PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สบายๆสไตล์ลุงเปา.....

หน้า : [1] 2 3 4

paobunjin
05-10-2009, 01:56 AM
สบายกันดีไหม?

มาวันนี้สบายใจเป็นพิเศษ คงหมดเขตกังวลปนกังขา อิอิ
มวลหมู่มิตรลูกหลานสำราญอุรา วันวิสาขะบูชาปุณณะมี
ย่างเดือนหกนกร้องก้องไพรสนธ์ ทั้งฟ้าฝนโปรยปรายคลายร้อนรี่
ต่อแต่นี้จะสดชื่นรื่นฤดี ฝนจะมีเย็นจะมาพาชื่นบาน

มองพระจันทร์วันเพ็ญเด่นบนฟ้า เย็นอุรารวยรื่นชื่นฉ่ำหวาน
ลมพัดมาเบาเบาเหงาดวงมาลย์ อยากจะพานพบคนดีที่รอคอย
มองดูดาวพราวฟ้าเหมือนตาน้อง ที่คอยจ้องมองพี่ที่เหงาหงอย
เราต่างคนต่างเศร้าเหงาใจคอย โถ น้องน้อยเจ้าอยู่ไหนในคืนนี้?

เจ้ามองจันทร์เหมือนพี่นี้บ้างไหม? โถ ทรามวัยพี่คำนึงถึงโฉมศรี
ถึงตัวไกลใจอิงแอบแนบฤดี สองชีวีเคียงกันใต้จันทรา
มาเถิดน้องของพี่ที่แสนหวง เจ้าพุ่มพวงคนดีที่ห่วงหา
มาร่วมฝันวันชื่นรื่นอุรา ร่วมฟันฝ่าฟ้าไกลใจเคียงครอง....

ฮา ฮา ฮา วันนี้สบายใจจังเลย เลยมาเปิดหัวข้อใหม่ๆให้ลูกหลาน
ญาติสนิทมิตรสหาย มาเยี่ยมกรายถามไถ่สาระทุกข์สุกดิบ กันสบายๆ นะ
ทั่นยาย เกิดแก่ เพียงฝัน หลานกี้ ปลายฟ้า ทั่นนพฯ ทั่นบีบี พญามาร
และท่านทั้งหลายที่มีอะไรๆมาเล่าสู่กันฟังอย่างสบายๆ
เหมือนมาพักผ่อนหย่อนใจกันนะ ยินดีต้อนรับสู่บ้านน้อยมากน้ำใจ นะครับ.....

bb
05-10-2009, 06:21 AM
มาชื่นชมบ้านใหม่สไตล์ฝัน เฝ้านับวันที่ลุงเปาท่านห่วงหา
เหมือนคอยใครฤทัยฝันวันเวลา มองจันทราอย่างกล้ำกลืนทุกคืนวัน
หยุดเสียเถิดใจเอ๋ยที่เคยชื่น อย่าเฝ้าฝืนธรรมชาติที่วาดฝัน
หากเรามีวาสนาไม่ช้าพลัน สองใจนั้นคงอิงแอบแนบนิรันดร์
มาสร้างบ้านแปลงเมืองให้เรืองรุ่ง เพื่อหมายมุ่งพี่น้องเราได้สุขสันต์
มีลุงเปาเป็นพ่อบ้านสานสัมพันธ์ ช่วยแบ่งปันทุกข์สุขในบ้านเรา
ทั้งหญิงสาวชายหนุ่มเป็นลูกบ้าน ตกแต่งร้านห้องหับมิให้เฉา
ภาพสวยๆวิวทิวทัศน์ก็จัดเอา ช่วยแบ่งเบาให้น่าอยู่สะอาดตา
ส่วนทั่นยาย เกิดแก่ ท่านนพนั่น ช่วยจัดสรรค์สิ่งดีๆกันเถิดหนา
ทั้งความรู้ กลกลอน วอนหามา ช่วยเป็นตาให้ท่านเปาเบาอีกแรง
ท่านแปดคิวช่วยหาสิ่งแปลกๆ ค่อยชำแรกเป็นครั้งคราวมิหน่ายแหนง
ส่วนเพียงฝันค่อยมารับและจัดแจง ถ้าดัดแปลงก็ให้กี้เขาทำไป
พญามารสานต่อในแนวคิด สู่มิ่งมิตรโลกกว้างสว่างไสว
คุณครูวิทย์ปลายฟ้ารีบมาไว ตกแต่งให้ด้วยบทกลอนสอนธรรมา
เชิญญาติมิตรผู้เข้ามาที่วัดเกาะ มาที่เหมาะบ้านลุงเปากันเถิดหนา
ที่นี่มีที่สรวลเสและเฮฮา พบมากหน้าล้วนเป็นมิตรตลอดกาล

ทั่นยาย
05-10-2009, 10:54 AM
มอบเป็นกำลังใจให้ตาเปาในวันขึ้นบ้านใหม่ค่ะ

บ้านใหญ่ไตล์กันเอง
ลากสังขารแบกเชี่ยนหมากจากเรือนใจ
เยี่ยมบ้านใหม่แสนสบายสไตล์เก๋า
ดูหรูหราโอ่อ่าน่ะไม่เบา
บ้านตาเปาหลังนี้สิรื่นรมย์

เที่ยวชมบ้านระรานตาโอ่อ่ายิ่ง
ดูทุกสิ่งจัดไว้ได้เหมาะสม
ยามว่างๆจะแว่บมาพาชื่นชม
รื่นภิรมย์บ้านตาเปาเค้าไตล์สบายจัง

http://www.nesthaven.co.nz/Nest%20Haven%20Bed%20and%20Breakfast%20private%20rear%20garden%20seated%20area..jpg
มุมพักผ่อนยามว่างค่ะ

จัดมุมพักผ่อนและรับรองญาติมิตรสไตล์สบายๆ เป็นของขวัญขึ้นบ้านใหม่ให้ตาเปาค่ะ

ขอแสดงความยินดีด้วยนะคะตาเปาจ๋า ในโอกาสขึ้นบ้านใหม่หลังงามนี้ค่ะ
บรรยากาศสดใสร่มรื่นแสนสบายดีจังเลยค่ะ ว่างๆจะแว่บมาขโมยเอ้ยมาเยี่ยมบ่อยๆค่ะ อิอิ
รับหน้าที่เป็นคนสวนค่ะ จัดสวนให้ตาเปาซะเหนื่อยเลย งั้นขอตัวไปลอยคอในทะเลต่อนะคะ

piangfan
05-10-2009, 08:56 PM
นมัสการพระคุณเจ้า ค่ะ
สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว
ทั่นยาย พี่นพ ลุงเปา ลุงบีบี
พี่เกิดแก่ พี่ปลายฟ้า พี่โดด พี่อ๋อย ครูวิทย์
พี่พญามาร ลุงโจ คุณป้าวรรณ พี่รักกี้
และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

แวะมาเยี่ยมบ้านใหม่ลุงเปาก่อนค่ะ เด๋วมาค่ะ
เพียงฝัน

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน

พญามาร
05-10-2009, 09:26 PM
ขอแสดงความยินดีที่ลุงเปาปลูกบ้านหลังใหม่ครับ

paobunjin
05-11-2009, 04:10 AM
ยินดีต้อนรับขับสู้สู่บ้านน้อย....

ขอต้อนรับทุกท่านสู่บ้านใหม่ นำน้ำใจมาแบ่งปันฉันพี่น้อง
ขอให้ท่านสุขสมอารมณ์ปอง อยากได้ทองได้เงินเชิญขนไป ...อิอิ
อันเงินทองของใช้ใครขยัน รู้เท่าทันช่องทางสร้างไว้ใด้
ทั้งอดทนซื่อสัตย์ประหยัดไว ภาคภูมิใจในความดีที่ดำเนิน

มาเถิดหนามาแลกเปลี่ยนความคิดเห็น จะเช้าเย็นมาได้ไม่ห่างเหิน
ใช้ชีวิตไปตามกรอบขอบทางเดิน ความเพลิดเพลินปล่อยวางบางเวลา
ใครมีทุกข์ที่นี่มีคำปลอบ ให้คำตอบปรับปรุงมุ่งเดินหน้า
ให้สติเตือนใจไม่เฉื่อยชา ให้มุ่งหน้าเย็นใจในทางธรรม.....

ขอบคุณ ขอบใจทุกๆท่าน โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ช่อดอกไม้สวยๆและมุมสงบ
มุมนั่งเล่น ที่แสนจะสวยงามจากทั่นยาย
ขอต้อนรับทั่นบีบี เจ้าเพียงฝัน พญามาร และอีกหลายๆท่านที่จะตามมา
คิดถึงครูวิทย์กับ8คิวจังเล้ย... ไปอยู่ไหนกันละหนอ??
สบายกันดีอยู่หรือเปล่า...? คิดฮอดหลายเด๊อ.... http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/100.gif http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

เกิดแก่
05-11-2009, 09:08 AM
บ้านใครหนอขอแวะพักสักหน่อยหนา
สนามหญ้าเขียวขจี เอ๊! ที่ไหน
เดินสุ่มสี่สุ่มห้าจนตาลาย
เข้าบ้านใครกันละนี่ดูดีจัง

มีมุมสวยหลายมุมเป็นพุ่มไม้
น่าแอบใช้ไว้เป็นที่หนีมานั่ง
เจ้าของบ้านคงใจดีมีกะตังค์
ขอฝากฝังเป็นลูกหลานท่านด้วยคน..นะ

โอ้..โฮ.. บ้านสวยจัง ขอแอบเอนหลังสักมุมนะค่ะเจ้าของบ้านแต่..เอ..มีมุมหม่ำไหมน้าเริ่มหิวซะแล้วซี

Lucky
05-11-2009, 09:23 PM
แอบปีนรั้วบ้านป๊ะป๋า อิอิ มาแอบดูว่าเค้าทามไรกานอ่ะ คิดถุง ๆ

เพิ่งกาบจากเจียงใหม่เจ๋า เอาลิ้นจี่มาฝากเจ้า....

paeuan
05-12-2009, 07:02 PM
กุก กุก กัก กัก
ทางเดินขลุกขลุกขลักขลัก
กว่าจะถึงก็เหนื่อยอ่ะ อยากพัก
อยากจะกิน ขนมตุบตับ
อ่ะ เห็นแต่แกงไก่ ใส่ตับ
มองฟ้ามีแต่แดดระยับ
แอบตักแกงไก่ที่มีแต่ตับ
อ่ะ อ่ะ เจ้าของบ้าน ไปไหนอ่ะคร้าบ
มีคนได้เชิญ มาแอบนั่งพัก
สายตามองหาแต่ขนมเป็นหลัก
เจ้าบ้านแอบมองพร้อมทำหน้ายักษ์
จะกินตุบตับ มาแอบกินตับฉานนนทำไม อิอิอิ

ขออนุญาติอ่ะคร้าบบบ

เจ้าของบ้าน บอกว่า ได้บ้านหลังจ้อยหลังใหม่ อยากให้มาดู ก็มาแล้วนะคร้าบ

สวัสดี ทุกท่านคร้าบ paeuan เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ ผิดพลาด พลั้งเผลอประการใด แจ้งได้นะคร้าบบบ ไม่เสียกะตังค์ อ่ะ อิอิอิ

ส่วนข้างบนนั่น ช่วยๆๆๆๆ พยายามมมคิดว่า มันเป็นกลอนน่ะ ถ้าลำบากจะคิด ก็มองว่าเป็นบานพับก็ได้ๆๆๆๆ

ใช้เวลาคิดเป็นวัน ๆ กว่าจะได้เท่านั้น 5555555

paobunjin
05-12-2009, 11:39 PM
โอ้..โฮ.. บ้านสวยจัง ขอแอบเอนหลังสักมุมนะค่ะเจ้าของบ้านแต่..เอ..มีมุมหม่ำไหมน้าเริ่มหิวซะแล้วซี(เกิดแก่)

มาเถิดหนากระไรแม่มา มาเถิดหนากระไรแม่มา
มาเลยอย่าช้าแม่หน้านวลใย.....
มุมไหนก็มองสวยสวย มุมไหนก็มองขำขำ

อ้าว แล้วมุมหม่ำมันอยู่ตรงหนาย....?
มุมหม่ำต้องถามลักกี้ มุมหม่ำต้องถามลักกี้
เธอมีของดีไว้เตรียมไว้มากมาย....ฮา ฮา

แอบปีนรั้วบ้านป๊ะป๋า อิอิ มาแอบดูว่าเค้าทามไรกานอ่ะ คิดถุง ๆ

เพิ่งกาบจากเจียงใหม่เจ๋า เอาลิ้นจี่มาฝากเจ้า....(เจ้ากี้)

ขอบใจเจ้ากี้หลายหลาย ที่มาเยี่ยมกรายกันด้วยลิ้นจี่
เจ้ารู้ไหมว่านี้คือของดี เป็นผลไม้ที่ใช้งานมงคล
งานแต่งส่งตัวบ่าวสาว เป็นของไหว้เจ้าให้พืชให้ผล
ผลไม้อันเป็นมงคล ทุกแห่งทุกหนเข้าหอแต่งงาน

ขอบใจมากเจ้ากี้เอ๋ย ไปเจียงใหม่ กะมีลี๊จี่มาฝาก....
ทีหลังเอาแคเหราะ มาฝะ...บ้างนะ อยากมีหน้าแดงเหมือนหัวแคเหราะ ฮา ฮา

ส่วนข้างบนนั่น ช่วยๆๆๆๆ พยายามมมคิดว่า มันเป็นกลอนน่ะ
ถ้าลำบากจะคิด ก็มองว่าเป็นบานพับก็ได้ๆๆๆๆ

ใช้เวลาคิดเป็นวัน ๆ กว่าจะได้เท่านั้น 5555555 (แพะอ้วน)

ขอต้อนรับแพะอ้วนแห่งปากน้ำ มาอ้ำอ้ำอึ้งอึ้งอึกอึกอักอัก ฮา ฮา

เดินมาเหนื่อยเมื่อยล้าขอมาพัก ทำเหมือนยักษ์วัดโพธิ์โผล่เข้ามา

เข้ามาเถิดน้องแก้วเอาแห้วมาด้วย ลุงเปาช่วยเอามากินสิ้นกังขา

เอามาปลูกให้รอบบ้านสำราญอุรา ใครจะมาช่วยกินก็เชิญเลย....

เจ้าแพะอ้วน มาถึงก็จะมาจะมาตุบตับลุงเปาซะแล้ว.....กลอนขนมตุบตับ ใช้ได้ๆๆ

จายเย็นเย้น....นั่งพักตรงมุมที่ทั่นยายจัดไว้นั่นก่อนเถิดนะ

เจ้าเกิดแก่มานั่งรออยู่แล้ว ทั่นยายกำลังอยู่หลังบ้าน กำลังเอาแห้วไปปลูก....

เจ้ากี้กำลังจัดหาของอร่อยๆมาต้อนรับ ทานลิ้นจี่กันไปพลางๆก่อนก็แล้วกัน นะ...

สวนลุงเปามีแต่แห้วเต็มไปหมด เพิ่งปลูก ให้ลงหัวแก่ดีๆเสียก่อนเถิด

จะเอามาเชื่อมให้ทาน นะ

piangfan
05-13-2009, 08:36 PM

นมัสการพระคุณเจ้า ค่ะ
สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว
ทั่นยาย พี่นพ ลุงเปา ลุงบีบี
พี่เกิดแก่ พี่ปลายฟ้า พี่โดด พี่อ๋อย ครูวิทย์
พี่พญามาร ลุงโจ คุณป้าวรรณ พี่รักกี้ คุณแพะอ้วน

ยินดีต้อนรับคุณแพะอ้วนค่ะ

มาแล้วค่ะ ขนมตุ๊บตั๊บ ค่ะ
ฝากทุกท่านค่ะ

เพียงฝัน

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน

kuwit
05-13-2009, 09:30 PM
กราบงามๆครับท่านลุงเปา ขอบคุณครับที่ยังคิดถึง มาแล้วครับมาตามคำเรียกหา ก็คิดถึงทุกท่านเหมือนเดิมครับเปิดเทอมแล้วต่อไปคงได้มีเวลามาเยี่ยมกันบ่อยขึ้นครับ

คิดถึงเพื่อนพ้องน้องพี่
คิดถึงความดีที่มอบให้
คิดถึงความรักอย่างจริงใจ
ขอบคุณความห่วงใยทุกเวลา
คิดถึงลุงเปาเจ้าแห่งกลอน
คิดถึงเพียงฝันเว้าวอนอยากเห็นหน้า
คิดถึงทั่นยายเต็มอกทุกทิวา
วันนี้มาก้มกราบซาบซึ้งใจ
ครูวิทย์ครับ

Lucky
05-13-2009, 10:18 PM
ใช่หรอป้าฝาน อันนั้นใช่ตุ๊บตั๊บหรอ อันนี้อ่ะของจริง จานนั้นกี้ขอแระกันนะ ป้าฝาน อิอิ เอามาแลกจานใหญ่ก่า

paeuan
05-13-2009, 11:57 PM
สวัสดีฮะ อาเปา และญาติมิตรทุกท่าน

บ้านนี้ ขนม เยอะดีอ่ะ

คงต้องมาบ่อยๆๆๆๆ อ่ะ

เอาแบบกระท่อมมาเสนออ่ะ

เจ้าของบ้าน รับไว้พิจารณาด้วยเน้อ

http://upic.me/i/pr/gke5j.jpg (http://upic.me/show.php?id=c36b6dee6d955930aab0f5fd06dac60f)

ขอขอบคุณ www.travelaround.bloggang.com (http://www.travelaround.bloggang.com) ( travelaround ) ที่มาของภาพนี้

paobunjin
05-14-2009, 02:32 PM
คิดมากไปป่ะ??

สาวไทยรายหนึ่งแต่งงานกับหนุ่มฝรั่งเศส และเดินทางไปใช้ชีวิตคู่ร่วมกันอยู่ที่นั่น
แย่หน่อยที่สาวไทยคนเก่งของเราพูดภาษาฝรั่งเศสไม่ได้เอาซะเลย การไปจับจ่าย
กับข้าวมาทำอาหารของเธอจึงเป็นฝันร้ายสุดๆเลยทีเดียว....

วันนึงเธอเกิดอยากได้ขาหมูมาทำอาหาร เธอไปที่ร้านขายเนื้อและพบว่า
ไม่สามารถสื่อสารให้เจ้าของร้านเข้าใจได้ว่า เธอต้องการอะไร เธอตัดสินใจ
ถลกกระโปรงขึ้น แล้วโชว์ขาอ่อนให้เจ้าของร้านขายเนื้อ
เจ้าของร้านเข้าใจทันที เขาจัดขาหมูให้เธอเรียบร้อยตามต้องการ.....

วันถัดมาเธอจะไปซื้อเนื้ออกไก่ คราวนี้เธอถอดเสื้อให้เจ้าของร้านดู อก
เจ้าของร้านก็หัวไวเหลือหลาย เขาจัด อกไก่ ให้เธอได้ตามต้องการอีกแล้ว....

หลายวันต่อมา คราวนี้เธอเกิดอยากได้ไส้กรอกขึ้นมา เธอก็เลยพาสามีไปร้านด้วย...

แฮะๆๆ....สามีสั่งเอง.....

ขอบคุณ fw; เมล์ จากเพื่อนๆผู้น่ารัก ที่มีไรดีๆมาฝากให้อมยิ้ม เสมอๆ

paobunjin
05-14-2009, 03:10 PM
หวัดดีทุกๆคนจ้า วันนี้ สบายกันดีอยู่หรือเปล่า...??
คิดถึงจังเล้ย.....คิดฮอดหลาย เด้อ.....

มาแล้วค่ะ ขนมตุ๊บตั๊บ ค่ะ
ฝากทุกท่านค่ะ

เพียงฝัน

ขอบใจขนมตุ๊บตั๊บเพียงฝันมากๆ อือม์ ไม่น่ากลัวเหมือนชื่อเลยนะ
น่าหม่ำทีละลูกๆมากกว่า นะ

ใช่หรอป้าฝาน อันนั้นใช่ตุ๊บตั๊บหรอ อันนี้อ่ะของจริง จานนั้นกี้ขอแระกันนะ ป้าฝาน อิอิ เอามาแลกจานใหญ่ก่า (ลักกี้)

อันนี้คงจะเป็นของจริง เพราะเห็นแล้ว ถูกต้องแล้ว คร๊าบบบบ....
ตุ๊บ ตั๊บๆๆๆๆๆๆๆ กล้ามเป็นมัดๆเล้ย....
เอ....เจ้าแพะอ้วนจะมาตุ๊บตั๊บอาเปาอย่างนี้ อ๊ะป่าว หว่า...? ฮาฮา
ขอบใจเจ้ากี้มากนะ ที่เตรียมขนมอร่อยๆมารอไว้ให้พวกเราได้อิ่มท้องกัน...
โดยเฉพาะใครคนหนึ่งที่เห็นขนมหวานเป็นไม่ได้....

กราบงามๆครับท่านลุงเปา ขอบคุณครับที่ยังคิดถึง มาแล้วครับมาตามคำเรียกหา ก็คิดถึงทุกท่านเหมือนเดิมครับเปิดเทอมแล้วต่อไปคงได้มีเวลามาเยี่ยมกันบ่อยขึ้นครับ

ขอต้อนรับครูวิทย์ที่หายวับ มาแล้วครับดีใจได้มาหา
นานแล้วหนอไม่เห็นแม้หน้าตา แต่รู้ว่าอยู่ใกล้ไม่ไกลเลย
พอได้กลิ่นกรุ่นกรุ่นอุ่นใจนัก เป็นมิตรรักมานานไม่นิ่งเฉย
พอได้ข่าวรีบมาทันทีเลย ขอเพียงเอ่ยใจถึงใจไม่ไกลกัน

มาเถิดหนามาร่วมสนุกสนาน มาพบพานเพื่อนพ้องครองสุขสันต์
ที่บ้านน้อยริมไร่ในไพรวัลย์ มาแบ่งปันไมตรีที่ลานเรา
ลานวัดเกาะลานกวีที่ร่มรื่น ต่างสดชื่นใจกายมาคลายเหงา
มาถามไถ่สุขทุกข์แห่งชาวเรา ใต้ร่มเงาคุณธรรมนำใจตรง.....

สวัสดีฮะ อาเปา และญาติมิตรทุกท่าน

บ้านนี้ ขนม เยอะดีอ่ะ

คงต้องมาบ่อยๆๆๆๆ อ่ะ

เอาแบบกระท่อมมาเสนออ่ะ

เจ้าของบ้าน รับไว้พิจารณาด้วยเน้อ

ขอขอบใจแพะอ้วนไม่อุ้ยอ้าย มาเยี่ยมกรายพร้อมนำบ้านมาเสนอ

แหม..ไปได้มาจากไหนสวยจริงเออ ขอให้เธอนำของจริงมาได้ไหม?

ทั้งตัวบ้านสวยสมดูเหมาเจาะ ดูจำเพาะริมป่าพาสดใส

รับกับมุมนั่งเล่นมุมพักใจ ที่ทั่นยายเอามามอบชอบใจจัง....

ชื่นใจในน้ำใจไมตรีของพวกเราจังเลยนะ เอ...ในชีวิตจริงๆจะได้พบพาน

อย่างนี้ไหมหนอ? แต่ถึงแม้จะอยู่ในโลกแห่งความฝัน โลกแห่งการสมมุติ

ก็ขอให้เป็นสวรรค์ของพวกเราถิดนะ หลังจากที่ได้ต่อสู้กับชีวิตจริงประจำวัน

กันมาแล้ว ก็...มาพบกับฉัน ในฝันดีกว่า ฝันนั้นจะพาให้สุขสดใส.....

ลืมชีวิตเมื่อตื่นขื่นใจ มาพบคนเก่ากันใหม่ ในฝัน.....นะ

ทั่นยาย
05-14-2009, 07:46 PM
หวัดดีจ๊ะแมจ๋า บุกรุกเอ้ยบุกเดี่ยวมาถึงนี่เลยหรือคะ
ช่วงนี้บ้านเราฝนตกบ่อยมากๆ ดูแลสุขภาพด้วยนะคะ
ขอชมว่ากลอนของแมสุดยอดเลยค่ะ คิดได้งัยเนี่ย อิ อิ

หนุบหนุบหนับหนับ หมุบหมับหมุบหมับ มาแอบทานขนมค่ะ
แต่สงสัยขนมตุบตั๊บของเพียงฝันจังค่ะ ไม่ทราบว่าเป็นสูตรของใคร
ทำไมหน้าตาเหมือนขนมไข่เต่าเด๊ะเลยค่ะ

piangfan
05-15-2009, 05:14 PM
ทั่นยายขา ลุงเปา พี่รักกี้
คุณแพะอ้วน ครูวิทย์ พี่พญามาร
หากจานนั้นไม่ใช่ขนมตุบตั๊บเพียงฝันขอโทษค่ะ อิอิ!!

เรื่องขนมมะรู้เรื่องจิงๆค่ะ หากเปงผลไม้รู้จักแทบหมดค่ะ
เพราะเป็นคนที่ทานแต่ผักผลไม้ทุกอย่างค่ะ
ทานขนมกัวอ้วนค่ะ อิอิ!!!

หนุบหนับหนุบหนับ
ระวังติดคอ
เคี๊ยวหนุบอร่อย
รีบหลบเร่เข้ามา
เกือบจะสลบ
เพราะโดนหนับปบ
จึงโดดไปพบหมอยา
พบกับจุดจบ
เมื่อหมอมาพบ
จึงจับฉีดยา

เพียงฝัน

paobunjin
05-22-2009, 08:26 PM
ลุงเปามาแล้ว....

เป็นอย่างไรกันบ้างลูกหลานเอ๋ย ยังสเบยดีอยู่ไหมใครห่วงหา?
ลุงเปาหายไปหลายวันดั่งจันทรา จากฟากฟ้าสุลาลัยไม่มาเยือน
แสนคิดถึงชาวเราเฝ้าครุ่นคิด มวลหมู่มิตรห่างไกลใจถูกเฉือน
หรือป่วยไข้ได้ยากอยากมาเยือน หรือลืมเลือนเพื่อนเรา เขาเป็นใคร?

ก็เพราะคอมมันเก่าชอบเมาค้าง คงจะร้างหลายปีที่รับใช้
ไวรัสคงรับประทานบานตะไท ทั้งตับไตใส้พุงคงนุงนัง ฮา ฮา
เลยต้องไปให้เขาซ่อมสุขภาพ ให้กำราบผ่าตัดใหม่ใส่อีกครั้ง
เปลี่ยนให้หมดสดใหม่อันไหนพัง ซ่อมอีกครั้งช่างจ๋าอย่ารอรี.....

ตัวลุงนี้อนุรักษ์นิยมแท้ ชอบไปแก้ที่มันเก่าให้เข้าที่
รักษ์ของเก่าเอาของใหม่ให้มันดี ซ่อมอีกทีเหมือนของใหม่ถูกใจจัง
เพราะเสียดายของเก่าเขาก่อเกิด ถือกำเนิดเล่นคอมหลอมความหลัง
จะโยนทิ้งก็เสียดาย ไม่มีตัง อิอิ ซ่อมอีกครั้งเปลี่ยนอะหลั่ยใหม่หมดเลย

ซ่อมคราวนี้คงดีแน่นะแม่แก้ว ช่างก็แจ๋วเครื่องก็เจ๋งเฮงละเหวย
ซ่อมใหม่แล้วคงจำเพาะเหมาะจังเลย คงสเบยไปอีกนานมีงานรอ
มาคราวนี้คงสนุกสุขเหมือนเก่า ไม่ซึมเศร้าไม่เหงาใจไม่แท้ท้อ
มีความรักมีเข้าใจอภัยรอ เพื่อเสริมต่อสามัคคีความดีงาม.....

ลูกหลานเอ๋ย....ลุงเปามาแล้ว....คอมชราภาพมากแล้ว น้องเอาไปซ่อมให้
แต่อาจจะเป็นเพราะว่าคอมมันเป็นเอามากหรือน้องเขายังใหม่อยู่
เลยต้องใช้เวลา งมๆกันสักหน่อย แต่ก็ด้วยน้ำใจที่แสนงามของเขา
ที่เขาตั้งใจทำอย่างสุดฝีมือ ด้วยความปราณีตบรรจง
จึงเข้าตำรา อยากกินอาหารให้อร่อยต้องใจเย็น เย้น....
ทั้งๆที่ไปร้าน วันเดียวก็เสร็จแล้ว......
ไม่เป็นไร คนไหนใจดีๆลุงเปารอด้าย.....ฮา ฮา
การทรมานคือการรอคอย ถึงจะคอยนานหน่อย การคอยก็ทรมาน.....

paobunjin
05-22-2009, 08:39 PM
ไม่เจ๊อะกันนาน คิดถึงจังเล้ย......
จ่านายสิบทหารบก เรือ อากาศ ลาดตระเวณ เปาบุ้นจิ้น.....
มารายงานตัว ก๊าบ...ป๋มๆๆๆๆๆๆ......
ทำแย้ว......แต่ยังม่ายเรียบร้อย เพราะสามร้อยเรียบไปแล้ว.....
ฮา ฮา ฮา.....

piangfan
05-22-2009, 09:59 PM
นมัสการพระคุณเจ้าค่ะ
สวัสดีค่ะอาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ ลุงโจ
พี่นพกรณ์ ลุงเปา ลุงบีบี พี่เกิดแก่ พี่โดด พี่อ๋อย ทั่นยาย
พี่รักกี้ พี่ปลายฟ้า พี่พญามาร พี่แปดคิว เจ้าป้าฯ

ดีใจจังที่ลุงเปาส่งเสียงมาค่ะ
พักนี้มีแต่ผู้คนเก็บตัวค่ะ
พากันหายไปในกลีบเมฆหมดค่ะ อิอิ

เพียงฝัน

เกิดแก่
05-23-2009, 03:39 PM
สวัสดีจ้าลุงเปา ขอแวะพักหน่อยนะจ๊ะ
สวัสดีจ้าน้องเพียงฝันจ๋า พี่เกิดแก่ไม่ได้เก็บตัวหรอกจ้าเพียงแต่
แค่ไม่ได้เผยตัวเท่านั้นเอง คิดถึงนะจ๊ะ
สวัสดีจ้าทั่นยายคิดถึงจังเลยค่ะ
สวัสดีนะจ๊ะคุณแพะอ้วน มาเขียนกลอนที่วัดเกาะเกิดแก่จะได้ไม่ต้องปีนกำแพง
รั้วไปอ่านที่กรีนเวฟ
สวัสดีจ้าเจ้ากี้จอมป่วนคิดถึงนะจุ๊บ จุ๊บ
และสวัสดีจ้า ทุก ๆ ท่าน

มิได้หายไปไหนไกลหรอกน้องน้อย
ยังเฝ้าคอยเมียงมองจ้องเสมอ
งานท้วมตัว หัวหู ดูเบรอ เบรอ
วัน วัน เจอแต่เรื่องยุ่ง อีนุงนัง

ตั้งแต่ตื่นลืมตา ก่อนฟ้าสาง
ชีวิตวางตั้งไว้ใต้คำสั่ง
นาฬิกาคอยเตือนภัยให้ระวัง
ต้องเชื่อฟังดุจดั่งเป็นเช่นเจ้านาย

พอเลิกงานกลับถึงบ้านคลานสี่ขา
สมองชา หน้าเมื่อยเหนื่อยเหลือหลาย
ไหนงานบ้านก็ต้องทำอีกมากมาย
ถูกวางไว้เป็นระบบครบวงจร

หลังอาหารมื้อเย็นเล้นกายา
แว๊บ แว๊บมาเปิดดูกระทู้ก่อน
ยี่สิบเอ็ดนาฬิกาก่อนเข้านอน
ฝึกหัดสอนอบรมใจและกายา

24 ชั่วโมงของพี่เกิดแก่ก็มีด้วยประการะฉะนี้แล

ทั่นยาย
05-25-2009, 08:06 AM
http://www.oknation.net/blog/home/blog_data/853/5853/images/ct13.jpg

มารดน้ำพรวนดินถิ่นดอกไม้ บานไสวชูช่อรอสายฝน
ทั้งไม้ดอกไม้ใบไม้มงคล ทั้งไม้ผลมากมายปลูกไว้ทาน

เกิดแก่
05-25-2009, 08:21 PM
แหม..เห็นสวนไม้ดอกไม้ใบไม้มงคลงาม ๆ แบบนี้มันน่าจับ
หอยที่บ้านเกิดแก่ไปฝากเลี้ยงไว้ในสวนบ้านลุงเปาจัง จะได้
เอาไว้สบตากับทั่นยายผู้ดูแลสวนคงจ้องกันไปจ้องกันมาเพลิน
แน่ ๆ ดีไหมจ๊ะทั่ยนยายจ๋า

paobunjin
05-27-2009, 04:59 AM
มารดน้ำพรวนดินถิ่นดอกไม้ บานไสวชูช่อรอสายฝน
ทั้งไม้ดอกไม้ใบไม้มงคล ทั้งไม้ผลมากมายปลูกไว้ทาน

(ทั่นยาย)

ขอขอบใจทั่นยายที่มาช่วย เฝ้าสวนสวยให้สดใสได้สดชื่น
น้ำค้างพร่างพรมพรำทุกค่ำคืน ขอขวัญยืนจงแจ่มใสใต้เงาจันทร์.....

ขอบใจทั่นยายมากๆจ้า คอมต้องซ่อม แต่คนต้องซ้อมซะให้น่วม....ฮา ฮา

แหม..เห็นสวนไม้ดอกไม้ใบไม้มงคลงาม ๆ แบบนี้มันน่าจับ
หอยที่บ้านเกิดแก่ไปฝากเลี้ยงไว้ในสวนบ้านลุงเปาจัง จะได้
เอาไว้สบตากับทั่นยายผู้ดูแลสวนคงจ้องกันไปจ้องกันมาเพลิน
แน่ ๆ ดีไหมจ๊ะทั่ยนยายจ๋า
(เกิดแก่)

เกิดแก่เอ๋ย อย่างทั่นยาย ต้องเอาปูมาปล่อยให้จ้องตากันเล่น ดูซิว่า ใครจะกระพริบตาก่อนกัน ฮา ฮา

มีแฟนคลับตามสะกดรอยตาม เปาบุ้นจิ้น มาจาก ลานธรรม
สงสัยว่า ลุงเปาคนนี้ กับที่ลานธรรม คนเดียวกันหรือเปล่า..?
หรือว่า เปาบุ้นจิ้น คนนี้ เป็นตัวปล๊อม..!!!!
ใครก็ได้ ช่วยตอบให้เขา หายสงสัยหน่อย เถิ๊ด... ฮา ฮา

paobunjin
05-27-2009, 05:18 AM
วันนี้...เข้ามาวน....
เขียนเสร็จ...กดส่งกระทู้...
หายจ้อย... ต้องเขียนใหม่... ส่งใหม่
เอ๋า....ที่หายจ้อยนั้น กลับมารออยู่แล้ว...
ทั้งๆที่ดูแล้วน้า... คงจะปรับที่นานๆมาที....
สงสัยคอมไม่ดี หรือคนดีน้อยไป...อ๊ะป่าว...?

Lucky
05-27-2009, 08:44 AM
55555555 ป๊ะป๋า กี้โดนมาหลายทีแระ พอกระทู้หายที ต้องนั่งหุบปากแล้วทำตาโต

แบบว่าหน้าฉงน จะหายก้อม่ายบอก แล้วที่คิดกลอนไว้มันคิดได้ทีเดียวอ่ะ

กลอนกี้เลยจะออกมามั่ว ๆ สั้น ๆ บ่อย เหงป่ะหละ อิอิ

(มีโบ้ย...)

Lucky
05-27-2009, 08:56 AM
เอากาแฟกะปาท่องโก๋มาฝากกกกกกกกกกจร้า...

เกิดแก่
05-27-2009, 08:37 PM
โฮ..กี้จ๋าขอบคุณนะจ๊ะที่หามุมหม่ำมาให้ ถูกใจจริง ๆ เชียว
งั้นเกิดแก่ขอหม่ำก่อนนะค่ะลุงเปาเดี๋ยวเกิดแก่จะออกใบรับรองให้
มีแฟนคลับตามสะกดรอยตาม เปาบุ้นจิ้น มาจาก ลานธรรม
สงสัยว่า ลุงเปาคนนี้ กับที่ลานธรรม คนเดียวกันหรือเปล่า..?
หรือว่า เปาบุ้นจิ้น คนนี้ เป็นตัวปล๊อม..!!!!
ใครก็ได้ ช่วยตอบให้เขา หายสงสัยหน่อย เถิ๊ด... ฮา ฮา
ขอยืนยันนั่งยันกับท่านว่า
ชายชรา เอ้ย..ชายหน้าตาดูดีที่สงสัย
ท่านมาจากลานธรรมแห่งเรือนใจ
เป็นผู้ใหญ่ใจดีมีเมตตา (คอนเฟิมค่ะ)

paobunjin
05-28-2009, 03:53 AM
เอากาแฟกะปาท่องโก๋มาฝากกกกกกกกกกจร้า...

ลักกี้เอ๋ยเอากาแฟปาท่องโก๋ ให้วัยโจ๋วัยจ๊าบมาจู๋จี๋
ลุงเปาชอบปาท่องโก๋มันกรอบดี คู่ชีวีกับกาแฟแต่โบราณ
จิบกาแฟหอมหวานมันสดชื่น เหมือนดั่งยืนยอดเขาดั่งเล่าขาน
ดื่มเสร็จแล้วรีบวิ่งไปลงงาน แสนเบิกบานหัวใจในเช้านี้...

ชงกาแฟด้วยน้ำใจใส่มาด้วย คงจะช่วยชูใจให้สุขขี
ดื่มกาแฟใจรำพึงถึงบีบี ป่านฉะนี้คงสนุกกับนักเรียน
อยู่กับเด็กดีอย่างช่างฉอเลาะ คอยออเซาะไม้เรียวเคี่ยวขีดเขียน
สูเจ้าเอ๋ยอย่าริรักในวัยเรียน จงพากเพียรเรียนวิชาพารุ่งเรือง....

ครุ่นคิดถึงครูวิทย์พิชิตเด็ก ตัวยังเล็กอย่าเหลวไหลไม่เป็นเรื่อง
พ่อแม่หนูสู้ลำบากยากขุ่นเคือง จะหมดเปลืองเท่าไรไม่ว่าเลย
ขอเพียงลูกเรียนจบครบหลักสูตร ที่พร่ำพูดบ่นไปไม่อยู่เฉย
เฝ้าเคี่ยวเข็นเย็นค่ำเฝ้าพร่ำเปรย ครูวิทย์เอ๋ยจงอดทนเพื่อเด็กไทย....

ท่านมาจากลานธรรมแห่งเรือนใจ
เป็นผู้ใหญ่ใจดีมีเมตตา (คอนเฟิมค่ะ)

จริงหรือเปล่าหรือเขาหลอกให้ลุ่มหลง จิตพะวงหลงปลื้มลืมแล้วหนา
ที่ลานธรรมเปายังหนุ่มอยู่นี่นา แต่พอมาวัดเกาะฉอเลาะจัง ฮา ฮา
คุยขโมงโฉงเฉงเก่งเรื่องรัก เคยอกหักรักคุดดุจในหนัง
เปาบุ้นจิ้นอยู่ลานธรรมเป็นคนดัง เหมือนกับนั่งภาวนาพาคนเกรง....

ม่ายช่ายม้าง...? เปาบุ้นจิ้นที่ลานธรรมนั่น เคร่งครัด มาดขรึม สลึมสลือ
แต่ลุงเปาที่วัดเกาะ ยังกะสิงห์คะนองนา ฟ้าคะนองลม ผสมน้ำผึ้ง...ฮา ฮา...
โปรดพิจารณาในการชม เน้อ....

