PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : อ.เดฟครับ สรุปแล้ว ผมผิดใช่ไหมครับนี่ - - *

sisima
02-01-2009, 07:34 PM
ขอระบายนิดนึงนะครับ พอดีเวบร้านเนตล่ม ไม่รู้จะไประบายไหน - -
สรุปแล้วใครผิด ?
ในนี้คงมีเจ้าของร้านเนตเล่นบอร์ดด้วย งั้นก็คงจะรู้นะครับว่าการนั่งเฝ้าร้านหน้าคอมนานๆร่างกายมันจะเกิดอาการเพลียตลอด จนบางทีง่วงไปเลยก็มี
ร้านผมไม่มีการเปลี่ยนเวร ทำให้ตั้งแต่เช้ายันเย็นต้องเฝ้าตลอด แน่นอนว่าวันหยุดที่ต้องเปิดทั้งวันมันก็ต้องง่วงอยู่แล้วเป็นธรรมดา
ผมก็ไม่อยากหลับ แต่มันเพลีย มันง่วง ทำไงได้ เลยหลับ
เครื่องที่มีคนเล่นอยู่มี 5 เครื่อง ผมไม่อยากเปิดแอร์เพราะมันเปลืองค่าไฟขนาดไหน แล้วข้างนอกลมพัดก็เย็น เลยเปิดประตูร้านไว้
พอผมหลับไปสักแปบ รู้สึกมีเสียงเอะอะ เลยลืมตามาดู
เด็กเล็กกับคนอื่นๆที่มันไม่เคยมาเล่น แต่ เ_ ือก มาขึ้นมาดูคนอื่นเล่น มันบอกว่าไอ้เด็กคนที่ว่าถือถุงตด
ผมเข้าใจละว่ามันคืออะไร มันคือถุงเด็กเล่นหรือระเบิดไข่เน่าแบบมินิ
ผมเลยบอกให้พามันออกไปข้างนอก
เด็กในร้าน (ทั้งที่เล่นและไม่เล่น) ก็บอก ถึงตดๆ
เด็กที่ถือมันก็กลัวจนบีบมันแตก
ผลคงรู้นะว่าคืออะไร กลิ่นนี่ฉุนไปทั่ว
ดีที่มีคนเล่น 5 คน 4 คนคือเด็กเล่น แต่อีกคนคือผู้ใหญ่ที่มาทำงานนี่สิ
ผมบอกมันอย่างช้าๆว่า "ใครที่ไม่ได้เล่น ออกไป...
เดี๋ยวนี้ !!"
แปบเดียวเด็กมันก็หนีไปหมด แต่แค่นี้มันไม่ใช่อารมณ์หงุดหงิดผมจะหายหรอก
อะไรวะ ตูจะนอนแปบนึงไม่ได้รึยังไง
ผมลุกขึ้นไปถูพื้นและฉีดนั้าหอมดับกลิ่น
แล้วออกไปดูร้านขายของชำข้างๆที่เป็นตัวต้นเหตุขาย เพื่อไปดูให้แน่ชัดว่าขายจริงรึไม่
ปรากฎว่าขายจริง ปรากฎว่าแน่นอน เป็นใครก็ต้องโมโห ผมก็เล่าให้ฟังว่าเกิดอะไรขึ้น
รู้ไหมว่าใครผิด
ผม
อีกแล้ว เจ้าของร้านเนตผิด
ผิดที่ออกมาโวยวายแล้วไม่ยอมปิดประตูแล้วเปิดแอร์กันเด็กเข้า และผิดที่ผมหลับแล้วไม่ดูร้าน
- - *
ตอนนั้นผู้ใหญ่ที่มาใช้เนตทำงานเช็ด mail เขาขอเลิกทันที ผมก็ปิดประตูแล้วเปิดแอร์
อารมณ์โมโหผมเกือบจะหายไปแล้ว ถ้าเด็กที่มันเล่นอยู่มันไม่ก่อเรื่องอีก
มันหมดเวลา แล้วผมเดินไปปิดจอ มันบอก ขอต่อ แล้วมันไม่กดเปิดจอนะ
มันไปกดปุ่ม on / off ที่ case เฉย ทั้งๆที่เครื่องเปิดอยู่
ถามว่ามันรู้เรื่องนี้ไหม
รู้
เพราะผมบอกมัน 20 กว่าครั้ง แต่มันไม่เคยจำ เพราะผมไม่เคยว่า ไม่เคยโมโห ไม่เคยด่า ไม่เคยตี
พอมันกด น้องญาติผมที่เรียน ป.5 เดินมาดูเห็นไปบอก "เครื่องเปิดอยู่ ไปกดทำไม"
เด็กมันเงียบ แล้วมันมองผมอย่างกลัวๆ
แล้วผมก็ต้องมันตอบ
"ถ้าเบิกกระโหลกมันสักที มันจะไปฟ้องพ่อแม่มาด่าพี่อีกทีไหมเนี่ย" ผมถามมันอย่างเคืองๆ
แต่ถ้าผมไม่ทำ มันก็อาจจะทำอีก
"สนุกใช่ไหม เอาถึงระเบิดตดมาระเบิดในร้าน สนุกละสิ ให้พี่โดนคนอื่นด่า สนุกละสิ เพราะเราไม่ผิดนิ"
มันนั่งนิ่ง เหมือนเตรียมโดนผมตี
"สงสัยต้องฟาดเราสักทีละมั้ง จะได้จำสักที"
"แต่พี่ไม่ทำ"
มันมองผมงงๆ
"ไม่อยากให้พ่อแม่เรามาด่าพี่อีก เปิดเครื่องเล่นไปเหอะ แล้วจำไว้นะ ต่อให้เราไปทำร้านข้างนอก ผลที่กลับมามันจะไม่ใช่แค่นี้นะ"
"นี่ไม่ใช่คำขู่นะ"
เรื่องทั้งหมดที่เกิดขึ้นเลยเป็นเหตุประการนี้ ผมมานั่งคิดดีอยู่ที่ผมไม่เดินไปเบิกกระโหลกเด็กระบายอารมณ์ มาพิมพ์ระบายในนี้ดีกว่า
ที่ผมโมโหหลักๆมีอยู่ 2 อย่าง คือ ผมหลับอยู่ดันเจอเรื่องวุ่นวายจนปลุกผมตื่น แถมยังมีผู้ใหญ่ที่แทบจะไม่เคยมาร้านผมโดนหางเลขไปด้วย เสียลุกค้าไปอีก
สรุปแล้ว ทุกท่าน ผมผิดใช่มั้ยนี่ ที่ไม่ยอมปิดประตูเพราะคนเล่นน้อย และเพราะผมหลับไม่ยอมดูร้าน
เหอๆ

