PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ศ , ษ , ส , ห , ฬ , อ , ฮ

หน้า : 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13

noppakorn
08-28-2009, 04:32 PM
อัชชา แปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

อัชชา (อัชฌา) แปลว่า ผู้มีกริยาดี

noppakorn
08-28-2009, 04:43 PM
สวัสดีคะที่พี่นพ

รบกวนยากทราบความหมายของชื่อ (ตั้งเองนะคะ)
1. ศุภกร
2. ศภากร
3. อุภากร
4. สกาภร

ไม่รู้จะเลือกชื่อไหนดีอะคะ นามสกุลตกเลขศาสตร์ 36 อะคะ
เกิดวันพฤหัสบดีคะ

ขอให้บารมีสูงขึ้นยิ่งๆขึ้นไปนะคะ สาธุ

สวัสดีครับ

ศุภกร แปลว่า ผู้ทำความดีงาม
ศภากร แปลว่า แสงอันสวยงาม (ศภา มาจาก โศภา กร่อนสระโอทิ้ง)
อุภากร ไม่มีคำแปลครับ เปลี่ยนเป็น อาภากร แปลว่า พระอาทิตย์ (ทักษาเลขได้เท่ากัน)
สกากร แปลว่า ผู้เล่นสกา (เกมส์ทอดลูกเต๋า)

kadood
08-28-2009, 05:28 PM
ชื่อ 1.ศกาภร 2.อากาภร 3.ศาภกร
หมายถึงอะไรคะ

noppakorn
08-28-2009, 06:03 PM
ชื่อ ศกาภร อากาภร
หมายถึงอะไรคะ

สวัสดีครับ

ศกาภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนยุคสมัย
อากากร คำนี้แปลไม่ถูกครับ (อา แปลว่า น้องของพ่อ, กา แปลว่า นกกา/ เครื่องต้มน้ำ, กร แปลว่า แสง มือ ทำ)

kadood
08-28-2009, 09:07 PM
ศาภกร หมายถึง อะไรคะ

ขอบคุณคะ

noppakorn
08-29-2009, 09:11 PM
ศาภกร หมายถึง อะไรคะ

ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

ขออภัยครับ คำนี้แปลไม่ได้ครับ

shadowzaa
08-29-2009, 11:53 PM
สวัสดีจ้า รบกวนอีกแล้ว
ไม่ว่ากันน๊า...
สกุลรัตน์
สุภารัตน์
แปลว่า อะไรหรอจ้า
ขอบใจมากมายจ้า

noppakorn
08-30-2009, 10:38 AM
สกุลรัตน์
สุภารัตน์

สวัสดีครับ

ไม่ว่าหรอกครับ แต่บ่นในใจไปมากมาย อิอิ

สกุลรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าของเชื้อสาย
สุภารัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าทางตุลาการ

อายุเท่าไหร่แล้วครับ (ถามสาวๆน่าเกลียดหน่อย)
เพราะขอบใจ ใช้สำหรับผู้อ่อนอาวุโสกว่าน่ะจ๊ะคนตอบน่ะ อีกสองสามปีก็ 60 แล้วครับ

piangfan
08-30-2009, 12:57 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ และทุกท่านค่ะ

เพียงฝันมีความสงสัยค่ะ
คำว่า แอ๊บแบ๊ว ค่ะ

ขอบคุณพี่นพ ค่ะ

noppakorn
08-30-2009, 09:07 PM

เพียงฝันมีความสงสัยค่ะ
คำว่า แอ๊บแบ๊ว ค่ะ

ขอบคุณพี่นพ ค่ะ

สวัสดีจ้าน้องเทพธิดา

น้องคนเล็กที่น่ารักมากๆ น่ารักแบบไม่แอ๊บแบ๊ว

แอ๊บแบ๊ว ตามพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตสถาน กล่าวว่า มาจากคำว่า
abnormal ที่แปลว่า ผิดปกติ มาประสมกับคำว่า บ้องแบ๊ว ที่แปลว่า
ไร้เดียงสา,น่ารัก ดังนั้น

แอ๊บแบ๊ว แปลว่า น่ารักแบบผิดปกติ
(ภาษาชาวบ้านว่า "ดัดจริตทำตัวน่ารัก"อันนี้พี่นพฯว่าเองน่ะ อิอิ)

shadowzaa
08-30-2009, 09:24 PM
ขอโทษค่ะ ที่ใช้คำผิด

^^"

ขอบคุณมากมายสำหรับคำแนะนำค่ะ

shadowzaa
08-30-2009, 09:38 PM
สกุลรัตน์
สุภารัตน์

สวัสดีครับ

ไม่ว่าหรอกครับ แต่บ่นในใจไปมากมาย อิอิ

สกุลรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าของเชื้อสาย
สุภารัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าทางตุลาการ

อายุเท่าไหร่แล้วครับ (ถามสาวๆน่าเกลียดหน่อย)
เพราะขอบใจ ใช้สำหรับผู้อ่อนอาวุโสกว่าน่ะจ๊ะคนตอบน่ะ อีกสองสามปีก็ 60 แล้วครับ

>,< อายุห่างกันมากมาย

ขอโทษจ้า ไม่ได้ตั้งใจ

เพราะไม่ได้คิดว่ามันผิด

เด็กๆก็งี้ล่ะค่ะ

ขอโทษนะค่ะ คุณลุง

^.^"

noppakorn
08-30-2009, 10:46 PM
>,< อายุห่างกันมากมาย
ขอโทษจ้า ไม่ได้ตั้งใจ
เพราะไม่ได้คิดว่ามันผิด
เด็กๆก็งี้ล่ะค่ะ
ขอโทษนะค่ะ คุณลุง

^.^"

สนิทกันถึงได้ติงได้เย้าจ้า ไม่ได้โกรธน่ะจ๊ะ ทุกคนเป็นพี่น้องลูกหลานทั้งนั้นแล่ะครับ

อิอิ คนแก่ก็ขี้บ่นอย่างนี้แล่ะน่อะ วิชาภาษาไทยก็เลยอยากให้เป็นแบบไทยน่ะจ๊ะ

piangfan
08-31-2009, 12:14 PM

ทีนี้เพียงฝันได้รับคำตอบที่ถูกต้องค่ะ
แล้วจะนำคำตอบไปหักล้างกับพี่เค้าค่ะ
นั่งถกกับพี่เค้ามาเป็นวันๆกับคำว่า แอ๊บแบ๊ว ค่ะ
รู้งี้มาถามพี่นพแต่แรกค่ะ
คงไม่ต้องมาสิ้นเปลืองน้ำลายค่ะ อิอิ!!

ขอบคุณพี่นพค่ะ

aong
08-31-2009, 01:15 PM
ช่วยแปลชื่อให้หน่อยนะคะ
หนูเกิดวันอังคาร ชื่อ ศรัญย์ญารัชต์
อยากทราบว่า ชื่อใหม่แปลว่าอะไร และไม่มีอักษร ศรี นำหน้าไม่เป็นอะไรหรือค่ะ

aong
08-31-2009, 01:44 PM
หนูเกิดวันอังคาร ชื่อปุณญาภัทร ขอบคุณค่ะ

mingming
08-31-2009, 03:53 PM
http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/smiley.gifรบกวนช่วยเปลี่ยนชื่อให้ด้วยค่ะ
ชื่อเดิม ชื่อ อลิชา นามสกุล ศรีทรัพย์

เกิดวันศุกร์ 24 สค 27 ค่ะ
รบกวนด้วยนะค่ะ
...
ขอบพระคุณมากค่ะ

สวัสดีครับคุณอลิชา

นามสกุลคุณ ได้ทักษาเลข 52 ตกทักษาเลขไม่ดี
และเป็นเลขที่หาจับคู่ได้ยากมาก จะหาผลรวมที่
ดีเลิศคงไม่ได้ ได้แต่ชื่อมงคล และผลรวมดีปานกลางครับ

วิเคราะห์ ควรใช้ชื่อที่มีทักษาเลข 45 เป็นเลขแห่งโชคและ
ปัญญา ความสำเร็จ การเจรจาที่ดี มักมีโชคลาภลอยอยู่เสมอ
รวมกับนามสกุล ได้ 97 เป็นดาวเกตุและดาวเสาร์ บอกถึงความ
สำเร็จก้าวหน้า แต่ต้องระมัดระวัง ทำการใดต้องรอบคอบ ดูให้ทั่ว
ทั้งหน้าหลัง จึงจะสำเร็จ ทำการใดให้คิดให้ละเอียดถึ่ถ้วนทั้งผลเสีย
และผลได้ จึงค่อยทำการ มิฉะนั้นอาจพลาดได้
ควรหมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ เพื่อแก้กรรมและให้ชีวิตผ่านพ้นไปได้
ด้วยดีโดยตลอด

ชื่อทักษาเลข 45 หญิงเกิดวันศุกร์

ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย , คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้
ชนุตม์นนท์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป
เจตน์กานติมา แปลว่า ผู้มีความคิดงามน่ารัก
เจตน์จินตภา แปลว่า ผู้มีความคิดและเจตนาอันเจิดจ้า
ชามาณัฎฐ์ แปลว่า ลูกสาวนักปราชญ์
จิณณาหฤษฏ์ แปลว่า ผู้ปฎิบัติอันน่าสรรเสริญ
จิณณะมนัส แปลว่า ผู้ปฎิบัติได้ดังใจ
ฐิติชนุตม์ แปลว่า ผู้อยู่สูงสุดที่มั่นคง

ขอบพระคุณมากค่ะสำหรับชื่อที่มีมาให้เลือกหลายชื่อเลย

noppakorn
08-31-2009, 09:18 PM
หนูเกิดวันอังคาร ชื่อ ศรัญย์ญารัชต์
อยากทราบว่า ชื่อใหม่แปลว่าอะไร และไม่มีอักษร ศรี นำหน้าไม่เป็นอะไรหรือค่ะ

สวัสดีครับ

ชือไม่มีอักษรศรีนำไม่เป็นไรครับ ใช้อุตสาหะ นำก็ได้ครับ
หมายถึง ความขยันพากเพียร ศรีนำหมายถึง ความมีเสน่ห์

ศรัญย์ญารัชต์ มาจาก ศร+อัญยา+ญา+รัชต์

ศรัญย์ญารัชต์ แปลว่า ผู้มีเงินที่รู้จักความรู้อันเป็นทิพย์

ชื่อทักษา 63 นามสกุล 42 ผลรวม 105 เป็นสิริมงคลครับ
อายตนะ 7 ตกปุโรหิต หมายถึง อาชีพที่ต้องใช้การพูดการเจรจา
มีมิตรมาก ดีครับ

noppakorn
08-31-2009, 09:27 PM

ทีนี้เพียงฝันได้รับคำตอบที่ถูกต้องค่ะ
แล้วจะนำคำตอบไปหักล้างกับพี่เค้าค่ะ
นั่งถกกับพี่เค้ามาเป็นวันๆกับคำว่า แอ๊บแบ๊ว ค่ะ
รู้งี้มาถามพี่นพแต่แรกค่ะ
คงไม่ต้องมาสิ้นเปลืองน้ำลายค่ะ อิอิ!!

ขอบคุณพี่นพค่ะ

ดีใจจังที่ช่วยแก้ปัญหาให้น้องคนเล็กได้ อิอิ

DEKWAT
09-01-2009, 12:04 PM
สวัสดีค่ะ
คือดิฉันก้อมีลูกชายอ่ะคะ อยากให้ดูชื่อว่าดีหรือเปล่า ลูกชายชื่อ ศักดิ์รพี ชิ้นปิ่นเกลียว เกิดวันอังคารที่ 6 กรกฎาคม 2547 ค่ะ ถ้าชื่อไม่ดี ขอชื่อใหม่สัก 5 ชื่อนะคะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

(จากคุณ due)

noppakorn
09-01-2009, 03:22 PM
สวัสดีค่ะ
คือดิฉันก้อมีลูกชายอ่ะคะ อยากให้ดูชื่อว่าดีหรือเปล่า ลูกชายชื่อ ศักดิ์รพี ชิ้นปิ่นเกลียว เกิดวันอังคารที่ 6 กรกฎาคม 2547 ค่ะ ถ้าชื่อไม่ดี ขอชื่อใหม่สัก 5 ชื่อนะคะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

(จากคุณ due)

สวัสดีครับ

คนเกิดวันอังคาร ชื่อศักดิ์รพี ในชื่อมี "ก"เป็นกาลกิณี ครับ
ชื่อใหม่ เด็กชาย วิเคราะห์ให้ทักษา 36 รวมกับนามสกุลได้ทักษา 91 ชื่อ 36 เป็นดาวอังคาร กับดาวศุกร์ ดาวคู่มิตร
บอกถึงความรักที่สมหวัง รวมกันได้ 9 บอกถึงความสำเร็จดาวศุกร์เป็นดาวมิ่งมิตร จะมีมิตรสหายมาก ดาวอังคารจะเป็น
คนที่ค่อนข้างแข็งในความคิด แต่เป็นความแข็งที่ให้คุณ ผลรวม 91 เป็นดาวเกตุและอาทิตย์ หมายถึงความสำเร็จรุ่งเรือง
เป็นคนทะเยอทยาน สนใจเรื่องลี้ลับ ผู้ได้เลขนี้หมั่นออกกำลังกายให้สุขภาพแข็งแรงเสมอ สวดมนต์ไหว้พระบ่อยๆ เพราะ
ผลรวมได้ 10 เป็นอาทิตย์กับมฤตยู หมายถึงมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุนอยู่ เลขนี้ดีมากครับ

ชื่อทักษาเลข 36 สำหรับชายวันอังคาร

ดนุพัฒน์ แปลว่า เจริญรุ่งเรืองด้วยตนเอง
ถิรพุทธิ์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันมั่นคง
ธนวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยทรัพย์
ทวีรัชต์ แปลว่า ผู้มีเงินทองมากๆ
ธัชธรรม์ แปลว่า ผู้มีคุณความดีเป็นหลักชัย,ธงแห่งความดี
ถนอมรพี แปลว่า ผู้ประคับประคองความรุ่งเรือง,ผู้มีดวงอาทิตย์คอยดูแล

ทั้งหมดขึ้นต้นด้วยพยัญชนะกลุ่ม เดช

พรมรพี แปลว่า พระอาทิตย์ผู้ให้ความสุข
ศุทธิรพี แปลว่า ผู้ทำความรุ่งเรืองอันบริสุทธิ์,อาทิตย์อันบริสุทธิ์

JEYA
09-01-2009, 05:03 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนขอความหมายชื่อลูกสาวด้วยนะคะ
เกิดวันอังคารที่ 19 พฤษภาคม 2552 ชื่อ ด.ญ.สริญญา วงศ์ละคร ดิฉันตั้งให้เอง โดยตั้งให้คล้ายชื่อพ่อ (สุริยน) ค่ะ แต่ไม่รู้ความหมาย รบกวนด้วยนะคะ และไม่มั่นใจว่าชื่อนี้จะเหมาะกับลูกหรือเปล่าค่ะ
ขอบคุณมากๆ ค่ะ
พรพิมล (หญิง)

noppakorn
09-01-2009, 05:51 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนขอความหมายชื่อลูกสาวด้วยนะคะ
เกิดวันอังคารที่ 19 พฤษภาคม 2552 ชื่อ ด.ญ.สริญญา วงศ์ละคร ดิฉันตั้งให้เอง โดยตั้งให้คล้ายชื่อพ่อ (สุริยน) ค่ะ แต่ไม่รู้ความหมาย รบกวนด้วยนะคะ และไม่มั่นใจว่าชื่อนี้จะเหมาะกับลูกหรือเปล่าค่ะ
ขอบคุณมากๆ ค่ะ
พรพิมล (หญิง)

สวัสดีครับ

สริญญา แปลว่า ผู้มีความรู้อันแกล้วกล้า,ผู้รู้แจ้งความเป็นทิพย์ (สร + อิญญา)

ชื่อตกทักษาเลข 24 เป็นเลขสิริมงคลนาม หากไม่สนใจเรื่องทักษาเลข ชื่อนี้ดีมากครับ

แต่ถ้าสนใจเรื่องทักษาเลข ชื่อนี้ดีก็จริงแต่เมื่อรวมกับนามสกุล ซึงได้ทักษา 42 แล้ว
จะได้ผลรวมทักษา 66 ตกดวงดาวที่ไม่ดี เพราะผลรวม 12 เป็นกำลังของดาวราหู เจ้า
ของทักษาเลขนี้ จะเป็นคนลุ่มหลงมัวเมา ทำอะไรไม่รอบคอบ ไม่ค่อยไตร่ตรอง อาจ
เป็นผลให้เสียหายได้ง่าย ครับ ถ้าไม่สนใจเรื่องทักษาเลข ชื่อดีมากครับ แต่ถ้าสนใจก็
ควรเปลี่ยนชื่อครับ )
หากอยากเปลี่ยนชื่อช่วยแจ้ง การวิเคราะห์ (ทักษา63 +42 รวม 105 ดีมาก)
ในวงเล็บนี้ให้ทราบด้วยครับ จะได้ไม่ต้องคำนวณให้ใหม่น่ะครับ

aong
09-02-2009, 12:56 PM
พี่ค่ะถ้าให้ตั้งชื่อให้ใหม่ ทางพี่เก็บเงินเท่าไรค่ะ ถ้าอยากได้ผลรวมชื่อ 63 เพราะนามสกุลผลรวม 42 ค่ะ

เกิดวันอังคาร อยากได้ชื่อ 4 พยางค์ค่ะ รบกวนตอบด้วยนะค่ะ

noppakorn
09-03-2009, 10:43 AM
พี่ค่ะถ้าให้ตั้งชื่อให้ใหม่ ทางพี่เก็บเงินเท่าไรค่ะ ถ้าอยากได้ผลรวมชื่อ 63 เพราะนามสกุลผลรวม 42 ค่ะ

เกิดวันอังคาร อยากได้ชื่อ 4 พยางค์ค่ะ รบกวนตอบด้วยนะค่ะ

สวัสดีครับ

ที่เวปนี้ไม่เก็บสตางค์ครับ เป็นวิทยาทานสำหรับสาธุชนทุกท่านครับ
หากอยากทำบุญก็ขอเชิญร่วมทำบุญกับทางวัดเกาะวาลุการามเจ้า
ของเวปไซส์ได้เลยน่ะครับ ขณะนี้กุฏิผู้ปฏิบัติธรรมยังไม่สำเร็จครับ
หากปรารถนาจะร่วมบุญ สามารถดูได้ที่หน้าเวปหลักครับ

ชื่อสำหรับหญิงวันอังคาร ทักษาเลขได้ 63

ธารณ์อุษณีย์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งมงกุฏ
นัทธ์วีรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ทีผูกพันความกล้าหาญ
พิชยานิรินทธ์ แปลว่า ผู้ไม่มีกิเลสในชัยชนะ
ปารย์ปิยรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าเป็นที่รักอันเหมาะสม,ผู้เป็นทีรักดังแก้วมณีอันเหมาะสม
อาชว์ฐานีย์ แปลว่า ผู้ตั้งอยู่บนความซื่อตรง

(ชื่อและความหมายเหล่านี้มอบให้เป็นทรัพย์สินทางปัญญาของวัดเกาะวาลุการามและผู้ตั้งชื่อ อนุญาตให้นำไปใช้ตั้งชื่อได้ แต่ห้ามนำไปเพื่อธุรกิจ)

b-b
09-03-2009, 04:13 PM
สวัสดีค่ะ
พอดีว่าอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ รบกวนช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยนะค่ะ
ชื่อเดิม สุกานดา ฟูเกียรติกุล เกิดวันเสาร์ 15 พ.ย. 2518 ค่ะ

อีกคนนึง ชื่อเดิม สาทินี รัตนพันธ์ เกิดเสาร์ 25 ธ.ค. 2519 ค่ะ
ยังไงรบกวนช่วยดูชื่อให้ด้วยนะค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

noppakorn
09-03-2009, 05:10 PM
สวัสดีค่ะ
พอดีว่าอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ รบกวนช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยนะค่ะ
ชื่อเดิม สุกานดา ฟูเกียรติกุล เกิดวันเสาร์ 15 พ.ย. 2518 ค่ะ

อีกคนนึง ชื่อเดิม สาทินี รัตนพันธ์ เกิดเสาร์ 25 ธ.ค. 2519 ค่ะ
ยังไงรบกวนช่วยดูชื่อให้ด้วยนะค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อสกุลฟูเกียรติกุล ทักษาเลข 47
วิเคราะห์ : ทักษา 47 หาคู่ให้ยากมากครับ ควรใช้ชื่อที่มีทักษาเลข 44 หมายถึง
ดาวพุธรวมกัน 2 ดวง บอกถึงความฉลาด มีปัญญา ทำสิ่งใดสำเร็จแต่ข้อเสีย เนื่อง
จากผลรวมได้8 เป็นดาวราหู ทำให้บางครั้ง ไปหลงมัวเมากับอบายมุข ทำให้เสียหาย
และเป็นคนใจอ่อนแต่ขี้โมโห ทำให้พลั้งพลาดได้บ่อยๆ คนได้ชื่อนี้จะต้องระวังอย่า
อย่าใจร้อน อย่างมงายกับสิ่งเลวร้ายไม่เล่นการพนัน ชีวิตจะสุขแน่นอน
รวมกับนามสกุลได้ 91 เป็นดาวเกตุและอาทิตย์ บอกถึงความสำเร็จและเจริญรุ่งเรือง
ความทะเยอทะยานในการดำรงชีวิต ชอบหาความรู้ เลื่อมใสสิ่งเร้นลับ สิ่งศักดิ์สิทธิ์
หมั่นสวดมนต์ไหว้พระทำความดี สิ่งศักดิ์สิทธิ์จะเกื้อหนุนให้เจริญยิ่งขึ้นไป เลขนี้ต้อง
หมั่นออกกำลังกายเสมอๆ ร่างกายจะแข็งแรงครับ

ชื่อหญิงเกิดวันเสาร์ทักษา 44

เพ็ญพิชญา แปลว่า นักปราชญ์ผู้สมบูรณ์
เพลินพิชญา แปลว่า นักปราชญืผู้ชื่นชม
พนิตนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีและน่ารัก
วิมพ์วิภา แปลว่า ผู้มีรูปงาม
ภัควลัญชญ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะมีโชค
ณิชาภัสสร์ แปลว่า ผู้มีรัศมีบริสุทธิ์

ชื่อสกุล รัตนพันธ์ ทักษาเลขได้ 46
วิเคราะห์ : เป็นเลขดี ควรใช้ชื่อที่มีทักษาเลข 14 หมายถึง อาทิตย์และดาวพุธ
เป็นดาวคูมิตร คู่ส่งเสริมให้ชีวิตรุ่งโรจน์ เพราะเป็นธาตุไฟกับธาตุดินที่เกื้อหนุนกัน
รวมกับนามสกุลได้ 60 เป็น ดาวศุกร์และดาวมฤตยู ดาวศุกร์เป็นดาวศุภเคราะห์
ทำอะไรมักจะโอเว่อร์หน่อย แต่ก็สำเร็จ ดาวทั้งสองเป็นธาตุลมคู่ เกื้อหนุนกันส่ง
ผลสำเร็จได้รวดเร็ว รวยแล้วมักโอ้อวด ต้องเพลาๆเรื่องนี้ลงหน่อย

ชื่อหญิงเกิดวันเสาร ทักษา 14

กัตติกา แปลว่า ดาวลูกไก่
จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและบริสุทธิ์
สุกฤตา แปลว่า ผู้สร้างความดี
กษมบดี แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่อดทน , ผู้ยิ่งใหญ่ในแผ่นดิน
กนกชุดา แปลว่า เรืองรองดังทองคำ
เกตุญาดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นธงชัย

b-b
09-04-2009, 01:13 AM
อยากจะรบกวนอีกครั้งค่ะ พอดีลืมบอกไปว่าอยากได้ชื่อใหม่ที่ขึ้นต้นเหมือนชื่อเดิมน่ะคะ
ชื่อเดิม สุกานดา ฟูเกียรติกุล เกิดวันเสาร์ 15 พ.ย. 2518
อยากชื่อขึ้นต้นว่า สุ

เช่นกันค่ะ อยากได้ชื่อขึ้นต้นว่า สา หรือจะใช้คำพ้องเสียงอื่นก็ได้ค่ะ

คือที่อยากได้ขึ้นต้นชื่่อเดิมเพราะว่าคุ้นหูมากกว่าขึ้นต้นด้วยคำอื่นน่ะคะ
ต้องขอโทษด้วยนะคะที่ทำให้ต้องเสียเวลาในการคิดชื่อใหม่น่ะคะ

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆจากใจจริงค่ะ

pairploy
09-04-2009, 09:18 AM
สวัสดีค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ [/URL]
สวัสดีค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=reporttm;topic=102.525;msg=11698)
สวัสดีค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ [URL=http://www.watkoh.com/board/index.php?action=reporttm;topic=102.525;msg=11698]สวัสดีค่ะ
อยากเปลี่ยนชื่อค่ะเพราะชื่อเดิมมีตัวกาลกีณี รบกวนช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยนะค่ะ
ชื่อเดิม เสาวลักษณ์ ศรีนาราง เกิดวันเสาร์ 22 มี.ค. 2512 ค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

noppakorn
09-04-2009, 02:51 PM
อยากจะรบกวนอีกครั้งค่ะ พอดีลืมบอกไปว่าอยากได้ชื่อใหม่ที่ขึ้นต้นเหมือนชื่อเดิมน่ะคะ
ชื่อเดิม สุกานดา ฟูเกียรติกุล เกิดวันเสาร์ 15 พ.ย. 2518
อยากชื่อขึ้นต้นว่า สุ

เช่นกันค่ะ อยากได้ชื่อขึ้นต้นว่า สา หรือจะใช้คำพ้องเสียงอื่นก็ได้ค่ะ

คือที่อยากได้ขึ้นต้นชื่่อเดิมเพราะว่าคุ้นหูมากกว่าขึ้นต้นด้วยคำอื่นน่ะคะ
ต้องขอโทษด้วยนะคะที่ทำให้ต้องเสียเวลาในการคิดชื่อใหม่น่ะคะ

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆจากใจจริงค่ะ

สวัสดีครับ
สำหรับคุณสุกานดา ทักษา 44

สุชลพินทุ์ แปลว่า หยาดน้ำที่ดี
สุถาวรีย์ แปลว่า ผู้มีความมั่นคงดี
สุธีรัตม์ แปลว่า ผู้ฉลาดที่สุดและดี
สุประวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญอันดียิ่ง
สุปารณีย์ แปลว่า ผู้สามารถทำให้สำเร็จด้วยดี

ชื่อสำหรับคุณสาทินี ทักษา 14

ภณสา แปลว่า ผู้พอใจในคำพูด
สารดา แปลว่า ความยินดีอันน่าพอใจ
สาธกา แปลว่า ผู้ทำความสำเร็จ
สากฤตา แปลว่า ผู้มีการกระทำอันน่าพอใจ
สาปภาดา แปลว่า ความรุ่งเรืองอันเหมาะสม