เกิดแก่
05-28-2009, 08:40 PM
จริงหรือเปล่าหรือเขาหลอกให้ลุ่มหลง
ให้งุนงงสงกาสัย เอ๊ะ..ไงนี่
ก็ลุงเปาชายชราหน้าตาดี
เคยเซ้าซี้ยอกเย้าเขาคือใคร

จะคอนเฟิมว่าใช่แน่ แหม..น่าคิด
จะยึดติดเพียงตัวตนว่าคนไหน
หากยึดติดในรูปลักษณ์คงหนักใจ
เวอร์ชั่นไหนเป็นตัวตนคนแท้จริง

หรือเปลี่ยนเวอร์ชั่นได้หลายอารมณ์
เวอร์ชั่นตรม อกหักแอบรักหญิง
เวอร์ชั่นหวาน หว่านเสน่ห์ร้อยเล่ห์จริง
เวอร์ชั่นนิ่งยิ่งองอาจมาดคุณชาย อิอิ

เอ..เกิดแก่ก็ชักงงสงกาสายย เหมือนกานนนะเนี๊ยะ แต่ไม่ว่าจะอยู่ใน
ลานธรรมหรือวัดเกาะ ลุงเปาก็เป็นกัลยาณมิตรที่แสนดีของพวกเราก็พอแล้ว

plyfha
05-28-2009, 10:25 PM

ดอกไม้ฝากลุงเปาค่ะ

มาบ้านใหม่ ลุงเปา เฝ้าถามหา
ตัวปลายฟ้า ห่างไป ไม่หนีหาย
งานพัสดุ นั้นทำ ให้วุ่นวาย
เหนื่อยทั้งกาย และใจ ไม่นำพา

หายไปนาน งานวุ่น จนหมุนหัว
ทำมึนมัว หายมั่ว เลยมาหา
ยังคิดถึง พี่น้อง ตลอดมา
วันเวลาที่ห่าง ยังมาแล

ทั้งท่านยาย พี่นพ น้องเพียงฝัน
ลุงบีนั่น ลัคกี้ พี่เกิดแก่
ยังคิดถึง ทุกท่าน ไม่เชือนแช
ใจแน่แท้ ทบทวน ทุกนาที

paobunjin
05-28-2009, 11:31 PM
ดอกไม้ฝากลุงเปาค่ะ

ขอขอบใจปลายฟ้าที่มาเยี่ยม จิตใจเปี่ยมห่วงใยอาลัยหา
มอบดอกไม้สวยงามอร่ามตา ด้วยศรัทธาอาทรดั่งพรพรหม
ขอให้เธอสุขขีมีความหวาน สนุกอยู่กับงานให้ผ่านขม
ว่างเมื่อไหร่ก็เข้ามาอย่าปรารมภ์ เจ้านายชมในผลงานสำราญใจ
ค่าของคนอยู่ที่ผลของงานแน่ บรรจงแก้ที่ผิดพลาดสะอาดใส
เรียนรู้งานผ่านชีวิตพิชิตชัย ด้วยดวงใจแน่วแน่อย่าแพ้งาน
อย่าหมกมุ่นครุ่นคิดที่ผิดพลาด จงมุ่งมาดมั่นใจใฝ่ประสาน
รักหน้าที่รักเพื่อนรักการงาน จงพบพานประสบสุขทุกวันเทอญฯ

ปลายฟ้าเอ๋ย...ดีใจด้วยที่ได้ทำงานที่ตัวเองรัก ถึงจะเป็นงานใหม่ คนหัวไวไม่นานก็เก่งอ่ะนะ
ไปอ่านที่เจ้ากี้วางไว้อย่าเสียใจที่มีงานทำ อ่านแล้ว เห็นภาพแล้ว.....
ขอบคุณสวรรค์ที่งานเราไม่โหด ขนาดน้าน....
มีความสุข สนุกกับงานที่มีให้ทำกันเถิดนะ ลูกหลานเอ๋ย....

เอ..เกิดแก่ก็ชักงงสงกาสายย เหมือนกานนนะเนี๊ยะ แต่ไม่ว่าจะอยู่ใน
ลานธรรมหรือวัดเกาะ ลุงเปาก็เป็นกัลยาณมิตรที่แสนดีของพวกเราก็พอแล้ว

ลุงจะเวอร์ชั่นไหนก็ไม่ท้อ จะเฝ้าก่อกรรมดีที่มั่นหมาย
ถึงจะทุกข์ถึงจะยากลำบากกาย จะวุ่นวายยังไงไม่ทิ้งกัน
อันชีวิตลุงเปาก็เท่านี้ ทำหน้าที่ต่อไปไม่ไหวหวั่น
ผ่านความสุขความเศร้าคละเคล้ากัน ผ่านสัมพันธ์รักแท้แต่แพ้ทาง ฮา ฮา
ชีวิตฉันมันสนุกแม้ทุกข์หนัก ถูกความรักโบยตีต้องหนีห่าง
อยากจะพบรักจริงไม่จืดจาง แต่ปลายทางเหลือน้อยแค่ร้อยปี ฮา ฮา

วันนี้รีบๆมาเขียนตอบไว้ก่อน ไม่แน่ว่าคอม จะรวนไปอีกแค่ไหน...คิดถึงทุกๆคนเสมอๆเน้อ....

paobunjin
06-01-2009, 03:55 AM
เหงาจัง....

แสนเงียบเหงาวังเวงเพลงเศร้าสร้อย

บรรเลงลอยคล้อยมาอย่าลืมฉัน

แม้ห่างไกลสุดฟ้าอย่าลืมกัน

เธอสุขสันต์ปันใจให้บ้างเอย....

เธอรู้ไหมใจฉันแสนรันทด

สู้เก็บกดความคิดถึงจึงเฉลย

คิดถึงเจ้าใจจะขาดอยู่แล้วเอย

เจ้าเมินเฉยพี่คงช้ำน้ำตานอง.....

มองกระท่อมหลังน้อยพลอยว้าเหว่

ยืนซวนเซเศร้าซมตรมหม่นหมอง

เจ้ามาหนีห่างไกลไม่มามอง

นวลละอองเอือมระอาข้าหรือไร?

มีแมกไม้ใบหญ้าอยู่เป็นเพื่อน

เสียงเรไรร้องเตือนเพื่อนอยู่ไหน?

ลมแผ่วหวิวแว่วหวานซ่านทรวงใน

หรือทรามวัยก็เดียวดายคล้ายตัวเรา...?

Lucky
06-01-2009, 09:37 AM
http://www.youtube.com/v/WbQplLOm59M

ป๊ะป๋าจาด้ายม่ายเหงา เข้เหงาเหมือนกี้เลยอ่ะ

paobunjin
06-01-2009, 07:27 PM
กี้เอ๋ย.... เอาจอขาวๆมากาง เมื่อไหร่ หนังจะฉายล่ะ?
ลุงแหงนคอตั้งบ่า รอนานแล้ว ไม่เห็นมีไรเล้ย....
หรือคอมลุงเปิดม่ายล่าย....
ฮ่าๆๆๆๆ........
อ้อ พอจะส่ง เห็นแล้ว..........
ดาวมหาลัย..... ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ

bb
06-02-2009, 07:31 AM
ชงกาแฟด้วยน้ำใจใส่มาด้วย คงจะช่วยชูใจให้สุขขี
ดื่มกาแฟใจรำพึงถึงบีบี ป่านฉะนี้คงสนุกกับนักเรียน
อยู่กับเด็กดีอย่างช่างฉอเลาะ คอยออเซาะไม้เรียวเคี่ยวขีดเขียน
สูเจ้าเอ๋ยอย่าริรักในวัยเรียน จงพากเพียรเรียนวิชาพารุ่งเรือง....
(สบายๆสไตล์ลุงเปา)

นอนตื่นสายไม่ได้ใจจดจ่อ
ต้องตรงต่อเวลาเดี๋ยวมาสาย
ทันหน้าแถว ตอนเช้า เข้าเรียงราย
ตาสอดส่าย ว่าใครขาด มาดคุณครู
เชคตัวเอง เชคนักเรียน ทุกเช้าค่ำ
งานประจำ ตามระเบียบ ใช่โก้หรู
วางไม้เรียว ใช้คำหวาน ออกพรั่งพรู
ใจคุณครู อยากให้เด็ก เป็นคนดี
มีนอกลู่นอกทางกันอยู่บ้าง
ผลเคียงข้าง ตามวัย ออกแสงสี
ตามอายุ พัฒนาการ ที่เขามี
ในวัยนี้ ครูต้องรู้ หาลู่ทาง
ค่อยขัดเกลา กล่อมจิต แนวคิดบ้าง
ค่อยเสริมสร้าง เติมแต่ง ค่อยสะสาง
แนะความรู้ สร้างสรรค์ แนะแนวทาง
แล้วค่อยวาง วิชาการ ประหารใจ
(55555 วิชาการ ประหารใจ 555 ว่าเข้านั่น)

อันที่จริง เป็นคุณครู ใช่เหี้ยมโหด
ครูทำโกรธ แต่ในใจ ยังสดใส
อยากให้เด็ก เป็นคนดี นี่กระไร
ไม่ว่าใคร ก็ย่อมรู้ ครูใจดี
( ถึงตอนนี้ สายแล้วครับ ขอตัว ไปทำงาน รูทีน ก่อนครับ)

paobunjin
06-03-2009, 03:00 AM
แด่....คุณครูด้วยดวงใจ...

ท่านบีบี รีบมาหาแต่เช้า ต้องรีบเข้าไปโรงเรียนเจียนจะสาย
ต้องทำงานรูทีนให้เป็นไทม์ แล้ววางไลน์ให้นักเรียนอยู่ในรอย

อันชีวิตคุณครูดั่งเรือจ้าง ส่องสว่างทางปัญญาอย่าท้อถอย
โถมกำลังนั่งแจวอย่าใจลอย ลูกศิษย์พลอยถึงฝั่งดั่งใจจินต์

ลูกศิษย์ไปได้ดีดีใจด้วย ไปให้สวยครูช่วยเสริมเพิ่มทรัพย์สิน
ทางปัญญาน่าชื่นใจไปจากดิน ให้โบยบินสู่ดวงดาวพราวนภา....

ครูเหมือนเทียนส่องสว่างทางชีวิต ให้ลูกศิษย์ตัวน้อยค่อยเริงร่า
เฝ้าสั่งสอนแนะนำจำนรรจา ขอบูชาพระคุณครู....ด้วยดวงใจ.....

ท่านบีบี ครูวิทย์และแม่พิมพ์ พ่อพิมพ์ของชาติทั้งหลายเอ๋ย.....
เด็กน้อยๆที่อยู่ในมือของท่านนั้น ปั้นดินให้เป็นดาว ให้ไปถึงดวงดาวให้ได้
ด้วยดวงใจดวงขาวๆบริสุทธิ์ของคุณครู ขอเป็นพลังใจเอาใจช่วยทุกๆท่านด้วย นะ

plyfha
06-03-2009, 09:18 AM
http://www.oknation.net/blog/home/blog_data/810/26810/images/teacher.jpg
จะปั้นดิน ให้เป็นดาว สกาวฟ้า
เป็นดารา ดวงเด่น เห็นฉายแสง
คุณครูคง อ่อนล้า หมดเรี่ยวแรง
ต้องคอยแจง แต่งเติม เสริมให้ดี

เป็นแสงเทียน ส่องทางสร้างชีวิต
คอยดูแล ลูกศิษย์ อยู่ทุกที่
สอนให้เด็ก นั้นทำ แต่ความดี
ทั้งชีวี นี้ให้ ใจทั้งดวง
http://www.likemax.com/song/?id=720
ฝากเพลงให้ทคุณครูค่ะ

paeuan
06-03-2009, 03:02 PM
หวัดดีฮะอาเปา และพี่น้องผองเพื่อนทุกท่าน
วันหยุดที่ผ่านมา ไม่รู้จะทำไรดี
ตัดสินใจปุ๊ปปั๊ป
ไปตราดดีกว่า
ว่าแล้วก็ ล้อหมุน
ไปพักบ้านญาติๆ กัน
บริเวณบ้านพัก เป็นอ่างเก็บน้ำธรรมชาติ

ภาพนี้จะมองเห็นบ้านพักอยู่ลิบๆๆๆ นั่น

http://upic.me/i/83/pb787.jpg (http://upic.me/show.php?id=0be4688a10bf0163f403233e4dae0910)

ที่บ้านนี้ มีต้นกระท้อน กับ มะไฟ
ซึ่งออกผลเยอะมากกกก
พวกที่ไปก็สนุก ในการปีนขึ้นต้นมะไฟ
พวกอยู่ข้างล่าง (ซึ่งแน่นอน แพะ ตัวอ้วน มิสามารถปีนต้นไม้ขึ้นไปได้)
มีหน้าที่เอาตาข่าย จับกันสี่มุม ให้พวกที่ปีนขึ้นไป โยนใส่มา
ซึ่งกว่าจะนึกวิธีนี้ออก มะไฟก็หล่นไปอยู่บนพื้นหลายแล้ว เหออออ
ส่วนต้นกระท้อน คนเก็บปราณีตมาก สอยที่ละลูก กลัวจะช้ำ
ลูกโตมากๆๆๆๆๆๆ

ความสนุกบนต้นมะไฟ

http://upic.me/i/od/ag776.jpg (http://upic.me/show.php?id=5abfe4c0d92b8d3d05620227ae4287dc)

สถานที่นี้เป็นที่ส่วนตัว ซึ่งก็แทบไม่ได้ปรับแต่งอะไร
ทุกอย่างเป็นธรรมชาติมากกกกกก
จึงเป็นที่แห่งหนึ่งซื่ง แพะ ตัวอ้วน ชอบไปมาก
ด้วยว่า เห็นแต่ สีเขียว ๆๆๆๆๆๆๆๆ กับน้ำในอ่างธรรมชาตินี้
ทำให้ลืมบรรยากาศเมืองๆๆๆๆ ไปได้เยอะทีเดียว
มีที่พักหลังจ้อยๆๆๆ ปลูกอยู่แซมๆกัน
เลยเอารูปมาฝากเจ้าของกระท่อมวัดเกาะด้วย

พอมองออกว่าเป็นกระท่อมเล็กๆ

http://upic.me/i/28/5l284.jpg (http://upic.me/show.php?id=0bfe19d123951ec5c17bec1f4ec7d8e6)

ภาพทั้งหมดถ่ายจากมือถือ จึงไม่ชัดเท่าที่ควร
แต่ก็พอจะมองเห็นบรรยากาศอยู่บ้าง
จึงเก็บความสดชื่น มาฝากอาเปา และพี่น้องผองเพื่อนทุกท่านฮะ
.........................................................................

อ้างอิงข้อความไม่เป็นน่ะ อิอิอิ
ที่เกิดแก่ บอกว่า ได้ตามไปอ่านกลอนของ แพะ ตัวอ้วน ในกรีนเวฟน่ะ ไม่ใช่นะฮะ แพะ ตัวอ้วน แต่งกลอนไม่เป็นอ่ะคร้าบ ที่ไปอ่านน่าจะเป็น ของเพื่อนน่ะ อิอิอิ (อยากแต่งกลอนเป็น แต่ทำไงๆๆๆ ก็เป็นได้แค่บานพับอ่ะ 5555)

ขอบคุณเจ้าของพื้นที่นะคร้าบบบ.....สวัสดีคร้าบ

paobunjin
06-04-2009, 04:10 AM
ขอบใจเจ้าแพะอ้วน...

มองบ้านพักอ่างเก็บน้ำธรรมชาติ ดั่งภาพวาดของกวีที่เสกสรร
ดูร่มรื่นชื่นใจใฝ่ผูกพัน ดั่งสวรรค์จำแลงแหล่งพักใจ.....

เห็นกระท่อมหลังน้อยช่างน่ารัก อยากจะพักคลายร้อนนอนแก้ไข
อุปสรรคขีดคั่นปัญหาใจ ที่ชอนไชช้ำฟกอกระบม.....

มีมะไฟอมหวานผสานเปรี้ยว ใจดวงเดียวดื่มด่ำความขื่นขม
ใจระทึกเห็นกะท้อนต้องนอนซม อกระทมเหมือนกะท้อนที่ทนทาน....

อยากจะพักผ่อนใจในบ้านน้อย คงจะค่อยคืนใจให้ความหวาน
ธรรมชาติคงจะช่วยให้ชื่นบาน ดั่งสายธารหลั่งรินชะโลมใจ......

ขอขอบใจแพะอ้วนที่เอื้อเฟื้อ มาช่วยเหลือด้วยความฝันอันแจ่มใส
ธรรมชาติริมน้ำชื่นฉ่ำใจ ทั้งมะไฟทั้งกะท้อนให้นอนกิน...http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/1.gif

ถ้าหากแม้นบุญมีที่เคยสร้าง คงเข้าข้างได้มาชมสมถวิล
วิมานน้อยลอยเลื่อนบนเขื่อนดิน ดั่งใจจินต์พายเรือน้อยในธารา.....

ริมฝั่งน้ำยามเย็นเห็นคลื่นน้อย เป็นฟองฝอยเข้าฝั่งดั่งใจข้า
เฝ้าถวิลฝั่งใจแม้ไกลตา ชุบชีวาให้รื่นรมย์สมใจปอง.....

ขอบใจมากแพะอ้วนเอ๋ย.....ที่เอากระท่อมน้อยริมฝั่งน้ำมาฝาก เหมือนรู้ใจว่า.....
อาเปารักธรรมชาติเช่นนี้มากๆเลย..... สักวันหนึ่งเถิด คงไม่ไกลเกินฝัน อ่ะนะ.....

paobunjin
06-05-2009, 12:11 AM
จุ๊...จุ๊...

ไอ้หนุ่มนักยิมนาสติกตกงาน หมดท่าต้องไปรับจ๊อบ

ปลอมเป็นลิงกอริลล่าให้เด็กดูในสวนสัตว์

เขาพยายามแสดงฝีมือด้วยการห้อยโหนในกรงสุดฤทธิ์ หวังให้ประทับใจคนดู

จะได้มีงานทำไปอีกนาน ๆ แต่ด้วยความที่แสดงท่าผาดโผนเกินเหตุ

เขาพลาดตกลงในกรงข้าง ๆ ซึ่งดันเป็นกรงสิงห์โต

ลิงปลอมหมดท่าวิ่งหางจุกตูดพยายามหนีสุดชีวิต

แต่ก็ต้องไปติดที่ขอบกรงสูงชันปีนขึ้นไปไม่ได้ ไอ้หนุ่มหมดท่าร้องตะโกนลั่น "ช่วยด้วย..."

ช้าไปแล้ว... สิงห์โตกระโดดตระครุบลิงปลอมทันที

"จุ๊ ๆ" เสียงดังมาจากสิงห์โต "เงียบๆโว้ย... เดี๋ยวได้ตกงานกันทั้งคู่หรอก!!!"

ฮา! ฮา! ฮา!http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/100.gif

paobunjin
06-06-2009, 04:46 AM
เข็นเขาขึ้นครก....

อันว่าการเข็นเขาขึ้นภูครก เหมือนดั่งยกพระสุเมรุเผ่นถลา
ดั่งอุ้มช้างอาบน้ำตามตำรา เอาท้องฟ้ามาจุ่มลงทะเล....

ดั่งจะหอบห่าฝนให้เป็นฝอย เอาไปปล่อยภูเขาไฟให้หันเห
ดับขี้เถ้าลาวาอย่าถ่ายเท เอารถเมล์ชนเรือบินจนสิ้นแรง

หรือเอาเข็มพุ่งไปในก้อนเมฆ แล้วนั่งเสกไก่กามาเป็นแสง
กระพริบพราวระยับฟ้ามารุมแทง เอาหอยแคลงมาคลุกเคล้าเป็นดาวเดือน

สิ่งทั้งหมดที่กล่าวมาถ้าทำได้ คงจะไม่ร้อนรนเหมือนโดนเฉือน
ทำไมหนอโลกนี้จึงแชเชือน คงฟั่นเฟือนไปหมดแล้วนะแก้วตา....

เหอออ.....ขำจริงๆให้ดิ้นตาย..... เป็นไปได้ยังไง?? ไม่น่าเชื่อ ก็ต้องเชื่อ....
โลกนี้ ไม่ไช่โลกของเราคนเดียว จริงๆนะ...... สิบอกให่.... เหออ ๆ

paeuan
06-06-2009, 07:39 PM
รับประกันกลิ่น??

สวัสดีฮะอาเปา และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน
ความคิดเห็นนี้ อาจจะมีกลิ่นไม่พึงประสงค์ติดมาด้วย
ดังนั้น ขอให้ท่าน เตรียมยาดมกันไว้ด้วย เหออออ

นานๆๆๆ ครั้ง แพะ ตัวอ้วน ถึงจะมีโอกาสได้ใช้
บริการสาธารณะ วันนี้ ไปส่งเพื่อนที่สุวรรณภูมิ
โดยสารรถประจำทางไป ด้วยว่า บ้าน กับ สนามบินไม่
ได้ไกลเกิน และมีรถจากปากซอยบ้านไปถึงในนั้น
ขาไป ไม่มีปัญหา
ขากลับหลังจากส่งเพื่อนเข้าไปแล้ว ก็ออกมาขึ้นรถเวียน
และรถได้วนมาที่ชั้น 2 ซึ่งเป็นขาเข้า
ช่วงที่นั่งมาจากขาออก ก็หายใจได้สะดวกดี
ไร้ซึ่งกลิ่นอันมิพึงประสงค์
จนกระทั่ง รถล้อหมุนจากจุดชั้น 2 ก็เริ่มได้กลิ่น
โอย ตายแล้ว นี่มันกลิ่นตัววววววนี่ กลิ่นแบบรุนแรงมาก
แล้วก็รู้สึกว่า ออกมาจากตัวเอง ด้วยความที่กลัวใครจะได้กลิ่น
ก็รีบยกแขนมาแอบดม ดมแล้วดมอีกทั้งสองข้าง
อ่ะ ไม่มีแฮะ แล้วแถมตอนดมแขนตัวเอง กลับหายใจโล่งอีก
เงยหน้ามาตามปกติ อ่ะ กลิ่นมาอีกแล้ว อย่างรุนแรง
ฮ่วยยยย เลยค่อยๆ หันเฉียง พระเจ้าาาาาา
แขนของคุณผู้ชาย ผิวเข้ม อยู่เหนือศรีษะนี่เอง
เฮ้ออออ เพิ่งออกจากเครื่องมา แอร์ก็เย็น ไม่ได้วิ่งมาราธอน
มาขึ้นรถซะที่ไหน
คำเปรียบเปรย ที่เขาว่า กลิ่นแรงเหมือน....????.... น่ะ
วันนี้ ลงชื่อรับประกันด้วยคนนะ
แต่ว่า เจ้าของกระท่อม คงเคยได้กลิ่นพวกนี้ จนติดจมูกไปแร่ะ 55555

เอาหลักฐานมาวาง แม้ไม่ชัดเท่าไหร่ แต่ก็คงจะเห็นภาพประกอบกลิ่นได้

http://upic.me/i/1l/925a3.jpg (http://upic.me/show.php?id=e98e96ac3a0d4aea50045cd557375ae8)
หากข้อความ และ รูปภาพ ไม่เหมาะสม แจ้งลบได้เลยนะฮะ

paobunjin
06-07-2009, 12:10 AM
ฮ่า ฮ่า ฮ่า.....

แพะตัวอ้วนเอ๋ย.... นานๆได้ใช้บริการสาธารณะ ก็อย่างนี้แหละ
แต่คนที่เคยใช้เป็นประจำอะนะ จะรู้ถึงกลิ่นอันโหดร้ายทารุณพวกนี้ดี
ยิ่งรถเมล์ธรรมดาช่วงเย็นๆกลับบ้านกันอ่ะนะ คิดดูเอาเถิดว่า....
คนทำงานที่ทำงานกลางแจ้ง เหงื่อออกทั้งวันนั้น ไม่อยากเล่าเล้ย....

ยังดีที่แพะอ้วนขึ้นรถของทางสนามบิน ที่บริการคนที่เพิ่งเดินทางมาถึง....
แต่.....ต่างชาติบางคน ยิ่งพวกแขกอ่ะนะไม่อยากพูดถึงเลย
ที่เอาเปาอยู่ที่โน่นอ่ะนะ พวกนี้สกปรกมากๆ ยิ่งมีแต่ผู้ชายด้วยกัน
มันจึงไม่รู้จักอาย ยิ่งหน้าหนาวอ่ะนะ สงสัยเป็นอาทิตย์จึงได้เจอน้ำ......

เพื่อนอาเปา ตอนที่พวกเราเข้า กทม ใหม่ๆ คนบ้านนอกอ่ะนะ
เขาไม่ชอบกลิ่นทุเรียนเอาซะเลย.....บนรถเมล์....
มีผู้หญิงหิ้วทุเรียนขึ้นมาด้วย.....เขาตัวสูง ยืนโหนราวอยู่.....
เจ้าเพื่อนตัวเตี้ย อยู่ใต้รักแร้ผู้หญิงคนนั้นพอดี....
แล้วจินตนาการกันเอาเองเถิด ว่า ระหว่างกลิ่นคน กับกลิ่นทุเรียน ผสมกันนั้น...!!!
จะโหดร้าย ทารุณ ขนาดไหน...???
เพื่อนต้องรีบลงเมื่อถึงป้ายหน้า.... น่าสงสารคนที่จมูกไวจริงๆเล้ย....

อาเปา จมูกไม่ค่อยดีเท่าไหร่ จึงรอดตัวไป....
ตอนนี้ หูข้างหนึ่งเข้าพรรษาไปแล้ว ฟังได้แค่30%
จึงเป็นอันว่า ถ้าโดนใครเขาว่าไรแรงๆ ก็จะหันหูข้างนั้นให้ สบายไป...อิอิ
และที่ปล่อยให้เลยไปไม่รักษา เพราะ 1 ไม่ได้เจ็บปวด ไม่ได้ขอข้าวกินเลย อิอิ
2 คงไม่มีใครมากระซิบข้างหูอีกแล้ว.... มีคนเคยกระซิบ ต้องเอียงหูข้างดีให้เขา.....ฮา

ดีเหมือนกันนะ วันนี้ได้อายตนะ มา2 อย่างแล้ว คือจมูก กับหู
อีก4 อย่างคงมีใครมาเล่าให้ฟังอีกเป็นแน่.....
ขอบใจแพะตัวอ้วน ที่นำเอาประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟัง....
มีไรอีก อย่าลืม มาเล่าต่อนะ จะรอคอยด้วยความระทึกในดวงหทัย.....

เอ คนที่เอาสีแดงปิดหน้า น่าจะปิดจมูกด้วย ไม่น่าจะได้กลิ่นเลยน๊า....อิอิ

paobunjin
06-09-2009, 03:31 AM
ธรรมะผูกใจ..

เครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ.. ของมนุษย์ทุกคน.. ได้แก่..น้ำใจ..

น้ำใจที่งดงาม.. มักแสดงออกมาจากความบริสุทธิ์ใจ..

ของผู้ที่มีจิตใจงดงามตามไปด้วย.. น้ำใจที่ประกอบด้วยธรรม..

คือ..ความเมตตา.. ย่อมเป็นจิตใจที่งดงาม..

ควรแก่การเป็นเครื่องยึดเหนี่ยว.. ผูกพันระหว่างกัน..

คนเราหากปราศจากซึ่งน้ำใจ..

ย่อมทำให้สถานที่นั้น ๆ.. แห้งแล้ง..แห้งผาก..

กลายเป็นสถานที่ที่ไม่น่าอภิรมย์ยินดี..

แต่หากที่ใด ๆ ก็ตาม..

ที่มีคนมีน้ำใจอยู่.. แม้เป็นสถานที่แห้งแล้ง..

ก็ย่อมสามารถชุ่มชื่นภายในจิตใจ..

เพราะได้น้ำใจที่งดงาม.. ที่ต่างฝ่ายต่างแสดงออกต่อกัน..

ด้วยความบริสุทธิ์ใจ..

ต้นไม้..ต้องการน้ำ..ฉันใด..

คนเราย่อมต้องการน้ำใจจากผู้อื่นหยิบยื่นให้..ฉันนั้น..

ธรรมะเป็นเครื่องผูกใจ..

ย่อมสร้างความงดงามภายในจิตใจของบุคคลนั้น..ฉันใด..

น้ำใจที่งดงาม.. ย่อมเป็นเครื่องประสานมิตรภาพที่งดงาม..

ระหว่างกันและกัน..ฉันนั้น..

ดอกไม้ที่งดงาม..มีเกสรรสหวาน..

ย่อมเป็นที่ต้องการแก่มวลภุมรินทร์..ฉันใด..

ธรรมะเครื่องผูกใจ.. มีน้ำใจที่งดงาม..

ที่แสดงความอ่อนหวานและอ่อนโยน.. จากจิตใจที่บริสุทธิ์..

ย่อมเป็นที่ต้องการแก่มวลมนุษยชาติ..ฉันนั้น..

น้ำดื่ม..น้ำคลอง.. ยังมีวันหมดลดลงได้..ฉันใด..

น้ำใสใจจริง..ยิ่งให้ยิ่งเพิ่ม..

ไม่มีวันหมดจากหัวใจของผู้ที่ให้..ฉันนั้น.....

ขอบคุณเมล์ดีๆที่กัลยาณมิตรส่งต่อมาให้ มากๆ

paobunjin
06-13-2009, 03:20 AM
ก้อนเมฆแห่งชีวิต

มองท้องฟ้าดาระดาดด้วยหมู่เมฆ ช่างสรรเสกให้กลายหลายรูปร่าง

ธรรมชาติปั้นแต่งแบ่งเส้นทาง ซึ่งบางครั้งดั่งบอกเตือนถึงเพทภัย

ทั้งรูปร่างแปลกประหลาดวาดไว้หมด เศร้ารันทดสดชื่นรื่นแจ่มใส

บางครั้งมองเริงรื่นชื่นดวงใจ บางครั้งปนหม่นไหม้ไร้เรี่ยวแรง

เปรียบหมู่เมฆเหมือนในใจมนุษย์ บ้างบริสุทธิ์แวววับบ้างอับแสง

บ้างอ่อนล้าบ้างขับเคี่ยวเต็มเรี่ยวแรง บ้างแก่งแย่งบังตะวันดวงจันทรา

ดั่งจิตใจหมู่ชนคนทั้งหลาย บ้างเรียบง่ายบ้างเพ่งพิศริษยา

เดี๋ยวก็ดีเดี๋ยวก็ร้ายเปลี่ยนไปมา เหมือนเมฆาเปลี่ยนแปรไม่แน่นอน

แต่ต้องอยู่ผูกพันกันทั้งสิ้น ร่วมแผ่นดินร่วมงานกันสลอน

บางคนมีจิตช่วยเหลือเอื้ออาทร บางคนร้อนบ้าอำนาจขาดเมตตา

จงศึกษาจิตใจให้รู้แจ้ง ความขัดแย้งรับไม่ได้ไช่ทั่วหน้า

มีสติอยู่คงมั่นทั้งปัญญา ใช้เมตตาเข้าประโลมข่มดวงใจ

เพราะเขาเองก็หนีไปไม่พ้นทุกข์ มีความสุขอยู่ไม่นานพลันป่วยไข้

มันจะอยู่ค้ำฟ้าได้ยังไง? ก็ต้องตายด้วยกันทั้งฉันเธอ

อันชีวิตคนเราเหมือนก้อนเมฆ เวรกรรมเสกสร้างมาอย่ามัวเผลอ

อนิจจังไม่เที่ยงแท้แน่จริงเออ เหมือนเมฆเจอสายลมพัดซัดก็พัง

เมื่อเรารู้เท่าทันมันอย่างนี้ จะหลีกหนีอย่างไรไม่มีหวัง

จึงต้องสร้างคุณความดีที่จีรัง เพื่อปลูกฝังความแข็งแกร่งแห่งดวงใจ....

paobunjin
06-13-2009, 03:35 AM
เมฆสวยบนฟ้าใส

มองนภาฟ้างามยามเมฆสวย ใจที่ป่วยค่อยฟื้นคืนความหวัง

ก้อนเมฆสวยช่วยฟื้นคืนพลัง ประดุจดังเทพธิดามายาใจ

เจ้านำเอาหมู่เมฆามาหยิบยื่น ดั่งจะฟื้นความหลังที่หลับไหล

ดั่งเมฆฝนหล่นพรำชื่นฉ่ำใจ ความห่างไกลกลับกลายมาใกล้กัน

มองนภาคราใดใจสดชื่น หรือขวัญยืนแอบซ่อนก้อนไหนนั่น

อยากได้พบประสบพักตร์เจ้าสักวัน หรือสวรรค์กลั่นแกล้งให้แห้งตาย

เจ้าก้อนเมฆแสนสวยช่วยข้าบ้าง ซ่อนน้องนางหลบลี้ไว้ที่ไหน?

รู้ไหมข้าคิดถึงเขาเศร้าทรวงใน ขอฝากไปบอกคนดีอย่าใจดำ

ให้ใจขาวบริสุทธิ์ดุจก้อนเมฆ ที่เจ้าเสกสรรมาอย่าเหยียบย่ำ

ให้สดชื่นเหมือนฝนที่หล่นพรำ หรือชื่นฉ่ำดั่งน้ำค้างที่พร่างพรม

โปรดช่วยชุบใจพี่ที่แห้งผาก ไม่ต้องมากเพียงใจไม่ทับถม

ใจดวงนี้คงค่อยฟื้นความรื่นรมย์ ความระทมคงผ่อนคลายด้วยใจนาง

ฝากคำกลอนวอนเทวาให้ฟ้าช่วย เมฆสวยสวยก้อนขาวขาวจงเข้าข้าง

ช่วยอุ้มสมลมหนาวเคล้านวลปราง ขอเคียงข้างรับขวัญวันรอคอย.....

paobunjin
06-15-2009, 12:08 AM
เมฆหมอกคลุมฟ้า แต่อย่ามาคลุมใจ

มองท้องฟ้าคราใดใจครุ่นคิด
เป็นลิขิตจากฟ้าหรือไฉน?
บางวันครึ้มบางวันคลายสลายไป
เหตุไฉนจึงยึดมั่นความผันแปร?

อันจิตใจของมนุษย์เหมือนท้องฟ้า
บางเวลาหม่นหมองไม่ผ่องใส
บางเวลาเริงรื่นชื่นหัวใจ
เพราะปัจจัยจากภายนอกมาแต่งปรุง

จงทำใจให้เหมือนฟ้าไร้เมฆหมอก
ไม่นานดอกหมอกผ่านไปใจเลิกยุ่ง
อย่าไปยึดอย่าไปแย่งสิ่งแต่งปรุง
จงผดุงเหมือนดวงใจไร้เมฆบัง

ถ้าเอาใจเข้าไปซับกับเมฆหมอก
ที่ย้อนยอกกระทบใจไม่หยุดยั้ง
ใจก็เศร้าหมองหม่นปนชิงชัง
เป็นร้อยครั้งพันหนหม่นทั้งใจ

จงปล่อยวางให้มันผ่านเลยไปซะ
รู้ลดละอย่าไปซับสิ่งเหลวไหล
ความหมดจดก็จะอยู่คู่ดวงใจ
ความแจ่มใสก็จะอยู่คู่ใจเธอ...ตลอดไป

ถ้าจะเปรียบจิตใจของคนเราเหมือนท้องฟ้า วันๆที่ผันผ่านด้วยเมฆหมอกมากมาย
หลายชนิด มันผ่านมาแล้วก็ผ่านไป แล้วทำไมต้องเอาใจที่สดชื่นแจ่มใสอยู่ดีๆ
ไปซึมซับกับเมฆหมอกที่ผ่านไปมา ไปยึดไปยื้อให้มันหมองหม่นทำไมเล่า?
ปล่อยให้มันผ่านไปๆ ตามธรรมชาติของมัน มิดีกว่าหรือ???
สิ่งแวดล้อมไม่เป็นพิษอีกด้วย...ฮ่า ฮ่า ฮ่า..... http://sakaeofm89.com/forum/Smileys/default/cheesy.gif

paobunjin
06-15-2009, 12:19 AM
อย่ากังวล

มนุษย์เป็นแค่สิ่งมีชีวิตที่เล็กๆ เพราะฉะนั้น

จงอย่ากังวลเกินไปกับทุกสิ่ง

หวงแหนเวลาในทุกๆ ขณะ และ ทำในสิ่งที่ปรารถนา

เปิดโลกทัศน์ เปิดใจ อย่ากังวลเกินไปกับสิ่งที่มารบกวนจิตใจ

หวงแหนในสิ่งอันเป็นที่รัก ใช้ชีวิตอย่างปลอดภัยและสงบสุข

จงมีความสุขเสมอ เพื่อต้อนรับสิ่งที่กำลังจะมาในวันใหม่

เพลิดเพลินไปกับแสงอรุณ และมองด้านสว่างของทุกๆ สิ่งเสมอ

อย่ากังวลไปเลย ในเมื่อเราทำหน้าที่ในวันนี้ให้ดีที่สุดแล้ว

อะไรจะเกิดก็ให้มันเกิดเถิด

เหมือนเราปลูกต้นไม้ เอาใจใส่ หมั่นรดน้ำพรวนดิน

ให้ต้นไม้นั้นเจริญงอกงาม

แต่ต้นไม้จะออกดอก ออกผลให้เราหรือไม่

เราไม่สามารถไปบีบบังคับได้เลย

เพราะฉนั้น จงอย่ากัวลใดๆเลย นะ

paobunjin
06-17-2009, 03:30 AM
วิมานเมฆแสนงาม

วิมานเมฆดุจสวรรค์อันบรรเจิด
ถิ่นกำเนิดเหล่าอัปสรงามสุดสอย
อยู่ปลายฟ้าสรวงสวรรค์วิมานลอย
คนป่าดอยได้แต่มองตะลึงงัน

มองลมพลิ้วปลิวเมฆขาวพราวไสว
เหมือนปลิวใจยอดพธูสู่สวรรค์
อยากล่องลอยคล้อยคู่อยู่เคียงกัน
สาวสวรรค์คงผลักไสให้กลับดิน

ได้แต่มองได้แต่ฝันพลันวิโยค
ชาวดินโศรกต่ำต้อยค่อยถวิล
สวรรค์อยู่คู่ฟ้าน้ำตาริน
เป็นชาวดินต้องเจียมตนคนละชั้น

ขอหมายปองมองฟ้าชาติหน้าเถิด
จะขอเกิดเคียงเจ้าสาวสวรรค์
ชาตินี้ขอสร้างบุญให้เทียมทัน
แม้ฟ้ากั้นก็จะก้าวเข้าวิมาน

อยู่เดียวเปลี่ยวกายก็ได้แต่มองไปบนท้องฟ้า
เห็นเมฆสวยๆผ่านไปๆอยากมีเพื่อนเคียงกายสักคน
เฮ้อ.....

paobunjin
06-17-2009, 03:37 AM
วิมานในก้อนเมฆ.....

เอาก้อนเมฆมาสร้างวิมานรัก
แกะสลักให้วิจิตรวิศมาหรา
สร้างให้สวยสดใสในจินตนา
เพื่อบูชาศาสนารักปักดวงใจ

เอาก้อนเมฆก้อนใหญ่เป็นฐานราก
เมฆมีมากไขว่คว้ามาเคียงใกล้
ยกระดับพับขั้นเป็นบันได
สร้างด้วยใจมุ่งมั่นอย่างหมั่นเพียร

ให้วิจิตรพิศดารวิมานมาศ
เพื่อประกาศรักเราเฝ้าขีดเขียน
เป็นแบบบทอดทนเฝ้าวนเวียน
ต่างพากเพียรวาดวิมานตระการตา

แล้ววันหนึ่งจึงรู้ว่าไม่ไช่
เมฆก้อนใหญ่ทะลายลงกองตรงหน้า
ด้วยพายุหมุนซ้ำกระหน่ำมา
ก้อนเมฆาก็ทะลายกลายเป็นปุย

วิมานรักหักหายทะลายแล้ว
ไม่เหลือแวววิมานมาศขาดเป็นผุย
เหลือเพียงซากรักร้างเป็นทางลุย
เหลือเพียงปุยเมฆหม่นบนฟ้าไกล

คงเป็นเพราะรักเราไม่เข้าขั้น
จึงถูกกันกีดขวางทางฟ้าใส
เพราะไม่มีสันนิวาสอนาถใจ
ต้องจำไกลจากดาวลงสู่ดิน....

