PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ก , ข , ค , ฆ ,ง

หน้า : 1 2 3 4 [5] 6 7 8

noppakorn
03-09-2011, 03:34 PM
รบกวนคุณนพ เพิ่มเติมค่ะ....อยากให้คุณนพตั้งชื่อให้ลูกชายที่...เกิดวันพุธ ทักษา 14, 15, 19 เพราะนามสกุล 90 (ณัฐปภัสร์พิสิษฐ์)

เพราะเลือกฤกษ์ผ่าวันเวลาดีตามที่คุณนพให้มา เป็นวันพุธที่ 30 มีค.เวลา 7.00-10.59 และ 13.00-16.59 น. เวลา 19.00-22.59 น.
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 90 ทักษาชื่อสมพงศ์ที่ดีที่สุดคือทักษาชือ 15 ครับ ผลรวมได้ 105 เป็นมงคลยิ่ง รองลงมาจึงเป็นทักษา 14 ครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

ดลธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นเป็นพื้นฐาน
กฤศภน แปลว่า ผู้กล่าวน้อย
กฤตปณต แปลว่า ผู้มีความอ่อนน้ม
ณณัท แปลว่า แหล่งผู้ซึ่งให้ความรู้ (อ่านว่า นะ นัด)
ปภาณภณ แปลว่า ผู้พูดเก่งมาก ,ผู้พูดด้วยความคิด
กมลภู แปลว่า ผู้เป็นใหญ่,ชื่อของพระพรหม
พฤฒา แปลว่า ผู้ควรเคารพ
ชื่อทักษา 15 สำหรับชายวันพุธกลางคืน
อรุษ แปลว่า ผู้ไม่โกรธ
วรกร แปลว่า ผู้ทำความประเสริฐ
ญาณกร แปลว่า ผู้สร้างความรอบรู้
จงดล แปลว่า ผู้มีพื้นฐานดีอันแน่นอน
จงธาดา แปลว่า ต้องเป็นผู้สร้าง
จตุเดช แปลว่า ผู้อำนาจทั้งสี่ทิศ
นฤชิต แปลว่า ผู้ชนะ
ชวาล แปลว่า ผู้โชติช่วง,ผู้รุ่งเรือง
กฤชปภพ แปลว่า ผู้นำที่เฉียบแหลม
อัชชา (อัชฌา) แปลว่า ผู้มีกริยาดี

noppakorn
03-09-2011, 03:43 PM
เรียน ท่านอุบาสกนพกรณ์
กระผมต้องการตั้งชื่อ ที่ไม่มีอุตสาหะแต่ไม่มีความรู้มาก ขอความกรุณาท่านแนะนำด้วยครับ กระผมเกิดวันที่ 9 ส.ค. 20 วันอังคาร นามสกุล ธรรมพงษ์ ขอบพระคุณมากครับ

สวัสดีครับ

นามสกุล ธรรมพงษ์ ทักษา 40 ชื่อทักษา ที่เหมาะสมและเป็นมงคลคือทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมได้ 64 เป็นเป็นดาวศุภโชคและดาวปัญญา ให้ระวังเรื่องหูเบาต้องหนักแน่น ชีวิตเป็นเลิศครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันอังคาร ไม่มีอุตสาหในชื่อ

จิรเวช แปลว่า ผู้มีความรู้ที่ยั่งยืน
จิรภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามตลอด
จิรายุ แปลว่า ผู้มีอายุยืน
ปทิตชัย แปลว่า ผู้มีชัยชนะอันรุ่งเรือง
ณัฐภณ แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์
ณัฐภกร แปลว่า ปราชญ์ผู้สร้างแสงสว่าง

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรม และเสริมชะตามงคล

jj30
03-11-2011, 09:30 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ เพิ่งจะสมัครนะค่ะ อยากให้วิเคราะห์ชื่อและนามสกุลนะค่ะ ชื่อ กฤษณา นามสกุล อัครธรรมกุล เกิดวันพุธกลางวัน วันที่3เดือนมิถุนายน
2530ปีเถาะ เวลา 06.15น.
และอยากทราบความหมายของชื่อนี้นะค่ะ
กัญญาพัชญ์
สุดท้ายนี้ขอบคุณอาจารย์มากๆค่ะที่ช่วยวิเคราะห์ชื่อและความหมายของชื่อให้ค่ะ ขอให้อาจารย์มีแต่ความสุข สุขภาพแข็งแรงนะคะ

noppakorn
03-12-2011, 05:07 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ เพิ่งจะสมัครนะค่ะ อยากให้วิเคราะห์ชื่อและนามสกุลนะค่ะ ชื่อ กฤษณา นามสกุล อัครธรรมกุล เกิดวันพุธกลางวัน วันที่3เดือนมิถุนายน
2530ปีเถาะ เวลา 06.15น.
และอยากทราบความหมายของชื่อนี้นะค่ะ
กัญญาพัชญ์
สุดท้ายนี้ขอบคุณอาจารย์มากๆค่ะที่ช่วยวิเคราะห์ชื่อและความหมายของชื่อให้ค่ะ ขอให้อาจารย์มีแต่ความสุข สุขภาพแข็งแรงนะคะ

สวัสดีครับ

ชื่อกฤษณา ทักษา 12 เป็นอาทิตย์กับจันทร์ ตกน้ำกับไฟ เป็นคนมีอารมย์ทีขัดแย้งเสมอ จิตใจแข็งกร้าว ไว้ตัว เชื่อคนง่าย มักมีศัตรูทั้งการงานและรอบข้าง นามสกุลทักษา 43 เป็นทักษาที่เหน็ดเหนือย ปัญญาดีแต่ปัญหาให้แก้ตลอดควรเปลี่ยน ผลรวมได้ 55 เป็นมงคลนามที่คุ้มครองอยู่ในปัจจุบัน แต่สุดท้ายก็ต้องมีปัญหาในที่สุด ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 56 ซึ่งผู้ได้ทักษานี้ต้องเป็นคนหนักแน่น อย่าเชื่อคนง่าย ชีวิตจึงจะดำเนินไปได้ดี ผลรวมทักษา 99 เป็นทักษามงคล หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเสมอ ทำบุญสร้างทานสะสมบุญเยอะๆ เพื่อมาเสริมสิ่งที่ขาดไป บกพร่องไป

กัญญาพัชญ์ แปลว่า หญิงที่อยู่ในกรอบ ทักษา 41 เป็นมงคลนาม

แต่ชื่อนี้ไม่เหมาะสมกับคนเกิดวันพุธกลางวัน เพราะมี ญ และ ช เป็นกาลกิณีกับวันเกิด ทั้งทักษาก็ไม่เหมาะสมครับ

ชื่อทักษา 56 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ปรานต์ธรนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่สุด
กานต์ศรันย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่น่ารัก
ศรันย์ภัทร์ แปลว่า ผู้ดีงามอันเป็นที่พึ่งพิง
นันท์ประมณฑ์ แปลว่า ผู้ผ่องใสและมีความสุข
พิมพ์ภรัณย์ แปลว่า ผู้ค้ำจุนอันเป็นแบบอย่าง
ณัฏฐนังคณ์ (นัดทะนัง) แปลว่า ผู้ไม่มีมีกิเลสดังนักปราชญ์
นันทน์คณุฒน์ แปลว่า ผู้มีความสุขและประเสริฐกว่าคนทั้งหลาย
นันทน์พัฒนี แปลว่า ผู้เจริญด้วยความสุข

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรม และเสริมชะตามงคล

nakharada
03-13-2011, 08:15 AM
เขมปิย์พัชน แปลว่าอะไรค่ะ แล้วถ้าจบด้วย พัชน โดยที่ไม่เติมตัวการันต์บน น หนู ไม่ทราบว่าผิดหลักภาษาไหมค่ะ

noppakorn
03-14-2011, 10:16 AM
เขมปิย์พัชน แปลว่าอะไรค่ะ แล้วถ้าจบด้วย พัชน โดยที่ไม่เติมตัวการันต์บน น หนู ไม่ทราบว่าผิดหลักภาษาไหมค่ะ

สวัสดีครับ

เขมปิย์พัชน คำว่า พัชน ไม่มีคำศัพท์ คำที่ใกล้เคียงคือ พัชนี แปลว่า พัด ไม่ผิดหลักภาษาแต่ไม่มีคำแปลครับ

pingkeano
03-14-2011, 02:05 PM
ขอทราบความหมายชื่อหน่อยครับ เป็นชื่อแม่ครับ
ชื่อว่า กอบกุล แปลว่ารัยครับ มีพยัญชนะอะไรเป็นกาลกิณีมั๊ยครับ ขอบคุณครับ
ถ้าจำไม่ผิดเกิดวันศุกร์หรือวันเสาร์นี่แหละครับ

noppakorn
03-15-2011, 11:18 AM
ขอทราบความหมายชื่อหน่อยครับ เป็นชื่อแม่ครับ
ชื่อว่า กอบกุล แปลว่ารัยครับ มีพยัญชนะอะไรเป็นกาลกิณีมั๊ยครับ ขอบคุณครับ
ถ้าจำไม่ผิดเกิดวันศุกร์หรือวันเสาร์นี่แหละครับ

สวัสดีครับ

กอบกุล แปลว่า ผู้รวมตระกูล (มาจากคำว่า ประกอบสกุล)

ถ้าเกิดวันศุกร์ มี ล เป็นกาลกิณี แต่ถ้าวันเสาร์ ไม่มีกาลกิณี ครับ

AmDad
03-16-2011, 08:58 AM
ขอคำแปล และถ้าสลับกันแล้วคำแปลดูดีกว่า ขออาจารย์ชี้แนะด้วยครับ
ก้องเศรษฐพงศ์
เกษมพร้อมพงศ์
กอบชัยภัคภิรมย์

ขอบคุณครับ

(คำแปลชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตามหมวดหมู่อักษร)

noppakorn
03-16-2011, 02:45 PM
ขอคำแปล และถ้าสลับกันแล้วคำแปลดูดีกว่า ขออาจารย์ชี้แนะด้วยครับ
ก้องเศรษฐพงศ์
เกษมพร้อมพงศ์
กอบชัยภัคภิรมย์

ขอบคุณครับ

(คำแปลชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

ก้องเศรษฐพงศ์ แปลว่า ตระกูลที่ดีที่สุดและชื่อเสียงเกริกไกร
เกษมพร้อมพงศ์ แปลว่า ตระกูลที่เต็มไปด้วยความสุข
กอบชัยภัคภิรมย์ แปลว่า ยินดียิ่งในความเจริญที่มีชัยชนะอันบริบูรณ์

ที่เขียนมาดูดีแล้วครับ

amblasdor
03-17-2011, 02:39 AM
ขอทราบคำแปลของชื่อ

กุลณภัชร

และ กัลภิฑรา ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
03-17-2011, 11:36 AM
ขอทราบคำแปลของชื่อ

กุลณภัชร

และ กัลภิฑรา ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

กุลณภัชร คำว่า ภัชร ไม่มีคำศัพท์ครับ
กัลภิฑรา กัล เป็นคำที่ไม่ครบถ้วน คำเต็มคือ กัลป์ ภิ คำเต็มคือ อภิ ฑรา คำเดียวไม่มีคำศัพท์ แต่ร่วมกับคำอื่น แปลว่า ขาว (กัลภิฑรา แปลว่า ขาวยิ่งใหญ่ชั่วนาตาปี)

AmDad
03-17-2011, 12:40 PM
ขอชื่อที่ขึ้นต้นด้วยอักษร "ก" หรือ "ข" ทักษา 42 ความหมาย มีโชค หรือ ยิ่งใหญ่ หรือ ชัยชนะ ก็ได้ครับ
ลูกสาวเกิดวันพฤหัส ตั้งให้เค้าแล้ว "อัยยะปราณ" เกิดไม่ชอบซะงั้น กลัวเพื่อนล้อว่าเป็น "ปานใหญ่"

ขอบคุณครับ

noppakorn
03-17-2011, 03:14 PM
ขอชื่อที่ขึ้นต้นด้วยอักษร "ก" หรือ "ข" ทักษา 42 ความหมาย มีโชค หรือ ยิ่งใหญ่ หรือ ชัยชนะ ก็ได้ครับ
ลูกสาวเกิดวันพฤหัส ตั้งให้เค้าแล้ว "อัยยะปราณ" เกิดไม่ชอบซะงั้น กลัวเพื่อนล้อว่าเป็น "ปานใหญ่"

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพฤหัส

กรัณย์กุลชา แปลว่า ผู้เกิดมาดีมีกิจที่พึงกระทำ
กรรณปวีร์ แปลว่า ผู้ได้ยินมาว่ากล้าหาญยิ่ง
กัลยพรหม แปลว่า หญิงที่ประเสริฐ
กัญญวรัชญ์ แปลว่า หญิงสาวผู้รู้สิ่งประเสริฐ
กุลจรีย์ แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีงามยิ่ง

menamean
03-17-2011, 09:24 PM
ชื่อ กัญญภมนฑ์ มีความหมายว่าอย่างไรคะ
ขอบคุณค่ะ

fon26
03-18-2011, 12:34 PM
สวัสดีครับ อยากได้ ชื่อ ที่ได้ 24 เพราะนามสกุล 41 เกิดวันศุกร์ เวลา 14.40
วันที่ 25 มิ.ย. 2525 ปีจอ

รบกวนด้วยครับ

patgreeze
03-18-2011, 03:32 PM
เกตกานดา แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
03-19-2011, 01:35 PM
เกตกานดา แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

เกตกานดา (คำเต็ม เกตุ) แปลว่า ผู้นำความเป็นที่รัก

noppakorn
03-19-2011, 01:36 PM
ชื่อ กัญญภมนฑ์ มีความหมายว่าอย่างไรคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

กัญญภมณฑ์ แปลว่า หญิงผู้มีรัศมีความงาม

noppakorn
03-19-2011, 01:43 PM
สวัสดีครับ อยากได้ ชื่อ ที่ได้ 24 เพราะนามสกุล 41 เกิดวันศุกร์ เวลา 14.40
วันที่ 25 มิ.ย. 2525 ปีจอ

รบกวนด้วยครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันศุกร์

กฤชนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบเพราะความฉลาดเฉียบแหลม
หฤษฏิ์ แปลว่า ผู้ที่น่าชื่นชมยินดี
อิษฏา แปลว่า น่าปรารถนา
ศุภกิตติ แปลว่า ผู้มีชื่อเสียงดีงาม
กฤตกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่พอใจในการกระทำ
ศุภปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่มีความดีงาม
สุขภคิน แปลว่า ผู้มีสุขสิริมงคล
สุขธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีความสุข
ษมปพน แปลว่า ผู้น้อมไหว้ที่บริสุทธิ์
ศุภธนัช แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่ประเสริฐ
สมภูมิ แปลว่า ผู้เหมาะกับแผ่นดิน
สัมธฤต แปลว่า ผู้เหมาะสมในการตั้งมั่น
ภูธีธัช แปลว่า ผู้มีปัญญาเป็นธงชัยแห่งแผ่นดิน

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล

noppakorn
03-21-2011, 01:38 PM
ขอเชิญสมาชิกและญาติธรรมผู้มีจิตศรัทธาร่วมบุญในการบรรพชาสามเณรภาคฤดูร้อน

ในวันที่ 2-20 เมษายน พศ. 2554 ทางวัดเกาะวาลุการาม (เจ้าของเวปนี้) จะทำการบรรพชา สามเณรจำนวน 50 รูป

ญาติธรรมท่านใดศรัทธาประสงค์จะร่วมบุญขอเชิญเข้าไปดูที่ http://www.watkoh.com/too/novice/index.htm

warakorn
03-25-2011, 01:32 PM
สวัสดีค่ะขอรบกวนคุณพี่ๆ ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยนะคะ ผู้ชายวันอาทิตย์ 21 เมษายน 2539 ปีชวดเวลา 7 โมงเช้าอยากได้ชื่อที่มีอายุนำนะคะ ตามด้วยอุสาหะไม่เอาสระค่ะ ทักษานามสกุล 19 ได้ทักษาชื่อ 36 40 ก็ได้ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

noppakorn
03-26-2011, 12:14 PM
สวัสดีค่ะขอรบกวนคุณพี่ๆ ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยนะคะ ผู้ชายวันอาทิตย์ 21 เมษายน 2539 ปีชวดเวลา 7 โมงเช้าอยากได้ชื่อที่มีอายุนำนะคะ ตามด้วยอุสาหะไม่เอาสระค่ะ ทักษานามสกุล 19 ได้ทักษาชื่อ 36 40 ก็ได้ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

ทักษา 40 ดีปานกลางไม่ควรใช้ครับ ถึงแม้ผลรวมจะดีก็ตาม ใช้ทักษา 36 ผลรวมได้ 55 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันอาทิตย์ มีอายุนำ

กรัณย์กร แปลว่า ผู้สร้างการงาน
กรณ์พรม แปลว่า ผู้มีความสุขในการกระทำ
กฤตย์พชร แปลว่า ผู้มีคุณค่าดังเพชรอันควรกระทำ
กฤตย์ปภังกร แปลว่า ผู้รุ่งเรืองที่ได้กระทำแล้ว
เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล

Aliize
03-29-2011, 07:21 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ
ขอรบกวนอาจารย์ให้ช่วยตั้งชื่อให้ค่ะ อยากให้ชื่อมีกำลัง50ค่ะ เพราะชื่อเดิมมีกำลัง33 และนามสกุลมีกำลัง50ค่ะ เกิดวันจันทร์ ที่18 พฤศจิกายน2534 ปีแพะค่ะ เวลาประมาณ9โมงกว่า
อยากถามอาจารย์ว่าคนเกิดวันและเวลานี้ควรมีแค่ กขคฆง ดตถธน บปผฝพฟภม ั ์ อยู่ในชื่อหรอคะพอดีมีคนบอกมา เค้าบอกว่า
ตัวอักษรที่เหลือมันจะไปอยู่ที่เท้าหมด แต่เห็นชื่อบางคนเค้าก็มีตัวอักษรอื่นนอกเหนือจากข้างบนนั้นอยู่ในชื่อ และอยากรบกวนให้อาจารย์แปลความหมายชื่อ ฆันน์ธมนก์ด้วยค่ะ อยากได้ชื่อที่ไม่ซ้ำใครคนรู้จักเลยคิดชื่อนี้มาให้ค่ะ แต่ว่าโดยส่วนตัวแล้วไม่ค่อยชอบ เพราะรู้สึกว่าออกเสียงแล้วไม่เพราะ และควรเปลี่ยนชื่อวันและเวลาไหน รบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ.

bio
03-29-2011, 09:14 PM
รบกวนตััั้งชื่อทักษา45 วันจันทร์ให้หน่อยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

nc
03-30-2011, 07:38 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์
- รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อดี 4 พยางค์(สวยแปลกเขียนยากก็ได้ค่ะ) ชื่อเดิมมีกำลัง 23(เป็นกาลกิณี 2ที่) ส่วนนามสกุลมีกำลัง 41 ค่ะ
- ดิฉันเกิดวันจันทร์ ที่ 29 สิงหาคม 2526 เวลาเกิด 08.00 น. ปีกุน ค่ะ
- ขอขอบพระคุณอาจารย์ด้วยค่ะ

noppakorn
04-01-2011, 12:45 PM
ขอรบกวนอาจารย์ให้ช่วยตั้งชื่อให้ค่ะ อยากให้ชื่อมีกำลัง50ค่ะ เพราะชื่อเดิมมีกำลัง33 และนามสกุลมีกำลัง50ค่ะ เกิดวันจันทร์ ที่18 พฤศจิกายน2534 ปีแพะค่ะ เวลาประมาณ9โมงกว่า
อยากถามอาจารย์ว่าคนเกิดวันและเวลานี้ควรมีแค่ กขคฆง ดตถธน บปผฝพฟภม ั ์ อยู่ในชื่อหรอคะพอดีมีคนบอกมา เค้าบอกว่า
ตัวอักษรที่เหลือมันจะไปอยู่ที่เท้าหมด แต่เห็นชื่อบางคนเค้าก็มีตัวอักษรอื่นนอกเหนือจากข้างบนนั้นอยู่ในชื่อ และอยากรบกวนให้อาจารย์แปลความหมายชื่อ ฆันน์ธมนก์ด้วยค่ะ อยากได้ชื่อที่ไม่ซ้ำใครคนรู้จักเลยคิดชื่อนี้มาให้ค่ะ แต่ว่าโดยส่วนตัวแล้วไม่ค่อยชอบ เพราะรู้สึกว่าออกเสียงแล้วไม่เพราะ และควรเปลี่ยนชื่อวันและเวลาไหน รบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ.

สวัสดีครับ

ผมไม่ทราบว่าถ้ามี กขคฆง ดตถธน บปผฝพฟภม ั ์ ตัวอักษรที่เหลือมันจะไปอยู่ที่เท้าหมด มันตำราอะไรไม่เคยพบครับ ตามหลักทักษาปกรณ์ไม่มีเรื่องแบบนี้ครับ ชื่อฆันน์ธมนก์ ไม่มีคำศัพท์ครับ ฆ ระฆัง นำหน้าคำนี่มีไม่เกิน 150 คำ ความหมายก็ไม่ค่อยไพเราะเท่าใดในคำศัพท์กลุ่มนี้ครับ ไม่ควรใช้เท่าไหร่ ชื่อ ทักษา 50 นามสกุล ทักษา 50 ผลรวมเป็น 100 ไม่เหมาะกับหญิงครับทักษารวมนี้ เพราะเป็นเลขทะเยอะทะยาน ท้าทาย อวดดีอวดเก่ง หาคนคบยากสักหน่อยครับ เพราะเก่งเสียคนเดียว ชื่อที่เหมาะสมกับทักษาสกุล 50 คือชื่อทักษา 45 ผลรวมได้ 95 จึงดีที่สุดครับ
ลองกลับไปพิจารณาใหม่ หากต้องการทักษานี้ ก็แจ้ง วันเกิดผนวกมาอีกครั้ง และอ้างอิงหมายเลขกระทู้นี้มาด้วย ยินดีตั้งชื่อให้ใหม่ครับ

noppakorn
04-01-2011, 01:03 PM
รบกวนตััั้งชื่อทักษา45 วันจันทร์ให้หน่อยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันจันทร์

ศรัณย์ธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งการค้ำจุน
วรณนภัสร์ แปลว่า ผู้ป้องกันภัยบนสวรรค์
พรรณภรภัทร์ แปลว่า ผู้ค้ำจุนอันประเสริฐที่ได้รับการสรรเสริญ
ลัลน์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และน่ารัก
ลัลน์ภัทรภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนอันดีงามและน่ารัก

noppakorn
04-01-2011, 01:22 PM
- รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อดี 4 พยางค์(สวยแปลกเขียนยากก็ได้ค่ะ) ชื่อเดิมมีกำลัง 23(เป็นกาลกิณี 2ที่) ส่วนนามสกุลมีกำลัง 41 ค่ะ
- ดิฉันเกิดวันจันทร์ ที่ 29 สิงหาคม 2526 เวลาเกิด 08.00 น. ปีกุน ค่ะ
- ขอขอบพระคุณอาจารย์ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ
นามสกุลทักษา 41 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 ผลรวมได้ 65 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

ลลนดล (ลันนะดน) แปลว่า ผู้มีพื้นอันงาม (อายตนะ 2 )
รตนลภน (ระตะนะละพน) แปลว่า ผู้มีลาภอันมีคุณค่า (อายตนะ 1)
กมลลภน (กะมนละพน) แปลว่า ผู้ได้ดอกบัว (อายตนะ 6)
พรลภน (พอนละพน) แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
กฤตวรรณ (กริดตะวัน) แปลว่า ผู้สร้างชนชั้น (อายตนะ 6 )

Aliize
04-01-2011, 01:38 PM
ขอบคุณค่ะ.

สวัสดีครับ

ผมไม่ทราบว่าถ้ามี กขคฆง ดตถธน บปผฝพฟภม ั ์ ตัวอักษรที่เหลือมันจะไปอยู่ที่เท้าหมด มันตำราอะไรไม่เคยพบครับ ตามหลักทักษาปกรณ์ไม่มีเรื่องแบบนี้ครับ ชื่อฆันน์ธมนก์ ไม่มีคำศัพท์ครับ ฆ ระฆัง นำหน้าคำนี่มีไม่เกิน 150 คำ ความหมายก็ไม่ค่อยไพเราะเท่าใดในคำศัพท์กลุ่มนี้ครับ ไม่ควรใช้เท่าไหร่ ชื่อ ทักษา 50 นามสกุล ทักษา 50 ผลรวมเป็น 100 ไม่เหมาะกับหญิงครับทักษารวมนี้ เพราะเป็นเลขทะเยอะทะยาน ท้าทาย อวดดีอวดเก่ง หาคนคบยากสักหน่อยครับ เพราะเก่งเสียคนเดียว ชื่อที่เหมาะสมกับทักษาสกุล 50 คือชื่อทักษา 45 ผลรวมได้ 95 จึงดีที่สุดครับ
ลองกลับไปพิจารณาใหม่ หากต้องการทักษานี้ ก็แจ้ง วันเกิดผนวกมาอีกครั้ง และอ้างอิงหมายเลขกระทู้นี้มาด้วย ยินดีตั้งชื่อให้ใหม่ครับ

สวัสดีค่ะ.
ขอบคุณอาจารย์มากนะคะที่อธิบายให้เข้าใจ ขอรบกวนอาจารย์ให้ช่วยตั้งชื่อทักษา45ให้ด้วยนะคะ.

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
04-01-2011, 02:37 PM
ขอบคุณค่ะ.

สวัสดีครับ

สวัสดีค่ะ.
ขอบคุณอาจารย์มากนะคะที่อธิบายให้เข้าใจ ขอรบกวนอาจารย์ให้ช่วยตั้งชื่อทักษา45ให้ด้วยนะคะ.

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อที่จะให้นี้ เป็นชื่อคิดให้ใหม่ คงจะหาคนมีชื่อเหมือนได้น้อยคนครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันจันทร์

ชวลัญชน์ธร (ชะวะลันทอน) แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งลักษณะอันฉลาดว่องไว (อายตนะ 6)
นทธ์ธมนต์ (นดทะมน) แปลว่า ผู้ไร้มลทินแน่นอน (อายตนะ 7)
จันทรัสม์ (จัน ทะ รัด) แปลว่า เทียมเทียบดวงจันทร์ (อายตนะ 8)
ณัทณลัลน์ (นัดนะลัน) แปลว่า ผู้งดงามซึ่งเป็นผู้ให้ความรู้ (อายตนะ 6)
ปัณณ์พลัช (ปันพะลัด) แปลว่า ผู้มีพลังศักดิ์สิทธิ์จากความรู้ (อายตนะ 2)

Aliize
04-01-2011, 02:51 PM
ขอบคุณค่ะ.

สวัสดีครับ

สวัสดีค่ะ.

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อที่จะให้นี้ เป็นชื่อคิดให้ใหม่ คงจะหาคนมีชื่อเหมือนได้น้อยคนครับ

ชวลัญชน์ธร (ชะวะลันทอน) แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งลักษณะอันฉลาดว่องไว (อายตนะ 6)
นทธ์ธมนต์ (นดทะมน) แปลว่า ผู้ไร้มลทินแน่นอน (อายตนะ 7)
จันทรัสม์ (จัน ทะ รัด) แปลว่า เทียมเทียบดวงจันทร์ (อายตนะ 8)
ณัทณลัลน์ (นัดนะลัน) แปลว่า ผู้งดงามซึ่งเป็นผู้ให้ความรู้ (อายตนะ 6)
ปัณณ์พลัช (ปันพะลัด) แปลว่า ผู้มีพลังศักดิ์สิทธิ์จากความรู้ (อายตนะ 2)

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆเลยค่ะ.

bio
04-02-2011, 12:38 AM
สวัสดีค่ะ

รบกวนตั้งชื่อทักษา45 อาตยะ9 สำหรับคนเกิดวันจันทร์ให้หน่อยค่ะ

kami_a4
04-21-2011, 02:34 PM
ลูกสาวกำหนดผ่าคลอด 15 กรกฎาคม 2554 นี้คะ
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ด้วยคะ
นามสกุลได้ 27 คะ
ขอบคุณคะ

wutsanom
04-21-2011, 04:26 PM
สวัสดีครับอาจารย์
เดือนหน้าภรรยาผมจะคลอดแล้วครับ ไปซาวด์มาแล้วเป็นเด็กผู้ชายครับ พอดีจะหาชื่อเอาไว้ครับ จะให้ลูกใช้นามสกุล กะการดี ต้องตั้งชื่อให้ได้เลขทักษาเท่าไรครับ เคยเรียนถามอาจารย์มาแล้วครั้งหนึ่ง อาจารย์ตอบว่าให้ใช้ทักษา 36 / 41 / 45 / ตกลงใช้ทักษาไหนดีที่สุดครับ แนะนำชื่อให้ด้วยจะดีมากเลยครับ
--ขอขอบคุณครับ--

ToyotaVios
04-22-2011, 09:22 AM
สวัสดีค่ะคุณ อุบาสกนพกรณ์
ดิฉันเพิ่งเข่ามาเป็นสมาชิกได้อ่านกระทู้หลายกระทู้เกี่ยวกับการตั้งชื่อประทับใจมากๆ ในการให้คำตอบของอาจารย์ ดิฉันจะขอความกรุณาท่านได้ช่วยตั้งชื่อให้เหมาะสมกับนามสกุลด้วยน๊ะรู้สึกว่าช่วงนี้ทำอะไรก็ติดขัดไปหมดเหมือนกำลังแบกทุกข์ไว้ทีเดียวค่ะ เกิดวันศุกร์เวลาประมาณตีสี่ เดือนมีนาคม ปีมะเมีย นามสกุลคือ กินูญ ดิฉันควรเปลี่ยนชื่อเป็นอย่างไรดีค๊ะ

tmtmtm
04-22-2011, 11:24 AM
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งช่อให้หน่อยค่ะ เอา2-3พยางค์ นามสกุล บุญศรียูวะเวส ทักษา60
เกิด พฤหัส 4 มีนาคม 2536 กับ พฤหัส 3 พฤศจิกายน 2537

แล้วชื่อพวกนี้แปลว่าอะไรและใช้ได้ไหมค่ะ
- กุณณรัศมิ์
- กัณณ์ณิสา
- กุลประภัสสร์

ขอบคุณมากค่ะ :D

AmDad
04-25-2011, 02:18 PM
กันย์จิรา แปลว่าอะไรครับ

แฟนเกิดวันอาทิตย์ อยากได้ชื่อที่มีความหมายเกี่ยวกับความสุข เน้นทักษา อายุ+บริวาร
และขอเลข 41 หรือ 42 ก็ได้ครับ

ขอบคุณมาก

noppakorn
04-25-2011, 03:22 PM
สวัสดีครับญาติธรรมทุกท่านครับ

กลับมาแล้ว แต่งานยังไม่ค่อยลงตัวนักครับ จะทะยอยตอบทุกท่าน อาจจะล่าช้านิดหนึ่งน่ะครับ สำหรับท่านที่ถามมาก่อน รบกวนช่วยตั้งกระทู้ใหม่เข้ามาน่ะครับ เพราะกลัวจะย้อนตอบแล้วไม่ทันครับ ขอโทษด้วยครับ

ขออภัยอย่างยิ่งด้วยครับ

noppakorn
04-25-2011, 03:40 PM
ลูกสาวกำหนดผ่าคลอด 15 กรกฎาคม 2554 นี้คะ
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ด้วยคะ
ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

