PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ใครควรเสียใจ

scooppy-doo
12-15-2008, 08:44 PM
;) ;) ;)

ใครควรเสียใจ

ครั้งหนึ่งหลังจากเรียนจบใหม่ๆ โกร่งศักดิ์เคยอกหักอย่างแรง จนต้องไปนั่งเศร้าทำใจที่วัดอยู่หลายวัน จนหลวงพ่อสงสัยเดินเข้ามาถาม

หลวงพ่อ : "โยม เป็นไรละ เห็นนั่งเศร้ามาหลายวันแล้ว"

โกร่งศักดิ์ : "คือ....ผมผิดหวังในความรักครับ ผู้หญิงที่ผมรักจริง ห่วงใย คอยดูแลมาตลอด
กลับไม่สนใจ ไม่รักผมเลย ตีจากผมไปครับ"

หลวงพ่อ : "อืม.......คนที่น่าจะเสียใจควรเป็นผู้หญิงคนนั้น ไม่ใช่โยม"

โกร่งศักดิ์ : "ทำไมละครับ"

หลวงพ่อ : "ก็ลองคิดดูสิ ตัวโยมเองแค่เสียคนที่ไม่สนใจ ไม่จริงใจไปหนึ่งคน แต่โยมผู้หญิงคนนั้น
ต้องเสียคนที่รักจริง ห่วงใย และคอยดูแลเธอไปหนึ่งคน สิ่งไหนมีค่าและควรแก่การเสียใจ
มากกว่ากัน"

;) ;) ;)
ที่มาจากหนังสือ ตอบปัญหาวิชาใจ