PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ก , ข , ค , ฆ ,ง

หน้า : 1 [2] 3 4 5 6 7 8

noppakorn
07-30-2009, 10:56 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนช่วยตั้งชื่อเด็กผู้ชายเกิดวันศุกร์ ที่มีกำลังเลข 46 ให้สัก4-5ชื่อนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

ด้วยความยินดีครับ(ชื่อเหล่านี้ เป็นชื่อใหม่ที่ตั้งให้ครับ ไม่มีที่ไหนอีก)

กฤษณ์ธมนต์ แปลว่า ผู้กำจัดมลทินด้วยสีดำ
กฤษณ์เตชินท์ แปลว่า ผู้มีเดชอำนาจยิ่งใหญ่ด้วยพระกฤษณะ
ฐิติติณณ์ แปลว่า ผู้ข้ามพ้นความทุกข์อย่างมั่นคง
ธีภพพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกติดความมีปัญญา
นพัตสุทธ์ แปลว่า ผู้ริเริ่มใหม่ด้วยความบริสุทธิ์

por1235
07-30-2009, 08:43 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนช่วยตั้งชื่อเด็กผู้ชายเกิดวันศุกร์ ที่มีกำลังเลข 46 ให้สัก4-5ชื่อนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

ด้วยความยินดีครับ(ชื่อเหล่านี้ เป็นชื่อใหม่ที่ตั้งให้ครับ ไม่มีที่ไหนอีก)

กฤษณ์ธมนต์ แปลว่า ผู้กำจัดมลทินด้วยสีดำ
กฤษณ์เตชินท์ แปลว่า ผู้มีเดชอำนาจยิ่งใหญ่ด้วยพระกฤษณะ
ฐิติติณณ์ แปลว่า ผู้ข้ามพ้นความทุกข์อย่างมั่นคง
ธีภพพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกติดความมีปัญญา
นพัตสุทธ์ แปลว่า ผู้ริเริ่มใหม่ด้วยความบริสุทธิ์

ขอบคุณมากๆนะคะ เท่ทุกชื่อเลย แตคิดว่าคงจะเลือก กฤษณ์เตชินท์ ขึ้นด้วยเดช แปลกแล้วก็เท่ด้วยค่ะ ขอบคุณมากๆอีกครั้งนะคะ

l3UA
07-30-2009, 09:41 PM
http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif.....ขอรบกวนนะคะ.....http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif

คือว่า..ดิฉันอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ ชื่อมีตัวกาลินีเยอะมากเลยอยากให้คุณนพช่วยเปลี่ยนให้หน่อยค่ะ

ดิฉันเกิดวันศุกร์ ที่21 กุมภาพันธ์ 2529 เวลาประมาณ ตี 4กว่าๆค่ะ
และอยากได้เลขตกที่พอดีกับ
นามสกุล--->นิยมสุข 32และนามสกุล---->ชัยสุพพัต45
ช่วยหน่อยนะคะ.....ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
07-31-2009, 02:22 PM
http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif.....ขอรบกวนนะคะ.....http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif

คือว่า..ดิฉันอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ ชื่อมีตัวกาลินีเยอะมากเลยอยากให้คุณนพช่วยเปลี่ยนให้หน่อยค่ะ

ดิฉันเกิดวันศุกร์ ที่21 กุมภาพันธ์ 2529 เวลาประมาณ ตี 4กว่าๆค่ะ
และอยากได้เลขตกที่พอดีกับ
นามสกุล--->นิยมสุข 32และนามสกุล---->ชัยสุพพัต45
ช่วยหน่อยนะคะ.....ขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ด้วยความยินดีครับ นามสกุลทั้ง 2 นาม กำลังเลขได้ 32 และ 45 ผมได้คำนวณให้แล้วครับ
ทั้งสองนามสกุล ใช้ชื่อที่ได้กำลังเลข 9 และ 14 จะตกตัวเลข ดังนี้ครับ
32+9=41เป็นเลขมงคลทั้งชื่อและผลรวมเลข 32+14=46 ก็เช่นกันได้เลขมงคลเหมือนกัน
45+9=54 และ 45+14 =59 ก็ได้ตัวเลขดีและดูแล้วจะดีกว่า นามสกุลนิยมสุขซึ่งได้เลข 32 เสียอีกครับ
สำหรับชื่อที่ได้กำลังเลข 9 มีดังนี้ครับ

กฤชชุดา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและเฉียบแหลม -9
ทิพปภา แปลว่า รัศมีของเทวดา -9
กชปภาดา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดังดอกบัว -9
กุมุท แปลว่า บัวขาว -9

สำหรับชื่อที่ได้กำลังเลข 14 มีดังนี้ครับ

กัญญา แปลว่า สาวรุ่น -14
กัตติกา แปลว่า ดาวลูกไก่ -14
จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก -14
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด -14
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและบริสุทธิ์ -14
สุกฤตา แปลว่า ผู้สร้างความดี -14
กษมบดี แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่อดทน,ผู้ยิ่งใหญ่ในแผ่นดิน -14
กนกชุดา แปลว่า เรืองรองดังทองคำ -14
เกตุญาดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นธงชัย -14

เลือกชื่อทีลงตัวเป็นมงคลนามกับทั้งสองนามสกุลมาให้ครับ

l3UA
07-31-2009, 08:28 PM
...http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif...ขอบคุณมากนะคะที่ช่วยหาชื่อให้...http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif...

ดิฉันมีเรื่องจะรบกวนอีกหน่อยได้ไหมค่ะ
คือว่าจะมีชื่อเดียวแต่ใช้กันทั้งสองนามสกุลเลยได้ไหมค่ะ ลองช่วยหาให้หน่อยได้ไหมค่ะ

แล้ว ชื่อ กชปภาดา และ กฤชชุดา อ่านว่าอย่างไร

ขอบคุณค่ะ คุณนพ

noppakorn
08-01-2009, 05:53 PM
...http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif...ขอบคุณมากนะคะที่ช่วยหาชื่อให้...http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif...

ดิฉันมีเรื่องจะรบกวนอีกหน่อยได้ไหมค่ะ
คือว่าจะมีชื่อเดียวแต่ใช้กันทั้งสองนามสกุลเลยได้ไหมค่ะ ลองช่วยหาให้หน่อยได้ไหมค่ะ

แล้ว ชื่อ กชปภาดา และ กฤชชุดา อ่านว่าอย่างไร

ขอบคุณค่ะ คุณนพ

สวัสดีครับ

ชื่อที่ให้ไปทั้งหมดนั้น ใช้ได้ทั้งสองนามสกุลครับ เพราะใช้นามสกุลไหนก็ดีเป็นมงคลทั้งหมดครับ

กชปภาดา อ่านว่า กด ปะ พา ดา
กฤชชุดา อ่านว่า กริด ชุ ดา

noppakorn
08-07-2009, 09:55 AM
Re: ชวยแปลให้หน่อยค่ะ
« ส่งให้: อุบาสกนพกรณ์ (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=profile;u=4) เมื่อ: วันนี้ เวลา 08:43:27 am
สวัสดีค่ะ พี่นพ
สบายดีไหมค่ะ ตอบ สบายดีครับ
พอดีว่าวันนี้ นิด้า จะขอรบกวนพี่นพสักหน่อยค่ะ
ตามที่น้องเคยให้พี่หาชื่อให้นะค่ะ
คือคุณพ่อแกก็หามาให้แล้วให้น้องเลือก
น้องก้อเลยขอรบกวนพี่นพ ช่วยดูให้น้องด้วยค่ะว่าชื่อไหนดีไม่ดี
ชื่อ กรรณิกา รัตนะวัน นะค่ะ ชื่อนี้ทักษาเลข 20 นามสกุล 35 รวมแล้ว เป็น 55
ได้ถึง 3 ดี ทำไมถึงจะเปลี่ยนแปลงก็ไม่ทราบครับ มีข้อเสียคือชื่อ หาคู่ยากหน่อย
และนามสกุล อาจต้องระวังอันตรายจากผู้อาวุโสกว่า นอกนั้นดีมากๆครับ

ชื่อที่อยากให้พี่นพดูให้ค่ะ
1.กัณณัฐชา แปลว่า เกิดมาเป็นปราชญ์ที่มีทรัพย์ -30 (ไม่เป็นมงคล)
2.กัญญมณฑ์ แปลว่า หญิงสาวอันสวยงามและผ่องใส -35 (สิริมงคล แต่ไม่เหมาะตั้งชื่อผลรวมไม่ดี)
3.กัญชลิกา แปลว่า หญิงผู้อ่อนน้อม -23 (ไม่เป็นมงคล)
4.กัญธรัตน์ แปลว่า เธอคือนางแก้ว -38 (ไม่เป็นมงคล)
5.กฤตติกุล แปลว่า ผู้สืบสกุลอันมีเกียรติ,ตระกูลผู้สร้างสรรค์ -20 (สิริมงคล เลขนี้ดีมากๆครับ)
6.กัญชรัตน์ แปลว่า แก้วที่งามดังน้ำดอกไม้ -36 (สิริมงคล แต่ไม่เหมาะมาตั้งผลรวมไม่ดี)
7.กันต์กมล แปลว่า ผู้มีจิตใจงาม -33 (ไม่เป็นมงคล)
8.กัณฑ์กานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักที่ร้อยรวมกัน -41(สิริมงคล แต่ไม่เหมาะ ผลรวมไม่ดี)
10กัณฑรัตน์ แปลว่า สร้อยมณีที่มีค่า -38 (ไม่เป็นมงคล)
11.กัณฑาทิพย์ แปลว่า สร้อยของเทวดา -44 (สิริมงคล เหมาะมาตั้งชื่อ แต่ยังดีสู้ชื่อเดิมและ"กฤตติกุล ไม่ได้)
12.กัณฑริกา แปลว่า สร้อยดวงดาว (อ่านว่า กัน ดา ริ กา ) - 23 (ไมเป็นสิริมงคล)
13.กัณธริศชา แปลว่า เกิดผู้ยิ่งใหญ่ทีมีทรัพย์ -31 (ไม่เป็นสิริมงคล)
น้องชอบ 11,13 นะค่ะ
ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

ชื่อที่ให้มานั้น มากกว่า 11.และ 13 มากโขครับ

mymind
08-07-2009, 06:16 PM
สวัสดีค่ะ

ขอความกรุณาช่วยตั้งชื่อเด็กผู้หญิง เกิดวันพฤหัสบดี (6 สิงหาคม 2552)
ที่มีกำลังเลข 14 , 45 (ศรีนำ) ให้สัก5-6ชื่อนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

f0n
08-07-2009, 08:22 PM
สวัสดีค่ะ

รบกวนช่วยตั้งชื่อเด็กผู้หญิงเกิดวันพุธกลางวัน ที่เป็นสิริมงคล ให้สัก 10 ชื่อนะคะ

noppakorn
08-08-2009, 11:29 AM
สวัสดีค่ะ

รบกวนช่วยตั้งชื่อเด็กผู้หญิงเกิดวันพุธกลางวัน ที่เป็นสิริมงคล ให้สัก 10 ชื่อนะคะ

สวัสดีครับ

พอดีไม่ทราบนามสกุลเลยไม่ทราบกำลังทักษาเลข ขอเลือกชื่อที่เป็นสิริมงคลนามให้
โดยจะได้ทักษาเลข 36 เป็นดาวอังคารและดาวศุกร์ รวมกันได้9 เป็นดาวเกตุ ดาวแห่ง
ความสำเร็จ ชือนี้ทำอะไรจะสมหวัง เรื่องเนื้อคู่สมหวังแน่นอนครับ

รัตนาภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับความมีคุณค่า,เสื้อผ้าแก้ว
ลัทธพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณงดงาม
วรารัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าอันประเสริฐ,แก้วที่มีค่าและประเสริฐ
วรีวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณเปรียบดังแก้ว
วลัยพร แปลว่า กำไลที่ประเสริฐ
วิมลนาฎ แปลว่า นางละครผู้บริสุทธิ์
วีรปรียา แปลว่า ที่รักของผู้กล้า
วีรวรรณ แปลว่า เชื้อสายของผู้กล้า
บวรนันท์ แปลว่า ความสุขอันประเสริฐ
ปรียาวดี แปลว่า หญิงอันเป็นที่รัก
ปารณีย์ แปลว่า ผู้สามารถทำให้สำเร็จ
ภูมินันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในแผ่นดิน
มณีกานต์ แปลว่า น่ารักดังดวงแก้ว
มณีวรรณ แปลว่า แก้วที่สวยงาม

f0n
08-08-2009, 11:54 AM
คุณนพค่ะ พอดีเจอในเวปว่า ตามหลักทักษาคนที่เกิดวันพุธ (กลางวัน) ห้ามใช้ จ ฉ ช ซ ฌ ญ เพราะเป็นอักษรกาลกิณี แล้วเราสามารถใช้ชื่อที่มีอักษรเหล่านี้ผสมอยู่ได้หรือค่ะ พอดีว่าชอบชื่อนี้ด้วยค่ะ พิชามญชุ์ นามสกุลกำลัง 16 ค่ะ

สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

พอดีไม่ทราบนามสกุลเลยไม่ทราบกำลังทักษาเลข ขอเลือกชื่อที่เป็นสิริมงคลนามให้
โดยจะได้ทักษาเลข 36 เป็นดาวอังคารและดาวศุกร์ รวมกันได้9 เป็นดาวเกตุ ดาวแห่ง
ความสำเร็จ ชือนี้ทำอะไรจะสมหวัง เรื่องเนื้อคู่สมหวังแน่นอนครับ

รัตนาภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับความมีคุณค่า,เสื้อผ้าแก้ว
ลัทธพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณงดงาม
วรารัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าอันประเสริฐ,แก้วที่มีค่าและประเสริฐ
วรีวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณเปรียบดังแก้ว
วลัยพร แปลว่า กำไลที่ประเสริฐ
วิมลนาฎ แปลว่า นางละครผู้บริสุทธิ์
วีรปรียา แปลว่า ที่รักของผู้กล้า
วีรวรรณ แปลว่า เชื้อสายของผู้กล้า
บวรนันท์ แปลว่า ความสุขอันประเสริฐ
ปรียาวดี แปลว่า หญิงอันเป็นที่รัก
ปารณ๊ย์ แปลว่า ผู้สามารถทำให้สำเร็จ
พิชญุตม์ แปลว่า ผู้ฉลาดและยิ่งใหญ่
พิชามญชุ์ แปลว่า ผู้งามด้วยความรู้
ภูมินันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในแผ่นดิน
มณีกานต์ แปลว่า น่ารักดังดวงแก้ว
มณีวรรณ แปลว่า แก้วที่สวยงาม

noppakorn
08-08-2009, 12:25 PM
คุณนพค่ะ พอดีเจอในเวปว่า ตามหลักทักษาคนที่เกิดวันพุธ (กลางวัน) ห้ามใช้ จ ฉ ช ซ ฌ ญ เพราะเป็นอักษรกาลกิณี แล้วเราสามารถใช้ชื่อที่มีอักษรเหล่านี้ผสมอยู่ได้หรือค่ะ พอดีว่าชอบชื่อนี้ด้วยค่ะ พิชามญชุ์ นามสกุลกำลัง 16 ค่ะ

สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

พิชญุตม์ แปลว่า ผู้ฉลาดและยิ่งใหญ่
พิชามญชุ์ แปลว่า ผู้งามด้วยความรู้

ขอโทษด้วยครับ พลั้งเผลอเพราะง่วงนอนครับ คิดชื่อให้เมื่อคืนหลายท่านเลยเผลอไปครับ
ช่วยเอา จ ฉ ช ซ ฌ ญ ออกด้วยครับ
ส่วนชื่อควรหาใหม่ครับ เอากำลัง 35 จะได้รวมกับนามสกุล 16 เป็น 51 ครับ ขอเวลานิดครับ
จะให้ชื่อใหม่ให้ครับ ที่แล้วยกเลิกน่ะครับ ผลรวมไม่ดีครับ

noppakorn
08-08-2009, 12:54 PM
สวัสดีค่ะ

ขอความกรุณาช่วยตั้งชื่อเด็กผู้หญิง เกิดวันพฤหัสบดี (6 สิงหาคม 2552)
ที่มีกำลังเลข 14 , 45 (ศรีนำ) ให้สัก5-6ชื่อนะคะ

สวัสดีครับ
ชื่อที่มีศรีนำ ทักษาเลขได้ 14 ดังนี้ครับ

เรณุกา แปลว่า ชื่อมารดาของปรสุราม
เกณิกา แปลว่า พลับพลาที่ประทับกษัตริย์
อุรมา แปลว่า ลูกสาว
อณุภา แปลว่า ฟ้าแลบ
เขมญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่มีสุข
เบญจ แปลว่า ห้า
เกสร แปลว่า ส่วนประกอบของดอกไม้
เฉลา แปลว่า สวยงาม
เนตร แปลว่า ดวงตา
เขมชาดา แปลว่า เกิดมามีความสุข
เขมชุดา แปลว่า ความสุขอันเรืองรอง

ชื่อที่มีศรีนำ ทักษาเลขได้ 45 ดังนี้

เสาวลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดี
โฉมพมลพร แปลว่า คู่ที่ปรเสริฐและสวยงาม
โสวรรณขจี แปลว่า ผิวงามดังทองที่สดใส
เขมณัฎฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีสุข
เขมปาณีย์ แปลว่า ผู้สามารถทำให้สำเร็จและมีความสุขสำราญ

f0n
08-08-2009, 02:56 PM
ขอบคุณค่ะ ชอบชื่อที่ทางคุณนพตั้งมานะค่ะ เก๋ ไม่ซ้ำใครดีค่ะ งั้นจะรอมาดูวันพรุ่งนี้อีกทีค่ะ

สวัสดีค่ะ

ขอโทษด้วยครับ พลั้งเผลอเพราะง่วงนอนครับ คิดชื่อให้เมื่อคืนหลายท่านเลยเผลอไปครับ
ช่วยเอา จ ฉ ช ซ ฌ ญ ออกด้วยครับ
ส่วนชื่อควรหาใหม่ครับ เอากำลัง 35 จะได้รวมกับนามสกุล 16 เป็น 51 ครับ ขอเวลานิดครับ
จะให้ชื่อใหม่ให้ครับ ที่แล้วยกเลิกน่ะครับ ผลรวมไม่ดีครับ

mymind
08-08-2009, 11:13 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ
ชื่อที่มีศรีนำ ทักษาเลขได้ 14 ดังนี้ครับ

เรณุกา แปลว่า ชื่อมารดาของปรสุราม
เกณิกา แปลว่า พลับพลาที่ประทับกษัตริย์
อุรมา แปลว่า ลูกสาว
อณุภา แปลว่า ฟ้าแลบ
เขมญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่มีสุข
เบญจ แปลว่า ห้า
เกสร แปลว่า ส่วนประกอบของดอกไม้
เฉลา แปลว่า สวยงาม
เขมชาดา แปลว่า เกิดมามีความสุข
เขมชุดา แปลว่า ความสุขอันเรืองรอง

ชื่อที่มีศรีนำ ทักษาเลขได้ 45 ดังนี้

เสาวลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดี
โฉมพมลพร แปลว่า คู่ที่ปรเสริฐและสวยงาม
โสวรรณขจี แปลว่า ผิวงามดังทองที่สดใส
เขมณัฎฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีสุข
เขมปาณีย์ แปลว่า ผู้สามารถทำให้สำเร็จและมีความสุขสำราญ

ขอบคุณนะค่ะ
แต่มีคำถามค่ะ คือ

เขมญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่มีสุข อ่านว่า เขม-มะ -ยา หรือ - เข-มะ -ยา คะ
เขมชุดา แปลว่า ความสุขอันเรืองรอง ด ต ไม่เป็นกาลกิณีเหรอคะ?

mymind
08-09-2009, 01:43 AM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีอีกครั้งค่ะ

สืบเนื่องจากครั้งที่แล้วได้รบกวนคุณนพตั้งชื่อเด็กผู้หญิงให้ตกเลขรวม 14 หรือ 45
นึกว่าจะโอเคแล้ว......แต่!!! ทางครอบครัวมีปัญหา การให้เลือกใช้นามสกุลกันเล็กน้อย( ขออนุญาตไม่เล่านะค่ะ )
เข้าเรื่องเลยนะค่ะ อยากทราบคะว่า

เด็กผู้หญิง เกิดวันพฤหัส

กรณีที่1 ( ชื่อ = 14 ) + ( นามสุกล = 45 ) = ( เลขรวม 59 )
และ
กรณีที่2 ( ชื่อ = 45 ) + ( นามสุกล = 50 ) = ( เลขรวม 95 )

- ค่าตัวเลขของ ชื่อ นามสกุล ผลเลขรวม ทั้งกรณีที่1 และกรณีที่2 ดีแตกต่างกัน หรือไม่ อย่างไรคะ?
- แล้วเลขอาตยนะ 6 คืออะไร จำเป็นต่อการตั้งชื่อไหมค่ะ?

ขอบพระคุณ คุณนพ จากใจจริงค่ะ

noppakorn
08-09-2009, 04:05 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีอีกครั้งค่ะ

สืบเนื่องจากครั้งที่แล้วได้รบกวนคุณนพตั้งชื่อเด็กผู้หญิงให้ตกเลขรวม 14 หรือ 45
นึกว่าจะโอเคแล้ว......แต่!!! ทางครอบครัวมีปัญหา การให้เลือกใช้นามสกุลกันเล็กน้อย( ขออนุญาตไม่เล่านะค่ะ )
เข้าเรื่องเลยนะค่ะ อยากทราบคะว่า

เด็กผู้หญิง เกิดวันพฤหัส

กรณีที่1 ( ชื่อ = 14 ) + ( นามสุกล = 45 ) = ( เลขรวม 59 )
และ
กรณีที่2 ( ชื่อ = 45 ) + ( นามสุกล = 50 ) = ( เลขรวม 95 )

- ค่าตัวเลขของ ชื่อ นามสกุล ผลเลขรวม ทั้งกรณีที่1 และกรณีที่2 ดีแตกต่างกัน หรือไม่ อย่างไรคะ?
- แล้วเลขอาตยนะ 6 คืออะไร จำเป็นต่อการตั้งชื่อไหมค่ะ?

ขอบพระคุณ คุณนพ จากใจจริงค่ะ

สวัสดีครับ

ค่าอายตนะ เป็นหลักนามศาสตร์ที่รวมเอาค่าของดวงดาว และพยัญชนะมารวมตัวเลข
ให้เหลือตัวเดียว เพื่อมาทำนาย เป็นเลขที่ว่ากันว่าเกี่ยวข้องสัมผัสกับ ลิ้นตาจมูกหูกายใจ ครับ
ซึ่งผมไม่ได้นำมาใช้ เพราะถนัดทางทักษาเลข นามศาสตร์เกียวกับดวงดาวและชีวิตมากกว่าครับ
การเปรียบเทียบค่าอายตนะ 6 นั้น ไม่ใช่หาออกมาแล้วก็มาพยากรณ์เลย จะต้องดูพื้นทางดวงชะตา
และการประกอบอาชีพด้วย ส่วนหลักทักษาเลขที่ผมใช้อยู่ไม่จำเป็นต้องดูอาชีพและดวงชะตา
เป็นการอ่านค่าของดาว และธาตุของดวงดาวกับเจ้าของชื่อครับ

สำหรับค่าทักษาเลข 59 และ 95 ถือว่าเป็นเลขที่ดีที่สุดทั้งคู่ครับ ถ้าให้เป็นดาวก็เป็นเลข 5 ดาว
เช่นกันครับ จะเลือกอันไหนก็เช่นกัน เพราะเป็นดาวพฤหัสและดาวเกตุ ซึ่งเป็นดาวคู่ร่วมมิตรเหมือนกันครับ

noppakorn
08-09-2009, 05:19 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

ขอบคุณนะค่ะ
แต่มีคำถามค่ะ คือ

เขมญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่มีสุข อ่านว่า เขม-มะ -ยา หรือ - เข-มะ -ยา คะ
เขมชุดา แปลว่า ความสุขอันเรืองรอง ด ต ไม่เป็นกาลกิณีเหรอคะ?