นะ วิมานเมฆเสกปั้นบนอากาศ เพราะชาวดินถวิลฟ้า....ฮา ฮา ฮา
อย่าอิน นะ อย่าอิน เขียนเล่นๆอ่ะ http://sakaeofm89.com/forum/Smileys/default/cheesy.gif

paobunjin
06-17-2009, 11:57 PM
จงมองโลกหลายๆด้านเถิด

คนเราแต่ละคนย่อมมีข้อบกพร่อง

ที่เป็นเอกลักษณ์ของตัวเอง

แต่รอยตำหนิและข้อบกพร่อง

ที่เราแต่ละคนมีนั้น

อาจช่วยทำให้การอยู่ร่วมกันของเราน่าสนใจ

และกลายเป็นบำเหน็จรางวัลของชีวิตได้

สิ่งที่ต้องทำก็เพียงแค่ยอมรับคนแต่ละคน

ในแบบที่เขาเป็น

และมองหาสิ่งที่ดีที่สุด

ในตัวของพวกเขาเหล่านั้นเท่านั้นเอง

มองโลกหลายๆ ด้าน

เพราะคนเราไม่ได้มีแต่ข้อเสียเท่านั้น

จงมองโลกในแง่ดี และด้วยความขอบคุณ

แล้วจะรู้ว่า โลกนี้ น่าอยู่ยิ่งนัก

piangfan
06-19-2009, 08:40 PM
สวัสดีทุกๆท่านค่ะ ขอโทษที่มิได้เอ่ยนามค่ะ

แวะมาทักทายทุกๆท่านค่ะ เน็ตเพียงฝันคงอดอาหารค่ะ
ผอมแห้งหัวโตแรงน้อยค่ะ กว่าจะงัดประตูเข้ามาได้แทบสิ้นลมค่ะ

ขอบคุณทุกๆท่านค่ะ

paobunjin
06-20-2009, 12:59 AM
....ฟ้าเอ๋ย....

มองนภาฟ้ากว้างอ้างว้างจิต
ดั่งลิขิตของสวรรค์พลันห่างหาย
เดือนร้างลาฟ้าไร้จันทร์พลันมลาย
ต้องเดียวดายห่างลาฟ้าสีทอง

โอ้ฟ้าเอ๋ยเคยเคียงคู่อยู่ใกล้ใกล้
ต้องร้างไกลจากจันทร์นั้นสุดหมอง
เพราะบุญน้อยไม่ควรคู่อยู่ประคอง
น้ำตานองตกในตัดใจลา.....

จงอยู่ดีเถิดหนาขอบฟ้ากว้าง
ต้องแรมร้างห่างนุชสุดร่ำหา
ถึงจะหม่นหมองเพียงใดไม่นำพา
เพื่อสู้หน้าฟ้าดินยอมสิ้นใจ....

ขอเทิดฟ้าไว้เบื้องบนพ้นเกลือกกลั้ว
ด้วยรู้ตัวว่าต่ำต้อยด้อยแค่ไหน
เพราะฟ้านั้นสูงสุดสอยลอยห่างไกล
ขอหักใจอำลาขอบฟ้างาม.....

ขอต้อนรับเทพธิดาน้อย เพียงฝัน คืนสู่วิมานบ้านเรานะ

ถึงพี่น้อง ลูกหลาน และกัยาณมิตรของลุงเปาทุกๆท่าน โปรดทราบ....
สบายๆสไตล์ลุงเปานี้ ลุงเปาเขียนกลอนเล่นๆเพลินๆ อย่าได้เข้าใจผิดคิดเป็นอกุศลไปเลยว่า...
ผู้เฒ่าเปาปุ้นจิ้นจะมาเขียนกลอนรักจีบใครที่ไหน?? อย่าเข้าใจผิดกันไปเลยน๊า.....อิอิhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/100.gif
เขียนด้วยอารมณ์เพ้อฝันอันเป็นอารมณ์ศิลปินตัวเล็กๆธรรมดาๆคนหนึ่งเท่านั้น.... เน้อ...ฮา ฮา
เหอๆๆๆ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

piangfan
06-23-2009, 08:58 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ ลุงโจ
พี่นพ ทั่นยาย ลุงเปา พี่โดด พี่อ๋อย ครูวิทย์ พี่พญามาร
ลุงบีบี พี่ปลายฟ้า พี่เกิดแก่ พี่แปดคิว พี่นันท์ คุณแพะอ้วน คุณมายา
เจ้าป้าเงาหมอก พี่รักกี้ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

แป่วๆๆ เพียงฝันมาแล้วค่ะ

มองนภาดวงดาวพร่างพราวแสง
ขอแอบแฝงความในใจสักหน
ฝากอ้อนวอนรอรักจากบางคน
เพื่อตกลงตอบรักกลับหวนคืน

ทั่นยายขา พี่เกิดแก่ขา พี่ปลายฟ้า
ทั่งลุงเปา พี่นพ ลุงบีบี ครูวิทย์ พี่พญามาร
หายไปไหนกันค่ะ ออกมาไวๆค่ะ ปลวกกินเสาบ้านแล้วค่ะ

ขอบคุณญาติธรรมทุกท่านค่ะ

Lucky
06-24-2009, 10:41 AM
ป๊ะป๋า ช่วยกี้ สร้างบุญหน่อยจิ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif

paobunjin
06-25-2009, 12:51 AM
เมื่อไหร่หนอจันทร์จะมา..?

โอ้ จันทร์จ๋าลาลับไปอยู่ไหน?
ในดวงใจของพี่นี้โหยหา
วันไหนหนอน้องเจ้าจะคืนมา
ปลอบอุราคนเหงาหายเศร้าใจ

อีกไม่นานหรอกหนาจันทราเอ๋ย
ความคุ้นเคยสองเราเคล้าเคียงใกล้
เพราะเจ้าคือดวงจันทร์ในดวงใจ
อยู่แห่งไหนก็เหมือนนางอยู่ข้างกาย

อยากเห็นแสงสีนวลเจ้าส่องหล้า
ได้เห็นหน้าเพ็ญจันทร์ที่มั่นหมาย
อยู่คู่ดาวพราวฟ้ามาเคียงกาย
คงจะคลายความหมองหม่นคนใจเดียว....

ขอขอบคุณมิตรรักเปาบุ้นจิ้น
ที่โบยบินมาทักทายให้คลายเหงา
แม้จะเป็นมิ่งมิตรแต่เพียงเงา
ขออย่าเศร้าจงมีสุขทุกทิวา ราตรีเทอญฯ

ป๊ะ ป๋า ช่วยกี้ สร้างบุญ หน่อยจิ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif

กี้เอ๋ย จะให้ป๊ะป๋า สร้างบุญอะไรล่ะ? บอกมาเล้ย.... ฮา ฮา http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif

Lucky
06-25-2009, 09:19 AM
http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=2103.0 (http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=2103.0) อันนี้ 1

http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=2016.0 (http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=2016.0) อันนี้ 2

แระเรื่องที่สาม ก็คือ ร่วมสร้างโบสถ ที่วัดย่านยาว จังหวัดพิษณุโลก

ที่วัดนี้กี้ช่วยหลายอย่าง ใช้ได้แต่สมองกะแรงงาน แต่กี้ไม่มีปัจจัยที่จะช่วย

เพราะกี้ช่วยด้วยใจไม่คิดอะไร แต่อยากให้งานสำเร็จลุล่วงไปได้ด้วยดี

ส่วนที่ได้ออกแบบไป เช่นวัตถุมงคลที่จะทำแจก หรือป้ายงานและส่วนอื่น ๆ

บอกตามตรงว่าขาดแคลนปัจจัย ก้อเลยทำให้สิ่งที่ทำและคิดไว้มันชะงัก

ก้อเลยต้องรบกวนป๊ะป๋า แระกี้คิดว่าจะช่วยพัฒนาวัดนี้ไปจนกว่าจะเรียบร้อย

แล้วกี้จะช่วยวัดอื่นที่กันดารต่อไป

ฝากด้วยนะงับป๊ะป๋า ขอบพระคุณงับ...

paobunjin
06-25-2009, 10:43 AM
สาธุ อนุโมทามิ....
กับเจ้ากี้ด้วยน๊า....ลุงเปาติดตามการทำบุญของกี้มาตลอดเวลา
ดีใจและชื่นชมในความเสียสละ และวิริยะอุสาหะในการทำบุญทำกุศลของเธอ
ลุงเปายังอยู่ไกลนะ มาเมืองไทยเมื่อไหร่ จะทำบุญด้วย.....
ถ้าจะบอกว่า.....แหม....ส่งเงินมาทำด้วยก็ได้นี่นา ไม่เห็นเป็นไรเลย.....

ขอบอกนิดหนึ่งสำหรับประเทศที่ลุงเปาทำงานอยู่นั้น.....
มี2-3อย่างที่ผิดกับประเทศอื่นๆอย่างไม่น่าเชื่อ คือ....
1 การโอนเงิน แบบ เทเล๊กซ์ เดี๋ยวนี้ค่าส่งครั้งละ70รียัล ประมาณ 650-700บาท
อัตราแลกเปลี่ยน 1 dollar$=3.75รียัล เป็นเงินไทยประมาณ35 บาทกว่าๆ
2 ค่าโทรศัพท์ทางไกล นาทีละ36บาท ซึ่งแตกต่างกว่าประเทศอื่นๆมาก
ลูกสาวโทร จากSan Fran. 3dol. โทร.จนเหนื่อย....
3 การส่งสินค้าจากบ้านเราไปขายที่โน่น ราคาจะผิดกันลิบลับกับประเทศอื่นๆ
อันนี้พอจะรู้ว่า ที่แพง เพราะเราส่งไปเป็นส่วนน้อย ไม่ได้เป็นพันๆตันเหมือนเขา....
เราจึงต้องกินอาหารไทยในราคาที่แพงมากๆ สมมุติง่ายๆ เงาะ มังคุด มะม่วง
บ้านเราโลละถึง50บาทไหม? (มะม่วงเลยแน่ๆ) แต่ที่โน่นเราซื้อผลไม้ไทยกิน กก.ไม่ต่ำกว่า22รียัล
คูณด้วย9บาทกว่าๆ เกือบ200บาทไช่ไหม? ผักต่างๆก็เหมือนกัน บ้านเรากิโลไม่กี่ตัง
แต่ที่โน่นแพงมาก แต่ถ้าจะกิน ไม่ต้องคิดถึงค่าเงินของเรา..... ถ้าคิด กินไม่ลง....
แต่ที่น่าเสียดายที่สุดคือ... ผลไม้ต่างๆเหล่านี้ คนต่างชาติไม่ค่อยรู้จัก....
นอกจากคนที่เคยมาเที่ยวเมืองไทย หรือมีภรรยาเป็นคนไทยเท่านั้น....
มันจึงถูกวางไว้ด้วยราคาที่ไม่น่าคุ้มเท่าไหร่ มันจึงรอเวลาเก่า ไม่สด รอเวลาให้เขาเอาออกจากชั้นวาง.... จึงรู้สึกสงสารผัก ผลไม้เหล่านี้มากๆ เราคนไทยจึงช่วยกันสนับสนุนอยู่เสมอๆ

เล่าเกร็ดความรู้ให้ฟังกันะ.... ว่า มันมีอะไรบางอย่าง ที่เขาทำกับประเทศของเรา
แม้แต่ในเรื่องทางธุระกิจ...... ไม่ต้องซีเรียสหรอกนะ มันชินเสียแล้ว....
แต่ยังดี ที่เขายังมองคนไทยน่ารักเหมือนเดิม...อิอิ
แต่สำหรับส่วนราชการและรัฐบาลนั้น ไม่ต้องไปพูดถึง.....เรื่องอะไร อย่าไปพูดถึงเลยนะ....

อีกนิดหนึ่งนะกี้เอ๋ย.... ตอนนี้เธออยู่ในช่วงวัยทำงานหาเงินทอง เป็นช่วงแห่งการเก็บออมและสะสมเพื่ออนาคตด้วย....
เงินทองแบ่งเป็น4ส่วน รู้ไช่ไหม? เพราะฉนั้นส่วนที่จะทำบุญ1ส่วนนั้น ตามสมควรแก่อัตตภาพเถิด.... อย่าเข้าไปแบกไปหามจนเกินกำลังของตัวเอง ทำเท่าที่เราจะทำได้ ปล่อยให้ผู้มีหน้าที่ทำโดยตรงเขารับผิดชอบบ้าง.... ร่วมด้วยช่วยกัน ก็แล้วกัน.....
อนุโมนาสาธุการกับจิตอันเป็นกุศลของเธอ อีกครั้งหนึ่ง นะ

kuwit
06-25-2009, 12:55 PM
นมัสการพระคุณเจ้าครับ กราบสวัสดีญาติธรรมทุกๆท่านครับ กราบทั่นลุงเปา ทั่นยาย พี่ดาว คุณวัน น้องเพียงฝัน น้องลักกี้ คุณนพกรณ์ และทุกท่านครับ
วันนี้มาเยี่ยมและกราบขอบคุณทั่นลุงเปาที่ถามถึงครูวิทย์นะครับ ช่วงนี้ครูวิทย์พระศุกร์เข้า พระเสาร์แทรก มีแต่จ่ายๆกับจ่ายครับ มีเรื่องให้ออกตังเป็นว่าเล่นแต่เมื่อผ่านไปทุกอย่างคนดีขึ้นครับ ทุกคนเกิดมาพร้อมกับนำกรรมติดตัวมาเสมอ แต่ถ้าเรารู้จักว่า"ปลง" ก็จาไม่เป็นทุกข์ ผมก็จะไม่เป็นทุกข์กับมันครับ ขอบคุณอีกครั้งครับลุงเปา
คนเราเกิดมาทุกวันนี้
พกพาความชั่วดีมาเสมอ
บางครั้งคราหลายครั้งที่ต้องเจอ
แต่อย่าเผลอยอมแพ้แต่ตัวมัน
เมื่อมีทุกข์ก็ให้รู้ว่านั่นทุกข์
เมื่อมีสุขอย่าสนุกเกินสุขสันต์
ให้พอดีเห็นค่าคุณอนันต์
ทุกๆวันจะเป็นสุขแม้ทุกข์มา

piangfan
06-25-2009, 01:10 PM
กราบสวัสดีญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ
กราบทั่นลุงเปา ทั่นยาย อาจารย์ดาว คุณป้าวัน ลุงโจ อาจารย์เดฟ
ครูวิทย์ พี่รักกี้ พี่นพกรณ์ พี่พญามาร พี่โดด พี่อ๋อย
เจ้าป้า คุณแพะอ้วน พี่เกิดแก่ พี่ปลายฟ้าและทุกท่านค่ะ

สาธุค่ะ พี่รักกี้ ลุงเปา ครูวิทย์ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

Lucky
06-25-2009, 01:50 PM
เข้าใจคร้าบ ป๊ะป๋า แค่ฝากป๊ะป๋า ให้สะสมเงินของคนนอกประเทศเข้ามาเมืองไทยบ้าง อิอิ

ส่วนเรื่องที่ว่าไม่มีเงิน ก้อกี้ภาระเยอะ แค่ทางครอบครัวก้อเกือบหมดแล้ว เหลือค่ารถค่ากิน

เดือนนึงตกไม่ถึงสามพันด้วยซ้ำ อาศัยกินอาหารที่ออฟฟิศเอา

ส่วนเรื่องอื่น ๆ ที่ทำได้ก้อแค่สมองอย่างที่บอก แล้วก้อแรงที่เหลือ หมั่นนั่งสมาธิบ่อย ๆ เอา

เรื่องทางโลกนิ ปัญหามากมาย บางทีก้อคิดว่ารับไม่ไหว แต่สุดท้ายก้อผ่านมันมาได้

เพราะฉะนั้นก้อเลย ปูทางเอาไว้ก่อนที่จะหมดลมหายใจ เมื่อไหร่ก้อม่ายรู้อ่ะ ป๊ะป๋า

ตอนนี้ก้อเลย ทำไรที่มีความสุขก่อน อันที่คิดหรือทำแล้ว(จำเปนต้องทำ)มีความทุกข์เอาไว้ทีหลัง

แห่ะ ผลัดไปก่อน http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif

piangfan
06-25-2009, 08:42 PM
พี่รักกี้เอ๊ย!! ใจเย็นๆค่ะ
ผลบุญจะตามมาเสริมส่งให้พี่รักกี้ประสบความสำเร็จค่ะ

อนุโมทนาสาธุค่ะ

paobunjin
06-26-2009, 11:04 AM
วันนี้มาเยี่ยมและกราบขอบคุณทั่นลุงเปาที่ถามถึงครูวิทย์นะครับ ช่วงนี้ครูวิทย์พระศุกร์เข้า พระเสาร์แทรก มีแต่จ่ายๆกับจ่ายครับ มีเรื่องให้ออกตังเป็นว่าเล่นแต่เมื่อผ่านไปทุกอย่างคนดีขึ้นครับ ทุกคนเกิดมาพร้อมกับนำกรรมติดตัวมาเสมอ แต่ถ้าเรารู้จักว่า"ปลง" ก็จาไม่เป็นทุกข์ ผมก็จะไม่เป็นทุกข์กับมันครับ ขอบคุณอีกครั้งครับลุงเปา (ครูวิทย์)

ขอขอบใจครูวิทย์ที่มายี่ยม ดั่งฝนเทียมนานมาหาสักครั้ง
มาอย่างสวยช่วยเติมเสริมพลัง แต่ละครั้งชื่นใจในไมตรี

ความอดทนเป็นสิ่งที่ขมขื่น แต่ผลนั้นหวานชื่นให้สุขขี
ขอให้ผ่านอุปสรรคที่รุมตี แล้วชีวีจะมีพลังหลังฝนเยือน

อุปสรรคนั้นหรือคือสิ่งกั้น ต้องกัดฟันผ่านไปใจต้องเฉือน
แล้วจะพบความสำเร็จที่รอเยือน เปรียบเสมือนเมฆหมอกที่หลอกตา

เอาน่า สู้ต่อไปเถิด... ชีวิตคนเราต้องสู้อยู่แล้ว มันถึงจะมีรสชาด....
ถ้าอยู่อย่างสบายๆมันไม่สนุกอ่ะนะ นักสู้ ถ้านอนอยู่เฉยๆ น่าเบื่อหน่ายจะตาย...
แต่ถ้าได้มาออกกำลังกันสักตั้งสองตั้งมันพะยะค่ะ.... อิอิ
ยิ่งชีวิตของเราไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบ....ได้ต่อสู่ฝ่าฟันผ่านไปได้แต่ละครั้ง...
ชื่นใจ เหมือนนักกีฬาได้รางวัล....แต่เราได้รางวัลชีวิต นะ.....สุดยอดไหม? ฮา ฮา

Lucky
06-26-2009, 11:41 AM
สุดยอดสุด ๆ เลยพะยะค่ะ

noppakorn
06-26-2009, 12:01 PM
สวัสดีครับลุงเปาฯ
วันนี้มีเวลาแวะมาเยี่ยมเยียนบ้านลุงเปา ต้องขอโทษด้วยครับที่ไม่ได้แวะมาเยี่ยมเลย
ทั้งกับเพื่อนๆ ทุกท่านด้วย แต่ก็ตามอ่านเสมอๆ เมื่อมีโอกาส แถมต้องคอยแปลชื่อที่
มี่ผู้สนใจถามมา บางครั้งเข้ามาวัดเกาะฯก็เลยไม่ได้แวะเข้ามาห้องพระธรรมคำกลอนเลย
คิดถึงหลายๆท่าน ทั่นยาย ทั่นโดด น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า น้องเกิดแก่ น้องกี้ และ
อีกหลายๆท่าน ระยะนี้ เริ่มว่างแล้ว เพราะใกล้จบคอร์สเรียน มินิเอ็มบีเอ แล้ว เดือนหน้า
คงมีโอกาสมาคุยมาเขียนกลอนอีกแน่นอน
คิดถึงทุกๆคนครับ

อ้อวันนี้เป็นวันรำลึกบรมครูสุนทรภู่ ขอเอากลอนเก่าที่เคยเขียนไว้มาลงไว้อีกครั้ง
ที่บ้านลุงเปาเสียเลยครับ

ขอรำลึกบรมครูผู้สร้างสอน
บิดากลอนผู้ชูเชิดเกิดวิถี
แปลงอักขระปรุงปั้นพันวจี
ร้อยวิธีสร้างสรรร้อยพันจินต์

สุนทรภู่บรมครูผู้ยิ่งใหญ่
ในดวงใจเหล่านักกลอนอักษรศิลป์
เป็นต้นแบบให้ร่ำเรียนเพียรระบิล
แหล่งทรัพย์สินทางปัญญาธนธานี

ณ วันนี้ มารำลึกนึกถึงท่าน
ขอสักการบรมครูผู้เสริมศรี
ผู้เปิดฟ้าแห่งอักษรกลอนกวี
คุณความดีท่านสถิตย์นิจนิรันดร์

paobunjin
06-27-2009, 03:08 AM
อ้อวันนี้เป็นวันรำลึกบรมครูสุนทรภู่ ขอเอากลอนเก่าที่เคยเขียนไว้มาลงไว้อีกครั้ง ที่บ้านลุงเปาเสียเลยครับ

ขอบคุณ คุณนพกรณ์ที่อุตส่าห์สละเวลามาเยี่ยมบ้านน้อยกลอยใจ ของลุงเปา มากๆเลย....อิอิ
ทำธุระให้เรียบร้อยก่อนเถิด แล้วค่อยมาร่วมวงเสวนา ให้น้องนุ่งลูกหลานได้เบิกบานสำราญใจ
ใน พระธรรมคำกลอน ของชาวเรา หายไปนานๆ บอกตรงๆ คิดถึ๊ง...คิดถึง.... เหงา อ่ะhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/100.gif

สักการะยอดกวีศรีสยาม

ขอกราบก้มประนมกร สุนทรภู่ บรมครูยอดกวีศรีสยาม
ผู้องอาจปราชญ์เปรื่องเลื่องลือนาม ทุกเขตคามแซ่ซร้องสดุดี
ท่านนั้นคืออาจารย์ในดวงจิต ดั่งเข็มทิศนำทางหว่างวิถี
ให้ความหวานดั่งน้ำผึ้งซึ้งฤดี บทกวีศรีอักษรละครไทย....

ท่านนั้นหรือคือตัวอย่างทางชีวิต ที่ลิขิตงดงามตามวิสัย
ท่านนั้นหรือคือตัวแทนพระอภัย ที่ยิ่งใหญ่เชี่ยวชาญตำนานรัก
ท่านนั้นหรือคือผู้เนรมิตร สุภาษิตสอนชายหมายประจักษ์
สุภาษิตสอนหญิงเบญจลักษณ์ ให้รู้จักเชิงชายที่หมายปอง....

ยามยากเด็ดดอกหญ้าแซมผม เริงภิรมย์สมสู่เป็นคู่สอง
พระอภัยผจญศึกคึกคะนอง ตามครรลองของวิสัยชายชาตรี
ท่านดื่มด่ำในกวีศรีอักษร ท่านร่ายกลอนลื่นไหลในวิถี
ทุกแห่งหนตำบลใดในชีวี บทกวีนิราศรักในมัคคา...(มรรคา)

สุภาษิตของท่านนั้นสุดยอด ใช้ตลอดทุกที่ทุกภาษา
รู้อะไรไม่สู้รู้วิชา รู้รักษาตัวรอดเป็นยอดดี
ตัวศิษย์นี้จดจำท่านพร่ำสอน จากบทกลอนสอนใจในทุกที่
เป็นโคมทองส่องสว่างทางชีวี ทั้งตาปีขอสรรเสริญเดินตามรอย....

ครับท่านสุนทรภู่คือบรมครูในการเขียนกลอนของผมตลอดมา บทกวีของท่านหวานมากๆ
ในยามที่หวานดั่งน้ำตาล น้ำผึ้ง แต่ยามโศรกเศร้าเหงาใจ ดั่งเหมือนตายไปทั้งตัว....
ท่านบรรยายชมวิวทิวทัศน์ในนิราศต่างๆของท่าน มองเห็นภาพอย่างชัดเจน....
เหมือนนั่งไปกับท่าน เคยเห็นเจ้าโดด ของเราเนี่ย....ไปไหนๆจะเขียนเป็นนิราศ
เหมือนท่านสุนทรภู่.... เสียดายที่ตอนนี้กำลังอยู่ในวัยทำงาน จึงลุยงานอย่างเต็มที่
อีกไม่นานเกินรอหรอก ให้เขามีเวลาสักหน่อย พวกเราจะได้สัมผัสบทกลอนอันทรงคุณค่าของเขาอย่างแน่นอน....

paobunjin
06-30-2009, 01:49 PM
คน ที่เป็น เพื่อน+

คอยเตือน ยามเพื่อนพลั้ง คอยฟัง ยามเพื่อนขอ

คอยรอ ยามเพื่อนสาย คอยพาย ยามเพื่อนพัก

คอยทัก ยามเพื่อนทุกข์ คอยปลุก ยามเพื่อ นท้อ

คอยง้อ ยามเพื่อนงอน คอยสอน ยามเพื่อนผิด

คอยสะกิด ยามเพื่อนเผลอ คอยเจอ ยามเพื่อนหา

คอยลา ยามเพื่อนกลับ คอยปรับ ยามเพื่อนเปลี่ยน

คอยเรียน ยามเพื่อนเที่ยว คอยเคี่ยว ยามเพื่อนเล่น

คอยเย็น ยามเพื่อนร้อน คอยหอน ยามเพื่อนเห่า

คอยเฝ้า ยามเพื่อนฟุบ คอยอุบ ยามเพื่อนปิด

คอยคิด ยามเพื่อนถาม คอยปราม ยามเพื่อนหลง

คอยปลง ยามเพื่อนแกล้ง คอยแบ่ง ยามเพื่อนหมด

คอยอด ยามเพื่อนทาน คอยคาน ยามเพื่อนล้ม

คอยชม ยามเพื่อนชนะ คอยสละ ยามเพื่อนชอบ
คอยนอบ ยามเพื่อนนิ่ง คอยวิ่ง ยามเพื่อนวาน....

วันนี้ลุงเปา เอาคติเตือนใจสำหรับคนรักเพื่อน มาฝาก....
ถ้าใครได้พบเพื่อนอย่างนี้ ถือว่าเขาคือกัลยาณมิตร เป็นมิตรที่หายาก
ขอให้รักษาเขาไว้ให้ดี เหมือนที่เขารักษาเรา ไว้เถิด.....
ขอบคุณฟอร์เวอร์ดเมล์ดีๆ จากพื่อน ที่ส่งมาให้อย่างสม่ำเสมอ
จึงรู้ว่าเธอก็รักษาฉันไว้ เหมือนที่ฉันรักษาเธอเอาไว้ในใจตลอดเวลา.....http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/100.gif

piangfan
06-30-2009, 09:26 PM
กราบสวัสดีญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ
กราบทั่นลุงเปา ทั่นยาย อาจารย์ดาว คุณป้าวัน ลุงโจ อาจารย์เดฟ
ครูวิทย์ พี่รักกี้ พี่นพกรณ์ พี่พญามาร พี่โดด พี่อ๋อย
เจ้าป้า คุณแพะอ้วน พี่เกิดแก่ พี่ปลายฟ้าและทุกท่านค่ะ

ขอฝากใจไว้เคียงข้างทั้งสี่ห้อง
สมใฝ่ปองครองรักมิหักหาย
พร่ำน้ำคำความรักพักพิงกาย
แม้ตัวตายขอให้ได้เพียงใกล้เธอ

ใช่ค่ะลุงเปาขา!! คิดถึงทุกท่านค่ะ
เพียงฝันกำลังตามทั่นยาย พี่โดด พี่อ๋อย พี่เกิดแก่
และญาติธรรมทุกท่าน ที่หายไปค่ะ

เพียงฝัน

paobunjin
07-03-2009, 04:24 AM
คืนนี้.....พระจันทร์สวยจัง...

มองพระจันทร์เต็มดวงในคืนนี้ เจ้าคนดีมองดวงเดือนเหมือนพี่ไหม?
แสงแห่งจันทร์นวลผ่องเป็นยองใย ดั่งหัวใจคนดีที่ไฝ่ปอง

ขอฝากใจไปถึงน้องในคืนนี้ โถ คนดีที่รักจ๋าอย่าหม่นหมอง
เหมือนตัวพี่เคียงข้างเจ้าปรางทอง เป็นเพื่อนน้องมองจันทร์ยามค่ำคืน

ใบหน้าน้องผ่องใสในคืนฝัน อยากรับขวัญคนดีพี่สุดฝืน
ถึงอยู่ไกลใจพี่นี้กล้ำกลืน ขอเชยชื่นนวลปรางกลางแสงจันทร์

สองเราแนบแอบอิงพิงไออุ่น กลิ่นหอมกรุ่นเนื้อนวลชวนใจฝัน
ได้แต่มองเดือนดาวพราวคู่กัน ขอจอมขวัญหลับฝันดีเถิดที่รัก.....

ใกล้เข้าพรรษาแล้ว มองพระจัทร์ข้างขึ้น สวยขึ้นทุกวันๆ เหมือนพระจันทร์ในใจของลุงเปา
ค่อยๆสว่างไสวขึ้นทุกวันกระนั้นหรือ? ชีวิตของคนเราเป็นเช่นพระจันทร์ ที่มีทั้งข้างขึ้น เดือนหงาย ฉายแสงสว่างไสว เหมือนกับว่า จะมืดไม่เป็น แต่พอเข้าข้างแรม พระจันทร์ก็ค่อยๆหาย มืดมิดไปทีละน้อยๆ แต่จริงๆแล้ว พระจันทร์นั้น ไม่ได้หายไปไหนเลย เพียงแต่ลับเหลี่ยมโลกไปตามวันเวลาเท่านั้นเอง....เพราะฉนั้น เมื่อเศร้าหรือสุข ก็จงรู้เท่าทันว่า ต้องมีวันเปลี่ยนไปอย่างแน่นอน.....จงอดทนอดกลั้น รอวันนั้น เถิด....

paobunjin
07-05-2009, 02:54 AM
ฝากใจไว้กับจันทร์ ฝากความฝันไว้กับดาว

โอ้ จันทร์จ๋าข้าฝากใจไปถึงน้อง แสงนวลผ่องจงผ่านความหวานชื่น
ให้รู้ว่าพี่คอยทุกวันคืน เจ้าขวัญยืนจงมีสุขทุกราตรี
พี่มองฟ้าทุกคืนยืนเหว่ว้า คิดถึงหน้านวลน้องปองสุขขี
รู้ไหมหนอพี่คิดถึงทุกราตรี โถ คนดีคงเงียบเหงาเศร้าเหมือนกัน

โอ้ ดาวจ๋าฝากฝันไปหมั้นสาว ดาราพราวพร่างพรมห่มจอมขวัญ
ให้ฝันดีดื่มด่ำถ้อยจำนรรจ์ ฝากรักมั่นมอบหัวใจให้คนงาม
ขอให้น้องหลับดีฝันถึงพี่บ้าง เพื่อร่วมสร้างสวรรค์อันวาบหวาม
ขอประสบพบหน้ายามฟ้างาม ขอนงรามรอท่าวันมาเยือน

มองนภาดาราพราวคราวเดือนคู่ เรายืนอยู่เคียงข้างไม่ห่างเพื่อน
ระลอกคลื่นครืนครั่นสั่นสะเทือน ลมหนาวเยือนเย็นสะท้านซ่านทรวงใน
เราทั้งสองประคองคู่อยู่เคียงข้าง ไม่ยอมห่างจากกันไม่หวั่นไหว
แสนอบอุ่นอิ่มอาบกำซาบใจ สองดวงใจเราพบกันทุกวันคืน....

ฝากให้มิตรรักนักกลอนทุกๆท่าน ที่เข้ามาเยี่ยมเยือน นะครับ ช่วงนี้เป็นช่วงเข้าพรรษา
ญาติพี่น้องลูกหลานๆทุกๆท่านคงได้ทำบุญกันอย่างเต็มที่ และใช้เวลาวันหยุดหลายๆวัน
บางท่านก็ไปทัวร์แสวงบุญ บ้างท่านทำบุญแล้ว ก็ถือโอกาสชาร์จแบตกันให้เต็มๆ
เพื่อจะได้สู้กับงานด้วยความสนุก สู้ชีวิตด้วยความรู้เท่าทันมันว่า มีขึ้น มีลง มีสุขแล้วก็มีทุกข์
แต่คนดี ถึงจะทุกข์แค่ไหน ก็ไม่ทิ้งธรรมะ อยู่อย่างใจที่มีคุณธรรมะ เถิดนะ.....

paobunjin
07-07-2009, 03:11 AM
ดอกไม้ในดวงใจ

นวลน้องคือดอกไม้กลางใจพี่
ทั้งกลิ่นสีสวยงามให้ความหวัง
ปลูกอยู่กลางหว่างใจไฝ่ระวัง
เพื่อปลูกฝังรักเราให้ยั่งยืน

หมั่นดูแลรักษาเอาใจใส่
มิยอมให้โรยร่วงห่วงงามชื่น
มิให้เหงาเอาใจทุกวันคืน
หอมสดชื่นบานสะพรั่งกลางดวงใจ

เห็นเจ้าสุขเริงรื่นชื่นใจนัก
ผูกสมัครรักรสให้สดใส
ถึงจะเป็นดอกไม้ชนิดใด
ขอเพียงให้หอมหวานทั้งวันคืน

เพราะเจ้าเป็นดอกไม้กลางใจพี่
มอบฤดีเพียงเจ้าเฝ้าชมชื่น
ขอเพียงน้องมอบใจอย่าคลายคืน
รักสดชื่นกลางใจเรา นิรันดร....

คืนนี้พระจันทร์วันเพ็ญกระจ่างฟ้า มองนภาคราใด เฝ้าคิดถึงดวงใจผู้ไกลห่าง...
มองเดือนดาวพราวฟ้า แต่ทำไมน๊า....จึงต้องมองหาแต่ดวงดาวในดวงใจแต่เพียงดวงเดียว..?
ขอให้เธอรู้ไว้เถิดว่า ในโลกนี้ แม้จะมีดอกไม้หลากหลายสี หลายกลิ่น หลายชนิดสักเพียงใด....
แต่เธอคือดอกไม้ดวงเดียว ที่อยู่ในหัวใจของฉัน ฉันจะเฝ้ารดน้ำพรวนดิน.....
เพื่อรอ ดมกลิ่นหอมจากพยอมไพร ดอกนี้... เพียงดอกเดียว ตลอดไป....

lek
07-07-2009, 07:46 AM
สวัสดีลุงเปาขอรับ เอ่อ..คือว่า...เค้าไม่แนะนำให้ไปหาหมอศัลยกรรมเหรอขอรับ อิอิhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/63.gif

paobunjin
07-09-2009, 03:08 AM
สวัสดีลุงเปาขอรับเอ่อ...คือว่า...เขาไม่แนะนำไปหาหมอศัลยกรรมเหรอขอรับ อิอิhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/63.gif

ขอขอบใจน้องเล็กมาถามข่าว ถึงเรื่องราวศัลยกรรมอะไรหนอ?
ตัวลุงนี้สมวัยใจเพียงพอ กับความหล่อครั้งเก่ายังเข้าตา...
ช่างมันเถิดสังขารเกิดนานแล้ว ใจผ่องแผ้วทางธรรมเดินนำหน้า
ถึงไกลวัดตัดกิเลสเวทนา ตามประสาปุถุชนคนเดินดิน....
จะขอเป็นร่มไทรให้ลูกหลาน ให้เบิกบานหัวใจแม้ไกลถิ่น
เหมือนอยู่ใกล้ให้ร่มรื่นชื่นชีวิน เป็นดั่งดินที่อุดมพรมน้ำใจ
ในสังคมแวดล้อมให้พร้อมหน้า สุขอุราทั่วกันมั่นคงไว้
ใครทุกข์ร้อนช่วยกันหมั่นปลอบใจ เหมือนอยู่ในบ้านเดียวกันสำราญใจ....

ขอบใจคุณเล็กที่มาเยี่ยมบ้านน้อยของลุงเปามากๆ เอ... แต่จะให้ลุงไปทำศัลยกรรมอะไรหนอ..? แค่นี้ก็หล่อลากดินแล้วน๊า.... ฮา ฮา อีกไม่นานก็จะกลับบ้านเก่าแล้ว....
ถ้าจะทำก็ทำศัลยกรรมใจเรากันดีกว่าอ่ะนะ ตายไปแล้วยังติดตามไปได้ จริงไหม? เนาะ

piangfan
07-09-2009, 09:22 PM
555555!!!!
ลุงเปา กะคุณเล็กรมดีค่ะ

วันหยุดหลายวันปีนไปแอบดูหมอหล่อๆสวยๆ
และพยาบาลใจดีมาค่ะ

เด๋วเพียงฝันขอตัวพักให้หายเหนื่อยก่อน
จะแวะมาเยี่ยมบ้านลุงเปาใหม่ค่ะ

paobunjin
07-10-2009, 02:34 AM
บนฟากฟ้า
หลายครั้งที่มองขึ้นไปบนท้องฟ้า
หลายครั้งที่เจอคำถามที่ว่า
อีกคนที่โค้งฟ้าเป็นเช่นไร..?
นานแค่ไหนแล้ว ที่เราต้องห่างกันเช่นนี้..?

พระอาทิตย์ และพระจันทร์ดวงเดียวกัน
แต่เรากลับเห็นมัน ในมุมมองที่ต่างไป

ทำไม.... ?. คนสองคน ต้องโคจรมาพบกัน ..?
แล้วเกิดเป็นความรู้สึกดีดี เพราะอะไร..?

ทำไม....ต้องมีความรัก..?

คำสั้นๆที่หานิยาม ได้ยาก เหลือเกิน
ทั้งๆที่ถอดความหมาย ออกมาได้หลายร้อย หลายพัน
แต่กลับหาบทสรุป ไม่ได้เลย....
ต้องมีการพลัดพราก ร้างลา ด้วยนะ ไม่เข้าใจ

หรือเพราะว่า ..เส้นทางเดินที่เหมือนกัน
ทำให้คนสองคน เดินทางมาพบกันได้

หรือเพราะว่า ..ความรู้สึกที่เหมือนกัน

จึงเกิดเป็นความรักและความรู้สึกดีดี ที่มอบให้กัน

หรือเพราะว่า ..คนบนฟ้า
ต้องการพิสูจน์ความรู้สึก ในข้างต้น ที่กล่าวมา
ด้วย ระยะทาง ความเหงา ความห่างไกล

ถ้านี่คือบทพิสูจน์ความมั่นคง
และความจริงใจ คือบททดสอบ ของคน บนฟ้า
ฉัน ก็ขอใช้ลมหายใจ ทั้งหมดที่มี
เพื่อพิสูจน์ ....รักเรา....

รักเธอจนตราบลมหายใจสุดท้าย
วันเวลาผ่านไป จิตใจคนเราย่อมผันตาม
แม้คิดยับยั้งชั่งใจ....

แต่จักมีผู้ใดกระทำได้....?

ลุงเปาก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน อิอิ แต่เชื่อว่าความรักความจริงใจที่มีให้แก่กันนั้น....
ยังไม่พอหรอก.... จะต้องมีความเข้าใจกัน.... มีความคิดเห็นตรงกัน....
สุดท้าย.... คุยกันรู้เรื่อง.....เธอกับฉันคุยกันรู้เรื่องไหม? มีความสุขในการคุยกันไหม?
คุยกันแล้วสบายใจไหม? คลายเครียด คลายเหงาไหม?
ถ้าคุยกันแล้ว มีความสุข มีความสบายใจ ร่าเริงเบิกบาน...หายเหงาเป็นปลิดทิ้ง....
คนนี้แหละ... ไช่เลย....

piangfan
07-10-2009, 09:50 PM
ยามเย็นเย็นบันเทิงระเริงเล่น
ใยยังเป็นกลอนเหงาเข้าบรรจบ
ฉันหนึ่งค้างคานทองครองเศร้าซบ
พึงพานพบเศร้าศรออดอ้อนใจ

ใคร่เสนอตัวแน่เป็นแม่สื่อ
ลองหารือสักทีจะดีใหม
ต่างก็โสดซึมเศร้าเหงาหัวใจ
ไฉนไม่คุยกันสัมพันธ์เยย

อิอิ!!

