PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เราทำงานเพื่อสังคม แม้ไม่ใช่ทางธรรม ได้บุญรึเปล่า บาปรึไม่ ?

sisima
06-17-2009, 01:42 AM
คืองี้ครับ อ.เดฟ สืบเนื่องมาจากกระทู้ล่าสุดของผมว่าผมเป็นคนหาข่าวเกมใช่ไหมครับ จนตอนนี้ผมลงทุนเปิดเวบไซด์เป๋นของตัวเอง ลงทุนค่าเช่าค่าทำนามบัตรไปได้ 2,000 กว่า เพื่อให้เป็นทางการและหวังว่าข้อมูลที่ผมช่วยๆหาให้คนอื่นมันจะไม่สูญหาย เพราะไม่ใช่แค่เวบร้านเนต แต่ผมหาข้อมูลไปให้ที่อื่นด้วย พูดง่ายๆก็คือ รวมไว้ที่เวบผมเลย

ทีนี้ เวบผมไม่ได้ติดตั้งตัวระบบนับคนเข้ามาดูในเวบ เพราะผมตั้งใจที่จะทำเวบขึ้นมาเพื่อ ฟรี หาข้อมูลมา ฟรี ไม่เคยคิดเงิน ไม่เคยหวังว่าจะมีคนมาเข้าเยอะ ไม่เคยหวังชือเสียง แต่อาจหวังเล็กๆ เพราะจ่ายเงินไปแล้วนิ ต้องเอาให่คุ้ม

ถ้าถามผมว่า ผมยังเอาข้อมูลไปบอกเวบร้านเนตเหมือนเดิมไหม ก็เหมือนเดิม อย่างวันนี้ผมก็ลงทุนปิดร้าน ยอมขาดทุนไปวันนึง เพื่อไปงานเปิดตัวแถลงข่าว หมดค่ารถไปเพื่อให้ได้ข้อมูลนี้มา ปรากฎว่ามีคนมาตั้งกระทูแล้วกระทู้นึง ผมเลยไปบอกว่า อะนี่ ผมเอาภาพบรรยากาศพร้อมรายละเอียดเกมมาโพสแล้วนะ ไปดูได้ครับ

ปรากฎว่าเจ้าของเวบกลับมาลบเรปผมทิ้ง ราวกับว่าผมไม่ได้มาโพสตอบกระทู้อะไรเลย ซึ่งแต่ก่อนไม่เคยมีแบบนี้มาก่อน ถ้า อ.เดฟ จะถามผมว่า ผมยังไมได้ไปขอโทษเขาอีกเหรอ ก็ต้องยอมรับว่ายัง เพราะเจ้าของเวบจะปรากฎตัวมาในห้องคุย chat นานๆครั้ง ทำให้เจอตัวยากมาก บวกกับโทรศัพท์โทรติดยาก ผมเลยตั้งใจที่จะขอโทษเขาผ่าน chat ต่อหน้าคนในเวบที่มาออน chat ด้วยกัน ดีกว่าผมแอบกระซืบขอโทษหรือส่งข้อความส่วนตัว pm ไปขอโทษ ผมทำอะไรผิด ผมต้องยอมรับผิด

ดังนั้น ผมเลยสงสัยว่า การที่ผมลงทุนทำไปแบบนี้ เพื่อหวังให้คนอ่านได้รับความสุขที่ได้รับข้อมูลโดยไม่หวังสิ่งตอบแทน คำว่า "ขอบคุณ" นั้นก็เหมือนกำลังใจที่ผมได้มา แค่นี้ผมก็รู้แล้วว่า คนอ่านมีความสุข ผมก็ดีใจแล้ว แต่การที่เจ้าของเวบมาทำแบบนี้ทั้งๆที่ไม่เคยทำมาก่อน นั่นหมายความว่าเขาอาจเริ่มไม่ชอบผมแล้ว หรืออาจเริ่มมีอคติกับผม ซึ่งมันอาจเป็นสัญญาณบอกว่า ผมอาจไม่จำเป็นที่ต้องอยู่เวบเขาอีกต่อไป

ตอนนี้ผมเลยน้อยใจเล่กน้อยและก็เริ่มสับสน ถ้าถามผมว่าผมแค้นเจ้าของเวบเรื่องนี้ไหม ไม่ใช่ครับ ออกจะเสียใจมากกว่าที่ยังไม่ได้ขอโทษเขา

ผมอยากรู้ว่า สิ่งที่ผมทำไป มันได้บุญ หรือได้บาป หรือไม่ได้อะไรเลย ?