สำหรับคุณเสาวลักษณะ ศรีนาราง คุณสามารถใช้ทักษาเลข 14
ซึ่งได้แนะนำให้คุณสาทินีไปได้เลยครับ เพราะรวมกับนามสกุลคุณ
ศรีนาราง ทักษา 31 จะได้ทักษารวม 45 เป็นสิริมงคลทั้งชือและ
ผลรวมครับ ชื่อทักษา 14 14 หมายถึง อาทิตย์และดาวพุธ
เป็นดาวคู่มิตร คู่ส่งเสริมให้ชีวิตรุ่งโรจน์ เพราะเป็นธาตุไฟกับธาตุดินที่เกื้อหนุนกัน
รวมกันได้ 45 เป็นดาวพุธและพฤหัสดาวแห่งศุภเคราะห์ เป็นปัญญาและโชคลาภ
ความสำเร็จ หากรู้จักเข้าใจคนอื่นเขา รู้นอบน้อม จะให้คุณประโยชน์สูงมาก

ชื่อหญิงเกิดวันเสาร ทักษา 14

กัตติกา แปลว่า ดาวลูกไก่
จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและบริสุทธิ์
กษมบดี แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่อดทน , ผู้ยิ่งใหญ่ในแผ่นดิน
กนกชุดา แปลว่า เรืองรองดังทองคำ
เกตุญาดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นธงชัย

h4n0n6
09-05-2009, 02:14 PM
รบกวนตั้งชื่อ ลูกชาย ให้หน่อยครับ
ชื่อเล่น ไอพ่น อยากได้ชื่อจริงที่พ้องกับชื่อเล่น หรือมีความหมายที่สอดคล้องเกี่ยวข้องกันครับ

นามสกุล วงศ์วทัญญู เลขกำลัง = 45
นามสกุล เลขกำลัง 45 ควรตั้งชื่อให้มีเลขกำลังเท่าไรถึงจะดีครับ

noppakorn
09-05-2009, 03:18 PM
รบกวนตั้งชื่อ ลูกชาย ให้หน่อยครับ
ชื่อเล่น ไอพ่น อยากได้ชื่อจริงที่พ้องกับชื่อเล่น หรือมีความหมายที่สอดคล้องเกี่ยวข้องกันครับ

นามสกุล วงศ์วทัญญู เลขกำลัง = 45
นามสกุล เลขกำลัง 45 ควรตั้งชื่อให้มีเลขกำลังเท่าไรถึงจะดีครับ

สวัสดีครับ

วิเคราะห์ ชื่อเล่นไอพ่น นามสกุลทักษา 45 ชื่อที่เหมาะสม
และเข้ากับชื่อเล่น ชื่อ "ไอยประพนธ์" ทักษา 59 เป็นดาว
พฤหัส ศุภเคราะห์และดาวเกตุ บอกถึงความศรัทธาศาสนา
ความสุขสำเร็จและมีเซ็นที่6 เป็นมงคลนาม รวมกับนามสกุล
ได้ทักษา 104 บอกถึงความรุ่งเรือง ความสำเร็จ ปัญญาดี
มีการติดต่อหรือศึกษาหรือมีเพื่อนชาวต่างชาติ

ชื่อที่มีทักษา 59 คือ

ไอยประพนธ์ แปลว่า ผู้เกี่ยวเนื่องความเป็นใหญ่ (ไอย มาจาก อัย)

ancha
09-05-2009, 08:55 PM
สวัสดีค่ะ...เพิ่งสมัครสมาชิกใหม่นะคะเพิ่งจะ search เจอเวบดีๆ แบบนี้ค่ะ
พอดีว่าดิฉันอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะไม่รู้ว่าจะไปเปลี่ยนกับอาจารย์ไหนดี ช่วยวิเคราะห์ชื่อให้ด้วยนะคะ
ชื่อ น.ส. อัญชลี ผางพันธ์ เกิดวันอังคาร 3 ก.พ. 2524 เวลา 8.00 น. ถ้าจะเปลี่ยนชื่อใหม่อาจารย์ช่วยแนะนำชื่อให้ด้วยนะคะ........ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-05-2009, 10:34 PM
สวัสดีค่ะ...เพิ่งสมัครสมาชิกใหม่นะคะเพิ่งจะ search เจอเวบดีๆ แบบนี้ค่ะ
พอดีว่าดิฉันอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะไม่รู้ว่าจะไปเปลี่ยนกับอาจารย์ไหนดี ช่วยวิเคราะห์ชื่อให้ด้วยนะคะ
ชื่อ น.ส. อัญชลี ผางพันธ์ เกิดวันอังคาร 3 ก.พ. 2524 เวลา 8.00 น. ถ้าจะเปลี่ยนชื่อใหม่อาจารย์ช่วยแนะนำชื่อให้ด้วยนะคะ........ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ขอบคุณที่ชมว่าเวปดีครับ เวปนี้เป็นของทางวัดเกาะวาลุการาม เป็นเวป
แห่งธรรมะ อันดีงาม เจตนาทางวัดก็มุ่งหวังเผยแพร่พระศาสนา และสอน
คนให้เป็นคนดีงาม เป็นเวปที่น่าศรัทธาเวปหนึ่ง ก็ขอโมทนาสาธุกับคำ
ชมของคุณด้วยครับ ทางผู้ดำเนินงานป่านนี้คงยิ้มแก้มปริแล้วครับ

วิเคราะห์ : ชื่อเดิมคุณทักษา 29 ไม่ดีจริงๆครับ ทำอะไรสู้เขาไม่ได้สักอย่าง
นามสกุลได้ทักษา 41 เป็นสิริมงคลสกุล ใช้ชื่อที่มีทักษา 14 เป็นดาวอาทิตย์
และดาวพุธ ดาวคู่มิตร ธาตุดินหนุนธาตุไฟ ทำการใดก็สำเร็จ มีสติปัญญาดี แก้
ปัญหาเก่ง ข้อเสีย เจ้าระเบียบและขี้บ่น ถ้าลดหน่อยก็จะดียิ่ง รวมกับนามสกุล
ได้ทักษา 55 เป็นดาวพฤหัส ศุภเคราะห์คู่ บอกถึงความเจริญก้าวหน้า รักความ
เที่ยงธรรม เคร่งศาสนานับถือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ผู้ได้ทักษานี้ ต้องหมั่นออกกำลังกาย
เสริมสร้างความแข็งแรงไว้น่ะครับ จะได้เข้มแข็งและมีสุขภาพดียิ่ง

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันอังคาร

ณฤดี แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้
นภาดล แปลว่า ชั้นฟ้า
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองนาน
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
รุจาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองยิ่ง

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรม นายเวรและพระเคราะห์น่ะครับ

jingjoe
09-07-2009, 12:46 AM
สวัสดีค่ะ..
ขอถามความหมายของชื่อดังนี้ รบกวนมากหน่อยนะคะ
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ
อชิดา / อทิชา / สุภญา

noppakorn
09-07-2009, 03:44 PM
สวัสดีค่ะ.. http://www.watkoh.com/board/richedit/styles/office2007/fontsize.gif
ขอถามความหมายของชื่อดังนี้ รบกวนมากหน่อยนะคะ
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ
อชิดา / อทิชา / สุภญา

สวัสดีครับ

อชิดา แปลว่า ผู้ไม่ชนะ (จาก อชิตะ)
อทิชา แปลว่า ผู้ไม่ได้เกิดสองครั้ง
สุภญา แปลว่า ผู้รู้มงคล,ผู้รู้ความดีงาม

Jaruwan
09-08-2009, 11:05 AM
ขอความหมาย ของ
อินทร์รักษ์ อ่านว่า อิน-รัก หรือ อิน-ทะ-รัก คะ??

piangfan
09-08-2009, 12:11 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ
สวัสดีค่ะ คุณJaruwan ยินดีต้อนรับค่ะ
คอยพี่นพสักครู่ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-08-2009, 04:06 PM
อินทร์รักษ์ อ่านว่า อิน-รัก หรือ อิน-ทะ-รัก คะ??

สวัสดีครับคุณจารุวรรณ

ขอบคุณน้องเพียงฝันครับ

อินทร์รักษ์ อ่านว่า อิน ทะ รัก

Jaruwan
09-08-2009, 04:11 PM

สวัสดีครับคุณจารุวรรณ

ขอบคุณน้องเพียงฝันครับ

อินทร์รักษ์ อ่านว่า อิน ทะ รัก

แล้วแปล ว่าอะไรหรือคะ

noppakorn
09-09-2009, 12:04 PM

แล้วแปล ว่าอะไรหรือคะ
[/quote]
สวัสดีครับ

อินทร์รักษ์ แปลว่า ผู้คุ้มครองเจ้าผู้เป็นใหญ่

(คำถามกรุณาถามให้ละเอียด เพราะมีผู้ถามมามากผมจำต้องประหยัดเวลา จะตอบตามคำถามเท่านั้นครับ)

noppakorn
09-09-2009, 12:10 PM
เรียนญาติธรรมทุกท่าน

คำถามใดๆ ที่ยกมาถามซ้ำ กรุณาช่วยย่ออักษร
และเนื้อเรื่อง หรือแจ้งเฉพาะหน้ากระทู้ที่ได้ตอบ
ไปแล้ว ก็พอครับ เพื่อช่วยประหยัดเนื้อที่ และsave
เนื้อที่ของ Website ครับ
ช่วยกันหน่อยน่ะครับ

อนุโมทนาสาธุ

อุบาสกนพกรณ์

tourtor
09-09-2009, 02:11 PM
ชื่อ สรันพงค์ แปละว่าอะไรครับ

nagahara
09-09-2009, 03:03 PM
ศศิรินทร์ ศิญานนทร์ อดิศักดิ์ แปลว่าอะไรครับ

(อีกชื่อให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่)

Chutharut
09-09-2009, 05:08 PM
ชื่อ อชิรวิชญ์ สายเครือบุญ เกิดวันศุกร์ที 26 พย. 42 อยากทราบว่าชื่อนี้เหมาะสมหรือไม่คะ
แล้วถ้าจะเปลี่ยนชื่อ จะต้องตั้งชื่อว่าอะรัยดีคะ

karn
09-10-2009, 05:26 AM
ขอความหมายชื่อ ศรัณยพงษ์ ครับ

noppakorn
09-10-2009, 01:01 PM
ชื่อ สรันพงค์ แปละว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

สรันพงศ์ แปลว่า ตระกูลอันเป็นที่พึ่ง,เชื้อสายอันเป็นที่พึ่ง (สรัน = สรณะ)

noppakorn
09-10-2009, 01:23 PM
ศศิรินทร์ ศิญานนทร์ อดิศักดิ์ แปลว่าอะไรครับ

(อีกชื่อให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่)

สวัสดีครับ

ศศิรินทร์ แปลว่า ดวงจันทร์ที่เต็มดวง,ผู้เป็นใหญ่บนดวงจันทร์
ศิญานนทร์ (คำว่า ศิญา มาจาก สิญา แปลว่า เป็นเลิศ, คำว่า นนทร์ มี ร์ ไม่น่าจะเขียนถูกครับ)
อดิศักดิ์ แปลว่า ผู้มีอำนาจมาก

noppakorn
09-10-2009, 01:35 PM
ชื่อ อชิรวิชญ์ สายเครือบุญ เกิดวันศุกร์ที 26 พย. 42 อยากทราบว่าชื่อนี้เหมาะสมหรือไม่คะ
แล้วถ้าจะเปลี่ยนชื่อ จะต้องตั้งชื่อว่าอะรัยดีคะ

สวัสดีครับ

ชื่ออชิรวิชญ์ ทักษา 41 นามสกุล สายเครือบุญ ทักษาเลข 46 ผลรวม 87
เป็นราหูกับดาวเสาร์ เป็นผลร้ายมากกว่าดีครับ

วิเคราะห์ : นามสกุลทักษา 46 ชื่อทักษาที่เหมาะสม คือทักษาเลข 45
หมายถึง ดาวพุธ ดาวแห่งปัญญา และดาวพฤหัส ดาวศุภเคราะห์ บอกถึง
ความสำเร็จ และมีโชคลาภ สติปัญญาดี แก้ปัญหาเก่ง แต่ควรทำตัวไม่ดื้อ
รู้จักอ่อนน้อมถ่อมตน จะเป็นเลิศยิ่ง ทักษารวมได้ 91 หมายถึงดาวเกตุและ
ดาวอาทิตย์ บอกถึง ความสำเร็จและรุ่งเรือง อาทิตย์หมายถึงความก้าวหน้า
ใฝ่หาความรู้ความสำเร็จ ดาวเกตุบอกถึงความเลื่อมใสในศาสนาสิ่งศักดิสิทธิ์

ชื่อ อชิรวิชญ์ เป็นชื่อชาย แต่คนถามเป็นหญิง เลยไม่ทราบว่าจะให้ชื่อชายหรือหญิงดีครับ
ช่วยแจ้งมาอีกครั้งและระบุกระทู้ที่วิเคราะห์มาด้วยครับ

noppakorn
09-10-2009, 01:37 PM
ขอความหมายชื่อ ศรัณยพงษ์ ครับ

สวัสดีครับ

ศรัณยพงษ์ แปลว่า เชื้อสายอันเป็นที่พึ่ง ,ตระกูลทีเป็นที่พึ่ง

Chutharut
09-10-2009, 03:44 PM
ด.ช. อชิรวิชญ์ สายเครือบุญ ถ้าจะเปลี่ยนชื่อจะเป็นอะรัยดีค่ะ

K-lo-ve
09-10-2009, 06:18 PM
ชื่อ อัจฉรา อยู่เผือก เพศ หญิง
เกิดวันอาทิตย์ ที่20 มีนาคม 2537 เวลา 02.30

ช่วยวิเคราะห์ชื่อและขอรับชื่อใหม่ด้วย คะ
ขอบคุณคะ

noppakorn
09-12-2009, 02:40 PM
ด.ช. อชิรวิชญ์ สายเครือบุญ ถ้าจะเปลี่ยนชื่อจะเป็นอะรัยดีค่ะ

สวัสดีครับ

อชิรวิชญ์ เกิดวันศุกร์ ชื่อเดิมทักษาเลขไม่ดี และยังมีพยัญชนะกาลกิณี คือ ร และ ว
เปลี่ยนใหม่ครับ

ชื่อทักษาเลข 45 สำหร้บชายวันศุกร์

กิตตน์ธวัล แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่ได้แสดง
อนุศิษฎ์ แปลว่า ผู้ได้รับการสั่งสอน
นิธิพัฒน์ แปลว่า เจริญด้วยขุมทรัพย์
อนุศิษฏ์ แปลว่า ผู้ได้รับการสั่งสอน
อิทธิพัทธ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จอันมั่นคง

noppakorn
09-12-2009, 02:49 PM
ชื่อ อัจฉรา อยู่เผือก เพศ หญิง
เกิดวันอาทิตย์ ที่20 มีนาคม 2537 เวลา 02.30

ช่วยวิเคราะห์ชื่อและขอรับชื่อใหม่ด้วย คะ
ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

ชื่ออัจฉรา ได้ 26 ไม่ดียิ่ง รวมกับนามสกุล 41 เป็นทักษา67 ไม่ดีเลยครับ
ควรเปลี่ยนชื่อครับ คุณอัจฉรา สามารถใช้ชื่อชุดเดียวกับที่ให้คุณจีรังรักได้ครับ
ยกเว้นชื่อที่มีพยัญชนะ ศ ษ ส ห ฬ ฮ ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิง เกิดวันศุกร์

จิตตนาถ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งแห่งใจ,เจ้าหัวใจ
ฐาปณี แปลว่า ผู้ดำรงมั่น
ณัฐกฤตา แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป็นนักปราชญ์
ธัญธิตา แปลว่า บุตรสาวผู้โชคดี
นัทธมน แปลว่า ผู้มีใจผูกพัน
มธุกันตา แปลว่า ผู้งามและอ่อนหวาน
มธุภาณี แปลว่า ผู้พูดจาอ่อนหวาน

Chutharut
09-13-2009, 10:00 AM
ชื่อสุวรรณรักษ์ กาแก้ว ครับ เกิดวันเสาร์ที่ 19 ตุลาคม 2528 ช่วยดูให้ผมหน่อยได้มั้ยครับว่าชื่อนี้เหมาะสมกับนามสกุลมั้ย และอยากทราบว่ามีตัวกาลกิณีเยอะมั้ย ครับ และถ้าผมจะเปลี่ยนชื่อและครับ ต้องใช้ชื่อไหนดีครับ
และอีกอยากแฟนผมชื่อ จุฑารัตน์ นรมัตถ์ เกิดวันจันทร์ที่ 7 มกราคม 2528 แต่ถ้าเธอจะเปลี่ยนมาใช้นามสกุลของผม
ชื่อไหนถึงจะเหมาะสมรบกวนช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณมากคับ

noppakorn
09-13-2009, 07:45 PM
ชื่อสุวรรณรักษ์ กาแก้ว ครับ เกิดวันเสาร์ที่ 19 ตุลาคม 2528 ช่วยดูให้ผมหน่อยได้มั้ยครับว่าชื่อนี้เหมาะสมกับนามสกุลมั้ย และอยากทราบว่ามีตัวกาลกิณีเยอะมั้ย ครับ และถ้าผมจะเปลี่ยนชื่อและครับ ต้องใช้ชื่อไหนดีครับ
และอีกอยากแฟนผมชื่อ จุฑารัตน์ นรมัตถ์ เกิดวันจันทร์ที่ 7 มกราคม 2528 แต่ถ้าเธอจะเปลี่ยนมาใช้นามสกุลของผม
ชื่อไหนถึงจะเหมาะสมรบกวนช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณมากคับ

สวัสดีครับ

ชื่อสุวรรณรักษ์ มีพยัญชนะ ณ เป็นกาลกิณี นามสกุลคุณได้ทักษาเลข 13
วิเคราะห์ : นามสกุล ทักษา 13 เหมาะสมกับ ทักษาเลข 42 เป็นดาวพุธ
และดาวจันทร์ ดาวคู่มิตร ชีวิตจะประสบความสำเร็จ มีคนคอยช่วยเหลือ
รวมกันได้ 55 เป็นดาวพฤหัสคู่ศุภเคราะห์ บอกถึง ความเป็นคนยุติธรรม
ทำการใดเจริญก้าวหน้า อยู่เย็นเป็นสุขมีโชคครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันเสาร์

กรองเกียรติ์ แปลว่า เส้นทางเกียรติยศ
กวีวัธน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยความเป็นกวี
จิรกีรติ์ แปลว่า ผู้มีชื่อเสียงยืนนาน
ธรรมรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าความดีอันล้ำเลิศ
ยศวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยยศศักดิ์
ศุภธนิศร์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ดัวทรัพย์อันเป็นมงคล

ส่วนคุณจุฑารัตน์นั้น นามสกุลหากใช้ กาแก้ว สามารถใช้ทักษาเดียวกัน

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์

ปวันรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าอันบริสุทธิ์
พัชรวลัย แปลว่า กำไลเพชร
อมลรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าอันปราศจากมลทิน,แก้วที่ไม่มีมลทิน
จรัสพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันเรืองรอง

(ชื่อเฉพาะให้นำไปตั้งชื่อ มอบให้เป็นสมบัติของ วัดเกาะวาลุการาม)

noppakorn
09-13-2009, 08:32 PM
สวัสดีครับญาติธรรมทุกๆท่าน

ตั้งแต่วันที่ 20 -27 กันยายน พ.ศ. 2552
ขอหยุดพักการแปลชื่อ

เนื่องจากต้องเดินทางไปต่างประเทศน่ะครับ

จึงเรียนมาเพื่อทราบครับ

arty
09-14-2009, 01:30 PM
รบกวนท่านอุบาสกนพกรณ์ช่วยตั้งชื่อให้ด้วยครับ

เพศชาย เกิดวัน พฤหัสบดี นามสกุล ตนานันท์ รวมได้ 33 ครับ

อยากได้ชื่อที่รวมได้ 9 ถ้าเป็นไปได้ขอมีศรีกับเดชด้วยก็ดีครับ

ขอบพระคุณมากๆ ครับ

tooktack
09-14-2009, 04:58 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ "ศริญญา" ค่ะช่วยแปลให้ทีนะค่ะ
และอยากรู้ว่ามาจากรากศัพท์คำว่าอะไรบ้างค่ะ

............................................................................

ดิฉันเกิดวันพุธกลางคืน อยากได้ชื่อที่มีความหมายในทำนองว่า
"ชีวิตที่สดใส รุ่งเรือง" ประมาณนี้ อย่างไรช่วยตั้งให้หน่อยนะค่ะ
(อยากได้ที่มีทักษาเลข 24 ค่ะ) ขอบพระคุณอย่างสูงนะค่ะ...http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/105.gif

noppakorn
09-14-2009, 06:49 PM
รบกวนท่านอุบาสกนพกรณ์ช่วยตั้งชื่อให้ด้วยครับ

เพศชาย เกิดวัน พฤหัสบดี นามสกุล ตนานันท์ รวมได้ 33 ครับ

อยากได้ชื่อที่รวมได้ 9 ถ้าเป็นไปได้ขอมีศรีกับเดชด้วยก็ดีครับ

สวัสดีครับ

ชื่อที่มีทักษา 9 สำหรับชายวันพฤหัส

กฤศ แปลว่า เล็ก
ปภาณ แปลว่า ผู้พุดเก่ง
กรฤชา แปลว่า ผ้รักษาธรรมเนียม

ชื่อมีน้อยมากครับ เพราะส่วนใหญ่จะอยู่ในกลุ่มอักษร กาลกิณี

noppakorn
09-14-2009, 06:59 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ "ศริญญา" ค่ะช่วยแปลให้ทีนะค่ะ
และอยากรู้ว่ามาจากรากศัพท์คำว่าอะไรบ้างค่ะ

............................................................................

ดิฉันเกิดวันพุธกลางคืน อยากได้ชื่อที่มีความหมายในทำนองว่า
"ชีวิตที่สดใส รุ่งเรือง" ประมาณนี้ อย่างไรช่วยตั้งให้หน่อยนะค่ะ
(อยากได้ที่มีทักษาเลข 24 ค่ะ) ขอบพระคุณอย่างสูงนะค่ะ...http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/105.gif

สวัสดีครับ
ศริญญา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นมงคลประเสริฐ

ชื่อที่มีทักษา 24 หญิงวันพุธกลางคืน

อนัญญา แปลว่า ผู้เป็นหนึ่งไม่มีสอง
นวิยา แปลว่า ผู้สดชื่นเสมอ
ชโนทัย แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง
เตโชทัย แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยอำนาจ
กนกรวี แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดังทองคำ
ดลรวี แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองเป็นพี้นฐาน

guitar_potter
09-15-2009, 09:22 AM
รบกวนตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ เกิดวันจันทร์ 17 มกราคม 2526 อยากได้ชื่อ กำลังพระเคราะห์ 45

ถ้าพยัญชนะของแต่ละคำเป็น ศ ษ ส ห ฬ ฮ
หรือ บ ป ผ ฟ พ ภ ม หรือ ฎ ฏ ฐ ฑ ฒ ณ , ย ล ร ว

พอดีดูตามหลักตุกตาไขนาม ถ้าพยัญชนะคำสุดท้าย ใช้ ศ ษ ส ห ฬ ฮ ก็จะดี
หรือถ้าตั้งแล้วไม่เพราะก็ใช้ บ ป ผ ฟ พ ภ ม หรือ ฎ ฏ ฐ ฑ ฒ ณ , ย ล ร ว
ไม่ทราบว่า ยากไปรึป่าว

เคยเหนชื่อ ณัฐพัชญ์ เพราะดี แต่ไม่รู้เป็นชื่อของผู้หญิงได้รึป่าว

รบกวนด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

tooktack
09-15-2009, 10:39 AM

สวัสดีครับ
ศริญญา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นมงคลประเสริฐ

ชื่อที่มีทักษา 24 หญิงวันพุธกลางคืน

อนัญญา แปลว่า ผู้เป็นหนึ่งไม่มีสอง
นวิยา แปลว่า ผู้สดชื่นเสมอ
ชโนทัย แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง
เตโชทัย แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยอำนาจ
กนกรวี แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดังทองคำ
ดลรวี แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองเป็นพี้นฐาน

lovenui2000
09-15-2009, 11:27 AM
สวัสดีครับพี่อุบาสกนพกรณ์ ผมเองก็มาสมัครเป็นสมาชิกใหม่ได้เมื่อวานนี้ พอดีหาข้อมูลตั้งชื่อมงคลอยู่และมาเจอเวปวัดเกาะวาลุการา จ.ลำปาง เข้ามานั่งอ่านกระทู้ที่
พี่อุบาสกนพกรณ์แนะนำในการตั้งชื่อให้กับพี่ๆสมาชิกหลายท่าน ผมได้อ่านชื่อและความหมายของชื่อ ที่พี่อุบาสกนพกรณ์แนะนำให้กับพี่ๆสมาชิก แล้วชอบทั้งชื่อที่ตั้ง
และความหมายของชื่อที่ตั้ง ผมสนใจที่อยากจะขอรบกวนพี่อุบาสกนพกรณ์ช่วยแนะนำตั้งชื่อให้ด้วยครับ เพศชายและเพศหญิง เกิดวันอาทิตย์ และวันพฤหัสบดี อยากได้ชื่อ
กำลังพระเคราะห์ 45 และ กำลังพระเคราะห์ 50 ถ้าเป็นไปได้ข้อมูลของชื่อได้ทุกตัวของพยัญชนะไทยทั้งหมดก็ดี เท่าที่พี่อุบาสกนพกรณ์มีข้อมูลอยู่ ผมจะได้มีข้อมูลใน
การเลือกชื่อเพิ่มมากขึ้น
ขอบพระคุณพี่อุบาสกนพกรณ์มากครับ

Jaruwan
09-15-2009, 11:59 AM
สวัสดีคะ ขอความหมาย ของ

อิงค์ญาณิน

ขอบคุณคะ

arty
09-15-2009, 12:21 PM

สวัสดีครับ

ชื่อที่มีทักษา 9 สำหรับชายวันพฤหัส

กฤศ แปลว่า เล็ก
ปภาณ แปลว่า ผู้พุดเก่ง
กรฤชา แปลว่า ผ้รักษาธรรมเนียม

ชื่อมีน้อยมากครับ เพราะส่วนใหญ่จะอยู่ในกลุ่มอักษร กาลกิณี

ขอบพระคุณมากครับผม ชื่อเพราะมากครับ

(ชื่อที่ถามเพิ่มให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

noppakorn
09-15-2009, 11:57 PM
รบกวนตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ เกิดวันจันทร์ 17 มกราคม 2526 อยากได้ชื่อ กำลังพระเคราะห์ 45