วันที่ 15 กค.2554 ตรงกับวันศุกร์ และเป็นวันอาสาฬหะบูชา เป็นวันดี ฤกษ์เวลาดีมีตั้งแต่ 9.00 -11.59 น.และ 13.00 - 16.59 น.ครับ
ชื่อทักษาสกุล 27 สำหรับเพศหญิง ควรใช้ชื่อทักษา 24 ผลรวมได้ 51 (เพศชายใช้ทักษา 36 ผลรวม 63) จึงเป็นมงคลยิ่งครับ (หากมีเปลี่ยนวันผ่าค่อยแจ้งมาอีกครั้ง ชื่อเด็กใหม่บางครั้งหากแจ้งนามสกุลมาด้วย อาจใช้ส่วนหนึ่งของนามสกุลมาตั้งชื่อได้ให้ไพเราะขึ้น เสียดายไม่ค่อยแจ้งมากัน)

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์

เกตุฐิตา แปลว่า ธงชัยอันมั่นคง
ชนนภัส แปลว่า ผู้งามจากเชื้อสาย
ชินทณิชา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่ยิ่งใหญ่ด้วยชัยชนะ
ชนะนิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีในชัยชนะ
อิงอุษา แปลว่า ผู้สดใสดุจยามเช้าที่น่าพึ่งพา
ทิพธามา แปลว่า ผู้มียศศักดิ์แห่งสวรรค์
ฐาปณี แปลว่า ผู้ดำรงมั่น
ธัญธิตา แปลว่า บุตรสาวผู้โชคดี
นัทธมน แปลว่า ผู้มีใจผูกพัน
มธุกันตา แปลว่า ผู้งามและอ่อนหวาน
มธุภาณี แปลว่า ผู้พูดจาอ่อนหวาน
สุธีญา แปลว่า ผู้รอบรู้ที่มีปัญญาดี

noppakorn
04-25-2011, 03:46 PM
เดือนหน้าภรรยาผมจะคลอดแล้วครับ ไปซาวด์มาแล้วเป็นเด็กผู้ชายครับ พอดีจะหาชื่อเอาไว้ครับ จะให้ลูกใช้นามสกุล กะการดี ต้องตั้งชื่อให้ได้เลขทักษาเท่าไรครับ เคยเรียนถามอาจารย์มาแล้วครั้งหนึ่ง อาจารย์ตอบว่าให้ใช้ทักษา 36 / 41 / 45 / ตกลงใช้ทักษาไหนดีที่สุดครับ แนะนำชื่อให้ด้วยจะดีมากเลยครับ
--ขอขอบคุณครับ--

สวัสดีครับ

นามสกุล กะการดี ทักษา 19 สำหรับเด็กชาย ควรใช้ชื่อทักษา 41 ผลรวมได้ 60 จะเป็นมงคลยิ่ง แต่ยังไม่ทราบว่าเกิดวันไหนแน่นอน หากให้ชื่อไปคงยาวมากครับ ถ้าอย่างไรขอให้ลองไปดูที่
http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=3623.0
ดูที่ทักษา 41 สำหรับชอบชื่อไหน ให้จดขึ้นมาก่อนน่ะครับ ได้วันคลอดแน่นอนแล้วถามมาอีกครั้งครับ จะตอบหรือตั้งให้ใหม่ ไม่ช้าครับ(ให้บอกว่าเคยถามมาแล้ว จะตอบด่วนให้ครับ ถ้าไม่ได้เดินทางครับ)

noppakorn
04-25-2011, 03:54 PM
สวัสดีค่ะคุณ อุบาสกนพกรณ์
ดิฉันเพิ่งเข่ามาเป็นสมาชิกได้อ่านกระทู้หลายกระทู้เกี่ยวกับการตั้งชื่อประทับใจมากๆ ในการให้คำตอบของอาจารย์ ดิฉันจะขอความกรุณาท่านได้ช่วยตั้งชื่อให้เหมาะสมกับนามสกุลด้วยน๊ะรู้สึกว่าช่วงนี้ทำอะไรก็ติดขัดไปหมดเหมือนกำลังแบกทุกข์ไว้ทีเดียวค่ะ เกิดวันศุกร์เวลาประมาณตีสี่ เดือนมีนาคม ปีมะเมีย นามสกุลคือ กินูญ ดิฉันควรเปลี่ยนชื่อเป็นอย่างไรดีค๊ะ

สวัสดีครับ

คุณบอกว่ามีทุกข์ ทำอะไรติดขัด แต่ไม่ได้แจ้งชื่อเดิมมาให้วิเคราะห์ด้วย จึงไม่สามารถวิเคราะห์ได้ว่าเกิดจากปัญหาอะไร แต่จากนามสกุลคุณ ตกทักษา 16 เป็นทักษาที่ประสบความสำเร็จแต่กว่าจะผ่านได้ต้องผ่านอุปสรรคที่ยากแสนเข็ญ และทักษานี้ไม่เหมาะกับเพศหญิง หากเป็นหญิง จะลำบากลำบนยิ่งกว่าชายเป็นทวีคูณ อย่างไรก็ตามชีวิตก็ต้องมีอุปสรรคบ้าง หากสามารถปล่อยวาง หรือบางครั้งตัดใจได้ ความทุกข์นั้นก็เบาบางลง หากสามารถแจ้งชื่อได้ ช่วยแจ้งและตั้งกระทู้เข้ามาใหม่น่ะครับ คนมีทุกข์อยู่ จะได้ช่วยวิเคราะห์ให้ดีและละเอียดขึ้น (หากมีปัญหาในการแจ้งชื่อ สามารถแจ้งมาได้ใน ข้อความส่วนตัว ที่อยู่หัวเวปหน้านี้น่ะครับ

noppakorn
04-25-2011, 04:08 PM
[/b]

รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งช่อให้หน่อยค่ะ เอา2-3พยางค์ นามสกุล บุญศรียูวะเวส ทักษา60
เกิด พฤหัส 4 มีนาคม 2536 กับ พฤหัส 3 พฤศจิกายน 2537

แล้วชื่อพวกนี้แปลว่าอะไรและใช้ได้ไหมค่ะ
- กุณณรัศมิ์
- กัณณ์ณิสา
- กุลประภัสสร์

ขอบคุณมากค่ะ :D

สวัสดีครับ

กุณณรัศมิ์ คำว่า กุณณ ไม่มีคำศัพท์ ใกล้เคียงมี กุณฑ์ กุณช์
กัณณ์ณิสา แปลว่า เจ้าแห่งการได้ยิน ทักษา 41
กุลประภัสสร์ แปลว่า ตระกูลที่ผุดผ่อง ทักษา 50

นามสกุลคุณทักษา 60 ชื่อที่ถามมาทักษาไม่เหมาะสม ทักษาที่เหมาะสมคือ ทักษา 45 ผลรวมได้ 105 จึงเป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพฤหัส

เสาวลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดี
อัญญ์ยุพา แปลว่า หญิงสาวผู้มีความรู้ยิ่ง
เรืองปารย์ แปลว่า ผู้เหมาะสมที่แตกฉาน,ผู้เหมาะสมที่สุกสว่าง
แวววรัมพร แปลว่า ผู้มีเค้าเหมือนฟ้าอันประเสริฐ
เบญญพรพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดีและมีปัญญา
เปรมณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความสุข
เปรมปรวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่มีความสุขประเสริฐ
ไปรยรักษ์ แปลว่า ผู้รักษาความเป็นที่รัก
บุณญรัศมิ์ แปลว่า รํศมีแห่งความดีอันประเสริฐ,รัศมีแห่งบุญวาสนา

noppakorn
04-25-2011, 04:23 PM
กันย์จิรา แปลว่าอะไรครับ

แฟนเกิดวันอาทิตย์ อยากได้ชื่อที่มีความหมายเกี่ยวกับความสุข เน้นทักษา อายุ+บริวาร
และขอเลข 41 หรือ 42 ก็ได้ครับ

ขอบคุณมาก

สวัสดีครับ

กันย์จิรา แปลว่า ผู้เป็นสาวน้อยที่ยืนนาน ทักษา 42 วันอาทิตย์ใช้ได้ดีครับ

ในทักษา 41 เป็นคู่ศัตรูธาตุ ทักษานี้ต้องดูนามสกุลประกอบร่วมดัวย แต่ทักษา 42 เป็นคู่มิตรสามารถให้ได้เลยครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

กรรณปวีร์ แปลว่า ผู้ได้ยินมาว่ากล้าหาญยิ่ง (อายตนะ 6)
กุลจรีย์ แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีงามยิ่ง (อายตนะ ๘)
กัลย์ภูรี แปลว่า หญิงผู้มีปัญญากว้างไกล (อายตนะ 1)
กัญญรวินท์ แปลว่า หญิงผู้งามดุจดอกบัว (อายตนะ 9)
กัญญ์นลิน แปลว่า หญิงสาวผู้งามดังดอกบัว (อายตนะ 6)

menamean
04-26-2011, 09:44 AM
สวัสดีค่ะ คุณนพ
อยากทราบว่าชื่อ กมนภสร กับ กมนภศร มีความหมายว่าอย่างไรคะ
ขอบคุณค่ะ

ืnookan
04-26-2011, 12:47 PM
ขอรบกวนปรึกษาอาจารย์หน่อยค่ะ ผู้หญิงเกิดวันพฤหัส 7 ตุลาคม นามสกุลได้ 71 อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย "ก" ที่มีความหมายประมาณว่า นางฟ้า นางสวรรค์ เทพธิดา สวรรค์ รบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ

AmDad
04-27-2011, 10:25 AM
แฟนเกิดวันอาทิตย์ประมาณ 02.00 น. เธอชอบอยู่ 2 ชื่อ ดังนี้
1. กัลย์ชลิดา ขอคำแปลด้วยครับ
2. กัญญ์นลิน อาจารย์แปลให้แล้ว

นามสกุล สุขพิพัฒเกริกชัย

ขอคำแนะนำด้วยครับ

kami_a4
04-27-2011, 01:11 PM
ขอบคุณอาจารย์มากเลยคะ
ต้องขอโทษด้วยที่ไม่ได้บอกนามสกุล ลูกคงใช้นามสกุลคุณพ่อคะ นามสกุล ใจมั่น ของแม่นามสกุล ผลเหมคะ
หากคลอดหรือมีกำหนดการอย่างใดจะแจ้งและรบกวนขอชื่ออาจารย์อีกครั้งนะคะ

ลืมแจ้งไปอีกนิดคะเผื่อท่านอาจารย์จะใช้ข้อมูลในการตั้งชื่อเพิ่มเติมคะ

คุณพ่อชื่อ ธนาวุติ ใจมั่น เกิดวันพุธที่ 15 ต.ค 18
คุณแม่ชื่อ นัญชภัค ผลเหมคะ เกิดวันจันทร์ที่ 6 ส.ค.22
พี่ชายเค้าชื่อ น้องธีนกฤษณ์ ใจมั่นคะ อายุได้ 3 ปีแล้วเกิดวันศุกร์ที่ 21 มี.ค.2551

ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

วันที่ 15 กค.2554 ตรงกับวันศุกร์ และเป็นวันอาสาฬหะบูชา เป็นวันดี ฤกษ์เวลาดีมีตั้งแต่ 9.00 -11.59 น.และ 13.00 - 16.59 น.ครับ
ชื่อทักษาสกุล 27 สำหรับเพศหญิง ควรใช้ชื่อทักษา 24 ผลรวมได้ 51 (เพศชายใช้ทักษา 36 ผลรวม 63) จึงเป็นมงคลยิ่งครับ (หากมีเปลี่ยนวันผ่าค่อยแจ้งมาอีกครั้ง ชื่อเด็กใหม่บางครั้งหากแจ้งนามสกุลมาด้วย อาจใช้ส่วนหนึ่งของนามสกุลมาตั้งชื่อได้ให้ไพเราะขึ้น เสียดายไม่ค่อยแจ้งมากัน)

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์

เกตุฐิตา แปลว่า ธงชัยอันมั่นคง
ชนนภัส แปลว่า ผู้งามจากเชื้อสาย
ชินทณิชา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่ยิ่งใหญ่ด้วยชัยชนะ
ชนะนิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีในชัยชนะ
อิงอุษา แปลว่า ผู้สดใสดุจยามเช้าที่น่าพึ่งพา
ทิพธามา แปลว่า ผู้มียศศักดิ์แห่งสวรรค์
ธัญธิตา แปลว่า บุตรสาวผู้โชคดี
มธุกันตา แปลว่า ผู้งามและอ่อนหวาน
มธุภาณี แปลว่า ผู้พูดจาอ่อนหวาน
สุธีญา แปลว่า ผู้รอบรู้ที่มีปัญญาดี

แล้วชื่อนี้หล่ะคะ ที่ตั้งๆ ไว้เองและหาๆ จากเว็ปต่างมีดังนี้คะ ( แต่บางตัวยังไม่ทราบคำแปลคะ รบกวนอาจารย์แปลให้ด้วยคะ )

มนัณญา
ญานิชสา
อินทุชญา
ณัฐกฤตา
ณปภัช

ชอบชื่อ ทิพธามา มากคะ แต่พอเราไปตรวจสอบกับเว็ป http://www.do-doung.com/name.php
ผลออกมาเป็นดังนี้คะ
ชื่อ ทิพธามา ส่งผล 40%
เลขศาสตร์ หมายเลข 24 สมบูรณ์พูนสุข / กลุ่มหมายเลขให้คุณ เป็นคนมีเสน่ห์ ดึงดูดใจให้คนชอบพอรักใคร่ เจรจาไพเราะเป็นดาวคู่มิตรแห่งดาวเจ้าเสน่ห์ สุภาพ โรแมนติก และเป็นดาวการเงิน มีโชคดีเกี่ยวกับเรื่องเงินๆทองๆ จะหามาได้โดยง่าย มีเพื่อนและบริวารมาก เพื่อนฝูงมักให้การอุปถัมภ์ค้ำจุน เป็นที่รักของคนทั่วไป สติปัญญาดี เป็นนักพูดชั้นดี เหมาะกับอาชีพ นักปกครอง นักบริหาร นักการค้า เข้ากับใครได้ง่าย และได้รับความสุขในด้านความรัก เป็นหมายเลขที่ดีมาก

นามสกุล ใจมั่น ส่งผล 20%
เลขศาสตร์ หมายเลข 27 ได้อย่างเสียอย่าง / เป็นเลขที่ให้โทษและให้คุณ มักพบความกดดันอยู่บ่อย ๆ เนื่องจากเป็นคนที่ทุ่มเทและจริงจังกับชีวิตมากเกินไป ส่วนดีคือชีวิตจะพบกับความรุ่งโรจน์ ดวงมีทรัพย์สินเงินทอง แต่เมื่อใดที่ประสบความสำเร็จในชีวิตสูงสุด มักต้องพบจุดจบ และการสูญเสียมาแลกเปลี่ยน แบบไม่คาดคิด เช่นเสียคนรักหรือบุคคลภายในครอบครัว หรือเสียเงินทองที่หามาได้ ส่วนในด้านความรักเพศตรงข้ามมักสร้างปัญหามาให้ตลอด ระวังการผ่าตัด และมีหนี้สินล้นพ้น

ผลรวม ทิพธามา ใจมั่น ส่งผล 40%
เลขศาสตร์ หมายเลข 51 พลังแห่งความสุข / เป็นเลขดีมาก ไม่ว่าจะทำอะไรก็จะมีคนมาช่วยเหลือสนับสนุนตลอดเวลา เป็นคนมีพรสวรรค์ รักสวยรักงาม มองโลกในแง่ดีเสมอ ใจกว้าง และมีมิตรสหายมาก เลข 1 และ 5 รวมกันได้ 6 ดาวศุภโชค โภคทรัพย์ เป็นหมายเลขที่โชคดีมาก ชีวิตพบกับความมั่นคง รุ่งโรจน์ มีเสน่ห์ และเป็นดาวคู่มิตร จะประสบความสำเร็จในชีวิตและได้รับของหรือสิ่งตอบแทนจากบุคคลอื่นอยู่เสมอ เป็นบุคคลที่มีความโชคดีเกี่ยวกับ เรื่องเงินทอง ซึ่งสามารถหามาได้ง่าย ๆ และมีความสุขในด้านความรักเป็นอย่างดี

พลังอายตนะ และพลังเงา ได้ผลดังนี้
ชื่อ ทิพธามา อายตนะ6 คือ เลข 4
เลขอายตนะ6 ได้แก่ เลข 4 เป็นคนน้อยใจเก่ง : ใครว่านิดหน่อยก็ไม่ได้ ต้องเก็บเอาไปเสียใจ มักจิตใจไม่สงบ ว้าวุ่น ลังเล ไม่มีความเชื่อมั่นในตัวเอง ชอบน้อยใจเสียใจ ดูละครเรื่องเศร้า ก็กลั้นน้ำตาไม่อยู่ ชีวิตมีแต่ อมทุกข์ อมเศร้า เก็บกด ผู้ใกล้ชิดมักไม่รักจริงตีตนออกห่าง ชีวิตไม่สดใส
พลังเงา ทิพธามา หมายเลข 76 พระเสาร์เข้าแทรก / เป็นเลขที่มีอุปสรรคในชีวิตมากมาย เพราะเป็นเลขคู่ศัตรู ใช้จ่ายมากไม่สมดุลย์กัน มีคนคอยช่วยใช้ ตลอดถึงเรื่องคู่ครองต่างคนต่างอยู่แบบไม่เข้าใจกันและกัน ผิดหวังเรื่องความรัก ครอบครัวแตกร้าว ไม่มีความสุขในชีวิตสมรส เป็นเลขที่ขัดแย้งกันอย่างรุนแรง มีผลทำให้ชีวิตติดขัดไปหมดทุกอย่าง มีแต่คนมาเบียดเบียน ระวังเจ็บไข้ได้ป่วย และการผ่าตัดบริเวณช่องท้อง บั้นปลายชีวิตจะตกต่ำ เป็นเลขที่ไม่ดีควรหลีกหนีให้ไกล

bowies
04-27-2011, 05:00 PM
รบกวนตั้งชื่อให้ด้วยคะ นามสกุลได้ทักษา 49 เกิดวันพฤหัส ปีจอ คะ

ขอบคุณมากคะ

menamean
04-28-2011, 09:52 AM
สวัสดีค่ะ
ขอถามอีกชื่อนะคะ คณญมน พอจะแปลได้ว่าอะไรคะ
ขอบคุณค่ะ

cupid_kan
04-29-2011, 11:01 AM
สวัสดีค่ะ รอบกวนแปลชื่อ กรรภัชศร กรรภัชสร กรรภัชษร ด้วยค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

dodenaka
04-30-2011, 02:17 PM
ขวัญชิดา หมายความว่าอะไรคะ

ขอบคุณคะ

noppakorn
04-30-2011, 03:23 PM
ขอบคุณอาจารย์มากเลยคะ
ต้องขอโทษด้วยที่ไม่ได้บอกนามสกุล ลูกคงใช้นามสกุลคุณพ่อคะ นามสกุล ใจมั่น ของแม่นามสกุล ผลเหมคะ
หากคลอดหรือมีกำหนดการอย่างใดจะแจ้งและรบกวนขอชื่ออาจารย์อีกครั้งนะคะ

ลืมแจ้งไปอีกนิดคะเผื่อท่านอาจารย์จะใช้ข้อมูลในการตั้งชื่อเพิ่มเติมคะ

คุณพ่อชื่อ ธนาวุติ ใจมั่น เกิดวันพุธที่ 15 ต.ค 18
คุณแม่ชื่อ นัญชภัค ผลเหมคะ เกิดวันจันทร์ที่ 6 ส.ค.22
พี่ชายเค้าชื่อ น้องธีนกฤษณ์ ใจมั่นคะ อายุได้ 3 ปีแล้วเกิดวันศุกร์ที่ 21 มี.ค.2551

ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

แล้วชื่อนี้หล่ะคะ ที่ตั้งๆ ไว้เองและหาๆ จากเว็ปต่างมีดังนี้คะ ( แต่บางตัวยังไม่ทราบคำแปลคะ รบกวนอาจารย์แปลให้ด้วยคะ )

มนัณญา
ญานิชสา
อินทุชญา
ณัฐกฤตา
ณปภัช

ชอบชื่อ ทิพธามา มากคะ แต่พอเราไปตรวจสอบกับเว็ป http://www.do-doung.com/name.php
ผลออกมาเป็นดังนี้คะ
ชื่อ ทิพธามา ส่งผล 40%
เลขศาสตร์ หมายเลข 24 สมบูรณ์พูนสุข / กลุ่มหมายเลขให้คุณ เป็นคนมีเสน่ห์ ดึงดูดใจให้คนชอบพอรักใคร่ เจรจาไพเราะเป็นดาวคู่มิตรแห่งดาวเจ้าเสน่ห์ สุภาพ โรแมนติก และเป็นดาวการเงิน มีโชคดีเกี่ยวกับเรื่องเงินๆทองๆ จะหามาได้โดยง่าย มีเพื่อนและบริวารมาก เพื่อนฝูงมักให้การอุปถัมภ์ค้ำจุน เป็นที่รักของคนทั่วไป สติปัญญาดี เป็นนักพูดชั้นดี เหมาะกับอาชีพ นักปกครอง นักบริหาร นักการค้า เข้ากับใครได้ง่าย และได้รับความสุขในด้านความรัก เป็นหมายเลขที่ดีมาก

นามสกุล ใจมั่น ส่งผล 20%
เลขศาสตร์ หมายเลข 27 ได้อย่างเสียอย่าง / เป็นเลขที่ให้โทษและให้คุณ มักพบความกดดันอยู่บ่อย ๆ เนื่องจากเป็นคนที่ทุ่มเทและจริงจังกับชีวิตมากเกินไป ส่วนดีคือชีวิตจะพบกับความรุ่งโรจน์ ดวงมีทรัพย์สินเงินทอง แต่เมื่อใดที่ประสบความสำเร็จในชีวิตสูงสุด มักต้องพบจุดจบ และการสูญเสียมาแลกเปลี่ยน แบบไม่คาดคิด เช่นเสียคนรักหรือบุคคลภายในครอบครัว หรือเสียเงินทองที่หามาได้ ส่วนในด้านความรักเพศตรงข้ามมักสร้างปัญหามาให้ตลอด ระวังการผ่าตัด และมีหนี้สินล้นพ้น

ผลรวม ทิพธามา ใจมั่น ส่งผล 40%
เลขศาสตร์ หมายเลข 51 พลังแห่งความสุข / เป็นเลขดีมาก ไม่ว่าจะทำอะไรก็จะมีคนมาช่วยเหลือสนับสนุนตลอดเวลา เป็นคนมีพรสวรรค์ รักสวยรักงาม มองโลกในแง่ดีเสมอ ใจกว้าง และมีมิตรสหายมาก เลข 1 และ 5 รวมกันได้ 6 ดาวศุภโชค โภคทรัพย์ เป็นหมายเลขที่โชคดีมาก ชีวิตพบกับความมั่นคง รุ่งโรจน์ มีเสน่ห์ และเป็นดาวคู่มิตร จะประสบความสำเร็จในชีวิตและได้รับของหรือสิ่งตอบแทนจากบุคคลอื่นอยู่เสมอ เป็นบุคคลที่มีความโชคดีเกี่ยวกับ เรื่องเงินทอง ซึ่งสามารถหามาได้ง่าย ๆ และมีความสุขในด้านความรักเป็นอย่างดี

พลังอายตนะ และพลังเงา ได้ผลดังนี้
ชื่อ ทิพธามา อายตนะ6 คือ เลข 4
เลขอายตนะ6 ได้แก่ เลข 4 เป็นคนน้อยใจเก่ง : ใครว่านิดหน่อยก็ไม่ได้ ต้องเก็บเอาไปเสียใจ มักจิตใจไม่สงบ ว้าวุ่น ลังเล ไม่มีความเชื่อมั่นในตัวเอง ชอบน้อยใจเสียใจ ดูละครเรื่องเศร้า ก็กลั้นน้ำตาไม่อยู่ ชีวิตมีแต่ อมทุกข์ อมเศร้า เก็บกด ผู้ใกล้ชิดมักไม่รักจริงตีตนออกห่าง ชีวิตไม่สดใส
พลังเงา ทิพธามา หมายเลข 76 พระเสาร์เข้าแทรก / เป็นเลขที่มีอุปสรรคในชีวิตมากมาย เพราะเป็นเลขคู่ศัตรู ใช้จ่ายมากไม่สมดุลย์กัน มีคนคอยช่วยใช้ ตลอดถึงเรื่องคู่ครองต่างคนต่างอยู่แบบไม่เข้าใจกันและกัน ผิดหวังเรื่องความรัก ครอบครัวแตกร้าว ไม่มีความสุขในชีวิตสมรส เป็นเลขที่ขัดแย้งกันอย่างรุนแรง มีผลทำให้ชีวิตติดขัดไปหมดทุกอย่าง มีแต่คนมาเบียดเบียน ระวังเจ็บไข้ได้ป่วย และการผ่าตัดบริเวณช่องท้อง บั้นปลายชีวิตจะตกต่ำ เป็นเลขที่ไม่ดีควรหลีกหนีให้ไกล

สวัสดีครับ

งงกับคำถามคุณมากครับ ตำราค่าอายตนะ อย่าเอามาเกียวข้องครับ คนละตำรา ครับ เรื่องนามสกุลดีหรือไม่ คงเปลี่ยนกันยาก แต่ให้ทางออกไว้คือไปทำดี ทำบุญสร้างกุศลเยอะ คนดีตกน้ำไม่ไหลตกไฟไม่ไหม้ ความดีและผลบุญก็มาเกื้อหนุนเองครับ
โปรดตั้งคำถามสั้นๆ มาใหม่ น่ะครับ ไม่ต้องอ้างอิงอะไรจากไหนน่ะครับ เพราะวิชาแต่ละท่านไม่เหมือนกันครับ

noppakorn
04-30-2011, 03:29 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ
อยากทราบว่าชื่อ กมนภสร กับ กมนภศร มีความหมายว่าอย่างไรคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

กมนภสร และ กมนพศร สองคำนี้อ่านว่า กม -นพ-พะ-สอน น่ะครับ ถ้าจะอ่านว่า กะมน ต้องอ่านว่า กะมนพะสอน ครับ
กมนภสร (กะมนพะสอน) แปลว่า ผู้มีแสงแห่งความงาม
กมนพศร (กะมนนะพะสอน) แปลว่า ลูกศรใหม่ที่มีความงาม

noppakorn
04-30-2011, 03:42 PM
ขอรบกวนปรึกษาอาจารย์หน่อยค่ะ ผู้หญิงเกิดวันพฤหัส 7 ตุลาคม นามสกุลได้ 71 อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย "ก" ที่มีความหมายประมาณว่า นางฟ้า นางสวรรค์ เทพธิดา สวรรค์ รบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 71 ต้องใช้ชื่อทักษา 24 จึงสมพงศ์ยิ่ง ผลรวมได้ทักา 95 เป็นมงคลนามครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสฯ

กฤศรัมภา แปลว่า นางฟ้าน้อย

คงมีเพียงชื่อเดียวครับ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศใหเจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
04-30-2011, 03:50 PM
แฟนเกิดวันอาทิตย์ประมาณ 02.00 น. เธอชอบอยู่ 2 ชื่อ ดังนี้
1. กัลย์ชลิดา ขอคำแปลด้วยครับ
2. กัญญ์นลิน อาจารย์แปลให้แล้ว

นามสกุล สุขพิพัฒเกริกชัย

ขอคำแนะนำด้วยครับ

สวัสดีครับ

กัลย์ชลิดา แปลว่า หญิงสาวผู้มีความรุ่งเรือง ทักษา 42 ค่าอายตนะ 9 เป็นมงคลเลิศ
กัญญ์นลิน แปลว่า สาวงามดังดอกบัว ทักษา 42 ค่าอายตนะ 6 เป็นมงคลเลิศ

ชื่อไพเราะทั้งสองชื่อครับ เลือกชื่อใดก็ได้ แต่ กัญญ์นลิน มีดีที่ค่าอายตนะ 6 ตกบารมีดุจราชินี ส่วน กัลย์ชลิดา ค่าอายตนะ 9 ตกบารมีราชา ชื่อไหนก็ได้ครับดีท้งสองชื่อครับให้ภรรยาเลือกจะดีกว่ากระมังครับ

noppakorn
04-30-2011, 03:55 PM
รบกวนตั้งชื่อให้ด้วยคะ นามสกุลได้ทักษา 49 เกิดวันพฤหัส ปีจอ คะ

ขอบคุณมากคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 49 ควรใช้ชื่อทักษา 41 ผลรวมได้ 90 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันพฤหัสฯ

รมณ์ยุพา แปลว่า หนุ่มสาวที่รื่นเริง (อายตนะ 1 )
เพราพิลาส แปลว่า เยื้องกรายน่ามอง (อายตนะ 8 )
ญาณ์อรณี แปลว่า ผู้มีความรู้อันรุ่งเรืองดังอาทิตย์ (อายตนะ 9 )
ณัฏฐิฏา แปลว่า ปราชญ์ผู้ให้ (อายตนะ 8 )
รมัยปวีณ แปลว่า ผู้ฉลาดและมีเสน่ห์ (อายตนะ 7 )
พรรณพัชรภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันเป็นประกายของผิวพรรณ (อายตนะ 7 )
ภิญญาพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบแห่งปัญญา (อายตนะ 1)
พัชร์ภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญากว้างไกลและมีคุณค่า (อายตนะ 1)
แพรวพาณี แปลว่า ผู้มีวาจาแพรวพราย,ผู้มีวาจาปราดเปรื่อง (อายตนะ 7)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศใหเจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
04-30-2011, 03:57 PM
สวัสดีค่ะ
ขอถามอีกชื่อนะคะ คณญมน พอจะแปลได้ว่าอะไรคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

คณญมน กร่อนสระออกหมด มาจาก คณะ+อัญ+มน เป็น คณญมน แปลว่า ผู้มีหัวใจแห่งความรู้ในหมู่คณะ

noppakorn
04-30-2011, 04:00 PM
สวัสดีค่ะ รอบกวนแปลชื่อ กรรภัชศร กรรภัชสร กรรภัชษร ด้วยค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

สวัสดีครับ

กรรภัชศร แปลว่า ธนูที่จำแนกการจับ
กรรภัชสร แปลว่า ผู้แกล้วกล้าในการแยกแยะการจับ (กรร แปลว่า จับ)
กรรภัชษร คำนี้ไม่มีคำศัพท์ครับ

noppakorn
04-30-2011, 04:02 PM
ขวัญชิดา หมายความว่าอะไรคะ

ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

ขวัญชิตา แปลว่า ผู้เป็นมิ่งขวัญแห่งชัยชนะ

dodenaka
04-30-2011, 05:39 PM
ขอรบกวนอีกครั้งนะคะ จากขวัญชิตา สามารถ เปลี่ยนเป็น ขวัญชิดา (ด.เด็ก)ได้หรือเปล่าคะเพราะต้องการทักษา 24 คะ
ขอบคุณคะ

Nonglak Sangjun
04-30-2011, 06:21 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพกรณ์
อีกคนนะค่ะ รบกวนด้วยค่ะ ชื่อ กฤษณา บุญแก้ว เกิดวันศุกร์ 28 ธันวาคม 2527 ปีชวด ชื่อนี้ดีมั้ยค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
04-30-2011, 10:57 PM
ขอรบกวนอีกครั้งนะคะ จากขวัญชิตา สามารถ เปลี่ยนเป็น ขวัญชิดา (ด.เด็ก)ได้หรือเปล่าคะเพราะต้องการทักษา 24 คะ
ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

ได้ครับ

noppakorn
04-30-2011, 11:04 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพกรณ์
อีกคนนะค่ะ รบกวนด้วยค่ะ ชื่อ กฤษณา บุญแก้ว เกิดวันศุกร์ 28 ธันวาคม 2527 ปีชวด ชื่อนี้ดีมั้ยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

กฤษณา ทักษา 12 ตกน้ำกับไฟ ไม่ดีครับ นามกุล บุญแก้ว ทักษา 18 ผลรวม ได้ 30 ทำอะไรไม่สำเร็จ ลงทุนยิ่งลงยิ่งหมด ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 36 จึงเป็นมงคลนาม ผลรวมได้ 59 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันศุกร์