เพราะอ.เดฟ เคยบอกว่า ถ้าเราช่วยเหลือคนด้านความรู้เรื่องโลก เราไมได้บุญนะครับ

D E V
06-17-2009, 09:51 AM
ผมอยากรู้ว่า สิ่งที่ผมทำไป มันได้บุญ หรือได้บาป หรือไม่ได้อะไรเลย ?

เพราะอ.เดฟ เคยบอกว่า ถ้าเราช่วยเหลือคนด้านความรู้เรื่องโลก เราไมได้บุญนะครับ

เอ่อ ไม่ใช่เช่นนั้นอ่ะนะคับ
(เอ เดฟเคยบอกแบบนั้นหรอคับ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/rolleyes.gif งงแหะ อิอิ)

เอาใหม่ละกันนะคับ
การช่วยเหลือผู้อื่น ไม่ว่าจะด้านใดก็แล้วแต่
หากเป็นการสงเคราะห์เกื้อกูลในสิ่งที่เป็นประโยชน์
ไม่ก่อให้เกิดโทษหรือเป็นไปในทางเสียหาย อบายมุข
ช่วยเหลือด้วยเจตนาดี บริสุทธิ์ใจ ก็ย่อมเป็นบุญกุศลน่ะคับ
เพียงแต่ว่ากำลังของบุญกุศลนั้นก็มีต่างๆ กันไป

การช่วยเหลือเกื้อกูลเพื่อประโยชน์ทางโลก
ก็เป็นบุญกุศลที่ให้ได้รับผลเพื่อความสุขทางโลก
ซึ่งเราทุกคนที่ยังไม่พ้นไปจากสังสารวัฏ
ก็ยังต้องเวียนว่ายเปลี่ยนภพเปลี่ยนชาติไปตามกรรม
ผลของบุญกุศลนั้นๆ ก็เกื้อกูลให้ได้รับความสุขตามควรแก่สถานะ

การเกื้อกูลเพื่อประโยชน์ทางธรรม
ให้เกิดความเห็นถูกและประพฤติปฏิบัติขัดเกลาจิตใจ
ก็เป็นบุญกุศลที่ให้ได้รับผลไพบูลย์ยิ่ง
เพราะเป็นไปเพื่อละคลายกิเลสให้เบาบางลง
ไปจนกว่ากิเลสต่างๆ จะดับมอดสิ้นซากไม่มีเหลือ
ไม่มีปัจจัยที่ทำให้ต้องเวียนว่ายอีกต่อไปในสังสารวัฏ

ดังนั้น เมื่อเรายังต้องเกี่ยวข้องกับโลกอยู่
การประกอบบุญกุศลต่างๆ จึงเป็นสิ่งที่ควรเจริญ
สามารถที่จะกระทำได้ตามกำลัง ตามโอกาส
เพื่อประโยชน์สุขแก่ผู้อื่นให้ได้ทั้งประโยชน์ทางโลกและทางธรรมอ่ะคับ

ส่วนเรื่องที่โพสท์บรรยากาศงานแถลงข่าวแล้วโดนลบไป
ซึ่งอาจมีสาเหตุต่อเนื่องมาจากเหตุการณ์ก่อนหน้านี้
หากมีโอกาสได้เจอเค้า ก็บอกเค้าไปตามตรงอ่ะคับ
ว่าเราขอโทษในสิ่งที่ได้ผิดพลาดไปก่อนหน้านี้ และจะพยายามปรับปรุงแก้ไข
และภาพบรรยากาศงานแถลงข่าวที่เราโพสท์แล้วโดนลบไปนั้น
มีอะไรที่ผิดพลาดหรือไม่เหมาะสมอย่างไรหรือไม่
ก็ควรรับฟังเหตุผลเค้าด้วยใจที่เป็นกลางอ่ะนะคับ
คุณ sisima อาจจะกำลังน้อยใจอยู่
ก็ต้องระวังนะคับ คุยกันด้วยเหตุผล ด้วยความสุภาพ
อย่าให้เป็นการตัดพ้อต่อว่ากันด้วยความน้อยใจอ่ะนะคับ
กฏ กติกา ของที่นั่นเค้าเป็นอย่างไร ก็กระทำไปตามนั้น

