PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : การให้อภัย (อโหสิกรรม) แก่คุ่กรรม คู่เวร ของเรา

DAO
11-26-2008, 09:44 AM
การให้อภัย (อโหสิกรรม) แก่คุ่กรรม คู่เวร ของเรา

แจ๊กส์ ! !
มีเสียงอย่างหนึ่งดังขึ้น ในขณะที่ผมปิดหน้าต่าง ในคืนวันหนึ่ง
ด้วยความสงสัย จึงเปิดบานหน้าต่างออกตามเดิม

ก็เห็นจิ้งจกตัวเขื่องถูกบานหน้าต่างหนีบ จนเกือบแบน น่าจะตายแล้ว แต่หางยังสั่นดิก ๆ อยู่

ผมรู้สึกไม่สบายใจเลย ที่ต้องฆ่าจิ้งจกโดยไม่เจตนาเช่นนี้

เพราะตั้งแต่เริ่มศึกษาและปฏิบัติธรรมมา ผมก็เลิกการเบียดเบียนสัตว์อย่างสิ้นเชิง

วันรุ่งขึ้น จึงไปกราบพระอาจารย์ที่ผมเคารพ เล่าเหตุการณ์ให้ท่านทราบ

ท่านจึงสอนว่า

สิ่งที่เกิดขึ้นกับชีวิตของเรานั้น มีหลายสาเหตุด้วยกัน

แต่มีสาเหตุที่สำคัญอย่างหนึ่ง ที่มักมาประกอบกับเหตุการณ์นั้น ๆ นั่นก็คือ

วิบากกรรม

คนเรานั้น ย่อมมี คู่กรรม คู่เวร กันมา ถ้าเราไปเบียดเบียนเขาก่อน และเขาจองเวร ก็จะเป็นดังที่มักพูดกันว่า "เจ้ากรรมนายเวร" ของเรา

แต่ตรงกันข้าม ถ้าเขาเป็นฝ่ายเบียดเบียนเราก่อน เราก็จะเป็น "เจ้ากรรมนายเวร" ของเขา

ดังนั้น จิ้งจกผู้เคราะห์ร้ายตัวนั้น อาจจะเคยเบียดเบียนเราไว้ก่อนในอดีต
ปัจจุบัน จึงต้องมาถูกเรากระทำกลับคืนบ้าง

เพราะฉะนั้น จึงควรตั้งจิตอธิษฐานหลังจากทำบุญ หรือหลังสวดมนต์ภาวนา เพื่อให้จิตมีพลังมากยิ้งขึ้น

โดยตั้งจิตอธิษฐานว่า

หากในอดีตมีสัตว์ใด ที่เคยเบียดเบียนข้าพเจ้าไว้ และปัจจุบันถึงวาระแห่งวิบากกรรม ที่จะต้องมาชดใช้ คือมาให้ข้าพเจ้าเบียดเบียนกลับคืนบ้าง

ข้าพเจ้าขอประกาศให้ทราบว่า

ข้าพเจ้าไม่มีความปรารถนาที่จะให้เป็นเช่นนั้นเลย

ข้าพเจ้าขอให้อภัยแก่ทุกท่านโดยประการทั้งปวง

ไม่มีความจำเป็นใด ๆ ที่จะต้องมาให้ข้าพเจ้าเบียดเบียนกลับคืนอีก

ขอให้ท่านทั้งหลาย จงอยู่เป็นสุข เป็นสุข และพ้นทุกข์ได้โดยเร็วเถิด.[size=4]

และท่านยังแนะนำต่ออีกว่า

เราควรตั้งใจให้มั่นว่า ตั้งแต่นี้ต่อไป เราจะไม่คิดอาฆาตพยาบาทจองเวรใคร ๆ อีกเลย

แต่จะเจริญ พรหมวิหาร ๔ เป็นธรรมะคู่ชีวิตของเราตลอดไป

สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ.

สัตว์ทั้งหลายทั้งปวง

จงเป็นผู้ไม่มีเวรต่อกันเถิด

จงเป็นผู้ไม่เบียดเบียนกันเถิด

จงเป็นผู้ไม่มีความทุกข์กายทุกข์ใจเถิด

จงมีความสุขกายสุขใจ

รักษาตน ให้พ้นจากทุกข์ภัยทั้งปวงเถิด.

การให้ ที่ไม่ต้องลงทุน และยิ่งให้ ยิ่งมีความสุข นั่นก็คือ

การให้อภัย

-------------

ขอขอบคุณที่มาคะ http://www.teenee.com/