สถานที่ปฏิบัติธรรม เกาะมหามงคล อยู่จังหวัดกาญจนบุรี

กระทู้: สถานที่ปฏิบัติธรรม เกาะมหามงคล อยู่จังหวัดกาญจนบุรี

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว Butsaya

Butsaya said:

สถานที่ปฏิบัติธรรม เกาะมหามงคล อยู่จังหวัดกาญจนบุรี

สวัสดีค่ะ

ก่อนไปปฏิบัติธรรมที่เกาะมหามงคล ควรมีการเตรียตัวเบื้องต้นดังนี้ค่ะ

1. กรุณาเตรียมบัตรประชาชนไปด้วยนะคะ
    2. เตรียมเสื้อผ้าสำหรับไปปฏิบัติธรรม ให้เพียงพอกับระยะเวลาที่จะไปพักบำเพ็ญค่ะ
    - ขาไปและขากลับต้องใส่ชุดขาว สุภาพไม่รัดรูป คอเสื้อต้องไม่กว้าง กรุณาอย่าใส่แขนกุดนะคะ
    -ชุดปฏิบัติธรรมหากไม่มีขอแนะนำให้ไปซื้อหาที่นั่นเลยค่ะ เพราะราคาไม่แพง ตัดเย็บสุภาพเรียบร้อยทุกประการ
    - สำหรับรองเท้าขอให้เป็นรองเท้าแตะ สวมใส่สบาย ทำเครื่องหมายไว้ด้วยก็ดี เพราะต้องถอดทุกครั้งที่เข้าศาลา จะได้หาง่ายค่ะ
    - ปกติแล้วหน้าหนาวจะหนาวจัดทุกปี กรุณาเตรียมเสื้อกันหนาว และหมวกไหมพรมไปด้วยก็ดีนะคะ
    3. เตรียมเครื่องนอนให้พร้อมค่ะ อาทิ หมอน ผ้าห่ม กลด มุ้ง สำหรับเสื่อไม่ต้องนำไปก็ได้เพราะมีบริการให้ค่ะ (ถ้าไม่มี กลด มุ้งก็ไม่เป็นไรค่ะ )
    4. สถานปฏิบัติธรรมแห่งนี้ มีอุบาสิกาเป็นผู้นำปฏิบัตินะคะ เราจะเรียกท่านว่า อุบาสิกา ไม่เรียกว่าแม่ชีค่ะ
    5. ตลอดระยะเวลาปฏิบัติจะต้องรับ ศีล ๘ นะคะ การฝึกอบรมจะสลับการ เดิน จงกรม นั่งสมาธิ ฟังธรรม และบำเพ็ญประโยชน์เพื่อเป็นการฝึกตน เช่น กวาดใบไม้
    6. อาหารที่นี่เป็นมังสวิรัติโดยคณะแม่ครัวของที่นี่จัดทำเองค่ะ

เกาะมหามงคลเป็นสถานที่ๆสวยงาม สงบ สัปปายะ และเหมาะสำหรับการปฏิบัติธรรมเป็ฯอย่างยิ่งค่ะ สำหรับน้อมเองก็มีความเคารพ และรักสถานที่นี้มาก เชื่อว่าเจ้าของกระทู้ไปปฏิบัติแล้วจะต้องไม่ผิดหวัง การเดินทางก็สะดวก (มีรถไฟ สาย ธนบุรี- น้ำตก ผ่านค่ะ ขาไปรอบ 7.45 น. ขากลับรอบ 05.30 และ 12.30 น)

หากมีข้อสงสัยกรุณาสอบถามเพิ่มเติมนะคะ ยินดีให้คำแนะนำ สุดท้ายนี้ขออนุโมทนาบุญกับท่านเจ้าของกระทู้ที่จะไปปฏิบัติธรรมด้วยค่ะ

