PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ด , ต , ถ , ท ,ธ ,น

หน้า : 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11

noppakorn
09-27-2009, 12:06 AM
ช่วยแปลความหมายชื่อให้หน่อยค่ะ

ชื่อ นวลจันทร์

นันท์ธิพร
ทิพย์มณฑา

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นันท์ธิพร แปลว่า ความดีงามอันยิ่งใหญ่ที่น่ายินดี
ทิพย์มณฑา แปลว่า ต้นไม้สวรรค์ของเทวดา

vipada26
09-28-2009, 10:56 AM
สวัสดีค่ะ คุณนพกรณ์
วิภาดาค่ะ รบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ ชื่อผู้หญิง ที่มีเลขทักษา 45
คือเพื่อนวิเขาจะเปลี่ยนชื่อใหม่ 3 คน เขาเกิดวันอาทิตย์ วันพฤหัสบดี และวันศุกร์ค่ะ แต่เขาไม่ได้บอกวัน เดือน ปีเกิดมา
เขาอยากได้ความหมายที่เกี่ยวกับ โชคลาภ เงินทอง ความรู้
รบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อให้หน่อยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
09-28-2009, 03:19 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพกรณ์
วิภาดาค่ะ รบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ ชื่อผู้หญิง ที่มีเลขทักษา 45
คือเพื่อนวิเขาจะเปลี่ยนชื่อใหม่ 3 คน เขาเกิดวันอาทิตย์ วันพฤหัสบดี และวันศุกร์ค่ะ แต่เขาไม่ได้บอกวัน เดือน ปีเกิดมา
เขาอยากได้ความหมายที่เกี่ยวกับ โชคลาภ เงินทอง ความรู้
รบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อให้หน่อยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อ ทักษาเลขได้ 45สำหรับวันพฤหัส
เสาวลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดี
โฉมพมลพร แปลว่า คู่ที่ปรเสริฐและสวยงาม
โสวรรณขจี แปลว่า ผิวงามดังทองที่สดใส
เขมณัฎฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีสุข
เขมปาณีย์ แปลว่า ผู้สามารถทำให้สำเร็จและมีความสุขสำราญ
จุไรรัตน์ แปลว่า ผู้มีไรผมงาม
ฐิติรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าอันมั่นคง (อาทิตย์ใช้ได้)

ชื่อทักษาเลข 45 สำหรับวันอาทิตย์และวันศุกร์
ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย , คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้
ชนุตม์นนท์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป
เจตน์กานติมา แปลว่า ผู้มีความคิดงามน่ารัก
เจตน์จินตภา แปลว่า ผู้มีความคิดและเจตนาอันเจิดจ้า
ชามาณัฎฐ์ แปลว่า ลูกสาวนักปราชญ์
จิณณาหฤษฏ์ แปลว่า ผู้ปฎิบัติอันน่าสรรเสริญ
กันต์สินี แปลว่า สาวงามผู้น่ารัก

vipada26
09-29-2009, 03:26 PM
ขอขอบคุณ ท่านอุบาสกนพกรณ์ มากค่ะ
ที่ช่วยตั้งชื่อให้เพื่อนวิภาดา วิขออนุญาตเอาชื่อให้เขาใช้นะค่ะ
และจะบอกเขาให้หมั่นทำบุญ ทำทาน ค่ะ

ืnanpao2131
09-29-2009, 07:15 PM
ขอถามชื่อนะคะ

ชื่อนิณญเรศม์ แปลว่าอะไรคะ

(อีกชื่อให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่)

suwannakit
09-29-2009, 11:31 PM
ขอบพระคุณมากค่ะ

***nantida***

piangfan
09-30-2009, 12:01 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ
สวัสดีค่ะ คุณnanpao2131ยินดีต้อนรับค่ะ
สวัสดีค่ะ คุณvipada26 ยินดีด้วยค่ะ สาธุค่ะ

ขอบคุณค่ะ

fowler
09-30-2009, 01:28 PM
สวัสดีครับวันนี้กำลังหาข้อมูลเปลี่ยชื่อในวันพรุ่งนี้ครับรบกวนช่วยด้วยครับ

เกิดวันอังคารครับ ปีวอก 2523 อยากได้ ทักษาที่เป็นเดช นามสกุลได้ เลข 60 ครับ

อยาทราบความหมายของชือข้างล่างนี้ครับ

ธีร์ธวัช
นริฏฐ์

ถ้ามีชื่ออื่นแนะนำด้วยนะครับ
และอยากถามว่าเราต้องอ้างอิง อายตนะ 6 ด้วยไหม

นุก

noppakorn
09-30-2009, 04:48 PM

***nantida***

สวัสดีครับ

เขียนภาษาอังกฤษ แล้วไม่ทราบภาษาไทยเขียนว่าอย่างไร (นัน,นันต์,นัญ)
คราวหน้าภาษาไทยน่ะครับ

นันทิดา แปลว่า หญิงผู้มีความสุข

star1
09-30-2009, 05:33 PM
คำว่า ธีรา แปลว่าอะไรคะ และ ถ้าค่าเลขศาสตร์ชื่อ เป็น 51 ดีหรือไม่คะ (นามสกุล 50) รวมชื่อ สกุลแล้วดีหรือไม่คะ

greenie
09-30-2009, 06:13 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนขอทราบความหมายชื่อ "ธรินทร์ธิดา" ค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-01-2009, 03:19 PM
ขอถามชื่อนะคะ

ชื่อนิณญเรศม์ แปลว่าอะไรคะ

(อีกชื่อให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่)

สวัสสดีครับ

นิณญเรศม์ แปลไม่ได้ครับ (นิ จาก นิร แปลว่า ปราศจาก,ณแปลว่า ใน ที่,ญ จากญา แปลว่าความรู้,เรศม์ ไม่มีศัพท์)

noppakorn
10-01-2009, 03:45 PM
สวัสดีครับวันนี้กำลังหาข้อมูลเปลี่ยชื่อในวันพรุ่งนี้ครับรบกวนช่วยด้วยครับ

เกิดวันอังคารครับ ปีวอก 2523 อยากได้ ทักษาที่เป็นเดช นามสกุลได้ เลข 60 ครับ

อยาทราบความหมายของชือข้างล่างนี้ครับ

ธีร์ธวัช
นริฏฐ์

ถ้ามีชื่ออื่นแนะนำด้วยนะครับ
และอยากถามว่าเราต้องอ้างอิง อายตนะ 6 ด้วยไหม
นุก

สวัสดีครับ

ธีร์ธวัช แปลว่า ธงแห่งนักปราชญ์
นริฏฐ์ แปลว่า ความพอใจของคน,ความปราถนาของคน

วิเคราะห์ : นามสกุลทุกษา 60 เหมาะกับชื่อทักษา 45 เป็นดาวพุทธดาวแห่งปัญญา
และดาวพฤหัส อันเป็นดาวศุภเคราะห์ หมายถึง มีปัญญา ความสำเร็จ ความโชคดี ทำ
การใดก็สำเร็จโดยสะดวกราบรื่น หากเป็นคนอ่อนโยน จะยิ่งดีเลิศ ผลรวมทักษาได้ 105
รวมกันได้ 6 เป็นดาวศุกร์ดาวแห่งโชคลาภ ทำการใดมีคนช่วยเหลือ และสำเร็จโดยมีผู้
สนับสนุน มีโชคด้านเงินทอง ยิ่งคนปีวอกนี่เป็นคนเก่ง เจ้าความคิดอยู่แล้ว ยิ่งดีครับ

ชื่อที่มีทักษา 45 สำหรับชายวันอังคาร
อนุศิษฎ์ แปลว่า ผู้ได้รับการสั่งสอน
นิธิพัฒน์ แปลว่า เจริญด้วยขุมทรัพย์
อนุศิษฏ์ แปลว่า ผู้ได้รับการสั่งสอน
อิทธิพัทธ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จอันมั่นคง
รัญชน์วรัตถ์ แปลว่า ผู้มีเจริญอันน่ายินดียิ่ง
วรุตม์ธยาน์ แปลว่า ผู้มีญานอันประเสริฐสุด
ยุทธ์พรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐในการรบ
วงศ์วริศ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐของตระกูล

สำรับอายตนะ 6 นั้นเป็นเรื่องชื่อที่สัมพันธ์กับพื้นฐานการงานอาชีพและการดำรงชีวิต
ครับ ไม่จำเป็นนัก หากชื่อดี อักษรดี และทำดี ทุกอย่างก็ดีเองครับ

fowler
10-01-2009, 04:43 PM
ขอบคุณมากครับคุณอุบาสกนพกรณ์

คิดมาสองวันแล้วครับยังไม่ได้ชื่อเลย
ระหว่างรอคำตอบของคุณนพ ขออนุญาติเรียกชื่อสั้นๆนะครับ ผมลองไปอ่านกระทู้หน้าก่อนๆของกระทู้นี้ครับเพื่อไว้เป็นข้อมูล
ปกติผมทำงานที่กรุงเทพครับ รองานมาสองเดือนแล้วยังไม่ได้ ก็เลยกับมาที่บ้านโคราชก่อน เพื่อมาพักผ่อน
และส่วนหนึ่งคือตั้งใจจะเปลี่ยนชื่อด้วยครับ
ปัจจุบันผมชื่อ จิรยุทธ์ รวมเลขได้ 37 พอไปเปิดดูคำทำนายแล้ว ต้องบอกว่าโอโหตรงมากๆ เลยครับ ผมทำงานหรืออยู่กับเพื่อต้องทะเลาะกันตลอดทะเลาะแบบแรงด้วยครับ ก็เลยตั้งใจจะเปลี่ยนชื่อ

คำถามนะครับ
จะเป็นอะไรไหมครับถ้าผมนำชื่อที่คุณนพเคยตอบในหน้าก่อนๆ มาคัดเลือกที่จะนำมาเป็นชื่อ
รบกวนขอฤกษ์ที่เหมาะแก่การเปลี่ยนชื่อด้วยครับ
เคยไปอ่านในบางเวปเขาบอกว่าการตั้งชื่อห้ามตั้งเองหรือหาทางอินเตอร์เนทเพราะมันต้องมีครู
จำเป็นไหมที่ต้องมีทักษาเดช นำหน้าชื่อ

ตอนนี้ผมกำลังนำชื่อที่หาได้จากหนังสือต่างๆที่มีอยู่และหาข้อมูลมาทางอินเตอร์เนทและที่คุณนพให้มา
บางเล่มมีชื่อแต่ไม่มีความหมายก็เลยรบกวนคุณนพ
ถ้ารวบรวมได้แล้วจะปรึกษาคุณนพอีกครั้งครับ

greenie
10-02-2009, 12:23 AM
[quote=greenie ]
สวัสดีค่ะ
รบกวนขอทราบความหมายชื่อ "ธรินทร์ธิดา" ค่ะ ขอบคุณค่ะ

ขอโทษที่ต้องรบกวนอีกครั้งค่ะ อยากทราบความหมายชื่อ "ธรินทร์ธิดา" มากเลยค่ะ ตั้งใจจะกลับบ้านเพื่อเปลี่ยนชื่อค่ะ ขอบคุณค่ะ

suwannakit
10-02-2009, 03:21 PM
สวัสดีค่ะ
ขอรบกวนช่วยตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ ต้องการเปลี่ยนชื่อค่ะ
เกิดวันศุกร์ที่ 5 กันยายน 2523
เชื่อเดิม นันทิดา ไชยโอสถ ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

star1
10-02-2009, 05:29 PM
คำว่า เนตรณัชชา แปลว่าอะไรคะ

star1
10-02-2009, 05:31 PM
คำว่า ธีรา แปลว่าอะไรคะ และ ถ้าค่าเลขศาสตร์ชื่อ เป็น 51 ดีหรือไม่คะ (นามสกุล 50) รวมชื่อ สกุลแล้วดีหรือไม่คะ
http://www.watkoh.com/forum/Themes//classic/images/icons/modify_inline.gif

watnee
10-03-2009, 10:37 AM
นวลวรัญจ์ แปลว่าอะไรคะ แล้วเกี่ยวกับดวงดาวอะไรบ้าง อธิบายให้หน่อยค่ะ ชอบชื่อนี้ค่ะ ดีมั้ยค่ะ

noppakorn
10-03-2009, 03:04 PM
ขอบคุณมากครับคุณอุบาสกนพกรณ์

คิดมาสองวันแล้วครับยังไม่ได้ชื่อเลย
ระหว่างรอคำตอบของคุณนพ ขออนุญาติเรียกชื่อสั้นๆนะครับ ผมลองไปอ่านกระทู้หน้าก่อนๆของกระทู้นี้ครับเพื่อไว้เป็นข้อมูล
ปกติผมทำงานที่กรุงเทพครับ รองานมาสองเดือนแล้วยังไม่ได้ ก็เลยกับมาที่บ้านโคราชก่อน เพื่อมาพักผ่อน
และส่วนหนึ่งคือตั้งใจจะเปลี่ยนชื่อด้วยครับ
ปัจจุบันผมชื่อ จิรยุทธ์ รวมเลขได้ 37 พอไปเปิดดูคำทำนายแล้ว ต้องบอกว่าโอโหตรงมากๆ เลยครับ ผมทำงานหรืออยู่กับเพื่อต้องทะเลาะกันตลอดทะเลาะแบบแรงด้วยครับ ก็เลยตั้งใจจะเปลี่ยนชื่อ

คำถามนะครับ
จะเป็นอะไรไหมครับถ้าผมนำชื่อที่คุณนพเคยตอบในหน้าก่อนๆ มาคัดเลือกที่จะนำมาเป็นชื่อ
รบกวนขอฤกษ์ที่เหมาะแก่การเปลี่ยนชื่อด้วยครับ
เคยไปอ่านในบางเวปเขาบอกว่าการตั้งชื่อห้ามตั้งเองหรือหาทางอินเตอร์เนทเพราะมันต้องมีครู
จำเป็นไหมที่ต้องมีทักษาเดช นำหน้าชื่อ

ตอนนี้ผมกำลังนำชื่อที่หาได้จากหนังสือต่างๆที่มีอยู่และหาข้อมูลมาทางอินเตอร์เนทและที่คุณนพให้มา
บางเล่มมีชื่อแต่ไม่มีความหมายก็เลยรบกวนคุณนพ
ถ้ารวบรวมได้แล้วจะปรึกษาคุณนพอีกครั้งครับ

สวัสดีครับ

ด้วยความยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ ที่คุณหาจากข้อมูลเก่าๆ ดีมากเลยครับ
เพราะการตอบผมก็ต้องใช้ข้อมูลเก่าอยู่แล้ว ประกอบกับวัตถุประสงค์นั้น
ต้องการให้ท่านที่ต้องการเปลี่ยนชื่อ หาจากชื่อที่ผมคิดไว้ก่อนหน้า ดัง
นั้นเวลาใครถามชื่อมา จะคิดหรือจัดชื่อให้เยอะสักหน่อยเพื่อเลือกและให้
ท่านอื่นเลือกไปใช้ตั้งชื่อได้ครับ
โบราณการตั้งชื่อเด็กเกิดใหม่นิยมตั้งให้ชายเป็นเดชนำหน้า หญิงเป็นศรี
น้ำหน้า แต่ถ้าผู้ใหญ่ก็ใช้ภาวะการณ์การดำรงชีวิตเป็นข้อชี้นำ หรือสถานะ
การทำงาน ตำแหน่งงานเป็นข้อมูลการตั้งชื่อ ไม่จำเป็นต้องเดช หรือศรี
เสมอไปครับ
มีข้อปัญหาใดมาถามยินดีตอบเสมอครับ

noppakorn
10-03-2009, 03:07 PM
[quote=greenie ]
สวัสดีค่ะ

ขอโทษที่ต้องรบกวนอีกครั้งค่ะ อยากทราบความหมายชื่อ "ธรินทร์ธิดา" มากเลยค่ะ ตั้งใจจะกลับบ้านเพื่อเปลี่ยนชื่อค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ
ขออภัยที่ตอบช้าครับ เนื่องจากสองวันนี้งานยุ่งมาก ต้องเตรียมตัวจะไปต่างประเทศอีกแล้ว
ประกอบกับใกล้เข้าพรรษา มีงานบุญเยอะครับ

ธรินทร์ธิดา แปลว่า บุตรสาวผู้ทรงความยิ่งใหญ่ (ธร +อินทร์ +ธิดา)

noppakorn
10-03-2009, 03:09 PM
คำว่า เนตรณัชชา แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

เนตรณัชชา แปลว่า เกิดมามีความรู้ด้วยตา (ดู)

noppakorn
10-03-2009, 03:13 PM
http://www.watkoh.com/forum/Themes//classic/images/icons/modify_inline.gif

สวัสดีครับ

ธีรา แปลว่า นักปราชญ์

ทักษา 51 เป็นมงคลนาม ครับเป็นดาวพฤหัสและอาทิตย์ ดาวคู่มิตรกัน
แต่รวมกับนามสกุลทักษา 50 แล้วได้ทักษา 101 ไม่ดีครับ ขึ้นต้นก็ดี
แต่มีอันเป็นไปตอนหลังครับ ทักษา 50 ควรใช้ ทักษา 45 หรือ 55 ครับ

noppakorn
10-03-2009, 03:30 PM
สวัสดีค่ะ
ขอรบกวนช่วยตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ ต้องการเปลี่ยนชื่อค่ะ
เกิดวันศุกร์ที่ 5 กันยายน 2523
เชื่อเดิม นันทิดา ไชยโอสถ ค่ะ

สวัสดีครับ

วิเคราะห์ : นามสุกล"ไชยโอสถ"ทักษาได้ 37 เป็นเลขไม่ดีนัก
เหมาะใช้ทักษา 14 มาเป็นชื่อเพื่อแก้ไข 14 คือดาวอาทิตย์และ
ดาวพุธ เป็นความรุ่งเรืองและปัญญา ส่งเสริมให้ทำการใดสำเร็จเป็น
อย่างดี ปัญญาดี รอบคอบ รวมกันได้ทักษา 51 เป็นดาวพฤหัสและ
อาทิตย์รวมกันได้ดาวศุกร์ บอกถึงความมีโชค มีมิตรมาก ทำการใด
ก็สำเร็จ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันศุกร์

กัตติกา แปลว่า ดาวลูกไก่
จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและบริสุทธิ์
สุกฤตา แปลว่า ผู้สร้างความดี
กษมบดี แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่อดทน , ผู้ยิ่งใหญ่ในแผ่นดิน
กนกชุดา แปลว่า เรืองรองดังทองคำ
เกตุญาดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นธงชัย
ณฤดี แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้
นภาดล แปลว่า ชั้นฟ้า
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว

noppakorn
10-03-2009, 03:42 PM
นวลวรัญจ์ แปลว่าอะไรคะ แล้วเกี่ยวกับดวงดาวอะไรบ้าง อธิบายให้หน่อยค่ะ ชอบชื่อนี้ค่ะ ดีมั้ยค่ะ

สวัสดีครับ

นวลวรัญจ์ แปลว่า ผู้ยกย่องว่าประเสริญและนุ่มนวล

ตกทักษา 50 เป็นทักษาไม่ดีครับ แก้ไขชื่อเป็ฯ

นวลวรัญจน์ คำแปลเหมือนเดิม (นวล +วร +อรรจน์)

ได้ทักษา 51 เป็นดาวพฤหัสและอาทิตย์คู่มิตร เป็นดาว
ที่หนุนเสริม ทำการใดสำเร็จมีเพื่อนมาก ทำการใดสำเร็จ
มีโชคลาภเนืองๆ

greenie
10-03-2009, 05:05 PM
[/quote]
สวัสดีครับ
ขออภัยที่ตอบช้าครับ เนื่องจากสองวันนี้งานยุ่งมาก ต้องเตรียมตัวจะไปต่างประเทศอีกแล้ว
ประกอบกับใกล้เข้าพรรษา มีงานบุญเยอะครับ

ธรินทร์ธิดา แปลว่า บุตรสาวผู้ทรงความยิ่งใหญ่ (ธร +อินทร์ +ธิดา)

ขอบคุุณมากๆเลยค่ะ ถูกใจทั้งชื่อทั้งความหมายเลยค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ พรุ่งนี้วันออกพรรษาแล้วค่ะ

KaiTo MaSaRu
10-04-2009, 02:40 PM
สวัสดีครับ ผมชื่อหนุ่มครับ คนลำปางหนา แต๊ๆ

อยากรบกวนถามนิดนึงว่า ผมเกิดเวลาตีหนึ่ง(01.00น.)ของเช้าวันที่29มีนาคมปี2527 เป็นวันพฤหัสบดี หรือบางตำราบอกว่าเป็นวันพุธกลางคืน อยากถามว่า ชื่อเดิมของผมชื่อ "ศักดิ์นรินทร์" แต่ตอนนี้ผมใช้ชื่อ "เตชสิทธิ์" ชื่อไหนดี และเหมาะกับผมมากกว่ากันครับ เพราะตอนนี้ผมอายุ25 รู้สึกว่าตั้งแต่เปลี่ยนชื่อมาก็ยังไม่มีอะไรดีขึ้น นิสัยเอาแต่ใจตัวเอง ไม่ค่อยอดทนกับสถานการณ์ที่บีบบังคับซักเท่าไหร่ จะทำอย่างไรถึงจะดีขึ้นครับ

ขอบขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ

เตชสิทธิ์ ฤทธิ์ณรงค์

noppakorn
10-04-2009, 02:58 PM
สวัสดีครับ ผมชื่อหนุ่มครับ คนลำปางหนา แต๊ๆ

อยากรบกวนถามนิดนึงว่า ผมเกิดเวลาตีหนึ่ง(01.00น.)ของเช้าวันที่29มีนาคมปี2527 เป็นวันพฤหัสบดี หรือบางตำราบอกว่าเป็นวันพุธกลางคืน อยากถามว่า ชื่อเดิมของผมชื่อ "ศักดิ์นรินทร์" แต่ตอนนี้ผมใช้ชื่อ "เตชสิทธิ์" ชื่อไหนดี และเหมาะกับผมมากกว่ากันครับ เพราะตอนนี้ผมอายุ25 รู้สึกว่าตั้งแต่เปลี่ยนชื่อมาก็ยังไม่มีอะไรดีขึ้น นิสัยเอาแต่ใจตัวเอง ไม่ค่อยอดทนกับสถานการณ์ที่บีบบังคับซักเท่าไหร่ จะทำอย่างไรถึงจะดีขึ้นครับ

ขอบขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ

เตชสิทธิ์ ฤทธิ์ณรงค์

สวัสดีครับ

เวลาเกิดคุณตามหลักโหราศาสตร์ ถือเป็นวันพุธกลางคืนครับ การนับ
วันพฤหัส นับตั้งแต่เวลา 6.00 น.เป็นต้นไป(เห็นพระอาทิตย์) ชื่อ
เตชสิทธิ์ ทักษา 35 เป็นทักษาที่ดีทักษาหนึ่ง ข้อเสียคือ เป็นคน
หูเบา เชื่อคนง่าย ต้องปรับเปลี่ยนใหม่ ทำใจให้หนักแน่รอบคอบ อดทน

สำหรับนิสัยของคุณนั้นเป็นนิสัยของวัยรุ่นปัจจุบันที่มักจะไม่ค่อยอดทนกับ
สถานะการณ์ต่างๆ การทำงานที่จำเจ เงินเดือนน้อยก็เบื่อง่าย ใครพูดอะไร
ก็ไม่มีค่อยอยากฟัง ซึ่งเป็นผลจากสิ่งแวดล้อมและสภาวะการศึกษาในปัจจุบัน
เรื่องนี้ต้องแก้ไขตัวเองครับ (หลานๆผมก็เป็นเช่นนี้ครับ) พยายามเข้าวัดอ่าน
หนังสือพระศาสนาบ้าง แล้วก็ฝึกฝนตัวเอง รับรองชีวิตนี้จะมีสุขขึ้นครับ ชื่อ
ไม่เกี่ยวกับนิสัยครับ

nipawan
10-04-2009, 07:43 PM
สวัสดีคะ ชื่อแนนนะคะ จะฝากให้ช่วยแปลความหมายชื่อให้หน่อยค่ะ นิณญเรศม์ ขอบคุณค่ะ

(อีกชื่อให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

noppakorn
10-04-2009, 09:20 PM
สวัสดีคะ ชื่อแนนนะคะ จะฝากให้ช่วยแปลความหมายชื่อให้หน่อยค่ะ นิณญเรศม์ ขอบคุณค่ะ

(อีกชื่อให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

นิณญเรศม์ มาจาก นิ(นิร)+ณ+ญ(ญา)+เรศ+ม์

เรศ เปนคำที่ต่อท้ายคำอื่น
ม์ แปลไม่ได้ครับ ผิดหลักภาษาและไม่มีคำศัพท์

star1
10-04-2009, 09:54 PM
1.เรื่องชื่อเล่น หากมีพยัญชนะที่เป็นกาลกิณีกับวันที่เกิดจะได้หรือไม่ และ ซีเรียสกับเลขศาสตร์มากน้อยแค่ไหน สำหรับชื่อเล่น (เช่นชื่อเล่นได้เลขศาสตร์ 7 เป็นต้น)
2. นามสกุล 50 ชื่อที่ชอบเป็น 54 , 50 , 45 อันไหน จะดีที่สุดค่ะ
3. หากตั้งชื่อได้แล้วต้องการค้นหาข้อมูลว่าชื่อที่ตั้งไม่ซ้ำกับใครจริงๆในประเทศไทย จะหาข้อมูลได้จากที่ไหนบ้างคะ

ขอบคุณค่ะ

tik
10-04-2009, 10:35 PM
สวัสดึค่ะ ดิฉันเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ ขอรบกวนสอบถามความหมายของชื่อค่ะ