ชุติมันต์ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง (อายตนะ 6)
ชนัญญ์ธร แปลว่า ผู้ดำรงตนเป็นที่รู้จักของคนทั่วไป (อายตนะ 2)
พัทธ์ชิตา แปลว่า ผู้ชนะที่แน่นอน,ผู้ชนะที่ผูกพัน (อายตนะ 6)
กัญจน์ชุตา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างดุจทอง (อายตนะ ๘)
ชนม์ญานัท แปลว่า ผู้ให้ความรู้จากชีวิต (อายตนะ ๘)
ณัชชนุตม์ แปลว่า ผู้อยู่เหนือหมู่คนผู้ให้ความรู้ (อายตนะ 6)
ณัฐธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรอบรู้,นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์ (อายตนะ 1)
ณัฏฐิญา แปลว่า ผู้มีความรอบรู้ดังนักปราชญ์ (อายตนะ ๘)
ชัชนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จเป็นนักรบ (อายตนะ 9)
ญาน์ฐิตา แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในความรู้ (อายตนะ 7)

pattie
05-01-2011, 04:42 PM
สวัสดีค่ะ ขอความกรุณาอาจารย์ช่วยเปลี่ยนชื่อให้หน่อยค่ะ คือหนูไม่รู้ว่าตัวเองเกิดวันอะไรแน่ อังคารหรือว่าพุธ หนูเกิด 2 สิงหาคม 2532 ค่ะ นามสกุลได้ 22 อยากได้ชื่อเลข 41 ค่ะ อักษร อ,ว ขึ้นต้นได้ไหมค่ะ คือพยายามหามานานแล้วแต่ไม่ได้เสียที จึงมาขอความกรุณาอาจารย์ค่ะ ขอบคุนค่ะ

noppakorn
05-01-2011, 05:31 PM
สวัสดีค่ะ ขอความกรุณาอาจารย์ช่วยเปลี่ยนชื่อให้หน่อยค่ะ คือหนูไม่รู้ว่าตัวเองเกิดวันอะไรแน่ อังคารหรือว่าพุธ หนูเกิด 2 สิงหาคม 2532 ค่ะ นามสกุลได้ 22 อยากได้ชื่อเลข 41 ค่ะ อักษร อ,ว ขึ้นต้นได้ไหมค่ะ คือพยายามหามานานแล้วแต่ไม่ได้เสียที จึงมาขอความกรุณาอาจารย์ค่ะ ขอบคุนค่ะ

สวัสดีครับ

วันที่ 2 สิงหาคม 2532 ตรงกับวันพุธครับ ต้องขอเวลาเกิดครับ เพราะมีกลางวันกับกลางคืน

ืnookan
05-02-2011, 04:18 PM

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 71 ต้องใช้ชื่อทักษา 24 จึงสมพงศ์ยิ่ง ผลรวมได้ทักา 95 เป็นมงคลนามครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสฯ

ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ รบกวนถามค่ะ
กฤศรัมภา ควรอ่านว่า กฤศ-รัม-ภา หรือ กฤษ-ศะ-รัม-ภา ดีค่ะ

noppakorn
05-02-2011, 08:51 PM

สวัสดีครับ

ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ รบกวนถามค่ะ
กฤศรัมภา ควรอ่านว่า กฤศ-รัม-ภา หรือ กฤษ-ศะ-รัม-ภา ดีค่ะ

สวัสดีครับ

อ่านว่า กฤษ-ศะ-รัม-ภา ครับ

noppakorn
05-07-2011, 02:31 PM
yoyojung
Newbie

สวัสดีค่ะ
« ส่งให้: อุบาสกนพกรณ์ เมื่อ: วันนี้ เวลา 10:53:24 am » อ้างถึง ตอบ ลบทิ้ง

--------------------------------------------------------------------------------
ขอรบกวนอาจารย์หน่อยนะค่ะ หนูต้องการเปลี่ยนชื่อ เกิดวันพฤหัส เป็นผู้หญิง นามสกุลได้ 57 อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย "ก" ต้องใช้ชื่อทักษา 42 รวมกันถึงจะได้ 99 แล้วจะดีค่ะ แล้วก็อยากทราบความหมายของคำว่า คริศฐิฏา แปลว่าอะไร กับ ความหมายของคำ กษิศิษฐ์ แปลว่าอะไรค่ะ จึงมาขอความกรุณาอาจารย์ค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

คริศฐิฏา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่น่าบูชาอันมั่นคง
กษิศิษฐ์ แปลว่า คำว่า กษิ อย่างเดียวไม่มีตัวสะกด ไม่มีคำศัพท์ครับ(กษิร กษิณ กษิต)

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันศุกร์

กรรณปวีร์ แปลว่า ผู้ได้ยินมาว่ากล้าหาญยิ่ง (อายตนะ 6)
กัลยพรหม แปลว่า หญิงที่ประเสริฐ (อายตนะ 2)
กัญญวรัชญ์ แปลว่า หญิงสาวผู้รู้สิ่งประเสริฐ (อายตนะ ๘)
กุลจรีย์ แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีงามยิ่ง (อายตนะ ๘)
กัลย์ภูรี แปลว่า หญิงผู้มีปัญญากว้างไกล (อายตนะ 1)
กัญญรวินท์ แปลว่า หญิงผู้งามดุจดอกบัว (อายตนะ 9)
กัญญ์นลิน แปลว่า หญิงสาวผู้งามดังดอกบัว (อายตนะ 6)

yoyojung
05-07-2011, 08:51 PM
ขอบคุณค่ะ ที่กรุณาตอบคำถาม

memay
05-09-2011, 12:20 AM
สวัสดีค่ะ พี่หมอนพ ขอรบกวนพี่หมอหน่อยนะค่ะ
ดิฉันอยากจะเปลี่ยนชื่อค่ะ นามสกุลดิฉันมีค่า 42 ดิชั้นเกิดวันพฤหัสค่ะ รบกวนพี่หมอช่วยเเนะนำชื่อด้วยค่ะ ขอบคุณพี่หมอล่วงหน้านะคะ

noppakorn
05-10-2011, 02:53 PM
สวัสดีค่ะ พี่หมอนพ ขอรบกวนพี่หมอหน่อยนะค่ะ
ดิฉันอยากจะเปลี่ยนชื่อค่ะ นามสกุลดิฉันมีค่า 42 ดิชั้นเกิดวันพฤหัสค่ะ รบกวนพี่หมอช่วยเเนะนำชื่อด้วยค่ะ ขอบคุณพี่หมอล่วงหน้านะคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลคุณทักษา 42 ชื่อทักษาที่เหมาะสมที่สุดคือทักษา 14 ครับ เป็นดาวคู่ธาตุส่งเสริมกันและกัน ผลรวมได้ 56 เป็นดาวบุญสองดวงพบกัน ส่งผลให้ทำการใดสำเร็จมีโชคลาภ หมั่นทำความดีเพื่อเสริมชะตาชีวิตไว้มาก ๆ ชีวิตรุ่งเรืองแน่ๆครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันพฤหัส

อุรชา แปลว่า ลูกสาว
เรณุกา แปลว่า เป็นชื่อเฉพาะ มารดาของปรสุราม
อรฤชา แปลว่า นางงามอันเลื่องลือ
วรปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประเสริฐ
สุรภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเป็นทิพย์
ษมภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนการอ่อนน้อม (สะมะพอน)
ภูรี แปลว่า แผ่นดิน ผู้มีปัญญากว้างไกล
ภณสา แปลว่า ผู้พอใจในคำพูด (พะนะสา)
ภารุจา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองยิ่ง
ภาวิกา แปลว่า ผู้มีความเจริญ
ภูริชา แปลว่า แผ่นดิน
พรภา แปลว่า แสงอันประเสริฐ

ืnookan
05-11-2011, 04:50 PM
ขอรบกวนอาจารย์ช่วยหาชื่อที่ขึ้นต้นด้วย "ก" ที่มีความหมายว่า นางฟ้า นางสวรรค์ เทพธิดา ผู้เป็นใหญ่ ให้หน่อยค่ะ จะได้เลขอะไรก็ได้ค่ะขอเน้นความหมายค่ะ ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ

noppakorn
05-12-2011, 02:01 PM
ขอรบกวนอาจารย์ช่วยหาชื่อที่ขึ้นต้นด้วย "ก" ที่มีความหมายว่า นางฟ้า นางสวรรค์ เทพธิดา ผู้เป็นใหญ่ ให้หน่อยค่ะ จะได้เลขอะไรก็ได้ค่ะขอเน้นความหมายค่ะ ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ

สวัสดีครับ

คำที่แปลว่า นางฟ้า ที่ขึ้นด้วยพยัญชนะ ก คงไม่มีครับ นึกได้ใกล้เคียงคือ

กมเลศ (กะมะเลด) แปลว่า ผู้เป็นใหญ่กว่าพระลักษมี (พระณารายณ์)
กายัสถ์ แปลว่า พรหม
กินรี แปลว่า เป็นมนุษย์ครี่งนก
กรรัมภา แปลว่า ผู้สร้างนางฟ้า (กร+รัมภา)
กมลนภัส แปลว่า ผู้มีใจดุจฟ้า
กัลย์ไกวัล แปลว่า สาวสวรรค์
กรนภิศ แปลว่า ผู้สร้างเจ้าแห่งฟ้า
โกสิยา แปลว่า พระอินทร์

Tonphoenix
05-14-2011, 03:36 PM
สวัสดีครับ ขอรบกวนถามชื่อ กฤศณัฏฐ์ อ่านและแปลความหมายได้ว่าอย่างไร ผมนามสกุล หิรัญนุกูลวงศ์ ขอให้อาจารย์ช่วยวิเคราะห์ชื่อและนามสกุลให้ด้วยครับ ผมเกิดวันพฤหัสฯ (ตีสี่เกือบตีห้าของเช้าวันศุกร์) ขอขอบพระคุณล่วงหน้าไว้เป็นอย่างสูง

Duponk
05-16-2011, 03:37 PM
รบกวน อ.นพอีกครั้งนะค่ะ
1. ชื่อ ขวัญฤดี พยัคมะเริง เกิดวันที่ 02 มกราคม 2531
ตรงกับวันเสาร์ ขึ้น ๑๔ ค่ำ เดือนยี่(๒) ปีเถาะ จุลศักราช ๑๓๔๙
ชื่อดีแล้วหรือยังค่ะ...แต่เท่าที่สัมผัสได้ เขาจะอารมณ์ขึ้นๆลงๆ ไม่อยู่กัยร่องกับรอย
เป็นคนคิดมาก ฟุ้งซ่าน..คิดไปไกลก่อนเรื่องจะเกิด อะไรประมาณนี้ค่ะ..

2. ชื่อ ขวัญเรือน พยัคมะเริง เกิดวันที่ 16 กันยายน 2505
ตรงกับวันอาทิตย์ แรม ๓ ค่ำ เดือนสิบ(๑๐) ปีขาล จุลศักราช ๑๓๒๔
เจ้าของชื่อนี้มีความรู้สึกว่าตัวเองจะต้องคอยเป็นที่รับความทุกข์ของคนในบ้าน และญาติพี่น้องร่ำไป
และมีความรู้สึกเหนื่อยกายและเหนื่อยใจ เหมือนตนเองเป็นรู้ที่ต้องคอยรับใช้ผู้อื่นอยู่เสมอ

ยังไงรบกวน อ.นพ ช่วยวิเคราะห์ ชื่อและนามสกุลของคนทั้ง 2 นี้ให้ด้วยนะค่ะ

ขอบพระคุณที่เมตตาตั้งชื่อให้ใหม่ค่ะและอนุโมทนาบุญในการปรับ-ตั้งชื่อให้ผู้คนที่มีเรื่องทุกข์ใจเกี่ยวกับเรื่องชื่อ
และขอผลบุญในครั้งนี้..ส่งผลให้ อ.นพ มีพลังในการช่วยเหลือผู้คนต่อไปนะค่ะ..สาธุ

marsupial
05-16-2011, 05:21 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนท่านอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้น้องชาย หน่อยนะคะ เกิดวันศุกร์ค่ะ

อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ก มีความหมายว่าเป็นคนมีเกียรติ เป็นคนดี เก่ง อะไรทำนองนี้ค่ะ อาจจะเป็นชื่อง่ายๆ สั้นๆก็ได้นะคะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

net
05-16-2011, 10:12 PM
สวัสดีค่ะ อุบาสกนพกรณ์

อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ เกิดวันจันทร์ เดือนกรกฎาคม 2528 เวลา 11.51 น.
นามสกุลได้เลข 48 แต่ไม่อยากเปลี่ยนค่ะ
รบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ ไม่ทราบว่าควรเปลี่ยนชื่อเป็นชื่อไหนดีคะ
ขอบคุณมากๆค่ะ

noppakorn
05-17-2011, 05:16 PM
สวัสดีครับ ขอรบกวนถามชื่อ กฤศณัฏฐ์ อ่านและแปลความหมายได้ว่าอย่างไร ผมนามสกุล หิรัญนุกูลวงศ์ ขอให้อาจารย์ช่วยวิเคราะห์ชื่อและนามสกุลให้ด้วยครับ ผมเกิดวันพฤหัสฯ (ตีสี่เกือบตีห้าของเช้าวันศุกร์) ขอขอบพระคุณล่วงหน้าไว้เป็นอย่างสูง

สวัสดีครับ

กฤศณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์น้อย ทักษา 45 อายตนะ 6

นามสกุลคุณ ทักษา 60 เป็นมงคลยิ่ง รวมกับชื่อได้ทักษา 105 เป็นมงคล ตกที่นั่งโชคลาภ เทพให้พร หมั่นทำบุญสร้างทานและสวดมนต์เสมอ เพื่อหนุนชะตาครับ

noppakorn
05-17-2011, 05:30 PM
รบกวน อ.นพอีกครั้งนะค่ะ
1. ชื่อ ขวัญฤดี พยัคมะเริง เกิดวันที่ 02 มกราคม 2531
ตรงกับวันเสาร์ ขึ้น ๑๔ ค่ำ เดือนยี่(๒) ปีเถาะ จุลศักราช ๑๓๔๙
ชื่อดีแล้วหรือยังค่ะ...แต่เท่าที่สัมผัสได้ เขาจะอารมณ์ขึ้นๆลงๆ ไม่อยู่กัยร่องกับรอย
เป็นคนคิดมาก ฟุ้งซ่าน..คิดไปไกลก่อนเรื่องจะเกิด อะไรประมาณนี้ค่ะ..

2. ชื่อ พยัคมะเริง เกิดวันที่ 16 กันยายน 2505
ตรงกับวันอาทิตย์ แรม ๓ ค่ำ เดือนสิบ(๑๐) ปีขาล จุลศักราช ๑๓๒๔
เจ้าของชื่อนี้มีความรู้สึกว่าตัวเองจะต้องคอยเป็นที่รับความทุกข์ของคนในบ้าน และญาติพี่น้องร่ำไป
และมีความรู้สึกเหนื่อยกายและเหนื่อยใจ เหมือนตนเองเป็นรู้ที่ต้องคอยรับใช้ผู้อื่นอยู่เสมอ

ยังไงรบกวน อ.นพ ช่วยวิเคราะห์ ชื่อและนามสกุลของคนทั้ง 2 นี้ให้ด้วยนะค่ะ

ขอบพระคุณที่เมตตาตั้งชื่อให้ใหม่ค่ะและอนุโมทนาบุญในการปรับ-ตั้งชื่อให้ผู้คนที่มีเรื่องทุกข์ใจเกี่ยวกับเรื่องชื่อ
และขอผลบุญในครั้งนี้..ส่งผลให้ อ.นพ มีพลังในการช่วยเหลือผู้คนต่อไปนะค่ะ..สาธุ

สวัสดีครับ

ชื่อ ขวัญฤดี พยัคมะเริง ชื่อทักษา 25 ไม่ค่อยดีครับ มีแต่ทุกข์กับสุขสลับกัน นามสกุลทักษา 45 เป็นนามสกุลมงคล ผลรวมได้ 70 ตกที่นั่งปัญหาและอุปสรรคมากควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 14 ผลรวมได้ 59 จึงเป็นมงคลยิ่ง(4มงคล)

ชื่อ ขวัญเรือน พยัคมะเริง ชื่อทักษา 40 เป็นทักษาดีปานกลาง แต่ต้องหมั่นออกจากบ้าน อย่าอยู่นิ่งจึงจะดี ผลรวมได้ ทักษา 85 ตกที่นั่งคนทุกข์ หลักลอย ไร้ที่พึ่งพิง ความรักก็ไม่สมหวัง ชื่อนี้ควรเปลี่ยนชื่อ เป็นทักษา 14 เช่นกันครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันเสาร์

ภาวนา แปลว่า ธรรมที่ควรทำให้เจริญขึ้น
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและบริสุทธิ์
กนกชุตา แปลว่า เรืองรองดังทองคำ
ภาณิชา แปลว่า ผู้มีรัศมีบริสุทธิ์
ภาพร แปลว่า ผู้มีรัศมีประเสริฐ
ศุภญา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นมงคล

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

กัตติกา แปลว่า ดาวลูกไก่
จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและบริสุทธิ์
กนกชุดา แปลว่า เรืองรองดังทองคำ
เกตุญาดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นธงชัย
ณฤดี แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้
นภาดล แปลว่า ชั้นฟ้า
รุจาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองยิ่ง
รมณ แปลว่า ผู้มีความสุข (ระมน)
ฤทัย แปลว่า ดวงใจ
ธมน แปลว่า ผู้มีความสวย (ทะมน)

noppakorn
05-17-2011, 05:31 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนท่านอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้น้องชาย หน่อยนะคะ เกิดวันศุกร์ค่ะ

อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ก มีความหมายว่าเป็นคนมีเกียรติ เป็นคนดี เก่ง อะไรทำนองนี้ค่ะ อาจจะเป็นชื่อง่ายๆ สั้นๆก็ได้นะคะ

สวัสดีครับ

ขอนามสกุลด้วยครับ เพื่อวิเคราะห์ หาทักษามงคลให้ครับ

noppakorn
05-17-2011, 05:38 PM
สวัสดีค่ะ อุบาสกนพกรณ์

อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ เกิดวันจันทร์ เดือนกรกฎาคม 2528 เวลา 11.51 น.
นามสกุลได้เลข 48 แต่ไม่อยากเปลี่ยนค่ะ
รบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ ไม่ทราบว่าควรเปลี่ยนชื่อเป็นชื่อไหนดีคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 48 ต้องใช้ชื่อทักษา 42 ผลรวม 90 จึงเป็นมงคลยิ่ง ผู้ได้ทักษานี้หมั่นสวดมนต์เสมอๆ ทำบุญบ่อย ๆ เทพย่อมมาหนุนเสริม

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์

นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่ (อายตนะ 6)
นลัทธรรม์ แปลว่า ดอกไม้อันดีงาม
นภัสศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งแห่งฟ้า (อายตนะ 1)
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี (อายตนะ 9)
นันทนธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยินดี (อายตนะ7)
นวพรรณภัทร แปลว่า ผุ้มีความดีงามด้วยผิวพรรณใหม่ (อายตนะ 6)
นัทธ์วนัญ แปลว่า ผู้มีรู้เรื่องป่าและผูกพัน (อายตนะ 6)
ธันวนัทธ์ แปลว่า กาลเวลาแห่งป่าอันโชคดี (อายตนะ ๘)

OhAnA
05-17-2011, 09:04 PM
ขอบคุณครับ คุณนพกรณ์

ผมรบกวนถามอีกหน่อยครับ
1. เลขอายตนะ 6 เลขอะไรดีครับ และเป็นเลขที่เหมาะสมกับอาชีพรับราชการครับ
2. ถ้าได้เลขอายตนะ 6 เป็นเลข 6 หรือเลข 7 หรือเลข 8 ดีหรือป่าวครับ และใน 3 เลขนี้อันไหนดีกว่ากันครับ
3. ก้องปณัทฐ์ มีความหมายว่าอย่างไรครับ

ขอรบกวนอีกรอบนะครับ ขอบคุณครับ ;D

สวัสดีครับ

เรื่องค่าอายตนะ 6 ผมศึกษาไม่ค่อยลึกซึ้งครับ เพราะเห็นว่าเป็นการสร้างขึ้นในภายหลังนี้เองครับ แต่ถ้าเป็นทักษาปกรณ์นั้น จะใช้ชื่อที่มีมนตรีนำ สำหรับข้าราชการ และในชื่อมี ศรี หรือเดช ตามด้วยมูละ จึงจะดีครับ ส่วนค่าอายตนะนั้น ความหมายก็ตามที่เขากำหนดค่าตัวเลขไว้ครับ สำหรับท่านที่เป็นข้าราชการเท่าที่เห็นมักเลือก ค่าอายตนะ6 = 8 ตกที่นั่งบารมี มีคนนับถือ เป็นเจ้าคนนายคน มีอำนาจและบารมีครับ

ขอบคุณครับผม ..... แล้ว ก้องปณัทฐ์ แปลว่าอะไรครับ ขอบคุณครับ

aspirin066
05-18-2011, 11:32 AM
สวัสดีค่ะ

รบกวนตั้งชื่อให้ลูกชายหน่อยค่ะ
เกิดวันศุกร์ ตอนกลางวัน อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้น ก ข ค ฆ ง มีความหมายเกี่ยวกับนักปราชญ์ ความรู้ หรือแล้วแต่ความเหมาะสมเมื่อร่วมกับนามสกุลก็ได้ค่ะ
นามสกุลเลขศาสตร์ ได้เลข ๒๘ ช่วยหาชื่อดีๆให้หน่อยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

marsupial
05-18-2011, 11:52 AM

สวัสดีครับ

ขอนามสกุลด้วยครับ เพื่อวิเคราะห์ หาทักษามงคลให้ครับ

นามสกุล แสนสมัคร ค่ะ

nuchsy
05-19-2011, 11:13 AM
สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามความหมายของชื่อหน่อยคร้า

กัญญานัฐท์ แปลว่าอะไรเหรอค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าคร้า

2108
05-20-2011, 01:32 AM
กานต์นรี แปลว่าอะไรค่ะ ;D

noppakorn
05-20-2011, 02:57 PM

1. เลขอายตนะ 6 เลขอะไรดีครับ และเป็นเลขที่เหมาะสมกับอาชีพรับราชการครับ
2. ถ้าได้เลขอายตนะ 6 เป็นเลข 6 หรือเลข 7 หรือเลข 8 ดีหรือป่าวครับ และใน 3 เลขนี้อันไหนดีกว่ากันครับ
3. ก้องปณัทฐ์ มีความหมายว่าอย่างไรครับ

ขอรบกวนอีกรอบนะครับ ขอบคุณครับ ;D

สวัสดีครับ

เรื่องค่าอายตนะ 6 ผมศึกษาไม่ค่อยลึกซึ้งครับ เพราะเห็นว่าเป็นการสร้างขึ้นในภายหลังนี้เองครับ แต่ถ้าเป็นทักษาปกรณ์นั้น จะใช้ชื่อที่มีมนตรีนำ สำหรับข้าราชการ และในชื่อมี ศรี หรือเดช ตามด้วยมูละ จึงจะดีครับ ส่วนค่าอายตนะนั้น ความหมายก็ตามที่เขากำหนดค่าตัวเลขไว้ครับ สำหรับท่านที่เป็นข้าราชการเท่าที่เห็นมักเลือก ค่าอายตนะ6 = 8 ตกที่นั่งบารมี มีคนนับถือ เป็นเจ้าคนนายคน มีอำนาจและบารมีครับ

ขอบคุณครับผม ..... แล้ว ก้องปณัทฐ์ แปลว่าอะไรครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ก้องปณัทฐ์ มาเพิ่มตัว ฐ์ เข้าไป ไม่อ่านออกเสียง ให้แปลเฉพาะคำว่า ก้องปณัท แปลว่า ผู้ให้ความรู้ยิ่งที่ดังไปไกล

noppakorn
05-20-2011, 03:04 PM
สวัสดีค่ะ

รบกวนตั้งชื่อให้ลูกชายหน่อยค่ะ
เกิดวันศุกร์ ตอนกลางวัน อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้น ก ข ค ฆ ง มีความหมายเกี่ยวกับนักปราชญ์ ความรู้ หรือแล้วแต่ความเหมาะสมเมื่อร่วมกับนามสกุลก็ได้ค่ะ
นามสกุลเลขศาสตร์ ได้เลข ๒๘ ช่วยหาชื่อดีๆให้หน่อยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 28 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 36 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมได้ 64 เป็นโชค วาสนา ความสำเร็จทางการเงินแลความรักความเจริญ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันศุกร์

ณัฏฐกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย (อายตน 6)
ญานทัศน์ แปลว่า ผู้เห็นได้ด้วยปัญญาความรู้ (อายตนะ 2)
ณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ (อายตนะ 6)
ณัฐธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และมีความรู้ยิ่ง (อายตนะ 1)
ณฐปนนท์ (นะทะปะนน) แปลว่า มีความพอใจที่ตั้งมั่นในความรู้ (อายตนะ 2)
ณฐชนนท์ (นะทะชะนน) แปลว่า ผู้ยินดีที่เกิ้ดมามีความรู้ (อายตนะ 9)

OhAnA
05-20-2011, 03:08 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ก้องปณัทฐ์ มาเพิ่มตัว ฐ์ เข้าไป ไม่อ่านออกเสียง ให้แปลเฉพาะคำว่า ก้องปณัท แปลว่า ผู้ให้ความรู้ยิ่งที่ดังไปไกล

ขอขอบพระคุณ อาจารย์นพกรณ์ ครับ

noppakorn
05-20-2011, 03:28 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลได้ค่าทักษา 38 หาคู่แล้วผลรวมดีเลิศไม่ได้ครับ คงได้แค่ปานกลาง ส่วนที่ขาดให้หมั่นทำบุญสร้างเสริมนะครับ ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือ ทักษา 41 เป็นดาวคู่ธาตุ หนุนเสริมให้เจริญรุ่งเรือง ผลรวมได้ทักษา 79 ผู้ได้ผลรวมนี้ต้องหมั่นสร้างเสริมสุขภาพ ออกกำลังกายให้แข็งแรง หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ทำบุญเสมอๆ เพื่อสร้างเสริมชะตาที่ขาดอยู่ให้ได้ผลดีขึ้น

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันศุกร์

กิตติพงศ์ แปลว่า ตระกูลผู้มีเกียรติ์
กิตต์ธีธัช แปลว่า มีธงชัยเป็นความรู้อันมีเกียรติ์

ขึ้นด้วย ก คิดได้สองชื่อเองครับ

http://เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศใหเจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
05-20-2011, 03:30 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามความหมายของชื่อหน่อยคร้า

กัญญานัฐท์ แปลว่าอะไรเหรอค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าคร้า

สวัสดีครับ

กัญญานัฐท์ คำว่า นัฐท์ ไม่มีคำศัพท์ ถ้า นัฐ แปลว่า ฉิบหายแล้ว (ไม่ควรนำมาไว้ในชื่อ)

noppakorn
05-20-2011, 03:32 PM
กานต์นรี แปลว่าอะไรค่ะ ;D

สวัสดีครับ

กานต์นรี แปลว่า หญิงผู้เป็นที่รัก

noppakorn
05-20-2011, 03:50 PM
เรียนอาจารย์ : อุบาสกนพกรณ์
รบกวนช่วยวิเคราะห์ชื่อผมและครอบครัวให้ด้วยครับ รู้สึกว่าทำอะไรไม่ค่อยดีเท่าไรและมักโดดเดี่ยวไม่ค่อยมีคนช่วยเหลือ ทำแล้วไม่ค่อยได้ดีมีแต่คนเอาเปรียบ ต้องการให้ครอบครัวมีความสุขและอยู่ด้วยกันมากขึ้นครับ
ผู้ชายเป็นเดช ผู้หญิงเป็นศรี สามารถช่วยให้ดีขึ้นหรือเปล่าครับ
โกศล เตเฮ่ง เกิดวัน พุธ เวลา 21.00 น วันที่ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2505 ปีขาล แรม 11ค่ำ เดือน 11
ณิชา เตเฮ่ง เกิดวัน พฤหัสบดี เวลา 00.01 น วันที่ 1 กันยายน พ.ศ. 2509 ปีมะเมีย แรม 1 ค่ำ เดือน 9
สโรชิน เตเฮ่ง เกิดวัน เสาร์ เวลา 02.20 น วันที่ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2534 ปีมะแม แรม 13 ค่ำ เดือน 6
ณัฐพงศ์ เตเฮ่ง เกิดวัน จันทร์ เวลา 01.00 น วันที่ 12 เมษายน พ.ศ. 2536 ปีระกา แรม 6 ค่ำ เดือน 5
สุดท้ายขอให้อาจารย์อยู่ช่วยเหลือ ผู้ที่มีความทุกข์ให้เขาแก้ปํญหาเขาได้เบื้องต้น เพื่อเป็นทางออกได้ครับ
ด้วยความนับถือครับ และ ความเจริญรุ่งเรืองตลอดไปครับ
โกศล เตเฮ่ง

สวัสดีครับ

ถ้าจำไม่ผิดเคยตอบไปแล้วครั้งหนึ่งกระมังครับในข้อความส่วนตัว

การตั้งชื่อผู้ชายมีเดชนำ ผู้หญิงมีศรีนำ เป็นความนิยมในสมัยก่อนครับ การตั้งชื่อสมัยนี้ใช้สภาพแวดล้อมและความเหมาะสมกับฐานดวงดาวที่เจ้าของนามขาดไปมากกว่าครับ

นามสกุล เตเฮ่ง ทักษา15 ควรใช้ชื่อทักษา 36 จึงเป็นมงคลยิ่ง ผลรวมได้ทักษา 51 เป็นมงคลครับ

โกศล เกิดวัน พุธกลางคืน ทักษาชื่อ 18 บอกถึงความไม่แน่นอน เจริญอยู่ดีๆ ก็ต้องเสียไป ควรเปลี่ยนชื่อครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันพุธกลางคืน

ญานทัศน์ แปลว่า ผู้เห็นได้ด้วยปัญญา
ยศจรัส แปลว่า ผู้มีบรรดาศักดิ์อันรุ่งเรือง
วชรวงษ์ แปลว่า ตระกูลแห่งเพชร,ตระกูลสายฟ้า
วัชรนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชมดังเพชร
กรัณย์กร แปลว่า ผู้สร้างการงาน
ณัฏฐกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย
ชิรเวธน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาเฉียบแหลมว่องไว

ณิชา เตเฮ่ง เกิดวัน พฤหัสบดี ทักษาชื่อ 12 ตกน้ำกับไฟ ชีวิตครอบครัวไม่ค่อยมีความสุข แต่เป็นคนรักครอบครัว พี่น้อง ชื่อนี้ควรเปลี่ยนครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี มีศรีนำ

อมลญาณ์ แปลว่า ผู้มีความรู้บริสุทธิ์
อิงปารย์ แผลว่า ผุ้เหมาะสมในการพึ่งพิง
อมรัยยา แปลว่า ผุ้เป็นใหญ่ทียั่งยืน
เต็มหทัย แปลว่า ผู้มากไปด้วยความน่ารัก
เหมไปรยา (เหมมะ ปรัย ยา) แปลว่า ผู้เป็นที่รักที่ร่ำรวยยิ่ง
ไปรยาพร (ปรัย ยา พอน) แปลว่า ผู้ประเสริฐอันเป็นที่รัก
เสาวรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่งดงาม

สโรชิน เตเฮ่ง เกิดวัน เสาร์ ชื่อทักษา 26 ชีวิตมักถูกกลั่นแกล้ง แย่งผลงาน ได้มามักเสียไป ควรเปลี่ยนชื่อ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันเสาร์