ถ้าพยัญชนะของแต่ละคำเป็น ศ ษ ส ห ฬ ฮ
หรือ บ ป ผ ฟ พ ภ ม หรือ ฎ ฏ ฐ ฑ ฒ ณ , ย ล ร ว
พอดีดูตามหลักตุกตาไขนาม ถ้าพยัญชนะคำสุดท้าย ใช้ ศ ษ ส ห ฬ ฮ ก็จะดี
หรือถ้าตั้งแล้วไม่เพราะก็ใช้ บ ป ผ ฟ พ ภ ม หรือ ฎ ฏ ฐ ฑ ฒ ณ , ย ล ร ว
ไม่ทราบว่า ยากไปรึป่าว
เคยเหนชื่อ ณัฐพัชญ์ เพราะดี แต่ไม่รู้เป็นชื่อของผู้หญิงได้รึป่าว

รบกวนด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ขอตามลำบากผมแล้วกันน่ะครับ เพราะไม่เข้าใจคำถามคุณครับ ว่าจะเอาพยัญชนะ
อันไหนขึ้นต้น เห้นบอกแต่ว่าคำสุดท้าย(ไม่เข้าใจครับ) ก็คงปนๆกันไปครับ

ณัฐพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบของนักปราชญ์
ณัฐพัชร์ แปลว่า ผู้มีความรู้เหมือนเพชร
ธวัลรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าอันบริสุทธิ์
ศรณ์นพัต แปลว่า ผู้ริเริ่มเป็นที่พึ่งพิง
สรัญพรน์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐในการพูด

noppakorn
09-16-2009, 07:06 PM
สวัสดีครับพี่อุบาสกนพกรณ์ ผมเองก็มาสมัครเป็นสมาชิกใหม่ได้เมื่อวานนี้ พอดีหาข้อมูลตั้งชื่อมงคลอยู่และมาเจอเวปวัดเกาะวาลุการา จ.ลำปาง เข้ามานั่งอ่านกระทู้ที่
พี่อุบาสกนพกรณ์แนะนำในการตั้งชื่อให้กับพี่ๆสมาชิกหลายท่าน ผมได้อ่านชื่อและความหมายของชื่อ ที่พี่อุบาสกนพกรณ์แนะนำให้กับพี่ๆสมาชิก แล้วชอบทั้งชื่อที่ตั้ง
และความหมายของชื่อที่ตั้ง ผมสนใจที่อยากจะขอรบกวนพี่อุบาสกนพกรณ์ช่วยแนะนำตั้งชื่อให้ด้วยครับ เพศชายและเพศหญิง เกิดวันอาทิตย์ และวันพฤหัสบดี อยากได้ชื่อ
กำลังพระเคราะห์ 45 และ กำลังพระเคราะห์ 50 ถ้าเป็นไปได้ข้อมูลของชื่อได้ทุกตัวของพยัญชนะไทยทั้งหมดก็ดี เท่าที่พี่อุบาสกนพกรณ์มีข้อมูลอยู่ ผมจะได้มีข้อมูลใน
การเลือกชื่อเพิ่มมากขึ้น
ขอบพระคุณพี่อุบาสกนพกรณ์มากครับ

สวัสดีครับ

เนื่องจากมีผุ้ถามมามากทำให้ผมตอบไม่ทัน ขออภัยที่จะหาให้แต่ละท่านไม่เกิน
10 ชื่อในกรณีที่ท่านจะเลือกชื่อเองครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันพฤหัส

กิตตน์ธวัล แปลว่า ผู้แสดงความบริสุทธิ์
กรัณย์พล แปลว่า ผู้มีกำลังในการทำงาน
กันต์พจน์ แปลว่า ผุ้มีคำพูดอันเป็นที่รัก
ฐิติวิชญ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้มีความมั่นคง
นิธิพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยขุมทรัพย์
เธียรธาวิน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดังนักปราชญ์
อนลโรจน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดังไฟของเทวดา
ชานันท์ณัฐ แปลว่า นักปราชญผู้เกิดความสุขและยินดี
ชวัลณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้เฉียบแหลม
วรัชญ์ฉัตร แปลว่า ผู้อยู่ใต้ร่มเงาความรู้อันประเสริฐ
วรัชญ์ยัญ แปลว่า ผู้บูชาความรู้อันประเสริฐ
ถนอมวรัชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐที่เก็บรักษาไว้
ธัญญวรัชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐและมีโชค
พรมวรัชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐและให้ความสุข -

ชือทักษา 50 สำหรับหญิงวันพฤหัส (ชื่อจะมีน้อยมากเพราะติดอักษรกาลกิณี)

รมณ์อัยยา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่มีความสุข
พัชร์พัชยา แปลว่า ผู้มีคำพูดประดุจเพชร
ม้ญชุ์สรัล แปลว่า ผู้งามแท้
ปารณ์จิณณ์ แปลว่า ผู้ประพฤติดีเป็นที่น่าพอใจ
กรณ์กรวีร์ แปลว่า ผู้มีความกล้าหาญในการกระทำ
อาชว์วีรยา แปลว่า ผู้มีความเพียรอันซื่อตรง
ปารย์ปรุฬห์ แปลว่า ผู้เจริญอันเหมาะสม

(ชื่อนี้คิดขึ้นใหม่ ใช้เฉพาะนำไปตั้งชื่อ )

noppakorn
09-16-2009, 07:10 PM
สวัสดีคะ ขอความหมาย ของ

อิงค์ญาณิน

ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

อิงค์ญาณิน แปลว่า ผู้ทรงความรู้,นักปราชญ์

star1
09-16-2009, 09:10 PM
สวัสดีค่ะ คุณอุบาสกนพภรณ์

พอดีดูฤกษ์คลอดมาเป็นวันอาทิตย์ ตามหลักทักษา ห้ามตัว ศ ด้วย บังเอิญชื่อลูกที่คิดไว้ก่อนหน้านี้มี ศ เลยต้องเปลี่ยน รบกวนคุณอุบาสกนพภรณ์ช่วยดิฉันคิดชื่อ 2 พยางค์ที่มีค่าเลขศาสตร์ 10 หรือ 15 ให้หน่อยนะคะ (ผู้หญิงค่ะ)

ขอบคุณค่ะ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif

Thida
09-16-2009, 09:28 PM
สวัสดีค่ะท่านอุบาสกนพกรณ์ ดิฉันมาขอคำแนะนำด้วยคนนะคะ

ดิฉันดูชื่อที่ท่านเคยให้ความหมายไว้น่ะค่ะ คำว่า ปภัสพร(ผู้ประเสริฐและบริสุทธิ์) และ ภัสสร์(แสงสว่าง)
ดิฉันจึงนำอักษร ป+ภัสสร์ แล้วเติม"สร" ไว้ด้านหน้า เพื่อหลักเลขศาสตร์น่ะค่ะ

ที่อยากถามคือ นำ"ป" มารวมกับ"ภัสสร์" อย่างนี้ได้มั้ยคะ
และคำว่า "สรปภัสสร์" แปลได้ว่าอะไรคะ ดิฉันเปิดตามพจนานุกรมแล้ว คำว่าสร แปลได้ว่า เสียง/ทำนอง/การไหล/การไป/จำได้/ระลึกได้ แปลได้หลายอย่างจังเลยค่ะ เลยสับสน

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

lovenui2000
09-17-2009, 08:14 AM
อ้างถึง
&laquo; ตอบ #567 เมื่อ: เมื่อวาน เวลา 07:06:33 pm &raquo;
ขอขอบพระคุณพี่อุบาสกนพภรณ์ มากครับที่แนะนำชื่อให้ ได้ไม่กี่ชื่อก็ไม่เป็นไรครับ ได้เท่าไร ผมก็นอบขอรับชื่อเท่าที่มีครับ

noppakorn
09-17-2009, 12:15 PM
สวัสดีค่ะ คุณอุบาสกนพภรณ์

พอดีดูฤกษ์คลอดมาเป็นวันอาทิตย์ ตามหลักทักษา ห้ามตัว ศ ด้วย บังเอิญชื่อลูกที่คิดไว้ก่อนหน้านี้มี ศ เลยต้องเปลี่ยน รบกวนคุณอุบาสกนพภรณ์ช่วยดิฉันคิดชื่อ 2 พยางค์ที่มีค่าเลขศาสตร์ 10 หรือ 15 ให้หน่อยนะคะ (ผู้หญิงค่ะ)

ขอบคุณค่ะ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ 2 พยางค์

ชัญญา แปลว่า ผู้ประเสริฐ,ผู้รู้
ญาธิป แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ด้วยความรู้
ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามด้วยความรู้
ปาณนาถ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของชีวิต,เจ้าแห่งชีวิต
ภรภัทร (ภัทรภร) แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ

ชื่อทักษา10 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ 2 พยางค์

ทัชชา แปลว่า ผู้ให้
ธิดา แปลว่า ลูกสาว

mbktw
09-17-2009, 01:34 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนขอทราบความหมายชื่อด้วยค่ะ
เอมมิกา
และขอรบกวนทราบวันดีๆ สำหรับคลอดลูกสาวในช่วงเดือนกุมภาพันธ์ 2553 ด้วยค่ะ ประมาณวันที่ 5-14 ค่ะ แต่คิดว่านอาจจะคลอดก่อน 10 กุมภาพันธ์ค่ะ
กนกพร

(คำถามอีกชื่อย้ายไปอยู่หมวด ธ)

noppakorn
09-17-2009, 02:01 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนขอทราบความหมายชื่อด้วยค่ะ
เอมมิกา
และขอรบกวนทราบวันดีๆ สำหรับคลอดลูกสาวในช่วงเดือนกุมภาพันธ์ 2553 ด้วยค่ะ ประมาณวันที่ 5-14 ค่ะ แต่คิดว่านอาจจะคลอดก่อน 10 กุมภาพันธ์ค่ะ
กนกพร

สวัสดีครับ

เอมมิกา แปลว่า มิตรที่น่าพอใจ

จะตั้งชื่อต้องทราบวันเกิดที่แน่นอน รวมทั้งนามสกุลด้วยครับ

mbktw
09-17-2009, 04:12 PM
เรียนคุณอุบาสกนพกรณ์
ขอบพระคุณมากค่ะสำหรับความหมายชื่อ และขอรบกวนอีกครั้งเกี่ยวกับวันดีๆ สำหรับคลอดลูกสาวค่ะ
คลอดลูกสาวในช่วงเดือนกุมภาพันธ์ 2553 ด้วยค่ะ ประมาณวันที่ 5-14 ค่ะ แต่คิดว่านอาจจะคลอดก่อน 10 กุมภาพันธ์ค่ะ
ตั้งใจจะตั้งชื่อว่าเอมมิกา ชื่อเล่นเอมี่ หากได้วันที่เหมาะสม แต่ถ้ามีอักษรที่ไม่เหมาะสมก็จะเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ
นามสกุล ไตรวิทยากร เข้าใจว่ามีค่าตัวเลขเท่ากับ 41
ขอบพระคุณมากๆค่ะ
กนกพร

vipada26
09-17-2009, 04:18 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉันชื่อ วิภาดา ตอนนี้ตั้งครรภ์ได้ 6 เดือนแล้ว ซึ่งจะคลอดปีใหม่นี้
และอยากรบกวนผู้รู้เกี่ยวกับชื่อ ช่วยตั้งชื่อให้ลูกสาวดิฉันหน่อยค่ะ
ขอเป็นชื่อเลขทักษา 45 เท่านั้นนะค่ะ และไม่ขึ้นต้นชื่อด้วยอักษร ส ศ ผ ฝ ย พ ฟ
อยากได้ชื่อที่เหมาะกับวันจันทร์ - อาทิตย์ วันละ 3 ชื่อ
ถ้าได้ชื่อแล้วรบกวนช่วยส่งมาที่เมล์นี้ด้วยนะค่ะ vd_prosper@windowslive.com ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
09-18-2009, 01:22 PM
เรียนคุณอุบาสกนพกรณ์
ขอบพระคุณมากค่ะสำหรับความหมายชื่อ และขอรบกวนอีกครั้งเกี่ยวกับวันดีๆ สำหรับคลอดลูกสาวค่ะ
คลอดลูกสาวในช่วงเดือนกุมภาพันธ์ 2553 ด้วยค่ะ ประมาณวันที่ 5-14 ค่ะ แต่คิดว่านอาจจะคลอดก่อน 10 กุมภาพันธ์ค่ะ
ตั้งใจจะตั้งชื่อว่าเอมมิกา ชื่อเล่นเอมี่ หากได้วันที่เหมาะสม แต่ถ้ามีอักษรที่ไม่เหมาะสมก็จะเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ
นามสกุล ไตรวิทยากร เข้าใจว่ามีค่าตัวเลขเท่ากับ 41
ขอบพระคุณมากๆค่ะ
กนกพร

สวัสดีครับคุณกนกพร

นามสกุลคุณทักษา 41 ครับ เป็นมงคลนามครับ
สำหรับเรื่องดูวันในปีหน้า 2553 นั้น ยังไม่สามารถดูให้ได้ครับ
เพราะตำราของแต่ละปี เขาจะพิมพ์ออกมาช่วงประมาณ เดือนธันวาคมครับ
คงต่อรอหน่อยน่ะครับ

noppakorn
09-18-2009, 01:30 PM
สวัสดีค่ะท่านอุบาสกนพกรณ์ ดิฉันมาขอคำแนะนำด้วยคนนะคะ

ดิฉันดูชื่อที่ท่านเคยให้ความหมายไว้น่ะค่ะ คำว่า ปภัสพร(ผู้ประเสริฐและบริสุทธิ์) และ ภัสสร์(แสงสว่าง)
ดิฉันจึงนำอักษร ป+ภัสสร์ แล้วเติม"สร" ไว้ด้านหน้า เพื่อหลักเลขศาสตร์น่ะค่ะ

ที่อยากถามคือ นำ"ป" มารวมกับ"ภัสสร์" อย่างนี้ได้มั้ยคะ
และคำว่า "สรปภัสสร์" แปลได้ว่าอะไรคะ ดิฉันเปิดตามพจนานุกรมแล้ว คำว่าสร แปลได้ว่า เสียง/ทำนอง/การไหล/การไป/จำได้/ระลึกได้ แปลได้หลายอย่างจังเลยค่ะ เลยสับสน

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

สรปภัสสร์ แปลว่า ผู้มีแสงอันแกล้วกล้า,ผู้มีแสงเป็นทิพย์

สร ในพจนานุกรม แปลว่า ทิพย์,แกล้วกล้า คุณคงดูพจนานุกรมผิด
ไปดูเอาคำว่า สุร ที่แปลว่า เสียง น่ะครับ

noppakorn
09-18-2009, 01:51 PM
สวัสดีครับญาติธรรมทุกๆท่าน

ตั้งแต่วันที่ 19 -27 กันยายน พ.ศ. 2552
ขอหยุดพักการแปลชื่อ

เนื่องจากต้องเดินทางไปต่างประเทศน่ะครับ

จึงเรียนมาเพื่อทราบครับ
http://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/icons/modify_inline.gif

suchasa
09-18-2009, 01:56 PM
สวัสดีคะเป็นสมาชิกใหม่อยากรบกวนช่วยหาชื่อให้หน่อยคะ เกิดวันศุกร์ที่10 เมษายน 2524 ชื่อสุพรรษา สารมะโน มีตัวกาลกินีตั้ง 3 ตัวเลยอยากเปลี่ยนชื่อ รบกวนคุณนพช่วยหาชื่อที่ขึ้นต้นด้วยศรีให้หน่อย ขอบคุณคะ

สุพรรษา

noppakorn
09-18-2009, 03:51 PM
สวัสดีคะเป็นสมาชิกใหม่อยากรบกวนช่วยหาชื่อให้หน่อยคะ เกิดวันศุกร์ที่10 เมษายน 2524 ชื่อสุพรรษา สารมะโน มีตัวกาลกินีตั้ง 3 ตัวเลยอยากเปลี่ยนชื่อ รบกวนคุณนพช่วยหาชื่อที่ขึ้นต้นด้วยศรีให้หน่อย ขอบคุณคะ

สุพรรษา

สวัสดีครับ

วิเคราะห์ : นามสกุลคุณทักษาเลข 30 เหมาะสำหรับทักษาชื่อ 24
เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ บอกถึงความอ่อนน้อม ความมีปัญญา ความ
รักและมิตรสหายมาก ทำการใดก็สำเร็จมีมิตรสหายคอยช่วยเหลืออยู่
ผลรวมชื่อกับนามสกุลได้ 54 เป็นดาวพฤหัส อันเป็นดาวศุภเคราะห์
และดาวพุธเป็นดาวปัญญา ทำการใดสำเร็จ เพียงแต่ให้มีใจหนักแน่น
อย่าหูเบา หมั่นสวดมนต์ทำบุญไหว้พระ สิ่งศักดิ์สิทธิ์จะช่วยเหลือให้เร็ว
ขึ้นครับ
ทักษาชื่อ 24 สำหรับหญิง วันศุกร์

นันทิญา แปลว่า ผู้มีความรู้และมีความสุข
กฤตาณัฐ แปลว่า นักปราชญ์ที่เป็นผู้สร้าง
นงนภัส แปลว่า หญิงผู้งามดุจนางฟ้า
ธรรมนาถ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งแห่งความดี

mbktw
09-19-2009, 06:22 PM
สวัสดีค่ะท่านอุบาสกนพกรณ์

รบกวนท่านแปลความหมายชื่อด้วยค่ะ
สาริสา
สาริศา หรือถ้าเปลี่ยนเป็น สาลิสา สาลิศา
อลิสา
อลิศา
อัยรดา หรือ อัยลดา

ขอบพระคุณค่ะ
กนกพร

noppakorn
09-19-2009, 09:49 PM
สวัสดีค่ะท่านอุบาสกนพกรณ์

รบกวนท่านแปลความหมายชื่อด้วยค่ะ
สาริสา
สาริศา หรือถ้าเปลี่ยนเป็น สาลิสา สาลิศา
อลิสา
อลิศา
อัยรดา หรือ อัยลดา

ขอบพระคุณค่ะ
กนกพร

สวัสดีครับ

สาริสา,สาริศา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่มีแก่นแท้,ผู้ยิ่งใหญ่แห่งช้างสาร
สาลิสา,สาลิศา แปลว่า เจ้าแห่งต้นรัง
อลิสา,อลิศา แปลว่า นางพญาผึ้ง
อัยรดา แปลว่า ผู้ยินดีที่เป็นใหญ่
อัยลดา แปลว่า ว่านเครือผู้เป็นใหญ่

michinoma
09-22-2009, 04:17 AM
อยากเปลี่ยนนามสกุลแต่ไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนว่าอย่างไรดี
เลยมาขอให้ช่วยตั้งใหม่ให้หน่อยน่ะคะ

ชื่อ ศิวารินทร์ บุญยวง เกิดวันเสาร์ คำนวณเลขทักษาให้ด้วยนะคะ

ขอบคุณคะ

vipada26
09-22-2009, 12:54 PM
สวัสดีค่ะ คุณอุบาสกนพกรณ์
ดิฉัน วิภาดา รบกวนคุณนพถ้ากลับจากต่างประเทศแล้ว ช่วยตอบกระทู้ดิฉันด้วยนะค่ะ
ของวันที่ 17 ก.ย. นะค่ะ

piangfan
09-22-2009, 01:10 PM
สวัสดีค่ะ คุณ vipada26 ยินดีต้อนรับค่ะ
พี่นพกลับมาจากต่างประเทศ
จะรีบมาตอบกระทู้และแปลความหมายให้ทุกท่านค่ะ
ไม่ขาดตกค่ะ ขอบคุณค่ะ

mam99
09-23-2009, 02:24 PM
ฮวดศรีแปลว่าอะไรค่ะ...ขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะค่ะ

piangfan
09-24-2009, 10:24 PM
สวัสดีค่ะคุณ mam99 ยินดีต้อนรับค่ะ
คอยพี่นพ อีกแป๊บค่ะ
ขอบคุณค่ะ

greenteasoda
09-24-2009, 10:51 PM
สวัสดีค่ะ อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย อ สำหรับผู้หญิง เกิดวันอังคาร เลขทักษา 44 ค่ะ ขอบคุณมากๆนะค่ะ

piangfan
09-25-2009, 11:58 AM
สวัสดีค่ะ พีนพ
สวัสดีค่ะ คุณgreenteasoda ยินดีต้อนรับค่ะ
คอยพี่นพแป๊บนึงค่ะ ขอบคุณค่ะ

8899
09-25-2009, 06:41 PM
ช่วยแปลชื่อหน่อยค่ะ

อมรรัตน์
ศิริญาพร
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-26-2009, 10:17 PM
อยากเปลี่ยนนามสกุลแต่ไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนว่าอย่างไรดี
เลยมาขอให้ช่วยตั้งใหม่ให้หน่อยน่ะคะ

ชื่อ ศิวารินทร์ บุญยวง เกิดวันเสาร์ คำนวณเลขทักษาให้ด้วยนะคะ

ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

ได้วิเคราะห์จากชื่อแล้ว ชื่อคุณทักษาได้ 45 เป็นเลขมงคล เหมาะ
จะใช้นามสกุล 59 หมายถึงความสำเร็จความมีบารมี ความศรัทธาใน
ศาสนา และความยุติธรรม รวมกับชื่อได้ทักษา 104 หมายถึงความ
สำเร็จความมีสติปัญญา และการเดินทางไกล มีความรอบคอบและ
มีธรรมะ ทำการใดรอบคอบมีผู้ช่วยเหลือ

นามสกุลทักษา 59

ปุญญ์ปิยวัชร์ แปลว่า น่ารักและเข้มแข็งด้วยความดี
ปุญญจันทร์ไชย แปลว่า ชัยชนะที่ให้ความร่มเย็นด้วยความดี
บุญญ์จรรย์ธร แปลว่า ผู้ทรงความประพฤติดีด้วยวาสนา

เปลี่ยนชื่อ เปลี่ยนนามสกุล อย่าลืมทำบุญใส่บาตรสร้างทานอุทิศเจ้ากรรมนายเวรและพระเคราะห์

noppakorn
09-26-2009, 10:24 PM
สวัสดีค่ะ คุณอุบาสกนพกรณ์
ดิฉัน วิภาดา รบกวนคุณนพถ้ากลับจากต่างประเทศแล้ว ช่วยตอบกระทู้ดิฉันด้วยนะค่ะ
ของวันที่ 17 ก.ย. นะค่ะ

สวัสดีครับคุณวิภาดา

ถ้ายังไงจะขอตอบประมาณเดือน พ.ย.นะครับ เนื่องจากหนังสือปฏิทินโหราศาสตร์
จะออกช่วงประมาณนี้ครับ จึงจะหาวันที่ดีให้ได้ครับ ยังไงรอสักนิดน่ะครับ ผมเอง
ลูกสะใภ้ก็จะมีหลานคนแรกให้ผม ช่วงเดือนกุมภาพันธ์เช่นกันครับ แต่ถ้ายังไงๆน่ะครับ
ถ้าหากไม่ได้ถามมาอีกครั้ง ผมแนะนำว่า ให้คุณวิภาดา ดูปฏิทินจึน เลือกเอาวันที่
เป็นวันของปีกุน คลอดก็จะสมพงษ์กับคนเกิดปีนี้และเดือนนี้ครับ

noppakorn
09-26-2009, 10:26 PM
ฮวดศรีแปลว่าอะไรค่ะ...ขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะค่ะ

สวัสดีครับ

ฮวดศรี เป็นภาษาจีนปนไทยครับ ฮวด แปลว่า เจริญ งอกงาม รุ่งเรือง ครับ
ฮวดศรี แปลว่า ผู้มีมงคลอันเจริญรุ่งเรือง

noppakorn
09-26-2009, 11:46 PM
ช่วยแปลชื่อหน่อยค่ะ

อมรรัตน์
ศิริญาพร
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

อมรรัตน์ แปลว่า แก้วอมตะ ,แก้วที่มีคุณค่าของเทวดา
ศิริญาพร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่มีความรู้เป็นมงคล

noppakorn
09-26-2009, 11:57 PM
สวัสดีค่ะ อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย อ สำหรับผู้หญิง เกิดวันอังคาร เลขทักษา 44 ค่ะ ขอบคุณมากๆนะค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 44 สำหรับหญิงวันอังคาร ขึ้นด้วย อ

อรพิมพ์ แปลว่า ผู้มีรูปงาม (จากหนังสือคุณวรกาญจน์)
อัทธนีย์ แปลว่า ผู้อยู่ได้นาน (จากหนังสือคุณวรกาญจน์)
อาชว์อารยา แปลว่า ผู้ซื่อตรงอันปรเสริฐ
อัทธ์นลิน แปลว่า ผู้งามดังดอกบัวตลอดกาล
อรุณวรรณ์ แปลว่า สีแสงยามเช้า,สีแสงเงินแสงทองยามเช้า

kaewkarn
09-28-2009, 04:35 PM
ชื่อ สุภัทรฌา แปลว่าอะไรค่ะ

noppakorn
09-28-2009, 05:03 PM

สวัสดีครับ

สุภัทรฌา แปลว่า ผู้มีฌานอันดีงามเป็นเลิศ (ชื่อพระใช้ครับ)

SoLo-Deaw
09-29-2009, 06:06 AM
ชื่อ อัครธิป แปลว่า อะไรครับ

ขอบคุณครับ

karn396
09-29-2009, 08:18 AM
สวัสดีค่ะ คุณนพ

ชื่อ "สมบูรณ์จิรภัชกุล" แปลว่าอะไรคะ?

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ...

kaewkarn
09-29-2009, 10:15 AM

สวัสดีครับ

สุภัทรฌา แปลว่า ผู้มีฌานอันดีงามเป็นเลิศ (ชื่อพระใช้ครับ)

ชื่อพระใช้เหรอค่ะ
แล้วถ้าจะนำมาตั้งชื่อคนเกิดวันเสาร์ได้ไหมค่ะ

ชื่อ สุภัทรฌา พูลใหญ่ เลขรวมกันดีไหมค่ะ

noppakorn
09-30-2009, 03:34 PM
ชื่อ อัครธิป แปลว่า อะไรครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

อัครธิป แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ที่เลิศล้ำ,ผู้เป็นใหญ่ที่ประเสริฐสุด

5559
09-30-2009, 04:21 PM
เรียนถามคุณนพค่ะ
ศศิริณทร์ มีความหมายว่าอะไรคะ
ย์ มีรากศัพท์มาจากอะไรคะ ถ้าใช้ชื่อ ศตวรรษ ใส่ ย์ ต่อท้ายได้หรือไม่ เพื่อจะให้ได้เลขที่ดีน่ะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-30-2009, 04:26 PM

ชื่อ "สมบูรณ์จิรภัชกุล" แปลว่าอะไรคะ?

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ...