D E V
02-02-2009, 09:20 AM
สวัสดีคับ คุณ sisima

ดีใจที่คุณ sisima เข้ามาบ่น
เพราะแสดงว่ายังสบายดีอยู่น่ะคับ 5555

คุณ sisima ทราบมั้ยคับว่า
ประสาทตา ประสาทหู ประสาทจมูก ประสาทลิ้น ประสาทกาย
เหล่านี้เป็นรูปที่เกิดจากกรรม
กรรมทำให้เรามี ตา หู จมูก ลิ้น กาย
เพื่อเป็นทวาร...เป็นทางรับผลของกรรมอ่ะคับ

ทุกวันนี้ที่เรา ได้เห็น ได้ยิน ได้กลิ่น ลิ้มรส กระทบสัมผัส
กับสิ่งที่ดีบ้าง ไม่ดีบ้าง นี้เป็นกุศลวิบากและอกุศลวิบากที่ให้ผล
ซึ่งไม่มีใครจะยับยั้งไม่ให้เห็น ไม่ได้ได้ยิน ไม่ให้ได้กลิ่น
ไม่ให้ลิ้มรส ไม่ให้สัมผัส ได้เลยใช่มั้ยคับ

แต่ว่าทันทีหลังจากที่ เห็น ได้ยิน ได้กลิ่น ลิ้มรส กระทบสัมผัส
ในสิ่งที่ดีบ้าง ไม่ดีบ้างเหล่านั้น
เรามีความรู้สึก นึกคิด พูด กระทำอย่างไร
ส่วนนี้เป็นกรรมใหม่ที่เรากำลังกระทำอยู่อ่ะคับ

ดังเช่น คุณ sisima ได้กลิ่นตดเทียม
ไม่เคยนึกว่าจะต้องได้กลิ่นนี้ แต่ก็ต้องได้กลิ่น
(หรือแม้จะเป็นกลิ่นตดแท้จากของใครหรือจากของตัวเราเองก็ตาม อิอิ)

หรือการที่ต้องเห็นเหตุการณ์เรื่องราวต่างๆ ที่ดีบ้างไม่ดีบ้าง
นอนหลับอยู่ดีๆ แท้ๆ ก็ต้องตื่นขึ้นมาเห็น

แต่หลังจากได้เห็นแล้ว ได้กลิ่นแล้ว
เรานึกคิด พูด กระทำ อันเป็นกรรมใหม่อย่างไร
นี่เราก็รู้ได้ด้วยตัวเราเองเลยใช่ป่ะคับ

ดังนั้น คงไม่ใช่เรื่องผิดถูก
แต่เป็นเรื่องของกุศลวิบากหรืออกุศลวิบากที่เราได้รับ
และกรรมใหม่ที่เรากระทำสืบต่อไปอ่ะคับ

เอาน่า นึกซะว่าได้กลิ่นระเบิดตด
ก็ยังดีกว่าเจอระเบิดน้อยหน่าละกันนะคับ อิอิ

ว่าแต่ คุณ sisima เฝ้าร้านจนทำให้พักผ่อนไม่เพียงพอ
ไม่รู้ว่าเป็นไปได้มั้ยหากลองคุยกับญาติพี่น้อง
ว่าใครว่างขอให้มาช่วยเปลี่ยนเวรบ้างเป็นครั้งเป็นคราวก็ยังดี
หรือไม่ก็ชวนเพื่อนฝูงมาเที่ยวที่ร้านบ่อยๆ
จะได้ถือโอกาสให้ช่วยเฝ้าร้านซะเลยอ่ะคับ อิอิ

http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cool.gif เดฟ

sisima
02-07-2009, 12:15 AM
ขอบคุณมากครับ อ.เดฟ