ชุติมันต์ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง
ชนัญญ์ธร แปลว่า ผู้ดำรงตนเป็นที่รู้จักของคนทั่วไป
พัทธ์ชิตา แปลว่า ผู้ชนะที่แน่นอน,ผู้ชนะที่ผูกพัน
กัญจน์ชุตา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างดุจทอง
ชนม์ญานัท แปลว่า ผู้ให้ความรู้จากชีวิต
ภิญญ์ฤทัย แปลว่า เจ้าแห่งดวงใจที่มีปัญญารู้
ภิญญารัทธ์ แปลว่า ผู้เริ่มต้นมีปัญญาหยั่งรู้

ณัฐพงศ์ เตเฮ่ง เกิดวัน จันทร์ ทักษา ชื่อ 44 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ 59 เป็นมงคลยิ่ง ผู้ได้ชื่อทักษานี้ ควรประกอบอาชีพที่ใช้วาจา เช่นการค้าขาย ประชาสัมพันธ์ โฆษก นักร้อง ชีวิตจะรุ่งเรืองยิ่ง ไม่ต้องเปลี่ยนชื่อครับ

aspirin066
05-20-2011, 05:54 PM
สวัสดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 28 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 36 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมได้ 64 เป็นโชค วาสนา ความสำเร็จทางการเงินแลความรักความเจริญ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันศุกร์

ณัฏฐกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย (อายตน 6)
ญานทัศน์ แปลว่า ผู้เห็นได้ด้วยปัญญาความรู้ (อายตนะ 2)
ณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ (อายตนะ 6)
ณัฐธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และมีความรู้ยิ่ง (อายตนะ 1)
ณฐปนนท์ (นะทะปะนน) แปลว่า มีความพอใจที่ตั้งมั่นในความรู้ (อายตนะ 2)
ณฐชนนท์ (นะทะชะนน) แปลว่า ผู้ยินดีที่เกิ้ดมามีความรู้ (อายตนะ 9)

ขอบพระคุณ คุณอุบาสกนพกรณ์
มากๆค่ะ

antantz
05-20-2011, 11:05 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนสอบถามชื่อเด็กดังนี้ค่ะ
1.ด.ช.กรกฎ คงประเสริฐ เกิด จันทร์ 25 มิ.ย.2544 กลางวัน-มะเส็ง
ควรเปลี่ยนชื่อเป็นอะไรดีคะ หลานเป็นเด็กค่อนข้างมีปัญหา เก็บกด ไม่ยอมโต
รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
2.ด.ช.กนันดา คงประเสริฐ เกิด ศุกร์ 1 ต.ค.2547 กลางวัน
ลองเช็คดูก็ไม่ค่อยดีเหมือนกัน รบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ
ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
05-21-2011, 09:45 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนสอบถามชื่อเด็กดังนี้ค่ะ
1.ด.ช.กรกฎ คงประเสริฐ เกิด จันทร์ 25 มิ.ย.2544 กลางวัน-มะเส็ง
ควรเปลี่ยนชื่อเป็นอะไรดีคะ หลานเป็นเด็กค่อนข้างมีปัญหา เก็บกด ไม่ยอมโต
รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
2.ด.ช.กนันดา คงประเสริฐ เกิด ศุกร์ 1 ต.ค.2547 กลางวัน
ลองเช็คดูก็ไม่ค่อยดีเหมือนกัน รบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

เรื่องเด็กมีปัญหานั้น ชื่อเพียงช่วยได้บ้างให้มีความกระตือรือร้น ที่เหลือต้องแก้ไขสภาวะแวดล้อมด้วยครับ

1. กรกฎ คงประเสริฐ ไม่ทราบว่าชื่อนั้นลงท้ายตัวสะกดเป็น ฎ ชะดา หรือ ฏ ปะตัก ครับ หากเป็น ฎ ชะดา ทักษา 11 หากเป็น ฏ ปะตัก ทักษา 15 นามสกุลนั้นทักษา 42 เป็นมงคลยิ่ง ผลรวมก็จะได้ทักษา 53 หรือ 57 ซึ่งไม่เป็นทักษามงคลทั้งคู่ครับ ถ้าทักษา 53 ชื่อทักษา 11 จะเป็นคนค่อนข้างลึกลับ อ่านใจยาก ดื้อรั้น แต่ถ้าทักษารวม 57 ทักษาชื่อ 15 เป็นทักษามงคล แต่ผลรวมทำให้ เป็นคนขัดแย้งในตัวเองและผู้อื่น ดื้อรั้นไม่ฟังใคร เชื่อและหลงตัวเอง ดังนั้นจะสะกดด้วยตัว ฎ หรือ ฏ ก็ตาม ควรเปลี่ยนชื่อใหม่ครับให้เป็นมงคล ทักษาชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลทักษา 42 คือชื่อทักษา 14 เป็นความเจริญ โชค และปัญญา ผลรวมได้ 56 เป็นความสำเร็จทางการเงินและความรัก เพราะมีดาวบุญสองดวงมาคู่กัน
2. กนันดา คงประเสริฐ ชื่อกนันดา ทักษา 17 บอกถึงความมีสติปัญญา แต่มักถูกผู้ใหญ่มองเห็นเป็นปัญหา ผู้ใหญ่นำปัญหามาให้ และมีความยุ่งยากในชีวิตเสมอ และมักเจ็บไข้ได้ป่วย ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษา 59 เป็นทักษารวมที่เป็นมงคลยิ่ง บอกถึงความมีโชค ความสำเร็จ ความรุ่งเรือง โดยรวมชีวิตดี แต่มีปัญหาที่ตัวเสมอๆ(ดีสัก 70%) ทั้งสองคนควรเปลี่ยนชื่อเพื่อให้ได้ความเป็นมงคลเต็มร้อยครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันจันทร์ (วันศุกร์ให้เลือกชื่อที่ไม่มีพยัญชนะ ย ร ล ว)

ธรภณ (ทอนระพน) แปลว่า ผู้ชอบกล่าวที่ทรงไว้
ทมธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นอันยิ่งใหญ่
ธนกร แปลว่า ผู้สร้างทรัพย์
ธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวย
ปภังกร แปลว่า ผู้สร้างรัศมี,ผู้รุ่งเรือง
พชร แปลว่า เพชร,ผู้มีคุณค่า
สบกฤต แปลว่า ผู้กระทำตามโอกาศที่ดี
สกล แปลว่า ทั่วทุกสิ่งทุกอย่าง

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันศุกร์

ณปภาณ แปลว่า ผู้พูดเก่งและมีความรู้
ณตฤณ แปลว่า หญ้าแห่งความรู้
ปภูมิ แปลว่า แผ่นดินกว้าง
สบกฤต แปลว่า ผู้กระทำตามโอกาศที่ดี
ปภูธน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ในแผ่นดินมากยิ่ง,ยิ่งกว่าราชา
ทมธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในความยิ่งใหญ่
ธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวย

(ชื่อมีน้อยมากครับ เพราะทักษาเลขต่ำ)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆ องค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อ (ทำบุญทั้งสองคนต่างคนต่างทำ)

noppakorn
05-21-2011, 10:22 AM
ไม่มีหัวข้อ)
« ส่งให้: อุบาสกนพกรณ์ เมื่อ: 14 พฤษภาคม, 2011, 03:19:55 pm » อ้างถึง ตอบ ลบทิ้ง

--------------------------------------------------------------------------------
สวัสดีครับ ขอรบกวนถามว่าชื่อ กฤศณัฏฐ์ ออกเสียงอย่างไรและแปลว่าอะไรครับ ผมนามสกุล หิรัญนุกูลวงศ์ ช่วยวิเคราะห์ชื่อและนามสกุลเป็นวิทยาทานด้วยครับ เกิด 04.52น. ของเช้าวันศุกร์ (นับเป็นวันพฤหัสฯ ใช่หรือไม่)

สวัสดีครับ

ต้องขออภัยที่ย้ายคำตอบท่าน มาในห้องแปลชื่อ เพราะห้องข้อความส่วนตัวนั้น จะสงวนไว้เพื่อติดต่อกับทีมงานครับ

กฤศณัฏฐ์ อ่านว่า กริด สะ นัด แปลว่า นักปราชญ์น้อย ทักษา 45 (อายตนะ ๘)

นามสกุลคุณตกทักษา 60 เป็นมงคลยิ่ง ชื่อทักษา 45 ผลรวมได้ 105 เป็นมงคลยิ่ง หมั่นทำความดีสร้างบุญสร้างกุศล ชีวิตเต็มร้อยครับ
ยังไม่ถึง 06.00 น.นับเป็นคนวันพฤหัสบดี ครับ

KS91
05-22-2011, 09:55 AM
สวัสดีค่ะ

ดิฉันชื่อ กาญจนา เลขทักษาของนามสกุลคือ 56
เกิดวันพุธกลางวัน ที่ 11 มีนาคม 2524 ค่ะ
ปัจจุบันเป็นพนักงานบริษัทเอกชนค่ะ อยู่การตลาดกึ่งงานขาย

ขอรบกวนถามคุณนพกรณ์ค่ะ
1. ชื่อดีไหมคะ และเมื่อรวมกับนามสกุลแล้ว เป็นอย่างไรคะ
2. ถ้าหากไม่ดี ควรเปลี่ยนชื่อเป็นเลขทักษาอะไร และนำหน้าด้วยอักษรวรรคอะไรดีคะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
05-22-2011, 11:23 AM
สวัสดีค่ะ

ดิฉันชื่อ กาญจนา เลขทักษาของนามสกุลคือ 56
เกิดวันพุธกลางวัน ที่ 11 มีนาคม 2524 ค่ะ
ปัจจุบันเป็นพนักงานบริษัทเอกชนค่ะ อยู่การตลาดกึ่งงานขาย

1. ชื่อดีไหมคะ และเมื่อรวมกับนามสกุลแล้ว เป็นอย่างไรคะ
2. ถ้าหากไม่ดี ควรเปลี่ยนชื่อเป็นเลขทักษาอะไร และนำหน้าด้วยอักษรวรรคอะไรดีคะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อ กาญจนา ทักษา 18 มีราหูอยู่ท้ายไม่ดีครับ นามสกุลทักษา 56 ผลรวมได้ 74 ตกเจ็บไข้และทำอะไรไม่สำเร็จ ชื่อนี้ควรเปลี่ยน ชื่อทักษาที่ดีที่สุดของนามสกุลทักษา 56 คือทักษา 9 ซึ่งเป็นทักษาที่มีชื่อน้อยมาก ฉะนั้นชื่อจึงอาจจะสั้นๆ หรือซ้ำกับผู้อื่นได้ครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ปทิดา มาจาก ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
ธฤตา แปลว่า ผู้ตั้งมั่น
กุมุท แปลว่า ดอกบัวขาว
กานดา แปลว่า หญิงสาวผู้น่ารัก
ณปภา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างแห่งความรู้,ผู้เจริญรุ่งเรืองด้วยความรู้
ภรตา แปลว่า นางผู้ค้ำจุน
กรปภา แปลว่า รัศมีแห่งผู้สร้าง,ผู้มีความรุ่งเรือง

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆ องค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและสร้างเสริมมงคลชีวิต

KS91
05-22-2011, 12:23 PM
สวัสดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อ กาญจนา ทักษา 18 มีราหูอยู่ท้ายไม่ดีครับ นามสกุลทักษา 56 ผลรวมได้ 74 ตกเจ็บไข้และทำอะไรไม่สำเร็จ ชื่อนี้ควรเปลี่ยน ชื่อทักษาที่ดีที่สุดของนามสกุลทักษา 56 คือทักษา 9 ซึ่งเป็นทักษาที่มีชื่อน้อยมาก ฉะนั้นชื่อจึงอาจจะสั้นๆ หรือซ้ำกับผู้อื่นได้ครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ปทิดา มาจาก ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
ธฤตา แปลว่า ผู้ตั้งมั่น
กุมุท แปลว่า ดอกบัวขาว
กานดา แปลว่า หญิงสาวผู้น่ารัก
ณปภา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างแห่งความรู้,ผู้เจริญรุ่งเรืองด้วยความรู้
ภรตา แปลว่า นางผู้ค้ำจุน
กรปภา แปลว่า รัศมีแห่งผู้สร้าง,ผู้มีความรุ่งเรือง

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆ องค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและสร้างเสริมมงคลชีวิต

ขอบคุณคุณนพกรณ์มากๆเลยค่ะ ชื่อเพราะและความหมายดีมาก ยังเลือกไม่ถูกค่ะ เดี๋ยวจะให้คุณพ่อช่วยเลือกอีกรอบเพราะชื่อเดิมท่านตั้งให้ ขออนุญาตเปลี่ยนชื่อท่านก็อนุญาตแต่แอบงอนนิดหน่อยค่ะ

รบกวนขอสอบถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับฤกษ์มงคลในการเปลี่ยนชื่อค่ะ ขอบคุณค่ะ

khimmie
05-22-2011, 01:50 PM
สวัสดีค่ะ
ดิฉันชื่อ กรกมล เกิดวันจันทร์ที่ 25 สิงหาคม 2529
อยากสอบถามว่าชื่อนี้ดีรึยังคะ และถ้าอยากเปลี่ยนเป็น รมณ จะดีรึเปล่าคะ
หรือช่วยแนะนำชื่อให้ใหม่ก็ได้นคะ

ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
05-22-2011, 03:44 PM
สวัสดีค่ะ
ดิฉันชื่อ กรกมล เกิดวันจันทร์ที่ 25 สิงหาคม 2529
อยากสอบถามว่าชื่อนี้ดีรึยังคะ และถ้าอยากเปลี่ยนเป็น รมณ จะดีรึเปล่าคะ
หรือช่วยแนะนำชื่อให้ใหม่ก็ได้นคะ

สวัสดีครับ

กรกมล ทักษา 17 ทักษาไม่ดีครับ มักเจ็บป่วย ทำสิ่งใดมักพลาดหวัง รมณ ทักษา 14 เป็นทักษามงคลครับ แต่ชื่อจะดีและเหมาะสมหรือไม่อยู่ที่ ผลรวมกับนามสกุลด้วยครับ
ไม่ทราบนามสกุลเลยไม่ทราบว่าเหมาะหรือไม่ครับ

khimmie
05-23-2011, 08:09 AM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

กรกมล ทักษา 17 ทักษาไม่ดีครับ มักเจ็บป่วย ทำสิ่งใดมักพลาดหวัง รมณ ทักษา 14 เป็นทักษามงคลครับ แต่ชื่อจะดีและเหมาะสมหรือไม่อยู่ที่ ผลรวมกับนามสกุลด้วยครับ
ไม่ทราบนามสกุลเลยไม่ทราบว่าเหมาะหรือไม่ครับ

นามสกุล สุขจิตภิญโญ ค่ะ ไม่ทราบว่าจะเข้ากับชื่อรึเปล่าคะ
และขอรบกวนถามอีกข้อนะคะ แล้วอายตนะ ๖ จะมีผลกับการตั้งชื่อมากมั้ยคะ

noppakorn
05-23-2011, 11:46 AM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล สุขจิตภิญโญ ค่ะ ไม่ทราบว่าจะเข้ากับชื่อรึเปล่าคะ
และขอรบกวนถามอีกข้อนะคะ แล้วอายตนะ ๖ จะมีผลกับการตั้งชื่อมากมั้ยคะ

สวัสดีครับ

นามสกุล สุขจิตภิญโญ ทักษา 40 ใช้ชื่อ รมณ ทักษา 14 (รุ่งเรืองด้วยปัญญาและโชค) ผลรวมได้ 54 ตกที่นั่งเทวีแห่งโชคลาภความสำเร็จ ดียิ่งครับ

ค่าอายตนะ 6 คนละตำรากับทักษาปกรณ์ เป็นการตั้งชื่อให้สัมพันธ์กับสิ่งแวดล้อม การสัมผัสและสังคม ส่วนทักษาปกรณ์ เป็นการอิงดาวเคราะห์ที่ดูแลชีวิตคนครับ ในหลักทักษาปกรณ์ อายตนะ ไม่สำคัญครับ

ืNongaon
05-23-2011, 04:20 PM
อยากทราบความหมายและที่มาของชื่อ กฤติยาภรณ์ พรมฆ้อง ค่ะ <<เพื่อนฝากมาค่ะ>>

noppakorn
05-23-2011, 05:09 PM
อยากทราบความหมายและที่มาของชื่อ กฤติยาภรณ์ พรมฆ้อง ค่ะ <<เพื่อนฝากมาค่ะ>>

สวัสดีครับ

กฤติยาภรณ์ (กฤติย +อาภรณ์) แปลว่า ผู้ประดับด้วยเกียรติ, ผู้ประดับด้วยเสน่ห์
พรมฆ้อง แปลว่า รัวฆ้อง (เช่นพรมนิ้ว)

pauly
05-24-2011, 09:35 AM
:)กุลณิชชาภรณ์ มาจากคำว่าอะไรบ้างคะ มีความหมายว่าอย่างไรคะ :)

ekkapoom
05-24-2011, 09:46 AM
รบกวนท่านอาจารย์ อุบาสกนพกรณ์ ครับ ผมอยากทราบว่าเด็กผู้ชายเกิดวันศุกร์ ต้องการตั้งชื่อให้เดชนำหน้าแล้วมีเลขทักษา 54 มีชื่ออะไรบ้างครับ (ขอบคุณล่วงหน้าครับ)

patcharapa
05-24-2011, 10:42 AM
เรียน อุบาสกนพกรณ์

ดิฉันอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ เพราะชื่อปัจจุบันไม่ดีมีกาลกิณี และส่วนของลูกชายชื่อดีแต่รวมกับนามสกุลแล้วไม่ดี

ดิฉันเกิดวันจันทร์ เดือนตุลาคม พ.ศ. 2525
ลูกชายเกิดวันศุกร์ เดือนกุมภาพันธ์ พ.ศ. 2545

หมายเหต นามสกุลของเราสองคน มีกำลังพระเคราะห์ เท่ากับ 32 ค่ะ

noppakorn
05-24-2011, 02:02 PM
:)กุลณิชชาภรณ์ มาจากคำว่าอะไรบ้างคะ มีความหมายว่าอย่างไรคะ :)

สวัสดีครับ

กุลณิชชาภรณ์ (กุล +ณิชช+อาภรณ์) แปลว่า ผู้ประดับความบริสุทธิ์ของตระกูล

noppakorn
05-24-2011, 02:24 PM
รบกวนท่านอาจารย์ อุบาสกนพกรณ์ ครับ ผมอยากทราบว่าเด็กผู้ชายเกิดวันศุกร์ ต้องการตั้งชื่อให้เดชนำหน้าแล้วมีเลขทักษา 54 มีชื่ออะไรบ้างครับ (ขอบคุณล่วงหน้าครับ)

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 54 ขึ้นด้วยเดชของคนวันศุกร์ คงต้องตั้งชื่อให้ใหม่ครับ ชื่อมีน้อยมากเพราะทักษาสูง

คณินณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นใหญ่ในคณะ
คณัญญ์หฤษฎ์ แปลว่า ผู้เป็นที่น่าชื่นชมในความรู้ของหมู่คน
กิตติ์คณัญญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้ในหมู่คนที่มีเกียรติ์
ขัมพ์ธนัตถ์ แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่ก้าวไปข้างหน้า
คชินท์จิณณ์ แปลว่า ผู้ประพฤติดีดุจพญาช้าง

noppakorn
05-24-2011, 02:25 PM
เรียน อุบาสกนพกรณ์

ดิฉันอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ เพราะชื่อปัจจุบันไม่ดีมีกาลกิณี และส่วนของลูกชายชื่อดีแต่รวมกับนามสกุลแล้วไม่ดี

ดิฉันเกิดวันจันทร์ เดือนตุลาคม พ.ศ. 2525
ลูกชายเกิดวันศุกร์ เดือนกุมภาพันธ์ พ.ศ. 2545

หมายเหต นามสกุลของเราสองคน มีกำลังพระเคราะห์ เท่ากับ 32 ค่ะ

สวัสดีครับ

คำถามซ้ำกับที่ตอบแล้วอีกกระทู้น่ะครับ ไปดูที่อีกคำถามครับของคุณน่ะครับ

janejira44128717
05-25-2011, 02:31 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามค่ะ ว่าชื่อ คีย์ตรา แปลว่าอะไรคะ มีความหมายหรือไม่คะ
เด็กผู้หญิงที่เกิดวันเสาร์ ที่ 6 สิงหาคม 54 สามารถใช้ชื่อนี้ได้ไหม มีชื่ออื่นที่เหมาะสมกว่านีหรือไม่ค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
05-25-2011, 03:58 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามค่ะ ว่าชื่อ คีย์ตรา แปลว่าอะไรคะ มีความหมายหรือไม่คะ
เด็กผู้หญิงที่เกิดวันเสาร์ ที่ 6 สิงหาคม 54 สามารถใช้ชื่อนี้ได้ไหม มีชื่ออื่นที่เหมาะสมกว่านีหรือไม่ค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับ

คีย์ตรา คำว่าคีย์ เป็นคำทับศัพท์ ภาษาอังกฤษ แปลว่า กุญแจ รวมคำ แปลว่า เครื่องหมายกุญแจ

เกิดวันเสาร์ใช้ได้ไม่มีกาลกิณี แต่ความเหมาะสมขึ้นกับทักษานามสกุลและทักษาชื่อครับ

janejira44128717
05-26-2011, 09:11 AM

สวัสดีครับ

คีย์ตรา คำว่าคีย์ เป็นคำทับศัพท์ ภาษาอังกฤษ แปลว่า กุญแจ รวมคำ แปลว่า เครื่องหมายกุญแจ

เกิดวันเสาร์ใช้ได้ไม่มีกาลกิณี แต่ความเหมาะสมขึ้นกับทักษานามสกุลและทักษาชื่อครับ

สวัสดีค่ะ.. ต้องขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะที่ตอบกระทู้ให้ ทั้งนี้ดิฉันขอรบกวนเพื่มเติมอีกนิดหน่อยนะคะ
ถ้าหากชื่อ ด.ญ.คีย์ตรา หรัญรัตน์ ทักษานามสกุลและทักษาชื่อเหมาะสมกันหรือไม่คะ หากไม่เหมาะสมต้องขอรบกวนท่านตั้งชื่่อที่เหมาะสมให้ใหม่ด้วยนะคะ ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

marsupial
05-26-2011, 09:13 AM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลได้ค่าทักษา 38 หาคู่แล้วผลรวมดีเลิศไม่ได้ครับ คงได้แค่ปานกลาง ส่วนที่ขาดให้หมั่นทำบุญสร้างเสริมนะครับ ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือ ทักษา 41 เป็นดาวคู่ธาตุ หนุนเสริมให้เจริญรุ่งเรือง ผลรวมได้ทักษา 79 ผู้ได้ผลรวมนี้ต้องหมั่นสร้างเสริมสุขภาพ ออกกำลังกายให้แข็งแรง หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ทำบุญเสมอๆ เพื่อสร้างเสริมชะตาที่ขาดอยู่ให้ได้ผลดีขึ้น

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันศุกร์

กิตติพงศ์ แปลว่า ตระกูลผู้มีเกียรติ์
กิตต์ธีธัช แปลว่า มีธงชัยเป็นความรู้อันมีเกียรติ์

ขึ้นด้วย ก คิดได้สองชื่อเองครับ

http://เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศใหเจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ขอรบกวนอีกทีนะคะ แล้วถ้าเป็นขึ้นต้นด้วยตัวอักษรอื่นละค่ะ มีชื่ออะไรที่เหมาะสมบ้าง

noppakorn
05-26-2011, 12:37 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีค่ะ.. ต้องขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะที่ตอบกระทู้ให้ ทั้งนี้ดิฉันขอรบกวนเพื่มเติมอีกนิดหน่อยนะคะ
ถ้าหากชื่อ ด.ญ.คีย์ตรา หรัญรัตน์ ทักษานามสกุลและทักษาชื่อเหมาะสมกันหรือไม่คะ หากไม่เหมาะสมต้องขอรบกวนท่านตั้งชื่่อที่เหมาะสมให้ใหม่ด้วยนะคะ ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษาได้ 42 ทักษานี้ มีชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 14 ครับ ผลรวมได้ 56 จึงเป็นมงคลยิ่ง ชื่อคีย์ตรา ทักษา 36 เป็นทักษามงคลแต่เมื่อรวมนามสกุลแล้วได้ทักษา 78 เป็นดาวบาปคู่ ตกที่นั่งไม่ดีครับ ไม่ควรใช้ชื่อนี้ครับ ส่วนชื่อทักษา 14 นั้น มีชื่อน้อยมาก อาจตั้งแล้วซ้ำกับผู้อื่นบ้างน่ะครับ (เด็กยังไม่คลอดกระมังครับ เห็นลงวันเกิดไว้ 6 สิงหาคา 54)

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันเสาร์

ภาวนา แปลว่า ธรรมที่ควรทำให้เจริญขึ้น (อายตนะ ๘)
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว (อายตนะ 7)
จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก (อายตนะ 1)
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด (อายตนะ ๘)
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและบริสุทธิ์ (อายตนะ 1)
กนกชุตา แปลว่า เรืองรองดังทองคำ (อายตนะ 7)
ภาณิชา แปลว่า ผู้มีรัศมีบริสุทธิ์ (อายตนะ ๘)
ภาพร แปลว่า ผู้มีรัศมีประเสริฐ (อายตนะ 2)
ศุภญา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นมงคล (อายตนะ 6)

noppakorn
05-26-2011, 12:41 PM
สวัสดีครับ

ขอรบกวนอีกทีนะคะ แล้วถ้าเป็นขึ้นต้นด้วยตัวอักษรอื่นละค่ะ มีชื่ออะไรที่เหมาะสมบ้าง
[/quote]
สวัสดีครับ

กานต์นิพิท แปลว่า ผู้รู้ชัดว่าเป็นที่รัก (กานต์ นิ พิด)
กันต์กานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักและน่าพึงพอใจ (กัน กาน)
จิณณานนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของผู้คนจากการประพฤติ (จิน นา นน)
กฤษณ์มนัส แปลว่า ได้ดังใจพระกฤษณะ (กริด มะ นัด)
ณัฐชานนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบที่เกิดมาเป็นปราชญ์ (นัด ชา นน)(อายตนะ 6)
พจน์ชานน แปลว่า ผู้มีความรู้ทางการพูด (อายตนะ ๘)
พัฒน์ภูมิ แปลว่า แผ่นดินที่เจริญ (อายตนะ 6)
ภูมิพัฒน์ แปลว่า ความเจริญของแผ่นดิน (อายตนะ 6)
ธิติพงศ์ แปลว่า เชื้อสายที่มั่นคง,เชื้อสายผู้มีปัญญา (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่บ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

kero
05-26-2011, 01:55 PM
สวัสดีค่ะ ขอความกรุณาช่วยตั้งชื่อผู้หญิงที่ขึ้นต้นด้วย ก ที่เป็น 6 15 24 55 ค่ะ เกิดวันอาทิตย์ นามสกุล ได้เลข 35 อายตนะ 6 หรือ 8 ค่ะ

Aumkizz
05-26-2011, 02:13 PM
ขอบคุณมากคะ สำหรับคำแนะนำในการแต่งชื่อใหม่

ถ้ายังไงช่วยดูฤกษ์ดีในการเปลี่ยนชื่อในช่วง เดือนกรกฎาคม และสิงหาคมให้หน่อยค่ะ
หรือว่าสามารถใช้ฤกษ์สะดวกได้ ช่วยแนะนำหน่อยคะ
เกิดวันพฤหัส ที่ 10 เมษายน 2530 เวลาเกิด 02.49 น.
ขึ้น 12 ค่ำ เดือน 5 คะ
ส่วนชื่อใหม่ดิฉัน คือ กัญญ์นลิน ศรีอินทร์ ค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าคะ

marsupial
05-26-2011, 08:35 PM
สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

กานต์นิพิท แปลว่า ผู้รู้ชัดว่าเป็นที่รัก (กานต์ นิ พิด)
กันต์กานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักและน่าพึงพอใจ (กัน กาน)
จิณณานนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของผู้คนจากการประพฤติ (จิน นา นน)
กฤษณ์มนัส แปลว่า ได้ดังใจพระกฤษณะ (กริด มะ นัด)
ณัฐชานนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบที่เกิดมาเป็นปราชญ์ (นัด ชา นน)(อายตนะ 6)
พจน์ชานน แปลว่า ผู้มีความรู้ทางการพูด (อายตนะ ๘)
พัฒน์ภูมิ แปลว่า แผ่นดินที่เจริญ (อายตนะ 6)
ภูมิพัฒน์ แปลว่า ความเจริญของแผ่นดิน (อายตนะ 6)
ธิติพงศ์ แปลว่า เชื้อสายที่มั่นคง,เชื้อสายผู้มีปัญญา (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่บ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา
[/quote]

noppakorn
05-27-2011, 12:37 PM
สวัสดีค่ะ ขอความกรุณาช่วยตั้งชื่อผู้หญิงที่ขึ้นต้นด้วย ก ที่เป็น 6 15 24 55 ค่ะ เกิดวันอาทิตย์ นามสกุล ได้เลข 35 อายตนะ 6 หรือ 8 ค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 35 ต้องใช้ทักษาชื่อ 24 ครับ ทักษาอื่นคงไม่แนะนำน่ะครับ ค่าอายตนะนั้น คนละตำรากันกับค่าทักษาปกรณ์ครับ ฉะนั้นชื่อที่ให้ไปจะได้ค่าอายตนะเท่าใด นั้นไม่สามารถกำหนดว่าได้เท่าไหร่ แต่เป็นมงคลและดียิ่งในตำราทักษาปกรณ์แล้วครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ปวรกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจอันล้ำเลิศ,ดอกบัวอันประเสริฐ (ค่าอายตนะ ๘)
มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป (ค่าอายตนะ 6)
บงกชปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดุจดอกบัว (อายตนะ ๘)
พชรภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังเพชร (อายตนะ ๘)
ธมนภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐและสวยงาม (อายตนะ ๘)
รมณภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความสุข (อายตนะ ๘)
รัชญาธาร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้ของแผ่นดิน (อายตนะ ๘)
ชัญญณัท (ชัน ยะ นัด) แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันประเสริฐ (อายตนะ 6)
ญาณัณญา (ยา นัน ยา) แปลว่า ผู้รู้ที่มีความรอบรู้ยิ่ง (อายตนะ ๘)

noppakorn
05-27-2011, 01:34 PM
ขอบคุณมากคะ สำหรับคำแนะนำในการแต่งชื่อใหม่

ถ้ายังไงช่วยดูฤกษ์ดีในการเปลี่ยนชื่อในช่วง เดือนกรกฎาคม และสิงหาคมให้หน่อยค่ะ
หรือว่าสามารถใช้ฤกษ์สะดวกได้ ช่วยแนะนำหน่อยคะ
เกิดวันพฤหัส ที่ 10 เมษายน 2530 เวลาเกิด 02.49 น.
ขึ้น 12 ค่ำ เดือน 5 คะ
ส่วนชื่อใหม่ดิฉัน คือ กัญญ์นลิน ศรีอินทร์ ค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าคะ

สวัสดีครับ

กัญญ์นลิน มี น เป็นกาลกิณีกับชื่อครับ คงต้องหาชื่อใหม่น่ะครับ

เกิดวันพฤหัสบดี วันสมพงศ์คือ วันจันทร์และวันพุธ สามารถไปเปลี่ยนชื่อได้ครับ

ฤกษ์ดีเดือนกรกฏาคม 2554:- วันพุธ(จอ) 6 กค. เวลา 03-06.59 น. เวลา 09-10.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 19-22.59 น. วันจันทร์(เถาะ) 11 กค. เวลา03-04.59 น. เวลา11-14.59 น. วันอังคาร(กุน) 19 กค. เวลา 03-08.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 23-24.59 น. วันพุธ(ชวด) 20 กค. เวลา 09-10.59 น. เวลา 19-24.59 น. วันอังคาร(ม้า) 28 กค. เวลา 03-06.59 น.เวลา 09-10.59 น. เวลา 13—14.59 น. วันพฤหัสฯ(วอก) เวลา 07-10.59 น. เวลา 15-16.59 น. เวลา 23-24.59 น.

kero
05-28-2011, 03:44 PM
จะขอความกรุณารบกวนอาจารย์อีกสักครั้งค่ะ ขอชื่อทักษา 24 หญิง เกิดวันอาทิตย์ เฉพาะที่ขึ้นต้นด้วย ก
สัก 3 ชื่อ พร้อมความหมาย + ค่าอายตนะ ค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

Satany
05-28-2011, 10:08 PM
สวัสดีค่ะ..อ.นพ

หนูและสมาชิกในครอบครัวทุกคนต่างก็มีชื่อที่ไม่ถูกกับตัวเองทั้งสิ้น ได้ ท่าน อ.นพ ช่วยแก้ไขปัญหาตรงนี้ให้ ต้องขอขอบพระคุณ อ.นพ มากนะค่ะ
คราวนี้หนูอยากรบกวนขอฤกษ์ดีที่เหมาะกับคนที่เกิดในวันต่างๆ เพราะสมาชิกในครอบครัวของหนูมีวันเกิดที่ต่างกันค่ะ (ทุกคนพร้อมใจกันจะไปเปลี่ยนชื่อค่ะ)
หนูจึงอยากขอฤกษ์ดีในเดือนมิถุนายน 2554 ของคนเกิดในแต่ละวันดังนี้
1. วันอาทิตย์
2. วันจันทร์
3. วันอังคาร
4. วันพุธ (กลางคืน)
5. วันพฤหัส
6. วันศุกร์
7. วันเสาร์

ขอบพระคุณสำหรับการมีจิตใจเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ที่เสียสละเวลาอันมีค่าของ อ. นพ มานั่งตอบกระทู้ต่างๆ
ขอให้ อ.นพ จงมีพลังในการทำบุญกุศลยิ่งๆขึ้นไปนะค่ะ

noppakorn
05-29-2011, 01:01 PM
จะขอความกรุณารบกวนอาจารย์อีกสักครั้งค่ะ ขอชื่อทักษา 24 หญิง เกิดวันอาทิตย์ เฉพาะที่ขึ้นต้นด้วย ก
สัก 3 ชื่อ พร้อมความหมาย + ค่าอายตนะ ค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อตามทักษาปกรณ์ดียิ่งแล้ว ค่าอายตนะคนละตำรา ฉะนั้นอย่าให้ความสำคัญกับค่าอายตนะนัก หากทักษาชือสกุลเป็นมงคลแล้ว

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

กณิกณิชภา(กะนิกนิดชาภา) แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งความบริสุทธิ์อันละเอียดอ่อน (ค่าอายตนะ 1)
กตนพัต(กะตะนะพัด) แปลว่า ผู้ได้กระทำสิ่งใหม่,ผู้ได้ริเริ่ม (ค่าอายตนะ 1)
กฤตพิชญา แปลว่า ผู้ทำการดังนักปราชญ์ (ค่าอายตนะ 9)
กานต์ชุดา แปลว่า ผู้มีความเรืองรองอันเป็นที่รัก (ค่าอายตนะ 8)
กชกัญจนา (กดกันจะนา) แปลว่า บัวทองคำ (ค่าอายตนะ 7)
กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณงดงาม (อายตนะ 8)
กฤตาณัฐ แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป้นปราชญ์ (อายตนะ 2)

chattawat
05-29-2011, 01:57 PM
จะตั้งชื่อเด็กผู้หญิงครับ

เกิดวันศุกร์ เวลาตี ๕.๕๙ น.

