PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ศ , ษ , ส , ห , ฬ , อ , ฮ

หน้า : 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12

Vanda
09-18-2012, 09:03 PM
ขอบคุณมากคะ จะรบกวนอาจารย์ขอชื่อที่มีอักษร ศรี นำหน้าด้วยคะ และเกิดเดือนเมษายน ปีมะโรง ถ้าจะเปลี่ยนชื่อสามารถเปลี่ยนได้เลยหรือป่าวคะ ขอบคุณมากคะ

noppakorn
09-18-2012, 09:51 PM
อภัสนันท์ แปลว่าอะไรคะ
สวัสดีครับ

อภัสนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีที่ไม่มีแสงสว่าง (อภัส แปลว่า ไม่มีแสง อาภัสร แปลว่า แสงประกาย)

noppakorn
09-18-2012, 10:13 PM
ขอบคุณมากคะ จะรบกวนอาจารย์ขอชื่อที่มีอักษร ศรี นำหน้าด้วยคะ และเกิดเดือนเมษายน ปีมะโรง ถ้าจะเปลี่ยนชื่อสามารถเปลี่ยนได้เลยหรือป่าวคะ ขอบคุณมากคะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 40 สำหรับหญิงเกิดวันศุกร์ มีศรีนำ

ชัญญพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ,ผู้ยึดเหนี่ยวความประเสริฐ
จินตกันต์ แปลว่า ผู้น่ารักดังคิด
จินต์นิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีทางความคิด
ญานิชนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขด้วยความรู้
ชินนันทน์ แปลว่า ผู้มีความสุขในชัยชนะ
ชัญญ์ฐิตา แปลว่า ผู้ดำรงมั่นคงในสิ่งประเสริฐ,ผู้ดำรงมั่นในความรอบรู้
จิณณ์ปณตา แปลว่า ผู้อ่อนน้อมที่ประพฤติดีแล้ว
ญาณ์ณัฐชา แปลว่า ผู้เกิดจากปราชญ์ผู้รอบรู้

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญดังที่เคยบอกน่ะครับ

ฤกษ์ดีสำหรับเปลี่ยนชื่อสกุลและงานมงคล
เดือนกันยายน 2555 วันจันทร์ที่ 24 กย.เวลา 07.00-10.59 น. เวลา15.00-18.59 น.(เช้า 7-8ดียิ่ง บ่าย 17-18.59ดียิ่ง) วันศุกร์ที่ 28 กย.เวลา 07.00-08.59 น.เวลา 17.00-18.59 น. วันเสาร์ที่ 29 กย.เวลา 07.00-10.59 น. เวลา 15.00-16.59 น.
เดือนตุลาคม 2555 วัน พุธที่ 3 ตค.เวลา 15.00 - 18.59 น. วันอังคารที่ 9 ตค.เวลา 9.00-12.59 น.วันพฤหัสบดีที่ 11 ตค.เวลา 15.00-18.59 น.เวลารอง 23.00-01.59 น. วันจันทร์ ที่ 15 ตค. เวลา 09.00 - 16.59 น. วันพุธที่ 24 ตค.เวลา 9.00-18.59 น.วันพฤหัสฯที่ 25 ตค.เวลา 9.00-16.59 น. วันที่ 30 ตค.เวลา 15.00-16.59 น.

Vanda
09-19-2012, 11:53 AM
ขอบพระคุณอย่างสูงคะ

ภัทร์วรนัญ
09-20-2012, 02:08 AM
รบกวนอาจารย์ตั้งช่ือให้ด้วยค่ะ นามสกุล สถาพรพุฒิพงศ์ ทักษา 63 ต้องการช่ือทักษา 42 ค่ะ ขอเพราะ ๆ นะคะ เกิดคืนวันจันทร์ เวลา 02.40 น. เช้ารุ่งขึ้นเป็นวันอังคารท่ี 21 พฤศจิกายน ไม่ต้องมีอักษร ก ข ค ฆ ง ปนในช่ือนะคะ ขออักษรศรีนำหน้าค่ะ แต่ไม่ต้องการ น ม ณ ห ฉ นำหน้านะคะ พอดีดูดวงมาบอกว่าไม่ถูกโฉลกค่ะ
ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
09-20-2012, 12:00 PM
รบกวนอาจารย์ตั้งช่ือให้ด้วยค่ะ นามสกุล สถาพรพุฒิพงศ์ ทักษา 63 ต้องการช่ือทักษา 42 ค่ะ ขอเพราะ ๆ นะคะ เกิดคืนวันจันทร์ เวลา 02.40 น. เช้ารุ่งขึ้นเป็นวันอังคารท่ี 21 พฤศจิกายน ไม่ต้องมีอักษร ก ข ค ฆ ง ปนในช่ือนะคะ ขออักษรศรีนำหน้าค่ะ แต่ไม่ต้องการ น ม ณ ห ฉ นำหน้านะคะ พอดีดูดวงมาบอกว่าไม่ถูกโฉลกค่ะ

ธัญญพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความโชคดี
พัชรวลัย แปลว่า กำไลเพชร
ศยพัชร์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าดุจเพชรและมีความสุขตลอดเวลา
วรสรัญญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันกล้าหาญและประเสริฐ
สรรพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบที่เลือก

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญใน 7 วันอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ และเจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานด้วยครับ (มีพ่อแม่บอกท่านและขอพร)

Vanda
09-20-2012, 10:21 PM
สวัสดีคะ จะขอรบกวนอาจารย์เพิ่มคะ ชื่อ ศศิวีณ์ อัคคนีวาณิชย์ เกิดวันเสาร์ที่ 18 เมษายน 2507 ปีมะโรง เกิดเวลากลางคืนวันศุกร์ เช้าเป็นวันเสาร์ ปัจจุบันทำงานด้านการขายของบริษัทแห่งหนึ่งซึ่งต้องพบปะผู้คนเป็นจำนวนมาก ขณะนี้กำลังเริ่มวางแผนอนาคตโดยการเริ่มลงทุนธุรกิจส่วนตัวบ้างแล้ว ส่วนมากเกี่ยวกับอสังหาริมทรัพย์ และกำลังจะคิดลงทุนทำธุรกิจอื่นๆ เพิ่มเติม
จากที่ได้ปรึกษาในการขอเปลี่ยนชื่อกับอาจารย์ ซึ่งอาจารย์ได้กรุณาแนะนำชื่อมา โดยแนะนำชื่อที่มีทักษารวมได้ 40 ซึ่งเป็นทักษาที่เหมาะสมที่สุด เมื่อมาร่วมกับนามสกุลซึ่งมีทักษารวม 65 จึงอยากจะรบกวนอาจารย์ขอชื่อเพิ่มเติม โดยขอชื่อที่ดีเกี่ยวกับการมีความสำเร็จ มีโชคลาภ และมีสุขภาพแข็งแรง ขอชื่อที่มีอักษร ศรี นำหน้านะคะ ขอบพระคุณมากคะ

dodenaka
09-20-2012, 10:34 PM
ศิริธรร์ มีความหมายไหมคะ และอ่านว่าอย่างไร เดิมชื่อ "ศิริธร" แต่เลขทักษาไม่ดีเลยอยากเปลี่ยนแบบไม่เปลี่ยนแปลงอะไรมากคะ ขอบพระคุณคะ

นามสกุล ทักษารวม 39 เกิดวันเสาร์

noppakorn
09-21-2012, 11:12 AM
สวัสดีคะ จะขอรบกวนอาจารย์เพิ่มคะ ชื่อ ศศิวีณ์ อัคคนีวาณิชย์ เกิดวันเสาร์ที่ 18 เมษายน 2507 ปีมะโรง เกิดเวลากลางคืนวันศุกร์ เช้าเป็นวันเสาร์ ปัจจุบันทำงานด้านการขายของบริษัทแห่งหนึ่งซึ่งต้องพบปะผู้คนเป็นจำนวนมาก ขณะนี้กำลังเริ่มวางแผนอนาคตโดยการเริ่มลงทุนธุรกิจส่วนตัวบ้างแล้ว ส่วนมากเกี่ยวกับอสังหาริมทรัพย์ และกำลังจะคิดลงทุนทำธุรกิจอื่นๆ เพิ่มเติม
จากที่ได้ปรึกษาในการขอเปลี่ยนชื่อกับอาจารย์ ซึ่งอาจารย์ได้กรุณาแนะนำชื่อมา โดยแนะนำชื่อที่มีทักษารวมได้ 40 ซึ่งเป็นทักษาที่เหมาะสมที่สุด เมื่อมาร่วมกับนามสกุลซึ่งมีทักษารวม 65 จึงอยากจะรบกวนอาจารย์ขอชื่อเพิ่มเติม โดยขอชื่อที่ดีเกี่ยวกับการมีความสำเร็จ มีโชคลาภ และมีสุขภาพแข็งแรง ขอชื่อที่มีอักษร ศรี นำหน้านะคะ ขอบพระคุณมากคะ
สวัสดีครับ

นามสกุลคุณทักษา 65 เป็นดาวศุภโชคคู่ หมายถึงความสำเร็จ ความรุ่งเรือง ทางด้านการงานและการเงิน ทั้งมีโชคลาภอยู่แล้ว จึงได้เกื้อหนุนตัวคุณอยู่ การตั้งชื่อสำหรับทักษานี้ หาทักษาดีได้ แต่ผลรวมไม่ดีครับ มีแต่ทักษา 40 ที่ดีปานกลาง แต่เมื่อรวมกับนามสกุลแล้ว จะได้ทักษาดียิ่งครับ ชื่อสกุลก็เหมือนฮวงจุ้ยครับ ชื่อสกุลงาม ก็หนุนใ้ห้เจ้าของมีความสุข บ้านงามก็เช่นกันครับ หากจะตั้งชื่อให้ได้ครบหรือได้ทักษาดาวมาเกื้อหนุน นั้นคุณต้องเปลี่ยนนามสกุลใหม่ครับ
สำหรับชื่อที่มีศรีนำ ได้แนะนำให้แล้วน่ะครับ จะให้ชื่อมีสุขภาพแข็งแรง ให้เลือกชื่อที่มีพยัญชนะ บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม ครับ เพราะชื่อที่ให้ไปแล้วนั้น ใช้เวลาคิดค่อนข้างมากครับ หากจะคิดใหม่ก็ไม่มีเวลา เนื่องจากผมต้องเคลียร์งาน และเตรียมเดินทางเช้ามืดพรุ่งนี้แล้วครับ

ต้องขออภัยด้วยครับ

noppakorn
09-21-2012, 11:24 AM
นามสกุล ทักษารวม 39 เกิดวันเสาร์
สวัสดีครับ

ศิริธรร์ คำว่า ธรร์ ไม่มีคำศัพท์ครับ

ทักษาสกุล 39 ควรใช้ชื่อทักษา 24 เป็นนามมงคลครับ ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันเสาร์

ศิริภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนอันเป็นมงคล
ศิริญา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นมงคล
ศิรธาร แปลว่า ผู้ทรงความสูงสุด
พิชยดา แปลว่า หญิงผู้ได้รับชัยชนะ
กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างความเป็นสิริมงคล,ผู้สร้างความสมบูรณ์พูนสุข

เปลี่ยนชื่อแล้ว (ใน7 วัน) ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

dodenaka
09-21-2012, 02:31 PM
ศิริญ์ธร มีความหมายไหมคะ

noppakorn
09-21-2012, 03:48 PM
ศิริญ์ธร มีความหมายไหมคะ
สวัสดีครับ

ศิริญ์ธร คำว่า ริญ์ ไม่มีคำศัพท์ครับ
ศิริญธร แปลว่า ผู้ทรงความรู้เรื่องศรีษะ (ถ้าแก้เป็น ศิริญ์ ถ้อยคำก็เสียไป เพราะคำนี้มาจาก ศิร+อิญ ครับ)

noppakorn
09-21-2012, 03:49 PM
ขออภัยครับ

ขอหยุดตอบคำถาม 5 วัน

ตั้งแต่วันเสาร์ที่ 22 กย.-26 กย.ครับ (มีธุระต้องเดินทาง)

Vanda
09-21-2012, 11:01 PM
ขอบคุณมากคะ

dodenaka
09-23-2012, 02:02 PM
ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำ เลือกได้แล้ว อนุโมทนาบุญนะคะ

aekkaphob1
09-24-2012, 09:54 AM
สวัสดีครับ อาจารย์
รบกวนตั้งชื่อให้หลานชายครับ คลอดธรรมชาติ วัน อาทิตย์ ที่ 23 ก.ย. 55 เวลา 09.05 เพศ ชาย ครับ นามสกุล หล่ำแสง
ขอบพระคุณครับ

nina
09-24-2012, 11:07 PM
สวัสดีคุณนพ ดิฉันขอรบกวนคุณนพตั้งชื่อใหม่ให้หลานสาวหน่อยค่ะ หลานเกิดวันอาทิตย์ 23 กันยายน 2555 เวลา 16.45 น. ทักษานามสกุลเลข 63 อยากชื่อที่มีทักษาชื่อ 41,42 ให้มี ศรี, เดช,อายุ, บริวาร,มูละ อยู่ในชื่อด้วย และอายตนะ 1,2,7,8,9 ขอขอบพระคุณมากค่ะ

ศรัณยพงศ์ ร่วมสุขขจรกุล
09-26-2012, 03:55 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยวิเคราะห์ชื่อหลานสาวและตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยนะครับ
ชื่อ เด็กหญิง ศิรภัสสร นวลสุวรรณ เกิดวันเสาร์ที่ 14 พฤษภาคม 2554 เวลา 06.29 น.
ขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงครับ

noppakorn
09-28-2012, 01:55 PM
สวัสดีครับ อาจารย์
รบกวนตั้งชื่อให้หลานชายครับ คลอดธรรมชาติ วัน อาทิตย์ ที่ 23 ก.ย. 55 เวลา 09.05 เพศ ชาย ครับ นามสกุล หล่ำแสง
สวัสดีครับ

ยินดีด้วยครับ
นามสกุล หล่ำแสง ทักษา 24 เคยถามมาครั้งหนึ่ง หญิงให้ใช้ทักษา 36 ส่วนชายให้ใช้ทักษา 41 ครับเป็นดาวพุธและอาทิตย์ บอกถึงความคล่องแคล่ว ความรุ่งเรือง โชคลาภ ผลรวมนามสกุลได้ ทักษา 65 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันอาทิตย์

รมณวัฒน์ (ระมนวัด) แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองและมีความสุข (อายตนะ6)
พชรวัฒน์ (พะชะระวัด) แปลว่า รุ่งเรืองดุจเพชร (อายตนะ6)
ณัชชรัญชน์ แปลว่า ผู้ยินดีที่เกิดมาให้ความรู้ (อายตนะ ๘)
ณัฏฐพล แปลว่า ผู้มีกำลังแห่งปราชญ์ (ค่าอายตนะ 1)
ติณณ์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่ข้ามพ้นความชั่วแล้ว (อายตนะ ๘)
นนท์นิมิต แปลว่า ผู้มีความสุขดังใจคิด (อายตนะ 9)
บุณย์รวิช แปลว่า ผู้เกิดจากอาทิตย์ที่มีบุญ (อายตนะ 2)

noppakorn
09-28-2012, 02:02 PM
สวัสดีคุณนพ ดิฉันขอรบกวนคุณนพตั้งชื่อใหม่ให้หลานสาวหน่อยค่ะ หลานเกิดวันอาทิตย์ 23 กันยายน 2555 เวลา 16.45 น. ทักษานามสกุลเลข 63 อยากชื่อที่มีทักษาชื่อ 41,42 ให้มี ศรี, เดช,อายุ, บริวาร,มูละ อยู่ในชื่อด้วย และอายตนะ 1,2,7,8,9 ขอขอบพระคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

ค่าอายตนะกับทักษาปกรณ์ คนละตำราครับ แต่จะดูเผื่อให้น่ะครับ ผู้หญิงควรใช้ทักษา 42 จะดีกว่าครับ เพราะมีดาวจันทร์ในชื่อ จะอ่อนหวานมีเสน่ห์ครับ ผลรวมได้ทักษา 105 เป็นความสุขในชีวิตครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่ (อายตนะ 6)
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี (อายตนะ 9)
นันทนธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยินดี (อายตนะ7)
นวพรรณภัทร แปลว่า ผุ้มีความดีงามด้วยผิวพรรณใหม่ (อายตนะ 6)
รัตย์ธมน แปลว่า ผู้สวยงามแม้กลางคืน (อายตนะ1)
ธมนรัตย์ แปลว่า ผู้กลางคืนสวยงาม (อายตนะ 1)
ธรรม์ญพร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้อันดีงาม (อายตนะ2)
ปวันรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าอันบริสุทธิ์ (อายตนะ 1)
ชพิญ์ชัญญา แปลว่า ผู้ประเสริฐในความเป็นนักปราชญ์ (อายตนะ ๘)
พิชญ์ณภัทร แปลว่า ปราชญ์ผู้ดีงามด้วยความรู้ (อายตนะ 9)
ญาณ์นภนต์ แปลว่า ผู้รอบรู้สุดขอบฟ้า (อายตนะ ๘)
ธารณ์พชิรา แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งคุณค่าดังเพชร (อายตนะ 6)
ณวิรัญจ์ แปลว่า ในความเป็นพรหม,ความรู้ของพรหมวิรัญจ์ (อายตนะ 9)
ณอริญชย์ แปลว่า ผู้ชนะศัตรูด้วยความรู้, ผู้ซึ่งชนะศัตรู (อายตนะ 6)
ปิยะนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในสิ่งที่ตนรัก (อายตนะ 1)

noppakorn
09-28-2012, 02:10 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยวิเคราะห์ชื่อหลานสาวและตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยนะครับ
ชื่อ เด็กหญิง ศิรภัสสร นวลสุวรรณ เกิดวันเสาร์ที่ 14 พฤษภาคม 2554 เวลา 06.29 น.
ขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงครับ
สวัสดีครับ

นามสกุล นวลสุวรรณ ทักษา 44 เป็นทักษามงคล ชื่อที่สมพงศ์คือทักษา 51 เหมาะสำหรับหญิงครับ ผลรวมได้ 95 เป็นความสำเร็จ ความสุขสมปรารถนา ดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันเสาร์
(ศรีนำ)
สุปารย์ภรณ์ แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่เหมาะสมดี
ศรัณย์ญมน แปลว่า ผู้มีหัวใจแห่งความรอบรู้อันเป็นที่พึ่ง
สรัญญ์ยมล แปลว่า ผู้มีคู่ใจเป็นความรู้อันกล้าหาญ
ศิราจารีย์ แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีเป็นยอด
(อื่นๆ)
ยชญ์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญในการให้เกียรติ์
มนต์รวินท์ แปลว่า ดอกบัวศักดิ์สิทธิ์
กัลย์ระพี แปลว่า ความรุ่งเรืองของหญิงสาว

เปลี่ยนชื่อแล้วใส่บาตรพระ 1 รูปครับ เพื่อแก้กรรมเสริมชะตา

nina
09-29-2012, 08:27 AM
ขอขอบพระคุณคุณนพมากนะค่ะที่ตั้งชื่อหลานสาวให้ค่ะ ขอถามความหมาย "ธนิกยาภรณ์" แปลว่าอะไรค่ะ

noppakorn
09-29-2012, 03:28 PM
ขอขอบพระคุณคุณนพมากนะค่ะที่ตั้งชื่อหลานสาวให้ค่ะ ขอถามความหมาย "ธนิกยาภรณ์" แปลว่าอะไรค่ะ
สวัสดีครับ

ธนิกยาภรณ์ มาจาก ธนิก + ย + อาภรณ์ คำว่า ย เป็นคำประกอบลอยๆ ไม่มีคำแปลครับ หากจดทะเบียนได้ ให้ยกเว้นเสีย แล้วแปลรวมว่า ผุ้ประดับความร่ำรวย

aekkaphob1
10-03-2012, 09:22 AM
ขอบพระคุณอาจารย์อีกครั้งนึงครับ ชื่อดีมาก ๆ ครับ และคงต้องขออนุญาติรบกวนไปเรื่อย ๆ ครับ เพราะญาติเยอะครับ ^^

noppakorn
10-03-2012, 12:29 PM
ขอบพระคุณอาจารย์อีกครั้งนึงครับ ชื่อดีมาก ๆ ครับ และคงต้องขออนุญาติรบกวนไปเรื่อย ๆ ครับ เพราะญาติเยอะครับ ^^

ถามให้เขาบ่อยๆ อย่าลืม ให้เขาทำบุญเพื่อแก้กรรมให้น่ะครับ จะได้ไม่มีกรรมคุณกัน

ภัทร์วรนัญ
10-05-2012, 01:29 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพกรณ์
รบกวนอาจารย์ตั้งช่ือ และ นามสกุล ให้น้องสาวด้วยค่ะ ช่ือสุวรรณี แซ่เล้า ทักษาไม่ดีค่ะ เกิดคืนวันจันทร์ เวลา 02.30 น. เช้าเป็นวันอังคารท่ี 31 มกราคม ตอนนี้ทำอาชีพค้าขายค่ะ เก่ียวกับเคร่ืองสำอางค์และเคร่ืองด่ืม รบกวนอาจารย์ตั้งช่ือให้เหมาะกับอาชีพและเสริมดวงเร่ืองการเงิน โชคลาภ คนรักใคร่เมตตา พอดีอ่านโพสของอาจารย์วันท่ี 2ต.ค. บอกว่าค้าขาย ทำธุรกิจ ให้ใช้ทักษา 15 ดังนั้นขอช่ือทักษา 15 นะคะ
ส่วนนามสกุลขอให้ตั้งให้ด้วยนะคะ ดูจากเว๊ปอ่ืนบอกว่า ช่ือ 15 นามสกุลต้อง 45 ดังนั้นขอนามสกุล 45 หรือ 90 ค่ะ เร่ืองขออนุญาตเปล่ียนนามสกุลนั้น พ่่อและแม่เสียแล้วค่ะ ขอให้อาจารย์อธิบายด้วยนะคะว่า ช่ือ นามสกุล ส่งเลริมด้านใด
ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

วรรณวรินทร์
10-05-2012, 12:04 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์
รบกวนอาจารย์ช่วยวิเคราะห์ให้ลูกชายหน่อยนะค่ะ ชื่อ อภิภู นามสกุลทักษา 27 เกิดวันอาทิตย์ ชื่อนี้ใช้ได้ไหมค่ะ
ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

noppakorn
10-05-2012, 07:50 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพกรณ์
รบกวนอาจารย์ตั้งช่ือ และ นามสกุล ให้น้องสาวด้วยค่ะ ช่ือสุวรรณี แซ่เล้า ทักษาไม่ดีค่ะ เกิดคืนวันจันทร์ เวลา 02.30 น. เช้าเป็นวันอังคารท่ี 31 มกราคม ตอนนี้ทำอาชีพค้าขายค่ะ เก่ียวกับเคร่ืองสำอางค์และเคร่ืองด่ืม รบกวนอาจารย์ตั้งช่ือให้เหมาะกับอาชีพและเสริมดวงเร่ืองการเงิน โชคลาภ คนรักใคร่เมตตา พอดีอ่านโพสของอาจารย์วันท่ี 2ต.ค. บอกว่าค้าขาย ทำธุรกิจ ให้ใช้ทักษา 15 ดังนั้นขอช่ือทักษา 15 นะคะ
ส่วนนามสกุลขอให้ตั้งให้ด้วยนะคะ ดูจากเว๊ปอ่ืนบอกว่า ช่ือ 15 นามสกุลต้อง 45 ดังนั้นขอนามสกุล 45 หรือ 90 ค่ะ เร่ืองขออนุญาตเปล่ียนนามสกุลนั้น พ่่อและแม่เสียแล้วค่ะ ขอให้อาจารย์อธิบายด้วยนะคะว่า ช่ือ นามสกุล ส่งเลริมด้านใด
ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

เมื่อมีโอกาสจะเปลี่ยนชื่อสกุล แต่คุณประสงค์จะหาทักษาเลขเอง กำหนดโชคชะตาเองก็ต้องตามใจคุณน่ะครับ จะตั้งให้ตามประสงค์ครับ แต่ขอเลือกทักษาสกุล 45 ให้ เพราะนามสกุลจะไม่ยาว และเขียนยากครับ ทักษารวมได้ 60 เป็นดาวศุกร์และดาวมฤตยู ตกโชคลาภ การเงินรุ่งเรือง ร่ำรวยแต่ไม่โอ้อวดครับ แต่ผู้มีนามสกุลนี้ต้องหมั่นทำบุญสร้างกุศล ไหว้พระเช้าเย็น ชีวิตจะสมหวังครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันจันทร์

วรภร (วอ ระ พอน) แปลว่า ผู้ทรงความประเสริฐ (อายตนะ 1)
ปภพร (ปะ พะ พอน) แปลว่า ผู้มีความประเสริบเป็นรัศมี (อายตนะ 6)
ณชคร (นะ ชะ คอน) แปลว่า ครูผู้เกิดมาให้ความรู้ (อายตนะ 7)
ทชธัญ (ทะ ชะ ทัน) แปลว่า ผู้มีโชคมาเกิด (อายตนะ 9)
ณชชล (นะ ชะ ชน) แปลว่า ผู้เป็นสายธารที่ให้ความรู้ (อายตนะ 9)

นามสกุลทักษา 90 สำหรับคนแซ่เล้า

เล่าลือคุณากร แปลว่า ผู้สร้างคุณความดีเป็นที่กล่าวขาน
เล่าลือกุลธร แปลว่า ผุ้รักษาตระกูลจนเป็นที่กล่าวขวัญ
เล่าลือปรีชา แปลว่า ผู้มีความสามารถเป็นที่กล่าวขวัญ
เล่าลือธนดล แปลว่า ผู้บันดาลทรัพย์สมบัติจนเป็นที่กล่าวถึง

เปลียนชื่อนามสกุลแล้ว (ใน 7 วัน) ใ้ห้ไปปล่อยนกหรือปล่อยปลา 9 ตัว อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานเพื่อเสริมชะตา

ภัทร์วรนัญ
10-05-2012, 11:59 PM
ขอบคุณอาจารย์มากค่ะท่ีตั้งช่ือ-นามสกุลให้น้องสาว

noppakorn
10-07-2012, 08:14 PM
สวัสดีครับ

ช่วงนี้สุขภาพดีขึ้น เปิดให้ญาติธรรมท่านเข้า ชมและถามคำแปลชื่อได้แล้วครับ แต่จะตอบเพียงวันละ 3 - 5 ชื่อ ที่เหลือจะเป็นวันต่อไปน่ะครับ เนื่องจากไม่ค่อยมีเวลาจริงๆ ครับ

ขอให้ทุกท่านมีความสุขกายสุขใจครับ

แนนแนน
07-31-2013, 08:13 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยชื่อและตั้งชื่อใหม่ให้คุณแม่ด้วยนะคะ ชื่อ สำเภา ใจชัยภูมิ
เกิด วันเสาร์ ที่ 20 เมษายน 2500
อาชีพ ค้าขาย และทำธุรกิจอสังหาริมทรัพย์ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

noppakorn
08-01-2013, 10:56 AM
สวัสดีครับ

นามสกุล ใจชัยภูมิ ตกทักษา 38 ตกที่นั่งอารมย์ร้อน และเป็นทักษาที่หาคู่ดีที่สุดไม่ได้ครับ มีเพียงทักษาปานกลาง ครับ คือทักษา 41 และ 51 มาตั้งเป็นนาม ผลดีร้ายพอกันครับ ถ้าอยากให้เข้มแข็งสักหน่อย คือทักษา 41 เป็นปัญญาและความรุ่งเรือง ผลควมได้ 79 คนมีทักษานี้ สำคัญที่สุด ทำบุญๆ และทำบุญบ่อยๆ ชีวิตจะได้ดี แต่หากให้เลือกทักษา 51 ผลรวมได้ 89 จะตกที่นั่งความงมงาย หลงเชื่อในสิ่งที่ไม่น่าเชื่อถือ หลงคนง่าย แต่ถ้าแก้ไขเรื่องนี้ได้ ชีวิตจะดำเนินไปได้ดีครับ ขอแนะทักษาให้ทั้งสองทักษา ไปเลือกแล้วกันน่ะครับ อ้อ ทุกทักษา ชือจะดีหรือไม่ดี ควรหมั่นสวดมนต์ สร้างทานเสมอ ชีวิตจะเป็นสุขได้ในอัตตา ความพอใจของตนครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันเสาร์

ชนัตรสินี แปลว่า สาวงามดังแตงร่มใบ
รสสุคนธ์ แปลว่า ชื่อไม้ดอกเป็นเถามีกลิ่นหอม
รัฐนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในประเทศ
คนึงรัตน์ แปลว่า แก้ว 3 ประการที่ควรระลึก
พลอยนิตา แปลว่า ผู้ได้รับอบรมดีดังพลอยอันมีค่า
พลอยโสภา แปลว่า งามดังพลอย

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันเสาร์

จันทร์ทีปต์ แปลว่า ความรุ่งเรืองของดวงจันทร์
ฉัตรจารีย์ แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีในร่มเงา
ยชญ์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญในการให้เกียรติ์
พิมพ์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นแบบอย่าง
สุรางค์พิมล แปลว่า นางฟ้าผู้บริสุทธิ์
ชนิตร์นันท์ แปลว่า แหล่งกำเนิดความยินดี
กัลย์ระพี แปลว่า ความรุ่งเรืองของหญิงสาว

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานใน 7 วัน อุทิศให้เจ้ากรรม นายเวร เทวดา พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านและผู้วิเคราะห์ชื่อด้วย เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

ชั

แนนแนน
08-01-2013, 06:34 PM
ขอบพระคุณอาจารย์มากนะคะ ได้นำชื่อไปให้คุณแม่เลือกดูแล้วค่ะ คุณแม่ตั้งใจจะใช้เลขทักษา 41 ตามคำแนะนำของอาจารย์ แต่อยากสอบถามเพิ่มเติมค่ะ
สำหรับหญิงวันเสาร์ ทักษา 41 รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชือที่มีความหมายเกี่ยวกับความสำเร็จ ผู้ยิ่งใหญ่ ทรัพย์ ขึ้นต้นด้วย อ จบด้วย คำที่ขึ้นด้วย ก มีเลขอาตยนะเป็นเลข 6 ค่ะ
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

noppakorn
08-01-2013, 08:51 PM
ขออภัยน่ะครับ โจทย์ที่ให้มา ตั้งชื่อยากมากครับ และคนละตำราครับ ค่าทักษา และอายตนะ 6 มันคนละตำรากัน จะเอาทั้งสองตำรามารวมกันคงยากมากครับ และกำหนดอักษรด้วย ผมไม่มีเวลาจริงๆ และคิดมากๆ ทำให้ปวดมึนศรีษะครับ ลองคิดให้แล้ว ชั่วโมงกว่าๆ ไม่ลงตัวครับ ได้นั่นก็ไม่ได้นี่ แถมชื่อไม่ไพเราะอีกต่างหาก ชื่อที่ให้ไป เป็นมงคลและมีดวงดาวครอบคลุมดีอยู่แล้วครับ

แนนแนน
08-02-2013, 09:43 AM
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ และต้องขออภัยอาจารย์มา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ
อยากจะขอคำแนะนำอาจารย์เพิ่มเติมดังนี้ค่ะ
1.เนื่องจากนามสกุล ใจชัยภูมิ ตกเลขทักษา 38 ควรแนะนำให้คุณแม่และคุณพ่อเปลี่ยนนามสกุลดีไหมคะ และถ้าเปลี่ยนรบกวนอาจารย์หานามสกุลที่เหมาะสมให้ด้วยนะคะ เนื่องจากกว่ามีพี่ชาย 1 คนค่ะ คุณแม่เลยเกรงว่านามสกุลนี้จะมีผลต่อครอบครัวพี่ชายในอนาคต พี่ชายชื่อ กันตินันท์ ใจชัยภูมิ จริงๆแล้ว ดิฉันและพี่ชายได้ทำการเปลี่ยนชื่อมาแล้ว 2 ครั้งค่ะ ชื่อในปัจจุบันเป็นชื่อที่ 3 ของเรา เป็นชื่อที่หากันเองค่ะแต่สิ่งที่เราทั้ง 2 รับรู้ได้คือ หลังการเปลี่ยนชื่อแล้วชีวิตของเราทั้งคู่ดีขึ้นค่ะจึงทำให้ครอบครัวของดิฉันเชื่อในหลักการตั้งชื่อ
2.เนื่องจากว่าชื่อ-นามสกุลของแฟนมีค่าทักษาที่ไม่ดีนัก อยากจะให้เค้าเปลี่ยนทั้งชื่อและนามสกุลโดยคงของเดิมไว้แล้วเพิ่มตัวอักษรเข้าไปแทน ก่อนที่จะแต่งงาน แต่แฟนเค้าไม่อยากเปลี่ยนค่ะ เนื่องจากว่าเค้าคิดว่าเป็นเรื่องของความเชื่อ และเป็นนามสกุลของที่บ้าน ส่วนตัวดิฉันเองก็เกรงว่า นามสกุลนั้นจะส่งผลถึงรุ่นลูกรุ่นหลาน จึงอยากจะขอคำแนะนำจากอาจารย์ค่ะ ว่าจะพูดกับเค้ายังไงดีเพื่อให้เค้าเห็นข้อดีของการเปลี่ยนชื่อ คือจริงๆ แล้วดิฉันเองก็เชื่อในเรื่องของการระทำ กฎแห่งกรรม เหมือนกับแฟน แต่ดิฉันก็เชื่อด้วยว่าผลของการตั้งชื่อก็มีส่วนในการดำเนินชีวิตด้วยเช่นเดียวกันซึ่งอาจจะเกี่ยวเนื่องด้วยผลบุญและผลกรรมที่เราทำมา เราจึงได้ถูกตั้งชื่อตามนั้น
3.หากเค้ายอมเปลี่ยนชื่อและนามสกุลควรจะเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรคะ
แฟนเกิด วันพฤหัสบดี ที่ 11 สิงหาคม 2526 เวลา 10 โมงเช้า ชื่อ ประชาชัย ศิริประภา เบื้องต้นดิฉันอยากให้เค้าเปลี่ยนนามสกุลเป็น ศิริประภาพงษ์ ไม่ทราบว่ามีความหมายไหมคะ และเมื่อรวมกับชื่อของดิฉันแล้วเป็นมงคลหรือไม่
ดิฉันเกิด วันศุกร์ที่ 17 กุมภาพันธ์ 2527 เวลา 20.00 น. ชื่อ ขุดาผกากาญจน์ ใจชัยภูมิ ค่ะ
ขอขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงค่ะ

noppakorn
08-02-2013, 01:05 PM
สวัสดีครับ

หากคุณได้อ่านข้อความจากกระทู้เก่าๆ มาบ้าง คงจะเห็นว่า ผมไม่แนะนำให้เปลี่ยนนามสกุลเลย ยิ่งเป็นของบรรพบุรุษด้วยแล้ว มันมีที่มาที่ไป ให้อ้างอิง ควรรักษามันไว้ นามมงคล มีห้ามงคล ขาดไปเพียงมงคลเดียว ไม่ได้ส่งผลอะไร สำคัญยิ่งคือ เจ้าของนามต้องเป็นคนมีความกตัญญู มีศีลมีธรรม สร้างศีลสร้างธรรมเสมอๆ ชื่อไม่ดี บุญมี ก็ยังดีได้ครับ เพราะชื่อมีผลต่อชีวิตเพียง 40 % เท่านั้นครับ คุณความดีเป็นสิ่งที่กรรมใดๆ ก็ล้มล้างมันไม่ได้ครับ เรื่องนามมงคลนั้น ขอให้คุณศรัทธาแต่อย่างมงาย มิฉะนั้น ชีวิตคุณจะไม่มีความสุข จิตใจจะฝังจำแต่เรื่อง นามสกุลไม่ดี ชื่อไม่ดี เลยทำให้ชีวิตลำบาก โดยคุณไม่ได้ไปนึกเรื่องอื่น เรื่องของกรรมคือการกระทำ และเรื่องของปัญญาในแต่ละบุคคล การทำคุณงามความดีครับ เพราะฉะนั้น แม้ผมจะมีความรู้เรื่องนี้ ชื่อผมเอง นามสกุลผมเอง ก็อยู่ในทักษาที่ไม่ดี คือนามสกุลผม ตกทักษา 28 ผมก็ยังดำเนินชีวิตของผมและครอบครัวมาได้ด้วยดี โดยไม่ได้คิดเปลี่ยนนามสกุล ทั้งๆที่ผมมีความรู้เลยครับ
คุณจะเปลี่ยนชื่อ ควรจะเปลี่ยนเมื่อชีวิตคุณนั้น คุณคิดว่าลำบากที่สุดแล้ว แต่การจะเปลี่ยน ควรตรวจดวงชะตากับโหราศาสตร์ ถึงเวลาตกฟากเสียก่อน เพราะชีวิตคุณเกิดมา เวลาเกิด จึงสำคัญกับการดำเนินชีวิต ชื่อเพียงส่งผลช่วยเหลือเท่านั้นครับ
มิฉะนั้น ใครนามสกุลไม่ดี มิต้องเปลี่ยนชื่อเปลี่ยนสกุลกันไปเรื่อยๆ หรือครับ อยากให้คุณเข้าใจดีน่ะครับ เลยอธิบายให้มากๆ ครับ จงอย่าวิตก เมื่อเหตุมันยังไม่มีผลน่ะครับ ความดี ทำไว้ เทวดาส่งเสริม ทำบุญทุกครั้ง อุทิศให้เจ้ากรรม นายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ และเจ้าที่ๆ ที่บ้านและที่ทำงาน ชีวิตจะได้รับผลดีครับ (ส่วนใหญ่คนไม่เคยอุทิศให้เจ้าที่ กับพระเคราะห์น่ะครับ )

