PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : น้อยใจ

iamwis
05-06-2009, 12:38 AM
อยากทราบเหตุของการน้อยใจ และวิธีแก้ด้วยครับ

*8q*
05-06-2009, 05:44 PM
น้อยใจนะดีแล้วครับแต่ถ้ามากใจละยุ่งเลย

น้อยใจคล้ายกะมีเมียน้อยนะครับบางทีเพราะคนบางคนมีเมียน้อยเพิ่มมาแต่ความจริงเขามีเมียมากตะหาก

น้อยใจก็เช่นกันการที่เราน้อยใจเพราะเราไปหวังอะไรในสิ่งไดสิ่งหนึ่งมากเกินไปบางทีพอไม่ได้ดังหวังก็เกิดการน้อยเนื้อต่ำใจในตัวเองอย่างเราหวังที่จะให้คนรักตามใจบ้างในบางที่แต่เข้าก็ไม่ทำตามหรือเมินเฉิยก็เกิดการน้อยใจขึ้นมานะครับ

อย่างนี้ต้องฝึกการดูใจครับ
เพราะในแต่ละวันของคนเราย่อมมีอารมย์มาให้กระทบมากมายไม่ว่าโกรธโลภหลง

วนเวียนอยู่ในใจตลอดเวลาแต่ถ้าเรารู้ทันจิตทันใจหรือมีสติทันอารมที่มากระทบ

ไม่ว่าทางหูตาจมูกลิ้นกายใจเราก็จะค่อยๆละอารมไม่ว่าน้อยใจหรืออะไรพวกนี้ให้เบาลงครับ

เราลองหันมาดูใจเราครับพอมีอารมอะไรมากระทบให้รู้ลงมาที่ใจเลยแต่อย่าอยากให้

มันหายนะครับถ้าอยากให้มันหายน้อยใจมันก็จะมีอารมความอยากเพิ่มขึ้นมาอีกอัน

ที่นี้เราก็จะแก้สองอันเลยยิ่งจะฟุ้งไปกันใหญ่ครับ

จิตประภัสสร

การปฏิบัติเรื่องจิตนี้ .... ความจริงจิตนี้ไม่เป็นอะไร
มันเป็นประภัสสรของมันอยู่อย่างนั้น มันสงบอยู่แล้ว
ที่จิตไม่สงบทุกวันนี้เพราะจิตมันหลงอารมณ์ ตัวจิตแท้ๆนั้น
ไม่มีอะไร เป็นธรรมชาติอยู่เฉยๆเท่านั้นที่สงบไม่สงบ
ก็เป็นเพราะอารมณ์มาหลอกลวงจิตที่ไม่ได้ฝึกก็ไม่มีความฉลาด
มันก็โง่ อารมณ์ก็มาหลอกลวงไปให้เป็นสุขเป็นทุกข์
ดีใจเสียใจ จิตของคนตามธรรมชาตินั้นไม่มีความดีใจ เสียใจ
ที่มีความดีใจเสียใจนั้นไม่ใช่จิต แต่เป็นอารมณ์ที่มาหลอกลวง
จิตก็หลงไปตามอารมณ์นั้นโดยไม่รู้ตัว แล้วก็เป็นสุขเป็นทุกข์
ไปตามอารมณ์เพราะยังไม่ได้ฝึก ยังไม่ฉลาด แล้วเราก็นึกว่า
จิตเราเป็นทุกข์ นึกว่าจิตเราสบายความจริงมันหลงอารมณ์ พูดถึงจิตของเราแล้ว มันมีความสงบอยู่เฉยๆ มีความสงบยิ่ง
เหมือนกับใบไม้ที่ไม่มีลมมาพัด ก็อยู่เฉยๆ ถ้ามีลมมาพัด
ก็กวัดแกว่งเป็นเพราะลมมาพัด และก็เป็นเพราะอารมณ์
มันหลงอารมณ์ถ้าจิตไม่หลงอารมณ์แล้วจิตก็ไม่กวัดแกว่ง
ถ้ารู้เท่าอารมณ์แล้ว มันก็เฉยเรียกว่า ปกติของจิตเป็นอย่างนั้น
ที่เรามาปฏิบัติกันอยู่ทุกวันนี้ก็เพื่อให้เห็นจิตเดิม
เราคิดว่าจิตเป็นสุข จิตเป็นทุกข์แต่ความจริงจิตไม่ได้สร้างสุข
สร้างทุกข์ อารมณ์มาหลอกลวงต่างหากมันจึงหลงอารมณ์

ฉะนั้น เราจึงต้องมาฝึกจิตให้ฉลาดขึ้น ให้รู้จักอารมณ์
ไม่ให้เป็นไปตามอารมณ์ จิตก็สงบเรื่องแค่นี้เองที่เราต้องมา
ทำกรรมฐานกันยุ่งยากทุกวันนี้

โดย-พระโพธิญานเถร (หลวงพ่อชา สุภัทโท)