ชื่อ ธนัชศิกานต์ แปลว่าอะไรคะ

8899
10-04-2009, 11:39 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยแปลชื่อให้ด้วยค่ะ

ธัญศ์ชนก
ธัญทภัสสร

ขอบคุณค่ะ

nipawan
10-05-2009, 12:05 PM
ขอบคุณมากนะคะสำหรับความหมายของชื่อ

noppakorn
10-05-2009, 01:48 PM
สวัสดึค่ะ ดิฉันเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ ขอรบกวนสอบถามความหมายของชื่อค่ะ

ชื่อ ธนัชศิกานต์ แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

ธนัชศิกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักที่ดีงามจากทรัพย์

noppakorn
10-05-2009, 01:57 PM
1.เรื่องชื่อเล่น หากมีพยัญชนะที่เป็นกาลกิณีกับวันที่เกิดจะได้หรือไม่ และ ซีเรียสกับเลขศาสตร์มากน้อยแค่ไหน สำหรับชื่อเล่น (เช่นชื่อเล่นได้เลขศาสตร์ 7 เป็นต้น)
2. นามสกุล 50 ชื่อที่ชอบเป็น 54 , 50 , 45 อันไหน จะดีที่สุดค่ะ
3. หากตั้งชื่อได้แล้วต้องการค้นหาข้อมูลว่าชื่อที่ตั้งไม่ซ้ำกับใครจริงๆในประเทศไทย จะหาข้อมูลได้จากที่ไหนบ้างคะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ
เรื่องชือเล่น เป็นเพียงชื่อสำรองสำหรับการเรียกหาแต่โบราณ เมื่อแรกเกิด
ยังไม่ได้ตั้งชื่อ ผู้ใหญ่จะเรียกชื่อเล่นก่อน เช่น แดง ดำ เป็นต้น จนเมือหา
ชื่อจริงที่ผู้รู้ตั้งแล้วจึงไม่ได้ใช้กัน ยกเว้นติดปากกันก็เลยตามเลย แต่ปัจจุบัน
นิยมใช้ชื่อเล่นมาเรียกหา ซึ่งส่วนตัวผมเห็นว่าไม่จำเป็น ชื่อจริงจึงสำคัญกว่าครับ

สำหรับนามสกุลทักษา 50 ชื่อทักษาที่สมพงษ์ ควรใช้ทักษา 45 ผลรวมคือ 95
เป็นมงคลยิ่งครับ

การค้นชื่อนั้น ต้องค้นที่กรมการปกครอง แต่ต้องเป็นผู้มีสิทธิ์และมีหน้าที่เท่านั้นจึง
สามารถค้นหาได้ ลำพังพวกเราคงไม่ได้ครับ แล้วที่คิดว่าไม่มีน่ะผมว่าหายากครับ
ยกเว้นคุณกล้าตั้งชื่อแบบตัวอย่างนี้
ชื่อ&นามสกุลที่มีอยู่จริงในประเทศไทย

รวมพลคน ชื่อ-นามสกุล สุดแปลกที่มีอยู่จริงในประเทศไทย (อย่างฮา)

สายใจ เกาะมหาสนุก , สมศักดิ์ หวังกระแทกคาง , หวังนที จู๋ยืนยง , ณรงค์ นัดใช้ปืน , กันภัย สูญสิ้นภัย
อูโน่ หลาวทอง , ท้ายรถ (ชื่อคน) , อธิป จู๋กระจ่าง , ศักดิพันธ์ ชอบนอนหงาย , บรรจง หนึ่งในยุทธจักร
ท่านฮ่องเต้ สมลุนาวัน , นารัตน์ พัดลม , ลำเทียน จ้องผสมพันธุ์ , มนศักดิ์ กางมุ้งคอย , นส. ชะรอยจุติมา (ชื่อ)
นส. แลคโตเย่น (ชื่อ) , ดินทะยาน แจงใส , สร้อยเหม็น ฟางน้อย , ไพรัตน์ หม้อน้ำร้อน , ภาคภูมิ ด้วนรู้ที่
(ชื่อ) หรูหรา ออมตอง , วรุณนาโศรก จันทรคดี , หรินาท ปรปักษ์เป็นจุล , ชัยยศ พรหมจารีย์พินาศ
ชาติหมา(ชา-ติ-หะ-มา) เป็นนามสกุลที่ร.๕ ท่านพระราชทานให้กรมวังผู้ใหญ่ในสมัยนั้นใช้จริง ๆ
( ชื่อ)บริสุทธิ์ (ตอนโทรสับ มักถามว่า...บริสุทธิ์อยู่มั้ย ?) , ติ๊บ บุญนำ , แคน อัครฮาก , บารมี สมาธิปัญญา ,
( ชื่อ)บานพับ , ชาติชาญ เล่นเอาขำ , บุญศรัทธา มหามงคล , หินชนวน อโศก , บุญพอ มีเท , จันมี โถรองมูล
( ชื่อ)สามศร (อันนี้ครูฝรั่งเรียกแล้วฮามากกมันจะกลายเป็นสำส่อน) ,นนนที ปล้ำกะโทก ,การหาญ โดนอม (อ่านว่า โด-นอม)

noppakorn
10-05-2009, 02:13 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยแปลชื่อให้ด้วยค่ะ

ธัญศ์ชนก
ธัญทภัสสร

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ธัญศ์ชนก (เอา ศ์ ออก) แปลว่า ผู้กำเนิดโชค
ธัญทภัสสร (เอา ท ออก) แปลว่า รัศมีแห่งโชค

อยากตั้งชื่อให้ได้ทักษาเลข ถามผู้ชำนาญภาษาไทยดีกว่าครับ ระวังภาษาไทยวิบัติน่ะครับ
เพราะทุกวันนี้ ชื่อคนไทยเรา ผิดหลักภาษา และช่วยกันย่ำยีเสียภาษาไทยจะแย่แล้ว หลายๆ
ท่านที่เป็นห่วงเรื่องภาษาไทย ก็พยายามรณรงค์กัน กลัวภาษาไทยจะวิบัติครับ

star1
10-05-2009, 04:47 PM
ถามเพิ่มเติมนะคะ ทำไมหากนามสกุลทักษา 50 ชื่อต้องเป็น 45 ถึงจะดีสุด ทำไมไม่ใช่ชื่อ 50 จะได้รวมเป็น 100 ทำไม 95 ดีกว่า 100 ล่ะค่ะ

noppakorn
10-05-2009, 05:01 PM
ถามเพิ่มเติมนะคะ ทำไมหากนามสกุลทักษา 50 ชื่อต้องเป็น 45 ถึงจะดีสุด ทำไมไม่ใช่ชื่อ 50 จะได้รวมเป็น 100 ทำไม 95 ดีกว่า 100 ล่ะค่ะ

สวัสดีครรับ

เป็นเรื่องเลขธาตุและคู่สมพลครับ

noocee
10-06-2009, 05:25 PM
ช่วยหาความหมายชื่อ ธัญรัญชน์ ให้ด้วยค่ะ.-

eveon
10-07-2009, 12:22 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ
ขอสอบถามหน่อยนะคะ
นัฐชา แปลความอะไรคะ
แยกความหมายให้ด้วยก็ดีค่ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
10-07-2009, 03:15 PM
ช่วยหาความหมายชื่อ ธัญรัญชน์ ให้ด้วยค่ะ.-

สวัสดีครับ

ธัญรัญชน์ แปลว่า ผุ้มีความยินดีในโชค

noppakorn
10-07-2009, 03:18 PM
แยกความหมายให้ด้วยก็ดีค่ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อนี้ไม่ดีครับ ไม่ควรใช้

นัฐชา แปลว่า เกิดมาฉิบหายแล้ว (นัฐ แปลว่า ฉิบหายแล้ว)

ให้ใช้"ณัชชา,ณัฐชา" แปลว่า เกิดมารอบรู้,เกิดมาเป็นนักปราชญ์

star1
10-07-2009, 03:20 PM
ในการตั้งชื่อ หากชื่อที่ได้มีทักษาที่ดี (รวมกับนามสกุลก็ดี) แต่มีอายตนะไม่ดี เช่น อายตนะเป็น 3 อย่างนี้ควรเลือกไม๊คะ เราควรพิจารณาค่าทักษาหรืออายตนะอันไหนมากกว่ากัน

noppakorn
10-07-2009, 04:56 PM
ในการตั้งชื่อ หากชื่อที่ได้มีทักษาที่ดี (รวมกับนามสกุลก็ดี) แต่มีอายตนะไม่ดี เช่น อายตนะเป็น 3 อย่างนี้ควรเลือกไม๊คะ เราควรพิจารณาค่าทักษาหรืออายตนะอันไหนมากกว่ากัน

สวัสดีครับ

การตั้งชื่อสำคัญยิ่ง คือ ชื่อสกุลทักษาดี ผลรวมทักษาดี อักษรที่เลือกมาตั้งชืออยุ่ในกลุ่มทักษาดี ไม่มีกาลกิณี
ส่วนอายตนะ 6 นั้น เป็นการดูพื้นฐานของชื่อคู่กับการดำรงชีวิต และหน้าที่การงาน หากชื่อช่วยหนุนด้วยค่าทักษา
ของธาตุและดวงดาวกับคู่สมพลแล้ว เรื่องทักษาผมว่าไม่จำเป็นนักครับ (ยกเว้นว่ามีปัญหามากยุ่งยากแก้ไม่ตกก็
ควรไปตรวจดูฐานชะตา แล้วค่อยนำอายตนะมาประกอบอีกครั้งครับ) บางครั้งการสร้างคุณความดีก็หนุนเสริมได้ครับ

star1
10-07-2009, 10:06 PM
รบกวนคุณอุบาสกนพภรณ์ช่วยกรุณา ตั้งชื่อลูกแฝดหญิง (ขอชื่อที่คล้ายๆกัน) ทักษาชื่อ 45 ให้ด้วยค่ะ (เกิดวันอาทิตย์ค่ะ)

eveon
10-07-2009, 10:13 PM

สวัสดีครับ

ชื่อนี้ไม่ดีครับ ไม่ควรใช้

นัฐชา แปลว่า เกิดมาฉิบหายแล้ว (นัฐ แปลว่า ฉิบหายแล้ว)

ให้ใช้"ณัชชา,ณัฐชา" แปลว่า เกิดมารอบรู้,เกิดมาเป็นนักปราชญ์

ขอบคุณค่ะ

พิฌาพร
10-08-2009, 11:36 AM
ธันย์นิฌา แปลความหมายว่าอะไรค่ะ

noppakorn
10-08-2009, 02:19 PM
ธันย์นิฌา แปลความหมายว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

ธันย์นิฌา แปลว่า การเพ่งพิจารณาอันไม่มีโชค(ธันย์/โชค,นิ/ไม่มี,ฌา/ฌาน)

noppakorn
10-08-2009, 02:37 PM
รบกวนคุณอุบาสกนพภรณ์ช่วยกรุณา ตั้งชื่อลูกแฝดหญิง (ขอชื่อที่คล้ายๆกัน) ทักษาชื่อ 45 ให้ด้วยค่ะ (เกิดวันอาทิตย์ค่ะ)

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 45 หญิงเกิดวันอาทิตย์

ชนันต์ญาต์ แปลว่า ผู้มีคนใกล้ชิดมาก
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในความรู้
ณัฐปวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับความเป็นปราชญ์
ณัฐประพิณ แปลว่า ผู้ฉลาดดังนักปราชญ์
ณภัทร์พาณี แปลว่า ผู้มีวาจายิ่งใหญ่และดีงามด้วยความรู้
ณภัทร์พีรดา แปลว่า ผู้มีความกล้าหาญและดีงามด้วยความรู้
นัทธิ์ปภาณิน แปลว่า ผู้มีความจำจากการท่องอันแน่นเหนียว
นัทธิ์ปภานัน แปลว่า ผู้มีใบหน้าสวยงามอันแน่นอน

จัดมาให้เลือกสี่คู่ชื่อน่ะครับ

(อนุญาตให้นำไปใช้เฉพาะตั้งชื่อเท่านั้น)

parisza
10-08-2009, 08:52 PM
ดิฉัน เกิดวันเสาร์ ค่ะ อยากได้ชื่อสามพยางค์ขึ้นไป ที่ขึ้นต้นด้วย ธ , น{อยากไ้ด้ชื่่อที่รวมเลขได้ 65}และชื่อสวยๆๆไพเราะที่เหมาะกะวันเสาร์ค่ะ

{ปล. นามสกุลได้เลข30 ค่ะ}

ช่วยหาชื่อให้ด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

Phuriphat
10-08-2009, 11:42 PM
ขอความกรุณาคุณอุบาสกนพกรณืช่วยตั้งชื่อลูกให้ด้วยครับ

ผู้หญิง เกิดวันอาทิตย์ที่ 4 ตุลาคม 2552 เวลา 10.52น.

บิดาชื่อ ภูริภัทร์ ปิตกานันท์ เกิดวันอังคารที่ 29 สิงหาคม 2515 เวลา 9.23น.
มารดาชื่อ ยลสิริ สยามวาลา เกิดวันพฤหัสที่ 26 มิถุนายน 2518 เวลา 13.50น.

ขอบคุณครับ

bion
10-09-2009, 08:35 AM
สวัสดีครับ อยากทราบว่าชื่อ ธำรงวิษย์ แปลว่าอะไรครับ ขอบคุณครับ

7614
10-09-2009, 12:45 PM
สวัสดีค่ะ
ดิฉันเป็นคนหนึ่งที่เข้ามาใช้บริการของคุณนพ ดิฉันได้เปลี่ยนชื่อแล้วนะค่ะแต่ยังไม่ทราบความหมายที่ถูกต้องของชื่อ ทัศนีย์ภรณ์รบกวนคุณนพด้วยนะค่ะขอบพระคุณมากค่ะแล้วถ้าจะใช้ชื่อนิ้กับนามสกุลสุรินทร์จะดีไหมค่ะ เป็นนามสกุลของสามีค่ะ

noppakorn
10-09-2009, 05:28 PM
ดิฉัน เกิดวันเสาร์ ค่ะ อยากได้ชื่อสามพยางค์ขึ้นไป ที่ขึ้นต้นด้วย ธ , น{อยากไ้ด้ชื่่อที่รวมเลขได้ 65}และชื่อสวยๆๆไพเราะที่เหมาะกะวันเสาร์ค่ะ

{ปล. นามสกุลได้เลข30 ค่ะ}

ช่วยหาชื่อให้ด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ทักษาชื่อ 65 สำหรับหญิงวันเสาร์ (3 พยางค์ตั้งยากมาก)

ธิฏฐ์กันต์ธร (ธ+อิฏฐ=ธิฏฐ์) แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งสิ่งที่รักอันน่ารักยิ่ง
นิสภ์จรรย์ธร (นิด จัน ทอน) แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีและประเสริฐ
ธันย์มุนินทร์ แปลว่า จอมปราชญ์ผู้โชคดี

noppakorn
10-09-2009, 05:54 PM
ขอความกรุณาคุณอุบาสกนพกรณืช่วยตั้งชื่อลูกให้ด้วยครับ

ผู้หญิง เกิดวันอาทิตย์ที่ 4 ตุลาคม 2552 เวลา 10.52น.

บิดาชื่อ ภูริภัทร์ ปิตกานันท์ เกิดวันอังคารที่ 29 สิงหาคม 2515 เวลา 9.23น.
มารดาชื่อ ยลสิริ สยามวาลา เกิดวันพฤหัสที่ 26 มิถุนายน 2518 เวลา 13.50น.

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

วิเคราะห์ : นามสกุล ปิตกานันท์ ทักษา 35 เป็นมงคลยิ่ง เหมาะสำหรับ
ชื่อทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ ดาวคู่มิตร บอกถึงความมีนิสัย
อ่อนโยน ฉลาดเฉลียว มีความเอาใจใส่ผุ้อื่น มีมิตรสหายมาก ผลรวม 6
บอกถึงความมีโชค ความสำเร็จ เหมาะทำการค้าขาย ธุรกิจติดต่อวางแผน
ทำการใดมีคนรักใคร่เกื้อหนุน ผลรวม ทักษา 59 เป็นดาวพฤหัส ดาว
ศุภเคราะห์และดาวเกตุ เป็นดาวคู่ร่วมคู่เกื้อ ผู้มีเลขนี้นิยมในสิ่งศักดิ์สิทธิ์
ศาสนา เป็นคนมีซิกเซ็นซ์ ทำการใดก็สมหวังดังปราถนา เพราะมีเทพคอย
ช่วยเหลือ หมั่นทำบุญสร้างทานบ่อยๆ ชีวิตนี้ สมปรารถนาแน่นอน

ขอตั้งชื่อมี่ชื่อบิดามารดาร่วม ทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ยลภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามอันน่ามอง
จิตภัทรา แปลว่า ผู้มีใจดีงาม
ภูริปฐมา แปลว่า ผู้เป็นที่หนึ่งของแผ่นดิน
ยลธิดา แปลว่า ลูกสาวผู้น่ารักน่ามอง

(อนุญาตให้นำไปใช้เฉพาะตั้งชื่อเท่านั้น)

noppakorn
10-09-2009, 05:58 PM
สวัสดีครับ อยากทราบว่าชื่อ ธำรงวิษย์ แปลว่าอะไรครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ธำรงวิษย์ แปลว่า ที่พักอาศัยที่พิทักษ์ไว้ (วิษย แปลว่า ที่พักอาศัย มาจากภาษาเขมร)

noppakorn
10-09-2009, 06:01 PM
สวัสดีค่ะ
ดิฉันเป็นคนหนึ่งที่เข้ามาใช้บริการของคุณนพ ดิฉันได้เปลี่ยนชื่อแล้วนะค่ะแต่ยังไม่ทราบความหมายที่ถูกต้องของชื่อ ทัศนีย์ภรณ์รบกวนคุณนพด้วยนะค่ะขอบพระคุณมากค่ะแล้วถ้าจะใช้ชื่อนิ้กับนามสกุลสุรินทร์จะดีไหมค่ะ เป็นนามสกุลของสามีค่ะ

สวัสดีครับ

ทัศนีย์ภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับความสวยงามที่น่ามอง ทักษา 60

เคยวิเคราะห์ให้แล้วที่ http://www.watkoh.com/forum/index.php?topic=51.480 (http://www.watkoh.com/forum/index.php?topic=51.480)

fishofarogo
10-11-2009, 11:34 PM
สวัสดีครับ รบกวนของความช่วยเหลือครับ

เดิมผมชื่อ ธวัชชัย นามสกุล อนันตพันธ์ เกิดวันจันทร์ 21 พฤศจิกายน 2526 เวลา 20.59 น.

อยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ครับ ช่วยแนะนำให้หน่อยได้ไหมครับ

แฟนผมได้เข้ามาดูกระทู้เก่าๆ มีหลายชื่อที่ชอบ แต่ความหมายไม่ค่อยดีนักครับ

รบกวนช่วยดูว่าชื่อที่พอจะลือกมานี้ ใช้ได้ มีความหมายอย่างไรบ้าง และเข้ากับนามสกุลหรือเปล่าครับ

ธฤต, ตฤณ, ฐปกร, อรชพล(อะ ระ ชะ พน)

ขอบคุณอย่างสูงครับ

simprose9
10-12-2009, 12:22 PM
สวัสดีคะสมาชิกใหม่คะ

อยากทราบความหมายของชื่ออะคะ ชื่อ เนธิศดา กับชื่อเนธิสดา

หมายความว่าอะไรหรอคะ และระหว่าง2คำนี้ ใช้คำใหนดีคะ

ขอบคุณล่วงหน้าคะ

Clinic
10-12-2009, 12:40 PM
สวัสดีค่ะ

อยากทราบความหมายของชื่อ ทิพนฏา ค่ะ เกิดวันศุกร์ที่ 15 พฤษภาคม 2507 ค่ะ
ชื่อนี้มีความหมายที่ดีหรือเปล่าค่ะ ถ้าเกิดว่ามีความหมายที่ไม่เหมาะสม ไม่ทราบว่าจะมีชื่ออื่นที่เหมาะกับคนที่เกิดวันนี้หรือเปล่าค่ะ

ขอขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
10-12-2009, 10:23 PM
สวัสดีครับ รบกวนของความช่วยเหลือครับ

เดิมผมชื่อ ธวัชชัย นามสกุล อนันตพันธ์ เกิดวันจันทร์ 21 พฤศจิกายน 2526 เวลา 20.59 น.

อยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ครับ ช่วยแนะนำให้หน่อยได้ไหมครับ

แฟนผมได้เข้ามาดูกระทู้เก่าๆ มีหลายชื่อที่ชอบ แต่ความหมายไม่ค่อยดีนักครับ

รบกวนช่วยดูว่าชื่อที่พอจะลือกมานี้ ใช้ได้ มีความหมายอย่างไรบ้าง และเข้ากับนามสกุลหรือเปล่าครับ

ธฤต, ตฤณ, ฐปกร, อรชพล(อะ ระ ชะ พน)

ขอบคุณอย่างสูงครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทั้งสามที่นำมารวมกับนามสกุลแล้วทักษาไม่ดีครับ

วิเคราะห์ : นามสกุล อนันตพันธ์ ทักษา 53 เหมาะสำหรับชื่อ
ทีมีทักษา 42 รวมกันจะได้ทักษา 95 เป็นมงคลยิ่งครับ หาก
ประสงค์จะเปลี่ยนชื่อก็แจ้งมาน่ะครับ จะช่วยดูชื่อที่ดีให้ครับ
(ช่วยยกคำวิเคราะห์มาให้ทราบด้วยน่ะครับ จะได้ไม่ต้องคิดใหม่)

noppakorn
10-12-2009, 10:33 PM

อยากทราบความหมายของชื่ออะคะ ชื่อ เนธิศดา กับชื่อเนธิสดา

หมายความว่าอะไรหรอคะ และระหว่าง2คำนี้ ใช้คำใหนดีคะ

สวัสดีครับ

เนธิศดา,เนธิสดา แปลว่า หญิงผู้ยิ่งใหญ่แห่งขุมทรัพย์

ทักษา 24 เท่ากัน ดีด้วยกันทั้งสองชื่อครับ

parisza
10-12-2009, 11:38 PM
นัญต์ คำนี้อ่านว่า นัน ไหมค่ะ
ด่วนค่ะ ช่วยตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุญมากค่ะ

simprose9
10-13-2009, 08:21 AM

สวัสดีครับ

เนธิศดา,เนธิสดา แปลว่า หญิงผู้ยิ่งใหญ่แห่งขุมทรัพย์

ทักษา 24 เท่ากัน ดีด้วยกันทั้งสองชื่อครับ

ขอบคุณสำหรับความหมายมากๆๆๆเลยนะคะ ^^

noppakorn
10-13-2009, 02:12 PM
ด่วนค่ะ ช่วยตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุญมากค่ะ

สวัสดีครับ

นัญต์ อ่านว่า นัน ถูกแล้วครับ

noppakorn
10-13-2009, 02:16 PM
สวัสดีค่ะ

อยากทราบความหมายของชื่อ ทิพนฏา ค่ะ เกิดวันศุกร์ที่ 15 พฤษภาคม 2507 ค่ะ
ชื่อนี้มีความหมายที่ดีหรือเปล่าค่ะ ถ้าเกิดว่ามีความหมายที่ไม่เหมาะสม ไม่ทราบว่าจะมีชื่ออื่นที่เหมาะกับคนที่เกิดวันนี้หรือเปล่าค่ะ

สวัสดีครับ

ทิพนฏา มาจาก ทิพย์ ตัด ย์ ทิ้ง และ นาฏ ตัดสระอาทิ้ง เป็นทิพนฏแล้วเติมสระอาเข้าไป
ทิพนฏา แปลว่า นางรำของเทวดา,นางรำสวรรค์ ทักษา 28 (ไม่ค่อยดี)

parisza
10-13-2009, 10:30 PM

สวัสดีครับ

นัญต์ อ่านว่า นัน ถูกแล้วครับ

ขอบคุณ คุณอุบาสกนพกรณ์ มากๆค่ะ ขออนุโมทนาบุญนะคะ

lamunlamai
10-13-2009, 10:40 PM
สวัสดีค่ะ

รบกวนขอความช่วยเหลือนะค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อให้สามีค่ะ สามีเกิดวันจันทร์ ช่วงค่ำ อยากได้ทักษา42เพราะว่าเท่าที่อ่านจากระทู้แล้วได้ความรู้ มาว่า เลขที่มงคลรวมกันต้องให้ได้95 โดยส่วนตัวไม่มีความรู้เรื่องนี้ รบกวนด้วยนะค่ะ ส่วนตัว ก้ออยากเปลี่ยนด้วยค่ะ เกิดวันจันทร์ 14:46 น. เช่นกัน
เผื่อว่าจะได้ไปเปลี่ยนพร้อมกันเลยค่ะ รบกวนอีกครั้งนะค่ะ ชื่อ สามีแล ะตัวดิฉันเองค่ะ

Clinic
10-14-2009, 01:05 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

ทิพนฏา มาจาก ทิพย์ ตัด ย์ ทิ้ง และ นาฏ ตัดสระอาทิ้ง เป็นทิพนฏแล้วเติมสระอาเข้าไป
ทิพนฏา แปลว่า นางรำของเทวดา,นางรำสวรรค์ ทักษา 28 (ไม่ค่อยดี)

ถ้าชื่อนี้ไม่ค่อยดี จะมีชื่ออื่นที่แนะนำหรือเปล่าค่ะ
นามสกุลคือ ขำทอง
แต่อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วยคำว่า ทิพ
ยังไง รบกวนช่วยหาชื่อแล้วแนะนำด้วยนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