สวัสดีค่ะ ลุงเปา พี่นพ พี่โดด พี่อ๋อย พี่รักกี้
พี่ปลายฟ้า ทั่นยาย พี่เกิดแก่ ครูวิทย์ พี่พญามาร
ลุงบีบี คุณเล็ก คุณมายา พี่แปดคิว

lek
07-10-2009, 10:43 PM
Full Member
http://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/star.gifhttp://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/star.gifhttp://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/star.gif
http://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/useroff.gif (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=pm;sa=send;u=661)

http://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/msntalk.gif (http://members.msn.com/tapao_ch@hotmail.com)
http://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/icons/profile_sm.gif (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=profile;u=661) http://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/email_sm.gif (charlie_ch1945@hotmail.com) http://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/im_off.gif (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=pm;sa=send;u=661) http://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/post/xx.gif (http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=2009.msg7450#msg7450)Re: สบายๆสไตล์ลุงเปา..... (http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=2009.msg7450#msg7450)
« ตอบ #14 เมื่อ: 14 พ.ค., 2009, 02:32:02 pm »http://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/thai/quote.gif (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=post;quote=7450;topic=2009.0;num_replies=77;sesc=c6938baa76174bd8a5e04ec476a4ca11) [HR]
คิดมากไปป่ะ??

สาวไทยรายหนึ่งแต่งงานกับหนุ่มฝรั่งเศส และเดินทางไปใช้ชีวิตคู่ร่วมกันอยู่ที่นั่น
แย่หน่อยที่สาวไทยคนเก่งของเราพูดภาษาฝรั่งเศสไม่ได้เอาซะเลย การไปจับจ่าย
กับข้าวมาทำอาหารของเธอจึงเป็นฝันร้ายสุดๆเลยทีเดียว....

วันนึงเธอเกิดอยากได้ขาหมูมาทำอาหาร เธอไปที่ร้านขายเนื้อและพบว่า
ไม่สามารถสื่อสารให้เจ้าของร้านเข้าใจได้ว่า เธอต้องการอะไร เธอตัดสินใจ
ถลกกระโปรงขึ้น แล้วโชว์ขาอ่อนให้เจ้าของร้านขายเนื้อ
เจ้าของร้านเข้าใจทันที เขาจัดขาหมูให้เธอเรียบร้อยตามต้องการ.....

วันถัดมาเธอจะไปซื้อเนื้ออกไก่ คราวนี้เธอถอดเสื้อให้เจ้าของร้านดู อก
เจ้าของร้านก็หัวไวเหลือหลาย เขาจัด อกไก่ ให้เธอได้ตามต้องการอีกแล้ว....

หลายวันต่อมา คราวนี้เธอเกิดอยากได้ไส้กรอกขึ้นมา เธอก็เลยพาสามีไปร้านด้วย...

แฮะๆๆ....สามีสั่งเอง.....

ขอบคุณ fw; เมล์ จากเพื่อ

สวัสดีขอรับคุณเปาปุ้นจิ้น ข้าน้อยตอบตามกระทู้ข้างบนนี้อ่ะขอรับ ที่พาสามีไปอ่ะงับ กลัวว่าเค้าจะแนะนำให้ไปหาหมอศัลยกรรมอ่ะงับ แหะๆๆ มิกล้าว่าท่านเปาปุ้นจิ้นหรอกงับ ขออภัยหากทำให้ขุ่นข้องหมองใจนะงับ และขอบคุณที่เตือนสติข้าน้อยให้ไปทำศัลยกรรมใจด้วยขอรับ อิอิ รีบไปผ่าเพศ เอ๊ย ผ่าใจด่วนเด๋วนี้เลยขอรับ เอิ๊กๆๆๆๆhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/24.gif http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/4.gif http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/63.gif

piangfan
07-11-2009, 11:51 AM
แป่ว!! แป่ว!! แป่ว!!

ลุงเปาขา คุณเล็กขา มีรัยเหยอค่ะ
เพียงฝันนั่งโอนเอนอยู่ค่ะ อิอิ!!

โอ้ลุงเปาเจ้าขา !!
ตัวลุงเปาใหญ่โตมโหฬารจังค่ะ 5555!!!

noppakorn
07-11-2009, 05:44 PM
สวัสดีครับลุงเปา ทั่นยาย น้องเทพธิดา คุณเล็ก น้องเกิดแก่ น้องกี้ น้องปลายฟ้า และทุกท่านที่ไม่ได้เอ่ยนาม

อันความรักนั้นแปลกยากแยกออก สุดจะบอกหรือบรรยายขยายได้
เป็นเรื่องคนสองคนที่สนใจ เกิดมีใจมาตรงกันรักมั่นคง
แต่ครั้งแรกใหม่ๆใจรักมั่น แต่พอครั้นนานๆไปคลายลุ่มหลง
รักที่เคยหนักแน่นคลายแคลนลง รักหรือหลงยากจำแนกแยกออกมา
เมื่อตอนแรกเริ่มรักปักใจแม่น จะแนบแน่นสัญญากันมั่นหนักหนา
ครั้นความรักได้สมปองครองกันมา เริ่มโรยรารักเริ่มจางค่อยลางเลือน
อยากขอบอกกันไว้ให้รับรู้ แรกรักอยู่นั้นแน่นนักไม่ยักเยื้อน
แต่ความรักยากคงมั่นฉันขอเตือน รักจะเลือนหากไม่แปรย่อมแพ้ใจ
เมื่อแรกเริ่มจำไว้ให้ความรัก เมื่อใจภักดิ์ได้ครองคู่อยู่กันได้
ควรแปรรักที่คงมั่นให้ผันไป จงเปลียนใจเป็นสงสารจะมั่นคง......

paobunjin
07-12-2009, 02:56 AM
โอ้ลุงเปาเจ้าขา !!
ตัวลุงเปาใหญ่โตมโหฬารจังค่ะ 5555!!!

ช่วยด้วย.....เพียงฝันเอ๋ย....
คุณเล็ก ทำอาราย ก็ม่ายรู้...?
เออ.... ระวังเท้อะ...!!
ถ้าเจ้าหนี้ตามมาเจอที่นี่ คุณเล็กเอ๋ย...
ตัวคราย ตัวมาน... เน้อ... อิอิ
http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/12.gif http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/107.gif http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/17.gif

งง งง งง อ่ะ งับ.....!!!
กี้เอ๋ย....... ช่วยลุงด้วย....!!!
http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/13.gif http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/24.gif

paobunjin
07-12-2009, 03:40 AM
เมื่อแรกเริ่มจำไว้ให้ความรัก เมื่อใจภักดิ์ได้ครองคู่อยู่กันได้
ควรแปรรักที่คงมั่นให้ผันไป จงเปลียนใจเป็นสงสารจะมั่นคง...... (นพกรณ์)

สาธุ ทั่นนพกรณ์สอนเรื่องรัก เปลี่ยนใจภักดิ์เป็นสงสารผ่านลุ่มหลง
แล้วรักนั้นจะสร้างสรรค์อย่างมั่นคง จะดำรงค์คงคู่อยู่เคียงกัน
เปรียบดั่งเธอและฉันพลันได้พบ ไม่เลี่ยงหลบศรัทธามาคู่ขวัญ
ด้วยหัวใจมั่นคงตรงต่อกัน ความสัมพันธ์ค่อยเพิ่มเสริมไมตรี
มีปัญญาเสียสละละลุ่มหลง มีใจตรงต่อการบุญหนุนราศี
มีศีลสัตย์เสมอกันหมั่นทำดี ฝากชีวีให้ดูแลยามแก่ชรา....
เราจะเดินร่วมทางสร้างกุศล จะเจียมตนทนสู้สู่ภายหน้า
สงสารกันเข้าใจกันหมั่นบูชา ด้วยสัจจาน้ำใจให้ต่อกัน....
จะร่วมทุกข์ร่วมสุขอย่างสดชื่น จะเริงรื่นชื่นชมสมดังฝัน
มีธรรมะหล่อหลอมพร้อมใจกัน จะฝ่าฟันอุปสรรครักนิรันดร์....

ฮา ฮา ฮา... นพกรณ์เอ๋ย.... พอพูดถึงเรื่องความรักนี่ ถ้ามองย้อนไปข้างหลัง เลือกได้อ่ะนะ.... ป่านนี้คงมีรักเดียวใจเดียวอย่างแน่นอน แต่... เจอไม้งามเมื่อยามขวานบิ่นซะแล้ว....
อย่างนี้มันต้องใช้เลื่อยไฟฟ้าอ่ะ นะ..... อิอิ
ท่านที่เป็นแฟนคลับของเปาบุ้นจิ้น อย่าได้คิดว่า เป็นผู้เฒ่าผู้แก่แล้ว ยังมาพูดเรื่องรักๆใคร่ๆ
อยู่อีก... เพราะคนที่พูดเรื่องธรรมะ อสุภะ มรณะ ก็มีมากมายหลายคอลัมน์แล้ว...
เอาเรื่องรักๆใคร่ๆมาแจมๆพอให้หัวใจเหี่ยวๆแห้งๆได้ชุ่มฉ่ำขึ้นสักหน่อยเถิดนะ....
เพราะรุ่นแรกแย้ม(ฝาโลง) นี้ คงไม่ไปทำร้ายทำลายใครๆก่อนตายหรอกนะ..อิอิ

piangfan
07-12-2009, 01:22 PM
ขอเป็นหนึ่งกำลังใจให้มิ่งมิตร
ขอเติมจิตแจ่มใสในยามเอ่ย
ขอเรียกเสียงหัวเราะเพราะคุ้นเคย
ขอเบยเลยละกันหลับสบาย?

แป่ว!!

ลุงเปาขา เพียงฝันมาช่วยมะทันแย้วค่ะ
ตัวใครตัวใคร ก็แล้วกันค่ะ

แต่ท่านแอดมินคงช่วยลุงเปาได้ค่ะ อิอิ

lek
07-12-2009, 02:28 PM
จุ๊ๆท่านเปาปุ้นจิ้น ข้าน้อยขออภัยท่านด้วยนะ แบบว่า..เอ่อข้าน้อยยังลงกระทู้ไม่ค่อยเป็นอ่ะ ทำผิดพลาดอย่างใหญ่หลวง สมควรตายขอรับ ว่าแต่...เจ้าหนี้มีเยอะป่าวขอรับ แหะๆๆ ผิดพลาดประจำเวรกำจริงๆ
แต่ว่าไปแล้ว...ท่านเปาปุ้นจิ้น ก็หล่อเหลาอยู่นะขอรับ อิอิ
หน้าตาใจดีมีเมตตามากขอรับ มีบุญได้พบได้เห็นจริงๆขอรับ เอิ๊กๆๆๆhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/77.gif
ขออภัยทำผิดพลาดด้วยความไม่รู้
ขอท่านผู้มีเมตตายกโทษด้วยเถิดนะ
ไม่ได้มีเจตนาที่จะเบียดเบียนท่านเปา
ด้วยไม่เข้าใจวิธี ขอท่านอย่าโกรธเคืองเลยhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/18.gif http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/63.gif

paobunjin
07-13-2009, 02:32 AM
คุณเล็กครับ....
ถ้าจะแก้ ไม่ยากเลย ที่ คอมเม้นต์ของคุณ ไปที่ แก้ไข
แล้วใช้เม้าส์ลากให้เป็นพืด หมดทั้งหน้า ที่เราจะแก้ไข หรือลบทิ้ง
แล้ว คลิกที่ backspace ที่เป็นพืดดำอยู่นั้น จะหายลับไปกับตา

ส่วนรูปผมนั้น ขอแนะนำว่า อย่าปล่อยให้ใหญ่อยู่อย่างนั้น นอกจากเจ้าหนี้จะไม่สบายใจแล้ว
ลูกเล็กเด็กแดงก็จะพากันร้องไห้กระจองอแง คิดว่าผีห่าซาตาน ยมพบาลมาจากไหน? ฮา ฮา
หมู หมา กา ไก่ ก็จะพากันแท้งลูก หรือสูญพันธ์....
และตัวคุณเล็กเองก็จะไม่ค่อยสบาย เพราะรูปจะตามไปหลอกไปหลอน ฮา ฮา
ไม่โกรธหรอก ที่ช่วยโปรโมทให้ผมดังโดยไม่ตั้งใจ ชอบซะอีก ฮา ฮา
แหม..... มาชมว่าหล่อเหลา ไม่เอาหรอกกลัวร้อน ทั้งโดนหล่อ ทั้งโดนเหลา อิอิ
แต่บอกตรงๆนะ ถ้าเจอผมเมื่อสัก30ปีที่แล้ว จะหนาวววว....
เพราะช่วงนั้น ผมไปเป็นทหารรับจ้างรบที่เมืองลาว หนาววววว... คักๆๆๆ
หลาบคัก คัก ซัก แง็ก แง็ก (เข็ดจริงๆให้ดิ้นตาย..)

lek
07-13-2009, 09:35 AM
ถึงท่านเปาปุ้นจิ้นที่เคารพ...
สิ่งดีๆควรเก็บไว้ สิ่งไม่ดีควรแก้ไข
งั้นข้าน้อยจะเก็บรูปท่านไว้เตือนสติก็แล้วกันนะhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/63.gif กลัวถ้าลบทิ้งไปจะสูญเสียสิ่งดีๆอ่ะขอรับ อิอิ เพราะเป็นใบหน้าที่ดูแล้วมีเมตตามากขอรับ ใจดี (หน้าละม้ายคล้ายท่านอานันต์ ปันยารชุนมากขอรับ) แหม..ข้าน้อยก็ชอบหนาวซะด้วยนะขอรับ เสียดายย้อนเวลาไม่ได้ จะได้หนาวให้เข็ดเลยอ่ะขอรับ เอิ๊กๆๆๆ เสียด๊ายยยย เสียดายจริงๆขอรับhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

Lucky
07-13-2009, 10:45 AM
เอาง้านเลยนะป๊ะป๋า http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif

paobunjin
07-13-2009, 11:09 AM
ความพยายามอยู่ที่หนาย... ความสำเร็จอยู่ที่น่าน....
ไม่มีพรสวรรค์ ก็ใช้พรแสวงเอานะ คุณเล็กเอ๋ย....

แหม... ชมซะ เขิลลลล....เลย... อิอิ

กี้เอ๋ย... ส่งกระทู้ชนกันกลางอากาศ
ลุงเปาแป๋ก error ไป3รอบเล้ย....

lek
07-13-2009, 06:44 PM
สวัสดีขอรับท่านเปาปุ้นจิ้นผู้มีใจเป็นธรรม
ข้าน้อยมาคำนับที่ท่านมอบกำลังใจให้
ว่าแต่จังหวัดน่านข้าน้อยเองก็ยังไม่เคยไป
ถึงว่าคงใช่ ข้าน้อยไม่เคยสำเร็จเพราะเหตุนี้เอง

ความสำเร็จอยู่ที่จังหวัดน่าน
ได้แค่ผ่านพบเห็นในทีวีสี
นั่นสินะ ก็เป็นแค่ทฤษฎี...
จะให้ดีต้องเดินทางไปที่น่านดีกว่าเอยhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/40.gif

paobunjin
07-14-2009, 01:49 AM
เก่งมาก....
และแล้วความพยายามก็สำเร็จ แค่เสด็จไปเยือนจังหวัดน่าน... ฮา ฮา
ในทีวีก็ยังมีให้พบพาน ทำให้ผ่านพรแสวงแกร่งขึ้นมา
คุณเล็กเอ๋ยช่างหามุกมาให้ขำ อมพะนำจนลุงเปาเขาผวา
ที่แท้ก็เป็นตะเข้ปลอมตัวมา ว่ายน้ำท่าจนเบิกบานสำราญใจ อิอิ
ได้พบเพื่อนถูกคออีกคนแล้ว หลายคนแผ่วเบาบางห่างไปไหน?
เรามาร่วมสุขสำราญเบิกบานใจ เพื่อช่วยให้โลกน่าอยู่ดูน่าเยือน....

เก่งมากคุณเล็กเอ๋ย.... ไม่ได้ไปถึงน่าน ก็ยังผ่านไปได้สบายๆแล้ว อ่ะนะ
โล่งใจ ที่รูปใหญ่หายไปลูกเล็กเด็กแดงจะได้นอนตาหลับ...ฮา ฮา

Lucky
07-14-2009, 09:41 AM
http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif 555 เหนแระหละ กะว่าว่าต้องเปงป๊ะป๋า แหง๋ม ๆ ๆ กะเลยแกล้งเล่น http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/shocked.gif

paobunjin
07-14-2009, 12:34 PM
กี่เอ๋ย.... แก้งคนแก่แล้ว ซาบายจาย ชะมิ....?
ราวางนา.... ราวาง จาแก่เร็ว..... เน้อ.....
ฮ่าๆๆๆๆๆhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

น้องรัก
07-14-2009, 04:31 PM
หวัดีค่ะลุงเปา หนูชื่อน้องรักนะค่ะ หนูอยากคุยกับลุงเปาอ่ะค่ะ
น้องรักอยากรู้เรื่องธรรมะให้มากกว่านี้อ่ะค่ะ
ยังไงก็วานลุงเปาช่วยสอนน้องรักด้วยนะค่ะ

ลุงเปาค่ะน้องรักอยากทราบว่าการทำความดีมันยากไหมค่ะ แล้ว ลุงเปาคิดว่าน้องรักจะทำได้ไหมค่ะ
น้องรักเปงคนที่ทำอ่ะไรไม่เคยสำเร็จเลยแล้วก็เปงคนไม่มีเพื่อนเลยสักคนมีแต่เพื่อนเที่ยวเพื่อนกิน
เพื่อนแท้น้องรักไม่มีเลยสักคนลุงเปาคิดว่าน้องรักเค้าทำยังไงค่ะ

noppakorn
07-14-2009, 05:56 PM
สวัสดีครับลุงเปา ทั่นยาย น้องเทพธิดา น้องกี้ น้องรัก และญาติธรรมทุกท่าน

ลุงเปาอย่าลืมตอบคำถามของน้องรักน่ะครับ ว่าจะเป็นคนดียากมั้ย ทำไมเพื่อนแท้
ถึงหายาก มันช่างเหมือนอีตานพกรณ์ เสียจริงๆ เพื่อนแท้หายาก มีอยู่คนเดียวก็
อยู่บ้านเดียวกันเป็นแม่ของลูกๆ เฮ้อ...เพื่อนแท้หายากจริงๆ

และแล้วลุงเปาก็มาถูกขอดเกล็ด เอ้ย ย้อนเกล็ดมังกร โดยคุณเล็กจนได้ น่ะนา 55

เห็นรูปลุงเปาแล้ว นึกว่าเป็นท่านอดีตนายกฯอนันต์ ปันยารชุน ทุกที อย่าลืมทานยา
ลดความหล่อลงบ้างน่ะครับ ลุงเปาฯ นพกรณ์อิจฉาจริงๆ อิอิ

lek
07-14-2009, 09:51 PM
สวัสดีขอรับท่านเปาปุ้นจิ้นและเพื่อนๆทุกท่าน

ท่านเปาฯเป็นห่วงลูกเล็กเด็กแดงนอนไม่หลับ
กลัวไข้2009จับ ใจท่านเปาห่วงเด็กๆน่านับถือ
ที่คอยแนะนำไต่ถามและให้คำปรึกษาหารือ...
เพราะต้องการสื่อถึงความเมตตาคำจุนโลกา...
เมื่อเป็นหนี้แล้วก็จงรีบชดใช้ให้หมดสิ้น...
อย่าให้เจ้าหนี้มาหมิ่นดูแคลนทวงเลยหนา...
ไม่ใช้ชาตินี้ ก็ต้องไปทวงคืนกันอีกในชาติหน้า
เกิดมาชาตินี้รีบชดใช้และทำดีทำใจกันเถิดเอย

paobunjin
07-15-2009, 03:52 AM
ลุงเปาค่ะน้องรักอยากทราบว่าการทำความดีมันยากไหมค่ะ แล้ว ลุงเปาคิดว่าน้องรักจะทำได้ไหมค่ะ น้องรักเปงคนที่ทำอ่ะไรไม่เคยสำเร็จเลยแล้วก็เปงคนไม่มีเพื่อนเลยสักคนมีแต่เพื่อนเที่ยวเพื่อนกิน เพื่อนแท้น้องรักไม่มีเลยสักคนลุงเปาคิดว่าน้องรักเค้าทำยังไงค่ะ

ความดี อันคนดีทำได้ง่าย คนชั่วทำได้ยาก และความชั่ว คนดีทำได้ยาก แต่คนชั่วทำได้ง่ายหลานน้องรักเป็นคนดี เพราะรู้จักไปวัดทำบุญให้ทาน ที่ดีที่สุดคือการได้ไปนั่งกรรมฐาน....เพราะบันไดแห่งความดีงาม เริ่มตั้งแต่ ทาน ศีล ภาวนา หลานน้องรัก ทำได้ทั้งสามขั้นแล้ว....
คนที่มีจิตเป็นสมาธิแล้ว จะทำอะไรก็ต้องสำเร็จอย่างแน่นอน เพราะมี อิทธิบาท4 เป็นอาวุธ
ที่จะทำอะไรๆให้สำเร็จได้ คือ ฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา....
(คงไม่ต้องแปลให้หลานฟังหรอก เพราะหญ้าปากคอกแค่นั้น)
หลานน้องรักไม่รู้ตัวหรอกหรือว่า มีกัลยาณมิตรอยู่ในตัวแล้ว....
คือมีจิตใจที่ไฝ่หาแต่ความดีงามด้วยตัวของหลานเอง ชอบไปวัด ชอบทำบุญ
ชอบนั่งกรรมฐาน นี่แหละคือเพื่อนแท้ของหลานละ... ไม่ต้องไปหาที่อื่นหรอก
แต่เพื่อนเที่ยว เพื่อนกิน ก็อย่าทอดทิ้งพวกเขา เมื่อหลานได้ปฏิบัติจนมีธรรมะติดตัวแล้ว....
ชวนเขามาด้วย จะได้ชื่อว่า เพื่อน แนะประโยชน์ ชี้ทางสว่างให้เพื่อนได้....
ว่าแต่ว่า หลานน้องรักจะมาแบบคุณเล็กหรือเปล่าหนอ? ลุงเปาคนไกลวัด
ก็ตอบไปตามประสาอ่ะนะ ขอท่านผู้รู้มาช่วยแจมด้วยเถิด ถ้าลุงเปาพูดผิด อิอิ

paobunjin
07-15-2009, 04:08 AM
และแล้วลุงเปาก็มาถูกขอดเกล็ด เอ้ย ย้อนเกล็ดมังกร โดยคุณเล็กจนได้ น่ะนา 55

เห็นรูปลุงเปาแล้ว นึกว่าเป็นท่านอดีตนายกฯอนันต์ ปันยารชุน ทุกที อย่าลืมทานยา
ลดความหล่อลงบ้างน่ะครับ ลุงเปาฯ นพกรณ์อิจฉาจริงๆ อิอิ

แหม....คุณเล็กนี่ ไม่ธรรมดาเลยนะ เสือซ่อนเล็บ คมในฝักจริงๆเลย...
จะมาย้อยเกร็ดมังกือ ซะแล้ว..ไงๆระวังๆบ้างเน้อ...
ถึงจะแก่ แม้จะเก่า เสือเฒ่าสู้ตาย...เน้อ ฮ่า ฮ่า
นพกรณ์เอ๋ย เปรียบเทียบสูงจังเลย เขินอ่ะ เอาเบาะๆแค่ สรพงษ์ ก็พอละม้าง? ฮา ฮา

เมื่อเป็นหนี้แล้วก็จงรีบชดใช้ให้หมดสิ้น...
อย่าให้เจ้าหนี้มาหมิ่นดูแคลนทวงเลยหนา...
ไม่ใช้ชาตินี้ ก็ต้องไปทวงคืนกันอีกในชาติหน้า
เกิดมาชาตินี้รีบชดใช้และทำดีทำใจกันเถิดเอย

ก็ตกลงกันไว้แล้วไม่ไช่หรือ ว่าให้ถือรถไฟเป็นที่หมาย
ขึ้นรถไฟเจอกันในวันใด ตัวพี่ชายต้องใช้หนี้ที่ยืมเธอ
ยังไม่ถึงสิบปีมีหน้าถาม พยายามถามไถ่ไม่ให้เผลอ
ใกล้เป็นชิดสะกิดจังยามได้เจอ บอกเจ้าเกลอทวงหลายหายกันเน้อ....

ฮ่าๆๆๆ เป็นเจ้าหนี้ เห็นหน้าเป็นไม่ได้ สะกิดจะเอาตังให้เรื่อยเลย... เฮ้อ ลูกหนี้อันดับ1
กลัวเขาจะมาเจอที่วัดเกาะ จะวิ่งป่าราบไม่ทันนะซี.... ฮา ฮา

lek
07-15-2009, 07:08 AM
http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gifคนวิ่งป่าราบหนีไกลสักเพียงไหน
ก็ไม่พ้นที่ใจของตนหรอกท่านเปา
ทวงมากหายกันหนี้ที่เหลือไม่อาจคาดเดา
ต้องอยู่เฝ้าหนี้ที่มีไปอีกนานเพียงไรหนอ

มีลูกหนี้หรือเจ้าหนี้นั้นเปรียบค่าคือเท่ากัน
ต่างมีสัมพันธ์สัญญาผูกมัดกันอยู่คงรู้หนา
แม้ไม่ได้พบหน้าแต่ใจนั้นร้อนรุ่มกลุ้มอุรา
เฝ้าร่ำหาเฝ้าแอบหน้าห่วงกังวลไม่รู้จบเอยhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif

มีหนี้หรือไม่นั้น ต่างรู้แล้วในดวงจิต
มีมิตรบ่มเพาะไว้ในใจไม่เสียหลาย
มีหนี้รู้จักใช้มีลูกหนี้รู้จักเมตตาไม่วุ่นวาย
จบสุดท้ายขอยืมท่านเปาจะได้ไหมเอย? (ล้อเล่นขอรับ)http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif

Lucky
07-15-2009, 09:35 AM
เด๋วเน้สมองตันเขียนกลอนไม่ไปเลยป๊ะป๋า มาไทเอาโอเมก้า 4 มาให้กิงด้วยน๊า...http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/huh.gif

paobunjin
07-20-2009, 02:38 AM
รักเอย....รักที่ปรารถนา รักมาประดับชีวี....

โอ้รักเอย อยู่หนไหนในโลกหล้า อยากได้มาประดับใจให้สดชื่น
ถ้ามีรักคงสุขสันต์ทุกวันคืน คงสดชื่นหวานล้ำฉ่ำทรวงใน

ทำอย่างไรใครหนอบอกข้าบ้าง อยากจะสร้างความรักให้สดใส
ใครคนนั้นอยู่แห่งหนตำบลใด ทำอย่างไรจึงจะรู้คู่ของเรา....

ถ้ามีรักสักครั้งจะถนอม จะไม่ยอมห่างหายให้เหี่ยวเฉา
จะมอบกายมอบใจให้นงเยาว์ จะคอยเฝ้าห่วงหาเอื้ออาทร....

จะฟูมฟักรักเราให้สดชื่น ทุกวันคืนแนบทรวงดวงสมร
จะให้เจ้าสุขสบายไม่อาทร ให้งามงอนสุดที่รักพักผ่อนใจ....

มาเถิดหนาคนดีพี่คอยอยู่ จะเชิดชูมิ่งมิตรอยู่ชิดใกล้
ขอเพียงน้องยินยอมพร้อมกายใจ ร่วมฝันไฝ่ด้วยหัวใจดวงเดียวกัน...

ทั่นยาย
07-20-2009, 08:52 AM
http://www.oceansmile.com/webboard2/images/10000/00200/132_2559.JPG
เรือนหอตาเปาค่ะ อิ อิ

เรือนหอรอรัก

แสนยินดีปรีดากะพี่ชาย ที่จะได้คู่เรียงเคียงเขนย
แม่โฉมยงปลงใจให้ชิดเชย อย่าช้าเลยรีบไปขออย่ารอรา

ส่วนทั่นยายขออาสามาจัดสวน รอเนื้อนวลมาเป็นคู่สู่เคหา
จะจัดบ้านเพื่อเตรียมการณ์งานวิวาห์ ตาเปาจ๋าไปขอสาวเจ้าเร็วไว

อย่าให้เธอรอนานงานจะกร่อย แม่เนื้อกลอยรอนานพาลเฉไฉ
แห่ขันหมากไปคอนหวันนั้นทันใด ขอทรามวัยเจ้าเกิดแก่แม่ศรีเรือน

ขอแสดงความยินดีกับคู่รักแห่งปีด้วยค่ะ แหม..ลุ้นซะแทบแย่กว่าจะลงเอยได้
ดีใจจังเลยค่ะ ที่ทั่นยายจะได้ครอบครองคานทองแต่เพียงผู้เดียว อิ อิ
งานนี้ทำหลายหน้าที่ค่ะ เป็นแม่สื่อ เป็นคนสวน เป็นญาติผู้ใหญ่ เป็นแขกเหรื่อ และเป็นลม แหะ แหะ
เอ...แล้วทั่นยายจะแบ่งภาคยังไงดีล่ะนี่ จะเป็นญาติฝ่ายเจ้าบ่าวหรือจะเป็นญาติฝ่ายเจ้าสาวดีล่ะหนอ
ตกลงว่าเป็นญาติสองฝ่ายเลยดีกว่า จัดเรือนหอให้เจ้าบ่าวเสร็จแล้วระเห็จไปรอกั้นประตูที่บ้านเจ้าสาวต่อ เอิ๊ก เอิ๊ก

piangfan
07-20-2009, 12:21 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ ลุงโจ
ทั่นยาย พี่นพ ลุงเปา พี่โดด พี่อ๋อย พี่แปดคิว พี่พญามาร
ครูวิทย์ พี่เกิดแก่ พี่ปลายฟ้า พี่นันท์ พี่รักกี้ คุณแพะอ้วน
คุณน้องรัก ลุงบีบี คุณเล็ก และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ขอเพียงแค่มีเธออยู่ใกล้ใกล้
ด้วยหัวใจเคยหวั่นสั่นผวา
ดุจดั่งคล้ายเติมเต็มในอุรา
ประหนึ่งว่าฟ้านี้ขลิบสีทอง

มองโลกกว้างทั้งหมดล้วนของฉัน
เขื่อนขุนเขาเนาธารกานต์เสียงก้อง
หัวใจดวงนี้ที่มีทำนอง
แว่วแซ่ซ้องอยู่มิไกลใกล้ใกล้เธอ

ทั่นยายขา!!เพียงฝันขอเกาะไปอยู่คานทองนิเวศด้วยคนค่ะ เอิ๊กๆๆๆ

ทั่นยายขา!!โอ้ !! บ้านลุงเปาสวยจังค่ะ น่าอยู่ค่ะ อิอิ!!
สาธุค่ะ คุณเล็ก พี่นพ ลุงเปา ลุงบีบี ครูวิทย์ พี่พญามาร

เมื่อไหร่พี่เกิดแก่จึงจะแต่งตัวเสร็จหนอ?
เพียงฝันรอคอยจนเหนียงยานแล้วค่ะ เอิ๊กๆๆๆ

ทั่นยาย
07-20-2009, 01:12 PM
เพียงฝันจ๋าตะละแม่เกิดแก่กำลังเลือกชุดเจ้าสาวอยู่ค่ะ
แต่ละชุดสุดอลังการงานสร้างทั้งน้าน คงใช้เวลาเป็นวันๆกว่าจะแต่งตัวเสร็จค่ะ
เพียงฝันจ๋ามาช่วยเจ้าสาวแต่งตัวหน่อยค่ะ จะได้เสร็จเร็วๆเจ้าบ่าวคอยจนเหงือกร่นแล้วค่ะ อิ อิ

http://www.allyouneedtowear.com/Bride%20Photos/Mahyunweddingphoto.jpg
ชุดแต่งงานแบบบาหลีค่ะ เจ้าบ่าวใส่เกาะอกด้วยค่ะ อิ อิ

http://www.weddingsquare.com/forum/uploads/pplus/2D927_picture6_080718_115637.jpg
นี่คือชุดแต่งงานที่เรียบง่าย แต่งดงาม อ่อนหวานแบบไทยๆค่ะ

http://farm4.static.flickr.com/3409/3437306803_366a42e3b4.jpg?v=0
ชุดแต่งงานแบบญี่ปุ่นค่ะ ดูแว่บแรกนึกว่าโคมไฟซะอีกค่ะ อิ อิ

ชุดแต่งงานพม่าค่ะ ชุดนี้ไม่มีใครได้เปรียบเสียเปรียบใคร
เพราะเจ้าบ่าวก็นุ่งโสร่งเหมือนเจ้าสาวค่ะ อิ อิ

http://www.cultural-china.com/chinaWH/images/arbigimages/e1594879228b8b5266c6b7e447b44b6d.jpg
ชุดแต่งงานแบบจีนค่ะ แดงดีสีไม่ตกค่ะ อิ อิ

http://www.bbc.co.uk/shropshire/content/images/2008/01/11/jodhaa_akbar_gallery_04_470x320.jpg
ชุดเจ้าสาวแบบอินเดียค่ะ ใช้เวลาแต่งตัวประมาณ 3 วันค่ะ อิ อิ

http://www.bloggang.com/data/koreaentertain/picture/1232906656.jpg
ชุดเจ้าสาวแบบเกาหลีค่ะ กำลังอินเทรนค่ะ ทั่นยายชอบไม้ตีกอล์ฟที่เสียบผมอยู่จังค่ะ
น่าจะใช้ตีหัวคนได้ด้วยเน๊าะ อิ อิ

ตะละแม่จ๋ารีบมาเลือกชุดโดยด่วนค่ะ ชักช้าม่ายได้ค่ะ
เดี๋ยวเจ้าบ่าวจะสิ้นใจเสียก่อนค่ะ เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

Lucky
07-20-2009, 02:25 PM
โห ทั่นยาย จะแต่งแบบอินเดียหรอ

มะกลัวขาดทุนหรองับ ต้องเอาขันหมากไปให้จ้าวบ่าวเลยน๊า...อิอิhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif

piangfan
07-20-2009, 08:41 PM
โอ้!! ทั่นยายขา!! ชุดเจ้าสาวใหญ่โตมโหฬาซะขนาดนี้เจียวค่ะ
เจ้าสาวจะแต่งชุดไหวหรือค่ะ คงหนักหลังหักซะก่อนที่จะได้เป็นเจ้าสาวค่ะ เอิ๊กๆๆๆ

ทั่นยายขา!! เอาแค่เสื้อคอกระเช้าก็พอค่ะ น้ำหนักเบา แถมสวยด้วยค่ะ อิอิ!!!

ทั่นยาย
07-20-2009, 09:24 PM
กี้จ๋าเดี๋ยวนี้สาวอินเดียเขาพัฒนาแล้วค่ะ ไม่หอบเงินทองไปสู่ขอผู้ชายแล้วค่ะ
ปล่อยให้ผู้ชายขึ้นคานให้เข็ดค่ะ อิ อิ

อู๊ย....เพียงฝันจ๋าแต่งงานทั้งทีเจ้าสาวต้องสวยที่สุดค่ะ หนักแค่ไหนเหนื่อยแค่ไหนก็ต้องทนค่ะ
ขืนไปใส่คอกระเช้าสิ เจ้าบ่าวจะได้หันไปเหล่เพื่อนเจ้าสาวเอาน่ะสิคะ
ทีนี้หล่ะได้เอาคอกระเช้าเช็ดน้ำตาแน่ๆเลยค่ะ ใช่ป่ะ อิ อิ

paobunjin
07-20-2009, 11:44 PM
แขกมาแล้วววว.....ตีลังกามาสามรอบ ฮา ฮา http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/24.gif

เอ สลัม มา น้า ฮ่า ฮา ฮ่า ฮา ฮ่า ฮา ฮะ ฮา ฮา ฮา ฮา ฮ้า ฮา ฮาๆๆๆๆๆๆ

แขก : สลัม มา น้า อาบังจะมาบอกให้
ลูกคู่: สลัม มา น้า อาบังจะมาบอกให้
แขก: ปลาไหลมันอยู่ในรู แต่ปลาทู มันอยู่ที่ไหน?
ลูกคู่: ปลาทูมันอยู่ในเข่ง แต่ปลาเอ็ง มันอยู่ที่ไหน?
แขก: ปลาเอ็งมันอยู่ในผ้า แต่ปลาร้ามันอยู่ในไห...
ลูกคู่: ในไหนั้นมีแต่ปู แต่ในรูปู นั้นมีปลาไหล.....http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/20.gif

ฮัลเล วังกา ไม่เป็นประสายังมา เล่นลิเก.......

สมมุตินามไปตามท้องร่วง เอ๊ย ท้องเรื่อง...
ข้าพเจ้า...มีนามอยู่แล้ว ว่า เปาบุ้นจิ้น
แต่ต้องไปหากินไกลบ้านไกลเมือง
หลงรักสาวคนหนึ่ง น้ำท่วมไม่ถึงจึงไม่รุ่งเรือง ฮา ฮา
จึงท้อใจไม่ฝันเฟื่อง กลัวเขาเคืองไม่เข้ามาคุย น่าน
ตอนนี้โดนตัดรักหักสวาท หัวใจขาดแหลกกระจุย อิอิ
มีนางฟ้าจากสวรรค์ คิดสงสาร คนแก่พุงพลุ้ย เหอออ..
ก็เลยหาเพื่อนมาให้คุย พอเป็นปุ๋ย เป็นกำลังใจ ฮา ฮา
สาวเจ้าอยู่ที่ไหน? คงไม่ชอบใจคนแก่ชรา อิอิ
ทั่นยายเลยจับคลุมถุงชน จะได้ไปให้พ้นลูกหูลูกตา เหอออ..
สงสารแต่เจ้าสาว ไม่รู้เรื่องราวอะไรเลยหนา ว่าแล้ว....
เรือนหอช่างงามโสภา อยู่ชายป่า ช่างน่าถูกใจhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/100.gif
ขันหมากแห่กันมาแล้ว ไม่รู้ว่า น้องแก้วเจ้าสาว อยู่ไหน...?
ตาเปาก็ต้องรอเก้อ เป็นลมหาวเรอ จนเผลอหลับไป
ต๊กกะใจตื่นขึ้นมา เอาละวา...นี่ข้าฯฝันไป......เหออ..

เตร็ง เตร่ง เตร่ง เตร๊ง เตร็ง เตร่ง เต๊ง เตรง เตร่งๆๆๆๆๆๆ!!!

ทั่นยายจ้างลิเกคณะ เปาบุ้นจิ้น ศิลปินข้ามขอบฟ้า
มาเล่นในงานแต่งงานสมมุติกับเจ้าสาวอินตะละเดีย ไหนหนอ??
แล้วเจ๊กอย่างตาเปา เจอเจ้าสาวไม่กินหมู จะอยู่ด้วยกันได้รื้อ...?
หา สาวไทยให้อั๊ว ลีก่า น่อ...จ๋อๆ เจี้ยมๆ เคี่ยมๆคิกๆ ฮาฮา
ทั่นยายจ๋า เล่งร่วงอู่ง ลีก่า น่อ... ร่วงแบบนี้ ตาเปาเล่นม่ายเป็ง น่อ....
เดี๋ยวก็หน้าแตกไปตามๆกัน อีกเลี้ยว......
แต่ เอ.... จิงอ๊ะ ป่าว....? ฮา ฮา ฮา
ชอบเรือนหอจังเล้ย....จะเป็นหอรักหอร้างหรือเปล่าหนอ?
ถ้ารักร้างอีกครั้ง จะขอตายอยู่ในเรือนหอแสนสวย ซะเล้ยยย.....ฮา ฮาhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

ทั่นยาย
07-21-2009, 08:06 AM
อ้าว...ตาเปาจ๋าไหงงั้นล่ะคะ ก็ที่คุยกันม่ะใช่แบบนี้นี่นา..
แค่คิดจะเปิดทางให้..เพื่อให้ทรามวัยมาร่วมเจรจา
แล้วใยทำไม่รู้ไม่ชี้...ขืนเป็นแบบนี้เลิกคุยดีกว่า...
ต่อไปจะเป็นอย่างไร...ก็เชิญพี่ชายตามสบายเถิดหนา
ตัวน้องขอจรลีไม่รู้ไม่ชี้ด้วยแล้วพี่ยา
วันนี้..จบข่าวเลยเรา...ไม่คุยกับตาเปาอีกแล้วละนา...เตง เตง เตง จบ.