สวัสดีครับ

ต้องขอโทษด้วยครับ หมู่นี้ต้องตอบกันหลายท่านมากและชื่อก็มีจำนวนมาก เลยมักเกิดการผิดพลาดเสมอๆ
ถ้ายังไง ช่วยพิจารณาด้วยน่ะครับว่า ถ้าคำไหนมีพยัญชนะกาลกิณี ขอให้ข้ามผ่านไปเลยน่ะครับ

เขมญา อ่านว่า เขม มะ ยา ครับ

noppakorn
08-09-2009, 05:51 PM
ขอบคุณค่ะ ชอบชื่อที่ทางคุณนพตั้งมานะค่ะ เก๋ ไม่ซ้ำใครดีค่ะ งั้นจะรอมาดูวันพรุ่งนี้อีกทีค่ะ

สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ
ชื่อไหนถ้าไม่ดี ถึงชอบก็อย่าใช้น่ะครับ (พักนี้เผลอเรอ เอาพยัญชนะเป็นกาลกิณี มาตั้งชื่อบ่อยๆ แย่จัง)
ถ้ามีพลาดอีกไม่ต้องถามกลับน่ะครับ ช่วยตัดออกเลย ครับ อิอิ
ชื่อที่ได้ทักษาเลข 35 มีดังนี้

เปี่ยมสุข แปลว่า ผู้มีความสุขมาก
เพราพนิต แปลว่า สาวงาม
แววพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณผ่องใส
โชติมนต์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐ
กมลนัทธ์ แปลว่า ผู้เป็นเกลียวใจ,ผู้สัมพันธ์ผูกพันใจ
กานต์ธีรา แปลว่า นักปราชญอันเป็นที่รัก
กานต์รัตน์ แปลว่า ผู้น่ารัก,ผู้มีคุณค่าอันเป็นที่รัก
กมลนัยน์ แปลว่า ผู้มีดวงตางาม
ธารารัตน์ แปลว่า ผู้รักษาความมีคุณค่าและความดีไว้ได้
ฐิติภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับความยั่งยืน
ดาราวัธน์ แปลว่า ความงามของดวงดาว
ทินรัตน์ แปลว่า ผู้มีแสงอาทิตย์
ทิตาวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่รุ่งเรือง
นรีกานต์ แปลว่า หญิงอันเป็นที่รัก
บุปผคนธ์ แปลว่า ผุ้มีกลิ่นหอมของดอกไม้
พรรณปพร แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันประเสริฐ (พัน ปะ พอน)
พรรณรมณ แปลว่า ผู้ยินดีในผิวพรรณที่สวยงาม (พัน ระ มน)
คณพรณ์ แปลว่า ผู้ปกครองหมู่คน
รตินันท์ แปลว่า ผุ้ยินดีในความรัก
อติกันต์ แปลว่า ผู้น่ารักยิ่ง
อนังคณ์ แปลว่า ผู้ไม่มัวหมอง
อินทุนิพา แปลว่า ผู้เปรียบเหมือนดวงจันทร์

ชื่อนามสกุลรวมกันได้ 51 รวมกันได้ 6 เป็นดาวศุกร์ ทำอะไรสำเร็จ
มิตรมาก ละเอียดอ่อน ทำบุญสร้างกุศลบ่อยๆ จะเห็นผลเร็วขึ้น

YuthRS
08-09-2009, 07:40 PM
เรียน พี่นพ ครับ

ขอปรึกษา กฤตธน ใช้ได้ไหมครับ (กลับมาจากธนกฤต) แปลเหมือนกันไหมครับ

f0n
08-09-2009, 08:12 PM

สวัสดีค่ะ

คุณนพอย่าลืมตอบนะค่ะ มารอรับชื่อนะคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-09-2009, 09:46 PM

ขอปรึกษา กฤตธน ใช้ได้ไหมครับ (กลับมาจากธนกฤต) แปลเหมือนกันไหมครับ

สวัสดีครับ

แปลเหมือนกันได้ครับ หรือแปลว่า ทรัพย์ที่มาจากการสร้าง

noppakorn
08-09-2009, 09:47 PM
คุณนพอย่าลืมตอบนะค่ะ มารอรับชื่อนะคะ ขอบคุณค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ

ตอบให้แล้วครับ คุณไม่ได้อ่านกระทู้ก่อนหน้าหรือครับ ลองย้อนอ่านไปอีก 3 กระทู้น่ะครับ

f0n
08-09-2009, 10:27 PM
ขอโทษด้วยค่ะ มองไม่ดีก่อนถาม แล้วก็ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
08-09-2009, 10:48 PM
ขอโทษด้วยค่ะ มองไม่ดีก่อนถาม แล้วก็ขอบคุณมากค่ะ

สาธุๆๆ ขอให้มีความสุขความเจริญครับ

puu_naa
08-10-2009, 12:10 AM
เรียน คุณนพ

รบกวนถามคุณนพค่ะว่า

การะมาตร แปลว่าอะไรคะ

และลูกสาวเกิดวันจันทร์ ขอให้ช่วยแนะนำชื่อที่เป็นมงคล ได้กำลังเลข 41 ค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
08-10-2009, 09:35 AM
เรียน คุณนพ

รบกวนถามคุณนพค่ะว่า

การะมาตร แปลว่าอะไรคะ

และลูกสาวเกิดวันจันทร์ ขอให้ช่วยแนะนำชื่อที่เป็นมงคล ได้กำลังเลข 41 ค่ะ

สวัสดีครับ

การะมาตร แปลว่า ผู้ถือดีในการงาน,กำหนดงาน(มาตรการ)

ชื่อหญิงเกิดวันจันทร์ ทักษาเลข 41

ขวัญรัตน์ แปลว่า แก้วมงคล,แก้วที่ประเสริฐ,คุณค่าที่ประเสริฐ
ชนันรัตน์ แปลว่า ผู้มีกำเนิดดี
ธัญญรัตน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยความประเสริฐ
นภัสนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สวรรค์
นันท์นภัส แปลว่า ผุ้มีความสุขดังอยู่สวรรค์
นันทพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความสุข
บวรลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะอันประเสริฐ
ปวรลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะอันประเสริฐ
รัฐนันท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ยินดีของแว่นแคว้น
วรวลัญช์ แปลว่า ผู้มีลักษณะอันประเสริฐ
สันต์หทัย แปลว่า ผู้มีจิตใจสงบ
พัทธนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขผูกพัน

puu_naa
08-10-2009, 10:03 AM
ขอบพระคุณมากๆ เลยค่ะ คุณนพ

ปู

puu_naa
08-10-2009, 02:04 PM
เรียน คุณนพ

พอจะมีชื่อที่มีกำลังเลข 41 แต่ไม่ใช้สระตัวใดเลย สำหรับคนวันพุธกลางคืนแนะนำบ้างมั้ยคะ โจทย์นี้น่าจะยากพอสมควร ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรนะคะ ถามเผื่อว่าคุณนพจะมี หรือเคยเห็นมาบ้างน่ะค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ
ปู

noppakorn
08-10-2009, 03:46 PM
เรียน คุณนพ

พอจะมีชื่อที่มีกำลังเลข 41 แต่ไม่ใช้สระตัวใดเลย สำหรับคนวันพุธกลางคืนแนะนำบ้างมั้ยคะ โจทย์นี้น่าจะยากพอสมควร ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรนะคะ ถามเผื่อว่าคุณนพจะมี หรือเคยเห็นมาบ้างน่ะค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ
ปู

สวัสดีครับ
หายากมากครับ ต้องตั้งเอง แต่คิดแล้วมันก็ต้องมี สี่พยางค์ จะกลายเป็นนามสกุลไป
ที่ยากเพราะคำส่วนใหญ่ที่ไม่มีสระจะอยู่ในกลุ่มพยัญชนะกาลกิณี ของวันพุธกลางคืนด้วย
รวมคำแล้วยังต้องมี การันต์และไม้หันอากาศจึงจะได้เช่น

กชปวรปรัชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐดังดอกบัว

เป็นต้นครับ

puu_naa
08-10-2009, 05:35 PM
เรียน คุณนพ

เข้าใจแล้วค่ะ ขอบพระคุณมากๆ เลยนะคะ

ปู

l3UA
08-11-2009, 09:41 PM
สวัสดีค่ะ...ขอรบกวนหน่อยนะคะ

คือว่าดิฉันอยากให้คุณนพ ช่วยหาชื่อที่ ได้เลขดีกับนามสกุลให้หน่อยค่ะ นามสกุล--> จุลศรี ค่ะ
เกิดวันจันทร์ เวลาประมาณ เที่ยงคืน ถึง ตีหนึ่ง ค่ะ เป็น ญ

ขอบคุณมากๆๆนะคะ

b42day
08-11-2009, 10:01 PM
เมื่อวานไปเปลี่ยนชื่อมาแล้วค่ะ (พุธกลางวัน) ตอนนี้ใช้ชื่อ กฤตวยาน์ ทองคู่ แล้วค่ะ ต้องขอบคุณที่แนะนำความหมายชื่อนะค่ะ อ่อ แล้วก็ไปปล่อยเต่า ปล่อยปลาไหล รวมทั้งถวายสังฆทานมาแล้ว ต่อไปก็จะได้ขยันทำบุญ ชีวิตจะได้ดียิ่งขึ้นไปเรื่อยๆนะค่ะ

ขอบคุณจากใจจริงค่ะ

noppakorn
08-11-2009, 11:34 PM
เมื่อวานไปเปลี่ยนชื่อมาแล้วค่ะ (พุธกลางวัน) ตอนนี้ใช้ชื่อ กฤตวยาน์ ทองคู่ แล้วค่ะ ต้องขอบคุณที่แนะนำความหมายชื่อนะค่ะ อ่อ แล้วก็ไปปล่อยเต่า ปล่อยปลาไหล รวมทั้งถวายสังฆทานมาแล้ว ต่อไปก็จะได้ขยันทำบุญ ชีวิตจะได้ดียิ่งขึ้นไปเรื่อยๆนะค่ะ

ขอบคุณจากใจจริงค่ะ

สาธุๆๆ อนุโมทามิ ขอบุญกุศลดลให้ท่านมีความสุขความเจริญ ตลอดกาล

noppakorn
08-12-2009, 12:46 AM
สวัสดีค่ะ...ขอรบกวนหน่อยนะคะ

คือว่าดิฉันอยากให้คุณนพ ช่วยหาชื่อที่ ได้เลขดีกับนามสกุลให้หน่อยค่ะ นามสกุล--> จุลศรี ค่ะ
เกิดวันจันทร์ เวลาประมาณ เที่ยงคืน ถึง ตีหนึ่ง ค่ะ เป็น ญ

ขอบคุณมากๆๆนะคะ

สวัสดีครับ

นามสกุล"จุลศรี"ทักษาเลข 31 เป็นเลขที่ไม่ค่อยดีนัก แต่ไม่เป็นไรครับ
นามสกุลบรรพบุรุษ ดีหรือไม่ ก็สามารถทำให้มีเราและยืนยงมาจนปัจจุบัน
เปลียนชื่อที่เป็นมงคล แล้วนำผลรวมกับนามสกุล ให้ตกผลรวมเป็นมงคล
ก็เป็นเลิศแล้วครับ เรื่องนามสกุลไม่ดี ให้ใช้การสร้างกรรมดีมาเสริมครับ

ชื่อคุณที่จะตั้งใหม่ ควรได้ทักษาเลข 14 ชื่อ เป็นอาทิตย์กับดาวพุธ เป็นธาตุไฟกับธาตุดิน ซึ่งเกื้อหนุนกัน
เพราะไฟเผาไหม้แล้วเกิดดินรวมกับนามสกุลได้ 45 นามสกุลรวมแล้วได้ 9 เป็นดาวเกตุ เป็นเลขแห่งโชค
และความสำเร็จ แต่ค่อนข้างเชื่อมั่นตัวเองเกินไปจนเสียการ ให้ผ่อนๆลงมา

หรือ เอาชือที่ได้ทักษาเลข 15 เป็นอาทิตย์ กับดาวพฤหัส ซึ่งเป็นดาวศุภโชค มีผู้ใหญ่คอยเกื้อหนุน
รวมกับนามสกุล ได้ 46 เป็นดาวพุธ กับดาวศุกร์ ซึ่งเป็นดาวศุภโชคทั้งคู่ ทำให้ชีวิตนี้มีแต่ความสำเร็จ
และความสุขมีมิตรมาก คนรักมาก แต่มักใจอ่อน เกินการ ทำให้เสียหายได้บ้าง

ทั้งสองทักษาเลข แล้วแต่จะเลือกน่ะครับ ดีทั้งคู่ แต่ต้องสร้างบุญทำความดีเพิ่มเติมมาเสริมให้ชื่อหนุนชีวิต
ให้ดำเนินไปโดยไร้อุปสรรค เป็นการแก้กรรมสร้างกรรมดีหนุน

ชื่อทักษาเลข 14

ชนัต แปลว่า ประชากร
ดรัณ แปลว่า ผู้ข้ามพ้น
ธมน แปลว่า ผู้กำจัดมลทิน,คนสวย
รมณ แปลว่า ผู้รื่นเริง,ผู้มีความสุข
ฤทัย แปลว่า ผู้เป็นที่รักของคน
กนกบงกช แปลว่า ดอกบัวทองคำ
ดลกนก แปลว่า ผู้มีทองคำเป็นฐาน
ภรรชต แปลว่า ผู้มีเงินมาค้ำจุน (พอน รัด ชะ ตะ)

ชื่อทักษาเลข 15

จงกล แปลว่า ดอกบัว,บัวสาย
ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามด้วยความรู้
ทัดทอง แปลว่า ผู้ประดับทอง,ผู้มีทองมาก
ภรภัทร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
ภัทรภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
ภรณัท แปลว่า ผู้ให้การเชิดชู
ณัทภร แปลว่า คำจุนผู้ให้
กชลภน แปลว่า ผุ้มีลาภดังดอกบัว(บริสุทธิ์)

เปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืมไปทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรม นายเวร และพระเคราะห์ กราบบอกบิดามารดาด้วย

YuthRS
08-14-2009, 06:10 PM

สวัสดีครับ

แปลเหมือนกันได้ครับ หรือแปลว่า ทรัพย์ที่มาจากการสร้าง

พี่นพ ครับ
กฤตธน อ่านว่า กริด-ตะ ทน หรือ อ่านว่า กริด-ทะ-นะ ครับ อ่านอย่างหลังหลังได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
08-15-2009, 01:18 PM

สวัสดีครับ

พี่นพ ครับ
กฤตธน อ่านว่า กริด-ตะ ทน หรือ อ่านว่า กริด-ทะ-นะ ครับ อ่านอย่างหลังหลังได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

อ่านได้ทั้งสองอย่างครับ แต่ผมว่า กริด ทะ นะ ดีกว่าครับ

noppakorn
08-17-2009, 12:00 PM
ชื่อสำหรับวันพุธกลางคืน ขึ้นด้วย ศรี ทักษาเลข 24

กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณงดงาม
กฤตัชญ์ แปลว่า ผู้มีความกตัญญู (กริ- ตัด) (การันต์ หมายถึงไร้โรคภัย)
กฤตาณัฐ แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป้นปราชญ์
กุศลิน แปลว่า ผู้อยู่อย่างสุขสบาย
คนธรส แปลว่า น้ำหอม
กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างสิริมงคล
ขจรอุษา แปลว่า รุ่งเช้าที่เลื่องลือ
กันตศร แปลว่า ผุ้แกล้วกล้าอันเป็นที่รัก
กฤศกิรณา แปลว่า ผู้น้อยที่มีรัศมีเรืองรอง
กชลักษิกา แปลว่า ผู้มีบุญวาสนาดีดังดอกบัว

chandra
08-17-2009, 03:16 PM
หลานชายเกิดวันศุกร์ที่่่ 14 สงหาคม 2552 เวลา 14.54 น. นามสกุล จันทรสาขา คิดชื่อมงคล เพราะๆ ไม่ออกเลยค่ะ..
รบกวนหน่อยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
08-17-2009, 04:17 PM
หลานชายเกิดวันศุกร์ที่่่ 14 สงหาคม 2552 เวลา 14.54 น. นามสกุล จันทรสาขา คิดชื่อมงคล เพราะๆ ไม่ออกเลยค่ะ..
รบกวนหน่อยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ***

ยินดีครับ นามสกุลตกทักษาเลขไม่ดี คือ 31 ธาตุน้ำกับธาตุไฟ ข่มกันเอง
หาชื่อที่มีมงคล ควรมีทักษาเลข 14 เป็นธาตุไฟกับดิน เพื่อให้ดินคอยหนุนไฟ
จะรุ่งเรืองตลอด เป็นเลขราชา ทำอะไรก็สำเร็จ สติปัญญาดี มีความรอบคอบ
รวมกันได้ 45 เป็นดาวคู่มิตร ทำการใดก็สำเร็จ และมีโชครวมกันได้ 9 เป็นดาวเกตุ
ทำอะไรก็สำเร็จราบรื่น เสียอย่างเดียวจะหยิ่งยโส ถ้าอ่อนน้อมลงได้ จะเลิศสุดๆครับ

ทักษาชื่อเลข 14 คนเกิดวันศุกร์ (ย ร ล ว เป็นกาลกิณี)

กฤติเดช แปลว่า ผู้มอำนาจในการกระทำ
กฤติน แปลว่า นักปราชญ์
กอบเดช แปลว่า ผู้มีอำนาจมากมาย
กฤชปณต แปลว่า ผู้น้อมไหว้อย่างเฉียบแหลม
กฤชญาณ แปลว่า ผู้รอบรู้ด้วยความเฉียบแหลม
กษมบดี แปลว่า ผุ้ยิ่งใหญ่ในแผ่นดิน,ผู้อดทนที่ยิ่งใหญ่
คำแหง แปลว่า ผู้มีมานะบากบั่น
ธนเดช แปลว่า ผู้มีอำนาจเป็นทรัพย์
ธนกฤต แปลว่า ผู้สร้างทรัพย์
เตชิต แปลว่า ผู้เฉียบแหลม

ชื่อขึ้นนำหน้าด้วยพยัญชนะ เดช และมนตรี ครับ

chandra
08-17-2009, 08:07 PM
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงนะคะ ดีใจจังได้ชื่อมาให้คุณพ่อเขาเลือกแล้ว
ตอนนี้หลานตัวเหลืองต้องส่องไฟ24ชม.ค่ะ
วันหลังจะส่งรูปมาให้คุณนพดูนะคะ

noppakorn
08-18-2009, 12:15 AM
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงนะคะ ดีใจจังได้ชื่อมาให้คุณพ่อเขาเลือกแล้ว
ตอนนี้หลานตัวเหลืองต้องส่องไฟ24ชม.ค่ะ
วันหลังจะส่งรูปมาให้คุณนพดูนะคะ

สาธุๆๆ ขอให้แข็งแรงไวๆ ครับ

Natan
08-18-2009, 03:03 PM
อยากทราบความหมายของคนชื่อ กฤต

noppakorn
08-18-2009, 05:26 PM
อยากทราบความหมายของคนชื่อ กฤต

สวัสดีครับ

กฤต แปลว่า ผู้กระทำแล้ว

ibeeihere
08-19-2009, 02:56 PM
เปนสมาชิกใหม่ค่ะ คือว่ารบกวนขอชื่อที่ได้เลขกำลัง 15 เกิดวันอาทิตย์
กำลังเรียนปริญญาโทยุ่ค่ะอยากได้ชื่อ หลายๆพยางค์ และมีความหมายเกี่ยวกับปราช อักษร ก ค จ ญ นำหน้าน่ะค่ะ
ยังไงรบกวนด้วยนะคะ ช่วงนี่รุ้สึกดวงไม่ค่อยดีอยากจะเปลี่ยนชื่อน่ะค่ะ

noppakorn
08-19-2009, 04:14 PM
เปนสมาชิกใหม่ค่ะ คือว่ารบกวนขอชื่อที่ได้เลขกำลัง 15 เกิดวันอาทิตย์
กำลังเรียนปริญญาโทยุ่ค่ะอยากได้ชื่อ หลายๆพยางค์ และมีความหมายเกี่ยวกับปราช อักษร ก ค จ ญ นำหน้าน่ะค่ะ
ยังไงรบกวนด้วยนะคะ ช่วงนี่รุ้สึกดวงไม่ค่อยดีอยากจะเปลี่ยนชื่อน่ะค่ะ

สวัสดีครับ

ยินดีต้อนรับเป็นอย่างยิ่งครับ

ชื่อที่มีเลขทักษาได้ 15 คนเกิดวันอาทิตย์ ดังนี้

กฤติมา แปลว่า นักปราชญ์
ญาณภร แปลว่า ผู้ทรงความรู้
ญาณัท แปลว่า ผู้ให้ความรู้
ญาธิป แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ด้วยความรู้
ณัทชุดา แปลว่า ผู้เรืองรองทางความรู้
ญาณชุดา แปลว่า ผู้ส่องสว่างทางความรู้

ibeeihere
08-19-2009, 05:15 PM
ขอบคุณสำหรับชื่อนะคะ ว่าแต่ มีให้เลือกอีกมั้ยคะ ชื่อเลข 15
อย่าว่ากันเลยนะคะ คุณนพ ^^

noppakorn
08-20-2009, 02:36 PM
ขอบคุณสำหรับชื่อนะคะ ว่าแต่ มีให้เลือกอีกมั้ยคะ ชื่อเลข 15
อย่าว่ากันเลยนะคะ คุณนพ ^^

สวัสดีครับ

คุณต้องการ :- อยากได้ชื่อ หลายๆพยางค์ และมีความหมายเกี่ยวกับปราช อักษร ก ค จ ญ นำหน้า

เนื่องจากทักษาเลข 15 เป็นตัวเลขที่น้อย พยัญชนะส่วนใหญ่มี่ค่าทักษาบังคับจำนวนเลขอยู่ และจำนวน
ทักษาเลขสูง ทำให้หาชื่อยากมากครับ และคุณยังต้องการความหมาย เกียวกับปราชญ์ แถม อักษรนำ
บังคับ ทำให้การหาชื่อให้คุณและการคิดชื่อยากมากครับ เพราะตัวพยัญชนะค่อนข้างน้อยครับ

DEKWAT
08-20-2009, 07:14 PM
ขอรบกวนคุณนพค่ะ

อยากทราบความหมายของชื่อต่อไปนี้นะค่ะ

กณิตา
คุณตา

(โดยคุณ mudmee)

DEKWAT
08-20-2009, 07:15 PM
สวัสดีครับ

กณิตา แปลว่า หูของสตรี (มาจาก "กณ + อิตา + ภา) กณ มาจาก กรรณ แปลว่าหู ,อิตา มาจากอิตถึ แปลว่า หญิง
คุณตา แปลว่า พ่อของแม่

(ตอบโดย คุณอุบาสกนพกรณ์)

lhong
08-21-2009, 09:52 AM
พี่ครับอยากรู้หมายของชื่อครับ กานต์เกล้า กับ กวิตา ช่วยหน่อยครับพี่

noppakorn
08-21-2009, 12:33 PM
พี่ครับอยากรู้หมายของชื่อครับ กานต์เกล้า กับ กวิตา ช่วยหน่อยครับพี่

สวัสดีครับ

กานต์เกล้า แปลว่า สุดที่รัก,ยอดรัก
กวิตา แปลว่า กาพย์กลอน

DEKWAT
08-21-2009, 01:21 PM
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ ๆ ๆ ๆ เลยค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อ "กันต์พงษ์" ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/Happy/11.gif

(จากคุณ kwunwarat (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=profile;u=2384))

lhong
08-21-2009, 01:47 PM
ขอบคุนครับ

noppakorn
08-21-2009, 02:27 PM
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ ๆ ๆ ๆ เลยค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อ "กันต์พงษ์" ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/Happy/11.gif
(จากคุณ kwunwarat (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=profile;u=2384))

สวัสดีครับ

กันต์พงษ์ แปลว่า ตระกูลอันเป็นที่รัก,เชื้อสายอันเป็นที่รัก

puii
08-21-2009, 04:12 PM
รบกวนหน่อยนะคะ
อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ
เกิดวันพฤหัสบดี ชื่อขนิษฐา
อยากได้ชื่อที่มีเลขกำลัง 45 ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

b42day
08-21-2009, 09:32 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ

ตอนนี้มารบกวนให้คุณนพตั้งชื่อให้เพื่อนค่ะ เพื่อนฝากมาถาม 2 คนนะค่ะ

1. คนแรกเกิดวันจันทร์ นามสกุลได้เลข 39 อยากได้ชื่อแบบไม่มีสระเลย เพราะเพื่อนบอกว่าเป็นกาลกิณีใช่ไหมค่ะ แต่ว่าหายากมากเลย
2. อีกคนเกิดวันศุกร์ นามสกุลได้เลข 74

หวังว่าจะได้ชื่อดีๆ เป็นมงคลอีกเช่นเคยนะคะ ขอบพระคุณอย่างสูงคะ

noppakorn
08-22-2009, 02:02 PM
รบกวนหน่อยนะคะ
อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ
เกิดวันพฤหัสบดี ชื่อขนิษฐา
อยากได้ชื่อที่มีเลขกำลัง 45 ค่ะ

สวัสดีครับ

ชามาณัฎฐ์ แปลว่า ลูกสาวนักปราชญ์
จิณณาหฤษฏ์ แปลว่า ผู้ปฎิบัติอันน่าสรรเสริญ
จิณณะมนัส แปลว่า ผู้ปฎิบัติได้ดังใจ
ศุษิรสรณ์ แปลว่า ที่พี่งทีดีเด่นดัง
ชวัลณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้เฉียบแหลม -

ทั้งหมดกำลังเลข 45

noppakorn
08-22-2009, 02:03 PM

ตอนนี้มารบกวนให้คุณนพตั้งชื่อให้เพื่อนค่ะ เพื่อนฝากมาถาม 2 คนนะค่ะ

1. คนแรกเกิดวันจันทร์ นามสกุลได้เลข 39 อยากได้ชื่อแบบไม่มีสระเลย เพราะเพื่อนบอกว่าเป็นกาลกิณีใช่ไหมค่ะ แต่ว่าหายากมากเลย
2. อีกคนเกิดวันศุกร์ นามสกุลได้เลข 74

หวังว่าจะได้ชื่อดีๆ เป็นมงคลอีกเช่นเคยนะคะ ขอบพระคุณอย่างสูงคะ

ไม่ทราบชายหรือหญิงครับ

b42day
08-22-2009, 03:53 PM

ไม่ทราบชายหรือหญิงครับ

ผู้หญิงค่ะคุณนพ

noppakorn
08-22-2009, 11:01 PM

สวัสดีครับ

นามสกุล 39 ชื่อพิเคราะห์ให้ทักษาเลขได้ 15

ชื่อคนเกิดวันจันทร์ หญิง ทักษาเลข 15 ดังนี้

ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามด้วยความรู้
ภรภัทร แปล่า ผู้ค้ำจุนอันประเสริฐ
ภัทรภร แปลว่า ผู้เชิดชูความดีงาม
กชกมล แปลว่า หัวใจบริสุทธิ์ดุจบัว
ศตภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนร้อยปี

ชื่อสกุลรวมกันได้ 54 เป็นดาวพฤหัสและพุธ บอกถึงปัญญา
และโชคลาภ ทำอะไรสำเร็จ หมั่นทำบุญไหว้พระ จะมีโชคดี
บ่อยๆครับ

ส่วนเพื่อนอีกคนที่นามสกุลรวมได้ 74 นั้น เป็นเลขที่หาทักษาเลข
มารวมยากที่สุด ครับ พิเคราะห์แล้ว ต้องใช้ทักษาเลข 15 เช่นเดียวกัน
ครับ จะได้ผลรวมทักษาเลข 89 เป็นเลขที่ดีปานกลาง ถ้าสามารถแก้ไข
นิสัยตนให้มีความเชื่อมั่นในตนเอง จะประสบความสำเร็จ และอย่างมงาย
ในเรื่องศาสตร์เร้นลับ ชีวิตจะมีสุข เพราะชื่อตกเลข 15 เป็นอาทิตย์กับ
ดาวพฤหัส บอกถึงความรุ่งเรืองและสำเร็จ คอยคุ้มอยู่ เพียงพยายาม
ทำตามคำแนะนำ และแก้กรรมด้วยการหมั่นทำบุญสร้างความดี ชีวิตก็
จะเป็นเยี่ยมเช่นกัน สามารถใช้ชื่อตามเพื่อน ทีให้ไปแล้วได้ ยกเว้น
ชื่อที่มีอักษร ย ร ล ว ครับ

ชื่อเพิ่มเติม ทักษา 15 สำหรับคนเกิดวันศุกร์

ชนิดาภา แปลว่า ผุ้ให้กำเนิดรัศมี
เบญญาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยปัญญา
กนกนุช แปลว่า หญิงผู้มีคุณค่าดังทองคำ
มาติกา แปลว่า ผู้เป็นแบบอย่าง
กฤตษมา แปลว่า ผู้มีการกระทำที่อ่อนน้อม

b42day
08-22-2009, 11:43 PM
ขอบคุณคะ

puii
08-23-2009, 08:18 AM
http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/smiley.gifhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/smiley.gifขอบคุณมากๆนะคะ

รบกวนอีกรอบนะคะ
ขอทราบความหมายของ ชื่อ จีญาพัชญ์ ด้วยค่ะ

(คำแนะนำ - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่ตัวอักษร)

noppakorn
08-24-2009, 01:21 PM
http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/smiley.gifhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/smiley.gifขอบคุณมากๆนะคะ

รบกวนอีกรอบนะคะ
ขอทราบความหมายของ ชื่อ จีญาพัชญ์ ด้วยค่ะ

ตอบให้แล้วที่หมวด จ ฉ ช ซ ญ ครับ

Mek
08-28-2009, 08:19 AM
สวัสดีครับท่าน บ้านผมอยู่ใกล้ๆวัดท่านเลย (กาดรัษฎา)ไม่เคยทราบมาก่อนว่ามีตั้งชื่อด้วย
อยากรบกวนท่านช่วยแนะนำชื่อ กำลังเลขชื่อ ขอเป็น 14 นะครับ เกิดวันพุธกลางวัน
นามสกุลรวมเลขแล้ว ได้ 28 แต่ต้องคงไว้ซึ่งวงศ์ตระกูลตามบรรพบุรุษ จะมีความหมายตามเลขอย่างไรคงเปลี่ยนแปลงไม่ได้
ชื่อเก่ากระผมนั้น ไม่มีตัวกาลกิณีใดเลย ครับ ชื่อรวมกับนามสกุลแล้วได้ 63 ชื่อเดิมกำลัง 35 +นามสกุล 28 อ่า ไม่อยากโทษชื่อ แต่ก็คงต้องเชื่อ (แขนหัก เพื่อนหักหลัง 1 โกงเงิน 2ในระยะเวลาไม่ถึง 3เดือน แต่แขนหักนานหล่ะครับท่าน)จุกจิกเรื่องอื่น อีกเป็นนิจ ผมคิดไปแล้วไม่สบายใจ จึงขอรบกวนท่านด้วยครับ ผมขอเป็นชื่อไทย ทั่วไป สัก 5 ชื่อ หรือ +++ แล้วแต่ท่าน
และหากเป็นไปได้ ขอชื่อ คำเมือง สักชื่อครับ แต่ขอม่วนๆ ได่ก่อครับอ้าย ทันสมัย บ่ามี่ใครซ้ำ บ่งบอกว่าเฮาเป๋นคนเมือง จื่อเก่าผมก่อมีความเป็นคนเมืองนิดๆๆ แต่ทันสมัย บ่ากล้าเขียนลงเวปหนาอ้าย เป๋นความลับ อิอิ รวมกั๋นแล้ว 6 จื่อหนาอ้าย ขอบคุณจ๊าดดดดนั๊กครับ ขอเด็ดสุดยอด http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/1.gif