กระปอม
10-14-2009, 05:51 PM
สวัสดีค่ะ

พึ่งเข้ามาครั้งแรกเลยค่ะ พอดีกำลังจะเปลี่ยนชื่อ ชื่อที่ใช้อยู่แย่มากๆๆ เลยย http://www.watkoh.com/forum/richedit/smileys/YahooIM/1.gif
รบกวนช่วยตั้งชื่อ แล้วก้อสกุลให้ด้วยได้มั๊ยคะ อยากเปลี่ยนนามสกุลด้วยค่ะ

เกิดวันจันทร์ที่ 10 พค 25 ค่ะ ทราบมาว่าชื่อห้ามมีสระ แล้วไม่ทราบว่านามสกุลด้วยหรือป่าวคะที่ห้ามมีสระ

อยากได้ชื่อที่ความหมายดีๆ แล้วก้อไทยๆ หน่อยค่ะ หรือไม่ก้อชื่ออะไรก้อได้ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

autsinta
10-14-2009, 08:30 PM
สมาชิกใหม่ค่ะ รบกวนลูกนกลูกกาเต๊อะเจ้า

ปวดหัวกับชื่อมากค่ะ พี่นพ คือเปลี่ยนมาหลายครั้งเเล้วค่ะ

จนชื่อนี้รู้สึกเเย่หรือว่าอาจเพราะเปลี่ยนสกุลด้วยก้อไม่รู้

เกิดพุธกลางวัน 20 สิงหาคม 2523 ปีวอก 10โมง กานสิรีรัตน์ เเสนอินต๊ะ

อยากเปลียนชื่อใหม่ ที่เข้ากับนามสกุล 2 นาม เเสนอินต๊ะ และอินต๊ะ

เอาชื่อที่จำง่ายความหมายดีค่ะ ไม่รู้จักเพิ่งใผ่เป็นเเล้งเจ้า

(ชอบอยู่ชื่อค่ะ ดาราลักษณ์ วิเคราะห์ให้ด้วยพี่)http://www.watkoh.com/forum/richedit/smileys/YahooIM/1.gif

piangfan
10-14-2009, 10:31 PM
สวัสดีค่ะ คุณกระปอม ชื่อแปลกดีค่ะ
ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพ แป๊บค่ะ ขอบคุณค่ะ

gambler31
10-15-2009, 01:19 PM
http://www.watkoh.com/forum/Smileys/default/wink.gifสวัสดีครับ

อยากจะเปลี่ยน ชื่อ-นามสกุล ครับ

เกิด วันอังคาร 12 พฤษภาคม พ.ศ.2535 เวลา 15.31น. บุคลิก ลักษณะ: เงียบ ,มั่นใจ ,พูดตรงไปตรงมา ,ซื่อสัตย์ ,เหมือนแม่ ,ตรงต่อเวลา

ชื่อ-นามสกุลที่คิดอยู่ เนโร ธีรทิพยเนตร. , เนโร นภัสวัตพร

ต้องการชื่อ ที่เป็นไทยผสมไม่เอาไทยล้วน ขอเป็น 2พยางค์ เขียนง่ายๆ

แต่นามสกุลไทยนะครับ

รบกวนขอความหมายด้วยนะครับ
ขอบคุณสำหรับเวลาครับ

tel. 0847604411

Jaruwan
10-16-2009, 02:09 PM
ขอความกรุณา อีกครั้งคะ

กำลังจะคลอดน้อง วัน จันทร์ ที่ 2 พ.ย. นี้แล้วคะ(กำหนด หมอผ่าคลอดคะ) แต่ยังกลุ้มใจ เรื่องการตั้งชื่อ

เข้าใจว่า คนเกิดวันจันทร์ ใช้สระในชื่อไม่ดี เพราะเป็น กาลกิณี ก็เลยอยากหาชื่อที่ มีทักษา

กำลัง 42 ,44 , 45 หรือ 50 คะ เพราะนามสกุล มีเลข 47อยู่แล้ว ช่วยแนะนำหน่อยคะ ตั้งชื่อยังไงไม่ให้มีสระ ในชื่อ

แล้วพอจะมีชื่อไหน แนะนำบ้างคะ

Jaruwan
10-16-2009, 04:27 PM
ธรรณวรรษ์ อ่านว่า ทัน-นะ-วัน หรือปล่าวคะ ??

noppakorn
10-16-2009, 04:58 PM
สวัสดีค่ะ

รบกวนขอความช่วยเหลือนะค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อให้สามีค่ะ สามีเกิดวันจันทร์ ช่วงค่ำ อยากได้ทักษา42เพราะว่าเท่าที่อ่านจากระทู้แล้วได้ความรู้ มาว่า เลขที่มงคลรวมกันต้องให้ได้95 โดยส่วนตัวไม่มีความรู้เรื่องนี้ รบกวนด้วยนะค่ะ ส่วนตัว ก้ออยากเปลี่ยนด้วยค่ะ เกิดวันจันทร์ 14:46 น. เช่นกัน
เผื่อว่าจะได้ไปเปลี่ยนพร้อมกันเลยค่ะ รบกวนอีกครั้งนะค่ะ ชื่อ สามีแล ะตัวดิฉันเองค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลอะไรครับ ช่วยแจ้งด้วยครับ

noppakorn
10-16-2009, 05:21 PM
ถ้าชื่อนี้ไม่ค่อยดี จะมีชื่ออื่นที่แนะนำหรือเปล่าค่ะ
นามสกุลคือ ขำทอง
แต่อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วยคำว่า ทิพ
ยังไง รบกวนช่วยหาชื่อแล้วแนะนำด้วยนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

วิเคราะห์ : นามสกุลขำทอง ทักษาได้ 12 เหมาะอย่างยิ่งกับทักษา
ชื่อ 24 เป็นดาวคู่มิตร ดาวจันทร์ บอกถึง ความอ่อนน้อม ความเอา
ใจใส่ต่อผู้อื่น ดาวพุธ บอกถึงความมีสติปัญญาดี ฉลาด หลักแหลม
ผลรวมได้ 6 บอกถึงโชคลาภ อารมย์ศิลปิน มีผู้ช่วยเหลือดี ผลรวม
ได้ 36 เป็นดาวอังคารและดาวศุกร์ เป็นดาวคู่มิตรอีกคู่หนึ่ง บอกถึง
ความสำเร็จสมหวังทั้งการงาน การเงิน โชค ความรัก

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์

ทิพปทิตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแห่งสวรรค์ (ปทิต+สระอา)
ทิพธามา แปลว่า ผู้มียศศักดิ์แห่งสวรรค์ (ธาม + สระอา)
ทิพกษมา แปลว่า แผ่นดินสวรรค์ (กษม+สระอา)
ทิพชานาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแห่งสวรรค์

(อนุญาตให้นำไปตั้งชื่อเท่านั้น)

noppakorn
10-16-2009, 05:22 PM
สวัสดีค่ะ

พึ่งเข้ามาครั้งแรกเลยค่ะ พอดีกำลังจะเปลี่ยนชื่อ ชื่อที่ใช้อยู่แย่มากๆๆ เลยย http://www.watkoh.com/forum/richedit/smileys/YahooIM/1.gif
รบกวนช่วยตั้งชื่อ แล้วก้อสกุลให้ด้วยได้มั๊ยคะ อยากเปลี่ยนนามสกุลด้วยค่ะ

เกิดวันจันทร์ที่ 10 พค 25 ค่ะ ทราบมาว่าชื่อห้ามมีสระ แล้วไม่ทราบว่านามสกุลด้วยหรือป่าวคะที่ห้ามมีสระ

อยากได้ชื่อที่ความหมายดีๆ แล้วก้อไทยๆ หน่อยค่ะ หรือไม่ก้อชื่ออะไรก้อได้ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ขอชื่อสกุลเดิมมาวิเคราะห์และเป็นแนวทางด้วยครับ

noppakorn
10-16-2009, 05:37 PM
สมาชิกใหม่ค่ะ รบกวนลูกนกลูกกาเต๊อะเจ้า

ปวดหัวกับชื่อมากค่ะ พี่นพ คือเปลี่ยนมาหลายครั้งเเล้วค่ะ
จนชื่อนี้รู้สึกเเย่หรือว่าอาจเพราะเปลี่ยนสกุลด้วยก้อไม่รู้
เกิดพุธกลางวัน 20 สิงหาคม 2523 ปีวอก 10โมง กานสิรีรัตน์ เเสนอินต๊ะ
อยากเปลียนชื่อใหม่ ที่เข้ากับนามสกุล 2 นาม เเสนอินต๊ะ และอินต๊ะ
เอาชื่อที่จำง่ายความหมายดีค่ะ ไม่รู้จักเพิ่งใผ่เป็นเเล้งเจ้า

(ชอบอยู่ชื่อค่ะ ดาราลักษณ์ วิเคราะห์ให้ด้วยพี่)http://www.watkoh.com/forum/richedit/smileys/YahooIM/1.gif

สวัสดีครับ
นามสกุล แสนอินต๊ะ ทักษา 43 และ อินต๊ะ ทักษา 29 ทั้งสอง
นามสกุลนี้ บอกตรง ตกทักษาเลขที่ไม่ดีเลย หากแก้ไขได้จะดี
กว่าครับ ไม่ถึงกับต้องเปลี่ยนนามสกุล แต่เพิ่มสระหรือพยัญชนะ
ให้ตกเลขดีขึ้นครับ คุณเปลี่ยนชื่อบ่อยๆ อย่างไรก็ไม่ดีขึ้น เหลือ
เพียงเปลี่ยนหรือแก้ไข นามสกุล (แนะนำแก้ไข) เปลี่ยนแล้วภาย
ใน 3 เดือน หากไม่ดีขึ้น ก็คงต้องพิจารณาแก้กรรม แล้วครับ
อย่างไรก็ตามผมยังไม่วิเคราะห์ให้ เพราะอยากแนะนำให้แก้ไขชื่อ
สกุลก่อนดีกว่าครับ ยังไงแจ้งมาอีกครั้งน่ะครับ

noppakorn
10-16-2009, 05:39 PM
ธรรณวรรษ์ อ่านว่า ทัน-นะ-วัน หรือปล่าวคะ ??

สวัสดีครับ

อ่านว่า ทัน นะ วัน ครับ

noppakorn
10-16-2009, 05:42 PM
ขอความกรุณา อีกครั้งคะ

กำลังจะคลอดน้อง วัน จันทร์ ที่ 2 พ.ย. นี้แล้วคะ(กำหนด หมอผ่าคลอดคะ) แต่ยังกลุ้มใจ เรื่องการตั้งชื่อ

เข้าใจว่า คนเกิดวันจันทร์ ใช้สระในชื่อไม่ดี เพราะเป็น กาลกิณี ก็เลยอยากหาชื่อที่ มีทักษา

กำลัง 42 ,44 , 45 หรือ 50 คะ เพราะนามสกุล มีเลข 47อยู่แล้ว ช่วยแนะนำหน่อยคะ ตั้งชื่อยังไงไม่ให้มีสระ ในชื่อ

แล้วพอจะมีชื่อไหน แนะนำบ้างคะ

สวัสดีครับ

ขอนามสกุลมาวิเคราะห์น่ะครับ เพราะคุณบอกทักษาเลขมามาก
ผมจัดให้ไม่ได้ตามต้องการครับ ถ้ามีนามสกุลจะหาทักษาชื่อที่
เป็นมงคลสมพงศ์กับนามสกุลได้ดีกว่าครับ

noppakorn
10-16-2009, 05:52 PM
http://www.watkoh.com/forum/Smileys/default/wink.gifสวัสดีครับ

อยากจะเปลี่ยน ชื่อ-นามสกุล ครับ

เกิด วันอังคาร 12 พฤษภาคม พ.ศ.2535 เวลา 15.31น. บุคลิก ลักษณะ: เงียบ ,มั่นใจ ,พูดตรงไปตรงมา ,ซื่อสัตย์ ,เหมือนแม่ ,ตรงต่อเวลา

ชื่อ-นามสกุลที่คิดอยู่ เนโร ธีรทิพยเนตร. , เนโร นภัสวัตพร
ต้องการชื่อ ที่เป็นไทยผสมไม่เอาไทยล้วน ขอเป็น 2พยางค์ เขียนง่ายๆ

แต่นามสกุลไทยนะครับ

รบกวนขอความหมายด้วยนะครับ
ขอบคุณสำหรับเวลาครับ
tel. 0847604411

สวัสดีครับ

ต้องการภาษาไทยผสมภาษาอะไรครับ ถ้าอิตาเลี่ยนผมคงไม่เป็นครับ
ช่วยแจ้งมาใหม่น่ะครับ วันจันทร์จะมาตอบให้ครับ (ไปทำบูญ3วันครับ)

เนโร แปลว่า ดำ เป็นภาษาอิตาลี

autsinta
10-16-2009, 06:17 PM

สวัสดีครับ
นามสกุล แสนอินต๊ะ ทักษา 43 และ อินต๊ะ ทักษา 29 ทั้งสอง
นามสกุลนี้ บอกตรง ตกทักษาเลขที่ไม่ดีเลย หากแก้ไขได้จะดี
กว่าครับ ไม่ถึงกับต้องเปลี่ยนนามสกุล แต่เพิ่มสระหรือพยัญชนะ
ให้ตกเลขดีขึ้นครับ คุณเปลี่ยนชื่อบ่อยๆ อย่างไรก็ไม่ดีขึ้น เหลือ
เพียงเปลี่ยนหรือแก้ไข นามสกุล (แนะนำแก้ไข) เปลี่ยนแล้วภาย
ใน 3 เดือน หากไม่ดีขึ้น ก็คงต้องพิจารณาแก้กรรม แล้วครับ
อย่างไรก็ตามผมยังไม่วิเคราะห์ให้ เพราะอยากแนะนำให้แก้ไขชื่อ
สกุลก่อนดีกว่าครับ ยังไงแจ้งมาอีกครั้งน่ะครับ

ขอบคุณพี่นพ

เเต่ไม่สามารถเปลี่ยนได้ค่ะพี่นพ เราผู้น้อยไม่สามารถเเนะนำได้ต้นสกุลได้

พี่ช่วยวิเคราะห์ ชื่อ 4-5ซื่อได้ไหมค่ะ เเก้ไข50%ก้อยังดี เเล้วคงต้องไปนั่งสมาธิกัมฐาน

ไม่มีกำลังใจที่จะทำอะไรเลยพี่นพช่วยหน่อย

(พี่นพวิเคราะห์ ดาราลักษณ์ ให้ด้วยนะค่ะพี่นพ)

noppakorn
10-26-2009, 05:06 PM

สวัสดีครับ

ขอบคุณพี่นพ

เเต่ไม่สามารถเปลี่ยนได้ค่ะพี่นพ เราผู้น้อยไม่สามารถเเนะนำได้ต้นสกุลได้

พี่ช่วยวิเคราะห์ ชื่อ 4-5ซื่อได้ไหมค่ะ เเก้ไข50%ก้อยังดี เเล้วคงต้องไปนั่งสมาธิกัมฐาน

ไม่มีกำลังใจที่จะทำอะไรเลยพี่นพช่วยหน่อย

(พี่นพวิเคราะห์ ดาราลักษณ์ ให้ด้วยนะค่ะพี่นพ)

[color=green]สวัสดีครับ

ถ้ายังงั้นก็ขอแนะนะให้ใช้นามสกุล แสนอินต๊ะ ทักษา 43 น่ะครับ
วิเคราะห์: ชื่อที่มีทักษาสำหรับนามสกุลนี้ซึ่งอาจจะไม่ได้ดีที่สุดก็ตามแต่เป็น
ทักษาที่ดีปานกลาง (จะให้ดีที่สุดก็ต้องระมัดระวังตามที่จะแนะนำนะครับ)
ชื่อที่วิเคราะห์ให้คือทักษา 56 เป็นดาวพฤหัส ดาวศุภเคราะห์ และดาวศุกร์
ดาวศุภโชค ชื่อนี้ ถึงแม้จะเป็นเลขที่ดีมากๆก็ตามเพราะได้ดาวแห่งโชคทั้ง
สองดวง แต่ผลรวมเป็น 11 หมายถึงอาทิตย์คู่ ซึ่งเป็นเลขที่มักทำให้หลงงม
งาย ประกอบกับดาวศุกร์ เป็นดาวแห่งโลกิยะ อาจทำให้ชักจูงไปในทางที่ไม่ดี
ได้ง่าย ดาวพฤหัสเป็นดาวแห่งความสำเร็จ และดาวศุกร์ก็บันดาลให้มีโชค ใน
ด้านความรักจะสุขสมหวัง ทำการใดก็สำเร็จ แต่ต้องระวังและเตือนตนเสมอๆ
อย่าไปหวั่นไหวกับสิ่งงมงาย อบายมุข สิ่งชั่วร้าย หากทำได้เลขนี้จะประเสริฐสุด
ชื่อทักษานี้เมื่อนำไปรวมกับนามสกุลที่มีทักษา 43 จะได้ทักษารวม 99 เป็นเลข
ที่บ่งบอกความสำเร็จอันไม่คาดหมาย เพราะเป็นดาวเกตุคู่ หากเคารพและศรัทธา
ในสิ่งศักดิ์สิทธิ์ เลื่อมใสในพุทธศาสนา ดาวเกตุจะบันดาลให้สิ่งนั้นๆคอยช่วยเหลือ
ผู้ได้เลขนี้มักจะมีลางสังหรณ์อันพิเศษ(ซิกเซ็นจ์) และมีโชคลาภอันไม่คาดหมาย

ชื่อทักษา56 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ปรานต์ธรนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่สุด
กานต์ศรันย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่น่ารัก
ศรันย์ภัทร์ แปลว่า ผู้ดีงามอันเป็นที่พึ่งพิง
นันท์ประมณฑ์ แปลว่า ผู้ผ่องใสและมีความสุข
พิมพ์ภรัณย์ แปลว่า ผู้ค้ำจุนอันเป็นแบบอย่าง

[color=red]อนุญาตให้นำไปตั้งชื่อเท่านั้น

cattriya
10-26-2009, 08:25 PM
รบกวนขอชื่อ หญิงเกิดวันจันทร์ ทักษา24 ให้ด้วยค่ะ

ตั้งใจจะเปลี่ยนชื่อค่ะ ขอบคุณมากค่ะ นามสกุล สุขพานิช นะคะ รบกวนด้วยค่ะ

fishofarogo
10-27-2009, 01:25 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลอะไรครับ ช่วยแจ้งด้วยครับ

นามสกุล อนันตพันธ์ ครับ รบกวนขอความกรุณาอีกครั้งนะครับ

autsinta
10-27-2009, 02:25 PM
ขอบคุณค่ะ

gypzy_ok
10-27-2009, 08:58 PM
ชื่อ นริศา แปลว่าอะไรคะ ช่วยแปลให้หน่อย

noppakorn
10-28-2009, 11:07 AM
รบกวนขอชื่อ หญิงเกิดวันจันทร์ ทักษา24 ให้ด้วยค่ะ

ตั้งใจจะเปลี่ยนชื่อค่ะ ขอบคุณมากค่ะ นามสกุล สุขพานิช นะคะ รบกวนด้วยค่ะ

สวัสดีครับ
นามสกุลสุขพานิช ทักษา 30 รวมกับชื่อ 24 ได้ทักษารวม 54 เป็นดาวพฤหัสกับดาวพุธ
เป็นเลขที่มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง มีโชคลาภ ปัญญาดี แต่ต้องอย่าหูเบา ทำการใดต้องหนักแน่น เพราะดาวเป็นธาตุลม ให้ระวัง
เรื่องอุบัติเหตุ อย่าประมาท ไปไหนมาไหนขอพรพระไว้ก่อน คาถาหลวงปู่ทวดบูชาไว้เสมอๆ จะแคล้วคลาดครับ เป็นเลขดีมาก
หมั่นทำบุญตักบาตรเสมอๆ จะเกื้อหนุนชะตาได้เร็วขึ้น
ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์
กมลพร แปลว่า ผู้มีใจอันประเสริฐ
กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรรณงาม
กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างสาวงาม
ชนุตร์ แปลว่า ผู้ดีกว่าคนทั้งหลาย
นงนภัส แปลว่า นางสวรรค์(นางฟ้า)
นัทธมน แปลว่า ผู้มีใจผูกพัน

noppakorn
10-28-2009, 11:30 AM
สวัสดีค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ นามสกุล อนันตพันธ์ ครับ รบกวนขอความกรุณาอีกครั้งนะครับ

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ
ที่ต้องการนามสกุลเพราะเพื่อกันการผิดพลาดน่ะครับ และจะได้วิเคราะห์ว่าได้ทักษาดีที่สุดหรือยังครับ
ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันจันทร์
ธรรม์ธวัช แปลว่า ธงแห่งความดีงาม
อนณธนัตถ์ แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยทรัพย์ที่ไม่มีหนี้
วงศ์จรัญ แปลว่า ผู้ยั่งยืนแห่งตระกูล
ฉัตรพงศ์ แปลว่า ผู้เป็นร่มเงาแห่งตระกูล
ตรัยยชญ์ แปลว่า ผู้ได้รับการยกย่องจากโลกทั้งสาม

(อนุญาตให้นำไปตั้งชื่อเท่านั้น)

noppakorn
10-28-2009, 11:32 AM
ชื่อ นริศา แปลว่าอะไรคะ ช่วยแปลให้หน่อย

สวัสดีครับ
นริศา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่เหนือคน (นร+อิศา)

fishofarogo
10-28-2009, 11:53 AM
สวัสดีค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ นามสกุล อนันตพันธ์ ครับ รบกวนขอความกรุณาอีกครั้งนะครับ

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ
ที่ต้องการนามสกุลเพราะเพื่อกันการผิดพลาดน่ะครับ และจะได้วิเคราะห์ว่าได้ทักษาดีที่สุดหรือยังครับ
ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันจันทร์
ธรรม์ธวัช แปลว่า ธงแห่งความดีงาม
อนณธนัตถ์ แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยทรัพย์ที่ไม่มีหนี้
วงศ์จรัญ แปลว่า ผู้ยั่งยืนแห่งตระกูล
ฉัตรพงศ์ แปลว่า ผู้เป็นร่มเงาแห่งตระกูล
ตรัยยชญ์ แปลว่า ผู้ได้รับการยกย่องจากโลกทั้งสาม

ไม่ทราบว่า ธรรม์ธวัช จะอ่านว่าอย่างไรครับ ทำ-ทะ-วัด หรือว่า ทัน-ทะ-วัด ครับ

ขอบคุณครับ

boat
10-28-2009, 04:22 PM
รบกวนอีกทีนะคะ

ชื่อธีธัช ศรีทองรุ่ง เกิดวันพุธกลางคืน วันที่ 7 สิงหาคม 2545

ชื่อธรรมปพน ศรีทองรุ่ง เกิดวันจันทร์ วันที่ 10 สิงหาคม 2552

ชื่อนี้เหมาะหรือยังคะ

รบกวนด้วยยยคร่า

piangfan
10-28-2009, 05:22 PM
สวัสดีค่ะ คุณboatยินดีต้อนรับค่ะ
คอยพี่นพ แป๊บค่ะ
ขอบคุณค่ะ

::) :o

เข้าสู่ระบบยากจังเลยค่ะ

อิอิ

annjiko
10-28-2009, 05:24 PM
รบกวนสอบถามความหมายของคำว่า "ธงธฤต" หน่อยค่ะ
แล้วคำว่า "ธฤต" เป็นคำภาษาอะไรคะ

LEO
10-29-2009, 01:55 AM
อยากจะทราบชื่อ เตชินี อิภะวัตเหมาะกับคนที่เกิดวันศุกร์ที่3เมษา30ไหมคะ เวลา9.45ไหมคะ

noppakorn
10-29-2009, 01:22 PM
ไม่ทราบว่า ธรรม์ธวัช จะอ่านว่าอย่างไรครับ ทำ-ทะ-วัด หรือว่า ทัน-ทะ-วัด ครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

อ่านว่า ทัน ทะ วัด ครับ

noppakorn
10-29-2009, 01:36 PM
รบกวนสอบถามความหมายของคำว่า "ธงธฤต" หน่อยค่ะ
แล้วคำว่า "ธฤต" เป็นคำภาษาอะไรคะ

สวัสดีครับ

ธงธฤต แปลว่า ธงแห่งความมั่นคงยั่งยืน

คำว่า"ธฤต" เป็นคำสันสกฤต ครับ อ่านว่า Dhrฺta ทะริตะ

noppakorn
10-29-2009, 01:55 PM

ชื่อธีธัช ศรีทองรุ่ง เกิดวันพุธกลางคืน วันที่ 7 สิงหาคม 2545
ชื่อธรรมปพน ศรีทองรุ่ง เกิดวันจันทร์ วันที่ 10 สิงหาคม 2552

สวัสดึครับ
ชื่อธีธัช ศรีทองรุ่ง ชื่อทักษา 21 เป็นคนอ่อนนอก แต่จิตใจเข้มแข็ง คนชื่อนี้เป็นคนภายนอก
อ่อนไหวแต่ในใจทนงตน ทำให้เวลาทำอะไรจะไม่สนใจผู้ใด ทำให้ชีวิตเปลี่ยนผันไปง่ายๆ ทั้ง
ดีและร้าย เป็นเลขดี แต่ต้องรู้จักระมัดระวังจิตใจตัวเอง ผลรวมทักษา 56 เป็นดาวพฤหัสและ
ดาวศุกร์ เป็นดาวศุภเคราะห์และดาวศุภโชค ดาวดีทั้งสองดวง ทำการใดก็สำเร็จ ทั้งการเงิน
การงาน และชีวิตรักที่สมบูรณ์ แต่ต้องระวังอย่าไปลุ่มหลงหรืองมงายในสิ่งใดๆ เพราะ ดาวสอง
ดวงรวมกันได้ 11 เป็นอาทิตย์คู่ เวลาเชื่ออะไร ก็เชื่อจนไม่โงหัว ต้องระวังเรื่องนี้ครับ อายุยังน้อย
ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนชื่อ เลขนี้ยังพอไปได้ครับ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับฐานชะตาเวลาเกิดประกอบเป็นสำคัญครับ