อยากได้ ก นำหน้าและ ได้ ศรี และ เดช เป็นหลักครับ

ขอขอบพระคูณล่วงหน้าครับ

snoopy
05-30-2011, 01:59 AM
สวัสดีค่ะ รบกวนหน่อยนะคะ อยากทราบว่า คนธ์พัฒน์กุล มีความหมายว่าอะไรคะ หาในกูเกิ้ลเมื่อสองสามปีมาแล้วคะแต่กำลังจะเปลี่ยนรบกวนด้วยนะคะ ขอคำอ่านด้วย ขอบคุณมากๆๆค่ะ

kero
05-30-2011, 01:12 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนถามนิดหนึงค่ะ
1. กรพัชชา แปลว่าอะไรคะ
2. กุลพัธ แปลว่าอะไรคะ
ชื่อ 2 ชื่อนี้มีค่าทักษา 24 ใช่หรือไม่ค่ะ (นามสกุลได้ 35 ค่ะ)
3. ถ้านามสกุลได้ค่า 35 ชื่อควรเป็นทักษาเท่าไรบ้างคะ
ขอบคุณค่ะ

TMDSONY
05-30-2011, 01:36 PM
สวัสดีอาจารย์

ผมรบกวนอาจารย์ช่วยหาชื่อให้หน่อยนะครับ โดยมีรายละเอียดดังนี้ครับ

อายตนะ แปลว่าอะไรครับ

ตอนนี้กำลังหาชื่อให้ลูกชายอยู่ แต่ยังไม่คลอดนะครับ (ต้องการแบบไม่มีสระ)

ผมขอคำอ่านของแต่ละชื่อด้วยนะครับ ขอวันละ 2 ชื่อนะครับ ทักษา 24

ขอขอบพระคุณอาจารย์อย่างมาครับ บอล

bansai2006
05-30-2011, 08:57 PM
จะขอความกรุณารบกวนอาจารย์ครับ ขอชื่อทักษา 24 ชาย เกิดวันจันทร์ เฉพาะที่ขึ้นต้นด้วย ก
สัก 5 ชื่อ พร้อมความหมาย + ค่าอายตนะ ขอบพระคุณครับ

noppakorn
05-31-2011, 09:35 AM
จะตั้งชื่อเด็กผู้หญิงครับ

เกิดวันศุกร์ เวลาตี ๕.๕๙ น.

อยากได้ ก นำหน้าและ ได้ ศรี และ เดช เป็นหลักครับ

ขอขอบพระคูณล่วงหน้าครับ

สวัสดีครับ

ขอนามสกุลมาวิเคราะห์ชื่อมงคลด้วยครับ

noppakorn
05-31-2011, 09:39 AM
สวัสดีค่ะ รบกวนหน่อยนะคะ อยากทราบว่า คนธ์พัฒน์กุล มีความหมายว่าอะไรคะ หาในกูเกิ้ลเมื่อสองสามปีมาแล้วคะแต่กำลังจะเปลี่ยนรบกวนด้วยนะคะ ขอคำอ่านด้วย ขอบคุณมากๆๆค่ะ

สวัสดีครับ

คนธ์พัฒน์กุล (คน พัด ทะ กุน) แปลว่า ตระกูลที่รุ่งเรืองขจรขจายหอมฟุ้ง ,ตระกูลที่เจริญมีชื่อเสียงดี
คนธ์,คันธ์ แปลว่า กลิ่นหอม
พัฒน์ แปลว่า เจริญ,รุ่งเรือง
กุล แปลว่า ตระกูล,สกุล

noppakorn
05-31-2011, 09:45 AM
สวัสดีค่ะ รบกวนถามนิดหนึงค่ะ
1. กรพัชชา แปลว่าอะไรคะ
2. กุลพัธ แปลว่าอะไรคะ
ชื่อ 2 ชื่อนี้มีค่าทักษา 24 ใช่หรือไม่ค่ะ (นามสกุลได้ 35 ค่ะ)
3. ถ้านามสกุลได้ค่า 35 ชื่อควรเป็นทักษาเท่าไรบ้างคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

กรพัชชา คำว่า พัชชา แปลว่า สิ่งที่ควรละทิ้ง,โทษ ,ชื่อเพลงไทยทำนองหนึ่ง
กรพัชชา แปลว่า ผู้สร้างเพลงไทยทำนองหนึ่ง
กุลพัธ (พัธ มาจาก พัธน กร่อน น ทิ้ง) แปลว่า ความรุ่งเรืองของตระกูล

นามสกุลทักษา 35 ควรใช้ทักษา 15 หรือ 24 ซึ่งต้องวิเคราะห์จากชื่อสกุลครับว่าทักษาไหนดี

noppakorn
05-31-2011, 09:55 AM

ผมรบกวนอาจารย์ช่วยหาชื่อให้หน่อยนะครับ โดยมีรายละเอียดดังนี้ครับ

อายตนะ แปลว่าอะไรครับ

ตอนนี้กำลังหาชื่อให้ลูกชายอยู่ แต่ยังไม่คลอดนะครับ (ต้องการแบบไม่มีสระ)

ผมขอคำอ่านของแต่ละชื่อด้วยนะครับ ขอวันละ 2 ชื่อนะครับ ทักษา 24

ขอขอบพระคุณอาจารย์อย่างมาครับ บอล

สวัสดีครับ

อายตนะ แปลว่า เครื่องติดต่อ,สิ่งที่เชื่อมต่อ คือสัมผัสทั้ง 6

ชื่อทั้งสัปดาห์คงไม่ได้ครับเพราะว่าชื่อส่วนใหญ่ บางครั้งต้องคิดให้ใหม่ แต่ต้องทราบวันเกิดตามที่ได้ตั้งกติกาไว้ครับ
อย่าใจร้อนครับ ยินดีตอบให้ทุกเมื่อครับ และการไม่ทราบวันเกิดแล้วมาหาชื่อโดยกำหนดว่าไม่มีสระนั้น บางครั้งชื่อที่ได้ไปจะเป็นโทษ ไม่เป็นมงคล ซึ่งจะเป็นกรรมกับผู้ให้ชื่อครับ เพราะให้ชื่อไปแล้ว ผู้ได้ชื่อไม่ดีไม่มีความเจริญ ก็เป็นบาปกับผู้ให้ ครับ แม้แต่ได้ชื่อดีแล้ว ก็ยังมีกรรมคือเป็นบุญคุณซึ่งกันและกัน(เฉพาะผู้มีชื่อแล้ว) จึงต้องให้ทำบุญแก้กรรมกัน จะได้ไม่ต้องแทนคุณกันในภพใหม่ครับ เรื่องชื่อนั้น ขอแนะนำให้ไปศึกษาดูก่อนและกำหนดไว้ ที่ "วิธีตั้งชื่อที่เป็นมงคล ตามหลักโหราศาสตร์" โดยไปดูทักษา 24 ที่ " http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=3623.0 " ก่อนน่ะครับ

เมื่อทราบวันเกิดแล้ว ช่วยแจ้งนามสกุลมาให้ได้จะดีที่สุดเพราะจะได้ชื่อที่ผ่านการวิเคราะห์ละเอียด แต่ไม่สะดวกก็แจ้งเลขทักษานามสกุลมาก็ได้ครับ ยินดีตอบทุกครั้งครับ

noppakorn
05-31-2011, 10:06 AM
จะขอความกรุณารบกวนอาจารย์ครับ ขอชื่อทักษา 24 ชาย เกิดวันจันทร์ เฉพาะที่ขึ้นต้นด้วย ก
สัก 5 ชื่อ พร้อมความหมาย + ค่าอายตนะ ขอบพระคุณครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันจันทร์

กฤตธรรศ (กริด ทัด) แปลว่า ผู้กระทำด้วยความมั่นใจ (อายตนะ ๘)
กฤชนพัต (กริด นะ พัด) แปลว่า การริเริ่มใหม่ด้วยความเฉียบแหลม (อายตนะ ๘)
กฤชนนท์ (กริด ชะ นน) แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบเพราะความฉลาดเฉียบแหลม (อายตนะ ๘)
กรภณัฐ (กอน พะ นัด) แปลว่า ปราชญ์ผู้มีรัสมีแห่งแสงสว่าง (อายตนะ ๘)
กรณ์กฤต (กอน กริด) แปลว่า ผู้ได้กระทำแล้วในการสร้าง (อายตนะ 6)
กฤตกรณ์ (กริด ตะ กอน) แปลว่า ผู้มีการกระทำที่ได้กระทำแล้ว (อายตนะ 6)

SweetMafia
06-01-2011, 12:57 AM
สวัสดีค่ะคุณนพ
อยากรบกวนให้คุณนพช่วยตั้งชื่อให้น้องสาว เกิดวันพฤหัส นามสกุลมีทักษา 24 ขึ้นต้นด้วยมูละและมี พ อยู่ในชื่อด้วยค่ะ
ขอบคุณคุณนพมากค่ะ

wutsanom
06-01-2011, 06:13 AM
สวัสดีครับอาจารย์ ขอรบกวนอีกครั้งครับ กรุณาตอบให้ด่วนด้วยนะครับ เคยเรียนถามมาแล้วครั้งหนึ่งครับ
ผมชื่อ ศราวุฒิ กะการดี ส่วนภรรยาผมชื่อ สุจิตรา กะการดี ภรรยาผมคลอดลูกชายเมื่อวานนี้เองครับ ตอนนี้ผมอยู่ที่โรงพยาบาล เดินหาร้านเน็ตตั้งนานครับกว่าจะเจอ ภรรยาผมคลอดธรรมชาติครับแข็งแรงดีแต่ลูกชายไม่ค่อยแข็งแรงครับอยู่ห้องผู้ป่วยเด็กแรกเกิดเฝ้าดูอาการอยู่ครับหมอบอกว่า หายใจไม่ปกติ กลั้นหายใจ และก็หายใจเบาครับ ผมขอเรียนถามให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ลูกชายด้วยครับ โดยมีรายละเอียดดังนี้ครับ
1.เกิดวันอังคาร ที่ 31 พ.ค. 2554 เวลาประมาณ 17.45 น.
2.เลขทักษา อาจารย์เคยบอกว่าควรใช้เลข 41 แต่ผมอยากได้เลขอายตนะ6ให้ได้ค่าเท่ากับ 9ด้วยครับ ผมทราบดีครับว่าคนละศาสตร์กันแต่อยากได้อย่างนี้จริงๆครับ
3.ผมได้เตรียมชื่อไว้แล้วบ้าง อยากให้อาจารย์ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับว่าชื่อไหนเหมาะสมกว่ากันครับ ชื่อแรก วชิรวิชญ์ ชื่อที่สอง ชิตธารินทร์(ส่วนตัวแอบชอบชื่อนี้ครับเพราะผมกับภรรยาเป็นคนสุรินทร์ในชื่อมีคำว่ารินทร์ด้วย ความหมายก็ดีแปลว่า เจ้าแห่งชัยชนะ ใช่ไหมครับ)
4.ผมตั้งชื่อเล่นให้ลูกว่า ชิน ดีไหมครับช่วยวิเคราะห์และแนะนำด้วยครับ
- สุดท้ายต้องขอขอบคุณอาจารย์ไว้ล่วงหน้าด้วยครับ และต้องกราบขออภัยด้วยครับที่ต้องรบกวนอาจารย์หลายครั้ง ขอให้ผลบุญที่อาจารย์ได้ช่วยผู้คนทั้งหลายช่วยหนุนนำให้อาจารย์โชคดีในทุกๆด้านด้วยครับ ขอขอบคุณอีกครั้งครับ สวัสดีครับ

ToEy
06-01-2011, 11:46 AM
สวัสดีครับอาจารย์นพ
ผมขอความกรุณารบกวนอาจารย์ครับช่วยตั้งชื่อด้วยครับ เกิดวันจันทร์ 28/04/2523 ทักษานามสกุล 48 ขอชื่อ / อายตนะ ที่เหมาะกับอาชีพค้าขาย นักลงทุนด้วยครับ
ปล. ขอ ฤกษ์ดี และวิธีการเปลี่ยนชื่อด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

noppakorn
06-01-2011, 02:16 PM
อยากรบกวนให้คุณนพช่วยตั้งชื่อให้น้องสาว เกิดวันพฤหัส นามสกุลมีทักษา 24 ขึ้นต้นด้วยมูละและมี พ อยู่ในชื่อด้วยค่ะ
ขอบคุณคุณนพมากค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 24 ชื่อที่มีมงคลคือทักษา 36 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมได้ 60 เป็นโชคลาภและสิ่งศักดิ์สิทธิ์บันดาล

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันพฤหัส

กัญพิชญ์ แปลว่า ปราชญ์แห่งราศีกันย์ (อายตนะ 1)
คณพิชญ์ แปลว่า ปราชญ์ในหมู่คน (อายตนะ 1)
กัลยพรม แปลว่า หญิงที่มีแต่ความสุข (อายตนะ ๘)
กัลยพิชยา แปลว่า หญิงผู้มีชัยชนะ (อายตนะ 1)
กุลพรรณี แปลว่า ผู้มีผิวงามแห่งตระกูล (อายตนะ 9)
กุลพีรยา แปลว่า ผู้มีความเพียรแห่งตระกูล (อายตนะ 7)

TMDSONY
06-01-2011, 02:46 PM

วันจันทร์ 10.14 น.

นามสกุล รวมทักษาได้ 30

ขอทักษา 24 นะครับ แบบไม่มีสระนะครับ ขอคำอ่านด้วยนะครับ

KORNRANAT
06-01-2011, 03:13 PM
กราบเรียนถามอาจารย์ค่ะ

เมื่อก่อน ชื่อ อุไร ทองนิมิตร และได้เปลี่ยนชื่อ เป็น "กรณัฏฐ์" ทองนิมิตร
ไม่รู้ว่าถูกต้องตามเลขศาสตร์หรือเปล่า เพราะผลรวม ได้ 75 อ่านที่อาจารย์
เคยตอบในกระทู้ รู้สึกว่า เลข 75 ไม่ดีเลย แล้วถ้าไม่ดี จะเปลี่ยนชื่ออีกครั้ง
จะดีต่อเราหรือเปล่าคะ และ ถ้าจะเปลี่ยนไปใช้นามสกุลของสามี พร้อมเปลี่ยนชื่อ
ได้หรือไม่คะ ...นามสกุลสามี...ลิ่มโรจนเดชา..ค่ะ...ขอบพระคุณค่ะ

กรณัฏฐ์

Ghostofet
06-01-2011, 05:17 PM
สวัสดีครับ อจ.

มีคำถามว่าชื่อ กษิดิ์ฤทธิ์ นั้น

จริงๆแล้วมีคำอะไรมาผสมกันบ้างจึงได้ชื่อนี้ออกมาครับ

และมีความเป็นไปได้ไหมครับว่าจะสามารถแปลได้ว่า ผู้มีฤทธิ์และยิ่งใหญ่ หากคำว่า กษิดิ์ มาจากคำว่า กษิดิศ

โปรดตอบให้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

vind
06-02-2011, 12:49 AM
เรียนสอบถาม อ. นพค่ะ
อยากทราบ ชื่อที่สะกดด้วย ก ก ญ
แล้วได้เลขศาสตร์ 51 ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-02-2011, 12:30 PM

วันจันทร์ 10.14 น.
นามสกุล รวมทักษาได้ 30

ขอทักษา 24 นะครับ แบบไม่มีสระนะครับ ขอคำอ่านด้วยนะครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันจันทร์ (ไม่มีสระ)

ปวรกมล แปลว่า หัวใจอันประเสริฐ
บวรลภน แปลว่า ลาภอันล้ำเลิศ
ธนปพน (ทะ นะ ปะ พน) แปลว่า ทรัพย์อันบริสุทธิ์
กฤตธรรศ (กริด ทัด) แปลว่า ผู้กระทำด้วยความมั่นใจ
พรมดล (พรม ดน) แปลว่า ผู้มีพื้นฐานอันเต็มไปด้วยความสุข,ผู้ประทานความสุข
คณยศ (คะ นะ ยด) แปลว่า ผู้มีตำแหน่งหน้าที่ในหมู่คน
คณปพน (คะ นะ ปะ พน) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ในหมู่คน
ธรรศกฤต(ทัดสะกริด ) แปลว่า ผู้กระทำด้วยความมั่นใจ

noppakorn
06-02-2011, 12:46 PM

เมื่อก่อน ชื่อ อุไร ทองนิมิตร และได้เปลี่ยนชื่อ เป็น "กรณัฏฐ์" ทองนิมิตร
ไม่รู้ว่าถูกต้องตามเลขศาสตร์หรือเปล่า เพราะผลรวม ได้ 75 อ่านที่อาจารย์
เคยตอบในกระทู้ รู้สึกว่า เลข 75 ไม่ดีเลย แล้วถ้าไม่ดี จะเปลี่ยนชื่ออีกครั้ง
จะดีต่อเราหรือเปล่าคะ และ ถ้าจะเปลี่ยนไปใช้นามสกุลของสามี พร้อมเปลี่ยนชื่อ
ได้หรือไม่คะ ...นามสกุลสามี...ลิ่มโรจนเดชา..ค่ะ...ขอบพระคุณค่ะ

กรณัฏฐ์

สวัสดีครับ

ไม่ทราบว่าคุณเกิดวันจันทร์หรือเปล่า เพราะไม่ได้แจ้งมา กรณัฏฐ์ เป็นชื่อคนวันจันทร์ ทักษา 41 เป็นทักษามงคล นามสกุลคุณ 34 รวมแล้วได้ทักษา 75 บอกว่าชะตาคุณจะลำบากก่อนจะได้ดี เพราะดาวเสาร์อยู่หน้า ดาวบุญอยู่หลัง ห้ามทำการใหญ่ ชีวิตกว่าสำเร็จก็ต้องทุกข์ยากสาหัส หากใช้นามสกุลสามี ทักษา 41 เป็นมงคลผลรวมได้ 82 ตกที่นั่งเดียวดาย ว้าเหว่ ขาดเสน่ห์ ไม่เป็นมงคลครับ จำเป็นต้องเปลี่ยนชื่อครับ ส่วนนามสกุลขอแนะนำให้ใช้นามสกุลของสามี เพราะเป็นนามสกุลมงคล นามสกุลคุณทองนิมิตร ตกทักษา 34 เป็นทักษาหาคู่ดียากครับ ควรใช้นามสกุลสามีแล้วใช้ชื่อทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตร บริบูรณ์ทั้งความรัก เสน่ห์ ความสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นความสำเร็จและโชคทางการเงิน

การเปลี่ยนชื่อไม่ควรเปลี่ยนเกิน 3 ครั้งในชีวิตจึงจะเป็นมงคลยิ่งครับ
ไหนๆจะเปลี่ยนชื่อแล้วก็เปลี่ยนนามสกุลตามสามีด้วยน่ะครับ อยากได้ชื่อมงคล ช่วยแจ้งวันเกิดมาด้วย

KORNRANAT
06-02-2011, 01:00 PM

กรณัฏฐ์

สวัสดีครับ

ไม่ทราบว่าคุณเกิดวันจันทร์หรือเปล่า เพราะไม่ได้แจ้งมา กรณัฏฐ์ เป็นชื่อคนวันจันทร์ ทักษา 41 เป็นทักษามงคล นามสกุลคุณ 34 รวมแล้วได้ทักษา 75 บอกว่าชะตาคุณจะลำบากก่อนจะได้ดี เพราะดาวเสาร์อยู่หน้า ดาวบุญอยู่หลัง ห้ามทำการใหญ่ ชีวิตกว่าสำเร็จก็ต้องทุกข์ยากสาหัส หากใช้นามสกุลสามี ทักษา 41 เป็นมงคลผลรวมได้ 82 ตกที่นั่งเดียวดาย ว้าเหว่ ขาดเสน่ห์ ไม่เป็นมงคลครับ จำเป็นต้องเปลี่ยนชื่อครับ ส่วนนามสกุลขอแนะนำให้ใช้นามสกุลของสามี เพราะเป็นนามสกุลมงคล นามสกุลคุณทองนิมิตร ตกทักษา 34 เป็นทักษาหาคู่ดียากครับ ควรใช้นามสกุลสามีแล้วใช้ชื่อทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตร บริบูรณ์ทั้งความรัก เสน่ห์ ความสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นความสำเร็จและโชคทางการเงิน

การเปลี่ยนชื่อไม่ควรเปลี่ยนเกิน 3 ครั้งในชีวิตจึงจะเป็นมงคลยิ่งครับ
ไหนๆจะเปลี่ยนชื่อแล้วก็เปลี่ยนนามสกุลตามสามีด้วยน่ะครับ อยากได้ชื่อมงคล ช่วยแจ้งวันเกิดมาด้วย

ขอบคุณค่ะ
เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 15 พฤษภาคม 2518 ค่ะ

noppakorn
06-02-2011, 01:06 PM
สวัสดีครับอาจารย์ ขอรบกวนอีกครั้งครับ กรุณาตอบให้ด่วนด้วยนะครับ เคยเรียนถามมาแล้วครั้งหนึ่งครับ
ผมชื่อ ศราวุฒิ กะการดี ส่วนภรรยาผมชื่อ สุจิตรา กะการดี ภรรยาผมคลอดลูกชายเมื่อวานนี้เองครับ ตอนนี้ผมอยู่ที่โรงพยาบาล เดินหาร้านเน็ตตั้งนานครับกว่าจะเจอ ภรรยาผมคลอดธรรมชาติครับแข็งแรงดีแต่ลูกชายไม่ค่อยแข็งแรงครับอยู่ห้องผู้ป่วยเด็กแรกเกิดเฝ้าดูอาการอยู่ครับหมอบอกว่า หายใจไม่ปกติ กลั้นหายใจ และก็หายใจเบาครับ ผมขอเรียนถามให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ลูกชายด้วยครับ โดยมีรายละเอียดดังนี้ครับ
1.เกิดวันอังคาร ที่ 31 พ.ค. 2554 เวลาประมาณ 17.45 น.
2.เลขทักษา อาจารย์เคยบอกว่าควรใช้เลข 41 แต่ผมอยากได้เลขอายตนะ6ให้ได้ค่าเท่ากับ 9ด้วยครับ ผมทราบดีครับว่าคนละศาสตร์กันแต่อยากได้อย่างนี้จริงๆครับ
3.ผมได้เตรียมชื่อไว้แล้วบ้าง อยากให้อาจารย์ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับว่าชื่อไหนเหมาะสมกว่ากันครับ ชื่อแรก วชิรวิชญ์ ชื่อที่สอง ชิตธารินทร์(ส่วนตัวแอบชอบชื่อนี้ครับเพราะผมกับภรรยาเป็นคนสุรินทร์ในชื่อมีคำว่ารินทร์ด้วย ความหมายก็ดีแปลว่า เจ้าแห่งชัยชนะ ใช่ไหมครับ)
4.ผมตั้งชื่อเล่นให้ลูกว่า ชิน ดีไหมครับช่วยวิเคราะห์และแนะนำด้วยครับ
- สุดท้ายต้องขอขอบคุณอาจารย์ไว้ล่วงหน้าด้วยครับ และต้องกราบขออภัยด้วยครับที่ต้องรบกวนอาจารย์หลายครั้ง ขอให้ผลบุญที่อาจารย์ได้ช่วยผู้คนทั้งหลายช่วยหนุนนำให้อาจารย์โชคดีในทุกๆด้านด้วยครับ ขอขอบคุณอีกครั้งครับ สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ชื่อ วชิรวิชญ์ (ผู้มีปัญญาที่มีคุณค่าดังเพชร) และ ชิตธารินทร์ (ผู้ทรงความยิ่งใหญ่แห่งชัยชนะ) ทักษา 41 ค่าอายตนะ 9 ตามวันเวลาเกิด เป็นวันดีวันหนึ่งของเดือน แต่ปีเกิดกับเวลาเกิดปะทะกันทำให้เด็กเจ็บป่วย ให้ใส่บาตรพระหรือเณร 1 รูปน่ะครับ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรของเด็กและพระเคราะห์ทุกองค์ เด็กจะหายป่วยโดยเร็ว เด็กเกิดวันนี้ใจบุญสุนทาน เติบโตจะเป็นคหบดี ครับ ชื่อทั้งสองที่ถามมา ได้วิเคราะห์แล้ว เป็นชื่อมงคล แต่ว่าทั้งชื่อและนามสกุล ไม่มีพยัญชนะอายุอยู่เลย (ฎ ฏ ฐ ฒ ฑ ณ) จึงอาจจะมีปัญหาเรื่องสุขภาพในภายหน้าได้ ประกอบกับค่าอายตนะ 9 เป็นเลขสูงและยิ่งใหญ่ จึงไม่น่าใช้กับเด็กครับเพราะจะใหญ่เกินชะตา(เวลาเด็กเกิดไม่เหมาะสมกับเลขนี้) ควรใช้อายตนะ 1 หรือ 8 จะดีกว่าน่ะครับ สำหรับชื่อเล่นให้ใช้ชื่อ ชิณ ไม่ใช้ ชิน ครับ เพราะ ณ เป็นพยัญชนะอายุ มีไว้ให้สุขภาพดีครับ ส่วนชื่อ ชิตธารินทร์ นั้น ถ้าไม่สนใจว่าค่าอายตนะจะเปลี่ยน ก็ให้เปลี่ยนเป็น ชิตธาริณทร์ (อายตนะ 7) แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความเป็นใหญ่ในชัยชนะ ครับ

noppakorn
06-02-2011, 01:20 PM
ผมขอความกรุณารบกวนอาจารย์ครับช่วยตั้งชื่อด้วยครับ เกิดวันจันทร์ 28/04/2523 ทักษานามสกุล 48 ขอชื่อ / อายตนะ ที่เหมาะกับอาชีพค้าขาย นักลงทุนด้วยครับ
ปล. ขอ ฤกษ์ดี และวิธีการเปลี่ยนชื่อด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

สวัสดีครับ

สองวันนี้ฤกษ์หุ้นตกเสียด้วย ระวังไว้หน่อยน่ะครับ นามสกุลทักษา 48 ชื่อที่เหมาะสมกับคุณคือชื่อทักษา 15 เป็นดาวอาทิตย์ และดาวพฤหัสบดี เป็นความเจริญรุ่งเรืองและโชคทางการเงิน มักได้รับเงินจากผู้อื่น มีผู้สนับสนุนดี ผลรวม 6 เป็นดาวศุกร์ ดาวโชค โลกีย์ ทำให้ผู้มีทักษานี้ มีอุปนิสัยชอบเที่ยว ชอบเล่น ชอบสนุกและใจกว้าง ซึ่งเหมาะกับอาชีพคุณ
ชื่อทักษา 15 สำหรับชายวันจันทร์

ดลธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นเป็นพื้นฐาน (ดน ทริด)
กฤศภน แปลว่า ผู้กล่าวน้อย (กริด สะ พน)
กฤตปณต แปลว่า ผู้มีความอ่อนน้อม (กริด ปะ นด)
ก้องกฤช แปลว่า ผู้แหลมคมและโด่งดัง (ก้อง กริด)
จงดล แปลว่า ผู้มีพื้นฐานดีอันแน่นอน (จง ดน)
กฤชปภพ แปลว่า ผู้นำที่เฉียบแหลม (อ่านว่า กริด ปะ พบ)
ฐภณ แปลว่า ผู้มีคำกล่าวที่หนักแน่น,ผู้พูดเป็นหลักฐาน (อ่านว่า ทะ พน)
ชยกร แปลว่า ผู้สร้างชัยชนะ (ชะ ยะ กอน)
ชนธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ในหมู่คน (ชะ นะ ทอน)
ชลดล แปลว่า ผู้บันดาลน้ำ(น้ำคือโชค) (ชน ละ ดน)
ชยกฤต แปลว่า ผู้กระทำชัยชนะ (ชะ ยะ กริด)
ชนธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในหมู่ชน (ชะ นะ ทริด)

ฤกษ์ดีเดือนมิถุนายน 2554 :- วันศุกร์ที่ 3 มิย.เวลา 9.00-10.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันพุธที่ 8 มิย. เวลา 13.00-14.59 น.(1.00-4.59 น.) วันศุกร์ที่ 10 มิย.เวลา 9.00-10.59 น. เวลา 13.00-16.59 น. วันอาทิตย์ที่ 12 เวลา 11.00 – 16.59 น. วันพฤหัสที่ 16 มิย. เวลา 13.00-14.59 น.(1.00 – 6.59 น.) วันจันทร์ที่ 20 มิย. เวลา 9.00-12.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันศุกร์ที่ 24 มิย.เวลา 11.00-16.59 น. (1.00-2.59 น.) วันอังคารที่ 28 มิย.เวลา 7.00-8.59 น เวลา 13.00-14.59 น. ( 3.00-4.59 และ 19-20.59 น.) วันพฤหัสฯที่ 30 มิย.เวลา 9.00 -10.59 น. เวลา 15.00 -16.59 น.(21.00-22.59 น.)