มีรูปฟอร์มชุดที่ใส่สำหรับการอยู่ปฏิบัติที่นี่ด้วยนะคะ

ธรรมมีทุกหย่อมหญ้า.......สำหรับผู้มีปัญญา

2. รูปส่วนตัว Butsaya

Re: สถานที่ปฏิบัติธรรม เกาะมหามงคล อยู่จังหวัดกาญจนบุรี

สวัสดีค่ะ ใครที่เข้ามาอ่านแล้วได้ไปที่เกาะมหามงคลมาแล้ว
    ก็เอาความรู้สึกหรือว่าความประทับใจมาเล่าสู่กันฟังบ้างในกระทู้นี้นะคะ
    เผื่อว่ามีข้อมูลอะไรใหม่ ๆ ที่มีการปรับเปลี่ยนจะได้ทราบทั่วถึงกันนะคะ

ธรรมมีทุกหย่อมหญ้า.......สำหรับผู้มีปัญญา

3. ananann said:

Re: สถานที่ปฏิบัติธรรม เกาะมหามงคล อยู่จังหวัดกาญจนบุรี

สวัสดีค่ะ พอดีว่าจะไปบวชที่นี่วันมาฆะบูชานี้น่ะค่ะ อยากถามว่าต้องเตรียมมุ้ง หมอน ผ้าห่มไปด้วยเหรอคะ ที่นั่นไม่มีให้เหรอคะ แล้วผู้บวชนี่ทานอาหาร 2 มื้อใช่มั๊ยคะ เห็นบางคนบอกว่าทานมื้อเดียว คือจะได้เตรียมนมไปไว้ทานน่ะค่ะ แล้วถ้าพาผู้สูงอายุไปบวชด้วยมีข้อแนะนำอะไรพิเศษมั๊ยคะ ขอบคุณมากค่ะ

4. รูปส่วนตัว Butsaya

อะค่ะ ตอนนี้ที่นั่นปัจจุบันไม่มีเตรียมไว้ให้นะคะ
    เพราะตั้งแต่มีโรคติดต่อไข้หวัดนกกับโรคซาระบาด
    ทางเกาะมหามงคลก็เลยไม่มีอุปกรณ์ตรงนี้ให้นะค่ะ
    เพราะเขากลัวว่าคนที่เป็นมานำโรคมาติดต่อผู้ปฏิบัติ
    รายอื่น ๆ ด้วยก็เลยตัดปัญหาตรงนี้ไปนะคะ
    แต่ที่เคยไปปฏิบัติที่เกาะมหามงคลก็ไม่มียุงนะคะ
    เพียงแต่เอาผ้าห่มไปก็ดีค่ะ เผื่อว่าที่นั่นยังจะหนาวอยู่อะค่ะ
    แล้วแก้วน้ำด้วยนะคะ

ส่วนอาหารแม่ ๆ ที่นั่นจะทำเป็นอาหารประเภทมังสวิรัต
    ไว้ให้ทานกันตอนเช้าเป็นพวกข้าวต้ม หรือว่าประเภทเครื่องดื่ม
    จัดเตรียมไว้ให้ แล้วมีการใส่บาตรทำบุญร่วมกันตอนเช้า
    ด้วยค่ะ ทุกเช้าโดยทางแม่ ๆ ที่เกาะจะจัดเตรียมไว้ให้
    เราก็ไปร่วมกับทางเกาะก็ได้อะค่ะ แล้วใส่บาตรทำบุญเสร็จ
    เราก็รับอาหารคาวหวานที่เป็นมังสวิรัตได้เลย ที่นั่นส่วนใหญ่
    ถือศีล 8 อะค่ะ ส่วนอาหารจะเตรียมไปก็ได้ หรือจะไปซื้อ
    ที่นั่นเขาก็มีจัดเตรียมขายให้อะค่ะ ถ้ามีอะไรที่ขาดเหลือ
    ไม่ครบไม่ว่าจะเป็นอาหาร หรืออุปกรณ์เครื่องใช้ต่าง ๆ
    สามารถหาซื้อได้ที่เกาะนั้นตอนเราลงทะเบียนกันนะค่ะ