ชื่อธรรมปพน ศรีทองรุ่ง ชื่อทักษา 32 เป็นน้ำนิ่งกับน้ำไหลแรง เป็นชื่อที่ดีปานกลาง แต่เมื่อรวม
กับนามสกุลแล้ว ได้ 67 ชื่อนี้ควรเปลี่ยนครับ เพราะผลรวมไม่เป็นมงคลครับ

noppakorn
10-29-2009, 01:57 PM
สวัสดีค่ะ คุณboatยินดีต้อนรับค่ะ
คอยพี่นพ แป๊บค่ะ
ขอบคุณค่ะ
::) :o
เข้าสู่ระบบยากจังเลยค่ะ

อิอิ

ขอบคุณน้องเพียงฝันมากครับ

noppakorn
10-29-2009, 02:10 PM
อยากจะทราบชื่อ เตชินี อิภะวัตเหมาะกับคนที่เกิดวันศุกร์ที่3เมษา30ไหมคะ เวลา9.45ไหมคะ

สวัสดีครับ
เตชินี แปลว่า ผู้มีอำนาจอันรุ่งเรือง

ชื่อเติชินี ทักษา 23 เป็นดาวจันทร์และดาวอังคาร ทักษาชื่อนี้เหมาะสำหรับคุณผู้หญิงโดยเฉพาะ
หากเป็นชายควรต้องเปลี่ยน หากเป็นหญิงจะมีผู้อุปถัมป์ เจ้าของชื่อเป็นคนอ่อนนอกแข็งใน ดี
สำหรับผู้ทำการที่ต้องมีการตัดสินใจและการใช้สอยผู้คน ข้อเสียคือเป็นคนแพ้ใครไม่เป็น เมื่อนำ
มารวมกับนามสกุล ทักษา 28 จะได้ผลรวมทักษา 51 เป็นดาวพฤหัสและอาทิตย์ ดาวคู่มิตร ทำให้
มีเพื่อนมาก สมหวังทั้งการงานและความรัก เนื่องจากดาวทั้งสองเป็นธาตุไฟ จึงรวมกันได้ดี ผลรวม
ทักษาได้ 6 บอกถึงความละเอียดอ่อน ชอบทางศิลปะ และโชคลาภ เจ้าของชื่อนี้ ควรหมั่นทำบุญ
สร้างทานกุศลให้มากๆ เพื่อสร้างบารมี มาเกื้อหนุนให้ชีวิตรุ่งเรืองยิ่งๆขึ้น ชื่อสกุลนี้สำหรับหญิงดีมากๆครับ

boat
10-29-2009, 03:10 PM

สวัสดึครับ
ชื่อธีธัช ศรีทองรุ่ง ชื่อทักษา 21 เป็นคนอ่อนนอก แต่จิตใจเข้มแข็ง คนชื่อนี้เป็นคนภายนอก
อ่อนไหวแต่ในใจทนงตน ทำให้เวลาทำอะไรจะไม่สนใจผู้ใด ทำให้ชีวิตเปลี่ยนผันไปง่ายๆ ทั้ง
ดีและร้าย เป็นเลขดี แต่ต้องรู้จักระมัดระวังจิตใจตัวเอง ผลรวมทักษา 56 เป็นดาวพฤหัสและ
ดาวศุกร์ เป็นดาวศุภเคราะห์และดาวศุภโชค ดาวดีทั้งสองดวง ทำการใดก็สำเร็จ ทั้งการเงิน
การงาน และชีวิตรักที่สมบูรณ์ แต่ต้องระวังอย่าไปลุ่มหลงหรืองมงายในสิ่งใดๆ เพราะ ดาวสอง
ดวงรวมกันได้ 11 เป็นอาทิตย์คู่ เวลาเชื่ออะไร ก็เชื่อจนไม่โงหัว ต้องระวังเรื่องนี้ครับ อายุยังน้อย
ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนชื่อ เลขนี้ยังพอไปได้ครับ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับฐานชะตาเวลาเกิดประกอบเป็นสำคัญครับ

ชื่อธรรมปพน ศรีทองรุ่ง ชื่อทักษา 32 เป็นน้ำนิ่งกับน้ำไหลแรง เป็นชื่อที่ดีปานกลาง แต่เมื่อรวม
กับนามสกุลแล้ว ได้ 67 ชื่อนี้ควรเปลี่ยนครับ เพราะผลรวมไม่เป็นมงคลครับ

ธรรมปพน ควรเปลี่ยนเป็นอะไรคะ
พอดีน้องเพิ่งเกิด ก็หาชื่อจากหนังสือตั้งชื่ออะคะ
ไม่ได้ให้พระตั้งให้
ขอบคุณล่วงหน้าคะ (รบกวนหลายรอบจัง^^)

noppakorn
10-29-2009, 04:24 PM

[/quote]

พอดีน้องเพิ่งเกิด ก็หาชื่อจากหนังสือตั้งชื่ออะคะ
ขอบคุณล่วงหน้าคะ (รบกวนหลายรอบจัง^^)
[/quote]
สวัสดีครับ

เปลี่ยนง่ายๆน่ะครับ คงชื่อหน้าเอาไว้ครับ เป็นชื่อทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ ดาวคู่มิตร
บอกถึงความเป็นคนรู้จักเอาใจใส่ เกื้อกูล มารยาทดี ฉลาด มีโชคและมิตรมาก กตัญญูเอาใจใส่
บิดามารดา ทำการใดก็สำเร็จมีผู้คอยช่วยเหลือ ผลรวมกับนามสกุล(35) ได้ทักษา 59 หมายถึง
ความสำเร็จ ความศรัทธาในศาสนา หมั่นทำบุญสร้างทาน สร้างความดีชีวิตจะรุ่งเรืองยิ่ง
ชื่อทักษา 24 แก้ไขจากชื่อเดิม สำหรับชายเกิดวันจันทร์
ธรรมปกร แปลว่า ผู้สร้างคุณงามความดี
ธรรมปภร แปลว่า ผู้เลี้ยงดูค้ำจุนด้วยความดีงาม

winn
10-30-2009, 09:05 AM
สวัสดีครับ ขอเรียกอาจารย์ก็แล้วกัน ผมอยากได้ชื่อผู้หญิง เกิด วันพฤหัสบดีครับ ทักษาชื่อ 24 รบกวนด้วยครับ

noppakorn
10-30-2009, 02:53 PM
สวัสดีครับ ขอเรียกอาจารย์ก็แล้วกัน ผมอยากได้ชื่อผู้หญิง เกิด วันพฤหัสบดีครับ ทักษาชื่อ 24 รบกวนด้วยครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงเกิดวันพฤหัส (สระ เป็นศรี รวม อ )

เกษมณี แปลว่า ดวงแก้วมณีอันสวยงาม
เขมจิรา แปลว่า ผู้มีความสบายใจตลอดกาล,ผู้มีความสงบอันยั่งยืนนาน(ในหนังสือแปลชื่อแปลว่า มีความปลอดภัยตลอดกาล)
เขมรุจิ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและเป็นสุข(หนังสือแปลชื่อ แปลว่า ผู้ชอบความปลอดภัย "เขม แปลว่า สงบ,สบายใจ,รุจิ แปลว่า รุ่งเรือง,ความงาม)
เบญญพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐทางปัญญา
เปรมกุลชา แปลว่า ผู้เกิดมาในตระกูลที่เปี่ยมด้วยความรัก
ไปรยา แปลว่า ผู้เป็นที่รัก
อรอุรชา แปลว่า ลูกสาวที่งดงาม

(ให้นำไปใช้ตั้งชื่อเท่านั้น)

boat
10-30-2009, 02:58 PM

[/quote]
สวัสดีครับ

เปลี่ยนง่ายๆน่ะครับ คงชื่อหน้าเอาไว้ครับ เป็นชื่อทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ ดาวคู่มิตร
บอกถึงความเป็นคนรู้จักเอาใจใส่ เกื้อกูล มารยาทดี ฉลาด มีโชคและมิตรมาก กตัญญูเอาใจใส่
บิดามารดา ทำการใดก็สำเร็จมีผู้คอยช่วยเหลือ ผลรวมกับนามสกุล(35) ได้ทักษา 59 หมายถึง
ความสำเร็จ ความศรัทธาในศาสนา หมั่นทำบุญสร้างทาน สร้างความดีชีวิตจะรุ่งเรืองยิ่ง
ชื่อทักษา 24 แก้ไขจากชื่อเดิม สำหรับชายเกิดวันจันทร์
ธรรมปกร แปลว่า ผู้สร้างคุณงามความดี
ธรรมปภร แปลว่า ผู้เลี้ยงดูค้ำจุนด้วยความดีงาม
[/quote]

พอดีว่าแม่น้อง เค้าอยากให้ชื่อ ธรรม์ธวัช อ่ะค่ะ สามารถใช้ได้มั้ยค๊ะ

noppakorn
10-30-2009, 03:26 PM
สวัสดีครับ

[/quote]
พอดีว่าแม่น้อง เค้าอยากให้ชื่อ ธรรม์ธวัช อ่ะค่ะ สามารถใช้ได้มั้ยค๊ะ
[/quote]
สวัสดีครับ
ชื่อธรรม์ธวัช ทักษารวม 42 เป็นเลขมงคลยิ่ง แต่เมื่อนำมารวมกับนามสกุล(35)จะได้ทักษารวม 77
เป็นดาวเสาร์ 2 ดวง เป็นดาวเคราะห์คู่ครับ จะมีโรคประจำกายร้ายแรง ไม่เหมาะครับ (ทักษานี้ถ้าเป็น
ผู้มีอิทธิพลทางอบายจะดีครับ) ชื่อดีผลรวมไม่ดีครับ

LEO
11-01-2009, 04:32 AM
เตชินี แปลว่า ผู้มีอำนาจอันรุ่งเรือง

ชื่อเติชินี ทักษา 23 เป็นดาวจันทร์และดาวอังคาร ทักษาชื่อนี้เหมาะสำหรับคุณผู้หญิงโดยเฉพาะ
หากเป็นชายควรต้องเปลี่ยน หากเป็นหญิงจะมีผู้อุปถัมป์ เจ้าของชื่อเป็นคนอ่อนนอกแข็งใน ดี
สำหรับผู้ทำการที่ต้องมีการตัดสินใจและการใช้สอยผู้คน ข้อเสียคือเป็นคนแพ้ใครไม่เป็น เมื่อนำ
มารวมกับนามสกุล ทักษา 28 จะได้ผลรวมทักษา 51 เป็นดาวพฤหัสและอาทิตย์ ดาวคู่มิตร ทำให้
มีเพื่อนมาก สมหวังทั้งการงานและความรัก เนื่องจากดาวทั้งสองเป็นธาตุไฟ จึงรวมกันได้ดี ผลรวม
ทักษาได้ 6 บอกถึงความละเอียดอ่อน ชอบทางศิลปะ และโชคลาภ เจ้าของชื่อนี้ ควรหมั่นทำบุญ
สร้างทานกุศลให้มากๆ เพื่อสร้างบารมี มาเกื้อหนุนให้ชีวิตรุ่งเรืองยิ่งๆขึ้น ชื่อสกุลนี้สำหรับหญิงดีมากๆครับ

ทักษา 23 ไปค้นจากตำราหนังสือหลายๆเล่มทำนายว่าจะเป็นสาวมากรักเป็นหม่ายเป็นคนเจ้าชู้ เป็นคนอารมย์ร้อนรุนแรงเอาใจตัวเองถือความรักเป็นใหญ่บางครั้งต้องระวังด้านศีลธรรมจะมีปัญหาด้านชู้สาวหรือคนที่เข้ามาผัวพันไม่ใช่คนโสด และได้รับการผ่าตัดง่าย

อีกตำรานึงบอกว่าเป็นคนสองบุคลิกดื้อรั้นมากชอบเอาชนะเจ้าชู้อารมย์รักร้อนแรงบูชาความรักมีเรื่องอื้อฉาวคาวโลกีย์ถ้าเป็นผู้หญิงจะมีปัญหาเกี่ยวกับความรักอาจเป็นหม่ายหรือคบผู้ชายหลายคนผิดหวังหลายครั้งแต่ไม่ขาดรักเพราะมีเสน่เป็นเลขเสียสำหรับผู้หญิง

เลยไม่แน่ใจว่าจะเชื่ออะไรยังไงดีหรือป่าวอะคะช่วยบอกด้วยนะคะขอบคุณคะ

ปล*อยากได้ชื่อที่มีความหมายในแนวของมิตรภาพพวกพ้องหรือผู้ควบคุมกองทัพนายกองนางพยาหรือราชีนีคะชนะผู้อื่นให้บวกกับนามสกุล28ให้ออกมาเป็นเลขดีอะคะขอบคุณคะ

noppakorn
11-01-2009, 07:09 PM

ทักษา 23 ไปค้นจากตำราหนังสือหลายๆเล่มทำนายว่าจะเป็นสาวมากรักเป็นหม่ายเป็นคนเจ้าชู้ เป็นคนอารมย์ร้อนรุนแรงเอาใจตัวเองถือความรักเป็นใหญ่บางครั้งต้องระวังด้านศีลธรรมจะมีปัญหาด้านชู้สาวหรือคนที่เข้ามาผัวพันไม่ใช่คนโสด และได้รับการผ่าตัดง่าย

อีกตำรานึงบอกว่าเป็นคนสองบุคลิกดื้อรั้นมากชอบเอาชนะเจ้าชู้อารมย์รักร้อนแรงบูชาความรักมีเรื่องอื้อฉาวคาวโลกีย์ถ้าเป็นผู้หญิงจะมีปัญหาเกี่ยวกับความรักอาจเป็นหม่ายหรือคบผู้ชายหลายคนผิดหวังหลายครั้งแต่ไม่ขาดรักเพราะมีเสน่เป็นเลขเสียสำหรับผู้หญิง

เลยไม่แน่ใจว่าจะเชื่ออะไรยังไงดีหรือป่าวอะคะช่วยบอกด้วยนะคะขอบคุณคะ

ปล*อยากได้ชื่อที่มีความหมายในแนวของมิตรภาพพวกพ้องหรือผู้ควบคุมกองทัพนายกองนางพยาหรือราชีนีคะชนะผู้อื่นให้บวกกับนามสกุล28ให้ออกมาเป็นเลขดีอะคะขอบคุณคะ

ตำราผมที่เรียนมาเป็นดังคำวิเคราะห์ครับ

nipawan
11-02-2009, 08:17 AM
สวัสดีคะพี่นพ
อยากจะรบกวนให้พี่นพตั้งชื่อให้หนูคะ
หนูเกิดวันอังคาร เวลา06.22 น. อยากได้เลขทักษา 45 อายตนะ6 เป็นเลข6 ได้ไหมค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

noppakorn
11-02-2009, 02:21 PM
สวัสดีคะพี่นพ
อยากจะรบกวนให้พี่นพตั้งชื่อให้หนูคะ
หนูเกิดวันอังคาร เวลา06.22 น. อยากได้เลขทักษา 45 อายตนะ6 เป็นเลข6 ได้ไหมค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

สวัสดีครับ

ผมตั้งชื่อให้แค่ทักษาครับ สำหรับเรื่องอายตนะ 6 นั้น ไม่มีเวลาพอจะมาคำนวนให้ให้ครับ
เพราะว่าแต่ละวันผมมีธุรกิจที่ต้องปฏิบัติ ประกอบมีผู้ถามเข้ามามากทำให้บางทีตอบไม่ทันครับ
ต้องขออภัยเป็นอย่างยิ่งครับ

nanasara
11-04-2009, 01:09 PM
เรียนคุณนพ

เด็กผู้ชาย เกิดวันพุธกลางวัน วันที่ 31 มกราคม 2539 เดิมชื่อธนดล ขวัญเจริญ ถ้าเปลี่ยนเป็น
ศุภกร ขวัญเจริญ จะดีหรือไม่ รบกวนขอชื่อใหม่ได้ไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-04-2009, 05:42 PM
เรียนคุณนพ

เด็กผู้ชาย เกิดวันพุธกลางวัน วันที่ 31 มกราคม 2539 เดิมชื่อธนดล ขวัญเจริญ ถ้าเปลี่ยนเป็น
ศุภกร ขวัญเจริญ จะดีหรือไม่ รบกวนขอชื่อใหม่ได้ไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ
ศุภกร ทักษา 14 ขวัญเจริญ ทักษา 37 รวมกัน ได้ 41 เป็นมงคลยิ่งครับ หมายถึงความสำเร็จ
ปัญญา โชค ผู้ช่วยเหลือ ความรักและมิตรสมบูรณ์ ชื่อนี้ดีครับ

nipawan
11-08-2009, 01:16 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ
พอดีจะรบกวนถามความหมายของคำเหล่านี้ว่ามีความหมายหรือถูกหลักพจนานุกรมหรือเปล่าคะ
-ดาร์
-ดาว์
-ดาล์
-ดาห์
แล้วชื่อ ธัญญ์วิภาสา เป็นชื่อมงคลไหมคะ แปลว่าอะไร เหมาะจะตั้งชื่อกับผู้หญิงเกิดวันอังคารไหมคะ
ถ้าหนูจะเปลี่ยนชื่อปีหน้าจะมีเลิกดีตอนช่วงไหนค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้านะคะพี่นพใจดี

winn
11-08-2009, 09:15 PM
ขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งครับ อยากได้ชื่อผู้หญิง เกิดวันพุธกลางวัน เลขทักษา 24 ครับ
จักขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ

noppakorn
11-09-2009, 02:06 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ
พอดีจะรบกวนถามความหมายของคำเหล่านี้ว่ามีความหมายหรือถูกหลักพจนานุกรมหรือเปล่าคะ
-ดาร์
-ดาว์
-ดาล์
-ดาห์
แล้วชื่อ ธัญญ์วิภาสา เป็นชื่อมงคลไหมคะ แปลว่าอะไร เหมาะจะตั้งชื่อกับผู้หญิงเกิดวันอังคารไหมคะ
ถ้าหนูจะเปลี่ยนชื่อปีหน้าจะมีเลิกดีตอนช่วงไหนค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้านะคะพี่นพใจดี

สวัสดีครับ
ดาร์ ดาว์ ดาล์ และดาห์ ไม่ถูกหลักพจนานุกรม ส่วนใหญ่ใช้เขียนกับภาษาต่างประเทศครับ
ธัญญ์วิภาสา แปลว่า ความรุ่งเรืองอันเป็นมงคล ทักษา 48 ไม่ดีครับ

ชื่อนี้ไม่มีพยัญชนะกาลกิณี กับคนเกิดวันอังคารครับ

noppakorn
11-09-2009, 02:20 PM
ขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งครับ อยากได้ชื่อผู้หญิง เกิดวันพุธกลางวัน เลขทักษา 24 ครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน
มธุภาณี แปลว่า ผู้พูดจาไพเราะอ่อนหวาน
เกษมณี แปลว่า ดวงแก้วที่มีคุณค่าอันสวยงาม
ธัญธิตา แปลว่า ลูกสาวผู้โชคดี
ปิยมน แปลว่า ผู้มีใจอันเป็นที่รัก
ภัณฑิลา แปลว่า ผู้มีลาภ,ผู้มีความสุข
ภัทรวดี แปลว่า ผู้มีความเจริญและดีงาม
จิตตนาถ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งแห่งใจ,เจ้าหัวใจ
ฐาปณี แปลว่า ผู้ดำรงมั่น
ณัฐกฤตา แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป็นนักปราชญ์
มธุกันตา แปลว่า ผู้งามและอ่อนหวาน
นวิยา แปลว่า ผู้สดชื่นเสมอ
กนกรวี แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดังทองคำ
ดลรวี แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองเป็นพี้นฐาน
ธารภาคิน แปลว่า ผู้มีโชคที่ดำรงไว้
ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค
ภครมตี แปลว่า กามเทพแห่งโชค
ภัคปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่มีโชค

winn
11-09-2009, 03:51 PM

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน
มธุภาณี แปลว่า ผู้พูดจาไพเราะอ่อนหวาน
เกษมณี แปลว่า ดวงแก้วที่มีคุณค่าอันสวยงาม
ธัญธิตา แปลว่า ลูกสาวผู้โชคดี
ปิยมน แปลว่า ผู้มีใจอันเป็นที่รัก
ภัณฑิลา แปลว่า ผู้มีลาภ,ผู้มีความสุข
ภัทรวดี แปลว่า ผู้มีความเจริญและดีงาม
จิตตนาถ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งแห่งใจ,เจ้าหัวใจ
ฐาปณี แปลว่า ผู้ดำรงมั่น
ณัฐกฤตา แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป็นนักปราชญ์
มธุกันตา แปลว่า ผู้งามและอ่อนหวาน
นวิยา แปลว่า ผู้สดชื่นเสมอ
กนกรวี แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดังทองคำ
ดลรวี แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองเป็นพี้นฐาน
ธารภาคิน แปลว่า ผู้มีโชคที่ดำรงไว้
ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค
ภครมตี แปลว่า กามเทพแห่งโชค
ภัคปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่มีโชค

ขอบคุณมากครับ

nipawan
11-11-2009, 12:09 AM
สวัสดีคะอาจารย์
ขอรบกวนอีกนิดนะคะอยากทราบว่าจะสามารถใช้คำว่าอะไร ที่พ้องเสียงกับคำว่า ดา หรือสามารถเติมอะไรได้ที่จะถูกหลักพจนานุกรม แล้ว ฎา คำนี้ใช้ได้ไหมคะ แล้วสามารถเติมอะไรได้อีกคะ
ขอบคุณมากนะคะ

noppakorn
11-11-2009, 03:34 PM
ขอรบกวนอีกนิดนะคะอยากทราบว่าจะสามารถใช้คำว่าอะไร ที่พ้องเสียงกับคำว่า ดา หรือสามารถเติมอะไรได้ที่จะถูกหลักพจนานุกรม แล้ว ฎา คำนี้ใช้ได้ไหมคะ แล้วสามารถเติมอะไรได้อีกคะ
ขอบคุณมากนะคะ

สวัสดีครับ

คำว่า ฎา เห็นมีผู้นำไปใช้เช่นกัน ถึงแม้จะไม่ถูกหลัก แต่ทางการ เขาก็จดให้เช่นคำว่า ธิดา เห็นมีจดเป็น ธิฎา ก็เห็นมาครับ
แต่ก็อาจะเลี่ยงตอบคำถามเจ้าหน้าที่เป็นความหมายอย่างอื่นก็เป็นไปได้ เรื่องนี้คงต้องขึ้นกับเจ้าหน้าที่เขาครับ
ส่วนคำว่า ดาร์ ดาว์ ดาล์ที่คุณเคยถามมานั้น เป็นคำที่อยู่ประโยคกลางแล้วมีความหมายใส่การันต์แล้วก็ยังมีความหมายก็พอ
อนุโลมหลีกเลี่ยงกันได้ แต่คุณไม่ได้ให้คำมาทั้งหมด ดังนั้นผมจึงตอบไปว่า ไม่ถูกพจนานุกรม แต่การตั้งชื่อบางครั้งเราก็เลี่ยง
แต่ก็ไม่ให้น่าเกลียดจนความหมายเดิมหดหายไป ครับ การถามถ้าสามารถนำคำที่เต็มๆ มาให้ผู้ตอบได้ทราบทั้งหมดแล้ว ข้อ
มูลก็จะเต็มคำตอบก็จะง่ายต่อการวิเคราะห์ ถ้าลอยๆ ก็ต้องตอบในอีกแง่ครับ เพราะทั้งนี้ภาษาไทยเราค่อนข้างดิ้นได้ครับ

nipawan
11-12-2009, 10:31 PM
ขอโทษด้วยนะคะที่ไม่ได้ให้ข้อมูลไปเต็มๆ พอดีมันเป็นนามสกุลนะคะ ศรีดาชาติ คะ คืออยากให้เป็นเลขมงคลคะ พอดีว่าชื่อมีทักษา 45 แล้ว เลยอยากแค่เติมอะไรนิดหน่อยให้เป็นเลขมงคลแต่ก็ไม่ถึงกับต้องเปลี่ยนนามสกุลใหม่ จะขอรบกวนอาจารย์อีกสักนิดช่วยแต่งให้เป็นเลขมงคลได้ไหมคะ ถ้าคำที่เคยถามใช้ได้ควรใช้คำไหนดีคะ แล้วความหมายดีหรือเปล่าคะ แล้วก็ขอขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะคะ (ด้วยความเคารพอย่างสูง)

noppakorn
11-13-2009, 11:21 AM
ขอโทษด้วยนะคะที่ไม่ได้ให้ข้อมูลไปเต็มๆ พอดีมันเป็นนามสกุลนะคะ ศรีดาชาติ คะ คืออยากให้เป็นเลขมงคลคะ พอดีว่าชื่อมีทักษา 45 แล้ว เลยอยากแค่เติมอะไรนิดหน่อยให้เป็นเลขมงคลแต่ก็ไม่ถึงกับต้องเปลี่ยนนามสกุลใหม่ จะขอรบกวนอาจารย์อีกสักนิดช่วยแต่งให้เป็นเลขมงคลได้ไหมคะ ถ้าคำที่เคยถามใช้ได้ควรใช้คำไหนดีคะ แล้วความหมายดีหรือเปล่าคะ แล้วก็ขอขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะคะ (ด้วยความเคารพอย่างสูง)