JINNY
08-28-2009, 02:50 PM
สวีสดีค่ะ อาจารย์นพ

รบกวนขอทราบความหมายของชื่อ กษิญา ค่ะ

noppakorn
08-28-2009, 05:06 PM
สวีสดีค่ะ อาจารย์นพ

รบกวนขอทราบความหมายของชื่อ กษิญา ค่ะ

สวัสดีครับ

กษิญา แปลว่า ผู้รอบรู้เรื่องแผ่นดิน

คำว่า กษิ นั้น คำเต็มคือ กษิติ กษิดิ กษิต แต่ได้กร่อนพยัญชนะ ต ออกไปเหรือแต่คำว่า กษิ

noppakorn
08-28-2009, 05:22 PM
สวัสดีครับท่าน บ้านผมอยู่ใกล้ๆวัดท่านเลย (กาดรัษฎา)ไม่เคยทราบมาก่อนว่ามีตั้งชื่อด้วย
อยากรบกวนท่านช่วยแนะนำชื่อ กำลังเลขชื่อ ขอเป็น 14 นะครับ เกิดวันพุธกลางวัน
นามสกุลรวมเลขแล้ว ได้ 28 แต่ต้องคงไว้ซึ่งวงศ์ตระกูลตามบรรพบุรุษ จะมีความหมายตามเลขอย่างไรคงเปลี่ยนแปลงไม่ได้
ชื่อเก่ากระผมนั้น ไม่มีตัวกาลกิณีใดเลย ครับ ชื่อรวมกับนามสกุลแล้วได้ 63 ชื่อเดิมกำลัง 35 +นามสกุล 28 อ่า ไม่อยากโทษชื่อ แต่ก็คงต้องเชื่อ (แขนหัก เพื่อนหักหลัง 1 โกงเงิน 2ในระยะเวลาไม่ถึง 3เดือน แต่แขนหักนานหล่ะครับท่าน)จุกจิกเรื่องอื่น อีกเป็นนิจ ผมคิดไปแล้วไม่สบายใจ จึงขอรบกวนท่านด้วยครับ ผมขอเป็นชื่อไทย ทั่วไป สัก 5 ชื่อ หรือ +++ แล้วแต่ท่าน
และหากเป็นไปได้ ขอชื่อ คำเมือง สักชื่อครับ แต่ขอม่วนๆ ได่ก่อครับอ้าย ทันสมัย บ่ามี่ใครซ้ำ บ่งบอกว่าเฮาเป๋นคนเมือง จื่อเก่าผมก่อมีความเป็นคนเมืองนิดๆๆ แต่ทันสมัย บ่ากล้าเขียนลงเวปหนาอ้าย เป๋นความลับ อิอิ รวมกั๋นแล้ว 6 จื่อหนาอ้าย ขอบคุณจ๊าดดดดนั๊กครับ ขอเด็ดสุดยอด http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/1.gif

สวัสดีครับ

ต้องขออภัยด้วย พอดีผมเป็นคนกรุงเทพฯ ครับ แต่ว่าขึ้นเหนือเป็นประจำเพราะเคยมีธุรกิจ
ทางนั้น ครับ ชื่อทางเหนือคงจะไม่สันทักนักครับ ส่วนชื่อเดิมตรวจดูแล้วเป็นชื่อที่ดีมาก
เรื่องที่มีปัญหานั้นผมคิดว่า เป็นกรรมเก่ามากกว่า และอาจจะเราใจอ่อนเชื่อคนง่ายเกินไป
หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ สร้างทาน เพื่อแก้กรรมน่ะครับ ถ้าเรายึดมั่นและประพฤติตนให้มีเมตตา
เป็นกิจ ชีวิตนี้ไม่อับจนแน่นอนครับ ทำอะไรต้องเชื่อมั่นตนเอง อย่าหูเบาเชื่อคนง่าย ทำอะไร
ต้องคิดหน้าคิดหลัง รอบคอบ เราก็จะผ่านพ้นไปด้วยดี

แต่ว่าคุณไม่ได้บอกว่าเกิดวันอะไร ผมเลยจัดชื่อให้ไม่ถูกครับ
บอกชื่อวันเกิดมาอีกครั้งน่ะครับ

Mek
08-28-2009, 07:02 PM

สวัสดีครับ

ต้องขออภัยด้วย พอดีผมเป็นคนกรุงเทพฯ ครับ แต่ว่าขึ้นเหนือเป็นประจำเพราะเคยมีธุรกิจ
ทางนั้น ครับ ชื่อทางเหนือคงจะไม่สันทักนักครับ ส่วนชื่อเดิมตรวจดูแล้วเป็นชื่อที่ดีมาก
เรื่องที่มีปัญหานั้นผมคิดว่า เป็นกรรมเก่ามากกว่า และอาจจะเราใจอ่อนเชื่อคนง่ายเกินไป
หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ สร้างทาน เพื่อแก้กรรมน่ะครับ ถ้าเรายึดมั่นและประพฤติตนให้มีเมตตา
เป็นกิจ ชีวิตนี้ไม่อับจนแน่นอนครับ ทำอะไรต้องเชื่อมั่นตนเอง อย่าหูเบาเชื่อคนง่าย ทำอะไร
ต้องคิดหน้าคิดหลัง รอบคอบ เราก็จะผ่านพ้นไปด้วยดี

แต่ว่าคุณไม่ได้บอกว่าเกิดวันอะไร ผมเลยจัดชื่อให้ไม่ถูกครับ
บอกชื่อวันเกิดมาอีกครั้งน่ะครับ

สงสัยผมจะเล่นสีมากเกิน เลยดูลายตาไปขออภัยนะครับ ถ้าหมายถึงวัน เกิดวันพุธตอนกลางวันครับ 12.31 ปีวอก ขอเลขกำลังชื่อ 14 ครับ พูดถึงว่าการเปลี่ยนชื่อก็แล้วแต่ความเชื่อ ความศรัทธาครับผม ตามแต่บุคคล ผมเคยไปอ่านเจอโดยบังเอิญหลังจากเหตุเกิด ไม่ได้คิดอะไรครับเดิมที แต่เพื่อความสบายใจของทุกฝ่าย อุบัติเหตุพูดยากนะท่าน เราไม่ประมาท แต่เขาก็ประมาทแทน เราก็เดือดร้อน ผมมักได้ทุกข์จากคนอื่น เสมอครับ ครับขอบคุณครับผมจะรอดูชื่อ ครับผม เกิดวันพุธกลางวัน 12.31 ปีวอก ขอเลขกำลังชื่อ 14 ครับ ขอบคุณมากๆครับ

เมฆครับ

ekachai
08-29-2009, 07:28 AM
สวัสดีครับ
เข้ามาครั้งแรก ก็ขอรบกวน ขอทราบความหมายชื่อ ด้วยครับ
" กันฐกรณ์ " มีความหมาย/แปลว่าอะไร ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

JINNY
08-29-2009, 09:10 AM
ขอบพระคุณมากนะคะ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/1.gif _/l\_

noppakorn
08-29-2009, 09:26 PM
สวัสดีครับ
เข้ามาครั้งแรก ก็ขอรบกวน ขอทราบความหมายชื่อ ด้วยครับ
" กันฐกรณ์ " มีความหมาย/แปลว่าอะไร ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

สวัสดีครับ

กันฐกรณ์ แปลว่า ผู้ชำนาญเรื่องคอ (กันฐ มาจาก กัณฐ หรือกรรณฐ)

noppakorn
08-29-2009, 09:50 PM
สงสัยผมจะเล่นสีมากเกิน เลยดูลายตาไปขออภัยนะครับ ถ้าหมายถึงวัน เกิดวันพุธตอนกลางวันครับ 12.31 ปีวอก ขอเลขกำลังชื่อ 14 ครับ พูดถึงว่าการเปลี่ยนชื่อก็แล้วแต่ความเชื่อ ความศรัทธาครับผม ตามแต่บุคคล ผมเคยไปอ่านเจอโดยบังเอิญหลังจากเหตุเกิด ไม่ได้คิดอะไรครับเดิมที แต่เพื่อความสบายใจของทุกฝ่าย อุบัติเหตุพูดยากนะท่าน เราไม่ประมาท แต่เขาก็ประมาทแทน เราก็เดือดร้อน ผมมักได้ทุกข์จากคนอื่น เสมอครับ ครับขอบคุณครับผมจะรอดูชื่อ ครับผม เกิดวันพุธกลางวัน 12.31 ปีวอก ขอเลขกำลังชื่อ 14 ครับ ขอบคุณมากๆครับ

เมฆครับ
[/quote]
สวัสดีครับ

ชื่อที่มีทักษาเลข 14 มีพยัญชนะเดช น้ำหน้า

ปยุต แปลว่า ผู้ขยันขันแข็ง
พล แปลว่า กำลัง
ภคิน แปลว่า ผู้มีโชค,ผู้มีสิริมงคล
ภาสกร แปลว่า ดวงอาทิตย์
ภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญากว้างไกล,แผ่นดิน
ภวัต แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรือง

ชื่ออื่นๆ
คำแหง แปลว่า ผู้มีมานะพยายาม
คำรณ แปลว่า เสียงกระหึ่ม

Mek
08-30-2009, 12:08 AM
ขอยกมือไหว้ขอบคุณท่านนะครับ ชื่อเพราะ สั้นง่ายได้ใจความดี ตรงใจผมอยู่
ขอบคุณครับ

เมฆ

ปล. ชื่อ คำรณ วนมาอีกหล่ะ 55+

noppakorn
08-30-2009, 10:48 AM
ขอยกมือไหว้ขอบคุณท่านนะครับ ชื่อเพราะ สั้นง่ายได้ใจความดี ตรงใจผมอยู่
ขอบคุณครับ

เมฆ
ปล. ชื่อ คำรณ วนมาอีกหล่ะ 55+

สาธุ ๆๆ

ชื่อจะไดบ่หล้างดีเอา ธัมมะสิหล้างดีแต้

noppakorn
08-31-2009, 09:43 AM
ชื่อนั้นสำคัญไฉน

piangfan
08-31-2009, 09:05 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ และทุกท่านค่ะ
ขอบคุณพี่นพค่ะ สาธุค่ะ

ความดีไม่ตาย

a.icon
09-03-2009, 03:33 PM
กานตกิรตา ชื่อ อ่านยังไง บอกที ชื่อแปลกดี ชอบ

noppakorn
09-03-2009, 04:22 PM
กานตกิรตา ชื่อ อ่านยังไง บอกที ชื่อแปลกดี ชอบ

สวัสดีครับ

กานตกิรตา (กาน ตะ กิ ระ ตา) แปลว่า ผู้มีชื่อเสียงอันเป็นที่รัก,ผู้มีเกียรติอันงดงาม

KT
09-04-2009, 03:55 PM
เรียน พี่นพ

พอดีว่าชื่อกะนามสกุลสามี รวมเลขแล้วไม่ค่อยดี อยากตั้งชื่อใหม่ค่ะ
ชื่อเดิม เลขกำลัง 35 นามสกุลสามี 35
เกิดวันอาทิตย์ ขึ้น 9 ค่ำ เดือน 9 พ.ศ. 2517 เวลา 3.45 น.

รบกวนด้วยนะคะ

KT

noppakorn
09-04-2009, 04:35 PM
เรียน พี่นพ

พอดีว่าชื่อกะนามสกุลสามี รวมเลขแล้วไม่ค่อยดี อยากตั้งชื่อใหม่ค่ะ
ชื่อเดิม เลขกำลัง 35 นามสกุลสามี 35
เกิดวันอาทิตย์ ขึ้น 9 ค่ำ เดือน 9 พ.ศ. 2517 เวลา 3.45 น.

รบกวนด้วยนะคะ

KT

สวัสดีครับ

วันนี้ตอบรายนี้สุดท้ายแล้วครับ ตาเริ่มจะลาย อิอิ
วิเคราะห์: นามสกุลทักษา 35 เป็นมงคล เหมาะใช้ชื่อทักษา 24
เป็นเลขคู่มิตร ดาวจันทร์กับดาวพุธ บอกถึงความอ่อนโยน ปัญญาดี
จิตใจดีงาม เป้นที่รักของผู้อื่น ทำการใดมีคนช่วยเหลือ ครอบครัวเป็นสุข
มีโชค ค้าขายดีร่ำรวย รวมกับนามสกุลได้ 59 เป็นดาวคู่ที่ร่วมกันได้ดี
มีความเลื่อมใสในพระศาสนา มีลางสังหรณ์ล่วงหน้า ทำการใดมักมีสิ่ง
ศักดิ์สิทธิ์ช่วยเหลือ

ชื่อสตรี ทักษา 24 สำหรับวันอาทิตย์

ณัฐกฤตา แปลว่า ผู้สร้างนักปราชญ์
ฐาปนี แปลว่า ผู้ดำรงมั่น
นตานรี แปลว่า หญิงผู้มีความสุข
ดาริกาพร แปลว่า ผู้ประเสริฐดุจดวงดาว
นงนภัส แปลว่า หญิงดุจนางฟ้า
นวิยา แปลว่า สาวเสมอ
ปริยากร แปลว่า ผู้สร้างสิ่งอันเป็นที่รัก
มธุพาณี แปลว่า ผู้พูดจาอ่อนหวาน
อนัญญา แปลว่า ผู้เป็นหนึ่ง

เปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืมทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร เพื่อเกื้อหนุนดวงชะตาด้วยครับ

ืkun
09-05-2009, 06:08 PM
อยากทราบความหมายชื่อ กัญญ์ชิสา ค่ะ แปลว่าอะไร ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-05-2009, 10:10 PM
อยากทราบความหมายชื่อ กัญญ์ชิสา ค่ะ แปลว่าอะไร ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

กัญญ์ชิสา แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ที่เป็นหญิง (กัญญา + ชา + อิสา)

ืkun
09-06-2009, 10:59 AM
สวัสดีครับ

กัญญ์ชิสา แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ที่เป็นหญิง (กัญญา + ชา + อิสา)
.......................................................................................

ขอบคุณค่ะ ความหมายดีจัง นึกว่าแปลว่าผู้หญิงดีซะอีก ขอบคุณมากๆนะคะ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/1.gif

jingjoe
09-07-2009, 12:45 AM
สวัสดีค่ะ..
ขอถามความหมายของชื่อดังนี้ ขอบคุณมากๆเลยค่ะ
กณิตา / กัณชดา

noppakorn
09-07-2009, 03:36 PM
สวัสดีค่ะ..
ขอถามความหมายของชื่อดังนี้ ขอบคุณมากๆเลยค่ะ
กณิตา / กัณชดา

สวัสดีครับ

กณิตา แปลว่า ผู้เป็นหญิงน้อย
กัณชดา แปลว่า หญิงผู้เกิดมาเป็นหู,ผู้มีหูอันอ่อนช้อย

joyful
09-07-2009, 05:56 PM
สวัสดีค่ะ คุณอุบาสกนพกรณ์ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/1.gif

ดิฉันอยากเปลี่ยนชื่อมากๆค่ะ เพราะชื่อเดิมของดิฉันมีอักษรกาลกิณี พอรวมกับนามสกุลแล้วไม่ดีเอาเสียเลยค่ะ

ดิฉันเกิดวันจันทร์ นามสกุลได้เลข 43 อยากได้ชื่อที่เป็นมงคลที่มี ก หรือ ณ เป็นอักษรนำค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/41.gif

piangfan
09-07-2009, 09:07 PM
สวัสดีค่ะ คุณjoyful ยินดีต้อนรับค่ะ
คอยพี่นพ แป๊บค่ะ
เด๋วหายจากหน้ามืดตาลาย พี่นพจะแต่งตัวหล่อๆมาตอบให้ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

vam_bell
09-08-2009, 09:14 AM
สวัสดีคะ อยากจะรบกวนถามว่า เกิดวันพฤหัสที่15 สิงหาคม 2528 เวลา 9.30 น.
ต้องเปลี่ยนชื่อโดย ต้องเปลี่ยนชื่อให้มีตัวอักษร ก ข ค ง ฏ ณ ฐ ฑ อ นะคะ
เลยอยากจะรบกวนช่วยหาชื่อและความหมายให้หน่อยคะ นามสกุลรวมได้ 48 ขอบคุณคะ

piangfan
09-08-2009, 12:17 PM
สวัสดีค่ะ คุณvam_bell ยินดีต้อนรับค่ะ
คอยพี่นพแป๊บค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-08-2009, 04:59 PM
สวัสดีค่ะ คุณอุบาสกนพกรณ์ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/1.gif

ดิฉันอยากเปลี่ยนชื่อมากๆค่ะ เพราะชื่อเดิมของดิฉันมีอักษรกาลกิณี พอรวมกับนามสกุลแล้วไม่ดีเอาเสียเลยค่ะ

ดิฉันเกิดวันจันทร์ นามสกุลได้เลข 43 อยากได้ชื่อที่เป็นมงคลที่มี ก หรือ ณ เป็นอักษรนำค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/41.gif

สวัสดีครับ
ขอบคุณน้องเพียงฝันครับ

วิเคราะห์ : นามสกุลคุณ 43 ควรใช้ทักษา 56 หมายถึง ดาวพฤหัส
และดาวศุกร์ เป็นดาวศุภเคราะห์คู่ ทำการใดสำเร็จ ความรักไม่ขาดคู่
มีโชคดีอยู่บ่อยๆ ข้อเสีย เป็นคนใจอ่อน เชื่ออะไรง่ายเกินไปให้แก้ไข
เรื่องนี้ ก็จะเป็นเลิศ รวมกับนามสกุลได้ 99 เป็นดาวเกตุคู่ หมายถึงทำ
การใดๆ ก็สำเร็จ บางครั้งโดยคาดไม่ถึง เพราะมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คอยเกื้อหนุน
คนได้เลขนี้ ต้องหมั่นทำบุญสร้างทาน เพิ่มบารมี ให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์คอยคุ้ม
ครองเสมอๆ เป็นเลขที่ดีมา

ชื่อทักษา 56 สำหรับหญิงเกิดวันจันทร์ มี่ ก และ ณ นำหน้า

ณัทคนธวัลย์ แปลว่า เชื่อสายอันหอมหวลของผู้ให้ความรู้
กฤตย์อรนันท์ แปลว่า ความงามอันน่าเพลิดเพลินของหน้าที่อันพึงกระทำ
ณัฏฐ์นนท์ แปลว่า นักปราชญ์อันเป็นที่ชื่นชอบของคนทั่วไป
ณัฏฐ์นันทกร แปลว่า นักปราชญ์ผู้สร้างความสุข
ณัฏฐ์นพัต แปลว่า ความริเริ่มของนักปราชญ์

noppakorn
09-08-2009, 05:00 PM
สวัสดีคะ อยากจะรบกวนถามว่า เกิดวันพฤหัสที่15 สิงหาคม 2528 เวลา 9.30 น.
ต้องเปลี่ยนชื่อโดย ต้องเปลี่ยนชื่อให้มีตัวอักษร ก ข ค ง ฏ ณ ฐ ฑ อ นะคะ
เลยอยากจะรบกวนช่วยหาชื่อและความหมายให้หน่อยคะ นามสกุลรวมได้ 48 ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

ไม่เข้าใจคำถามครับ ว่าต้องการชื่อมีอักษรที่ระบุทุกตัว หรือว่าเพียงบางตัวครับ

K-lo-ve
09-08-2009, 10:26 PM
สวัสดีคะ ช่วยแปลความหมาย และตั้งชื่อให้ทีนะคะ

3ชื่อนี้เหมาะกับคนที่เกิดในวันอะไรคะ
กณินฏรัตน์
กนกดารินทร์
กวินธิดา

และรบกวนขอชื่อใหมาให้ด้วยคะ เพราะชื่อเก่าไม่ดีมีกาลกิณี
เพศหญิง เกิดวันศุกร์ ที่9 พฤศจิกายน 2527 เวลา 21.57

noppakorn
09-09-2009, 10:15 AM
สวัสดีคะ ช่วยแปลความหมาย และตั้งชื่อให้ทีนะคะ
3ชื่อนี้เหมาะกับคนที่เกิดในวันอะไรคะ
กณินฏรัตน์
กนกดารินทร์
กวินธิดา
และรบกวนขอชื่อใหมาให้ด้วยคะ เพราะชื่อเก่าไม่ดีมีกาลกิณี
เพศหญิง เกิดวันศุกร์ ที่9 พฤศจิกายน 2527 เวลา 21.57

สวัสดีครับ

กณินฏรัตน์ แปลว่า คุณค่านางรำที่จดจำ (หู แทน จดจำ) จ.พฤ.ศ.เสาร์. ห้ามใช้
กนกดารินทร์ แปลว่า ดาวยิ่งใหญ่ที่เป็นทองคำ (จ.อ.พฤ.ศ. ป้ามใช้)
กวินธิดา แปลว่า บุตรสาวที่ดีงาม (จ.อ.พฤ. ห้ามใช้)

ตั้งชื่อขอนามสกุลด้วยครับ

K-lo-ve
09-09-2009, 10:42 AM
แจ้งนามสกุล รบกวนอีกทีนะคะ
ชื่อเดิม จีรังรัก อยู่เผือก
เกิดวันศุกร์ ที่ 9 พฤศจิกายน 2527 เวลา21.57 คะ

noppakorn
09-09-2009, 12:00 PM
แจ้งนามสกุล รบกวนอีกทีนะคะ
ชื่อเดิม จีรังรัก อยู่เผือก
เกิดวันศุกร์ ที่ 9 พฤศจิกายน 2527 เวลา21.57 คะ

สวัสดีครับ

นามสกุล"อยู่เผือก" ค่าทักษาได้ 41

วิเคราะห์ : ค่าทักษานามสกุล 41 ตกสิริมงคล นำชื่อที่มีทักษา 24
หมายถึงดาวจันทร์และดาวพุธ ดาวคู่มิตร คู่มงคล หมายถึงความมี
มิตรสหายมาก จะได้รับการช่วยเหลือจากมวลมิตรเป็นอย่างดี กิริยา
เรียบร้อย สติปัญญาเฉลียวฉลาด ละเอียดรอบคอบ รวมกันได้ 6 เป็น
ดาวศุกร์ หมายถึงดาวศุภมิตร บอกถึงความรักความเข้าใจในผู้อื่น ร่วม
งานกํบผู้ใดก็สำเร็จด้วยดี ค้าขายก็กำไรดี ทำงานก็ราบรื่นสำเร็จ เมื่อ
นำไปรวมกับนามสกุล จะได้ทักษาอันเป็นมงคลนาม คือ 65 เป็นดาว
ศุกร์และดาวพฤหัส ดาวศุภเคราะห์ร่วม หมายถึงการมีโชคลาภ เงินทอง
ความรุ่งเรือง ทำอะไรก็เจริญ ความรักสมหวัง การงานมีคนคอยช่วยเหลือ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิง เกิดวันศุกร์

จิตตนาถ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งแห่งใจ,เจ้าหัวใจ
ฐาปณี แปลว่า ผู้ดำรงมั่น
ณัฐกฤตา แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป็นนักปราชญ์
ธัญธิตา แปลว่า บุตรสาวผู้โชคดี
นงนภัส แปลว่า หญิงผุ้ประดุจนางฟ้า
นัทธมน แปลว่า ผู้มีใจผูกพัน
มธุกันตา แปลว่า ผู้งามและอ่อนหวาน
มธุภาณี แปลว่า ผู้พูดจาอ่อนหวาน
มนสิชา แปลว่า ความรัก,ผู้เกิดความดีในหัวใจ

เปลียนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทาน อุทิศเจ้ากรรมนายเวรและพระเคราะห์ กราบบิดามารดา

noppakorn
09-09-2009, 12:10 PM
เรียนญาติธรรมทุกท่าน

คำถามใดๆ ที่ยกมาถามซ้ำ กรุณาช่วยย่ออักษร
และเนื้อเรื่อง หรือแจ้งเฉพาะหน้ากระทู้ที่ได้ตอบ
ไปแล้ว ก็พอครับ เพื่อช่วยประหยัดเนื้อที่ และsave
เนื้อที่ของ Website ครับ
ช่วยกันหน่อยน่ะครับ

อนุโมทนาสาธุ

อุบาสกนพกรณ์

K-lo-ve
09-10-2009, 02:26 PM
ช่วยวิเคราะห์ชื่อให้ด้วยนะคะว่าดีหรรือไม่ แล้วถ้าต้องเปลี่ยนชื่อ รบกวนขอชื่อใหม่ด้วยคะ

ชื่อ คีตภัทร สุวรรณดี เพศหญิง
เกิด เสาร์ ที่23 สิงหาคม 2546 เวลา 16.22

ขอบคุณมากคะ

noppakorn
09-10-2009, 02:50 PM
ช่วยวิเคราะห์ชื่อให้ด้วยนะคะว่าดีหรรือไม่ แล้วถ้าต้องเปลี่ยนชื่อ รบกวนขอชื่อใหม่ด้วยคะ

ชื่อ คีตภัทร สุวรรณดี เพศหญิง
เกิด เสาร์ ที่23 สิงหาคม 2546 เวลา 16.22

ขอบคุณมากคะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตร สำเร็จด้วยมิตรและปัญญาแห่งตน
นามสกุล35 เป็นเลขดีกับตน ผลรวมทักษา ได้ 59 เป็นดาวโชค
และดาวสำเร็จ ไม่ต้องเปลี่ยน ดีมากแล้วครับ

คีตภัทร แปลว่า ดีงามด้วยดนตรี (ทักษา 24เป็นมงคลนาม)

joyful
09-11-2009, 08:13 PM
สวัสดีคุณนพค่ะ ขอความช่วยเหลือค่ะ คือลูกสาวเกิดวันจันทร์ อยากรบกวนคุณนพตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยนะคะ

ชื่อเก่านั้น ได้ทักษาเลข 44 นามสกุล 43

เหตุผลที่ดิฉันต้องการเปลี่ยนชื่อให้ลูกนั้นเป็นเพราะ ลูกสาวเกเร อายุ 20กว่าแล้วยังเรียนหนังสือไม่จบ ไปมีแฟนก็เลิกกัน เพราะคบกับคนไม่ดี เค้าออกนอกลู่นอกทางไปมาก เกือบเสียอนาคต แต่ก็คงไม่ได้เลวร้ายไปเสียทีเดียว เพราะลูกบอกว่าตลอดเวลาที่ผ่านมาตัวเองรู้สึกผิดอย่างมาก ซึ่งตอนนี้เค้าพยายามกลับเนื้อกลับตัว ปรับปรุงตัวเองอยู่ และคิดว่าเค้าได้บทเรียนรู้จักดีชั่วแล้ว ดิฉันคิดว่ามันคงไม่สายเกินไป เพราะลูกแสดงให้เห็นว่าเค้าสำนึกผิดและตั้งใจจริง ถึงแม้ว่าทุกอย่างที่ผ่านมามันเหมือนกับเป็นวิบากกรรมของลูกและตัวดิฉัน หัวอกคนเป็นแม่ก็อยากให้ลูกสาวเริ่มต้นชีวิตใหม่ กลับไปเรียนให้จบ หวังให้เค้าประสบความสำเร็จในชีวิต ให้มีสิริมงคล อยากเปลี่ยนชื่อ เพื่อให้เค้ารู้สึกว่าเค้าเป็นคนใหม่แล้ว และจะได้มีกำลังใจทำกรรมดีต่อไปค่ะ

ลูกสาวเกิดวันจันทร์ อยากได้ชื่อที่มีตัว ก เป็นอักษรนำ เพราะชื่อดิฉันก็มี ก นำ จะได้เหมือนกันค่ะ ขอความกรุณาด้วยนะคะ