ToEy
06-02-2011, 04:56 PM
สวัสดีครับ

สองวันนี้ฤกษ์หุ้นตกเสียด้วย ระวังไว้หน่อยน่ะครับ นามสกุลทักษา 48 ชื่อที่เหมาะสมกับคุณคือชื่อทักษา 15 เป็นดาวอาทิตย์ และดาวพฤหัสบดี เป็นความเจริญรุ่งเรืองและโชคทางการเงิน มักได้รับเงินจากผู้อื่น มีผู้สนับสนุนดี ผลรวม 6 เป็นดาวศุกร์ ดาวโชค โลกีย์ ทำให้ผู้มีทักษานี้ มีอุปนิสัยชอบเที่ยว ชอบเล่น ชอบสนุกและใจกว้าง ซึ่งเหมาะกับอาชีพคุณ
ชื่อทักษา 15 สำหรับชายวันจันทร์

ดลธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นเป็นพื้นฐาน (ดน ทริด)
กฤศภน แปลว่า ผู้กล่าวน้อย (กริด สะ พน)
กฤตปณต แปลว่า ผู้มีความอ่อนน้อม (กริด ปะ นด)
ก้องกฤช แปลว่า ผู้แหลมคมและโด่งดัง (ก้อง กริด)
จงดล แปลว่า ผู้มีพื้นฐานดีอันแน่นอน (จง ดน)
กฤชปภพ แปลว่า ผู้นำที่เฉียบแหลม (อ่านว่า กริด ปะ พบ)
ฐภณ แปลว่า ผู้มีคำกล่าวที่หนักแน่น,ผู้พูดเป็นหลักฐาน (อ่านว่า ทะ พน)
ชยกร แปลว่า ผู้สร้างชัยชนะ (ชะ ยะ กอน)
ชนธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ในหมู่คน (ชะ นะ ทอน)
ชลดล แปลว่า ผู้บันดาลน้ำ(น้ำคือโชค) (ชน ละ ดน)
ชยกฤต แปลว่า ผู้กระทำชัยชนะ (ชะ ยะ กริด)
ชนธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในหมู่ชน (ชะ นะ ทริด)

ฤกษ์ดีเดือนมิถุนายน 2554 :- วันศุกร์ที่ 3 มิย.เวลา 9.00-10.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันพุธที่ 8 มิย. เวลา 13.00-14.59 น.(1.00-4.59 น.) วันศุกร์ที่ 10 มิย.เวลา 9.00-10.59 น. เวลา 13.00-16.59 น. วันอาทิตย์ที่ 12 เวลา 11.00 – 16.59 น. วันพฤหัสที่ 16 มิย. เวลา 13.00-14.59 น.(1.00 – 6.59 น.) วันจันทร์ที่ 20 มิย. เวลา 9.00-12.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันศุกร์ที่ 24 มิย.เวลา 11.00-16.59 น. (1.00-2.59 น.) วันอังคารที่ 28 มิย.เวลา 7.00-8.59 น เวลา 13.00-14.59 น. ( 3.00-4.59 และ 19-20.59 น.) วันพฤหัสฯที่ 30 มิย.เวลา 9.00 -10.59 น. เวลา 15.00 -16.59 น.(21.00-22.59 น.)

ขอบพระคุณครับอาจารย์นพ

vind
06-02-2011, 10:44 PM
อยากทราบความหมายชื่อ
กฤตย์กัลร์ญา
กฤตย์กัณญาณ์
กฤตติ์กัลญาณ์
กฤตติ์กัณล์ญา
กฤตติ์กัลณ์ญา
ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

wutsanom
06-03-2011, 05:46 AM
จากที่เคยถามาแล้วได้ชื่อแล้วครับ ชิณเตชินทร์ แปลว่าอะไรครับ ช่วยวิเคราะห์ให้ด้วย
จากคำถามเดิม คือ สวัสดีครับอาจารย์ ขอรบกวนอีกครั้งครับ กรุณาตอบให้ด่วนด้วยนะครับ เคยเรียนถามมาแล้วครั้งหนึ่งครับ
และคำตอบเดิมคือ ชื่อ วชิรวิชญ์ (ผู้มีปัญญาที่มีคุณค่าดังเพชร) และ ชิตธารินทร์ (ผู้ทรงความยิ่งใหญ่แห่งชัยชนะ) ทักษา 41 ค่าอายตนะ 9 ตามวันเวลาเกิด เป็นวันดีวันหนึ่งของเดือน แต่ปีเกิดกับเวลาเกิดปะทะกันทำให้เด็กเจ็บป่วย ให้ใส่บาตรพระหรือเณร 1 รูปน่ะครับ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรของเด็กและพระเคราะห์ทุกองค์ เด็กจะหายป่วยโดยเร็ว เด็กเกิดวันนี้ใจบุญสุนทาน เติบโตจะเป็นคหบดี ครับ ชื่อทั้งสองที่ถามมา ได้วิเคราะห์แล้ว เป็นชื่อมงคล แต่ว่าทั้งชื่อและนามสกุล ไม่มีพยัญชนะอายุอยู่เลย (ฎ ฏ ฐ ฒ ฑ ณ) จึงอาจจะมีปัญหาเรื่องสุขภาพในภายหน้าได้ ประกอบกับค่าอายตนะ 9 เป็นเลขสูงและยิ่งใหญ่ จึงไม่น่าใช้กับเด็กครับเพราะจะใหญ่เกินชะตา(เวลาเด็กเกิดไม่เหมาะสมกับเลขนี้) ควรใช้อายตนะ 1 หรือ 8 จะดีกว่าน่ะครับ สำหรับชื่อเล่นให้ใช้ชื่อ ชิณ ไม่ใช้ ชิน ครับ เพราะ ณ เป็นพยัญชนะอายุ มีไว้ให้สุขภาพดีครับ ส่วนชื่อ ชิตธารินทร์ นั้น ถ้าไม่สนใจว่าค่าอายตนะจะเปลี่ยน ก็ให้เปลี่ยนเป็น ชิตธาริณทร์ (อายตนะ 7) แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความเป็นใหญ่ในชัยชนะ ครับ

noppakorn
06-03-2011, 01:00 PM
กฤตย์กัลร์ญา
กฤตย์กัณญาณ์
กฤตติ์กัลญาณ์
กฤตติ์กัณล์ญา
กฤตติ์กัลณ์ญา
ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

คำที่คุณถามมาทั้งหมดผิดรูปครับ ไม่มีคำศัพท์ครับ

noppakorn
06-03-2011, 01:10 PM
จากที่เคยถามาแล้วได้ชื่อแล้วครับ ชิณเตชินทร์ แปลว่าอะไรครับ ช่วยวิเคราะห์ให้ด้วย
จากคำถามเดิม คือ สวัสดีครับอาจารย์ ขอรบกวนอีกครั้งครับ กรุณาตอบให้ด่วนด้วยนะครับ เคยเรียนถามมาแล้วครั้งหนึ่งครับ
และคำตอบเดิมคือ ชื่อ วชิรวิชญ์ (ผู้มีปัญญาที่มีคุณค่าดังเพชร) และ ชิตธารินทร์ (ผู้ทรงความยิ่งใหญ่แห่งชัยชนะ) ทักษา 41 ค่าอายตนะ 9 ตามวันเวลาเกิด เป็นวันดีวันหนึ่งของเดือน แต่ปีเกิดกับเวลาเกิดปะทะกันทำให้เด็กเจ็บป่วย ให้ใส่บาตรพระหรือเณร 1 รูปน่ะครับ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรของเด็กและพระเคราะห์ทุกองค์ เด็กจะหายป่วยโดยเร็ว เด็กเกิดวันนี้ใจบุญสุนทาน เติบโตจะเป็นคหบดี ครับ ชื่อทั้งสองที่ถามมา ได้วิเคราะห์แล้ว เป็นชื่อมงคล แต่ว่าทั้งชื่อและนามสกุล ไม่มีพยัญชนะอายุอยู่เลย (ฎ ฏ ฐ ฒ ฑ ณ) จึงอาจจะมีปัญหาเรื่องสุขภาพในภายหน้าได้ ประกอบกับค่าอายตนะ 9 เป็นเลขสูงและยิ่งใหญ่ จึงไม่น่าใช้กับเด็กครับเพราะจะใหญ่เกินชะตา(เวลาเด็กเกิดไม่เหมาะสมกับเลขนี้) ควรใช้อายตนะ 1 หรือ 8 จะดีกว่าน่ะครับ สำหรับชื่อเล่นให้ใช้ชื่อ ชิณ ไม่ใช้ ชิน ครับ เพราะ ณ เป็นพยัญชนะอายุ มีไว้ให้สุขภาพดีครับ ส่วนชื่อ ชิตธารินทร์ นั้น ถ้าไม่สนใจว่าค่าอายตนะจะเปลี่ยน ก็ให้เปลี่ยนเป็น ชิตธาริณทร์ (อายตนะ 7) แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความเป็นใหญ่ในชัยชนะ ครับ

สวัสดีครับ
ชินเตชินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งอำนาจมาแต่เดิม ,เจ้าแห่งเดชแต่ก่อนเก่า ทักษา 41 เป็นมงคลยิ่ง (แต่อายตนะ 6 ไม่ดี แต่อย่าไปสนใจมันครับ หากชอบ และค่าอายตนะเป็นมงคลก็ดียิ่งครับ)

aoy aoy
06-03-2011, 09:17 PM
กติภูมิ

noppakorn
06-03-2011, 11:37 PM
กติภูมิ

สวัสดีครับ

กติภูมิ คำว่า กติ ไม่พบว่ามีคำศัพท์ครับ

namotasa007
06-03-2011, 11:59 PM
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้หลานชายด้วยค่ะ เกิดวันศุกร์ที่ 3 มิถุนายน 2554 เวลาประมาณตี 4 นามสกุลทักษา 45
ขอความหมายของชื่อเจริญรุ่งเรือง ประสบความสำเร็จในชีวิต หรือประเภทนักปราชญ์ก็ได้ค่ะ พอดีจะไปแจ้งเกิดก่อนออกจากโรงพยาบาล
ขอคำแนะนำจากอาจารย์ด้วยนะค่ะ
ขอให้ผลบุญที่อาจารย์ได้ช่วยผู้คนทั้งหลายช่วยหนุนนำให้อาจารย์โชคดีในทุกๆด้านด้วย ขอขอบคุณค่ะ

AUMB
06-05-2011, 12:45 AM
รบกวนคุณนพช่วยตรวจดูชื่อและนามสกุล 3 ชื่อนี้ให้หน่อยค่ะ
ถ้าไม่ดีและต้องเปลี่ยนอย่างไรรบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ
- นางสาวปัณรส นามสกุล ชื่นพิชัย เกิดวันจันทร์ 1 มิถุนายน 2530 เวลาประมาณ 7 โมงเช้า
- นางสาวฐิติมา นามสกุล ชื่นพิชัย เกิดวันอาทิตย์ 2 ตุลาคม 2526 เวลา12.50
- นางศิริ นามสกุล ชื่นพิชัย เกิดวันพฤหัสบดี 2503
ขอขอบคุณมากๆ ค่ะ

noppakorn
06-05-2011, 01:40 PM
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้หลานชายด้วยค่ะ เกิดวันศุกร์ที่ 3 มิถุนายน 2554 เวลาประมาณตี 4 นามสกุลทักษา 45
ขอความหมายของชื่อเจริญรุ่งเรือง ประสบความสำเร็จในชีวิต หรือประเภทนักปราชญ์ก็ได้ค่ะ พอดีจะไปแจ้งเกิดก่อนออกจากโรงพยาบาล
ขอคำแนะนำจากอาจารย์ด้วยนะค่ะ
ขอให้ผลบุญที่อาจารย์ได้ช่วยผู้คนทั้งหลายช่วยหนุนนำให้อาจารย์โชคดีในทุกๆด้านด้วย ขอขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

เกิดวันศุกร์ตี 4 ทางโหราศาสตร์นับเป็นคืนวันพฤหัสฯครับ นามสกุลทักษา 45 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษาชื่อ 15 เป้นทักษาที่รุ่งเรือง มีมิตรมาก ไม่ชอบเก็บตัว ผลรวมได้ทักษา 60 ตกที่นั่งเศรษฐี มีทรัพย์ ชอบความหรูหรา แต่ไม่อวดโอ่

ชื่อทักษา 15 สำหรับชายวันพฤหัสฯ

ศุภัช แปลว่า ผู้เกิดมาดีงาม
ภูกมล แปลว่า ผู้เป็นใหญ่
ชวาล แปลว่า ผู้โชติช่วง,ผู้รุ่งเรือง
ปภาณภณ แปลว่า ผูพูดเก่งมาก
กฤชปภพ แปลว่า ผู้นำที่เฉียบแหลม
อัชชา (อัชฌา) แปลว่า ผู้มีกริยาดี
ญาณกร แปลว่า ผู้สร้างความรอบรู้
กุลชภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่เกิดมาในตระกูล
สรกฤช แปลว่า กฤชที่แกล้วกล้า,แหลมคมและแกล้วกล้า

ขอให้เจริญรุ่งเรืองและฉลาด สุขภาพแข็งแรงดังทักษาชื่อครับ

noppakorn
06-05-2011, 02:24 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยดูและวิเคราะห์ชื่อของญาติให้ด้วยครับ หรือช่วยแก้ไขให้ด้วยครับชีวิตไม่ค่อยดีลุ่มๆดอนๆ ต้องย้ายที่ทำงานบ่อยๆ
พรชัย กนกพิทยาทร วันที่ 8 เมษายน 2507 วัน พุธ กลางวัน เวลา 11.30 น ปี มะโรง
เตือนใจ กนกพิทยาทร วันที่ 26 เมษายน 2504 วัน พุธ กลางคืน เวลา 02.00 น ปี ชลู
กัมพล กนกพิทยาทร วันที่ 1 สิงหาคม 2531 วัน จันทร์ เวลา 09.46 น ปี มะโรง
จันทร์เพ็ญ กนกพิทยาทร เกิดวันที่ 13 มีนาคม 2515 เวลา 12.34 น วัน จันทร์ ปี ชวด
เกรียงศักดิ์ เตเฮ่ง วันที่ 24 ตุลาคม 2505 วันพุธ กลางคืน เวลา 21.00 น ปีขาล
ขอให้อาจารย์มีความสุขและเจริญรุ่งเรืองตลอดไปครับ
ขอพระคุณท่านอาจารย์มากครับ
โกศล

สวัสดีครับ

การตอบกระทู้ 1 บุคคลจะตอบให้ไม่เกิน 3 รายชื่อ เพื่อความแม่นยำ แล้วเว้นระยะสักสองวันค่อยมาถามอีกครั้ง เพื่อคำวิเคราะห์จะได้มีผลแม่นยำครับ
ปกติจะให้จัดคำถามเข้ามาใหม่ไม่เกินต่อครั้งๆละ 3 ชื่อครับ ตามความเหมาะสมและความเร่งด่วนครับ แต่เนื่องจากนามสกุลที่ถามมามีซ้ำกัน เป็นครอบครัว และนามสกุลทักษานี้ไม่ดี จึงจะสรุปตอบให้ทั้งหมด เพราะไม่ผิดหลักการครับ

1. พรชัย ทักษาชื่อ 26 ไม่เป็นมงคล(ชื่อรวมกันได้ 8 เป็นราหูครอบงำ) มักมีปัญหาเข้ามาในชีวิตโดยไร้สาเหตุ นามสกุล กนกพิทยาทร ทักษา 34 เป็นทักษาไม่เป็นมงคล เป็นไปได้ควรแก้ไขนามสกุลเสียใหม่ เพื่อลูกหลานที่จะมาใช้ในอนาคตจะได้ดีมีมงคล ครับ ควรเปลี่ยนชื่อและนามสกุล แต่หากไม่เปลี่ยนนามสกุล ชื่อสกุลนี้มีชื่อมงคลทักษาเดียวคือ ทักษา 45 ผลรวมได้ 79 เป็นทักษาปานกลาง จะต้องลำบากและมีทุกข์มีโรคภัย จึงจะได้ดีในบั้นปลาย ครับ
2. เตือนใจ ทักษาชื่อ 35 ไม่เป็นมงคลนัก ทักษานี้มักเป็นกำพร้าแต่วัยเยาว์ มักถูกผู้ใหญ่กลั่นแกล้งให้ร้าย ถึงแม้ตอนปลายจะดี แต่ก็มักเสียของรักเสมอ (ผลรวมได้ 8 เป็นราหูครอบ) นามสกุล กนกพิทยาทร ทักษา 34 ผลรวมได้ 69 ทักษานี้จะเกิดความไม่แน่นอนในชีวิต กำลังดี ชีวิตก็เปลี่ยนแปลง เดี๋ยวสุขเดี๋ยวทุกข์ ส่วนอื่นๆนั้น การวิเคราะห์เป็นเช่นเดียวกับคุณพรชัยครับ
3. กัมพล เกิดวันจันทร์ ทักษาชื่อ 24 เป็นทักษามงคล ชีวิตส่วนตัวดี แต่ความเป็นอยู่โดยรวมมักมีปัญหาการเปลี่ยนแปลง ทั้งนี้เพราะนามสกุลทักษา 34 ผลรวมได้ 58 เป็นดาวมงคลพบราหู ชีวิตจึงมักกลับจากสุขเป็นทุกข์ได้ตลอดเวลา คนที่มีทักษานี้ มักลุ่มหลงอบายมุขได้ง่าย
4. จันทร์เพ็ญ ชื่อทักษา 51 เป็นทักษามงคล ชื่อนี้มีโชค มีมิตรเยอะ แต่ผลรวมกับนาสกุลได้ทักษา 85 มักจะมีทุกข์ก่อนจะมีลาภ เป็นคนทนงตนเอง แต่มักเห็นผิดเป็นชอบ หลักลอยไม่แน่ไม่นอน ครับ
5. เกรียงศักดิ์ ทักษา 50 เป็นทักษามงคล เป็นคนเลื่อมใสศาสนา กระตือรือร้น เหมาะกับงานติดต่อ พูดจา ประชาสัมพันธ์ นามสกุล เตเฮ่ง ทักษา 15 เป็นทักษามงคล ตระกูลนี้ญาติมิตรมากคนไปมาหาสู่เยอะ ผลรวมได้ 64 เป็นโชคและปัญญา ผู้มีทักษานี้ เป็นคนไม่ชอบอยู่นิ่ง ชีวิตมักมีการเปลี่ยนแปลง ยิ่งเปลี่ยนยิ่งดี แต่เป็นคนหูเบาใจอ่อน เชื่อคนหรือเลื่อมใสคนอื่นง่ายๆ (ให้ระวังเรื่องนี้) ชื่อสกุลนี้ ไม่ต้องเปลี่ยนแปลงครับ หมั่นทำบุญสร้างกุศลมากๆ ใช้สติปัญญาความคิดมากๆ อย่าหลงเชื่อใครนับถือใครง่ายๆ ชีวิตจะรุ่งเรือง

สรุป นามสกุล กนกพิทยาทร ควรเปลี่ยนแปลงหรือแก้ไขนามสกุลใหม่ ให้ได้ทักษาดีมีมงคล อาจจะเพิ่มหรือเติมคำเอาครับ (เช่น กนกพิทยธร ทักษา 36 จึง เป็นมงคลยิ่ง)

noppakorn
06-05-2011, 02:54 PM
รบกวนคุณนพช่วยตรวจดูชื่อและนามสกุล 3 ชื่อนี้ให้หน่อยค่ะ
ถ้าไม่ดีและต้องเปลี่ยนอย่างไรรบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ
- นางสาวปัณรส นามสกุล ชื่นพิชัย เกิดวันจันทร์ 1 มิถุนายน 2530 เวลาประมาณ 7 โมงเช้า
- นางสาวฐิติมา นามสกุล ชื่นพิชัย เกิดวันอาทิตย์ 2 ตุลาคม 2526 เวลา12.50
- นางศิริ นามสกุล ชื่นพิชัย เกิดวันพฤหัสบดี 2503
ขอขอบคุณมากๆ ค่ะ

สวัสดีครับ

1. ปัณรส ทักษา 22 ตกที่นั่งเพ้อฝัน เป็นคนลุ่มหลงเชื่อคนง่าย ระวังหลงผิด เพราะหูเบา ใจรวนเรไม่แน่นอน เปลี่ยนใจได้ตลอดเวลา นามสกุลชื่นพิชัย ทักษา 41 เป็นทักษามงคล ผลรวมชื่อนี้ได้ 63 ตกที่นั่งความสำเร็จ มิตรมาก แต่ใจร้อนทำอะไรเร่งรีบต้องระวังเรื่องนี้ โดยรวมผลรวมนี้จะมีความสำเร็จทางความรัก มิตร และการงาน จะมีปัญหาเพียงส่วนตัวซึ่งต้องแก้ ชื่อนี้ควรเปลี่ยนใหม่ครับ เป็นทักษา 24 จะเป็นมงคลยิ่ง ผลรวมได้ 65 เป็นความสำเร็จทางการเงิน

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

ปัณวิภู แปลว่า เจ้าแห่งทรัพย์ (อายตนะ 7)
ปัณณรตา แปลว่า ผู้มียินดีในหนังสือ,ผู้ยินดีในความรู้ (อายตนะ 9)
มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป (ค่าอายตนะ 6)
ยลภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่สวยงามน่าดูน่ามอง (อายตนะ 2)
พชรภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังเพชร (อายตนะ ๘)
ภัทรฤทัย แปลว่า เจ้าหัวใจอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
รมณภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความสุข (อายตนะ ๘)

2. ฐิติมา ชื่อตกทักษา 26 ผลรวมเป็นราหูชื่อนี้ควรเปลี่ยนครับ มักมีชีวิตที่เปลี่ยนแปลงไม่โดยไม่คาดหมายในทางไม่ดี นามสกุลรวมกันได้ 67 มักมีโรคภัยประจำตัวครับ

ปวรกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจอันล้ำเลิศ,ดอกบัวอันประเสริฐ (ค่าอายตนะ ๘)
บงกชปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดุจดอกบัว (อายตนะ ๘)
ธมนภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐและสวยงาม (อายตนะ ๘)
รัชญาธาร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้ของแผ่นดิน (อายตนะ ๘)
ชัญญณัท (ชัน ยะ นัด) แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันประเสริฐ (อายตนะ 6)
ญาณัณญา (ยา นัน ยา) แปลว่า ผู้รู้ที่มีความรอบรู้ยิ่ง (อายตนะ ๘)

3. ศิริ ทักษา 19 เป็นทักษามงคล แต่ไม่เหมาะกับสตรี สตรีหากได้เลขนี้ มักตกพุ่มหมาย หรือเบาะคู่ครองก็จะเสียตำแหน่งหน้าที่การงาน แต่เนื่องจากเหตุการณ์ผ่านมานานแล้ว เหตุการณ์คงเกิดขึ้นแล้ว จะไม่เปลี่ยนชื่อก็ได้ แต่ต้องระวังเรื่องโรคหัวใจและความดันโลหิตสูง ผลรวมกับนามสกุลได้ 60 ทักษามงคลครับ เป็นคนมีเงินทองฐานะดี ชีวิตสุขสบาย ครับ (แต่ส่วนตัวจะมีโรคภัย นอกนั้นชีวิตมีสุข) หากประสงค์จะเปลี่ยนชื่อ ก็สามารถเลือกจากชื่อที่ให้ไป ยำเว้นชื่อที่มีพยัญชนะ ส ศ ษ ห ฬ อ ฮ ครับ นอกนั้นใช้ได้หมดครับ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานของใครของมัน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่บ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

bansai2006
06-05-2011, 08:35 PM
สวัสดีครับ
รบกวนอยากทราบความหมายของชื่อต่อไปนี้ครับ
กวินรตา (กะ-วิน-ระ-ตา)
กันตาภัทธ(กัน-ตา-พัด)
ทั้งสองชื่อได้ค่าทักษา 24 ใช่หรือไม่ (นามสกุล 35 ครับ)
ขอบคุณครับ

KORNRANAT
06-06-2011, 11:38 AM

กรณัฏฐ์

สวัสดีครับ

เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 15 พฤษภาคม 2518 ค่ะ อาจารย์ รบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ

noppakorn
06-06-2011, 02:15 PM
สวัสดีครับ
รบกวนอยากทราบความหมายของชื่อต่อไปนี้ครับ
กวินรตา (กะ-วิน-ระ-ตา)
กันตาภัทธ(กัน-ตา-พัด)
ทั้งสองชื่อได้ค่าทักษา 24 ใช่หรือไม่ (นามสกุล 35 ครับ)
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

กวินรตา แปลว่า ผู้ยินดีในความดีงาม ทักษา 24 (อายตนะ ๘)
กันตาภัทธ คำว่า ภัทธ มี ธ ไม่มีคำศัพท์ (คำว่า ภัทร ภัทท แปลว่า ดีงาม เจริญ ) ทักษา 24
กันตาภัทร แปลว่า ผู้เจริญที่น่ารัก ทักษา 24 (อายตนะ 1)

นามสกุล 35 ผลรวม 59 เป็นมงคลยิ่ง ชื่อนี้หมั่นทำบุญสร้างทานสวดมนต์ไหว้พระ สิ่งศักดิ์สิทธิ์จะเกื้อหนุนให้ดียิ่ง

noppakorn
06-06-2011, 02:55 PM
เรียนอาจารย์อีกครั้งครับ
พรชัย กนกพิทยาทร วันที่ 8 เมษายน 2507 วัน พุธ กลางวัน เวลา 11.30 น ปี มะโรง
เตือนใจ กนกพิทยาทร วันที่ 26 เมษายน 2504 วัน พุธ กลางคืน เวลา 02.00 น ปี ชลู
กัมพล กนกพิทยาทร วันที่ 1 สิงหาคม 2531 วัน จันทร์ เวลา 09.46 น ปี มะโรง
จันทร์เพ็ญ กนกพิทยาทร เกิดวันที่ 13 มีนาคม 2515 เวลา 12.34 น วัน จันทร์ ปี ชวด

รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้เขา ตามที่อาจารน์แก้นามสกุลได้ 36 ครับ เพราะเขาก็มีปํญหากันตลอด ไม่ค่อยมีความสุขกันเท่าไร ทำงานก็ไม่แน่นอน
ขอบพระคุณอาจารย์มากๆครับ
โกศล

สวัสดีครับ

นามสกุลแก้เป็น กนกพิทยธร ทักษา 36 ค่าอายตนะ 1 เป็นมงคลนาม คุณพรชัย ให้ใช้ชื่อทักษา 15 ผลรวมได้ 51 เป็นมงคลนาม คุณเตือนใจ คุณจันทร์เพ็ญ ให้ใช้ชื่อทักษา 24 ผลรวมได้ 60 (หมั่นทำบุญไหว้พระเสมอๆ มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง) คุณกัมพล ไม่ต้องเปลี่ยนชื่อ เปลี่ยนนามสกุลเพียงอย่างเดียว เพราะชื่อตกทักษา 24 ผลรวมได้ 60 เป็นโชคทางการเงินอยู่แล้ว (หมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ) คุณพรชัย ดูปีเกิดแล้ววัยกลางคน ควรใช้ทักษา 15 เพราะว่า เป็นความสำเร็จ และความรุ่งเรือง อีกทั้งมีอายุสมควรที่จะมีความรอบคอบและสุขุม ควรใช้ทักษานี้สร้างความเจริญให้ครอบครัว ส่วนทักษารวม 60 นั้นอยู่ดีกินดีครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับชายวันพุธกลางวัน (คุณพรชัย)

ภททพร (พัดทะพอน) แปลว่า ผู้ประเสริฐและเจริญ
ภาวัต แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง
กฤตฐา แปลว่า ผู้สร้างความมั่นคง
ณธาม แปลว่า ผู้อยู่ในยศศักดิ์
ณปณต แปลว่า ผู้อยู่ในความอ่อนน้อม (นะปะนด)
ภาคิน แปลว่า ผู้มีโชค
ณปธร แปลว่า ผู้ซึ่งรุ่งเรืองยิ่ง (นะปะทอน)

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน (คุณเตือนใจ)

ศริญญา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นมงคลประเสริฐ
อนัญญา แปลว่า ผู้เป็นหนึ่งไม่มีสอง
นวิยา แปลว่า ผู้สดชื่นเสมอ
ชโนทัย แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง
เตโชทัย แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยอำนาจ
กนกรวี แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดังทองคำ
ดลรวี แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองเป็นพี้นฐาน
วาริธรา แปลว่า ผู้ทรงน้ำ
หทัยรดา แปลว่า ผู้ยินดีด้วยหัวใจ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์ (คุณจันทร์เพ็ญ)

รัตนธร แปลว่า ผู้ทรงคุณค่า
กมลพร แปลว่า ผู้มีจิตใจประเสริฐ
กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณงดงาม
กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างสิริมงคล
ธัญพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและมีโชค
ปัทมพร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังดอกบัว
วรณัน แปลว่า ผู้ได้รับการสรรเสริญ
พัชญภณ แปลว่า ผู้มีวาจาในกรอบ
ลลนดล แปลว่า ผู้บันดาลความงาม
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ
ลภณพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นลาภ
กัญญณัช แปลว่า หญิงสาวผู้ให้ความรู้

เปลี่ยนชื่อแล้วให้ทั้งสี่คนไปทำบุญ ต่างคนต่างทำน่ะครับ

คำอธิษฐาน หลังเปลี่ยนชื่อแล้ว ให้แวะไปทำบุญสร้างทาน ด้วยการปล่อยชีวิต ไปตลาดทีไหนก็ได้ เห็นเขาขายปลาจะปลาอะไรก็ตาม ที่แม่ค้ายังไม่ได้ใช้อะไรไปทิ่มแทงมัน ซื้อชีวิตเขา แล้วนำไปปล่อยยังแม่น้ำหรือลำคลองใหญ่ที่มีน้ำไหลไปมา (ห้าตัว เก้าตัว หรืออย่างน้อยที่สุดหนึ่งตัวตามกำลังทรัพย์) ขณะปล่อยปลา ให้อธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า(ชื่อใหม่)ได้เป็นบุคคลใหม่แล้ว ขอสิ่งที่ไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลายที่เคยติดตัวข้าฯ ขอให้ปลา..(ชื่อปลา)ช่วยนำไปด้วย ให้สิ่งทีไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลาย ไหลไปกับสายน้ำ และขอให้ชีวิตของปลา...ให้ไปเวียนว่ายตามกรรมของท่านทั้งหลายเทอญ ขอให้นับแต่นี้มีแต่สิ่งที่ดีงามบังเกิดขึ้นในตัวข้าฯ กระทำการใดๆ ขอให้สำเร็จ ๆๆ ทุกประการเทอญ จากนั้นก็ให้ทานอาหารปลา หรือสัตว์ใดๆก็ได้ หรือให้เงินขอทานก็ได้ " เสร็จแล้วให้ไปล้างมือล้างเท้า อธิษฐานว่า "สิ่งที่ดีให้ติดตัวข้า สิ่งชั่วช้าให้ลอยตามน้ำไป " กลับบ้านก็กรวดน้ำอธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า (ชื่อใหม่) วันนี้ได้ทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิต...(ชื่อสัตว์) ให้รอดพ้นไปเวียนว่ายตามกรรม ด้วยกุศลผลบุญนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของข้าพเจ้า พระเคราะห์ทุกๆพระองค์ พระภูมิเทวา เจ้าที่เจ้าทางที่ดูแลบ้านข้าพเจ้า ที่ทำงานของข้าพเจ้า และ..(ชื่อผู้ให้นามใหม่).ขอให้ท่านทั้งหลายได้โปรดรับและร่วมอนุโมทนากุศลผลบุญนี้ของข้าพเจ้าด้วยเทอญ"

noppakorn
06-06-2011, 03:03 PM

กรณัฏฐ์

สวัสดีครับ

เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 15 พฤษภาคม 2518 ค่ะ อาจารย์ รบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