สวัสดีครับ

ถ้าเปลี่ยนเป็น "ศรีดาวชาติ์" ได้มั้ยครับ แปลว่า เกิดมาเป็นดวงดาวอันเป็นมงคล ได้ทักษา 45 แล้วใกล้เคียง
กับเจตนาเดิม เพียงแต่ย้าย การันต์ มาไว้ที่คำว่า ชาติ ทักษารวมได้ 90 เป็นมงคลครับ

eveon
11-15-2009, 02:02 AM
สอบถามค่ะ...
ไทวิกา หมายถึงอะไรคะ??
ถามต่ออีกนิด....
ไม่ทราบว่ามีคำไหนที่หมายถึงนางฟ้าบ้างคะ

noppakorn
11-16-2009, 08:26 AM
ไม่ทราบว่ามีคำไหนที่หมายถึงนางฟ้าบ้างคะ

สวัสดีครับ

ไทวิกา แปลว่า นางที่เกิดแต่เทวดา คือนางฟ้า (ไทวิ มาจากคำว่า เทวี ครับคำที่ใช้คู่กันคือ เลาลิกา แปลว่า นางดิน มาจากคำว่า โลก)

คำที่แปลว่า นางฟ้า เท่าที่จำได้ไม่ได้เปิดค้นตำรา มีดังนี้ครับ เทวี เทพี อัปสร (เกิดจากน้ำนมสวรรค์) อัปสรา สุรางคนางค์ นงนภัส สุทาตมชา
เป็นต้นครับ

fishofarogo
11-17-2009, 03:57 PM
อยากทราบว่า เกิดวันจันทร์ ชื่อ ธรรม์ธวัช นี้ อารันต์ และไม้หันอากาศ นี้เป็นตัวกาลกีณี รึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

eveon
11-17-2009, 04:47 PM

สวัสดีครับ

ไทวิกา แปลว่า นางที่เกิดแต่เทวดา คือนางฟ้า (ไทวิ มาจากคำว่า เทวี ครับคำที่ใช้คู่กันคือ เลาลิกา แปลว่า นางดิน มาจากคำว่า โลก)

คำที่แปลว่า นางฟ้า เท่าที่จำได้ไม่ได้เปิดค้นตำรา มีดังนี้ครับ เทวี เทพี อัปสร (เกิดจากน้ำนมสวรรค์) อัปสรา สุรางคนางค์ นงนภัส สุทาตมชา
เป็นต้นครับ

ขอบคุณ..คุณอุบาสกนพกรณ์มากค่ะ สอบถามมากี่ครั้งไม่เคยผิดหวังเลย ขอบคุณมาก ๆ นะคะ

noppakorn
11-18-2009, 02:55 PM
อยากทราบว่า เกิดวันจันทร์ ชื่อ ธรรม์ธวัช นี้ อารันต์ และไม้หันอากาศ นี้เป็นตัวกาลกีณี รึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

คนเกิดวันจันทร์ มีสระทั้งหมดเป็นกาลกิณี แต่ยกเว้น ไม้หันอากาศ ครับ
บางตำรา เขาก็ห้ามพยัญชนะ อ ด้วย เพราะ การตั้งชื่อจัด อ เป็นสระตัวหนึ่งครับ
แต่ตามทักษาทั่วไปนั้น ยกเว้น ไม้หันอากาศ และ อ ครับ
สระที่เป็นกาลกิณี สำหรับวันจันทร์คือ อะ อา อิ อี อุ อู เอ แอ ไอ โอ อำ เอา ครับ

cocodolphin
11-21-2009, 03:05 PM
สวัสดีค่ะคุณอุบาสกนพกรณ์

คำว่า " ดนธร " มีความหมายมั้ย แปลว่าอะไรคะ

ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
11-22-2009, 10:31 PM
สวัสดีค่ะคุณอุบาสกนพกรณ์

คำว่า " ดนธร " มีความหมายมั้ย แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

ดนธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ด้วยตัวเอง,ผู้ชำนาญด้วยตนเอง (ดน มาจากคำว่า ตน = ตัวเอง)

7888
11-23-2009, 11:20 AM
สอบถามความหมายของชื่อ ครับ.
ธีร์ ความหมาย?
ทัชชกร ความหมาย?

ขอบคุณมาก ครับ

noppakorn
11-23-2009, 05:20 PM
สอบถามความหมายของชื่อ ครับ.
ธีร์ ความหมาย?
ทัชชกร ความหมาย?

ขอบคุณมาก ครับ

สวัสดีครับ

ธีร์ แปลว่า นักปราชญ์ ,ฉลาด ,มีปัญญา (มาจากคำว่า"ธีร)
ทัชชกร แปลว่า ผู้กระทำการให้ ,ผู้มีแต่ให้ (ดาราเขาว่า แปลว่า ผู้สร้างที่ยิ่งใหญ่ แต่ผมว่าไม่ตรงกับศัพท์ครับ)

gambler31
11-23-2009, 08:23 PM
สวัสดีครับ

รบกวนช่วยตั้งชื่อและนามสกุล ที่อยากจะเปลี่ยนก็เพราะนามสกุล รู้สึกไม่ชอบนามสกุลและไม่มั่นใจเลยครับ ส่วนชื่อก็ขอคล้ายๆกับอันเก่าหรือไม่ก็ใช้อันเก่าก็ได้
เกิด วันอังคารที่ 12 พฤษภาคม พ.ศ.2535 เวลา 15.31น.

ชื่ออยากให้ขึ้นต้นด้วย ณ ส่วนนามสกุลขอเพราะๆนะครับ อยากได้คำแนะนำและความคิดเห็นของคุณ อุบาสกนพกรณ์ ว่าผมควรจะทำอย่างไรในเรื่องนี้
รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ชื่อที่ใช้อยู่ นาทย์ ปากสมุทร์

ขอบคุณครับ

noppakorn
11-24-2009, 03:05 PM
สวัสดีครับ

รบกวนช่วยตั้งชื่อและนามสกุล ที่อยากจะเปลี่ยนก็เพราะนามสกุล รู้สึกไม่ชอบนามสกุลและไม่มั่นใจเลยครับ ส่วนชื่อก็ขอคล้ายๆกับอันเก่าหรือไม่ก็ใช้อันเก่าก็ได้
เกิด วันอังคารที่ 12 พฤษภาคม พ.ศ.2535 เวลา 15.31น.

ชื่ออยากให้ขึ้นต้นด้วย ณ ส่วนนามสกุลขอเพราะๆนะครับ อยากได้คำแนะนำและความคิดเห็นของคุณ อุบาสกนพกรณ์ ว่าผมควรจะทำอย่างไรในเรื่องนี้

ชื่อที่ใช้อยู่ นาทย์ ปากสมุทร์

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับคุณนาทย์

นาทย์ แปลว่า ผู้ยินดี,ผู้อิ่มเอิบ ทักษา 24

เป็นชื่อที่มีความหมายและทักษาที่ดีมากครับ ไม่น่าเปลี่ยนน่ะครับ

ส่วนนามสกุลนั้น ถ้าจะเปลี่ยนให้ อยากทราบว่าต้องการความหมายลักษณะใดครับ ช่วยแจ้งอีกครั้งน่ะครับ
และชื่อถ้าต้องการเปลี่ยนจริง ๆ ก็จะดำเนินการให้ แต่บอกตรงๆชื่อเดิม เป็นมงคลมาก แล้วก็คิดว่าไม่ซ้ำ
กับใครด้วยครับ เพราะชื่อนี้ เป็นคำบาลี ไม่มีในศัพท์ไทย

ช่วยแจ้งมาอีกครั้งน่ะครับ แต่ถ้าหลังวันพุธ คงต้องรอสักนิดเนื่องจากต้องเดินทางอีกแล้ว กลับมาตอบก็ต้นเดือนครับ

noppakorn
11-24-2009, 03:14 PM
สวัสดีครับญาติธรรมทุกท่าน

ตั้งแต่ 25 - 30 พย. ขอหยุดพักตอบกระทู้สัก 6 วัน เนื่องจากไม่อยู่ครับ

คำถามทุกคำถาม จะกลับมาตอบให้ ในวันต้นเดือน ธค.ครับ

ขออภัยด้วยครับ

gambler31
11-24-2009, 09:27 PM
สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับคุณนาทย์

นาทย์ แปลว่า ผู้ยินดี,ผู้อิ่มเอิบ ทักษา 24

เป็นชื่อที่มีความหมายและทักษาที่ดีมากครับ ไม่น่าเปลี่ยนน่ะครับ

ส่วนนามสกุลนั้น ถ้าจะเปลี่ยนให้ อยากทราบว่าต้องการความหมายลักษณะใดครับ ช่วยแจ้งอีกครั้งน่ะครับ
และชื่อถ้าต้องการเปลี่ยนจริง ๆ ก็จะดำเนินการให้ แต่บอกตรงๆชื่อเดิม เป็นมงคลมาก แล้วก็คิดว่าไม่ซ้ำ
กับใครด้วยครับ เพราะชื่อนี้ เป็นคำบาลี ไม่มีในศัพท์ไทย

ช่วยแจ้งมาอีกครั้งน่ะครับ แต่ถ้าหลังวันพุธ คงต้องรอสักนิดเนื่องจากต้องเดินทางอีกแล้ว กลับมาตอบก็ต้นเดือนครับ

ใช่ครับไม่ซ้ำ ชื่อผม ที่ดูมาก็ได้ค่า อาตยนะ2 เหมือนแม่ ซึ่งผมชอบมากเลยละครับ

ความหมายของนามสกุลประมาณ ดีงาม บริสุทธิ์ ได้รับพร ไล่ความสำคัญจากซ้ายไปขวานะครับ ส่วนชื่อผมก็ไม่ค่อยอยากจะเปลี่ยนซักเท่าไร แต่รู้สึกว่ามันสั้นไปนะครับ ผมพูดไม่ถูกเหมือนกัน อยากจะได้ซัก2พยางค์ ผมกลัวว่าจะไม่เข้ากับนามสกุลที่ตั้งใหม่ด้วยนะครับ ( ถ้าจะลองตั้งชื่อให้ใหม่ด้วยได้ไหมครับ อยากลองดูก่อน ความหมายของชื่อก็เอาซ้ำเหมือนกับอันเก่าก็ได้ครับ -อาตยนะ2- ) นามสกุลก็ขอเพราะๆนะครับ ที่อยากจะเปลี่ยนก็เพราะนามสกุลอย่างเดียวละครับ

piangfan
11-30-2009, 07:32 PM
สวัสดีค่ะ คุณนาทย์ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพ อีกแป๊บค่ะ ขอบคุณค่ะ
สาธุค่ะ พี่นพ

พี่นพมะอยู่เพียงฝันมารับงานกองไว้ให้ค่ะ อิอิ ;D

noppakorn
12-02-2009, 02:38 PM
ขอบคุณน้องเพียงฝันที่ช่วยดูแลเป็นอย่างดี ต้องขอรบกวนฝากดูต่อน่ะครับ
เพราะขณะนี้ป่วยอยู่โรงพยาบาล เพิ่งจะฟื้นไข้ ลูกสาวเอาโน๊ตบุ๊คมาให้เลย
เข้ามาดูครับ

ขอพักลาป่วยอีกประมาณอาทิตย์น่ะครับ เนื่องจากป่วยติดเชื้อในระบบทางเดิน
ปัสสาวะครับ

mam7734
12-02-2009, 02:50 PM
;D สวัสดีค่ะ
ที่แหม่มเคยบอกไว้..ว่างานเข้าเพื่อนๆรบกวนขอให้อาจารย์ตั้งชื่อลูกชายให้หน่อยค่ะ
เกิดปีฉลู วันที่ 16 ก.พ. 2552 เวลา 9.23 น. วันจันทร์ นามสกุล อิ่มยิ้ม

อีกคนเป็นพี่ๆที่ทำงานค่ะ
เกิดวันจันทร์เพศหญิง เวลา 06.30 น. ปีมะเมีย/คาบเกี่ยวมะเส็ง
ชื่อเดิม นันทรัตน์ เหล็กกระหนก

รบกวนด้วยนะค่ะ

piangfan
12-02-2009, 07:05 PM
สวัสดีญาติธรรมทุกท่านค่ะ
ขอผลบุญเกื้อหนุนให้พี่นพหายป่วยในเร็ววันค่ะ
สาธุค่ะ
ขอบคุณพี่นพค่ะ เด๋วเพียงฝันจะคอยต้อนรับแขกพี่นพค่ะ

ผักผ่อนให้สบายใจค่ะพี่นพ
อาการนี้แม่เพียงฝันก็เคยเป็นค่ะ
รักษาหายเป็นปรกติแล้วค่ะ
อาการนี้ต้องใช้เวลาสักหน่อยค่ะ
สวัสดีค่ะ คุณmam7734 ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพอีกแป๊บใหญ่ๆค่ะ ขอบคุณค่ะ

typkos
12-03-2009, 04:28 AM
แล้ว ธนิตล่ะคะ แปลว่าอะรัยคะ

รบกวนถามหน่อยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
12-03-2009, 10:50 AM
แล้ว ธนิตล่ะคะ แปลว่าอะรัยคะ

รบกวนถามหน่อยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

ธนิต แปลว่า หนัก ,เป็นชื่อเรียกพยัญชนะในบาลีและสันสกฤต (แต่เป็นชื่อนามมงคลชื่อหนึ่ง)

ลูกสาวพ่อนพฯค่ะ(ถามพ่อมาค่ะ)

piangfan
12-04-2009, 12:32 PM
สวัสดีค่ะ คุณลูกสาวพ่อนพ
ยินดีเป็นอย่างยิ่งค่ะ
ขอบคุณค่ะ

บุญรักษา ค่ะ พี่นพ คุณลูกสาว

gambler31
12-04-2009, 06:47 PM
ขอให้หายไวๆนะครับ คุณ อุบาสกนพกรณ์

NITTA
12-07-2009, 12:05 PM
อยากทราบว่า ธนิดา กับ นิทรา แปลว่าอะไรคะ แล้วชื่อไหนดีกว่ากันคะ
ท้ายนี้ขอให้คุณอุบาสกนพกรณ์หายป่วยไวๆนะคะ

piangfan
12-08-2009, 11:47 AM
สวัสดีค่ะ คุณNITTA ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพอีกแป๊บค่ะ ขอบคุณค่ะ

::) ::)

passima
12-08-2009, 08:34 PM
เรียน คุณอุบาสกนพกรณ์

ขอให้หายไวๆค่ะ
บุญรักษา

lucky number

noppakorn
12-09-2009, 03:47 PM
สวัสดีครับทุกๆท่าน

ต้องขอโทษด้วยที่ป่วยไม่สามารถเข้ามาตอบคำถามแต่ละท่านได้ ตอนนี้ออกจาก รพ.แล้ว มาพักฟื้นอยู่ที่บ้าน วันพรุ่งนี้ผมจะเริ่มทยอยตอบคำถามให้ทุกๆท่านน่ะครับ

ต้องขอขอบคุณน้องเพียงฝันเป็นอย่างยิ่งที่ช่วยพี่นพฯต้อนรับญาติธรรมทุกท่าน

ป่วยครั้งนี้เป็นข้อเตือนใจถึงวัยและอายุที่มากขึ้นว่า มันไม่เหมือนหนุ่มสาวแล้ว การคิดว่าจะกลั้นปัสสาวะ เพียงแค่ 2 ชั่วโมงคงไม่มีปัญหาอะไร ปรากฏว่า กลายเป็นปัญหาใหญ่สำหร้บ
คนที่มีอายุค่อนข้างมาก(ไม่กล้าบอกว่าแก่ อิอิ) หมอบอกว่า อายุตั้งแต่ 40 ปีขี้นไป ต้องระวังไม่ใช่แต่ผู้ชายเท่านั้นที่จะเป็น คุณผู้หญิงทั้งหลายก็มีโอกาสมาก สำหรับผม อาการครั้งแรก
รู้สึกว่า ปัสสาวะขัด และปัสสาวะไม่หมด หลังจากกลั้นมากว่า 2 ชั่วโมง หลังจากนั้นอาการนี้ก็เป็นมาอีก สองวัน เห็นว่าไม่ดีนัก ก็เลยรีบทานยาฆ่าเชื้อ ซึ่งทุกครั้งเวลาเดินทางผมจะเตรียม
ไปด้วยทุกครั้ง มันก็เลยช่วยชลออาการไปได้หลายวัน พอวันที่สาม ยาหมด ก็เริ่มมีไข้ รู้สึกมีอาการหนาว ๆมาก แม้จะปิดแอร์ แล้วก็ครั่นเนื้อครั่นตัว ผมก็รีบทานพาราเซทตามอล 500 mg.
ไปสองเม็ด และทานทุกสี่ชั่วโมง ไข้ก็ลด ครั้นวันที่ 4 นึกว่าคงจะหายแล้ว ก็เข้านอนตามปกติปรากฏว่า ตอนเช้ามืด เกิดอาการหนาวๆจนต้องขอผ้านวมมาห่มถึงสามผืน ใส่เสื้ออีกสามตัวและ
แจ๊กเก็ตอีกหนึ่งตัว ทั้งปิดแอร์ มันก็ยังหนาวมาก จนถึงกับสั่น เป็นอาการหนาวจากภายในกายออกมาภายนอก หนาวจับเข้ากระดูก มั่นสั่นไปทั้งตัว เหมือนอาการคนเป็นไข้ป่า อย่างไหนอย่างนั้น
เลยรีบหายาฆ่าเชื้อมาทาน แล้วก็ทานพาราเข้าไป3 เม็ด สักสิบห้านาที อาการหนาวก็ค่อยหายไปแต่ปวดร้าวไปทั้งตัว ใจก็พยายามภาวนาพุทโธ ทำสมาธิไปเรื่อยๆ สักพักอาการก็เป็นปกติ แต่ยัง
รู้สึกร่างกายระบมครั่นเนื้อครั่นตัว ทานอาหารไม่ค่อยได้ มันผอืดผะอม ยังไรไม่รู้ ก็เลยทานยานอนหลับไป 1 เม็ด มาตื่นเอาตอนหัวค่ำ คราวนี้อาการหนาวสั่นมาอีกแล้ว จึงทนไม่ไหว มันสั่น
เหมือนเจ้าเข้า ฝืนอย่างไรก็ไม่ได้ แต่สติเรามี สักพัก ขาทั้งสองข้างก็เกร็งเป็นตระคริว คราวนี้ปวดมาก ใจก็ท่องพุทโธไป เอาสติมาดูอาการมัน
เออชักทนไม่ไหว เลยบอกภรรยา ให้โทรไปที่เคาน์เตอร์โรงแรม ให้โทรตามหมอมา บอกอาการไปคร่าวๆ สักครึ่งชั่วโมง หมอก็มา เป็นหมอชาว
พม่า ชื่อหมอ Suan Tin กับพยาบาลมาอีกท่านหนึ่ง ก็คุยอาการให้เขาฟัง เขาก็เอาเลือดไปตรวจ ถามว่าเราเคยเข้าป่ามาในระยะ 10 เดือนมาหรือไม่
ก็ต้องบอกว่า ก็มีบ้าง ครั้งสองครั้งแต่หลังจากตรวจเลือดมาผลเลือดไม่มีเชื้อมาเลเรีย ก็เลยโล่งใจ เป็นเฉพาะอาการกะเพาะปัสสาวะอักเสบและติดเชื้อ
เนื่องจาก เขาเอาปัสสาวะไปตรวจพบเชื้อแบคทีเรียอยู่ (เขาเรียก Urinary Tract Infection) หมอจึงฉีดยาฆ่าเชื้อให้หนึ่งเข็ม กับยาลดไข้ให้อีกหนึ่งเข็ม
เพราะเขาวัดไข้สูงถึง 45 องศา เขาก็งงบอกว่าไข้ขนาดนี้ทำไมไม่ชัก เป็นคนอื่นคงชักไปแล้ว (แต่ผมคิดว่า ตอนเป็นไข้ผมนอนภาวนาตลอด เอาสติดูอยู่
ตลอด ก็เลยไม่ชัก) หลังจากฉีดยา อาการก็เริ่มดีขึ้นเรื่อยๆ เดินเหินได้ แต่มีอาการปวดที่ขาทั้งสองข้าง คงมาจากอาการเกร็งเพราะเป็นตะคริว ก็รีบให้
ภรรยา เธอโทรไปขอเปลี่ยนไฟต์กลับ ในวันนั้นเลย ได้เที่ยวบินตอน 4 โมงเย็น (ที่สิงคโปร์ เมืองไทย 3 โมง) ก็รีบเช็คเอาท์แล้วไปสนามบิน เช็คกระเป๋า
โหลดแล้ว ก็รีบเข้าไป ตั้งใจจะไปนอนที่ห้องรับรองภายในสนามบิน ไปถึงห้องรับรองฯ ก็เดินไปเข้าห้องน้ำ ปัสสาวะ ปรากฏว่า พอเบ่งปัสสาวะเสร็จ อาการ
สั่นก็มาเยือนอีกครั้ง รีบพยายามเดินหนาวสั่น มาที่โต๊ะที่พัก ขอยาที่หมอเตรียมไว้ให้มาทาน แล้วก็นอนพัก ตื่นมาก็ดีขึ้น สามารถนั่งเครื่องกลับเมืองไทยได้
พอถึงลูกชายมารอรับ ก็รีบให้ลูกชายขับพาไปโรงพยาบาลทันที ก็เลยไปนอน เสีย9 วัน (มีประกันชีวิตและประกันการเดินทาง) นอนจนคุ้มเลย ปรากฏว่า
หลังจากตรวจโดยละเอียดแล้ว จึงทราบว่า นอกจากกระเพาะปัสสาวะติดเชื้อแล้ว ต่อมลูกหมากยังอักเสบและโตอีกด้วย เลยกลายเป็นเรื่องใหญ่ไปเลย เพราะ
ต้องคอยรักษาระยะยาว

นอนโรงพยาบาลครั้งนี้ก็เลยได้ความรู้มาว่า เวลาปวดปัสสาวะ ไม่ว่าหญิงหรือชาย ต้องอย่ากลั้นปัสสาวะมีโอกาส ต้องรีบไปปล่อยออก อย่าอั้นไว้
เพราะว่ากระเพาะปัสสาวะคนเรานั้น เป็นที่ระบายเชื้อโรคและสิ่งสกปรกที่ร่างกายไม่ต้องการออกไป พอเราไปกลั้น บังเอิญมีเจ้าเชื้อตัวนี้อยู่ และกระเพาะ
ปัสสาวะหรือท่อปัสสาวะเกิดอักเสบขึ้นมา ก็เป็นโอกาสให้เจ้าเชื้อโรคพวกนี้แผลงฤทธิ์เล่นงานเราได้ ผู้ชายมีผลทำให้ต่อมลูกหมาก และไตมีปัญหา ส่วนคุณ
ผู้หญิงอาจปัสสาวะเป็นเลือด และกรวยไตอักเสบ สำหรับผู้ชายนั้น ต่อมลูกหมากโตจะมีอาการเตือนล่วงหน้าคือ ปัสสาวะไม่ค่อยสุด ปัสสาวะต้องรอเบ่ง ปัสสาวะ
ไม่มีกำลัง เหล่านี้เป็นเครื่องเตือนใจว่า ต่อมลูกหมากเริ่มมีปัญหา ของผมหมอได้วิเคราะห์ไว้ว่า ปกติต่อมลูกหมาก ทั่วไปจะโตประมาณ นน.30 กรับ แต่ของ
ผมดูจากอัลต้าซาวน์ โตประมาณ 40 กรัม ตอนนี้คุณหมอให้ยามาทานอยู่ ถ้าไม่ไหวอีกหน่อยคงต้องไปให้คุณหมอคว้านให้เล็กลงครับ และคุณหมอได้แนะนำว่า
ทุกคนควรทานน้ำอย่างน้อยวันละ 2-3 ลิตร จะช่วยให้ระบบปัสสาวะให้ดีขึ้นได้ครับ

ก็เล่ามาให้เพื่อนๆทุกท่านฟังเป็นเครื่องเตือนใจครับ

D E V
12-09-2009, 06:47 PM
ขอให้หายไวๆ คับ
สุขภาพแข็งแรงๆๆ นะคับ

8) เดฟ

piangfan
12-09-2009, 06:58 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ
แม่เพียงฝันก็เป็นค่ะ กลั้นปัสสวะเมื่อไหร่ก็กำเริบค่ะ

ขอให้พี่นพหายป่วยไวๆค่ะ
ขอบคุณพี่นพที่ให้ความกระจ่างค่ะ
สาธุค่ะ

nipawan
12-09-2009, 07:23 PM
รักษาสุขภาพด้วยนะคะ

Butsaya
12-09-2009, 09:54 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพฯ :D :D

บุษขอให้พี่นพฯ หายป่วยไว ๆ นะค่ะ
รักษาสุขภาพให้แข็งแรงไว ๆ นะค่ะ
สมาชิกทุกคนจะได้หายคิดถึงพี่นพฯ นะค่ะ อิอิ....
(รอคอยพี่นพฯ อย่างใจจด ใจจ่อ รอวันพี่นพฯกลับมา) อิอิ......

