PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ไปวัดแล้วไหงไม่ค่อยสบายใจงี้อะ -,- ?

sisima
02-07-2009, 12:22 AM
ว่าจะมาโพสตั้งนานแล้วนะครับ

เมื่อสัปดาห์ที่แล้วเป็นวันเกิดผม ผมเลยตั้งใจจะไปทำบุญที่วัด ซึ่งไปทีนึ่นับครั้งได้ -*-

ผมไปวัดมหาบุดซึ่งเป็นวัดในดวงใจผมและอยู่ใกลๆบ้านผม (ชอบย่านากอะ อิอิ)

แต่เรืองมันก็เริ่มจนได้อะครับ

ผมไปซื้อถังสังฆทานหน้าวัด ป้าคนขายทักผมทันทีเลยว่า "มาบนเกณฑ์ทหารเหรอ"

"ปะ เปล่าครับ" ผมตอบไป

"เหรอ เพราะถ้าจะบนก็ต้องบนกันตอนนี้"

ผมหละงงกับป้าจริงๆ ไหงมาทักแบบนี้ก็ไม่รุ

ผมเดินไปหาพระท่านแล้วก็ถวายสังฆทาน

พอถวายเสร็จ พระทักผมเลย

"โยมไม่สบายรึเปล่า"

ผมเงยหน้ามองพระแบบงงๆเลย ผมว่าผมทำหน้าให้มันสบายใจแล้วนา

แต่ก็ไม่ได้บอกกับพระท่านว่ามาเพราะวันเกิดตนเอง

จากนั้นก็ไปซื้อธูปเทียนไปไหว้พระในโบสถ์

แล้วก็ลองเสี่ยงเซียมซีสักหน้อย

ดั๊นเจอใบมหาซวยซะอีก - - *

ความจริงผมคิดมากมาตั้งแต่พระทักผมว่าผมไม่สบายแล้วหละครับ ก็เดินไปหาศาลย่านาถ ไปเยี่ยมท่านสักหน่อย

เจอพ่อค้าแม่ค้าเอาปลาเอาเต่ามาขายให้เราปล่อย ใจจริงผมก็อยากจะซื้ออะนะ

แต่ผมเดินไปตรงคลองที่เขาให้ปล่อย มันไม่มีป้ายเขียนว่าเขตอภัยทาน

ตอนนั้นผมลืมนึกถึงเรื่องที่ อ.เดฟ บอกว่า ถ้าเราซื้อไปปล่อยแล่ว สัตว์ตัวนั้นจะโดนจับอีกรึไม่ก็ขึ้นอย่กับเวรกับกรรม (นึกขึ้นได้ตอนที่เดินออกจากวัด) ผมเลยไมได้ซื้อ เพราะนอกจากราคาแพงเกินเหตุที่ผมเคยซื้อมาปล่อยแล้ว เขาจะมาจับตอนไหนก็ได้

วันนั้นผมหมดเงินไป ถ้าจำไม่ผิดก็ 300 - 500 บาท ทำบุญไป ไม่เสียดายเงินหรอก แต่ไหงผมรู้สึกไม่สบายใจเลย

เลยสงสัยว่า ที่ผมไม่สบายใจ คือ ตอนที่พระท่านทักว่าผมไม่สบาย หรือ ผมไม่ยอมซื้อปลาไปปล่อยกันแน่

แต่พอออกมาจากวัดแล้วกลับรู้สึกโล่งอกยังไงก็ไม่รู้

เหมือนกับว่าวัดได้ดึงความไม่สบายใจจากตัวผมไปแล้วอย่างนั้น

ขอโทษนะครับที่บรรยายมาซะยาวยืด อ.เดฟคิดว่ายังไงบ้างครับ

D E V
02-07-2009, 09:28 AM
สวัสดีคับ คุณ sisima
สุขสันต์วันเกิดย้อนหลังนะคับ
และอนุโมทนากับคุณ sisima ที่ได้ไปทำบุญมาคับ

เวลาเดฟถวายสังฆทาน
จะไปเลือกซื้อของใช้ต่างๆ ที่ห้างร้านเอาเองอ่ะคับ
ไม่ได้ซื้อที่เค้าจัดไว้เป็นชุด...เป็นถัง
เพราะเราสามารถเลือกได้ว่าจะถวายสิ่งใดบ้าง
สามารถเลือกของใหม่ ของดี มีคุณภาพตามที่ต้องการ (อย่าลืมดูวันหมดอายุด้วยนะคับ)

ถ้ามีงบน้อย เราก็ถวายของน้อยชิ้นหน่อย...แต่เป็นของคุณภาพดี
ดีกว่าถวายของมากชิ้น...แต่คุณภาพไม่ดี
อย่างเช่น แปรงสีฟัน เราสามารถเลือกของดีมีขนแปรงนุ่มนวล
ไม่ใช่ขนแปรงแข็งเป็นแปรงลวด...พระท่านแปรงทีเหงือกแทบพังอ่ะคับ อิอิ