นามสกุล ลิ่มโรจนเดชา ทักษา 41 ชื่อทักษามงคลคือทักษา 24 ผลรวมได้ 65 เป็นความสำเร็จและโชคลาภทางการเงิน ความรัก การเงิน ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (อายตนะ 7 )
พิชยดา (พิดชะยะดา) แปลว่า หญิงผู้มีความรู้ (ค่าอายตนะ 7)
ภณลภัส แปลว่า ผู้พูดแล้วมีลาภ (อายตนะ 7)
วริศชา แปลว่า ผู้เกิดมายิ่งใหญ่และประเสริฐ (อายตนะ 2)
อภิชยชา (อะพิดยะชา) แปลว่า เกิดมามีชัยชนะอันยิ่งใหญ่ (ค่าอายตนะ 2)
ภูรีรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติเป็นปัญญาอันกว้างไกล (อายตนะ 9)
อรภูรี แปลว่า นางงามผู้มีปัญญากว้างไกล (อายตนะ 7)
อุรวี แปลว่า แผ่นดิน (อายตนะ 6)
อรารยา แปลว่า นางงามผู้ประเสริฐ (อายตนะ 9)
อภิรยา แปลว่า ผู้มีความเร็วอันยิ่งใหญ่ (อายตนะ 7)
กรณัฐา (กอนนัดถา) แปลว่า นักปราชญ์ผู้สร้าง

เปลี่ยนชื่อและสกุลแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อใหม่ เพื่อแก้กรรม และเสริมดวงชะตา

ujEWa
06-07-2011, 06:43 AM
ขอทราบความหมายของชื่อ กฤชนนท์ ขอบพระคุณครับ

pning
06-07-2011, 02:09 PM
เรียนคุณนพที่เคารพครับ

อยากรบกวนปรึกษาคุณนพว่าในทางโหราศาสตร์การตั้งชื่อเว็บไซต์มีผลอย่างไรต่อการดำเนินธุรกิจหรือไม่ คือตอนนี้ผมทำอาชีพเสริมเกี่ยวกับรถยนต์มือสอง (ซื้อมา-ขายไปเพิ่งเริ่มต้นทำมีรถเพียง 1- 2 คัน) ถ้าในอนาคตอยากมีเว็ปไซต์เพื่อประชาสัมพันธ์ธุรกิจควรจะตั้งชื่อเว็ปไซต์ และมีโลโก้อย่างไรให้สอดคล้องกับอาชีพที่ทำอยู่ (ถ้าจะตั้งชื่อว่า NJCARCENTER พอได้ไหมครับ) ผมร่วมหุ้นกับเพื่อนอีก 1 คน รายละเอียดดังนี้ครับ

ผมเกิดวันจันทร์ที่ 27 มีนาคม 2521
หุ้นส่วนเกิดวันพุธที่ 16 กุมภาพันธ์ 2520 (หญิง)

ท้ายนี้ขอขอบคุณคุณนพล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะครับ

กฤตธรรศ

noppakorn
06-07-2011, 03:07 PM
ขอทราบความหมายของชื่อ กฤชนนท์ ขอบพระคุณครับ

สวัสดีครับ

กฤชนนท์ แปลว่า ผู้มีความสุข(ความยินดี) เป็นอาวุธ

noppakorn
06-07-2011, 03:18 PM
เรียนคุณนพที่เคารพครับ

อยากรบกวนปรึกษาคุณนพว่าในทางโหราศาสตร์การตั้งชื่อเว็บไซต์มีผลอย่างไรต่อการดำเนินธุรกิจหรือไม่ คือตอนนี้ผมทำอาชีพเสริมเกี่ยวกับรถยนต์มือสอง (ซื้อมา-ขายไปเพิ่งเริ่มต้นทำมีรถเพียง 1- 2 คัน) ถ้าในอนาคตอยากมีเว็ปไซต์เพื่อประชาสัมพันธ์ธุรกิจควรจะตั้งชื่อเว็ปไซต์ และมีโลโก้อย่างไรให้สอดคล้องกับอาชีพที่ทำอยู่ (ถ้าจะตั้งชื่อว่า NJCARCENTER พอได้ไหมครับ) ผมร่วมหุ้นกับเพื่อนอีก 1 คน รายละเอียดดังนี้ครับ

ผมเกิดวันจันทร์ที่ 27 มีนาคม 2521
หุ้นส่วนเกิดวันพุธที่ 16 กุมภาพันธ์ 2520 (หญิง)

ท้ายนี้ขอขอบคุณคุณนพล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะครับ

กฤตธรรศ

สวัสดีครับ

ปกติแล้วเรื่องเวปไซท์ จะดีหรือไม่ อยู่ที่เนื้อหาของ เวปไซท์นั้นๆ มากกว่าครับ สำหรับชื่อเวปไซท์ นั้น ต้องใช้ภาษาอังกฤษ สำหรับอักษรภาษาอังกฤษนั้น หลักทักษาโบราณไม่เคยกล่าวถึง คือไม่มีมาแต่อดีต เพิ่งมีมาไม่ช้านานนี้เอง จากนักโหรศาสตร์บางท่าน ที่คิดขึ้นมา ความแน่นอน ความน่าเชื่อถือ ยังไม่มีสถิติบันทึก และเป็นการเรียงตามาเรียงอักษรมา ไม่เหมือนตำราทักษาไทยหรือบาลี ซึ่งมีมาเป็นพันปี ฉะนั้น ผมจึงไม่ให้ความเชื่อถือ กับภาษาอังกฤษครับ ถ้าเป็นชื่อไทย ก็ควรใช้ทักษามาช่วยก็เป็นการสร้างกำลังใจและเป็นมงคลกับเจ้าของครับ

ตามตำราสมัยใหม่ ชื่อ NJCARCENTER ได้ทักษา 36 เป็นทักษามงคลครับ แต่ไม่ขอวิเคราะห์น่ะครับ

สำหรับเรื่องหุ้นส่วนนั้น ถ้าฐานชะตาเหมาะสมกัน การดำเนินธุรกิจก็ย่อมส่งเสริมกันได้ดีครับ อันนี้ต้องดูฐานชะตา หากฐานชะตาคุณและหุ้นส่วนดี กิจการค้าหรือจะจับอะไรที่ไม่ปะทะกับดวงชะตาแล้ว การค้านั้นเจริญรุ่งเรืองครับ จะใช้ชื่อเวปไซท์อะไรก็ไม่สำคัญครับ

kero
06-07-2011, 04:13 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อต่อไปนี้ค่ะ
1. กมลธิตา
2. กมลนิต
3.กวินรตา
ขอบคุณค่ะ

SS9546
06-07-2011, 05:23 PM
รบกวนท่านครับ พอดีมีข้อสงสัยเกี่ยวกับกฏการตั้งชื่อ เพราะกำลังตั้งชื่อให้ลูกชาย

1) การเพิ่มอักษรเช่น ณ์ หรือ ฐ์ เพื่อแก้ตัวเลขในชื่อให้ออกมาดี ซึ่งทำให้คำบางคำในชื่อไม่มีความหมาย เช่น ณฐณ์ ทำได้ไหมครับ และมีผลเสียอะไรไหม
2) ตัวสระ วรรณยุกต์ ต่างๆ เราจะเอามานับเรียงด้วยไหม เช่น กัลย์ จะเรียงเลขได้ 1-4-6-8-9 ใช่หรือไม่ครับ หรือตัวสระวรรณยุกต์ต่างๆจะไม่เอามาเรียงด้วยครับ
3) ถ้าชื่อถอดเลขออกมาไม่ดี แต่ไปบวกรวมกับนามสกุลแล้วดี เช่น ชื่อได้ 22 นามสกุลได้ 43 บวกกันได้ 65 จะถือว่าดีไหมครับ หรือว่าควรจะตั้งเฉพาะชื่อให้ดี (แบบไหนดีกว่ากันครับ)
4) สุดท้าย อยากทราบว่า คำว่า 'กัลย์' แปลว่าได้อย่างอื่นนอกจาก 'ผู้หญิง' ไหมครับ เพราะตั้งใจจะให้เป็นส่วนหนึ่งในชื่อของลูกชาย

ขอบพระคุณมากครับ

augustin
06-07-2011, 05:52 PM
เกิดวันจันทร์ที่26มิถุนายน2515 เวลา12.45น. จะเปลีย่นเป็นชื่ออะไรดีคับ ชื่อเดิม สมบัติ พี่ กฤษฎา คนรอง กันทิมา น้อง เกรียงไกร อยากมีชื่อพยา่งค์เดียว ไม่มีตัวสระ

noppakorn
06-08-2011, 10:57 AM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อต่อไปนี้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

1. กมลธิตา แปลว่า ลูกสาวดังดวงใจ
2. กมลนิต แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมที่ดีงามดังดอกบัว
3.กวินรตา แปลว่า ผู้ยินดีในความดีงาม

noppakorn
06-08-2011, 11:19 AM
รบกวนท่านครับ พอดีมีข้อสงสัยเกี่ยวกับกฏการตั้งชื่อ เพราะกำลังตั้งชื่อให้ลูกชาย

1) การเพิ่มอักษรเช่น ณ์ หรือ ฐ์ เพื่อแก้ตัวเลขในชื่อให้ออกมาดี ซึ่งทำให้คำบางคำในชื่อไม่มีความหมาย เช่น ณฐณ์ ทำได้ไหมครับ และมีผลเสียอะไรไหม
ตอบ :- การนำพยัญชนะใดๆ มาเติมข้างท้ายคำแล้วใส่การันต์เป็นคำตายนั้น มีผู้กระทำหลากหลาย ผลเสียคือ คำศัพท์นั้นเปลี่ยนไป หรือกลายเป็นคำที่ไม่มีคำศัพท์ เป็นการสร้างคำขึ้นมาใหม่ ซึ่งเลวร้ายที่สุด คือทำให้ภาษาวิบัติครับ

2) ตัวสระ วรรณยุกต์ ต่างๆ เราจะเอามานับเรียงด้วยไหม เช่น กัลย์ จะเรียงเลขได้ 1-4-6-8-9 ใช่หรือไม่ครับ หรือตัวสระวรรณยุกต์ต่างๆจะไม่เอามาเรียงด้วยครับ
ตอบ :- สระวรรณยุกต์ ทุกตัวมีค่าดวงดาวของเขาครับ ฉะนั้นเมื่อมีค่าเป็นตัวเลขก็ต้องนำมาเรียงร้อยรวมค่ากันครับ

3) ถ้าชื่อถอดเลขออกมาไม่ดี แต่ไปบวกรวมกับนามสกุลแล้วดี เช่น ชื่อได้ 22 นามสกุลได้ 43 บวกกันได้ 65 จะถือว่าดีไหมครับ หรือว่าควรจะตั้งเฉพาะชื่อให้ดี (แบบไหนดีกว่ากันครับ)
ตอบ :- ชื่อหรือนาม คือชะตาและอุปนิสัยที่เจ้าของนามคือกายหรือตัวนที่จะด้รับเพื่อสัมพันธ์กับสังคมและสิ่งแวดล้อม ทักษาดีก็ส่งเสริมผุ้นั้นให้ได้ดี ทั้งจิตใจ ลักษณะนิสัย การเข้าสังคม ส่วนนามสกุล เป็นของครอบครัว นามสกุล นั้น เป็นเสมือนเสื้อผ้าที่จะมาห่มชื่อห่มกาย แต่งกายดีก็เสริมบุคลิคให้ดี เมื่อกายดี แต่งตัวดี ผลรวมทักษาดี ก็ส่งเสริมให้คนๆนั้นดูเด่นกว่าผู้อื่น แต่หากเสื้อผ้าไม่สวย ก็ยังไม่เป็นไร หากผู้นั้นมีนามดี และเป็นคนดีงาม ผลสรุปก็คือยังเป็นคนที่ดีเด่นได้ เพราะความดีช่วยเสริม แต่เมื่อกายไม่ดี เสื้อผ้าไม่ดี ถึงแม้จะเป็นคนดี ก็เสมือนไม่มีสิริกับตน ไม่นานก็ต้องถูกคนดูถูกถากถางได้ครับ(ครับอธิบายคร่าวๆน่ะครับ)

4) สุดท้าย อยากทราบว่า คำว่า 'กัลย์' แปลว่าได้อย่างอื่นนอกจาก 'ผู้หญิง' ไหมครับ เพราะตั้งใจจะให้เป็นส่วนหนึ่งในชื่อของลูกชาย
ตอบ ;- กัลย์ แปลว่า สามารถ, ดี, งาม,มิตร (จากกัลยาณ์)
ขอบพระคุณมากครับ

noppakorn
06-08-2011, 11:24 AM
เกิดวันจันทร์ที่26มิถุนายน2515 เวลา12.45น. จะเปลีย่นเป็นชื่ออะไรดีคับ ชื่อเดิม สมบัติ พี่ กฤษฎา คนรอง กันทิมา น้อง เกรียงไกร อยากมีชื่อพยา่งค์เดียว ไม่มีตัวสระ

สวัสดีครับ

การตั้งชื่อนั้นจะพยางค์เดียวหรือหลายพยางค์นั้นต้องประกอบด้วยทักษาที่ดี โดยสมพงศ์กับทักษานามสกุลด้วยครับ
แจ้งวันเกิดทุกท่าน และนามสกุลด้วยน่ะครับ แต่จะได้พยางค์เดียวหรือไม่ต้องดูที่ตัวเลขทักษามาประกอบการตั้งชื่อครับ

tumbo
06-08-2011, 12:34 PM
'กฤตตรี' รบกวนขอความหมายของชื่อด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ :D

kero
06-08-2011, 01:02 PM
สวัสดีค่ะ
กิตพัธ อ่านว่าอย่างไรค่ะ ขอทราบความหมายด้วยค่ะ
กมลยตา ขอทราบความหมายค่ะ
กมลลนา ขอทราบความหมายค่ะ
กมลวนา ขอทราบความหมายค่ะ
ขอบคุณค่ะ

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตามหมวดหมู่อักษร)

noppakorn
06-08-2011, 01:13 PM
'กฤตตรี' รบกวนขอความหมายของชื่อด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ :D

สวัสดีครับ

กฤตตรี แปลว่า ผู้ได้กระทำ 3 ประการ

noppakorn
06-08-2011, 01:22 PM
สวัสดีค่ะ
กิตพัธ อ่านว่าอย่างไรค่ะ ขอทราบความหมายด้วยค่ะ
กมลยตา ขอทราบความหมายค่ะ
กมลลนา ขอทราบความหมายค่ะ
กมลวนา ขอทราบความหมายค่ะ
ขอบคุณค่ะ

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

กมลยตา คำว่า ยตา ในที่นี้ไม่มีคำศัพท์ครับ
กมลลนา คำนี้เขียนผิดรูปครับ ควรเป็น กมลลลนา แปลว่า หัวใจที่สวยงาม
กมลวนา แปลว่า หัวใจแห่งป่า

tumbo
06-08-2011, 02:03 PM

สวัสดีครับ

กฤตตรี แปลว่า ผู้ได้กระทำ 3 ประการ

ขอบคุณอีกทีครับ

tumbo
06-08-2011, 03:19 PM
ขอรบกวนถามอีกชื่อนะครับ
-กิรตรี
ขอบคุณมากๆ ครับ :D

Sassynanz
06-08-2011, 05:57 PM
สวัสดีค่ะ พี่อุบาสกนพกรณ์

ขอทราบความหมายชื่อ กัญญ์กรณัฏฐ์ ค่ะ [อ่านว่า กัน-กอน-ระ-นัท ใช่มั้ยค่ะ]

และขอรบกวนถาม ผู้หญิงเกิดวันจันทร์ 2 กรกฎาคม 2533 ชื่อ กัญญ์กรณัฏฐ์ ได้เลข 63 นามสกุล ได้เลข 42 รวมชื่อสกุล 105

อย่างนี้เหมาะสมดีมั้ยค่ะ

และถ้าไม่เหมาะสม รบกวนช่วย อยากให้ชื่อมี ก นำหน้าตามประสงค์ของพ่อ และขอให้มี ณัฏฐ์ อยู่ในชื่อด้วยได้มั้ยค่ะ

พระท่านทักให้เปลี่ยน เปลี่ยนชื่อครั้งสุดท้าย(ครั้งที่ 3) แล้วค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ktaheng
06-08-2011, 08:03 PM
เรียนอาจารย์อุบาสกนพกรณ์
ขอถามเพื่อความเข้าใจ ในเรื่องของความเหมาะสมการใช้ชื่อนะครับ
1.การเลือกว่าจะใช้ทักษาให้เหมาะกับแต่ละคนควรดูอะไรเป็นหลักครับ
2.การแก้ปัญหาชื่อให้เหมาะควรดูจากอะไรเป็นหลักเบื้องต้นครับ
3.การที่แต่ละคนพบปัญหาไม่จบสิ้น อาณาคตไม่แน่นอน จะมีวิธีสังเกตุจากอะไรได้บ้างครับ
สุดท้ายขอให้ท่านอาจรย์สุขภาพดี และมีความสุขครับ
โกศล

kero
06-09-2011, 12:39 PM
สวัสดีค่ะ อ.นพ
มาขอความรู้อีกแล้วค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อต่อไปนี้ค่ะ
กวินลดา (กะ-วิน-ละดา)
กวินวดา (กะ-วิน-วะดา)
ไม่แน่ใจว่าคำอ่านถูกต้องหรือเปล่า
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-09-2011, 03:09 PM
ขอรบกวนถามอีกชื่อนะครับ
-กิรตรี
ขอบคุณมากๆ ครับ :D

สวัสดีครับ

กิรตรี แปลว่า เสียงเล่าลือทั้งสาม

noppakorn
06-09-2011, 03:16 PM

ขอทราบความหมายชื่อ กัญญ์กรณัฏฐ์ ค่ะ [อ่านว่า กัน-กอน-ระ-นัท ใช่มั้ยค่ะ]

และขอรบกวนถาม ผู้หญิงเกิดวันจันทร์ 2 กรกฎาคม 2533 ชื่อ กัญญ์กรณัฏฐ์ ได้เลข 63 นามสกุล ได้เลข 42 รวมชื่อสกุล 105

และถ้าไม่เหมาะสม รบกวนช่วย อยากให้ชื่อมี ก นำหน้าตามประสงค์ของพ่อ และขอให้มี ณัฏฐ์ อยู่ในชื่อด้วยได้มั้ยค่ะ

พระท่านทักให้เปลี่ยน เปลี่ยนชื่อครั้งสุดท้าย(ครั้งที่ 3) แล้วค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อ กัญญ์กรณัฏฐ์ (กันกอนระนัด) เป็นทักษาชื่อมงคล ผลรวมได้ 105 เป็นมงคลยิ่งครับ ไม่ต้องหาชื่อใหม่ครับ (อายตนะ 1) ชื่อนี้ดียิ่ง
เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานด้วยครับ

noppakorn
06-09-2011, 03:23 PM
เรียนอาจารย์อุบาสกนพกรณ์
ขอถามเพื่อความเข้าใจ ในเรื่องของความเหมาะสมการใช้ชื่อนะครับ
1.การเลือกว่าจะใช้ทักษาให้เหมาะกับแต่ละคนควรดูอะไรเป็นหลักครับ
ตอบ:- พิจารณาจากชื่อ สกุล กลุ่มดาวและกลุ่มธาตุ ที่มีอยู่ของนามสกุล กับวันเดือนปีเกิดครับ

2.การแก้ปัญหาชื่อให้เหมาะควรดูจากอะไรเป็นหลักเบื้องต้นครับ
ตอบ:- จากทักษา ชื่อ และผลรวมกับนามสกุล ครับ

3.การที่แต่ละคนพบปัญหาไม่จบสิ้น อาณาคตไม่แน่นอน จะมีวิธีสังเกตุจากอะไรได้บ้างครับ
ตอบ:- ปัญหาชีวิตของแต่ละบุคคลนั้น ไม่เหมือนกัน แต่สาเหตุนั้นมีหลายทางคือ เกิดจากกรรมเก่า ตามฐานชะตาเกิด และเกิดจากกรรมใหม่คือการกระทำ สภาวะแวดล้อมในสังคมของบุคคลผู้นั้น ลักษณะนิสัยของผู้นั้นพาไป เกิดจากศัตรู เกิดจากความไม่ชำนาญ เกิดจากการวางแผนชีวิต ซึ่งมีแตกต่างกันไปครับ การวางกรอบตีกรอบ ยึดมั่นในตนเอง ก็เป็นจุดที่ทำให้เกิดปัญหาในชีวิตได้ การไม่รู้จักปล่อยว่าง การไม่มีสติเป็นต้นครับ

สุดท้ายขอให้ท่านอาจรย์สุขภาพดี และมีความสุขครับ
โกศล

noppakorn
06-09-2011, 03:29 PM
สวัสดีค่ะ อ.นพ
มาขอความรู้อีกแล้วค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อต่อไปนี้ค่ะ
กวินลดา (กะ-วิน-ละดา)
กวินวดา (กะ-วิน-วะดา)
ไม่แน่ใจว่าคำอ่านถูกต้องหรือเปล่า
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

อ่านถูกต้องแล้วครับ
กวินลดา แปลว่า เถือกเถาอันดีงาม
กวินวดา คำว่า วดา ไม่มีคำศัพท์ครับ เปลี่ยนเป็น กวินรตา แปลว่า ยินดีในความดีงาม (ทักษา 24 เท่ากันครับ)

Sassynanz
06-09-2011, 06:14 PM

สวัสดีครับ

ชื่อ กัญญ์กรณัฏฐ์ (กันกอนระนัด) เป็นทักษาชื่อมงคล ผลรวมได้ 105 เป็นมงคลยิ่งครับ ไม่ต้องหาชื่อใหม่ครับ (อายตนะ 1) ชื่อนี้ดียิ่ง
เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานด้วยครับ

ขอบคุณมาก มากเลยค่ะ :D

ขอรบกวนอีกครั้งนะค่ะ แล้วชื่อ กัญญ์กรณัฏฐ์ มีหมายความว่าอย่างไรค่ะ

noppakorn
06-09-2011, 08:56 PM

สวัสดีครับ

ขอรบกวนอีกครั้งนะค่ะ แล้วชื่อ กัญญ์กรณัฏฐ์ มีหมายความว่าอย่างไรค่ะ

สวัสดีครับ

กัญญ์กรณัฏฐ์ แปลว่า สาวน้อยผู้มีแสงแห่งนักปราชญ์

Donlachai
06-10-2011, 12:09 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ คืออยากจะทราบความหมายของชื่อ กริณจ์ตภัทร ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-10-2011, 01:08 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ คืออยากจะทราบความหมายของชื่อ กริณจ์ตภัทร ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

กริณจ์ตภัทร คำว่า จต เติมการันต์ที่ จ์ ทำให้คำไม่มีความหมายและผิดหลักภาษาครับ
กริณจตภัทร แปลว่า ความเจริญในการสร้างหนี้สี่ประการ (กร +อิณ กรแปลว่า สร้าง อิณ แปลว่าหนี้)

augustin
06-11-2011, 11:25 PM
ผมเกิด 26 มิถุนายน 2515 ปีชวด เวลา12.45 วันจันทร์ อยากเปลีย่น ชื่อ เป็น กฤษ จาดีใหมคับ พี่ น้องชื่อ เริ่มต้น ด้วย ก.ไก่ ทุกคน ชื่อเดิม สมบัติ

momayami
06-11-2011, 11:34 PM
สวัสดีค่ะ

อยากทราบความหมายของชื่อ "คณินธิปรัชต์" ค่ะ

ไม่ทราบว่าจะอ่านชื่อว่า คะ-นิน-ทิ-ปรัด หรือ คะ-นิน-ทิป-รัด คะ อยากทราบว่าที่ถูกต้องจะต้องอ่านว่าอย่างไรค่ะ

คำว่า รัชต์ แปลเกี่ยวกับสมบัติ/ทรัพย์ นะคะ

ขอบพระคุณมากนะคะ :D

noppakorn
06-12-2011, 02:49 PM
ผมเกิด 26 มิถุนายน 2515 ปีชวด เวลา12.45 วันจันทร์ อยากเปลีย่น ชื่อ เป็น กฤษ จาดีใหมคับ พี่ น้องชื่อ เริ่มต้น ด้วย ก.ไก่ ทุกคน ชื่อเดิม สมบัติ

สวัสดีครับ

ชื่อกฤษ ทักษา 6 เป็นทักษาที่เหมาะกับชอบศิลปะ เพราะเป็นทักษาที่อ่อนไหว ใจอ่อน ชื่อจะดีหรือไม่ต้องดูนามสกุลประกอบครับ

noppakorn
06-12-2011, 02:57 PM
สวัสดีค่ะ

อยากทราบความหมายของชื่อ "คณินธิปรัชต์" ค่ะ

ไม่ทราบว่าจะอ่านชื่อว่า คะ-นิน-ทิ-ปรัด หรือ คะ-นิน-ทิป-รัด คะ อยากทราบว่าที่ถูกต้องจะต้องอ่านว่าอย่างไรค่ะ

คำว่า รัชต์ แปลเกี่ยวกับสมบัติ/ทรัพย์ นะคะ

สวัสดีครับ

คณินธิปรัชต์ แปลว่า ผู้มีเงินที่ยิ่งใหญ่ในหมู่ครูอาจารย์ (รัชต์ แปลว่า เงิน แต่ถ้า รัช แปลว่า สมบัติ)
คณินธิปรัชต์ อ่านว่า คะ นิน ทิบ ปะ รัด

momayami
06-12-2011, 04:37 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

คณินธิปรัชต์ แปลว่า ผู้มีเงินที่ยิ่งใหญ่ในหมู่ครูอาจารย์ (รัชต์ แปลว่า เงิน แต่ถ้า รัช แปลว่า สมบัติ)
คณินธิปรัชต์ อ่านว่า คะ นิน ทิบ ปะ รัด

ปะ ไม่ออกเสียงได้ไหมคะ (รู้สึกว่าชื่อจะออกเสียงยาวไปน่ะค่ะ)

ถ้างั้น รัชต์ ใช้แต่ รัช ก็ได้ใช่มั้ยคะ

Donlachai
06-13-2011, 08:34 PM
ผมดลชัย จรุงพรสวัสดิ์ ขอคำแนะนำการเปลี่ยนชื่อควรใช้ทักษา41หรือ36ดีสำหรับคนเกิดวันจันทร์ พฤษภาคม ปี เถาะ เวลา 05.15
คุณนพบอกว่าเป็นวันอาทิตย์ ชื่อที่มีทักษา41ที่คุณนพตอบในกระทู้มี กริญจ์ภัทร,กิตติ์ฐากูร,ตรีณกฤตย์,รมณวัฒน์,พชรวัฒน์
และกรณ์กฤตย์ คำนี้คิดเอง(ขอคำแปลด้วยครับ) แต่ถ้าต้องใช้ทักษา36จะดี ขอความกรุณาตั้งให้ด้วย(ขอหลายๆชื่อนะครับ)
จะได้ไปเปลี่ยนชื่อใหม่ เข้ามารบกวนหลายๆครั้ง ขอบคุณมากๆขอให้สุขภาพดี จะรอคำตอบ สวัสดีครับ

aumaumum
06-14-2011, 08:22 AM
สวัสดีคะอาจารย์
เกิดวันศุกร์ที่ 9 กรกฎา19 ปีมะโรง ชื่อเดิมมีร เป็นกาลกิณี นามสกุลปัญญาแก้ว ทักษา26 ควรตั้งชื่อที่มีทักษาเท่าไรจึงจะดีรุ่งเรือง เอาชื่อที่มีอักษรศรีและ เดช ถ้ามีทุกตัวได้ยิ่งดี
ขอบคุณคะ

aumaumum
06-14-2011, 08:44 AM
เกิดวันศุกร์ที่ 9 กรกฎา19 ปีมะโรง ชื่อเดิมมีร เป็นกาลกิณี นามสกุลปัญญาแก้ว ทักษา26 ควรตั้งชื่อที่มีทักษาเท่าไรจึงจะดีรุ่งเรือง เอาชื่อที่มีอักษรศรีและ เดช ถ้ามีทุกตัวได้ยิ่งดี
ขอบคุณคะ

กณิกณิชภา อ่านว่าอะไร

CS
06-14-2011, 03:29 PM
สวัสดีครับ
ถ้าเป็นผู้หญิงแล้วตั้งชื่อว่า กฤษดา จามรวัฒนากุล ชื่อนี้จะเหมาะกับผู้หญิงไหมครับ
แล้วความหมาย ของชื่อและนามสกุล จะหมายความว่าอย่างไรครับ
(เกิดวันจันทร์)

ขอบพระคุณครับ

MolMoDz
06-14-2011, 05:35 PM
สวัสดีค่ะ

พอดีกำัลังจะเปลี่ยนชื่อเลยขอถามหน่อยนะคะ

กัณณิษฐาชนก [กัน - นิด - ถา - ชะ - นก] แปลว่าอะไรคะ พอดีเกิดวันจันทร์ที่ 7 ตุลาคม 2534 อยากได้ชื่อนี้มาก ๆ เลย

แต่ก็ไม่ทราบความหมาย ชื่อเก่าคือ กมลชนก นามสกุล ดวงคำึ ค่ะ

ช่วยแปลให้หน่อยนะคะ เป็นปัญหาตอนช่วงไปเปลี่ยนค่ะ เค้าถามหาคำแปลของชื่อด้วย

ขอบคุณมากค่ะ ^^

Sassynanz
06-14-2011, 09:08 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

กัญญ์กรณัฏฐ์ แปลว่า สาวน้อยผู้มีแสงแห่งนักปราชญ์

ขอบคุณมากนะค่ะ ^^

noppakorn
06-15-2011, 09:47 AM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

ปะ ไม่ออกเสียงได้ไหมคะ (รู้สึกว่าชื่อจะออกเสียงยาวไปน่ะค่ะ)

ถ้างั้น รัชต์ ใช้แต่ รัช ก็ได้ใช่มั้ยคะ

ปะไม่ออกเสียงได้ครับ รัชต์ เปลี่ยนเป็นรัช ความหมายเปลี่ยน และค่าทักษาเปลี่ยน ครับ ไม่ทราบนามสกุลเลยไม่สามารถว่าชื่อเหมาะสมหรือไม่ครับ

noppakorn
06-15-2011, 10:03 AM
ผมดลชัย จรุงพรสวัสดิ์ ขอคำแนะนำการเปลี่ยนชื่อควรใช้ทักษา41หรือ36ดีสำหรับคนเกิดวันจันทร์ พฤษภาคม ปี เถาะ เวลา 05.15
คุณนพบอกว่าเป็นวันอาทิตย์ ชื่อที่มีทักษา41ที่คุณนพตอบในกระทู้มี กริญจ์ภัทร,กิตติ์ฐากูร,ตรีณกฤตย์,รมณวัฒน์,พชรวัฒน์
และกรณ์กฤตย์ คำนี้คิดเอง(ขอคำแปลด้วยครับ) แต่ถ้าต้องใช้ทักษา36จะดี ขอความกรุณาตั้งให้ด้วย(ขอหลายๆชื่อนะครับ)
จะได้ไปเปลี่ยนชื่อใหม่ เข้ามารบกวนหลายๆครั้ง ขอบคุณมากๆขอให้สุขภาพดี จะรอคำตอบ สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

