PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เกมออนไลน์ธรรมะ เล่นแล้วได้บุญไหม ?

sisima
04-09-2009, 07:39 PM
http://www.online-station.net/news/50/24981.html

พอดีมีบริษัทในไทยสร้างเกมจำลองโลกของธรรมะขึ้นมาครับ อ.เดฟ คิดว่า ถ้าคนเล่นเข้าไปเล่นแล้ว จะได้บุญกุศลอะไรไหมครับ

*8q*
04-09-2009, 08:08 PM
สิ่งได้ทำแล้วจิตเป็นกุศลก็ได้บุญละครับhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif

D E V
04-09-2009, 09:49 PM
อ่ะคับ กุศลธรรมทั้งหลาย ก็ย่อมมีกำลังต่างๆ กันไป
บางครั้งกุศลธรรมนั้นก็เป็นแค่กุศลจิตคือจิตดีงามที่เกิดขึ้นสั่งสมเป็นไป
แต่ยังไม่มีกำลังพอที่จะเป็นกุศลกรรม อันเรียกว่าเป็นบุญ

ที่เรียกว่าเป็นบุญ เป็นกุศลกรรม
ได้แก่การกระทำที่เป็นไปในบุญกิริยาวัตถุ 10
อันเป็นทางหรือที่ตั้งแห่งการกระทำบุญ ได้แก่

1. บุญจากการให้ทาน
2. บุญจากการประพฤติในศีล
3. บุญจากการอบรมเจริญความสงบของจิตให้ระงับจากอกุศลหรือการอบรมเจริญปัญญา
4. บุญจากการประพฤติอ่อนน้อม เคารพนพนอบ
5. บุญจากการช่วยเหลือรับใช้ สงเคราะห์ผู้อื่น
6. บุญจากการอุทิศ คือแบ่งปันความดีได้แก่บอกกล่าวความดีนั้นให้ผู้อื่นได้เกิดกุศลจิตอนุโมทนา
7. บุญจากการอนุโมทนา คือชื่นชมยินดีในความดีที่ผู้อื่นกระทำ
8. บุญจากการได้ฟังธรรม
9. บุญจากการกล่าวแสดงธรรม
10. บุญจากการทำความเห็นให้ถูกต้องตรงตามความเป็นจริง
(พระธรรมจากการตรัสรู้ที่ทรงแสดงไว้ย่อมถูกต้องตรงตามความเป็นจริง)

ซึ่งบุญกิริยาวัตถุ 10 นี้ เมื่อย่อลง ก็คือ ทาน ศีล ภาวนา นั่นเองอ่ะคับ

หรืออีกนัยหนึ่ง
กุศลจิตที่เกิดขึ้นจนมีกำลังถึงขั้นเป็นกุศลกรรม
ประกอบด้วยกุศลเจตนาในขณะนั้น ไม่ว่าจะกระทำทางกาย วาจา ใจ
ตั้งขึ้นด้วยเจตนาที่เป็นไปในบุญ เป็นไปในกุศลกรรมบถ 10 คือ

ทางกาย (กายกรรม)
1. เว้นจากการฆ่าทำลายชีวิต
2. เว้นจากการถือเอาของที่ผู้อื่นมิได้ให้มาเป็นของตน
3. เว้นจากการประพฤติผิดในกาม

ทางวาจา (วจีกรรม)
4. เว้นจากการกล่าวคำไม่จริง
5. เว้นจากการพูดส่อเสียด
6. เว้นจากการกล่าวคำด่าทอหยาบคาย
7. เว้นจากการกล่าวคำเพ้อเจ้อหาสาระอันควรมิได้

ทางใจ (มโนกรรม)
8. เว้นจากการคิดเพ่งเล็งเอาของผู้อื่นมาเป็นของตนด้วยทุจริต
9. เว้นจากการคิดประทุษร้าย คิดอาฆาต คิดทำลายล้างผู้อื่น
10. มีสัมมาทิฏฐิ คือความเห็นที่ถูกต้องตรงตามความเป็นจริง
(พระธรรมจากการตรัสรู้ที่ทรงแสดงไว้ย่อมถูกต้องตรงตามความเป็นจริง)

โดยนัยยะของบุญกิริยาวัตถุ 10 กับ โดยนัยยะของกุศลกรรมบถ 10 นี้
เมื่อสงเคราะห์เข้าด้วยกัน ก็ได้แก่

บุญกิริยาวัตถุ10 สงเคราะห์เข้ากับ กุศลกรรมบถ 10
1. ทาน 8. เว้นจากการคิดเพ่งเล็งเอาของผู้อื่นมาเป็นของตนด้วยทุจริต
2. ศีล 1,2,3,4,5,6,7
3,4,5 9,10
6,7 8,10
8 10
9 8,9,10
10 10

