PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ก่อนจะไปปฏิบัติกรรมฐานที่วัด ต้องเตรียมตัวอะไรบ้าง

iamwis
02-03-2009, 01:47 PM
ในวันมาฆะบูชาที่จะถึงนี้ เพื่อนๆ หลาย คนคงจะไปทำบุญ ที่วัดกันนะครับ
อยากทราบว่าควรเตรียมตัวอย่างไรบ้างก่อนที่จะไปปฏิบัติ มีไหมครับ

D E V
02-03-2009, 03:03 PM
หมายถึงไปอยู่ปฏิบัติธรรมค้างคืน 3 วัน 7 วัน อะไรแบบนี้หรือเปล่าคับ
หรือว่าแค่ไปทำบุญ นั่งสมาธิ แล้วก็กลับอ่ะคับ

ถ้าเป็นกรณีแรก
ให้ลองสอบถามดูกับสถานที่ที่จะไป
ว่ามีกฏระเบียบอย่างไร
ซึ่งปกติเค้าจะมีรายละเอียดแจกให้อ่ะนะคับ
ว่าต้องเตรียมข้าวของเครื่องใช้อะไรบ้าง
ซึ่งก็มักจะไม่พ้นไปจากของใช้จำเป็นส่วนตัว
เช่น สบู่ แชมพู ยาสีฟัน แปรงสีฟัน ผ้าเช็ดตัว รองเท้าแตะ ยาประจำตัว(ถ้ามี)
แต่พวก น้ำหอม เจลใสผม เครื่องสำอาง ฯลฯ
หรือเครื่องเสริมความหล่อความงามต่างๆ ส่วนใหญ่มักจะให้งด
แล้วก็ชุดสีสุภาพซึ่งส่วนใหญ่ใช้ชุดขาว (เลือกดูที่ไม่บางเกินไปนะคับ)
อ้อ อย่าลืมชุดชั้นในด้วยนะคับ
(ถ้าเป็นผู้หญิงก็อย่าลืมเอาผ้าอนามัยไปเผื่อไว้ด้วยอ่ะคับ)
สำหรับข้าวของมีค่าต่างๆ ไม่ควรเอาไปอ่ะคับ
เงินก็เอาไปพอใช้เท่าที่จำเป็น (เผื่อไว้ทำบุญด้วยตามศรัทธา)
อย่าลืมปิดมือถือด้วยนะคับ
และส่วนใหญ่มักจะให้กิน 2 มื้อ
บางคนอาจจะลองซ้อมๆ กินสองมื้อดูเพื่อให้คุ้นเคยก่อนไปอ่ะคับ

ส่วนถ้าเป็นกรณีหลัง
ก็เอาตามที่เราสะดวกอ่ะคับ
หากจะถวายข้าวของสิ่งใด...ก็จัดเตรียมไปให้พร้อม
เครื่องแต่งกายก็เรียบง่าย ดูสุภาพ และสบายต่อการลุก-นั่ง
ไม่รัดแน่นอึดอัดเวลานั่งสมาธิ

การไปทำบุญหรือปฏิบัติธรรมไม่ใช่เรื่องยุ่งยาก
หรือจะต้องจัดเตรียมอะไรให้มากเรื่องวุ่นวายเกินไปนัก
แต่เป็นเรื่องที่เรียบง่าย เพราะตัดสิ่งของที่ไม่จำเป็นนักออกไป
เหลือแต่สิ่งของที่จำเป็นจริงๆ อ่ะคับ

ที่สำคัญคือการตระเตรียมใจ
เกิดกุศลจิตผ่องใสในการเจริญกุศลนั้นๆ
สิ่งเล็กสิ่งน้อยที่กวนใจก็วางๆ หยวนๆ ไปบ้าง
อย่าเก็บมาเป็นความขุ่นเคืองให้เป็นอกุศลจิตขวางกั้นกุศลจิต

อย่างเช่นบางคนอาจจะตระเตรียมอาหารหรือสิ่งของเพื่อไปทำบุญ
แต่ขณะที่ตระเตรียมอยู่นั้น...ไอ้นั้นก็ไม่ถูกใจ...ไอ้นี่ก็ไม่ได้ดังใจ ฯลฯ
ทั้งๆ ที่กำลังเตรียมของเพื่อทำบุญแท้ๆ...แทนที่จะเกิดกุศลจิตอิ่มเอมใจ
แต่กลายเป็นอกุศลจิต ขุ่นมัว ขัดเคือง เพราะไม่ได้ดังใจไปซะนี่

หรืออย่างเช่นบางคนไปปฏิบัติธรรมกินนอนที่วัด
ซึ่งบางแห่งไม่มีที่เพียงพอให้ปลีกวิเวก
ต้องอยู่รวมกันเป็นหมู่คณะ กิน นอน นั่งกรรมฐาน พร้อมเพรียงกัน
ก็อาจจะมีอะไรที่ขัดหูขัดตาเกิดขึ้นได้
ก็ควรระลึกได้ว่าเรามาปฏิบัติธรรมเพื่อขัดเกลากิเลสตน
ไม่ใช่เพื่อไปเพ่งโทษผู้อื่นอ่ะนะคับ

สำหรับบางคนก็อาจตั้งเจตนาในศีล
คือตั้งใจที่จะละเว้นทุจริตกรรมต่างๆ เท่าที่จะกระทำได้
หรือบางคนอาจถืออุโบสถศีลเป็นข้อประพฤติในวันนั้นๆ

หรือบางคนอาจเจริญกรรมฐาน จงกรม เจริญสติปัฏฐาน
เพื่ออบรมจิตใจให้สงบสบาย ปลอดโปร่งแจ่มใส
เพื่อให้เป็นจิตที่ควรแก่การงานในการไปประพฤติปฏิบัติที่วัดต่อไป

จะเห็นได้ว่าการเตรียมใจนั้น
ไม่จำกัดว่าต้องเตรียมเฉพาะเวลาไปทำบุญ-ปฏิบัติธรรมที่วัด
แต่ถ้าเราเตรียมใจไว้ได้ทุกวัน...ทุกที่ ก็ยิ่งดีเลยใช่ป่ะคับ
เพราะถ้าแต่ละวันเราละเลยไม่ได้เตรียมใจไว้
พอถึงเวลาจริงๆ...เราอาจเตรียมไม่ทัน
เพราะไม่มีเหตุปัจจัยที่สั่งสมเพื่อน้อมไปในกุศลเท่าที่ควร

แต่ถ้าเราเตรียมใจไว้ทุกวัน
ก็เสมือนว่าทุกๆ ที่คือสถานปฏิบัติธรรม...ใช่มั้ยคับ

ขออนุโมทนากับคุณ iamwis ด้วยนะคับ
ที่จะได้ไปทำบุญปฏิบัติธรรมที่วัดในวันมาฆบูชานี้
อย่าลืมเอาบุญมาแบ่ง (อุทิศ) ให้เพื่อนๆ บ้างนะค๊าบบบ อิอิ
ซ๊าๆๆๆๆ ทุ๊ คับ

http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cool.gif เดฟ

iamwis
02-04-2009, 01:49 PM
สาธุ กับคำตอบของอ.เดฟ ด้วยครับ
ผมจะเตรียมใจไว้นะครับ ขอบคุณครับ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/8.gif