เรื่องชื่อไว้อยากจะเปลี่ยนจริง แล้วค่อยมาถามใหม่น่ะครับ

แนนแนน
08-02-2013, 02:27 PM
ขอบพระคุณอาจารย์สำหรับคำแนะนำมากค่ะ ทุกครั้งที่ได้ทำบุญดิฉันจะอุทิศส่วนบุญให้เจ้ากรรม นายเวร เจ้าที่ที่บ้านและที่ทำงาน แต่ไม่เคยอุทิศให้พระเคราะห์เลยค่ะ เพราะไม่เคยทราบมาก่อน จากนี้ไปทุกครั้งที่ทำบุญดิฉันจะอุทิศให้พระเคราะห์ด้วยนะคะ สำหรับการตั้งชื่อนั้นในส่วนของคุณแม่คงให้ท่านเลือกชื่อจากที่อาจารย์ตั้งไว้ค่ะ และในส่วนของแฟนดิฉันคงแล้วแต่ความสมัครใจค่ะ หากเค้าไม่อยากเปลี่ยนก็ไม่เป็นไรคะ ถึงอย่างไรก็ต้องขอขอบพระคุณอาจารย์มากๆ นะคะสำหรับความหวังดีของอาจารย์และคำแนะนำ ดิฉันจะนำไปปฎิบัติอย่างแน่นอนค่ะ และหากในอนาคตดิฉันมีบุตรจะมาเรียนปรึกษาใหม่นะคะ

เกษสุดา
08-03-2013, 09:46 AM
สวัสดีค่ะ…ขอรบกวนช่วยเปลี่ยนชื่อให้ด้วยนะค่ะ…ดิฉันชื่อเกษสุดา. ภาวะดี…เกิดวันเสาร์.ที่.22 เมษายน.2532 เวลา.22.10น. ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
08-03-2013, 08:09 PM
ขอบพระคุณอาจารย์สำหรับคำแนะนำมากค่ะ ทุกครั้งที่ได้ทำบุญดิฉันจะอุทิศส่วนบุญให้เจ้ากรรม นายเวร เจ้าที่ที่บ้านและที่ทำงาน แต่ไม่เคยอุทิศให้พระเคราะห์เลยค่ะ เพราะไม่เคยทราบมาก่อน จากนี้ไปทุกครั้งที่ทำบุญดิฉันจะอุทิศให้พระเคราะห์ด้วยนะคะ สำหรับการตั้งชื่อนั้นในส่วนของคุณแม่คงให้ท่านเลือกชื่อจากที่อาจารย์ตั้งไว้ค่ะ และในส่วนของแฟนดิฉันคงแล้วแต่ความสมัครใจค่ะ หากเค้าไม่อยากเปลี่ยนก็ไม่เป็นไรคะ ถึงอย่างไรก็ต้องขอขอบพระคุณอาจารย์มากๆ นะคะสำหรับความหวังดีของอาจารย์และคำแนะนำ ดิฉันจะนำไปปฎิบัติอย่างแน่นอนค่ะ และหากในอนาคตดิฉันมีบุตรจะมาเรียนปรึกษาใหม่นะคะ

สวัสดีครับ

ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ รักแม่ใ้ห้มากๆน่ะครับ ใกล้วันแม่แล้ว เรื่องทักษา เป็นเรื่องเกี่ยวเนื่องดวงดาวพระเคราะห์ที่กุมชีวิต ศรัทธาไว้บ้างเป็นผลดี แต่อย่างมงายน่ะครับ เชื่อบุญทานดีกว่าครับ

noppakorn
08-03-2013, 08:39 PM
สวัสดีค่ะ…ขอรบกวนช่วยเปลี่ยนชื่อให้ด้วยนะค่ะ…ดิฉันชื่อเกษสุดา. ภาวะดี…เกิดวันเสาร์.ที่.22 เมษายน.2532 เวลา.22.10น. ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อเกษสุดา ทักษา 17 ไม่เป็นมงคลนาม นามสกุล ภาวะดี ทักษา 20 ชื่อที่เหมาะสมและเป็นมงคลคือชื่อทักษา 45 ครับ เป็นปัญญาความสำเร็จ และสมหวัง ผลรวมได้ 65 เป็นดาวศุภโชคคู่ บอกถึงความรัก ความสมบูรณ์ โชคลาภ การเงินและผู้สนับสนุนครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันเสาร์

เกษไรวินท์ แปลว่า ผู้มีผมเป็นทรัพย์ (อายตนะ ๘)
ปัถยานันทน์ แปลว่า ผู้มีความสุขอันเหมาะสม (อายตนะ 6)
สรัญพรน์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐในการพูด (ค่าอายตนะ 1)
สินีรักษ์ แปลว่า ผู้รักษาความงาม (ค่าอายตนะ 1)
กันต์สินี แปลว่า สาวงามผู้น่ารัก (อายตนะ 6)
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้ (อายตนะ ๘)
ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย,คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด (อายตนะ9)

คนเกิดวันเสาร์ ให้เปลี่ยนชื่อวันอังคารครับ (หากไม่ดูฤกษ์วัน) เปลี่ยนชื่อแล้วให้ไปทำบุญสร้างทาน ใน7 วัน (ปล่อยชีวิตดีที่สุด) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ทีทำงาน และผู้ให้ชื่อน่ะครับ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

ภาวิณี
08-04-2013, 08:52 AM
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อ ลูกชาย ด้วยค่ะ
จะผ่าคลอด พฤหัสที่ 8 สิงหา 56 ค่ะ
นามสกุล ทองดารา รบกวนจารย์ด้วยนะค่ะ

noppakorn
08-04-2013, 11:52 AM
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อ ลูกชาย ด้วยค่ะ
จะผ่าคลอด พฤหัสที่ 8 สิงหา 56 ค่ะ
นามสกุล ทองดารา รบกวนจารย์ด้วยนะค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุล ทองดารา ทักษา 16 เป็นทักษาที่หานามมงคลดีเลิศได้ยากมากครับ ในทักษานามทั้งหมด มีเพียงสองทักษา คือทักษา 24 และ 40 สำหรับชายนั้น จะใช้ทักษาใด ก็ดีทั้งสองทักษาครับ ชื่อทักษา ที่ดีที่สุดคือ ทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตร ทำการใดสำเร็จ มีมิตร มีผู้ช่วยเหลือ มีโชคลาภทางการเงิน ผลรวมได้ 40 เป็นปัญญาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ส่งผลให้ผู้มีทักษานี้ มักเป็นคนไม่อยู่นิ่ง ยิ่งไม่นิ่ง จะยิ่งดี ทำธุรกิจ หรือเดินทางบ่อยๆ หรืองานต่างประเทศจะดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพฤหัสบดี มีเดชนำ

ศิวิภู แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่เป็นยอด
ษมยศ (สะมะยด) แปลว่า ผู้มีเกียรติ์อันอ่อนน้อม
ศุภยศ (สุบพะยด) แปลว่า ผู้มีเกียรติยศอันดีงาม
ศุภจักร (สุบพะจัก) แปลว่า ผู้มีแต่ความดีงาม

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

ณัฐภณ แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์
ณัชวิภู แปลว่า ผุ้เป็นเจ้าที่ให้ความรู้
ณกรณ์ แปลว่า ผู้อยู่ในการริเริ่ม
โชคชลัช แปลว่า ดอกบัวแห่งโชค
โชคสกล แปลว่า ผู้มีทุกสิ่งทุกอย่างเป็นโชค
ภามภวิล (พาม พะ วิน) แปลว่า ผู้มีอำนาจตลอดกาล
ปาลยศ (ปาน ละ ยด) แปลว่า ผู้มีเกียรติ์ที่ต้องรักษา,ผู้รักษาเกียรติ์
ณสิริ (นะ สิ ริ) แปลว่า ผู้อยู่ในมงคล,ผู้อยู่ในความประเสริฐ

เกษสุดา
08-04-2013, 04:25 PM
ขอบคุณมากๆๆค่ะ…สำหรับชื่อและคำแนะนำนะค่ะ……แต่ขอรบกวนเปลี่ยนชื่อให้แม่หนูด้วยค่ะ
ชื่อ…สุรมาลย์…ภาวะดี…เกิด20 มีนาคม.2511 วันพุธกลางคืนค่ะ……ขอบคุณค่ะ
อยากได้ชื่อที่สอดคล้องกะแม่ด้วยค่ะ…

noppakorn
08-05-2013, 10:07 AM
ขอบคุณมากๆๆค่ะ…สำหรับชื่อและคำแนะนำนะค่ะ……แต่ขอรบกวนเปลี่ยนชื่อให้แม่หนูด้วยค่ะ
ชื่อ…สุรมาลย์…ภาวะดี…เกิด20 มีนาคม.2511 วันพุธกลางคืนค่ะ……ขอบคุณค่ะ
อยากได้ชื่อที่สอดคล้องกะแม่ด้วยค่ะ…
นามสกุล ทักษา 20 ให้ใช้ชื่อทักษา 45 เช่นกันครับ สำหรับชื่อสอดคล้องกัน คุณคงต้องเลือกพิจารณาเอง เพราะผมไม่ทราบว่าคุณเลือกใช้ชื่อใดน่ะครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

ธารณ์ธันยา แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งโชคดี,ผู้ทรงไว้ซึ่งบุญญา(มีบุญ,มีโชค) (อายตนะ 2)
สุทธิ์สิริ แปลว่า ผู้ประเสริฐและบริสุทธิ์ (อายตนะ ๘)
วรรณอมลิน แปลว่า ผู้มีผิวพรรณบริสุทธิ์ (อายตนะ 7)
กนิษฐ์นิตา แปลว่า น้องผู้ได้รับการอบรมอย่างดี (อายตนะ 2)
กันต์สินี แปลว่า หญิงงามผู้น่ารัก (อายตนะ 6)
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี (อายตนะ 1)
หทัยธยาน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาพิจารณาใจ (อายตนะ 9)
ธารณ์สิรี แปลว่า ผู้มีมงคลเป็นเครื่องค้่ำจัน (อายตนะ 9)
ณัฐธยาน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาพินิจด้วยความเป็นปราชญ์ (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาให้เดินเร็ว (ภายใน 7 วัน)

จิราภรณ์
08-05-2013, 11:49 AM
กราบเรียนอจ. ค่ะ.

สามีเกิด วันอาทิตย์ที่26 ตุลาคม 2512 ปีระกา เกิดเวลา21:00ค่ะ. ชื่อแสงสุรีย์. ศรีสุนทร. ค่ะ ทำการค้าต่างประเทศค่ะ. รบกวนอจ.หาชื่อที่เหมาะสมให้ด้วยนะคะ. เพราะทำธุรกิจถูกคนเอาเปรียบตลอดเลยค่ะและลูกน้องบริวารมีปัญหามากจริงๆค่ะ

noppakorn
08-05-2013, 03:28 PM
กราบเรียนอจ. ค่ะ.

สามีเกิด วันอาทิตย์ที่26 ตุลาคม 2512 ปีระกา เกิดเวลา21:00ค่ะ. ชื่อแสงสุรีย์. ศรีสุนทร. ค่ะ ทำการค้าต่างประเทศค่ะ. รบกวนอจ.หาชื่อที่เหมาะสมให้ด้วยนะคะ. เพราะทำธุรกิจถูกคนเอาเปรียบตลอดเลยค่ะและลูกน้องบริวารมีปัญหามากจริงๆค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 36 ให้ใช้ชื่อทักษา 15 ผลรวมได้ 51 เป็นมงคลนาม เป็นดาวคู่มิตร มีเพื่อนฝูง มีลูกค้ามาชอบพอมาก มีโชคลาภเงินทองครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับชายวันอาทิตย์

ปภาณภณ แปลว่า ผูพูดเก่งมาก
กฤชปภพ แปลว่า ผู้นำที่เฉียบแหลม
พฤฒา แปลว่า ผู้ควรเคารพ
วรกร แปลว่า ผู้ทำความประเสริฐ
ญาณกร แปลว่า ผู้สร้างความรอบรู้
กุลชภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่เกิดมาในตระกูล
จตุเดช แปลว่า ผู้อำนาจทั้งสี่ทิศ
นฤชิต แปลว่า ผู้ชนะ
ภาวัต แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญเช่นกันครับ

เกษสุดา
08-05-2013, 05:44 PM
ขอบคุณมากๆค่ะ……สำหรับคำแนะนำ…และชื่อ…

knok
08-07-2013, 07:26 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์อยากจะรบกวนให้ช่วยจะเปลี่ยนชื่อให้หน่อยค่ะ

ชื่อเดิม นงลักษณ์ นามสกุล ทองสุวรรณ จะเปลี่ยนเป็น ศรันย์รัชย์ (รัชย์สะกดแบบนี้อยากทราบว่าแปลว่าอะไร) หรือ ศรัณย์รัชต์ จะดีไหมคะ
เกิดวันจันทร์ ตอนนี้กำลังหางานอยู่ค่ะ ใจจริงอยากได้ ณ น มากกว่า แต่หาชื่อที่ถูกใจไม่ได้เลย รบช่วยแนะนำด้วยค่ะ

knok
08-07-2013, 08:08 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์อยากจะรบกวนให้ช่วยจะเปลี่ยนชื่อให้หน่อยค่ะ

ชื่อเดิม นงลักษณ์ นามสกุล ทองสุวรรณ จะเปลี่ยนเป็น ศรันย์รัชย์ (รัชย์สะกดแบบนี้อยากทราบว่าแปลว่าอะไร) หรือ ศรัณย์รัชต์ จะดีไหมคะ
เกิดวันจันทร์ ตอนนี้กำลังหางานอยู่ค่ะ ใจจริงอยากได้ ณ น มากกว่า แต่หาชื่อที่ถูกใจไม่ได้เลย รบช่วยแนะนำด้วยค่ะ

เพิ่มเติมอีกนิดค่ะ งานที่จะสมัครเป็นงานที่ต้องติดต่อพูดคุยกับลูกค้า และเป็นที่ไม่ค่อยมีความมั่นใจ ลังเล ตัดสินใจอะไรยาก
เกิด 15 สิงหา 2531 ปีมะโรง เวลา 21.47

noppakorn
08-08-2013, 12:38 PM
เพิ่มเติมอีกนิดค่ะ งานที่จะสมัครเป็นงานที่ต้องติดต่อพูดคุยกับลูกค้า และเป็นที่ไม่ค่อยมีความมั่นใจ ลังเล ตัดสินใจอะไรยาก
เกิด 15 สิงหา 2531 ปีมะโรง เวลา 21.47
สวัสดีครับ

นามสกุลทองสุวรรณ์ ทักษา 36 เป็นทักษามงคล ชื่อมงคลที่เหมาะสมคือทักษา 24 ผลรวมได้ 60 ตกที่นั่งโชคและความร่ำรวย ครับ ชื่อ ศรัณย์รัชย์ ทักษา 64 เป็นทักษามงคล แต่ชื่อที่มีตัวเลขมากกว่านามสกุล คุณจะต้องสวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น และหมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ เพราะผลรวมได้ 100 อันเป็นเลขสูงสุด แต่มีดาวมฤตยูกุมดวงอยู่สองดวง ซึ่งเป็นดาวศักดิ์สิทธิ์ เหมาะสำหรับคนอยู่ในศีลในธรรม และศรั่ทธาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ครับ ถ้าเชื่อมั่น และคิดว่าทำได้ ชื่อนี้เป็นมงคลยิ่งครับ และเหมาะกับคนเกิดวันจันทร์ยิ่งครับ ส่วน ชื่อศรัณย์รัชย์ ตกทักษา 59 ผลรวมได้ทักษา 95 เป็นมงคลยิ่ง หากเลือกใช้ได้ ควรใช้ทักษานี้จะดีกว่า เพราะมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง แต่ต้องศรัทธาในศาสนาเช่นกันครับ

ศรัณย์รัชย์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในที่พึ่ง ทักษา 59
ศรัณย์รัชต์ แปลว่า ผู้มีเงินเป็นที่พึ่ง ทักษา 64

มลฤดี
08-13-2013, 09:21 AM
สวัสดีคะ..จะรบกวนถามความหมายของชื่อคะ..อยากทราบว่า...ศรธนัชท์ แปลว่าอะไร..และถ้าเราจะสลับเป็น ธนัชท์ศร ความหมายจะเหมือนกัน..จะเอามาตั้งชื่อให้ลูกชายที่จะเกิดอีก1อาทิตย์..เป็นวันจันทร์คะ..ใช้ได้มั้ย..ขอบคุณคะ

มลฤดี
08-13-2013, 09:41 AM
เพิ่มเติมคะ....ใช้กับนามสกุล..ชารัตน์..คะ

noppakorn
08-13-2013, 11:32 AM
สวัสดีคะ..จะรบกวนถามความหมายของชื่อคะ..อยากทราบว่า...ศรธนัชท์ แปลว่าอะไร..และถ้าเราจะสลับเป็น ธนัชท์ศร ความหมายจะเหมือนกัน..จะเอามาตั้งชื่อให้ลูกชายที่จะเกิดอีก1อาทิตย์..เป็นวันจันทร์คะ..ใช้ได้มั้ย..ขอบคุณคะ
สวัสดีครับ

ศรธนัชท์ หรือ ธนัชท์ศร คำ ท์ ไม่มีคำแปลครับ หากตัด ท์ ทิ้ง ไป จะแปลว่า ความแหลมคมที่เกิดจากทรัพย์ ครับ ทักษา 36 นามสกุลทักษา 28 ผลรวม 64 เป็นมงคลยิ่งสำหรับคนว้ันจันทร์ครับ

หากพอใจชื่อนี้ "ธนัชท์ศร" สามารถไปจดทะเบียนที่เขตได้ครับ

สุนัณฑา
08-13-2013, 08:10 PM
สวัสดีค่ะ
ดิฉัน ชื่อ สุนัณฑา จิ้วบุญชู เกิด 9 ธ.ค 20 เวลาประมาณ 06.00 น. อาชีพพนักงานบริษัท
อยากเปลียนชื่อ - นามสกุล เพราะชื่อสกุลเก่าทำอะไรก็ไม่มั่นคง ไม่ประสบความสำเร็จ ดิฉันอยากทำอาชีพ
ขอรบกวนอาจารย์แนะนำชื่อ-สกุลใหม่ค่ะ

สุนัณฑา
08-13-2013, 08:12 PM
ดิฉันอยากทำอาชีพค้าขายค่ะ

สุนัณฑา
08-14-2013, 09:10 AM
สวัสดีค่ะ
ดิฉัน ชื่อ สุนัณฑา จิ้วบุญชู เกิด 9 ธ.ค 20 เวลาประมาณ 06.00 น. อาชีพพนักงานบริษัท
อยากเปลียนชื่อ - นามสกุล เพราะชื่อสกุลเก่าทำอะไรก็ไม่มั่นคง ไม่ประสบความสำเร็จ ดิฉันอยากทำอาชีพ
ขอรบกวนอาจารย์แนะนำชื่อ-สกุลใหม่ค่ะ

เพิ่มเติม..เกิดวันศุกร์

noppakorn
08-14-2013, 02:21 PM
เพิ่มเติม..เกิดวันศุกร์
สวัสดีครับ

กรุณาอย่าตั้งคำถาม หลายครั้งน่ะครับ ถ้าคำถามซ้ำ ให้ลบคำถามเดิมออกก่อนน่ะครับ เนื้อที่เวปค่อนข้างจำกัดครับ การตอบจะตอบตามคิวครับ หากมีเวลาก็จะรีบตอบให้หมดในแต่ละวันครับ ชื่อช่วยส่งผลให้ดีขึ้น 40 % ครับ ดีหรือไม่อยู่ที่กรรมเก่าและชะตาเกิดครับ

นามสกุล จิ้วบุญชู ทักษา 29 ควรใช้ชื่อทักษา 36 เป็นนามมงคลครับ เป็นดาวคู่มิตร มีผู้ช่วยเหลือ ทำการใด ก็สำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นความสำเร็จและรุ่งเรืองครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันศุกร์

ณัฐธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรอบรู้,นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์ (อายตนะ 1)
ณัฏฐิญา แปลว่า ผู้มีความรอบรู้ดังนักปราชญ์ (อายตนะ ๘)
คณางค์ณิช แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์ที่เป็นองค์ประกอบของคณะ (อายตนะ 9 )
กาณฑ์ณิศา แปลว่า เจ้าแห่งความรู้ที่เป็นขั้นตอน (อายตนะ ๘)
สุทธสินี แปลว่า หญิงงามผู้บริสุทธิ์ (อายตนะ 9)
ศกุนกันต์ แปลว่า น่ารักดังนก (อายตนะ 6)
ศศิธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่งามดังดวงจันทร์(อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้ว (ใน7วัน) ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้แก่ เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

สุนัณฑา
08-14-2013, 02:54 PM
สวัสดีครับ

กรุณาอย่าตั้งคำถาม หลายครั้งน่ะครับ ถ้าคำถามซ้ำ ให้ลบคำถามเดิมออกก่อนน่ะครับ เนื้อที่เวปค่อนข้างจำกัดครับ การตอบจะตอบตามคิวครับ หากมีเวลาก็จะรีบตอบให้หมดในแต่ละวันครับ ชื่อช่วยส่งผลให้ดีขึ้น 40 % ครับ ดีหรือไม่อยู่ที่กรรมเก่าและชะตาเกิดครับ

นามสกุล จิ้วบุญชู ทักษา 29 ควรใช้ชื่อทักษา 36 เป็นนามมงคลครับ เป็นดาวคู่มิตร มีผู้ช่วยเหลือ ทำการใด ก็สำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นความสำเร็จและรุ่งเรืองครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันศุกร์

ณัฐธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรอบรู้,นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์ (อายตนะ 1)
ณัฏฐิญา แปลว่า ผู้มีความรอบรู้ดังนักปราชญ์ (อายตนะ ๘)
คณางค์ณิช แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์ที่เป็นองค์ประกอบของคณะ (อายตนะ 9 )
กาณฑ์ณิศา แปลว่า เจ้าแห่งความรู้ที่เป็นขั้นตอน (อายตนะ ๘)
สุทธสินี แปลว่า หญิงงามผู้บริสุทธิ์ (อายตนะ 9)
ศกุนกันต์ แปลว่า น่ารักดังนก (อายตนะ 6)
ศศิธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่งามดังดวงจันทร์(อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้ว (ใน7วัน) ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้แก่ เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ขอบคุณมากค่ะ

LRaweewan
08-17-2013, 06:34 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ พอดีได้ฤกษ์คลอดลูกวันที่ 12 กันยายนนี้ ช่วง 9-10 โมงเช้า ค่ะ อยากรบกวนให้ช่วยแนะนำชื่ิอมงคลให้หน่อยค่ะ ขึ้นต้นด้วย "อ" ที่เหมาะกับเด็กผู้หญิง เกิดวันพฤหัสบดีค่ะ
พ่อเกิด 6 ก.พ. 22 แม่เกิด 3 พ.ย. 23 ใช้นามสกุลคุณพ่อ มีเลขศาสตร์ค่า 59 "ไตรสิทธิ์ธนกร" ค่ะ ถ้าไม่ดีขอฤกษ์และเวลาเกิด ช่วงวันที่ 5-14 ค่ะ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

malinee
08-18-2013, 01:01 PM
เรียนถามอาจารย์นพค่ะ อยากทราบความหมายชื่อ "อนิญญา" ค่ะ

noppakorn
08-18-2013, 09:34 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ พอดีได้ฤกษ์คลอดลูกวันที่ 12 กันยายนนี้ ช่วง 9-10 โมงเช้า ค่ะ อยากรบกวนให้ช่วยแนะนำชื่ิอมงคลให้หน่อยค่ะ ขึ้นต้นด้วย "อ" ที่เหมาะกับเด็กผู้หญิง เกิดวันพฤหัสบดีค่ะ
พ่อเกิด 6 ก.พ. 22 แม่เกิด 3 พ.ย. 23 ใช้นามสกุลคุณพ่อ มีเลขศาสตร์ค่า 59 "ไตรสิทธิ์ธนกร" ค่ะ ถ้าไม่ดีขอฤกษ์และเวลาเกิด ช่วงวันที่ 5-14 ค่ะ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

เด็กเกิด วันพฤหัสบดี ที่ 12 กันยายน เป็นวันแห่งเทพแปดเซียน วันดีครับ แต่ปีเกิด เป็นมะเส็ง วันก็มะเส็ง เวลาก็มะเส็ง งู3 ตัวทีเดียวน่ะครับ ไม่ทราบดูเองหรือเปล่าครับ ถ้าเปลี่ยนเวลาได้เวลาวอก 15.00น.-16.59 น.จะสมพงศ์อุ้มชูดีกว่านะครับ ก็แนะนำน่ะครับ เด็กเกิดปีนี้ ส่งเสริมผู้เป็นแม่ จะเลี้ยงง่ายครับ
นามสกุลทักษา 59 ชื่อที่ดีมีมงคล คือทักษา 45 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 104 เป็นธาตุส่งเสริมกัน ทำให้รุ่งเรืองก้าวหน้า ครับ

ชื่่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

อัญญ์ยุพา (อันยุพา) แปลว่า หญิงสาวผู้มีความรู้ยิ่ง
อัยพัชญ์ (อัยยะพัด) แปลว่า ผู้ยิ่ใหญ่ที่อยู่ในกรอบ
อรัญวัยยา (อะรันวัยยา) แปลว่า เจ้าแห่งป่า
อัครพัชญ์ (อัคคะระพัด) แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบอันยิ่งใหญ่
อังศุ์ปุริม (อังปุริม) แปลว่า ผู้มีรัศมีอันยิ่งใหญ่

ชื่อเหล่านี้คิดให้ใหม่ครับ น่าจะไม่มีใครใช้ครับ วันพฤหัสฯคิดชื่อยากมากครับ

pao.amphai
08-20-2013, 04:35 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์จะขอชื่อใหม่จากอาจารย์ค่ะ
1. ชื่อ : อำไพ ทัดละมัย
2. เกิดวันพฤหัสบดี เวลาในสูติบัตร 05.00 น. ปีมะเมีย
3. อาชีพ : พนักงานทั่วไป
4. เหตุผล : ตั้งใจจะเปลี่ยนชื่อมานานแล้ว จนน้องสาวแนะนำให้มาดูที่ web นี้ค่ะ เหตุผลหลักที่ต้องการเปลี่ยนที่ผ่านมาเหนื่อยมาเืกือบทั้งชีวิตเลยค่ะ ทำอะไรก็ไม่ขึ้น มีแต่ปัญหาตลอด มีแต่รายจ่ายตลอดค่ะ

และอีกคนนึงค่ะเป็นพี่สาวชื่อ ภัทรดา ทัดละมัย เกิดวันจันทร์ ที่ 9 ก.ค.2516 ปีฉลู อาชีพพนักงานทั่วไป ต้องการจะขอชื่อใหม่จากอาจารย์ช่วงนี้ร่างกายอ่อนแต่ มีแต่ปัญหาเข้ามาตลอดมีแต่เรื่องเครียดค่ะ(แต่เดิมชื่อ ชุลีพร ไปเห็นในหนังสือชอบชื่อ ภัทรดา ก็เลยเปลี่ยนใช้จนถึงปัจจุบัน)

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆค่ะ

noppakorn
08-20-2013, 06:26 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์จะขอชื่อใหม่จากอาจารย์ค่ะ
1. ชื่อ : อำไพ ทัดละมัย
2. เกิดวันพฤหัสบดี เวลาในสูติบัตร 05.00 น. ปีมะเมีย
3. อาชีพ : พนักงานทั่วไป
4. เหตุผล : ตั้งใจจะเปลี่ยนชื่อมานานแล้ว จนน้องสาวแนะนำให้มาดูที่ web นี้ค่ะ เหตุผลหลักที่ต้องการเปลี่ยนที่ผ่านมาเหนื่อยมาเืกือบทั้งชีวิตเลยค่ะ ทำอะไรก็ไม่ขึ้น มีแต่ปัญหาตลอด มีแต่รายจ่ายตลอดค่ะ

และอีกคนนึงค่ะเป็นพี่สาวชื่อ ภัทรดา ทัดละมัย เกิดวันจันทร์ ที่ 9 ก.ค.2516 ปีฉลู อาชีพพนักงานทั่วไป ต้องการจะขอชื่อใหม่จากอาจารย์ช่วงนี้ร่างกายอ่อนแต่ มีแต่ปัญหาเข้ามาตลอดมีแต่เรื่องเครียดค่ะ(แต่เดิมชื่อ ชุลีพร ไปเห็นในหนังสือชอบชื่อ ภัทรดา ก็เลยเปลี่ยนใช้จนถึงปัจจุบัน)

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆค่ะ
สวัสดีครับ

ปัญหาที่พวกคุณประสบนั้น เกิดจากนามสกุลของคุณตกทักษาไม่ดีนักครับ คือทักษา 33 จึงทำให้คนสกุลนี้ หากตั้งชื่อไม่ดี ก็มักจะมีปัญหาครับ ปกติหมอดูอื่นก็คงแนะนำให้เปลี่ยนนามสกุลเสียใหม่ แต่ผมอยากให้คงนามสกุลนี้ไว้ เราจะแก้กันด้วยทางบุญ คือหมั่นสวดมนต์ไหว้พระ เสมอๆ มีโอกาสก็ขยันทำบุญ มากน้อยตามฐานานุรูปของแต่ละครับ แต่ทำบุญให้เป็นน่ะครับ เช่นหมั่นกราบบิดามารดา ขอพระท่าน แสดงความกตัญญูต่อท่าน เวลาไปหาท่านเจอท่าน ก็มีของเล็กๆน้อยติดมือให้ท่านมีความสุข อันนี้ทางตำราบอกว่า เป็นโอสถทิพย์ของดวงชะตา มีโอกาสก็ทำบุญปล่อยชีวิต ช่วยชีวิตสัตว์อื่น ก็จะมาเกื้อหนุนชื่อสกุลได้ครับ

เคยวิเคราะห์ให้นามสกุลนี้ไปแล้วครั้งหนึ่ง ก็คงต้องใช้คำวิเคราะห์เดิม เพราะนามสกุลนี้มีเพียงสองทักษา คือ ทักษา 9 และ 23 ทักษา 23 หากไม่จำเป็นผมจะไม่แนะนำเด็ดขาด เพราะตกทักษาหญิงเจ้าชู้ คบชู้ ไม่ดีแต่รุ่งเรืองยิ่งครับ ใช้ทักษา9 แล้วปฏิบัติตามที่แนะนำเบื้องต้น จะดียิ่งน่ะครับ ในวงเล็บเป็นคำวิเคราะห์เก่าน่ะครับ (นามสกุล ทัดละมัย ตกทักษา 33 ไม่ค่อยดีเลยครับ ชื่อที่เหมาะสม ถ้าใช้ทักษา 9 เป็นนามมงคล จะทำให้คุณเข้มแข็งขึ้นเป็นเลขแห่งโชคลาภความสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 42 เป็นดาวคู่มิตร จะประสบความสำเร็จในด้านมิตรภาพ ความรัก และการงาน เนื่องจากนามสกุลทักษา 33 คุณควรหมั่นสร้างบุญกุศล สวดมนต์ไหว้พระเสมอๆ กราบพ่อแม่บ่อยๆ เพื่อเป็นมงคลตัว ทุกวันพระ เป็นไปได้ให้ใส่บาตรพระสักรูป จะส่งเสริมยิ่งครับ)
สำหรับคุณนั้น เกิดเช้าวันพฤหัสบดี ตอน 05.00 น. ทางโหราศาสตร์ นับว่าคุณเป็นวันพุธกลางคืนครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน ต่อเนื่องพฤหัสบดี (ชื่อคนเกิดวันนี้มีน้อยมากครับ)

ณฤชา แปลว่า ผู้รักษาขนบธรรมเนียมที่มีความรู้
ธฤตา แปลว่า ผู้ตั้งมั่น
ณชดา แปลว่า หญิงผู้เกิดมาให้ความรู้
ชารดา แปลว่า ยินดีที่เกิดมา
ทศา (ทะ สา) แปลว่า ผู้กำหนดดวงชะตา
ทัดชา แปลว่า ผู้เกิดมาเสมอผู้อื่น

ชื่อทักษา 9 สำหรับหญิงวันจันทร์

กชภกร (กด พะ กอน) แปลว่า แสงรัศมีแห่งดอกบัว
กชภภร (กด พะ พอน) แปลว่า ผู้มีดอกบัวเป็นรัศมีค้ำจุน
กฤชภร (กริด ชะ พอน) แปลว่า ผู้มีความหลักแหลมเป็นเครื่องค้ำจุน
ฤชภกร (รึ ชะ พะ กอน) แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมที่มีรัศมีแห่งการกระทำ
ฤชภภร (รึ ชะ พะ พอน) แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมที่มีรัศมีค้ำจุน
ณภต (นะพัด) แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นอาหาร
ณภกช (นะพะกด) แปลว่า ในรัศมีแห่งดอกบัว,ดอกบัวที่มีรัศมีความรู้

เปลียนชื่อแล้ว ใน7วัน ไปทำบุญสร้างทาน ปล่อยชีวิตและให้อาหารปลา (ท่านที่สุขภาพไม่ดี ให้ปล่อยเต่า ท่านที่ค้าขาย ปล่อยปลาไหลครับ) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกาย และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา ครับ

pao.amphai
08-21-2013, 10:48 AM
ขอบคุณมากๆค่ะอาจารย์

สวัสดีครับ

ปัญหาที่พวกคุณประสบนั้น เกิดจากนามสกุลของคุณตกทักษาไม่ดีนักครับ คือทักษา 33 จึงทำให้คนสกุลนี้ หากตั้งชื่อไม่ดี ก็มักจะมีปัญหาครับ ปกติหมอดูอื่นก็คงแนะนำให้เปลี่ยนนามสกุลเสียใหม่ แต่ผมอยากให้คงนามสกุลนี้ไว้ เราจะแก้กันด้วยทางบุญ คือหมั่นสวดมนต์ไหว้พระ เสมอๆ มีโอกาสก็ขยันทำบุญ มากน้อยตามฐานานุรูปของแต่ละครับ แต่ทำบุญให้เป็นน่ะครับ เช่นหมั่นกราบบิดามารดา ขอพระท่าน แสดงความกตัญญูต่อท่าน เวลาไปหาท่านเจอท่าน ก็มีของเล็กๆน้อยติดมือให้ท่านมีความสุข อันนี้ทางตำราบอกว่า เป็นโอสถทิพย์ของดวงชะตา มีโอกาสก็ทำบุญปล่อยชีวิต ช่วยชีวิตสัตว์อื่น ก็จะมาเกื้อหนุนชื่อสกุลได้ครับ