ขออวยพรล่วงหน้าให้คุณนพ มีความสุขและสุขภาพแข็งแรงค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-12-2009, 04:45 PM
สวัสดีคุณนพค่ะ ขอความช่วยเหลือค่ะ คือลูกสาวเกิดวันจันทร์ อยากรบกวนคุณนพตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยนะคะ
ชื่อเก่านั้น ได้ทักษาเลข 44 นามสกุล 43
เหตุผลที่ดิฉันต้องการเปลี่ยนชื่อให้ลูกนั้นเป็นเพราะ ลูกสาวเกเร อายุ 20กว่าแล้วยังเรียนหนังสือไม่จบ ไปมีแฟนก็เลิกกัน เพราะคบกับคนไม่ดี เค้าออกนอกลู่นอกทางไปมาก เกือบเสียอนาคต แต่ก็คงไม่ได้เลวร้ายไปเสียทีเดียว เพราะลูกบอกว่าตลอดเวลาที่ผ่านมาตัวเองรู้สึกผิดอย่างมาก ซึ่งตอนนี้เค้าพยายามกลับเนื้อกลับตัว ปรับปรุงตัวเองอยู่ และคิดว่าเค้าได้บทเรียนรู้จักดีชั่วแล้ว ดิฉันคิดว่ามันคงไม่สายเกินไป เพราะลูกแสดงให้เห็นว่าเค้าสำนึกผิดและตั้งใจจริง ถึงแม้ว่าทุกอย่างที่ผ่านมามันเหมือนกับเป็นวิบากกรรมของลูกและตัวดิฉัน หัวอกคนเป็นแม่ก็อยากให้ลูกสาวเริ่มต้นชีวิตใหม่ กลับไปเรียนให้จบ หวังให้เค้าประสบความสำเร็จในชีวิต ให้มีสิริมงคล อยากเปลี่ยนชื่อ เพื่อให้เค้ารู้สึกว่าเค้าเป็นคนใหม่แล้ว และจะได้มีกำลังใจทำกรรมดีต่อไปค่ะ

ลูกสาวเกิดวันจันทร์ อยากได้ชื่อที่มีตัว ก เป็นอักษรนำ เพราะชื่อดิฉันก็มี ก นำ จะได้เหมือนกันค่ะ ขอความกรุณาด้วยนะคะ

ขออวยพรล่วงหน้าให้คุณนพ มีความสุขและสุขภาพแข็งแรงค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล 43 ไม่ควรหาชื่อที่มีผลรวมแล้วมีเลข 8 ร่วมอยู่ ครับ

วิเคราะห์ : ใช้ทักษาเลข 56 หมายถึง ดาวพฤหัส และดาวศุกร์ เป็น
ดาวศุภเคราะห์คู่ หมายถึงความมีโชค ความอ่อนน้อม ความสมหวังใน
ความรัก และความสำเร็จ เพียงแต่ต้องดูแลตนเองอย่าให้ลุ่มหลงอะไร
ง่ายเกินไป เนื่องจากผลรวมเป็นดาวอาทิตย์ทั้งสองดวง แต่เมื่อรวมกับ
นามสกุล แล้ว ได้ทักษารวม 99 เป็นดาวเกตุคู่ ทำให้มีความสำเร็จอัน
น่าแปลกใจ และทำให้สามารถพลิกผันจากร้ายกลายเป็นดี ได้โดยมี
สิ่งศักดิ์สิทธิ์ช่วยเหลืออย่างอัศจรรย์ ดาวเกตุคู่บอกถึงความมีพลังจิต
ใจที่มั่นคง ช่วยคุม ความลุ่มหลงของชื่อได้ครับ

ชื่อที่มีทักษา 56 สำหร้บหญิงเกิดวันจันทร์

ธั่ญญ์วรัตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐและมีโชคอันเป็นมงคล
กรณ์ศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งอันพึงกระทำ
กัญญ์ณรัศม์ แปลว่า รัศมีแห่งสาวน้อย

joyful
09-14-2009, 10:14 AM
นามสกุล 43 ไม่ควรหาชื่อที่มีผลรวมแล้วมีเลข 8 ร่วมอยู่ ครับ

วิเคราะห์ : ใช้ทักษาเลข 56 หมายถึง ดาวพฤหัส และดาวศุกร์ เป็น
ดาวศุภเคราะห์คู่ หมายถึงความมีโชค ความอ่อนน้อม ความสมหวังใน
ความรัก และความสำเร็จ เพียงแต่ต้องดูแลตนเองอย่าให้ลุ่มหลงอะไร
ง่ายเกินไป เนื่องจากผลรวมเป็นดาวอาทิตย์ทั้งสองดวง แต่เมื่อรวมกับ
นามสกุล แล้ว ได้ทักษารวม 99 เป็นดาวเกตุคู่ ทำให้มีความสำเร็จอัน
น่าแปลกใจ และทำให้สามารถพลิกผันจากร้ายกลายเป็นดี ได้โดยมี
สิ่งศักดิ์สิทธิ์ช่วยเหลืออย่างอัศจรรย์ ดาวเกตุคู่บอกถึงความมีพลังจิต
ใจที่มั่นคง ช่วยคุม ความลุ่มหลงของชื่อได้ครับ

ชื่อที่มีทักษา 56 สำหร้บหญิงเกิดวันจันทร์

ธั่ญญ์วรัตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐและมีโชคอันเป็นมงคล
กรณ์ศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งอันพึงกระทำ
กัญญ์ณรัศม์ แปลว่า รัศมีแห่งสาวน้อย
-----------------------------------------------------------------------------------------
http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/36.gif ขอบพระคุณมากค่ะ ชื่อที่คุณนพกรุณาตั้งให้นั้น ช่างไพเราะเพราะพริ้งทุกชื่อเลยจริงๆ ค่ะ วันศุกร์นี้เราคงจะไปเปลี่ยนชื่อกันแล้วค่ะ ขออวยพรให้คุณนพเป็นที่รักของทุกๆคน มีความสุข และความเจริญนะคะ ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/53.gif http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/53.gif http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/53.gif

piangfan
09-14-2009, 12:09 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ และทุกท่านค่ะ

ขอให้พี่นพ เดินทางโดยสวัสดิภาพค่ะ
เด๋วเพียงฝันจะแวะมารับงานไว้ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

due
09-14-2009, 02:31 PM
หวัดดีค่ะ
น้องชายชื่อ คหบดี คงสวัสดิ์ เกิด 14 ก.ย. 2533 ชื่อนี้ดีมั้ยค่ะ ถ้าไม่ดีขอชื่อสัก 5 ชื่อนะคะ ขอคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
09-14-2009, 05:43 PM
หวัดดีค่ะ
น้องชายชื่อ คหบดี คงสวัสดิ์ เกิด 14 ก.ย. 2533 ชื่อนี้ดีมั้ยค่ะ ถ้าไม่ดีขอชื่อสัก 5 ชื่อนะคะ ขอคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

คหบดี แปลว่า เจ้าของบ้าน,ผู้เป็นใหญ่ในบ้านเรือน

ทักษาเลข 19 เป็นเลขและมงคลนามสำหรับผู้ชายครับ ถ้าผู้หญิงทักษาเลขนี้ไม่ดี
รวมกับนามสกุล ทักษาเลข 44 (เลขดี) ได้ผลรวม 63 เป็นดาวศุกร์และดาวอังคาร
เป็นดาวคู่มิตร บอกถึงความสำเร็จในด้านความรัก ทำการใดมีผู้คอยช่วยเหลือให้สำ
เร็จดังหวัง ครอบครัวเป็นสุข เป็นชื่อสกุลทีเป็นมงคลนาม หมั่นทำบุญสร้างกุศลบ่อยๆ
จะดียิ่ง

อายุเพิ่ง 19 ไม่มีเหตุการณ์ใด้ ยังไม่น่าเปลี่ยนชื่อเพราะอายุยังน้อยครับ

cattriya
09-14-2009, 08:57 PM
อยากเปลี่ยนชื่อที่เป็นสิริมงคลค่ะ เกิดวันจันทร์ที่28มี.ค.2520 เวลา10.40น. เดิมชื่อ แคทรียา พงษ์ธิกาญจน์

ถ้าเปลี่ยนเป็น กัลยภรณ์ หรือกัญญภรณ์ จะดีหรือเปล่าคะ

noppakorn
09-15-2009, 03:51 PM
อยากเปลี่ยนชื่อที่เป็นสิริมงคลค่ะ เกิดวันจันทร์ที่28มี.ค.2520 เวลา10.40น. เดิมชื่อ แคทรียา พงษ์ธิกาญจน์

ถ้าเปลี่ยนเป็น กัลยภรณ์ หรือกัญญภรณ์ จะดีหรือเปล่าคะ

สวัสดีครับ

วิเคราะห์ : นามสกุล พงษ์ธิกาญจน์ ทักษาเลข 57 ชื่อที่เหมาะสม ควรเป็น
ทักษาเลข 42 เป็นดาวพุธและดาวจันทร์ ดาวคู่มิตร บอกถึงความมีปัญญา
ทำการใดสำเร็จ มีผู้ช่วยเหลือเป็นอย่างดี ผลรวมกับนามสกุลทักษาได้ 99
เป็นดาวเกตุคู่ บอกถึงความสำเร็จอันน่าอัศจรรย์ ความเคารพเลื่อมใสในศาสนา
และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ซึ่งส่งพลังมาช่วยเหลือ ควรหมั่นทำบุญสร้างความดีเสมอๆ
สำหรับผู้ได้ทักษาเลขนี้
ชื่อที่คุณถามมา ทักษาเลขไม่ดีครับ แต่แก้ไขได้ครับ โดยเปลี่ยนเป็นดังนี้

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์

กันญ์ภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับความเป็นสาวน้อย
กมลพรรณ์ แปลว่า ผู้มีผิวสวยดังดอกบัว
ธันย์พร แปลว่า ผู้ประเสริฐและโชคดี
ภัคฐนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในโชคอันมั่นคง
ธัชยนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในธงแห่งชัยชนะ

เปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืมไปทำบุญสร้างทานอุทิศเจ้ากรรมนายเวรและพระเคราะห์ เพื่อหนุนดวงชะตา

cattriya
09-15-2009, 05:31 PM
ขอบคุณมากค่ะ แต่ว่า กันญ์ภรณ์ จะอ่านว่าอย่างไรอ่ะคะ?

piangfan
09-15-2009, 08:31 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ
สวัสดีค่ะ คุณ cattriya
ยินดีต้อนรับค่ะ รอพี่นพสักครู่ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

K-lo-ve
09-16-2009, 01:16 AM
สวัสดีคะ คุณนพ ต้องขอรบกวนอีกรอบนะคะพอดีว่า หมอได้เลื่อนกำหนดคลอด ไปตรงกับวันศุกร์ ที่18 กันยายน 2552 นี้อยากรบกวนช่วยหาชื่อให้ทีคะ น้องเป็นผู้หญิง และใช้นามสกุล ศรีสำราญ

ขอบคุณมากคะ

noppakorn
09-16-2009, 08:06 PM
ขอบคุณมากค่ะ แต่ว่า กันญ์ภรณ์ จะอ่านว่าอย่างไรอ่ะคะ?

สวัสดีครับ
ขอบคุณน้องเทพธิดาที่ช่วยต้อนรับครับ

กันญ์ภรณ์ อ่านว่า กัน พอน ครับ

noppakorn
09-16-2009, 08:47 PM
สวัสดีคะ คุณนพ ต้องขอรบกวนอีกรอบนะคะพอดีว่า หมอได้เลื่อนกำหนดคลอด ไปตรงกับวันศุกร์ ที่18 กันยายน 2552 นี้อยากรบกวนช่วยหาชื่อให้ทีคะ น้องเป็นผู้หญิง และใช้นามสกุล ศรีสำราญ

ขอบคุณมากคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลศรีสำราญ ทักษา 34 ชื่อที่เหมาะสมคือ 65ต้องใช้ชื่อที่มีทักษาสูงๆ
เพราะทักษาเลขน้อย หามาจับคู่แล้วไม่เหมาะสม รวมกันแล้วได้ 99 ครับ

วิเคราะห์ : ทักษา 65 เป็นดาวศุกร์และดาวพฤหัส เป็นดาวศุภเคราะห์คู่ บอกถึงความสำเร็จ
ดีเลิศ มึผู้ใหญ่ให้การช่วยเหลือ โชคลาภอุดม ผลรวม 99 หมายถึงความสุขสำเร็จ อันมหัศจรรย์
มีพลังอำนาจในตัว และมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คอยเกื้อหนุน หมั่นทำบุญสร้างทานบ่อยๆ เป็นเลิศครับ

ขอตั้งให้เพียง 4 ชื่อน่ะครับ ทักษา 65 หญิงวันศุกร์

ทิพพ์อนังคณ์ แปลว่า ผู้ไม่มัวหมองจากสวรรค์
พิมพ์อานันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขเป็นแบบอย่าง
ณัฏฐ์นันทน์ แปลว่า ปราชญ์ผู้มีความรื่นเริง
ปัฐน์มณีกานต์ แปลว่า ผู้น่ารักและมีค่าในการพูด

ชื่อยาวตามสมัย เพราะทักษาเลขสูง ลองเลือกดูน่ะครับ

(ชื่อคิดขึ้นใหม่นี้เฉพาะนำไปตั้งชื่อ ผู้ประสงค์จะไปเผยแพร่ โปรดแจ้งขอกับทางวัดเกาะฯหรือทางผมครับ)

l3UA
09-17-2009, 08:52 AM
สวัสดีค่ะ คุณนพ...

ดิฉัน และคุณแม่ได้ไปเปลี่ยนชื่อมาแล้วค่ะ ในวันที่ 9 เดือน 9

ดิฉันเปลี่ยนชื่อเป็น เกตุญาดา
คุณแม่เปลี่ยนชื่อเป็น กนกมงกช

และได้ไปทำบุญ ถวายสังฆทาน มาแล้ว และตอนนี้ก้อมั่นทำบุญอยู่เรื่อยๆค่ะ

ถ้ามีอะไรแนะนำก็บอกได้เลยนะคะ

noppakorn
09-17-2009, 12:18 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ...

ดิฉัน และคุณแม่ได้ไปเปลี่ยนชื่อมาแล้วค่ะ ในวันที่ 9 เดือน 9

ดิฉันเปลี่ยนชื่อเป็น เกตุญาดา
คุณแม่เปลี่ยนชื่อเป็น กนกมงกช

และได้ไปทำบุญ ถวายสังฆทาน มาแล้ว และตอนนี้ก้อมั่นทำบุญอยู่เรื่อยๆค่ะ

ถ้ามีอะไรแนะนำก็บอกได้เลยนะคะ

ขอโมทนาสาธุ ด้วยครับ ขอให้ครอบครัวคุณเกตุญาดา มีแต่ความสุขกายสุขใจ เจริญในธรรมยิ่งๆไปครับ

moeY
09-17-2009, 01:16 PM
สวัสดีค่ะ จะเปลี่ยนชื่อให้ลูกชายเปลี่ยนจากชื่อเดิมว่า คัมภีร์ แต่จะเปลี่ยนเขียนอีกอย่างว่า คัมพีร์ ความหมายของชื่อจะเปลี่ยนไหมค่ะ ขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะค่ะ

(อีกชื่อให้ตั้งคำถามตามหมวดหมู่อักษร)

noppakorn
09-17-2009, 01:53 PM
สวัสดีค่ะ จะเปลี่ยนชื่อให้ลูกชายเปลี่ยนจากชื่อเดิมว่า คัมภีร์ แต่จะเปลี่ยนเขียนอีกอย่างว่า คัมพีร์ ความหมายของชื่อจะเปลี่ยนไหมค่ะ ขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะค่ะ

(อีกชื่อให้ตั้งคำถามตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

คัมพีร์ เขียนดังนี้ไม่ถูกต้องครับ จะให้ตั้งชือกรุณาบอกวันเกิดและนามสกุลด้วยครับ

noppakorn
09-18-2009, 01:53 PM
สวัสดีครับญาติธรรมทุกๆท่าน

ตั้งแต่วันที่ 19 -27 กันยายน พ.ศ. 2552
ขอหยุดพักการแปลชื่อ

เนื่องจากต้องเดินทางไปต่างประเทศน่ะครับ

จึงเรียนมาเพื่อทราบครับ
http://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/icons/modify_inline.gif

moeY
09-19-2009, 04:12 PM
ดิฉันต้องขอโทษด้วยนะค่ะที่ไม่ได้บอกวัน เดือน ปี เกิด ของลูกชายให้ เขาเกิดวันพฤหัส วันที่ 9 ตุลาคม พ.ศ 2540 ค่ะก่อนหน้านี้แกไม่ได้ชื่อนี้หลอก ชื่อเดิมเขาชื่อ ธนศักดิ์ อุปแสน แต่ชื่อของเขาเป็นกาลาณีค่ะ ดิฉันก็เลยเพิ่งเปลี่ยนชื่อให้กับแกไม่นานมานี้เอง ชื่อ คัมภีร์ อุปแสน ค่ะ เพราะว่าชื่อกับนามสกุลบวกรวมกันได้เลข 57 ตกเลขไม่ดี ดิฉันก็เพิ่งมารู้จากในเวปนี่เองค่ะ ดิฉันชอบชื่อ คัมภีร์ มาก ก็เลยคิดว่าถ้าไปขอเปลี่ยนที่อำเภอ จาก ภ เป็น พ คงจะไม่เป็นอะไร เพราะพอเปลี่ยนเป็น พ ตัวเลข ก็ออกมาดีมากเลยค่ะ ดิฉันก็เลยอยากจะทราบว่าชื่อที่เขียนว่า คัมพีร์ นี้ มีความหมายหรือเปล่า ถ้ายังไงแล้วก็ขอความกรุณาด้วยนะค่ะ ช่วยเปลี่ยนชื่อให้ด้วยก็ได้นะค่ะ

noppakorn
09-19-2009, 09:24 PM
ดิฉันต้องขอโทษด้วยนะค่ะที่ไม่ได้บอกวัน เดือน ปี เกิด ของลูกชายให้ เขาเกิดวันพฤหัส วันที่ 9 ตุลาคม พ.ศ 2540 ค่ะก่อนหน้านี้แกไม่ได้ชื่อนี้หลอก ชื่อเดิมเขาชื่อ ธนศักดิ์ อุปแสน แต่ชื่อของเขาเป็นกาลาณีค่ะ ดิฉันก็เลยเพิ่งเปลี่ยนชื่อให้กับแกไม่นานมานี้เอง ชื่อ คัมภีร์ อุปแสน ค่ะ เพราะว่าชื่อกับนามสกุลบวกรวมกันได้เลข 57 ตกเลขไม่ดี ดิฉันก็เพิ่งมารู้จากในเวปนี่เองค่ะ ดิฉันชอบชื่อ คัมภีร์ มาก ก็เลยคิดว่าถ้าไปขอเปลี่ยนที่อำเภอ จาก ภ เป็น พ คงจะไม่เป็นอะไร เพราะพอเปลี่ยนเป็น พ ตัวเลข ก็ออกมาดีมากเลยค่ะ ดิฉันก็เลยอยากจะทราบว่าชื่อที่เขียนว่า คัมพีร์ นี้ มีความหมายหรือเปล่า ถ้ายังไงแล้วก็ขอความกรุณาด้วยนะค่ะ ช่วยเปลี่ยนชื่อให้ด้วยก็ได้นะค่ะ

สวัสดีครับ

พอดีจะเดินทางดึกนี้แล้ว ย่องมาดูหน่อยก็เห็นคำถามหลายท่าน
ไม่ตอบก็ทำใจไม่ได้ จะเก็บไว้ก็กลัวจะต้องรอกันนาน

คัมพีร์ คำว่า "คัม"ไม่สามารถหาคำแปลได้ครับ เพราะ คัมภีร์ เป็น คำเฉพาะเจาะจงครับ
ส่วน "พีร์" แปลว่า ความเพียร,ความแกล้วกล้า ครับ ถ้าชอบก็จดทะเบียนที่เขต แต่เขา
จะจดให้หรือเปล่าไม่ทราบครับ ถ้าเขาถามก็ตอบว่า เป็น คำที่เพี้ยนมาจาก "คำพีร์"ก็
แล้วกัน แปลว่า ประโยคแห่งความเพียร ลองดูน่ะครับ แต่"คัมพีร์"แปลไม่ได้ครับ

DRK
09-22-2009, 01:40 PM
สวัสดีค่ะ สมาชิกใหม่ค่ะ
ต้องรอไปถึง 27 ก.ย หรือค่ะเนี่ย แต่ไม่เป็นไรค่ะ อยากให้ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่หน่อยค่ะ
เกิดวันที่ 28 ส.ค 18 เวลาประมาณ ตี 2 กว่าๆ อย่างนี้ต้องเป็นวันพุธกลางคืนใช่ไหมค่ะ
นามสกุล ได้เลขกำลัง 46 อยากให้หาชื่อที่ได้เลขกำลังดีๆ และรวมแล้วได้เลขดีๆ หน่อยค่ะ เพราะรู้สึกว่า
ชีวิตมันสับสน วุ่นวายเหลือเกิน พยายามเข้าหาธรรมะ แต่มันก็มีเหตุให้ต้องไปทางที่ไม่ค่อยดีอยู่เรื่อยๆ
คงเพราะกรรมเก่าเยอะมั้งค่ะ ทั้งๆที่รอบๆตัว ไม่ว่าจะเป็น พ่อ แม่ พี่ น้อง ญาติๆ สามี และ ลูก ต่างก็เป็นคนดี
แต่ชีวิตมักมีอุปสรรคและปัญหาอยู่เรื่อย มีความรู้สึกว่าเป็นเพราะตัวเองไม่ดี ก็เลยอยากเปลี่ยนชื่อเพื่อความสบายใจน่ะค่ะ
จริงๆแล้ว นามสกุลของสามี ได้เลขกำลัง 43 แต่รู้สึกว่าไม่ดีเลย ก็เลยคิดว่าจะกลับมาใช้นามสกุลเดิม ที่ได้เลขกำลัง 46
รบกวนหน่อยนะค่ะ ชื่อเดิมจะได้เลขกำลัง 40 ค่ะ

piangfan
09-23-2009, 12:06 PM
สวัสดีค่ะ คุณ DRK ยินดีต้อนรับค่ะ
คอยพี่นพไม่นานหรอกค่ะ
แป๊บเด๋วก็ถึงกำหนดการพี่นพบินกลับรังค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-27-2009, 09:21 AM

สวัสดีครับ
ขอบคุณน้องเทพธิดาที่ช่วยดูและต้อนรับครับ

กันญ์ภรณ์ อ่านว่า กัน พอน

noppakorn
09-27-2009, 09:40 AM

ขอบคุณมากคะ

สวัสดีครับ

วิเคราะห์ : นามสกุลค่าทักษา 35 ชื่อที่สมพงษ์คือทักษา 24 หมายถึงดาวจันทร์และดาวพุธ
บอกถึงความเป็นคนมีอัธยาศัยดีรู้จักเอาใจใส่ผู้อื่น มิตรสหายมากคอยอุปถัมป์ค้ำชู สติปัญญาดี
ผลรวมคือ6 หมายถึงดาวศุกร์อันเป็นดาวศุภโชค รวมกับนามสกุลได้ทักษารวม 59 หมายถึง
ดาวพฤหัสและดาวเกตุ อันเป็นดาวคู่ร่วมที่ดี ทำการใดก็สำเร็จ เชื่อมั่นในพระศาสนา รักความ
ยุติธรรม

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์

ธรรมนาถ แปลว่า ที่พึ่งแห่งคุณความดี
นงนภัส แปลว่า หญิงงามดุจนางฟ้า
กฤตาณัฐ แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป้นปราชญ์
อันติกา แปลว่า ลูกสาวคนโต
สุภาณิน แปลว่า ผู้มีวาจาดี
มธุกันตา แปลว่า ผู้น่ารักและอ่อนหวาน
มธุภาณี แปลว่า ผู้พูดจาอ่อนหวานไพเราะ
นิศานาถ แปลว่า ดวงจันทร์
เกตุมณี แปลว่า ผู้นำที่มีคุณค่าดังดวงแก้ว

Natcha2520
09-28-2009, 12:11 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนช่วยแปลความหาย ชื่อ ว่า กชภัชร ให้ด้วยนะค๊ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-28-2009, 03:37 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนช่วยแปลความหาย ชื่อ ว่า กชภัชร ให้ด้วยนะค๊ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

กชภัชร แปลว่า น้ำที่เป็นประกายบนดอกบัว (ภัชร = ภา+ชร)

saiiew
09-28-2009, 10:01 PM
เขมณัฏฐ์ มีความหมายหรือเปล่าค่ะ รู้สึกชื่อนี้จะได้กำลัง 45 ค่ะ
เกิดวันศุกร์อยากได้ชื่อใหม่กำลังเลข 41,42 ค่ะ (ช่วยดูให้ด้วยได้ไหมค่ะ ว่าดีหรือเปล่า)
เพราะนามสกุล 56 ค่ะ
รบกวนช่วยตั้งชื่อให้ด้วยนะคะ
อีกอย่างคืออยากได้อยาตนะ 9 ด้วยอ่ะค่ะ

DRK
09-29-2009, 11:59 AM
สวัสดีค่ะ คุณเทพธิดา

รอการตั้งชื่อจากคุณนพอยู่นะค่ะ ต้องขอโทษที่รบกวนนะค่ะ คือพยายามหาด้วยตัวเองมานานมากแล้ว
หาจากคนที่เขาตั้งเจ้าเข้าทรงก็แล้ว แต่ชื่อที่ได้ มันไม่มีรู้สึกว่าโดนใจ หรือทำให้รู้สึกสัมผัสได้ว่าเป็นตัวเรา
เลยค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งน่ะค่ะ

piangfan
09-30-2009, 12:16 PM
ต้องรอไปถึง 27 ก.ย หรือค่ะเนี่ย แต่ไม่เป็นไรค่ะ อยากให้ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่หน่อยค่ะ
เกิดวันที่ 28 ส.ค 18 เวลาประมาณ ตี 2 กว่าๆ อย่างนี้ต้องเป็นวันพุธกลางคืนใช่ไหมค่ะ
นามสกุล ได้เลขกำลัง 46 อยากให้หาชื่อที่ได้เลขกำลังดีๆ และรวมแล้วได้เลขดีๆ หน่อยค่ะ เพราะรู้สึกว่า
ชีวิตมันสับสน วุ่นวายเหลือเกิน พยายามเข้าหาธรรมะ แต่มันก็มีเหตุให้ต้องไปทางที่ไม่ค่อยดีอยู่เรื่อยๆ
คงเพราะกรรมเก่าเยอะมั้งค่ะ ทั้งๆที่รอบๆตัว ไม่ว่าจะเป็น พ่อ แม่ พี่ น้อง ญาติๆ สามี และ ลูก ต่างก็เป็นคนดี
แต่ชีวิตมักมีอุปสรรคและปัญหาอยู่เรื่อย มีความรู้สึกว่าเป็นเพราะตัวเองไม่ดี ก็เลยอยากเปลี่ยนชื่อเพื่อความสบายใจน่ะค่ะ
จริงๆแล้ว นามสกุลของสามี ได้เลขกำลัง 43 แต่รู้สึกว่าไม่ดีเลย ก็เลยคิดว่าจะกลับมาใช้นามสกุลเดิม ที่ได้เลขกำลัง 46
รบกวนหน่อยนะค่ะ ชื่อเดิมจะได้เลขกำลัง 40 ค่ะ

สวัสดีค่ะ คุณ DRK รอพี่นพอีกแป๊บค่ะ ขอโทษค่ะบางครั้งอาจะช้าไปบ้างค่ะ
เด๋วพี่นพมาค่ะ
สงสารพี่นพวิ่งไปมาค่ะ อิอิ!!