สิ่งแวดล้อมที่นั่นบริสุทธิ สะอาดมากค่ะ และคนที่นั่น
    ค่อนข้างจะละเอียดละออในเรื่องการปฏิบัติมากค่ะ
    มีการขมา ถ้าต้องการแนะนำหรือบอกกล่าวผู้ปฏิบัติ
    ที่ทำอะไรไม่ค่อยถูกต้องแบบนี้นะคะ มีการอนุโมทนา
    เมื่อได้พบผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบด้วยอะค่ะ ที่นั่นทำอะไร
    ก็ตามเน้นที่จะถวายต่อพระพุทธเจ้าอะค่ะ อืมมมม
    ที่นั่นมีแม่น้ำล้อมรอบเกาะ แล้วก็มีภูเขาหลาย ๆ ลูก
    มีเขาชัยมงคล มีผาชาติสุดท้าย มีเขาพลังทิพย์
    พลังธรรม พลังเพชร แพพระจันทร์ ศาลาบวชใจ ศาลาลูกแก้วสามดวง
    ศาลาอภัยทาน หอปัญญา มีประวัติพระแม่ผู้สร้างสถานที่ให้เราได้
    มาปฏิบัติกันที่นั่นด้วยอะค่ะ แล้วก็มีทางพระบิดา ฯลฯ
    ซึ่งชื่อล้วนแล้วแต่มีความหมายที่ดีงามทั้งนั้นนะค่ะ
    พอเราไปลงทะเบียน แม่ ๆ ที่นั่นก็จะแนะนำเราตลอดทางค่ะ
    อบอุ่นและสุขใจ ปลอดภัยตลอดการเดินทางค่ะ

แต่บุษยาก็ยังไม่ได้ไปที่นั้นประมาณ 2 ปีกว่า ๆ แล้วไม่รู้ว่าที่นั่น
    จะเปลี่ยนไปมากน้อยแค่ไหนแล้วในตอนนี้ ถ้าอย่างไง
    ไปแล้วกลับมา อย่าลืมมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะค่ะ
    ขออนุโมทนา สาธุ ด้วยค่ะ

5. ananann said:

ขอบคุณมากเลยค่ะสำหรับรายละเอียด ถ้างั้นเราคงเตรียมผ้าห่มไปดีกว่า ส่วนเรื่องอาหารไม่ห่วงเท่าไร ได้ข่าวว่าที่นั่นมีแต่คนใจดีมีเมตตาคงช่วยให้การตั้งใจไปปฏิบัติครั้งนี้อบอุ่นและประทับใจ แล้วกลับมาจะมาเล่าให้ฟังนะคะ

6. รูปส่วนตัว Butsaya

อะค่ะ บุษยาจะตั้งใจรอฟังข่าวนะคะ
    อย่างใจจดใจจ่อเลยอะค่ะ เพราะ
    อยากรู้เหมือนกันว่าตอนนี้ที่นั่น
    จะเปลี่ยนแปลงไปอย่างไงบ้างแล้วอะค่ะ
    ถ้าบุษยาไปอีกรอบใหม่จะได้ จัดเตรียม
    ตัวไปปฏิบัติที่นั่นได้ถูกต้องนะค่ะ

7. ananann said:

สวัสดีค่ะ

เอาบุญมาฝากค่ะ กลับมาจากแดนมหามงคลแล้วค่ะ พอดีเป็นการไปบวชครั้งแรกก็เลยรู้สึกว่าเรายังไม่ค่อยรู้ข้อปฏิบัติที่นั่น แต่ก็จะมีคุณแม่คอยบอกกล่าว ประทับใจในสถานที่ที่นอกจากสวยงามตามธรรมชาติแล้วก็ยังสะอาดมากๆ ทุกคนที่ไปช่วยกันดูแลอย่างตั้งใจจริงในเรื่องของความสะอาด และทุกคนมีจิตใจดีงาม ยิ้มแย้ม
    ครั้งนี้เราไป 3 วันค่ะ กลับวันมาฆะพอดี เราไม่ได้อยู่เวียนเทียนค่ะ เพราะว่ากลัวจะดึกมากเดี๋ยววันนี้ทำงานไม่ไหว เสียดายเหมือนกันค่ะ ช่วงที่เราไปมีคนมาประมาณ 4-5 ร้อยคน ในวันมาฆะคนมาเพิ่มมากทีเดียวค่ะ แล้วมีหลายคนตั้งใจมาเวียนเทียนค่ะ ก่อนเรากลับก็ได้ไปเดินเวียนรอบหน่อพระศรีมหาโพธิ์ค่ะ
    สำหรับสถานที่คุณแม่ที่นั่นบอกว่าที่นี่มีการเปลี่ยนแปลงตลอดเวลา อย่าว่าแต่คนไม่ได้ไปเป็นปีเลยค่ะ แค่ไม่กี่เดือนก็เปลี่ยนไปเยอะแล้ว มีการสร้างศาลาขึ้นใหม่หลายแห่งค่ะ เห็นว่าศาลาโรงครัวก็เป็นหลังใหม่ มีศาลาที่มีห้องน้ำด้านล่างประมาณ 70 ห้อง แต่ก็ค่อนข้างไกลจากศาลาริมน้ำที่พัก แต่ถ้าคนมาบวชเยอะก็ต้องยอมเดินไปค่ะ ส่วนศาลาบวชใจตอนนี้กำลังปิดซ่อมค่ะ
    ถ้าคุณบุษยาจะไปการเตรียมตัวก็ยังคงเหมือนเดิมค่ะ ของใช้ส่วนตัว หมอน ผ้าห่ม มุ้ง(บางคนก็เอาไป) แต่เราว่ายุงจะมีช่วงหัวค่ำค่ะ พอดึกมันจะหายไปค่ะ ช่วงก่อนเช้าอากาศจะเย็นค่ะ ต้องใส่เสื้อกันหนาว ยังไงถ้าคุณบุษยาไปก็ขออนุโมทนาบุญด้วยเจ้าค่ะ

8. รูปส่วนตัว Butsaya

ก่อนอื่นต้องขออนุโมทนาคุณ ananann ด้วยนะค่ะ บุษยาก็กะว่าจะชวนเพื่อน ๆ น้อง ๆ ที่ทำงานไปกันอะค่ะ กะว่าจะไปประมาณวันที่ 4-5 เมษายน 2552 อะค่ะ ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดนะค่ะ ไม่ทราบว่าคุณ ananann ได้เดินขึ้นทางอริยทรัพย์ไปเขาชัยมงคลมัยอะค่ะ เพราะที่นั้นเขาจะเก็บพระธาตุไว้ให้สักการะกันด้วยอะค่ะ ปฏิบัติ 3 วัน ได้ไปที่ไหนบ้างอะค่ะ แล้วเสียงสวดมนต์ไพเราะมัยค่ะ มีใส่บาตรตอนเช้ามัยอะค่ะ ตอนนี้ อืมมมม ตอนนี้คงเปลี่ยนไปมากมายเลยนะค่ะ แล้วได้ชมประวัติพระแม่บงกชผู้สร้างที่นั่นมัยค่ะ ไม่รู้เดียวนี้เขายังมีให้ชมอยู่หรือเปล่าอะค่ะ อืม ถ้าอย่างไง ช่วยมาตอบบุษยาหน่อยนะค่ะ คืออยากรู้ต่ออะค่ะ จะได้
    เล่าให้น้อง ๆ เพื่อน ๆ ที่จะพาไปใหม่นี่ถึงเรื่องนี้ด้วยอะค่ะ

9. ananann said:

มาตอบคุณบุษยาค่ะ
    เราได้เดินขึ้นไปกราบพระเจดีย์ข้างบนเขาค่ะ พระเจดีย์สวยงามมากค่ะ แต่ส่วนบนสุดยังสร้างไม่เสร็จสมบูรณ์เลยยังปิดอยู่ แต่สามารถกราบนมัสการพระธาตุได้ค่ะ
    โอ...เสียงสวดมนต์ที่นั่นนับว่าไพเราะที่สุดเลยค่ะ บางบทฟังแล้วขนลุกเลย
    ตอนนี้ไม่มีใส่บาตรค่ะ เค้าจะให้ตั้งแถวเดินตามพระไปที่ศาลาโรงอาหารค่ะ โดยไม่ใส่รองเท้าเดินค่ะ ก็เดินไปเป็นขบวน พอไปถึงพระสงฆ์จะพิจารณาอาหาร แล้วสวดยะถา ..สัพพี แล้วพระก็กลับ หลังจากนั้นพวกเราก็สวดเช่นเดียวกับพระ แล้วก็กล่าวคำขอบคุณผู้เป็นเจ้าภาพอาหาร และทยอยไปรับอาหาร
    ประวัติพระแม่บงกชไม่ได้ชมค่ะ ทราบว่าอยู่บนเรือนปัญญาณาน แต่ตอนเข้าไปก็ไม่เห็นนะคะ ได้แต่เข้าไปรับหนังสือสวดมนต์แล้วก็ร่วมบริจากสมทบทุนกับพระแม่ ไม่แน่ใจว่าประวัติอยู่ชั้นบนหรือเปล่า
    ปฏิบัติ 3 วัน ได้ไปที่ไหนบ้างเหรอคะ เอ..เราก็รู้แค่ว่าขึ้นไปกราบพระเจดีย์เท่านั้น ส่วนที่อื่นๆก็ไม่รู้ว่าไปได้ แล้วก็ไม่รู้ว่าไปทางไหนยังไงน่ะค่ะ ก็เลยไม่ได้ไปไหนค่ะ ทางคุณแม่ที่ดูแลก็ไม่ได้บอกว่าเราสามารถไปที่อื่นๆได้ วันแรกที่ไปถึงก็ได้ลองเดือนสำรวจอยู่เหมือนกัน แต่หลายที่ก็เหมือนกับกำลังซ่อม กำลังสร้าง มีคนงานทำงานอยู่ด้วย ช่วงนี้จะมีรถขนของวิ่งตลอดเลย เราก็เลยไม่ค่อยกล้าเดินไปไหนไกลๆน่ะค่ะ

10. รูปส่วนตัว Butsaya

อิอิ... อะค่ะ คนที่ไปส่วนใหญ่อยากแนะนำให้ดูประวัติพระแม่ผู้สร้างที่นั่นอะค่ะ
    แต่ไม่เป็นไรค่ะ ถ้าคุณananann มีโอกาสไปอีก ต้องดูให้ได้นะค่ะ ที่นั้นสงบมัยค่ะ ถึงแม้มีการก่อสร้างกันอะค่ะ เดียวไว้บุษยาไป แล้วจะเอามาเล่าสู่กันฟัง อะค่ะ ตื่นเต้นเหมือนกันนะค่ะ จะได้ไปที่นั่นอีก การไปที่นั้นครั้งแรกก็ไปไม่ทั่ว เหมือนกันอะค่ะ บุษยาไปหลายครั้งมากว่าจะได้ไปตรงโน้น ตรงนี้ได้ถูก เพราะก็อาศัยถามแม่ ๆ ที่นั่นเอาอะค่ะ ให้ช่วยแนะนำ แม่ ๆ ที่นั้นที่เป็นลูกเก่า ๆ อยู่ที่นั่นนาน ๆ ใจดีก็จะเล่าเรื่องโน้นเรื่องนี้ให้ฟังแล้วก็แนะนำโน้นนี่ให้เรา แต่ก็คิดเหมือนคุณananann อะค่ะ ว่าบทสวดมนต์และน้ำเสียงสวดมนต์ที่นั่นไพเราะ จับใจ ดังก้องกังวาล การขอขมา อุทิศส่วนบุญกุศลก็ละเอียดมากเลย แม่ ๆ ที่นั้นก็ดู เข้มแข็ง แต่ก็อ่อนโยนนะค่ะ ยิ้มแย้มแจ่มใสกันทุกคนเลยค่ะ พระบางท่าน เห็นว่าบางท่านไปธุดง อยู่ที่นั่นอะค่ะ แต่จะหากันไม่ค่อยเจอ เพราะที่นั่นกว้างขวางมากเลยนะค่ะ อิอิ .... บุษยาจะเอาสิ่งที่คุณ ananann ไว้บรรยายให้
    น้อง ๆ เพื่อน ๆ พี่ ๆ ที่บุษยาจะพาไปฟังนะคะ ให้ตื่นตา ตื่นใจ และรักการปฏิบัติมากยิ่ง ๆ ขึ้นไป ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ คุณananann
    สาธุ สาธุ สาธุค่ะ