เคยวิเคราะห์ให้นามสกุลนี้ไปแล้วครั้งหนึ่ง ก็คงต้องใช้คำวิเคราะห์เดิม เพราะนามสกุลนี้มีเพียงสองทักษา คือ ทักษา 9 และ 23 ทักษา 23 หากไม่จำเป็นผมจะไม่แนะนำเด็ดขาด เพราะตกทักษาหญิงเจ้าชู้ คบชู้ ไม่ดีแต่รุ่งเรืองยิ่งครับ ใช้ทักษา9 แล้วปฏิบัติตามที่แนะนำเบื้องต้น จะดียิ่งน่ะครับ ในวงเล็บเป็นคำวิเคราะห์เก่าน่ะครับ (นามสกุล ทัดละมัย ตกทักษา 33 ไม่ค่อยดีเลยครับ ชื่อที่เหมาะสม ถ้าใช้ทักษา 9 เป็นนามมงคล จะทำให้คุณเข้มแข็งขึ้นเป็นเลขแห่งโชคลาภความสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 42 เป็นดาวคู่มิตร จะประสบความสำเร็จในด้านมิตรภาพ ความรัก และการงาน เนื่องจากนามสกุลทักษา 33 คุณควรหมั่นสร้างบุญกุศล สวดมนต์ไหว้พระเสมอๆ กราบพ่อแม่บ่อยๆ เพื่อเป็นมงคลตัว ทุกวันพระ เป็นไปได้ให้ใส่บาตรพระสักรูป จะส่งเสริมยิ่งครับ)
สำหรับคุณนั้น เกิดเช้าวันพฤหัสบดี ตอน 05.00 น. ทางโหราศาสตร์ นับว่าคุณเป็นวันพุธกลางคืนครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน ต่อเนื่องพฤหัสบดี (ชื่อคนเกิดวันนี้มีน้อยมากครับ)

ณฤชา แปลว่า ผู้รักษาขนบธรรมเนียมที่มีความรู้
ธฤตา แปลว่า ผู้ตั้งมั่น
ณชดา แปลว่า หญิงผู้เกิดมาให้ความรู้
ชารดา แปลว่า ยินดีที่เกิดมา
ทศา (ทะ สา) แปลว่า ผู้กำหนดดวงชะตา
ทัดชา แปลว่า ผู้เกิดมาเสมอผู้อื่น

ชื่อทักษา 9 สำหรับหญิงวันจันทร์

กชภกร (กด พะ กอน) แปลว่า แสงรัศมีแห่งดอกบัว
กชภภร (กด พะ พอน) แปลว่า ผู้มีดอกบัวเป็นรัศมีค้ำจุน
กฤชภร (กริด ชะ พอน) แปลว่า ผู้มีความหลักแหลมเป็นเครื่องค้ำจุน
ฤชภกร (รึ ชะ พะ กอน) แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมที่มีรัศมีแห่งการกระทำ
ฤชภภร (รึ ชะ พะ พอน) แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมที่มีรัศมีค้ำจุน
ณภต (นะพัด) แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นอาหาร
ณภกช (นะพะกด) แปลว่า ในรัศมีแห่งดอกบัว,ดอกบัวที่มีรัศมีความรู้

เปลียนชื่อแล้ว ใน7วัน ไปทำบุญสร้างทาน ปล่อยชีวิตและให้อาหารปลา (ท่านที่สุขภาพไม่ดี ให้ปล่อยเต่า ท่านที่ค้าขาย ปล่อยปลาไหลครับ) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกาย และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา ครับ

pao.amphai
08-23-2013, 02:38 PM
สวัสดีค่ะ
สามารถใช้ฤกษ์เปลี่ยนชื่อตามนี้ได้มั้ยค่ัะ เพราะสะดวกเดือน ก.ย.-ต.ค. ค่ะ (จะได้ไปเปลี่ยนพร้อมกันกับน้องค่ะ)

วันดีเดือนกันยายน ที่เป็นวันธงไชย วันที่ 12 ,23 ,24 ,27,
วันดีเดือนตุลาคม ที่เป็นวันธงไชย วันที่ 9 ,16 ,25 ,31

noppakorn
08-23-2013, 11:54 PM
สวัสดีค่ะ
สามารถใช้ฤกษ์เปลี่ยนชื่อตามนี้ได้มั้ยค่ัะ เพราะสะดวกเดือน ก.ย.-ต.ค. ค่ะ (จะได้ไปเปลี่ยนพร้อมกันกับน้องค่ะ)

วันดีเดือนกันยายน ที่เป็นวันธงไชย วันที่ 12 ,23 ,24 ,27,
วันดีเดือนตุลาคม ที่เป็นวันธงไชย วันที่ 9 ,16 ,25 ,31

สามารถครับ เป็นวันดีทุกวันครับ

Sutthida
08-24-2013, 10:46 AM
สวัสดีค่ะ

อยากทราบความหมายของชื่อ หงส์สุวรรณมาศ, หรัญชญา หริสญา และหัสรัญญาหรือหัสรันญา ค่ะ

Sutthida
08-24-2013, 10:53 AM
ขอโทษค่ะ ลืมอีก 2 ชื่อ

อยากทราบความหมายชื่อ ฮัศนาวรักษ์ กับ ฮัสวานีฮ์ ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-24-2013, 05:09 PM
ขอโทษค่ะ ลืมอีก 2 ชื่อ

อยากทราบความหมายชื่อ ฮัศนาวรักษ์ กับ ฮัสวานีฮ์ ค่ะ (หงส์สุวรรณมาศ, หรัญชญา หริสญา และหัสรัญญาหรือหัสรันญา )

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

หงส์สุวรรณมาศ แปลว่า หงส์ทอง (สุวรรณ,มาศ แปลว่า ทอง)
หรัญชญา แปลว่า ผู้รู้แจ้งในความรู้ที่นำไป (หร+อัญ+ชญา) [หะ-ระ] (มค. หร = นำไป) น. ชื่อพระอิศวร. ก. ถือ, ทรง, นำไป, พาไป; ทำลาย, ล้างผลาญ (เหมือน หระ).
หริสญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่ยิ่งใหญ่ดุจพระอินทร์
หัสรัญญา คำว่า หัส แปลว่ารื่นเริง รัญญา ไม่มีคำศัพท์ มาจาก ร + อัญญา (ผู้รู้) ครับ
ฮัศนาวรักษ์ คำว่า ฮัศนา ไม่มีคำแปล อาจเป็นภาษาต่างประเทศ หรือคำเฉพาะ ครับ วรักษ์ มาจาก วร(ประเสริฐ)+อักษ(เป็นบาลี แปลว่า เพลา แกน) แปลว่า แกนอันประเสริฐ ครับ
ฮัสวานีฮ์ ไม่ใช่ภาษาไทยครับ

Sutthida
08-24-2013, 07:05 PM
ขอบคุณมากๆ ค่ะ

แต่ขอถามหน่อยได้ไหมคะว่าทำไมถึงไม่มีใครที่ชื่อขึ้นต้นด้วย ฮ เลย

แล้วถ้ามีขึ้นต้นด้วย ฮ จะมีชื่ออะไรบ้างหรอคะ

noppakorn
08-25-2013, 09:50 AM
ขอบคุณมากๆ ค่ะ

แต่ขอถามหน่อยได้ไหมคะว่าทำไมถึงไม่มีใครที่ชื่อขึ้นต้นด้วย ฮ เลย

แล้วถ้ามีขึ้นต้นด้วย ฮ จะมีชื่ออะไรบ้างหรอคะ
สวัสดีครับ

เป็นคำถามที่น้อยคนจะคิดถามครับ ยอดเยี่ยมครับ พยัญชนะ ฮ ในภาษาไทย ที่เป็นคำศัพท์มีน้อยมาก ประมาณ 3 ร้อยคำศัพท์เท่านั้นครับ คำศัพท์ส่วนใหญ่ในพยัญชนะตัวนี้ เป็นคำทับศัพท์ ภาษาต่างประเทศ นอกนั้นก็เป็นคำที่แสดงกริยาต่างๆ เช่น หัวเราะ ร้องไห้ อาการของธรรมชาติ เป็นต้นครับ จึงไม่มีคำที่เหมาะสมที่จะใช้มาเป็นชื่อครับ ลองเปิดพจนานุกรมแล้วหาคำที่ไพเราะจะหาแทบไม่ได้เลยครับ

Sutthida
08-25-2013, 11:21 AM
ขอบคุณค่ะอาจารย์ที่ให้ความรู้ พอเปิดพจนานุกรมมันก็ไม่มีจริงๆ ฮ ที่มีคำเพราะๆ

แต่ยังไงขอรบกวนอาจารย์หน่อยนะคะ คือ คิดจะเปลี่ยนชื่อใหม่ตอนบรรลุนิติภาวะค่ะ ซึ่งก็คือปีหน้า กำลังหาชื่อใหม่อยู่

1.ตอนนี้ชื่อ สุทธิดา นามสกุลตกทักษา 42
2.เกิดวันเสาร์
3.อาชีพ นักศึกษา สาขาบัญชี
4.เหตุผลคือ ชื่อมีส่วนเสียมากกว่าส่วนดี แล้วยิ่งชื่อรวมกับนามสกุลยิ่งแย่ไปใหญ่

อยากถามอาจารย์ว่า อังสุมารินทร์เขียนเป็นอังศุมาลินทร์ได้ไหมคะ ความหมายจะเหมือนเดิมไหม แล้วถ้าไม่เหมือนเดิม อังศุมาลินทร์จะมีความหมายไหมคะ

แล้วอยากให้ช่วยวิเคราะห์ชื่อ อุตรานุช, หรัญชญา, อังสุมารินทร์และอังศุมาลินทร์ (ถ้าสามารถเขียนเป็นอังศุมาลินทร์ได้และมีความหมาย) ว่าชื่อได้ทักษาดีไหม รวมกับนามสกุลจะดีหรือเปล่า

สุดท้ายเลยอยากให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่แบบที่ไม่ค่อยมีใครเหมือน ชื่อยาวๆ ตกทักษาดี และรวมกับนามสกุลแล้วดี

อักษรตัวไหนนำหน้าก็ได้ค่ะ ขอแค่ไม่ใช่ ส กับ ศ เพราะมีปมในใจไม่ดีเกี่ยวกับ ส กับ ศ

ขอโทษที่รบกวนบ่อยๆ ค่ะ และขอบคุณมากกับความกรุณา

noppakorn
08-25-2013, 01:53 PM
ขอบคุณค่ะอาจารย์ที่ให้ความรู้ พอเปิดพจนานุกรมมันก็ไม่มีจริงๆ ฮ ที่มีคำเพราะๆ

แต่ยังไงขอรบกวนอาจารย์หน่อยนะคะ คือ คิดจะเปลี่ยนชื่อใหม่ตอนบรรลุนิติภาวะค่ะ ซึ่งก็คือปีหน้า กำลังหาชื่อใหม่อยู่

1.ตอนนี้ชื่อ สุทธิดา นามสกุลตกทักษา 42
2.เกิดวันเสาร์
3.อาชีพ นักศึกษา สาขาบัญชี
4.เหตุผลคือ ชื่อมีส่วนเสียมากกว่าส่วนดี แล้วยิ่งชื่อรวมกับนามสกุลยิ่งแย่ไปใหญ่

อยากถามอาจารย์ว่า อังสุมารินทร์เขียนเป็นอังศุมาลินทร์ได้ไหมคะ ความหมายจะเหมือนเดิมไหม แล้วถ้าไม่เหมือนเดิม อังศุมาลินทร์จะมีความหมายไหมคะ

แล้วอยากให้ช่วยวิเคราะห์ชื่อ อุตรานุช, หรัญชญา, อังสุมารินทร์และอังศุมาลินทร์ (ถ้าสามารถเขียนเป็นอังศุมาลินทร์ได้และมีความหมาย) ว่าชื่อได้ทักษาดีไหม รวมกับนามสกุลจะดีหรือเปล่า

สุดท้ายเลยอยากให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่แบบที่ไม่ค่อยมีใครเหมือน ชื่อยาวๆ ตกทักษาดี และรวมกับนามสกุลแล้วดี

อักษรตัวไหนนำหน้าก็ได้ค่ะ ขอแค่ไม่ใช่ ส กับ ศ เพราะมีปมในใจไม่ดีเกี่ยวกับ ส กับ ศ

ขอโทษที่รบกวนบ่อยๆ ค่ะ และขอบคุณมากกับความกรุณา
สวัสดีครับ

ชื่อสุทธิดา เป็นชื่อที่ตกทักษา 19 เหมาะสำหรับผู้ชายครับทักษานี้ นามสกุลทักษา 42 ปกติต้องใช้ทักษา 14 เป็นชื่อครับ จึงจะเหมาะสม แต่คุณต้องการชื่อยาวๆ ฉะนั้นคงต้องใช้ชื่อทักษา 63 เป็นนามมงคล แต่มีข้อแม้ว่า หากคุณใช้ชื่อนี้ ทุกวันพระ คุณใส่บาตร ถวายพระอย่างน้อย 1 รูป เพื่อผลบุญมาคุ้มดวงชะตา เนื่องจากทักษาชื่อสูงกว่านามสกุลมากเกินครับ ผลรวมได้ทักษา 105 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 63 สำหรับหญิงวันเสาร์ (ชื่อยาวไม่ ส ศ ษ)

อรารีวรรณ(อะ รา รี วัน) แปลว่า สาวงามผู้มีความเอื้อเฟื้อ
อรกรวีร์ (ออน กอ ระ วี) แปลว่า ผู้กล้าหาญที่มีแสงสว่างนางงาม
อรพมลพร (ออน พะ มน พอน) แปลว่า สาวงามผู้เป็นคู่อันประเสริฐ
อรวรัญญ์ (ออน วะ รัน) แปลว่า สาวงามผู้มีความรู้อันประเสริฐ
นัทธ์วีรินทร์ (นัด วี ริน) แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ทีผูกพันความกล้าหาญ
ปารย์ปิยรัตน์ (ปาน ปิ ยะ รัด) แปลว่า ผู้มีคุณค่าเป็นที่รักอันเหมาะสม,ผู้เป็นทีรักดังแก้วมณีอันเหมาะสม
อาชว์ฐานีย์ (อาด ถา นี) แปลว่า ผู้ตั้งอยู่บนความซื่อตรง

เปลี่ยนชื่อแล้ว ใน7วัน ให้ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ศึกษา และผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

อังสูมาลินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งดอกไม้ที่มีรัศมี. ทักษา 55 ไม่เหมาะจะใช้ครับ
อุตรานุช แปลว่า น้องสาวแห่งลมตะวันออกเฉียงเหนือ ทักษา 23 ทักษานี้ ตกที่นั่งหญิงเจ้าชู้ครับ ไม่ขอแนะนำให้ใช้
หรัญชญา แปลว่า ผู้รู้ที่มีความรู้นำไป ทักษา 24 แต่ไม่เหมาะใช้กับนามสกุลนี้ครับ

Sutthida
08-25-2013, 11:18 PM
คืออาจารย์คะ อรารีวรรณ, อรกรวีร์, อรพมลพร และอรวรัญญ์ ได้ทักษาแค่ 41 หรือเปล่าคะ แล้ว อาชว์ฐานีย์ ก็มี ฐ เป็นตัวกาลกิณี

ยังไงขอรบกวนอีกหน่อยนะคะ อาจารย์ช่วยกรุณาหาชื่อทักษา 14 ให้หน่อยนะคะ

แล้วอยากทราบว่า อุตรานุช ตกที่นั่งหญิงเจ้าชู้ ไม่ขอแนะนำให้ใช้ นี่คือไม่ดียังไงหรอคะ เจ้าของชื่อจะเสียเพราะความเจ้าชู้ของตัวเองหรือเปล่า

ส่วนชื่อที่ตกทักษา 63 แล้วเราไม่ค่อยได้ทำบุญบ่อยๆ จะเกิดอะไรขึ้นบ้างคะ

สุดท้ายคืออยากให้อาจารย์ช่วยวิเคราะห์ชื่อ รชตญา กับพฤทธิ์พิชามญชุ์ ว่าทักษาดีไหม รวมกับนามสกุลทักษา 42 แล้วจะเป็นอย่างไร

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ และขอโทษค่ะที่รบกวนอีกครั้งหนึ่งจนได้

pao.amphai
08-26-2013, 10:24 AM
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

สามารถครับ เป็นวันดีทุกวันครับ

Suthinee
08-26-2013, 12:15 PM
สุพารัชสิตา แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณคะ

noppakorn
08-26-2013, 02:12 PM
คืออาจารย์คะ อรารีวรรณ, อรกรวีร์, อรพมลพร และอรวรัญญ์ ได้ทักษาแค่ 41 หรือเปล่าคะ แล้ว อาชว์ฐานีย์ ก็มี ฐ เป็นตัวกาลกิณี

ยังไงขอรบกวนอีกหน่อยนะคะ อาจารย์ช่วยกรุณาหาชื่อทักษา 14 ให้หน่อยนะคะ

แล้วอยากทราบว่า อุตรานุช ตกที่นั่งหญิงเจ้าชู้ ไม่ขอแนะนำให้ใช้ นี่คือไม่ดียังไงหรอคะ เจ้าของชื่อจะเสียเพราะความเจ้าชู้ของตัวเองหรือเปล่า

ส่วนชื่อที่ตกทักษา 63 แล้วเราไม่ค่อยได้ทำบุญบ่อยๆ จะเกิดอะไรขึ้นบ้างคะ

สุดท้ายคืออยากให้อาจารย์ช่วยวิเคราะห์ชื่อ รชตญา กับพฤทธิ์พิชามญชุ์ ว่าทักษาดีไหม รวมกับนามสกุลทักษา 42 แล้วจะเป็นอย่างไร

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ และขอโทษค่ะที่รบกวนอีกครั้งหนึ่งจนได้
สวัสดีครับ

ชื่อที่ถามมา คงไม่ต้องตอบน่ะครับ เพราะทักษา 41 ไม่เหมาะสมอย่างยิ่งกับนามสกุำลคุณ
ทักษา 23 ที่ไม่แนะนำ เพราะทักษานี้ ส่งเสริมหญิงก็จริง แต่มักเป็นเมียน้อย หรือเป็นชู้กับสามีชาวบ้าน หรือจะได้สามีที่มีคู่มาก่อนครับ จึงจะได้ดีครับ ที่เรียกว่าหญิงเจ้าชู้คือไม่อยากเรียกตรงๆครับ
การทำบุญบ่อยๆ ก็เป็นเกราะป้องกันภัยและบาปเคราะห์กรรมทั้งหลายทั้งปวง ช่วยผ่อนหนักเป็นเบา ทำบ่อยๆก็ย่อมดีกับตัวเอง ครับ ไม่ค่อยได้ทำบ่อยๆ ก็การทำบุญมีทั้งตรงและอ้อม เป็นคนดี ช่วยเหลือผู้อื่น จิตใจมีเมตตาเสมอ รู้จักช่วยงาน ช่วงเหลือผู้อื่น ก็คือการสร้างบุญบารมีอย่างหนึ่งครับ แต่ทีเห็นคือการทำบุญไม่ใช่เรื่องยากเย็น ครับ ชือสกุลผมทักษาไม่ดี ผมก็ขยันทำบุญใส่บาตรทุกเช้าวันพระอยู่เสมอ จนมันเคยชิน ยกเว้นว่า ไปไหนมาไหน ไม่สะดวก หรือมีธุระก็งดเสียครับ แต่สวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็นผมทำจนเป็นกิจวัตรไม่ได้เสียเวลาอะไร เช้านะโม 3 จบ เย็นสวดมนต์ทำวัตรภาวนาก่อนนอน ก็เท่านั้น

ชื่อ รชตญา ทักษา 14 ชื่ พฤทธิ์พิชามญชุ์ ทักษา 63 ทั้งสองทักษาตกอายตนะ 8 ครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันเสาร์

ภาวนา แปลว่า ธรรมที่ควรทำให้เจริญขึ้น (อายตนะ ๘)
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว (อายตนะ 7)
จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก (อายตนะ 1)
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด (อายตนะ ๘)
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและบริสุทธิ์ (อายตนะ 1)
กนกชุตา แปลว่า เรืองรองดังทองคำ (อายตนะ 7)
ภาณิชา แปลว่า ผู้มีรัศมีบริสุทธิ์ (อายตนะ ๘)
ภาพร แปลว่า ผู้มีรัศมีประเสริฐ (อายตนะ 2)
ศุภญา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นมงคล (อายตนะ 6)

noppakorn
08-26-2013, 02:18 PM
สุพารัชสิตา แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

สุพารัชสิตา แปลว่า ผู้ยิ้มแย้มในราชการที่นำไปสู่ความดี ครับ

Suthinee
08-27-2013, 05:22 PM
ขอบคุณมากๆค่ะ อาจารย์

ฉันทา โพธิ์งาม
08-28-2013, 09:21 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ค่ะ
อาจารย์ หนูขอปรึกษานะค่ะ นามสกุลทักษา 37 เกิดวันพฤหัสค่ะ พยายามหาชื่อให้เข้า นามสกุลทักษา 37 ยังหาไม่ได้ และชื่อทักษา เลขอะไรที่เข้ากับนามสกุลแล้วดีมาก
หนูขอให้อาจารย์ช่วยตั้งให้นะค่ะ ขออักษรนำหน้าเป็น อ นะค่ะ
ขอขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
08-29-2013, 10:42 AM
อาจารย์ หนูขอปรึกษานะค่ะ นามสกุลทักษา 37 เกิดวันพฤหัสค่ะ พยายามหาชื่อให้เข้า นามสกุลทักษา 37 ยังหาไม่ได้ และชื่อทักษา เลขอะไรที่เข้ากับนามสกุลแล้วดีมาก
หนูขอให้อาจารย์ช่วยตั้งให้นะค่ะ ขออักษรนำหน้าเป็น อ นะค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 37 ชื่อที่เป็นมงคลยิ่งคือทักษา 14 ครับ เป็นความเจริญรุ่งเรืองก้าวหน้า ผลรวมได้ทักษา 51 เป็นดาวคู่มิตร บอกถึงการงาน ความรัก และความสำเร็จอันดีมีผู้ช่วยเหลือค้ำจุน

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

อณุภา แปลว่า ฟ้าแลบ (อายตนะ 9)
อรปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีนางงาม (อายตนะ 8)
อุรชา แปลว่า ลูกสาว (อายตนะ 2)
อรุชา แปลว่า ผู้ไม่โกรธ (อายตน 2)
อภิชา แปลว่า เกิดมายิ่งใหญ่ (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทาน(ใน 7 วัน) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกาย และผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

08-29-2013, 01:59 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์
อาจารย์ค่ะ ที่ตั้งชื่อให้ค่ะ นามสกุลทักษา 37
เกิดวันพฤหัส ขออักษรนำหน้า อ และให้มีอักษร ย ส อยู่ด้วยได้ไหมค่ะ แต่ถ้าไม่มี
ขอเป็นอักษร ย สักตัวได้ไหมค่ะให้มีอยู่ในชื่อ และขอเลขอายตนะ 6 นะค่ะ
อาจารย์ค่ะ อ่านเจอชื่อ อุรัสยา แปลว่าลูกสาว
แต่ไม่รู้ว่าเข้ากับนามสกุล โพธิ์งาม (ทักษา 37) ขอให้อาจารย์ช่วยดูและแต่งให้นะค่ะ
ขอขอบคุณมากค่ะ

อาจารย์ค่ะ หนูเกิดวันศุกร์ได้เปลี่ยนชื่อ
จาก ฉันทา เป็น ชุฎาญา ขอปรึกษาอาจารย์ค่ะ
ชื่อใหม่ที่เปลี่ยนดีไหมค่ะ เข้ากับนามสกุลทักษา 37 หรือเปล่าจะมีปัญหาไหมค่ะ

Sulisa
08-29-2013, 10:20 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ไม่ทราบว่าโพสตรงนี้ถูกหรือเปล่าหากไม่ถูกต้องต้องขอโทษด้วยค่ะ พอดีอยากเปลี่ยนชื่อ นามสกุลค่ะ เดิมชื่อสุลิสา ขุมทอง เกิดพุธกลางวันที่19/12/2527 ได้นามสกุลใหม่อยากเรียนถามดังนี้
ขุมทองพิริยะคุณ คำนี้มีความหมายไหมคะ เหมาะที่จะใช้เป็นนามสกุลไหมคะ
นพณรินทร์ คำนี้มีความหมายไหมคะ
ดิฉันอยากได้ชื่อรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งให้ด้วยค่ะอยากได้ที่ขึ้นต้นด้วย ส,อ,ศ ค่ะ

สุกุมา ลิ่มบุตร
08-30-2013, 09:27 AM
สวัสดีค่ะ ช่วยแปลความหมายชื่อให้ด้วยนะค่ะ
สุกุมา
สิริยากร
ขอบคุณค่ะ

ผิง
08-30-2013, 10:39 AM
อาจารย์ค่ะ เพิ่งไปเปลี่ยนชื่อและใช้นามสกุลใหม่ค่ะ ชื่อ อุรุชา ตุงคะเวทย์ อยากทราบว่าความหมายของชื่อ และพอบวกกับนามสกุลแล้วดีไหมค่ะ เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ค่ะไม่รู้ว่าทำถูกต้องไหมค่ะ ขอบคุณมากนะค่ะ

ผิง
08-30-2013, 10:41 AM
อาจารย์ค่ะ เพิ่งไปเปลี่ยนชื่อและใช้นามสกุลใหม่ค่ะ ชื่อ อุรุชา ตุงคะเวทย์ อยากทราบว่าความหมายของชื่อ และพอบวกกับนามสกุลแล้วดีไหมค่ะ เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ค่ะไม่รู้ว่าทำถูกต้องไหมค่ะ ขอบคุณมากนะค่ะ

ลืมบอกวันเดือนเกิดค่ะ เกิด 14 กรกฎาคม 2520 วันพฤหัส ช่วงบ่ายค่ะ ปีมะเส็งค่ะ

noppakorn
08-30-2013, 01:50 PM
อาจารย์ค่ะ ที่ตั้งชื่อให้ค่ะ นามสกุลทักษา 37
เกิดวันพฤหัส ขออักษรนำหน้า อ และให้มีอักษร ย ส อยู่ด้วยได้ไหมค่ะ แต่ถ้าไม่มี
ขอเป็นอักษร ย สักตัวได้ไหมค่ะให้มีอยู่ในชื่อ และขอเลขอายตนะ 6 นะค่ะ
อาจารย์ค่ะ อ่านเจอชื่อ อุรัสยา แปลว่าลูกสาว
แต่ไม่รู้ว่าเข้ากับนามสกุล โพธิ์งาม (ทักษา 37) ขอให้อาจารย์ช่วยดูและแต่งให้นะค่ะ

อาจารย์ค่ะ หนูเกิดวันศุกร์ได้เปลี่ยนชื่อ
จาก ฉันทา เป็น ชุฎาญา ขอปรึกษาอาจารย์ค่ะ
ชื่อใหม่ที่เปลี่ยนดีไหมค่ะ เข้ากับนามสกุลทักษา 37 หรือเปล่าจะมีปัญหาไหมค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลคุณ ต้องใช้ทักษา 14 เป็นนามมงคลครับ จะเอาพยัญชนะ อ ย ส มาร่วมกันคงไม่ได้ เพราะค่าตัวเลขสูงเกินทักษาครับ ชื่ออุรัสยา เพราะครับแต่ทักษาเกิน 14 ครับ และทักษา 32 ไม่เป็นมงคลนามครับ

ชื่อ ชุฏาญา เป็นนามมงคลครับ สามารถใช้ได้เป็นอย่างดีครับ

noppakorn
08-30-2013, 01:52 PM
9

noppakorn
08-30-2013, 03:24 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ไม่ทราบว่าโพสตรงนี้ถูกหรือเปล่าหากไม่ถูกต้องต้องขอโทษด้วยค่ะ พอดีอยากเปลี่ยนชื่อ นามสกุลค่ะ เดิมชื่อสุลิสา ขุมทอง เกิดพุธกลางวันที่19/12/2527 ได้นามสกุลใหม่อยากเรียนถามดังนี้
ขุมทองพิริยะคุณ คำนี้มีความหมายไหมคะ เหมาะที่จะใช้เป็นนามสกุลไหมคะ
นพณรินทร์ คำนี้มีความหมายไหมคะ
ดิฉันอยากได้ชื่อรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งให้ด้วยค่ะอยากได้ที่ขึ้นต้นด้วย ส,อ,ศ ค่ะ
สวัสดีครับ

คำถามคุณนี่ ต้องอ่านและทำความเข้าใจอยู่นานเลยครับ สรุปว่า นามสกุลใหม่คือ ขุมทองพิริยะคุณ นับทักษาเลขได้ 59 เป็นมงคลยิ่งครับ ชื่อนพณรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ซึ่งเป็นคนใหม่ ทักษา 45 ค่าอายตนะได้ 6 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ทักษา 104 เป็นความรุ่งเรือง และสิ่งศักดิ์สิทธิ์รักษา สามารถใช้ชื่อและนามสกุลนี้ได้ครับ
ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

อริยธารณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความประเสริฐ (อายตนะ 9)
อารียกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักที่มีใจเอื้อเฟื้อ (อายตนะ 2)
อังศุ์ปุริม(อังปุริม) แปลว่า ผู้มีรัศมีอันยิ่งใหญ่
สถิรนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีอันมั่นคง,ผู้มีความสุขอันมั่นคง (อายตนะ ๘)
สุทธิ์สิริ แปลว่า ผู้ประเสริฐและบริสุทธิ์ (อายตนะ ๘)
สรัญพรน์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐในการพูด (ค่าอายตนะ 1)
สินีรักษ์ แปลว่า ผู้รักษาความงาม (ค่าอายตนะ 1)
ษมสุรีย์ แปลว่า พระอาทิตย์ผู้อ่อนน้อม (ค่าอายตนะ 7)
ศศิอารียา แปลว่า ผู้ประเสริฐดังดวงจันทร์ (ค่าอายตนะ 6)

noppakorn
08-30-2013, 03:34 PM
สวัสดีค่ะ ช่วยแปลความหมายชื่อให้ด้วยนะค่ะ
สุกุมา
สิริยากร
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

สุกุมา ไม่มีคำศัพท์โดยตรงครับ สุ แปลว่า ดี , กุมา มาจาก กุม แปลว่า จับไว้ ป้องไว้ รวมความ สุกุมา แปลว่า จับไว้ซึ่งความดี
สิริยากร แปลว่า ผู้มีความเป็นมงคล,ผู้มีความสง่า

noppakorn
08-30-2013, 03:39 PM
ลืมบอกวันเดือนเกิดค่ะ เกิด 14 กรกฎาคม 2520 วันพฤหัส ช่วงบ่ายค่ะ ปีมะเส็งค่ะ
สวัสดีครับ

เปลี่ยนชื่อใหม่ อุรุชา ทักษา 15 เป็นมงคลนามครับ นามสกุล ตุงคะเวทย์ ทักษา 40 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ทักษา 55 ตกที่นั่ง สุขสบายครับ ชื่อสกุลนี้เป็นมงคลนามครับ

อุรุชา แปลว่า เกิดมาประเสริฐ,เกิดมาเป็นใหญ่ ครับ

Mmie
08-30-2013, 06:37 PM
ชื่อ สิริณพัชญ์ แปลว่าอะไรคะ ควรอ่าน สิ-ริ-นะ-พัด หรือ สิ-ริน-พัด คะ

noppakorn
08-31-2013, 02:50 PM
ชื่อ สิริณพัชญ์ แปลว่าอะไรคะ ควรอ่าน สิ-ริ-นะ-พัด หรือ สิ-ริน-พัด คะ
สวัสดีครับ

สิริณพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบอันเป็นมงคล ชื่อนี้ ต้องอ่านว่า สิ ริ นะ พัด ครับ ถ้าอ่านว่า สิ ริน พัด จะแปลว่า ผู้อยู่ในกรอบความเป็นหนี้อันสูงสุด มาจาก สิร+อิณ+พัชญ์ คำว่า อิณ แปลว่า หนี้สิน ครับ ส่วน สิริณพัด (สิ ริ นะ พัด)มาจากสิริ+ณ+พัชญ์ ครับ

Mmie
08-31-2013, 08:34 PM
สวัสดีครับ

สิริณพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบอันเป็นมงคล ชื่อนี้ ต้องอ่านว่า สิ ริ นะ พัด ครับ ถ้าอ่านว่า สิ ริน พัด จะแปลว่า ผู้อยู่ในกรอบความเป็นหนี้อันสูงสุด มาจาก สิร+อิณ+พัชญ์ คำว่า อิณ แปลว่า หนี้สิน ครับ ส่วน สิริณพัด (สิ ริ นะ พัด)มาจากสิริ+ณ+พัชญ์ ครับ

ขอบคุณมาก ๆ เลยค่ะ หนูเพิ่งไปเปลี่ยนชื่อมา พอดีผสมเองด้วย เพราะอยากด้ ส แล้วก็เข้ากับนามสกุล แลยได้เป็นสิริณพัชญ์ คนส่วนมากก็ชอบอ่าน สิ ริน พัด ด้วยสิคะ เศร้าเลย มันจะไม่มงคลต่อหนูมั้ยคะเนี่ย แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบความเป็นหนี้อันสูงสุด หนูกลัวเลย

noppakorn
08-31-2013, 11:02 PM
สวัสดีครับ

ขอบคุณมาก ๆ เลยค่ะ หนูเพิ่งไปเปลี่ยนชื่อมา พอดีผสมเองด้วย เพราะอยากด้ ส แล้วก็เข้ากับนามสกุล แลยได้เป็นสิริณพัชญ์ คนส่วนมากก็ชอบอ่าน สิ ริน พัด ด้วยสิคะ เศร้าเลย มันจะไม่มงคลต่อหนูมั้ยคะเนี่ย แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบความเป็นหนี้อันสูงสุด หนูกลัวเลย
สวัสดีครับ

ผู้รู้ภาษาไทย ไม่อ่าน สิรินพัด ครับ เขาจะอ่าน สิรินะพัดครับ ไม่ต้องห่วง ชื่อเราอย่างนี้เราทราบของเราก็เป็นมงคลครับเขาเรียกผิดก็บอกให้เขาทราบครับ

Mmie
09-01-2013, 09:37 AM
ขอบพระคุณอย่างสูงเลยค่ะ คุณnoppakorn ทำให้หนูสบายใจขึ้นเยอะเลยค่ะ ^^ โชคดีจังที่ได้เจอเวบดี ๆ แบบนี้

09-02-2013, 09:48 AM
หนูที่ปรึกษาอาจาย์นะค่ะ หนูขอให้อาจารย์ช่วยดูให้หน่อยนะค่ะ
ที่เปลี่ยนชื่อเป็นชื่อ ชุฎาญา โพธิ์งาม ชื่อเดิมชื่อ ฉันทา โพธิ์งาม
เกิดวันศุกร์ ที่ 10 กุมภาพันธ์ 2510 ปีมะแม
เพราะตอนแรกหนูไม่ได้แจ้งค่ะ หนูอยากทราบว่าชื่อใหม่ ดีกว่าชื่อเดิมหรือเปล่าค่ะ
หนูต้องขอโทษด้วยที่รบกวนถามใหม่นะค่ะ เพื่อความมั่นใจในตัวนะค่ะ
ว่าเปลี่ยนมาเป็นชื่อใหม่ดีขึ้นและถูกกับโฉลกของตัวเรานะค่ะ
ขอขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

หนูขอรบกวนชื่อของลูกสาวด้วยนะค่ะ
ที่ตั้งชื่อให้ค่ะ นามสกุลทักษา 37
เกิดวันพฤหัส ที่ 10 มกราคม 2534 ขออักษรนำหน้า อ และห้ามไม่ให้มีอักษร
ก ข ค ง จ ฉ ช ญ ฌ บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม ด ต ถ ท ธ น แต่หนูอย่าให้มีอักษร ย ส อยู่ในชื่อหรือมีตัวใดตัวหนึ่งของ ย ส ด้วยได้ไหมค่ะ
อาจารย์ บอกว่าให้ชื่อเลขทักษา 14 ดีกับนามสกุลเลขทักษา 37 ชื่อที่อาจารย์ให้มาหนูให้ลูกเลือกดูแล้วไม่ชอบ ไม่ชอบตรง อร อุ ขอเป็น อั ได้ไม่ค่ะ
แต่ขอรวมทักษา 14 นะค่ะ อาจารย์ค่ะ ชื่อลูกที่เรียกชื่อ บุณฑรา โพธิ์งาม ต้องเปลี่ยนไหมค่ะ และขอเลขอายตนะ 6 หรือ 9 นะค่ะ
อาจารย์ค่ะ หนูรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งให้นะค่ะ หนูไม่รีบแต่ขอให้ได้ชื่อที่ดีและถูกโฉลกกับตัวลูกนะค่ะ

09-02-2013, 11:54 AM
หนูชุฎาญาค่ะชื่อลูกเลขทักษา 42 คู่กับนามสกุล 37 (โพธิ์งาม) ได้หรือเปล่าค่ะ
เพราะชื่อทักษา 14 จะหายากค่ะ หนูไม่รู้ว่าจะถูกโฉลกกับคนเกิดวันพฤหัสบดี อาจารย์ค่ะช่วยดูให้ด้วยค่ะ