พี่นพขา!! เพียงฝันนำงานมากองไว้หน้าพี่นพค่ะ
พี่นพจะได้สะดวกค่ะ ขอบคุณค่ะ

DRK
10-01-2009, 12:39 PM
สวัสดีค่ะ คุณเทพธิดา

ต้องขอขอบคุณ คุณเทพธิดา น่ะค่ะ ไม่เป็นไรหรอกค่ะ รอได้ค่ะ
แต่รอแล้ว หวังว่าคงได้ชื่อสวยๆ ความหมายดีๆ น่ะค่ะ

ป.ล เกิดวันพุธกลางคืน แต่ขอที่ไม่มีกาลกิณี ของวันพฤหัสด้วยน่ะค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

noppakorn
10-01-2009, 12:46 PM
เขมณัฏฐ์ มีความหมายหรือเปล่าค่ะ รู้สึกชื่อนี้จะได้กำลัง 45 ค่ะ
เกิดวันศุกร์อยากได้ชื่อใหม่กำลังเลข 41,42 ค่ะ (ช่วยดูให้ด้วยได้ไหมค่ะ ว่าดีหรือเปล่า)
เพราะนามสกุล 56 ค่ะ
รบกวนช่วยตั้งชื่อให้ด้วยนะคะ
อีกอย่างคืออยากได้อยาตนะ 9 ด้วยอ่ะค่ะ

เขมณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความสุข ทักษา 45

นำมาตั้งชื่อคุณ รวมนามสกุลไม่ดีครับชื่อที่มีทักษา 41 และ 42 ก็เช่นกันครับ
รวมแล้วไม่ดี เรื่องอายตนะ ของดน่ะครับ เพราะเท่านี้ก็ตอบไม่ทัน จนตอบผิด
พลาดแล้วครับ
สำหรับชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลทักษา 56 คือ 44 หมายถึงความฉลาดเฉลียว
พูดจาหลักแหลม น่าเชื่อถือ ทำการใดก็สำเร็จ ข้อเสียคือเลขนี้รวมกันได้ 8 หมาย
ถึงราหู ทำให้เชื่อคนง่าย หลงติดอบายมุขง่าย หากสามารถทำใจให้เข้มแข็ง หนี
ห่างอบายมุข มุ่งหน้าทำบุญสร้างทาน ชีวิตนี้มีสุขเป็นอย่างยิ่ง (อย่าวิตกนัก ทุก-
คนไม่มีอะไรที่จะสมบูรณ์เต็มร้อยในชีวิต) ผลรวม ได้ 100 หมายถึง ความสำเร็จ
อันเยี่ยมยอด ความทะเยอทะยานก้าวหน้า หากงดและปรับให้พอดีสมควรแต่อัตภาพ
ชีวิตนี้จะเป็นเลิศครับ

ทักษาชื่อ 44 สำหรับหญิงวันศุกร์

พนิตนันท์ แปลว่า ผู้มีความร่าเริงและสวยงาม
มณฑาทิพย์ แปลว่า ผู้ประเสริฐและสวยงาม
เพ็ญพิชญา แปลว่า นักปราชญ์ผู้สมบูรณ์
เพลินพิชญา แปลว่า นักปราชญืผู้ชื่นชม
ชนุตตานันทน์ แปลว่า ผู้สูงสุดอันเป็นที่ชื่นชอบ

noppakorn
10-01-2009, 02:41 PM

สวัสดีค่ะ คุณ DRK รอพี่นพอีกแป๊บค่ะ ขอโทษค่ะบางครั้งอาจะช้าไปบ้างค่ะ

พี่นพขา!! เพียงฝันนำงานมากองไว้หน้าพี่นพค่ะ

ขอบคุณน้องเพียงฝันมากครับ สงสัยพี่นพคงตอบคำถามตกหล่น กลับมาจากรีแล็กซ์
ตอบผิดตอบถูกไปเสียสองราย แถมมาลืมตอบอีก สงสัยจะน้อยใจแย่แล้ว

สวัสดีครับคุณDRK
ขออภัยด้วยนะครับ ที่ตกหล่น เรื่องอุปสรรคในชีวิตคนเรานั้น มีกันทุกคน
มากบ้างน้อยบ้างตามวิสัยการดำเนินชีวิตของคน เพราะคนเราไม่รู้จักคำว่า
พอ กับช่างมันเถอะ คือไม่รู้จักปล่อยวางบ้าง มัวแต่เคร่งเครียดกับชีวิต บาง
ครั้งก็สร้างกรอบขึ้นมาจน กลายเป็นว่า ใครทำอะไรไม่ใช่ที่เรา อยากเห็น
เป็นไม่ถูกต้องเสียหมด มัวแต่จริงจังกับชีวิต ทั้งที่วันตายทุกคนก็งวดเข้ามา
ทุกๆนาที อยากให้สบายใจไม่มีอุปสรรค ลองแก้กรรมด้วยการ สำรวจตัวเอง
ดูบ้าง ว่าทุกวันนี้เราทำตัวอย่างไร(อย่าเข้าข้างตัวเองน่ะครับ) เราวางตัวกับ
คนอื่นอย่างไร เราทำอย่างนี้ ถ้าคนอื่นทำกับเราๆชอบหรือไม่ เราเคยไม่ยิ้ม
กับคนอื่น ก็ยิ้มบ้าง เราไม่เคยช่วยใคร ก็หัดช่วยบ้าง เราเคยขี้โมโห ก็พยายาม
เตือนตัวเองให้ลดโมหะมันลง อะไรที่ไม่เคยทำก็แก้ใหม่ปรับใหม่ ชีวิตจะดูดี
และความรู้สึกก็จะดีขึ้นครับ ไปที่ชื่อดีกว่าครับ

วิเคราะห์ : ทักษานามสกุลคุณ 46 ทักษาเลขที่เหมาะสมคือ 45 เป็นดาวพุธ
และดาวพฤหัส คือปัญญาและความสำเร็จ ผลรวมคือ 9 หมายถึงความสำเร็จ
ความราบรื่น มีโชค แก้นิสัยคือทำตนให้อ่อนน้อมลงมา ชีวิตจะมีสุข ผลรวมคือ
91 เป็นดาวเกตุและดาวอาทิตย์ หมายถึงความทะเยอทะยานก้าวหน้า ความ
สำเร็จ การงานดี การเงินดี หมั่นออกกำลังกายบ่อยร่างกายจะแข็งแรง ใจก็จะ
เข้มแข็ง กล้าต่อสู้ชีวิต

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน ไม่มีกาลกิณีวันพฤหัส

จิณณาหฤษฏ์ แปลว่า ผู้ปฎิบัติอันน่าสรรเสริญ
คณิศร์ณิชา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และเป็นใหญ่ในหมู่คน
ขจีพรรณ์ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณสดใส
(ชื่อน้อยมากครับ เลยคิดยากเพราะติดกาลกิณีสองวัน)

bion
10-01-2009, 04:10 PM
สวัสดีครับ..อยากทราบความหมายของชื่อ
กฤตย์ตานนท์
กวินท์วิชญ์
ขอบคุณมากๆๆครับ

noppakorn
10-02-2009, 09:56 AM
สวัสดีครับ..อยากทราบความหมายของชื่อ
กฤตย์ตานนท์
กวินท์วิชญ์
ขอบคุณมากๆๆครับ

สวัสดีครับ

กฤตย์ตานนท์ แปลว่า ผู้ยินดีหรือผู้มีความสุขในการกระทำ
กวินท์วิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์จอมกวี

vam_bell
10-03-2009, 10:51 PM
สวัสดีคะ อยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ขอรบกวนช่วยคิดชื่อให้หน่อยได้ไหมคะ
เกิดวันพฤหัสบดีที่15สิงหาคม 2528 เวลา 9.11น. คะ นามสกุลรวมได้48คะ
ใจอยากได้ชื่อ ที่มีตัว ก. นะคะ แต่คิดไม่ออกว่าจะเปลี่ยนยังไงให้ดีและเหมาะกับนามสกุลคะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

noppakorn
10-04-2009, 01:11 PM
สวัสดีคะ อยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ขอรบกวนช่วยคิดชื่อให้หน่อยได้ไหมคะ
เกิดวันพฤหัสบดีที่15สิงหาคม 2528 เวลา 9.11น. คะ นามสกุลรวมได้48คะ
ใจอยากได้ชื่อ ที่มีตัว ก. นะคะ แต่คิดไม่ออกว่าจะเปลี่ยนยังไงให้ดีและเหมาะกับนามสกุลคะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

สวัสดีครับ

วิเคราะห์ : นามสกุลทักษา 48 เหมาะกับชื่อที่มีทักษา 51
เป็นดาวพฤหัสและอาทิตยฺ ดาวคู่มิตร บอกถึงการมีมิตรมาก
มีความสำเร็จ ปัญญาดี ผลรวมเป้น 6 คือดาวศุกร์ บอกถึงการ
มีโชค หมั่นสร้างบารมีด้วยการทำบุญสร้างทาน ชีวิตจะมีสุข
ผลรวมได้ทักษา 99 บอกถึงความสำเร็จอันไม่คาดหมาย มี
พลังลับคอยช่วยเหลือ หมั่นกราบไว้พระสิ่งศักดิ์สิทธิ์ให้เกื้อหนุน

ชื่อที่มีทักษา 51 สำหรับหญิงวันพฤหัส

กัลย์ระพี แปลว่า ความรุ่งเรืองของหญิงสาว
กัณห์วิชยา แปลว่า ชัยชนะในความมืดมน
กุสุม์อัยยา แปลว่า เจ้าแห่งดอกไม้
กุณช์วิรวรรณ แปลว่า ผิวพรรณงามดังงาช้าง
กัญญ์อรรพี แปลว่า ความงามดังพระอาทิตย์ของหญิงสาว
กัญญ์อิฏฐา แปลว่า หญิงผู้น่ารัก

(ชื่อเหล่านี้อนุญาตให้นำไปตั้งชื่อ ห้ามนำไปเพื่อประโยชน์อื่น)

vam_bell
10-04-2009, 02:23 PM
สอบถามเพิ่มเติมคะ

ถ้า กัญญ์อิฏฐา ที่แปลว่า หญิงผู้น่ารัก เขียนเป็น กัณณ์อิฏฐา ได้ไหมคะ ความหมายเปลี่ยนไหมคะ

แล้วชื่อ กัณณิกา ความหมายแปลว่าดอกไม้ อย่างเดียวใช่ไหมคะ

แล้วกัญญ์อิฎฐา อ่านยังไงคะ ขอบคุณมากคะ

noppakorn
10-04-2009, 02:47 PM
สอบถามเพิ่มเติมคะ

ถ้า กัญญ์อิฏฐา ที่แปลว่า หญิงผู้น่ารัก เขียนเป็น กัณณ์อิฏฐา ได้ไหมคะ ความหมายเปลี่ยนไหมคะ

แล้วชื่อ กัณณิกา ความหมายแปลว่าดอกไม้ อย่างเดียวใช่ไหมคะ

แล้วกัญญ์อิฎฐา อ่านยังไงคะ ขอบคุณมากคะ

สวัสดีครับ

กัณณ์อิฏฐา แปลว่า หูที่น่ารัก
กัณณิกา แปลว่า ตุ้มหู,จอนหู,ยอด
กรรณิการ์ แปลว่า ชื่อดอกไม้
กัญญ์อิฏฐา อ่านว่า กัน อิด ถา

vam_bell
10-04-2009, 07:52 PM
สวัสดีคะ อยากทราบความหมายของ กัณฐิกา และ กัณฏิกา มีความหมายว่าอะไรคะ

ขอบคุณคะ

mymind
10-04-2009, 08:17 PM
สวัสดีค่ะ คุณ อุบาสกนพกรณ์

อยากจะรบกวนให้วิเคราะห์ ชื่อและนามสกุล ว่ามีทักษาเป็นอย่างไร เลขที่ได้จะมีลักษณะเป็นอย่างไร เป็นชื่อ-สกุลเหมาะกันหรือไม่

ชื่อ เขมญา อิงควรัชญ์
เกิด วันพฤหัสบดี ที่ ๒๓ กรกฎาคม ปีระกา

ขอบพระคุณค่ะ

l3UA
10-04-2009, 08:25 PM
สวัสดีค่ะ...คุณนพ

ดิฉันมีเรื่องให้รบกวนอีกแล้วค่ะ

1. ดิฉันอยากให้ช่วยเปลี่ยนชื่อให้น้องชายหน่อยค่ะชื่อเดิมชื่อ..นาย อำนาจ นิยมสุข
จึงอยากให้เปลี่ยนชื่อใหม่เพื่อเป็นศิริมงคลเพราะน้องชายดิฉันจะบวชค่ะ
เกิดวัน พุธ เวลา9.14 น. เป็นพุธเช้าค่ะ ส่วนนามสกุล นิยมสุข เป็นเลขเดียวกับดิฉันค่ะ

2. แม่ดิฉันเขียนชื่อผิดไปเปลี่ยนชื่อมาเป็น กนกมงกช แต่ที่คุณนพให้ชื่อมาเป็น กนกบงกช
จะได้เลขเดียวกันหรือเปล่าค่ะจะเป็นรัยไหมค่ะ

รบกวนด้วยนะค่ะ คุณนพ

noppakorn
10-04-2009, 09:28 PM
สวัสดีคะ อยากทราบความหมายของ กัณฐิกา และ กัณฏิกา มีความหมายว่าอะไรคะ

ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

กัณฐิกา แปลว่า เครื่องประดับคอหญิง,สร้อยคอ
กัณฏิกา คำแปลเช่นเดียวกันครับ

noppakorn
10-04-2009, 09:35 PM
สวัสดีค่ะ คุณ อุบาสกนพกรณ์

อยากจะรบกวนให้วิเคราะห์ ชื่อและนามสกุล ว่ามีทักษาเป็นอย่างไร เลขที่ได้จะมีลักษณะเป็นอย่างไร เป็นชื่อ-สกุลเหมาะกันหรือไม่

ชื่อ เขมญา อิงควรัชญ์
เกิด วันพฤหัสบดี ที่ ๒๓ กรกฎาคม ปีระกา

สวัสดีครับ

ชื่อนี้ผู้รู้เป็นผู้ตั้งให้น่ะครับ ชื่อทักษา 14 เป็นเลขคู่มิตร
บอกถึงความมีปัญญาดี ความรุ่งเรืองสำเร็จมิตรสหายมาก
เพียงแต่เรื่องคำพูดๆสิ่งใดแล้วอย่าโลเล จะเป็นที่เชื่อถือของ
ผู้อื่น ทำการใดมีมิตรสหายคอยช่วยเหลือ นามสกุล 45 เป็น
ทักษาดีมาก รวมกันแล้วได้ 59 เป็นดาวพฤหัสศุภเคราะห์และ
ดาวเกตุดาวแห่งความสำเร็จด้วยสิ่งศักดิ์สิทธิ์ มีทั้งโชคทั้งเทพ
ช่วย สุดยอดแล้วครับ

noppakorn
10-04-2009, 09:42 PM
สวัสดีค่ะ...คุณนพ

ดิฉันมีเรื่องให้รบกวนอีกแล้วค่ะ

1. ดิฉันอยากให้ช่วยเปลี่ยนชื่อให้น้องชายหน่อยค่ะชื่อเดิมชื่อ..นาย อำนาจ นิยมสุข
จึงอยากให้เปลี่ยนชื่อใหม่เพื่อเป็นศิริมงคลเพราะน้องชายดิฉันจะบวชค่ะ
เกิดวัน พุธ เวลา9.14 น. เป็นพุธเช้าค่ะ ส่วนนามสกุล นิยมสุข เป็นเลขเดียวกับดิฉันค่ะ

2. แม่ดิฉันเขียนชื่อผิดไปเปลี่ยนชื่อมาเป็น กนกมงกช แต่ที่คุณนพให้ชื่อมาเป็น กนกบงกช
จะได้เลขเดียวกันหรือเปล่าค่ะจะเป็นรัยไหมค่ะ

รบกวนด้วยนะค่ะ คุณนพ

สวัสดีครับ

เรื่องของน้องชายให้บวชเสียก่อนน่ะครับ เพราะการบวชก็จะได้ชื่อ
หรือฉายาใหม่แล้ว เวลาสึกหาฤกษ์ดีๆ แล้วให้พระอุปัชฌาย์ท่าน
ตั้งชื่อให้ใหม่จะดีกว่าครับ เพราะถือเป็นการเกิดใหม่ครับ

กนกมงกช ทักษา 17 ไม่ดีครับ รวมกับนามสกุล 32 ได้ 49 เป็นเลขอับโชค
กนกบงกช ทักษา 14 เป็นมงคลนามครับรวมกับนามสกุล 32 ได้ 46 เป็นมงคล

เปลียนชื่อเป็น "กนกบงกช"ดีกว่าครับ

บันทึกเมื่อ 5/10/2552

bion
10-06-2009, 08:12 AM
สวัสดีครับ อยากทราบว่า ชื่อ กตัญญ์ปัจน์ อ่านออกเสียงอย่างไรครับ แล้วมีความหมายว่าอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

noocee
10-06-2009, 10:30 AM
อยากทราบความหมายชื่อดังนี้ค่ะ.-

1. กัญจน์วลัญชญ์

(ชื่ออื่นๆ ให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

noppakorn
10-06-2009, 02:25 PM
สวัสดีครับ อยากทราบว่า ชื่อ กตัญญ์ปัจน์ อ่านออกเสียงอย่างไรครับ แล้วมีความหมายว่าอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

กตัญญ์ปัจน์ คำว่าปัจน์ มีคำศัพท์ที่ใกล้เคียงทีสุดคือ "ปัจนึก"แปลว่า ศัตรู
ถ้าสมมุติฐานว่ามาจากรากศัพท์คำนี้
กตัญญ์ปัจน์ แปลว่า ศัตรูที่กตัญญู

noppakorn
10-06-2009, 02:27 PM
อยากทราบความหมายชื่อดังนี้ค่ะ.-

1. กัญจน์วลัญชญ์

(ชื่ออื่นๆ ให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

กัญจน์วลัญชญ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะมีคุณค่าดังทองคำ

leedoge
10-07-2009, 08:59 AM
สวัสดี ครับทุกท่าน ผมเป็นสมาชิกใหม่ อยากขอความรบกวนให้ คุณนพ ช่วยหาชื่อที่เป็นมงคลให้หน่อย ครับ
ผม นามสกุล ศรีวงศ์เกิดวันจันทร์ ครับ

DRK
10-07-2009, 01:49 PM

ขอบคุณน้องเพียงฝันมากครับ สงสัยพี่นพคงตอบคำถามตกหล่น กลับมาจากรีแล็กซ์
ตอบผิดตอบถูกไปเสียสองราย แถมมาลืมตอบอีก สงสัยจะน้อยใจแย่แล้ว

สวัสดีครับคุณDRK
ขออภัยด้วยนะครับ ที่ตกหล่น เรื่องอุปสรรคในชีวิตคนเรานั้น มีกันทุกคน
มากบ้างน้อยบ้างตามวิสัยการดำเนินชีวิตของคน เพราะคนเราไม่รู้จักคำว่า
พอ กับช่างมันเถอะ คือไม่รู้จักปล่อยวางบ้าง มัวแต่เคร่งเครียดกับชีวิต บาง
ครั้งก็สร้างกรอบขึ้นมาจน กลายเป็นว่า ใครทำอะไรไม่ใช่ที่เรา อยากเห็น
เป็นไม่ถูกต้องเสียหมด มัวแต่จริงจังกับชีวิต ทั้งที่วันตายทุกคนก็งวดเข้ามา
ทุกๆนาที อยากให้สบายใจไม่มีอุปสรรค ลองแก้กรรมด้วยการ สำรวจตัวเอง
ดูบ้าง ว่าทุกวันนี้เราทำตัวอย่างไร(อย่าเข้าข้างตัวเองน่ะครับ) เราวางตัวกับ
คนอื่นอย่างไร เราทำอย่างนี้ ถ้าคนอื่นทำกับเราๆชอบหรือไม่ เราเคยไม่ยิ้ม
กับคนอื่น ก็ยิ้มบ้าง เราไม่เคยช่วยใคร ก็หัดช่วยบ้าง เราเคยขี้โมโห ก็พยายาม
เตือนตัวเองให้ลดโมหะมันลง อะไรที่ไม่เคยทำก็แก้ใหม่ปรับใหม่ ชีวิตจะดูดี
และความรู้สึกก็จะดีขึ้นครับ ไปที่ชื่อดีกว่าครับ

วิเคราะห์ : ทักษานามสกุลคุณ 46 ทักษาเลขที่เหมาะสมคือ 45 เป็นดาวพุธ
และดาวพฤหัส คือปัญญาและความสำเร็จ ผลรวมคือ 9 หมายถึงความสำเร็จ
ความราบรื่น มีโชค แก้นิสัยคือทำตนให้อ่อนน้อมลงมา ชีวิตจะมีสุข ผลรวมคือ
91 เป็นดาวเกตุและดาวอาทิตย์ หมายถึงความทะเยอทะยานก้าวหน้า ความ
สำเร็จ การงานดี การเงินดี หมั่นออกกำลังกายบ่อยร่างกายจะแข็งแรง ใจก็จะ
เข้มแข็ง กล้าต่อสู้ชีวิต

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน ไม่มีกาลกิณีวันพฤหัส

คณิศร์ณิชา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และเป็นใหญ่ในหมู่คน
ขจีพรรณ์ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณสดใส
(ชื่อน้อยมากครับ เลยคิดยากเพราะติดกาลกิณีสองวัน)

ขอบคุณมากค่ะ คุณนพ อยากจะรบกวนให้ช่วยเขียนคำอ่าน 2 ชื่อแรก ให้ด้วยค่ะ
ใจชอบชื่อ ขจีพรรณ์ นะค่ะ แต่อยากทราบว่า พรรณ ถ้าใส่ การันต์ ลงไป อย่างที่คุณนพให้เนี่ย ความหมายก็ยังคงเหมือนเดิมใช่ไหมค่ะ เพราะเคยเห็นแต่คำว่า ขจีพรรณ ไม่มีตัวการันต์น่ะค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งน่ะค่ะสำหรับคำแนะนำต่างๆ จะพยายามทำให้ดีขึ้นค่ะ

leedoge
10-07-2009, 03:09 PM
สวัสดี ครับ ผมอยากจะ ขอความรบกวน ใครก็ได้ ช่วยหาชื่อใหม่ให้ผมหน่อย ชื่อเก่า วรวิทย์ ศรีวงศ์ ผมว่าชื่อนี้มันไม่ค่อยเหมาะกับดวงผมเท่าไรทำการค้าอะไรไม่ค่อยขึ้น รบกวนเปลื่ยนชื่อใหม่ ให้ผมหน่อยนะครับ ผมเกิด วันจันทร์ 23 พฤษภาคม 2520 เวลาจำไม่ได้ ขอบคุณร่วงหน้านะครับ

noppakorn
10-07-2009, 04:46 PM
สวัสดี ครับ ผมอยากจะ ขอความรบกวน ใครก็ได้ ช่วยหาชื่อใหม่ให้ผมหน่อย ชื่อเก่า วรวิทย์ ศรีวงศ์ ผมว่าชื่อนี้มันไม่ค่อยเหมาะกับดวงผมเท่าไรทำการค้าอะไรไม่ค่อยขึ้น รบกวนเปลื่ยนชื่อใหม่ ให้ผมหน่อยนะครับ ผมเกิด วันจันทร์ 23 พฤษภาคม 2520 เวลาจำไม่ได้ ขอบคุณร่วงหน้านะครับ

สวัสดีครับ

ชื่อเดิมคุณทักษา 38 เป็นดาวอังคารกับราหู ดวงชะตาค่อนไปทาง
อบายมุข รักชอบไปทางออกแนวบู๊ๆ ชอบคบข้าราชการตำรวจ อัน
นี้บอกไปตามทักษาชื่อน่ะครับ นามสกุลทักษา 42 เป็นมงคล มีคน
คอยช่วยเหลือห่วงใย แต่ผลรวมตก 80 ราหูอมมฤตยู เป็นดาวบาปคู่
มักถูกอิทธิพลร้ายๆครอบงำ ถูกโกงเสียบ่อยๆ

วิเคราะห์: นามสกุลทักษา 42 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวม 6 เป็นความมีโชค
ปัญญาดี เหมาะสมพงษ์กับ ทักษาชื่อ 63 เป็นดาวศุกร์ ดาวศุภโชคกับ
ดาวอังคาร เป็นดาวคู่มิตร ความรักสมหวัง การงานสำเร็จเพราะผลรวม
ได้ 9 เป็นดาวเกตุ เหมาะค้าขาย ทำการใดก็สำเร็จด้วยดี ผลรวมชื่อและ
สกุล ได้ 105 เป็นเลขที่บอกถึงความมีโชคความสำเร็จทางการเงิน
ทำการใดมีคนช่วยเหลือ เป็นคนมีเสน่ห์ และโชคดีเสมอ

ชื่อทักษา 63 สำหรับชายวันจันทร์

ธนัตถ์ศรันย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งพิงอันสำเร็จด้วยทรัพย์
พงษ์ธวัลย์ แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ด้วยตระกูล
ยศวร์พัฒน์ แปลว่ ผู้เจริญรุ่งเรืองด้วยลาภยศอันประเสริฐ(ยส-สะวะ-พัด)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทาน อุทิศเจ้ากรรมนายเวรครับ

(อนุญาตนำไปใช้ตั้งชื่อโดยเฉพาะ)

noppakorn
10-07-2009, 04:50 PM
ขอบคุณมากค่ะ คุณนพ อยากจะรบกวนให้ช่วยเขียนคำอ่าน 2 ชื่อแรก ให้ด้วยค่ะ
ใจชอบชื่อ ขจีพรรณ์ นะค่ะ แต่อยากทราบว่า พรรณ ถ้าใส่ การันต์ ลงไป อย่างที่คุณนพให้เนี่ย ความหมายก็ยังคงเหมือนเดิมใช่ไหมค่ะ เพราะเคยเห็นแต่คำว่า ขจีพรรณ ไม่มีตัวการันต์น่ะค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งน่ะค่ะสำหรับคำแนะนำต่างๆ จะพยายามทำให้ดีขึ้นค่ะ

[/quote]
สวัสดีครับ

ความหมายคงเดิมครับ ใส่การันต์เพื่อให้ ณ เป็นคำตายไม่ออกเสียงครับ

จิณณาหฤษฏ์ แปลว่า ผู้ปฎิบัติอันน่าสรรเสริญ (จิน นา หะ หริด)
คณิศร์ณิชา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และเป็นใหญ่ในหมู่คน (คะ นิด นิ ชา)
เสาวลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดี (เสา วะ ลัก)
ขจีพรรณ์ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณสดใส (ขะ จี พัน)

leedoge
10-07-2009, 05:37 PM
ขอบคุณ คุณนพ มากนะครับ ชื่อแรกอ่าน ว่า ทะนัดสะรันเปล่าครับ

DRK
10-07-2009, 10:11 PM

สวัสดีครับ

ความหมายคงเดิมครับ ใส่การันต์เพื่อให้ ณ เป็นคำตายไม่ออกเสียงครับ

จิณณาหฤษฏ์ แปลว่า ผู้ปฎิบัติอันน่าสรรเสริญ (จิน นา หะ หริด)
คณิศร์ณิชา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และเป็นใหญ่ในหมู่คน (คะ นิด นิ ชา)
เสาวลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดี (เสา วะ ลัก)
ขจีพรรณ์ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณสดใส (ขะ จี พัน)
[/quote]
สวัสดีค่ะคุณนพ
ขอบคุณมากนะค่ะสำหรับชื่อ และ คำอ่านค่ะ ตอนแรกที่บอกคุณนพว่าชอบชื่อ ขจีพรรณ์ มาก แต่พอมาเช็คดู เกิดวันพุธกลางคืนเนี่ย พ เป็น กาลกิณี ไม่ใช่หรือค่ะ ไม่รู้ว่าจะรบกวนคุณนพมากเกินไปหรือเปล่า อยากจะให้คุณนพ
ลองหาชื่อ ที่ไม่มี กาลกิณี ทั้งวันพุธกลางคืน และ วันพฤหัส ให้อีกสักครั้ง ถ้าได้เลขรวม 14 หรือ 54 จะขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
10-08-2009, 01:58 PM
ขอบคุณ คุณนพ มากนะครับ ชื่อแรกอ่าน ว่า ทะนัดสะรันเปล่าครับ