น๊าน...ทั่นยายหนอเป็นคนแก่ไฮเปอร์อยู่เฉยไม่เป็นชอบวุ่นวายดีนัก
ก็เลยโดนซ้า...เข็ดแล้วจ้า ต่อไปจะอยู่ซือๆ ไม่หือไม่อือดีกว่าเน๊าะ เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

lek
07-21-2009, 08:35 AM
ขอบคุณท่านเปาเอากลอนมาฝาก
ไม่ลำบากหากยังมีความเพียร
แต่เลียนแบบทีไรทำไมผิดเพี้ยน
เลยวิงเวียนสับสนทุกครั้งไป

นี่แหละนะมัวแต่เอาแต่ใจตน
ไม่หลุดพ้นสักทียึดติดหนอ
ยังมีตัวตนความไม่รู้ยังไม่พอ
เลยต้องขอเวลาสั่งสมเพื่อรู้เอย

ขอบคุณท่านเปาปุ้นจิ้นมากๆขอรับ ว่าแต่..ท่านเปาร้องเพลงอินตะละเดีย ข้ามเขาไปกี่ลูก อ้อมต้นไม้ไปกี่ต้นขอรับ ฮี๊ๆๆๆๆ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/77.gif คาราวะท่านเปาขอรับ

Lucky
07-21-2009, 09:28 AM
5555555555 มะน่าเชื่อว่าป๊ะป๋าเราจะเปงเอามากถึงเพียงนี้ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif

piangfan
07-21-2009, 12:05 PM
เอิ๊กๆๆๆๆ

มีแต่ความสุขค่ะ
ขอบคุณทุกท่านค่ะ

piangfan
07-21-2009, 10:26 PM
พี่เกิดแก่อยู่ตรงนี้ไม่มีแล้ว
คงพบแววหวานมาพาโผผิน
น้องกู่ก้องร้องไปไม่ยลยิน
พี่คงบินเลยหลงเข้ากรงทอง

รอข้าวห่อจากพี่เกิดแก่ค่ะ
เอิ๊กๆๆๆๆ

paobunjin
07-22-2009, 01:48 AM
วันนี้..จบข่าวเลยเรา...ไม่คุยกับตาเปาอีกแล้วละนา...เตง เตง เตง จบ.
น๊าน...ทั่นยายหนอเป็นคนแก่ไฮเปอร์อยู่เฉยไม่เป็นชอบวุ่นวายดีนัก
ก็เลยโดนซ้า...เข็ดแล้วจ้า ต่อไปจะอยู่ซือๆ ไม่หือไม่อือดีกว่าเน๊าะ เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก (ทั่นยาย

โอ๋ๆๆๆๆ ทั่นยายจ๋า... อย่างอนไปเลย... คนเชยเชยอย่างตาเปาเขาก็เขิลลล... อิอิ
อยู่ดีดีนางฟ้าก็มาเชิญ คนเปิ่นเปิ่นเป็นงงหลงตาลาย
จึงต้องแกล้งออกแขกแหวกผ้าม่าน เริงสำราญทั้งที่ดีใจหลาย
จริงไม่กลัวกลัวไม่จริงจะใจวาย ชื่อทั่นยายการันตีนี้แน่นอน
แต่สงสารเจ้าสาวเขาคงเขิน มาหยอกเอินอย่างนี้เหมือนผีหลอน
คนแก่แก่อย่างตาเปาเขาคงงอน ปิดประตูลงกลอนไม่มากลาย
ทั่นยายจ๋าตาเปาเจียมสังขาร โปรดสงสารให้อยู่นี่ไม่หนีหาย
ไม่กี่ปีก็เท่งทึงถึงที่ตาย มิตรสหายจะนินทาว่าไม่ควร

ทั่นยายจ๋า อย่าโกรธโปรดอีกครั้ง ขอจงฟังตาเปาเขาไห้หวล
เกิดชาติหน้าฉันใดไม่เรรวน แม่เชิญชวนให้รักใครไม่ว่าเลย.... ฮา ฮา
แต่ชาตินี้มีรักปักอกแล้ว เจ้าน้องแก้วกลางใจไม่เฉลย
ขอรักกันอย่างเงียบเงียบไม่เปรียบเปรย เพราะทรามเชยแสนอายชายชรา..... ฮา ฮา
เคยรับปากอย่างไรไม่ลืมหรอก จึงขอบอกทั่นยายได้เลยหนา
ถ้าบุพเพสันนิวาสประสาทมา จะฝากใจและชีวาให้ดูแล.....
ทั่นยายจ๋า.... ตาเปาขอโทษๆๆ นะ อย่าโกรธ อย่าหนีไปไหนอีกเลยนะ
ทั่นยายมาเราดีใจ ทั่นยายไป เราเศร้าสร้อยเหงาหงอยจะตายแล้ว....
เอาเป็นว่า ตามนั้น อิอิ

paobunjin
07-22-2009, 03:07 AM
555555555555 มะน่าเชื่อว่า ป๊ะป๋าเราจาเปงเอามากถึงเพียงนี้ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif (จ้ากี้)
กี้เอ๋ย เจ้าไม่รู้หรอกว่า ลุงเปา ตอนนี้อ่ะนะ
จะหัวร่อก็มิได้.... จะร่ำไห้... ก็มิออก.... เหออๆ
เออ เจ้าไม่ได้ชื่อ เปาบุ้นจิ้น มั่ง ก็หั้ยมานรู้ปายยยยย.... ฮา ฮา ฮา
ขอบคุณท่านเปาปุ้นจิ้นมากๆขอรับ ว่าแต่..ท่านเปาร้องเพลงอินตะละเดีย ข้ามเขาไปกี่ลูก
อ้อมต้นไม้ไปกี่ต้นขอรับ ฮี๊ๆๆๆๆ คาราวะท่านเปาขอรับ (คุณเล็ก)

คุณเล็กเอ๋ย.... กรุงโรมไม่ได้สร้างเสร็จในวันเดียว กำแพงเมืองจีนกว่าจะเสร็จ
กี่ปีล่ะ? แต่การเขียนกลอนไม่ยากอย่างที่คิดหรอกใครๆก็เขียนได้ แต่แรงบันดาลใจ
อารมณ์สุนทรีย์ในตอนนั้นต่างหาก ที่มันกลั่นกรองออกมาเป็นตัวอักษร ที่มีชีวิตชีวา
ดิ้นได้ ยิ่งคนที่มีอารมณ์ศิลปิน อ่อนไหวง่ายๆอ่ะนะ กลอนจะออกมากินใจมากๆ
เพลงที่ผมร้องนั่น เขาเรียกออกแขก ลิเก อ่ะนะ เขิน อ่ะ เลยเป็นลิเกไปซ๊า....อิอิ

paobunjin
07-22-2009, 03:11 AM
เพียงฝันเอ๋ย....ลุงเปาทำไรไม่ถูกแล้วววว.........
คนก็งง คอมพ์ ก็ง่วง กดผิดกดถูก เฮ้อ....
ใจก็ไม่อยู่กะเนื้อกะตัว... กั๊วๆๆๆไปหมดแล้ว....

ทั่นยาย
07-22-2009, 06:55 AM
ความรักเป็นสิ่งที่ดีที่งดงาม...
พลังแห่งความรักมักสรรสร้างสิ่งดีๆ มามอบให้แก่กันเสมอ...
ความรักช่วยจรรโลงโลก ให้คลายทุกข์โศก เงียบเหงาเศร้าใจ...
เพียงแค่หัวใจมีรัก โลกจะตะหนักถึงความสดใส...
ความรักนั้นไม่คอยท่า พอถึงเวลาก็ผ่านเลยไป...

อู๊ย.........อยากเปลี่ยนชื่อตาเปาเป็น ตาแป่วววววววว จังเล้ยยยยย
มัวแต่กัวๆกล้าๆอยู่นั่นแหล่ะ โดนเหยี่ยวตัดหน้าแล้วจะว่าไม่เตือนนะคะ
ไม่ต้องมาร้องไห้ขี้มูกโป่งพองเป็นบอนลูนเลยนะคะ ม่ายช่วยปลอบใจด้วยนะขอบอก
เฮ้อ...เจอคนแก่เขิล...มึนตึบเลยเรา...อืม...แต่ก็น่าหมั่นไส้ เอ้ยน่ารักน่าชังดีค่ะ เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

ตาเปาจ๋า มัวแต่แกล้งนั่นแกล้งนี่ เดี๋ยวไม่ยกหลานสาวให้ซะดีมั้ยเนี่ย....อิ อิ

piangfan
07-22-2009, 12:45 PM
เจ็บในอกหมกไหม้ดั่งไฟผลาญ
เจ้าดวงมานรานร้าวทุกคราวหนอ
คล้ายวิกฤติชีวิตไร้สิทธิ์พ้อ
รักถักทอก็หายจากสายตา

จึงลำนำคำฉันท์กลั่นจากจิต
วอนสักนิดมิคิดเหสิเน่หา
ดื่มความเศร้าเคล้าเดือนเยือนขอบฟ้า
นั่งก้มหน้าอาภัพเธอลับเลือน

ที่ทางแห่งความหลังยังคงอยู่
แต่มิรู้คู่ใจไยเสมือน
ย่ำผืนทรายปลายทางร้างคนเยือน
อยู่เป็นเพื่อนน้ำตาบ่ารินใจ

หากผิดพลาดเพียงนิดอย่าคิดโกรธ
คำขอโทษก็พร้อมน้อมแก้ไข
หรือดีงามยามนี้ที่น้อยไป
เพียงเยื่อใยไร้สิ้นใจหินเกิน

แป่ว!! ทั่นยายขา!! ลุงเปาขา สาธุค่ะ

อิอิอิอิ

paobunjin
07-23-2009, 12:36 AM
เฮ้อ...เจอคนแก่เขิล...มึนตึบเลยเรา...อืม...แต่ก็น่าหมั่นไส้ เอ้ยน่ารักน่าชังดีค่ะ
เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก
ตาเปาจ๋า มัวแต่แกล้งนั่นแกล้งนี่ เดี๋ยวไม่ยกหลานสาวให้ซะดีมั้ยเนี่ย....อิ อิ (ทั่นยาย)

ทั่นยายเอ๋ยเรื่องรักไช่ล้อเล่น เพราะมันเป็นเรื่องใหญ่ในใจพี่
อยากจะพบรักแท้อีกสักที จะขอมอบชีวีนี้ให้เธอ
เพราะรู้ว่าตัวแก่ใจก็เก่า กลัวว่าเขาไม่สนต้องทนเก้อ
เคยอกหักรักคุดจนใจเบลอ กลัวจะเผลอรักเขาแล้วเศร้าซม
เพราะชีวีที่เหลือคงร่อยหรอ ไม่มีค่าเพียงพอคงขื่นขม
ใครจะรักคนแก่มาเกลียวกลม คงไม่สมใจสาวปล่อยหนาวตาย
รู้ก็รู้เธอนั้นมั่นในรัก อยากรู้จักคนดีไม่หนีหาย
แต่ก็ท้อใจจังหวังเคียงกาย ฝันสลายซะละมังยังกลัวเกรง
รู้ก็รู้ตัวพี่มีรักแท้ ใจแน่วแน่แน่นหนักปักตรงเผง
จะเป็นตายร้ายดีมิเคยเกรง ไม่กล้าเร่งรวบรัดมัดใจนาง.....
ขอเวลาดูใจกันสักหน่อย แล้วจึงค่อยร่วมกันหมั่นถากถาง
อนาคตที่รออยู่เริ่มปูทาง ร่วมใจสร้างความฝันให้เป็นจริง....

ดีใจจังเลย ที่ทั่นยายเข้าใจอกเหี่ยวๆของตาเปา อิอิ ถ้าเคยได้สร้างบุญร่วมกันมาจริงๆแล้ว คงไม่แคล้วกันหรอกนะ แต่ถ้าไม่ไช่ ยังไงๆ ก็ต้องจากกันหรืออยู่ด้วยกันไม่มีความสุข ขอให้เวลาบ่มความรัก ความเข้าใจกันก่อนเถิด ช้าๆได้พร้าเล่มงามนะ มันจะอกหักซ้ำสองซ้ำสาม ก็ช่างมันเถิด อกหักดีกว่ารักไม่เป็น อ่ะนะ อิอิ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/1.gif

paobunjin
07-23-2009, 12:58 AM
หากผิดพลาดเพียงนิดอย่าคิดโกรธ
คำขอโทษก็พร้อมน้อมแก้ไข
หรือดีงามยามนี้ที่น้อยไป
เพียงเยื่อใยไร้สิ้นใจหินเกิน (เพียงฝัน)

ขออภัยใจน้องอย่าหมองเศร้า
แม้รักเราแยกทางมาห่างเหิน
คิดเสียว่าไม่ได้สร้างร่วมทางเดิน
จึงหมางเมินจากไปไม่ว่ากัน

คิดว่าสร้างกุศลมาแค่นี้
บุญไม่มีจึงพาขอบฟ้ากั้น
คิดเสียว่าบุญพี่ไม่เทียมทัน
แม้จากกันก็ยังจำความฝังใจ

อย่าอิน นะ อย่าอิน เขียนตอบเพียงฝันเล่นๆ อิอิ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/13.gif

ปีศาจ
07-23-2009, 10:50 AM
สวัสดีครับญาติธรรมทุกๆท่านไม่ได้มาเยี่ยมเยียนกันตั้งนาน
ยังคงรักและคิดถึงทุกท่านเสมอครับ
ใครชื่ออะไรตอนนี้ผมคงจำไม่ได้เสียแล้วก็ต้องขออภัยด้วยครับ
วันนี้อยากขอฝากเนื้อฝากตัวกับทุกท่านอีกครั้งหนึ่งนะครับ

ปญฺญาว ทเนน เสยฺโย หมายถึง ปัญญานั่นแหละประเสริฐกว่าทรัพย์

สรรพสิ่งในโลกหล้า
ต่างไขว่คว้าหาสุขสันต์
เช้าค่ำทุกคืนวัน
เป็นทั่วกันทุกหมู่ชไป
จะเหนือกว่าความว่างไม่
เกิดอยู่แล้วจากไป
หาอันใดไม่เที่ยวเลย
ไม่ไขว่คว้ากลับเมินเฉย
สัจธรรมความจริงเลย
เอาแต่เฉยไม่ใส่ใจ
สุดท้ายต้องโศกเศร้า
ด้วยทุกข์เคล้าโถมเข้าใส่
เอาแต่หาสุขไซร้
แต่ทุกข์ใจเพิ่มทวี

piangfan
07-23-2009, 11:36 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรณ ลุงโจ
พี่นพ ทั่นยาย พี่เกิดแก่ พี่โดด พี่อ๋อย คุณปิศาจ คุณเล็ก
คุณน้องรัก พี่รักกี้ พี่ปลายฟ้า ครูวิทย์ พี่พญามาร ลุงบีบี
ลุงเปา พี่แปดคิว พี่นันท์ คุณมายา และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ในฐานะมาใหม่ในบ้านนี้
ฝากวจีคำนับรับสั่งสอน
ขอต้อนรับทุกท่านกลับบ้านกลอน
เมื่อยามนอนจงฝันดีนี่บ้านเรา

ยินดีต้อนรับคุณปิศาจค่ะ
สาธุค่ะ ลุงเปา อิอิ!!

plyfha
07-23-2009, 03:20 PM
จริงใจ ว่าไป ไม่เกรงกริ่ง
ใจจริง ต้องการ กว่าสิ่งไหน
ใจจริง ไม่ทิ้ง ความห่วงใย
จริงใจ อยากได้ ไม่เคยพอ

จริงแท้ แน่ใจ ในคำรัก
ใจภักดิ์ รักจริง ยิ่งวอนขอ
ใจหนึ่ง ดวงนี้ ไม่รีรอ
จริงอยู่ ความท้อ ใจขอลืม

สวัสดีลุงเปา น้องเพีงฝัน และทุกท่านค่ะ

paobunjin
07-24-2009, 12:09 AM
ขอบคุณปีศาจราชาที่มาเยี่ยม
ด้วยความเปี่ยมน้ำใจในวิถี
เอาธรรมะมาฝากมากไมตรี
ขอท่านมีความสุขในทางธรรม เทอญฯ

ขอบคุณท่านปีศาจราชาที่มาเยี่ยนเยียน
บ้านน้อยของลุงเปา เชิญมาบ่อยๆเถิดนะครับ
ช่วงนี้บ้านเราไข้หวัดกำลังระบาด ดูแลสุขภาพด้วย นะ

ปลายฟ้าเอ๋ยงานมากเลยไช่ไหม?
จึงหายไปนานวันหมั่นเสมอ
งานคือเพื่อนเพื่อนคืองานนั่นแหละเออ
จะพาเธอมั่นคงด้วยผลงาน

ขอบใจมากนะ ที่มาเยี่ยมเยือน ว่างๆก็มาเถิดนะ
ระวังดูแลสุขภาพกันมากๆนะ เจ้ามายาสบายดีไช่ไหม?

paobunjin
07-25-2009, 02:25 AM
อาญารัก

พี่มีความผิดที่คิดรักตัวเจ้า เพราะความรักรุ้มเร้าเฝ้าไฝ่ฝัน

หลงละเมอเพ้อพกทุกคืนวัน ไม่เคยหวั่นโทษอาญามาตราใด

ขอสารภาพว่ารักเท่าชีวิต เจ้ามิ่งมิตรโปรดเมตตาอย่าผลักไส

โปรดกักขังในกรงทองห้องหัวใจ วอนโจทย์ได้เมตตาอย่าฆ่าแกง

หรือตัวเจ้าก็เป็นเช่นตัวพี่ ในฤดีรุมเร้าเฝ้าแอบแฝง

รักเมตตาตัวพี่มิคลางแคลง เพราะสายตาเจ้าแสดงถึงความนัย

พิพากษาตามประมวลอาญารัก มีโทษหนักเกินกำหนดลดไม่ได้

ต้องอยู่เรียงเคียงข้างไม่ห่างไกล เป็นขวัญใจตัวพี่นี้จนตาย

เพราะสองเราต้องคดีเป็นหนี้รัก มอบใจภักดิ์รักกันอย่างมั่นหมาย

ขอรักน้องนางเดียวจนวันตาย ตราบชีพวายขอรักอยู่คู่ฟ้าดิน...

ใครที่ถูกอาญารัก ก็รีบสารภาพเสียก่อนเถิดนะ เดี๋ยวถูกประหารเสียก่อน

จะไม่ทันได้บอก....อิอิ

piangfan
07-25-2009, 10:04 PM
ขอบคุณค่ะพี่ปิศาจที่ทักทาย
คงสบายหายเครียดที่เบียดบั่น
ใส่หน้ากากเข้าห้างหัวงป้องกัน
ขาดพี่นั้นบ้านลุงเปามิครื้นเครง

ลุงเปาขา!! กลัวไข้หวัดสองศูนย์ศูนย์เก้าไหมค่ะ
อิอิ

paobunjin
07-26-2009, 02:40 AM
ในฐานะมาใหม่ในบ้านนี้
ฝากวจีคำนับรับสั่งสอน
ขอต้อนรับทุกท่านกลับบ้านกลอน
เมื่อยามนอนจงฝันดีนี่บ้านเรา
ลุงเปาขา!! กลัวไข้หวัดสองศูนย์ศูนย์เก้าไหมค่ะ
อิอิ (เพียงฝัน)

ขอบใจเพียงฝันที่เป็นห่วง ดุจดั่งบ่วงคล้องใจให้ห่วงหา
อยู่ที่โน่นแห้งแล้งไม่มีนา ไข้หวัดมาเหมือนกันมันน่ากลัว
ปิดโรงเรียนกันแล้วคงแคล้วคลาด มันระบาดไม่มากฝากไม่ทั่ว เขาป้องกันทันทีไม่มัวซัว เพราะเขากลัวประชาชนจะบ่นพึม...

เพียงฝันเอ๋ย... ลุงไม่ค่อยออกไปข้างนอก กำลังดูหนังสือเป็นการใหญ่เลย
กลัวอกหักซ้ำสี่ไม่ดีแน่... อิอิ แต่ ยิ่งดูยิ่งง่วง แล้วมันจะรอดไหมเนี่ย ... อิอิ

paobunjin
07-26-2009, 02:53 AM
เหมือนคนละฟากฟ้า
จำพลัดพรากจากไกลดวงใจเศร้า ทิ้งให้เจ้าเดียวดายใจโศรกศัลย์
ด้วยตัวเรายากไร้ไม่เทียมทัน ทนบากบั่นสู้ชีวิตลิขิตมา
ถึงตัวไกลใจห่วงเจ้าดวงแก้ว ต้องคลาดแคล้วจำทนคนละฟ้า
ดั่งอาทิตย์ลาลับกับจันทรา ดั่งทิวาราตรีมิเคียงครอง

คิดสลัดตัดใจให้เริงรื่น ทุกวันคืนชื่นชมภิรมย์สอง
สักวันหนึ่งเถิดหนาฟ้าสีทอง จะประคองงามชื่นทุกคืนวัน
โอ้คืนนี้ที่รักจ๋าอย่าโศรกเศร้า ห่างเพียงเงาใจอยู่คู่จอมขวัญ
มอบใจภักดิ์รักเจ้าเท่าชีวัน ถึงห่างกันคนละฟ้า อย่าโศรกตรม

มีประโยชน์อื่นอันใด ที่หัวใจเรารักกันปานจะกลืน แต่จำต้องห่าง
ดั่งอาทิตย์ไกลกลางคืน มืดมนต์ทางฝืน ฝืนโชคชะตา..... คิดถึง อ่ะนะ

piangfan
07-26-2009, 09:01 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรณ ลุงโจ
พี่นพ ทั่นยาย พี่เกิดแก่ พี่โดด พี่อ๋อย คุณปิศาจ คุณเล็ก
คุณน้องรัก พี่รักกี้ พี่ปลายฟ้า ครูวิทย์ พี่พญามาร ลุงบีบี
ลุงเปา พี่แปดคิว พี่นันท์ คุณมายา
พี่ลูกฟ้า และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

อรุณรุ่งฟ้าผ่องเรืองรองใส
ดวงใจใหม่พาตนพ้นอับเฉา
ฟ้าหลังฝนสดชื่นฟื้นซบเซา
ย้ำเตือนเราสติตื่นย่อมรื่นรมย์

ขอบคุณค่ะลุงเปา
ขอให้ลุงเปาสอบผ่านค่ะ เด๋วจะได้ฉลองกันค่ะ

สวัสดีค่ะ พี่ปลายฟ้าดีใจที่พี่กลับมาค่ะ

paobunjin
07-27-2009, 03:47 AM
ฟ้าหลังฝนสดชื่นฟื้นซบเซา
ย้ำเตือนเราสติตื่นย่อมรื่นรมย์ (เพียงฝัน)

อันว่าฟ้าหลังฝนดั่งมนต์ขลัง เพิ่มพลังคนเศร้าที่ขื่นขม
ให้ลุกขึ้นต่อสู้ดั่งพรพรหม แสงแดดพรมพสุธาแจ่มจ้าพลัน
ดั่งชีวิตคนเราที่เศร้าหมอง เฝ้าครอบครองความทุกข์ไม่สุขสันต์
มีชีวิตอยู่ไปเพียงวันวัน สุดอัดอั้นดั่งเมฆดำที่มืดมัว
ปฎิวัตชีวิตไม่คิดเศร้า เพราะตัวเราคือมนุษย์ไม่คิดชั่ว
ทำแต่ความดีงามไม่เกรงกลัว ละความชั่วทำความดีมีศีลทาน
จงอดทนอดกลั้นหมั่นเพียรเถิด จะประเสริฐพบสุขสนุกสนาน
ดั่งท้องฟ้ามืดมนอนธกาล เปลี่ยนเป็นธารสายฝนหล่นพรมดิน
แล้วท้องฟ้ามืดดำก็เปิดกว้าง แจ้งจางปางแดดจ้าทั่วทุกถิ่น
นกการ้องก้องไพรได้ยลยิน ทั่วผืนดินสว่างไสวใจรื่นรมย์...

นะฟ้าหลังฝนเหมือนกับธรรมชาติสอนเราให้รู้ว่า ชีวิตไม่ได้มืดมนตลอดไปหรอก
ขอเพียงเราอย่าท้อแท้กับปัญหาที่อยู่ตรงหน้า แก้ไขได้ก็แก้ไป แก้ไขไม่ได้ก็ปล่อยวางมันไว้ก่อน ไม่ต้องไปแบกมัน ทำใจนิ่งๆเฉยๆ ชั่งเขา ชั่งมัน มั่งก็ได้หรอกน่า นะ

paobunjin
07-27-2009, 04:14 AM
รักเอย....

รักเอย เคยประสบมาหลายครั้ง แต่ละครั้งแตกต่างไม่เหมือนฝัน
เคยประสบพบรักหลอกลวงกัน จนความฝันแหลกสลายกลายเป็นลม
ทั้งทั้งที่เคยรักปักดวงจิต แต่มิ่งมิตรมองเมินเกินใจข่ม
รักข้างเดียวเสี้ยวใจไม่ชื่นชม จึงระทมสุดฝืนกลืนน้ำตา

เข็ดขยาดความรักที่หนักอก คิดไม่ตกน้ำตารินบินถลา
ก็ยังอยากลองรักอีกสักครา แต่ไม่กล้าเพราะจนหมองหม่นใจ
คิดตั้งใจตั้งตัวไม่มั่วรัก กลัวอกหักซ้ำสองจนหมองไหม้
ขอตั้งหลักปักฐานจนมั่นใจ ก็จะไปหารักอีกสักครา....

แม้ได้พบรักใหม่จะไม่หวั่น ขอผูกพันจริงใจไม่ผวา
จะรักน้องจนหมดใจไม่ร้างลา ขอฟันฝ่าจนสมใจในรักจริง...
ขอเพียงน้องเมตตาอย่าตัดรัก ขออย่าผลักใจปองจากน้องหญิง
ขอให้รู้ว่าพี่นี้รักจริง ขอยอดหญิงเป็นมิ่งขวัญจนวันตาย.....

รักเอย... รักที่ปรารถนา รักมาประดับชีวี หวั่นในฤทัยเหลือที่ เกรงรักลวงฤดี รักแล้วขยี้ใจ....

plyfha
07-27-2009, 07:37 AM
รักเอย เอ่ยคำ จำในรัก
ยากนัก รักนี้ ที่มีหา
รักแล้ว ระทม ข่มใจลา
รักมา มากมาย ในใจเรา

เรื่องรัก มาเรียง ไม่อยากลบ
เรื่องจบ เรื่องจาก พารักเศร้า
เรื่องรัก เรียบเรียง ทั้งเสียงเงา
รักเหงา มีมา ไม่ลาไกล

ปีศาจ
07-27-2009, 07:54 AM
ขอขอบคุณญาติธรรมทุกๆท่านนะครับที่ยังคงต้อนรับกันดีอีกเช่นเคย
แม้ผมจะจำไม่ได้แล้วว่าใครเป็นใครก็ต้องขอประทานโทษมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
แต่ก็ยังคงจดจำไมตรีจิตชเนเคย
วันนี้ก็อยากฝากกลอนไว้ครับ

แม้สูงศักดิ์มากยศสักเพียงไหน
แม้ยิ่งใหญ่สูงค่าหาใดเหมือน
แม้ยืนยงค้ำฟ้าหาใดเบียน
แม้ชันษานั้นเหมือนยืนยงยาว
แม้เงินทองมากมายหลายร้อยหลัก
ก็ประจักแน่แท้แน่เห็นดำขาว
ว่าชีวิตนี้อยู่ไม่ยืนยาว
ก็ราวๆเกิดแล้วตายเท่านี้เองฯ

สวัสดีครับ

piangfan
07-27-2009, 12:23 PM
ลุงเปา พี่แปดคิว พี่นันท์ คุณมายา
พี่ลูกฟ้า และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ดาวดวงน้อยรอคอยรักมาหล่อเลี้ยง
แว่วสำเนียงเสียงคนเหงาเศร้าบ้างไหม
โลกความจริงไม่เคยนิ่งให้อิงใจ
ความหวั่นไหวและเหงาใจไร้คนเคียง

สาธุค่ะ ลุงเปา พี่ปิศาจ

ปีศาจ
07-27-2009, 12:24 PM
หยาดน้ำค้างพรั่งพราวบนยอดหญ้า
สุริยาสาดแสงสะท้อนสี
ต้องน้ำค้างแพรวพราวราวมณี
สะท้อนสีสุริยาพาสุขใจ
ตะวันลอยคล้อยเคลื่อนขึ้นขอบฟ้า
สุริยาแสงสาดจ้าส่องฟาใส
น้ำค้างพราวลอยละล่องระเหยไป
ไม่เหลือสิ่งอื่นใดให้ได้ชม

กราบนมัสการพระคุณเจ้า
และสวัสดีญาติธรรมทุกๆท่านครับ

อตีตํ นานฺวาคเมยํนย นปฺปฏิกงฺเข อนาคตํ หมายถึง อย่าลำพึงถึงความหลัง อย่ามมัวหวังถึงอนาคต

noppakorn
07-28-2009, 03:35 PM
สวัสดีครับลุงเปาฯ ทั่นยาย น้องปลายฟ้า น้องเกิดแก่ น้องเทพธิดา น้องรัก คุณเล็ก
ครูวิทย์ คุณบีบี ทั่นปีศาจราชาหมาป่าน้ำแข็งสีเงิน และญาติธรรมทุกๆท่าน

ดอกไม้ใกล้มือ

อันดอกไม้ใกล้มือที่เธอเห็น
เปรียบดังเป็นสื่อรักหวังฝากฝัน
อยากจะเด็ดให้เจ้าดอมกลิ่นหอมมัน
แต่ยังหวั่นเจ้าไม่แลแม้แค่มอง
แม้ดอกไม้จะอยู่ใกล้ใจยังคิด
หวังใกล้ชิดแต่ก็กลัวใจมัวหมอง
เด็ดดอกไม้ให้เจ้าถือเป็นสื่อครอง
พี่หวังปองเพียงแต่เจ้าที่เย้ายวน
พี่ใช่แลเห็นเธอเป็นเช่นดอกไม้
ที่คลั่งไคล้ของภมรมาชอนสวน
เจ้านั้นใช่ดอกไม้ช้ำย้ำเศร้าครวญ
เห็นหอมยวนจึงปล่อยไว้ให้โรยรา
แสนเสียดายหากปล่อยไปไม่แลเหลียว
ให้ลมเฉียวลมโชยโรยลงหล้า
พี่จึงเด็ดมาเก็บไว้ในอุรา
เพื่อพกพาติดกายไว้ได้ดอมดม..

piangfan
07-28-2009, 08:47 PM

กระท่อมปลายนาร้างรักพาใจหม่น
ทุกข์ระทมยามรักผ่านฝันจางหาย
ก่อนมีเจ้าแต่ครานี้พี่เดียวดาย
สิ้นมลายกายเจ้าเฝ้าอยู่เคียง

กระท่อมรักเคียงกายเพียงเราสอง
เคยเคียงคู่จ้องมองจันทร์กับดาวใส
เคยเกี่ยวก้อยคล้อยบ่วงห่วงดวงใจ
เหตุอันใดมาเนี่ยวเปลี่ยนใจนาง

plyfha
07-28-2009, 09:41 PM
http://w2.thaiwebwizard.com/member/leelawadee/images/australia/sydney/The%20Fitzroy%20Gardens.jpg

มาเมียงมอง ดอกไม้งาม ยามมองเห็น
กระท่อมเด่น ไม่มีร้าง ดอกไม้ไหว
ดอกไม้งาม มาเมียงมอง ไม่ห่างไกล
มาเกี่ยวก้อย ร้อยดวงใจ ไปด้วยกัน

เกิดแก่
07-28-2009, 09:58 PM
ดอกดิน

เป็นดอกไม้ใกล้มือเพียงถือเล่น
แค่มองเห็นเป็นดอกดินสิ้นราศี
ไม่เย้ายวนชวนดมกลิ่นสิ้นความดี
ไร้ซึ่งสีสดใสไม่น่ามอง

ก็เป็นเพียงดอกดินสิ้นคุณค่า
เป็นดอกหญ้าต่ำต้อยมีรอยหมอง
ไม่ต้องตาต้องใจไร้คนมอง
ซ้ำยังต้องถูกเยียบย้ำช้ำกลางดิน..อิอิ

paobunjin
07-29-2009, 02:22 AM
แสนเสียดายหากปล่อยไปไม่แลเหลียว
ให้ลมเฉียวลมโชยโรยลงหล้า
พี่จึงเด็ดมาเก็บไว้ในอุรา
เพื่อพกพาติดกายไว้ได้ดอมดม..(นพกรณ์)

ช่างไพเราะเหลือเกินเพลินดอกไม้ พกติดกายไว้ดอมดมชมกลิ่นหอม
ถึงเจ้าเป็นดอกไม้ใดไม่ตรมตรอม ดอกพยอมยามยากฝากให้ชม
จะถนอมเจ้าไว้ในอกพี่ แนบชีวีอุ่นไอไม่ขื่นขม
คู่ชีวันขวัญชีวิตจิตนิยม ขอชื่นชมนวลนางเคียงข้างกาย....

ขอบคุณ นพกรณ์มากครับ ช่วงนี่คงว่างบ้างแล้วใช่ไหม?
ดีใจที่น้องนุ่งลูกหลานจะได้ไม่เหงา บ้านเราจะได้คึกคักๆ อิอิ

กระท่อมปลายนาร้างรักพาใจหม่น
ทุกข์ระทมยามรักผ่านฝันจางหาย
ก่อนมีเจ้าแต่ครานี้พี่เดียวดาย
สิ้นมลายกายเจ้าเฝ้าอยู่เคียง(เทพธิดา)

กระท่อมน้อยคอยน้องมาครองคู่ ยอดพธูจอมใจได้ยินเสียง
หลงเสียงนางห่างคู่ไม่อยู่เคียง ยินสำเนียงคราใดใจระทม
เจ้าจากนาจากพี่ไม่มีแล้ว โอ้น้องแก้วจากไปใจขื่นขม
ปล่อยให้พี่นอนหนาวร้าวระบม วอนสายลมพัดพาน้องข้าคืน......
เพียงฝันเดี๋ยวเก่งขึ้นมากแล้วนะ เดี๋ยวทั่นยายจะพาไปออกหนังสือรวมเล่ม นะ อิอิ

paobunjin
07-29-2009, 03:35 AM
ดอกไม้งาม มาเมียงมอง ไม่ห่างไกล
มาเกี่ยวก้อย ร้อยดวงใจ ไปด้วยกัน (ปลายฟ้า)
สวนดอกไม้แสนสวยยามฟ้าสาง ควันหมอกจางอบอวลดั่งสวนสวรรค์
ขอบใจเจ้าปลายฟ้ามาแบ่งปัน ช่างจัดสรรให้สวนสวยด้วยน้ำใจ
ค่อยเดินข้ามสะพานโค้งปลอดโปร่งนัก อยากจะพาคนรักมาเดินใกล้
ชี้ชวนชมนกน้อยในพงไพร เด็ดดอกไม้แซมผมน่าชมเชย
กลิ่นหอมหวลชวนชมดอกไม้ป่า หรือจะมาสู่กลิ่นนางข้างเขนย
เดินเกี่ยวก้อยร้อยดวงใจกระไรเลย ลมรำเพยอุ่นไอยามใกล้กัน....

ขอบใจมากปลายฟ้าเอ๋ย ที่นำรูปสวยๆมาฝากอย่างสม่ำเสมอ ว่างๆมาอีก เน้อ....

ก็เป็นเพียงดอกดินสิ้นคุณค่า
เป็นดอกหญ้าต่ำต้อยมีรอยหมอง
ไม่ต้องตาต้องใจไร้คนมอง
ซ้ำยังต้องถูกเหยียบย่ำช้ำกลางดิน..อิอิ (เกิดแก่)

มวลบุปผาหายากอยากรู้ไหม? ต้องอยู่ในป่าเขาลำเนาถิ่น
กว่าจะหามาได้เหงื่อไหลริน เพราะดอกดินมีค่าหายากจัง
จงภูมิใจในตัวอย่ามัวท้อ จงเฝ้ารอโอกาสที่วาดหวัง
คงสักวันฝันนี้มีจริงจัง คงสักครั้งดอกดินได้เป็นดาว.....
ทุกทุกสิ่งในโลกล้วนมีค่า แม้ดอกหญ้ายังระยับประดับด้าว
เคยเห็นไหมปั้นดินจนเป็นดาว สุกสกาวพราวพร่างกลางผู้คน
แล้วร่วมสร้างทางฝันอันสดใส ด้วยดวงใจมุ่งมั่นหมั่นฝึกฝน
แล้วจะรู้ว่าดินนั้นมีมนต์ ปั้นผู้คนให้มีค่าน่าชมเชย.....

จงภูมิใจเถิดที่เกิดเป็นไทย ร้อนมาจากไหน ถิ่นไทยไม่เคยหวงห้าม ข้ามเขตข้ามโขงถิ่นน้ำขุ่น
มาพึ่งใบบุญชาวสยาม เรายิ้มให้ตามที่ท่านต้องการ.... เห็นไหม ชาวดินทั้งนั้นแหละ ที่จะยิ้มรับ
ชาวดินด้วยกัน เพราะฉนั้น จงภูมิใจที่เกิดเป็นมนุษย์พบพระพุทธศาสนา นะ ขอบใจเกิดแก่มากๆที่สละเวลามาเยี่ยมบ้านลุงเปา ว่างๆเอากลอนดีๆอย่างนี้มาฝากอีกนะ อ่านแล้วกินใจดีจัง... อิอิ

paobunjin
07-29-2009, 04:14 AM
ตะวันลอยคล้อยเคลื่อนขึ้นขอบฟ้า
สุริยาแสงสาดจ้าส่องฟาใส
น้ำค้างพราวลอยละล่องระเหยไป
ไม่เหลือสิ่งอื่นใดให้ได้ชม (ปีศาจราชา)

อันชีวิตคนเราย่อมแปรเปลี่ยน ต่างหมุนเวียนดั่งน้ำค้างกลางเวหา
พอตกดึกเย็นฉ่ำดั่งธารา พอเช้ามาก็หายมลายไป
ชีวิตนี้ไม่มีใดเที่ยงแท้ จงหมั่นแก้สิ่งผิดคิดแก้ไข
จงขยันหมั่นเพียรเพื่อกำชัย เรียนรู้ให้แจ่มแจ้งแห่งตัวตน
ทำหน้าที่วันนี้ดีที่สุด อย่ามัวหยุดหย่อนยานการกุศล
ที่พึ่งหนึ่งพึ่งได้แต่กายตน เกิดเป็นคนอย่าท้อแท้แพ้ใจตัว....
ขอบคุณท่านปีศาจราชาน้ำแข็งสีน้ำเงิน.... ชื่อยาวดีจังเลยเนาะ
ชื่อยาวๆน้ำใจก็คงจะยาวนะครับ หมั่นเอากลอนดีๆกวีงามๆมาฝากกันบ่อยๆนะครับ

ปีศาจ
07-29-2009, 07:50 AM
สวัสดีครับ คุณเดฟ คุณดาว คุณวรรณ
คุณปลายฟ้า คุณเทพธิดา ตานพฯ
ลุงเปา ท่านโดด ครูวิทย์ คุณกี้ ทั่นยาย
และญาติธรรมที่ไม่ได้เอ่ยถึงทุกๆท่านครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งครับลุงเปาสำหรับไมตรีจิตครั้งนี้
วันนี้ก็มีกลอนดีๆมาฝากอีก

อันเงินทองมากมายหลากหลายทรัพย์
ตั้งตานับกันทั้งแทบไม่ไหว
แต่สุกท้ายตายจากโลกนี้ไป
อันเงินทองนั้นไซร้ไม่ติดตาม
แต่บุญปาบที่เราทำยังตามติด
ยังคงเป็นเหมือนมิตรติตประสาน
ตามตัวไปทุกทั่วเขตขันคาม
ส่งร้ายหรือดีงามให้ได้เชย

สวัสดีครับ

lek
07-29-2009, 08:41 AM
http://lh5.ggpht.com/_CgHJdYuJ1-s/SgkpTr7RlxI/AAAAAAAAADk/aT5ubxbIkkA/s800/120509_jew_537_002_r.gif (http://glitter.kapook.com/content.php?lang=th&id=10618&category_id=103)

สวัสดีทุกๆท่านขอรับhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/77.gif
ไม่ได้หายไปไหนขอรับท่านเปาปุ้นจิ้น
ข้าน้อยก็วนๆเวียนๆอยู่แถวๆนี้นะขอรับ

วนเวียนแห่งนี้วนว่ายไม่นานเลย
ทำเฉยเฉยเผลอแป๊บๆจบแล้วหนา
ยิ่งเวลาผ่านไปยิ่งนานยิ่งน้อยทุกครา
คงรู้ว่าด่วนทำใจไม่ประมาทกันเถิดเอย

จุ๊ๆๆ ตั๊บแกๆๆ จิ้งจก กะ ตุ๊กแก ประสานเสียงขอรับ
ฮี๊ๆๆๆๆ (ม้าตามมาทีหลัง กุหลับ กุหลับ กรับๆ)http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

piangfan
07-29-2009, 01:21 PM
http://www.oknation.net/blog/home/blog_data/668/5668/blog_entry1/blog/2009-03-30/comment/418114_images/10_1238730499.gif

แป่ว !! ลุงเปาขา!! หากทั่นยายจัดรวมเล่มเมื่อไหร่
เพียงฝันขอจองหน้าสุดท้ายค่ะ อิอิ
วันนี้ไม่มีรัยมาฝากค่ะ แวะมาอ่านค่ะ

ปีศาจ
07-29-2009, 01:32 PM
สวัสดีครับ คุณเดฟ คุณดาว คุณวรรณ
ลุงเปา ท่านโดด ครูวิทย์ คุณกี้ ทั่นยาย
และญาติธรรมที่ไม่ได้เอ่ยถึงทุกๆท่านครับ

แรกเริ่มคือคำด่า
ต่อมาคือคำหวาน
ไม่นานคือคำขม
สุดท้ายคือคำชม
เป็นแค่ลมผ่านปากมา

สวัสดีครับ

paobunjin
07-29-2009, 11:48 PM
เสพกลอน เสพรัก....