ผิง
09-02-2013, 04:57 PM
ขอบคุณมากค่ะอาจารย์ที่ตอบชื่อให้ค่ะ อยากถามของสามีค่ะ ว่าชื่อของเขาดีไหม ควรจะเปลี่ยนหรือใช้ชื่อเดิมดีค่ะ (เขาไม่อยากเปลี่ยนเพราะมีเอกสารเยอะเลยค่ะถ้าต้องเปลี่ยนมีวิธีแก้ไขโดยไม่ต้องเปลี่ยนชื่อไหมค่ะ)
ชื่อเดิม นาย ณัฐวุฒิ ตุงคะเวทย์ เกิดวัน พุธ เช้า 9:00 น. 13 พ.ย 2517 ปีเสือ เขาทำงานเป็นผู้บริหารระดับสูงเกี่ยวกับอุตสาหดรรมอาหารและพลาสติกค่ะ ขอบคุณท่านอาจารย์ค่ะ

noppakorn
09-02-2013, 06:36 PM
หนูที่ปรึกษาอาจาย์นะค่ะ หนูขอให้อาจารย์ช่วยดูให้หน่อยนะค่ะ
ที่เปลี่ยนชื่อเป็นชื่อ ชุฎาญา โพธิ์งาม ชื่อเดิมชื่อ ฉันทา โพธิ์งาม
เกิดวันศุกร์ ที่ 10 กุมภาพันธ์ 2510 ปีมะแม
เพราะตอนแรกหนูไม่ได้แจ้งค่ะ หนูอยากทราบว่าชื่อใหม่ ดีกว่าชื่อเดิมหรือเปล่าค่ะ
หนูต้องขอโทษด้วยที่รบกวนถามใหม่นะค่ะ เพื่อความมั่นใจในตัวนะค่ะ
ว่าเปลี่ยนมาเป็นชื่อใหม่ดีขึ้นและถูกกับโฉลกของตัวเรานะค่ะ

หนูขอรบกวนชื่อของลูกสาวด้วยนะค่ะ
ที่ตั้งชื่อให้ค่ะ นามสกุลทักษา 37
เกิดวันพฤหัส ที่ 10 มกราคม 2534 ขออักษรนำหน้า อ และห้ามไม่ให้มีอักษร
ก ข ค ง จ ฉ ช ญ ฌ บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม ด ต ถ ท ธ น แต่หนูอย่าให้มีอักษร ย ส อยู่ในชื่อหรือมีตัวใดตัวหนึ่งของ ย ส ด้วยได้ไหมค่ะ
อาจารย์ บอกว่าให้ชื่อเลขทักษา 14 ดีกับนามสกุลเลขทักษา 37 ชื่อที่อาจารย์ให้มาหนูให้ลูกเลือกดูแล้วไม่ชอบ ไม่ชอบตรง อร อุ ขอเป็น อั ได้ไม่ค่ะ
แต่ขอรวมทักษา 14 นะค่ะ อาจารย์ค่ะ ชื่อลูกที่เรียกชื่อ บุณฑรา โพธิ์งาม ต้องเปลี่ยนไหมค่ะ และขอเลขอายตนะ 6 หรือ 9 นะค่ะ
อาจารย์ค่ะ หนูรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งให้นะค่ะ หนูไม่รีบแต่ขอให้ได้ชื่อที่ดีและถูกโฉลกกับตัวลูกนะค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อชุฏาญา ทักษา 14 นามสกุลได้ทักษา 37 ผลรวมได้ทักษา 41 เป็นมงคลยิ่งแล้วครับ ไม่ต้องเปลี่ยนครับ ชื่อเก่าทักษา 16 ไม่เป็นมงคลนามครับ
ชื่ออุรัสยา ทักษา 31 ตกทุกข์ ซ้ำซาก ผมจำได้ว่าเคยให้ชื่อ อุรชา แปลว่า ลูกสาว ให้แล้วน่ะครับ น่าจะใช้ได้
ชื่อลูกสาว ข้อห้ามอักษรเยอะมากครับ พยัญชนะที่เหลือ คือ ฏ ฎ ฐ ฒ ฑ ณ ย ร ล ว ศ ษ ส ห ฬ ฮ แค่นี้ก็ตั้งชื่อให้ไม่ได้แล้วครับ คุณยังอยากได้ค่าอายตนะอีกครับ ไม่มีใครทำให้คุณได้หรอกครับ แล้วค่าอายตนะกับค่าทักษา มันคนละวิชาคนละตำราครับ อย่าเอามารวมกันครับ ท่าเอาตำราค่าทักษา ก็อย่าไปสนใจค่าอายตนะครับ เรื่องนี้อธิบายบ่อยๆ คนถามก็ไม่ค่อยจะอ่านกระทู้เก่าๆเลยครับ

ไม่สามารถตั้งชื่อให้ได้ตามที่คุณต้องการครับ และค่าทักษา 14 มีชื่อน้อยตัวมากครับ ขออภัยด้วย

noppakorn
09-02-2013, 06:44 PM
ขอบคุณมากค่ะอาจารย์ที่ตอบชื่อให้ค่ะ อยากถามของสามีค่ะ ว่าชื่อของเขาดีไหม ควรจะเปลี่ยนหรือใช้ชื่อเดิมดีค่ะ (เขาไม่อยากเปลี่ยนเพราะมีเอกสารเยอะเลยค่ะถ้าต้องเปลี่ยนมีวิธีแก้ไขโดยไม่ต้องเปลี่ยนชื่อไหมค่ะ)
ชื่อเดิม นาย ณัฐวุฒิ ตุงคะเวทย์ เกิดวัน พุธ เช้า 9:00 น. 13 พ.ย 2517 ปีเสือ เขาทำงานเป็นผู้บริหารระดับสูงเกี่ยวกับอุตสาหดรรมอาหารและพลาสติกค่ะ ขอบคุณท่านอาจารย์ค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อณัฐวุฒิ ทักษา 32 ตกคนเสน่ห์แรง ทักษานี้เหมาะกับผู้หญิงครับ ถ้าผู้ชาย จะมีปัญหาเกิดจากผู้หญิงทำให้เสียหาย นามสกุลทักษา40 ผลรวมได้ 72 ตกชีวิตวุ่นวาย มักเสียบุพการีแต่ยังหนุ่ม สูญเสียเงินทองโดยไม่คาดคิด ควรเปลี่ยนชื่อใหม่ครับ เรื่องเปลี่ยนชื่อก็ตามใจเจ้าตัว คำวิเคราะห์ก็ตามตำรา ระวังอย่าให้เกิดปัญหากันน่ะครับ

09-03-2013, 11:32 AM
อาจารย์ค่ะ ชื่อชุฎาญา ทักษา 14 นามสกุลทักษา 37 ผลรวมได้ทักษา 51 ค่ะไม่ใช่ 41 ค่ะ
ผลรวมชื่อและนามสกุลทักษา 51 เป็นอย่างไรดีและถูกโฉลกหนูหรือเปล่าค่ะ

ชื่อลูกสาว หนูขอชื่อทักษา 14 นะค่ะ นอกจากทักษา 14 ที่ดีแล้วไม่ทราบว่ามีทักษาเลขอื่นที่ดีหรือเปล่าค่ะ ถ้าไม่มีหนูขอชื่อทักษา 14 นะค่ะ
ขอให้อาจารย์ตั้งให้ใหม่ได้ไม่ค่ะ ขอคำนำหน้าอักษร อ ขอสระ ั นะค่ะ อย่างเช่น อั...... หรือสระอื่นๆ ที่ไม่ใช่สระ ุ (อุ) สระ อร เขาไม่ชอบค่ะ
หนูขอความกรุณาขอให้อาจารย์ช่วยตั้งให้ด้วยค่ะ

noppakorn
09-03-2013, 04:11 PM
อาจารย์ค่ะ ชื่อชุฎาญา ทักษา 14 นามสกุลทักษา 37 ผลรวมได้ทักษา 51 ค่ะไม่ใช่ 41 ค่ะ
ผลรวมชื่อและนามสกุลทักษา 51 เป็นอย่างไรดีและถูกโฉลกหนูหรือเปล่าค่ะ

ชื่อลูกสาว หนูขอชื่อทักษา 14 นะค่ะ นอกจากทักษา 14 ที่ดีแล้วไม่ทราบว่ามีทักษาเลขอื่นที่ดีหรือเปล่าค่ะ ถ้าไม่มีหนูขอชื่อทักษา 14 นะค่ะ
ขอให้อาจารย์ตั้งให้ใหม่ได้ไม่ค่ะ ขอคำนำหน้าอักษร อ ขอสระ ั นะค่ะ อย่างเช่น อั...... หรือสระอื่นๆ ที่ไม่ใช่สระ ุ (อุ) สระ อร เขาไม่ชอบค่ะ
หนูขอความกรุณาขอให้อาจารย์ช่วยตั้งให้ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ขออภัยครับ ผลรวม 51 ผมพิมพ์ผิดเป็น 41 ครับ ทักษา 51 เป็นดาวคู่มิตร ทำการใดมักสำเร็จ มีผู้สนับสนุนช่วยเหลือ มีโชค ทางการเงินและความรัก ครับ ชื่อ ชุฏาญา ดียิ่งแล้วครับ

ของผู้หญิงดีที่สุดมีทักษา 14 เท่านั้นครับ คุณอยากได้ชื่อ อั สองตัวนี้ทักษาเลขก็ 10 แล้วครับ ไม่มีคำศัพท์ให้ครับ ชื่อกลุ่มทักษา 14 ต้องใช้พยัญชนะที่ตัวเลขต่ำๆ ครับ สูงจะไม่ได้ ถ้าได้ ก็ไม่มีคำแปลครับ

09-03-2013, 05:03 PM
หนูขอขอบคุณมากค่ะ เรื่องชื่อเลขทักษา 14 และนามสกุลทักษา 37 ผลรวม 51
ชื่อ ชุฎาญา นะค่ะ หนูจะได้มั่นใจค่ะ

เหลือแต่ชื่อลูกสาวค่ะ หนูไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรค่ะ
แต่ อยากได้ทักษา 14 ค่ะ อักษรนำหน้า อ แต่หาอย่าจังค่ะ
ถ้ามี รบกวนอาจารย์บอกหนูบ้างนะค่ะ ไม่ทราบจะปรึกษาใคร
ขอรบกวนปรึกษานะค่ะ

noppakorn
09-04-2013, 07:25 AM
หนูขอขอบคุณมากค่ะ เรื่องชื่อเลขทักษา 14 และนามสกุลทักษา 37 ผลรวม 51
ชื่อ ชุฎาญา นะค่ะ หนูจะได้มั่นใจค่ะ

เหลือแต่ชื่อลูกสาวค่ะ หนูไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรค่ะ
แต่ อยากได้ทักษา 14 ค่ะ อักษรนำหน้า อ แต่หาอย่าจังค่ะ
ถ้ามี รบกวนอาจารย์บอกหนูบ้างนะค่ะ ไม่ทราบจะปรึกษาใคร
ขอรบกวนปรึกษานะค่ะ
สวัสดีครับ

เมื่อคืนคิดชื่อให้นานมากครับ ได้มาชื่อหนึ่ง ที่แปลความหมายดี และไม่มีกาลกิณี คือ "อชฌา" ทักษา 14 ค่าอายตนะ 1 ครับ

อชฌา แปลว่า ผู้มีกริยาดี

ลองไปปรึกษาดูน่ะครับ ชื่อนี้คิดว่ามีชื่อเดียวในประเทศไทยครับ

09-04-2013, 10:06 AM
ขอขอบคุณมากค่ะ เรื่องชื่อทักษา 14 ชื่อลูกสาวนะค่ะ
ขอขอบคุณมากค่ะ ที่พยายามหาต้องนอนดึก หนูขอโทษนะค่ะ
อาจารย์ค่ะ ถ้ามีชื่ออีกบอกด้วยนะค่ะ เพื่อให้เลือกค่ะ ส่วนชื่อ " อชฌา "
หนูขอปรึกษาลูกก่อนนะค่ะ ต้องขอเวลานะค่ะ เพราะเรียนอยู่ชานเมืองค่ะ

Gdevil
09-04-2013, 04:41 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนค่ะ ถ้าผลรวมนามสกุล ได้ 54 แล้วมีชื่อที่ชอบแล้ว คือ ไอยวริญ มีคำถามดังนี้ค่ะ

1 ทางญาติผู้ใหญ่ ติงมาว่า ขึ้นต้นด้วยสระ จะทำให้อ่อนแอ น่าจะหมายถึงด้านจิตใจอ่ะค่ะ จริงหรือเปล่าคะ
2 รบกวน แนะนำชื่อ ที่ขึ้นต้นด้วย อ ความหมายดี ที่มีผลรวม ได้ 41 สัก 5 ชื่อ ได้ไหมคะ

ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
09-04-2013, 08:06 PM
ขอขอบคุณมากค่ะ เรื่องชื่อทักษา 14 ชื่อลูกสาวนะค่ะ
ขอขอบคุณมากค่ะ ที่พยายามหาต้องนอนดึก หนูขอโทษนะค่ะ
อาจารย์ค่ะ ถ้ามีชื่ออีกบอกด้วยนะค่ะ เพื่อให้เลือกค่ะ ส่วนชื่อ " อชฌา "
หนูขอปรึกษาลูกก่อนนะค่ะ ต้องขอเวลานะค่ะ เพราะเรียนอยู่ชานเมืองค่ะ
สวัสดีครับ

ยินดีครับ แต่หากเป็นไปไม่ได้ ก็ไม่สามารถทำได้จริงๆครับ อ้อชื่อ อชฌา อ่านว่า อะ ชะ ชา น่ะครับ

noppakorn
09-04-2013, 08:07 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนค่ะ ถ้าผลรวมนามสกุล ได้ 54 แล้วมีชื่อที่ชอบแล้ว คือ ไอยวริญ มีคำถามดังนี้ค่ะ

1 ทางญาติผู้ใหญ่ ติงมาว่า ขึ้นต้นด้วยสระ จะทำให้อ่อนแอ น่าจะหมายถึงด้านจิตใจอ่ะค่ะ จริงหรือเปล่าคะ
2 รบกวน แนะนำชื่อ ที่ขึ้นต้นด้วย อ ความหมายดี ที่มีผลรวม ได้ 41 สัก 5 ชื่อ ได้ไหมคะ

สวัสดีครับ

คุณไม่ได้แจ้งวันเกิดมา ผมเลยวิเคราะห์ไม่ได้ครับ อ. ก็นับเป็นสระน่ะครับ

Gdevil
09-04-2013, 08:35 PM
เกิดวันพฤหัสบดี 19 พฤษภาคม ปี 2526 ค่ะ ขอบคุณค่ะ

09-05-2013, 05:02 PM
ขอขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำอ่านชื่อนะค่ะ
อาจารย์ค่ะ ถ้ามีชื่ออีกช่วยลงให้ด้วยนะค่ะ
หนูจะเข้ามาดูบ่อย ๆ นะค่ะ

Ssawat
09-05-2013, 10:16 PM
สวัสดีครับ อาจารย์ ผมมีเรื่องรบกวนครับ
คือนามสกุลผม ได้ 51 และ ตอนนี้ ชื่อผมได้เลข 54 ไม่ทราบว่าดีแล้วหรือยังครับ

และภรรยาผมเค้าอยากเปลี่ยนชื่อ รบกวนอาจารย์แนะนำชื่อให้หน่อยครับ
แฟนผมเกิดวันศุกร์ ทำอาชีพค้าขายทั้งคู่ ครับ

09-06-2013, 03:54 PM
หนูปรึกษานะค่ะ อยากทราบว่าชื่อ อสา แปลว่าอะไร
คำว่า อสา หรือ อศา ความหมายเหมือนกันไม่ค่ะ
ลองรวมกันได้ทักษา 14 ค่ะ แต่ไม่ทราบความหมายค่ะ
จึงขอปรึกษา อาจารย์นะค่ะ ขอขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
09-06-2013, 07:16 PM
หนูปรึกษานะค่ะ อยากทราบว่าชื่อ อสา แปลว่าอะไร
คำว่า อสา หรือ อศา ความหมายเหมือนกันไม่ค่ะ
ลองรวมกันได้ทักษา 14 ค่ะ แต่ไม่ทราบความหมายค่ะ
จึงขอปรึกษา อาจารย์นะค่ะ ขอขอบคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อ อสา และ อศา แปลไม่ไพเราะครับ อสา แปลว่า ไม่ใช่หมา ส่วน อศา ไม่มีคำศัพท์ครับ

ชื่อแนะนำเพิ่มเติมครับ อภิชา แปลว่า เกิดมายิ่งใหญ่ (อายตนะ 9 )
อณุภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันละเอียด (อายตนะ 9)

และคงจะหาไม่ได้อีกแล้วครับ

noppakorn
09-06-2013, 07:29 PM
สวัสดีครับ อาจารย์ ผมมีเรื่องรบกวนครับ
คือนามสกุลผม ได้ 51 และ ตอนนี้ ชื่อผมได้เลข 54 ไม่ทราบว่าดีแล้วหรือยังครับ

และภรรยาผมเค้าอยากเปลี่ยนชื่อ รบกวนอาจารย์แนะนำชื่อให้หน่อยครับ
แฟนผมเกิดวันศุกร์ ทำอาชีพค้าขายทั้งคู่ ครับ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 54 นามสกุล ทักษา 51 ผลรวมได้ 105 ตกทักษาเกื้อกูล มีดาวพิทักษ์ ให้หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ชีวิตรุ่งเรืองและมีคนช่วยเหลืออุปถัมป์ครับ เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันศุกร์

มานีณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีมานะ (อายตนะ 2)
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้ (อายตนะ 9)
ณัฎฐานันต์ แปลว่า ผู้มีความรู้มากมาย (อายตนะ 6)
พันธ์อัมพา แปลว่า ผู้มีสกุลดี (อายตนะ ๘)
พนิตพิมพ์ แปลว่า ผู้มีรูปร่างน่ารัก,ผู้มีรูปแบบน่ารัก (อายตนะ 9)
พิมพ์พนิต แปลว่า ผู้น่ารักเป็นแบบอย่าง (อายตนะ 9 )

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านทีทำงาน เทวดาประจำตัว เพื่อเสริมบารมีและแก้กรรม ครับ (ใน7วัน)

suparat_s
09-06-2013, 09:37 PM
สวัสดีค่ะ พอดีอยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ รบกวนพี่ๆด้วยนะคร้า
ชื่อเก่า
ชื่อ สุภารัตน์ ศีลภัย
วันจันทร์
พนักงานบริษัทเอกชน
ไม่สบายบ่อยและมีโรคประจำตัว และช่วยเรื่องการเงิน การงาน ด้วยค่ะ

boice_elf
09-06-2013, 11:26 PM
ชื่อ พรเพ็ญ พึ่งแก้ว เกิดวันเสาร์ที่ 5 พฤษภาคม 2533 อาชีพพนักงานบริษัทเอกชน เหตุผลที่ต้องการวิเคราะห์ชื่อมงคลเพราะกำลังจะเปลี่ยนมาใช้นามสกุลแม่ค่ะ คือนามสกุล "มูลอุดม" มีความประสงค์จะเปลี่ยนชื่อ จึงอยากจะขอคำแนะนำในการเลือกชื่อมงคลให้คล้องจองกับนามสกุลใหม่ด้วยค่ะ ตอนแรกเลือกไว้แล้วคือชื่อ "อริสรา" แต่โดนทักว่าชื่อไม่เหมาะกับตัวเองค่ะ

noppakorn
09-07-2013, 10:24 AM
สวัสดีค่ะ พอดีอยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ รบกวนพี่ๆด้วยนะคร้า
ชื่อเก่า
ชื่อ สุภารัตน์ ศีลภัย
วันจันทร์
พนักงานบริษัทเอกชน
ไม่สบายบ่อยและมีโรคประจำตัว และช่วยเรื่องการเงิน การงาน ด้วยค่ะ
สวัสดีครับ

การเงินกับการงาน เรื่องนี้บางครั้งก็ขึ้นกับชะตาบุญวาสนาหนุนส่ง ชื่อเพียงแต่ช่วยทำให้เห็นผลเร็วขึ้น ดีขึ้นเท่านั้นครับ ฉะนั้นจงนึกไว้เสมอ บุญสร้างเสริม ศีลช่วยชำระใจ หมั่นถือศีลภาวนา สร้างบุญกุศลบ่อยๆ ชีวิตจะดีขึ้นแม้คุณจะมีชื่อทักษาไม่ดีก็ตามน่ะครับ ดังคนโบราณว่า บุญทำ กรรมแต่ง ครับ ชื่อเพียงแต่ช่วยให้บุญมาหนุนเร็วขึ้น กรรมหนักเบาบางลงน่ะครับ
นามสกุลของคุณ ตกทักษา 33 เป็นทักษาที่หาชื่อมามงคลมาร่วมยากครับ มีเพียง 2 ทักษาแต่มีผลเสียอยู่บ้างที่คุณต้องเลือก คือ ทักษา 9 ทำให้คุณเข้มแข็ง ประสบความสำเร็จ แต่อาจมีปัญหาด้านความรัก ทักษา 23 ทำให้คุณเจริญรุ่งเรือง แต่มีปัญหาเรื่องความรักสามเส้า หรือคู่ครองมีตำหนิ ครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับหญิงวันจันทร์ (ทักษานี้มีชื่อน้อยมากน่ะครับเพราะอักษรเลขต่ำ)

รชต (ระ ชะ ตะ) แปลว่า เงิน
ภัค แปลว่า ผู้เจริญ

ชื่อทักษา 23 สำหรับหญิงวันจันทร์ (ผู้ใช้ชื่อนี้ ระวังชายมีสามีพัวพันครับ)

นลพร แปลว่า ผู้ฉายแสงอันประเสริฐ (นน ละ พอน)
ปภพพร แปลว่า ผู้นำความประเสริฐ (ปะ พบ พอน)
วรทพร แปลว่า ผู้นำความประเสริฐยิ่ง (วะ รด พอน) (ค่าอายตนะ 2)
กฤตชญพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและกตัญญู (กริด ชะ ยะ พอน)
ปรณพร แปลว่า ผู้ยินดีในความประเสริฐ (ปะ รน พอน)
นัชชอร แปลว่า หญิงงามแห่งแม่น้ำ (นัด ชะ ออน)
ณัชชอร แปลว่า หญิงงามที่เกิดมาให้ความรู้ (นัด ชะ ออน)
อรภพร แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประเสริฐ (อะ ระ พะ พอน)

คุณต้องเลือกทักษาเองน่ะครับ แต่ถ้าแนะนำก็ให้เลือกทักษา 9 ชีวิตจะไม่ทุกข์เรื่องครอบครัวครับ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านทีทำงาน เทวดาประจำตัวและผู้ให้ชื่อ เพื่อเสริมบารมีและแก้กรรม ครับ (ใน7วัน)

noppakorn
09-07-2013, 10:42 AM
ชื่อ พรเพ็ญ พึ่งแก้ว เกิดวันเสาร์ที่ 5 พฤษภาคม 2533 อาชีพพนักงานบริษัทเอกชน เหตุผลที่ต้องการวิเคราะห์ชื่อมงคลเพราะกำลังจะเปลี่ยนมาใช้นามสกุลแม่ค่ะ คือนามสกุล "มูลอุดม" มีความประสงค์จะเปลี่ยนชื่อ จึงอยากจะขอคำแนะนำในการเลือกชื่อมงคลให้คล้องจองกับนามสกุลใหม่ด้วยค่ะ ตอนแรกเลือกไว้แล้วคือชื่อ "อริสรา" แต่โดนทักว่าชื่อไม่เหมาะกับตัวเองค่ะ
สวัสดีครับ
นามสกุลคุณเดิม พึ่งแก้ว ทักษา 27 ก็ตกที่นั่งผู้สูญเสีย จะเปลี่ยนนามสกุลแม่ มูลอุดม นับทักษาได้ 26 ตกที่นั่งงมงายเชื่อคนง่าย ครับแต่ก็ดีกว่านามสกุลเก่าครับ แต่เรื่องนี้ไม่ต้องวิตก หาชื่อมงคลที่ดีมาร่วม ให้ได้ทักษามงคล ชีวิตก็จะดีถึง 8-90 % ครับ (คนเราไม่มีใครดีเต็มร้อย) ชื่อทักษาที่เหมาะสม คือชื่อทักษา 24 เป็นทักษาดาวคู่มิตร ส่งผลให้ประสบความสำเร็จทั้งการเงิน การงานและความรัก มีมิตรมาก มีคนคอยช่วยเหลือ ผลรวมได้ทักษา 50 ตกที่นั่งศุภโชค กลางคนจะร่ำรวย(ดูจากชะตาเกิดด้วย) ข้อแม้ อย่าเชื่อคนง่าย อย่าค้ำประกันใคร
ชื่้ออริสรา ตกทักษา 26 เป็นทักษางมงาย มักถูกครอบงำง่ายครับ ไม่ควรใช้ จะหาชื่อใกล้เคึยงให้น่ะครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันเสาร์

อริยดา แปลว่า หญิงผู้ประเสริฐ
อริยภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประเสริฐ
ยลนรา แปลว่า คนที่น่ามอง
ลัลนชา แปลว่า เกิดมาน่ารัก
ศรีญดา แปลว่า นักปราชญหญิงผู้เป็นคนดี
กฤตศิริ แปลว่า ผู้สร้างมิ่งขวัญ
ศรีญภา แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งความรู้อันเป็นมงคล
วิชนี (วิดชะนี) แปลว่า พัด

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านทีทำงาน เทวดาประจำตัวและผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อเสริมบารมีและแก้กรรม ครับ (ใน7วัน)

kwanz
09-07-2013, 03:43 PM
สวัสดีค่ะหนู่เป็นสมาชิกให้ค่ะ อยากรบกวนให้อาจารย์ตั้งชื่อให้ใหม่ค่ะ เนื่องจากชื่อเดิมมีตัวกาลกิณี2ตัวแและอยากให้รวมกับนามสกุลแล้วได้ความหมายดีเสริมสิริมงคลแก่ตัวเองด้วยค่ะ

ชื่อเดิม สุนทรียา จิตไทย เกิดวันศุกร์ที่ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ.2531 เวลา13.04 นาทีค่ะ เป็นบัญชีการเงินและด้วยงานต้องพบปะผู้คนตลอดเวลาด้วยค่ะ ทำงานในโรงเรียนเอกชนค่ะ

ขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
09-07-2013, 10:52 PM
สวัสดีค่ะหนู่เป็นสมาชิกให้ค่ะ อยากรบกวนให้อาจารย์ตั้งชื่อให้ใหม่ค่ะ เนื่องจากชื่อเดิมมีตัวกาลกิณี2ตัวแและอยากให้รวมกับนามสกุลแล้วได้ความหมายดีเสริมสิริมงคลแก่ตัวเองด้วยค่ะ

ชื่อเดิม สุนทรียา จิตไทย เกิดวันศุกร์ที่ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ.2531 เวลา13.04 นาทีค่ะ เป็นบัญชีการเงินและด้วยงานต้องพบปะผู้คนตลอดเวลาด้วยค่ะ ทำงานในโรงเรียนเอกชนค่ะ

ขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุล จิตไทย ทักษา 31 ครับ นามสกุลนี้มีทักษามงคลอยู่ 4 ทักษา สำหรับการงานที่ทำคือบัญชีการเงิน ติดต่อพบปะคนเป็นประจำ ขอแนะนำทักษา 24 เป็นทักษาดาวคู่มิตร ทำให้ประสบความสำเร็จทั้งการงาน การเงินและความรัก มีเพื่อนฝูงมาก เป็นคนมีเสน่ห์ คนเห็นคนรัก ผลรวมได้ทักษา 55 เป็นทักษามงคล บอกถึงความก้าวหน้า อย่างมั่นคง เที่ยงตรง รักสงบครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์

ณัชชนุตม์ แปลว่า ผู้อยู่เหนือหมู่คนผู้ให้ความรู้ (อายตนะ 6)
พัทธ์ชิตา แปลว่า ผู้ชนะที่แน่นอน,ผู้ชนะที่ผูกพัน (อายตนะ 6)
กัญจน์ชุตา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างดุจทอง (อายตนะ ๘)
ชุติมันต์ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง (อายตนะ 6)
ศุภพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ที่ประเสริฐ (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน(ใน7วัน) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านทีทำงาน เทวดาประจำตัวและผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อเสริมบารมีและแก้กรรม ครับ

kwanz
09-07-2013, 11:08 PM
ขอบพระคุณอาจาย์เป็นอย่างสูงค่ะ _/\_
สวัสดีครับ

นามสกุล จิตไทย ทักษา 31 ครับ นามสกุลนี้มีทักษามงคลอยู่ 4 ทักษา สำหรับการงานที่ทำคือบัญชีการเงิน ติดต่อพบปะคนเป็นประจำ ขอแนะนำทักษา 24 เป็นทักษาดาวคู่มิตร ทำให้ประสบความสำเร็จทั้งการงาน การเงินและความรัก มีเพื่อนฝูงมาก เป็นคนมีเสน่ห์ คนเห็นคนรัก ผลรวมได้ทักษา 55 เป็นทักษามงคล บอกถึงความก้าวหน้า อย่างมั่นคง เที่ยงตรง รักสงบครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์

ณัชชนุตม์ แปลว่า ผู้อยู่เหนือหมู่คนผู้ให้ความรู้ (อายตนะ 6)
พัทธ์ชิตา แปลว่า ผู้ชนะที่แน่นอน,ผู้ชนะที่ผูกพัน (อายตนะ 6)
กัญจน์ชุตา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างดุจทอง (อายตนะ ๘)
ชุติมันต์ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง (อายตนะ 6)
ศุภพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ที่ประเสริฐ (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน(ใน7วัน) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านทีทำงาน เทวดาประจำตัวและผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อเสริมบารมีและแก้กรรม ครับ

boice_elf
09-08-2013, 01:17 AM
ขอบพระคุณมากๆค่ะสำหรับคำแนะนำในการตั้งชื่อใหม่

09-09-2013, 11:45 AM
หนูขอปรึกษานะค่ะ ถ้านามสกุลทักษา 37 ชื่อเลขทักษา 63 ผลรวมทักษา 100 ได้หรือเปล่าค่ะ
หนูอ่านเจอค่ะ แต่ไม่รู้ว่าใช้กับเกิดวันพฤหัสบดี ได้หรือเปล่า
เพราะลูกสาวเกิดวันพฤหัสบดี อาจารย์บอกว่าทักษา 14 ดี แต่อยากได้อักษรนำ อ
แต่ค่าตัวอักษรสูงไม่ค่อยมี พอดีอ่านเจอค่านามสกุลทักษา 63 ชื่อทักษา 37 ผลรวมทักษา 100
อยากทราบว่าใช้ได้หรือ ดีหรือเปล่าค่ะ เห็นบ้างคนบอกว่ามีตัวเลข 0 ไม่ดี แต่บางที่บอกว่าผลรวม 100 ดี
หนูไม่รู้ว่าแบบไหนดีหรือไม่ดีค่ัะ ขอรบกวนปรึกษาอาจารย์นะค่ะ

noppakorn
09-09-2013, 02:01 PM
หนูขอปรึกษานะค่ะ ถ้านามสกุลทักษา 37 ชื่อเลขทักษา 63 ผลรวมทักษา 100 ได้หรือเปล่าค่ะ
หนูอ่านเจอค่ะ แต่ไม่รู้ว่าใช้กับเกิดวันพฤหัสบดี ได้หรือเปล่า
เพราะลูกสาวเกิดวันพฤหัสบดี อาจารย์บอกว่าทักษา 14 ดี แต่อยากได้อักษรนำ อ
แต่ค่าตัวอักษรสูงไม่ค่อยมี พอดีอ่านเจอค่านามสกุลทักษา 63 ชื่อทักษา 37 ผลรวมทักษา 100
อยากทราบว่าใช้ได้หรือ ดีหรือเปล่าค่ะ เห็นบ้างคนบอกว่ามีตัวเลข 0 ไม่ดี แต่บางที่บอกว่าผลรวม 100 ดี
หนูไม่รู้ว่าแบบไหนดีหรือไม่ดีค่ัะ ขอรบกวนปรึกษาอาจารย์นะค่ะ
สวัสดีครับ

ทักษาชื่อ 63 ใช้ได้ครับ แต่ทว่า นามสกุลคุณทักษา 37 ค่าของชือ จึงใหญ่กว่านามสกุล ผู้ใช้ชื่อนี้จึงต้องระมัดระวังในการดำเนินชีวิตให้มาก เพราะอาจพลิกผัน หรือมีปัญหาสุขภาพ ชีวิตโดยรวมดีครับ แต่สุขใจ ก็อาจไม่สุขกาย หรือสุขกายก็ไม่สุขใจ หากคุณประสงค์จะใช้ทักษานี้ ก็ได้ แต่ให้เจ้าของนาม สวดมนต์เช้าเย็น ทำบุญสร้างกุศล หรือใส่บาตรทุกวันพระ เพื่อนำบารมีบุญมาสร้างเสริมและป้องกัน อุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวร และพระเคราะห์ เจ้าที่เจ้าทาง โดยสม่ำเสมอ ชึวตก็จะเป็นสุขได้ครับ และโดยเฉพาะนามสกุลคุณทักษา 37 เอาชื่อทักษา 63 ทำให้มีดาวร้ายอยู่ในชื่อสกุล ถึง 3 ดวง จึงไม่แนะนำให้ใช้ครับ เพราะเลข 6 เป็นดาวศุกร์เป็นดาวโชค แต่ก็เป็นดาวโลกีย์ เลข 3 เป็นดาวอังกคาร ดาวร้าย มีถึง 2 ดวง และเลข 7 เป็นดาวบาปเคราะห์ จึงยิ่งไม่ดี (อธิบายยากครับ ครึ่งค่อนวันถึงจะจบครับ) คนที่จำเป็นจริงจึงอนุญาตให้ใช้ทักษานี้ แต่ต้องระวังทั้งใจ และการดำรงชีวิตเป็นอย่างมากครับ ส่วนที่ไม่นิยมให้ใช้ชื่อสูงกว่านามสกุลมากๆ เขาเรียกว่า ชื่อใหญ่เกินตัว หรือเกินวาสนาครับ นามสกุลเปรียบเหมือนวงศ์วาน หากบุญไม่ดีพอก็ลำบากครับ เรื่องทักษามีเลข 0 เป็นสิ่งที่ดีแต่ต้องใช้ให้เป็นครับ ผู้มีเลขนี้ผมก็แนะนำอยู่เสมอแล้วในการเปลี่ยนชื่อครับ เชื่อคนเชื่อหูฟังหู รู้จริงบ้างไม่รู้จริงบ้าง การที่มาถามนับว่าถูกต้องแล้วครับ ทักษา 63 ใช้ได้ครับ แต่ชื่อค่อนข้างยาวมากและต้องทำตามคำที่แนะนำจึงจะเจริญรุ่งเรืองครับ ไม่ติดขัด และดีที่สุดมีโอกาสก็ปล่อยนกปล่อยปลาบ่อยๆ อันนี้บุญสูงครับ เพราะให้ทานชีวิต สร้างบารมีมาคุ้มดวงชะตาไว้ครับ

ตัดสินใจดูครับ ถ้าปฏิบัติได้ ก็จะดูชื่อให้ครับ ทักษาที่แนะนำให้ดีที่สุดแล้วน่ะครับ แต่ผมไม่เข้าใจจริงๆว่า ชื่อมีอยู่มากมาย เหตุใดจึงต้องระบุว่าพยัญชนะที่ต้องการ ชื่อเพราะดี หรือจะเอาชีวิตเป็นสุขดีครับ (ปกติจะตอบคำถาม แต่ละท่านไม่เกิน 2 ครั้งน่ะครับ ) หวังว่าครั้งหน้าคงจะจบได้น่ะครับ 555

noppakorn
09-09-2013, 02:12 PM
เชิญร่วมบริจาคปัจจัยเพื่อกิจกรรมเผยแผ่ธรรมะ กับวัดเกาะวาลุการาม อ.เมือง จ.ลำปาง

http://www.watkoh.com/data/donation/bank.gif เลขบัญชี : 503-0-07047-8
ชื่อบัญชี : วัดเกาะวาลุการาม
ธนาคาร : กรุงไทย สาขาลำปาง

stimulus
09-09-2013, 03:53 PM

จะรบกวนให้อาจารย์ช่วยแนะนำชื่อใหม่ให้สำหรับนามสกุล ทักษา 30 เป็นเพศ หญิง ควรจะใช้ชื่ออะไรดีค่ะ เดิมใ้้้ช้ชื่อ "อุษณีย์" ค่ะ เกิดวันพฤหัสที่ 30 เดือน มิถุนายน พ.ศ. 2526 เวลา 23:44 น. ทำธุรกิจเกี่ยวกับทางด้านค้าขาย ไม่ทราบว่าชื่อไหนเหมาะสมค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