สวัสดีครับ

สมบูรณ์จิรภัชกุล แปลว่า ตระกูลผู้แยกแยะความสุขสมบูรณ์อันยั่งยืน

noppakorn
09-30-2009, 04:33 PM

สวัสดีครับ

ชื่อพระใช้เหรอค่ะ
แล้วถ้าจะนำมาตั้งชื่อคนเกิดวันเสาร์ได้ไหมค่ะ

ชื่อ สุภัทรฌา พูลใหญ่ เลขรวมกันดีไหมค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อสุภทรฌา วันเสาร์ใช้ได้มีศรีนำหน้า ทักษา 24 รวมกับนามสกุล 32
ได้ผลรวม 56 เป็นศิริมงคลทั้งสามอย่าง ทำการใดสำเร็จ ความรักสมหวัง
หมั่นสร้างกุศล และทำตนให้เป็นคนดีมีเมตตา จะได้เป็น5 ดี จะดีเลิศ

noppakorn
09-30-2009, 04:41 PM
เรียนถามคุณนพค่ะ
ศศิริณทร์ มีความหมายว่าอะไรคะ
ย์ มีรากศัพท์มาจากอะไรคะ ถ้าใช้ชื่อ ศตวรรษ ใส่ ย์ ต่อท้ายได้หรือไม่ เพื่อจะให้ได้เลขที่ดีน่ะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ศศิริณทร์ ควรใช้ ศศิรินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งดวงจันทร์

ย์ ไม่มีความหมาย เป็นการนำพยัญชนะมาใส่การันต์ ครับ
ใส่ต่อท้ายไปก็ไม่มีความหมาย ถ้าเจ้าหน้าที่เขายอมก็ไม่มีปัญหาครับ
แต่อยากให้ทุกท่านระมัดระวังเรื่องภาษาไทยจะเสียหายได้ครับ

moratob
10-01-2009, 11:43 AM

อยากจะตั้งนามสกุลใหม่หน่ะคะแต่ไม่รู้จะเปลี่ยนเป็นอะไรดีน้อ...... ชื่อตกเลข 19 , 24 , 45 ค่ะ นามสกุล เอมโอช ตกเลข 25 ค่ะ อยากจะเปลี่ยนนามสกุลให้ดีขึ้นหน่ะค่ะ เพราะรู้สึกว่าทำอะไรกว่าจะสำเร็จผลต้องใช้เวลาและฝ่าอุปสรรคมาก-มากกว่าคนอื่น ๆ เหนื่อยมากเลยค่ะ ช่วยตั้งให้ใหม่ทีนะคะ ที่มีความหมายประมาณว่ารุ่งเรือง มีสิริมงคล มีโชคหรือมีทรัพย์ ประมาณนี้ค่ะ ถ้าเป็นไปได้ช่วยคงคำว่า"เอม" ไว้ด้วยก็ดีค่ะ แต่ถ้าไม่เข้ากันหรือไม่ได้ก็ไม่เป็นไรนะคะ แค่คุณนพช่วยสระเวลาตั้งให้ก็รู้สึกขอบคุณอย่างมากละคะ จะรอนามสกุลใหม่ นะคะ และอยากจะขอให้ช่วยอีกอย่างหนึ่ง (ขอมากไม่ว่ากันนะคะ) ช่วยกรุณาตั้งใหม่ชื่อให้ลูกชาย (ที่จะใช้กับนามสกุลใหม่นี้ด้วยค่ะ) ชื่อเดิมตกเลข 26 เกิดวันจันทร์ 5 พฤษภาคม 2551 เวลา 7.18 เช้า ค่ะ รบกวนคุณนพแค่นี้หล่ะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าด้วยค่ะ

noppakorn
10-01-2009, 04:14 PM

อยากจะตั้งนามสกุลใหม่หน่ะคะแต่ไม่รู้จะเปลี่ยนเป็นอะไรดีน้อ...... ชื่อตกเลข 19 , 24 , 45 ค่ะ นามสกุล เอมโอช ตกเลข 25 ค่ะ อยากจะเปลี่ยนนามสกุลให้ดีขึ้นหน่ะค่ะ เพราะรู้สึกว่าทำอะไรกว่าจะสำเร็จผลต้องใช้เวลาและฝ่าอุปสรรคมาก-มากกว่าคนอื่น ๆ เหนื่อยมากเลยค่ะ ช่วยตั้งให้ใหม่ทีนะคะ ที่มีความหมายประมาณว่ารุ่งเรือง มีสิริมงคล มีโชคหรือมีทรัพย์ ประมาณนี้ค่ะ ถ้าเป็นไปได้ช่วยคงคำว่า"เอม" ไว้ด้วยก็ดีค่ะ แต่ถ้าไม่เข้ากันหรือไม่ได้ก็ไม่เป็นไรนะคะ แค่คุณนพช่วยสระเวลาตั้งให้ก็รู้สึกขอบคุณอย่างมากละคะ จะรอนามสกุลใหม่ นะคะ และอยากจะขอให้ช่วยอีกอย่างหนึ่ง (ขอมากไม่ว่ากันนะคะ) ช่วยกรุณาตั้งใหม่ชื่อให้ลูกชาย (ที่จะใช้กับนามสกุลใหม่นี้ด้วยค่ะ) ชื่อเดิมตกเลข 26 เกิดวันจันทร์ 5 พฤษภาคม 2551 เวลา 7.18 เช้า ค่ะ รบกวนคุณนพแค่นี้หล่ะคะ

สวัสดีครับ

ทำไม่ทักษาเลขเยอะจังครับ มีตั้งสามทักษา เลยตั้งไม่ถูก
แต่จะคิดนามสกุล ที่รวมกับเลขมงคลอื่นได้ง่ายๆน่ะครับ คือ
นามสกุลที่มีทักษาได้ 36 ครับ การตั้งนามสกุลควรเตรียมไว้
หลายๆนามสกุลก่อนครับ เผื่อจะไปซ้ำกับคนอื่นจะได้มีเลือก
จะจัดให้ 5 นามสกุลน่ะครับ ผลทักษาได้ 36

เอมจตุรภัทร แปลว่า ดีงามด้วยอายุ วรรณะ สุข พละ อันชื่นใจ
เอมชโนทัย แปลว่า ความรุ่งเรืองอันน่าชื่นใจ
เอมธัญพร แปลว่า ประเสริฐโชคดีน่าชื่นใจ
เอมพุฒิธร แปลว่า มีความมั่งคั่งอันน่าชื่นใจ
เอมโอชถิร แปลว่า มั่นคงในความอร่อยชื่นใจ

ไปเลือกดูน่ะครับ สำหรับลูกชาย เหมาะกับทักษาเลข 24 ซึ่งเป็น
ดาวคู่มิตร มีปัญญาดี มิตรสหายมาก อ่อนน้อม ทำการใดก็สำเร็จมี
คนคอยช่วยเหลือ เป็นคนเอาใจใส่ผู้อื่นดี

ทักษา 24 สำหรับชายเกิดวันจันทร์

กฤตัชญ์ (กริด ตัด) แปลว่า ผู้รู้คุณคน , ผู้กตัญญู
กฤชนพัต แปลว่า การริเริ่มใหม่ด้วยความเฉียบแหลม
กฤชนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบเพราะความฉลาดเฉียบแหลม
ชลัชปณต แปลว่า การไหว้เหมือนดอกบัว
ณัชชวกร แปลว่า ผู้มีเชาว์และรอบรู้

AnG-Arr
10-01-2009, 06:47 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนถามความหมาย ชื่อ อังคณา ค่ะ

เกิดวันที่ อาทิตย์ ที่ 15 พฤษภาคม 2531

แล้วชื่อกับ วันเกิด เป็นมงคลกันรึเปล่าค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ ^^

moratob
10-01-2009, 07:01 PM

สวัสดีครับ

ทำไม่ทักษาเลขเยอะจังครับ มีตั้งสามทักษา เลยตั้งไม่ถูก
แต่จะคิดนามสกุล ที่รวมกับเลขมงคลอื่นได้ง่ายๆน่ะครับ คือ
นามสกุลที่มีทักษาได้ 36 ครับ การตั้งนามสกุลควรเตรียมไว้
หลายๆนามสกุลก่อนครับ เผื่อจะไปซ้ำกับคนอื่นจะได้มีเลือก
จะจัดให้ 5 นามสกุลน่ะครับ ผลทักษาได้ 36

เอมจตุรภัทร แปลว่า ดีงามด้วยอายุ วรรณะ สุข พละ อันชื่นใจ
เอมชโนทัย แปลว่า ความรุ่งเรืองอันน่าชื่นใจ
เอมธัญพร แปลว่า ประเสริฐโชคดีน่าชื่นใจ
เอมพุฒิธร แปลว่า มีความมั่งคั่งอันน่าชื่นใจ
เอมโอชถิร แปลว่า มั่นคงในความอร่อยชื่นใจ

ไปเลือกดูน่ะครับ สำหรับลูกชาย เหมาะกับทักษาเลข 24 ซึ่งเป็น
ดาวคู่มิตร มีปัญญาดี มิตรสหายมาก อ่อนน้อม ทำการใดก็สำเร็จมี
คนคอยช่วยเหลือ เป็นคนเอาใจใส่ผู้อื่นดี

ทักษา 24 สำหรับชายเกิดวันจันทร์

กฤตัชญ์ (กริด ตัด) แปลว่า ผู้รู้คุณคน , ผู้กตัญญู
กฤชนพัต แปลว่า การริเริ่มใหม่ด้วยความเฉียบแหลม
กฤชนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบเพราะความฉลาดเฉียบแหลม
ชลัชปณต แปลว่า การไหว้เหมือนดอกบัว
ณัชชวกร แปลว่า ผู้มีเชาว์และรอบรู้

ขอบคุณมากค่ะคุณนพ ชอบมากๆทั้งชื่อและนามสกุลที่ตั้งให้ แต่ว่านามสกุลที่คุณนพให้มาเป็น 36 แต่ทำไมตรวจดูแล้วกลายเป็น 37 กับ 34 รบกวนคุณนพช่วยดูให้อีกทีคะ ส่วนชื่อที่ให้มาตอนต้น 3 ทักษานั้น เป็นชื่อของ พ่อ เลขทักษา 19 แม่ 24 และน้อง 45 คะ (เป็นชื่อจริงๆที่จะใช้กับนามสกุลใหม่ที่คุณนพจะกรุณาตั้งให้คะ) ต้องขอโทษด้วยนะคะที่ไม่ได้แจ้งแต่ทีแรก ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งนะคะสำหรับนามสกุลใหม่

noppakorn
10-02-2009, 04:19 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนถามความหมาย ชื่อ อังคณา ค่ะ

เกิดวันที่ อาทิตย์ ที่ 15 พฤษภาคม 2531

แล้วชื่อกับ วันเกิด เป็นมงคลกันรึเปล่าค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ ^^

สวัสดีครับ

อังคณา แปลว่า ผู้หญิง,สตรี

คนเกิดวันอาทิตย์ใช้ได้ครับ ทักษา 22

noppakorn
10-02-2009, 04:47 PM
เอมจตุรภัทร แปลว่า ดีงามด้วยอายุ วรรณะ สุข พละ อันชื่นใจ (ทักษา 36)
เอมชโนทัย แปลว่า ความรุ่งเรืองอันน่าชื่นใจ (ทักษา 36)
เอมธัญพร แปลว่า ประเสริฐโชคดีน่าชื่นใจ (ทักษา 36)
เอมพุฒิธร แปลว่า มีความมั่งคั่งอันน่าชื่นใจ (ทักษา 36)
เอมโอชธิร แปลว่า ปราชญ์แห่งความอร่อยชื่นใจ (เอม โอด ทิ ระ/ทักษา36) แก้ไขใหม่

[/quote]
ขอบคุณมากค่ะคุณนพ ชอบมากๆทั้งชื่อและนามสกุลที่ตั้งให้ แต่ว่านามสกุลที่คุณนพให้มาเป็น 36 แต่ทำไมตรวจดูแล้วกลายเป็น 37 กับ 34 รบกวนคุณนพช่วยดูให้อีกทีคะ ส่วนชื่อที่ให้มาตอนต้น 3 ทักษานั้น เป็นชื่อของ พ่อ เลขทักษา 19 แม่ 24 และน้อง 45 คะ (เป็นชื่อจริงๆที่จะใช้กับนามสกุลใหม่ที่คุณนพจะกรุณาตั้งให้คะ) ต้องขอโทษด้วยนะคะที่ไม่ได้แจ้งแต่ทีแรก ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งนะคะสำหรับนามสกุลใหม่
[/quote]
สวัสดีครับ
ไปพลาดที่ "เอมโอชถิร" ครับได้ทักษา 33 ปรับเปลี่ยนใหม่เป็น "เอมโอชธิร"ทักษา 36
อันอื่นถถูกต้องหมดครับ ทักษา 36 ได้แก้ไขให้แล้วน่ะครับ (ข้างบน) อ้อ "เอมโอช" ทักษา 24 ครับ

19 + 36 ได้ทักษารวม 55 เป็นมงคลยิ่ง (มั่นคงเป็นสุข)
24 + 36 ได้ทักษารวม 60 เป็นมงคลยิ่ง (เลขมั่งมี)
45 + 36 ได้ทักษารวม 81 ไม่ค่อยดีนัก (จะดีก็ต้องย้ายที่อยู่บ่อยๆ ชีวิตอาภัพ)

8899
10-03-2009, 10:34 PM
สวัสดีค่ะ

ช่วยแปลชื่อให้หน่อยค่ะ

ศิริญาภัส

ขอความกรุณา คิดชื่อ ให้ หญิง วันจันทร์ อักษร ศรี นำ หรืออักษร เดช นำหน้าชื่อ ค่ะ
ขอเป็น เลข ทักษา 36 ค่ะ จะได้เข้ากับนามสกุล

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าเป็นอย่างยิ่งค่ะ
ขอบคุณค่ะ

8899
10-03-2009, 11:27 PM
แปลชื่อให้หน่อยค่ะ

ศิริญาภัส
ศิรญาฉัตร
ศิรญาภัทร
ศิวกานต์

ขอบคุณค่ะ

TUN
10-04-2009, 01:12 PM
สวัสดีครับ

อยากทราบว่าชื่อ 3ชื่อนี้ เหมาะกับเด็กที่เกิดวันอาทิตย์หรือเปล่าคับ

ชื่อไหนเหมาะกว่ากันครับ อยาทราบคำแปลด้วยครับ

1.อรรถวุฒิ

2.อิทวัฒน์

3.อาชวิต

ขอบคุณครับ

noppakorn
10-04-2009, 01:28 PM
สวัสดีค่ะ

ช่วยแปลชื่อให้หน่อยค่ะ

ศิริญาภัส

ขอความกรุณา คิดชื่อ ให้ หญิง วันจันทร์ อักษร ศรี นำ หรืออักษร เดช นำหน้าชื่อ ค่ะ
ขอเป็น เลข ทักษา 36 ค่ะ จะได้เข้ากับนามสกุล

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าเป็นอย่างยิ่งค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ศิริญาภัส แปลว่า แสงสว่างทางความรู้อันเป็นมงคล
ศิรญาฉัตร แปลว่า ร่มเงาความรู้อันยอดเยี่ยม
ศิรญาภัทร แปลว่า ความดีงามทางความรู้อันยอดเยี่ยม
ศิวกานต์ แปลว่า ผู้น่ารักที่มีความสุข

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันจันทร์

ธัญวลัย แปลว่า กำไลแห่งโชคดี
นงลักษณ์ แลว่า ผู้มีลักษณะสมเป็นหญิงสาว
ณัทธมนต์ แปลว่า ผู้ไร้มลทินที่ให้ความรู้
นลรัตน์ แปลว่า แก้วที่เปล่งแสง
ธรณ์ฤทัย แปลว่า ดวงใจแห่งแผ่นดิน,หัวใจที่น่าจดจำ

(ชื่ออนุญาตให้นำไปตั้งชือ เผยแพร่โปรดแจ้งทางเวปฯ )

บันทึก 5/10/2552

noppakorn
10-05-2009, 04:26 PM
อ้างจาก: TUN ที่ วันนี้ เวลา 03:27:04 pm (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=profile;u=2859)
รบกวนช่วยหาความหมายของชื่อหน่อยครับ
พอดีลูกชายเกิดวันอาทิตย์ชื่ไหนเหมาะครับ

1.อิทวัฒน์

2.อรรถวุฒิ

3.อาชวิต

ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

อิทวัฒน์ แปลว่า ผุ้เจริญในอำนาจ
อรรถวุฒิ แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นทรัพย์, ผุ้มีความรู้เป็นประโยชน์
อาชวิต แปลว่า ผู้มีชื่อเสียงอันซื่อตรง,ผู้เป็นที่รู้จักว่าซื่อตรง

ทั้งสามชื่อทักษาไม่ดีครับ เปลี่ยนดังนี้ครับ

อิทวัฒน์ แก้ไขเป็น อิทธวัฒน์ ทักษา 42 หรือ อิทธิวัฒน์ ทักษา 46
อาชวิต แก้ไขเป็น อาชว์วิต ทักษา 36

ทั้งสามชื่อที่แก้ไขเป็นมงคลนามยิ่ง

Tanya
10-06-2009, 04:33 PM
สวัสดีค่ะ

เกิดวันเสาร์ค่ะ ต้องการเปลี่ยนชื่อ ทที่มีความหมายเกี่ยวกับความโชคดีค่ะ
รบกวนช่วยบอกด้วยนะคะ / ธัญญา

miyaki
10-06-2009, 04:36 PM
รบกวนหน่อยครับอยากทราบความหมายของชื่อ อรรคพงษ์ มีความหมายว่าอย่างไรครับลูกชายเกิดวันศุกร์ครับ
ขอบคุณครับ

bondza
10-07-2009, 11:13 AM
สวัสดีครับ คุณนพ

มีเรื่องอยากจะรบกวนให้คุณนพ แนะนำชื่อให้หน่อยนะครับ

พอดี แฟน อยากเปลี่ยนชื่อใหม่อ่าครับ เพราะชื่อเดิมไม่ค่อยดี

แฟนเกิดวัน พฤหัส (ผู้หญิง) นะครับ

อยากจะได้ชื่อที่บวกกับนามสกุล(นามสกุลได้เลข 26 อ่าครับ)

ที่มันเป็นมงคลอ่าครับ

ยังไงก็รบกวนด้วยนะครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงนะครับ

noppakorn
10-07-2009, 02:19 PM
สวัสดีค่ะ

เกิดวันเสาร์ค่ะ ต้องการเปลี่ยนชื่อ ทที่มีความหมายเกี่ยวกับความโชคดีค่ะ
รบกวนช่วยบอกด้วยนะคะ / ธัญญา

สวัสดีครับ

ชื่อเดิมก็แปลว่า โชคดีอยุ่แล้วน่ะครับ

ทักษา 24 สำหรับหญิงวันเสาร์

สุภัคชญา แปลว่า ผู้รู้ที่มีโชคอันดีงาม
ธารภาคิน แปลว่า ผู้มีโชคที่ดำรงไว้
ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค
ภครมตี แปลว่า กามเทพแห่งโชค
ธัญญรตา แปลว่า ผู้ยินดีใชค
ภัคปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่มีโชค

(อนุญาตให้นำไปใช้ตั้งชื่อเท่านั้น)

yimmie
10-07-2009, 02:21 PM
หนูชื่อ ศราทิพย์ ตระการกมลค่ะ เขาบอกว่านามสกุลไม่ค่อยจะดีเท่าไหร่....

อยากให้พี่นพ...ตรวจดูอีกทีได้ไหมค่ะ....ว่าไม่ดียังไง....แล้วจะแก้ไขได้ไหมค่ะ......

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

หนูเกิดวันเสาร์ ที่ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ.2525 ค่ะ

noppakorn
10-07-2009, 02:23 PM
รบกวนหน่อยครับอยากทราบความหมายของชื่อ อรรคพงษ์ มีความหมายว่าอย่างไรครับลูกชายเกิดวันศุกร์ครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

อรรคพงษ์ แปลว่า ตระกูลที่เป็นเลิศ (อรรค=อัคร)

คนเกิดวันศุกร์ พยัญชนะที่เป็นกาลกิณีคือ ย ร ล ว ชื่อนี้มี "ร"เป็นกาลกิณีครับ

noppakorn
10-07-2009, 02:58 PM
สวัสดีครับ คุณนพ

มีเรื่องอยากจะรบกวนให้คุณนพ แนะนำชื่อให้หน่อยนะครับ
พอดี แฟน อยากเปลี่ยนชื่อใหม่อ่าครับ เพราะชื่อเดิมไม่ค่อยดี
แฟนเกิดวัน พฤหัส (ผู้หญิง) นะครับ
อยากจะได้ชื่อที่บวกกับนามสกุล(นามสกุลได้เลข 26 อ่าครับ)
ที่มันเป็นมงคลอ่าครับ
ยังไงก็รบกวนด้วยนะครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงนะครับ

สวัสดีครับ

ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ

วิเคราะห์ : นามสกุลทักษา 26 เลขนี้เป็นดาวจันทร์และดาวศุกร์
ที่จริงเป็นดาวดี ดาวศุกร์บอกถึงความสำเร็จ แต่พอมารวมกับดาว
จันทร์ที่เป็นดาวที่อ่อนน้อม ทำให้กลายเป็นคนที่ชอบเพ้อฝัน เชื่อ
คนง่าย ต้องทำใจให้เป็นคนหนักแน่นจะไม่เหนื่อย ระวังเสียเพราะ
มิตรชักนำ ทักษาที่เหมาะนำมาเกื้อหนุนคือชื่อทักษา 65 เป็น
ดาวศุกร์และดาวพฤหัส เป็นดาวศุภโชคกับดาวศุภเคราะห์ ทำให้ชีวิต
สมหวัง เป็นสุข มีโชค มีความสำเร็จ ความรัก เงินทองการค้าเจริญรุ่งเรือง
ผลรวมชื่อสกุลได้ 91 หมายถึงความสำเร็จ ความรุ่งเรือง ความมี
จิตใจเข้มแข็ง การเงินการงานเจริญรุ่งเรือง ทะเยอทะยานมุ่งก้าวหน้า
ชอบศึกษาศาสตร์ที่เร้นลับ เลขนี้ หมั่นทำบุญสร้างทานให้มากเพิ่อ
เกื้อหนุนดวงชตา และหมั่นออกกำลังเพื่อให้แข็งแรง โรคภัยไม่แผ้วพาน

ชื่อทักษา 65 สำหรับหญิงวันพฤหัส

พิชญ์รมณีย์ แปลว่า ความงามของนักปราชญ์
ณัฏฐ์พัณณี แปลว่า คำอธิบายของนักปราชญ์
วรัชญ์ปารณีย์ แปลว่า ผู้ทำความสำเร็จในความรู้อันประเสริฐ
ศรันย์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งอันเป็นที่พึ่ง
จิรัฏฐ์จรรยา แปลว่า ผู้มีความประพฤติพร้อมที่ดำรงมั่น

(ชื่ออนุญาตให้นำไปใช้ตั้งชื่อเท่านั้น)

noppakorn
10-07-2009, 03:13 PM
หนูชื่อ ศราทิพย์ ตระการกมลค่ะ เขาบอกว่านามสกุลไม่ค่อยจะดีเท่าไหร่....

อยากให้พี่นพ...ตรวจดูอีกทีได้ไหมค่ะ....ว่าไม่ดียังไง....แล้วจะแก้ไขได้ไหมค่ะ......