และหากดูท่าทางเค้าจะอึดอัดลำบากใจ
ก็ลองถามเค้าดูว่ายังยินดีที่จะให้เราหาข่าวมาโพสท์อยู่หรือไม่
ซึ่งหากเค้าไม่สะดวกใจยังไง หรือไม่จำเป็นที่เราต้องช่วยงานแล้ว
ก็ขอให้บอกเราได้ตามตรง ไม่ต้องเกรงใจ
เราพร้อมที่จะหยุดโพสท์ข่าวสารสาระต่างๆ
เพื่อให้ทุกฝ่ายได้สบายใจ ไม่ส่งผลกระทบต่างๆ ไปถึงส่วนรวมน่ะคับ

ทั้งนี้ เราเองก็ยังสามารถเข้าไปพูดคุยทั่วไปได้ตามปกติใช่มั้ยคับ
เพียงแต่ไม่ต้องหาข่าวต่างๆ ไปโพสท์แค่นั้นเองอ่ะคับ

http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cool.gif เดฟ

D E V
06-17-2009, 09:53 AM
ปล. คุณ sisima ได้จัดทำเว็บไซท์ของตนเองใช่มั้ยคับ
เป็นเว็บเกี่ยวกับอะไรคับ ยังไม่เคยเห็นเลยอ่า
จริงๆ ถ้าคุณ sisima จัดทำเว็บเป็นของตนเอง
ก็คงต้องคอยหาข่าวสารต่างๆ มาลงในเว็บอยู่แล้ว
เวลาที่จะไปลงข่าวสารต่างๆ ตามเว็บอื่นๆ ก็อาจจะน้อยลง
เพราะไหนจะร้านเน็ตที่คุณ sisima ต้องดูแลอีก

ยังไงลองติดตั้งระบบนับคนเข้าชมจิคับ
ไม่รู้ว่ายากหรือต้องเสียตังค์ป่าว แหะ แหะ
เคยทราบมาว่ามีบริการฟรีเหมือนกัน แต่จะวัดสถิติข้อมูลต่างๆ ได้แค่ระดับนึง
ถ้าจะวัดสถิติข้อมูลต่างๆ อย่างละเอียดหรือข้อมูลจำนวนมาก อาจจะต้องเสียตังค์อ่ะคับ
แต่ตอนนี้ถ้ามีของฟรีให้ใช้ ก็ใช้ของฟรีไปก่อน ยังไม่จำเป็นต้องไปใช้แบบเสียตังค์ อิอิ

อย่างน้อยเราจะได้มีข้อมูลไว้เป็นแนวทางในการพัฒนาต่อไป เช่น
เว็บเรามีคนเข้าชมมากน้อยแค่ไหน มาจากแหล่งไหนบ้าง เข้าชมส่วนไหนมากน้อย ฯลฯ
เผื่อจะเป็นแนวทางให้เราพอทราบได้ว่า
ควรจะประชาสัมพันธ์เว็บเรายังไงเป็นที่รู้จักแพร่หลายขึ้น
หรือเพิ่มเติมส่วนไหนให้สมบูรณ์ยิ่งขึ้นอ่ะคับ

(เรื่องเว็บไซท์เดฟก็ไม่ค่อยถนัด)
(ต้องหลวงโยคับ ท่านเยี่ยมยุทธเรื่องการจัดทำเว็บไซท์เลยคับ ซ๊าๆๆๆทุ๊ อิอิ)

http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cool.gif เดฟ

sisima
06-18-2009, 02:16 AM
ได้ขอโทษและคุยกันเรียบร้อยแล้วครับ ทุกอย่างผ่านไปด้วยดีครับ

ส่วนตัวนับจำนวนคนนั้นผมไม่อยากใส่ครับ เพราะถ้าคนเข้าน้อย ผมก็อาจไม่พอใจ หรือคนเข้าเยอะ ก็อาจเหลิงตัวเอง ผมว่า ไม่รู้เลยเสียดีกว่า เราทำเพื่อสังคม เราทำเพ่อคนอ่าน เราทำเพื่อประโยชนต่อคนที่มารับชม เราไม่หวังอะไรหรอกครับ

ที่รู้ๆ หมดไปแล่ว ค่าเวบ 2,000 กว่า หุๆ (T_T *)