และนามสกุล ทักษา 51 เป็นเพศหญิง เกิดวันอังคารที่ 7 เดือน พฤษภาคม 2556 เวลา 20.52 น. ตอนนี้ใช้ชื่อเล่นเป็นชื่อจริง " เอวา"
รบกวนเยอะหน่อยนะค่ะ ขอความกรุณาด้วยค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

eiffy
09-10-2013, 08:16 AM
ชื่อ อภิรดาอ่านว่า อะ-ภิ-ระ-ดา อยากทราบความหมายคะ
ถ้าจะเปลี่ยนชื่อ ชื่ออะไรดีคะ
เกิดวันจันทร์ที่3สิงหาคม2530เวลาประมานตี5เศษๆ
อายุ26
นามสกุลศรีอรุณ

eiffy
09-10-2013, 08:31 AM
ชื่อ อภิรดาอ่านว่า อะ-ภิ-ระ-ดา อยากทราบความหมายคะ
เกิดวันจันทร์ที่3สิงหาคม2530เวลาประมานตี5เศษๆ
อายุ26
อาชีพผู้ช่วยแพทย์
เหตุผลรู้สึกชีวิตลุ่มๆดอนๆคะไม่คงที่ไม่มั้นคงคิดหวังอะไรก้มีอุปสรรคมากกว่าจะสำเร็จหรือไม่สำเร็จก็มีคะอยากจะให้ชีวิตมีความก้าวหน้าและประสบผลสำเร็จดั่งที่ตั้งใจคะ

noppakorn
09-10-2013, 12:42 PM

จะรบกวนให้อาจารย์ช่วยแนะนำชื่อใหม่ให้สำหรับนามสกุล ทักษา 30 เป็นเพศ หญิง ควรจะใช้ชื่ออะไรดีค่ะ เดิมใ้้้ช้ชื่อ "อุษณีย์" ค่ะ เกิดวันพฤหัสที่ 30 เดือน มิถุนายน พ.ศ. 2526 เวลา 23:44 น. ทำธุรกิจเกี่ยวกับทางด้านค้าขาย ไม่ทราบว่าชื่อไหนเหมาะสมค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

และนามสกุล ทักษา 51 เป็นเพศหญิง เกิดวันอังคารที่ 7 เดือน พฤษภาคม 2556 เวลา 20.52 น. ตอนนี้ใช้ชื่อเล่นเป็นชื่อจริง " เอวา"
รบกวนเยอะหน่อยนะค่ะ ขอความกรุณาด้วยค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ
สวัสดีครับ

สรุปคือถามมา 2 ชื่อน่ะครับ

ท่านแรกเกิดวันพฤหัสบดี ชื่ออุษณีย์ นามสกุลทักษา 30 ชื่อทักษา 40 ผลรวม 70 ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 24 จึงเป็นมงคลนาม ผลรวมได้ทักษา 54 เป็นความสำเร็จ ความเที่ยงตรง การงานดี ความรักราบรื่นครับ

อีกท่าน เกิดวันอังคาร ชื่อเอวา นามสกุล ทักษา 51 เป็นสกุลมงคลนาม ชื่อปัจจุบัน นับทักษา ได้ 15 เป็นมงคลนา แต่ผลรวมได้ 66 เป็นดาวโลกีย์คู่ ลุ่มหลงอะไรก็ไม่ลืมหูลืมตา ค้าขายพลิกผันมักขาดทุนเสมอๆ ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 14 หรือ 54 ครับ ผลรวมทักษา จะได้ ทักษา 65 และ 105 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

ภูรีรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติเป็นปัญญาอันกว้างไกล
อรภูรี แปลว่า นางงามผู้มีปัญญากว้างไกล
อุรวี แปลว่า แผ่นดิน
อรารยา แปลว่า นางงามผู้ประเสริฐ
อภิรยา แปลว่า ผู้มีความเร็วอันยิ่งใหญ่
ชาคริยา แปลว่า ผู้มีความเพียร,ผู้มีสติตลอดเวลา
ชัญภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญาดุจนักปราชญ์
ชไรยา แปลว่า เจ้าแห่งน้ำ
วิรุณตา แปลว่า ลูกพระพิรุณ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันอังคาร

ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด
ณฤดี แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้
นภาดล แปลว่า ชั้นฟ้า
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองนาน
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
สุกฤตา แปลว่า ผู้สร้างความดี
รุจาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองยิ่ง
อชิดา แปลว่า ผู้ไม่มีใครชนะได้ (จาก อชิตะ)
อทิชา แปลว่า ผู้ไม่ได้เกิดสองครั้ง

ชื่อหญิงทักษา 54 สำหรับคนเกิดวันอังคาร

มานีณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีมานะ
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้
ณัฎฐานันต์ แปลว่า ผู้มีความรู้มากมาย
พันธ์อัมพา แปลว่า ผู้มีสกุลดี
พนิตพิมพ์ แปลว่า ผู้มีรูปร่างน่ารัก,ผู้มีรูปแบบน่ารัก
พิมพ์พนิต แปลว่า ผู้น่ารักเป็นแบบอย่าง

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน(ใน7วัน) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านทีทำงาน เทวดาประจำตัวและผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อเสริมบารมีและแก้กรรม ครับ (ถามให้คนอื่น ให้เจ้าของชื่อทำบุญให้คุณด้วยครับ เพื่อแก้กรรม)

noppakorn
09-10-2013, 12:56 PM
อายุ26
อาชีพผู้ช่วยแพทย์
เหตุผลรู้สึกชีวิตลุ่มๆดอนๆคะไม่คงที่ไม่มั้นคงคิดหวังอะไรก้มีอุปสรรคมากกว่าจะสำเร็จหรือไม่สำเร็จก็มีคะอยากจะให้ชีวิตมีความก้าวหน้าและประสบผลสำเร็จดั่งที่ตั้งใจคะ
สวัสดีครับ

อภิรดา แปลว่า ผู้ยินดียิ่ง ทักษา 17 ไม่เป็นมงคลนาม คุณเกิด ตีห้าครึ่ง เช้าวันจันทร์ ต้องนับเห็นคนเกิดวันอาทิตย์กลางคืนครับ นามสกุล ศรีอรุณ ทักษา 34 เป็นทักษาที่หาคู่มงคลมาเป็นชื่อแล้วผลรวมได้ทักษาเพียงดีปานกลางครับ ต้องเสริมด้วยการทำบุญสร้างทาน จึงจะดีได้ ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือทักษา 45 เป็นทักษาแห่งความสำเร็จ ความเจริญรุ่งเรือง ผลรวมได้ทักษา 79 เป็นทักษาดีปานกลาง ให้ระวัง ปัญหาเรื่องสุขภาพ แต่หากว่าในครอบครัวมีผู้เจ็บป่วยด้วยโรคภัยแล้ว ก็เบาใจลงมาได้บ้างครับ ผู้มีทักษานี้ ต้องหมั่นทำบุญสร้างทานเสริมบารมีเสมอ ๆ สวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น จะแคล้วคลาดจากโรคภัย และอาจได้รับมรดก ครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงเกิดวันอาทิตย์

ธวัลรัตน์ แปลว่า แก้วมีค่าที่บริสุทธิ์
นันท์ชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้และยินดี
ณัฐพัชร์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าดังนักปราชญ์
ธีร์ชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดเป็นนักปราชญ์
ณัทณลัลน์ (นัดนะลัน) แปลว่า ผู้งดงามซึ่งเป็นผู้ให้ความรู้
ปัณณ์พลัช (ปันพะลัด) แปลว่า ผู้มีพลังศักดิ์สิทธิ์จากความรู้
ชนันต์ญาต์ แปลว่า ผู้มีคนใกล้ชิดมาก
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในความรู้

eiffy
09-10-2013, 03:02 PM
ขอถามอ.อีกครั้งคะผลรวมจะมีปัญหาสุขภาพแล้วถ้าปัจจุบันมีปัญหาสุขภาพอยู่แล้วจะไม่แย่ลงหรอคะจากอภิรดา

noppakorn
09-10-2013, 11:26 PM
ขอถามอ.อีกครั้งคะผลรวมจะมีปัญหาสุขภาพแล้วถ้าปัจจุบันมีปัญหาสุขภาพอยู่แล้วจะไม่แย่ลงหรอคะจากอภิรดา
สวัสดีครับ

ปัญหาของทักษาเลข เกิดจากนามสกุลคุณทักษา 34 ครับ ทำให้ไม่สามารถหาทักษามงคล ที่มาตั้งชื่อแล้ว. ได้ผลรวมดีมากๆ ครับ ปกติแล้ว คงต้องเปลี่ยนหรือแก้ไขนามสกุล ให้ได้ทักษาดีครับ. สุขภาพปััจจุบันไม่ค่อยดีอยู่แล้ว ชื่อมาซ้ําเติมอีก หรือไม่. อยากบอกว่าคงไม่หนักกว่าที่เป็นอยู่ครับ. เพราะชื่อเดิมนั้น หนักหนากว่ามากมายครับ ให้รักษาสุขภาพให้ดี ทำบุญด้วยการปล่อยชีวิต บ่อยๆครับ เอาบารมีมาช่วยเหลือเรื่องสุขภาพ. ถ้าอยู่ใกล้กรุงเทพ อยากแนะนำให้ไปไหว้พระนอน ที่สุพรรณบุรี เพื่อขอพรเรื่องสุขภาพครับ

ถ้าวันไหนคิดจะไป ก็โพสต์มาถามนะครับ. จะแนะนำวิธีขอพรครับที่วัดพระนอนครับ

lawyertae
09-11-2013, 04:22 PM
สวัสดีครับอาจารย์ ชื่อสิระกร เลิศรัตน์ เกิดวันพฤหัสที่ 17 กันยายน 2530 เวลา 17.04 น. ประสงค์เปลี่ยนชื่อใหม่เป็น รัชภพ จะดีหรือเปล่าครับ อาชีพรับราชการ ถ้าชื่อที่จะเปลี่ยนไม่ดีขอให้อาจารย์ช่วยแนะนำชื่อใหม่ด้วยครับ

นะจ๊ะ
09-11-2013, 08:13 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ รบกวนอาจารย์แนะนำชื่อให้หน่อยนะค่ะ หนูเกิดวันเสาร์ที่ 29 กรกฎาคม 2532 เวลา 13:30 น.ค่ะ
ชื่อที่ใช้ปัจจุบัน สุรีพร
ทักษานามสกุลได้ 18 ค่ะ
อาชีพ รับราชการ
เหตุผล : เพราะเคยตรวจสอบชื่อในเวบต่างๆแล้วเขาบอกว่าเมื่อใช้ชื่อกับนามสกุลนี้จะไม่ค่อยดี อาจารย์พอจะมีชื่อแนะนำใหม่ไหมค่ะ อ่อ นามสกุลยังคงต้องใช้นามเดิมเพราะเป็นนามสกุลของตระกูลค่ะ
อ่อมีชื่อที่แอบคิดไว้ด้วยค่ะไม่แน่ใจว่าจะได้หรืือป่าว

พิชยดา รัญช์รยา สุภัคชญา สุธาสินี

ถ้าไม่ได้อย่างไรอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ อีกนิดขอกฤษเปลี่ยนชื่อเดือนนี้ กันยายน ด้วยนะค่ะ ขอบคุณอาจารย์มากๆๆๆค่ะ

noppakorn
09-12-2013, 11:50 AM
สวัสดีครับอาจารย์ ชื่อสิระกร เลิศรัตน์ เกิดวันพฤหัสที่ 17 กันยายน 2530 เวลา 17.04 น. ประสงค์เปลี่ยนชื่อใหม่เป็น รัชภพ จะดีหรือเปล่าครับ อาชีพรับราชการ ถ้าชื่อที่จะเปลี่ยนไม่ดีขอให้อาจารย์ช่วยแนะนำชื่อใหม่ด้วยครับ
สวัสดีครับ

นามสกุล เลิศรัตน์ นับทักษาได้ 44 เป็นทักษามงคล ชื่อใหม่ รัชภพ นับทักษา ได้ 19 เป็นทักษาที่ดียิ่งเหมาะกับชายครับ จะประสบความสำเร็จ ความรุ่งเรือง ผลรวมได้ 63 เป็นทักษามงคลยิ่งครับ ชื่อมี อายุ บริวาร ศรี และอุตสาหะ ชื่อนี้ใช้ได้ครับ ทักษา 63 ผลรวมคือ 9 หมายถึงความสำเร็จ ผู้มีทักษารวมนี้ จะทำการใดก็สำเร็จ เจริญรุ่งเรือง มีผู้สนับสนุน และไม่ไร้คู่ ครับ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน(ใน7วัน) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านทีทำงาน เทวดาประจำตัว เพื่อเสริมบารมีและแก้กรรม ครับ

noppakorn
09-12-2013, 12:04 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ รบกวนอาจารย์แนะนำชื่อให้หน่อยนะค่ะ หนูเกิดวันเสาร์ที่ 29 กรกฎาคม 2532 เวลา 13:30 น.ค่ะ
ชื่อที่ใช้ปัจจุบัน สุรีพร
ทักษานามสกุลได้ 18 ค่ะ
อาชีพ รับราชการ
เหตุผล : เพราะเคยตรวจสอบชื่อในเวบต่างๆแล้วเขาบอกว่าเมื่อใช้ชื่อกับนามสกุลนี้จะไม่ค่อยดี อาจารย์พอจะมีชื่อแนะนำใหม่ไหมค่ะ อ่อ นามสกุลยังคงต้องใช้นามเดิมเพราะเป็นนามสกุลของตระกูลค่ะ
อ่อมีชื่อที่แอบคิดไว้ด้วยค่ะไม่แน่ใจว่าจะได้หรืือป่าว

พิชยดา รัญช์รยา สุภัคชญา สุธาสินี

ถ้าไม่ได้อย่างไรอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ อีกนิดขอกฤษเปลี่ยนชื่อเดือนนี้ กันยายน ด้วยนะค่ะ ขอบคุณอาจารย์มากๆๆๆค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 18 ชื่อที่คุณถามมา พิชยดา ,สุภัคชยา นับทักษาได้ 24 เป็นมงคลนาม บอกถึงความสมบูรณ์ พูนสุข ทั้งงานและความรัก ผลรวมได้ 42 เป็นทักษามงคล มักมีผู้สนับสนุนช่วยเหลือ
ส่วนชื่อ รัญช์รยา , สุธาสินี มีทักษา 36 เป็นทักษามงคล แต่เป็นหญิงให้ระวังใจ อย่าไปชอบคนมีคู่ เท่านั้น อย่างอืนดียิ่งครับ ผลรวมได้ทักษา 54 เป็นความสำเร็จ สมหวัง ครับ

ทั้ง 4 ชื่อเลือกมา ชุดแรก พิชยดา สุภัคชยา ชื่อสุภัคชยา มี่ทักษาดาว ครบหมู่ เหมาะกับคนรับราชการครับ
ชุดสอง รัญช์รยา สุธาสินี ชื่อรัญช์รยา มีทักษาดวงดาว ดีกว่า มีมนตรีในชือ ครับ
ก็เลือกดูน่ะครับ ผมระบุให้ไม่ได้ ผิดครูครับ (ดีทั้งหมดครับ เพียงแต่รายละเอียดต่างกันเล็กน้อยเท่านั้นครับ )

นะจ๊ะ
09-12-2013, 03:40 PM
ขอบคุณค่ะอาจารย์ :)

ความเย็นของชีวิต
09-12-2013, 04:54 PM
เรียน คุณอุบาสกนพกรณ์

สวัสดีครับ เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ รบกวนช่วยตั้งชื่อลูกชายแฝดเหมือน 2 คน ให้ด้วยครับ น้องเกิดวันศุกร์ ทักษา นามสกุลได้เลข 18 อยากได้ชื่อที่ไม่ค่อยเหมือนใคร และอยากได้เป็นเดชนำ

เนื่องจากโตขึ้นอยากให้เค้ารับราชการทหาร และมีความเจริญก้าวหน้า ขอบคุณครับ

09-13-2013, 10:00 AM
สวัสดีครับ คุณนพ
ช่วยแปลความหมายของชื่อให้หน่อยครับ เนื่องจากคุณแม่ของน้องชื่อ ศิริ เลยอยากให้มีคำว่า ศิริ ที่ชื่อของลูก
ผมเลยลองค้นหาชื่อ สะดุดใจกับชื่อนี้ แต่ไม่รู้ความหมาย ศศิศิศ กับ ศิศศิศ พอดีได้ลูกแฝดชาย เกิดวันพฤหัส เลขทักษานามสกุลเท่ากับ 18
รบกวนคุณนพ ช่วยแปลหรือแนะนำชื่อให้ด้วยครับ เพราะหาชื่อที่คล้ายๆ กัน ยากมากสำหรับลูกแฝด

noppakorn
09-13-2013, 01:01 PM
สวัสดีครับ คุณนพ
ช่วยแปลความหมายของชื่อให้หน่อยครับ เนื่องจากคุณแม่ของน้องชื่อ ศิริ เลยอยากให้มีคำว่า ศิริ ที่ชื่อของลูก
ผมเลยลองค้นหาชื่อ สะดุดใจกับชื่อนี้ แต่ไม่รู้ความหมาย ศศิศิศ กับ ศิศศิศ พอดีได้ลูกแฝดชาย เกิดวันพฤหัส เลขทักษานามสกุลเท่ากับ 18
รบกวนคุณนพ ช่วยแปลหรือแนะนำชื่อให้ด้วยครับ เพราะหาชื่อที่คล้ายๆ กัน ยากมากสำหรับลูกแฝด

สวัสดีครับ

คุณถามมา 2 กระทู้ กระทู้แรก บอกว่า น้องฝาแฝด เกิดวันศุกร์ แต่กระทู้นี้ แจ้งว่า เกิดวันพฤหัสฯ เลยไม่แน่ใจว่าตกลง เกิดวันอะไรครับ

ศศิศิศ คำวว่า ศศิ แปลว่า กระต่าย ซึ่งหมายถึงดวงจันทร์ ส่วนคำว่า ศิศ หาในพจนานุกรมทั้งไทย และสันสกฤต แล้วไม่มีครับ ดังนั้น ทั้ง ศศิศิศ และ ศิศศศิ ไม่สามารถแปลได้ครับ เป็นชื่อเฉพาะ ทักษา 36 เป็นมงคลนาม ครับะครับ

ช่วยยืนยันวันเกิดมาอีกครั้งน่ะครับ

09-13-2013, 01:18 PM
เรียน คุณนพ
พอดีเป็นการตั้งชื่อเตรียมไว้ล่วงหน้าครับ เนื่องจากกำหนดคลอดเป็นปลายเดือนธันวาคม ซึ่งผมกับแฟนอยากให้เป็นธรรมชาติที่สุด เลยไม่ได้ระบุวันคลอด
ผมเลยต้องเตรียมชื่อไว้ทั้ง 7 วัน ซึ่งวันอาทิตย์-วันพุธกลางคืน ผมเตรียมได้แล้ว ขาดแต่วันพฤหัส กับ วันศุกร์ ที่หาไม่ได้ ครับ
ยังไงรบกวนคุณนพด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

lawyertae
09-13-2013, 01:19 PM
ขอบคุณท่านอาจารย์ครับ :)

noppakorn
09-13-2013, 02:47 PM
เรียน คุณนพ
พอดีเป็นการตั้งชื่อเตรียมไว้ล่วงหน้าครับ เนื่องจากกำหนดคลอดเป็นปลายเดือนธันวาคม ซึ่งผมกับแฟนอยากให้เป็นธรรมชาติที่สุด เลยไม่ได้ระบุวันคลอด
ผมเลยต้องเตรียมชื่อไว้ทั้ง 7 วัน ซึ่งวันอาทิตย์-วันพุธกลางคืน ผมเตรียมได้แล้ว ขาดแต่วันพฤหัส กับ วันศุกร์ ที่หาไม่ได้ ครับ
ยังไงรบกวนคุณนพด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับพี่น้อง หรือฝาแฝด

ชื่อสำหรับชาย วันพฤหัส ทักษาเลข 36

รุจวรงค์ แปลว่า ผุ้มีเมตตาจิตที่รุ่งเรือง
วรงค์รุจ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยความเมตตา
ภูมิจักษ์ แปลว่า ผู้ดูแผ่นดิน (พูมจัก)
ภูมิวงศ์ แปลว่า ตระกูลแห่งปัญญา
อภิวิชญ์ แปลว่า ผู้รู้ยิ่ง
อภิสรณ์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งอันยิ่งใหญ่
กรัณย์กร แปลว่า ผู้สร้างสิ่งที่ควรกระทำ
กรกรัณย์ แปลว่า ผู้มีกิจอันพึงกระทำ
ยศวริศ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ด้วยยศ
ยศปกรณ์ แปลว่า คัมภีร์แห่งเกียรติ์..

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันศุกร์

นิตินนท์ แปลว่า ผู้เป็นแบบแผนเป็นที่ชื่นชอบของคน
นนท์นิติ แปลว่า ผู้มีแบบแผนอันน่าชื่นชม
ปุณณนัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความสมบูรณ์,ผู้มีแต่ความบริสุทธิ์
ปุณณทิฐ์ แปลว่า ผู้มีความเห็นเต็มเปี่ยม,
พัฒน์ภาม แปลว่า ผู้มีอำนาจอันเจริญ
ภามพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยอำนาจ
กฤษติพงษ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีหน้าทีอันพึงกระทำ
พงษกฤษติ์ แปลว่า ผู้ทำหน้าที่ของตระกูล

09-13-2013, 02:55 PM
ขอบพระคุณมากครับคุณนพ

09-13-2013, 03:17 PM
เรียน คุณนพ
จากรายชื่อที่คุณนพ ให้มาถ้าเป็นเด็กผู้ชายที่เกิด วันพฤหัส หรือ วันศุกร์ ตัวอักษรที่ขึ้นต้นจะไม่ใช่เดช
ซึ่งที่แนะนำมา บอกว่าถ้าเป็นผู้ชาย อักษรควรจะขึ้นด้วยเดช เลยเกิดอาการงงเล็กน้อยครับ

รบกวนไขข้อข้องใจให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

noppakorn
09-14-2013, 11:42 AM
เรียน คุณนพ
จากรายชื่อที่คุณนพ ให้มาถ้าเป็นเด็กผู้ชายที่เกิด วันพฤหัส หรือ วันศุกร์ ตัวอักษรที่ขึ้นต้นจะไม่ใช่เดช
ซึ่งที่แนะนำมา บอกว่าถ้าเป็นผู้ชาย อักษรควรจะขึ้นด้วยเดช เลยเกิดอาการงงเล็กน้อยครับ

รบกวนไขข้อข้องใจให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

การตั้งชื่อให้ชายมีเดชนำ หญิงมีศรีนำ นั้น เกิดขึ้นในแต่ละยุคที่ต่างกัน สมัยโบราณ ช่วงบ้านเมืองสงบ เขาก็ให้ชายมีศรีนำ หญิงมีเดชนำ พอมาสมัยรัตนโกสินทร์ก็เปลี่ยนไป เป็นชายมีเดช หญิงมีศรีนำ ซึ่งเรื่องนี้เป็นไปตามสภาวะของแต่ละยุคแต่ละเหตุการณ์ ปัจจุบัน บ้านเมืองสงบสุข เจริญด้วยอุตสาหกรรม การค้า ผู้คนต้องการให้มีความเป็นอยู่ดี ก็ตั้งอักษรนำตามแต่ละอาชีพ แต่ละความต้องการ ดังนั้นการตั้งชื่อจึง เปลี่ยนไปตามสภาวะการ ในอาชีพ ในความเป็นอยู่ ในสุขภาพของบุคคล แตกต่างกันไปครับ อาชีพรับราชการ ก็มักใช้ เดชหรือมนตรี อาชีพครู พ่อค้า พนักงาน ก็ใช้มูละ อุตสาหะ แตกต่างกันไป แต่โดยรวมแล้ว ยากที่จะอธิบายให้คุณเข้าใจละเอียด เพราะต้องอาศัยการศึกษา ประสบการณ์ มา จึงทำความเข้าใจกับศาสตร์นี้ได้ครับ ตำรา คือสิ่งตายตัว เป็นทฤษฏี ที่กำหนดให้ ผู้อ่านๆแล้ว พอเข้าใจ แต่ไม่ลึกซึ้งครับ
อาชีพทหาร ไม่จำเป็นต้องมีเดช มีมนตรี นำหน้า แค่มีอยู่ในชื่อก็พอแล้วครับ ส่วนใหญ่ก็เฉลี่ยค่าดวงดาวไปตามดวงชะตากันไปครับ

เกษสุดา
09-14-2013, 01:35 PM
สวัสดีค่ะคุณนพกรณ์ ดิฉันมีเรื่องขอรบกวนเรื่องขอชื่อมงคลค่ะ เคยถามไปแล้วครั้งหนึ่งแต่ยังไม่ถูกใจค่ะ เกิดวันเสาร์ ชื่อเกษสุดา ภาวะดี อาชีพครูอัตราจ้าง อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วยคำว่า มญชุ์ และขอคำลงท้ายเป็นสระอาค่ะ เพื่อคล้องจ้องกับนามสกุล และขอชื่อทักษา 45 ค่ะ ขอรบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณล่วงค่ะ

noppakorn
09-14-2013, 08:06 PM
สวัสดีค่ะคุณนพกรณ์ ดิฉันมีเรื่องขอรบกวนเรื่องขอชื่อมงคลค่ะ เคยถามไปแล้วครั้งหนึ่งแต่ยังไม่ถูกใจค่ะ เกิดวันเสาร์ ชื่อเกษสุดา ภาวะดี อาชีพครูอัตราจ้าง อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วยคำว่า มญชุ์ และขอคำลงท้ายเป็นสระอาค่ะ เพื่อคล้องจ้องกับนามสกุล และขอชื่อทักษา 45 ค่ะ ขอรบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณล่วงค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันเสาร์

มญชุ์นวิยา แปลว่า ผู้สดชื่นและน่ารัก,สาวเสมอและน่ารัก (อายตนะ 6)
มญชุ์นิลยา แปลว่า ผู้มีความน่ารักอยู่กับตัว (อายตนะ 6)
มญชุ์ไอยา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่น่ารัก (อายตนะ ๘)
มญชุ์สิรยา แปลว่า หญิงผู้เป็นยอดความงาม (อายตนะ ๘)

คิดได้ 4 ชื่อที่มีค่าอายตนะดีน่ะครับ

เกษสุดา
09-15-2013, 09:09 AM
ขอบพระคุณค่ะ ชอบทั้งสี่ชื่อเลยค่ะ ^-^

kookkae
09-18-2013, 01:15 PM
อยากรบกวนขอชื่อที่ดีแล้วก็เป็นมงคลกับตัวเองค่ะ ตอนนี้ ชื่อ อัญชิสา ชุมกลิ้ง เกิด วันเสาร์ อาชีพ พนักงานบัญชี
อยากได้ชื่อที่ร่ำรวย อยากได้ขึ้นต้นด้วย อ จะดีไหมค่ะ หรือ ชื่ออื่นก็ได้ค่ะ ที่ความหมายดีเข้ากับนามสกุล ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

aek2524
09-18-2013, 01:22 PM
1. นามสกุล สนองพันธุ์
2. วันเกิด อังคาร
3. อาชีพ พนักงานบัญชี
4. เหตุผล อยากได้ชื่อทีมีความหมาย ร่ำรวย / มีความรู้

noppakorn
09-19-2013, 02:17 PM
อยากรบกวนขอชื่อที่ดีแล้วก็เป็นมงคลกับตัวเองค่ะ ตอนนี้ ชื่อ อัญชิสา ชุมกลิ้ง เกิด วันเสาร์ อาชีพ พนักงานบัญชี
อยากได้ชื่อที่ร่ำรวย อยากได้ขึ้นต้นด้วย อ จะดีไหมค่ะ หรือ ชื่ออื่นก็ได้ค่ะ ที่ความหมายดีเข้ากับนามสกุล ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

เรื่องชื่อทำให้คนร่ำรวย คงเป็นไปได้น้อยมากครับ แต่ก็ช่วยหนุนดวงชะตาให้ดีขึ้น ให้ใจเบาขึ้นครับ อยากรวยต้องทำมาหาเก็บใช้เงินเป็น บริหารเงินให้เก่งครับ

นามสกุล คุณนับทักษาได้ 23 ชื่อมงคลคือทักษา 42 เป็นดาวคู่มิตร ส่งเสริมให้การเงินดี การงานดี มีคู่ครอง ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นดาวศุภโชคคู่ ส่งผลให้เจริญรุ่งเรือง ยิ่งครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันเสาร์

อิงค์นภัส แปลว่า ผู้ดุจดังท้องฟ้าอันมหัศจรรย์
อมลภัสร์ แปลว่า ผู้สดใสและบริสุทธิ์
อมลพัชรี แปลว่า เพชรที่ไม่มีตำหนิ
อัญญวิรัล แปลว่า ผู้งดงามและมีความรู้
อารย์ภูรี แปลว่า แผ่นดินเจริญ,ผู้มีปัญญากว้างไกลและเจริญ
อัครนันท์ (อักคะระนัน) แปลว่า ผู้มีความยินดีในความเป็นเลิศ
อิงค์ปวัน (อิงปะวัน) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์อันงดงาม

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานใน 7 วันอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและหนุนชะตา ครับ

noppakorn
09-19-2013, 02:24 PM
1. นามสกุล สนองพันธุ์
2. วันเกิด อังคาร
3. อาชีพ พนักงานบัญชี
4. เหตุผล อยากได้ชื่อทีมีความหมาย ร่ำรวย / มีความรู้.
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 51 ให้ใช้ชื่อทักษา 54 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ 105 ตกที่นั่งโภคทรัพย์

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันอังคาร

ณัฏฐ์ธนิน แปลว่า ปราชญ์ผู้มีทรัพย์
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้
ปารย์พัธน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองที่เหมาะสม
พรหมพัฒน์ชา แปลว่า เกิดมาเจริญรุ่งเรืองและประเสริฐยิ่ง
ปวีณพรรธน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองดังนักปราชญ์
ณัฏฐ์นิยา แปลว่า ผู้พึ่งตนเองด้วยความรอบรู้

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานใน 7 วันอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและหนุนชะตา ครับ

kookkae
09-20-2013, 10:03 AM
ขอบคุณค่ะ

noki194651
09-20-2013, 08:50 PM
สวัสดีค่ะ

-นามสกุล จันทศาศวัต
-เกิดวันจันทร์
-*อยากให้ช่วยตั้งชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ทักษามนตรี หรือ ศรี ค่ะ
-ถ้าได้ชื่อที่อ่านง่ายด้วยก็ดีค่ะ (จะได้สะดวกเวลาที่เพื่อนต่างชาติเรียกค่ะ)
-อยากได้ชื่อที่เน้นไปทางการงาน การเงินค่ะ

noppakorn
09-21-2013, 04:27 PM
สวัสดีค่ะ

-นามสกุล จันทศาศวัต
-เกิดวันจันทร์
-*อยากให้ช่วยตั้งชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ทักษามนตรี หรือ ศรี ค่ะ
-ถ้าได้ชื่อที่อ่านง่ายด้วยก็ดีค่ะ (จะได้สะดวกเวลาที่เพื่อนต่างชาติเรียกค่ะ)
-อยากได้ชื่อที่เน้นไปทางการงาน การเงินค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุล จันทศาศวัต ทักษา 44 ชื่อทักษามงคลควรใช้ทักษา 51 เป็นดาวคู่มิตร จะประสบโชคทางการเงิน มีผู้ช่วยเหลือ การงานสำเร็จ ความรักราบรื่น ผลรวมได้ทักษา 95 เป็นทักษายอดมงคล จะประสบความสำเร็จและเจริญรุ่งเรืองยิ่ง

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันจันทร์

ศรัณย์ญมน แปลว่า ผู้มีหัวใจแห่งความรอบรู้อันเป็นที่พึ่ง
ศรัณย์ธมน แปลว่า ผู้มีความสวยงามเป็นที่พึ่ง
สรัญญ์ยมล แปลว่า ผู้มีคู่ใจเป็นความรู้อันกล้าหาญ
ธัญญ์ณฐพร แปลว่า ผู้รอบรู้อันประเสริฐด้วยทรัพย์
ธัญญ์ธมนต์ แปลว่า ผู้ไร้มลทินที่มีโชค
ธัญญ์ธนัตถ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จด้วทรัพย์และโชค
ธัญญ์พัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันโชคดี(มีโชคเสมอ)

noki194651
09-21-2013, 08:34 PM

Anupa
09-22-2013, 01:02 AM
สวัสดีคะ คุณนพ

เกิด25 เมษายน 2517 เวลา 18.00 จ อุดรธานี วันพฤหัส อยากทราบว่าใช้ ชื่อ อฑิภา นามสกุล วัลวลัย ได้ไหมคะ
และอยากทราบความหมายชื่อ. อฑิภา คะ แต่นามสกุลคุณพตอบให้แล้วคะ. ขอบคุณมากๆๆคะ ;-)

noppakorn
09-22-2013, 02:56 PM
สวัสดีคะ คุณนพ

เกิด25 เมษายน 2517 เวลา 18.00 จ อุดรธานี วันพฤหัส อยากทราบว่าใช้ ชื่อ อฑิภา นามสกุล วัลวลัย ได้ไหมคะ
และอยากทราบความหมายชื่อ. อฑิภา คะ แต่นามสกุลคุณพตอบให้แล้วคะ. ขอบคุณมากๆๆคะ ;-)
สวัสดีครับ

นามสกุล คุณทักษา 40 ชื่อ อฑิภา ทักษา 15 เป็นมงคลนามครับ ชื่อนี้ใช้ได้ครับ
อฑิภา คำว่า อฑิ ไม่มีคำแปลครับ เป็นชื่อเฉพาะ ครับ

noki194651
09-22-2013, 09:45 PM
สวัสดีครับ

นามสกุล จันทศาศวัต ทักษา 44 ชื่อทักษามงคลควรใช้ทักษา 51 เป็นดาวคู่มิตร จะประสบโชคทางการเงิน มีผู้ช่วยเหลือ การงานสำเร็จ ความรักราบรื่น ผลรวมได้ทักษา 95 เป็นทักษายอดมงคล จะประสบความสำเร็จและเจริญรุ่งเรืองยิ่ง

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันจันทร์

ศรัณย์ธมน แปลว่า ผู้มีความสวยงามเป็นที่พึ่ง
ธัญญ์ณฐพร แปลว่า ผู้รอบรู้อันประเสริฐด้วยทรัพย์
ธัญญ์ธมนต์ แปลว่า ผู้ไร้มลทินที่มีโชค
ธัญญ์ธนัตถ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จด้วทรัพย์และโชค
ธัญญ์พัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันโชคดี(มีโชคเสมอ)

สวัสดีค่ะ

จากที่ท่านอุบาสกตั้งชื่อให้ ชื่อ ธัญญ์พัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันโชคดี(มีโชคเสมอ)
อ่านว่าอะไรเหรอคะ (ทัน-พัด) หรือ (ทัน-ยะ-พัด) ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Anupa
09-22-2013, 11:07 PM
;) คุณนพคะ ถ้าชื่อ อฑิภา ไม่มีความหมาย แล้วพอรู้ไหมคะว่าที่ สนง.เขต เขาจะให้เราเปบี่ยนไหมคะ

ขอบคุณอีกครั้งคะ

ZamRatcha
09-24-2013, 06:06 PM
สวัสดีครับ
ผมอยากขอ ชื่อใหม่จาอาจารย์ครับ
เนื่องจาก ชื่อเดิมผม มีสระ ซึ่ง เป็นตัวกาลกิณี ของคนเกิดวันจันทร์
ชื่อเดิม ผม นาย เอกรินทร์ นามสกุล ราชบุรี
ผมเกิด วันจันทร์ ที่ 17 มกราคม 2537 ครับ ราศี มังกร

อยากได้ชื่อใหม่ ที่ ได้ 24 ครับ
อยากได้ ชื่อ พยางค์เดียว ครับ
ตอนนี้ ผมเป็น นักศึกษาครับ เรียนเกี่ยวกับ นิติศาสตร์
อาชีพ ในอนาคต ผมอยากรับราชการ ทหาร และ ก็ กรมที่ดิน ครับ
ฝากด้วยนะครับ
และผมขอ วันดีๆเวลาดีๆ ที่ เหมาะแก่การเปลี่ยนชื่อผมด้วยนะครับ
ขอบคุณมากๆครับ

noppakorn
09-25-2013, 09:56 AM
;) คุณนพคะ ถ้าชื่อ อฑิภา ไม่มีความหมาย แล้วพอรู้ไหมคะว่าที่ สนง.เขต เขาจะให้เราเปบี่ยนไหมคะ