guispee
12-10-2009, 01:47 AM
หลานชายผม เกิดวันอังคารที่ 1 ธันวาคม ที่ผ่านมา

กำลังลังเลระหว่าง หลายชื่อ

เลยอยากทราบความหมายแต่ละชื่อครับ

"ธวรรธธันวา"
"ธัชช์ธันวา"
"ธวรรธธาวิน"
"นิพพิชชญะ"

piangfan
12-10-2009, 01:16 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ อาจารย์เดฟ พี่บุษ
สวัสดีค่ะ คุณguispee ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพอีกแป๊บค่ะ พี่นพกำลังจะออกมาแล้วค่ะ
ขอบคุณค่ะ

mam7734
12-11-2009, 04:18 PM
ที่แหม่มเคยบอกไว้..ว่างานเข้าเพื่อนๆรบกวนขอให้อาจารย์ตั้งชื่อลูกชายให้หน่อยค่ะ
เกิดปีฉลู วันที่ 16 ก.พ. 2552 เวลา 9.23 น. วันจันทร์ นามสกุล อิ่มยิ้ม

เกิดวันจันทร์เพศหญิง เวลา 06.30 น. ปีมะเมีย/คาบเกี่ยวมะเส็ง
ชื่อเดิม นันทรัตน์ เหล็กกระหนก

ขอให้หายไว..ไวนะค่ะ.. แหม่มเคยเป็นเหมือนกันเกือบแย่...ช้าอีกนิดคงกรวยไตอักเสบ
หลังจากวันนั้น...ต้องกินน้ำวันละ 2-3 ลิตร กลัวต้องไปโรงพยาบาล
แต่ก็ดีขึ้นแล้วละ...คงเพราะพิเลน..ชอบแข่งกันอั้นปัสสวะ..

toony
12-12-2009, 09:50 AM
เรียน คุณนพกรณ์ ถ้านามสกุลได้เลข 42 อยากเปลี่ยนชื่อให้หลานชายซึ่งเกิดวันเสาร์31 กรกฎา ควรให้ชื่อตกเลขอะไรค่ะถึงจะเป็นมงคล ชื่อเดิม ตุลยวัต รบกวนขอชื่อ 2-3ชื่อค่ะ ขอบคุณอย่างสูงค่ะ

piangfan
12-12-2009, 01:15 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ อาจารย์เดฟ พี่บุษ
สวัสดีค่ะ คุณtoony คุณ mam7734 ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพ แป๊บค่ะ ขอบคุณค่ะ
สาธุค่ะ พี่นพ

noppakorn
12-14-2009, 04:03 PM

สวัสดีครับ

ขอโทษที่ตอบช้าครับ
วิเคราะห์ : นามสกุล"อิ่มยิ้ม" ทักษา 35 เหมาะสมกับทักษ 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ
บอกถึงความอ่อนน้อมเรียบร้อยรู้จักเอาใจใส่ผู้อื่น กตัญญู และฉลาดรอบคอบ ผลรวม 6
เป็นดาวศุกร์ เป็นดาวศุภโชค บอกถึงความมีอารมย์ศิลป์ ละเอียดอ่อน ฉลาด เหมาะจะเป็น
พ่อค้าพ่อขาย ทำการใดก็สำเร็จ ผลรวมทักษาได้ 59 เป็นดาวพฤหัสและดาวเกต์ บอกถึง
ความสำเร็จ ความเชื่อมั่นในศาสนา ในชีวิตทำการใดๆ ก็สะดวก ไม่ประสบปัญหา รักความ
ยุติธรรม ธรรมชาติ ความรักไม่มีปัญหาเรื่องคู่ครอง

ชื่อทักษา 24 สำหรับ ชายวันจันทร์

กฤตัชญ์ (กริด ตัด) แปลว่า ผู้รู้คุณคน,ผู้กตัญญู
กฤชนพัต (กริด นะ พัด) แปลว่า การริเริ่มใหม่ด้วยความเฉียบแหลม
กฤชนนท์ (กริด ชะ นน) แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบเพราะความฉลาดเฉียบแหลม
จงกฤตเมธ แปลว่า ต้องมีปัญญาแน่นอน
เกริกชนน แปลว่า ผู้มีเชื้อสายที่เลื่องลือ
ชยพล แปลว่า ผุ้มีกำลังชัยชนะ

ชื่อ นันทรัตน์ ทักษาชื่อ 40 เหมาะสำหรับผู้ชอบเดินทาง หรือทำงานไม่อยู่กับที่ งานติดต่อ ต่างประเทศ
นามสกุล เหล็กกระหนก ทักษา 42 เป็นมงคล แต่เมื่อนำชื่อสกุลมารวมกัน ได้ทักษา 82 ตกราหูอมจันทร์
ไม่ดีมีปัญหาที่ไม่คาดฝันบ่อย ๆ ทำการใดได้มาก็มักเสียไป ควรจะเปลี่ยนชื่อ ใหม่ ทักษาชื่อที่เหมาะกับ
นามสกุลนี้คือ ทักษา 63 เป็นดาวศุกร์ ดาวศุภโชค และดาวอังคาร ซึ่งเป็นดาวคู่มิตร บอกถึงความสำเร็จ
ทั้งด้านการเงิน การงาน และความรักที่สุขสมบูรณ์ มีมิตรสหายมาก ชื่อรวมกับนามสกุลได้ทักษา 105 เป็น
เป็นดาวอาทิตย์ ดาวมฤตยู และดาวพฤหัส บอกถึงความก้าวหน้า ความรุ่งเรือง มีผู้สนับสนุน มีโชคลาภ มีสิ่ง
ศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ สร้างบุญทาน ชีวิตนี้เป็นเลิศครับ

ชื่อทักษา 63 สำหรับหญิงวันจันทร์

ณัฏฐ์พรรณภณ แปลว่า ผู้พูดดังเป็นเชื้อสายนักปราชญ์
ศรัณย์พัทธ์ แปลว่า ผู้เป็นที่ผูกพันและพึ่งพิง
ทัพพ์ธนนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในทรัพย์สมบัติ
ณัฏฐ์พัชร์ แปลว่า ผู้มีคุณค่านักปราชญ์
ยวิษฐอนันต์ แปลว่า ผู้มากมายความเยาว์วัย

noppakorn
12-14-2009, 04:10 PM
อยากทราบว่า ธนิดา กับ นิทรา แปลว่าอะไรคะ แล้วชื่อไหนดีกว่ากันคะ
ท้ายนี้ขอให้คุณอุบาสกนพกรณ์หายป่วยไวๆนะคะ

สวัสดีครับ

ธนิดา แปลว่า ผู้หนักแน่น ทักษา 15 เป็นมงคลนาม
นิทรา แปลว่า นอน,หลับ ทักษา 15 เป็นมงคลนาม
ตามความหมายของศัพท์ ธนิดา ความหมายดีกว่าครับ

noppakorn
12-14-2009, 04:28 PM
หลานชายผม เกิดวันอังคารที่ 1 ธันวาคม ที่ผ่านมา

เลยอยากทราบความหมายแต่ละชื่อครับ

"ธวรรธธันวา" แปลว่า เดือนสิบสองแห่งความเจริญ (ธันวา แปลว่า ธันวาคม,เดือนที่สิบสอง)
"ธัชช์ธันวา" แปลว่า เดือนธันวาคมที่เกิดธง (ธัช+ชา+ธันวา)
"ธวรรธธาวิน" แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และเจริญแห่งองค์กษัตริย์ (ธ เป็นสรรพนามที่ 2 ของกษัตริย์)
"นิพพิชชญะ"(นิพ+พิชช+ญา) แปลวว่า ผู้รู้ในความรู้ที่ไม่มี (นิพ แปลว่า ไม่มี,หมด)

noppakorn
12-14-2009, 04:49 PM
เรียน คุณนพกรณ์ ถ้านามสกุลได้เลข 42 อยากเปลี่ยนชื่อให้หลานชายซึ่งเกิดวันเสาร์31 กรกฎา ควรให้ชื่อตกเลขอะไรค่ะถึงจะเป็นมงคล ชื่อเดิม ตุลยวัต รบกวนขอชื่อ 2-3ชื่อค่ะ ขอบคุณอย่างสูงค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล 42 ทักษาชื่อที่เหมาะสมที่สุดคือ 63 ชื่อค่อนข้างยาวสักหน่อยน่ะครับ แต่ดีที่สุดและเหมาะที่สุดครับ
ทักษา 63 เป็นดาวศุกร์ ดาวศุภโชค และดาวอังคาร ซึ่งเป็นดาวคู่มิตร บอกถึงความสำเร็จ
ทั้งด้านการเงิน การงาน และความรักที่สุขสมบูรณ์ มีมิตรสหายมาก ชื่อรวมกับนามสกุลได้ทักษา 105 เป็น
เป็นดาวอาทิตย์ ดาวมฤตยู และดาวพฤหัส บอกถึงความก้าวหน้า ความรุ่งเรือง มีผู้สนับสนุน มีโชคลาภ มีสิ่ง
ศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ สร้างบุญทาน ชีวิตนี้เป็นเลิศครับ

ชื่อทักษา 63 สำหรับชาย เกิดวันเสาร์

จารีย์รัญชน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีที่ประพฤติดี
จิรันดร์พงศ์ แปลว่า ตระกูลที่อยู่ยั่งยืนนาน
ศรันย์เวธน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาเฉียบแหลมเป็นที่พึ่ง
ยชญ์ยวิษฐ์ แปลว่า ผู้เยาว์ที่น่ายกย่องบูชา
ไวทย์ทัพพ์ (วัย ทับ)แปลว่า ผู้มีทรัพย์สินและความรู้

toony
12-14-2009, 08:08 PM
ขอบคุณค่ะ คุณนพกรณ์ ขอให้มีสุขภาพแข็งแรงและเจริญๆนะค่ะ

gambler31
12-15-2009, 10:04 PM
ยังรออยู่นะครับ :D

ขอเป็นทั้งชื่อใหม่และนามสกุลใหม่ กับ ชื่อเดิมกับนามสกุลใหม่จะได้ไหมครับ

รักษาสุขภาพด้วยนะครับ

noppakorn
12-15-2009, 11:55 PM
[

ยังรออยู่นะครับ :D

ขอเป็นทั้งชื่อใหม่และนามสกุลใหม่ กับ ชื่อเดิมกับนามสกุลใหม่จะได้ไหมครับ

รักษาสุขภาพด้วยนะครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันอังคาร

นาทย์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่น่ายินดี
ณัฐนาทย์ แปลว่า ผู้อิ่มเอิบในความรู้
นนท์ธรณ์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของคนในแผ่นดิน
ธันย์ปวร แปลว่า ผู้ประเสริฐและมีโชค
ธรรมรัตน์ แปลว่า ผู้ล้ำเลิศทางคุณความดี

นามสกุลทักษา 63

ฐานุตม์อวภาส์ แปลว่า มีรัศมีเจิดจรัสในตำแหน่งอันสูงสุด
ฐิติไววิทย์ แปลว่า ความเจริญอันมั่นคง
มนัสวิวรรธน์ แปลว่า ความเจริญรุ่งเรืองสมดังใจ
รมณ์ลาวัลย์ แปลว่า สวยงามและมีความสุข
รัตน์อมรินทร์ แปลว่า แก้วของพระอินทร์
ปัณณ์ธนารีย์ แปลว่า มีทรัพย์อันประเสริฐเป็นความรู้

gambler31
12-17-2009, 08:23 PM
ผมคงเขียนไม่ชัดเจนพอ
ที่ผมหมายถึงก็คือ

1.ชื่อเก่ากับนามสกุลใหม่ เช่น นาทย์ ..........(นามสกุลใหม่)

2.ชื่อใหม่กับนามสกุลใหม่ เช่น ........(ชื่อใหม่) ...........(นามสกุลใหม่)
ชื่อใหม่ขอไม่เอาเค้าโครงของชื่อเก่ามาซ้ำนะครับ เช่น นาทย์ธนัน แต่ความหมายคล้ายชื่อเก่าได้ครับ ชื่อขอเพราะๆนะครับ

ขอโทษด้วยครับ ที่ชี้แจงไม่ชัดเจน
ขอบคุณครับ

noppakorn
12-18-2009, 02:50 PM
ผมคงเขียนไม่ชัดเจนพอ
ที่ผมหมายถึงก็คือ

1.ชื่อเก่ากับนามสกุลใหม่ เช่น นาทย์ ..........(นามสกุลใหม่)

2.ชื่อใหม่กับนามสกุลใหม่ เช่น ........(ชื่อใหม่) ...........(นามสกุลใหม่)
ชื่อใหม่ขอไม่เอาเค้าโครงของชื่อเก่ามาซ้ำนะครับ เช่น นาทย์ธนัน แต่ความหมายคล้ายชื่อเก่าได้ครับ ชื่อขอเพราะๆนะครับ

ขอโทษด้วยครับ ที่ชี้แจงไม่ชัดเจน
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ผมอ่านไม่ละเอียดเองครับ ชื่อใหม่นามสกุลใหม่ คิดให้แล้ว อันนี้จะเป็นชื่อ นาทย์ และนามสกุลใหม่น่ะครับ
นาทย์ ทักษา 24 เหมาะสมกับ นามสกุลทักษา 41 เป็นดาวพุธและอาทิตย์ บอกถึงความฉลาดหลักแหลม
เรียนรู้ง่าย และความเจริญรุ่งเรือง มิตรสหายมาก มีผู้ใหญ่อุปถัมป์ มีความเป็นผู้นำ ผลรวม 5 ส่งเสริมให้ดี
ยิ่งขึ้น ชื่อและสกุลรวมกัน ได้ 65 เป็นดาวพฤหัส (ดาวศุภเคราะห์)และดาวศุกร์(ศุภโชค)สองดาวดี เป็นธาตุ
ลมและไฟ หนุนเสริมให้เจ้าของทักษานี้ มีแต่ความเจริญรุ่งเรือง สำเร็จสมหวังทั้ง การงาน การเงินและ รัก

นามสกุลทักษา 41

นพัตธนพร แปลว่า มีทรัพย์ใหม่อันประเสริฐ (นะ พัด ทะ นะ พอน)
นิธิศอมล แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และเป็นเจ้าแห่งขุมทรัพย์ (นิ ทิด อะ มน)
นิมิตปารวี แปลว่า มีจุดหมายได้ดังคิด (นิ มิด ปา ระ วี)
จรัสอัครภา แปลว่า รัศมีอันยิ่งใหญ่และรุ่งเรือง (จะ หรัด อัค คะ ระ พา)
รักษ์นรธิป แปลว่า ผู้เป็นใหญ่และคุ้มครองหมู่คน (รัก นอ ระ ทิบ)

gambler31
12-18-2009, 08:18 PM
รบกวนขอคำอ่านของชื่อและนามสกุลด้วยครับ ผมไม่แน่ใจนะครับ
กะว่าจะไปที่เขตช่วงเดือนมกราคม

Laong
12-19-2009, 04:11 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ธาริณี ค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
12-20-2009, 05:50 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ธาริณี ค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ธาริณี แปลว่า ผู้ทรงไว้ , ผู้ดำรงไว้

gambler31
12-20-2009, 09:08 PM
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันอังคาร

นาทย์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่น่ายินดี
ณัฐนาทย์ แปลว่า ผู้อิ่มเอิบในความรู้
นนท์ธรณ์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของคนในแผ่นดิน
ธันย์ปวร แปลว่า ผู้ประเสริฐและมีโชค
ธรรมรัตน์ แปลว่า ผู้ล้ำเลิศทางคุณความดี

นามสกุลทักษา 63

ฐานุตม์อวภาส์ แปลว่า มีรัศมีเจิดจรัสในตำแหน่งอันสูงสุด
ฐิติไววิทย์ แปลว่า ความเจริญอันมั่นคง
มนัสวิวรรธน์ แปลว่า ความเจริญรุ่งเรืองสมดังใจ
รมณ์ลาวัลย์ แปลว่า สวยงามและมีความสุข
รัตน์อมรินทร์ แปลว่า แก้วของพระอินทร์
ปัณณ์ธนารีย์ แปลว่า มีทรัพย์อันประเสริฐเป็นความรู้

ด้านบนด้วยครับ

ขอบคุณครับ

bobow5
12-21-2009, 06:00 PM
สวัสดีค่ะ พอดีอยากเปลี่ยนชื่อแต่ยังหาที่ดีๆไม่ได้

ชื่อ ดวงสิริ พรหมมานนท์ชัย เกิดวันอังคาร ที่ 11 พ.ย. 2531 อายุ 21 ค่ะ ไม่ทราบว่าจะมีชื่อไหนที่ใช้ได้มั่งค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

natclassic
12-22-2009, 02:04 PM
แปลความหมายชื่อและดูให้หน่อยค่ะว่าดีรึปล่าว

ธนิตา เกิดวันเสาร์ วันที่1 สิงหา2535คมเวลา09.00นปีวอก
ธนิษฐ์เกิดวันพุธวันที่30สิงหาคม2532ปีมะเส็ง (ขณะนี้บวชพระอยู่ค่ะ

นามสกุล อาภาขจรค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ;D :D

noppakorn
12-22-2009, 02:06 PM
สวัสดีค่ะ พอดีอยากเปลี่ยนชื่อแต่ยังหาที่ดีๆไม่ได้

ชื่อ ดวงสิริ พรหมมานนท์ชัย เกิดวันอังคาร ที่ 11 พ.ย. 2531 อายุ 21 ค่ะ ไม่ทราบว่าจะมีชื่อไหนที่ใช้ได้มั่งค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล"พรหมมานนท์ชัย" ทักษา 62 ชื่อที่เป็นมงคลและเหมาะสมคือทักษา 42
เป็นดาวพุธและดาวจันทร์ ดาวคู่มิตร บอกถึงโชค ความฉลาด เรียนรู้ง่าย ความมี
เสน่ห์ นอบน้อม และมีผู้ช่วยเหลือ มิตรสหายรักใคร่ สมองดี เรื่องความรักสมหวังครับ
ชื่อเดิมคุณทักษา 28 บอกถึงความอ่อนโยน แต่อ่อนแอ มักแปรเปลี่ยนความ
คิดได้เสมอๆ เอาแน่อะไรไม่ค่อยดี คิดจะเปลี่ยนก็เปลี่ยนเสียอย่างนั้น ใครจะทำไม
แต่บุคลิคภายนอกนั้นเป็นคนอ่อนน้อม โชคดีที่ผลรวมดี เลยมักเวลาเจออะไรที่ร้าย
มากๆ ก็มักจะกลายดี และในชื่อเดิมยังมี ง เป็นกาลกิณีด้วย เปลี่ยนชื่อใหม่ดีแล้วครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันอังคาร

ณัฐวลัย แปลว่า กำไลนักปราชญ์
บุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ประเสริฐ
ปุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ประเสริฐ
สิรารมย์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่สุด
ศศิวิรัล แปลว่า ผู้งามดังดวงจันทร์
ชนุตต์สิริ แปลว่า ผู้มีมงคลซึ่งเป็นคนเหนือคน
ธารณ์สิริ แปลว่า ผู้มีความเป็นมงคลค้ำจุน

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมไปทำบุญใส่บาตร สร้างทานปล่อยนกปล่อยปลา(อย่างใดอย่างหนึ่ง) เพื่อเสริมชื่อใหม่

อ้อเรื่องเปลี่ยนชื่อ ไม่ต้องไปหาที่ดีๆที่ไหนครับ ไปหาที่เขตหรืออำเภอครับ เขาเปลี่ยนให้ครับ อิอิ

parisza
12-23-2009, 12:10 AM
สวัสดีค่ะ พี่นพ ตอนนี้สบายดีรึยังค่ะ
รบกวนถามนิดหน่อยนะคะ
นภัสส์ หมายถึงอะไรค่ะ และเมื่อนำมารวมกับ คำว่า ชญานัญต์ จะมีความหมายว่าอะไรค่ะ

mom
12-23-2009, 09:50 AM
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ด , ต , ถ , ท ,ธ ,น
สวัสดีค่ะขอความกรุณาช่วยแปลความหมายของชื่อ ธัญภัส ,ธัญพัส.ธัญพัสส์ ด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

nene
12-23-2009, 11:08 AM
สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยแปลความหมายของชื่อ

นารินดา
นารินรดา
นารดา

จะนำไปตั้งชื่อลูกสาวที่จะคลอดอีก 2 อาทิตย์ค่ะ

และรบกวนช่วยแนะนำชื่อที่ขึ้นต้นด้วย " นา"ด้วยค่ะ

boom2beam
12-24-2009, 11:17 AM
สวัสดิ์ดีครับ
ชื่อธนาวัฒน์ ดีไหมครับ

noppakorn
12-25-2009, 09:53 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ ตอนนี้สบายดีรึยังค่ะ
รบกวนถามนิดหน่อยนะคะ
นภัสส์ หมายถึงอะไรค่ะ และเมื่อนำมารวมกับ คำว่า ชญานัญต์ จะมีความหมายว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

นภัสส์ แปลว่า ท้องฟ้าครับ (ส์ ไม่มีความหมายครับ)
ชญานัญต์ คำว่า นัญต์ ไม่มีคำศัพท์ ครับ

pot
12-26-2009, 11:09 AM
สวัสดีครับ รบกวนช่วยแปลความหมายชื่อให้ด้วยครับ

อยากรู้ความหมายของ นพพิญช์ (ไม่ได้พิมพ์ผิดนะครับเขียนแบบนี้จริงๆครับ)

ขอบคุณครับ

lukknuttii3
12-26-2009, 02:23 PM
ธณัฏฐา แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
12-27-2009, 08:32 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนเรียนถามค่ะ

ชื่อ นิภัทรา มีความหมายหรือไม่คะ

ถ้ามี สามารถตั้งชื่อรวมกับ คำว่า ณัฏฐ์ เป็น นิภัทราณัฏฐ์ ได้รึไม่

นามสกุล 44 ค่ะ อยากได้ชื่อ ทักษา56 ที่นำด้วย วรรค ดตถธทน และมี วรรค ฎฏฐฑฒณ + ยรลว ในชื่อค่ะ เกิดวันอาทิตย์ค่ะ

หามาได้หลายชื่อและคิดเองหลายชื่อ แต่ยังไม่ค่อยถูกใจค่ะ

ชอบชื่อ ณัฏฐาพรรณี แต่ไม่มีใครชอบกับเราด้วย อีกอย่าง กลัวไม่มีเงินใช้ค่ะ เลยคิดว่าจะเอา วรรค ด-น ขึ้นแทน (ฮาา) ;D ^ ^"

ขำวันละนิด จิตแจ่มใส ขอให้คุณนพแข็งแรงๆนะคะ :D

ขอบพระคุณมากค่ะ :)

สวัสดีครับ

นิภัทรา แปลว่า ดีงามไม่สิ้นสุด

ชื่อทักษา 65 สำหรับหญิง วันอาทิตย์ (จะพยายามจัดตามต้องการแต่คงจะไม่ได้ครบครับ)

ธิติ์ฐาปนีย์ แปลว่า ผู้สร้างด้วยความเพียร (ทิด ถา ปะ นี)
นิฏฐ์ฑัยห์ แปลว่า ผู้เผาความชั่วร้ายสำเร็จ (นิด ทัย)
ณัฏฐ์ดารินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งดาราผู้รอบรู้ (นัด ดา ริน)
ตุลย์รมณีย์ แปลว่า ผู้งามอย่างสม่ำเสมอ (ตุน รม นี)
ติณณ์จรรย์ธร แปลว่า ผู้ประพฤติดีที่ก้าวพ้นความทุกข์ (ติน จัน ทอน)

noppakorn
12-27-2009, 08:52 PM
แปลความหมายชื่อและดูให้หน่อยค่ะว่าดีรึปล่าว

ธนิตา เกิดวันเสาร์ วันที่1 สิงหา2535คมเวลา09.00นปีวอก
ธนิษฐ์เกิดวันพุธวันที่30สิงหาคม2532ปีมะเส็ง (ขณะนี้บวชพระอยู่ค่ะ

นามสกุล อาภาขจรค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ;D :D

สวัสดีครับ

ธนิตา แปลว่า ผู้หนักแน่น คนวันเสาร์ใช้ได้ครับ แต่ทักษา ได้ 17 ไม่ดีครับ
ธนิษฐ์ แปลว่า ชื่อของดาวฤกษ์ คนวันพุธใช้ได้ทั้งกลางวันและกลางคืน ทักษา 36

นามสกุล อาภาขจร ทักษา 21 รวมกับชื่อธนิตา ได้ทักษา รวม 38 ไม่ดีมากๆ ครับ
รวมกับ ธนิษฐ์ ได้ทักษารวม 57 ทักษานี้ ทำอะไรมักไม่ค่อยสำเร็จ ต้องใช้ความพยายาม
เป็นอย่างมาก มักเกิดปัญหา เพราะ ดาวดีปะทะดาวร้าย พอได้ดี ก็มีอันต้องเสีย เป็นอย่างนี้
บ่อยๆ ขณะนี้ท่านบวชอยู่ รอให้สึกแล้วค่อยพิจารณา และให้จำฉายาตอนบวชไว้ด้วยจะมีประ
โยชน์ ชื่อนี้ต้องหาทักษาที่เหมาะสม โชคดีที่ชื่อมีมงคล ปัญหาเลยเบาบางไปเยอะครับ
สำหรับทักษาชื่อที่ดีกับนามสกุลนี้ คือ ทักษาชื่อ 42 รวมกับนามสกุลได้ทักษา 63 จะเป็นมงคลยิ่ง