หนูเกิดวันเสาร์ ที่ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ.2525 ค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อคุณศราทิพย์ ทักษา 42 ชื่อนี้ดี นามสกุลทักษา 29 ไม่ดี
เมื่อนำชื่อกับนามสกุลมารวมกันได้ทักษา 71 เป็นทักษาที่ไม่ดีเลย
ชื่อกับนามสกุลไม่สมพงศ์กัน จะให้เปลี่ยนนามสกุล ก็ไม่ขอแนะนำ
เพราะเป็นบรรบุรุษตั้งมา ยิ่งเป็นหญิงแต่งงานก็ยังสามารถเปลี่ยน
นามสกุลตามสามีได้ ถ้าจะปรับเปลี่ยนควรจะเปลี่ยนชื่อเสียใหม่
ให้ได้ทักษารวม เป็นมงคลนาม ซึ่งถึงแม้ทักษานามสกุลไม่ดี แต่
ถ้าหาก ชื่อดี ผลรวมดี พยัญชนะดี แล้วเรามาทำดีเพิ่มเติม ก็ดีได้
เช่นกัน ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนนามสกุลครับ
สำหรับคุณเกิดวันเสาร์ ทักษาชื่อที่เป็นสมพงษ์กับนามสกุล 29 คือ
ทักษา 36 เป็นดาวอังคารและดาวศุกร์ อันเป็นดาวคู่มิตร รวมกันยัง
ได่เลข 9 อีก บอกถึงความสำเร็จมีปัญญาดี มีโชค มีมิตรคอยช่วย
เหลือ ชื่อใหม่กับนามสกุลรวมกันได้ 65 เป็นดาวศุภเคราะห์คู่ใหญ่
บอกถึง การเงิน การงานอันรุ่งเรือง ความมีโชค มีผู้ใหญ่ช่วยเหลือ
สมหวังความรัก
หากจะเปลี่ยนชือแล้ว อย่าลืมแจ้งอ้างอิงกระทู้นี้ให้ด้วยน่ะครับ

baranee_s
10-08-2009, 01:38 PM
สวัสดีค่ะ
ขอรบกวนด้วยค่ะ วิเคราะห์ชื่อกับนามสกุล
ถ้าเกิดวันเสาร์ชื่อไหนดีกว่ากันคะ
เอกอนัญญ์ อินทสร
ชินสิริล์ อินทสร
ชินสิริย์ อินทสร
เอกกวิน อินทสร
อนัญญ์ภคิน อินทสร
อนัญญวุธ อินทสร
อนัญญสิริ อินทสร
ขอบคุณค่ะ

miyaki
10-09-2009, 11:04 AM
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

อรรคพงษ์ แปลว่า ตระกูลที่เป็นเลิศ (อรรค=อัคร)

คนเกิดวันศุกร์ พยัญชนะที่เป็นกาลกิณีคือ ย ร ล ว ชื่อนี้มี "ร"เป็นกาลกิณีครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแปล แต่รบกวนอีกรอบครับพอดีลงวันผิดน่ะครับ เปลี่ยนเป็นวัน พฤหัสบดีครับ
รบกวนแปลความหมายชื่อและนามสกุลให้หน่อยครับว่าถ้ารวมกันแล้วจะดีหรือเปล่า
ชื่อครับ อรรคพงษ์ มั่นประสิทธิ์
รบกวนอีกทีครับขอบคุณครับ

noppakorn
10-09-2009, 03:41 PM
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแปล แต่รบกวนอีกรอบครับพอดีลงวันผิดน่ะครับ เปลี่ยนเป็นวัน พฤหัสบดีครับ
รบกวนแปลความหมายชื่อและนามสกุลให้หน่อยครับว่าถ้ารวมกันแล้วจะดีหรือเปล่า
ชื่อครับ อรรคพงษ์ มั่นประสิทธิ์
รบกวนอีกทีครับขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

อรรคพงษ์ ทักษา 42 เป็นมงคล นามสกุล ทักษา 54 เป็นมงคลนาม
แต่ผลรวมทักษา ได้ 96 เป็นทักษาที่ไม่ดีครับ เพราะ 9 คื่อดาวเกตุ
6 คือดาวศุกร์ ดาวสองดวงนี้รวมกัน ไม่ค่อยดีนัก ทำให้ชีวิตลุ่มๆดอนๆ
ดีก็ไม่ที่สุด เดี๋ยวก็ต้องลงมาอีก ชีวิตไม่ราบเรียบ มักเสียเปรียบคนอื่น
ยิ่งเพื่อนสนิทมิตรสหายเอาแต่ได้ ให้เราเสียอย่างเดียว ทั้งนี้เพราะคน
ทักษานี้ มักใจอ่อนเกินไป ถูกชักจูงง่ายครับ

pauly
10-10-2009, 05:56 PM
อยากให้ช่วยหาชื่อให้หน่อยค่ะ
ชื่อเดิม สุภาภรณ์ เกิดวันพฤหัส
อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ส และลงท้ายด้วย ภรณ์ หรือพร ค่ะ เพราะชื่อเล่นชื่อพร
ได้เลขรวม 41 หรือ 51 ก้อได้ค่ะ

noppakorn
10-10-2009, 08:31 PM
อยากให้ช่วยหาชื่อให้หน่อยค่ะ
ชื่อเดิม สุภาภรณ์ เกิดวันพฤหัส
อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ส และลงท้ายด้วย ภรณ์ หรือพร ค่ะ เพราะชื่อเล่นชื่อพร
ได้เลขรวม 41 หรือ 51 ก้อได้ค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันพฤหัส

สุปารย์ภรณ์ แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่เหมาะสมดี
สิฏฐ์ภพร (สิด พะ พอน) แปลว่า ผู้ประเสริฐที่มีแสงแห่งความงดงาม
สิริเปรมภรณ์ แปลว่า ผู้เลี้ยงดูที่ชื่นใจในความประเสริฐ
สุภาพลัชภรณ์(สุ พา พัด พอน) แปลว่า ผู้ค้ำจุนจากความศักดิ์สิทธิ์ทีมีแสงแห่งความดี

(ชื่ออนุญาตให้นำไปตั้งชื่อเท่านั้น)

บันทึก 10/10/2552

baranee_s
10-11-2009, 09:13 AM
สวัสดีค่ะ
ขอรบกวนด้วยค่ะ วิเคราะห์ชื่อกับนามสกุล
ถ้าเกิดวันเสาร์ชื่อไหนดีกว่ากันคะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-11-2009, 06:36 PM
สวัสดีค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

เอกอนัญญ์ ทักษา 41 รวมนามสกุล27 ได้ทักษา 68 ไม่ดี
อนัญญ์ภคิน ทักษา 46 รวมสกุล ทักษาได้ 73 ไม่ดี
อนัญญวุธ ทักษา 34 รวมสกุล ทักษาได้ 61 ผลรวมดี แต่ชื่อไม่ดี จะมีโรคทางสมอง
อนัญญสิริ ทักษา 42 ผลรวมกับสกุลทักษาได้ 69 เลขนี้ให้คุณปานกลาง

Kumpaporn
10-11-2009, 07:23 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ วันนี้ขอรบกวนอีกทีนะค่ะ อยากได้ชื่อใหม่ค่ะ เกิดวันเสาร์ค่ะ ทักษา 15

อยากได้ที่มีศรี กับมนตรีอยู่ในชื่อไม่ทราบว่าพอจะได้มั้ยค่ะ ถ้าไม่ได้ก็เอาอันใดอันนึงก็ได้ค่ะ

(ขอหลาย ๆ ชื่อไว้เลือกหน่อยก็ดีนะค่ะ)

http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif ขอบพระคุณมาล่วงหน้านะค่ะ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif

noppakorn
10-11-2009, 07:57 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ วันนี้ขอรบกวนอีกทีนะค่ะ อยากได้ชื่อใหม่ค่ะ เกิดวันเสาร์ค่ะ ทักษา 15

อยากได้ที่มีศรี กับมนตรีอยู่ในชื่อไม่ทราบว่าพอจะได้มั้ยค่ะ ถ้าไม่ได้ก็เอาอันใดอันนึงก็ได้ค่ะ

(ขอหลาย ๆ ชื่อไว้เลือกหน่อยก็ดีนะค่ะ)

http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif ขอบพระคุณมาล่วงหน้านะค่ะ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif

สวัสดีครับ

ชื่อหญิงทักษา 15 มีศรีและมนตรีในชื่อ(บางชื่อ)

สุชญา แปลว่า ผู้รอบรู้ดี
สุภาญา แปลว่า ผู้รู้ความเป็นมงคล,ผู้รู้ความดีงาม
ศุภากร แปลว่า ผู้ทำความดีงาม
เกสรา แปลว่า เกสรดอกไม้
แสงแข แปลว่า แสงจันทร์
สกุณา แปลว่า นก
กัณชาดา แปลว่า หญิงผู้เกิดมารับฟัง(หู)
กฤตษมา แปลว่า ผู้รู้จักขอโทษ
ศตภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนร้อยปี
กฤชาญาณ แปลว่า ผู้รอบรู้ด้วยความเฉียบแหลม
กษมาบดี แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ในแผ่นดิน

supanika
10-11-2009, 09:53 PM
อยากทราบว่า ชื่อ สุภาณิกา นามสกุล บุดดีชัย แปลว่าอะไรค่ะ

แล้วเหมาะสมกับคนที่เกินวันจันทร์ หรือเปล่าค่ะ

ขอบคุณนะค่ะ

supanika
10-11-2009, 10:00 PM
รบกวนอีกครั้งค่ะ

ถ้าชื่อไม่ดี ควรใช้ชื่อไรดีค่ะที่ขึ้นต้นด้วย "สุ"อ่ะค่ะ

รบกวนด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

simprose9
10-12-2009, 11:10 AM
สวัสดีคะเป็นสมาชิกใหม่นะคะ

คือว่าอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่อะคะแต่หาเท่าไรก็ม่ายได้ซะที มันขัดกับนามสกุลตลอดเลยคะ พี่ช่วยหาให้ทีคะ
เอาเป็นคำในหมวดนี้ก็ได้คะ เพราะหาทุกชื่อเด๋วก็กาลกิณี เด๋วก็ขัดแย้งอะไรก็ไม่รู้คะ

นามสกุล นาถนิติธาดา เกิดวันที่ 9 มกราคม 2534 เกิดวันพุธกลางคืน เวลา 05:39น. ปีมะแม ผู้หญิงคะ

ช่วยทีนะคะปวดหัวมากเลย

moonline
10-12-2009, 03:31 PM
สวัสดีค่ะ
เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ขอรบกวนด้วยค่ะ
วิเคราะห์ชื่อกับนามสกุล
ถ้าเกิดวันศุกร์ควรใช้ชื่อว่าไรดีค่ะ ให้เป็นศิริมงคล
อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นว่า ไอ....
ตอนนี้ชื่อ ไอยวริญ จันทร์ดี ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-13-2009, 12:27 PM
อยากทราบว่า ชื่อ สุภาณิกา นามสกุล บุดดีชัย แปลว่าอะไรค่ะ

แล้วเหมาะสมกับคนที่เกินวันจันทร์ หรือเปล่าค่ะ

ขอบคุณนะค่ะ

สวัสดีครับ

สุภาณิกา แปลว่า ผู้มีคำพูดที่ดี (สุ/ดี + ภาณ(ภณ)/พูด + ณิก/ผู้มี) ทักษา 21ชื่อดีปานกลาง

นามสกุลทักษา 26 รวมกับชื่อได้ทักษา 47 ไม่ค่อยดีนัก และคนเกิดวันจันทร์ ห้ามมีสระในชื่อเพราะ
เป็นกาลกิณี

noppakorn
10-13-2009, 12:48 PM

คือว่าอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่อะคะแต่หาเท่าไรก็ม่ายได้ซะที มันขัดกับนามสกุลตลอดเลยคะ พี่ช่วยหาให้ทีคะ
เอาเป็นคำในหมวดนี้ก็ได้คะ เพราะหาทุกชื่อเด๋วก็กาลกิณี เด๋วก็ขัดแย้งอะไรก็ไม่รู้คะ

นามสกุล นาถนิติธาดา เกิดวันที่ 9 มกราคม 2534 เกิดวันพุธกลางคืน เวลา 05:39น. ปีมะแม ผู้หญิงคะ

สวัสดีครับ

วิเคราะห์: นามสกุล นาถนิติธาดา ทักษา 30 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24
เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ ดาวคู่มิตร บอกถึงความอ่อนโยน ความฉลาด มี
มนุษย์สัมพันธ์ดี มีเพื่อนฝูงอุปถัมป์คอยช่วยเหลือ การงานเรียนรู้ง่ายเข้าใจ
ง่าย รวมกับนามสกุลได้ทักษา 54 เป็นดาวพฤหัส ดาวศุภเคราะห์ และดาว
พุธ ดาวแห่งปัญญา ทำการใดสำเร็จมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ส่งพลังช่วยเหลือ ทำการ
งานใดๆ จะต้องทำอย่างเชื่อมั่น จะประสบความสำเร็จทั้งการงานและการเงิน
อย่าหุเบา ฟังหูไว้หู หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ เพิ่มพลังสิ่งศักดิ์สิทธิ์มาช่วยเหลือ

ทักษา 24 สำหรับหญิง วันพุธกลางคืน

ณิชธฤดี(นิดธะริดี) แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในความบริสุทธิ์
ณิชนิตา (นิดนิตา) แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีและบริสุทธิ์
นลชลกร แปลว่า เมฆผู้เปล่งแสง
ธฤตชลธร แปลว่า ทะเลที่ตั้งมั่น , เมฆที่ตั้งมั่น
กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณงดงาม
กฤตัชญ์ แปลว่า ผู้มีความกตัญญู (กริ- ตัด) ( การันต์ หมายถึงไร้โรคภัย)
กฤตาณัฐ แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป้นปราชญ์
กุศลิน แปลว่า ผู้อยู่อย่างสุขสบาย
คนธรส แปลว่า น้ำหอม
กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างสิริมงคล
ขจรอุษา แปลว่า รุ่งเช้าที่เลื่องลือ
กันตศร แปลว่า ผุ้แกล้วกล้าอันเป็นที่รัก
กฤศกิรณา แปลว่า ผู้น้อยที่มีรัศมีเรืองรอง
กชลักษิกา แปลว่า ผู้มีบุญวาสนาดีดังดอกบัว

noppakorn
10-13-2009, 01:57 PM
สวัสดีค่ะ
เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ขอรบกวนด้วยค่ะ
ถ้าเกิดวันศุกร์ควรใช้ชื่อว่าไรดีค่ะ ให้เป็นศิริมงคล
อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นว่า ไอ....
ตอนนี้ชื่อ ไอยวริญ จันทร์ดี ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อไอยวรินทร์ มี ย ว ร เป็นกาลกิณีสำหรับผู้เกิดวันศุกร์ครับ

วิเคราะห์ : ทักษานามสกุล 37 เหมาะสมกับชื่อทักษา 54 เป็นดาวพฤหัส
ดาวศุภเคราะห์ และดาวพุธ ดาวแห่งปัญญา ทำการใดสำเร็จมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์
ส่งพลังช่วยเหลือ ทำการ งานใดๆ จะต้องทำอย่างเชื่อมั่น จะประสบความ
สำเร็จทั้งการงานและการเงิน อย่าหูเบา ฟังหูไว้หู หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเพื่อ
เพิ่มพลังสิ่งศักดิ์สิทธิ์มาช่วยเหลือ ทักษารวมได้ 91 บอกถึงความสำเร็จ
ความอยากก้าวหน้า และความมีโชค มีพลังลับช่วยเหลือ

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงว้นศุกร์

ไอศ์สุนันท์ แปลว่า ผู้น่ารักอันยิ่งใหญ่
ไอศัศพัตฌา แปลว่า ผู้มีการพิจารณาอันไม่รู้จบในความเป็นใหญ่
ไอศ์ณัฏฐา แปลว่า นักปราชญ์ผู้ยิ่งใหญ่

(อนุญาตให้นำไปใช้เฉพาะตั้งชื่อเท่านั้น)

oon1012
10-13-2009, 02:12 PM
อยากทราบความหมาย อญดาพร ค่ะ

noppakorn
10-13-2009, 05:19 PM
อยากทราบความหมาย อญดาพร ค่ะ

สวัสดีครับ

อญดาพร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังนักปราชญ์,ผู้ประเสริฐที่ไม่ใช่นักปราชญ์

(อญ มาจาก อัญญา แปลว่า ผู้รู้เป็นเลิศ, และ อญ มาจาก อญาน แปลว่า ไม่มีความรู้)

jay
10-13-2009, 06:22 PM
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ศ , ษ , ส , ห , ฬ , อ , ฮ

อยากทราบความหมายของชื่อ ศิวรินทร์ ค่ะ ขอบคุณค่ะ

jay
10-13-2009, 06:24 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ศิวรินทร์ ค่ะ

saiiew
10-13-2009, 07:03 PM
สวัสดีคะ อยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ขอรบกวนช่วยคิดชื่อให้หน่อยได้ไหมคะ
เกิดวันศุกร์ 15 ธันวาคม 2521 เวลา 10.00 น. คะ นามสกุลรวมได้56 คะ
ใจอยากได้ชื่อ ที่มีตัว ส. ศ. นะคะ แต่คิดไม่ออกว่าจะเปลี่ยนยังไงให้ดีและเหมาะกับนามสกุลคะ
(อยากได้อักษรที่เป็นศรีนำอ่ะค่ะ)

noppakorn
10-13-2009, 07:32 PM
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ศ , ษ , ส , ห , ฬ , อ , ฮ

อยากทราบความหมายของชื่อ ศิวรินทร์ ค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ศิวรินทร์ แปลว่า เจ้าผู้ยิ่งใหญ่คือพระอิศวร,ผู้ยิ่งใหญ่แห่งพระนิพพาน

simprose9
10-13-2009, 10:29 PM

สวัสดีครับ

วิเคราะห์: นามสกุล นาถนิติธาดา ทักษา 30 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24
เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ ดาวคู่มิตร บอกถึงความอ่อนโยน ความฉลาด มี
มนุษย์สัมพันธ์ดี มีเพื่อนฝูงอุปถัมป์คอยช่วยเหลือ การงานเรียนรู้ง่ายเข้าใจ
ง่าย รวมกับนามสกุลได้ทักษา 54 เป็นดาวพฤหัส ดาวศุภเคราะห์ และดาว
พุธ ดาวแห่งปัญญา ทำการใดสำเร็จมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ส่งพลังช่วยเหลือ ทำการ
งานใดๆ จะต้องทำอย่างเชื่อมั่น จะประสบความสำเร็จทั้งการงานและการเงิน
อย่าหุเบา ฟังหูไว้หู หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ เพิ่มพลังสิ่งศักดิ์สิทธิ์มาช่วยเหลือ

ทักษา 24 สำหรับหญิง วันพุธกลางคืน

ณิชธฤดี(นิดธะริดี) แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในความบริสุทธิ์
ณิชนิตา (นิดนิตา) แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีและบริสุทธิ์
นลชลกร แปลว่า เมฆผู้เปล่งแสง
ธฤตชลธร แปลว่า ทะเลที่ตั้งมั่น , เมฆที่ตั้งมั่น
กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณงดงาม
กฤตัชญ์ แปลว่า ผู้มีความกตัญญู (กริ- ตัด) ( การันต์ หมายถึงไร้โรคภัย)
กฤตาณัฐ แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป้นปราชญ์
กุศลิน แปลว่า ผู้อยู่อย่างสุขสบาย
คนธรส แปลว่า น้ำหอม
กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างสิริมงคล
ขจรอุษา แปลว่า รุ่งเช้าที่เลื่องลือ
กันตศร แปลว่า ผุ้แกล้วกล้าอันเป็นที่รัก
กฤศกิรณา แปลว่า ผู้น้อยที่มีรัศมีเรืองรอง
กชลักษิกา แปลว่า ผู้มีบุญวาสนาดีดังดอกบัว

ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงคะ ชื่อดีๆทั้งนั้นเลย อนุโมทนา สาธุคะ

moonline
10-14-2009, 09:34 AM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อไอยวรินทร์ มี ย ว ร เป็นกาลกิณีสำหรับผู้เกิดวันศุกร์ครับ

วิเคราะห์ : ทักษานามสกุล 37 เหมาะสมกับชื่อทักษา 54 เป็นดาวพฤหัส
ดาวศุภเคราะห์ และดาวพุธ ดาวแห่งปัญญา ทำการใดสำเร็จมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์
ส่งพลังช่วยเหลือ ทำการ งานใดๆ จะต้องทำอย่างเชื่อมั่น จะประสบความ
สำเร็จทั้งการงานและการเงิน อย่าหูเบา ฟังหูไว้หู หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเพื่อ
เพิ่มพลังสิ่งศักดิ์สิทธิ์มาช่วยเหลือ ทักษารวมได้ 91 บอกถึงความสำเร็จ
ความอยากก้าวหน้า และความมีโชค มีพลังลับช่วยเหลือ

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงว้นศุกร์

ไอศ์สุนันท์ แปลว่า ผู้น่ารักอันยิ่งใหญ่
ไอศัศพัตฌา แปลว่า ผู้มีการพิจารณาอันไม่รู้จบในความเป็นใหญ่
ไอศ์ณัฏฐา แปลว่า นักปราชญ์ผู้ยิ่งใหญ่

(อนุญาตให้นำไปใช้เฉพาะตั้งชื่อเท่านั้น)

ขอบคุณมากค่ะ อยากให้ช่วยตั้งชื่อลูกสาว ด้วยค่ะ เกิดวันอาทิตย์ อยากได้ชื่อต้นเหมือนแม่ คือ ไอยหรืออัย ค่ะ .....

และหลานชายเกิดวันศุกร์ ชื่อ คณาธิป เลียงชัยศิริ ควรเปลี่ยนชื่อ เป้นอะไรดีค่ะ ที่จะได้ทักษาของชื่อที่ดี เพราะจากที่ดูแล้วชื่อกับนามสกุล +กันแล้วได้ทักษาไม่ดีเลยค่ะ ขอบคุณค่ะ รบกวนอีกครั้งนะค่ะ *-*+

moonline
10-14-2009, 02:19 PM
ถามอีกนิดค่ะ ถ้าชื่อ ไอยวริน เขียนอย่างนี้จะความหมายเดียวกันหรือป่าวค่ะกับ ไอยวรินทร์ ไอยวริญ ขอโทดที่ถามเยอะนะค่ะ *-*+

noocee
10-14-2009, 06:32 PM
อยากได้ชื่อลูกสาวที่จะเกิดวันเสาร์ค่ะ ทักษาของนามสกุล คือ 25 รบกวนคุณนพช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

piangfan
10-14-2009, 10:26 PM
สวัสดีค่ะ คุณ noocee คุณ moonline
ยินดีต้อนรับค่ะ รอพี่นพแป๊บค่ะ
ขอบคุณค่ะ

nangfana
10-15-2009, 09:51 AM
ฟิล์มค่ะ อมรพรรณ เเปลว่าอะไรคะ

KOY
10-15-2009, 12:35 PM
http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/wink.gif สวัสดีค่ะพี่นพ
อยากทราบว่า อัณณ์ศิญา มีความหมายไหมคะ
รบกวนด้วยนะคะ

noppakorn
10-16-2009, 01:47 PM
ถามอีกนิดค่ะ ถ้าชื่อ ไอยวริน เขียนอย่างนี้จะความหมายเดียวกันหรือป่าวค่ะกับ ไอยวรินทร์ ไอยวริญ ขอโทดที่ถามเยอะนะค่ะ *-*+

สวัสดีครับ

ก่อนอื่นขอคุยเรื่องชื่อบุตรก่อนน่ะครับ ถ้าเด็กอายุยังไม่มากนัก หรือยังอยู่ในวัย
ที่กำลังศึกษา ผมยังไม่อยากให้เปลี่ยนชื่อน่ะครับ เพราะทั้งนี้ยังไม่ทราบอนาคต
ว่าเด็กจะประกอบอาชีพอะไร ดำรงชีพอย่างไร เปลี่ยนไปก็ไม่มีผลอะไรมากนัก
เนื่องจากอายุยังน้อยอยู่ ขึ้นอยู่กับฐานชะตาน่ะครับ และอีกประการคือชื่อนั้นจะ
สัมพันธ์กับการดำรงชีพหรือไม่ ก็ต้องอยู่ทีผลบุญที่เคยสร้างไว้ และชะตากำหนด
ชื่อเป็นเพียงส่วนหนึ่งที่เร่งให้ประสบผลสำเร็จเร็วขึ้นเท่านั้นครับ แต่ถ้าหากประสงค์
จะเปลี่ยนจริงๆแล้ว ลองเอาชื่อสกุลเดิมมาให้พิจารณาก่อนน่ะครับ

ไอยวริน แปลว่า ความประเสริฐของผู้เป็นใหญ่
ไอยวรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐสูงสุด
ไอยวริญ แปลว่า ผู้รู้อันยิ่งใหญ่,ผู้มีปัญญาเลิศ

noppakorn
10-16-2009, 02:36 PM
อยากได้ชื่อลูกสาวที่จะเกิดวันเสาร์ค่ะ ทักษาของนามสกุล คือ 25 รบกวนคุณนพช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

สวัสดีครับ

นามสกุล 25 เป็นทักษาที่จับคู่ยากมากครับ
วิเคราะห์แล้วชื่อทีเหมาะสมคือทักษา 40
เป็นดาวพุธและดาวมฤตยู ทักษานี้เหมาะสำ
หรับผู้อยู่ต่างประเทศ ผู้ชอบเดินทาง ธุรกิจ
ท่องเที่ยว การขายที่ต้องเดินทางไปพบลูกค้า
คนทักษานี้ชอบแสวงหาสิ่งแปลกใหม่ครับ
ปัญหาในชีวิตจะมีบ้างเนื่องจากเป็นคนชอบ
และเชื่อศาสตรลี้ลับ ทำให้ไม่รอบคอบอาจ
เสียการ ผลรวม ได้ 65 เป็นดาวศุภเคราะห์คู่
เป็นดาวธาตุลมรวมกับธาตุไฟ เกื้อหนุนกันบอก
ถึงการมีผู้ใหญ่ให้ความช่วยเหลือ ประสบความ
สำเร็จทางการงาน การเงิน และความรัก ดียิ่งนัก

ชื่อทักษา 40 สำหรับหญิงเกิดวันเสาร์

สรณีย์ แปลว่า ผู้ควรรำลึกถึง
ศรันยกมล แปลว่า หัวใจอันเป็นที่พึ่ง
ศรันยนิชา แปลว่า ผู้มีตนเองเป็นที่พึ่ง
สรารัญชน์ แปลว่า ผู้ยินดีในความกล้าหาญ
สิริรมัย แปลว่า ผู้ยินดีในความเป็นมิ่งมงคล
สิริโศภิน แปลว่า ผู้มีความสวยงามอันเป็นมงคล
วีรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่แกล้วกล้า
ภัควลัญช์ แปลว่า ผู้มีลักษณะมีโชค

noppakorn
10-16-2009, 02:38 PM
ฟิล์มค่ะ อมรพรรณ เเปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

อมรพรรณ แปลว่า ผิวพรรณดังเทวดา

noppakorn
10-16-2009, 02:41 PM
http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/wink.gif สวัสดีค่ะพี่นพ
อยากทราบว่า อัณณ์ศิญา มีความหมายไหมคะ
รบกวนด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

อัณณ์ศิญา แปลว่า แม่น้ำอันเป็นเลิศ (ศิญา มาจาก สิญา แปลว่า เลิศ)

noocee
10-26-2009, 05:43 PM
แฟนเกิดวันพฤหัส ที่ 21 สิงหา พ.ศ. 2523 ตอน 9.45 น. อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ ชื่อเดิม สุภกิจ กรไชยา รบกวนคุณนพช่วยแนะนำชื่อให้หน่อยค่ะ...ขอบคุณมากนะคะ.

cattriya
10-26-2009, 07:52 PM
รบกวนด้วยค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อที่ไพเราะและเป็นศิริมงคล เกิดวันจันทร์ค่ะ

นามสกุลสุขพานิช รบกวนอีกครั้งนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

bossbeam
10-27-2009, 09:24 AM
สวัสดีค่ะคุณนพ เป็นสมาชิกใหม่นะค่ะพอดีอยากจะเปลี่ยนชื่อแต่พอดูนามสกุลแล้วเป็นเลขไม่ดี
หาชื่อมารวมยากมากเลยค่ะ
อยากขอความอนุเคราะห์ช่วยคิดชื่อให้ใหม่ หรือขอคำแนะนำว่าควรเปลี่ยนนามสกุลหรือไม่ค่ะ

ชื่อเดิม สิริวรรณ วีรวัฒน์ไกวัล มี ณ เป็นกาลกีณี พอแต่งงานก็เลยเปลี่ยนเป็น ศลิษา เสนีวงศ์ ณ อยุธยา
ปัจจุบันหย่าแล้ว ( ทางธุรกิจนะค่ะ แต่ยังคงอยู่ด้วยกัน )
ปัจจุบันก็ต้องใช้ว่า ศลิษา วีรวัฒน์ไกวัล ไม่ทราบว่าดีหรือไม่ หรือควรต้องเปลี่ยนชื่อ หรือนามสกุล
หรือเปลี่ยนทั้งชื่อทั้งนามสกุลค่ะ
เกิดวันเสาร์ที่ 25 มกราคม 2518 ปีขาลค่ะ
ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
10-27-2009, 05:01 PM
แฟนเกิดวันพฤหัส ที่ 21 สิงหา พ.ศ. 2523 ตอน 9.45 น. อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ ชื่อเดิม สุภกิจ กรไชยา รบกวนคุณนพช่วยแนะนำชื่อให้หน่อยค่ะ...ขอบคุณมากนะคะ.