ขอบคุณอีกครั้งคะ
สวัสดีครับ

คาดว่าให้จดครับ แต่ถ้าหากเขาถามว่าแปลว่าอะไร ก็บอกว่า แปลว่า ผู้มีรัศมียิ่ง (มาจาก อดิภา ครับ อดิ แปลว่า ยิ่ง ใหญ่ เลิศ,ภา แปลว่า รัศมี)

noppakorn
09-25-2013, 11:00 AM
สวัสดีครับ
ผมอยากขอ ชื่อใหม่จาอาจารย์ครับ
เนื่องจาก ชื่อเดิมผม มีสระ ซึ่ง เป็นตัวกาลกิณี ของคนเกิดวันจันทร์
ชื่อเดิม ผม นาย เอกรินทร์ นามสกุล ราชบุรี
ผมเกิด วันจันทร์ ที่ 17 มกราคม 2537 ครับ ราศี มังกร

อยากได้ชื่อใหม่ ที่ ได้ 24 ครับ
อยากได้ ชื่อ พยางค์เดียว ครับ
ตอนนี้ ผมเป็น นักศึกษาครับ เรียนเกี่ยวกับ นิติศาสตร์
อาชีพ ในอนาคต ผมอยากรับราชการ ทหาร และ ก็ กรมที่ดิน ครับ
ฝากด้วยนะครับ
และผมขอ วันดีๆเวลาดีๆ ที่ เหมาะแก่การเปลี่ยนชื่อผมด้วยนะครับ
ขอบคุณมากๆครับ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับคนวันจันทร์ พยางค์เดียว มีน้อยครับ

จรณ์ แปลว่า ผู้มีความประพฤติดี
ฉันท์ แปลว่า ผู้มีความยินดี ,ผู้มีความพอใจ
สณฑ์ แปลว่า ร่มเย็นดังป่าใหญ่
ปัถย์ แปลว่า ผู้เหมาะสม
วัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพัน
จักษ์ แปลว่า ผู้รู้,ผู้เห็น

ฤกษ์ดีเดือนตุลาคม 2556
วัน พุธที่ 2 ตค.เวลา 9.00-12.59 น.และ 15.00-16.59 น. ,วันพุธที 9 ตค.เวลา 9.00-10.59 น. และ13.00-16.59 น. ,วันพุธที่ 16 ตค.เวลา 13.00-16.59 น., วันพุธที่ 23 ตค.เวลา 9.00-10.59 และ 13.00-14.59 น.,วันศุกร์ที่ 25 ตค.เวลา 13.00-16.59 น. ,วันจันทร์ที่ 28 ตค.เวลา 11.00-14.59 น.,วันพฤหัสฯที่ 31 ตค.เวลา 11.00-18.59 น.

supinya
09-25-2013, 02:50 PM
สวัสดีค่ะ คือต้องการเปลี่ยนชื่อ ชื่อเดิม สุภิญญา สกุล หับเผย เกิด 8 ธ ค 2521 เวลา 10.00 น.ค่ะ หนูหาชื่อ มา หลายวันแล้วแต่ยังหาไม่ได้เลยสักที คือ มีข้อแม้อยู่ว่า ชื่อพยางค์แรก ต้องไม่มี สระ ุ ู เ ิ ั และตัวอักษร ประกอบเป็นชื่อทั้งหมด จะต้องมี ส หรือ ศ และ ต้องมี ก จ บ ม รวมอยู่ด้วย ซึ่งหนูจนด้วยปัญญาแล้วจริงๆค่ะ ขอความเมตตาด้วยนะคะ

supinya
09-25-2013, 03:41 PM
สวัสดีค่ะ คือต้องการเปลี่ยนชื่อ ชื่อเดิม สุภิญญา สกุล หับเผย เกิด 8 ธ ค 2521 เวลา 10.00 น.ค่ะ หนูหาชื่อ มา หลายวันแล้วแต่ยังหาไม่ได้เลยสักที คือ มีข้อแม้อยู่ว่า ชื่อพยางค์แรก ต้องไม่มี สระ ุ ู เ ิ ั และตัวอักษร ประกอบเป็นชื่อทั้งหมด จะต้องมี ส หรือ ศ และ ต้องมี ก จ บ ม รวมอยู่ด้วย ซึ่งหนูจนด้วยปัญญาแล้วจริงๆค่ะ ขอความเมตตาด้วยนะคะ
คือ นามสกุลทักษา 29 อยากได้ชื่อ ที่มี 36 ค่ะแต่หาแล้วไม่ได้สักที

noki194651
09-25-2013, 05:03 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉันได้ชื่อใหม่จากอาจารย์และตัดสินใจจะเปลี่ยนชื่อในเดือนตุลาคมนี้ค่ะ อยากถามว่าฤกษ์วันเปลี่ยนชื่อควรหลีกเลี่ยงวันไหน(ในสัปดาห์)มั้ย และฤกษ์วันไหนถึงจะดีค่ะ
ปล.ดิฉันเกิด จันทร์ 28 พฤษภาคม 2533 ขึ้น 5 ค่ำ เดือน 4 ปีมะเมีย เวลา 13:50 น.ค่ะ

noppakorn
09-27-2013, 11:05 AM
สวัสดีค่ะ

จากที่ท่านอุบาสกตั้งชื่อให้ ชื่อ ธัญญ์พัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันโชคดี(มีโชคเสมอ)
อ่านว่าอะไรเหรอคะ (ทัน-พัด) หรือ (ทัน-ยะ-พัด) ค่ะ

สวัสดีครับ

ธัญญ์พัทธ์ ควรอ่านว่า ทันพัด ครับ เพราะ ตัว ญ เติมการันต์จึงเป็นคำตายครับ ไม่สามารถออกเสียงได้ครับ

noppakorn
09-27-2013, 11:15 AM

สวัสดีครับ

การตั้งชื่อและการกำหนดอักษรในการตังชื่อ ก็ไม่ทราบตำราไหนน่ะครับ คุณจนปัญญา ผมก็จนปัญญาครับ เพราะพยัญชนะที่คุณบอกมา เอามารวมแล้วยังหาคำอ่านไม่ได้เลยครับ

คนละตำราครับ คงช่วยอะไรไม่ได้น่ะครับ ขออภัย

noppakorn
09-27-2013, 11:28 AM
สวัสดีค่ะ ดิฉันได้ชื่อใหม่จากอาจารย์และตัดสินใจจะเปลี่ยนชื่อในเดือนตุลาคมนี้ค่ะ อยากถามว่าฤกษ์วันเปลี่ยนชื่อควรหลีกเลี่ยงวันไหน(ในสัปดาห์)มั้ย และฤกษ์วันไหนถึงจะดีค่ะ
ปล.ดิฉันเกิด จันทร์ 28 พฤษภาคม 2533 ขึ้น 5 ค่ำ เดือน 4 ปีมะเมีย เวลา 13:50 น.ค่ะ
สวัสดีครับ

คนเกิดวันจันทร์ ไม่ถูกกับวันพฤหัสฯครับ เว้นวันนี้ไว้ครับ

ฤกษ์ดีเดือนตุลาคม 2556
วัน พุธที่ 2 ตค.เวลา 9.00-12.59 น.และ 15.00-16.59 น. ,วันพุธที 9 ตค.เวลา 9.00-10.59 น. และ13.00-16.59 น. ,วันพุธที่ 16 ตค.เวลา 13.00-16.59 น., วันพุธที่ 23 ตค.เวลา 9.00-10.59 และ 13.00-14.59 น.,วันศุกร์ที่ 25 ตค.เวลา 13.00-16.59 น. ,วันจันทร์ที่ 28 ตค.เวลา 11.00-14.59 น.,

น้องน้ำหวาน
09-27-2013, 12:50 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ นู๋จะเปลี่ยนทั้งชื่อ-นามสกุล ค่ะ อยากได้ นามสกุล 41 ค่ะ อาจารย์ช่วยตั้งให้หน่อยนะค่ะ ถ้าได้ อายตนะ 9 ด้วย ก็ดีนะค่ะ รบกวนหน่อยนะค่ะ

ขอบคุณมากเลยค่ะอาจารย์ ขอให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรงนะค่ะ

noppakorn
09-27-2013, 01:12 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ นู๋จะเปลี่ยนทั้งชื่อ-นามสกุล ค่ะ อยากได้ นามสกุล 41 ค่ะ อาจารย์ช่วยตั้งให้หน่อยนะค่ะ ถ้าได้ อายตนะ 9 ด้วย ก็ดีนะค่ะ รบกวนหน่อยนะค่ะ

ขอบคุณมากเลยค่ะอาจารย์ ขอให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรงนะค่ะ
สวัสดีครับ

ตั้งนามสกุลทักษา 41 แล้วชื่อทักษา เท่าไหร่ครับ

supinya
09-27-2013, 01:15 PM
สวัสดีครับ

การตั้งชื่อและการกำหนดอักษรในการตังชื่อ ก็ไม่ทราบตำราไหนน่ะครับ คุณจนปัญญา ผมก็จนปัญญาครับ เพราะพยัญชนะที่คุณบอกมา เอามารวมแล้วยังหาคำอ่านไม่ได้เลยครับ

คนละตำราครับ คงช่วยอะไรไม่ได้น่ะครับ ขออภัย

ขออภัยค่ะอาจารย์ คือหนูได้เงื่อนไขมาจากพระอาจารย์ท่านนึง ที่ท่าให้มา ซึ่งหนูก็ไม่อาจหาชื่อได้ตรงตามนั้น ไม่มั่นใจว่าท่านต้องการให้หนู จ่ายค่าตั้งชื่อให้หรือว่ายังไงก็ไม่อาจคิดได้ แต่ อย่างไรก็ตาม เมื่อหนูมาเจอเวปนี้แล้วก้รู้สึก ดีใจมากเลยค่ะ ดังนั้น หนูขอความเมตตาจาก อาจรย์นพ ช่วยตั้งชื่อให้หนูใหม่ ได้ไม๊คะ เพราะว่าชื่อเดิม ชีวิตไม่ค่อยมีความแน่นอน ขึ้นๆลง อยากมีชื่อและรวมกับนามสกุล ให้เป็นมงคลแก่ชีวิต ซึ่งหนูรับราชการค่ะ ชื่อ สุภิญญา สกุล หับเผย เกิดวันศุกร์ ที่ 8 ธันวาคม 2551 เวลา 10.00 น. ปีมะเมีย ขอความเมตตาจากท่านอาจารย์ ด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

น้องน้ำหวาน
09-27-2013, 03:26 PM
ชื่อ ทักษา 24 ค่ะ

ขอบคุณค่ะอาจารย์

noppakorn
09-27-2013, 09:40 PM
ขออภัยค่ะอาจารย์ คือหนูได้เงื่อนไขมาจากพระอาจารย์ท่านนึง ที่ท่าให้มา ซึ่งหนูก็ไม่อาจหาชื่อได้ตรงตามนั้น ไม่มั่นใจว่าท่านต้องการให้หนู จ่ายค่าตั้งชื่อให้หรือว่ายังไงก็ไม่อาจคิดได้ แต่ อย่างไรก็ตาม เมื่อหนูมาเจอเวปนี้แล้วก้รู้สึก ดีใจมากเลยค่ะ ดังนั้น หนูขอความเมตตาจาก อาจรย์นพ ช่วยตั้งชื่อให้หนูใหม่ ได้ไม๊คะ เพราะว่าชื่อเดิม ชีวิตไม่ค่อยมีความแน่นอน ขึ้นๆลง อยากมีชื่อและรวมกับนามสกุล ให้เป็นมงคลแก่ชีวิต ซึ่งหนูรับราชการค่ะ ชื่อ สุภิญญา สกุล หับเผย เกิดวันศุกร์ ที่ 8 ธันวาคม 2551 เวลา 10.00 น. ปีมะเมีย ขอความเมตตาจากท่านอาจารย์ ด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

ผมเห็นใจญาติธรรมหลายๆท่าน ที่ชอบไปหาหมอดู แล้วหมอดูท่านก็บอกตั้งชื่อต้องมีอย่างนั้น มีอย่างนี้ โดยที่ตัวหมอดูผมก็เชื่อว่าไม่มีความรู้ด้านภาษาไทยมากนัก คงอาศัยตำราตั้งชื่อมา แต่การกำหนดว่าคนนั้นคนนี้ ควรมีอักษรนี้ พยัญชนะนี้ นั้น เป็นช่องทางในการทำอาชีพของแต่ละหมอดู ซึ่งบางท่าน ก็ถูกเรียกเงินเรียกทอง กันจนย่ำแย่ ทั้งๆที่ คนที่ไปหาหมอดูนั้น โดยปกติก็มีทุกข์กายทุกข์ใจอยู่แล้ว เหมือนกับไปซ้ำเติมความทุกข์ของ ผู้ศรัทธาที่ไปหา ผมเองเคยคุยกับญาติธรรมที่มาสนทนาในห้องนี้ บอกว่าต้องเสียเงินเสียทองเป็นหมื่น เพื่อการตั้งชือครั้งเดียว โดยที่เธอก็เดือดร้อนอยู่ ซึ่งฟังแล้วเศร้าใจครับ ผมเองเคยศึกษาเรื่องนี้มา ครูบาอาจารย์หวังเพียงสร้างธรรมทานเพียงอย่างเดียว จึงอาสาทางเวปนี้ ช่วยดูแล และไม่เคยประสงค์ที่คิดว่าจะได้ผลประโยชน์ใดๆ หวังเพียงเรื่องสร้างบุญกุศล ช่วยเหลือผู้ทุกข์ให้บางเบาขึ้นเ่ท่านั้นครับ ตามตำราดั้งเดิมนั้น ไม่เคยมีการระบุเลยว่า ท่านนั้นท่านนี้ ห้ามใช้พยัญชนะนั้นหรือพยัญชนะนี้ ยกเว้นตัวกาลกิณีเท่านั้น มีแต่แนะนำว่าท่านควรใช้พยัญชนะกลุ่มไหน ในการตั้งชื่อเพื่อให้เหมาะสมความมงคลนั้นๆ และเหมาะกับชีวิตความเป็นอยู่ ของท่านที่เดือดร้อน ให้เขาเหล่านั้นดีขึ้น เพียงขอแต่ว่า ให้ท่านที่ได้ชื่อนั้น ทำบุญใส่บาตรให้ผมสัก 1 รูป เพื่อชาติใหม่ท่านไม่ต้องเป็นหนี้บุญคุณผมก็เท่านั้น และขอให้ท่านที่มาให้วิเคราะห์ชื่อ เป็นคนดี มีความกตัญญู รู้จักทำบุญสร้างทาน หรือถือศีลภาวนา จะยิ่งดีครับ ก็หวังเท่านั้น เพราะสิ่งที่แนะนำนี้ คือหนทางแห่งความเจริญ ของทุกท่านที่เขามาให้วิเคราะห์ชื่อครับ การตั้งชือ เชื่อผมเถิด เรามีชะตาชีวิต ก็อยู่ภายใต้ดาวนพเคราะห์ทั้ง 9 ดวง นี้เท่านั้น ฉะนั้นตามตำราแต่โบราณนั้น วิชาทักษาเกิดขึ้นทางเอเซียใต้ ดังนั้นตำรานี้จึงมีการใช้ในแวดวง ทางเอเซียใต้ โดยเริ่มต้นที่ิอินเดีย แล้วต่อเนื่องมาทางไทย พม่า เขมร ลาว ศรีลังก กลุ่มนี้เท่านั้นที่มีการใช้ครับ ส่วนฝรั่งจีน นั้นไม่มี จีนใช้ตำราฮวงจุ้ย ประกอบความเป็นอยู่อาศัยเท่านั้น ส่วนวิชาทักษาอิงดาวพระเคราะห์ในการดำเนินชีวิต เรื่องอายตนะ เรื่องกำหนดอักษร เรื่องเงา และวิชานาๆ ล้วนเกิดภายหลังเรื่องค่าอายตนะทั้งนั้นครับ

หากประสงค์ตามตำราผม ก็ยินดีวิเคราะห์ให้น่ะครับ แต่ปีพศ.เกิดคุณที่แจ้งมา คงผิดน่ะครับ ถ้าคุณเกิดปี 2551 คุณเพิ่งอายุยังไม่ครบ 6 ปีเลยครับ ช่วยแจ้งมาใหม่ครับ จะช่วยวิเคราะห์ให้ครับ

noppakorn
09-27-2013, 09:43 PM
ชื่อ ทักษา 24 ค่ะ

ขอบคุณค่ะอาจารย์
สวัสดีครับ

อีกเรื่องครับ คุณไม่ได้แจ้งวันเกิดคุณมาครับ ผมก็ไม่ทันได้พิจารณา ขอวันเกิดด้วยครับ

ยินดีตอบน่ะครับ

sc1627
09-28-2013, 05:01 PM
เรียนอาจารย์ค่ะ
ขอปรึกษาเนื่องจากได้เลือกวันกำหนดผ่าคลอด ซึ่งได้มาอยู่2ฤกษ์ค่ะคือวันพฤหัสที่5ธันวา2556 และวันศุกร์ที่13 ธันวาคม2556
ดังนั้นจึงขอรบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำชื่อให้ลูกชายหน่อยค่ะ
1. นามสกุล เลขทักษา33 ค่ะ
2. วันเกิดพฤหัสหรือศุกร์
3. เลขทักษารวมกับนามสกุลแล้วอยากได้เลข 45,54,51,59,95, 105ก็ได้ค่ะ
4. มีความหมาย เกี่ยวกับน้ำค่ะ
5. ลูกเป็นเพศชายค่ะ
ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ
ปนัดดา

sc1627
09-28-2013, 05:04 PM
ขออภัยค่ะลืมแจ้ง
รบกวนขอชื่อเผื่อไว้ทั้วันพฤหัสบดี และวันศุกร์เลยนะคะ
ปนัดดา

ฟากฟ้า
09-29-2013, 10:45 AM
สวัสดีค่ะ

ชื่อสุทธดา ตั้งมั่น นะคะ
วันเสาร์
อาชีพปัจจุบัน เลขา
อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ เพื่อการงานที่มั่นคง และมีทรัพย์ค่ะ

เนื่องจา

supinya
09-30-2013, 07:35 AM
สวัสดีครับ

ผมเห็นใจญาติธรรมหลายๆท่าน ที่ชอบไปหาหมอดู แล้วหมอดูท่านก็บอกตั้งชื่อต้องมีอย่างนั้น มีอย่างนี้ โดยที่ตัวหมอดูผมก็เชื่อว่าไม่มีความรู้ด้านภาษาไทยมากนัก คงอาศัยตำราตั้งชื่อมา แต่การกำหนดว่าคนนั้นคนนี้ ควรมีอักษรนี้ พยัญชนะนี้ นั้น เป็นช่องทางในการทำอาชีพของแต่ละหมอดู ซึ่งบางท่าน ก็ถูกเรียกเงินเรียกทอง กันจนย่ำแย่ ทั้งๆที่ คนที่ไปหาหมอดูนั้น โดยปกติก็มีทุกข์กายทุกข์ใจอยู่แล้ว เหมือนกับไปซ้ำเติมความทุกข์ของ ผู้ศรัทธาที่ไปหา ผมเองเคยคุยกับญาติธรรมที่มาสนทนาในห้องนี้ บอกว่าต้องเสียเงินเสียทองเป็นหมื่น เพื่อการตั้งชือครั้งเดียว โดยที่เธอก็เดือดร้อนอยู่ ซึ่งฟังแล้วเศร้าใจครับ ผมเองเคยศึกษาเรื่องนี้มา ครูบาอาจารย์หวังเพียงสร้างธรรมทานเพียงอย่างเดียว จึงอาสาทางเวปนี้ ช่วยดูแล และไม่เคยประสงค์ที่คิดว่าจะได้ผลประโยชน์ใดๆ หวังเพียงเรื่องสร้างบุญกุศล ช่วยเหลือผู้ทุกข์ให้บางเบาขึ้นเ่ท่านั้นครับ ตามตำราดั้งเดิมนั้น ไม่เคยมีการระบุเลยว่า ท่านนั้นท่านนี้ ห้ามใช้พยัญชนะนั้นหรือพยัญชนะนี้ ยกเว้นตัวกาลกิณีเท่านั้น มีแต่แนะนำว่าท่านควรใช้พยัญชนะกลุ่มไหน ในการตั้งชื่อเพื่อให้เหมาะสมความมงคลนั้นๆ และเหมาะกับชีวิตความเป็นอยู่ ของท่านที่เดือดร้อน ให้เขาเหล่านั้นดีขึ้น เพียงขอแต่ว่า ให้ท่านที่ได้ชื่อนั้น ทำบุญใส่บาตรให้ผมสัก 1 รูป เพื่อชาติใหม่ท่านไม่ต้องเป็นหนี้บุญคุณผมก็เท่านั้น และขอให้ท่านที่มาให้วิเคราะห์ชื่อ เป็นคนดี มีความกตัญญู รู้จักทำบุญสร้างทาน หรือถือศีลภาวนา จะยิ่งดีครับ ก็หวังเท่านั้น เพราะสิ่งที่แนะนำนี้ คือหนทางแห่งความเจริญ ของทุกท่านที่เขามาให้วิเคราะห์ชื่อครับ การตั้งชือ เชื่อผมเถิด เรามีชะตาชีวิต ก็อยู่ภายใต้ดาวนพเคราะห์ทั้ง 9 ดวง นี้เท่านั้น ฉะนั้นตามตำราแต่โบราณนั้น วิชาทักษาเกิดขึ้นทางเอเซียใต้ ดังนั้นตำรานี้จึงมีการใช้ในแวดวง ทางเอเซียใต้ โดยเริ่มต้นที่ิอินเดีย แล้วต่อเนื่องมาทางไทย พม่า เขมร ลาว ศรีลังก กลุ่มนี้เท่านั้นที่มีการใช้ครับ ส่วนฝรั่งจีน นั้นไม่มี จีนใช้ตำราฮวงจุ้ย ประกอบความเป็นอยู่อาศัยเท่านั้น ส่วนวิชาทักษาอิงดาวพระเคราะห์ในการดำเนินชีวิต เรื่องอายตนะ เรื่องกำหนดอักษร เรื่องเงา และวิชานาๆ ล้วนเกิดภายหลังเรื่องค่าอายตนะทั้งนั้นครับ

หากประสงค์ตามตำราผม ก็ยินดีวิเคราะห์ให้น่ะครับ แต่ปีพศ.เกิดคุณที่แจ้งมา คงผิดน่ะครับ ถ้าคุณเกิดปี 2551 คุณเพิ่งอายุยังไม่ครบ 6 ปีเลยครับ ช่วยแจ้งมาใหม่ครับ จะช่วยวิเคราะห์ให้ครับ

ขอโทษค่ะ คือหนู พิมพ์ พ.ศ. ผิด ขอแก้ไขค่ะ ชื่อ สุภิญญา หับเผย เกิด 8 ธันวาคม 2521 ปีมะเมีย เวลา 10.00 น. ค่ะ

Fairy007
09-30-2013, 10:54 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์ ก่อนอื่นขออภัยด้วยนะคะเพิ่งสมัครสมาชิกใหม่และใส่คำถามหมวดหมู่อักษรผิดดิฉันขอถามอีกครั้งนะคะ
ดิฉันขอรบกวนอาจารย์ตั้งชื่อใหม่ด้วยนะคะ ก่อนหน้านี้เคยเปลี่ยนมาแล้วค่ะ แต่ชีวิตก็ไม่ดีขึ้น ทั้งการเงิน งาน ความรัก(ครอบครัว )มีปัญหาติดขัดทุกอย่างค่ะ ไม่มีหลักอะไรเลยค่ะ
1.ดิฉันมีนามสกุลทักษา 35 ชื่อปัจจุบันทักษา 15 แต่อยากเปลี่ยนทักษาอื่นเพราะซ้ำกับของลูก มีคนทักว่ากำลังเท่ากันแม่กับลูกไม่ดีค่ะ ขอชื่อที่เสริมการเงินงานความรัก(ครอบครัว)ด้วยนะคะหรือที่อาจารย์เห็นควรค่ะ เกิดวันเสาร์26 มิถุนายน 2514 ปีกุนค่ะ เวลาประมาณ ตึ 01.40-45 นค่ะ
2.ขอชื่อลูกสาวใหม่ด้วยนะคะ เกิดวันเสาร์ 7 พฤษภาคม 2548 ปีระกาค่ะ เด็กๆไม่สบายบ่อยมากค่ะ ชื่อเดิม ปุญญตา แต่ตกอายตนะไม่ดีค่ะ ขอชื่อที่ช่วยสุขภาพ สิริมงคล หรือท่านอาจารย์เห็นควรนะคะ ชื่อลูกสาวทักษา15 เหมือนเดิมดีหรือไม่คะ
3.เคยทราบว่าทักษาที่ใช้ได้กับนามสกุลมี 15 24 55 65 ดิฉันจะต้องใช้ทักษาไหนดีคะและลูกต้องใช้ทักษาไหนดีคะที่ไม่ซ้ำกันค่ะ วันเสาร์ เหมือนกันด้วยค่ะ
4.รบกวนขอวันเวลาเปลี่ยนชื่อใหม่ด้วยนะคะตั้งแต่เดือนตุลาคม56 เป็นต้นไปค่ะ หากอาจารย์มีอะไรที่เห็นควรชี้แนะดิฉันด้วยนะคะ
ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงมา ณ โอกาสนี้ด้วยค่ะ

noppakorn
09-30-2013, 07:46 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ ก่อนอื่นขออภัยด้วยนะคะเพิ่งสมัครสมาชิกใหม่และใส่คำถามหมวดหมู่อักษรผิดดิฉันขอถามอีกครั้งนะคะ
ดิฉันขอรบกวนอาจารย์ตั้งชื่อใหม่ด้วยนะคะ ก่อนหน้านี้เคยเปลี่ยนมาแล้วค่ะ แต่ชีวิตก็ไม่ดีขึ้น ทั้งการเงิน งาน ความรัก(ครอบครัว )มีปัญหาติดขัดทุกอย่างค่ะ ไม่มีหลักอะไรเลยค่ะ
1.ดิฉันมีนามสกุลทักษา 35 ชื่อปัจจุบันทักษา 15 แต่อยากเปลี่ยนทักษาอื่นเพราะซ้ำกับของลูก มีคนทักว่ากำลังเท่ากันแม่กับลูกไม่ดีค่ะ ขอชื่อที่เสริมการเงินงานความรัก(ครอบครัว)ด้วยนะคะหรือที่อาจารย์เห็นควรค่ะ เกิดวันเสาร์26 มิถุนายน 2514 ปีกุนค่ะ เวลาประมาณ ตึ 01.40-45 นค่ะ
2.ขอชื่อลูกสาวใหม่ด้วยนะคะ เกิดวันเสาร์ 7 พฤษภาคม 2548 ปีระกาค่ะ เด็กๆไม่สบายบ่อยมากค่ะ ชื่อเดิม ปุญญตา แต่ตกอายตนะไม่ดีค่ะ ขอชื่อที่ช่วยสุขภาพ สิริมงคล หรือท่านอาจารย์เห็นควรนะคะ ชื่อลูกสาวทักษา15 เหมือนเดิมดีหรือไม่คะ
3.เคยทราบว่าทักษาที่ใช้ได้กับนามสกุลมี 15 24 55 65 ดิฉันจะต้องใช้ทักษาไหนดีคะและลูกต้องใช้ทักษาไหนดีคะที่ไม่ซ้ำกันค่ะ วันเสาร์ เหมือนกันด้วยค่ะ
4.รบกวนขอวันเวลาเปลี่ยนชื่อใหม่ด้วยนะคะตั้งแต่เดือนตุลาคม56 เป็นต้นไปค่ะ หากอาจารย์มีอะไรที่เห็นควรชี้แนะดิฉันด้วยนะคะ
ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงมา ณ โอกาสนี้ด้วยค่ะ
สวัสดีครับ

เรื่องชื่อกำลังเท่ากับลูก ไม่มีตำราไหนเขียนไว้ว่าไม่ดีครับ ไม่ได้เกี่ยวกันเลย ครับ การดำเนินชีวิต บางครั้งเป็นเรื่องกรรมเก่า ซึ่งแก้ไขได้ค่อนข้างยาก วิธีเดียวคือหมั่นสร้างบุญสร้างความดีไว้ ให้กรรมใหม่มันเยอะๆเข้า กรรมเก่าก็ตามไม่ทันครับ ทักษาที่คุณถามมานั้น คือทักษา 55 และ 65ปกติ ไม่ใช้กับนามสกุลทักษาที่น้อยกว่า เพราะทั้งสองนี้ เป็นทักษานามสกุลครับ ทักษาที่เหมาะสมกับนามสกุลทักษา 35 คือทักษา 15 และ 24 เท่านั้นครับ ที่ส่งผลได้ 90-100% ครับ ส่วนเรื่องค่าอายตนะนั้น ถ้ามาทางตำราผม ขอบอกว่าอย่าไปสนใจครับ เพราะเป็นวิชาที่เกิดขึ้นใหม่ ไม่ได้สัมพันธ์อะไรกับดวงชะตาชีวิตครับ ค่าทักษาดี เพียงดูดวงดาวให้ดี ทุกอย่างก็ดีเองครับ การถามละเอียดเช่นนี้ คุณไม่ได้บอกนามสกุลที่แท้จริงมา ผมก็ไม่สามารถวิเคราะห์อะไรได้มากและละเอียดนัก ว่าปัญหาที่เกิดกับคุณและลูกคืออะไรครับ สำหรับลูกสาวมีชื่อมาให้ คือ ปุญญตา มีทักษาบริวาร มูละ อายุ และมนตรี จัดว่าเป็นชื่อที่ดีมีมงคลอยู่แล้วครับ ส่วนค่าอายตนะ ไม่เกี่ยวครับ อย่าไปสนใจมันมากครับ การเจ็บไข้ได้ป่วย เด็กๆก็มักจะเป็นกันง่ายเนื่องจากภูมิต้านทานไม่ดี ครับ ขอแนะนำไม่ต้องเปลี่ยนชื่อลูกสาวน่ะครับ ให้ใช้ชื่อเดิม สร้างเสริมชะตาโดยการพาเด็กไปไหว้เจ้าแม่ทับทิม และยกให้เป็นลูกท่านเสีย และทุกปีก็ไปไหว้น่ะครับ กับให้พาไปปล่อยเต่า อธิษฐานว่า ขอปล่อยชีวิตท่านให้ไปสุขสำราญตามชะตาของท่าน และได้โปรดนำสิ่งไม่ดีในตัว...ชื่อเด็ก...ไปด้วย เสร็จแล้ว ไปโปรดอาหารปลา สร้างทานน่ะครับ ทุกวันพระก็ใส่บาตรน่ะครับ ชีวิตคุณก็จะดีขึ้น สวดมนต์เช้าเย็น อย่าให้ขาด (ตอนเช้าไม่มีเวลา นะโม 3 จบ กับบูชาพระรัตนตรัย ก็พอครับ) เพื่อสร้างเสริมบารมีตัวน่ะครับ สิ่งร้ายๆจะได้ผ่านพ้น สิ่งดีจะได้พบพาครับ
สำหรับคุณให้ใช้ชื่อทักษา 24 เป็นทักษามงคล ดาวจันทร์เป็นคุ๋กับดาวพุธ ส่งเสริมให้ประสบความสำเร็จทั้งการงานการเงิน ความรักและโชคลาภ ผลรวมทักษาได้ทักษา 59 เป็นทักษาสมปรารถนา บอกถึงความเจริญ ความสำเร็จ หมั่นทำบุญสร้าทานมาเสริม เพราะเลขนี้เทวดาคุ้มครองครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันเสาร์ (ของคุณแม่) มีศรีและอุตสาหะ

ศรีญดา แปลว่า นักปราชญหญิงผู้เป็นคนดี
กฤตศิริ แปลว่า ผู้สร้างมิ่งขวัญ
ศรีญภา แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งความรู้อันเป็นมงคล
กฤศรัมภา แปลว่า นางฟ้าน้อย
กานต์ญา (กานยา) แปลว่า ผู้มีความรู้ที่น่ารัก
ธรรศญา (ทัดสะยา) แปลว่า ผู้มีความรู้และเชื่อมั่นในตนเอง
สุชลธร แปลว่า ผู้ทรงน้ำอันดีงาม ,เมฆที่ดี
สุธารี แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความดี
สุนิรชา แปลว่า ผู้เกิดมาดีนิรันดร์
สุภาวดี แปลว่า ผู้ประดับด้วยความดี
สุรวิภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดังอาทิตย์ที่ดี

เปลี่ยนชื่อแล้ว (ใน7วัน) ให้ไปทำบุญปล่อยชีวิต อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกาย และให้ผมด้วย เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา ครับ

วันดีสำหรับเปลี่ยนชื่อเดือนตุลาคม เป็นวันธงไชย วันที่ 9 (09.00-16.59 น.) ,วันที่ 16 (13.00-16.59 น.) ,วันที่ 25 (13.00-16.59 น.) ,วันที่ 31 (11.00-17.00 น.)

noppakorn
09-30-2013, 08:15 PM
ขอโทษค่ะ คือหนู พิมพ์ พ.ศ. ผิด ขอแก้ไขค่ะ ชื่อ สุภิญญา หับเผย เกิด 8 ธันวาคม 2521 ปีมะเมีย เวลา 10.00 น. ค่ะ
สวัสดีครับ

คุณเกิดวันศุกร์ ปีมะเมีย ชื่้อทักษา 22 มักถูกหักหลัง ทำการใดไม่รอบคอบ มักมีปัญหากับผู้อื่น นามสกุลทักษา 29 ก็ไม่ดีนักครับ ให้เปลี่ยนชือเป็นทักษา 36 ครับเป็นดาวคู่มิตร ทำการใดก็สำเร็จ ความรักการงานการเงินก้าวหน้า ข้อเสียต้องใจเย็น อย่าเจ้าอารมย์ ลดทิฐิ อย่าเอาแต่ใจตัว ชีวิตจะสุขสมหวัง ผลรวมได้ทักษา 65 ตกที่นั่งสุขสมหวัง ทั้งการเงินและการงาน ความรัก เวลากเกิดคุณ ทำให้คุณเป็นคนที่ใช้วาจาค่อนข้างมาก และมักเป็นห่วงเป็นใยผู้อื่นเกินเหตุ ละลดลงบ้างครับ

พิชญ์ชามา แปลว่า ลูกสาวนักปราชญ์
พิชญ์ธญา แปลว่า ผู้รู้ที่เป็นนักปราชญ์
ปภาณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้พูดเก่ง,นักปราชญืผู้มีวาทะศิลป์ (ปะพานพิด)
อัญญมานี แปลว่า ผู้มีความมานะและรอบรู้
ณัชชนุตม์ แปลว่า ผู้อยู่เหนือหมู่คนผู้ให้ความรู้
ณัฐธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรอบรู้,นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์
ณัฏฐิญา แปลว่า ผู้มีความรอบรู้ดังนักปราชญ์

เปลี่ยนชื่อแล้ว (ใน7วัน) ให้ไปทำบุญปล่อยชีวิต อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกาย และให้ผมด้วย เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา ครับ

วันดีเดือนตุลาคม ที่เป็นวันธงไชย วันที่ 9 (09.00-16.59 น.) ,วันที่ 16 (13.00-16.59 น.) ,วันที่ 25 (13.00-16.59 น.) ,วันที่ 31 (11.00-17.00 น.)

supinya
10-01-2013, 02:06 PM
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ อาจารญ ณพ

Fairy007
10-01-2013, 10:46 PM
สวัสดีค่ะ
ดิฉันขอเรียนถามเรื่องชื่อซ้ำอีกครั้งนะคะ
1.ดิฉันสามารถดูชื่อของคนที่เกิดวันอื่นแต่ทักษา24เหมือนกันและไม่มีอักษรกาลกิณี สำหรับวันเสาร์ ดิฉันสามารถใช้ได้ไหมค่ะ
2.ชื่อลูกสาวปุญญตา นามสกุลทักษา35 สมเนตร์ วันเสาร์7พฤษภาคม 2548 ปีระกา แต่หากไม่ดูอายาตนะแล้วทักษาชื่อดี15 อาจารย์บอกไม่ต้องเปลี่ยน แต่ลึกๆแล้วดิฉันก็กังวลนะคะอยากจะเปลี่ยนชื่อที่มีความหมายอักษรใกล้เคียงกันกับชื่อเดิมและมีค่าอายตนะดีด้วย และดิฉันยินดียิ่งไปไหว้ท่านเจ้าแม่ทับทิมเพื่อเสริมชะตาตามท่านอาจารย์แนะนำค่ะ (แต่หากอาจารย์ดูนามสกลุลร่วมด้วยแล้ว ย้ำคำเดิมว่าไม่ต้องเปลี่ยน ดิฉันก็จะสามารถทำได่ค่ะ คือกังวลนะคะ)
3.ขอรบกวนชื่อน้องชายเพื่อให้เหมาะกับนามสกุลทีกษา41ด้วยนะคะเกิดอาทิตย์29เมษายน 2522 ปีมะแม ประมาณ 15.00นค่ะชีวิตที่เป็นอยู่ติดขัดมีปัญหาการเงินงานตอนนี้เป็นลูกจ้างทำงานที่ต้องพบปะเกี่ยวข้องกับคนหลากหลายเมื่อมีงานเสริมใกล้จะได้ใกล้จะสำเร็จเป็นต้องโดนคนอื่นตัดหน้าทุกครั้งหาคนจริงใจจริงๆยากทั้งทีเราเป็นคนแนนำหรือให้ร่วมลงทุนหรือชี้แนะสุดท้ายชวดเกือบทุกครั้งเลยค่ะไม่ทราบจะทำอย่างไรในงานประจำก็ด้วยค่ะแต่ก้อต้องสู้ต่อไป
4.วันเวลาฤกษ์ดีที่ไปเปลียนชื่อ คนเกิดแต่ละวันเหมือนกันไหมคะ