ชื่อ ธนิตา ให้เปลี่ยนเป็น ธนิดา จะได้ทักษา 15 รวมกับนามสกุลได้ทักษา 36 ก็เป็นมงคลยิ่งอีกเช่นกันครับ

noppakorn
12-27-2009, 09:09 PM
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ด , ต , ถ , ท ,ธ ,น
สวัสดีค่ะขอความกรุณาช่วยแปลความหมายของชื่อ ธัญภัส ,ธัญพัส.ธัญพัสส์ ด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ธัญภัส แปลว่า แสงสว่างแห่งความมั่งมี
ธัญพัส แปลว่า อำนาจอันรุ่งเรือง
ธัญพัสส์ แปลว่า ปีที่มีโชค,ปีอันรุ่งเรือง

noppakorn
12-27-2009, 09:29 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยแปลความหมายของชื่อ

นารินดา
นารินรดา
นารดา

จะนำไปตั้งชื่อลูกสาวที่จะคลอดอีก 2 อาทิตย์ค่ะ

และรบกวนช่วยแนะนำชื่อที่ขึ้นต้นด้วย " นา"ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

นารินดา (มาจาก นารี+นต) แปลว่า ผู้อ่อนน้อมดุจหญิง (นต มาจาก ณต)
นารินรดา (มาจาก นารา +อิน+รดา) แปลว่า ผู้ยินดีที่ต้นอินมีรัศมี (อิน ชื่อต้นไม้)
นารดา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันร่าเริง

หมายเหตุ : นารินดา ถ้าแปลคำเต็มจะไม่มีคำแปล ต้องแยกศัพท์และสมาส ทั้งกร่อนสระ จึงจะแปลได้

noppakorn
12-27-2009, 09:32 PM
สวัสดิ์ดีครับ
ชื่อธนาวัฒน์ ดีไหมครับ

สวัสดีครับ

ธนาวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญในทรัพย์ ทักษา 37 ไม่ดีครับ ควรตัดสระอา ออก เป็นธนวัฒน์ ได้ทักษา 36 เป็นมงคลครับ

noppakorn
12-27-2009, 09:45 PM
ธณัฏฐา แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

ธณัฏฐา แปลว่า นักปราชญ์ผู้ทรงไว้

noppakorn
12-27-2009, 09:47 PM
สวัสดีครับ รบกวนช่วยแปลความหมายชื่อให้ด้วยครับ

อยากรู้ความหมายของ นพพิญช์ (ไม่ได้พิมพ์ผิดนะครับเขียนแบบนี้จริงๆครับ)

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

นพพิญช์ มาจาก นพ+วิญญ(เปลี่ยน ว เป็น พ กร่อน ญ ออกหนึ่งตัว)+ ชา (กร่อนสระอาเติมการันต์)

นพพิญช์ แปลว่า ผู้เกิดเป็นนักปราชญ์ใหม่

ใกล้วัด
12-28-2009, 03:12 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนเรียนถามค่ะ

ชื่อ นิภัทรา มีความหมายหรือไม่คะ
ถ้ามี สามารถตั้งชื่อรวมกับ คำว่า ณัฏฐ์ เป็น นิภัทราณัฏฐ์ ได้รึไม่
นามสกุล 44 ค่ะ อยากได้ชื่อ ทักษา56 ที่นำด้วย วรรค ดตถธทน และมี วรรค ฎฏฐฑฒณ + ยรลว ในชื่อค่ะ เกิดวันอาทิตย์ค่ะ
หามาได้หลายชื่อและคิดเองหลายชื่อ แต่ยังไม่ค่อยถูกใจค่ะ
ชอบชื่อ ณัฏฐาพรรณี แต่ไม่มีใครชอบกับเราด้วย อีกอย่าง กลัวไม่มีเงินใช้ค่ะ เลยคิดว่าจะเอา วรรค ด-น ขึ้นแทน (ฮาา) ;D ^ ^"
ขำวันละนิด จิตแจ่มใส ขอให้คุณนพแข็งแรงๆนะคะ :D
ขอบพระคุณมากค่ะ :)

สวัสดีครับ

นิภัทรา แปลว่า ดีงามไม่สิ้นสุด

ชื่อทักษา 65 สำหรับหญิง วันอาทิตย์ (จะพยายามจัดตามต้องการแต่คงจะไม่ได้ครบครับ)

ธิติ์ฐาปนีย์ แปลว่า ผู้สร้างด้วยความเพียร (ทิด ถา ปะ นี)
นิฏฐ์ฑัยห์ แปลว่า ผู้เผาความชั่วร้ายสำเร็จ (นิด ทัย)
ณัฏฐ์ดารินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งดาราผู้รอบรู้ (นัด ดา ริน)
ตุลย์รมณีย์ แปลว่า ผู้งามอย่างสม่ำเสมอ (ตุน รม นี)
ติณณ์จรรย์ธร แปลว่า ผู้ประพฤติดีที่ก้าวพ้นความทุกข์ (ติน จัน ทอน)

ขอขอบพระคุณ คุณนพ เป็นอย่างสูงค่ะ :D

noppakorn
12-28-2009, 04:17 PM
สวัสดีปีใหม่ให้มีสุข
สิ้นความทุกข์สุขสมหวังดังถวิล
ให้มีโชคมีชัยไร้ราคิน
มีทรัพย์สินไร้โรคาสถาพร
ขอทุกท่านจงสำเร็จเสร็จทุกกิจ
ให้ใจจิตเบิกบานปานสิงขร
ทั้งการเงินให้คงมั่นนิรันดร
ทุกบทตอนสุดประเสริฐล้ำเลิศเอยฯ

จาก

นพกรณ์

eveon
12-28-2009, 05:01 PM
สวัสดีปีใหม่ล่วงหน้าค่ะ
ขอให้คุณนพกรณ์ มีความสุข กิจการงานเจริญก้าวหน้า สุขภาพแข็งแรง เงินทองไหลมาเทมานะคะ

วันนี้มารบกวนหมวดอักษร ด. เด็กหน่อยนะคะ
ขอสอบถามหน่อยค่ะว่า ดาริณ,ดาริน,ดาริล
มีความหมายว่ายังไงบ้างคะ

Flamingo
12-28-2009, 10:16 PM
สวัสดีค่ะคุณนพกรณ์
ขอรบกวนสอบถามความหมายของชื่อ "ธีรชญาน์"
ไม่ทราบว่าชื่อนี้มีความหมายรึป่าวคะ

ขอบพระคุณค่ะ

Flamingo
12-29-2009, 12:52 AM
ขอรบกวนสอบถามความหมายของชื่อ "ธีรชญาน์"
ไม่ทราบว่าชื่อนี้มีความหมายรึป่าวคะ

ขอรบกวนอีกนิดนึงนะคะ
ขอทราบความหมายของชื่อ "ธีร์ชญาน์" ด้วยอีกชื่อนะคะ
แล้วระหว่าง "ธีรชญาน์" และ "ธีร์ชญาน์"
ชื่อไหนเหมาะกับคนที่เกิดวันอังคารมากกว่ากันคะ
ถ้านามสกุล ทักษา 20

ขอบพระคุณอีกครั้งคะ

noppakorn
12-29-2009, 04:12 PM
ขอให้คุณนพกรณ์ มีความสุข กิจการงานเจริญก้าวหน้า สุขภาพแข็งแรง เงินทองไหลมาเทมานะคะ

วันนี้มารบกวนหมวดอักษร ด. เด็กหน่อยนะคะ
ขอสอบถามหน่อยค่ะว่า ดาริณ,ดาริน,ดาริล

สวัสดีครับ

ดาริณ มาจาก ดารณี แปลว่า เรือ,ผู้พาข้าม
ดาริน แปลว่า ดวงดาว
ดาริล ไม่มีในคำศัพท์ครับ

NITTA
12-30-2009, 01:54 PM
อยากทราบความหมายของคำว่า "นิทธา" ค่ะ

gambler31
12-30-2009, 09:14 PM
อยากทราบว่า ฤกษ์ในการเปลี่ยนชื่อ-สกุล มีผลไหมครับ

และการเปลี่ยนนามสกุล ไปที่เขตเปลี่ยนได้เลยใช่ไหมครับ หรือต้องรอการอนุมติอีกทีครับ

toony
12-31-2009, 07:15 PM
สวัสดีปีใหม่ค่ะ คุณนพกรณ์และทีมงาน ขอให้ทุกท่านมีความสุข และมีสุขภาพแข็งแรงนะค่ะ จะรบกวนใช้บริการในปีหน้าค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะสำหรับคำตอบดีๆ

noppakorn
12-31-2009, 11:03 PM
อยากทราบความหมายของคำว่า "นิทธา" ค่ะ

สวัสดีครับ

นิทธา แปลว่า อ่อนโยน

noppakorn
12-31-2009, 11:06 PM

ขอทราบความหมายของชื่อ "ธีร์ชญาน์" ด้วยอีกชื่อนะคะ
แล้วระหว่าง "ธีรชญาน์" และ "ธีร์ชญาน์"
ชื่อไหนเหมาะกับคนที่เกิดวันอังคารมากกว่ากันคะ

สวัสดีครับ

ธีรชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้ทีเกิดเป็นนักปราชญ์ ทักษา 36
ธีร์ชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดเป็นนักปราชญ์ ทักษา 45

ชื่อดีทั้งคู่ครับ เพราะเกิดเป็นดาวเดียวกัน แต่ชื่อทักษา 45 ภาษีจะดีกว่าครับ

noppakorn
12-31-2009, 11:08 PM
อยากทราบว่า ฤกษ์ในการเปลี่ยนชื่อ-สกุล มีผลไหมครับ

และการเปลี่ยนนามสกุล ไปที่เขตเปลี่ยนได้เลยใช่ไหมครับ หรือต้องรอการอนุมติอีกทีครับ

สวัสดีครับ

ถ้าผมว่า ฤกษ์สะดวกดีที่สุดครับ มีเวลาค่อยดูฤกษ์ครับ และเขตสามารถเปลี่ยนได้เลย
ยกเว้นนามสกุลซ้ำกับผู้อื่นก็ต้องตั้งใหม่ ยกเว้นเตรียมไปหลายๆ นามสกุลครับ ถ้ามิซ้ำ
ก็เปลี่ยนได้เลยครับ แต่นามสกุลก็อยากให้ดูฤกษ์ก็ดีน่ะครับ

hunt
01-01-2010, 09:59 AM
สวัสดีปีใหม่ครับคุณนพกรณ์

อยากขอชื่อ ทักษา 45 ให้ลูกสาว เกิดวันจันทร์ นามสกุลทักษา 20 ครับ

hunt
01-01-2010, 10:03 AM
เพิ่มเติมครับ อยากชื่อที่ได้ขึ้นต้นด้วยตัวอักษร ด ต ถ ท ธ น
ขอบคุณครับ

Flamingo
01-01-2010, 01:32 PM

สวัสดีครับ

ธีรชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้ทีเกิดเป็นนักปราชญ์ ทักษา 36
ธีร์ชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดเป็นนักปราชญ์ ทักษา 45

ชื่อดีทั้งคู่ครับ เพราะเกิดเป็นดาวเดียวกัน แต่ชื่อทักษา 45 ภาษีจะดีกว่าครับ

เป็นชื่อที่คิดขึ้นมาเอง แต่ไม่ทราบความหมายที่ชัดเจน
ดีใจจังเลยค่ะ เป็นชื่อที่ดีและมีความหมายที่ดีด้วย
ตั้งใจจะเปลี่ยนช่วงปีใหม่นี้

ขอบพระคุณมากนะคะ

noppakorn
01-01-2010, 06:10 PM
เพิ่มเติมครับ อยากชื่อที่ได้ขึ้นต้นด้วยตัวอักษร ด ต ถ ท ธ น
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงเกิดวันจันทร์

ธวัลรัตน์ แปลว่า แก้วมีค่าที่บริสุทธิ์
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะหน้าตาดีมีราศรี
นันท์ชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้และยินดี
นพัตศรณ์ แปลว่า ผู้ให้พึ่งพิงที่มีความริเริ่ม
นัทธิพัชร์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าที่ผูกพัน

sanrIlIn
01-01-2010, 09:49 PM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อ นิติพงศ์
รบกวนด้วยน่ะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

moondark16
01-02-2010, 06:54 PM
สวัดดีครับ
อยากทราบความหมายของชื่อ ธนพล อะครับ
รบกวนหน่อยนะครับ

[เขียนผิดตรงไหนขออภัยด้วยนะครับ]

gambler31
01-02-2010, 08:47 PM

สวัสดีครับ

ถ้าผมว่า ฤกษ์สะดวกดีที่สุดครับ มีเวลาค่อยดูฤกษ์ครับ และเขตสามารถเปลี่ยนได้เลย
ยกเว้นนามสกุลซ้ำกับผู้อื่นก็ต้องตั้งใหม่ ยกเว้นเตรียมไปหลายๆ นามสกุลครับ ถ้ามิซ้ำ
ก็เปลี่ยนได้เลยครับ แต่นามสกุลก็อยากให้ดูฤกษ์ก็ดีน่ะครับ

สวัสดีครับ

ให้ดูตามปฎิทินจีนใช่ไหมครับ ราชาฤกษ์ มหัทโนฤกษ์ เทวีฤกษ์ ภูมิปาโลฤกษ์
มีเกณฑ์อะไรเป็นตัววัดครับ
ช่วยบอกหน่อยครับว่าควรจะเปลี่ยนวันไหนดี วันที่ 11-15 มกราคมนี้ ผมต้องไปค่ายฝีก กลับมาคงดูไม่จืด
เลยอยากที่จะเปลี่ยนก่อนวันที่ 9 หรือไม่ก็เปลี่ยนเดือนกุมภาพันธ์เลยครับ

-ถ้าผมอายุไม่ถึง 18 ต้องให้ผู้ปกครองไปเซ็นรับรองด้วยใช่ไหมครับ (ไม่อยากให้คุณพ่อคุณแม่หยุดงานนะครับ) / และถ้าผู้ปกครองว่างแค่คนเดียวจะได้ไหม.
- ฐานุตม์อวภาส์ อ่านว่า ถา-นุ-อะ-วะ-พา หรือ ถา-นุด-อะ-วา-พา
ธันย์ปวร อ่านว่า ทัน-ปะ-วอน
ใช่ไหมครับ

รบกวนด้วยครับ

kook031
01-02-2010, 09:40 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ที่เคารพ
หนูอยากทราบความหมาย ชื่อนัชชานันน์
และรบกวนอาจารย์ตั้งชื่อสำหรับหญิงวันจันทร์ที่มีเลขทักษา 42 ค่ะ
ขอบพระคุณมากๆค่ะ

guispee
01-03-2010, 12:22 AM

"ธวรรธธันวา" แปลว่า เดือนสิบสองแห่งความเจริญ (ธันวา แปลว่า ธันวาคม,เดือนที่สิบสอง)
"ธัชช์ธันวา" แปลว่า เดือนธันวาคมที่เกิดธง (ธัช+ชา+ธันวา)
"ธวรรธธาวิน" แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และเจริญแห่งองค์กษัตริย์ (ธ เป็นสรรพนามที่ 2 ของกษัตริย์)
"นิพพิชชญะ"(นิพ+พิชช+ญา) แปลวว่า ผู้รู้ในความรู้ที่ไม่มี (นิพ แปลว่า ไม่มี,หมด)

ขอบคุณมากๆ ครับคุณนพ

kook031
01-03-2010, 12:41 PM
สวัสดีค่ะคุณอุบาสกนพกรณ์ รบกวนให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่ค่ะ เกิดวันจันทร์

เดิมชื่อ นันทวรรณ(34)กีรติยานันทน์(57) เมื่อกี๊เข้าไปตรวจสอบผลรวมชื่อและนามสกุลที่เวปหนึ่ง

เค้าบอกว่าให้เปลี่ยนชื่อให้ได้เลขทักษา 42เพื่อรวมกับนามสกุล57 เป็น 99 แต่เลข 99เป็นเลขต้องห้ามสำหรับผู้หญิงนี่คะ

แล้วหนูควรจะใช้ชื่อเลขทักษาไหนดีคะ รบกวนอาจารย์ช่วยคิดชื่อเพราะๆ ที่เหมาะสมกันด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

eveon
01-03-2010, 08:11 PM

สวัสดีครับ

ดาริณ มาจาก ดารณี แปลว่า เรือ,ผู้พาข้าม
ดาริน แปลว่า ดวงดาว
ดาริล ไม่มีในคำศัพท์ครับ

ขอบคุณมากค่ะ ที่คุณนพกรณ์กรุณาสละเวลาช่วยแปลความหมายชื่อให้

piangfan
01-03-2010, 08:25 PM
สวัสดี ทุกๆท่านค่ะ ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพอีกสักครู่ค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
01-04-2010, 05:22 PM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อ นิติพงศ์
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นิติพงศ์ แปลว่า เชื้อสายแห่งประเพณี,ตระกูลกฏหมาย

noppakorn
01-04-2010, 05:24 PM
สวัดดีครับ
อยากทราบความหมายของชื่อ ธนพล อะครับ
รบกวนหน่อยนะครับ

[เขียนผิดตรงไหนขออภัยด้วยนะครับ]

สวัสดีครับ

ธนพล แปลว่า ผู้มีกำลังเป็นทรัพย์

noppakorn
01-04-2010, 05:31 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ให้ดูตามปฎิทินจีนใช่ไหมครับ ราชาฤกษ์ มหัทโนฤกษ์ เทวีฤกษ์ ภูมิปาโลฤกษ์
มีเกณฑ์อะไรเป็นตัววัดครับ
ช่วยบอกหน่อยครับว่าควรจะเปลี่ยนวันไหนดี วันที่ 11-15 มกราคมนี้ ผมต้องไปค่ายฝีก กลับมาคงดูไม่จืด
เลยอยากที่จะเปลี่ยนก่อนวันที่ 9 หรือไม่ก็เปลี่ยนเดือนกุมภาพันธ์เลยครับ

-ถ้าผมอายุไม่ถึง 18 ต้องให้ผู้ปกครองไปเซ็นรับรองด้วยใช่ไหมครับ (ไม่อยากให้คุณพ่อคุณแม่หยุดงานนะครับ) / และถ้าผู้ปกครองว่างแค่คนเดียวจะได้ไหม.
- ฐานุตม์อวภาส์ อ่านว่า ถา-นุ-อะ-วะ-พา หรือ ถา-นุด-อะ-วา-พา
ธันย์ปวร อ่านว่า ทัน-ปะ-วอน
ใช่ไหมครับ

รบกวนด้วยครับ

สวัสดีครับ

วันธงไชย สำหรับเดือนมกราคม ทีไปเปลี่ยนชื่อได้คือ วันที่ 15 20 23 27 30 มกราคม ครับ
ยังไม่บรรลุนิติภาวะ ทำนิติกรรมใดๆ ต้องมีผู้ปกครองไปรับรองด้วยครับ

ฐานุตม์อวภาส์ อ่านว่า ถา นุด อะ วะ พา
ธันย์ปวร อ่านว่า ทัน ปะ วอน

noppakorn
01-04-2010, 05:46 PM
สวัสดีค่ะคุณอุบาสกนพกรณ์ รบกวนให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่ค่ะ เกิดวันจันทร์

เดิมชื่อ นันทวรรณ(34)กีรติยานันทน์(57) เมื่อกี๊เข้าไปตรวจสอบผลรวมชื่อและนามสกุลที่เวปหนึ่ง

เค้าบอกว่าให้เปลี่ยนชื่อให้ได้เลขทักษา 42เพื่อรวมกับนามสกุล57 เป็น 99 แต่เลข 99เป็นเลขต้องห้ามสำหรับผู้หญิงนี่คะ

แล้วหนูควรจะใช้ชื่อเลขทักษาไหนดีคะ รบกวนอาจารย์ช่วยคิดชื่อเพราะๆ ที่เหมาะสมกันด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ทักษา 99 ตำราผมไม่ได้บอกว่าห้ามผู้หญิงครับ ไม่ทราบว่าตำราอื่นว่าอย่างไร
ทักษานี้ต้องหมั่นทำบุญสร้างทานมาเกื้อหนุน จะดีและเจริญยิ่งขึ้น เป็นมงคลยิ่งครับ
ผู้หญิงใช้ได้ครับ

ชื่อ 42 สำหรับหญิง วันจันทร์

ฉัตรธมนต์ แปลว่า ผู้ไร้มลทินใต้ร่มเงา
พัชญ์ชัญญา แปลว่า ผู้ประเสริฐที่อยู่ในกรอบ
นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่
วรรณนภนต์ แปลว่า ขอบฟ้าอันงดงาม
วรัตม์รมณ แปลว่า ผู้ยินดีในความประเสริฐสุด

neera
01-05-2010, 10:29 AM
สวัสดีคะ

อยากทราบความหมายของชื่อ นีรนุช คะ

ขอบคุณมากคะ

noppakorn
01-05-2010, 10:52 AM
สวัสดีคะ

อยากทราบความหมายของชื่อ นีรนุช คะ

ขอบคุณมากคะ

สวัสดีครับ

นีรนุช แปลว่า น้องนางแห่งสายน้ำ,หญิงแห่งน้ำ

kook031
01-05-2010, 04:35 PM
คุณอุบาสกนพกรณ์คะ ถ้าหนูอยากจะเปลี่ยนชื่อที่อาจารย์ได้แนะนำมา ต้องมีวิธีการอย่างไรบ้างคะ ต้องดูวันเดือนปีที่จะเปลี่ยนมั้ย แล้วต้องทำบุญไหว้พระด้วยใช่มั้ยคะ ขอบพระคุณอาจารย์ที่ตั้งชื่อให้นะคะ รู้สึกดีใจมากเลยค่ะ

asama75ja
01-05-2010, 09:02 PM
ขอความกรุณาดูชื่อให้เพื่อนด้วยค่ะ เพื่อนอยากมีการงาน การเงินที่มั่นคง มีความรักที่ดี ค่ะ
ชื่อ นันทนา เมฆวิมล [color=beige]เกิดวันศุกร์ เวลา 0.22 น. วันที่ 29 พฤศจิกายน 2517 ปีขาล
รบกวนคุณนพแนะนำชื่อด้วยค่ะ ขอขอบพระคุณค่ะ

plustrack
01-06-2010, 12:06 AM
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่า

ทนิดา และ ทติญา แปลว่าอะไรค่ะ

ขอบคุณค่ะ^^

ada
01-06-2010, 08:25 AM
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่าชื่อ นิชคุณ กับ นิรชา แปลว่าอะไรค่ะ

ืnapapa
01-06-2010, 12:44 PM
ขออภัยค่ะ ไม่แน่ใจว่ากรอกคำถามถูกที่หรือไม่ ทดสอบก่อนนะคะ อยากทราบว่า นปภา และ ณปภา หมายความว่าอย่างไร แปลเหมือนกันหรือไม่ ดิฉันเกิดวันจันทร์ค่ะ

sanrIlIn
01-06-2010, 04:08 PM
สวัสดีค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นิติพงศ์ แปลว่า เชื้อสายแห่งประเพณี,ตระกูลกฏหมาย

ขอบคุณค่ะ อุบาสกนพกรณ์

toony
01-06-2010, 07:32 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพกรณ์ รบกวนขอทราบความหมายค่ะ ทัพพ์นริศร์ กับ ธันย์พศุตม์ ต้องการเปลี่ยนชื่อให้หลานชายเกิดวันเสาร์ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ ขอเพิ่มนิดค่ะ นามสกุลได้เลข 42 ค่ะ

noppakorn
01-07-2010, 03:15 PM
คุณอุบาสกนพกรณ์คะ ถ้าหนูอยากจะเปลี่ยนชื่อที่อาจารย์ได้แนะนำมา ต้องมีวิธีการอย่างไรบ้างคะ ต้องดูวันเดือนปีที่จะเปลี่ยนมั้ย แล้วต้องทำบุญไหว้พระด้วยใช่มั้ยคะ ขอบพระคุณอาจารย์ที่ตั้งชื่อให้นะคะ รู้สึกดีใจมากเลยค่ะ

สวัสดีครับ

การเปลี่ยนชื่อ ปกติก็เอาฤกษ์สะดวก แต่ถ้าอยากสบายใจก็เลือกวันดีๆไปทำการเปลี่ยนชื่อ
หลังเปลี่ยนชื่อ ควรทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร และพระเคราะห์ของเรา ดัง
เสมือนว่า บอกกล่าวแก่เทวดาประจำตัวด้วยครับ
จะเปลี่ยนชื่อเมื่อใดถ้าต้องการดูฤกษ์เดือนไหน ก็ถามมาได้ครับ (ผมใช้ฤกษ์ทางสุริยะคติครับ)

noppakorn
01-07-2010, 03:32 PM
ขอความกรุณาดูชื่อให้เพื่อนด้วยค่ะ เพื่อนอยากมีการงาน การเงินที่มั่นคง มีความรักที่ดี ค่ะ
ชื่อ นันทนา เมฆวิมล [color=beige]เกิดวันศุกร์ เวลา 0.22 น. วันที่ 29 พฤศจิกายน 2517 ปีขาล
รบกวนคุณนพแนะนำชื่อด้วยค่ะ ขอขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล เมฆวิมล ทักษา 31 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือ ทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ
ดาวคู่มิตร บอกถึงความสำเร็จทางด้านการงาน ความรัก ความสมบูรณ์พูนสุข รู้จักเอาใจใส่ผู้
อื่น มีมิตรและผู้ใหญ่ให้การช่วยเหลือ ทำการใดๆก็เจริญก้าวหน้า รวมกับนามสกุลได้ทักษารวม
55 เป็นดาวพฤหัส ดาวศุภเคราะห์คู่ บอกถึงความเจริญก้าวหน้า จิตใจยุติธรรม สนใจสิ่งศักดิ์
สิทธิ์ ชอบท่องเที่ยวเดินทาง ทำการใด้ก็ราบรื่นสำเร็จ อาจต้องระวังสุขภาพบ้าง หมั่นออกกำลัง
กาย ให้แข็งแรง ก็หมดปัญหาแล้ว ศัตรูมักจะแพ้ภัยไปเอง สำหรับเจ้าของทักษานี้