อันว่าการเขียนกลอนอักษรสาส์น บางครั้งหวานบางครั้งเศร้ามาเคล้าคลุก
บางวันเขียนเวียนไปใจสนุก บางวันทุกข์ทับถมตรมวิญญาณ์

เพราะอารมณ์กวีศิลป์นั้นอ่อนไหว ออกจากใจเป็นวจีที่เริงร่า
แต่บางครั้งระทดท้อทรมา สื่อภาษาของหัวใจไม่น่าฟัง....

เพราะนักเขียนแต่ละคนต่างระดับ ที่จะจับเอาภาษามาต่อตั้ง
ใครคล่องแคล่วก็ไหลลื่นชื่นใจจัง ใครที่ยังใหม่อยู่สู้ต่อไป

เปาบุ้นจิ้นเป็นนักกลอนเพิ่งหัดขับ ไต่ระดับค่อยขึ้นยืนเคียงใกล้
คารวะรุ่นพี่ด้วยดวงใจ ขอรับใช้ด้วบทกลอนวอนแนะนำ....

วันนี้กว่าจะมีสัญญาณให้เข้าเนทได้ ดึกเลย ขอบคุณ ขอบใจทุกๆท่านที่มาเยี่ยมเยียน รักษาสุขภาพกันหน่อยนะ คิดถึงทุกๆคนเลยนะครับ

paobunjin
07-30-2009, 05:11 AM
จุ๊ๆๆ ตั๊บแกๆๆ จิ้งจก กะ ตุ๊กแก ประสานเสียงขอรับ
ฮี๊ๆๆๆๆ (ม้าตามมาทีหลัง กุหลับ กุหลับ กรับๆ)http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif (คุณเล็ก)

เสียงตุ๊กแกหิวตับขยับจ้อง ส่งเสียงร้องตับแก แย่แล้วหวา
ตัวลายพร้อยอ้อยอิ่งยิ่งมองมา ส่งสายตาสีแดงทำแกล้งมอง
งูเขียวเอ๋ยอยู่ไหนรีบมาหน่อย ของอร่อยรออยู่ทำกู่ก้อง
ตับคงใหญ่ไม่มีที่สำรอง คงคับท้องร้องหามาช่วยกิน ฮา ฮา
คุณเล็กเอ๋ยหายไปก็คิดถึง ใจดวงหนึ่งคุยสนุกอยากลุกดิ้น
เต้นม้าย่องย่องไปใจรวยริน อยากจะดิ้นแต่ทำไมมันเหนื่อยจัง....อิอิ

ฮา ฮา ได้ยินเสียงม้าย่องแล้วใจมันกระหยิ่มอ่ะนะ คิดถึงตอนที่เป็นหนุ่มผ้าป่ามาทอดที่วัด
หนุ่มสาวๆเต้นจนศาลาไม้หลังเก่าๆแทบจะพัง พอไปบวชก็ได้มาช่วยสร้างจนเสร็จ เฮ้อ....
คงจะค่อยๆเข้าตำราแล้วอ่ะนะ เล่าความหลัง กินของขม ชื่นชมสาวๆ เนาะ อิอิ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/1.gif

ปีศาจ
07-30-2009, 07:19 AM

เสียงคำรามกึกก้องบนท้องฟ้า
เสียงนภาครืนครั่นสนั่นไหว
ยังไม่เท่าเสียงเรียกของความตาย
ที่กล่ำกลายเข้ามาประชิดตน

มาแจมต้อนเช้าครับลุงเปา อิอิ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/rolleyes.gif
สวัสดีครับ

lek
07-30-2009, 07:40 AM
เต้นม้าย่องย่องไปใจรวยริน อยากจะดิ้นแต่ทำไมมันเหนื่อยจัง....อิอิ (ท่านเปาปุ้นจิ้น)

เต้นม้าย่องย่องไปใจรวยริน
อยากจะดิ้นแต่ทำไมมันเหนื่อยจัง

แค่อยากยังไม่ทำให้เหนื่อยนะ
หากโยกหน้าเด้งหลังคงเหนื่อยแน่
เคล็ดลับคือโยกใจให้สุดๆคงดีแท้
ใจไม่แย่ไม่มีเหนื่อยนะท่านเปา...

รู้อยู่ว่าใจสู้และยังคงฮึกเหิม...
กายนั้นเริ่มเข้ากฎเกณฑ์ธรรมชาติ
ปล่อยมันปะไรใจอย่าตกเป็นทาส...
กายไม่อาจทำให้ใจหมองยิ้มๆเอย

สู้ๆๆท่านเปาปุ้นจิ้น แต่จะว่าไปเสียงม้าที่ได้ยิน
ข้าน้อยฟังเป็น ตรูหลับตรูหลับ จะกลับจะกลับนะขอรับ อิอิ

เกิดแก่
07-30-2009, 12:46 PM
เสียง ตรูหลับ ตรูหลับ กลับไม่กลับ
ยืนสดับตรับฟังยังเวียนหัว
เจ้าตุ๊กแกก็ร้องดังฟังน่ากลัว
ร้องระรัวแบบปอด ปอด ว่า"ตอตต่อ ตอตต่อ"

เอ...เสียงฝีเท้าม้าบ้านคุณเล็กดังแปลก ๆ เน๊าะ ไม่เหมือนเสียง
ร้องของตุ๊กแก่บ้านเกิดแก่ร้องดังชัดเจนมาก ตอตต่อ ตอตต่ออิอิ

piangfan
07-30-2009, 01:11 PM
5555

ลุงเปาขา!! บ้านมีตุ๊กแก หรือค่ะ

แวะมาฟังเสียงตุ๊กแกค่ะ

เสียงตุ๊กแกดังเซ็งแซ่แกตุ๊กๆ
ชักระตุกหัวใจแทบหล่นหาย
ไอ้ตุ๊กแกบ้าทำข้าแทบใจวาย
ประเดียวให้งูเขียวกินตับแก

เอิ๊กๆๆๆ

paobunjin
07-31-2009, 03:25 AM
เสียงคำรามกึกก้องบนท้องฟ้า
เสียงนภาครืนครั่นสนั่นไหว
ยังไม่เท่าเสียงเรียกของความตาย
ที่กล่ำกลายเข้ามาประชิดตน

มาแจมต้อนเช้าครับลุงเปา อิอิ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/rolleyes.gif
สวัสดีครับ

อันมรณานุสติให้ตรึกไว้ ถ้าวันใดถึงที่คงไม่สาย

เกิดมานานการกุศลมีเคียงกาย เตรียมตัวตายไม่กลัวมีชั่วดี

รู้ก็รู้ชาตินี้มีทุกอย่าง ทั้งดำด่างขาวนวลกวนทุกที่

ชีวิตฉันนั้นมันสนุกดี ทั้งชีวีมีทุกรสปรากฏการณ์

เกิดจากดินหากินไปในทุกที่ ปฐพีเจ็ดย่านน้ำถ้ำละหาน

ทั้งเขาสูงสงครามประจันบาน สู่สถานทะเลทรายในต่างแดน

เคยบวชเรียนเขียนอ่านไม่นานนัก ได้รู้จักรสพระธรรมนำสุขแสน

ผ่านกระพี้เนื้อนอกถึงแก่นแกน ล่วงสู่แดนมรรคามาตรงทาง

เป็นมนุษย์พบพุทธศาสน์แล้ว ไม่ทิ้งแนวธรรมะมาสะสาง

เอามรณานุสตินำเส้นทาง ไม่เสียดายไปสว่างสู่ทางธรรม.....

เกิดนานแล้ว ดีชั่วก็ผ่านมาเยอะแล้ว ถ้าถึงที่ตายก็ไม่กลัวแล้ว... อ่ะนะ ฮา ฮาhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/1.gif

paobunjin
07-31-2009, 03:54 AM
เจ้าตุ๊กแกก็ร้องดังฟังน่ากลัว
ร้องระรัวแบบปอด ปอด ว่า"ตอตต่อ ตอตต่อ"

เอ...เสียงฝีเท้าม้าบ้านคุณเล็กดังแปลก ๆ เน๊าะ ไม่เหมือนเสียง
ร้องของตุ๊กแก่บ้านเกิดแก่ร้องดังชัดเจนมาก ตอตต่อ ตอตต่อ อิอิ (เกิดแก่)

ตุ๊กแกบ้านเกิดแก่ร้องตอตต่อ มันคงบอกอย่าท้อต่อให้ถึง

พยายามหน่อยหนาอย่าเท่งทึง คงจะถึงหลักชัยเข้าสักวัน

อันชีวิตคนเราอย่าเศร้าสร้อย สู้ไม่ถอยมุ่งหน้าหาความฝัน

อุปสรรคขวางหน้าจงฝ่าฟัน ความสำเร็จคือรางวัลรอปลายทาง

จงอดทนอดกลั้นขยันไว้ เห็นหลักชัยข้างหน้าอย่าให้ห่าง

จงก้าวเดินยิ้มสู้อยู่สายกลาง นั่นคือทางอันอุดมสมใจปอง.....

สู้นะ สู้ สู้ สักวันคงสำเร็จแน่ๆ นะเกิดแก่เอ๋ย...ตุ๊กแกให้กำลังใจแล้ว ฮา ฮาhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/100.gif

lek
07-31-2009, 07:47 AM
สวัสดีทุกๆท่านขอรับ

ท่านเปาปุ้นจิ้น ตอดต่อ ตอดต่อ คืออะไรกันแน่อ่ะขอรับ
ตอด ใช้กับปลาอ่ะสิขอรับ งั้นจะแต่งกลอนปลาแล้วกันนะขอรับ

ปลาเวียนว่ายวกวนอยู่ในอ่าง
ไม่แตกต่างกับคนอยู่ในโลก
เติมอาหารให้ปลาตอดหัวโยก
คนก็โศกวุ่นวายอยู่กับอวิชชา

บุ๋มๆๆๆๆ <--- เข้าใจความหมายมั๊ยขอรับท่านเปาปุ้นจิ้นอิอิ
บุ๋มๆๆๆๆ <--- แปลว่า บุ๋มๆๆๆๆ ขอรับ แฮ่ๆๆๆ

ปีศาจ
07-31-2009, 12:40 PM

นาฬิกาส่งเสียงเตือนสติ
ให้ดำริริเริ่มเพิ่มสิ่งไหน
ว่าให้เพิ่มบุญกรรมให้ทำไป
เป็นประกันเอาไว้เมื่อจากลา
เพื่อให้แน่ใจว่าจะอยู่สุข
เพื่อให้คลายความทุกข์อันหนักหนา
เพื่อปลดเปลี้ยงชีวิตและวิญญา
เป็นประกันเผื่อว่าเมื่อตายไปฯ

สวัสดีครับ

piangfan
08-02-2009, 01:08 PM

ถวิลหาเพียงแต่เจ้า ดวงใจ
อย่าปล่อยรักร้างไกล เหว่ว้า
เฝ้าฝันใฝ่เคียงใกล้ รักอาบ อุรา
จงกลับมาหาข้า รักนั้นเพื่อเธอ..

แป่ว !! ง่วงนอนจังค่ะ
ของีบก่อนค่ะ อิอิ!!

paobunjin
08-03-2009, 12:29 AM
เติมอาหารให้ปลาตอดหัวโยก
คนก็โศกวุ่นวายอยู่กับอวิชชา

บุ๋มๆๆๆๆ <--- เข้าใจความหมายมั๊ยขอรับท่านเปาปุ้นจิ้นอิอิ
บุ๋มๆๆๆๆ <--- แปลว่า บุ๋มๆๆๆๆ ขอรับ แฮ่ๆๆๆ(คุณเล็ก)

จะพยายามรู้ทันนั่นปลาตอด
ปลาตาบอดตอดเบ็ดเสร็จละหวา อิอิ
วันนี้คงอร่อยลิ้นกินพุงปลา
คุณเล็กมากินกันวันละตัว ฮา ฮา

บุ๋ม บุ๋ม บุ๋ม ปนัดดาไช่ไหมนั่น?
ฟังรำพันชอบจังมานั่งหัว
เราะชอบใจใครนั่นใจสั่นรัว
อย่าลืมตัวอกหักรักตกน้ำ บุ๋ม บุ๋ม อิอิ

เพื่อปลดเปลี้ยงชีวิตและวิญญา
เป็นประกันเผื่อว่าเมื่อตายไปฯ(ปีศาจราชาฯ)

ฟังเสียงนาฬิกาเดินต๊อกแต๊ก
เต้นย็อกแย็กออกกำลังฟังเอาไว้
นาฬิกาเดินไปไม่คอยใคร
อีกเมื่อไหร่สัญญาณมันจะมา...? อิอิ

ที่โน่น สัญญาณตอนกลางวันไม่มีเลย แป่ว...!!

ถวิลหาเพียงแต่เจ้า ดวงใจ
อย่าปล่อยรักร้างไกล เหว่ว้า
เฝ้าฝันใฝ่เคียงใกล้ รักอาบ อุรา
จงกลับมาหาข้า รักนั้นเพื่อเธอ..

แป่ว !! ง่วงนอนจังค่ะ
ของีบก่อนค่ะ อิอิ!!(เทพธิดาเพียงฝัน)

อยากจะฝันถึงน้อง คนดี
อีกกี่เดือนกี่ปี เห็นหน้า
คิดถึงทุกนาที บ่หยุด เลยนา
แต่ไกลคนละฟ้า พี่นี้ หงอยเหงา....

เพียงฝันเอ๋ย ง่วงก็ไปนอนเถิดนะ ลุงเปาสบายใจแล้ววว...
สอบเสร็จแล้ว....อาจจะตกอีกแล้ววว... แป่ววว....

plyfha
08-03-2009, 10:15 AM

มาให้กำลังใจลุงเปาค่ะ

เกิดแก่
08-03-2009, 01:18 PM
http://bl146w.blu146.mail.live.com/att/GetAttachment.aspx?tnail=0&messageId=98056079-8f95-4e71-99c4-84c98a6e7d9f&Aux=44|0|8CBDD9708080470|
เอารูปลูกนกที่กำลังจะเริ่มหัดบินมาฝากค่ะ แอบถ่ายที่ต้นใบเงินใบทองบ้านเกิดแก่เองค่ะ ถ่ายไปถ่ายมาลูกนกตกใจ
บินหนีเลยตกแอ๊ก..ลงมาจากรัง เกิดแก่เลยถูกพ่อแม่นกรุมกันส่งเสียงด่าให้เจี้ยวจ้าวซะ...สบายไป http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/20.gif

lek
08-03-2009, 07:38 PM

วันนี้คงอร่อยลิ้นกินพุงปลา
คุณเล็กมากินกันวันละตัว ฮา ฮา(ท่านเปาปุ้นจิ้น)

วันละตัวสุขภาพคงดีกว่ากินหมู
หวัดยังอยู่ระบาดนานหนักหนา
เป็นนิดเป็นหน่อยต้องรีบเร่งเยียวยา
รอเวลาจนประมาทอาจต้องเสียชีวา

เป็นไข้อะไรถ้ารู้จักรักษาก็คงหาย
เป็นไม่ตายถ้ารู้จักแก้ทันเหตุรู้นำพา
ไม่นานหนาก็คงหายคลายทุกข์ลง
สุดท้ายปลงซะรักบุ๋มนี้มีแต่ชีช้ำทรวง (บุ๋ม ปนัดดา)

รักอะไรไม่ทำให้ต้องเจ็บหนัก
อกไม่หักเพราะรู้รักไม่กลัดหนอง
ใครไม่รักเรารักเราน้ำตาไม่นอง
รู้แยกกล่องหัวใจไว้ไม่เจ็บใจ...

paobunjin
08-08-2009, 01:32 AM
เข้าวัดเกาะไม่ได้มาหลายวัน คิดถึงลูกเต้าเหล่าหลาน ญาติสนิทมิตรสหายทุกคนจังเล้ย....
ใครคิดถึงลุงเปามั่ง ยกมือขึ้น แหม ยกมือกันสลอนเล้ย... ชื่นจายจิงๆ ฮ่า ฮ่า

มาให้กำลังใจลุงเปาค่ะ(ปลายฟ้า)
ขอขอบใจปลายฟ้ามาทายทัก เอาเป็ดน้อยน่ารักมาทักถาม
เจ้าแมวน้อยเมียงมองจ้องเป็ดงาม มอบแต่ความรักใคร่ให้แก่กัน
ขอบใจปลายฟ้ามากเลยจ้า

ถ่ายไปถ่ายมาลูกนกตกใจ บินหนีเลยตกแอ๊ก..ลงมาจากรัง เกิดแก่เลยถูกพ่อแม่นกรุมกันส่งเสียงด่าให้เจี้ยวจ้าวซะ...สบายไป http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/20.gif
เจ้าเกิดแก่เอานกน้อยมาให้เลี้ยง ให้ส่งเสียงหวานใสยามใกล้สาง
ทั้งแม่ลูกผูกพันไม่อำพราง เป็นเส้นทางมาดูอยู่ทุกวัน
เกิดแก่เอ๋ย... เอาลูกนกมาให้แล้ว หมั่นมาดูด้วยเน้อ... เดี๋ยวตกรังลงมาอี๊ก.....
เดี๋ยวพ่อแม่นกจะมาฟ้อง "ทำไมถึงทำกับฉันด้าย....แง แง"

ใครไม่รักเรารักเราน้ำตาไม่นอง
รู้แยกกล่องหัวใจไว้ไม่เจ็บใจ...(คุณเล็ก)
ฮั่นแน่คุณเล็กเก็บหัวใจไว้ในกล่อง
อยากจะลองเปิดดูให้รู้แน่
ใจยังไม่โดนเฉือนไม่เชือนแช
ไม่เหมือนใจคนก่มีแต่ช้ำ... ฮือ ฮือ
ฮ่า ฮ่า เอิ๊กส์ๆๆ
ขอบคุณ ขอบใจทุกๆท่านที่หมั่นมาเยี่ยมบ้านน้อยลุงเปา นะ
ใครที่ยังไม่ค่อยได้มา รู้ไหมว่า ตาเปาคิดถึงมาก รู้ไหม? อิอิ

plyfha
08-08-2009, 10:59 AM
http://www.oknation.net/blog/home/blog_data/865/865/images/chang/chang11.jpg

มองช้างแดง แรงนัก รักช้างสวย
กล้วยไม้ช่วย รวยรื่น ชื่นไม้เขียว
สีสวยสด จดจำ ทำสวยเชียว
มองจนเหลียว เลี้ยวหา พาจนใจ

lek
08-08-2009, 09:16 PM

ไม่เหมือนใจคนก่มีแต่ช้ำ... ฮือ ฮือ
ฮ่า ฮ่า เอิ๊กส์ๆๆ (ท่านเปาปุ้นจิ้น)

ยิ่งช้ำ..ยิ่งทุกข์...ยิ่งแกร่ง...ใช่ไหม
เสียงร้องไห้ปนหัวร่อ...งง จริงเหวย?
ที่ผ่านมาก็ผ่านไป...อย่าจดจำเลย...
อยู่เฉยๆเดี๋ยวก็ผ่านมา..และก็ผ่านไป อิอิ

ผ่านมา อ๊าอา ผ่านไป...หัวใจ ไม่เคยมีรัก
อยากหา...เรื่องราวความรัก รัก...แต่ไม่ประจักษ์
ก็คงโชคดี...เต่ง เต๊ง เต่ง เตร๊ง เตง เต่ง เตร๊ง เตง ๆๆๆๆๆๆ

(ขอย้ำ...ยังเป็นบ้าไม่ครบ 100 เปอร์เซ็นต์ขอรับอิอิ)

piangfan
08-08-2009, 09:33 PM

สายลมเหงายามเปล่าดายสวนกระแส
ด้วยผันแปรทุกริ้วลมที่พรมไหว
หากลมเหงาเจ้านอนนิ่งบนหิ้งใจ
คงฝันใฝ่ได้เพียงเงาเศร้าเคล้าตรม

ลุงเปาขา!! หนนี้หากสอบผ่าน
เด๋วเพียงฝันเสี้ยงก๋วยเตี๋ยวหนึ่งชามใหญ่ค่ะ
5555 หัวเราะแสดงความยินดีล่วงหน้ากับลุงเปาค่ะ

paobunjin
08-09-2009, 04:13 AM
มองช้างแดง แรงนัก รักช้างสวย
กล้วยไม้ช่วย รวยรื่น ชื่นไม้เขียว
สีสวยสด จดจำ ทำสวยเชียว
มองจนเหลียว เลี้ยวหา พาจนใจ(ปลายฟ้า)
ขอบใจปลายฟ้ามากๆที่เอากล้วยไม้ป่ามาฝากลุงเปา ประดับกระท่อมน้อยให้สวยขึ้น...

กล้วยไม้ป่า....
อันกล้วยไม้มีดอกช้าในป่าใหญ่ ประดับไพรให้สวยงามยามพบเห็น
เป็นกล้วยไม้พันธ์ใดไม่รำเค็ญ ชูดอกเด่นระย้าย้อยห้อยเป็นพวง....
เจ้าเป็นดอกไม้สูงค่าน่ายกย่อง พี่เฝ้ามองชื่นชมบ่มแหนหวง
อยากได้เจ้าประดับไว้ในกลางทรวง ทั้งแสนห่วงแสนรักปักดวงใจ
แม้นใครได้ประคองเจ้าไว้เชยชื่น ทุกวันคืนคงสุขล้ำฉ่ำชิดใกล้
คงถนอมกล่อมเกลี้ยงคู่เคียงใจ เป็นดอกไม้ประดับใจชายคนจน....

ลุงเปาขา!! หนนี้หากสอบผ่าน
เด๋วเพียงฝันเสี้ยงก๋วยเตี๋ยวหนึ่งชามใหญ่ค่ะ
5555 หัวเราะแสดงความยินดีล่วงหน้ากับลุงเปาค่ะ

ฮ่า ฮ่า ฮ่า เอิ๊กส์ๆๆๆๆๆ หัวเราะก่อนนี่มันจะดีไหมหนอเพียงฝันเอ๋ย...?
ไงๆก็หัวเราะปลอบใจตัวเอง คิดทางบวกๆๆๆๆ ว่า ผ่านๆๆๆๆๆๆ เนาะ อิอิ
เอ้า สั่งก๋วยเตี๋ยวตามใจชอบเลยนะ เดี๋ยวลุงเปาสั่งขนมจีนแม่วัลลา
คู่กับน้ำยาพระอภัย ไว้รอใครคนหนึ่ง ที่ชอบขนมจีนมั่กๆ อ่ะนะ
ไม่แน่... เผลอๆอาจจะได้เจอผู้เฒ่าเปาบุ้นจิ้นหอบสังขารมารับปริญญา
มกรา 53 ก็ได้น๊า...เอ้า เจี๊ยะๆๆๆ กันก่อน อิ่มไว้ก่อนพ่อสอนไว้
จะได้รีบลงไปดำนา.... ฮา ฮา

paobunjin
08-09-2009, 04:43 AM
ผ่านมา อ๊าอา ผ่านไป...หัวใจ ไม่เคยมีรัก
อยากหา...เรื่องราวความรัก รัก...แต่ไม่ประจักษ์
ก็คงโชคดี...เต่ง เต๊ง เต่ง เตร๊ง เตง เต่ง เตร๊ง เตง ๆๆๆๆๆๆ

(ขอย้ำ...ยังเป็นบ้าไม่ครบ 100 เปอร์เซ็นต์ขอรับอิอิ)

เมื่อผ่านมาผ่านไปดวงใจเศร้า ทุกข์รุมเร้าเข้าไปจนใจเฉย
เดี๋ยวก็สุขเดี๋ยวก็ทุกข์สนุกจังเลย เขาเปรียบเปรยดั่งชีวีมีขึ้นแรม
พอเดือนมืดมิดไปใช่จะแกล้ง เดี๋ยวก็แจ้งจันทร์เพ็ญเด่นแอร่ม
ชีวิตเราเหมือนกันมันมีแจม ช่วยแต่งแต้มให้มีสีชวนชม

จงอดทนอดกลั้นไม่นานดอก คงเมฆหมอกจางไปหายขื่นขม
คงสักวันหรอกหนาจะรื่นรมย์ มาชื่นชมคนบ้าบอหัวร่อดัง....
คุณเล็กเอ๋ยเกิดมาไม่มีรัก ไม่อกหักรักไม่เป็นเถรตกถัง... อิอิ
แล้วจะเกิดมาทำไมไม่อีนัง? ตายไปฝังยมบาลไม่ดูดี... ฮา ฮา

ให้ไปเกิดแล้วไปเสียชาติเกิด ไม่ต้องเกิดอีกแล้วอยู่ที่นี่
อยู่กันไปหลายร้อยหลายหมื่นปี ไปเกิดทีไม่มีรักหนักแผ่นดิน ว้าว....อิ อิ
เพราะฉนั้นเกิดมาต้องมีรัก จะอกหักอกร้าวแทบด่าวดิ้น
รักกันไปเถิดหนาให้ชาชิน ทั้งแผ่นดินมารุมรักเล็กคนเดียว....ฮา ฮา

เนาะ คุณเล็ก รักกับคนดีๆมันรักไม่ได้ มารักคนไม่เต็มร้อยนี่แหละมันถึงจะดี
ทอนกันไปทอนกันมา บ้าๆบอๆพอกันเลยนะเรา ฮ่า ฮ่า เอิ๊กส์ๆๆhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif
บ้าหัวเราะ ดีกว่าบ้าร้องให้ เพราะถึงบ้า ก็บ้ารัก อ่ะนะ อิอิ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/24.gif

lek
08-09-2009, 08:53 AM

สวัสดีท่านเปาปุ้นจิ้น มาชวนรัก ชวนบ้าใช่ไหมขอรับ อิอิ
จัดไป อย่าให้เสีย รักคนบ้า บ้ารักคน บ้าๆบอๆแต่พอควร อิอิ

รักในสิ่งที่ควรรัก....
รักอกหักอย่าไปท้อแท้
รักถูกต้องคือรักพ่อแม่
รักอ่อนแอคือแพ้ใจตัวเอง...

บ้าก็บ้าเถิด...บ้าบ้าบ้า
ให้รู้ว่า...บ้าเป็นอย่างไร
บ้ามากบ้าน้อยบ้าทำไม
บ้าบ้าไปก็รู้เอง...บ้าอะไร..อิอิ

paobunjin
08-11-2009, 02:12 AM
คุณเล็กเอ๋ย..... เราสองคนนี่ จริงๆแล้วก็บ้าๆบอๆไม่เกิน20% กันหรอกนะ
แต่เรามาเพ่งความบ้ากันมากไปหน่อย เพลาๆกันหน่อยเถิดนะ
เห็นไหม ไม่มีใครมาเยี่ยมบ้านลุงเปาเลย คงกลัวคนบ้ากันอ่ะนะ ฮ่า ฮ่า

งั้นมาอ่านกลอนเพราะๆกันสักหน่อยดีกว่านะ อิอิ (ชมตัวเอง ซะงั้น)

ตัวน้องนั้นเหมือนดินอุดมยิ่ง มีทุกสิ่งถูกใจน่าใฝ่ฝัน
ขอปลูกรักสักกอร่วมใจกัน เพื่อแบ่งปันกลิ่นหอมพร้อมความดี
ตัวพี่นี้จะเป็นเช่นสายฝน ที่จะหล่นโปรยปรายไม่หน่ายหนี
ขอเพียงน้องซึมซับรับไมตรี ตัวพี่นี้จะปลูกรักปักทรวงใน

จะรดน้ำพรวนดินให้ชุ่มฉ่ำ ทุกเช้าค่ำเฝ้าดูอยู่เคียงใกล้
จะประคองรักเราให้ยาวไกล สุขฤทัยในทางที่เทียมทัน
ให้ต้นรักแข็งแกร่งสู้แรงต้าน ให้ทนทานหวานอมบ่มทางฝัน
จะฟันฝ่าอุปสรรครักนิรันด์ ด้วยใจมั่นเพียงน้องครองดวงใจ

ขอเพียงน้องมั่นใจในตัวพี่ มอบชีวีร่วมทุกข์สุขสดใส
ด้วยศรัทธารักแท้จากดวงใจ มอบรักให้ผูกสัมพันธ์ทุกวันคืน
ต้นรักออกดอกช้าไม่ว่าเจ้า พี่จะเอาใจใส่ให้เริงรื่น
จะขออยู่ดูแลแม่ขวัญยืน ให้สดชื่นอยู่กับรักปักทรวงใน....

ขอฝากกลอนนี้ไปตามสายลม แสงแดด และสายฝนที่หล่นพรำให้ความสดชื่นแก่ทุกๆท่าน
ขอให้มีความสุขกาย สุขใจโดยทั่วหน้ากันเถิดนะ ฝนตกๆอย่างนี้ ดูแลตัวเอง อย่าให้เป็นหวัด เน้อ โดยเฉพาะผู้หญิง ทั่นยาย เกิดแก่ เพียงฝัน เจ้ากี้ ปลายฟ้า มายา น้องรัก....
สำหรับทั่นชายนั้นคิดว่าต้องดูแลตัวเองอย่างดีที่สุดแล้ว เพื่อจะได้ดูแลคนอื่นๆด้วย อ่ะนะ

lek
08-11-2009, 07:13 AM

สวัสดีขอรับท่านเปาปุ้นจิ้น

เร่เข้ามา เร่เข้ามา อย่ากลัวคนบ้า กันเลยขอรับทุกท่าน
หากทำอะไรผิดไป ขออภัยด้วยเถิดนะขอรับ....

ยินดีกล่าวคำขอโทษ...ที่ทำผิด
ขอบคุณมิตรภาพให้ก่อเกิดธรรมะ....
เป็นอย่างไร ก็ได้สั่งสมอยู่ทุกขณะ...
เป็นวาทะอย่าขุ่นข้องหมองจิตเอย...http://www.dhammajak.net/forums/images/smilies/smiley.gifhttp://www.dhammajak.net/forums/images/smilies/tongue.gif

piangfan
08-11-2009, 12:23 PM

ฝากทุกท่านค่ะ แวะมาเยี่ยมบ้านลุงเปาค่ะ
ขอบคุณค่ะ

lek
08-11-2009, 01:06 PM
สวัสดีขอรับทุกๆท่าน

เกินพอดี...มันก็เลย เป็น ตะงึ๊ก ตะงั๊ก อ่ะนะขอรับ
จั่งซี้ เลยต้องถอนจั๊กน๊อยนึงเน๊าะ ท่านเปา เน๊าะ
อารายก็ตามที่ขาดไปเกินไป มักจะส่งผลเสมอๆ

เพราะฉะนั้น....เอี๊ยดดดดดดดด!!! โครม!!!!!!!

หยุดไว้อาลัยให้กับ....... 1 นาที พุธ โธ สาธุ

ขอบคุณที่ท่านเปาให้สติข้าน้อยนะขอรับ

(จะบ้า ให้บ้าหลังไมค์ อย่าให้ใครรู้เชียว หุหุหุ)

ปีศาจ
08-11-2009, 03:44 PM
คุณปลายฟ้า คุณเทพธิดา ตานพฯ คุณเกิดแก่

นาฬิกาปลุกขึ้นในยามเช้า
ขับความง่วงความเหงาให้หายหนี
ขับความมืดความฝันยามราตรี
ให้ห่างหายหน่ายหนีจากไปไกล
รุ้งอรุณจับขอบฟ้ามาอีกครา
ต่อเวลาให้ชีวิตได้หลงไหล
หลงกับโลกอันแสนศิวิไลซ์
และสุดท้ายก็มลายกลายเป็นดิน
ที่สุดแล้วก็ไม่พ้นต้องตายจาก
แค่อย่างมากก็หลงเหลือแต่ทรัพย์สิน
แต่สุดท้ายก็มลายลงสู่ดิน
แล้วหมดสิ้นหมดค่าอันพึงมี
แต่มีกรรมทำไว้ไม่ไร้ค่า
มีบุญพาสู่สุขประเสริฐศรี
มีปาบพาให้ทุกข์ก็มากมี
ล้วนอยู่ที่ตนกระทำเมื่อยังเป็น...
สวัสดีครับ

paobunjin
08-11-2009, 11:56 PM
ฝากทุกท่านค่ะ แวะมาเยี่ยมบ้านลุงเปาค่ะ
ขอบคุณค่ะ (เทพธิดาเพียงฝัน)

ขอบใจเจ้าเทพธิดามาวันแม่
มอบให้แก่แม่ลูกคิดปลูกฝัง
เป็นลูกน้อยกตัญญูผู้ให้ตัง อิอิ
แม่คงนั่งรอคอยเจ้ากลอยใจ

เพียงฝันเอ๋ย ปิ่นปักผมสวยจังเลยนะ
แม่คงดีใจที่ได้เป็นของขวัญ รักแม่ให้มากๆนะ

เพราะฉะนั้น....เอี๊ยดดดดดดดด!!! โครม!!!!!!!
หยุดไว้อาลัยให้กับ....... 1 นาที พุธ โธ สาธุ
ขอบคุณที่ท่านเปาให้สติข้าน้อยนะขอรับ(คุณเล็ก)

คุณเล็กเอ๋ยเราสนุกในดวงจิต
แต่ญาติมิตรคิดอย่างไรก็ไม่รู้
เราจึงต้องตั้งใจให้เป็นครู
ชำเลืองดูท่านทั้งหลายจะหน่ายเอา อิอิ

แต่มีกรรมทำไว้ไม่ไร้ค่า
มีบุญพาสู้สุขประเสริฐศรี
มีปาบพาให้ทุกข์ก็มากมี
ล้วนอยู่ที่ตนกระทำเมื่อยังเป็น...(ปีศาจราชา)

ไช่แล้วครับคุณปีศาจสีน้ำเงิน....ที่นับถือ

เมื่อยังมีชีวิตอยู่ให้รู้ค่า
รู้รักษาศีลธรรมนำให้เห็น
สร้างแต่กรรมดีงามละกรรมเวร
ก็จะเป็นทางไปในที่ดี
สุคติที่หมายภายภาคหน้า
จงอุตส่าห์บำเพ็ญเป็นวิถี
หลีกห่างไกลสิ่งชั่วยั่วราวี
สู่วิถีทางธรรมนำปัญญา

ขอบคุณทุกๆท่านที่มาเยี่ยมเยียนนะครับ รักษาสุขภาพกันด้วย เน้อ....

lek
08-12-2009, 06:00 PM
สวัสดีทุกๆท่าน
และสวัสดีท่านเปาปุ้นจิ้น
เนื่องในวันแม่ ขอขอบคุณและขออภัยหากทำสิ่งใดผิดพลาดไปนะขอรับ

เหล้าก็ไม่ได้ดื่ม แต่ทำไมเมาอย่างนี้หนอ อิอิ สติหายไปไหนหมดก็ไม่รู้ขอรับ ทุกข์มาให้รู้ว่าทุกข์ อย่าจมหรือลอยจนเกินไปสิเน๊าะ ขอบคุณที่พยายามรั้งสติข้าน้อยไว้นะขอรับ

คุณเล็กเอ๋ยเราสนุกในดวงจิต
แต่ญาติมิตรคิดอย่างไรก็ไม่รู้
เราจึงต้องตั้งใจให้เป็นครู
ชำเลืองดูท่านทั้งหลายจะหน่ายเอา อิอิ (ท่านเปาปุ้นจิ้น)

อาจจะหลงลืมสติตามใจตนจนเลยเถิด
จนบังเกิดมัวเมาอารมณ์หลงลืมเราเขา
อะไรขาดเกินไม่พอดีนั้นต้องเร่งบรรเทา
อย่าโง่เขลามองแต่ตนจนลืมตัวและสติเอย

ปีศาจ
08-13-2009, 12:59 PM
คุณปลายฟ้า คุณเทพธิดา ตานพฯ คุณเกิดแก่

สุริยันตะวันฉาย ณ ปลายฟ้า
สาดแสงส่องทั้วหล้าฟ้าสดใส
สาดแสงต้องหมู่ไม้ในป่าไพร
ส่องสว่างเห็นทางไปตามครรลอง
สุริยันเคลื่อนคล้อยลอยขึ้นฟ้า
สาดแสงจ้าส่องมาหาหม่นหมอง
สาดส่องต้องเมฆมวลชวนให้มอง
ส่องเป็นทางนำร่องมองตามไป
สุริยันเคลื่อนคล้อยลอยลงต่ำ
ส่งจิตนำความหมองไม่ผ่องใส
สุริยันตะวันเจ้าจะจากไป
ให้มัวหมองหมดใสในบัดดล
สุริยันเคลื่อนคล้อยลอยลับฟ้า
แสงส่องหายจากนภาฟากฟ้าใส
แสงหายลับฟากฟ้าจากไปไกล
ส่งความมืดมนไซร้เข้าครอบงำ...

สวัสดีครับ

Lucky
08-13-2009, 01:02 PM
มะวาน ไปไหว้มามี้ มาแหละ ป๊ะป๋า เอาพวงมาลัย (ที่ได้ฟรีจากวัดพระเค้าแจก) ไปให้แม่

แล้วก้อรดน้ำ กราบเท้า แล้วก้อบอกว่ามามี้สุขภาพแขงแรงน๊าอยู่กะกี้นาน ๆ พอพูดจบ

สาธุ ลูกได้พูดสองประโยค มามี้กะล่ายยาวเลย เลยบอกว่า แม่พรแม่ยาวกว่าตอนทำวัตรอีกนะ

เอิ๊กซ์..................บาทาเกือบลอย http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif

paobunjin
08-15-2009, 02:00 AM
อะไรขาดเกินไม่พอดีนั้นต้องเร่งบรรเทา
อย่าโง่เขลามองแต่ตนจนลืมตัวและสติเอย(คุณเล็ก)

ครับถูกแล้วคุณเล็กที่รักเอ๋ย จิตที่เคยฝึกดีมีคุณค่า
มีสติอยู่กับตัวทุกเวลา น้อมนำมาซึ่งความดีมีวินัย

สุริยันเคลื่อนคล้อยลอยลับฟ้า
แสงส่องหายจากนภาฟากฟ้าใส
แสงหายลับฟากฟ้าจากไปไกล
ส่งความมืดมนไซร้เข้าครอบงำ...(ปีศาจราชา)

ขอบคุณกลอนไพเราะให้คติเตือนใจของท่านปีศาจฯมากๆนะครับ

พระอาทิตย์ทอแสงสุรีย์ศรี ปฐพีอุ่นไอไร้เหน็บหนาว
ละอองน้ำใสเกร็ดเป็นเม็ดพราว ก็ค่อยผ่าวระเหยไปในบัดดล
โอโซนอุ่นขจรขจายไปทั่วหล้า ท้องนภาอร่ามแสงทุกแห่งหน
หมู่วิหคนกกามัจฉาชล ทั่วสกลเริงร่าฟ้าเบิกบาน

แต่พอดวงตะวันใกล้จะเที่ยง ทุกถิ่นเลี่ยงหลบแดดที่แผดผลาญ
แดดหน้าร้อนร้อนแรงดั่งไฟราญ แต่กิจการตากแห้งกลับรื่นรมย์
พระคุณแห่งแสงอาทิตย์มหาศาล โลกเบิกบานแจ่มใสไม่ขื่นขม
ความอับชื้นโรคร้ายกลายเป็นลม ความโศรกตรมแห้งหายกลายเป็นดี

เราเกิดมาเป็นมนุษย์สุดประเสริฐ จึงบันเจิดแจ่มใสในราศี
จงละชั่วเร่งกระทำแต่ความดี ดั่งสุรีย์เมตตาฟ้าประทาน
อย่าเบียดเบียนผู้ใดให้เดือดร้อน จงผันผ่อนร้อนแรงแบ่งสงสาร
จงอุ้มชูดวงใจผู้แหลกลาญ จงให้ทานคนทุกข์ยากให้อยู่เย็น

พระอาทิตย์ทอแสงให้ชาวโลก พ้นทุกข์โศรกโรคภัยหายทุกข์เข็ญ
เรามีน้อยค่อยแบ่งปันหมั่นบำเพ็ญ แล้วจิตใจจะร่มเย็นเช่นไทรทอง....
เมื่อท่านมีทรัพย์สินกินไม่หมด ก็จงโปรดเผื่อแผ่แก่พวกพ้อง
ที่ยากจนค่นแค้นไร้เงินทอง ช่วยประคองญาติมิตรใกล้ชิดกัน....