ขอขอบพระคุณอาจารย์ มา ณโอกาสนี่ด้วยนะคะ และขออภัยที่ถามคำถามยาวๆนะคะ

noppakorn
10-02-2013, 10:19 AM
สวัสดีค่ะ
ดิฉันขอเรียนถามเรื่องชื่อซ้ำอีกครั้งนะคะ
1.ดิฉันสามารถดูชื่อของคนที่เกิดวันอื่นแต่ทักษา24เหมือนกันและไม่มีอักษรกาลกิณี สำหรับวันเสาร์ ดิฉันสามารถใช้ได้ไหมค่ะ
2.ชื่อลูกสาวปุญญตา นามสกุลทักษา35 สมเนตร์ วันเสาร์7พฤษภาคม 2548 ปีระกา แต่หากไม่ดูอายาตนะแล้วทักษาชื่อดี15 อาจารย์บอกไม่ต้องเปลี่ยน แต่ลึกๆแล้วดิฉันก็กังวลนะคะอยากจะเปลี่ยนชื่อที่มีความหมายอักษรใกล้เคียงกันกับชื่อเดิมและมีค่าอายตนะดีด้วย และดิฉันยินดียิ่งไปไหว้ท่านเจ้าแม่ทับทิมเพื่อเสริมชะตาตามท่านอาจารย์แนะนำค่ะ (แต่หากอาจารย์ดูนามสกลุลร่วมด้วยแล้ว ย้ำคำเดิมว่าไม่ต้องเปลี่ยน ดิฉันก็จะสามารถทำได่ค่ะ คือกังวลนะคะ)
3.ขอรบกวนชื่อน้องชายเพื่อให้เหมาะกับนามสกุลทีกษา41ด้วยนะคะเกิดอาทิตย์29เมษายน 2522 ปีมะแม ประมาณ 15.00นค่ะชีวิตที่เป็นอยู่ติดขัดมีปัญหาการเงินงานตอนนี้เป็นลูกจ้างทำงานที่ต้องพบปะเกี่ยวข้องกับคนหลากหลายเมื่อมีงานเสริมใกล้จะได้ใกล้จะสำเร็จเป็นต้องโดนคนอื่นตัดหน้าทุกครั้งหาคนจริงใจจริงๆยากทั้งทีเราเป็นคนแนนำหรือให้ร่วมลงทุนหรือชี้แนะสุดท้ายชวดเกือบทุกครั้งเลยค่ะไม่ทราบจะทำอย่างไรในงานประจำก็ด้วยค่ะแต่ก้อต้องสู้ต่อไป
4.วันเวลาฤกษ์ดีที่ไปเปลียนชื่อ คนเกิดแต่ละวันเหมือนกันไหมคะ

ขอขอบพระคุณอาจารย์ มา ณโอกาสนี่ด้วยนะคะ และขออภัยที่ถามคำถามยาวๆนะคะ
สวัสดีครับ

ลูกสาวและคุณได้วิเคราะห์ให้หมดแล้วครับทั้งทักษาชื่อ และทักษาสกุลครับ คุณไม่ได้บอกรายละเอียดของลูกสาวถึง เวลา นามสกุลจริง ก็ไม่สามารถวิเคราะห์ละเอียดครับ (แต่หากมีผู้ถามเข้ามามาก ก็ไม่มีเวลาวิเคราะห์ให้น่ะครับ)แต่ก็ได้แนะนำวิธีให้คุณแล้ว เรื่องชือทักษาไม่เกียวแน่นอนครับ อาจเป็นเวลาและปีเกิดไม่สมพงศ์เลยทำให้เจ็บป่วยบ่อยๆ ส่วนปีเกิดกับเดือนเกิดสมพงศ์กันครับ อนาคตดีแน่ครับ อย่าห่วง เรื่องฤกษ์เวลา ถ้าเลือกวันธงไชยก็ไม่ต้องดูวันอะไรควรไม่ควรครับ เป็นฤกษ์สะดวกกับทุกวันครับ เกิดวันเสาร์ไม่เปลี่ยนชื่อวันศุกร์ครับเป็นธาตุศัตรูกันครับ
น้องชาย สกุลทักษา 41 ให้ใช้ชื่อทักษา24 เป็นดาวคู่มิตร มีคนช่วยเหลือ มีคนรัก ติดต่อผู้คนๆก็เมตตา ทำการใดก็สำเร็จครับ ผลรวมได้ทักษา65 ตกโชควาสนาเงินทองครับ

ชื่อทักษาเลข 24 สำหรับชายวันอาทิตย์
จตุรภัทร แปลว่า ผู้ดีงามด้วยอายุ วรรณะ สุข พละ
จักริน แปลว่า พระราชา
จิรเวช แปลว่า ผู้มีความรู้ที่ยั่งยืน
จิรภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามตลอด
จิรายุ แปลว่า ผู้มีอายุยืน
อภิธัน แปลว่า ธนูที่ยิ่งใหญ่,โชคที่ยิ่งใหญ่
ญาณชัย แปลว่า ผู้ชนะด้วยความรอบรู้
ญานชัย แปลว่า ผู้ชนะด้วยความรอบรู้
ชัญญาภพ แปลว่า ผู้ประเสริฐในแผ่นดิน
ชาติชัย แปลว่า ผู้มีชัยชนะตลอดชีวิต,เกิดมาชนะ
ชนะทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจในชัยชนะ,ผู้พิชิตจิตใจ

jjnookkiiz
10-03-2013, 05:32 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ ดิฉัน ชื่อ ศนนันท์ พรพิมลวัฒน์ เกิดวันศุกร์ที่ 6 มีนาคม พ.ศ.2524
นามสกุลนี้ของพ่อค่าไม่ดี อยากเปลี่ยนมาใช้ของแม่ค่ะ นามสกุล เหลืองเจริญกิจ ค่า 59
ดิฉันควรตั้งชื่อใหม่ว่าอะไรดีคะ นิสัยเป็นคนพูดมากอยู่แล้ว ชอบมีปัญหากับแม่และน้องสาวเพราะคำพูดประจำ
และตอนนี้ไม่รู้จะทำอาชีพอะไรดี กำลังท้อง 6 เดือนด้วยค่ะ อยากมีอาชีพที่มั่นคง จะได้เลี้ยงลูกสบาย

รบกวนด้วยนะคะ

noppakorn
10-04-2013, 03:46 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ ดิฉัน ชื่อ ศนนันท์ พรพิมลวัฒน์ เกิดวันศุกร์ที่ 6 มีนาคม พ.ศ.2524
นามสกุลนี้ของพ่อค่าไม่ดี อยากเปลี่ยนมาใช้ของแม่ค่ะ นามสกุล เหลืองเจริญกิจ ค่า 59
ดิฉันควรตั้งชื่อใหม่ว่าอะไรดีคะ นิสัยเป็นคนพูดมากอยู่แล้ว ชอบมีปัญหากับแม่และน้องสาวเพราะคำพูดประจำ
และตอนนี้ไม่รู้จะทำอาชีพอะไรดี กำลังท้อง 6 เดือนด้วยค่ะ อยากมีอาชีพที่มั่นคง จะได้เลี้ยงลูกสบาย

รบกวนด้วยนะคะ
สวัสดีครับ

เรื่องอาชีพผมคงตอบให้ไม่ได้ อยู่ที่ความถนัดของแต่ละท่านครับ แต่คุณท้อง 6 เดือน อีก 3 เดือนก็เป็นคุณแม่แล้ว ยังต้องมีเวลาเลี้ยงลูกอีก การมีปัญหากับน้องกับแม่ คุณทราบว่าปัญหาเกิดจากอะไร ก็ลดปัญหานั้นเสีย อดกลั้นบ่อยๆ มันก็ชินไปเอง จะเป็นแม่คนแล้ว ต้องอดทน พูดจาให้น้อยลง อะไรปล่อยวางได้ ก็มองข้ามไปเสีย วางมันทิ้งไป ปัญหาก็หมด เล็กๆน้อยปล่อยมันทิ้งไป

เรื่องปัญหากับคุณแม่ ห้ามมีเด็ดขาด อย่าทำให้แม่น้ำตาตก พ่อแม่ไม่มีคำว่าผิด จะดีจะชั่ว ห้ามโกรธท่าน ห้ามเถียง ห้ามว่า เพราะจะไม่เจริญ คุณทำได้ชีวิตคุณจะมีแต่ความเจริญครับ เรื่องนี้พิศูจน์เห็นมาหลายท่านแล้วครับ

นามสกุลคุณพ่อ เหลืองเจริญกิจ ทักษา 59 เป็นมงคลนาม ชื่อคุณ ศนนันท์ ทักษา 36 ก็เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 95 เป็นสุดยอดปรารถนา ดียิ่งครับ แก้ไขคือหมั่นสวดมนต์ ไหว้พระ ถือศีลภาวนา เพื่อสร้างบารมี ชีวิตไม่ตกอับครับ

ชื่ีอไม่ต้องเปลียนครับ ดีมากแล้วครับ

น้องน้ำหวาน
10-04-2013, 04:12 PM
สวัสดีครับ

อีกเรื่องครับ คุณไม่ได้แจ้งวันเกิดคุณมาครับ ผมก็ไม่ทันได้พิจารณา ขอวันเกิดด้วยครับ

ยินดีตอบน่ะครับ

เกิด 23/9/2524 ปีระกา ค่ะ ขอนามสกุล 41 อ่ะค่ะ จะตั้งชื่อ 24 ผู้ชายพุธกลางวันค่ะ

ขอบคุณมากเลยค่ะ อาจารย์

noppakorn
10-05-2013, 08:06 PM
เกิด 23/9/2524 ปีระกา ค่ะ ขอนามสกุล 41 อ่ะค่ะ จะตั้งชื่อ 24 ผู้ชายพุธกลางวันค่ะ

ขอบคุณมากเลยค่ะ อาจารย์
สวัสดีครับ

ชื่อที่ขอไม่ใช่ของคุณเองหรือครับ ถ้าอย่างนั้นได้ชื่อสกุล เปลี่ยนแล้ว ต้องให้เขาทำบุญให้คุณด้วยน่ะครับ เพื่อแก้กรรมกันครับ ส่วนเรื่องค่าอายตนะ นั้น อย่าให้ความสำคัญเลยครับ ทำความดี ทำบุญสร้างทานบ่อยๆครับ บุญจะเกื้อหนุนครับ

ชื่อทักษา 24 ชายวันพุธกลางวัน มีเดชนำ
พนมภณ แปลว่า มีคำพูดดังภูเขา
ปวรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐยิ่ง
ภัทรพล แปลว่า ผู้มีกำลังอันประเสริฐ
ปณตพล แปลว่า ผู้มีกำลังอันอ่อนน้อม
ศุภปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่มีความดีงาม
กฤตกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่พอใจในการกระทำ
(มีศรีนำ)
ยศธาร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งเกียรติคุณ
ยศธรา แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งเกียรติคุณ
ยศปาล แปลว่า ผู้รักษาเกียรติคุณ
ยศปภาณ แปลว่า ผู้พูดเก่งและมีเกียรติ์
ยศธกร แปลว่า ผู้สร้างเกียรติด้วยตนเอง

นามสกุลทักษา 41

นิมิตธัญธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความโชคดีดังฝัน
ฐิติธนภูมิ แปลว่า ผู้ทรงปัญญาด้วยทรัพย์อันมั่นคง
นพัตพีรดา แปลว่า ผู้กล้าหาญที่มีความริเริ่ม
พัฒน์ธนาภา แปลว่า ผู้มี่ทรัพย์ที่รุ่งเรืองและเจริญ

เปลี่ยนชื่อแล้วให้ทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและให้ตัวคุณ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

น้องน้ำหวาน
10-05-2013, 08:40 PM
ใช่ค่ะ เป็นของญาติ พอดีเขาให้หาในเน็ตให้เลยสอบถามอาจารย์ นี่แหละ ขอบคุณมากเลยค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อที่ขอไม่ใช่ของคุณเองหรือครับ ถ้าอย่างนั้นได้ชื่อสกุล เปลี่ยนแล้ว ต้องให้เขาทำบุญให้คุณด้วยน่ะครับ เพื่อแก้กรรมกันครับ ส่วนเรื่องค่าอายตนะ นั้น อย่าให้ความสำคัญเลยครับ ทำความดี ทำบุญสร้างทานบ่อยๆครับ บุญจะเกื้อหนุนครับ

ชื่อทักษา 24 ชายวันพุธกลางวัน มีเดชนำ
พนมภณ แปลว่า มีคำพูดดังภูเขา
ปวรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐยิ่ง
ภัทรพล แปลว่า ผู้มีกำลังอันประเสริฐ
ปณตพล แปลว่า ผู้มีกำลังอันอ่อนน้อม
ศุภปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่มีความดีงาม
กฤตกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่พอใจในการกระทำ
(มีศรีนำ)
ยศธาร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งเกียรติคุณ
ยศธรา แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งเกียรติคุณ
ยศปาล แปลว่า ผู้รักษาเกียรติคุณ
ยศปภาณ แปลว่า ผู้พูดเก่งและมีเกียรติ์
ยศธกร แปลว่า ผู้สร้างเกียรติด้วยตนเอง

นามสกุลทักษา 41

นิมิตธัญธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความโชคดีดังฝัน
ฐิติธนภูมิ แปลว่า ผู้ทรงปัญญาด้วยทรัพย์อันมั่นคง
นพัตพีรดา แปลว่า ผู้กล้าหาญที่มีความริเริ่ม
พัฒน์ธนาภา แปลว่า ผู้มี่ทรัพย์ที่รุ่งเรืองและเจริญ

เปลี่ยนชื่อแล้วให้ทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและให้ตัวคุณ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

mr.sukrod
10-06-2013, 10:41 AM
สวัสดีครับ

ขอความกรุณาช่วยตั้งชื่อลูกสาวด้วยครับ

เด็กผู้หญิง เกิดวันศุกร์ ที่ 27 กันยายน 2556 พ่อนามสกุล "สุขรอด" นามสกุลมีค่าตัวเลข 21 ขอชื่น้อง มีค่าตัวเลข 24 หรือ 42 ครับ

ขอบคุณครับ

noppakorn
10-06-2013, 06:42 PM
สวัสดีครับ

ขอความกรุณาช่วยตั้งชื่อลูกสาวด้วยครับ

เด็กผู้หญิง เกิดวันศุกร์ ที่ 27 กันยายน 2556 พ่อนามสกุล "สุขรอด" นามสกุลมีค่าตัวเลข 21 ขอชื่น้อง มีค่าตัวเลข 24 หรือ 42 ครับ

ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 21 ใช้ชื่อทักษา 24 ดีกว่าน่ะครับ ผลรวมได้ ทักษา 45 เป็นปัญญาโชคลาภ และความสำเร็จครับ ถ้าใช้ทักษา 42 นามมงคลผลรวมได้ 63 เลข 63 เป็นเลขอ่อนแลขแห่งโลกิยะ ทำให้อ่อนไหวง่าย เชื่อคนง่ายครับ

ณพิชญา แปลว่า ผู้เป็นนักปราชญ์
ณพัชญา แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบแห่งตน
พัทธิชา (พัดทิชา) แปลว่า ผู้เกิดมาผูกพัน
พัธนชา(พัดทะนะชา) แปลว่า ผู้เกิดมาแล้วเจริญรุ่งเรือง
พัศญา(พัดสะยา) แปลว่า ผู้มีความรู้และอำนาจ
จินตญดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความไตร่ตรอง
จิณณปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประพฤติดีแล้ว
จินตนา แปลว่า ผู้มีความคิด
ชนฐิตา แปลว่า ผู้ดำรงมั่นในหมู่ชน
ญาณ์ชุดา แปลว่า ความเรืองรองแห่งความรู้
ณิชชณัช แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดมาบริสุทธิ์
ณัชชณัช แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดมาเป็นปราชญ์
นาถพิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นที่พึ่ง

Goryah
10-07-2013, 03:11 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนช่วยตั้งชื่อให้ลูกสาวด้วยค่ะ
ปัจจุบันชื่อ. อนัญญา พุฒตาล. เกิดวันจันทร์. อยากได้ชื่อใหม่ให้ถูกหลักทักษา.
ขอความกรุณาด้วยนะคะ. ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-07-2013, 04:15 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนช่วยตั้งชื่อให้ลูกสาวด้วยค่ะ
ปัจจุบันชื่อ. อนัญญา พุฒตาล. เกิดวันจันทร์. อยากได้ชื่อใหม่ให้ถูกหลักทักษา.
ขอความกรุณาด้วยนะคะ. ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 22 ชื่อเดิมทักษา 24 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ 46 เป็นคนชอบแสวงหาสิ่งใหม่ๆ รสนิยมดี มีความสะดวกสบายในชีวิต มักมีโชคเสมอ ๆ ให้ใช้ชื่ือทักษาเดิมคือทักษา 24 น่ะครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

ยลภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่สวยงามน่าดูน่ามอง
มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป
กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างสิริมงคล
ปองยล แปลว่า ผู้เป็นที่น่ามองน่าปรารถนา
ปองรมณ แปลว่า ผู้มีความสุขอันน่าปรารถนา
ปวรกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจอันล้ำเลิศ,ดอกบัวอันประเสริฐ
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ
พรวฤณ แปลว่า พรจากเทวดา ,ผู้ยินดีในความประเสริฐ
ปวรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภยิ่งใหญ่
มนพชร แปลว่า ใจเพชร
ลภณพร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยลาภ (ละ พน พอน)
รตนพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและดีงาม (ระ ตะ นะ พอน)
ภณลภัส แปลว่า ผู้พูดแล้วมีลาภ

ปลี่ยนชื่อแล้วให้ทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

yinglek8383
10-07-2013, 07:02 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ วันนี้หญิงเล็ก มีรายชื่อของคนในครอบครัว อีก 3 ท่าน ที่ต้องการจะเปลี่ยนชื่อคือ หลานสาว , แม่แฟน , และ น้องชายแฟน แต่สำหรับวันนี้คนแรก คือหลานสาว ที่จะขออนุญาติ ทางพี่นพ ช่วยทำการตั้งชื่อที่เหมาะสมให้ด้วยค่ะ
1. ชื่อ : สุชาวลี (เลขศาสตร์ 30) นามสกุล : โก (เลขศาสตร์ 5) ( หลานสาวเป็นลูกครึ่งสิงค์โปร์)
2. วันเกิด : วันเสาร์
3. อาชีพ : นักเรียน
4. เหตุ : หลานสาวป่วยบ่อย มีอุบัติเหตุเล็ก ๆ น้อย ๆ บ่อยครั้ง เป็นคนมีโลกส่วนตัวสูงมาก เป็นคนเชื่องช้า และไม่ค่อยกล้าแสดงออก

จากเหตุผลดั่งกล่าวทางคุณแม่ของหลานสาว จึงมีความประสงค์ให้ืทางพี่นพ ช่วยทำการตั้งชื่อ โดยต้องการ ให้ชื่อของหลานสาว นำหน้าด้วย "ศรี" คะ ขอความอนุเคราะห์พี่นพด้วยนะค่ะ yinglek8383

noppakorn
10-07-2013, 10:03 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ วันนี้หญิงเล็ก มีรายชื่อของคนในครอบครัว อีก 3 ท่าน ที่ต้องการจะเปลี่ยนชื่อคือ หลานสาว , แม่แฟน , และ น้องชายแฟน แต่สำหรับวันนี้คนแรก คือหลานสาว ที่จะขออนุญาติ ทางพี่นพ ช่วยทำการตั้งชื่อที่เหมาะสมให้ด้วยค่ะ
1. ชื่อ : สุชาวลี (เลขศาสตร์ 30) นามสกุล : โก (เลขศาสตร์ 5) ( หลานสาวเป็นลูกครึ่งสิงค์โปร์)
2. วันเกิด : วันเสาร์
3. อาชีพ : นักเรียน
4. เหตุ : หลานสาวป่วยบ่อย มีอุบัติเหตุเล็ก ๆ น้อย ๆ บ่อยครั้ง เป็นคนมีโลกส่วนตัวสูงมาก เป็นคนเชื่องช้า และไม่ค่อยกล้าแสดงออก

จากเหตุผลดั่งกล่าวทางคุณแม่ของหลานสาว จึงมีความประสงค์ให้ืทางพี่นพ ช่วยทำการตั้งชื่อ โดยต้องการ ให้ชื่อของหลานสาว นำหน้าด้วย "ศรี" คะ ขอความอนุเคราะห์พี่นพด้วยนะค่ะ yinglek8383

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 5 ที่พบส่วนใหญ่มักเป็นแซ่ แต่คนสิงคโปร์ จะเหมือนคนจึนยุคใหม่ ไม่บอกว่าแซ่ จะต่อด้วยชื่อแซ่เลย ทักษานามที่เป็นมงคล กับคนบุคลิคเช่นที่แจ้งมา ควรใช้ทักษา 45 เป็นนามมงคลครับ บอกถึงความสำเร็จ ปัญญา และโชคลาภโดยไม่คาดหมาย และความเข้มแข็ง ผลรวมได้ทักษา 50 บอกถึงความเจริญด้วยโชค การติตต่อต่างประเทศ การเดินทางต่างเมือง และศรัทธาในศาสนา ชีวิตสุขสบายมีเทพคุ้มครองครับ หมั่นทำบุญสวดมนตืไหว้พระ เทพจะส่งเสริม

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันเสาร์ มีศรีนำ

สรัญญนนต์ แปลว่า ผู้มีมากมายในความรู้และความแกล้วกล้า (อายตนะ7)
สรัญญ์นิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีให้มีความรู้และความกล้า (ค่าอายตนะ 9)
ษมสุรีย์ แปลว่า พระอาทิตย์ผู้อ่อนน้อม (ค่าอายตนะ 7)
ศศิอารียา แปลว่า ผู้ประเสริฐดังดวงจันทร์ (ค่าอายตนะ 6)
ศิรินทร์ธชา แปลว่า ธงชัยผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐ (ค่าอายตนะ 2)
ศิรินทร์ชญา แปลว่า ปราชญ์ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐ (ค่าอายตน 9)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ใส่บาตรให้เด็กใส่บาตรพระ 1 รูป อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าทีๆบ้าน ที่โรงเรียน และเทวดาประจำกายครับ

suppo
10-08-2013, 09:35 AM
ตั้งชื่อให้ลูกค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อ
อัณสิภา
อาภัสสุ
อัณภาสุ

ถ้าไม่มีความหมาย เปลี่ยนเป็นพยัญชนะอื่นที่ออกเสียงเหมือนกันจะมัความหมายว่าอย่างไรคะ

noppakorn
10-08-2013, 10:55 PM
ตั้งชื่อให้ลูกค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อ
อัณสิภา
อาภัสสุ
อัณภาสุ

ถ้าไม่มีความหมาย เปลี่ยนเป็นพยัญชนะอื่นที่ออกเสียงเหมือนกันจะมัความหมายว่าอย่างไรคะ
สวัสดีครับ

อัณสิภา คำว่า อัณ ไม่สามารถแปลได้ ต้องเขียนให้เต็ม เพราะคำที่ขึ้ืนต้นด้วย "อัณ"มีหลายคำศัพท์ครับ
อาภัสสุ แปลว่า งามด้วยแสง (มาจาก อาภัสร+สุ)
อัณภาสุ เช่นเดียวกับ อันสิภา ครับ

nomori
10-09-2013, 09:00 AM
สวัสดีค่ะ
ชื่อ โสรยา รวมได้ 24 นามสกุล รวมได้ 51
ผลเลขรวมเลยได้ 75 ซึ่งไม่ดีค่ะ
อยากได้ชื่อที่มีผลรวมอยู่ที่ 14 เพื่อให้ได้ผลรวมชื่อสกุลเป็น 65 ค่ะ
เกิดวันอังคารค่ะ
ตอนนี้เป็นนักศึกษาค่ะ แต่สายวิชาชีพ คืองานทางสายวิชาการค่ะ
ขอความกรูณาช่วยตั้งชื่อที่มีความหมายดี
โดยใช้วรรค ย ร ล ว
และใช้วรรค ฎ ฏ ฐ ฑ ฒ ณ ค่ะ

ที่มาโพสต์ในกระทู้นี้ เนื่องจากชื่อเก่าขึ้นด้วย ส ค่ะ ขอความกรุณาด้วยนะคะ
ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

suppo
10-09-2013, 10:58 AM
"อัณสิภา คำว่า อัณ ไม่สามารถแปลได้ ต้องเขียนให้เต็ม เพราะคำที่ขึ้ืนต้นด้วย "อัณ"มีหลายคำศัพท์ครับ
อาภัสสุ แปลว่า งามด้วยแสง (มาจาก อาภัสร+สุ)
อัณภาสุ เช่นเดียวกับ อันสิภา ครับ"

ขอบคุณค่ะ

ถ้าเปลี่ยนเป็น อัญสิภา หรือ อัณณ์สิภา และ อัญภาสุ จะมีความหมายว่าอะไรคะ

noppakorn
10-09-2013, 07:48 PM
"อัณสิภา คำว่า อัณ ไม่สามารถแปลได้ ต้องเขียนให้เต็ม เพราะคำที่ขึ้ืนต้นด้วย "อัณ"มีหลายคำศัพท์ครับ
อัณภาสุ เช่นเดียวกับ อันสิภา ครับ"

ขอบคุณค่ะ

ถ้าเปลี่ยนเป็น อัญสิภา หรือ อัณณ์สิภา และ อัญภาสุ จะมีความหมายว่าอะไรคะ
สวัสดีครับ

อัญสิภา ลืมแจ้งไปครับ ว่า สิภา คำว่า สิ เป็นการเน้นเสียง เหมือนกับว่า แน่นอน เช่น แน่สิ เป็นต้นครับ ถ้าแปลว่า อัญสุภา จะแปลว่า ตุลาการผู้มีความรู้ แต่ถ้าอัญสิภา แปลตรงๆ ก็แปลว่า รัศมีที่แน่นอนของผู้รู้
อัณณสิภา คำว่า อัณณ์ แปลว่า แม่น้ำครับ มาจาก อรรณพ ครับ ถ้าคุณเอา สิภา มารวมคำเป็นศัพท์เดียวจะไม่มีคำศัพท์ครับ แปลตรงๆ ก็ รัศมีแน่ๆของห้วงน้ำ
อัญภาสุ แปลว่า ความดีงามแห่งรัศมีผู้รู้

supinya
10-10-2013, 09:21 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ณพ หนูไปเปลี่ยนชื่อมาแล้วนะคะ พร้อมทั้งถวายสังฆทานและปล่อยชีวิตสัตว์ มาแล้ว และเอาบุญมาฝากอาจรย์ด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ เปลี่ยนจากสุภิญญา เป็น ปภาณพิชญ์ ..ค่ะอาจารย์

noppakorn
10-10-2013, 11:27 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ณพ หนูไปเปลี่ยนชื่อมาแล้วนะคะ พร้อมทั้งถวายสังฆทานและปล่อยชีวิตสัตว์ มาแล้ว และเอาบุญมาฝากอาจรย์ด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ เปลี่ยนจากสุภิญญา เป็น ปภาณพิชญ์ ..ค่ะอาจารย์
ขออนุโมทนาสาธุ และขอผลบุญนี้ดลบันดาลให้คุณสมหวัง มีแต่ความสุขกาย สุขใจ และเจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ ปฏิภานธนสารสมบัติเทอญ

aimene
10-11-2013, 11:22 AM
สวัสดีค่ะ คุณนพ

อยากสอบถามเรื่องเปลี่ยนชื่อค่ะ
ชื่อ อังศุสร(รัศมีแรงกล้า) นามสกุลตามหลักเลขศาสตร์ลที่ 30 ค่ะ
เกิดวันเสาร์
อาชีพ สถาปนิก
ต้องการจะเปลี่ยนชื่อ เนื่องจากพอลองค้นหาข้อมูลตามเลขศาสตร์ ชื่อของตัวเองจะลงเลขที่ไม่ค่อยดีเรื่องคู่ ทำให้ไม่สบายใจค่ะ
อยากได้ชื่อที่มีความหมายเกี่ยวกับแสง หรือพระอาทิตย์ เนื่องจากชื่อเดิมมีความหมายในทางนั้นค่ะ พอจะมีชื่อไหนที่ไม่มีสระอยู่เลยที่มีความหมายเกี่ยวกับแสง หรือพระอาทิตย์ไหมค่ะ ถ้าไม่มี ก็เป็นชื่อที่คุณนพเห็นว่าเหมาะสมเลยค่ะ

noppakorn
10-11-2013, 03:04 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ

อยากสอบถามเรื่องเปลี่ยนชื่อค่ะ
ชื่อ อังศุสร(รัศมีแรงกล้า) นามสกุลตามหลักเลขศาสตร์ลที่ 30 ค่ะ
เกิดวันเสาร์
อาชีพ สถาปนิก
ต้องการจะเปลี่ยนชื่อ เนื่องจากพอลองค้นหาข้อมูลตามเลขศาสตร์ ชื่อของตัวเองจะลงเลขที่ไม่ค่อยดีเรื่องคู่ ทำให้ไม่สบายใจค่ะ
อยากได้ชื่อที่มีความหมายเกี่ยวกับแสง หรือพระอาทิตย์ เนื่องจากชื่อเดิมมีความหมายในทางนั้นค่ะ พอจะมีชื่อไหนที่ไม่มีสระอยู่เลยที่มีความหมายเกี่ยวกับแสง หรือพระอาทิตย์ไหมค่ะ ถ้าไม่มี ก็เป็นชื่อที่คุณนพเห็นว่าเหมาะสมเลยค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 30 ชื่อเดิมทักษา 31 ควรเปลี่ยนเป็นทักษา 24 เป็นดาวจันทร์ และดาวพุธ ดาวคู่มิตร ทำให่ทำการใดมีผู้ช่วยเหลือเมตตา จะมีโชคประสบความสำเร็จทั้งการงาน การเงินและความรัก ผลรวมได้ทักษา 54 ตกที่นั่งศุภโชค ทำการใดก็สำเร็จและสมหวัง

อังกสร แปลว่า ผู้กล้าหาญทีมีขั้นตอน อายตนะ 6)
ศรีญดา แปลว่า นักปราชญหญิงผู้เป็นคนดี (ค่าอายตนะ 9)
กฤตศิริ แปลว่า ผู้สร้างมิ่งขวัญ (ค่าอายตนะ 7)
ศรีญภา แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งความรู้อันเป็นมงคล (ค่าอายตนะ 9)
กฤศรัมภา แปลว่า นางฟ้าน้อย (อายตนะ 2)
วิชนี (วิดชะนี) แปลว่า พัด (อายตนะได้ 6)
วิชวิกา (วิดชะวิกา) แปลว่า ผู้เป็นเพชรแห่งความรู้ (อายตนะ2)
กานต์ญา (กานยา) แปลว่า ผู้มีความรู้ที่น่ารัก (อายตนะ1)
ธรรศญา (ทัดสะยา) แปลว่า ผู้มีความรู้และเชื่อมั่นในตนเอง (อายตนะ 6)
ลลิตญา (ละลิดตะยา) แปลว่า ผู้มีความรู้อันน่ารัก (อายตนะ9)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกายและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมบารมีครับ

noppakorn
10-12-2013, 04:57 PM
ขออภัยครับ

เนื่องจากผมติดธุระ ต้องเดินทางไปต่างประเทศ จึงขอหยุดพักแปลชื่อชั่วคราวครับ ตั้งแต่วันที่ 13 ตุลาคม จนถึง วันที่ 21 ตุลาคม 2556 ครับ

จึงเรียนแจ้งมา ณ ที่นี้ครับ

sc1627
10-12-2013, 07:52 PM
ขอปรึกษาเนื่องจากได้เลือกวันกำหนดผ่าคลอด ซึ่งได้มาอยู่2ฤกษ์ค่ะคือวันพฤหัสที่5ธันวา2556 และวันศุกร์ที่13 ธันวาคม2556
ดังนั้นจึงขอรบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำชื่อให้ลูกชายหน่อยค่ะ ขอเผื่อไว้ทั้ง2วันเลยนะคะ
3. เลขทักษารวมกับนามสกุลแล้วอยากได้เลข 45,54,51,59,95, 105ก็ได้ค่ะ
ปนัดดา

สมภัสสร อุ่นจิตต์
10-21-2013, 03:27 PM
สวัสดีค่ะคุณนพกรณ์

น้องที่ทำงานเค้าอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ ชื่อ สุเนตร ปลั่งกลาง (เพศชาย) อายุ 30 ปี เกิดวันศุกร์ค่ะ
ขอความกรุณาตั้งชื่อให้ใหม่หน่อยค่ะ

noppakorn
10-22-2013, 10:38 AM
สวัสดีครับ

เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อย และผมสามารถตอบกระทู้ได้สะดวก ขอให้ท่านทีตั้งคำถามก่อนวันที่ 20 ตุลาคม 2556 กรุณาตั้งคำถามเข้ามาใหม่น่ะครับ

เพราะตั้งคำถามก่อน ที่ผมประกาศหยุดนั้น ทำให้ผมไม่สามารถตอบทุกท่านได้ทัน และเป็นการเอาเปรียบท่านที่ เคารพคำประกาศหยุดไว้ครับ

ฉะนั้นผมจะตอบเฉพาะข้อความที่เริ่มตั้งแต่วันที่ 20 ตุลาคม เหมือนที่เคยปฏิบัติมาในอดีต ส่วนท่านที่ถามมาล่วงหน้า หากมีเวลาพอ และกระทู้เข้ามาไม่มาก ผมจะตอบให้ภายหลังครับ

อีกประการหนึ่ง ท่านที่ถามแทนคนที่ไม่ใช่คนในครอบครัว กรุณาอย่าถามแทน ให้เจ้าตัวมาถามเองครับ (ระวัง กรรมของเขา ย้อนเข้าตัวท่านแทนครับ ขอเตือนด้วยความหวังดีครับ) ผมเตือนท่านแล้วน่ะครับ

ขออภัยด้วยน่ะครับ เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อยครับ

noppakorn
10-25-2013, 02:34 PM
ดังนั้นจึงขอรบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำชื่อให้ลูกชายหน่อยค่ะ ขอเผื่อไว้ทั้ง2วันเลยนะคะ
ปนัดดา
สวัสดีครับ

เนื่องจากนามสกุลคุณ ทักษา 33 ชื่อทักษานามมงคลสำหรับเด็กชาย มีทักษาเดียว คือทักษา 9 จึงเป็นทักษามงคล ผลรวมได้ทักษา 42 เป็นมงคลนามยิ่ง ส่วนที่คุณกำหนดมานั้น ไม่สามารถจัดได้ตามที่คุณต้องการ เพราะทักษาที่รวมกันแล้วได้ตามที่คุณบอกมา เป็นชื่อทักษาไม่ดีครับ สำหรับคำแปลที่แปลว่าน้ำ นั้น ลงด้วยทักษา 9 ไม่มีครับ จึงไม่สามารถจัดได้ ขอให้คุณหาเอาชือที่ผมให้ไปคัดเลือกดูน่ะครับ เพราะทักษานี้มีชื่อน้อยมากครับ