สวัสดีครับ

ถูกแล้วครับ

noppakorn
10-08-2009, 02:03 PM
ขอบคุณมากนะค่ะสำหรับชื่อ และ คำอ่านค่ะ ตอนแรกที่บอกคุณนพว่าชอบชื่อ ขจีพรรณ์ มาก แต่พอมาเช็คดู เกิดวันพุธกลางคืนเนี่ย พ เป็น กาลกิณี ไม่ใช่หรือค่ะ ไม่รู้ว่าจะรบกวนคุณนพมากเกินไปหรือเปล่า อยากจะให้คุณนพ
ลองหาชื่อ ที่ไม่มี กาลกิณี ทั้งวันพุธกลางคืน และ วันพฤหัส ให้อีกสักครั้ง ถ้าได้เลขรวม 14 หรือ 54 จะขอบคุณมากค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ

ขออภัยในความเผลอเรอ เรื่องตั้งชื่อผมว่าคุณบอกนามสกุล
มาแล้วผมวิเคราะห์ให้ดีมั้ยครับ เพราะการตั้งชื่อต้องดูธาตุทักษา
ด้วยครับ หนักไปนิดมากไปหน่อยไม่ใช่สิ่งที่ดีครับ ให้ชื่อไปแล้ว
เกิดไม่ดีมันไม่สบายใจครับ

vipada26
10-08-2009, 03:27 PM
วิภาดาค่ะ รบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อเลขทักษา 45 ให้หน่อยค่ะ ชื่อผู้หญิง เกิดวันจันทร์ นามสกุล พัดชีวา
ไม่รู้ว่านามสกุลเลขทักษาเท่าไหร่ ขอบคุณ คุณนพมากค่ะ

noppakorn
10-08-2009, 04:32 PM
วิภาดาค่ะ รบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อเลขทักษา 45 ให้หน่อยค่ะ ชื่อผู้หญิง เกิดวันจันทร์ นามสกุล พัดชีวา
ไม่รู้ว่านามสกุลเลขทักษาเท่าไหร่ ขอบคุณ คุณนพมากค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล พัดชีวา ทักษา 29 ตั้งชื่อทักษา 45 ผลรวมได้ 74 จะไม่เหมาะสมหรือครับ
คิดดูใหม่น่ะครับ

koranut
10-08-2009, 07:13 PM
สวัสดีค่ะ

ชื่อกรณัฐ ค่ะ เกิดวันพุธกลางคืนค่ะ แปลว่าอะไรค่ะ เพื่อนบอกว่าเลขกำลังได้ 23 แต่รู้สึกใจร้อนยังไงก็ไม่รู้ค่ะ แบบว่า กล้าเถียงกับผู้พิพากษาเลยค่ะ โชคดีที่ไม่โดนจำคุกข้อหาละเมิดศาล

เลยมีคนบอกว่า ชื่อกรณัฐ ชื่อนี้ดีแต่จะมีโมหะจริตครอบงำ จริงหรือเปล่าค่ะ

ส่วนนามสกุล รวมกันได้เลขกำลัง 33 ค่ะ ซึ่งเพื่อนเคยรวมชื่อ นามสกุล ได้ 56 ดีรึเปล่าค่ะ

จะเปลี่ยนชื่อใหม่ หรือใช้ชื่อนี้ดีแล้วค่ะ ถ้าเปลี่ยนชื่อใหม่ กรุณาช่วยตั้งชื่อให้ด้วยนะคะ

ขอบคุณมากๆๆค่ะ

noppakorn
10-09-2009, 02:58 PM
สวัสดีค่ะ

ชื่อกรณัฐ ค่ะ เกิดวันพุธกลางคืนค่ะ แปลว่าอะไรค่ะ เพื่อนบอกว่าเลขกำลังได้ 23 แต่รู้สึกใจร้อนยังไงก็ไม่รู้ค่ะ แบบว่า กล้าเถียงกับผู้พิพากษาเลยค่ะ โชคดีที่ไม่โดนจำคุกข้อหาละเมิดศาล

เลยมีคนบอกว่า ชื่อกรณัฐ ชื่อนี้ดีแต่จะมีโมหะจริตครอบงำ จริงหรือเปล่าค่ะ

ส่วนนามสกุล รวมกันได้เลขกำลัง 33 ค่ะ ซึ่งเพื่อนเคยรวมชื่อ นามสกุล ได้ 56 ดีรึเปล่าค่ะ

จะเปลี่ยนชื่อใหม่ หรือใช้ชื่อนี้ดีแล้วค่ะ ถ้าเปลี่ยนชื่อใหม่ กรุณาช่วยตั้งชื่อให้ด้วยนะคะ

ขอบคุณมากๆๆค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 23 เป็นดาวจันทร์และอังคาร ดาวสองดวงนี้จับคู่เมื่อไหร่
เป็นเจ้าชู้ทุกที เป็นหญิงต้องระวังใจให้ดี ผลรวมได้ 5 เป็นดาวพฤหัส
หมายถึงชอบเรียนรู้ ไม่ยอมใคร เพราะภายนอกดูอ่อนน้อม แต่ภายในใจ
ไม่ยอมใคร ทำการใด มีผู้ใหญ่คอยช่วยเหลือ แต่จะมีศัตรูค้องระวัง ทัก
ษารวมกับนามสกุล ได้ 56 เป็นดาวพฤหัสและดาวศุกร์ เป็นดาวศุภเคราะห์
คู่ ทำการใดก็สำเร็จ ความรักก็สมหวัง แต่ต้องระวังใจให้ดี เพราะผลรวม
11 เป็นอาทิตย์คู่ ประกอบดาวศุกร์ เป็นดาวโชคและเริงรมย์ ระวังอย่า
ไปงมงายกับอบายมุข แสงสี โลกีย์ หากสามารถรักษากายใจในเรื่อง
ศีลข้อสามและการมัวเมาอบายมุขได้ ชีวิตนี้จะมีสุขไม่ต้องเปลี่ยนชื่อครับ
เพียงแต่ระวังกายใจให้ดี หมั่นทำบุญไหว้พระ หลีกเลี่ยงสิ่งฟุ้งเฟ้อ และระวังใจ
ตนเอง ชีวิตนี้ก็มีสุข

DRK
10-09-2009, 11:47 PM

สวัสดีครับ

ขออภัยในความเผลอเรอ เรื่องตั้งชื่อผมว่าคุณบอกนามสกุล
มาแล้วผมวิเคราะห์ให้ดีมั้ยครับ เพราะการตั้งชื่อต้องดูธาตุทักษา
ด้วยครับ หนักไปนิดมากไปหน่อยไม่ใช่สิ่งที่ดีครับ ให้ชื่อไปแล้ว
เกิดไม่ดีมันไม่สบายใจครับ

[/quote]
ต้องขอบคุณ คุณนพอีกครั้งค่ะ ที่เสียสละเวลาให้จริงๆ
แจ้งข้อมูลอีกสักครั้งค่ะ เกิดวันที่ 28 สิงหาคม 2518 เวลา ประมาณ ตีสองกว่าๆ ถ้าเป็นทางราชการก็คือวันพฤหัส
แต่พอเช็คทางโหราศาสร์แล้วเป็น พุธกลางคืน ใช่ใหมค่ะ ก็เลยอยากได้ชื่อที่ ดี ทั้งกับ 2 วัน นะค่ะ
นามสกุลนะค่ะ กาพย์ไชย ค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

noppakorn
10-10-2009, 10:03 AM
ต้องขอบคุณ คุณนพอีกครั้งค่ะ ที่เสียสละเวลาให้จริงๆ
แจ้งข้อมูลอีกสักครั้งค่ะ เกิดวันที่ 28 สิงหาคม 2518 เวลา ประมาณ ตีสองกว่าๆ ถ้าเป็นทางราชการก็คือวันพฤหัส
แต่พอเช็คทางโหราศาสร์แล้วเป็น พุธกลางคืน ใช่ใหมค่ะ ก็เลยอยากได้ชื่อที่ ดี ทั้งกับ 2 วัน นะค่ะ
นามสกุลนะค่ะ กาพย์ไชย ค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

สวัสดีครับ

วิเคราะห์ : นามสกุลทักษาได้ 46 ไม่เหมาะใช้ชื่อทักษา 14 เพราะ
ในชื่อมี 1 เมื่อรวมกับนามสกุลที่เลข 6 จะได้ 7 เป็นดาวเสาร์ไม่ดีครับ
จะพบอุปสรรค ประกอบกับทักษา 14 เป็นเลขคนเจ้าระเบียบ ขี้บ่น จะ
ทำให้ขาดคนรัก ทักษาที่เหมาะสมกว่าคือ 54 หมายถึงความ สำเร็จ
ความฉลาดรอบคอบ แต่ข้อเสียเนื่องจากเลขนี้เป็นดาวเกตุ ธาตุลม ต้อง
ระวังเรื่องหูเบา หมั่นทำตนให้เป้นคนหนักแน่น คิดอะไร ให้พิจารณาให้
รอบคอบอย่าเชื่อคนง่ายจะเสียการ ผลรวม ได้ 100 แสดงความเป็น 1
บอกถึงความก้าวหน้า ความสำเร็จ แต่อย่าทะเยอทะยานเกินขอบเขต
อาจเสียหายได้ อย่าประมาทตามคำสอนองค์พระสัมมาฯเจ้า ชีวิตนี้สุขแน่

หมั่นทำบุญไหว้พระสร้างทานสร้างกุศล ชีวิตจะรุ่งเรือง

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงพุธกลางคืนและพฤหัส

วริฏฐ์อรชา แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นหญิงงามกล้าหาญและน่ารัก
ณัฏฐ์ฑาห์ แปลว่า ผู้มุ่งมันในความดีของนักปราชญ์
สิภณัฏฐาณ์ (สิ ภะ นัด ถา) แปลว่า ความหนักแน่นของนักปราชญ์ผู้รุ่งเรืองดี

(อนุญาตให้นำไปใช้ตั้งชื่อเท่านั้น)

DRK
10-10-2009, 11:19 AM
สวัสดีครับ

วิเคราะห์ : นามสกุลทักษาได้ 46 ไม่เหมาะใช้ชื่อทักษา 14 เพราะ
ในชื่อมี 1 เมื่อรวมกับนามสกุลที่เลข 6 จะได้ 7 เป็นดาวเสาร์ไม่ดีครับ
จะพบอุปสรรค ประกอบกับทักษา 14 เป็นเลขคนเจ้าระเบียบ ขี้บ่น จะ
ทำให้ขาดคนรัก ทักษาที่เหมาะสมกว่าคือ 54 หมายถึงความ สำเร็จ
ความฉลาดรอบคอบ แต่ข้อเสียเนื่องจากเลขนี้เป็นดาวเกตุ ธาตุลม ต้อง
ระวังเรื่องหูเบา หมั่นทำตนให้เป้นคนหนักแน่น คิดอะไร ให้พิจารณาให้
รอบคอบอย่าเชื่อคนง่ายจะเสียการ ผลรวม ได้ 100 แสดงความเป็น 1
บอกถึงความก้าวหน้า ความสำเร็จ แต่อย่าทะเยอทะยานเกินขอบเขต
อาจเสียหายได้ อย่าประมาทตามคำสอนองค์พระสัมมาฯเจ้า ชีวิตนี้สุขแน่

หมั่นทำบุญไหว้พระสร้างทานสร้างกุศล ชีวิตจะรุ่งเรือง

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงพุธกลางคืนและพฤหัส

วริฏฐ์อรชา แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นหญิงงามกล้าหาญและน่ารัก
ณัฏฐ์ฑาห์ แปลว่า ผู้มุ่งมันในความดีของนักปราชญ์
สิภณัฏฐาณ์ (สิ ภะ นัด ถา) แปลว่า ความหนักแน่นของนักปราชญ์ผู้รุ่งเรืองดี

(อนุญาตให้นำไปใช้ตั้งชื่อเท่านั้น)
[/quote]

ต้องขอขอบคุณ คุณนพมากๆเลย ค่ะ ชื่อเพราะๆทั้งนั้นเลย และก็ดูแปลกดีด้วย จะพยายามทำแต่ความดีค่ะ
ขอให้อำนาจคุณศรีรัตนตรัยคุ้มครองคุณนพ และทุกๆคนค่ะ

เป็นยังไงต่อไป จะมาเล่าสู่กันฟังนะค่ะ

lovenui2000
10-10-2009, 08:35 PM
อ้างถึงข้อความที่ ตอบ #81 เมื่อ: 23 มี.ค., 2009, 05:01:56 pm

"กัญญ์วราฑ์" แปลว่า หญิงผู้ให้สิ่งประเสริฐ,หญิงผู้ให้พร

ผมขอรบกวนพี่อุบาสกนพกรณ์ ช่วยแนะนำที่มาของชื่อ "กัญญ์วราฑ์" แปลว่า หญิงผู้ให้สิ่งประเสริฐ,หญิงผู้ให้พร ว่ามาจากคำอะไรผสมกับคำอะไร เวลาพี่สาวไปขอตั้งชื่อจะได้ตอบเจ้าหน้าที่ได้ถูกต้องถึงแหล่งที่มาของคำที่มาผสมกันครับ ขอบพระคุณพี่อุบาสกนพกรณ์ ไว้ล่วงหน้าที่สละเวลาแนะนำครับ

noppakorn
10-10-2009, 09:08 PM
อ้างถึงข้อความที่ ตอบ #81 เมื่อ: 23 มี.ค., 2009, 05:01:56 pm

"กัญญ์วราฑ์" แปลว่า หญิงผู้ให้สิ่งประเสริฐ,หญิงผู้ให้พร

ผมขอรบกวนพี่อุบาสกนพกรณ์ ช่วยแนะนำที่มาของชื่อ "กัญญ์วราฑ์" แปลว่า หญิงผู้ให้สิ่งประเสริฐ,หญิงผู้ให้พร ว่ามาจากคำอะไรผสมกับคำอะไร เวลาพี่สาวไปขอตั้งชื่อจะได้ตอบเจ้าหน้าที่ได้ถูกต้องถึงแหล่งที่มาของคำที่มาผสมกันครับ ขอบพระคุณพี่อุบาสกนพกรณ์ ไว้ล่วงหน้าที่สละเวลาแนะนำครับ

สวัสดีครับ

กัญญ์ มาจาก กัญญา
วราฑ์ มาจาก วร + อาฑ (อาฑ + อาชญ์ (บาลี สันสกฤต=อาณา) เป็นคำจารึกโบราณในศิลาจารึกที่จันทบุรี)
แปลว่า อำนาจประเสริฐ

koranut
10-12-2009, 09:59 PM
ขอบคุณค่ะ คุณอุบาสกนพกรณ์

ที่มาขอบคุณช้า เพราะ เพิ่งกลับมาจากทอดกฐินที่พัทลุงค่ะ คุณแม่จัดไปทุกปี เพราะคุณแม่ชอบธรรมชาติภาคใต้มากๆๆค่ะ ทางใต้ไม่น่ากลัวนะค่ะ เพราะ เช่ารถตู้ไปค่ะ รถตู้ไม่ยอมลงไป เพราะ กลัวปาหิน กลัวโจรใต้ แต่จริงๆๆไม่มีอะไรค่ะ (หรือว่าเราโชคดี)

พอดีรถตู้คันที่ลงไป บ้านเขาอยู่นครศรีธรรมราช และบ้านป้าเขาอยู่ใกล้วัด ก็เลยลงไปค่ะ

ส่วนเรื่องศีลข้อ 3 ตั้งใจว่าไม่ผิดศีลแน่นอนค่ะ เพราะเชื่อเรื่องกรรมค่ะ และก็เห็นคนผิดศีลข้อ 3 ชีวิตเขาไม่มีความสุขนะค่ะ

กรณัฐ

noppakorn
10-13-2009, 02:09 PM
ขอบคุณค่ะ คุณอุบาสกนพกรณ์

ที่มาขอบคุณช้า เพราะ เพิ่งกลับมาจากทอดกฐินที่พัทลุงค่ะ คุณแม่จัดไปทุกปี เพราะคุณแม่ชอบธรรมชาติภาคใต้มากๆๆค่ะ ทางใต้ไม่น่ากลัวนะค่ะ เพราะ เช่ารถตู้ไปค่ะ รถตู้ไม่ยอมลงไป เพราะ กลัวปาหิน กลัวโจรใต้ แต่จริงๆๆไม่มีอะไรค่ะ (หรือว่าเราโชคดี)

พอดีรถตู้คันที่ลงไป บ้านเขาอยู่นครศรีธรรมราช และบ้านป้าเขาอยู่ใกล้วัด ก็เลยลงไปค่ะ

ส่วนเรื่องศีลข้อ 3 ตั้งใจว่าไม่ผิดศีลแน่นอนค่ะ เพราะเชื่อเรื่องกรรมค่ะ และก็เห็นคนผิดศีลข้อ 3 ชีวิตเขาไม่มีความสุขนะค่ะ

กรณัฐ

สาธุๆๆ อนุโมทามิ ขอให้มีความสุขความเจริญครับ

noocee
10-14-2009, 06:15 PM
สวัสดีครับ

กัญจน์วลัญชญ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะมีคุณค่าดังทองคำ
[/quote]

ถ้าเราเขียนอีกแบบ คือ กัญจน์วลัญชน์ ความหมายจะเหมือนเดิมมั้ยคะ เพราะนามสกุลมีทักษา 25 ถ้าชื่อได้ทักษา 65 จะดีกว่าใช่มั้ยคะ อันนี้ศึกษาเอาเองค่ะ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

koiioke
10-14-2009, 08:43 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ
ต้องการตั้งชื่อหลานสาว เกิดวันจันทร์
ชื่อขึ้นด้วย ก.ไก่ ให้คล้องกับ กานต์พิชชา
ต้องขอรบกวนด้วยนะค่ะ

piangfan
10-14-2009, 10:21 PM
สววัสดีค่ะ คุณnoocee คุณkoiioke
ยินดีต้อนรับค่ะ คอยพี่นพ แป๊บค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-15-2009, 11:45 AM
Newbie
http://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/useroff.gif (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=pm;sa=send;u=2974)

http://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/icons/profile_sm.gif (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=profile;u=2974) http://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/email_sm.gif (ruchanok@excise.go.th) http://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/im_off.gif (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=pm;sa=send;u=2974) รบกวนตั้งชื่อใหม่
« ส่งให้: อุบาสกนพกรณ์ (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=profile;u=4) เมื่อ: 13 ต.ค., 2009, 01:28:21 pm »http://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/thai/quote.gif (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=pm;sa=send;f=inbox;pmsg=725;quote;u=2974) http://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/thai/im_reply.gif (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=pm;sa=send;f=inbox;pmsg=725;u=2974) =delete;f=inbox;start=0;;sesc=190b44a46751f6a58f4f11aca1ae1850]http://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/thai/delete.gif] (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=pm;sa=pmactions;pm_actions[725) [HR]
ชื่อ รัชนก คงนุ่น เกิดวันพุธกลางวัน วันที่ 28 มิถุนายน 2521 เวลา 17.00 น. รบกวนตรวจดูชื่อให้ด้วยนะคะถ้าไม่ดีให้ตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยนะคะ และรวบกวนดูอีกคนหนึ่งคะ
ชื่อชลิตา ภมรจันทร์ เกิดวันพฤหัสบดี วันที่ 29 พฤศจิกายน 2550 เวลา 05.10 น. ถ้าไม่ดีรบกวนช่วยตั้งชื่อให้ใหม่ด้วยนะคะ แล้วถ้าเปลี่ยนเป็นนามสกุลคงนุ่นจะมีชื่อไหนเข้ากับนามสกุลนี้ได้บางคะkhongnun (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=profile;u=2974)
Newbie
http://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/useroff.gif (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=pm;sa=send;u=2974)

http://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/icons/profile_sm.gif (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=profile;u=2974) http://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/email_sm.gif (ruchanok@excise.go.th) http://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/im_off.gif (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=pm;sa=send;u=2974) รบกวนตั้งชื่อใหม่
« ส่งให้: อุบาสกนพกรณ์ (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=profile;u=4) เมื่อ: 13 ต.ค., 2009, 01:38:59 pm »http://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/thai/quote.gif (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=pm;sa=send;f=inbox;pmsg=726;quote;u=2974) http://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/thai/im_reply.gif (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=pm;sa=send;f=inbox;pmsg=726;u=2974) =delete;f=inbox;start=0;;sesc=190b44a46751f6a58f4f11aca1ae1850]http://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/thai/delete.gif] (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=pm;sa=pmactions;pm_actions[726) [HR]
ชื่อ กาญจนา กันชาติ วันที่ 5 กันยายน 2520 เวลา 15.00 น. แล้วจะขอเปลี่ยนนามสกุลมาใช้ ตันไชยยา ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

ชื่อรัชนก คงนุ่น ชื่อทักษา 16 นามสกุล ทักษา 18

ชลิตา ภมรจันทร์ ชื่อทักษา 16 นามสกุลทักษา 39

ทั้งสองชื่อ ทักษา 16 มีร้ายและดีอยู่ในตัว ดีดีที่สุด ร้ายๆก็ร้ายสุดๆ

ควรเปลี่ยนชื่อใหม่เป็นทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ ดาวคู่มิตร

หมายถึง ความสำเร็จทางความรัก โชคลาภ เงินทอง มีมิตรมาก ทำ

การใดมีเพื่อนคอยช่วยเหลือ เงินทองสมบูรณ์

นามสกุลทองนุ่น ทักษา 18 รวมกับชื่อแล้ว ได้ทักษา 42 ดาวคู่มิตร

เช่นเดียวกับชื่อ หมายถึงความสำเร็จการครองรัก การงาน การเงินและ

โชคทางการเงิน

นามสกุลภมรจันทร์ ทักษา 39 รวมกับชื่อแล้ว ได้ทักษา 63 หมายถึง

ความสำเร็จทางการเงิน การครองรัก และความสำเร็จสุขทั้งงานและเงิน

ชื่อที่มีทักษา 24 เหมาะกับหญิงวันพุธกลางวัน

ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค

ภครมตี แปลว่า กามเทพแห่งโชค

ธัญญรตา แปลว่า ผู้ยินดีในโชค

ภัคปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ทีมีโชค

ชื่อที่มีทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัส

ษมาภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญากว้างไกลและนอบน้อมถ่อมตน

อิษฏา แปลว่า ผู้น่าปรารถนา

สกุลปาล แปลว่า ผู้รักษาตระกูล

ศริญญา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นมงคลอันประเสริฐ

กาญจนา ตันไชยยา ชื่อทักษา 18 นามสกุลทักษา 40

วิเคราะห์ : นามสกุลทักษา 40 เหมาะกับชื่อที่มีทักษา 24
ผลรวมได้ 64 เป็นดาวศุกร์ ดาวศุภโชค กับดาวพุธ ดาวแห่งปัญญา
ผลรวม ได้ 10 บอกถึงความรุ่งเรือง ชอบแสวงหาสิ่งใหม่ๆ ชอบค้น
คว้า มีความฉลาด แต่ระวังเรื่องหูเบา ไว้สักหน่อย ทำตนทำใจให้หนัก
แน่น ชีวิตนี้จะประสบความสำเร็จสมหวัง

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

นัทธมน แปลว่า ผู้มีใจผูกพันธ์
กัญจนกฤช แปลว่า หลักแหลมดังทองคำ,กริชทองคำ
ณัชชวกร แปลว่า ผู้ฉลาดไหวพริบและรอบรู้
กชพรรณ แปลว่า ผิวพรรณงามดังดอกบัว
กมลพร แปลว่า ผุ้มีจิตใจประเสริฐ
กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างสิริมงคล
ธัญพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและมีโชค
วรฤทัย แปลว่า ผู้มีใจอันประเสริฐ
วรณัน แปลว่า ผู้ได้รับการสรรเสริญ

noppakorn
10-15-2009, 11:50 AM
สวัสดีครับ

ถ้าเราเขียนอีกแบบ คือ กัญจน์วลัญชน์ ความหมายจะเหมือนเดิมมั้ยคะ เพราะนามสกุลมีทักษา 25 ถ้าชื่อได้ทักษา 65 จะดีกว่าใช่มั้ยคะ อันนี้ศึกษาเอาเองค่ะ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ
[/quote]
สวัสดีครับ

กัญจน์วลัญชน์ แปลว่า การใช้สอยทองคำ

noppakorn
10-15-2009, 12:31 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ
ต้องการตั้งชื่อหลานสาว เกิดวันจันทร์
ชื่อขึ้นด้วย ก.ไก่ ให้คล้องกับ กานต์พิชชา
ต้องขอรบกวนด้วยนะค่ะ

สวัสดึครับ

จะให้คล้องคงลำบากน่ะครับ เพราะวันจันทร์ ห้ามสระ
แต่ให้ออกเสียงได้ใกล้เคียงสุดคือเสียงสระอะครับ

กัญญจรรย์ แปลว่า ความมีมารยาทพร้อมของสาวสวย ทักษา 44
กัญจนกันต์ แปลว่า ผู้น่ารักดุจทองคำ ทักษา 42
กันตยนันท์ แปลว่า ผุ้มีความยินดีและเป็นสุข ทักษา 45

(อนุญาตเฉพาะนำไปเปลี่ยนชื่อเท่านั้น)

noppakorn
10-15-2009, 12:32 PM
สววัสดีค่ะ คุณnoocee คุณkoiioke
ยินดีต้อนรับค่ะ คอยพี่นพ แป๊บค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณน้องเพียงฝันมากๆครับ สาธุๆๆ

assawin3
10-16-2009, 05:02 PM
สวัสดีค่ะ อุบาสกนพกรณ์

อยากขอความกรุณาตั้งชื่อที่มีทักษา 42 ให้ด้วยคะ
เกิดวันพุธกลางวันคะ แต่ไม่อยากให้มี ด ต ถ ท ธ น ในชื่อจะสามารถทำได้ไหมคะ

ขอบคุณคะ

nida
10-16-2009, 07:12 PM
พี่นพค่ะ
รบกวนช่วยแปลความชื่อให้ nida
ด้วยค่ะ
มี
กฤตพัตตา
ค่ะ

(อีกชื่อให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

clinkclank
10-26-2009, 04:27 PM
อยากทราบว่า ถ้าเกิดวันพฤหัส เวลา 03.54 ถือว่าเป็นวันพุธกลางคืนหรือป่าวค่ะ

แล้วชื่อที่เหมาะสมกับคนเกิดวันนี้มีไรบ้าง

นามสกุล รวมแล้วได้ 56 ค่ะ

รบกวนด้วยน่ะค่ะ

autsinta
10-27-2009, 02:46 PM
กรวัลล์ เเปลว่า อะไรค่ะ

cattriya
10-27-2009, 08:55 PM

สวัสดีครับ
ขอบคุณน้องเทพธิดาที่ช่วยต้อนรับครับ

กันญ์ภรณ์ อ่านว่า กัน พอน ครับ

ขอบคุณมากค่ะ :)

monkey
10-28-2009, 01:44 AM
อยากรบกวนคุณนพช่วยดูชื่อ นามสกุลให้หน่อยค่ะ
ถ้าไม่ดี อย่างไรรบกวนช่วยเปลี่ยนให้ด้วยนะค่ะ
ชื่อ เขมณัฏฐ์ วิกรวงศพัทธ์ค่ะ
เกิดวันศุกร์ที่ 15 ธันวาคม 2521 เวลา 10.00 น. ค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

noppakorn
10-28-2009, 12:43 PM

อยากขอความกรุณาตั้งชื่อที่มีทักษา 42 ให้ด้วยคะ
เกิดวันพุธกลางวันคะ แต่ไม่อยากให้มี ด ต ถ ท ธ น ในชื่อจะสามารถทำได้ไหมคะ

ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ
ผมจำไม่ได้ว่าเป็นท่านเดียวกับที่พึ่งตอบไปเมื่อวานหรือไม่ เพราะเกิดวันเดียวกัน
จุดประสงค์ที่ต้องการ ก็เหมือนกัน เลยขอยกคำตอบที่ตอบแล้วมาใหม่น่ะครับ ถ้าคนละท่านก็ใช้กันได้ครับ เหมือนกันครับ
ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน
ณัฐวลัย แปลว่า กำไลนักปราชญ์
บุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ประเสริฐ
ปุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ประเสริฐ
สิรารมย์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่สุด
ศศิวิรัล แปลว่า ผู้งามดังดวงจันทร์

noppakorn
10-28-2009, 12:56 PM
พี่นพค่ะ
รบกวนช่วยแปลความชื่อให้ nida
ด้วยค่ะ
มี
กฤตพัตตา
ค่ะ