สวัสดีครับ

ขอแนะนำดังนี้ครับ นามสกุล กรไชยา ทักษา 25 เหมาะสำหรับชื่อทักษา 40 เป็นดาวพุธและดาวมฤตยู
ดาวพุธทำให้เฉลียวฉลาด มีดาวมฤตยูมาหนุนช่วยให้ดาวพุธเข้มแข็ง เจ้าของชื่อนี้จะไม่ค่อยอยู่กับที่กับทาง
มักต้องเดินทางบ่อยๆ ยิ่งเดินทางยิ่งดี เหมาะสำหรับผู้ทำธุรกิจต่างประเทศ การค้าขายที่ต้องไปหาลูกค้า งาน
ที่ไม่อยู่กับที่กับโต๊ะทำงานเช่นงานขาย งานติดต่อ งานทูต แต่ต้องระวังใจตนเองบ้าง อย่าวอกแวกนอกลู่นอกทาง
ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษา 65 เป็นดาวโชคคู่ดาวมงคล บอกถึงความรุ่งเรือง โชค ความสำเร็จ มีผู้คนสนับสนุน
ประกอบกับดาวทั้งสองเกื้อหนุนส่งเสริมกัน ทำให้ชีวิตมีสุข หมั่นทำบุญสร้างกุศลมากๆ ชีวิตจะสมหวัง
ชื่อทักษา 40 สำหรับชายวันพฤหัส
เลอพงศ์ แปลว่า ผู้มีตระกูลสูงส่ง
สิรวัชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นยอด
ศุภอดุลย์ แปลว่า ผู้ไม่มีอะไรเปรียบในความดีงาม
ณัฏฐวี แปลว่า ผู้ฉลาดดังปราชญ์
วิปัศย์ แปลว่า ผู้มีความรู้

noppakorn
10-27-2009, 05:31 PM
รบกวนด้วยค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อที่ไพเราะและเป็นศิริมงคล เกิดวันจันทร์ค่ะ

นามสกุลสุขพานิช รบกวนอีกครั้งนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

สวัสดีครับ
นามสกุล สุขพานิช ทักษาได้ 30 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา60 เป็นดาว
ศุกร์และดาวมฤตยู ส่งผลให้ชอบเพ้อฝัน ชอบความหรูหรา แต่เนื่องจากดาวศุกร์เป็นดาวโชค ธาตุลม และมฤตยูก็เป็นธาตุ
ลมเช่นกัน ส่งผลให้มีการเงินดี หากลดการเพ้อฝันลงได้ ชื่อนี้รวยครับ รวมกับนามสกุลได้ทักษา 90 เป็นดาวเกตุและดาว
มฤตยูอีกดวง สร้างความเข้มแข็ง ความสำเร็จ มีสิ่งเร้นลับช่วยเหลือและคอยคุ้มครองอยู่ หมั่นทำบุญสร้างกุศลอุทิศให้เจ้า
กรรมนายเวล สัมภเวสี เจ้าที่เจ้าทาง เสมอๆ ครับ
ชือทักษา 60 สำหรับหญิงวันจันทร์
พรรณจรรย์ธร แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีและงดงาม
หงส์ศรันย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่งามสง่าดังหงส์
รักษ์พัชนันท์ แปลว่า ผู้รักษาความยินดีในกรอบ

piangfan
10-27-2009, 05:47 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ
สวัสดี ญาติธรรมทุกท่านค่ะ
เพียงฝันทดสอบการเข้าสูระบบค่ะ
งัดประตูที่บ้านทั่นยายไม่สำเร็จ ค่ะ
เลยหันมาลองงัดบ้านพี่นพดูค่ะ
กว่าจะงัดประตูบ้านออกมาได้ แทบลงแดงค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-27-2009, 05:50 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ เป็นสมาชิกใหม่นะค่ะพอดีอยากจะเปลี่ยนชื่อแต่พอดูนามสกุลแล้วเป็นเลขไม่ดี
หาชื่อมารวมยากมากเลยค่ะ
อยากขอความอนุเคราะห์ช่วยคิดชื่อให้ใหม่ หรือขอคำแนะนำว่าควรเปลี่ยนนามสกุลหรือไม่ค่ะ

ชื่อเดิม สิริวรรณ วีรวัฒน์ไกวัล มี ณ เป็นกาลกีณี พอแต่งงานก็เลยเปลี่ยนเป็น ศลิษา เสนีวงศ์ ณ อยุธยา
ปัจจุบันหย่าแล้ว ( ทางธุรกิจนะค่ะ แต่ยังคงอยู่ด้วยกัน )
ปัจจุบันก็ต้องใช้ว่า ศลิษา วีรวัฒน์ไกวัล ไม่ทราบว่าดีหรือไม่ หรือควรต้องเปลี่ยนชื่อ หรือนามสกุล
หรือเปลี่ยนทั้งชื่อทั้งนามสกุลค่ะ
เกิดวันเสาร์ที่ 25 มกราคม 2518 ปีขาลค่ะ
ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ
ชื่อ ศลิษา ทักษา 22 เป็นเลขดีปานกลาง เพียงแต่ดาวจันทร์มีสองดวง มีอิทธิพลทำให้
เจ้าของชื่อเป็นคนค่อนข้างอ่อนไหวง่าย ชอบเพ้อฝัน เชื่อคนง่าย ประกอบกับผลรวมได้4 เป็นดาวพุธ ส่งผลให้ใจค่อน
ข้างรวนเร สับสน หากสามารถตั้งใจตั้งสติ ทำใจเข้มแข็งไม่เชื่อคนง่าย คิดอะไรให้รอบคอบ ก็จะผ่านพ้นได้ นามสกุล
ได้ผลรวม 70 เป็นทักษาเลขที่สูงมาก ค่อนข้างหาชื่อมาคู่ลำบาก แต่ทักษารวมกับชื่อปัจจุบัน ได้ 92 เป็นเลขมงคล
หากทำใจให้หนักแน่นไม่หูเบาไม่เชื่อคนง่าย ชีวิตก็ประสบความสำเร็จได้ หมั่นทำบุญสร้างกุศลสม่ำเสมอ อย่าไปวิตก
กับชื่อมากนักว่าจะส่งผลดีหรือร้าย เพราะชีวิตนั้นจะดีหรือไม่ดี อยู่ที่ฐานชะตากำเนิด ชื่อนั้นเพียงส่งผลให้เล็กน้อยเท่านั้น
การทำดี สร้างบุญบ่อยๆ มีใจเมตตาเป็นนิจ ชีวิตก็เจริญ เศรษฐีเมืองไทยแนวหน้าหลายท่าน ชื่อสกุลไม่ดี ก็ร่ำรวยจนเหลือ
คณานับ แม้แต่อดีตนายก ทั้งชื่อและสกุลผลรวมไม่ดีก็ยังรวยมหารวย ฉะนั้นอย่าวิตกน่ะครับ คนดีมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองครับ

gypzy_ok
10-27-2009, 08:56 PM
ชื่อ ศศิร์นารา แปลว่าอะไรคะ แล้วเป็นภาษาอะไร ใช่ภาษาสันสกฤตรึเปล่า อยากรู้มากๆเลย ช่วยตอบหน่อยค่ะ

gypzy_ok
10-27-2009, 09:06 PM
ศิรติมา แปลว่าอะไรคะ มีความหมายรึเปล่า

noppakorn
10-28-2009, 12:19 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ
สวัสดี ญาติธรรมทุกท่านค่ะ
เพียงฝันทดสอบการเข้าสูระบบค่ะ
งัดประตูที่บ้านทั่นยายไม่สำเร็จ ค่ะ
เลยหันมาลองงัดบ้านพี่นพดูค่ะ
กว่าจะงัดประตูบ้านออกมาได้ แทบลงแดงค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีจ้าน้องเพียงฝัน

ลงแดง แปลว่า อาการของคนติดยาเสพติด ที่ถ่ายของเสียจนออกมาเป็นเลือด

บอกแล้วบ้านพี่นพฯงัดยาก แต่บ้านท่านยายคงงัดยากกว่าบ้านพี่นพฯเนอะ

noppakorn
10-28-2009, 12:29 PM
ชื่อ ศศิร์นารา แปลว่าอะไรคะ แล้วเป็นภาษาอะไร ใช่ภาษาสันสกฤตรึเปล่า อยากรู้มากๆเลย ช่วยตอบหน่อยค่ะ

สวัสดีครับ

ศศิร์นารา คำนี้เขียนผิดครับ คำว่า ศศิ แปลว่า ดวงจันทร์ คำว่า ศิร แปลว่า เศียร หัว ยอด ทั้งสองคำเป็นสันสกฤต
คำที่ใกล้เคียงกับ ศศิร์ คือ ศิศิร แปลว่า ความหนาว เป็นสันสกฤต เช่นกันครับ ส่วนคำว่า นารา แปลว่า รัศมี เป็นบาลีครับ

ศศิร์นารา ต้องเอา ร์ ออก จะแปลว่า รัศมีแห่งดวงจันทร์ (ศศิ คำแปลจริงๆ แปลว่า ที่มีกระต่าย ซึ่งหมายถึงดวงจันทร์ ครับ

noppakorn
10-28-2009, 12:37 PM
ศิรติมา แปลว่าอะไรคะ มีความหมายรึเปล่า

สวัสดีครับ

ศิรติมา แปลว่า ผู้มีสามเศียร(3หัว) (คำว่า ติ แปลว่า สาม คำว่า มา ไม่มีคำแปลครับ)

boat
10-28-2009, 04:20 PM
รบกวนอีกแล้วค่ะ

ชื่อ สุดารัตน์ ศิริวงษ์ศิลป์ เกิดวันเสาร์ที่ 5 เมษายน 2523

ชื่อนี้เหมาะหรือยังคะ

ขอบคุณนะคะ

praewpraew
10-29-2009, 11:33 AM
เรียน คุณอุบาสกนพกรณ์

ขอเรียนสอบถามความหมายของชื่อ และ นามสกุล และเลขทักษาว่าเหมาะสมหรือไม่ค่ะ

ศรสวรรค์ ศรีรัตนาพร เกิดวันพุธกลางวัน ปีฉลู

ขอบคุณค่ะ
แพรว แพรว

noppakorn
10-29-2009, 02:40 PM

ชื่อ สุดารัตน์ ศิริวงษ์ศิลป์ เกิดวันเสาร์ที่ 5 เมษายน 2523

ขอบคุณนะคะ

สวัสดีครับ

ชื่อสุดารัตน์ ทักษาได้ 35 เป็นเลขที่ดีเลขหนึ่ง เจ้าของเลขนี้จะประสบความสำเร็จ แต่มักต้อง
เสียของรักก่อนจึงจะมีสุข เพราะเลข3และ5 รวมกัน เป็น 8 หมายถึงราหู นามสกุลศิริวงษ์ศิลป์
ทักษา 68 เมื่อรวมกับชื่อ จะได้ทักษารวม 103 เป็นอาทิตย์และอังคารมีดาวมฤตยูอยู่กลาง บอก
ถึงปัญหาครอบครัวและโรคภัย ผู้ได้ผลรวมนี้ควรเปลี่ยนชื่อครับ

noppakorn
10-29-2009, 02:48 PM
เรียน คุณอุบาสกนพกรณ์

ขอเรียนสอบถามความหมายของชื่อ และ นามสกุล และเลขทักษาว่าเหมาะสมหรือไม่ค่ะ

ศรสวรรค์ ศรีรัตนาพร เกิดวันพุธกลางวัน ปีฉลู

ขอบคุณค่ะ
แพรว แพรว

สวัสดีครับ

ชื่อและสกุลของคุณได้ตั้งมาแล้วถูกต้องตามตำราชื่อมงคลครับ เหมาะสมแล้วครับ
ชื่อทักษา 45 หมายถึงโชคลาภและความสำเร็จ ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษา 92 เป็นเลขแห่งการ
เดินทางท่องเที่ยว ความสำเร็จและความศรัทธาในสิ่งเร้นลับ ผลรวมดี แต่ต้องทำตนให้เป็นคนหนัก
แน่น อย่าหูเบา จึงจะสำเร็จเป็นอย่างดี และควรหมั่นทำบุญสร้างทานเสริมบารมีให้มากๆไว้เพื่อ
ช่วยหนุนฐานชื่อให้รุ่งเรือง

boat
10-29-2009, 03:07 PM

ขอบคุณนะคะ

สวัสดีครับ

ชื่อสุดารัตน์ ทักษาได้ 35 เป็นเลขที่ดีเลขหนึ่ง เจ้าของเลขนี้จะประสบความสำเร็จ แต่มักต้อง
เสียของรักก่อนจึงจะมีสุข เพราะเลข3และ5 รวมกัน เป็น 8 หมายถึงราหู นามสกุลศิริวงษ์ศิลป์
ทักษา 68 เมื่อรวมกับชื่อ จะได้ทักษารวม 103 เป็นอาทิตย์และอังคารมีดาวมฤตยูอยู่กลาง บอก
ถึงปัญหาครอบครัวและโรคภัย ผู้ได้ผลรวมนี้ควรเปลี่ยนชื่อครับ

แล้วควรเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรดีคะ
รบกวนช่วยหาให้ด้วยจะได้มั๊ยคะ ^^

boat
10-29-2009, 03:34 PM
รบกวนอีกหน่อยค่ะ

ชื่อ สมภพ ศรีทองรุ่ง
เกิดวันที่ 18 เมษายน 2518 ตรงกับวันศุกร์

ใช้ชื่อนี้ดีเหรอยังค๊ะ...ถ้าไม่ดีเนี่ย ควรเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรดีค๊ะ

ขอบคุณมากคร่า...

noppakorn
10-29-2009, 04:39 PM
รบกวนอีกหน่อยค่ะ

ชื่อ สมภพ ศรีทองรุ่ง
เกิดวันที่ 18 เมษายน 2518 ตรงกับวันศุกร์

ใช้ชื่อนี้ดีเหรอยังค๊ะ...ถ้าไม่ดีเนี่ย ควรเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรดีค๊ะ

ขอบคุณมากคร่า...

สวัสดีครับ

ชื่อสมภพ ทักษา 21 เลขนี้ดีปานกลาง เป็นคนมีบุคลิคภายนอก อ่อนโยน แต่ภายในร้อนแรง
เป็นคนมีใจเย่อหยิ่งถือทิฐิ ซึ่งข้อนี้ทำให้เกิดผลเสียได้ง่าย อาจทำให้งานเสียหายหรือสิ่งที่
ทำอยู่ล้มครืนมาได้ เจ้าของชื่อควรพยายามหมั่นลดความคิดและจิตใจที่เย่อหยิ่งและการเอา
ชนะคนลงมา ชีวิตก็จะเป็นสุขได้ ผลรวมกับนามสกุล(35) ได้ทักษา 56 เป็นเลขที่สมหวังใน
ความรักการครองเรือน ความสำเร็จและมีโชค แต่ข้อเสียคือผลรวมได้ 11 เป็นอาทิตย์คู่ บอก
ถึงความงมงายที่ลุ่มหลงในโลกิยะได้ง่าย ต้องพยายามไกลห่างเอาไว้ ชีวิตจะสำเร็จรุ่งเรือง
เจ้าของชื่อสกุลนี้ ควรหมั่นทำบุญและไปปฏิบัติธรรม พยายามปรับปรุงใจกายให้มีเมตตา เพื่อ
ลดความร้อนภายในมโนจิตลึกๆ ที่เจ้าของเองบางครั้งยังไม่ทราบ แต่กระทำไปโดยไม่รู้ตัว เมื่อ
ทำแล้วถึงมาทราบภายหลัง ปฏิบัติธรรมภาวนาบ่อยๆ จิตใจจะลดไปเอง และจะสร้างเสริมบารมี
ตนให้สำเร็จโดยไวครับ
หากยังไม่มีปัญหาใดๆ ไม่จำเป็นต้องปรับเปลี่ยนชื่อน่ะครับ หมั่นทำบุญสร้างกุศลทำความดีไว้
ชีวิตก็รุ่งเรืองได้ไม่ต้องอาศัยชื่อครับ

boat
10-30-2009, 03:00 PM

ขอบคุณนะคะ

สวัสดีครับ

แล้วควรเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรดีคะ
รบกวนช่วยหาให้ด้วยจะได้มั๊ยคะ ^^

noppakorn
10-30-2009, 04:01 PM
[รบกวนอีกแล้วค่ะ

ขอบคุณนะคะ
[/quote]
สวัสดีครับ

[/quote]
[/quote]
สวัสดีครับ
นามสกุลคุณทักษา 68 เหมาะสมกับชื่อที่มีทักษา 36 เป็นดาวอังคารและดาวศุกร์ ดาวคู่มิตร
หมายถึงความสุข สมหวัง ความก้าวหน้าทั้งการงานการเงินและความรัก มีมิตรสหายมาก ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษา 104 หมายถึงความสำเร็จ
ความก้าวหน้า การเดินทางต่างประเทศ ทักษานี้ เหมาะกับการติดต่อค้าขายกับคนที่ไม่รู้จัก งานต่างประเทศ ประชาสัมพันธ์ และค้าขาย

ทักษาชื่อ 36 สำหรับหญิงวันเสาร์ (ศรีนำ)

สุทธสินี แปลว่า หญิงงามผู้บริสุทธิ์
สุดารมย์ แปลว่า ลูกสาว(หญิงสาว)ที่มีความสุข
ศุภธยาน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาพิจารณาความเป็นมงคล
ศรีอวิกา แปลว่า ผู้มีคุณค่าดังเพชรอันประเสริฐ
สุขศศิธร แปลว่า ดวงจันทร์อันเป็นสุข
ศศิพัชรา แปลว่า เพชรแห่งดวงจันทร์
ศรณ์นารา แปลว่า ผู้มีรัศมีรุ่งเรืองแห่งเรือน
(ชื่อเหล่านี้ให้ใช้นำไปตั้งชื่อเท่านนั้น)

annjiko
11-03-2009, 07:57 PM
รบกวนสอบถามคุณนพค่ะ
ไม่ทราบว่า คำว่า "สุกฤษ" ที่เขียนแบบนี้มีความหมายมั๊ยคะ
แล้วอยากให้คุณนพช่วยคิดชื่อเด็กชายที่เกิดวันพฤหัสรวมแล้วได้ทักษา 14 (ที่ขึ้นต้นด้วย ส, พ ยิ่งดีค่ะ) ให้ด้วยค่ะ

noppakorn
11-04-2009, 05:17 PM
รบกวนสอบถามคุณนพค่ะ
ไม่ทราบว่า คำว่า "สุกฤษ" ที่เขียนแบบนี้มีความหมายมั๊ยคะ
แล้วอยากให้คุณนพช่วยคิดชื่อเด็กชายที่เกิดวันพฤหัสรวมแล้วได้ทักษา 14 (ที่ขึ้นต้นด้วย ส, พ ยิ่งดีค่ะ) ให้ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ
สุกฤษ คำว่า กฤษ เขียนอย่างนี้ไม่มีคำแปลครับ ยกเว้น กฤษณ์ กฤษด์ กฤษฎ์ ครับ

ทักษาชื่อ 14 สำหรับชายวันพฤหัส
พชร แปลว่า เพชร,ผู้มีคุณค่า
สุภภณ (สุบ พน) แปลว่า ผู้มีวาจาและรูปร่างดี
สุขฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมทีมีความสุข
ศุภกร แปลว่า ผู้สร้างความเป็นมงคล
สกล แปลว่า ทั่วทุกสิ่งทุกอย่าง
สกุณ แปลว่า นก,ผู้บินได้ดังนก
สบกฤต แปลว่า ผู้กระทำตามโอกาศที่ดี

(ให้นำไปใช้ตั้งชื่อเท่านั้น)

chichin
11-04-2009, 09:37 PM
ดีดีค่ะ

ชื่อ อตินุช แปลว่าอะไร ค่ะ
นามสกุล ไชยลังกา ค่ะ
เกิดวันศุกร์ที่ 27 07 2533 ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้า ที่จะตอบ ค่ะ

saiiew
11-05-2009, 01:53 AM
สวัสดีคะ อยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ขอรบกวนช่วยคิดชื่อให้หน่อยได้ไหมคะ
เกิดวันศุกร์ 15 ธันวาคม 2521 เวลา 10.00 น. คะ นามสกุลรวมได้56 คะ
ใจอยากได้ชื่อ ที่มีตัว ส. ศ. นะคะ แต่คิดไม่ออกว่าจะเปลี่ยนยังไงให้ดีและเหมาะกับนามสกุลคะ
(อยากได้อักษรที่เป็นศรีนำอ่ะค่ะ)

คิดว่าคงจะลืม หรือไม่เห็นนะค่ะ เลยไม่ได้ตอบ รบกวนด้วยค่ะ รอคำตอบอยู่
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-05-2009, 10:13 AM
ดีดีค่ะ

ชื่อ อตินุช แปลว่าอะไร ค่ะ
นามสกุล ไชยลังกา ค่ะ
เกิดวันศุกร์ที่ 27 07 2533 ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้า ที่จะตอบ ค่ะ

สวัสดีครับอตินุช แปลว่า น้องนางผู้เลิศเลอ

ทักษาได้ 21 ไม่ดีครับ ส่วนนามสกุลไชยลังกา ได้ทักษา 33 ผลรวมแม้จะดี แต่ชื่อไม่ดีเลยครับ เพราะตกที่นั่ง
เย็นภายนอกร้อนภายใน ชื่อที่ควรเปลี่ยนมีทักษาที่เหมาะสมคือ 59 ชื่อจะออกยาวสักหน่อย เนื่องจากทักษาเลข
ค่อนข้างสูง ทักษานี้เป็นดาวพฤหัสกับดาวเกตุ บอกถึงความศรัทธาในศาสนา รักความยุติธรรม ทำการใดๆ ก็สำเร็จ
หมั่นสวดมนต์ขอพรและสร้างทานให้มากๆไว้ เพื่อเสริมบารมีจะดียิ่ง ผลรวมกับนามสกุล จะได้ทักษา 92 เป็น
ดาวเกตุและดาวจันทร์ บอกถึงการได้เดินทาง ท่องเที่ยว สนใจเรื่องโบราณและหมอดู หากนำสิ่งเหล่านี้มาเป็น
ประโยชน์โดยรู้จักใช้ เช่นเป็นนักประวัติศาสตร์ ขายของโบราณ ชีวิตจะรุ่งเรืองกว่าอาชีพอื่นๆ แต่ไม่ใช่ว่าอาชีพ
อื่นจะไม่ดี เพียงแต่ว่าช้ากว่าอาชีพที่เกี่ยวข้องกับสิ่งโบราณและโหราศาสตร์เท่านั้น เจ้าของทักษานี้ ต้องเป็นคน
ใจหนักแน่นสักหน่อย อย่าหูเบา ทำการใด้ควรเชื่อมั่นตนเองเข้าไว้ ชีวิตจะเป็นสุขยิ่ง

ทักษาชื่อ 59 สำหรับหญิงวันศุกร์

พิมพ์พัทนี แปลว่า ผู้เป็นแบบอย่างของการให้
ธัญญ์ธัชนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขและยินดีในธงแห่งความเป็นมงคล
ณัฏฐ์สินี แปลว่า หญิงงามผู้เป็นนักปราชญ์
พฤนท์นิชนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขมาก
พิมพ์อนพัช (พิม อะ นะ พัด) แปลว่า ผู้มีรูปร่างหาที่ติไม่ได้
พัฒน์พันธิน แปลว่า ผู้ผูกพันความเจริญ
พัทธ์ธนนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในทรัพย์ที่ผูกพัน

(อนุญาตให้นำไปใช้ตั้งชื่อเท่านั้น)

noppakorn
11-05-2009, 10:41 AM

คิดว่าคงจะลืม หรือไม่เห็นนะค่ะ เลยไม่ได้ตอบ รบกวนด้วยค่ะ รอคำตอบอยู่
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ขอโทษครับไม่ทันเห็นครับ ถ้าเห็นรับรองต้องตอบทุกท่านครับ

นามสกุลทักษา 56 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 36 เป็นดาวอังคารและดาวศุกร์ ดาวคู่มิตร
หมายถึงความสำเร็จ ความรัก ความสุข มิตรสหายมาก ทำการใดก็สำเร็จ รวมกับนามสกุล
ได้ทักษา 92 เป็นดาวเกตุและดาวจันทร์ บอกถึงการได้เดินทาง ท่องเที่ยว สนใจเรื่อง
โบราณและหมอดู หากนำสิ่งเหล่านี้มาเป็นประโยชน์โดยรู้จักใช้ เช่นเป็นนักประวัติศาสตร์
ขายของโบราณ ชีวิตจะรุ่งเรืองกว่าอาชีพอื่นๆ แต่ไม่ใช่ว่าอาชีพอื่นจะไม่ดี เพียงแต่ว่าช้ากว่า
อาชีพที่เกี่ยวข้องกับสิ่งโบราณและโหราศาสตร์เท่านั้น เจ้าของทักษานี้ จะต้องทำใจให้เป็น
คนหนักแน่นเชื่อถือตนเองอย่าหูเบา ชีวิตจะเป็นสุขยิ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันศุกร์

ชุติมันต์ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง
นพัตอนณ แปลว่า ผู้ไม่มีหนี้ที่มีความคิดริเริ่ม
ศกุนกันต์ แปลว่า ผู้น่ารักดังนก
โฉมนพิน แปลว่า ผู้สาวเสมอและหน้าตาดี
ฐิตธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่มั่นคง
ธิติพาณี แปลว่า ผู้มีวาจาที่อดทน
ขวัญนพัต แปลว่า ผู้มีความริเริ่มอันเป็นมงคล
นนท์ภาณิน แปลว่า นักพูดที่เป็นที่ชื่นชอบของคนทั่วไป

chichin
11-07-2009, 09:58 PM
ขอรบกวนอีกครั้งหนึ่ง ค่ะ
พอดีว่าน้องสาวชื่อ อติพร ไชยลังกา
เกิดวันจันทร์ ที่ 29/11/2536

ขอบคุณล่วงหน้า ค่ะ

noppakorn
11-07-2009, 10:03 PM
ขอรบกวนอีกครั้งหนึ่ง ค่ะ
พอดีว่าน้องสาวชื่อ อติพร ไชยลังกา
เกิดวันจันทร์ ที่ 29/11/2536

ขอบคุณล่วงหน้า ค่ะ

พรุ่งนี้มาตอบให้น่ะครับ พอดีไม่ได้อยู่ทีบ้านพักครับ แต่ต้องเปลี่ยนชื่อแน่ครับ เพราะวันจันทร์ สระเป็นกาลกิณีครับ
แล้วตกทักษา 25 ด้วย รวมนามสกุล ได้ 58 มีราหูอยู่ด้วย ไม่ดีครับ รอสักหน่อยครับ พรุ่งนี้จะพยายามเข้ามาตอบครับ

saiiew
11-07-2009, 10:06 PM

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ขอโทษครับไม่ทันเห็นครับ ถ้าเห็นรับรองต้องตอบทุกท่านครับ

นามสกุลทักษา 56 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 36 เป็นดาวอังคารและดาวศุกร์ ดาวคู่มิตร
หมายถึงความสำเร็จ ความรัก ความสุข มิตรสหายมาก ทำการใดก็สำเร็จ รวมกับนามสกุล
ได้ทักษา 92 เป็นดาวเกตุและดาวจันทร์ บอกถึงการได้เดินทาง ท่องเที่ยว สนใจเรื่อง
โบราณและหมอดู หากนำสิ่งเหล่านี้มาเป็นประโยชน์โดยรู้จักใช้ เช่นเป็นนักประวัติศาสตร์
ขายของโบราณ ชีวิตจะรุ่งเรืองกว่าอาชีพอื่นๆ แต่ไม่ใช่ว่าอาชีพอื่นจะไม่ดี เพียงแต่ว่าช้ากว่า
อาชีพที่เกี่ยวข้องกับสิ่งโบราณและโหราศาสตร์เท่านั้น เจ้าของทักษานี้ จะต้องทำใจให้เป็น
คนหนักแน่นเชื่อถือตนเองอย่าหูเบา ชีวิตจะเป็นสุขยิ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันศุกร์