ชื่อชาย เกิดวันพฤหัส ทักษาเลข 9
ปภาณ แปลว่า พูดเก่ง
กฤศ แปลว่า เล็ก,น้อย
กฤชกร แปลว่า ผู้สร้างความเฉียบแหลม
กรฤชา แปลว่า ผ้รักษาธรรมเนียม
ภรกฤช แปลว่า ผู้ทรงกฤช,ผู้มีความเฉียบแหลม
กชการ แปลว่า งานบริสุทธิ์ดุจบัว
ภรฤชา แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งการรักษาธรรมเนียม
ชื่อชาย เกิดวันศุกร์ ทักษาเลข 9
ธาฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่น (มาจากคำว่า ธฤต)
ณกฤช แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นอาวุธ
ณฤชา แปลว่า ผู้รักษาขนบธรรมเนียมความรู้
ปภาณ แปลว่า พูดเก่ง
กฤศ แปลว่า เล็ก,น้อย
นภชา(นะภะชา) แปลว่า เกิดจากฟ้า
ภชภณ (ภะชะพน) แปลว่า ผู้รู้จำแนกการพูด
ททชน (ทะ ทะ ชน) แปลว่า คนซึ่งเป็นผู้ให้
ปทาน (ปะ ทาน) แปลว่า ผู้ให้
ภณชา (พะ นะ ชา) แปลว่า ผู้เกิดมาพูดดี
ภัค แปลว่า ผู้เจริญ
ภาษชา (พาด สะ ชา) แปลว่า เกิดมาพูด
ภูกฤตา (พู กริด ตา) แปลว่า ผู้สร้างแผ่นดิน

10-25-2013, 03:04 PM
ขอโทษค่ะ เพิ่งอานเจอว่าไม่ให้ถามแทน งั้นอันนี้คุณนพไม่ต้องตอบนะคะ ไว้ให้เจ้าตัวเค้าเข้ามาถามใหม่แล้วกันค่ะ

10-25-2013, 03:23 PM
สวัสดีครับ
อยากให้คุณช่วยตั้งชื่อให้หน่อยครับ เดิมชื่อ สุเนตร ปลั่งกลาง เกิดวันศุกร์
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

noppakorn
10-28-2013, 02:20 PM
สวัสดีครับ
อยากให้คุณช่วยตั้งชื่อให้หน่อยครับ เดิมชื่อ สุเนตร ปลั่งกลาง เกิดวันศุกร์
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
สวัสดีครับ

นามสกุลปลั่งกลาง ทักษา 25 ชื่อที่เหมาะสมควรใช้ทักษา 40 เป็นทักษามงคล เหมาะสำหรับท่านที่ชอบเดินทาง ท่านที่ไม่อยู่เป็นที่ หรือไม่นั่งโต๊ะทำงาน เลขนี้จะส่งเสริมดียิ่ง ทักษารวมได้ ทักษา 65 เป็นเความเจริญรุ่งเรื่องทั้งเงินทอง และความรัก การงานครับ

ชื่อทักษา 40 สำหรับชายวันศุกร์

กิตติกิตตน์ แปลว่า ผู้แสดงอันมีเกียรติ
ธีมาพงษ์ แปลว่า ตระกูลผู้มีปัญญา
สุทธิพงษ์ แปลว่า สกุลบริสุทธิ์
กิตติเจตน์ แปลว่า ผู้มีความตั้งใจในชื่อเสียง
ณิชชพัชญ์ แปลว่า ผู้ให้ความรู้ที่อยู่ในกรอบ
ณัชพัฒน์ แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันรุ่งเรือง

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา ครับ

10-28-2013, 04:47 PM
ขอบคุณมากครับ

10-30-2013, 03:52 PM
สวัสดีครับ

ผมชื่อ นาย สนั่น สำเภาทอง เกิดวัพฤหัสบดีที่ 20 ต.ค. 2526 ผมอยากเปลี่ยนชื่อใหม่ กรุณาช่วยตั้งชื่อใหม่ให้หน่อยครับ

noppakorn
11-01-2013, 08:51 PM
สวัสดีครับ

ผมชื่อ นาย สนั่น สำเภาทอง เกิดวัพฤหัสบดีที่ 20 ต.ค. 2526 ผมอยากเปลี่ยนชื่อใหม่ กรุณาช่วยตั้งชื่อใหม่ให้หน่อยครับ

สวัสดีครับ

ขอให้คุณสนั่น สมัครเข้ามาเป็นสมาชิกน่ะครับ ถ้าจะใช้ชื่อคุณ สมภัสสร ก็ยินดีตอบให้ครับ แต่คุณต้องทำบุญใส่บาตรให้คุณสมภัสสร หนึ่งรูป เพื่อแก้กรรมกันน่ะครับ ช่วยยืนยันอีกครั้งครับ

rasita.s14
11-05-2013, 09:40 PM
เรียน คุณนพฯ
ต้องการเปลี่ยนชื่อ รู้สึกว่าชีวิตแย่ ทำอะไรไม่ขึ้นเลย
เกิดวันอังคารที่ 9 กุมภาพันธ์ 2525
ชื่อปัจจุบัน อนงค์คาร เวชกามา
ต้องการชื่อออกเป็นผู้ชาย ค่ะ
รบกวนพี่ด้วยนะค่ะ

11-06-2013, 04:19 PM
เรียน คุณนพกรณ์

คุณสนั่นเค้าเป็นน้องที่ทำงานค่ะและเค้าไมมีเครื่องคอมพิวเตอร์ ดิฉันจึงอยากจะช่วยเหลือเค้า วันนี้เลยให้เค้ายืมคอมจะสมัครสมาชิกใหม่ แต่ระบบแจ้งว่างดรับสมาชิกใหม่แล้วค่ะ
ดังนั้น จึงขอให้ username ของดิฉันนะคะ แล้วคุณสนั่นจะทำบุญใส่บาตรให้ดิฉันหนึ่งรูปเพื่อแก้กรรมตามที่คุณนพแนะนำค่ะ

noppakorn
11-08-2013, 11:30 AM
ต้องการเปลี่ยนชื่อ รู้สึกว่าชีวิตแย่ ทำอะไรไม่ขึ้นเลย
เกิดวันอังคารที่ 9 กุมภาพันธ์ 2525
ต้องการชื่อออกเป็นผู้ชาย ค่ะ
รบกวนพี่ด้วยนะค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อเดิมคุณตกทักษา 35 (มี ค เป็นกาลกิณี) บอกลักษณะนิสัยว่า ชอบทำอะไรเร็ว ใจร้อน เอะอะเป็นแตกหัก ชีวิตมักทำแล้วมีแต่ลง เพราะผลรวมชื่อได้ 8 เป็นดาวราหู ครับ นามสกุลทักษา 18 ชีวิตนี้ไม่แน่นอน เปลี่ยนแปลงตัวเองเสมอๆ ขอแนะนำให้ใช้ชื่อทักษา 45 เป็นความสำเร็จ สมหวัง ทำการใดก็เจริญ ผลรวมได้ ทักษา 63 เป็นดาวคู่มิตร มีเพื่อนมีคนรัก และมีความสำเร็จ แต่ต้องระวังเรื่องโลกีย์ สิ่งเริงรมย์ไว้ หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็นมาช่วยเสริมดวงชะตาครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงชาย เกิดวันอังคาร

ธารณ์ธันยา แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งโชคดี (อายตนะ 2)
พัฒธาวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับการทรงไว้ซึ่งความเจริญ (อายตนะ 9)
พุทธิ์ธนัน (พุด ทะ นัน) แปลว่า ผู้มีทรัพย์ด้วยปัญญา (อายตนะ 9)
อริยธารณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความประเสริฐ (อายตนะ 9)
อัยพัชญ์(อัยยะพัด) แปลว่า ผู้ยิ่ใหญ่ที่อยู่ในกรอบ (อายตนะ ๘)

เปลี่ยนชื่อแล้ว(ใน 7 วัน) ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา ครับ

noppakorn
11-08-2013, 11:43 AM

คุณสนั่นเค้าเป็นน้องที่ทำงานค่ะและเค้าไมมีเครื่องคอมพิวเตอร์ ดิฉันจึงอยากจะช่วยเหลือเค้า วันนี้เลยให้เค้ายืมคอมจะสมัครสมาชิกใหม่ แต่ระบบแจ้งว่างดรับสมาชิกใหม่แล้วค่ะ
ดังนั้น จึงขอให้ username ของดิฉันนะคะ แล้วคุณสนั่นจะทำบุญใส่บาตรให้ดิฉันหนึ่งรูปเพื่อแก้กรรมตามที่คุณนพแนะนำค่ะ

สวัสดีครับ
คำถาม....http://www.watkoh.com/forum/images/misc/quote_icon.png โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ สมภัสสร อุ่นจิตต์ http://www.watkoh.com/forum/images/buttons/viewpost-right.png (http://www.watkoh.com/forum/showthread.php?p=37000#post37000)สวัสดีครับ

ช่วงนี้จะตอบล่าช้าครับ เพราะภาระบ้านเมืองครับ ที่บอกและแนะนำ ก็เพื่อให้ทั้งสองคนละเวรกรรม กันในชาตินี้ คุณสนั่นได้ดี ก็ไม่ต้องใช้บุญคุณกันชาติหน้า ใช้เสียในชาตินี้ และกรรมไม่ดี ไม่มีที่ไป ก็ไม่ย้อนไปให้ผู้แนะนำ แม้แต่ผมก็ต้องให้ผู้ได้ชื่อ ทำบุญให้ผมส่วนหนึ่งเช่นกันครับ เพื่อแก้กรรมนี้ ชาติหน้าไม่ต้องมาใช้บุญคุณผมครับ เข้าใจกันน่ะครับ

ชือเดิมทักษา 22 บอกว่า เป็นคนไม่อยู่ติดบ้าน ไม่ชอบอยู่กับที่ นามสกุลทักษา 21 เป็นน้ำกับไฟ ทำอะไรมักมีเหตุเปลี่ยนแปลงไม่คาดหมาย ชื่อที่เหมาะสม ขอแนะนำชื่อทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตร บอกถึงความสำเร็จ สมหวัง มีผู้ช่วยเหลือ ดีทั้งความรักและการงาน ผลรวมได้ทักษา 45 เป็นความสำเร็จ และรุ่งเรือง

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพฤหัสบดี มีเดชนำ

ศิวิภู แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่เป็นยอด
ษมยศ (สะมะยด) แปลว่า ผู้มีเกียรติ์อันอ่อนน้อม
ศุภยศ (สุบพะยด) แปลว่า ผู้มีเกียรติยศอันดีงาม
ศุภจักร (สุบพะจัก) แปลว่า ผู้มีแต่ความดีงาม
สรสิช แปลว่า ดอกบัว
สกลญาณ แปลว่า ผู้หยั่งรู้สรรพสิ่ง

เปลี่ยนชื่อแล้ว(ใน 7 วัน) ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา ครับ

rasita.s14
11-09-2013, 09:15 PM

นามสกุึล เวชกามา อยากเปลี่ยนค่ะ เพราะ่ว่าไม่เข้ากับวันเกิดและความหมายของชื่อค่ะ

ชื่อ อนงค์คาร เวชกามา เกิดวันอังคารที่ 9 กุมภาพันธ์ ค่ะ เคยถามเรื่องการเปลี่ยนชื่อไปแล้ว

เลยอยากเปลี่ยนนามสกุลด้วยนะค่ะ รบกวนดูให้หน่อยนะค่ะ

noppakorn
11-12-2013, 10:16 AM

นามสกุึล เวชกามา อยากเปลี่ยนค่ะ เพราะ่ว่าไม่เข้ากับวันเกิดและความหมายของชื่อค่ะ

ชื่อ อนงค์คาร เวชกามา เกิดวันอังคารที่ 9 กุมภาพันธ์ ค่ะ เคยถามเรื่องการเปลี่ยนชื่อไปแล้ว

เลยอยากเปลี่ยนนามสกุลด้วยนะค่ะ รบกวนดูให้หน่อยนะค่ะ
สวัสดีครับ

ผมจำข้อมูลเก่าคุณไม่ได้ครับ เลยไม่ทราบว่าจะเปลี่ยนนามสกุลให้ได้อย่างไร ขอให้ยกข้อมูลเก่ามาดูด้วยครับ เพื่อประกอบ เพราะจะใช้ชื่อ อนงค์คาร ก็ไม่ได้ เพราะมีตัว ค เป็นกาลกิณีและทักษาไม่ดีครับ ยกเว้นจะเปลี่ยนทั้งชื่อและสกุลใหม่ครับ

free-user
11-17-2013, 11:24 AM
สวัสดีค่ะ
ต้องการสอบถามเกี่ยวกับการตั้งชื่อลูกค่ะ พอดีกำลังมีน้องแฝดชาย 1 หญิง 1 ค่ะ เลยอยากขอถามเกี่ยวกับชื่อและความหมายของชือหน่อยค่ะ
นามสกุล จิระนภากุล ค่ะคาดว่าจะผ่าคลอดน้องในวันพฤหัสบดี(21 ไม่ก็ 28 พย นี้ค่ะ) ต้องการตั้งชืดังนี้ค่ะ
1. น้องผู้ชาย --> ต้องการตั้งชือว่า อชิรวัชญ์ แต่เหมือนพอเอาชือบวกนามสกุล แล้วทักษาออกมาไม่ดีค่ะ ถ้าเปลี่ยนใช้ชื่อ เป็น อชิรวัซญ์/อชิรวัชณิ์/อชิรญ์วัส ได้ไหมค่ะ(ออกเสียงเหมือนเดิม แต่เปลี่ยนตัวอักษรบางตัวค่ะ) ถ้าได้แต่ละชื่อมีความหมายไหมค่ะ และสอบถามเพิ่มเติมสำหรับ ชือ อชิระพงศ์ ด้วยค่ะมีความหมายว่าอะไรค่ะ
2. น้องผู้หญิง --> ต้องการตั้งชื่อว่า อริษรา หรือ อลิชษา มีความหมายว่าอย่างไรค่ะ และออกมามีทักษาดีหรือไม่ค่ะ
ต้องการสอบถามว่าใช้ชื่อไหนแล้วเหมาะสมกับน้องทั้ง 2 คน เพื่อเสริมให้มีสิริมงคลกับชีวิตน้องบ้างค่ะ

หรือว่าคุณนพกรณ์มีชื่อแนะนำให้น้องไหมค่ะ ทั้ง 2 คนเลยค่ะ เพราะว่านามสกุลเป็นทักษา 33 ค่ะ ขอบคุณค่ะ
(ที่ใช้ free-user เนืองจากระบบไม่ให้สมัครสมาชิกใหม่ค่ะ และส่งข้อความไปถาม webmaster แจ้งว่าให้ใช้ login อันนี้ได้ค่ะ)

กัลยา

momanne
11-17-2013, 12:00 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนตั้งชื่อผู้หญิง เกิดวันพฤหัส นามสกุลเปลี่ยนใหม่เป็นเลขทักษา 45 ค่ะ (แต่งงาน)
ขอบคุณนะคะ

momanne
11-18-2013, 01:10 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนตั้งชื่อผู้หญิง เกิดวันพฤหัส นามสกุลเปลี่ยนใหม่เป็นเลขทักษา 45 ค่ะ (แต่งงาน)
ขอบคุณนะคะ

รบกวนถามเพิ่มเติมค่ะ ชื่อใหม่ ควรเป็นเลขทักษา 14,15,19,45,54 เลขไหนดีที่สุดคะ

ขอบคุณนะคะ

noppakorn
11-18-2013, 03:37 PM
รบกวนถามเพิ่มเติมค่ะ ชื่อใหม่ ควรเป็นเลขทักษา 14,15,19,45,54 เลขไหนดีที่สุดคะ

ขอบคุณนะคะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 45 สำหรับหญิง ให้ใช้ทักษา 14 หรือ 15 แต่หากคุณอยู่บ้านเป็นแม่บ้านให้ใช้ชือทักษา 15 หากคุณประกอบธุรกิจใช้ทักษา 14 ครับ ทักษา 19 45 54 ใช้สำหรับชายจึงจะดียิ่งครับ ขอแนะนำให้ใช้ชื่อทักษา 15 สำหรับผู้มีครอบครัวแล้วครับ ผลรวมได้ ทักษา 60 เป็นเป็นเลขการเงินรุ่งเรือง ครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

เขมิกา แปลว่า ผู้มีความสุขสำราญ
เกสรา แปลว่า เกสรดอกไม้
เบญญาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองด้วยปัญญา
เปมิกา แปลว่า ผู้เป็นที่รัก
อุรุชา แปลว่า ผู้เกิดมายิ่งใหญ่
แสงแข แปลว่า แสงจันทร์
ชัญญา แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้ (อุตสาหะนำ)
ปาลิกา แปลว่า ผู้คุ้มครอง (บริวารนำ)
ปุณณภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเต็ม (บริวารนำ)
สุชญา แปลว่า ผู้มีความรู้ดี (เดชนำ).
อุชุกร แปลว่า ผู้สัตย์ชื่อที่รุ่งเรือง (ศรีนำ)
อุรุชา แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นใหญ่ (ศรีนำ)
รัชญา แปลว่า ผู้รอบรู้ในราชการ (อายุนำ)

free-user
11-18-2013, 05:30 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพกรณ์
ต้องการสอบถามเกี่ยวกับการตั้งชื่อลูกค่ะ พอดีกำลังมีน้องแฝดชาย 1 หญิง 1 ค่ะ เลยอยากขอถามเกี่ยวกับชื่อและความหมายของชือหน่อยค่ะ
นามสกุล จิระนภากุล ค่ะคาดว่าจะผ่าคลอดน้องในวันพฤหัสบดี(21 ไม่ก็ 28 พย นี้ค่ะ) ต้องการตั้งชือดังนี้ค่ะ
1. น้องผู้ชาย --> ต้องการตั้งชือว่า อชิรวัชญ์ แต่เหมือนพอเอาชือบวกนามสกุล แล้วทักษาออกมาไม่ดีค่ะ ถ้าเปลี่ยนใช้ชื่อ เป็น อชิรวัซญ์/อชิรวัชณิ์/อชิรญ์วัส ได้ไหมค่ะ(ออกเสียงเหมือนเดิม แต่เปลี่ยนตัวอักษรบางตัวค่ะ) ถ้าได้แต่ละชื่อมีความหมายไหมค่ะ และสอบถามเพิ่มเติมสำหรับ ชือ อชิระพงศ์ ด้วยค่ะมีความหมายว่าอะไรค่ะ
2. น้องผู้หญิง --> ต้องการตั้งชื่อว่า อริษรา หรือ อลิชษา มีความหมายว่าอย่างไรค่ะ และออกมามีทักษาดีหรือไม่ค่ะ
ต้องการสอบถามว่าใช้ชื่อไหนแล้วเหมาะสมกับน้องทั้ง 2 คน เพื่อเสริมให้มีสิริมงคลกับชีวิตน้องบ้างค่ะ

หรือว่าคุณนพกรณ์มีชื่อแนะนำให้น้องไหมค่ะ ทั้ง 2 คนเลยค่ะ เพราะว่านามสกุลเป็นทักษา 33 ค่ะ หาชื่อที่ทักษาที่ดีมาคู่กันยากค่ะ ขอบคุณค่ะ
(ที่ใช้ free-user เนืองจากระบบไม่ให้สมัครสมาชิกใหม่ค่ะ และส่งข้อความไปถาม webmaster แจ้งว่าให้ใช้ login อันนี้ได้ค่ะ)

กัลยา

rasita.s14
11-18-2013, 08:51 PM
ต้องการเปลี่ยนชื่อและนามสกุล
รู้สึกว่าชีวิตแย่ ทำอะไรไม่ขึ้นเลย
ขอชื่อออกเป็นผู้ชายสักหน่อยนะคะ่

noppakorn
11-19-2013, 07:27 PM
สวัสดีค่ะ
นามสกุล จิระนภากุล ค่ะคาดว่าจะผ่าคลอดน้องในวันพฤหัสบดี(21 ไม่ก็ 28 พย นี้ค่ะ) ต้องการตั้งชืดังนี้ค่ะ

หรือว่าคุณนพกรณ์มีชื่อแนะนำให้น้องไหมค่ะ ทั้ง 2 คนเลยค่ะ เพราะว่านามสกุลเป็นทักษา 33 ค่ะ ขอบคุณค่ะ

กัลยา
สวัสดีครับ

อชิรวัฑฒกิ์ แปลว่า ผู้เจริญอย่างว่องไว (วัฑฒกิ์ มาจากคำบาลีว่า วัฑฒก แปลว่า ผู้เจริญ ,งอกงาม) ทักษา 46 อายตนะ 9
อริษรา แปลว่า หญิงงามผู้ยิ่งใหญ่ ทักษา 23 เหมาะสำหรับหญิง (จะมีเสน่ห์ เล็กอบรมมารยาทให้มากครับ ชื่อนี้ดียิ่งครับ) อายตนะ 9
อลิชษา คำว่า ษา ไม่มีคำศัพท์ อลิช แปลว่า ผู้มีความรู้พอเพียง ครับ

สองชื่อแรกใช้ได้ครับ

noppakorn
11-19-2013, 07:28 PM
ต้องการเปลี่ยนชื่อและนามสกุล
รู้สึกว่าชีวิตแย่ ทำอะไรไม่ขึ้นเลย
ขอชื่อออกเป็นผู้ชายสักหน่อยนะคะ่
สวัสดีครับ

ตั้งชือให้แล้วครับ อยู่หน้านี้บนสุดครับ

free-user
11-20-2013, 12:17 PM
ขอบคุณค่ะ คุณนพกรณ์ แต่ขอถามเพิ่มเติมอีกนิดว่าถ้าอยากได้ชื่อ ลูกชายขึ้นต้นด้วยคำว่า 'อชิ' มีชื่ออื่นแนะนำเพิ่มเติมไหมค่ะ ที่มีทักษา 46 และเป็นชื่อที่มีความหมายค่ะ พอดีชื่อที่ให้มานั้นใช้ตัวอักษรค่อนข้างยาก(ที่แนะนำมาชื่อ อชิรวัฑฒกิ์) เห็นมีบางคนบอกว่าบางทีเขตจะไม่ให้ใช้ตั้งชื่อค่ะ เลยอยากได้เพิ่มอีกสักชื่อค่ะ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ (ผ่าคลอด พฤหัส 21 พย 56 นี้ค่ะ)

ด้วยความเคารพ
กัลยา

Mmie
11-20-2013, 08:35 PM
ขอถามอาจารย์ค่ะ ชื่อ สิริญพัชร แปลว่าอะไรคะ ความหมายเดียวกันกับ ศิริญพัชร หรือป่าว

แล้วเกิดวันพฤหัส 10 เมษายน 2529

นามสกุล วงศ์จริยะกวี

ใช้ชื่อนี้เป็นมงคลมั้ยคะ

noppakorn
11-21-2013, 12:28 PM
ขอบคุณค่ะ คุณนพกรณ์ แต่ขอถามเพิ่มเติมอีกนิดว่าถ้าอยากได้ชื่อ ลูกชายขึ้นต้นด้วยคำว่า 'อชิ' มีชื่ออื่นแนะนำเพิ่มเติมไหมค่ะ ที่มีทักษา 46 และเป็นชื่อที่มีความหมายค่ะ พอดีชื่อที่ให้มานั้นใช้ตัวอักษรค่อนข้างยาก(ที่แนะนำมาชื่อ อชิรวัฑฒกิ์) เห็นมีบางคนบอกว่าบางทีเขตจะไม่ให้ใช้ตั้งชื่อค่ะ เลยอยากได้เพิ่มอีกสักชื่อค่ะ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ (ผ่าคลอด พฤหัส 21 พย 56 นี้ค่ะ)

กัลยา
สวัสดีครับ

ชือ"อชิรวัฑฒกิ์" นั้น คำว่า วัฑฒกิ์ เป็นคำศัพท์ ในภาษาบาลี เขตเขาให้จดแน่นอน แต่คำที่ไม่มีศัพท์สิครับเขาไม่ให้จดครับ ทุกชื่อที่ให้ไปจะมีที่มาที่ไป เพราะผมอนุรักษ์ภาษาไทย ถ้าเป็นบาลี สันสกฤต ก็จะมีที่มาที่ไปให้ครับ ไม่เคยมีใครที่ได้ชือไปแล้วจดไม่ได้ครับ ชื่อที่ตั้งให้ก็จะไม่มีใครเหมือนครับ ชือเดียวในประเทศไทยครับ

162

ชื่อทักษา 46 นำด้วย อชิ ที่มีความหมายดี คิดได้สองชื่อ สำหรับคนวันพฤหัสฯ คือ อชิรพรรณ์ แปลว่า ผู้มีความคล่องแคล่ว ครับ อีกชื่อคือ อชิรวิศร์ (มาจาก อชิร +รวิ+อิศร์ กร่อนอและร ทิ้ง) แปลวว่า ผู้ยิ่งใหญ่ดุจอาทิตย์ที่ว่องไว

noppakorn
11-21-2013, 12:31 PM
ขอถามอาจารย์ค่ะ ชื่อ สิริญพัชร แปลว่าอะไรคะ ความหมายเดียวกันกับ ศิริญพัชร หรือป่าว

แล้วเกิดวันพฤหัส 10 เมษายน 2529

นามสกุล วงศ์จริยะกวี

ใช้ชื่อนี้เป็นมงคลมั้ยคะ
สวัสดีครับ

สิริญพัชร และ ศิริญพัชร ความหมายเดียวกัน แปลว่า ผู้มีคุณค่าและความรู้อันเป็นมงคล ทักษา 41 เกิดวันพฤหัสฯ ใช้ได้ทั้งสองชื่อครับ

Mmie
11-21-2013, 12:58 PM
ขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ สิริญพัชร อ่านว่า สิ ริน พัด ถูกไหมคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-22-2013, 10:00 AM
ขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ สิริญพัชร อ่านว่า สิ ริน พัด ถูกไหมคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ
ถูกต้องแล้วครับ

noppakorn
12-04-2013, 03:49 PM
เปิดให้ถามแล้วครับ แต่อาจใช้เวลาบ้าง กรณีเร่งด่วน หากตอบไม่ทันต้องขออภัยด้วยน่ะครับ เดือนนี้ติดงานบุญเยอะครับ ต้องเดินทางบ่อยด้วย

free-user
12-06-2013, 06:55 PM
ขอบคุณค่ะ ตอนนี้คลอดเสร็จเรียบร้อยและตกลงกับสามีว่าจะตั้งชื่อว่า "อชิรพรรณ์" และ "อริษรา" ค่ะ ขอบคุณมากๆ อีกครั้ง คุณนพกรณ์
ถ้าว่างๆ จากการเลี้ยงลูกและฟื้นตัวจากการผ่าคลอดก็ว่าจะไปทำบุญอีกครั้งค่ะ ^____^

กัลยา

goonggling
06-30-2014, 08:31 PM
​ชื่อ อรพรรณ มะโนจิตต์ เพศ ญ
เกิดวันอาทิตย์ที่11 มีนาคม 2533 ปีมะเมีย เวลาประมาณ 19:00 น.
อาชีพ ธุรกิจส่วนตัว
เหตุผลคือ ชื่อปัจจุบันเลขทักษาคือ31 นามสกุลเลขทักษาคือ43 ผลรวมชื่อนามสกุล 74 ซึ่งเป็นเลขที่ไม่เป็นมงคล จึงอยากเปลี่ยนชื่อใหม่เพื่อให้ได้เลขทักษาที่ดี และผลรวมชื่อนามสกุลที่ดี จะได้มีความมงคลแก่ชีวิต
ขอชื่อที่ขึ้นต้น ณ นะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าเลยค่ะ

noppakorn
07-02-2014, 07:50 PM
​ชื่อ อรพรรณ มะโนจิตต์ เพศ ญ
เกิดวันอาทิตย์ที่11 มีนาคม 2533 ปีมะเมีย เวลาประมาณ 19:00 น.
อาชีพ ธุรกิจส่วนตัว
เหตุผลคือ ชื่อปัจจุบันเลขทักษาคือ31 นามสกุลเลขทักษาคือ43 ผลรวมชื่อนามสกุล 74 ซึ่งเป็นเลขที่ไม่เป็นมงคล จึงอยากเปลี่ยนชื่อใหม่เพื่อให้ได้เลขทักษาที่ดี และผลรวมชื่อนามสกุลที่ดี จะได้มีความมงคลแก่ชีวิต
ขอชื่อที่ขึ้นต้น ณ นะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าเลยค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 43 ชื่อที่เหมาะสม ให้ใช้ทักษา 56 เป็นทักษามงคล ดาวศุภโชคคู่ ส่งเสริมให้มีความสุข ความสมหวังทั้งการงานและการเงิน ข้อระวังอย่าทำอะไรเกินตัว หรือทะเยอทะยานเกินไป จะประสบความสำเร็จโดยไม่คาดหมาย เพราะทักษารวมได้ 99 เป็นดาวเกตุคู่ มีลางสังหรณ์ และรวยเร็ว

ชื่อทักษา 56 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ณณัฏฐนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขดุจนักปราชญ์ อายตนะ 8
ณัฏฐ์นลิน แปลว่า ปราชญ์ผู้งามดังดอกบัว (อายตนะ ๘)
ณัฏฐ์นพัต แปลว่า ปราชญ์ผู้มีความริเริ่ม (อายตนะ ๙)
ณัฏฐนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในความรอบรู้ (อายตนะ ๑)
ณัฐธนารีย์ แปลว่า ปราชญ์ผู้มีทรัพย์อันประเสริฐ (อายตนะ ๙)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ (มีโอกาสให้ล้างเท้าบิดามารดาและขอพรท่าน จะเป็นมงคลยิ่งครับ)

monpiporn
07-04-2014, 05:10 AM
สวัสดีค่ะ เคยสอบถามเรื่องชื่อของหลานชาย เกิดวันพุธกลางคืน ด.ช.อจลวิชญ์ สวยไธสง ซึ่งอาจารย์บอกว่าไม่ดี รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่ ให้มีคำว่าวิชญ์อยู่ในชื่อ และให่คล้องจองกับน้องชาย น้องชายชื่อ วิชญ์วรัตม์ เกิดวันเสาร์ค่ะ. ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
07-04-2014, 12:41 PM
สวัสดีค่ะ เคยสอบถามเรื่องชื่อของหลานชาย เกิดวันพุธกลางคืน ด.ช.อจลวิชญ์ สวยไธสง ซึ่งอาจารย์บอกว่าไม่ดี รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่ ให้มีคำว่าวิชญ์อยู่ในชื่อ และให่คล้องจองกับน้องชาย น้องชายชื่อ วิชญ์วรัตม์ เกิดวันเสาร์ค่ะ. ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลและชื่อได้ทักษา 43 + 43 ผลรวม 86 ไม่ดีทั้งชื่อสกุลและผลรวม หากเป็นหญิงหาชื่อยากมากๆ ครับ แต่สำหรับชาย ให้ใช้ทักษาชื่อ 56 เป็นดาวศุภโชคคู่ บอกถึงความสำเร็จ ความสุข ความรุ่งเรือง ผลรวมได้ 99 ทำการใดมักสำเร็จเกินคาด ได้สิ่งที่ไม่คาดฝันว่าจะได้ ก็จะได้ เป็นเลขมงคลยิ่ง เป็นชายได้พลังเป็นสองเท่า

ชื่อทักษา 56 สำหรับชายวันพุธกลางคืน

วิชญ์ธวัฒน์ (วิด ทะ วัด) แปลว่า ผู้เจริญด้วยทรัพย์สมบัติและความรู้
วิชญ์ชวินทร์(วิด ชะ วิน) แปลว่า ผู้มีเชาว์และวิชาเป็นใหญ่
วิชญ์ชยันต์ (วิด ชะ ยัน) แปลว่า ผู้ชนะด้วยความรู้
วิชญ์ธรินทร์(วิด ทะ ริน) แปลว่า เจ้าแห่งการสร้างความรู้

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และเทวดาประจำกายเด็กครับ

monpiporn
07-05-2014, 05:36 AM
สวัสดีครับ

นามสกุลและชื่อได้ทักษา 43 + 43 ผลรวม 86 ไม่ดีทั้งชื่อสกุลและผลรวม หากเป็นหญิงหาชื่อยากมากๆ ครับ แต่สำหรับชาย ให้ใช้ทักษาชื่อ 56 เป็นดาวศุภโชคคู่ บอกถึงความสำเร็จ ความสุข ความรุ่งเรือง ผลรวมได้ 99 ทำการใดมักสำเร็จเกินคาด ได้สิ่งที่ไม่คาดฝันว่าจะได้ ก็จะได้ เป็นเลขมงคลยิ่ง เป็นชายได้พลังเป็นสองเท่า

ชื่อทักษา 56 สำหรับชายวันพุธกลางคืน

วิชญ์ธวัฒน์ (วิด ทะ วัด) แปลว่า ผู้เจริญด้วยทรัพย์สมบัติและความรู้
วิชญ์ชวินทร์(วิด ชะ วิน) แปลว่า ผู้มีเชาว์และวิชาเป็นใหญ่
วิชญ์ชยันต์ (วิด ชะ ยัน) แปลว่า ผู้ชนะด้วยความรู้
วิชญ์ธรินทร์(วิด ทะ ริน) แปลว่า เจ้าแห่งการสร้างความรู้

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และเทวดาประจำกายเด็กครับ.

noppakorn
07-07-2014, 09:56 AM
สวัสดีครับ

เดือนนี้ผมเดินทาง 2 ช่วง ไม่สามารถตอบได้คือ วันที่ 9-14 กรกฎาคม และวันที่ 20 - 24 กรกฏาคม 2557 ครับ

ช่วงนี้หากมีคำถามต้องรอผมกลับจากเดินทางแล้วจะมาตอบครับ

Ying Hlew
07-22-2014, 02:33 AM
อยากทราบความหมาย ของชื่อ อาณาคิณจน์
กับ อาณามิณทร์ ค่ะ

ขันเงิน 'พิมพ์นิยม
07-23-2014, 03:07 PM
สวัสดีครับผมอยากเปลี่ยนชื่ออะครับเพราะผมอ่านข้อความข้างต้นชื่อผมไม่ดีเลย. ผมชื่อนายศิลา วงศ์สุวรรณ เกิดวันจันทร์ที่13มีนาคม พ.ศ2538 ปีนี้ดรอปเรียนครับจะเรียน ป.ว.ส ปีหน้า ยังไงกรุณาด้วยครับ ขอบคุณล้วงหน้าครับ

noppakorn
07-24-2014, 09:04 PM
อยากทราบความหมาย ของชื่อ อาณาคิณจน์
กับ อาณามิณทร์ ค่ะ
สวั้สดีครับ

อาณาคิณจน์ คำว่า คิณจน์ ไม่มีคำแปลครับ
อาณามิณทร์ คำว่า มิณทร์ ไม่มีคำแปลครับ

ใกล้วันภาษาไทยแห่งชาติแล้ว ช่วยกันอนุรักษ์ครับ หากจะประสมคำให้ใช้คำสมาสมาช่วย อย่าคิดเองน่ะครับ

noppakorn
07-24-2014, 09:13 PM
สวัสดีครับผมอยากเปลี่ยนชื่ออะครับเพราะผมอ่านข้อความข้างต้นชื่อผมไม่ดีเลย. ผมชื่อนายศิลา วงศ์สุวรรณ เกิดวันจันทร์ที่13มีนาคม พ.ศ2538 ปีนี้ดรอปเรียนครับจะเรียน ป.ว.ส ปีหน้า ยังไงกรุณาด้วยครับ ขอบคุณล้วงหน้าครับ
สวัสดีครับ

ชื่อคุณทักษา 18 ตกขึ้นๆลงๆ แต่ไม่ใช่ว่าไม่ดี เพียงแต่มีสระเป็นกาลกินี ทำให้จิตใจลังเล ทำอะไรก็ร้อนรน ไม่แน่ใจ นามสกุลได้ทักษา 51 เป็นทักษามงคลยิ่งครับ ผลรวมได้ 69 เลขนี้ทำให้คุณมักวิตกกังวล ทำอะไรมักไม่แน่ใจ ชื่อควรเปลี่ยนเป็นทักษา 14 หรือ 54 ครับ แต่เนื่องจากคุณยังอยู่ในวัยเรียน คุณจะต้องไปเรียนขอต่อบิดามารดาเสียก่อน ว่าอนุญาตให้เปลี่ยนชื่อหรือไม่ เพราะชื่อนี้บิดามารดาท่านตั้งให้ ถือเป็นมงคลตัวอยู่ แต่คุณวิตกกังวลไปเอง ช่วงนี้ชื่อสกุลไม่มีผลกับตัวคุณหรอกครับ จะต้องเรียนจบแล้วออกมาทำงาน ชีวิตหากไม่ดี ค่อยเปลี่ยนชื่อ วิธีแก้ไขไม่ต้องเปลี่ยนชื่อ หมั่นทำบุญใส่บาตร ไปล้างเท้าพ่อแม่และกราบขอพรท่าน มีโอกาสเมื่อไหร่ ก็ไปล้างเท้าให้ท่าน น้ำล้างเท้า เอามาอาบเป็นสิริมงคลครับ