พอซื้อเสร็จก็ไปวัด...ถวายท่านไปทั้งถุงนั้นเลยอ่ะคับ
ไม่ได้เอามาผูกโบว์หรือจัดแต่งอะไรเลยง่ะ อิอิ (ทำไม่เป็น)
พระท่านก็เต็มใจรับถวายเป็นอย่างดี
ท่านยังบอกว่าดีแล้วที่เลือกซื้อของมาเอง
เพราะจะเป็นของที่ใช้ได้จริงๆ
คนถวายก็ปลื้มใจที่ของนั้นได้ใช้เป็นประโยชน์กับท่านจริงๆ
สรุป...ก็แฮปปี้กันทั้งผู้ถวายและผู้รับถวายอ่ะคับ อิอิ

ส่วนเวลาจะปล่อยปลา
พอดีมีตลาดสดใกล้บ้าน สะดวกดี ก็เลยซื้อที่ตลาดสด
บอกเค้าเอาแบบไม่แทงคอ หรือหักคอ...จะเอาไปปล่อย
อย่าลืมให้เค้าซ้อนถุงให้ด้วยนะคับเผื่อถุงรั่ว
ถ้าเตรียมถุงไปเผื่อเองด้วยก็ดี เราจะได้ซ้อนได้หลายๆ ชั้นหน่อย
แล้วก็เอาไปปล่อยที่วัดทันที พอดีใกล้บ้านมีวัดอยู่ติดริมแม่น้ำเจ้าพระยา
ที่ท่าน้ำวัดก็ไม่มีป้ายเขตอภัยทานอ่ะคับ...แต่ก็ไม่เป็นไร
เดฟไปปล่อยตั้งกะ 6 โมงเช้า เงียบสงบดี ไม่มีคนเลย
(เคยไปก่อน 6 โมงเช้า ประตูหน้าวัดยังไม่เปิดเลยง่ะ เข้าไม่ได้ อิอิ)

ส่วนเรื่องเซียมซี...ไม่ได้เสี่ยงอ่ะคับ
แต่สมัยก่อนก็เคยไปเสี่ยงเซียมซีกะเค้าเหมือนกันนะคับ
แต่เขย่าทีไร ไม้เบอร์มันหล่นมาเกือบหมดกระบอกทุกทีง่ะ
เขย่าๆๆๆ...พรวด...กระจายเต็มพื้น
เอาใหม่...เขย่าๆๆๆๆ...พรวด...กระจาย...เลิกเลย 55555

http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cool.gif เดฟ

D E V
02-07-2009, 09:32 AM
เห็นมั้ยคับ...ไปวัดสบายอกสบายใจดีออก
เพราะเราตั้งใจไปทำบุญ ถวายทาน
แม่ค้าถังสังฆทานจะทักว่ามาแก้บนเกณฑ์ทหารหรอ
ก็น่าจะดีใจที่เค้ายังเห็นหน้าเราใสปิ๊งเอ๊าะๆ เป็นหนุ่มน้อยวัยเกณฑ์อยู่
แต่ถ้าเค้าทักว่า ลุงๆๆๆๆ มาบนหาเนื้อคู่หรอ...ฮึ่มๆ อันนี้ค่อยว่ากันอีกที อิอิ
เพราะแสดงว่าเค้าเห็นงูแลบลิ้นแผล่บๆ อยู่บนหัวเราอ่ะ 5555 (วิธีแก้คือวันหลังให้สวมหมวกไปด้วย)

ส่วนที่พระท่านถามว่า โยมไม่สบายหรอ
ท่านอาจจะเคยจบแพทย์มาก็ได้ อิอิ
ก็เลยเป็นห่วงเป็นใยญาติโยมด้วยความปรารถนาดี
หากเจ็บไข้ได้ป่วยอะไรท่านจะได้ช่วยรักษาให้ฟรีๆ
ไม่ต้องไปรอคิวเบียดเสียดเพื่อใช้บัตรทองหรือ 30 บาทรักษาทุกโรคไงคับ

ส่วนเรื่องปล่อยปลา
ก็เอาความตามความพร้อมของเราละกันคับ
ถ้าเห็นว่าราคาแพงเกินไป
ไว้วันหลังเราซื้อในตลาดมาปล่อยก็ได้
เพราะปล่อยวันไหนๆ ก็เหมือนกันอ่ะคับ
ส่วนเรื่องที่ว่าต้องมีป้ายเขตอภัยทาน
ก็ไม่ได้รับประกันเสมอไปว่าจะไม่มีคนมาแอบจับ...ใช่มั้ยคับ

สุขทุกข์ล้วนอยู่ที่ใจเราเองทั้งนั้นเลย...จริงมั้ยคับ
ยังมีเรื่องอื่นๆ ที่ให้เราต้องเผชิญ ต้องแก้ไข อีกมากมาย
เรื่องแค่นี้ สิวๆ...อย่าให้เรื่องสิวๆ มาทำให้กุศลจิตในขณะนั้นต้องขุ่นมัว
กลายเป็นอกุศลจิตไปเลยนะคับ
หรือถ้าเข้าวัดนี้แล้วไม่สบายใจ ก็ลองเข้าวัดอื่นบ้างก็ได้อ่ะคับ

ที่สำคัญคือ ใจที่สงบ สะอาด สบาย
ก็เหมือนมีวัดตั้งอยู่ในใจเรานั่นเองอ่ะคับ

http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cool.gif เดฟ