ชุติมันต์ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง
นพัตอนณ แปลว่า ผู้ไม่มีหนี้ที่มีความคิดริเริ่ม
ศกุนกันต์ แปลว่า ผู้น่ารักดังนก
โฉมนพิน แปลว่า ผู้สาวเสมอและหน้าตาดี
ฐิตธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่มั่นคง
ธิติพาณี แปลว่า ผู้มีวาจาที่อดทน
ขวัญนพัต แปลว่า ผู้มีความริเริ่มอันเป็นมงคล
นนท์ภาณิน แปลว่า นักพูดที่เป็นที่ชื่นชอบของคนทั่วไป

ขอรบกวนอีกครั้งนะค่ะ ฐิตธนัน ทำไมหนูรวมกันได้แค่ 34 ค่ะ (พอดีหนูชอบชื่อนี้นะค่ะ)

mami
11-07-2009, 10:19 PM
สวัสดีค่ะ อยากรบกวน ตั้งชื่อ เด็กหญิง เกิดวันจันทร์ ทักษา53 ขึ้นต้นด้วย อ ค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-07-2009, 10:35 PM
ฐิตธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่มั่นคง ได้ทักษา 34 จริงๆด้วยครับ

ต้องขออภัยจริง คิดให้แล้วไม่ได้ทบทวนเลยเกิดผิดพลาด แต่ลองพิจารณา
ชื่ออื่นน่ะครับ ทุกชื่อ ล้วนแต่คิดให้ใหม่ทั้งนั้น ไม่ค่อยซ้ำใครหรอกครับ
ไม่ทราบเป็นชื่อนี้ได้ไหมครับ

ฐิฌธนัน (ทิ ชะ ทะ นัน) แปลว่า ผู้มีทรัพย์ทีมีการพิจารณาอันมั่นคง (ฐิ จาก ฐิติ ,ฌ มาจาก ฌาน)

ทักษา 36

noppakorn
11-07-2009, 10:36 PM
สวัสดีค่ะ อยากรบกวน ตั้งชื่อ เด็กหญิง เกิดวันจันทร์ ทักษา53 ขึ้นต้นด้วย อ ค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

คนเกิดวันจันทร์ มีสระ และ อ ฤ ฤา เป็นกาลกิณี ครับ (อ นับเป็นสระตัวหนึ่งครับ)

mami
11-08-2009, 10:10 AM
เรียน คุณนพ ถ้าเช่นนั้น รบกวน ขึ้นต้นด้วย ร หรือ ว หรือ ณ หรือ วรรค ศรี ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

piangfan
11-08-2009, 12:29 PM
สวัสดีค่ะ คุณ mami ยินดีต้อนรับค่ะ
คอยพี่นพ สักครู่ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-08-2009, 07:34 PM
เรียน คุณนพ ถ้าเช่นนั้น รบกวน ขึ้นต้นด้วย ร หรือ ว หรือ ณ หรือ วรรค ศรี ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 53 สำหรับหญิงวันจันทร์

รัฏฐพัชญ์ แปลว่า นักปราชญ์แห่งรัฐ
รัชต์พัณณิน แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดีและมีเงิน
วรัฏฐ์อร แปลว่า หญิงงามผู้มีความประเสริฐแปดประการ
วรัตม์มนพร แปลว่า ผู้มีใจประเสริฐและบริสุทธิ์ (วะ รัด มะ นะ พอน)
ณัฏฐ์ปวัล แปลว่า นักปราชญ์ผู้บริสุทธิ์

noppakorn
11-09-2009, 02:56 PM
สวัสดีค่ะ คุณ mami ยินดีต้อนรับค่ะ
คอยพี่นพ สักครู่ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณน้องเพียงฝันมากครับ ที่มาร่วมสร้างบุญกับพี่นพฯ สาธุๆๆ

sqcskp
11-12-2009, 12:13 AM
[color=blue]รบกวนสอบถามครับ ชื่อ สิริชัยย์, ศิริชัยย์ มีความหมายหรือเปล่าครับ.
แล้วถ้า คำว่า "ชัย" สามารถมีตัวการันต์ตัวไหนที่ต่อท้ายได้มั๊ยครับ
ขอบคุณครับ]

noppakorn
11-12-2009, 02:26 PM
รบกวนสอบถามครับ ชื่อ สิริชัยย์, ศิริชัยย์ มีความหมายหรือเปล่าครับ.
แล้วถ้า คำว่า "ชัย" สามารถมีตัวการันต์ตัวไหนที่ต่อท้ายได้มั๊ยครับ
ขอบคุณครับ]

[color=blue]สวัสดีครับ

สิริชัยย์ และ ศิริชัยย์ แปลว่า ชัยชนะอันเป็นมงคล,ชัยชนะอันเป็นมิ่งขวัญ (ชัยยะ,ไชยยะ)

คำว่าชัย คงไม่มีคำต่ออีกครับ นอกจากอนุโลมคำว่า ชัยย์ ได้เท่านั้นครับ

sqcskp
11-12-2009, 08:22 PM
ขอบคุณมากครับ

OAST
11-13-2009, 10:34 PM
สวัสดีครับ

รบกวนสอบถามความหมายของ เอกธนพสิษฐ์ หน่อยครับ

ขอบพระคุณมากครับ

noppakorn
11-14-2009, 05:40 PM
สวัสดีครับ

รบกวนสอบถามความหมายของ เอกธนพสิษฐ์ หน่อยครับ

สวัสดีครับ

เอกธนพสิษฐ์ แปลว่า ผู้ร่ำรวยทรัพย์เป็นหนึ่ง,ผู้ดีเลิศทางทรัพย์สินเป็นที่หนึ่ง

moratob
11-16-2009, 11:33 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนอีกชื่อค่ะ ช่วยแปลให้ทีนะคะ

ศิโรวัลล์

YuthRS
11-16-2009, 12:15 PM
เรียน ท่านอาจารย์ครับ
คราวที่แล้วได้ชื่อจากอาจารย์ไปเปลี่ยน ขอบพระคุณมากครับ มาคราวนี้ หลานๆ อยากได้บ้างนะครับ
หลานสาวเกิดวันเสาร์ คนแรก อยากได้ทักษา 54 (นามสกุล 51)
สว่นคนที่สองอยากได้ทักา 46 หรือ 47 (นามสกุล 53 ครับ) และอยากได้หมวด ศรี นำนะครับ
ใคร่ขอบพระคุณมากครับ

YuthRS
11-16-2009, 12:23 PM
เรียน ท่านอาจารย์ ครับ
ใคร่ขอปรึกษา ขอคำแนะนำชื่อ หลานชายอีกคน เกิด วันอาทิตย์ อยากได้หมวดเดชนำ ทักษา 46-47 ครับ (นามสกุล 53 ครับ)
ขอบพระคุณครับ

noppakorn
11-16-2009, 02:04 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนอีกชื่อค่ะ ช่วยแปลให้ทีนะคะ

ศิโรวัลล์

สวัสดีครับ

ศิโรวัลล์ คำนี้ ที่จริงไม่มีในคำศัพท์ แต่พอจะแยกมาเป็นคำสมาสได้ ดังนี้ ศิร + โอ +วัลล์ รวมเป็น ศิโรวัลล์
แปลว่า เถาไม้ที่เป็นศรีษะ ครับ

noppakorn
11-16-2009, 02:56 PM
คราวที่แล้วได้ชื่อจากอาจารย์ไปเปลี่ยน ขอบพระคุณมากครับ มาคราวนี้ หลานๆ อยากได้บ้างนะครับ
หลานสาวเกิดวันเสาร์ คนแรก อยากได้ทักษา 54 (นามสกุล 51)
สว่นคนที่สองอยากได้ทักา 46 หรือ 47 (นามสกุล 53 ครับ) และอยากได้หมวด ศรี นำนะครับ
หลานชายอีกคน เกิด วันอาทิตย์ อยากได้หมวดเดชนำ ทักษา 46-47 ครับ (นามสกุล 53 ครับ)

สวัสดีครับ
ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันเสาร์

ศันส์อุษา แปลว่า ยามเช้า(การเริ่มต้น)ที่น่าสรรเสริญ
ศศิชลพินทุ์ แปลว่า หยาดน้ำจากดวงจันทร์
ศังข์วิมลิน แปลว่า ผู้ปราศจากมลทินดังหอยสังข์ (สัง วิ มะ ลิน)
สุนทร์ธยาน์ แปลว่า ผู้รู้จักพินิจความดี
ศยาไรวินท์ แปลว่า ผู้มีทรัพย์และที่อยู่

ชื่อทักษา 46 สำหรับชายวันอาทิตย์

ณัฏฐฤทธิ์ แปลว่า ผู้มีเดชอำนาจดังนักปราชญ์
ณรงค์ฤทธิ์ แปลว่า ผู้มีเดชอำนาจในการรบ
ณัฐพีร์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้กล้า
พลวรรธน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยอำนาจ,ผู้เจริญในกำลัง
พลัชธมนต์ แปลว่า ผู้ไร้มลทินด้วยพลังอันศักดิ์สิทธิ์
นวัชวรมน์ แปลว่า ผู้มีใจประเสริฐที่เยาว์วัย
ขัมน์ปกรณ์ แปลว่า ผู้มีคัมภีร์แห่งความอดทน

สำหรับหลานสาวอีกคนหนึ่งช่วยแจ้งวันเกิดด้วยครับ

moonline
11-16-2009, 06:40 PM
สวัสดีครับขอยืมไอดีของพี่สาว มาใช้หน่อยคับ คือลูกสาวผมเกิดวันศุกร์ที่ 13 พ.ย. 52 ขอชื่อที่จะนำไปตั้งชื่อหน่อยคับพอดียังไม่ได้ชื่อที่ถูกใจเลย ตอนนี้ก็ยังไม่ได้แจ้งเกิดด้วยว่าจะรอคำตอบจากท่านนพ เผื่อได้ชื่อที่ดีและถูกใจด้วยคับ ขอบคุณมากคับ เอาขึ้นต้นตัวอะไรก็ได้คับแต่ขอหลายๆ ชื่อหน่อยหวังว่าคงไม่รบกวนมากนะคับ ขอขอบคุณมากคับ
ปล. นามสกุล จันทร์ดี คับ ขอชื่อที่ + แล้วได้เลขทักษาดี ๆ นะคับขอบคุณคับ *-* :D

jannaja
11-17-2009, 12:42 AM
พี่นพครับช่วยแปลความหมายชื่อและวิเคราะห์ชื่อตามเลขทักษา ให้ด้วยครับ
ชาย เกิดวันพฤหัส
ชื่อ นามสกุล
ศุภพิสิฐ รักขาว (ตั้งเอง)
ศุภพิสิษฐ์ รักขาว (ตั้งเอง)
ศุภวิชญ์ รักขาว

และช่วยแนะนำชื่อที่เหมาะสมหรือเป็นมงคลให้ด้วยครับ
ขอบคุณมากเลยครับ

YuthRS
11-17-2009, 10:42 AM
หลานชายอีกคน เกิด วันอาทิตย์ อยากได้หมวดเดชนำ ทักษา 46-47 ครับ (นามสกุล 53 ครับ)

สวัสดีครับ
ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันเสาร์

ศันส์อุษา แปลว่า ยามเช้า(การเริ่มต้น)ที่น่าสรรเสริญ
ศศิชลพินทุ์ แปลว่า หยาดน้ำจากดวงจันทร์
ศังข์วิมลิน แปลว่า ผู้ปราศจากมลทินดังหอยสังข์ (สัง วิ มะ ลิน)
สุนทร์ธยาน์ แปลว่า ผู้รู้จักพินิจความดี
ศยาไรวินท์ แปลว่า ผู้มีทรัพย์และที่อยู่

ชื่อทักษา 46 สำหรับชายวันอาทิตย์

ณัฏฐฤทธิ์ แปลว่า ผู้มีเดชอำนาจดังนักปราชญ์
ณรงค์ฤทธิ์ แปลว่า ผู้มีเดชอำนาจในการรบ
ณัฐพีร์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้กล้า
พลวรรธน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยอำนาจ,ผู้เจริญในกำลัง
พลัชธมนต์ แปลว่า ผู้ไร้มลทินด้วยพลังอันศักดิ์สิทธิ์
นวัชวรมน์ แปลว่า ผู้มีใจประเสริฐที่เยาว์วัย
ขัมน์ปกรณ์ แปลว่า ผู้มีคัมภีร์แห่งความอดทน

สำหรับหลานสาวอีกคนหนึ่งช่วยแจ้งวันเกิดด้วยครับ

ขอขอบพระคุณมากครับอาจารย์
หลานสาววันเสาร์ใช้ทักษา 14 ก็ได้ใช่ไหมครับ
หลานสาวคนที่สอง เกิดวันเสาร์เช่นเดียวกันครับ
ส่วนหลานชายที่เกิดวันอาทิตย์ เจ้าอยากได้ หมวอ เดช เป็นอักษรนำครับ เข้าใจว่า
จ ฉ ช ซ ฌ ญ นะครับ
ขอบคุณมากมากครับ

noppakorn
11-18-2009, 11:59 AM
สวัสดีครับขอยืมไอดีของพี่สาว มาใช้หน่อยคับ คือลูกสาวผมเกิดวันศุกร์ที่ 13 พ.ย. 52 ขอชื่อที่จะนำไปตั้งชื่อหน่อยคับพอดียังไม่ได้ชื่อที่ถูกใจเลย ตอนนี้ก็ยังไม่ได้แจ้งเกิดด้วยว่าจะรอคำตอบจากท่านนพ เผื่อได้ชื่อที่ดีและถูกใจด้วยคับ ขอบคุณมากคับ เอาขึ้นต้นตัวอะไรก็ได้คับแต่ขอหลายๆ ชื่อหน่อยหวังว่าคงไม่รบกวนมากนะคับ ขอขอบคุณมากคับ
ปล. นามสกุล จันทร์ดี คับ ขอชื่อที่ + แล้วได้เลขทักษาดี ๆ นะคับขอบคุณคับ *-* :D

สวัสดีครับ

เด็กเกิดวันที่ 13 พ.ย.เป็นวันจอ เด็กเกิดวันนี้ ว่านอนสอนง่าย ปัญญาดี ทำการใดสำเร็จง่าย
นามสกุล"จันทร์ดี"ทักษา 37 ชื่อทักษาที่ดีที่สุดคือ 63 ชื่อจะค่อนข้างหลายพยางค์เพราะทักษาเลขค่าสูง
ทักษา 63 เป็นดาวศุกร์และดาวอังคาร เป็นดาวคู่มิตร เจ้าของชือจะเป็นคน อ่อนน้อม ชอบศิลปะ ทำการ
ใดค่อนข้างเร็วแต่เรียบร้อย มีมิตรสหายมาก ชีวิตจะประสบความสำเร็จทั้ง การเงิน การงาน และความรัก
เป็นคนมีเสน่ห์ ใครเห็นใครรัก ผู้ใหญ่เห็นก็เอ็นดูช่วยเหลือ ชื่อนี้รวมกับนามสกุลได้ทักษา 100 เป็นเลข
1 เลขที่ดีมาก เพราะเป็นเลขแห่งความสำเร็จรุ่งเรือง ดาวมฤตยู2 ดวง บอกถึงความทะเยอทยานชอบ
ความก้าวหน้า หากเป็นคนเชื่อมั่นในศาสนา จะรุ่งเรืองยิ่งเพราะจะมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง ฝึกฝนให้เป็น
คนรอบคอบ ชีวิตนี้สุขสมบูรณ์เต็มร้อย ครับ

ชื่อทักษา 63 สำหรับหญิงเกิดวันศุกร์

จิณณ์ณัฏฐี (จิน นัด ถี) แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประพฤติดี
จิณณ์ณัฐินี (จิน นัด ทิ นี) แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้ประพฤติดี,หญิงฉลาดผู้ประพฤติดี
พิมพ์พิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้เป็นแบบอย่าง
พิมพ์พันธมน แปลว่า ผู้มีรูปแบบเป็นที่ผูกพันทางใจ
ทัพพ์ธนวันต์ แปลว่า ผู้มีเงินทองทรัพย์สมบัติ
ณัฏฐ์คณุฒน์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐกว่าใคร
พิชญ์ภูมินันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในแผ่นดินที่ชาญฉลาด
พัณณ์สุนันท์ แปลว่า ผู้น่าพอใจในความดีของชนชั้น

ชื่อเหล่านี้คิดใหม่ให้นำไปใช้ตั้งชื่อได้ครับ

noppakorn
11-18-2009, 12:23 PM
พี่นพครับช่วยแปลความหมายชื่อและวิเคราะห์ชื่อตามเลขทักษา ให้ด้วยครับ
ชื่อ นามสกุล
ศุภพิสิฐ รักขาว (ตั้งเอง)
ศุภพิสิษฐ์ รักขาว (ตั้งเอง)
ศุภวิชญ์ รักขาว

และช่วยแนะนำชื่อที่เหมาะสมหรือเป็นมงคลให้ด้วยครับ
ขอบคุณมากเลยครับ

สวัสดีครับ

ศุภพิสิฐ แปลว่า ผู้มีความประเสริฐและดีงาม ทักษา 41
ศุภพิสิษฐ์ แปลว่า ผู้ดีเลิศในความดีงาม ทักษา 54
ศุภวิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ดีงาม ทักษา 34

ในสามชื่อที่ถามมานั้น ทักษา 54 ผลรวมกับนามสกุล รักขาว ทักษา 18 ได้ทักษารวม 72 เป็นทักษาที่ไม่ดี
เพราะถึงแม้จะทำการใดๆสำเร็จ ชีวิตกำลังจะดี ก็จะมีปัญหาเกิดขึ้น เจ้าของทักษา มักเกิดวุ่นวายในชีวิต
พลาดพลั้งตกทุกข์ได้ยากได้ เพราะเลข 7 คือดาวเสาร์ซึ่งเป็นดาวบาป
ทักษา 34 เป็นทักษาที่ไม่เป็นมงคล เจ้าของทักษา อาจมีโรคภัยเกี่ยวกับสมองและระบบประสาท ผลรวมได้
7 หมายถึงดาวเสาร์ดาวบาป
ชื่อแรก(ศุภพิสิฐ) ทักษา 41 เป็น ดาวพุธกับอาทิตย์ เป็นดาวปัญญา และความสำเร็จรุ่งเรือง ผลรวมได้ 5
เป็นดาวพฤหัส ดาวศุภเคราะห์ ดาวดี ส่งเสริมให้ทำการใดสำเร็จ และเจริญรุ่งเรือง ผลรวมกับนามสกุล ได้
ทักษา 59 เป็นดาวพฤหัสและดาวเกตุ บอกถึงความสำเร็จ ความศรัทธาในศาสนาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ รักความ
ยุติธรรม ทำการใดก็สำเร็จราบรื่น และเป็นคนมีลางสังหรณ์ดี ชื่อนี้ดีมากครับ หมั่นทำบุญสร้างกุศลเสมอ
ชีวิตนี้จะรุ่งเรืองเป็นสุขยิ่ง

noppakorn
11-18-2009, 01:00 PM
[quote=YuthRS ]

ขอขอบพระคุณมากครับอาจารย์
หลานสาววันเสาร์ใช้ทักษา 14 ก็ได้ใช่ไหมครับ
หลานสาวคนที่สอง เกิดวันเสาร์เช่นเดียวกันครับ
ส่วนหลานชายที่เกิดวันอาทิตย์ เจ้าอยากได้ หมวอ เดช เป็นอักษรนำครับ เข้าใจว่า
จ ฉ ช ซ ฌ ญ นะครับ
ขอบคุณมากมากครับ

สวัสดีครับ
ทักษา 14 ใช้กับทักษา51 ได้ครับ แต่ทักษานี้ กับทักษา 54 นั้นดีพอกัน คือชื่อทักษา 14 ดีกว่า ทักา 54
แต่ผลรวม ทักษา 105 ดีกว่า ทักษา 65 อยู่ที่ความพอใจครับ ส่วนทักษาที่ขอให้หลาน ว่าทักษา 47 มี
เลข 7 เป็นดาวบาปไม่ดีจึงไม่จัดให้ ส่วนหลานชายที่จะมีเดชนำหน้านั้น บางครั้งก็ไม่จำเป็นนัก เพราะ
ต้องดูที่ฐานชะตา หากชื่อแข็งไปก็ไม่ดีครับ ควรเลือกชื่อที่มีความมงคลครบในชื่อก็พอ หรือในชื่อมีเดช
ก็เช่นกันครับ (หมายถึงมีอำนาจ ในตัว) ไม่จำเป็นที่ต้องเลือก ศรีนำ หรือเดชนำ ยกเว้น ตั้งเพื่ออาชีพที่
ตนประกอบอยู่ครับ
ชื่อทักษา 46 สำหรับชายวันอาทิตย์ เดชนำ

ฉัตรชนินทร์ แปลว่า ผู้ยิงใหญ่เหนือหมู่คนที่อยู่ใต้ร่มเงา
ชัญญ์ชานนท์ แปลว่า ผู้ยินดีที่เกิดมามีความรู้อันประเสริฐ
ชวัลวรุตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดที่รุ่งเรือง
ชยุตม์ธนิน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่ได้รับชัยชนะอันสูงสุด
ชื่อทักษา 46 สำหรับหญิงวันเสาร์ ศรีนำ

ศันย์ธฤดี แปลว่า ผู้ตั้งมั่นที่น่าสรรเสริฐ
ศรณ์โศภิน แปลว่า ผู้มีความสวยงามเป็นที่พึ่ง
สร้อยสิริ แปลว่า ผู้มีความเป็นมงคลประดับคอ
ศุทธินันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีอันบริสุทธิ์
ศานต์นิยตา แปลว่า ผู้มั่นคงและเยือกเย็น

ชื่อคิดใหม่ใช้เฉพาะตั้งชื่อ

jannaja
11-19-2009, 05:05 PM
พี่นพครับ รบกวนอีกครั้งครับ ขอความหมาย ของชื่อนี้ด้วยครับ

ศุภจักขณ์

และขอเลขทักษาด้วยครับ
ศุภจักขณ์ รักขาว

ขอบคุณครับ

noppakorn
11-19-2009, 08:38 PM
พี่นพครับ รบกวนอีกครั้งครับ ขอความหมาย ของชื่อนี้ด้วยครับ

ศุภจักขณ์

และขอเลขทักษาด้วยครับ
ศุภจักขณ์ รักขาว

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ศุภจักขณ์ แปลว่า ผู้รู้ถึงความดีงาม ทักษา 36

เป็นทักษามงคล เป็นดาวอังคารและดาวศุกร์ ดาวคู่มิตร บอกถึงความสำเร็จ การเงิน
การงาน ความรัก มิตรสหายมาก มีผู้ช่วยเหลือ ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษา 54 เป็น
ดาวพฤหัสและดาวพุธ เป็นดาวศุภเคราะห์และดาวปัญญา ทำการใดสำเร็จ ราบรื่น หน้าที่
การงานมั่นคง จะร่ำรวย เป็นคนเรียนรู้ง่ายจำง่าย มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง หมั่นทำบุญสวด
มนต์บ่อยๆ จะดียิ่ง ดาวนี้ต้องระวังเรื่องสายตา และอุบัติเหตุ ดังนั้นควรหมั่นทำบุญสร้าง
ทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร และพระเคราะห์เสมอๆ ชีวิตนี้จะดียิ่งครับ

OAST
11-19-2009, 10:01 PM
สวัสดีครับ อย่าเพิ่งเบื่อผมก่อนนะครับ

ขอทราบความหมายของ ศิรทรัพย์ หน่อยครับผม

noppakorn
11-20-2009, 09:22 AM
สวัสดีครับ อย่าเพิ่งเบื่อผมก่อนนะครับ

ขอทราบความหมายของ ศิรทรัพย์ หน่อยครับผม

สวัสดีครับ

ไม่เป็นไรครับ ยินดีตอบครับ

ศิรทรัพย์ แปลว่า ทรัพย์ที่เป็นยอด

boy_8280
11-22-2009, 03:30 AM
สวัสดีครับท่านอาจารย์

เพื่อนผมนามสกุล อวนใหญ่ ตกทักษา 33 เป็นเลขไม่ดี เขาไม่อยากเปลื่ยนนามสกุลใหม่แต่เขาเติมเป็น
อวนต์ใหญ่ จะได้หรือเปล่าครับ ตกทักษา 45 พอดีเลยครับ ไม่ทราบว่าได้หรือเปล่าหรื่อว่าจะต้องแก้ไขเป็น
อย่างไรขอความกรุณา ช่าวดูให้ด้วยครับ

mami
11-23-2009, 08:56 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนขอทราบความหมายของชื่อ อัยยาวีร์ ด้วยค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

mam7734
11-23-2009, 11:01 AM
สวัสดีค่ะ
แหม่มเองหลังจากที่ได้ชื่อตัวเองไปแล้ว
และได้บอกเพื่อนๆว่ามีwep นี้ ก็เลยงานเข้าค่ะ
เพื่อนฝากมาถามค่ะ ความหมายของชื่อนี้มีหรือเปล่าค่ะ
อนันต์ธิกา

noppakorn
11-23-2009, 04:35 PM
สวัสดีครับท่านอาจารย์

เพื่อนผมนามสกุล อวนใหญ่ ตกทักษา 33 เป็นเลขไม่ดี เขาไม่อยากเปลื่ยนนามสกุลใหม่แต่เขาเติมเป็น
อวนต์ใหญ่ จะได้หรือเปล่าครับ ตกทักษา 45 พอดีเลยครับ ไม่ทราบว่าได้หรือเปล่าหรื่อว่าจะต้องแก้ไขเป็น
อย่างไรขอความกรุณา ช่าวดูให้ด้วยครับ

สวัสดีครับ

อวนใหญ่ เปลี่ยนเป็นอวนต์ใหญ่ พอมี ต์ เติมเข้ามาก็ไม่อ่านว่า อวน แล้วครับ จะอ่านว่า อะวะนัต หรือ อะวน
ซึ่งอะวะ (อว) แปลว่า เลว ,ชั่ว ครับ ไม่น่าดัดแปลงเป็นอย่างนี้ครับ แล้วคำก็ไม่มีความหมายด้วยครับ นามสกุล
ตกทักษะไม่ดี ไม่ต้องเปลี่ยน แต่หาชื่อที่มีทักษาดี มารวมให้ได้ผลรวมดี หาอักษรดีมาตั้งชื่อแล้วเจ้าของก็หมั่น
สร้างคุณความดี ทำได้เท่านี้ก็ดีเลิศแล้วครับ ห้าดี เอาให้ได้สี่ดีก็พอแล้วครับ ชีวิตดีได้ชื่อช่วยไม่มากนัก ขึ้นอยู่
กับฐานชะตาเป็นใหญ่ แล้วก็การทำความดีเป็นเครื่องเสริม ชื่อช่วยได้ สัก30 % เหมือนกันทำฮวงจุ้ยบ้าน อย่า
ลืม ชื่อดี บ้านดี ทำเลดี ถ้าไม่มีธรรมก็ไม่เจริญครับ คนชื่อไม่ดี แต่ฐานชะตาดี ชีวิตดีก็มีมาก แล้วต้องหมั่นสร้าง
เสริมทำความดีไว้ชาติหน้า เหมือนกับฝากธนาคาร ชาติหน้าเกิดเป็นมนุษย์จะได้มีชีวิตดีครับ

noppakorn
11-23-2009, 04:45 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนขอทราบความหมายของชื่อ อัยยาวีร์ ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

อัยยาวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ยิ่งใหญ่

noppakorn
11-23-2009, 05:08 PM
สวัสดีค่ะ
แหม่มเองหลังจากที่ได้ชื่อตัวเองไปแล้ว
และได้บอกเพื่อนๆว่ามีwep นี้ ก็เลยงานเข้าค่ะ
เพื่อนฝากมาถามค่ะ ความหมายของชื่อนี้มีหรือเปล่าค่ะ
อนันต์ธิกา

สวัสดีครับ

อนันต์ธิกา แปลว่า ผู้ยิ่งในความไม่สิ้นสุด (ธิกา แปลว่า ยิ่ง)

noocee
11-23-2009, 10:28 PM
แฟนเกิดวันพฤหัสบดี ที่ 21 สิงหาคม 2523 อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ ทักษานามสกุลได้ 25 รบกวนคุณนพช่วยแนะนำชื่อและวันดีที่จะเปลี่ยนชื่อให้ด้วยค่ะ อยากได้ชื่อที่มีทักษา 65 ค่ะ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
11-24-2009, 02:23 PM
แฟนเกิดวันพฤหัสบดี ที่ 21 สิงหาคม 2523 อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ ทักษานามสกุลได้ 25 รบกวนคุณนพช่วยแนะนำชื่อและวันดีที่จะเปลี่ยนชื่อให้ด้วยค่ะ อยากได้ชื่อที่มีทักษา 65 ค่ะ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 65 สำหรับชายวันพฤหัส

เศรษฐ์สัณห์ แปลว่า ผู้เรียบร้อยและประเสริฐสุด
ศิษฐ์ณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รูปงาม
เศรษฐหิรัณย์ แปลว่า ผู้ร่ำรวยอันประเสริฐยิ่ง
สุทธิ์พิรัชย์ แปลว่า ชัยชนะอันกล้าหาญและขาวสะอาด
พัณณ์พัชรางค์ แปลว่า ผู้มีรูปร่างเข้มแข็งผิวพรรณดี
ณพิชญ์สิษฐ์ แปลว่า ผู้งามดังนักปราชญ์

noppakorn
11-24-2009, 03:15 PM
สวัสดีครับญาติธรรมทุกท่าน

ตั้งแต่ 25 - 30 พย. ขอหยุดพักตอบกระทู้สัก 6 วัน เนื่องจากไม่อยู่ครับ

คำถามทุกคำถาม จะกลับมาตอบให้ ในวันต้นเดือน ธค.ครับ

ขออภัยด้วยครับ

moonline
11-25-2009, 10:19 AM
ขอบคุณคับสำหรับชื่อตอนนี้นำไปตั้งชื่อลูกสาวแล้วคับ

พอดีแนะนำเว็บนี้ให้น้องที่ทำงานเค้าอยากให้ท่านนพช่วยตั้งชื่อให้ด้วยคับ
เด็กกำหนดคลอด 21 ก.พ.53 วันอาทิตย์ ยังไม่ระบุเพศ อยากให้ท่านนพช่วยแนะนำชื่อสำหรับ ญ และ ช ให้หน่อยคับ นามสกุล คุปตะนาวิน

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

piangfan
11-30-2009, 07:23 PM
สวัสดีค่ะ คุณmoonline ยินดีต้อนรับค่ะ
ขอแสดงความยินดีด้วยค่ะ
รอพี่นพอีกแป๊บค่ะ ถึงอย่างไรพี่นพกลับมาทันค่ะ อิอิ

ขอบคุณค่ะ

cupid
12-03-2009, 02:02 PM
สวัสดีค่ะ

ชื่อ อรทัย เกิดวันอาทิตย์ค่ะ ไม่ทราบว่าชื่อแปลว่าอะไรและดีหรือไม่คะ
ถ้ารวมกับนามสกุล เจียสกุล แล้วเข้ากันได้หรือไม่คะ

piangfan
12-04-2009, 12:21 PM
สวัสดีค่ะ คุณcupid ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพอีกแป๊บค่ะ ขอบคุณค่ะ

cupid
12-07-2009, 12:18 AM
สวัสดีค่ะ คุณเทพธิดา ไม่เป็นไรค่ะ รอได้ค่ะ :)

jannaja
12-07-2009, 08:13 PM
พี่นพครับ
ขอชื่อผู้ชาย ที่เกิดวันพฤหัส เลขทักษา 41 และ 45 หน่อยครับ ขอหลายๆชื่อก็ดีครับ
อีกนิดครับ ขอความหมายของชื่อด้วยครับ

piangfan
12-08-2009, 11:40 AM
สวัสดีค่ะ คุณ jannaja คุณcupid ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพ อีกแป๊บค่ะ ขอบคุณค่ะ ::) ::)

guispee
12-10-2009, 02:15 AM
ฝากชื่อ

"อนาวินทร์" ด้วยอีกหนึ่งชื่อนะครับ คุณนพ

piangfan
12-10-2009, 01:20 PM
สวัสดีค่ะ คุณguispee ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพอีกแป๊บค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
12-11-2009, 05:02 PM
ขอบคุณคับสำหรับชื่อตอนนี้นำไปตั้งชื่อลูกสาวแล้วคับ

พอดีแนะนำเว็บนี้ให้น้องที่ทำงานเค้าอยากให้ท่านนพช่วยตั้งชื่อให้ด้วยคับ
เด็กกำหนดคลอด 21 ก.พ.53 วันอาทิตย์ ยังไม่ระบุเพศ อยากให้ท่านนพช่วยแนะนำชื่อสำหรับ ญ และ ช ให้หน่อยคับ นามสกุล คุปตะนาวิน

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

สวัสดีครับ
เด็กเกิดวันนี้ ฉลาดเรียนเก่ง เป็นที่พึ่งพิงของบิดามารดา หาฤกษ์เวลาดีจะดียิ่ง

นามสกุล "คุปตะนาวิน"ทักษา 35 เหมาะสมกับทักษาชื่อ 24 ซึ่งเป็นดาวคู่มิตร บอกถึงความสำเร็จ ความฉลาดเฉลียว
มิตรสหายมาก ประสบความสำเร็จทั้งเงิน งานและความรัก และมีโชค ผลรวมกับนามสกุล ได้ 59 เป็นดาวพฤหัสและดาว
เกตุ เป็นดาวศุภเคราะห์และดาวแห่งความสำเร็จ ผลรวมได้5 เป็นศุภโชค ทำการใดก็สำเร็จสมความปราถนา ยึดมั่นใน
ศาสนา มีพลังศักดิ์สิทธิ์คอยหนุนชะตา

ชื่อทักษา 24 สำหรับชาย เกิดวันอาทิตย์

ชนันธร แปลว่า ผู้ค้ำจุนคน
จักรธร แปลว่า ผู้ทรงอำนาจ
จิรภัทร แปลว่า ผู้ดีงามตลอดกาล
ดลธรรม แปลว่า ผู้มีความดีงามเป็นพื้นฐาน
ทรงรัฐ แปลว่า ผู้ครองเมือง
นันทภพ แปลว่า ผู้อยู่ในโลกของความยินดี
ปัณณทัต แปลว่า ผู้ให้ความรู้

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

กาญจนี แปลว่า ทอง
จิตตนาถ แปลว่า ที่พึ่งแห่งใจ
จุฑามณี แปลว่า ปิ่น,มวยผมของพระพุทธเจ้า
ณัฐกฤตา แปลว่า ผู้สร้างนักปราชญ์
บดีธมน แปลว่า คนงามผู้เป็นใหญ่

noppakorn
12-11-2009, 05:14 PM
สวัสดีค่ะ

ชื่อ อรทัย เกิดวันอาทิตย์ค่ะ ไม่ทราบว่าชื่อแปลว่าอะไรและดีหรือไม่คะ
ถ้ารวมกับนามสกุล เจียสกุล แล้วเข้ากันได้หรือไม่คะ

สวัสดีครับ

อรทัย แปลว่า สาวสวย,สาวงาม,สาวรุ่น

ชื่ออรทัยเป็นชื่ออักษรมงคล แต่ทักษา 23ไม่ดีนัก ตกน้ำบ่อเจอน้ำแม่น้ำ เป็นคนภายนอก
อ่อนน้อม ถ่อมตน แต่ภายในใจร้อนไม่ยอมใครง่ายๆ เรื่องความรักมักถือเป็นเรื่องใหญ่ ชีวิต
มักต้องแย่งชิงถึงจะได้มา ไม่ได้ได้อะไรมาง่ายๆ เพราะต้องต่อสู้มาตลอด การงานมักถูกกลั่น
แกล้งหรืออิจฉา ชีวิตนี้ได้อะไรมาก็เหนื่อยแสนสาหัส ที่เสียก็เสียแบบไม่อยากจะเสีย
ผลรวมกับนามสกุล ทักษา 38 ได้ทักษารวม 61 เป็นดาวศุกร์และดาวอาทิตย์ น้ำกับไฟครับ
มีโชคมาก็ต้องเสียไป ผลรวมได้ 7 มักจะมีเหตุกระทันหันทำให้เสียหายหรือเจ็บป่วย ขับรถ
ต้องระวัง คุ๋ครองคนรักมักจะได้คนมีตำหนิ ชื่อนี้ควรจะเปลี่ยนใหม่น่ะครับ

noppakorn
12-11-2009, 05:22 PM
ฝากชื่อ

"อนาวินทร์" ด้วยอีกหนึ่งชื่อนะครับ คุณนพ

สวัสดีครับ

อนาวินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ทีไม่มีตำหนิ

noppakorn
12-12-2009, 10:11 PM
พี่นพครับ
ขอชื่อผู้ชาย ที่เกิดวันพฤหัส เลขทักษา 41 และ 45 หน่อยครับ ขอหลายๆชื่อก็ดีครับ
อีกนิดครับ ขอความหมายของชื่อด้วยครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันพฤหัส

เสฏฐวุฒิ แปลว่า ผู้มีความเจริญอันประเสริฐ,ผู้มีประสบการณ์อันประเสริฐ
จักรพงศ์ แปลว่า เชื้อสายแห่งแว่นแคว้น
ณัฏฐชัย แปลว่า ชัยชนะของนักปราชญ์
พีรบูรณ์ แปลว่า ผู้เต็มไปด้วยความกล้าหาญ
ไกรพงศ์ แปลว่า สกุลที่มีชื่อเสียง

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันพฤหัส

ณวิญพัฒช์ (มาจาก ณ +วิญ+พัฒน+ชา) แปลว่า เกิดเจริญในจิต
พิชยวิชช์ แปลว่า ผู้รอบรู้ในชัยชนะ
กรัณย์พล แปลว่า ผู้มีพลังในหน้าที่การงาน
พลัฏฐ์ แปลว่า ผู้ตั้งอยู่ในกำลัง
พลกรัณย์ แปลว่า ผู้มีกิจและกำลัง,ผู้พึงกระทำที่มีกำลัง
วงศ์วริศ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐของตระกูล

noppakorn
12-12-2009, 10:21 PM
อริณรภัศฌา แปลว่าอะไรค่ะ แร้วเหมาะกับคนที่เกิดวันพฤหัสรึป่าวค่ะ
แระ อ. เปนศรีรึป่าวค่ะ

สวัสดีครับ

อริณรภัสฌา มาจาก อร(สาวงาม) + อิณ(หนี้) +รภัส (ความรุ่งเรือง) + ฌา (ความรู้)
อริณรภัสฌา แปลว่า ผู้รู้ความรุ่งเรืองที่เป็นหนี้สาวงาม

ไม่มีพยัญชนะกาลกิณีสำหรับวันพฤหัสครับ แต่มันแปลแล้วแปลกๆครับ

cupid
12-13-2009, 05:26 AM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

อรทัย แปลว่า สาวสวย,สาวงาม,สาวรุ่น

ชื่ออรทัยเป็นชื่ออักษรมงคล แต่ทักษา 23ไม่ดีนัก ตกน้ำบ่อเจอน้ำแม่น้ำ เป็นคนภายนอก
อ่อนน้อม ถ่อมตน แต่ภายในใจร้อนไม่ยอมใครง่ายๆ เรื่องความรักมักถือเป็นเรื่องใหญ่ ชีวิต
มักต้องแย่งชิงถึงจะได้มา ไม่ได้ได้อะไรมาง่ายๆ เพราะต้องต่อสู้มาตลอด การงานมักถูกกลั่น
แกล้งหรืออิจฉา ชีวิตนี้ได้อะไรมาก็เหนื่อยแสนสาหัส ที่เสียก็เสียแบบไม่อยากจะเสีย
ผลรวมกับนามสกุล ทักษา 38 ได้ทักษารวม 61 เป็นดาวศุกร์และดาวอาทิตย์ น้ำกับไฟครับ
มีโชคมาก็ต้องเสียไป ผลรวมได้ 7 มักจะมีเหตุกระทันหันทำให้เสียหายหรือเจ็บป่วย ขับรถ
ต้องระวัง คุ๋ครองคนรักมักจะได้คนมีตำหนิ ชื่อนี้ควรจะเปลี่ยนใหม่น่ะครับ

ขอบคุณนะคะ ที่พี่นพกล่าวมาตรงจริงๆค่ะอย่างกับรู้จักกันมาก่อน เห็นทีควรจะต้องเปลี่ยนชื่อใหม่ซะแล้ว ไม่ทราบว่าชื่อควรจะได้ทักษาเท่าไหร่ดีคะจึงจะเข้ากับนามสกุล และถ้าไม่รบกวนจนเกินไปช่วยแนะนำชื่อให้หน่อยได้ไหมคะ ขอบคุณมากค่ะ

cupid
12-14-2009, 04:04 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

ขอบคุณนะคะ ที่พี่นพกล่าวมาตรงจริงๆค่ะอย่างกับรู้จักกันมาก่อน เห็นทีควรจะต้องเปลี่ยนชื่อใหม่ซะแล้ว ไม่ทราบว่าชื่อควรจะได้ทักษาเท่าไหร่ดีคะจึงจะเข้ากับนามสกุล และถ้าไม่รบกวนจนเกินไปช่วยแนะนำชื่อให้หน่อยได้ไหมคะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีค่ะ พอดีพี่นพยังไม่มา ขออนุญาตรบกวนเพิ่มเติมนะคะ คืออยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วยศรีค่ะ (ฎ ฏ ฐ ฑ ฒ ณ) ขอความกรุณาช่วยแนะนำชื่อทักษาดีๆ และเข้ากับนามสกุลให้ด้วยนะคะ ถ้ามีข้อจำกัดมากไปก็ไม่เป็นไรค่ะ ขึ้นต้นด้วยอะไรก็ได้ตามแต่พี่จะจัดให้ค่ะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

moratob
12-14-2009, 06:07 PM
สวัสดีครับ ช่วยแปลชื่อให้หน่อยคร้าบบ

ศิวรรจน์ แปลว่าอะไร และ มาจากคำว่าอะไรมารวมกันครับ จะได้แจ้งทางเขตถูกครับ

นามสกุล 59 ครับ เกิดวันอังคาร

ขอบคุณมากมายเลยครับ

noppakorn
12-15-2009, 04:07 PM
อริณรภัศฌา แปลว่าอะไรค่ะ แร้วเหมาะกับคนที่เกิดวันพฤหัสรึป่าวค่ะ
แระ อ. เปนศรีรึป่าวค่ะ

สวัสดีครับ

อริณรภัสฌา มาจาก อร(สาวงาม) + อิณ(หนี้) +รภัส (ความรุ่งเรือง) + ฌา (ความรู้)
อริณรภัสฌา แปลว่า ผู้รู้ความรุ่งเรืองที่เป็นหนี้สาวงาม

ไม่มีพยัญชนะกาลกิณีสำหรับวันพฤหัสครับ แต่มันแปลแล้วแปลกๆครับ

แร้วถ้าความหมายแปลกๆอย่างนี้ ถ้าจะใช้ชื่อนี้จะดีรึป่าวค่ะ
จิงๆแร้วอยากเอาวรรคศรีนำหน้า แต่ไม่ทราบว่าตัว อ. ยู่ในวรรคศรีรึป่าวอ่ะค่ะ

ขอบคุณนะค่ะ

สวัสดีครับ

อ จัดเป็นหมวดสระ ครับอยู่ใน กลุ่มศรี ครับ ถ้าจะใช้ก็ไม่มีปัญหาครับ

noppakorn
12-15-2009, 04:48 PM
สวัสดีค่ะ พอดีพี่นพยังไม่มา ขออนุญาตรบกวนเพิ่มเติมนะคะ คืออยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วยศรีค่ะ (ฎ ฏ ฐ ฑ ฒ ณ) ขอความกรุณาช่วยแนะนำชื่อทักษาดีๆ และเข้ากับนามสกุลให้ด้วยนะคะ ถ้ามีข้อจำกัดมากไปก็ไม่เป็นไรค่ะ ขึ้นต้นด้วยอะไรก็ได้ตามแต่พี่จะจัดให้ค่ะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ

จะพยายามคิดชื่อให้น่ะครับ
นามสกุลทักษา 38 ถึงแม้จะไม่ดี แต่ไม่ใช่ปัญหา สามารถแก้กรรมได้ ทักษาที่เหมาะสมคือ
ชื่อทักษา 54 เป็นดาวพฤหัสและดาวพุธ บอกถึงความสำเร็จ การเกื้อหนุนจากพลังสิ่งศักดิ์สิทธิ์
เรียนรู้อะไรง่าย ปัญญาดี ข้อเสียระวังอย่าหูเบา เดินทางอย่าประมาท ทำการใดต้องหนักแน่น
คิดรอบคอบไม่เชื่อใครง่ายๆ หมั่นสวดมนต์ไหว้พระทำบุญมาเกื้อหนุนพลังศักดิ์สิทธิ์ ชีวิตดียิ่ง
ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษา 92 เป็นดาวเกตุและดาวจันทร์ ทำการใดก็สำเร็จ มีใจอ่อนน้อม
เมตตาผู้อื่น ชอบเดินทางท่องเที่ยว เลื่อมใสสิ่งศักดิ์สิทธิ ฝึกหัดตนให้มีความเชื่อมั่นในตัวเอง
อย่ามัวเมาสิ่งที่เป้นอบายมุข และระวังเรื่องหูเบา หากทำได้ชีวิตนี้จะเต็ม 100

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงเกิดวันอาทิตย์ ศรีนำ

ณัฏฐธยาน์(นัด ทะ ทะ ยา) แปลว่า ผู้มีปัญญาเพ่งพิจดังนักปราชญ์
ฐนิย์ชลธี(ทะ นิ ชน ละ ที) แปลว่า สายน้ำที่ตั้งมั่น,ทะเลที่ตั้งมั่น
ฑัยห์นรียา แปลว่า สตรีผู้ชอบทำความดี
ณัฏฐ์ปุลิน แปลว่า ผู้มากมายความรู้
พนิตพิมพ์ แปลว่า แบบอย่างอันน่ารัก
เพียงอัมพร แปลว่า เสมอฟ้า

noppakorn
12-15-2009, 04:54 PM
สวัสดีครับ ช่วยแปลชื่อให้หน่อยคร้าบบ

ศิวรรจน์ แปลว่าอะไร และ มาจากคำว่าอะไรมารวมกันครับ จะได้แจ้งทางเขตถูกครับ

นามสกุล 59 ครับ เกิดวันอังคาร

ขอบคุณมากมายเลยครับ

สวัสดีครับ

ศิวรรจน์ มาจากคำว่า ศิว + อรรจน์ (ศิว แปลว่า มงคล,เจริญ,ชื่อเทพ/อรรจน์ แปลว่า คำสรรเสริญ)
ศิวรรจน์ แปลว่า คำสรรเสริญอันเป็นมงคล ทักษา 45 รวมกับนามสกุล 59 ได้ทักษารวม 104 เป็นมงคลยิ่งครับ

cupid
12-15-2009, 10:52 PM

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 38 ถึงแม้จะไม่ดี แต่ไม่ใช่ปัญหา สามารถแก้กรรมได้ ทักษาที่เหมาะสมคือ
ชื่อทักษา 54 เป็นดาวพฤหัสและดาวพุธ บอกถึงความสำเร็จ การเกื้อหนุนจากพลังสิ่งศักดิ์สิทธิ์
เรียนรู้อะไรง่าย ปัญญาดี ข้อเสียระวังอย่าหูเบา เดินทางอย่าประมาท ทำการใดต้องหนักแน่น
คิดรอบคอบไม่เชื่อใครง่ายๆ หมั่นสวดมนต์ไหว้พระทำบุญมาเกื้อหนุนพลังศักดิ์สิทธิ์ ชีวิตดียิ่ง
ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษา 92 เป็นดาวเกตุและดาวจันทร์ ทำการใดก็สำเร็จ มีใจอ่อนน้อม
เมตตาผู้อื่น ชอบเดินทางท่องเที่ยว เลื่อมใสสิ่งศักดิ์สิทธิ ฝึกหัดตนให้มีความเชื่อมั่นในตัวเอง
อย่ามัวเมาสิ่งที่เป้นอบายมุข และระวังเรื่องหูเบา หากทำได้ชีวิตนี้จะเต็ม 100

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงเกิดวันอาทิตย์ ศรีนำ

ณัฏฐธยาน์(นัด ทะ ทะ ยา) แปลว่า ผู้มีปัญญาเพ่งพิจดังนักปราชญ์
ฐนิย์ชลธี(ทะ นิ ชน ละ ที) แปลว่า สายน้ำที่ตั้งมั่น,ทะเลที่ตั้งมั่น
ฑัยห์นรียา แปลว่า สตรีผู้ชอบทำความดี
ณัฏฐ์ปุลิน แปลว่า ผู้มากมายความรู้
พนิตพิมพ์ แปลว่า แบบอย่างอันน่ารัก
[/quote]

ขอบคุณมากค่ะ ชื่อไพเราะจริงๆ แต่สงสัยนิดนึงค่ะ พอดีกลับไปอ่านกระทู้เก่าๆ เห็นพี่นพตอบคนที่ได้นามสกุลเลข38 ว่าควรใช้ชื่อเลข 51ซึ่งเป็นเลขดี และบวกกันแล้วจะได้ 89 จึงสงสัยนิดนึงค่ะว่าสรุปแล้วควรใช้ชื่อเลข51หรือ54คะ

noppakorn
12-15-2009, 11:58 PM
ขอบคุณมากค่ะ ชื่อไพเราะจริงๆ แต่สงสัยนิดนึงค่ะ พอดีกลับไปอ่านกระทู้เก่าๆ เห็นพี่นพตอบคนที่ได้นามสกุลเลข38 ว่าควรใช้ชื่อเลข 51ซึ่งเป็นเลขดี และบวกกันแล้วจะได้ 89 จึงสงสัยนิดนึงค่ะว่าสรุปแล้วควรใช้ชื่อเลข51หรือ54คะ
[/quote]
สวัสดีครับ

ตอนนั้นได้ตอบผิดครับไปตอบว่า 51 เพราะไปบวกผิด เนื่องจากอยู่ข้างนอก ไปคิดผลรวมเป็น 99 ภายหลังได้แก้ไขให้ไปแล้วครับ

cupid
12-16-2009, 12:31 PM
สวัสดีครับ

รบกวนพี่นพอีกนิดนะคะ

ชื่อ ฑัยห์นรียา มีอักษร ห ซึ่งเป็นกาลกิณีสำหรับคนเกิดวันอาทิตย์ค่ะ น่าเสียดายชอบความหมายของชื่อค่ะ แก้เป็นอะไรได้มั้ยคะ

ชื่อ ณัฏฐ์ปุลิน ฟังดูเหมือนชื่อผู้ชายไปนิดนึง (เพื่อนชื่อ ปุลิน น่ะค่ะ) ถ้าเปลี่ยนเป็น ณัฏฐ์ณริน หรือ ณัฏฐรินทร์ หรือ ณัฐชาวรินทร์ หรือ ณัฐชานรีย์ จะมีความหมายหรือไม่คะ แล้วผิดหลักอะไรหรือป่าว

และชื่อ ฐิติยารัตน์ แปลว่าอะไรและใช้ได้หรือไม่คะ พอดีลองบวกแล้วได้ 54 พอดีค่ะ

ปล. ต้องย้ายไปถามที่หัวข้อชื่อ ฎ-ณ รึป่าวคะ

noppakorn
12-16-2009, 05:09 PM
รบกวนพี่นพอีกนิดนะคะ

ชื่อ ฑัยห์นรียา มีอักษร ห ซึ่งเป็นกาลกิณีสำหรับคนเกิดวันอาทิตย์ค่ะ น่าเสียดายชอบความหมายของชื่อค่ะ แก้เป็นอะไรได้มั้ยคะ

ชื่อ ณัฏฐ์ปุลิน ฟังดูเหมือนชื่อผู้ชายไปนิดนึง (เพื่อนชื่อ ปุลิน น่ะค่ะ) ถ้าเปลี่ยนเป็น ณัฏฐ์ณริน หรือ ณัฏฐรินทร์ หรือ ณัฐชาวรินทร์ หรือ ณัฐชานรีย์ จะมีความหมายหรือไม่คะ แล้วผิดหลักอะไรหรือป่าว

และชื่อ ฐิติยารัตน์ แปลว่าอะไรและใช้ได้หรือไม่คะ พอดีลองบวกแล้วได้ 54 พอดีค่ะ

ปล. ต้องย้ายไปถามที่หัวข้อชื่อ ฎ-ณ รึป่าวคะ
[/quote]
สวัสดีครับ

ต้องขอโทษด้วยครับที่พลาดไป หาคำแก้ไม่ได้ครับ เพราะเป็นคำเฉพาะครับ

ฐิติยารัตน์ แปลว่า คุณค่าของหญิงผู้มีฐานะมั่นคง ทักษา 54
ณัฏฐ์ณริน แปลว่า ทองค่าต่ำของนักปราชญ์ ทักษา 54
ณัฏฐรินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งนักปราชญ์ ทักษา 54
ณัฐชาวรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่เกิดมารอบรู้ ทักษา 54
ณัฐชานรีย์ แปลว่า สตรีที่เกิดมารอบรู้ ทักษา 54

เก่งมากๆครับ

cupid
12-16-2009, 11:32 PM
ขอบคุณพี่นพมากๆค่ะ