(อีกชื่อให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ
กฤตพัตตา แปลว่า ผู้กระทำการและปฏิบัติตนอยู่ในศีล (พัตตา มาจาก บาลีว่า พตต แปลว่า พรต)

noppakorn
10-28-2009, 01:55 PM
อยากทราบว่า ถ้าเกิดวันพฤหัส เวลา 03.54 ถือว่าเป็นวันพุธกลางคืนหรือป่าวค่ะ
แล้วชื่อที่เหมาะสมกับคนเกิดวันนี้มีไรบ้าง
นามสกุล รวมแล้วได้ 56 ค่ะ

รบกวนด้วยน่ะค่ะ

สวัสดีครับ
ถ้าคุณเกิดหลังเที่ยงคืนวันพุธ เวลา03.54 น.ของวันพฤหัส ก็จัดว่าเป็นวันพุธกลางคืนครับ นามสกุลคุณ
ทักษา 56 ถ้าคุณคิดไม่ผิดพลาด ก็จะเหมาะกับชื่อทักษา36 เป็นดาวอังคารและดาวศุกร์ ดาวคู่มิตรกัน มิตรมาก ช่วยให้ทำการสำเร็จ มีโชค สมหวังเรื่องรัก
หมั่นทำบุญสร้างทานมากๆ เพื่อหนุนดวงชะตา ผลรวมทักษา 92 เป็นดาวเกตุกับดาวจันทร์ ทำให้เดินทางบ่อยๆ ท่องเที่ยวบ่อยๆ ชอบสิ่งแปลกใหม่ ทำสิ่งใด
ก็เป็นผลสำเร็จ ข้อสำคัญคนที่ได้ผลรวมนี้ ต้องไม่หูเบา มีใจหนักแน่น ชีวิตจะเต็มร้อย

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน ขึ้นต้นด้วยศรี
กนกลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีดังทองคำ
กรพินธุ์ แปลว่า ผู้สวยงามดังทับทิม
กันต์ฤทัย แปลว่า ดวงใจอันเป็นที่รัก
กานต์รวี แปลว่า งดงามดังอาทิตย์
กิตตินันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในเกียรติ
คณพิชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้ในคณะ

noppakorn
10-28-2009, 02:09 PM
กรวัลล์ เเปลว่า อะไรค่ะ

สวัสดีครับ

กรวัลล์ คำว่า วัลล์ ไม่มีคำแปลครับ เขียนให้ถูกควรใช้คำว่า "วัลลภ์"แปลว่า คนโปรด,คนรัก

กรวัลลภ์ แปลว่า คนรักที่งดงาม

noppakorn
10-29-2009, 03:01 PM
มีเรื่องรบกวนค่ะ

เดิมชื่อ 45 นามสกุล 56

แล้วได้เป็นชื่อเป็น 41 อีกสองเดือนมีเรื่องไม่ดี

ก้อเปลี่ยนมาใช้ชื่อเก่า 45 เหมือนเดิม

อยากทราบว่าชื่อมีผลหรือไม่

เกิดพุธกลางคืน

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ
คนเกิดวันพุธกลางคืน ห้ามมีพยัญชนะ บ ป พ ฟ ผ ฝ ภ ม เพราะเป็นกาลกิณี

การที่คนเราจะดีหรือร้าย ไม่เพียงเกี่ยวกับชื่อเพียงอย่างเดียว คนชื่อไม่ดีได้ดี
ก็มีเยอะ รุ่งเรืองก็มาก คนชื่อดี เป็นขโมย เป็นโจร ก็เยอะมาก ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับ
ฐานชะตาเวลาเกิด และการกระทำของคนนั้นๆด้วยครับ คุณถามมาเพียงย่อ ๆ
ก็เลยไม่ได้ใจความอะไรมาวิเคราะห์มากนัก ครับ คงตอบและอธิบายได้เพียงนี้
อย่าไปโทษชื่ออย่างเดียวน่ะครับ ควรเชื่อเรื่องกรรมเก่า และกรรมใหม่ด้วยครับ
กรรมเก่า คือการกระทำมาแต่ชาติปางก่อน ซึ่งเราก็ไม่เห็นว่าจริงหรือไม่ ส่วน
กรรมใหม่ เราเห็นได้จากการกระทำของเราเอง เช่น เคยใจร้อน ก็แก้กรรมทำ
ตนให้ใจเย็น เคยขี้โมโห เคยชอบรังแกเขา เคยเอาเปรียบเขา เคยทำสิ่งใดที่
ไม่ดี ก็แก้ไขใหม่เสียให้ดี อันนี้เป็นกรรมใหม่ และก็สามารถแก้ได้ด้วย ที่เรียก
ว่า แก้กรรม คือแก้ไขการกรทำของตน ครับ

noppakorn
10-29-2009, 04:30 PM
[สวัสดีครับ
คนเกิดวันพุธกลางคืน ห้ามมีพยัญชนะ บ ป พ ฟ ผ ฝ ภ ม เพราะเป็นกาลกิณี

การที่คนเราจะดีหรือร้าย ไม่เพียงเกี่ยวกับชื่อเพียงอย่างเดียว คนชื่อไม่ดีได้ดี
ก็มีเยอะ รุ่งเรืองก็มาก คนชื่อดี เป็นขโมย เป็นโจร ก็เยอะมาก ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับ
ฐานชะตาเวลาเกิด และการกระทำของคนนั้นๆด้วยครับ คุณถามมาเพียงย่อ ๆ
ก็เลยไม่ได้ใจความอะไรมาวิเคราะห์มากนัก ครับ คงตอบและอธิบายได้เพียงนี้
อย่าไปโทษชื่ออย่างเดียวน่ะครับ ควรเชื่อเรื่องกรรมเก่า และกรรมใหม่ด้วยครับ
กรรมเก่า คือการกระทำมาแต่ชาติปางก่อน ซึ่งเราก็ไม่เห็นว่าจริงหรือไม่ ส่วน
กรรมใหม่ เราเห็นได้จากการกระทำของเราเอง เช่น เคยใจร้อน ก็แก้กรรมทำ
ตนให้ใจเย็น เคยขี้โมโห เคยชอบรังแกเขา เคยเอาเปรียบเขา เคยทำสิ่งใดที่
ไม่ดี ก็แก้ไขใหม่เสียให้ดี อันนี้เป็นกรรมใหม่ และก็สามารถแก้ได้ด้วย ที่เรียก
ว่า แก้กรรม คือแก้ไขการกรทำของตน ครับ
[/quote]

แสดงว่า จะชื่อไรก็ได้ขอให้ไม่ติดกาลกิณี แล้วอย่างอื่นอยูที่การกระทำงั้นหรอค่ะ

แล้วที่บอกว่า คุณถามมาเพียงย่อๆก็เลยไม่ได้ใจความอะไรมาวิเคราะห์มากนัก

แล้วต้องใช้ข้อมูลอะไรบ้งค่ะ

แล้วชื่อ41หรือ45 ดีกว่ากันค่ะ

[/quote]
ทั้ง 41 และ 45 รวมกับนามสกุลคุณ 56 ได้ทักษารวม 97 และ 101 ไม่ดีทั้งสองทักษาครับ
ก็ไม่ทราบว่าคุณไม่ดีอะไร คุณไม่ได้บอก อยู่ๆ ก็บอกว่าไม่ดี เลยจะบอกคุณได้งัย
ว่า ไม่ดีเพราะชื่อคุณหรือฐานชะตาคุณ หรือการกระทำของคุณ ครับ

noppakorn
11-01-2009, 07:27 PM
ทั้ง 41 และ 45 รวมกับนามสกุลคุณ 56 ได้ทักษารวม 97 และ 101 ไม่ดีทั้งสองทักษาครับ
ก็ไม่ทราบว่าคุณไม่ดีอะไร คุณไม่ได้บอก อยู่ๆ ก็บอกว่าไม่ดี เลยจะบอกคุณได้งัย
ว่า ไม่ดีเพราะชื่อคุณหรือฐานชะตาคุณ หรือการกระทำของคุณ ครับ
[/quote]

โดนตำรวจจับ atmหาย ขายของไม่ได้ ออกจากงาน ตกงาน ไม่มีใครเรียกสัมภาษณ์งาน
[/quote]
สวัสดีครับ

ที่โดนเจ้าหน้าที่จับก็คงเพราะเราทำผิดอะไร ส่วนatm หาย ก็อาจเกิดจากเราประมาทหลงลืม ผมเองก็เคยหาย
ขายของไม่ได้ อาจเกิดจากฐานชะตาไม่เหมาะกับการค้าครับ ส่วนเรื่องออกจากงาน เป็นเรื่องส่วนตัวครับ และ
ที่ไม่มีใครสัมภาษณ์งานนั้น ถ้าหากไม่ใช่เกิดจากการที่เราเลือกงานและเลือกเงินเดือนนั้น ก็คงเป็นเรื่องฐาน
ชะตาอาจอยู่ในช่วงที่ตกต่ำ ขอแนะนำให้หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ทำบุญใส่บาตร อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรและพระ
เคราะห์ของคุณ ตั้งใจให้มั่น อธิษฐานให้เราทำการใดขอให้สำเร็จ มีการเงินดี และไปปล่อยปลาไหล 9 ตัว ให้
อธิษฐานว่า สิ่งที่ดีขอให้อยู่กับตัว สิ่งที่ไม่ดีขอให้ปลานำไปด้วย ขอให้ทำการใดๆอย่าได้ติดขัด สมัครงานขอให้
ไหลลื่นได้สำเร็จสมใจหวัง
หมั่นทำบุญไหว้พระสร้างเสริมดวงชะตา ใจตั้งมั่นอย่าท้อถอย สวดมนต์ไหว้พระให้หมั่นท่องคาถาเงินล้านของ
หลวงพ่อฤษีลิงดำ เสมอๆ และทุกครั้งที่เดินทางไปไหนมาไหน ตั้งใจนึกถึงหลวงพ่อ คาถาว่าดังนี้ครับ

"นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ (ว่า 3 จบ)
สัมปะจิตฉามิ
นาสังสิโม พรหมมา จะ มหาเทวา สัพเพยักขา ปะรายันติ , (คาถาปัดอุปสรรค)
พรหมมา จะ มหาเทวา อะภิลาภา ภะวันตุ เม, (คาถาเงินแสน)
มะหาปุญโญ มหาลาโภ ภะวันตุ เม, (คาถาลาภไม่ขาดสาย)
มิเตพาหุหะติ (คาถาเงินล้าน)
พุทธะมะอะอุ นะโมพุทธายะ ,วิระทะโย วิระโคนายัง
วิระหิงสา วิระทาสี วิระทาสา วิระอิตถิโย พุทธัสสะ
มานีมามะ พุทธัสสะ สวาโหม (คาถาพระปัจเจกพุทธเจ้า)
สัมปะติจฉามิ (คาถาเร่งลาภให้ได้ผลเร็ว)
เพ็งๆ พาๆ หาๆ ฤาๆ
(บูชา ๙ จบ ตัวคาถาต้องว่าทั้งหมด)
หมั่นท่องทุกครั้งที่นึกได้ และเมื่อไปสมัครงาน สัมภาษณ์งาน

ขอให้สมหวังน่ะครับ

สำหรับทักษาชื่อที่เป็นมงคลกับนามสกุลคุณคือทักษาชื่อ 44 ครับ

clinkclank
11-02-2009, 03:13 PM
แล้วชื่ออะไรที่เหมาะบ้างค่ะ พฤ( พุธกลางคืน) 29/10/30 เวลา03.54
ขอบคุณค่ะ

monkey
11-03-2009, 01:28 AM
อยากรบกวนคุณนพช่วยดูชื่อ นามสกุลให้หน่อยค่ะ
ถ้าไม่ดี อย่างไรรบกวนช่วยเปลี่ยนให้ด้วยนะค่ะ
เกิดวันศุกร์ที่ 15 ธันวาคม 2521 เวลา 10.00 น. ค่ะ

ขอรบกวนคุณนพด้วยนะค่ะ คือ รอมาสักพักแล้วอ่ะค่ะ ไม่ทราบว่าถูกลืมไปหรือป่าวค่ะ

noppakorn
11-03-2009, 02:08 PM
แล้วชื่ออะไรที่เหมาะบ้างค่ะ พฤ( พุธกลางคืน) 29/10/30 เวลา03.54
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ผมได้ตอบให้แล้วที่กระทู้" http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=2.420 "
ชื่อทั้งหมดสำหรับวันพุธกลางคืนครับ เป็นชื่อที่คิดขึ้นใหม่ ไม่ค่อยซ้ำกับใครครับ

สำหรับชื่อทักษา 44 นั้น ก็เป็นทักษาที่เหมาะสมกับนามสกุลของคุณอีกชื่อทักษาหนึ่ง แต่เมื่อ
ย้อนมาวิเคราะห์แล้ว ทักษา 36 นั้น มีผลรวมเป็น 9 คือความสำเร็จอันเป็นดาวเกตุ แต่เลข 9
นั้น เจ้าของทักษา ต้องหมั่นทำบุญ สวดมนต์ไหว้พระเสมอๆ สิ่งศักดิ์สิทธิ์จะคุ้มครองช่วยเหลือ
ส่วนทักษา 44 ผลรวมเป็น 8 หากใจไม่หนักแน่นพอ หรือเป็นคนเจ้าอารมย์อาจส่งผลให้มีปัญหา
เกิดขึ้นได้ ดังนั้นใช้ชื่อทักษา 36 ดูจะเหมาะสมที่สุด คาถาเงินล้านนั้น หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ
และสวดพระคาถาบทนี้เป็นนิตย์ หรือถูกครั้งที่อยู่ว่าง หรือมีปัญหา เมื่อใจศรัทธาแน่วแน่ อะไร
ก็เกิดขึ้นเป็นผลดีให้เห็นได้ ลองศรัทธาดูน่ะครับ ผมเองก็ชีวิตดีมาจากพระคาถาบทนี้ครับ

noppakorn
11-03-2009, 02:35 PM

ขอรบกวนคุณนพด้วยนะค่ะ คือ รอมาสักพักแล้วอ่ะค่ะ ไม่ทราบว่าถูกลืมไปหรือป่าวค่ะ

สวัสดีครับ

ต้องขออภัยด้วย ที่ปล่อยให้รอ คาดว่าคำถามคุณคงจะถามมาก่อนหน้าเวปล่ม ทำให้ผมไม่ได้ตอบไป
โดยปกติถ้าไม่เผลอเรอ ก็คงตอบให้ไปแล้ว เอาเป็นว่ามาเริ่มใหม่แล้วกันน่ะครับ

วิเคราะห์:[/size] [size=14pt] ชื่อเขมณัฏฐ์ ทักษา 45 เป็นเลขมงคลที่ดีชื่อหนึ่ง แต่ข้อเสียคือเมื่อนำมารวมกับนามสกุล
วิกรวงศพัทธ์ ทักษา 56 แล้ว ได้ทักษารวม 101 ตกต้นดีปลายร้ายทำการใดมักถูกหักหลัง มักมีโรค
ภายในเกี่ยวกับช่องท้อง ขอแนะนำให้แก้ไขดัดแปลงชื่อเพียงเล็กน้อยครับ โดยแก้ไขชื่อจาก"เขมณัฏฐ์"
ให้เอาการันต์ออก เหลือเป็น"เขมณัฏฐ" จะได้ทักษาชื่อ 36 เป็นดาวอังคารและดาวศุกร์ ดาวคู่มิตรซึ่ง
หมายถึงความสำเร็จ เพราะผลรวมได้ 9 เลขนี้เป็นดาวคู่มิตร ชีวิตจะสมบูรณ์ทั้งด้านความรัก ความเจริญ
ก้าวหน้า ความสำเร็จ เมื่อนำไปรวมกับนามสกุล จะได้ทักษารวม 92 เป็นดาวเกตุและดาวจันทร์ เลขนี้
หมายถึงความทะเยอทะยานก้าวหน้า ความรู้จักเอาใจใส่ การเดินทาง การท่องเที่ยว การศรัทธาในสิ่ง
ศักดิ์สิทธิ์และโหราศาสตร์ ข้อเสียคือเป็นเลขที่ทำให้หูเบา เพราะผลรวมได้ 11 คือความอ่อนแอโลเล
ผู้ได้ทักษาเลขนี้ ต้องฝึกตนให้มีความเชื่อมั่น จิตใจเข้มแข็งไม่เชื่อใครง่ายๆ รู้จักทำก่อนคิดจะดีเลิศครับ

mam7734
11-13-2009, 01:45 AM
สมาชิกใหม่ค่ะ ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ
ขอรบกวนชื่อ ดี ดี ร่วมสมัย เลขศาสตร์ 41 เพศหญิง สัก 2-3 ชื่อนะค่ะ
นามสกุล แม้นทิม หรือ อุดม ( ของแม่, พ่อ) พุธกลางคืนค่ะ
เนื่องจาก พยายามเองมา ร่วม 2 สัปดาห์แล้วแต่ก็ได้แค่เลข 36 รวมสกุลแม่( แม้นทิม )
ถ้าได้ชื่อ 41 จะดีกว่าใหมค่ะ รบกวนด้วยค่ะ

noppakorn
11-13-2009, 12:02 PM
[/size]

สมาชิกใหม่ค่ะ ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ
ขอรบกวนชื่อ ดี ดี ร่วมสมัย เลขศาสตร์ 41 เพศหญิง สัก 2-3 ชื่อนะค่ะ
นามสกุล แม้นทิม หรือ อุดม ( ของแม่, พ่อ) พุธกลางคืนค่ะ
เนื่องจาก พยายามเองมา ร่วม 2 สัปดาห์แล้วแต่ก็ได้แค่เลข 36 รวมสกุลแม่( แม้นทิม )
ถ้าได้ชื่อ 41 จะดีกว่าใหมค่ะ รบกวนด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล"แม้นทิม" ทักษา 24 เป็นทักษามงคล ชื่อทักษาที่เหมาะกับ นามสกุลมีสองทักษาครับ
คือทักษาชื่อ 36 และ 41 คุณมีความพยายามดีครับ เพราะสองทักษานี้ดีที่สุดแล้วสำหรับนามสกุลนี้
แต่ดูละเอียด ทักษา 41 จะดีกว่า ไม่ต้องแก้กรรมอะไรมากนัก คือ ชื่อดี นามสกุลดี หาชื่ออักษรดีๆๆ
และเพียงเจ้าของชื่อต้องหมั่นทำดี ก็จะได้ครบห้าดี รับรองเจริญแน่นอนครับ
ส่วนชื่อสกุล "อุดม" ทักษาชื่อได้ 13 เป็นทักษาที่ไม่ดีนัก แต่ถ้าหากจะใช้ก็สามารถใช้ได้ หาทักษา
ชื่อดีๆ ผลรวมดีๆ ถึงแม้นามสกุลจะไม่ดี ก็ต้องทำใจ แล้วหมั่นสวดมนต์สร้างความดี ก็สามารถจะ
ดีเลิศได้ครับ อย่าไปห่วงว่าจะต้องดีเต็มร้อย ทุกประการ เพราะชื่อดี สกุลดี ผลรวมดี แต่ไม่ทำดี ชีวิต
นี้ยังไงๆ ก็ไม่ดีแน่ๆ ครับ
ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิง วันพุธกลางคืน
[b]รสสุคนธ์ แปลว่า ชื่อไม้ดอกเป็นเถามีกลิ่นหอม
รัฐนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในประเทศ
กันตินันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรัก
สุชัญสินี แปลว่า สาวงามผู้ฉลาดดี
โสมคณางค์ แปลว่า เป็นเพือนร่วมกับดวงจันทร์
นิศาอิษฎา แปลว่า ผู้ปราถนาจันทร์ -41
[color=red]กันทร์ชเนตร แปลว่า แม่แห่งลำธาร

assawin3
11-13-2009, 01:02 PM

จะเปลี่ยนชื่อ-นามสกุล อาทิตย์นี้ (เกิดพุธ กลางวันคะ) รบกวนขอทราบความหมายด้วยนะค่ะ

กุลปภัสสร์
วิรุฬห์เสถียร
พีรเลิศทัศพร

noppakorn
11-13-2009, 01:50 PM

จะเปลี่ยนชื่อ-นามสกุล อาทิตย์นี้ (เกิดพุธ กลางวันคะ) รบกวนขอทราบความหมายด้วยนะค่ะ

กุลปภัสสร์
วิรุฬห์เสถียร
พีรเลิศทัศพร

สวัสดีครับ

กุลปภัสสร์ แปลว่า ความสุกใสรุ่งเรืองของครอบครัว
วิรุฬห์เสถียร แปลว่า ความมั่นคงในความเจริญ
พีรเลิศทัศพร แปลว่า ความประเสริฐสิบประการในความเป็นสุดยอดของความเพียร(ความกล้าหาญ)

mam7734
11-13-2009, 03:35 PM
[/size]

สวัสดีครับ

นามสกุล"แม้นทิม" ทักษา 24 เป็นทักษามงคล ชื่อทักษาที่เหมาะกับ นามสกุลมีสองทักษาครับ
คือทักษาชื่อ 36 และ 41 คุณมีความพยายามดีครับ เพราะสองทักษานี้ดีที่สุดแล้วสำหรับนามสกุลนี้
แต่ดูละเอียด ทักษา 41 จะดีกว่า ไม่ต้องแก้กรรมอะไรมากนัก คือ ชื่อดี นามสกุลดี หาชื่ออักษรดีๆๆ
และเพียงเจ้าของชื่อต้องหมั่นทำดี ก็จะได้ครบห้าดี รับรองเจริญแน่นอนครับ
ส่วนชื่อสกุล "อุดม" ทักษาชื่อได้ 13 เป็นทักษาที่ไม่ดีนัก แต่ถ้าหากจะใช้ก็สามารถใช้ได้ หาทักษา
ชื่อดีๆ ผลรวมดีๆ ถึงแม้นามสกุลจะไม่ดี ก็ต้องทำใจ แล้วหมั่นสวดมนต์สร้างความดี ก็สามารถจะ
ดีเลิศได้ครับ อย่าไปห่วงว่าจะต้องดีเต็มร้อย ทุกประการ เพราะชื่อดี สกุลดี ผลรวมดี แต่ไม่ทำดี ชีวิต
นี้ยังไงๆ ก็ไม่ดีแน่ๆ ครับ
ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิง วันพุธกลางคืน
[b]รสสุคนธ์ แปลว่า ชื่อไม้ดอกเป็นเถามีกลิ่นหอม
รัฐนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในประเทศ
กันตินันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรัก
สุชัญสินี แปลว่า สาวงามผู้ฉลาดดี
โสมคณางค์ แปลว่า เป็นเพือนร่วมกับดวงจันทร์
นิศาอิษฎา แปลว่า ผู้ปราถนาจันทร์ -41
[color=red]กันทร์ชเนตร แปลว่า แม่แห่งลำธาร

ขอบคุณมากเลยค่ะ

aufu95
11-15-2009, 12:48 PM
รบกวนขอชื่อที่ได้ทักษา 45 และขึ้นต้นด้วย ก.ไก่ พอจะมีบ้างมั้ยคะ นามสกุลทักษา 59

autsinta
11-15-2009, 02:23 PM
พี่นพค่ะ

คำที่เเปลว่า นับไม่ได้หรือมากมาย เยอะ
มีคำอะไรบ้าง เขียนได้กี่เเบบ

noppakorn
11-16-2009, 08:54 AM
พี่นพค่ะ

คำที่เเปลว่า นับไม่ได้หรือมากมาย เยอะ
มีคำอะไรบ้าง เขียนได้กี่เเบบ

สวัสดีครับ

คำว่า นับไม่ได้ หรือมากมาย มีน้อยครับ ที่นึกได้มี อนันต์ อนรรฆ ที่แปลว่า มาก มี กลาดเกลื่อน ดาดาษ ดาษดา ดาษดื่น

ส่วนคำอื่นที่เมื่อผสมกับคำอื่นแล้ว บางครั้งจำเป็นต้องแปลว่า มาก ก็คือศัพท์ที่แปลว่า ยิ่งใหญ่ เช่น ปรม บรม อติ อธิ อภิ ครับ

นอกนั้นยังนึกไม่ออกจริงๆครับ ไม่เจอศัพท์ บางทีนึกไม่ออกจริงๆครับ

noppakorn
11-16-2009, 08:56 AM
รบกวนขอชื่อที่ได้ทักษา 45 และขึ้นต้นด้วย ก.ไก่ พอจะมีบ้างมั้ยคะ นามสกุลทักษา 59

สวัสดีครับ

ด้วยความยินดีครับ แต่ขอวันเกิดด้วยน่ะครับ จะได้ไม่มีพยัญชนะกาลกิณี

moratob
11-16-2009, 11:32 AM
สวัสดีค่ะ
ช่วยหาความหมายของชื่อ

คนึงรัตน์
เกวรินทร์

noppakorn
11-16-2009, 01:47 PM
สวัสดีค่ะ

คนึงรัตน์
เกวรินทร์

สวัสดีครับ

คนึงรัตน์ แปลว่า แก้ว 3 ประการที่ควรระลึก
เกวรินทร์ คำว่า เกว ยังหาความหมายไม่ได้ครับ เพราะคำที่ขึ้นด้วย เกว มีอยู่สองสามคำเท่านั้น คือเกวัฏ แปลว่า เกวียน
และเกวลิน แปลว่า ผู้มีความรู้สูงสุด แต่คำว่า เกวรินทร์ ไม่ทราบคำแปลครับ (เก มาจาก ไก )หรือถ้ามาจากคำว่าไกวัล แปลว่าสวรรค์ ก็จะแปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐแห่งสวรรค์

aufu95
11-16-2009, 08:57 PM
อ้างจาก: aufu95 ที่ เมื่อวานนี้ เวลา 12:48:28 pm

สวัสดีครับ

ด้วยความยินดีครับ แต่ขอวันเกิดด้วยน่ะครับ จะได้ไม่มีพยัญชนะกาลกิณี

เกิดวันศุกร์ค่ะ

KK
11-16-2009, 11:44 PM
รบกวนขอชื่อผู้ชาย เกิดวันศุกร์ เลขทักษา 45 และ 54 สักอย่างละ 5 ชื่อ ครับ

ขอบคุณครับ :)

eveon
11-17-2009, 06:34 PM
สวัสดีค่ะคุณอุบาสกนพกรณ์
แวะมารบกวนหมวด ก. ไก่ บ้างนะคะ
วันนี้ขอสอบถามชื่อ "กันต์รพี" หรือ "กนต์ระพี"
อยากทราบความหมายชื่อ และก็อยากทราบว่าเป็นชื่อดีสำหรับคนวันอาทิตย์หรือเปล่าคะ?
ดิฉันจะนำมาใช้เป็นนามปากกาของตัวเองน่ะค่ะ
อันเก่า "ทิตภากร" ถามให้ลูกสาว เปิดตัวออกไปประสบความสำเร็จดีเกินคาด
ต้องขอบคุณมาก ๆ ค่ะ ที่คุณนพรัตน์กรุณาสละเวลาแนะนำด้วยดีเสมอมา

noppakorn
11-18-2009, 03:08 PM
แวะมารบกวนหมวด ก. ไก่ บ้างนะคะ
วันนี้ขอสอบถามชื่อ "กันต์รพี" หรือ "กนต์ระพี"
อยากทราบความหมายชื่อ และก็อยากทราบว่าเป็นชื่อดีสำหรับคนวันอาทิตย์หรือเปล่าคะ?
ดิฉันจะนำมาใช้เป็นนามปากกาของตัวเองน่ะค่ะ
อันเก่า "ทิตภากร" ถามให้ลูกสาว เปิดตัวออกไปประสบความสำเร็จดีเกินคาด
ต้องขอบคุณมาก ๆ ค่ะ ที่คุณนพรัตน์กรุณาสละเวลาแนะนำด้วยดีเสมอมา