อ่ะคับ ที่กล่าวมาทั้งหมดข้างต้นนั้น
เพื่อให้ทราบว่าที่เรียกว่าเป็นบุญ ถึงซึ่งกุศลกรรมบถ นั้นเป็นอย่างไร
ทีนี้ เราก้อทราบได้ใช่ป่ะคับว่า
ขณะที่เล่นเกมธรรมะออนไลน์นั้น เป็นบุญหรือไม่เป็นบุญ
หรือเล่นด้วยความติดข้องสนุกสนานเพลิดเพลินอันเป็นโลภมูลจิต
ซึ่งจริงๆ แล้วผู้นั้นเองต้องทราบด้วยตนเองเมื่อสติปัฏฐานเกิด
ระลึกรู้ได้ตรงตามสภาพจิตใจที่เป็นไปในขณะนั้นอ่ะคับ

http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cool.gif เดฟ

dino
04-18-2009, 02:37 AM
คิดว่าคงไม่ได้บุญนะค่ะ ถ้าไม่นำมาปฏิบัติจริง (เพราะมันคือเกม เป็นเรื่องสมมุติ แต่สามารถนำเป็นแนวทางไปปฏิบัติจริงได้)
แต่มันคงเป็นวิธิสอนวัยรุ่นให้เข้าถึงรสพระธรรมมากขึ้น (แต่ถ้ามีเข้าไปเล่นนะค่ะ)

LOTUS
04-23-2009, 05:17 PM
ในความคิด คิดว่าบางครั้งเราไปติดเป็นเพียงแค่คำว่าเกม เป็นบัญญัติ หากเจตนาก่อนเข้าเล่นดี หลังเล่นแล้วดี
ไม่เบียดเบียน ไม่ลุ่มหลง ได้เพิ่มพูน ในสิ่งที่ดีงาม น่าจะดี นะค่ะ

dino
04-23-2009, 11:55 PM
ในความคิด คิดว่าบางครั้งเราไปติดเป็นเพียงแค่คำว่าเกม เป็นบัญญัติ หากเจตนาก่อนเข้าเล่นดี หลังเล่นแล้วดี
ไม่เบียดเบียน ไม่ลุ่มหลง ได้เพิ่มพูน ในสิ่งที่ดีงาม น่าจะดี นะค่ะ

การเล่นเกม แต่จริงแล้วในการเล่นแทบทุก ๆ ครั้ง จิตของคนเล่นคืออยากจะเอาชนะ แล้วการอยากจะเอาชนะในการเล่นเกมนี้ มันเป็น บาป หรือเปล่าล่ะ ช่วยบอกด้วย เพราะไม่แน่ใจ

LOTUS
04-24-2009, 07:03 PM
เมื่อเล่นเกมอยากเอาชนะเหมือนมีโมหะเป็นไฟ มีตัวผู้อยาก มันหนัก
เอาชนะเป็นของตน อ.เดฟ ให้ฝึกสติ ระลึกรู้ทุกครั้ง หากเราเล่นอยู่รู้สึกถึงความร้อนลุ่มในใจเพราะต้องการชนะ ควรมีสติระลึก เป็นไฟเป็นของหนักย่อมไม่ดี หากเล่นไม่ต้องการอะไรเล่นด้วยความอ่อนโยน เพื่อเรียนรู้น่าจะไม่เป็นไฟ
อย่างบทคำสอนของท่านอาจาร์ยพุทธทาส รับสิ่งใดมากระทบอย่ารับด้วยความโง่ มีสติระลึก
เหมือนเดินครั้งแรกตกร่อง รู้ถึงความอายไม่อยากให้เกิดอีก ต่อไปเมื่อเดินไปก็จะมีสติระมัดระวังยึ่งขึ้น สติคอยตามทันก็ไม่ตกอีก ไม่ต้องอายอีก
อนุโมทนา

D E V
04-24-2009, 07:15 PM
ขณะที่เล่นเกมแล้วรู้สึกสนุกสนานเกิดความต้องการที่จะชนะ
จิตขณะนั้นก็เป็นอกุศลจิต...เป็นโลภมูลจิต
ถ้าไม่ชนะ ก็เสียดาย ก็เป็นอกุศลจิตอีก...เป็นโทสมูลจิต

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ยังไม่ไม่ใช่อกุศลกรรม...ยังไม่ถึงขั้นบาปคับ

http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cool.gif เดฟ