นะครับญาติสนิทมิตรสหายลูกหลานใกล้ๆตัว ช่วยเหลือเกื้อกูลกันไว้เถิด เหมือนรั้วบ้าน
เอาไว้ดูแลเมื่อมีภัย เจ็บไข้ได้ป่วยได้พึ่งพาอาศัยกัน แล้วค่อยๆแผ่กระจายออกไป อีกทีนะ

paobunjin
08-15-2009, 02:48 AM
...พอพูดจบสาธุ ลูกได้พูดสองประโยค มามี้กะล่ายยาวเลย เลยบอกว่า แม่พรแม่ยาวกว่าตอนทำวัตรอีกนะ เอิ๊กซ์..................บาทาเกือบลอย http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif(เจ้ากี้)

กี้เอ๋ย....เจ้ายังโชคดีกว่าลูกหลายๆคนที่มีแม่คอยเทศน์นอกธรรมาสน์ ร่ายยาวให้ฟังบ่อยๆ ก็เพราะท่านเป็นห่วงนั่นแหละจึงร่ายยาว ถ้าเจ้าเก่งกล้าสามารถ จนท่านยอมรับแล้วละก็ อย่างมากก็แค่ ดีแล้ว... แต่นี่เจ้าก็คงจะไม่เป็นที่ไว้วางใจว่าจะไปตลอดรอดฝั่งอ๊ะป่าว...? จึงชมเชยนานไปหน่อย อิอิ
ทำอย่างไรจะให้ท่านภูมิใจ ดีใจ เบาใจ ก็รีบทำให้ท่านหมดห่วงเสียก่อนเถิดนะ ท่านจะได้จากไปอย่าง "ตายตาหลับ" อ่ะนะ ถ้าบาทาจะลอยมา ก็จงจับเอามาลูบหัวเพื่อเป็นศิริมงคลซะเถิด เพราะในโลกนี้ ไม่มีเท้าของใครจะประเสริฐเท่าเท้าของพ่อแม่อีกแล้ว...

ปีศาจ
08-15-2009, 11:40 AM
สวัสดีครับ คุณเดฟ คุณดาว คุณวรรณ คุณlek

ขอบพระคุณครับลุงเปาสำหรับคำชื่นชม รู้สึกเป็นเกียรติอย่างยิ่งครับ ผมสัญญาว่าจะพยายามกลั่นกรองกลอนดีดีมาให้เรื่อยๆครับ(ถ้ายังไม่ตายนะ อิอิ)

ความมืดเข้ามาแล้ว แสงดวงแก้วสว่างใส
ส่องแสงสว่างใน รัตติกาลให้ได้ชม
ความมืดเข้ามาแล้ว แสงดวงแก้วอันสวยสม
ส่องแสงให้ได้ชม ในค่ำคืนให้ยินดี
ความมืดเข้ามาแล้ว แสงดวงแก้วอันสดสี
ส่องแสงน่ายินดี ช่างเปรมปรีสุขสำราญ
ความมืดเข้ามาแล้ว แสงดวงแก้วส่องประสาน
ส่องแสงยิ่งยืนนาน ช่างสราญมิรู้คลาย
ความมืดเข้ามาแล้ว แสงดวงแก้วนั้นจางหาย
เลือนลับดับสลาย แลจางหายจากไปไกล
ความมืดเข้ามาแล้ว แสงดวงแก้วหายไปไหน
น่ากลัววังเวงใจ ความมืดไซร้ช่างน่ากลัว...

สวัสดีครับ

plyfha
08-15-2009, 01:33 PM

ความมืดเมื่อมาเยือน ยังมีเดือนเป็นเพื่อนกัน
มีดาวเข้าเกี่ยวพัน ยามตะวันนั้นลาไกล

ความมืดในดวงจิต สิน่าคิดอย่ามาใกล้
ความมืดของจิตใจ ขออยู่ไกลไม่กล้ำกลาย

ความมืดแม้น่ากลัว ใจระรัวเดี๋ยวจางหาย
แสงแจ่มกลางหัวใจ มาปลอบให้ไม่กริ่งเกรง

paobunjin
08-16-2009, 02:57 AM
ความมืดเข้ามาแล้ว แสงดวงแก้วหายไปไหน
น่ากลัววังเวงใจ ความมืดไซร้ช่างน่ากลัว...(ท่านปีศาจฯ)

อันความมืดภายนอกไม่ยอกย้อน ชินกรจันทรามาก็หาย
อีกทั้งเหล่าดารามาคลี่คลาย ความมืดกลายเป็นสว่างเห็นทางเดิน
แต่ความมืดมัวหม่นในดวงจิต คงมืดมิดมองเหม่อพาเก้อเขิน
ต้องอาศัยแสงธรรมนำทางเดิน ดวงปัญญาพาจำเริญสว่างใน
อวิชชาความมืดบอดเข้ามาบั่น คอยกางกั้นปัญญาพาเหลวไหล
วิปัสสนาพารู้ทันหมั่นดูไป จะแจ้งใจในวิชาพาเบิกบาน......

หมั่นมาบ่อยๆเน้อ ท่านปีศาจราชาเอ๋ย ผู้เฒ่าขี้เหงามองหาเพื่อนมาร่วมแจม ฮา ฮา

ความมืดแม้น่ากลัว ใจระรัวเดี๋ยวจางหาย
แสงแจ่มกลางหัวใจ มาปลอบให้ไม่กริ่งเกรง(ปลายฟ้า)

ขอบใจปลายฟ้า ที่เอารูป เอาภาพสวยๆมาฝาก ทำให้บ้านน้อยลุงเปามีสีสันขึ้นมากเลย

แสงธรรมน้อมนำจิต ชูชีวิตให้แจ่มใส
แสงปัญญาน้อมนำใจ สู่ภายในสว่างนวล
แสงศีลพาใจสวย โชคอำนวยช่วยหอมหวล
แสงทานนั้นอบอวล ขอเชิญชวนเอื้ออาทร
แสงอาทิตย์พิชิตฟ้า แสงจันทราพาใจอ่อน
แสงดาวพราวนาคร แสงนีออนนั้นอ่อนโยน...

แสงหิงห้อยก็น่ารักดีนะ 5555+

lek
08-16-2009, 06:49 AM

แวะมาคาราวะท่านเปาปุ้นจิ้นขอรับ แต่ไม่ใช่จั่นเจานะขอรับ

ฮาโปก โปกฮา สบายจิต
ค่อยๆคิดไตร่ตรองเพ่งพินิจ
พลิกวิกฤตเป็นโอกาสทางใจ
พอดี ไร้ทุกข์ แต่อยู่กับทุกข์ทุกวินาที

ค่อยๆคลานออกไป อิอิ สวัสดีขอรับท่านเปาปุ้นจิ้น

ปีศาจ
08-16-2009, 11:08 AM
สวัสดีครับ คุณเดฟ คุณดาว คุณวรรณ คุณlek

แวะมาทักทายครับลุงเปา เห็นว่าเป็นผู้เฒ่าขี้เหงาเลยมาเยี่ยมครับ กลัวคนแก่จะน้อยใจ(ไม่โกรธกันนะครับ)ยังไงก็อย่าลืมไปเยี่ยมผมบ้างนะครับ กระทู้ค่อนข้างจะโล่งๆยังไงไม่รู้(อิอิ)
ป.ล.คงไม่ว่ากันนะครับ

อยู่คนเดียวอยู่ไปใครไม่ว่า
ขออย่าให้เสียเวลาไปโดยเปล่า
ไม่มีใครอยู่ด้วยก็ช่างเขา
วันนี้เราอยู่กับสุขแค่นั้นพอ
อันสุขนี้นั้นเกิดแต่ความว่าง
ความอ้างว้างในจิตไม่ร้องขอ
อยู่กับตนปัจจุบันแค่นี้พอ
ไม่ต้องรอชาติหน้าก็สุขใจ

สวัสดีครับ

lek
08-17-2009, 11:26 AM

สวัสดีขอรับท่านเปาปุ้นจิ้น (แว๊ปมาอีกแล้วขอรับ)

กว่าถั่วจะสุก...งาก็ไหม้
โอ้กระไร...ช่างมันเถอะหนา
มีอะไร...ก็ปล่อยสบายอุรา
รู้เฮฮา...ปาทังก้าเบิกบานใจ

งง เต๊ก...เก๊ก หล่อ เมื่อยจริงวุ้ย
ไม่อยากคุย...เพียงแต่คิดไม่ทำหนอ
วันๆหมั่นเพียรอย่างเดียวคือเฝ้ารอ
วอนแต่ขอ ง้อแต่ดี แต่ไม่เคยทำ...

เวรกรรมจัง...เวรกรรมจริง เป็นแบบนี้
แล้วจะมี...โอกาสรุ่ง พุ่งทำ(ธรรม)ไหม...
มัวแต่คิด มัวแต่ค้น มัวสงสัยไป...
สิ่งที่ได้ คืออะไร ควรคิดพิจารณา....

แง้ แง้ แง้ คนมีกรรมหนาเตอะ
ปล่อยเลอะเทอะเละเทะจริงๆหนอ
มองซ้ายแลขวาก็ยังไม่มีใครให้ขี่คอ
ใจท้อท้อ...เหนื่อยหน่ายพลันกังวล

อารมณ์วุ่นวาย...มากมายในดวงจิต
มองมวลมิตร...สหายช่วยฉุดดึงมีไหม
หวังพึ่งใคร...ให้ช่วยคงจะไม่ได้...
ให้รู้ไว้...ตนย่อมเป็นที่พึ่งแห่งตนนั่นแหละดี

กลอนเตือนใจข้าน้อยล้วนๆเลยขอรับ
ยังปฏิบัติไม่ได้อีกเยอะขอรับ ใจยังไม่แกร่งพอขอรับ
ยังมีความไม่รู้อีกเยอะแยะมากมาย ค่อยๆไปขอรับ

ข้าน้อยขอคาราวะท่านเปาปุ้นจิ้น (แห่งศาลคายฟอง อิอิ)

paobunjin
08-18-2009, 02:20 AM
โอ้น้องรักอย่ากลัวไปเลยนะ ตัวพี่จะให้ความอบอุ่นเจ้า
ในอ้อมกอดของพี่นี้นานเนาว์ มีสองเราเคียงกันอย่าหวั่นใด
ต่อไปนี้น้องอย่าอยู่ไกลพี่ หรือถ้ามีปัญหาอย่าไปไหน
พี่จะคอยเจือจุนให้อุ่นไอ เฝ้าห่วงใยน้องข้าอย่าปรารมภ์
นี่คงโดนเจ้าแมวมันกัดข่วน มันก่อกวนน้องเจ้าจนขื่นขม
หรือเจ้าไก่จิกตีด้วยเดือยคม จึงระบมหมองไหม้ใจอาวรณ์
เดี๋ยวพี่จะไปสั่งสอนให้สาสม ทำน้องข้าจนระบมซมกับหมอน
จะข่มขู่ให้เข็ดเขี้ยวเดี๋ยวเถอะวอน จะม้วยมรณ์ไม่รู้ตัว ... อย่ากลัวมัน
ต่อไปนี้อย่าไปไกลตาพี่ อยู่ที่นี่อุ่นใจไม่ต้องหวั่น
จะดูแลน้องเจ้าเฝ้าพัวพัน โอ้จอมขวัญจงมาอย่าซึมเซา
เห็นนวลน้องไม่สบายใจแสนห่วง เจ้าพุ่มพวงคงหนาวสั่นวันแสนเศร้า
มาเถิดหนาอ้อมกอดพี่นี้บรรเทา อบอุ่นในใจสองเราเคล้าเคลียคลอ.....

คืนนี้กว่าจะเปิดเนทได้ดึกเลย อ่านสบายๆสไตล์ลุงเปาอันนี้ก่อนนะ

lek
08-18-2009, 04:39 AM

สวัสดีขอรับท่านเปาปุ้นจิ้น (มา ตามหา ไอ อุ่งๆ ขอรับอิอิ)

สิ่งที่ทำร้ายมิใช่อื่นไกลใช่ภายนอก
มันกลับกลอกหลอกให้เรานั้นต้องหลง
คือใจตนเองที่คอยสับสนคอยกังวล
พาใจป่นถูกย่ำยีเพราะไม่รู้จักปล่อยวาง

มีที่พึ่งยึดเหนี่ยวคอยชี้แนะแก้ไข
เหมือนกับได้เจอตัวตนเพื่อละตนหนอ
ยิ่งเกลียดยิ่งกลัวยิ่งใกล้ยิ่งต้องรอ
อย่าไปท้อ ทำให้สุด แล้วหยุดเอย

ปีศาจ
08-18-2009, 08:10 AM

นั่งเมียงมองอยู่คนเดียวนี้ช่างเหงา
มีเพียวเรากับเงามืดไม่หายหนี
ทั้งญาติมิตรคนรักที่เคยมี
ต่างล้มหายวายชีวีกันหมดไป
แม้เงินทองของมีค่าที่มากยิ่ง
ก็ยังสิ่งสาบสูญหายไปไหน
ทั่งลาภยศสรรเสริญจากไปไกล
เหลือไว้ให้แต่ความเหงาเปล่าเดียวดาย
เหลือเพียงแต่ความว่างข้างกายเรา
ที่เป็นเพื่อนยามเหงาไม่หนีหาย
เป็นเพื่อนแท้คงอยู่มิรู้คลาย
ตราบจนถึงวันสุดท้านวายชีวา

สวัสดีครับ

Lucky
08-18-2009, 10:04 AM

ยก ๆ ๆ ถ้วยขนมมานั่งกินบ้านเน้ ป่าว ๆ ๆ มะได้เอามาฝากน๊า คริคริ ล้อเล่น น๊า ป๊ะป๋าหม่ำ ๆ ด้วยกันเร้ว http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif

plyfha
08-18-2009, 11:58 PM
เจอน้องกี้ ทีไร ใจวิตก
ให้ตระหนก เรื่องอ้วน ชวนสงสัย
ทั้งขนม นมเนย มาฝากใคร
กินมากไป กี้เอ๋ย เลยอ้วนพี

ปีศาจว่า อยู่เดียว ใจเปลี่ยวเหงา
มีเพียงเงา เข้ามา พาหน่ายหนี
เรื่องความว่าง มิใช่ว่าง อย่างวจี
ความเหงามี เมียงมอง ต้องหนีไกล

คุณเล็กว่า ใจสับสน กังวลจิต
มากมายมิตร เวียนวน อย่าหม่นไหม้
เรื่องปล่อยวาง ยากนัก จักทำใจ
ถึงอย่างไร เรื่องท้อ ไม่ขอมา

มองลุงเปา เข้ามา มอบไออุ่น
ใจละมุน กรุ่นไอ ในห่วงหา
ในอ้อมกอด หยอดไว้ไม่จากลา
แม้ไกลตา ใกล้ใจ ใช่ไหมเอย

น้องเพียงฝัน ท่านยาย พี่นพขา
พี่เกิดแก่ เล่าหนา อย่ามัวเฉย
ปล่อยพี่โดด หาเงิน ขอทรามเชย
ลุงบี ครูวิทย์เอ๋ย ไปไหนกัน

สวัสดีค่ะ

paobunjin
08-19-2009, 02:28 AM
http://i271.photobucket.com/albums/jj142/paobunjin/GetAttachmentCAOLYFWT.jpg

มาเถิดหนามาซุกอกอันอบอุ่น นุ่มละมุนอุ่นไอได้หลับฝัน
พี่จะช่วยคุ้มครองและป้องกัน ไม่ต้องหวั่นเกรงภัยอะไรเลย
พี่ก็รู้ตัวเจ้านั้นเหงาหงอย จิตใจลอยอ้อยอิ่งนอนนิ่งเฉย
อกอุ่นอุ่นคอยเจ้าเข้ากอดเกย ขอทรามเชยอิงแอบแนบนิทรา
โอ้ขวัญเอย ขวัญมาอย่าช้าอยู่ ยอดพธูคนดีพี่ห่วงหา
อกพี่นี้รอวันกลับรับขวัญตา ยามนิทราว้าเหว่เอกากาย
ถ้ามีน้องครองคู่คงสุขสันต์ ทุกคืนวันสมสุขทุกข์สลาย
มีสองเราเคล้าคู่อยู่เคียงกาย ตราบชีพวายคอยเทคแคร์ดูแลกัน....

เอ.... ลูกเราทำไมตัวใหญ่จังหว่า..? เจ้าได้ไออุ่นจากแม่แล้ว โตไวขนาดนี้เชียวหรือ...?
รูปใหญ่จังเลย... ย่อรูปไม่เป็นอ่ะนะ ใครก็ได้ ช่วยชี้แนะเอาบุญหน่อยเถิด น๊า... ฮา ฮา

ปีศาจ
08-20-2009, 04:25 PM

อุ่นใดใดหรือจะเท่าอุ่นในธรรม
ที่น้อมนำมรรคาตามวิถี
ชี้สัตว์โลกให้รู้เดินเส้นทางดี
หาได้มาสิ่งใดแอบแผงมา
ให้พระธรรมน้อมนำไปสู่สุข
ให้เห็นทางพ้นทุกข์ยากจะหา-
คำใดเปรียบกับพระธรรมที่ได้มา
ล้วนมากค่ากว่าราคาแก้วเพชรพลอย...

สวัสดีครับ

lek
08-20-2009, 08:38 PM

สวัสดีท่านเปาปุ้นจิ้นขอรับ

อ้อมกอดอบอุ่นยิ่งเมตตานัก
ใครประจักษ์รับได้สุขสนอง
หากคิดผิดย่อมทุกข์ตามทำนอง
ควรต้องตรองพิจฯให้รู้สุขจริงเอย

สวัสดีขอรับ

paobunjin
08-21-2009, 03:24 AM

น้ำตกโตนจากผาสู่เบื้องล่าง กระจายคว้างกระเซ็นฝอยลอยละลิ่ว
ดั่งดวงใจของข้าถูกปลิดปลิว ลอยละลิ่วแหลกรานละลายลง
โอ้น้ำตกเหมือนข้าน้ำตาตก ดั่งหัวอกถูกกระแทกแหลกเป็นผง
จนตั้งตัวไม่ติดคิดแล้วงง ดั่งถูกลงโทษทัณฑ์จนแหลกราน
มองน้ำตกคราใดใจสะท้อน ดั่งจะย้อนยอกใจให้ฟุ้งซ่าน
รักมลายระทดท้อทรมาน ดั่งจะผลาญชีวันให้สั้นลง
ไม่เป็นไรชาตินี้ใช้กรรมเก่า ถึงจะเศร้าเจียนตายไม่ลุ่มหลง
ให้น้ำตกแทนน้ำตาข้าปลดปลง เป็นสายน้ำอ่อนลงตรงหน้าเธอ....

เขียนประกอบน้ำตกในอีกอารมณ์หนึ่ง ขอบใจลูกหลาน เทพธิดา ปลายฟ้า เจ้ากี้
ท่านปีศาจราชาฯคุณเล็ก และทุกๆท่านที่มาเยี่ยมเยียนอยู่เสมอๆ นะครับ

Lucky
08-21-2009, 09:03 AM
ลาก ๆ ๆ ส้มตำมานั่งกินข้าง ๆ น้ำตก วู้ ๆ ๆ ๆ ป๊ะป๋า หม่ำ ๆ กัน

piangfan
08-21-2009, 12:53 PM
ยังย่ำเดินถนนทางสายเดิม
หัวงเพิ่มเติมรักนักล่าฝัน
จุดมุ่งหมายไกลลิบหลี่ลี้ตะวัน
มีเธอฉันบุกบั่นมั่นลุยไป

สวัสดี่ค่ะ ทั่นยาย พี่นพ ลุงเปา พี่เกิดแก่ พี่ปลายฟ้า
ครูวิทย์ ลุงบีบี พี่พญามาร พี่โดด พี่อ๋อย คุณน้องรัก
คุณเล็ก พี่ปิศาจ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ปีศาจ
08-21-2009, 04:02 PM

รู้สึกว่าคุณกี้จะเผื่อแผ่จานอารหารไปทั่วเลยนะครับ
(แบ่งปันความอ้วนว่างั้น) อิอิ
ป.ล.ว่างๆก็เอามาเผื่อกันบ้างเน้อ

plyfha
08-21-2009, 07:31 PM
http://3.bp.blogspot.com/_tdytnb8XGDw/SS7Hu9lPuUI/AAAAAAAABIA/1gTj1GsnFTM/s400/colorful_highway.jpg

ถนนสายเดิมเดิมเติมใจฝัน
คงสักวันเดินไกลไปให้ถึง
จุดมุ่งหมายถึงไกลไม่คำนึง
สักวันหนึ่งคงถึงซึ่งปลายทาง

ในเส้นทางระหว่างใจที่ฝัน
ความผูกพันธ์ที่มีในฟ้ากว้าง
มีทั้งเยื่อและใยไม่จืดจาง
จุดหมายและปลายทางยังไม่เจอ

paobunjin
08-22-2009, 03:00 AM
กี้เอ๋ย เจ้านี่เหมาะสมกับเป็นเจ้าของภัตตาคารริมสวนจริงๆเลยน๊า....
เห็นอาหารของเธอแล้ว น้ำยาย..ไหย เยย.... ฮา ฮา
ทั่นยาย เกิดแก่ เพียงฝัน ปลายฟ้า น้องรัก ทั่นนพฯ ทั่นบีบี
ทั่นปีศาจราชาฯ คุณเล็ก ทหารอากาศขาดรัก...
และทุกๆท่านที่ผ่านเข้ามา เชิญเลยนะครับ
กี้เอ๋ย..... อีกสามชุดใหญ่ๆ ลุงเปาเลี้ยง.... ฮา ฮา

paobunjin
08-22-2009, 03:30 AM
http://i271.photobucket.com/albums/jj142/paobunjin/krb_att10007004.jpg

เห็นสายน้ำไหลเย็นเป็นสุขนัก น่ามาพักผ่อนใจให้หายเหนื่อย
ทำงานมาทั้งปีมันเริ่มเนือย ชักจะไปเรื่อยเปื่อยเหนื่อยใจจัง

ธรรมชาติสร้างสรรให้พบสุข ใครมีทุกข์ผ่อนคลายจากกรงขัง
สู้กับคนสู้กับงานน่าเบื่อจัง มีเวลามานั่งชั่งใจเย็น

เจ้ากี้เอ๋ยเอาอาหารมากินเถิด เจ้ามาเปิดร้านตรงนี้มีคนเห็น
เอาอาหารจานโปรดมาประเคน ลุงจะเป็นเจ้ามือเลี้ยงพวกเรา

อาหารดีดนตรีเพราะเหมาะจริงนั่น ที่สำคัญไม่เบียดเบียนคนอื่นเขา
มาเถิดหนามาทานแต่พวกเรา ใต้ร่มเงาธรรมชาติสะอาดตา....

เห็นธรรมชาติสงบเงียบเปรียบใจฉัน ทุกคืนวันคิดถึงและห่วงหา
หากได้มาอยู่อย่างนี้สักเพลา คงคุ้มค่ามาพักใจให้เบิกบาน...

นะชื่นใจจริงๆเลย เห็นแต่ททะเลทราย มาเห็นน้ำใสไหลเย็นอย่างนี้
คิดถึงบ้าน.... จังเลย.... ฮา ฮา

lek
08-22-2009, 05:21 AM
เอาอาหารจานโปรดมาประเคน ลุงจะเป็นเจ้ามือเลี้ยงพวกเรา

อาหารดีดนตรีเพราะเหมาะจริงนั่น ที่สำคัญไม่เบียดเบียนคนอื่นเขา
มาเถิดหนามาทานแต่พวกเรา ใต้ร่มเงาธรรมชาติสะอาดตา....

โห...เจอแล้ว คนแบ่งพรรคพวก..อยู่นี่เอง(อิอิ)
มาแซวเล่นอ่ะขอรับท่านเปาปุ้นจิ้น
หวังว่าคงให้อภัยนะขอรับ...
ข้าน้อยทำผิดอะไร...ก็ช่วยท่านเปาฯตักเตือนด้วยนะขอรับ

ขอบคุณมากขอรับ
สวัสดีขอรับ

อ่าว ลืมแต่งกลอนเลยขอรับ อิอิ
http://www.oknation.net/blog/user_icon/122/9122 เต้นๆเพื่อสุขภาพอัพแอ่นดาว
หัวใจพราวตึกตักตามจังหวะ
โยกซ้ายขวาขึ้นลงไม่ลดละ
มีมานะมานีปิติและชูใจ....(จบแบบไงไม่รู้ขอรับอิอิ)

plyfha
08-22-2009, 09:14 AM
http://www.viriyahagent.com/forum/uploads/sukhum/2009-02-27_171959_น้ำตก.jpg

น้ำตกใส ไหลริน ดูเริงร่า
น้ำไหลบ่า ลงมา ดูสวยใส
เลาะริมน้ำ ยามเช้า เฝ้ามองไป
ดูใกล้ไกล สวยเย็น เห็นสวยดี
เอราวัณ ชุ่มฉ่ำ จำได้ไหม
เมืองกาญจน์ไป ไม่ไกล ในวันนี้
ไปเริงร่า ท้าลม ชมของฟรี
เขื่อนก็มี สะพานไกล ในน้ำแคว

paobunjin
08-23-2009, 02:47 AM
โห...เจอแล้ว คนแบ่งพรรคพวก..อยู่นี่เอง(อิอิ)
มาแซวเล่นอ่ะขอรับท่านเปาปุ้นจิ้น
หวังว่าคงให้อภัยนะขอรับ...(คุณเล็ก)

คุณเล็กเอ๋ยผมคนรักพวกพ้อง แถมยังต้องเจียมตัวกลัวถูกหาม แหะ แหะ
กลัวคนอื่นไม่เข้าใจว่าไปลาม เดี๋ยวจะถามเอ็งเป็นใคร ใจไม่ดี
แต่สำหรับพวกเราเข้ากันได้ สะกิดกันให้อภัยไม่หน่ายหนี
เป็นลูกหลานญาติสนิทมิตรไมตรี มีของดีเรียกกันมาร่วมแบ่งปัน
ในโลกนี้มีมากที่แบ่งแยก ให้ผิดแปลกดีงามตามสีสัน
สังคมเราบางพวกจึงแยกกัน เป็นสังคมใครมันตามชอบใจ
เพราะบางพวกเขาชอบอีกแบบหนึ่ง ไม่ซาบซึ้งคุณธรรมไม่เอาไหน
เขาชอบเอาเปรียบคนอยู่ร่ำไป จึงไม่ไช่พวกเราอย่างแน่นอน อ่ะนะ ไช่ไหม?

เพราะฉนั้น เราจึงอยู่ของเราอีกอย่างหนึ่งอย่างสงบๆไม่ไปเบียดเบียนใครๆให้เดือดร้อน
จึงจัดเป็นพวกหนึ่ง ไม่เหมือนคนบางพวก ที่ใช้พวกมากลากไป ทำอะไรตามใจชอบ
โดยไม่คำนึงถึงความเสียหาย เดือดร้อนของคนส่วนรวม เขากับเราจึงเป็น
คนละพวกโดยปริยาย อ่ะนะ

lek
08-23-2009, 02:43 PM

สมแล้วที่ชื่อท่านเปาปุ้นจิ้น
ไม่เสียสิ้นชาติเกิดพาสุขสันต์
มีคุณธรรมสายกลางหลักประกัน
สุดตื้นตันได้พบมิตรใจเมตตา....

หากข้าน้อยล่วงเกิน หรือ ลามฯ โปรดชี้แนะ
และตักเตือนข้าน้อยด้วยนะขอรับท่านเปาฯ
ขอบคุณมากขอรับท่านเปาปุ้นจิ้นhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/77.gif

plyfha
08-23-2009, 04:00 PM
http://www.bloggang.com/data/jazzie/picture/1202350293.jpg (http://www.bloggang.com/data/jazzie/picture/1202350293.jpg)
แบ่งพรรค แบ่งพวก แบ่งลวกจิ้ม
มาช่วยกันชิมดีกว่าหนอ
เลือกเลย สิ่งใด ใครชอบพอ
พวกไหน ใครขอมาแบ่งกัน

ท่านยาย พี่นพ ลุงเปาเลี้ยง
อย่าเลี่ยง คุณเล็ก น้องเพียงฝัน
ปีศาจ รีบมา ให้เร็วพลัน
กี้นั้น ไม่กลัว เดี๋ยวก็มา

paobunjin
08-24-2009, 04:49 AM
อยู่ซาอุฯเขากำลังถือศีลอด ทุกคนงดกินอาหารและน้ำดื่ม
ช่วงกลางวันล่วงลำคอไม่ขอลืม ตอนเย็นปลื้มอาทิตย์ตกยกมากิน
พวกเราอยู่เมืองเขาก็เอาด้วย ต้องเอออวยดูเขาเฝ้าถือศีล
ไปนอกบ้านต้องอดไม่ยอมกิน พอถึงถิ่นบ้านเรารีบเข้าครัว
เข้าเมืองเขาตาหลิ่วเราต้องหลิ่ว ถึงจะหิวเพียงใดก็ไม่มั่ว
อยู่บ้านท่านไม่หลงปลื้มไม่ลืมตัว เข้าพันพัวเพราะเขาเป็นเจ้านาย
เราคนจนไม่มีสิทธิ์จะสำออย ไม่ท้อถอยยิ้มสู้อยู่ให้ได้
ถึงแห้งแล้งร้อนเร่ทะเลทราย หาเงินได้รีบส่งมาหาครอบครัว....

ช่วงนี้ที่โน่นเป็นเดือนถือศีลอด และมีการปิดเปิดร้านเป็นเวลา
แต่บ้านเราโชคดีมากๆ อากาศก็ดี มีอาหารให้กินทั้งปี ร้านรวงไม่เคยปิด
น่าขอบคุณสวรรค์นะ ที่ได้เกิดมาเป็นมนุษย์ ได้พบพระพุทธศาสนาอีกด้วย...

piangfan
08-24-2009, 12:35 PM
สวัสดี่ค่ะ ทั่นยาย พี่นพ ลุงเปา พี่เกิดแก่ พี่ปลายฟ้า
ครูวิทย์ ลุงบีบี พี่พญามาร พี่โดด พี่อ๋อย คุณน้องรัก
คุณเล็ก พี่ปิศาจ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ภาพอตีดพิมพ์ใจบนใบหน้า
เคล้าโศกเศร้าทำใจให้หล่นหาย
ยังตรึงตาซึ้งใจไม่เสื่อมคลาย
ชีวาวายตายจากมิอาจลืม

ขอบคุณค่ะ พี่ปลายฟ้า ลุงเปา ค่ะ
ลุงบีบี ทั่นยาย พี่เกิดแก่ พี่นพ และอีกหลายๆท่าน
หายไปไหนหนอ? รู้ไหมหลานคนนี้เฝ้ารอค่ะ
ขอบคุณทุกท่านอีกรอบค่ะ

ปีศาจ
08-24-2009, 12:57 PM

รู้สึกว่าลุงเปาจะมาดึกเป็นประจำเลยนะครับ
นอนดึกก็รักษาสุขภาพด้วยล่ะ
ปีศาจฯตนนี้เป็นห่วงนะครับ

สวัสดีครับ

lek
08-24-2009, 07:19 PM

แวะมาหาท่านเปาปุ้นจิ้น...มาต๊ะเอ๋...อ่ะขอรับ อิอิ

อันกายนี้ มีไว้ แค่ภายนอก
มีไว้หลอก ให้หลง คอยรักษา
อันใจนี้ มีไว้ เป็นมายา
สร้างคุณค่า สับสน มัวงมงาย

อันโลกนี้ มีไว้ ให้อาศัย
เกิดดับไป หลายครั้ง จำได้ไหม
อันรู้สึก รู้ตน หลงยึดไป
หายเมื่อไหร่ ไม่มี ทุกสิ่งเอย

สวัสดีขอรับ รักษาสุขภาพกายนะขอรับท่านเปาฯ
ส่วนสุขภาพใจ...จะฝากให้ใครดูแลดีนะขอรับ อิอิ

plyfha
08-25-2009, 12:21 AM

paobunjin
08-25-2009, 04:02 AM
รู้สึกว่าลุงเปาจะมาดึกเป็นประจำเลยนะครับ
นอนดึกก็รักษาสุขภาพด้วยล่ะ
ปีศาจฯตนนี้เป็นห่วงนะครับ(คุณปีศาจราชาฯ)

สวัสดีขอรับ รักษาสุขภาพกายนะขอรับท่านเปาฯ
ส่วนสุขภาพใจ...จะฝากให้ใครดูแลดีนะขอรับ อิอิ(คุณเล็ก)

ขอบน้ำใจสองท่านที่เป็นห่วง เวลาล่วงดึกไปไม่เหลวไหล
เวลาบ้านของเขากับเมืองไทย ผิดกันไปสี่ชั่วโมงตรงพอดี
ที่เข้าดึกเพราะเนทต่อไม่ติด เป็นความผิดตรงเราไม่เข้าที่
ไกลสัญญาณเครื่องส่งไม่ตรงดี จึงต้องมีสัญญาณจนดึกเลย
ไม่ต้องกลัวผมตื่นสายก็ได้ ไม่ต้องอายตะวันนั้นอยู่เฉย
ปิดหน้าต่างประตูอยู่เสบย ร้อนจังเลยต้องมีแอร์ทุกเวลา

คุณปีศาจราชาฯ คุณเล็กครับ ไม่ต้องตกใจ เวลที่โน่นช้ากว่าบ้านเราสี่ชั่วโมง
ถือเสียว่าผมได้เปรียบพวกเราสี่ชั่วโมงก็แล้วกัน อีกอย่างนอน5-6ทุ่ม
เป็นประจำอยู่แล้ว นอนเร็วกว่านี้ ไม่หลับ เลยเอาเวลามาอยู่ที่วัดเกาะซ้า...อิอิ

piangfan
08-25-2009, 12:49 PM

คุณเล็ก พี่ปิศาจ พี่รักกี้ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ
ขอบคุณค่ะ

Lucky
08-25-2009, 04:17 PM
เหนปิ้งย่างอดรนทนไม่ไหว
ใจนะใจยังไงอดไม่ได้
เอามาล่อของกลางน่าสนจาย
กินเข้าไปกินให้ตายถ้าได้กิน อิอิ

น้ำลายสอเลยอ่ะ หิววววววววววววววววเลือก ๆ ๆ หม่ำไรดี

noppakorn
08-25-2009, 05:57 PM
สวัสดีครับลุงเปา ท่านยาย น้องปลายฟ้า น้องเกิดแก่ น้องกี้ น้องเทพธิดา คุณเล็ก ทั่นโดด และญาติธรรมทุกๆท่าน

น้องกี้เอ๋ย เอาหมูปิ้ง หมูเค็ม หมูฝอยมายั่วน้ำลายคนแก่ รู้ก็รู้ว่าลุงเปา
เอาเข้าประเทศไม่ได้ ขืนเอาไปแขกจับได้เป็นเรื่องราวแน่ๆเลย ลุงนพ
เอง ก็ได้แต่มองเพราะระยะนี้ ทานมังสะวิรัติ ก้ต้องอดใจหน่อย อิอิ

ยามวสันต์เยือนมาฟ้าสลัว
เมฆมืดมัวคราคร่ำร้องพร่ำหวล
เสียงฟ้าร้องรำพันพร่ำดังคร่ำครวญ
ฟ้าแปรปรวนเหมือนใจพี่ที่โรยรา

ฝนกระหน่ำดังฟ้ารั่วทั่วเวหน
ทั้งสกลล้วนเปียกชุ่มพุ่มพฤกษา
เหมือนฟ้าครวญหวนไห้อาลัยลา
น้ำตาฟ้าไหลรวมลงตรงกลางใจ

สายฟ้าแลบแปล๊บปลั๊บจับดวงจิต
ใจหวนคิดถึงความหลังยังคลั่งไคล้
เห็นหน้าเธอพี่ละเมอพร่ำเพ้อไกล
ทำไฉนจึงจะได้ใจเธอครอง

มันเหมือนดังกรรมเก่าเข้ามาแทรก
หัวใจแหลกเพราะรักไว้ไม่สนอง
คนมีเงินเขาติดพันใจมั่นปอง
มาจับจองเธอไปใจแหลกราญ

เสียงฝนสาดซัดกระหน่ำย้ำดวงจิต
ดังชีวิตที่ร้อนรุมไฟสุมผลาญ
ชีวิตนี้ต้องเหงาเศร้าใจร้าวราน
อกสะท้านหนาวดวงจิตนิจนิรันดร์.......

paobunjin
08-26-2009, 02:25 AM

เห็นมะลิช่อน้อยขาวสะอาด งามผุดผาดยวนตาน่าถนอม
ทั้งกลีบดอกบอบบางน่าดมดอม ดั่งพยอมหอมเย็นยามราตรี
ดอกมะลิเปรียบดังรักของแม่ หมดจดแท้งามเด่นเป็นสักขี
ดำรงความเมตตาเอื้ออารี ขอเทิดทูนคนดีดั่งดวงดาว
ดอกไม้น้อยช่อนี้มีความหมาย จุดประกายความหวังที่เหน็บหนาว
ให้ลุกโชนเชิงรุกสุกสกาว ดั่งเดือนดาวพราวนภามาปลอบโยน

วันนี้ได้รับเมล์ดอกมะลิ สวยจัง เลยเอามาฝากเพื่อน พี่น้อง ลูกหลาน
ได้เชยชมความหอมเย็นชื่นใจ เหมือนได้อยู่ใกล้ๆแม่ อ่ะนะ
เอามาฝากเจ้ากี้ที่เอาของปิ้งย่างทอดกรอบมาล่อตา ล่อใจ น่าอย่อยจังเยย...
แล้วอย่างนี้ จะให้น้ำหนักที่กำลังจะลดได้ไงเนี่ย..? เอาไว้ลดพรุ่งนี้ ละกัน เนอะ อิอิ

paobunjin
08-26-2009, 02:54 AM
เสียงฝนสาดซัดกระหน่ำย้ำดวงจิต
ดังชีวิตที่ร้อนรุมไฟสุมผลาญ
ชีวิตนี้ต้องเหงาเศร้าใจร้าวราน
อกสะท้านหนาวดวงจิตนิจนิรันดร์....(ทั่นนพกรณ์)

ไฟรักเผาดวงใจให้ร้อนรุ่ม
ดั่งไฟสุมชอนไชให้ด้นดั้น
มันดื้อดึงโดดไปให้เร็ววัน
กลัวไม่ทันคนอื่นเอาไปครอง

ฝนจะตกฟ้าจะร้องไม่ต้องห่วง
โลดทะลวงป่วงบ้าหาเจ้าของ
เพราะหัวใจให้เธอไปครอบครอง
แม้นจะต้องเสี่ยงภัยไม่กลัวเกรง

คืนเดือนมืดเดือนหงายไม่วายหลง
ชีพปลดปลงชั่งมันฉันคนเก่ง
ต้องซมซานซ่านมาโปรดอย่าเซ็ง
ไม่กลัวเกรงสิ่งใดขอได้เจอ

ที่รักจ๋าอย่าโกรธหรือรังเกียจ
โปรดอย่าเครียดขึ้งงอนวอนพร่ำเพ้อ
ถ้าไม่รักไม่ดั้นด้นมาปรนเปรอ
นอนละเมอคนเดียวเปลี่ยวใจจัง....