สวัสดีครับ

นพกรณ์ ครับ ไม่ใช่นพรัตน์ (แหะๆ)

กันต์รพี และ กนต์ระพี แปลว่า พระอาทิตย์ที่น่ารัก , พระอาทิตย์งาม

กันต์รพี (กร่อนสระอะออก) ทักษา 41 เป็นมงคลนาม
กนต์ระพี (กร่อนไม้หันอากาศออก) ทักษา 41 เป็นมงคลนาม

ทั้งสองชื่อเหมาะกับคนเกิดวันอาทิตย์ครับ

noppakorn
11-18-2009, 03:41 PM
อ้างจาก: aufu95 ที่ เมื่อวานนี้ เวลา 12:48:28 pm

สวัสดีครับ

เกิดวันศุกร์ค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิง เกิดวันศุกร์

กนิษฐ์นิตา แปลว่า น้องผู้ได้รับการอบรมอย่างดี
กณิกณัฐินี แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้ละเอียดอ่อน
กาจน์สินี แปลว่า หญิงงามแห่งป้อมปราการ
กาญจน์พัชญา แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบทอง
กัญญ์ชนุตต์ แปลว่า หญิงสาวที่อยู่สูงสุด
กันต์สินี แปลว่า หญิงงามผู้น่ารัก
กฤตฐปนีย์ แปลว่า ผู้มีความตั้งมั่นที่ได้กระทำแล้ว
กิตติ์พนิตา แปลว่า หญิงสาวผู้ได้รับการสรรเสริญ

ชื่อคิดใหม่สำหรับตั้งชื่อเท่านั้น

moratob
11-18-2009, 03:57 PM
สวัสดีครับ รบกวนอีกแล้วครับ
อยากให้ช่วยหาชื่อชาย เกิดวันพฤหัส มีนามสกุล 59
ที่มีอักษรทักษา มูละ อยู่ในด้วยชื่อ ครับ
ขอบคุณมากครับ

noppakorn
11-18-2009, 04:04 PM
รบกวนขอชื่อผู้ชาย เกิดวันศุกร์ เลขทักษา 45 และ 54 สักอย่างละ 5 ชื่อ ครับ

ขอบคุณครับ :)

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันศุกร์

อนุศิษฎ์ แปลว่า ผู้ได้รับการสั่งสอน
นิธิพัฒน์ แปลว่า เจริญด้วยขุมทรัพย์
กิตติ์ทัพพ์ แปลว่า ผู้มีทรัพย์สมบัติและชื่อเสียง
อิทธิพัทธ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จอันมั่นคง
กิตตน์นพัต แปลว่า ผู้ริเริ่มที่ได้แสดง

ชื่อทักษา 54 สำหรับชาย วันศุกร์

นัทธ์นิพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันนิรันดร
คมน์พิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นที่ได้ดำเนินไป
สิษฐ์กันต์ แปลว่า ผู้น่ารักและประเสริฐ
ปัณณ์พัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองทางหนังสือ
ติณณ์อนนต์ แปลว่า ผู้ข้ามพ้นความทุกข์อันไม่สิ้นสุด

ชื่อคิดใหม่เพื่อใช้ตั้งชื่อเท่านั้น

musique
11-19-2009, 04:49 AM
กุญ

กาญ

มีความหมายว่าอะไรค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-19-2009, 01:13 PM
กุญ

กาญ

มีความหมายว่าอะไรค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

กุญ และ กาญ เป็นคำที่ใช้เสริมนำหน้าคำศัพท์ ครับ

กุญ เป็นคำนำหน้ารากศัพท์จากคำว่า กุญจ หรือ กุญช ซึ่งแปลว่า คด งอ โค้ง
กาญ น่าจะมาจากคำว่า กัญ ซึ่งมาจากภาษาบาลีว่า กํ แปลว่า น้ำ ซึ่งน้ำในบาลีหมายถึงผู้ชาย ครับ

แต่เป็นคำศัพท์ภาษาไทย ถือว่าเป็นคำที่ไม่สมบูรณ์ ครับ

musique
11-19-2009, 02:16 PM
แล้วถ้านำไปรวมกับคำอื่น เช่น

กาญณัฐ

กุญณัฐ

จะแปลอย่างไรคะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-19-2009, 02:29 PM

กาญณัฐ

กุญณัฐ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

กาญณัฐ แปลว่า นักปราชญ์ที่ร่ำรวย
กุญณัฐ แปลไม่ได้ครับ (ถ้าแปล จะแปลว่า ปราชญ์ที่คด)

noppakorn
11-19-2009, 03:32 PM

กาญณัฐ

กุญณัฐ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

กาญณัฐ แปลว่า นักปราชญ์ที่ร่ำรวย
กุญณัฐ แปลไม่ได้ครับ (ถ้าแปล จะแปลว่า ปราชญ์ที่คด)

ถ้าตั้งเป็น

กาญกุล จะแปลว่า ตระกูลที่ร่ำรวยได้หรือป่าวคะ

ขอบคุณค่ะ

ได้ครับ

musique
11-19-2009, 03:58 PM

กาญณัฐ

กุญณัฐ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ถ้าตั้งเป็น

กาญกุล จะแปลว่า ตระกูลที่ร่ำรวยได้หรือป่าวคะ

ขอบคุณค่ะ

ได้ครับ

ขอบคุณมากนะคะ

OAST
11-19-2009, 10:03 PM
สวัสดีครับ ขอทราบคำแปลของ กิตติทรัพย์ หน่อยครับผม

ขอบพระคุณมากครับ ;D

eveon
11-20-2009, 07:54 AM

สวัสดีครับ

นพกรณ์ ครับ ไม่ใช่นพรัตน์ (แหะๆ)

กันต์รพี และ กนต์ระพี แปลว่า พระอาทิตย์ที่น่ารัก , พระอาทิตย์งาม

กันต์รพี (กร่อนสระอะออก) ทักษา 41 เป็นมงคลนาม
กนต์ระพี (กร่อนไม้หันอากาศออก) ทักษา 41 เป็นมงคลนาม

ทั้งสองชื่อเหมาะกับคนเกิดวันอาทิตย์ครับ

แป่ว!! หน้าแตกเล็กน้อยถึงปานกลาง อิอิ..
ต้องขอโทษด้วยค่ะ ที่พิมพ์ชื่อคุณผิดซะงั้น
ยังไงก็ต้องขอบคุณมากนะคะ ที่ช่วยแปลความหมายและดูทักษาให้
ดีทั้งสองชื่อแบบนี้เลยทำให้เลือกไม่ถูกเลย
ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ คุณนพกรณ์

noppakorn
11-20-2009, 09:38 AM
สวัสดีครับ ขอทราบคำแปลของ กิตติทรัพย์ หน่อยครับผม

ขอบพระคุณมากครับ ;D

สวัสดีครับ

กิตติทรัพย์ แปลว่า ทรัพย์ที่น่าสรรเสริญ,ทรัพย์ที่น่ากล่าวขวัญ

boy_8280
11-21-2009, 05:36 AM
สวัสดีครับ

กิจษณธิมาณนท์
คณุตม์ชศักดิ์

หน่อยครับผม

ขอบพระคุณมากครับ

(ชื่ออื่นให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

noppakorn
11-21-2009, 10:14 AM
สวัสดีครับ

หน่อยครับผม

(ชื่ออื่นให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

กิจษณธิมาณนท์ มาจาก กิจ+ษณ+ธิมา+ณนท์
(กิจ = ธุระ,งาน / ษณ =กลุ่ม,พุ่มไม้ / ธิมา =ฉลาด,ความรู้ ปัญญา/ ณนท์ =ควรเปลี่ยน ณ เป็น น เพราะ ณ เป็นตัวสะกดแปลไม่ได้ครับ)
กิจษณธิมานนท์ แปลว่า มีความยินดีในปัญญาเหนือเหล่างาน
คณุตม์ชศักดิ์ (คณ+อุตม์+ชา+ศักดิ์) แปลว่า ผู้มีชื่อเสียงเกิดมาดีเลิศเหนือกลุ่มคน

boy_8280
11-22-2009, 03:32 AM
สวัสดีครับ

หน่อยครับผม

สวัสดีครับ

กิจษณธิมาณนท์ มาจาก กิจ+ษณ+ธิมา+ณนท์
(กิจ = ธุระ,งาน / ษณ =กลุ่ม,พุ่มไม้ / ธิมา =ฉลาด,ความรู้ ปัญญา/ ณนท์ =ควรเปลี่ยน ณ เป็น น เพราะ ณ เป็นตัวสะกดแปลไม่ได้ครับ)
กิจษณธิมานนท์ แปลว่า มีความยินดีในปัญญาเหนือเหล่างาน
คณุตม์ชศักดิ์ (คณ+อุตม์+ชา+ศักดิ์) แปลว่า ผู้มีชื่อเสียงเกิดมาดีเลิศเหนือกลุ่มคน

noppakorn
11-24-2009, 03:16 PM
สวัสดีครับญาติธรรมทุกท่าน

ตั้งแต่ 25 - 30 พย. ขอหยุดพักตอบกระทู้สัก 6 วัน เนื่องจากไม่อยู่ครับ

คำถามทุกคำถาม จะกลับมาตอบให้ ในวันต้นเดือน ธค.ครับ

ขออภัยด้วยครับ

cocodolphin
12-04-2009, 10:59 PM
สวัสดีค่ะ

ชื่อ "กัณญ" แปลว่าอะไรคะ
อ่านว่า กัน หรือ กันยะ

piangfan
12-05-2009, 12:06 PM
สวัสดีค่ะ คุณcocodolphinยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพแป๊บค่ะ ขอบคุณค่ะ

musique
12-07-2009, 04:00 PM
รบกวนขอชื่อวันพฤหัส ทักษารวม 14 และ 15 ขึ้นต้นด้วย ก ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

piangfan
12-08-2009, 11:43 AM
สวัสดีค่ะ คุณ maz ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพอีกแป๊บค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
12-10-2009, 05:24 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

กัณญ มาจาก คำว่า กัณณ์+ญา แปลว่า ผู้รู้ด้วยหู (กร่อน ณ์ ออก)

อ่านว่า กัน ยะ

noppakorn
12-10-2009, 05:48 PM
รบกวนขอชื่อวันพฤหัส ทักษารวม 14 และ 15 ขึ้นต้นด้วย ก ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ทักษาชื่อ 14 สำหรับหญิง วันพฤหัส

กัญญา แปลว่า สาวรุ่น
กชญาณา แปลว่า ผู้รู้ดังดอกบัว
กรปาล แปลว่า ผู้รักษาการกระทำ
กมลภา แปลว่า ผู้มีความสว่างในดวงใจ

ทักษาชื่อ 15 สำหรับหญิงวันพฤหัส

กิรณา แปลว่า ผู้มีรัศมีเรืองรอง
กรณิก แปลว่า ช่อฟ้า
กฤชกุลชา แปลว่า ผู้เกิดมาในสกุลที่หลักแหลม
กุลญาภา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างในความรู้ของตระกูล

musique
12-10-2009, 06:27 PM

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ทักษาชื่อ 14 สำหรับหญิง วันพฤหัส

กัญญา แปลว่า สาวรุ่น
กชญาณา แปลว่า ผู้รู้ดังดอกบัว
กรปาล แปลว่า ผู้รักษาการกระทำ
กมลภา แปลว่า ผู้มีความสว่างในดวงใจ

ทักษาชื่อ 15 สำหรับหญิงวันพฤหัส

กิรณา แปลว่า ผู้มีรัศมีเรืองรอง
กรณิก แปลว่า ช่อฟ้า
กฤชกุลชา แปลว่า ผู้เกิดมาในสกุลที่หลักแหลม
กุลญาภา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างในความรู้ของตระกูล

cocodolphin
12-11-2009, 12:05 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

กัณญ มาจาก คำว่า กัณณ์+ญา แปลว่า ผู้รู้ด้วยหู (กร่อน ณ์ ออก)

อ่านว่า กัน ยะ

ขอบคุณมากนะคะ

janjaw
12-12-2009, 01:45 PM
สวัสดีค่ะคุณนพกรณ์ มารบกวนให้ตั้งชื่อให้อีกแล้วค่ะ เกิดวันพุธกลางคืน ตอนนี้ใช้ชื่อ ถวัลย์วดี อริยพฤกษ์ ทักษา 48+45=93ในชื่อมีบริวารเยอะเหมือนจะดี แต่บริวารที่มี ( หมายถึงลูกน้อง หลายคน ) กลับมีแต่เอาปัญหามาให้ไม่จบสิ้น เดี๋ยวก็เอารถไปชน ต้องเสียเงิน ไม่สนใจทำงานจนลูกค้าโทรมาต่อว่า >:(บ่อยๆ >:( และบางที่ก็ยกเลิกงานในที่สุด เราดีด้วยก็ลามปาม พอเราว่าก็ไม่พอใจเอาเราไปด่าลับหลัง เสียงาน เสียเงิน เสียสุขภาพจิต จะให้ออกแล้วหาคนใหม่ คนก็หายาก ก็ต้องทนให้ทำต่อโดยไร้คุณภาพ เลยอยากเปลี่ยนชื่อใหม่ดูค่ะเผื่อว่าจะมีอะไรดีขึ้นบ้าง ขอชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ก มี อายุ และให้คุณด้าน การเงิน การงาน ทักษา 14 , 45 พอจะมีบ้างมั้ยคะถ้าข้อจำกัดมากเกินไป ขอรบกวนคุณนพกรณ์ช่วยดูชื่อที่เหมาะสมให้หน่อยนะคะ จะเป็นพระคุณอย่างสูงเลยค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

noppakorn
12-14-2009, 05:25 PM
สวัสดีค่ะคุณนพกรณ์ มารบกวนให้ตั้งชื่อให้อีกแล้วค่ะ เกิดวันพุธกลางคืน ตอนนี้ใช้ชื่อ ถวัลย์วดี อริยพฤกษ์ ทักษา 48+45=93ในชื่อมีบริวารเยอะเหมือนจะดี แต่บริวารที่มี ( หมายถึงลูกน้อง หลายคน ) กลับมีแต่เอาปัญหามาให้ไม่จบสิ้น เดี๋ยวก็เอารถไปชน ต้องเสียเงิน ไม่สนใจทำงานจนลูกค้าโทรมาต่อว่า >:(บ่อยๆ >:( และบางที่ก็ยกเลิกงานในที่สุด เราดีด้วยก็ลามปาม พอเราว่าก็ไม่พอใจเอาเราไปด่าลับหลัง เสียงาน เสียเงิน เสียสุขภาพจิต จะให้ออกแล้วหาคนใหม่ คนก็หายาก ก็ต้องทนให้ทำต่อโดยไร้คุณภาพ เลยอยากเปลี่ยนชื่อใหม่ดูค่ะเผื่อว่าจะมีอะไรดีขึ้นบ้าง ขอชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ก มี อายุ และให้คุณด้าน การเงิน การงาน ทักษา 14 , 45 พอจะมีบ้างมั้ยคะถ้าข้อจำกัดมากเกินไป ขอรบกวนคุณนพกรณ์ช่วยดูชื่อที่เหมาะสมให้หน่อยนะคะ จะเป็นพระคุณอย่างสูงเลยค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อคุณทักษา 48 เป็นดาวพุธและราหู คู่ศัตรู เลยทำให้มีเรื่องบ่อยๆ คุณฉลาด แต่มักจะมองข้ามปัญหา ทำให้
ถูกคนคดโกงง่าย มักเสียทรัพย์โดยไม่มีเหตุผล หรืออุบัติเหตุทั้งส่วนตัวและผู้ร่วมงาน เนื่องจากมีราหูอยู่ ควร
เปลี่ยนชื่อครับ
วิเคราะห์ : ทักษานามสกุล ได้ 45 เป็นเลขมงคล เหมาะสมกับชื่อทักษา 59 เป็นดาวพฤหัสและดาวเกตุ
บอกถึง ความสำเร็จ ความยึดมั่นในศาสนา มีผู้สนับสนุน มีเพื่อนฝูงมาก ทำการใด้ก็สำเร็จ หมั่นทำบุญ
สร้างทาน เพื่อเกื้อหนุนฐานชะตาให้มากไว้ ชีวิตดีแน่ ผลรวมได้ทักษา 104 เป็นดาวอาทิตย์ ดาวมฤตยู
และดาวพุธ บอกถึงความเจริญรุ่งเรือง ความฉลาดเฉลียว เรียนรู้งานเก่ง มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ให้ความช่วยเหลือ
การติดต่อต่างประเทศ ชื่อสกุลนี้เหมาะกับคนเดินทางต่างประเทศ ค้าขาย ติดต่อ ประชาสัมพันธ์

ชื่อทักษา 59 สำหรับหญิง วันพุธกลางคืน

สิริลาวัลย์ แปลว่า ผู้สวยงามมีมงคล
สิริอุษณีย์ แปลว่า ผู้เป็นมงกุฎมงคล
ศรันย์ธรณ์ แปลว่า ผู้มีแผ่นดินเป็นที่พึ่ง,ผู้ทรงไว้ในการพึ่งพิง
ณัฏฐ์ผลิน แปลว่า ผู้มีผลงานดังนักปราชญ์
นัทธิ์นันท์ธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยินดีที่ผูกพัน

boy_8280
12-18-2009, 09:37 PM
สวัสดีครับ

คณุตม์นิเจษฎา และ เขียนเป็นภาษาอังกฤษยังไง
ครับผม

bluebear
12-19-2009, 01:44 PM
กรัสสร์ มีความหมายมั้ยคะ

noppakorn
12-19-2009, 05:47 PM
สวัสดีครับ

คณุตม์นิเจษฎา และ เขียนเป็นภาษาอังกฤษยังไง
ครับผม

สวัสดีครับ

คณุตม์นิเจษฎา มาจากคำว่า คณ + อุตม + นิ + เจษฎา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่ไม่เป็นเลิศเหนือหมู่คน

คณ =หมู่คน , อุตม = ดีเลิศ เป็นเลิศ , นิ = นิร แปลว่า ไม่ ไม่มี , เจษฎา = ผู้เป็นใหญ่ พี่

kanootnijessada ไม่ทราบถูกมั้ยครับ อังกฤษไม่ค่อยสันทัดครับ

noppakorn
12-19-2009, 05:52 PM
กรัสสร์ มีความหมายมั้ยคะ

สวัสดีครับ

กรัสสร์ มาจาก กร(มือ,ทำ,แสง) + อัส(ม้า) + สร(แกล้วกล้า,เสียง,ใหม่)

กรัสสร์ แปลว่า ความแกล้วกล้าของม้าที่กระทำ

zanio
12-19-2009, 08:37 PM
สวัสดีคับ
อยากรุ้ว่าชื่อตัวเองมีความหมายมั้ยอ่ะคับ
ชื่อ กฤษติพงษ์
มีแต่คนถามความหมาย
แต่ผมไม่รู้อ่าคับ
ฝากหน่อยนะคับ
ขอบคุณล่วงหน้าค้าบ

monauto
12-19-2009, 10:17 PM
รบกวนขอชื่อเด็กผู้ชาย เกิดวันพฤหัส อยากได้อักษร ก. ทักษา 45
นามสกุลทักษา 45 ค่ะ

noppakorn
12-20-2009, 05:54 PM
สวัสดีคับ
อยากรุ้ว่าชื่อตัวเองมีความหมายมั้ยอ่ะคับ
ชื่อ กฤษติพงษ์
มีแต่คนถามความหมาย
แต่ผมไม่รู้อ่าคับ
ฝากหน่อยนะคับ
ขอบคุณล่วงหน้าค้าบ

สวัสดีครับ

กฤษติพงษ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีหน้าทีอันพึงกระทำ

noppakorn
12-20-2009, 06:22 PM
รบกวนขอชื่อเด็กผู้ชาย เกิดวันพฤหัส อยากได้อักษร ก. ทักษา 45
นามสกุลทักษา 45 ค่ะ

สวัสดีครับ
ชื่อทักษา 45 มี ก เป็นอักษรนำ สำหรับชายวันพฤหัส

กฤษณ์วรงค์ แปลว่า ส่วนที่ประเสริฐสุดของพระศิวะ (กริด วะ รง)
กรัญญ์กรณ์ แปลว่า ผู้ชำนาญที่มีความรู้ใหม่,ผู้ฉลาดที่มีความรอบรู้ใหม่ (กรัน กอน)
กัณฑ์ยชญ์ แปลว่า ผู้ได้รับเกียรติตามขั้นตอน,ผู้ได้รับเกียรติและมีทรัพย์ (กัน ยด)
กุลศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของตระกูล (กุน สะ รัน)
การณ์ปริชญ์ แปลว่า ผู้รอบรู้ลักษณะ,ผู้รอบรู้เค้ามูล (กาน ปะ ริด)

RUNLADA
12-20-2009, 08:53 PM
ชื่อ กัลยากร แปลว่าอะไร ค่ะ

chotirose
12-21-2009, 02:12 PM

รบกวนตั้งชื่อให้หลานชายกับหลานสาวหน่อยนะคะ พอดีว่าตั้งใจจะเปลี่ยนให้เด็กๆ วันที่ 25 ธันวาคม นี้ค่ะ
ผู้หญิง เกิดวันเสาร์ เลขทักษา 24 ขึ้นต้นด้วยมูละ
ผู้ชาย เกิดวันจันทร์ เลขทักษา 24 หรือ 15 ก็ได้ค่ะ ขึ้นต้นด้วยมูละ
(นามสกุล แก้วบุญเรือง)

โชติรส

noppakorn
12-21-2009, 03:06 PM
ชื่อ กัลยากร แปลว่าอะไร ค่ะ

สวัสดีครับ

กัลยากร แปลว่า ผู้สร้างความเป็นสิริมงคล,ผู้สร้างความสมบูรณ์พูนสุข

noppakorn
12-21-2009, 03:52 PM

รบกวนตั้งชื่อให้หลานชายกับหลานสาวหน่อยนะคะ พอดีว่าตั้งใจจะเปลี่ยนให้เด็กๆ วันที่ 25 ธันวาคม นี้ค่ะ
ผู้หญิง เกิดวันเสาร์ เลขทักษา 24 ขึ้นต้นด้วยมูละ
ผู้ชาย เกิดวันจันทร์ เลขทักษา 24 หรือ 15 ก็ได้ค่ะ ขึ้นต้นด้วยมูละ
(นามสกุล แก้วบุญเรือง)

โชติรส

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากครับที่ถามแล้วแจ้งนามสกุลด้วย ทำให้ง่ายต่อการวิเคราะห์ครับ

แก้วบุญเรือง ทักษา 39 รวมกับชื่อ 24 ได้ทักษารวม 63 เป็นมงคลยิ่งครับ ทักษา 15 สู้ไม่ได้ครับ

ชื่อหญิงทักษา 24 เกิดวันเสาร์ มูละนำ

เกตุมณี แปลว่า แก้วมณีที่เยี่ยมยอด
เกวลิน แปลว่า ผู้ศึกษาโดยตลอด
เขมินทรา แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ที่มีความสุข
เบญญพร แปลว่า ผู้ประเสริฐทางปัญญา
เปรมยุดา แปลว่า ผู้เต็มไปด้วยความรัก,ผู้ประกอบด้วยความรัก
ไปรยา แปลว่า ผู้เป็นที่รัก
อนัญญา แปลว่า ผู้เป็นหนึ่งเดียว
อุรวี แปลว่า แผ่นดิน

ชื่อชายทักษา 24 เกิดวันจันทร์ มูละนำ

ปัณณทัต แปลว่า ผู้ให้ความรู้
ปัณณธร แปลว่า ผู้ทรงความรู้
ปวรกมล แปลว่า หัวใจอันประเสริฐ
ปฐมชนน แปลว่า เชื้อสายอันเป็นที่หนึ่ง
บวรลภน แปลว่า ลาภอันล้ำเลิศ
ภัทรพล แปลว่า ผู้มีกำลังอันดีงาม
ภวัตวร แปลว่า ผู้ประเสริฐและเจริญ
มนภวัต แปลว่า ผู้เจริญทางใจ
ปณตธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่อ่อนน้อม

karanikov
12-22-2009, 09:40 AM
สวัสดีครับคุณนพ

ไม่ทราบว่าชื่อ กัลย์สิณี มีความหมายไหมครับ
แล้วก็เหมาะกับนามสกุล กระแสสินธุ์ ไหมครับ
เด็กจะเกิดวันพฤหัสครับ

noppakorn
12-22-2009, 02:21 PM
สวัสดีครับคุณนพ

ไม่ทราบว่าชื่อ กัลย์สิณี มีความหมายไหมครับ
แล้วก็เหมาะกับนามสกุล กระแสสินธุ์ ไหมครับ
เด็กจะเกิดวันพฤหัสครับ

สวัสดีครับ

กัลย์สิณี แปลว่า สาวน้อยผู้สวยงาม, ทักษา 51

นามสกุล กระแสสินธุ์ ทักษา 48 รวมกับทักษาชื่อ ได้ 99 เป็นดาวเกตุคู่
ผู้ได้ทักษานี้ หากหมั่นทำบุญไว้พระ สม่ำเสมอจะมีพลังที่ดีงามเกื้อหนุน
มักส่งผลสำเร็จให้โดยไม่คาดหมาย เป็นเลขมงคลที่ดียิ่งครับ

chotirose
12-23-2009, 09:30 AM
คุณนพคะ,

ขอบคุณมากนะคะที่กรุณาตอบ
ขอให้คุณนพมีความสุข สมหวัง สุขภาพแข็งแรงในปีใหม่ที่จะถึงนี้และตลอดไปนะคะ...

โชติรส

goffie
12-23-2009, 09:39 AM
รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ อยากได้ชื่อใหม่ค่ะเกิดวันพฤหัสที่ 15 มี.ค. 2522
ขอเป็นชื่อที่ขึ้นต้นและลงท้ายด้วยอักษร ก,ข,ค,ง นามสกุลพิศวงแล้วไม่ทราบว่า
ชื่อ เขมญากร ใช้ได้ไหมค่ะแล้วมีความหมายว่าอะไร ขอบคุณค่ะ

atomnuk
12-23-2009, 10:26 AM
ช่วยแปลความหมายชื่อให้ผมด้วย เดิมชื่อ สมนึก ถนอม จะเปลี่ยนชื่อเป็น กฤตชนะชล ถนอม ความหมายอะไร และส่งผลอย่างไร ผมเกิดวันอาทิตย์ 23 ม.ค. 2509 ตก 11.30 น ขอบคุณครับ

พัชชานัน
12-23-2009, 04:13 PM
พี่นพค่ะน้องเข้ามาอ่านแปลความหมายชื่อของแต่ละตัวอักษรแล้วน้องเจอะชื่อ กัญ์ญภัฎฐ์ (อ่านว่า กัน-ยะ-ภัช รึเปล่า)ค่ะ รู้สึกชอบค่ะแต่จำไม่ใด้ว่าแปลว่าอะไร
น้องเกิดวันศุกร์ใช้ชื่อนี้ได้ใหมค่ะ (ถ้าไม่เอานามสกุลมาเกี่ยว ทักษา 41 นามสกุล จันทรัตน์ค่ะ) ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะขอรบกวนมากๆค่ะ

และอีกอย่างน้องได้อ่านเรื่องที่พี่นพไม่สบายแล้วค่ะ น้องจะบอกว่าน้องเคยเป็นเหมือนกันค่ะทรมานมากค่ะถึงขั้น "ฉี่"(คำไม่สุภาพรึเปล่า)เป็นเลือดเลยค่ะ เลือดติดเชื้อเหมือนกันเลยค่ะไข้ขึ้นสูง นอนโรงบาล 7วันฉีดยาฆ่าเชื้อทุกวันเลยค่ะ เอาเป็นว่าเหมื่อนพี่นพเลยค่ะแต่ที่ไม่เหมือนคือน้องปวดท้องค่ะจนเดินไม่ได้เลยปวดออกไปข้างๆค่ะ เกือบไม่รอด

แต่ยังงัยก็ขอให้พี่นพสุขภาพแข็งแรงนะค่ะอยู่ตอบคำถามนานๆคะ