ขาดตกยังไงเชิญจารย์เดฟและท่านอื่นต่อครับ

D E V
05-06-2009, 07:11 PM
ซ๊าๆๆๆทุ๊คับ คุณแปดคิว
และขออนุโมทนาสำหรับคำสอนของครูบาอาจารย์ที่คุณแปดกรุณาแสดงไว้
(กราบบบบบบ...หลวงพ่อชา)

ความน้อยใจ ก็คืออาการขุ่นใจ เสียใจ แบบเล็กๆ นั่นเองอ่ะคับ
อย่างเวลาที่เราคิดว่าไม่ได้รับความเป็นธรรม
หรือคิดว่าเค้าไม่เห็นความสำคัญ
หรืออุส่าห์หวังดีแต่เค้ากลับไม่เห็น
หรือคิดน้อยเนื้อต่ำใจเมื่อเค้าดูแคลน
ฯลฯ เป็นต้น

ดังนั้น ความน้อยใจที่เกิดขึ้นนั้น
ก็คืออาการที่เป็นไปด้วยโทสมูลจิตอย่างอ่อนนั่นเอง
โดยมีโลภมูลจิตเป็นเหตุ
คือมีความคาดหวังว่าน่าจะเป็นอย่างนั้นอย่างนี้
แต่กลับไม่เป็นไปดังที่หวัง

ถ้าเราไม่คาดหวังจนเกินไป ก็คงไม่ต้องน้อยใจ เสียใจ ขุ่นใจ
ถ้าเราเข้าใจว่าทุกอย่างย่อมเป็นไปตามธรรมดา ตามเหตุปัจจัย
ก็คงไม่ต้องน้อยใจ เสียใจ ขุ่นใจ
ถ้าเราได้กระทำอย่างดีที่สุดในสถานการณ์นั้นๆ แล้ว
ผลที่ได้จะเป็นอย่างไร เราก็ยอมรับได้ด้วยใจที่เป็นกลาง
ก็คงไม่ต้องน้อยใจ เสียใจ ขุ่นใจ

หากเรามีใจที่เป็นกลาง ไม่หวั่นไหวง่าย
มีใจที่กว้างขวาง หนักแน่น เท่าใด
ก็เหมือนปฐพีที่รองรับได้ทุกสิ่ง
ไม่ว่าจะเป็นสิ่งที่มีค่า หรือกองขยะ
เราก็จะไม่สะเทือนหวั่นไหวไปด้วยความทุกข์เดือดร้อนใจจนเกินไปอ่ะคับ

ที่สำคัญคือ
ขณะนั้น สติปัฏฐานเกิดขึ้นระลึกได้
ว่าความน้อยใจนั้นก็เป็นเพียงสภาพธรรมอย่างนึง
ซึ่งไม่อาจยึดมั่นไว้ว่าเป็นตัวตน เป็นของเรา
เป็นแต่เพียงอกุศลธรรม...เป็นอกุศลจิตที่เกิดขึ้นเป็นโทษ
หากสติระลึกได้...อกุศลจิตที่คิดน้อยใจนั้นก็ค่อยๆ ทุเลาเบาบางลง
เพราะกุศลจิตที่ประกอบด้วยสติสัมปชัญญะเจริญขึ้นแทนน่ะคับ

http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cool.gif เดฟ

piangfan
05-06-2009, 08:36 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ พี่แปดคิว คุณiamwis
และทุกท่านค่ะ

สาธุค่ะ

iamwis
05-06-2009, 11:19 PM
สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ กับคำตอบของทุกท่านครับ ผมจะน้อมนำไปปฏิบัติ

Thai
05-10-2009, 06:31 PM
อนุโมทนาสาธุ กับคำถามและคำตอบครับ

((อ้างอิง))...จิตของคนตามธรรมชาตินั้นไม่มีความดีใจ เสียใจ
ที่มีความดีใจเสียใจนั้นไม่ใช่จิต แต่เป็นอารมณ์ที่มาหลอกลวง
จิตก็หลงไปตามอารมณ์นั้นโดยไม่รู้ตัว แล้วก็เป็นสุขเป็นทุกข์ ...

ดังนั้น ความน้อยใจก็เป็นอารมณ์ เมื่อรู้ทันอารมณ์ความน้อยใจก็ไม่เกิดใช้มะครับ

ปล. http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif รอยยิ้มทำให้คนข้างๆมีความสุข
ZZZZZวันนี้คุณยิ้มแล้วยังZZZZZ

rain....
06-11-2009, 07:56 PM
น้อยใจคล้ายกะมีเมียน้อยนะครับบางทีเพราะคนบางคนมีเมียน้อยเพิ่มมาแต่ความจริงเขามีเมียมากตะหาก

เง้อ คุณ*8q* เค้าช่างคิดดีเน้อ อิอิ

ขอบคุณในคำถาม และ ขอบคุณในคำตอบค่ะ

Thai
06-15-2009, 02:17 PM
สาธุ