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์

ภัคปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ทีมีโชค
ศศินา แปล่ว่า ดวงจันทร์
ศุภขจี แปลว่า ผู้งามสดใสและดีงาม
ศุภขจิต แปลว่า ผู้ประดับแล้วด้วยความงาม
อินทุชญา แปลว่า ผู้มีความรู้งามดังดวงจันทร์
อิงอุษา แปลว่า ยามเช้าที่น่าพึ่งพา
อิงคกันตา แปลว่า ความน่ารักอันน่าอัศจรรย์
อินทกันตา แปลว่า ความน่ารักของผู้ยิ่งใหญ่

noppakorn
01-07-2010, 03:44 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่า

ทนิดา และ ทติญา แปลว่าอะไรค่ะ

ขอบคุณค่ะ^^

สวัสดีครับ

ทนิดา และทติญา คำว่า ทนิ และ ทติ เป็นตัวสะกดที่ตามหลังอักษรนำอยู่ ไม่สามารถแปลได้ครับ
เช่น สุทโธทนะ สุโกทนะ เป็นต้น (ทนะ คือ ทนิ) สำหรับ ทติ ถ้าเป็น ธติ ก็มาจาก ธิติ ครับ

noppakorn
01-07-2010, 03:48 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่าชื่อ นิชคุณ กับ นิรชา แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

นิชคุณ แปลว่า ผู้มีคุณความดีเป็นของตน
นิรชา แปลว่า ผู้ไม่เกิดความเศร้าหมอง,ผู้ปราศจากธุลี

noppakorn
01-07-2010, 03:59 PM
ขออภัยค่ะ ไม่แน่ใจว่ากรอกคำถามถูกที่หรือไม่ ทดสอบก่อนนะคะ อยากทราบว่า นปภา และ ณปภา หมายความว่าอย่างไร แปลเหมือนกันหรือไม่ ดิฉันเกิดวันจันทร์ค่ะ

สวัสดีครับ

นปภา แปลว่า รุ่งเรืองด้วยความนอบน้อม (นป มาจาก นบ แปลว่า ไหว้ อ่อนน้อม)
ณปภา แปลว่า เจริญรุ่งเรืองด้วยปัญญา,เจริญรุ่งเรืองด้วยความรู้

noppakorn
01-07-2010, 04:04 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพกรณ์ รบกวนขอทราบความหมายค่ะ ทัพพ์นริศร์ กับ ธันย์พศุตม์ ต้องการเปลี่ยนชื่อให้หลานชายเกิดวันเสาร์ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ ขอเพิ่มนิดค่ะ นามสกุลได้เลข 42 ค่ะ

สวัสดีครับ

ทัพพ์นริศร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่มีทรัพย์สมบัติ
ธันย์พศุตม์ แปลว่า ผู้มีอำนาจสูงสุดที่โชคดี

บันทึกสิ้นสุดเมื่อ 7 มค. 53

asama75ja
01-07-2010, 10:30 PM

สวัสดีครับ

นามสกุล เมฆวิมล ทักษา 31 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือ ทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ
ดาวคู่มิตร บอกถึงความสำเร็จทางด้านการงาน ความรัก ความสมบูรณ์พูนสุข รู้จักเอาใจใส่ผู้
อื่น มีมิตรและผู้ใหญ่ให้การช่วยเหลือ ทำการใดๆก็เจริญก้าวหน้า รวมกับนามสกุลได้ทักษารวม
55 เป็นดาวพฤหัส ดาวศุภเคราะห์คู่ บอกถึงความเจริญก้าวหน้า จิตใจยุติธรรม สนใจสิ่งศักดิ์
สิทธิ์ ชอบท่องเที่ยวเดินทาง ทำการใด้ก็ราบรื่นสำเร็จ อาจต้องระวังสุขภาพบ้าง หมั่นออกกำลัง
กาย ให้แข็งแรง ก็หมดปัญหาแล้ว ศัตรูมักจะแพ้ภัยไปเอง สำหรับเจ้าของทักษานี้

ภัคปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ทีมีโชค
ศุภขจี แปลว่า ผู้งามสดใสและดีงาม
ศุภขจิต แปลว่า ผู้ประดับแล้วด้วยความงาม
อินทุชญา แปลว่า ผู้มีความรู้งามดังดวงจันทร์
อิงอุษา แปลว่า ยามเช้าที่น่าพึ่งพา
อิงคกันตา แปลว่า ความน่ารักอันน่าอัศจรรย์
อินทกันตา แปลว่า ความน่ารักของผู้ยิ่งใหญ่

ขอขอบพระคุณมากค่ะ ขอให้คุณพระศรีรัตนตรัยคุ้มครองคุณนพกรณ์และครอบครัว รวมทั้งทีมงานทุกท่านให้มีความสุข สุขภาพแข็งแรง ทุกท่านค่ะ
ขอขอบคุณที่กรุณาค่ะ ด้วยความเคารพยิ่งค่ะ

wmsw
01-08-2010, 12:11 AM
จะขอรบกวนเกี่ยวกับการตั้งชื่อน่ะค่ะ
เกิดอังคารที่ 15 กันยายน 2524 เวลา 14.30 น. อาชีพ รับราชการ
คือต้องการจะเปลี่ยนชื่อ เนื่องจากชื่อเดิม "วิมลรัตน์" มีอักษรที่ไม่สัมพันธ์กับดวง
มีผู้แนะนำว่าดิฉันควรใช้อักษรวรรค อายุ : ฎ ฏ ฐ ฑ ณ / วรรคเดช : ด ต ถ ท ธ น / วรรคมนตรี : สระ เท่านั้น
ประกอบกับดิฉันอยากได้เลขศาสตร์ที่ดีด้วย ซึ่งนามสกุลดิฉันมีค่าเลขศาสตร์ = 51 เลยต้องหาชื่อที่มีค่า = 14 หรือ 54
ก็เลยลองไปหาดูมามี 4 ชื่อ
1. ดนิตา (14)
2. ธนัท (14)
3. ติณณาณัฏฐ์ (54)
4. ธนินณัฏฐ์ (54)
เลยจะรบกวนช่วยดูคำแปลและหลักภาษา และอยากทราบว่าชื่อไหนเหมาะที่สุด หรือถ้ามีชื่อที่ดีกว่านี้ให้ก็ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
01-08-2010, 02:51 PM
จะขอรบกวนเกี่ยวกับการตั้งชื่อน่ะค่ะ
เกิดอังคารที่ 15 กันยายน 2524 เวลา 14.30 น. อาชีพ รับราชการ
คือต้องการจะเปลี่ยนชื่อ เนื่องจากชื่อเดิม "วิมลรัตน์" มีอักษรที่ไม่สัมพันธ์กับดวง
มีผู้แนะนำว่าดิฉันควรใช้อักษรวรรค อายุ : ฎ ฏ ฐ ฑ ณ / วรรคเดช : ด ต ถ ท ธ น / วรรคมนตรี : สระ เท่านั้น
ประกอบกับดิฉันอยากได้เลขศาสตร์ที่ดีด้วย ซึ่งนามสกุลดิฉันมีค่าเลขศาสตร์ = 51 เลยต้องหาชื่อที่มีค่า = 14 หรือ 54
เลยจะรบกวนช่วยดูคำแปลและหลักภาษา และอยากทราบว่าชื่อไหนเหมาะที่สุด หรือถ้ามีชื่อที่ดีกว่านี้ให้ก็ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ทั้งสี่ชื่อที่ถามมา แปลได้ดังนี้ครับ

ดนิตา แปลว่า ผู้สำเร็จผลสมบูรณ์
ธนัท แปลว่า ผู้ให้ทรัพย์ ผู้ร่ำรวย
ติณณาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ข้ามพ้นความทุกข์แล้ว
ธนินณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์

ทั้งสองทักษามีมงคลอันดีงามไม่ต่างกัน ชื่อทักษา 14 ค่อนข้างเจ้าระเบียบ จู้จี้
ถ้าลดละเรื่องนี้ ชีวิตก็เป็นสุขเลิศ ชื่อทักษา 54 เป็นธาตุลม ต้องคอยระวังเรื่อง
หูเบา เชื่อคนง่าย หากทำตนเป็นคนหนักแน่นได้ก็ยอดเยี่ยมครับ ส่วนทักษารวม
นั้น คือ 65 บอกถึงความเจริญก้าวหน้า โชคลาภ มีเงินทอง และความรัก ส่วน
ทักษา 105 บอกถึงความมีโชค ความรัก หาเงินทองเก่ง มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุน
นับว่าดีพอๆกันครับ แต่ทั้งสองชือทักษา ต้องหมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ ชีวิตนี้
จะมีแต่ความเจริญสุขทั้งกายและใจครับ
ถ้าเลือกทักษา 14 ให้ใช้ ดนิตา ส่วนชื่อทีเหลือ ออกจะแมนๆไปหน่อยครับ
ชื่อทักษา 14 สำหรับคนวันอังคาร

ชนัดดา แปลว่า ผุ้ให้กำเนิด
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองนาน
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
สุกฤตา แปลว่า ผู้ทำความดี
สุภญา แปลว่า ผู้รู้มงคล,ผู้รู้จักความดีงาม

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันอังคาร
ณัฐรินีย์ แปลว่า ผู้มีความรู้ดังแก้วอันวิเศษ
ฐิติยารัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าของหญิงที่มีฐานะมั่นคง
ณัฏฐนรินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งนักปราชญ์
ณัฏฐ์ณริน แปลว่า ไหลมาดังความรู้ของนักปราชญ์
ณัฐชานรีย์ แปลว่า หญิงที่เกิดมารอบรู้

ใกล้วัด
01-08-2010, 08:02 PM
สวัสดีค่ะ

อยากทราบความหมายของชื่อต่อไปนี้ค่ะ : นิชกาญจน์,

รบกวนขอชื่อ ทักษา 56 ของผู้หญิงวันอาทิตย์ มีศรี มีมูละ ด้วยค่ะ :) :) :)

wmsw
01-08-2010, 08:21 PM

สวัสดีครับ

ทั้งสี่ชื่อที่ถามมา แปลได้ดังนี้ครับ

ดนิตา แปลว่า ผู้สำเร็จผลสมบูรณ์
ธนัท แปลว่า ผู้ให้ทรัพย์ ผู้ร่ำรวย
ติณณาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ข้ามพ้นความทุกข์แล้ว
ธนินณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์

ทั้งสองทักษามีมงคลอันดีงามไม่ต่างกัน ชื่อทักษา 14 ค่อนข้างเจ้าระเบียบ จู้จี้
ถ้าลดละเรื่องนี้ ชีวิตก็เป็นสุขเลิศ ชื่อทักษา 54 เป็นธาตุลม ต้องคอยระวังเรื่อง
หูเบา เชื่อคนง่าย หากทำตนเป็นคนหนักแน่นได้ก็ยอดเยี่ยมครับ ส่วนทักษารวม
นั้น คือ 65 บอกถึงความเจริญก้าวหน้า โชคลาภ มีเงินทอง และความรัก ส่วน
ทักษา 105 บอกถึงความมีโชค ความรัก หาเงินทองเก่ง มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุน
นับว่าดีพอๆกันครับ แต่ทั้งสองชือทักษา ต้องหมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ ชีวิตนี้
จะมีแต่ความเจริญสุขทั้งกายและใจครับ
ถ้าเลือกทักษา 14 ให้ใช้ ดนิตา ส่วนชื่อทีเหลือ ออกจะแมนๆไปหน่อยครับ
ชื่อทักษา 14 สำหรับคนวันอังคาร

ชนัดดา แปลว่า ผุ้ให้กำเนิด
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองนาน
สุกฤตา แปลว่า ผู้ทำความดี
สุภญา แปลว่า ผู้รู้มงคล,ผู้รู้จักความดีงาม

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันอังคาร
ณัฐรินีย์ แปลว่า ผู้มีความรู้ดังแก้วอันวิเศษ
ฐิติยารัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าของหญิงที่มีฐานะมั่นคง
ณัฏฐนรินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งนักปราชญ์
ณัฏฐ์ณริน แปลว่า ไหลมาดังความรู้ของนักปราชญ์
ณัฐชานรีย์ แปลว่า หญิงที่เกิดมารอบรู้

ขอบคุณมากๆค่ะ สำหรับชื่อที่แนะนำ แต่พอดีว่าตัวอักษรควรใช้แค่ 3 วรรค เลยตั้งชื่อยาก
และจะรบกวนถามว่า ตัว "ฤ" ถือเป็นตัวอักษรวรรคไหนค่ะ ใช่สระหรือเปล่า
และถ้าจะขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยจะได้หรือไม่ค่ะ
..ขอบคุณอีกครั้งจริง ๆ ค่ะ.. :D

wmsw
01-08-2010, 08:24 PM
ขอบคุณมากๆค่ะ สำหรับชื่อที่แนะนำ แต่พอดีว่าตัวอักษรควรใช้แค่ 3 วรรค เลยตั้งชื่อยาก
และจะรบกวนถามว่า ตัว "ฤ" ถือเป็นตัวอักษรวรรคไหนค่ะ ใช่สระหรือเปล่า
และถ้าจะขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยจะได้หรือไม่ค่ะ
..ขอบคุณอีกครั้งจริง ๆ ค่ะ..

asama75ja
01-08-2010, 09:01 PM
ชื่อ นันทนา เมฆวิมล เกิดวันศุกร์ เวลา 0.22 น วันที่ 29 พฤศจิกายน 2517 ปีขาล

[color=teal]สวัสดีครับ

สวัสดีค่ะ ขอรบกวนอีกครั้งค่ะ เพื่อนบอกว่าเกิดวันศุกร์ เวลา 0.22 น ถือเป็นวันพฤหัสบดีใช่หรือเปล่าค่ะ
ใส่สีไว้แต่น่าจะมองไม่เห็นค่ะ รบกวนอีกครั้งนะค่ะ ขอขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
01-09-2010, 02:48 PM
สวัสดีค่ะ

อยากทราบความหมายของชื่อต่อไปนี้ค่ะ : นิชกาญจน์,

รบกวนขอชื่อ ทักษา 56 ของผู้หญิงวันอาทิตย์ มีศรี มีมูละ ด้วยค่ะ :) :) :)

สวัสดีครับ

นิชกาญจน์ แปลว่า เป็นทองแท้นิรันดร

ทักษาชื่อ 56 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

พลัฏฐ์ภัทรา แปลว่า ผู้ดีงามที่มีพลัง
ประมณฑ์นันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขผ่องใส
ภรัณย์รัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าในการค้ำจุน
วัทน์พิฏฐา แปลว่า ผู้คงมั่นในความสวยของใบหน้า

noppakorn
01-09-2010, 02:49 PM
..ขอบคุณอีกครั้งจริง ๆ ค่ะ.. :D
[/quote]
สวัสดีครับ

ฤ ฤา อ เป็นทั้งสระและพยัญชนะครับ

kook031
01-09-2010, 10:53 PM

ได้มีคนบอกว่าถ้าจะเปลี่ยนชื่อต้องให้ผู้ที่ผ่านการครอบครูหรือไม่ก็เป็นโหราจารย์ทางเลขศาสตร์ตั้งให้เท่านั้น เพราะไม่อย่างนั้นแล้วต่อให้ตั้งชื่อดีแค่ไหนก็ไม่ส่งผลดีอะไรเลย เพราะไม่ผ่านการครอบครู หนูสงสัยจังค่ะและอยากรู้ว่ามันเกี่ยวกันหรอ พอมีคนบอกมาอย่างงี้แล้วทำให้คิดหนักว่าการเปลี่ยนชื่อใหม่มันเป็นเรื่องใหญ่และต้องคิดให้ดีๆ ขอบพระคุณค่ะ

ใกล้วัด
01-10-2010, 01:24 AM
สวัสดีค่ะ

สำหรับผู้หญิง ผลรวมทักษาต่อไปนี้ เลขไหนน่าจะดีที่สุดคะ : 95, 99, 100
ดิฉัน นามสกุล 44 ก็คงมีตัวเลือกคือ : 51, 55, 56 น่ะค่ะ
ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

theerapat
01-10-2010, 09:07 AM

ธีระพัฒน์ แปลว่าอะไรครับ

alisa
01-10-2010, 10:58 AM
ขอฝากอีกคน ค่ะ เขาฝากมา ชื่อ ดาวรรณ พรมทาระ เกิดจันทร์ ที28 มี.ค 2520
ช่วยดู ให้หน่อยเจ้าค่ะ

noppakorn
01-10-2010, 04:44 PM

ได้มีคนบอกว่าถ้าจะเปลี่ยนชื่อต้องให้ผู้ที่ผ่านการครอบครูหรือไม่ก็เป็นโหราจารย์ทางเลขศาสตร์ตั้งให้เท่านั้น เพราะไม่อย่างนั้นแล้วต่อให้ตั้งชื่อดีแค่ไหนก็ไม่ส่งผลดีอะไรเลย เพราะไม่ผ่านการครอบครู หนูสงสัยจังค่ะและอยากรู้ว่ามันเกี่ยวกันหรอ พอมีคนบอกมาอย่างงี้แล้วทำให้คิดหนักว่าการเปลี่ยนชื่อใหม่มันเป็นเรื่องใหญ่และต้องคิดให้ดีๆ ขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ควรเชื่อมั่นในตนเองครับ คนเราเกิดมาพ่อแม่ก็ตั้งชื่อให้ ฉะนั้น พ่อแม่ต้องไปครอบครูด้วยหรือไม่ครับ
อันคนเราเกิดมา พ่อแม่ก็คือครูคนแรก เรื่องการครอบครูเป็นเรื่องของทางพราหมณ์ ทางโหราศาสตร์
การทีมีพิธีครอบครูนั้น เป็นเรื่องของแต่ละวิชาชีพ เช่นนางรำ ลิเก โขน ทางโหราศาสตร์ก็มีเช่นกัน แต่
เรื่องที่บอกมานั้นไม่เคยได้ยินครับ ได้ยินแต่ครูบาอาจารย์ที่สอนผมมาว่า โหราศาสตร์นั้นเมื่อได้ศึกษา
มาแล้ว ให้ใช้ช่วยคน ห้ามนำไปหากิน เพราะเป็นการเปิดลิขิตฟ้า แล้วอยากถามว่า ครูโหราศาสตร์ท่าน
แรก ท่านให้ใครครอบครูครับ แต่ว่าการครอบครูไม่ใช่ผมไม่เชื่อ ผมก็ทำเป็นประจำ เพราะเปรียบเสมือน
การรับพระคุณครูบาอาจารย์ท่าน การไหว้ครูท่าน ผมก็เพิ่งผ่านพิธีการไหว้ครูมาเมื่อก่อนปีใหม่นี้เอง ซึ่ง
ทางครูบาอาจารย์ผม ท่านก็จัดทุกปีครับ แต่ว่าการตั้งชื่อนั้น คนที่ตั้งเขาถ้ามีศีลมีธรรม มีครูบาอาจารย์
เขาก็ต้องกราบไหว้กันทุกๆวัน นอกจากนี้ผู้ที่เราตั้งให้ทุกคน ผมก็ต้องสวดมนต์บอกกล่าวขอพรจากครู
บาอาจารย์ท่านให้กับผู้ที่ผมตั้งให้เช่นกันทุกๆวัน ไม่มีเว้นครับ ครูบาอาจารย์เก่าๆเขาทำเขาปฏิบัติเช่น
นี้ ผมก็ดำเนินรอยตามครับ
การตั้งชื่อนั้น อย่าไปโทษอะไรหรือใครเลย สมมุติว่า มีผู้เก่งกล้าวิชาตั้งชื่อให้ท่านแล้ว จะชื่อดีงามสักเพียง
ไหน หากผุ้ได้รับการตั้งชื่อ เป็นคนไม่มีศีลไม่มีธรรม หรือประพฤติตนเป็นคนเลว ชื่อดีแค่ไหนก็ไม่ช่วยให้
เจริญครับ

หวังว่าคงเข้าใจน่ะครับ จำไว้ว่าจงเชื่อมั่นตนเอง อย่าเชื่ออะไรง่ายๆ คือการไม่ประมาทครับ

noppakorn
01-10-2010, 04:51 PM
สวัสดีค่ะ

สำหรับผู้หญิง ผลรวมทักษาต่อไปนี้ เลขไหนน่าจะดีที่สุดคะ : 95, 99, 100
ดิฉัน นามสกุล 44 ก็คงมีตัวเลือกคือ : 51, 55, 56 น่ะค่ะ
ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 44 ทักษาที่เหมาะสมคือ 51 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมคือ ทักษา 95
ก้าวหน้า และมีมงคลชีวิต ผลรวมได้ 14 คือ ดาวคู่มิตรที่แอบแฝงอยู่ เป็นเลขที่ดี
ที่สุด 99 เป็นความสำเร็จ แต่ต้องเสริมด้วยสิ่งศักดิ์สิทธิ์ 100 ต้องมีความพอดี
ระมัดระวัง ไม่ให้ใหญ่เกินตัว หรือทำอะไรมากเกินการ จึงจะดีเลิศ 95 สำหรับคุณ
ประเสริฐสุดครับ

noppakorn
01-10-2010, 04:55 PM

ธีระพัฒน์ แปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

ธีระพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยปัญญา,ผู้เจริญด้วยความฉลาด,นักปราชญ์ผู้เจริญ (ธีระ แปลว่า ปราชญ์ ฉลาด ปัญญา)

noppakorn
01-10-2010, 04:58 PM
ขอฝากอีกคน ค่ะ เขาฝากมา ชื่อ ดาวรรณ พรมทาระ เกิดจันทร์ ที28 มี.ค 2520
ช่วยดู ให้หน่อยเจ้าค่ะ

สวัสดีครับ

ดาวรรณ พรมทาระ เกิดวันจันทร์ ชื่อมีสระอา เป็นกาลกิณีครับ นามสกุลทักษา 27
หากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ ต้องใช้ทักษาชื่อ 24 หรือ 36 ซึ่งเป็นมงคลยิ่งทั้งสองชื่อครับ

tair
01-10-2010, 08:44 PM
ทิพย์วัลย์ หมายถงอะไรคะขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ;D

kook031
01-10-2010, 09:35 PM

สวัสดีครับ

ควรเชื่อมั่นในตนเองครับ คนเราเกิดมาพ่อแม่ก็ตั้งชื่อให้ ฉะนั้น พ่อแม่ต้องไปครอบครูด้วยหรือไม่ครับ
อันคนเราเกิดมา พ่อแม่ก็คือครูคนแรก เรื่องการครอบครูเป็นเรื่องของทางพราหมณ์ ทางโหราศาสตร์
การทีมีพิธีครอบครูนั้น เป็นเรื่องของแต่ละวิชาชีพ เช่นนางรำ ลิเก โขน ทางโหราศาสตร์ก็มีเช่นกัน แต่
เรื่องที่บอกมานั้นไม่เคยได้ยินครับ ได้ยินแต่ครูบาอาจารย์ที่สอนผมมาว่า โหราศาสตร์นั้นเมื่อได้ศึกษา
มาแล้ว ให้ใช้ช่วยคน ห้ามนำไปหากิน เพราะเป็นการเปิดลิขิตฟ้า แล้วอยากถามว่า ครูโหราศาสตร์ท่าน
แรก ท่านให้ใครครอบครูครับ แต่ว่าการครอบครูไม่ใช่ผมไม่เชื่อ ผมก็ทำเป็นประจำ เพราะเปรียบเสมือน
การรับพระคุณครูบาอาจารย์ท่าน การไหว้ครูท่าน ผมก็เพิ่งผ่านพิธีการไหว้ครูมาเมื่อก่อนปีใหม่นี้เอง ซึ่ง
ทางครูบาอาจารย์ผม ท่านก็จัดทุกปีครับ แต่ว่าการตั้งชื่อนั้น คนที่ตั้งเขาถ้ามีศีลมีธรรม มีครูบาอาจารย์
เขาก็ต้องกราบไหว้กันทุกๆวัน นอกจากนี้ผู้ที่เราตั้งให้ทุกคน ผมก็ต้องสวดมนต์บอกกล่าวขอพรจากครู
บาอาจารย์ท่านให้กับผู้ที่ผมตั้งให้เช่นกันทุกๆวัน ไม่มีเว้นครับ ครูบาอาจารย์เก่าๆเขาทำเขาปฏิบัติเช่น
นี้ ผมก็ดำเนินรอยตามครับ
การตั้งชื่อนั้น อย่าไปโทษอะไรหรือใครเลย สมมุติว่า มีผู้เก่งกล้าวิชาตั้งชื่อให้ท่านแล้ว จะชื่อดีงามสักเพียง
ไหน หากผุ้ได้รับการตั้งชื่อ เป็นคนไม่มีศีลไม่มีธรรม หรือประพฤติตนเป็นคนเลว ชื่อดีแค่ไหนก็ไม่ช่วยให้
เจริญครับ

หวังว่าคงเข้าใจน่ะครับ จำไว้ว่าจงเชื่อมั่นตนเอง อย่าเชื่ออะไรง่ายๆ คือการไม่ประมาทครับ

ขอบคุณน่ะค่ะที่เตือนสติ รู้สึกตัวเองเป็นคนปักใจเชื่ออะไรง่ายๆ ต่อไปนี้จะพยายามเชื่อมั่นในตัวเองน่ะค่ะ

noppakorn
01-11-2010, 08:37 PM
ทิพย์วัลย์ หมายถงอะไรคะขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ;D

สวัสดีครับ

ทิพย์วัลย์ แปลว่า เถือกเถาของเทวดา