ฮ่า ฮ่า ฮ่า เอางั้นเลยเนาะ นพกรณ์เอ๋ย
สวมวิญญาณวัยสะรุ่นซะเล้ย...
ยังกะเพิ่งสิบหก ที่แท้หกสิบกว่าๆแล้ว....เหออ...
เจ้าเทพธิดาเพียงฝันเอ๋ย.... ลุงเปาพอจะไปวิ่งแข่งกับวัยสะรุ่นได้ไหม?
อย่าลืมเอายามหอม ยาดม ยาลม ยาหม่องวิ่งตามไปด้วยเน้อ... ฮ่า ฮ่า ฮ่า

paobunjin
08-26-2009, 04:37 AM
ยามเอยยามดึกนึกว้าเหว่
ในหัวใจซวนเซเถลไถล
มองท้องฟ้าข้างขึ้นขมขื่นใจ
อีกเมื่อไหร่ดวงจันทร์จะมาเยือน

ถามดวงดาวหนาวไหมใยคอยจ้อง
ดั่งนวลน้องจ้องตามาเชือดเฉือน
รอเมื่อไหร่ตัวเราจะมาเยือน
นั่งนับเดือนนับวันหวั่นทรวงใน

อีกไม่นานเกินรออย่าท้อแท้
ได้พบแน่ มกราฟ้าปีใหม่
คงได้พบคนดีที่จริงใจ
สุขสดใสซาบซ่าฟ้าเบิกบาน....

คิดๆฝันๆเพ้อถึงวันจะได้แอบอิง....
ร้องเพลงรอไปก่อน ปลอบใจตัวเอง อ่ะนะ ฮา ฮา

lek
08-26-2009, 10:55 AM

สวัสดีท่านเปาปุ้นจิ้นขอรับ

ดอกบัว...ตูมชมพูน่าดูนัก
ใบบัว...ปักชูใบอยู่ใกล้เคียง
ฝักบัว...เอียงเข้าหาแล้วพาเรียง
แมลงปอ...เพียงเกาะพักเพื่อทักทาย

วันนี้เล่นสีสรร..หน่อยนะขอรับ อิอิ

piangfan
08-26-2009, 12:08 PM
คุณเล็ก พี่ปิศาจ พี่รักกี้ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ
ขอบคุณค่ะ

มองใบไม้ร่วงสู่ลู่ธารฝัน
โบกโปรยกันพรรณนาไขว่คว้าหยิบ
ยามแดดลอดส่องธารซ่านระยิบ
พายกระซิบแผ่วมาว่ารักเธอ

กลอนพี่นพ ลุงเปา หวานจังค่ะ น้ำตาลเรียกพี่เจ้าค่ะ
ขอบคุณค่ะ คุณเล็ก พี่ปิศาจ พี่ปลายฟ้า ทั่นยาย พี่เกิดแก่

เจ้าค่ะลุงเปา เด๋วเพียงฝันไปหายาหม่องตามมาค่ะ
ยินดีบริการค่ะ

รอแป๊บค่ะ ขณะระหว่างรอ ยาหม่อง ยาลม ยาหอม นอนพางับๆไปก่อน ค่ะ อิอิ

แป่ว ลุงเปาขา ยาลม ยาหม่อง ยาหอม มาแล้วค่ะ
เลือกใช้ได้ตามสบายค่ะ เอิ๊กๆๆๆ

ปีศาจ
08-26-2009, 05:21 PM

สวัสดีครับลุงเปา

เพียงแวะเวียนเมียนมองนาแวะเล่น
ให้มาเป็นเพื่อนยากเมื่อยามเหงา
ให้มาอยู่รู้สุขทุกข์ของเขาเรา
ให้ผ่อนผันคลายเหงาทุกนาที

ยามเมื่อใครบางคนต้องการจะคลายเหงา
เขาพึงมองออกไปสู่ความว่างในอากาศ
โดยไม่ได้คาดว่าจะพบสิ่งอื่นใด
นอกจากความว่างเปล่าที่อยู่ใกล้
แต่ภายในจิตใจเขากลับเป็นสุขยิ่ง
เพราพสิ่งที่ทำให้เขาเป็นเช่นนี้ได้ก็เพราะเพื่อน
เพื่อนคือความเหงา
เพื่อนคือความว่างเปล่า
เพื่อนคือลมหายใจที่เขามีอยู่
เพื่อนที่จะอยู่กับเขาไปจนชั่วชีวิต
ลองปล่อยวางให้ว่างจากสิ่งที่ยึดติด
แล้วจะพบว่าความสุขนั้นใกล้ชิดขนาดไหน

สวัสดีครับ

paobunjin
08-27-2009, 01:31 AM
เศษเสี้ยวแห่งชีวิต
ไปทำงานทะเลทรายไกลถิ่นฐาน ต้องจากบ้านเมืองไทยไกลสุดหล้า
เป็นเพราะความยากจนดั้นด้นมา เพื่ออนาคตครอบครัวที่รอคอย
จากช่างไม้คนเก่งเร่งต่อสู้ เพื่อจะรู้ประสบการณ์งานต่ำต้อย
ทั้งตากแดดตากลมจนตาลอย ไม่ท้อถอยทนทำจนชำนาญ

หลายสิบปีผ่านไปในโลกร้อน แต่บางตอนทุกข์ทับเกือบพับฐาน
ทั้งสงครามทะเลทรายหนีซมซาน เกือบจะอานจากบ็อมบ์ในบางคราว
ชีวิตฉันสนุกดีที่พานพบ ได้ประสบเหตุการณ์วันเหน็บหนาว
ตัวเรานี้ไช่ขี้ผึ้งผึ่งชั่วคราว ไปรบลาวมาแล้วไม่ละลาย

จากช่างไม้ได้เป็นหัวหน้าช่าง งานทุกอย่างรับผิดชอบทุกขอบข่าย
ทำงานด้วยคุมคนด้วยช่วยเจ้านาย แต่โชคร้ายโดนลดเงินเดือนลง
จะกลับบ้านก็ไม่ได้ลูกยังเล็ก ต้องกระเผลกสู้ไปไม่ไหลหลง
มองดูเพื่อนร่วมงานยังอยู่ยง ต้องมั่นคงอยู่ได้ไม่ตายน่า....

เดาๆเอาว่า ญาติสนิทมิตรสหาย ลูกหลานของลุงเปาทั้งหลาย
คงอยากจะให้เล่าเรื่องการทำงานเมืองนอกที่อยู่ในทะเลทราย
เป็นไงบ้าง..? งั้นก็ติดตามอ่านได้เลยนะ โปรดอย่ารอคอย
แต่จงติดตามด้วยความระทึกในดวงหทัย.. พลัน ฮา ฮา

lek
08-27-2009, 05:31 AM
สวัสดีขอรับทุกท่านและท่านเปาฯ

ชีวิต...คือ...การต่อสู้
สิ่งที่ได้มา...คือสิ่งที่ได้ไป

ติดตามอ่าน...อย่างระทึก...
ตึกๆตักๆ...จึ๊กๆจั๊กๆ.........
จั่งซี้...มันต้องอ่าน.........
จั่งซี้...ไว้เป็นแบบอย่างการสู้ชีวิต

ขอบคุณท่านเปาฯหลายเด้อหล่า

plyfha
08-27-2009, 01:06 PM
เศษเสี้ยวหนึ่ง พึงมอง ต้องเสี้ยวใหญ่
เดินทางไกล ใจล้า มาทางเหงา
ต้องเดินทาง พรางมอง จ้องเดินเบา
ทางของเรา เฝ้ารอ ขอของใคร
ใจที่เดิน เมินหน้า พาเดินท่อง
สายลมล่อง มองฟ้า พาลมไหว
ต้องต่อสู้ รู้ทาง ย่างต่อไป
ตัวกับใจ ไม่ท้อ รอกับเงา

สวัสดีค่ะ

paobunjin
08-28-2009, 03:48 AM
มาอ่านตอนต่อไป... ลุ้นระทึกกับอีแหลวทะเลทราย ตัวจ่อยๆ นะครับ
ช่วงนั้นเจองานที่ท้ายทายนัก เป็นงานหนักคอนกรีตเปลือยเหนื่อยหนักหนา
ทั้งเรียนแบบอ่านแปลนจนเพลินตา ได้วิชาความรู้ไว้สู้งาน
ทำงานหนักพักผ่อนนอนหลับฝัน ตื่นเช้าพลันสดใสไม่เกียจคร้าน
คนไม่ดีชั่งเขาเอาแต่งาน สุขสำราญงานเป็นเพื่อนเตือนใจตัว
ชีวิตที่ต้องสู้อยู่ให้ได้ ปลุกปลอบใจให้ชื่นฝืนยิ้มหัว
ชวนลูกน้องร้องเพลงละเลงรัว เข้าทำครัวหัวเราะร่าฝ่าความช้ำ
อีกไม่นานพานพบนายจ้างใหม่ เขาจะให้ปลูกบ้านงานสูงล้ำ
ให้วีซ่าเอาคนไทยไปประจำ แล้วเร่งทำบ้านใหญ่ให้เขาที
แบบก็มีแต่ภาษาของอาหรับ จะหยิบจับอย่างไรให้ถ้วนถี่
ใช้สติปัญญาหาวิธี จึงค่อยมีความเข้าใจไม่ยากเย็น
กลับมาเอาคนงานลูกน้องเก่า แล้วตั้งเป้าเริ่มงานที่มองเห็น
เริ่มสนุกกับงานเช้ายันเย็น ทำให้เป็นทั้งผู้คุมถึงคนงาน....

ตอนต่อไปจะเข้มข้นขึ้นเรื่อยๆ โปรดอย่รอคอย เอาเสื่อมาปูนั่งรอ...
กี้เอ๋ย.... เอาน้ำชา กาแฟมาเลี้ยง พี่ๆน้องๆ หน่อย เดี๋ยวลุงเปาเอาอินทผลัม
มาให้นะ เพียงฝันเอ๋ย เอาเสื่อมาเร็ว มานั่งรอกันเป็นแถวแล้ว....อิอิ

lek
08-29-2009, 04:41 AM

มาแอบดูเรื่องราวบทกล่าวขาน
เป็นตำนานสืบเนื่องและสืบไป
มากมายปัญหาที่เราต้องแก้ไข
ทำอะไรย่อมได้ในสิ่งที่ทำ....

ผ่านมาแล้วก็ภาคภูมิอยู่ในจิต
ให้ได้คิด...รู้จักเจียระไน....
หายสงสัย...ในสิ่งทำที่ผ่านมา
เพียงรู้ว่า...ปัจจุบันพอแล้วเอย

สวัสดีขอรับ (มาติดตามข่าวสารจากต่างแดนขอรับ)

plyfha
08-29-2009, 11:38 AM
http://www.oknation.net/blog/home/blog_data/21/21/images/Desert/6.jpg

ภาพประกอบค่ะ

paobunjin
08-30-2009, 02:32 AM
ขอบใจปลายฟ้าที่เอารูปทะเลทรายสวยๆมาวางประกอบให้
จริงๆแล้วลุงเปาเคยมีเวบทะเลนะ แต่พอเอาคอมพ์.ไปซ่อมบ่อยๆหายไปหมดเลย...
เอ้ามาติดตาม เหยี่ยวทะเลทรายตอนต่อไปได้เลย... อาจจะไม่สนุกเท่าไหร่ เพราะเป็นเรื่องจริง

ไม่ถึงปีทำบ้านไม่ทันเสร็จ อิรัคเผด็จศึกสงครามลามทั่วย่าน
ซาอุฯเชิญอเมริกันเข้าสั่งการ เร่งรุกรานซัดดัมผู้ทำลาย
เสียงเปิดหวอดังลั่นขวัญผวา ขีปนาวุธทางไกลใส่ที่หมาย
ทั่วประเทศหวาดหวั่นอันตราย พวกเจ้านายหลบหนีไปนอกเมือง
ปล่อยคนงานลอยคอรอแจ๊คพ็อร์ต จะอยู่รอดหรือตายไม่รู้เรื่อง
คนงานไทยหลายคนต้องขุ่นเคือง สติเฟื่องกลัวตายฟูมฟายมา
ขอนายจ้างส่งกลับสู่บ้านเกิด ใจเตลิดเปิดเปิงแทบเป็นบ้า
ส่งลูกน้องกลับไทยทันเวลา แต่ตัวข้าขออยู่สู้ต่อไป
อนาคตครอบครัวยังเคร่งเครียด เพิ่งจะเจียดใช้หนี้ไม่ถึงไหน
ลูกกำลังเรียนกันไม่ทันไร ขืนกลับไปยากจนไม่พ้นเวร
พอสงครามเริ่มสงบก็สบช่อง เพื่อนให้ลองทำงานอย่ามัวเล่น
ช่วยซื้อของเข้าร้านไม่ลำเค็ญ ทำให้เป็นธุระกิจคิดกำไร....

ค่อยอ่านไปวันละนิดนะครับ เบื่อแล้วก็บอกได้เลย เพราะอาจจะไม่สนุกเท่าไหร่.. อิอิ
วันนี้เผอิญ ไปเจอภาพถ่ายพายุทะเลทรายกลืนเมืองริยาด ที่ผมอยู่ เลยเอาลิงค์มาให้เข้าไปดูกัน
ตึกสูงๆแหลมเหมือนเจดีย์ที่มีลูกกลมๆอยู่ข้างบนนั้น ชื่อตึก Al Faisaliyah Hotel ที่ทางสถานทูตไทย สมัยท่านอุปทูต สุวัฒน์ จีราพันธ์ ไปอยู่ ได้ไปจัดงาน วันเฉลิมฯในหลวงที่โรงแรมนี้แหละ ไปดูตามลิงค์นี้ได้เล้ย....

http://play.kapook.com/vdo/show-66341 (http://play.kapook.com/vdo/show-66341)

lek
08-30-2009, 05:15 AM
สวัสดีขอรับท่านเปาฯ

ทั้งสนุก และ มีประโยชน์ขอรับ
ตอนนี้เริ่มมีร้านแล้ว...
ลุ้นอยู่ว่า...ลูกค้าจะหลนหลามหรือป่าวอ่ะขอรับ อิอิ

สวัสดีขอรับ

noppakorn
08-30-2009, 10:06 PM
สวัสดีครับลุงเปาฯ คุณเล็ก ทั่นยาย น้องปลายฟ้า น้องเกิดแก่ น้องเพียงฝันและญาติธรรมทุกๆท่านครับ

ขายแรงกายใช่แรงใจด้วยไทยแท้
ไม่เปลี่ยนแปรแม้อยู่ไกลในสถาน
ทะเลทรายที่ฟ้ากว้างร้างสายธาร
อูดมการณ์ไม่แปรเปลี่ยนเวียนหายไป
สร้างครอบครัวคือเป้าหมายของชายแน่
จะหนุ่มแก่ต้องต่อสู้รู้ทางได้
ถึงลำบากยากเข็ญเป็นเช่นใด
ชายหนุ่มไทยไม่เคยหวั่นหรือพรั่นพรึง
เป็นตัวแทนของคนไทยชายทั้งชาติ
สร้างอำนาจฐานเงินตราพาสุดซึ้ง
นำเงินตราเข้าประเทศตามเจตน์พึง
น่าคำนึงถึงพวกเขาเราปรบมือ.....

มาแจมลุงเปาฯและตามอ่านเรื่องราวการสู้ชีวิตของลุงเปาฯครับ

paobunjin
08-31-2009, 01:35 AM

วันนี้เอารูปทะเลทรายมาให้ดูด้วย แต่อย่าลืมไปดูพายุฝุ่นทะเลทราย
ที่ลุงเปาเอามาวางไว้ให้ดู กระทู้ก่อนนั้นนะ
จะรู้ว่าอยู่ทะเลทรายเป็นไง? ต้องผจญอะไรบ้าง?
มาติดตามนักรบแรงงานตอนต่อไปได้เลย นะ

ทำอยู่ได้เดือนเดียวต้องเปลี่ยนที่ เพราะเขามีอีกร้านให้ทำใหม่
แต่ร้านนี้เราต้องมีเงินไป เขาเปิดให้เข้าหุ้นลงทุนกัน
ก็มีเพื่อนหลายคนเข้าช่วยเหลือ เข้าจุนเจือให้ทุนไปผ่อนผัน
ทำอยู่ได้แปดเดือนเพื่อนหุ้นกัน ขอแบ่งปันผันหุ้นหมุนออกไป
หุ้นของเขาถอนออกยังเต็มอยู่ ทั้งที่รู้ขาดทุนหมุนไม่ไหว
ปล่อยให้เราทนสู้อยู่ต่อไป ต้องรับใช้หนี้เก่าเราขาดทุน(คนเดียว)
เปรียบดั่งดินที่ปรุงบำรุงแล้ว แต่ยังแผ่วฝนฟ้าเพิ่งมาหนุน
มีคุณป๊อกยื่นมือมาเจือจุน ให้ยืมทุนทำไปไม่ต้องกลัว
ดั่งพืชสวนปลูกไว้เริ่มได้ฝน ต่างยืนต้นดอกใบงามไปทั่ว
ธุระกิจค่อยฟื้นเริ่มตื่นตัว ดั่งดอกบัวแย้มบานรับอรุณ
มีกำไรใช้หนี้ให้ผองเพื่อน ที่มาเยือนสมหวังพลังหนุน
ขอขอบคุณเพื่อนรักที่ให้ทุน ไม่เคยลืมพระคุณที่เคยทำ
ช่วงสงครามอิรัคบุกคูเวต ทั่วทุกเขตหนีภัยใจระส่ำ
มีหญิงไทยหลายคนทนระกำ ถูกนายจ้างใจดำทิ้งลอยคอ....

แหะๆ ชักเริ่มมีอะไรดีๆให้ติดตามอีกแล้ว ไหมล่ะ? โปรดอย่ารอคอยแต่จงติดตาม
ตอนต่อไป ด้วยความระทึกแห่งดวงหทัยพลัน ฮา ฮา ขอบคุณทั่น นพกรณ์ที่มีเวลา
ว่างมาเยี่ยม เป็นเพื่อนคุณเล็ก ที่นั่งหน้าจอรอ.. อิอิ

noppakorn
08-31-2009, 09:40 AM
เอารูปทะเลทรายที่ดูไบมาอวดบ้างครับ

plyfha
08-31-2009, 10:21 AM
ขอลักภาพพี่นพไปเขียนกลอนนะคะ
ชอบค่ะ ขอบคุณค่ะ
(อิอิ โมเมไปและ)
มาตามอานชีวิตลุงเปาด้วยค่ะ

ปีศาจ
08-31-2009, 12:32 PM
สวัสดีครับลุงเปาเรื่องยังคงสนุกเหมือนเคยนะครับติดตามอ่านอยู่เหมือนกัน
ขอบคุณมากๆนะครับสำหรับความเป็นห่วงเพิ่งหายไม่นานนี้เองครับ
วันนี้ของดกลอนอีกวันนก็แล้วกันครับ
สวัสดีครับ

piangfan
08-31-2009, 09:16 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ ทั่นยาย พี่ปลายฟ้า ลุงเปา
พี่ปิศาจ คุณเล็ก และทุกท่านค่ะ
แวะมาอ่านชีวิตลุงเปาเช่นกันค่ะ
จะเก็บเกี่ยวไว้ค่ะ ขอบคุณทุกท่านค่ะ
สาธุค่ะ

plyfha
08-31-2009, 09:57 PM

หอมเอย หอมกลิ่น มวลพฤกษา

กลิ่นจำปา จำปี อยู่ที่ไหน

มวลไม้งาม ตามหา อยู่แห่งใด

มีหัวใจ ใครหนอ มาคลอเคลีย

ฟ้าเศร้า ทะเลครวญ มองมวลไม้

มองเมฆไกล มืดคำ ทำใจเสีย

ฟ้าคนอง นั่งนึก ใจลึกเพลีย

ให้ระเหี่ย หวนหา ฟ้าแสนงาม

สวัสดีค่ะทุกท่าน

paobunjin
09-01-2009, 12:56 AM
http://i271.photobucket.com/albums/jj142/paobunjin/1_display3.jpg

จากกรุงริยาด ซาอุดีอาระเบีย ออกนอกเมืองไป ทะเลทรายจะเป็นอย่างนี้ มีภูเขาอยู่เหมือนกัน แต่เป็นภูเขาหินเป็นส่วนมาก ไม่มีต้นไม้สีเขียวๆให้เห็น เหมือนภูเขาบ้านเรา ต่อไปก็มาติดตามเหยี่ยวทะเลทรายจากเมืองไทย ไปขุดทรายต่อ นะครับ...

เราคนไทยด้วยกันขันอาสา ช่วยเมตตาเกื้อหนุนบุญแล้วหนอ
รับเลี้ยงดูปูเสื่ออย่างเพียงพอ ทำงานต่อใช้หนี้หนีความจน
ผมคนหนึ่งอาสาเข้าช่วยเหลือ ช่วยจุนเจือหญิงไทยที่ขัดสน
แต่หน้าที่รับผิดชอบครอบครัวตน แม่หน้ามลรับเงินเดือนมากกว่าเดิม
มีปัญญารับผิดชอบทั้งสองที่ ชื่นชีวีว่านวงศ์ช่วยส่งเสริม
ทั้งพ่อแม่พี่น้องยังเหมือนเดิม ช่วยพูนเพิ่มลูกหลานสำราญใจ
ทั้งสองบ้านหลานลูกผูกสมัคร ต่างรู้จักรักกันไม่หวั่นไหว
พวกเธอจงพากเพียรเล่าเรียนไป พ่อส่งให้ปีกแข็งแข่งกันบิน
สิบกว่าปีที่ดูแลตั้งแต่ต้น เมื่อข้ามพ้นถึงฝั่งดั่งถวิล
ก็ถึงทางสามแพร่งแห่งชีวิน ต้องแยกทางกันบินดั่งสิ้นบุญ
อันมนุษย์ยามยากไม่มากเรื่อง ไม่ขุ่นเคืองหูตาไม่ว้าวุ่น
อยู่ด้วยกันนานไปไม่เป็นคุณ ดั่งขมิ้นกับปูนวุ่นวายใจ
ทั้งทะเลาะเบาะแว้งไม่ว่างเว้น ต้องซ่อนเร้นหัวหูอยู่ไม่ไหว
จึงแยกทางกันเดินอย่างเต็มใจ ให้อภัยแก่กันวันจากลา..... บ๊าย บาย

แฟนคลับของลุงเปาเอ๋ย... คนเรามันก็อย่างนี้แหละนะ ไม่ไช่ความผิดของเธอคนเดียวหรอก
ลุงเปาก็มีส่วนบกพร่องอย่างมากมาย เหมือนกัน เพราะเธอพูดอยู่เสมอว่า ทำผิด เพราะผิดใจเธอ ทำอะไรไม่ถูกเลย... เพราะไม่ถูกใจเธอ ก็เลยทำตัวไม่ถูก ก็สันดานมันเป็นอย่างนี้มาแต่เล็กแต่น้อย จะให้ปรับเปลี่ยนให้ถูกใจเขาไปได้ยังไงล่ะน๊า....? มันก็ซีเรียสแทบบ้าขึ้นทุกๆวัน ก็เลยตัดสินใจ แยก ทางกันเดินอ่ะนะ.... ยังมีต่อ ขอเวลาซับน้ำตาแห่งความเสียใจ ที่ต้องจากกัน และดีใจ ที่ไม่ต้อง ไปทนทำร้ายจิตใจกันอีกต่อไป.....

lek
09-01-2009, 05:52 AM

สวัสดีขอรับท่านเปาฯ
มาให้กำลังใจแล้วขอรับ โอ๋ๆๆๆไม่ต้องเศร้า
ทุกข์แป๊บๆ เดี๋ยวก็ผ่านไปแล้วนะขอรับ.....
ทุกข์ใหญ่กว่านี้มีอีกมาก...ที่เราจะต้องรอพบเจอ
ค่อยๆฟัน (อิอิ) ค่อยๆฝ่าไปนะขอรับ....
ฟันดีๆ และ ฝ่าดีๆ ล่ะขอรับ...ไม่งั้น....
อาจจะฟันโดนตัวเองอ่ะขอรับhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/wink.gif....สู้ๆต่อไปขอรับ

http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cry.gif ถึงตอนเศร้าเคล้าน้ำตาป่วนปั่นจิต
จากเป็นมิตรกลายเป็นแยกแตกสลาย
ทุกข์เข้ามาทดสอบใจแต่กลับกลาย
ทุกข์มลายหายไป...ในห้วงเวลา.....

เพียงวันนี้เท่านั้น...ที่ยังคงอยู่....
เพื่อให้รู้เตือนสติ...คิดมาหา......
คิดไรคิดไป...รู้ทันโลกมายา......
เลิกซ่อนหา...กับใจตนหลุดพ้นเอยhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/kiss.gif

แล้วจะมาติดตามเรื่องราวต่ออีกนะขอรับท่านเปาปุ้นจิ้นhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif

paeuan
09-01-2009, 01:44 PM
" หากฉันไม่ได้กลับ อย่างน้อยให้เธอหลับสบายก็พอแล้ว "

แพะ ตัวอ้วน ขออนุญาติพื้นที่กระทู้นี้ นำโครงการดี ๆ ซึ่งเชื่อว่า หลายท่านคงได้เห็นกันบ้างแล้ว และอีกหลาย ๆ ท่าน อาจจะยังไม่เห็น หลายท่านคงมีบุคคลอันเป็นที่รัก ได้ลงไปปฏิบัติหน้าที่ ในพื้นที่เสียงภัย คงเห็นด้วยกับโครงการนี้ รายละเอียดของโครงการพอสังเขปตามนี้

โครงการ “Good Night คนไทยฝันดี” โดยรายได้ทั้งหมดจะบริจาคเข้า
กองทุน ร.ต.อ.ธรณิศ ศรีสุข (กองทุนผู้กองแคน)
โดยไม่มีการหักค่าใช้จ่าย เพื่อสนับสนุนค่าวัสดุอุปกรณ์ที่จำเป็น และเป็นเงินทุนแก่ครอบครัวของตำรวจตระเวนชายแดนที่เสียชีวิตจากเหตุการณ์ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้

Download เพลง “ราตรีสวัสดิ์” (ฟักกลิ้ง ฮีโร่)

โดยกด *492282 แล้วโทรออก -> รอรับบุ๊คส์ -> ทำการดาวน์โหลด

ใช้ได้ทั้ง AIS, DTAC, TrueMove ราคา 40 บาท

.............................

เพลง : ราตรีสวัสดิ์ (Goodnight)

ศิลปิน : ฟักกลิ้ง ฮีโร่ Feat. ธีร์ ไชยเดช

วันนี้ฉันมีนิทาน อยากเล่าให้เธอฟัง
นิทานเรื่อง ท ทหาร อดทน
เวลาเค้ายืนเค้าแนบปืนกลไว้ข้างกาย
ทั้งที่เค้าไม่เคยใจร้ายและไม่เคยคิดฆ่าคน
แต่เป็นอีกคืนที่เค้าต้องออกลาดตระเวน
เป็นหน้าที่ของกองพันทหารราบผู้รักตัวเอง น้อยกว่าชนในชาติไทย

เพราะรู้ว่าเลือดเนื้อเค้าจะสละไม่ให้เราเป็นทาสใคร
ในขณะนั้น ผู้ก่อการร้ายซุ่มโจมตี
เสียงปืน ดังสนั่นตอนเวลาเลยเที่ยงคืนกว่า
เสียงระเบิดดังก้องกึกไปทั่วทั้งป่า
พร้อมเสียงกระสุนปืนทะลุตัวจ่า
เค้ารีบยกปืนกลข้างกายประทับบ่า
ในขณะที่ยิงสวนไปเค้าคิดแต่ว่า
ถ้าคืนนี้เป็นคืนสุดท้ายของชีวิต
เค้าก็ยินดีที่จะสละทุกอย่างด้วยยศอันน้อยนิด
ขอเพียงคนในชาติได้หลับสบาย เค้าจะยืนหยัดปกป้องแผ่นดินแม้ชีพมลาย

ในราตรีที่ด้ามขวานลุกเป็นไฟ
ประเทศไทยเจ้าเอ๋ยมีคนฝากเพลงนี้มาให้

หลับตาเถอะนะ ขอให้เธอหลับฝันดี
คืนนี้ไม่ต้องห่วง ตรงนี้ฉันจะดูแลด้วยชีวิตของฉัน

ในคืนที่ผมกินเหล้าอยู่นั่งเล่น
ในคืนที่ป้าข้างห้องยังตั้งวงป๊อกเด้ง
คืนที่เด็กมัธยมนั่งท่องตำราเอนท์จุฬา
คืนที่ใครหลายคนลืมชื่อคนเดือนตุลา
คืนที่คุณนอนหลับอยู่บนเตียง
ทั้งหมดคือคืนเดียวกันกับเสียงปืนที่ดังเปรี้ยง
ของทหารต่อต้าน ข.จ.ก.
ผู้ไม่ยอมให้ใครมาเผาโรงเรียน เผาตำรา ส.ป.ช.
และยังไม่มีตอนจบของนิทาน
มีเพียงแต่ตอนรุ่งสางไม่เป็นศพก็พิการ
เพราะในทุกเช้าที่เราตื่นมาเมาขี้ตา
มันคือเช้าแห่งการสูญเสียที่ 5 องศา 37 ลิปดา
เขาตายเพื่อคนในชาติได้หลับสบาย
เขาจะยืนหยัดปกป้องแผ่นดินแม้ชีพมลาย

ในราตรีที่ด้ามขวานลุกเป็นไฟ
ประเทศไทยเจ้าเอ๋ยมีคนฝากเพลงนี้มาให้

หลับตาเถอะนะ ขอให้เธอหลับฝันดี
คืนนี้ไม่ต้องห่วง ตรงนี้ฉันจะดูแลด้วยชีวิตของฉัน
ฝากดาวบนฟ้า ร้องเพลงนี้ให้เธอฟัง
หากฉันไม่ได้กลับ อย่างน้อยให้เธอหลับสบายก็พอแล้ว

*****ขอขอบคุณทุกท่าน ที่ได้สละเวลาอ่าน และได้ร่วมทำบุญฮะ*****

Lucky
09-02-2009, 11:48 AM
หากฉันไม่ได้กลับ อย่างน้อยให้เธอหลับสบายก็พอแล้ว " กี้คนนึงอ่ะ ไม่หลับแน่นอน รอคร้าบบบทั่น" http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif

piangfan
09-02-2009, 12:48 PM
http://www.oknation.net/blog/home/blog_data/668/5668/blog_entry1/blog/2007-11-10/comment/151327_images/15.gif

สวัสดีค่ะ พี่นพ ทั่นยาย พี่ปลายฟ้า ลุงเปา
พี่ปิศาจ คุณเล็ก และทุกท่านค่ะ

สู้ๆค่ะ ลุงเปา

สาธุค่ะ

lek
09-02-2009, 04:41 PM
สวัสดีทุกๆท่านขอรับhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif

อนิจจัง ทุกขัง อยู่ในจิต
เพ่งพินิจ จิตตรม และเศร้าหมอง
คลายจากจิต คิดไป เที่ยงไม่มอง
ไร้เจ้าของ ตรองใจ อนัตตา

plyfha
09-02-2009, 08:02 PM
มิ่งมิตรมากมายไม่หมองมัว
ไม่มั่วมีมาไม่มัวหมอง
มิ่งมิตรมากมายมาเมียงมอง
ไม่หมองมองมิตรไม่มัวเมา

เริงรื่นเร็วรี่รอเรียงร้อย
ล่องลอยหลบเร้นหรือรบเร้า
ริดรอนลาร้างเหลือรอยเรา
เรื่องเล่าลาร้างรอยริดรอน

สวัสดีค่ะ

paobunjin
09-02-2009, 10:35 PM
โครงการ “Good Night คนไทยฝันดี” โดยรายได้ทั้งหมดจะบริจาคเข้า
กองทุน ร.ต.อ.ธรณิศ ศรีสุข (กองทุนผู้กองแคน)
โดยไม่มีการหักค่าใช้จ่าย เพื่อสนับสนุนค่าวัสดุอุปกรณ์ที่จำเป็น และเป็นเงินทุนแก่ครอบครัวของตำรวจตระเวนชายแดนที่เสียชีวิตจากเหตุการณ์ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้

Download เพลง “ราตรีสวัสดิ์” (ฟักกลิ้ง ฮีโร่)

โดยกด *492282 แล้วโทรออก -> รอรับบุ๊คส์ -> ทำการดาวน์โหลด

ใช้ได้ทั้ง AIS, DTAC, TrueMove ราคา 40 บาท

อย่าลืมช่วยโครรงการดีๆอย่างนี้นะครับ เพื่อพวกเราจะได้นอนหลับ ฝันดี ประเทศไทยเราจะได้มีความสงบสุข ปราศจากภัยร้ายมากล้ำกลาย พวกทหารหาญจะได้มีกำลังใจต่อสู่กับหมู่ภัยพาลผลาญชาติ ให้มันพินาศย่อยยับอับปาง ถอนราก ถอนโคน คนที่จะทำลายชาติไทยของเรา จะสิ้นสูญไปจากแผ่นดินแหลมทองอันเป็นที่รัก ที่หวงแหนของเรา ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ตลอดจนพี่น้องชาวไทยทุกๆคน จะได้อยู่อย่างสบายๆ จากการเสียสละของเหล่าทหารหาญ รั้วของชาติ ตลอดไป นะครับ
แค่คนละ 40 บาทเอง

paobunjin
09-02-2009, 10:49 PM
ลุงเปาโดนเต็มๆอย่างนี้เล้ย...!!! ฮ่า ฮ่า ฮ่าhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/24.gif
งั้นพวกเรามาติดตามดูอีแหลว(อินทรีย์)ทะเลทรายตัวจ่อยๆ(ผอมๆ) กันต่อไป

เมื่อต่างคนต่างไปใจสดชื่น เมฆหมอกคลื่มลมหายคลายปัญหา
อิสระที่หายลับกลับคืนมา เปรียบดั่งฟ้าหลังฝนชนชื่นใจ
มีแต่งานเป็นเพื่อนเตือนอย่าท้อ ครอบครัวรอวันกลับรับฟ้าใส
จึงเข้าเรียน มสธ จากเมืองไทย คงจะได้ปริญญามาครอบครอง
สนุกกับการเรียนได้ความรู้ ก้าวเข้าสู่ปีสี่ไม่มีสมอง
ขยะต่างอัดแน่นจนเนืองนอง ตกซ้ำสองซ้ำสามตามไม่ทัน
แต่อดทนบากบั่นขยันสู้ ผิดเป็นครูรู้ตัวไม่มัวหวั่น
มาอบรมมหา’ลัยได้ผ่านพลัน กลับผกผันสอบซ่อมตกอกระบม แง แง
แค่วิชาสุดท้ายช่างร้ายเหลือ ตกจนเบื่อสามครั้งต้องนั่งก้ม
เอาเถอะน่าแก้ตัวใหม่อย่ามัวตรม คงได้ชมปริญญามาปลอบใจ
ทั้งลูกหลานญาติสนิทมิตรที่รัก ต่างฟูมฟักรวมพลังทั้งไกลใกล้
ทุกคนช่วยส่งเสริมเพิ่มแรงใจ อวยพรให้สมหวังทุกครั้งครา ฮา ฮา
แม้นสำเร็จสมหวังที่ตั้งไว้ มาเมืองไทยแน่นอนตอนปีหน้า
ปีห้าสามช่วงเดือนมกรา ที่ข้างฝารูปบัณฑิตติดแน่นอน ฮา ฮา

ปีศาจ
09-03-2009, 09:22 AM

จะอยู่ไหนอยู่ได้ใครจะว่า
หากเวลายังมีอยู่ให้รู้เห็น
ใช่จะอยู่จมทุกข์สุดลำเค็ญ
หาที่เย็นพึ่งพิงไว้พึ่งพา
จะอยู่ไหนใจสุขจะอยู่ไหน
พึงอยู่ไปไร้ทุกข์สุขถามหา
อยู่แห่งใดถ้าใจสุขได้ทุกครา
อยู่แห่งไหนชื่นอุราถ้าสุขใจ
อยู่ที่นั่นที่นี้ก็เป็นสุข
หากใจคลายหายทุกข์สุขสดใส
จะอยู่นั่นอยูนี่ที่แห่งใด
ก็อยู่ได้ถ้าใจเป็นสุขเอย

สวัสดีครับ

ป.ล.ยังติดตามอ่านอยู่นะครับลุงเปา

lek
09-03-2009, 10:12 AM

คับ......จังอึดอัดจริงใครรู้บ้าง....
ที่........ทุกทางห่างไกลใจเจ้าเอ๋ย
อยู่.......แห่งใดพบเพียงสิ่งคุ้นเคย
ได้.......ชมเชยไม่นานก็จากไป...
คับ.......เอยคับไม่จับในดวงจิต...
ใจ........เป็นมิตรหลอกลวงน่าสงสัย
อยู่........กันมานานเนิ่นอสงไขย
ยาก.......หรือง่าย...ปัญญามีหมั่นเพียรเอย

สวัสดีขอรับท่านเปาฯ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif

paobunjin
09-04-2009, 03:18 AM

ขอวอนไหว้เทวาฟ้าดินช่วย ใจที่ป่วยให้หายอย่าคืนหวน
ขอให้ข้าสอบผ่านอย่ารานรวน ขอรบกวนอาจารย์อย่าใจดำ อิ อิ
ขอให้ข้ามีกินตามหาได้ จะไม่ไปแล่เนื้อเสือในถ้ำ ฮา ฮา
ขอให้ข้าเข้มแข็งมีแรงทำ ใครชอกช้ำอย่าจองเวรจงลืมไป เนอ
ขอให้ญาติสนิทมิตรสหาย อย่าเพิ่งตายเป็นเพื่อนอย่าไปไหน
ขอให้อายุยืนหมื่นปีปลาย ทุกข์ภัยร้ายอย่ากลายกล้ำจงร่ำรวย
ขอให้คนรักข้าจงเป็นสุข ทั้งหลานลูกสุขใจไปได้สวย
ขอให้ชนชาวไทยจงร่ำรวย โชคอำนวยช่วยกันหมั่นทำดี
ขอให้เหล่าทหารกล้าผู้น่ารัก ผู้ปกปักแผ่นดินไทยให้สุขี
ขอให้ชายแดนไทยเลิกราวี ปฐพีถิ่นใต้ให้ร่มเย็น
ขอขอบคุณทหารไทยอยู่แนวหน้า โปรดรู้ว่าเราเป็นห่วงท่านทุกข์เข็ญ
พวกเราหลับสบายท่านลำเค็ญ ขอให้ท่านร่มเย็นพ้นปวงภัย เทอญฯ

ขอพระสยามเทวาธิราชช่วยปกปักรักษาทหาญกล้า ให้อยู่รอดปลอดภัยทุกท่านเถิด
ขอให้อริราชศัตรู จงพินาศ จงพินาศ จงพินาศ ขอให้ชาติไทยรุ่งเรืองเร็ววันเถิด...สาธุ

Lucky
09-04-2009, 09:53 AM
โห ป๊ะป๋า ถ้าจะอยู่ถึงหมื่นปีนิ ต้องกิงฟอร์มารีนกันเลยน๊า.....

plyfha
09-04-2009, 01:20 PM
ดองเลยเหรอกี้
พี่มีนะจะเอากี่ขวด อิอิ

ปีศาจ
09-04-2009, 01:52 PM
ฟอร์มารีนคงไม่ไหวมั้งครับ อย่างนี้ต้องทำเป็นมัมม่เลยดีกว่าอยู่ได้นานเป็นหมื่นๆปี
อิอิ