จำไม่ได้ว่าตอบไปวันไหนแล้วครับ สำหรับนามสกุลทักษา 63 นั้นใช้ทักษาสองทักษานี้ดีมาก แต่ก็ต้องดูความเหมาะสมเช่นสิ่งแวดล้อมของผู้เปลี่ยนชื่อ หรือค่าธาตุดาวเป็นหลักครับ อยากสบายก็ใช้ทักษา 36 แต่ต้องหมั่นทำบุญสร้างทานให้มากๆ จึงเกิดผลดี หากให้ดาวธาตุเกื้อหนุนให้สำเร็จ ทางต่างประเทศและธุรกิจก็ตเลือกทักษา 41 ครับ

กรณ์กฤตย์ แปลว่า ผู้ได้รับการสรรเสริญในความฉลาด

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันจันทร์ มีเดชนำ

ณัฏฐกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย (อายตนะ 6)
ณวรัตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้ (อายตนะ 7)
ณชนนกรณ์ แปลว่า ผู้ชำนาญจากเชื้อสายที่มีความรู้ (อายตนะ๘)
ณฐธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงความรู้ (อายตนะ 1)
ณฐพรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้ยิ่ง (อายตนะ 6)
ณฐชนนท์ แปลว่า ผู้ยินดีที่เกิ้ดมามีความรู้ (อายตนะ 9)
ณฐทศพล แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีกำลัง 10 ประการ (อายตนะ 6)

noppakorn
06-15-2011, 10:12 AM
ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 26 ชื่อที่เหมาะสมสำหรับหญิงคือทักษา 24 ครับ ผลรวมได้ 50 จึงเป็นมงคลยิ่ง หมั่นทำบุญสร้างกุศลเสมอๆ จะได้เป็นเศรษฐีนี แน่ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีศรีและเดชนำ

เจนนิช แปลว่า ความชำนาญที่เป็นของตนเอง
จินตปภาดา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยความคิด
จินตญดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความไตร่ตรอง
จิณณปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประพฤติดีแล้ว
จินตนา แปลว่า ผู้มีความคิด
ชนฐิตา แปลว่า ผู้ดำรงมั่นในหมู่ชน
ญาณ์ชุดา แปลว่า ความเรืองรองแห่งความรู้
กณิกณิชภา แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งความบริสุทธิ์อันละเอียดอ่อน (กะ นิก นิด ชะ พา)
กตนพัต แปลว่า ผู้ได้กระทำสิ่งใหม่,ผู้ได้ริเริ่ม
กฤตพิชญา แปลว่า ผู้ทำการดังนักปราชญ์
กานต์ชุดา แปลว่า ผู้มีความเรืองรองอันเป็นที่รัก
กชกัญจนา แปลว่า บัวทองคำ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
06-15-2011, 10:21 AM
สวัสดีครับ
ถ้าเป็นผู้หญิงแล้วตั้งชื่อว่า กฤษดา จามรวัฒนากุล ชื่อนี้จะเหมาะกับผู้หญิงไหมครับ
แล้วความหมาย ของชื่อและนามสกุล จะหมายความว่าอย่างไรครับ
(เกิดวันจันทร์)

ขอบพระคุณครับ

สวัสดีครับ

เกิดวันจันทร์ ชื่อ กฤษดา ไม่ควรใช้เพราะมี สระอา เป็นกาลกิณี และชื่อออกจะแมนๆ ครับกฤษดา แปลว่า ผู้กระทำแล้ว ,ผู้แสดงฤทธิ์
จามรวัฒนากุล แปลว่า ตระกูลซึ่งรุ่งเรืองด้วยจามร (เครื่องสูง ลักษณะคล้ายพัด หรือหางม้าไว้ปัดโบก)

noppakorn
06-15-2011, 10:28 AM
สวัสดีค่ะ

พอดีกำลังจะเปลี่ยนชื่อเลยขอถามหน่อยนะคะ

กัณณิษฐาชนก [กัน - นิด - ถา - ชะ - นก] แปลว่าอะไรคะ พอดีเกิดวันจันทร์ที่ 7 ตุลาคม 2534 อยากได้ชื่อนี้มาก ๆ เลย

แต่ก็ไม่ทราบความหมาย ชื่อเก่าคือ กมลชนก นามสกุล ดวงคำ ค่ะ

ช่วยแปลให้หน่อยนะคะ เป็นปัญหาตอนช่วงไปเปลี่ยนค่ะ เค้าถามหาคำแปลของชื่อด้วย

สวัสดีครับ

เกิดวันจันทร์ ชื่อ กัณณิษฐาชนก ไม่ควรใช้ เพราะมี สระ อิ และ สระอา เป็นกาลกิณีกับวันเกิดครับ นามสกุลทักษา 14 ชื่อควรใช้ทักษา 45 ผลรวมได้ 59 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

นพตชนธรณ์ (นะพัดชนนะทอน) แปลว่า ผู้เป็นคนใหม่ของแผ่นดิน,ผู้ทรงเป็นคนริเริ่ม (ค่าอายตนะ 6 ตกราชินี)
ลัลนลัทชลดร (ลันนะลัดชนละดอน) แปลว่า สายน้ำที่พ่วงพาความงามและหวานปานน้ำผึ้ง (ค่าอายตนะ 8 ตกเจ้าคน)
นัทธ์ชลันทร (นัดชะลันทอน) แปลว่า เจ้าแห่งน้ำที่ผูกพัน,ยอดแห่งสายน้ำที่ผูกพัน (อายตนะ 1)
นันท์ชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่น่ายินดี
ภัสวรัญชญ์ แปลว่า ผู้รู้และยินดีในความเรืองรอง ((พัด วะ รัน)(อายตนะ 7)
ภัสสรมณฑ์ แปลว่า เครื่องประดับที่มีรัศมีความเรืองรอง (พัด สอ ระ มน)(อายตนะ 9)
วลัญช์ยล แปลว่า ผู้มีรูปที่น่ามอง (อายตนะ 1)
ลัลน์ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามและน่ารัก (อายตนะ 2)
ลัลน์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่น่ารัก (อายตนะ 1)
จันทรรัตน์ แปลว่า ไข่มุก (จัน ทระ รัด) (อายตนะ 9)
จันทรัสม์ แปลว่า เทียมเทียบดวงจันทร์ (จัน ทะ รัด) (อายตนะ 8)

หากประสงค์ใช้ชื่อที่แนะนำ เมื่อเปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

Donlachai
06-15-2011, 02:18 PM
ผมดลชัย จรุงพรสวัสดิ์ ขอรบกวนคุณนพอีกครั้ง เรื่องที่ต้องดูธาตุดาว สิ่งแวดล้อม โดยใช้ทักษา41ชื่อไหนจะเหมาะสมตามชื่อเหล่านี้
กริญจ์ตภัทร, กรณ์กฤตย์, ตรีณกฤตย์, รมณวัฒน์ ตามวัน เดือน ปีและเวลาที่แจ้งคุณนพไว้ ขอคำแนะนำและช่วยวิเคราะ ห์และ
ดูธาตุดาว อื่นๆให้อีกสักครั้ง ขอให้คุณนพสุขภาพแข้งแรง ไร้อุปสรรค สมหวังในสิ่งตั้งใจ ขอบคุณมากๆ

noppakorn
06-15-2011, 02:45 PM
ผมดลชัย จรุงพรสวัสดิ์ ขอรบกวนคุณนพอีกครั้ง เรื่องที่ต้องดูธาตุดาว สิ่งแวดล้อม โดยใช้ทักษา41ชื่อไหนจะเหมาะสมตามชื่อเหล่านี้
กริญจ์ตภัทร, กรณ์กฤตย์, ตรีณกฤตย์, รมณวัฒน์ ตามวัน เดือน ปีและเวลาที่แจ้งคุณนพไว้ ขอคำแนะนำและช่วยวิเคราะ ห์และ
ดูธาตุดาว อื่นๆให้อีกสักครั้ง ขอให้คุณนพสุขภาพแข้งแรง ไร้อุปสรรค สมหวังในสิ่งตั้งใจ ขอบคุณมากๆ

สวัสดีครับ

นามสกุลคุณขาดธาตุน้ำ และขาดพยัญชนะอายุ ซึ่งก็คือดาวพุธ ธาตุน้ำ พยัญชนะกลุ่มนี้คือ ฎฏฐฒฑณ และทักษาคือ 41 (4 คือดาวพุธ) ฉะนั้นชื่อที่เหมาะสมต้องมีพยัญชนะ กลุ่มนี้ตัวใดตัวหนึ่งร่วมด้วยครับ คือ ฎฏฐฒฑณ ซึ่งมีด้วยกัน 3 ชื่อคือ กรณ์กฤตย์, ตรีณกฤตย์, รมณวัฒน์ ทั้ง 3 ชื่อนี้ดีพอๆกันครับ

MolMoDz
06-15-2011, 03:59 PM
สวัสดีค่ะ

พอดีกำลังจะเปลี่ยนชื่อเลยขอถามหน่อยนะคะ

แต่ก็ไม่ทราบความหมาย ชื่อเก่าคือ กมลชนก นามสกุล ดวงคำ ค่ะ

สวัสดีครับ

เกิดวันจันทร์ ชื่อ กัณณิษฐาชนก ไม่ควรใช้ เพราะมี สระ อิ และ สระอา เป็นกาลกิณีกับวันเกิดครับ นามสกุลทักษา 14 ชื่อควรใช้ทักษา 45 ผลรวมได้ 59 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

นพตชนธรณ์ (นะพัดชนนะทอน) แปลว่า ผู้เป็นคนใหม่ของแผ่นดิน,ผู้ทรงเป็นคนริเริ่ม (ค่าอายตนะ 6 ตกราชินี)
ลัลนลัทชลดร (ลันนะลัดชนละดอน) แปลว่า สายน้ำที่พ่วงพาความงามและหวานปานน้ำผึ้ง (ค่าอายตนะ 8 ตกเจ้าคน)
นัทธ์ชลันทร (นัดชะลันทอน) แปลว่า เจ้าแห่งน้ำที่ผูกพัน,ยอดแห่งสายน้ำที่ผูกพัน (อายตนะ 1)
นันท์ชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่น่ายินดี
ภัสวรัญชญ์ แปลว่า ผู้รู้และยินดีในความเรืองรอง ((พัด วะ รัน)(อายตนะ 7)
ภัสสรมณฑ์ แปลว่า เครื่องประดับที่มีรัศมีความเรืองรอง (พัด สอ ระ มน)(อายตนะ 9)
วลัญช์ยล แปลว่า ผู้มีรูปที่น่ามอง (อายตนะ 1)
ลัลน์ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามและน่ารัก (อายตนะ 2)
ลัลน์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่น่ารัก (อายตนะ 1)
จันทรรัตน์ แปลว่า ไข่มุก (จัน ทระ รัด) (อายตนะ 9)
จันทรัสม์ แปลว่า เทียมเทียบดวงจันทร์ (จัน ทะ รัด) (อายตนะ 8)

หากประสงค์ใช้ชื่อที่แนะนำ เมื่อเปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

สามารถหาชื่อที่ได้ทักษา 41 มั้ยคะ รึว่าแนะนำให้ 45 ดีกว่า??

คุณแม่อยากให้ชื่อขึ้นต้นด้วย ก และลงด้วย ก ค่ะ รบกวนด้วยนะคะ

ส่วน กัณณิษฐาชนก เป็นชื่อที่คุณพ่อคิดตอนแรก ๆ แล้ว แต่เลือก กมลชนกแทน

ตอนนี้จะเปลี่ยนเลยคิดถึงชื่อนี้ขึ้นมา ยังไงรบกวนช่วยทีนะคะ

อยากได้เลข 41 ตกอายตนะ 6 ขึ้นและลงท้ายตัว ก ค่ะ

ขอโทษค่ะถ้ารบกวนมากเกินไป

อ้อ แล้ว กัณณิษฐาชนกมีความหมายรึเปล่าคะ แม่บอกว่าคุณพ่อรู้ความหมาย

แต่ท่านเสียไปแล้วเลยไม่รู้เลย รบกวนจริง ๆ ค่ะ

momayami
06-15-2011, 10:34 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

ปะไม่ออกเสียงได้ครับ รัชต์ เปลี่ยนเป็นรัช ความหมายเปลี่ยน และค่าทักษาเปลี่ยน ครับ ไม่ทราบนามสกุลเลยไม่สามารถว่าชื่อเหมาะสมหรือไม่ครับ

งั้นเป็น คณินธิปรัชต์ (คะ-นิน-ทิป-รัด) นะคะ

นามสกุล "พรหมราษฎร์" เกิดวันอาทิตย์ ค่ะ รบกวนช่วยดูให้หน่อยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ ^^

noppakorn
06-15-2011, 11:43 PM
สวัสดีค่ะ

กัณณิษฐาชนก [กัน - นิด - ถา - ชะ - นก] แปลว่าอะไรคะ พอดีเกิดวันจันทร์ที่ 7 ตุลาคม 2534 อยากได้ชื่อนี้มาก ๆ เลยแต่ก็ไม่ทราบความหมาย ชื่อเก่าคือ กมลชนก นามสกุล ดวงคำ ค่ะ

สวัสดีครับ

สามารถหาชื่อที่ได้ทักษา 41 มั้ยคะ รึว่าแนะนำให้ 45 ดีกว่า??คุณแม่อยากให้ชื่อขึ้นต้นด้วย ก และลงด้วย ก ค่ะ รบกวนด้วยนะคะ
ส่วน กัณณิษฐาชนก เป็นชื่อที่คุณพ่อคิดตอนแรก ๆ แล้ว แต่เลือก กมลชนกแทน ตอนนี้จะเปลี่ยนเลยคิดถึงชื่อนี้ขึ้นมา ยังไงรบกวนช่วยทีนะคะ
อยากได้เลข 41 ตกอายตนะ 6 ขึ้นและลงท้ายตัว ก ค่ะ ขอโทษค่ะถ้ารบกวนมากเกินไป
อ้อ แล้ว กัณณิษฐาชนกมีความหมายรึเปล่าคะ แม่บอกว่าคุณพ่อรู้ความหมาย แต่ท่านเสียไปแล้วเลยไม่รู้เลย รบกวนจริง ๆ ค่ะ

สวัสดีครับ

ทักษา 41 เป็นคู่ศัตรูธาตุ จัดเป็นทักษามงคล รวมกับนามสกุลได้ทักษา 55 ที่ไม่แนะนำเพราะ บั้นปลายผู้มีทักษานี้ มักชอบปลีกตัวถือสันโดษหรือออกบวชไม่ชีก็สงฆ์ และยังมีปัญหาเรื่องสุขภาพอีกด้วยครับ จึงไม่ให้ไปเพราะจะเป็นบาป เนื่องจากยังมีทางเลือกที่ดีกว่า ส่วนเรื่องค่าอายตนะนั้น อย่าเอามาปนกับค่าทักษา เพราะคนละตำรา ค่าทักษาดี อะไรก็ดีหมด ไม่จำเป็นต้องมีอายตนะดี เพราะอายตนะเป็นตำราที่คนแต่งขึ้นภายหลังครับ

กัณณิษฐาชนก แปลว่า ผู้กำเนิดใบหูที่น่ารัก (กัณณ (แปลว่า หู) +อิษฐา (แปลว่า น่ารัก น่าปราถนา) + ชนก (แปลว่า ผู้ให้กำเนิด) สมาสกันเป็น กัณณิษฐาชนก)
แก้ไขเป็น
กัณณษฐ์ชนก (กัน นัด ชะ นก) แปลว่า ผู้กำเนิดหูทั้งแปด,ผู้กำเนิดการได้ยินทั้งแปด (8ทิศ) ทักษา 45

noppakorn
06-15-2011, 11:47 PM
สวัสดีครับ

[/quote]
[/quote]

งั้นเป็น คณินธิปรัชต์ (คะ-นิน-ทิป-รัด) นะคะ

นามสกุล "พรหมราษฎร์" เกิดวันอาทิตย์ ค่ะ รบกวนช่วยดูให้หน่อยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ ^^
[/quote]
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 49 ชื่อทักษา 50 ผลรวมได้ 99 เป็นมงคลยิ่งครับ ผู้ได้ทักษานี้มักประสบความสำเร็จอันไม่คาดหมายหรือไม่คาดคิด เพราะมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง หมั่นทำบุญสร้างทานสวดมนต์ไหว้พระเสมอๆ เพื่อรักษาพลังศักดิ์สิทธิ์ไว้ครรับ

aumaumum
06-16-2011, 09:31 AM
ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 26 ชื่อที่เหมาะสมสำหรับหญิงคือทักษา 24 ครับ ผลรวมได้ 50 จึงเป็นมงคลยิ่ง หมั่นทำบุญสร้างกุศลเสมอๆ จะได้เป็นเศรษฐีนี แน่ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีศรีและเดชนำ

เจนนิช แปลว่า ความชำนาญที่เป็นของตนเอง
จินตปภาดา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยความคิด
จินตญดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความไตร่ตรอง
จิณณปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประพฤติดีแล้ว
ชนฐิตา แปลว่า ผู้ดำรงมั่นในหมู่ชน
ญาณ์ชุดา แปลว่า ความเรืองรองแห่งความรู้
กณิกณิชภา แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งความบริสุทธิ์อันละเอียดอ่อน (กะ นิก นิด ชะ พา)
กตนพัต แปลว่า ผู้ได้กระทำสิ่งใหม่,ผู้ได้ริเริ่ม
กฤตพิชญา แปลว่า ผู้ทำการดังนักปราชญ์
กานต์ชุดา แปลว่า ผู้มีความเรืองรองอันเป็นที่รัก

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

กิตติณปภา แปลว่าอะไรคะ. ชื่อความหมายดีไหม

noppakorn
06-16-2011, 10:21 AM
ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

กิตติณปภา แปลว่าอะไรคะ. ชื่อความหมายดีไหม

สวัสดีครับ

กิตติณปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีความรู้อันมีเกียรติ ทักษา 24 (อายตนะ 9) ชือนี้ดีมีมงคล ถ้าไม่คิดว่ายาวเกินไปครับ

aumaumum
06-16-2011, 11:21 AM
ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

กิตติณปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีความรู้อันมีเกียรติ ทักษา 24 (อายตนะ 9) ชือนี้ดีมีมงคล ถ้าไม่คิดว่ายาวเกินไปครับ

กิตติณปภา เป็นชื่อผู้หญิงได้ใช่ไหมกับชื่อ ณิชนิตา ความหมายชื่อไหนดีกว่า

hogkany
06-16-2011, 11:34 PM
อาจารย์ขา รบกวนช่วยดูให้ด้วยค่ะ

หนูเกิดวัน พฤหัส
เดิมชื่อ ณัฏฐกาล นามสกุล บำรุงธรรม
มีคนแนะนำให้ใช้ชื่อ กัญญ์ณณัฐ อ่ะค่ะ

ไม่ทราบว่าอาจารย์มีคำแนะนำอะไรเกี่ยวกับชื่อบ้าง พอจะมีชื่ออื่นแนะนำมั้ยคะ
อยากได้ชื่อแปลก สวยๆ 3-4 พยางค์อ่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

MolMoDz
06-17-2011, 12:05 PM
สวัสดีค่ะ

กัณณิษฐาชนก [กัน - นิด - ถา - ชะ - นก] แปลว่าอะไรคะ พอดีเกิดวันจันทร์ที่ 7 ตุลาคม 2534 อยากได้ชื่อนี้มาก ๆ เลยแต่ก็ไม่ทราบความหมาย ชื่อเก่าคือ กมลชนก นามสกุล ดวงคำ ค่ะ

สวัสดีครับ

สามารถหาชื่อที่ได้ทักษา 41 มั้ยคะ รึว่าแนะนำให้ 45 ดีกว่า??คุณแม่อยากให้ชื่อขึ้นต้นด้วย ก และลงด้วย ก ค่ะ รบกวนด้วยนะคะ
ส่วน กัณณิษฐาชนก เป็นชื่อที่คุณพ่อคิดตอนแรก ๆ แล้ว แต่เลือก กมลชนกแทน ตอนนี้จะเปลี่ยนเลยคิดถึงชื่อนี้ขึ้นมา ยังไงรบกวนช่วยทีนะคะ
อยากได้เลข 41 ตกอายตนะ 6 ขึ้นและลงท้ายตัว ก ค่ะ ขอโทษค่ะถ้ารบกวนมากเกินไป
อ้อ แล้ว กัณณิษฐาชนกมีความหมายรึเปล่าคะ แม่บอกว่าคุณพ่อรู้ความหมาย แต่ท่านเสียไปแล้วเลยไม่รู้เลย รบกวนจริง ๆ ค่ะ

สวัสดีครับ

ทักษา 41 เป็นคู่ศัตรูธาตุ จัดเป็นทักษามงคล รวมกับนามสกุลได้ทักษา 55 ที่ไม่แนะนำเพราะ บั้นปลายผู้มีทักษานี้ มักชอบปลีกตัวถือสันโดษหรือออกบวชไม่ชีก็สงฆ์ และยังมีปัญหาเรื่องสุขภาพอีกด้วยครับ จึงไม่ให้ไปเพราะจะเป็นบาป เนื่องจากยังมีทางเลือกที่ดีกว่า ส่วนเรื่องค่าอายตนะนั้น อย่าเอามาปนกับค่าทักษา เพราะคนละตำรา ค่าทักษาดี อะไรก็ดีหมด ไม่จำเป็นต้องมีอายตนะดี เพราะอายตนะเป็นตำราที่คนแต่งขึ้นภายหลังครับ

กัณณิษฐาชนก แปลว่า ผู้กำเนิดใบหูที่น่ารัก (กัณณ (แปลว่า หู) +อิษฐา (แปลว่า น่ารัก น่าปราถนา) + ชนก (แปลว่า ผู้ให้กำเนิด) สมาสกันเป็น กัณณิษฐาชนก)
แก้ไขเป็น
กัณณษฐ์ชนก (กัน นัด ชะ นก) แปลว่า ผู้กำเนิดหูทั้งแปด,ผู้กำเนิดการได้ยินทั้งแปด (8ทิศ) ทักษา 45

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ สำหรับชื่อใหม่ ขอให้เจริญยิ่ง ๆ นะคะ

อีกเรื่องค่ะก่อนจาก เรื่องอายตนะ 6 ที่ต้องดูในการตั้งชื่อนี่ มีความแม่นยำมากน้อยแค่ไหนคะ

ควรจะต้องดูตามหลักทักษามากกว่ารึว่าควรดูอายตนะ 6 แทน

noppakorn
06-17-2011, 10:33 PM
สวัสดีครับ

กิตติณปภา เป็นชื่อผู้หญิงได้ใช่ไหมกับชื่อ ณิชนิตา ความหมายชื่อไหนดีกว่า
[/quote]
สวัสดีครับ

กิตติณปภา เป็นชื่อสตรีครับ
ณิชนิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีและบริสุทธิ์

ความหมายเพราะทั้งคู่ครับ แต่เลือกชื่อสั้นดูดีกว่าชื่อยาวครับ

noppakorn
06-17-2011, 10:42 PM
อาจารย์ขา รบกวนช่วยดูให้ด้วยค่ะ

เดิมชื่อ ณัฏฐกาล นามสกุล บำรุงธรรม
มีคนแนะนำให้ใช้ชื่อ กัญญ์ณณัฐ อ่ะค่ะ

ไม่ทราบว่าอาจารย์มีคำแนะนำอะไรเกี่ยวกับชื่อบ้าง พอจะมีชื่ออื่นแนะนำมั้ยคะ
อยากได้ชื่อแปลก สวยๆ 3-4 พยางค์อ่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลบำรุงธรรม ทักษา 27 ชื่อทีเหมาะสมคือทักษา 36 ผลรวมได้ว 63 เป็นมงคลยิ่งครับ ชื่อ กัญญ์ณณัฐ ทักษา 45 ผลรวมได้ 72 ตกที่นั่งชีวิตวุ่นวายเคราะห์ร้าย เพราะดาวจันทร์ไปอยู่กับดาวเสาร์ จะมีโรคเรื้อรังครับ ไม่ควรใช้เป็นอย่างยิ่ง

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันพฤหัสฯ

จิรารมัย แปลว่า ผู้ยินดีตลอดกาล
อมรัยยา แปลว่า ผุ้เป็นใหญ่ทียั่งยืน
รัญช์รยา แปลว่า แปลว่า ผู้มีความเร็วที่น่ายินดี
ปารย์กมล แปลว่า ดวงใจอันเหมาะสม,เหมาะสมเป็นดวงใจ
อัญญยุพา (อัน ยะ ยุ พา) แปลว่า หญิงสาวผู้มีความรู้ยิ่ง
อัญญ์ชามา (อัน ชา มา) แปลว่า ลูกสาวผู้มีความรู้ยิ่ง
อัณณปิยภา (อัน นะ ปิ ยะ พา) แปลว่า ผู้มีประกายความรักดังห้วงน้ำ
อมลญาณ์ แปลว่า ผู้มีความรู้บริสุทธิ์

noppakorn
06-17-2011, 10:46 PM
แก้ไขเป็น

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ สำหรับชื่อใหม่ ขอให้เจริญยิ่ง ๆ นะคะ

อีกเรื่องค่ะก่อนจาก เรื่องอายตนะ 6 ที่ต้องดูในการตั้งชื่อนี่ มีความแม่นยำมากน้อยแค่ไหนคะ

ควรจะต้องดูตามหลักทักษามากกว่ารึว่าควรดูอายตนะ 6 แทน

สวัสดีครับ

หลักทักษาปกรณ์มีมานับพันปีแล้ว เป็นการตั้งชื่อโดยใช้ฐานดวงดาวพระเคราะห์มากำหนด เพื่อเกื้อหนุนกับฐานชะตาชีวิต แต่ค่าอายตนะ 6 คือการตั้งชื่อเพื่อให้สัมพันธ์กับประสาททั้ง 6 คือสิ่งแวดล้อมและสังคมของชีวิต เป็นตำราที่เกิดขึ้นภายหลังไม่นานครับ ความแม่นยำ ผมว่าทักษาปกรณ์ดีกว่าครับ

momayami
06-18-2011, 04:54 PM
สวัสดีครับ

[/quote]

[/quote]
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 49 ชื่อทักษา 50 ผลรวมได้ 99 เป็นมงคลยิ่งครับ ผู้ได้ทักษานี้มักประสบความสำเร็จอันไม่คาดหมายหรือไม่คาดคิด เพราะมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง หมั่นทำบุญสร้างทานสวดมนต์ไหว้พระเสมอๆ เพื่อรักษาพลังศักดิ์สิทธิ์ไว้ครรับ
[/quote]

แล้วถ้าเราจะไปเปลี่ยนชื่อ ต้องดูฤกษ์ด้วยไหมคะ

และหลังจากเปลี่ยนชื่อเราจะต้องทำอย่างไรถึงจะเป็นมงคลคะ ขอบพระคุณมากๆเลยค่ะ ^^

noppakorn
06-20-2011, 12:25 PM

[/quote]

แล้วถ้าเราจะไปเปลี่ยนชื่อ ต้องดูฤกษ์ด้วยไหมคะ

และหลังจากเปลี่ยนชื่อเราจะต้องทำอย่างไรถึงจะเป็นมงคลคะ ขอบพระคุณมากๆเลยค่ะ ^^
[/quote]
สวัสดีครับ

คนเกิดวันอาทิตย์ ถ้าไม่ดูฤกษ์ให้เลือกวันคู่มิตร หรือคู่ธาตุ วันอาทิตย์ให้เปลี่ยนชื่อวันอังคาร และวันพุธ ครับ
หลังเปลี่ยนชื่อ ให้ไปทำบุญสร้างทาน ทำบุญคือถวายภิกษุสงฆ์ ปล่อยชีวิต ทำทาน คือให้เงินคนจน ให้อาหารปลาอาหารสัตว์ แล้วอุทิศกุศลให้แก่เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ และเจ้าที่บ้าน และที่ทำงาน ครับ

aumaeng
06-20-2011, 02:53 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนขอความหมายชื่อ ฆีฑายุ ค่ะ ขอบคุณค่ะ

hogkany
06-20-2011, 04:08 PM

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลบำรุงธรรม ทักษา 27 ชื่อทีเหมาะสมคือทักษา 36 ผลรวมได้ว 63 เป็นมงคลยิ่งครับ ชื่อ กัญญ์ณณัฐ ทักษา 45 ผลรวมได้ 72 ตกที่นั่งชีวิตวุ่นวายเคราะห์ร้าย เพราะดาวจันทร์ไปอยู่กับดาวเสาร์ จะมีโรคเรื้อรังครับ ไม่ควรใช้เป็นอย่างยิ่ง

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันพฤหัสฯ

จิรารมัย แปลว่า ผู้ยินดีตลอดกาล
รัญช์รยา แปลว่า แปลว่า ผู้มีความเร็วที่น่ายินดี
ปารย์กมล แปลว่า ดวงใจอันเหมาะสม,เหมาะสมเป็นดวงใจ
อัญญยุพา (อัน ยะ ยุ พา) แปลว่า หญิงสาวผู้มีความรู้ยิ่ง
อัญญ์ชามา (อัน ชา มา) แปลว่า ลูกสาวผู้มีความรู้ยิ่ง
อัณณปิยภา (อัน นะ ปิ ยะ พา) แปลว่า ผู้มีประกายความรักดังห้วงน้ำ

ขอบคุณมากค่ะ แสดงว่าการเลือกกำลังเลขของชื่อขึ้นอยู่กับนามสกุลใช่มั้ยคะ
ทีนี้ถ้าหากเปลี่ยนนามสกุลใหม่ เช่น แต่งงานหรืออะไร ก็ต้องดูกำลังเลขใหม่หรอคะ

noppakorn
06-20-2011, 04:13 PM

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากค่ะ แสดงว่าการเลือกกำลังเลขของชื่อขึ้นอยู่กับนามสกุลใช่มั้ยคะ
ทีนี้ถ้าหากเปลี่ยนนามสกุลใหม่ เช่น แต่งงานหรืออะไร ก็ต้องดูกำลังเลขใหม่หรอคะ

สวัสดีครับ

สมัยนี้ภรรยา สามารถใช้นามสกุลตนเองไม่ต้องเปลี่ยนตามสามีแล้วครับ แต่บางครั้งหากนามสกุลสามีเปลี่ยนแล้วดีก็นควรเปลี่ยนครับ

nong_kob
06-21-2011, 03:09 PM
รบกวนช่วยตั้งชื่อลูกให้ด้วยค่ะ ครั้งที่แล้วตั้งเองแต่อาจารย์บอกว่าไม่มีความหมาย (ชื่อกติภูมิ)

จะผ่าคลอด เช้าวันศุกร์ที่ 1กรกฏาคม 2554 ช่วงเวลาประมาณ 6.00 น

นามสกุลรามณรงค์ ช่วยดูอาตะนะให้ด้วยนะคะ

noppakorn
06-22-2011, 11:33 AM
รบกวนช่วยตั้งชื่อลูกให้ด้วยค่ะ ครั้งที่แล้วตั้งเองแต่อาจารย์บอกว่าไม่มีความหมาย (ชื่อกติภูมิ)

จะผ่าคลอด เช้าวันศุกร์ที่ 1กรกฏาคม 2554 ช่วงเวลาประมาณ 6.00 น

นามสกุลรามณรงค์ ช่วยดูอาตะนะให้ด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

นามสกุล รามณรงค์ ทักษา 34 มีเพียงทักษาเดียวที่ดีและผลรวมเป็นมงคลคือทักษา 65 เป็นดาวบุญคู่ ผลรวมได้ 99 เป็นความสำเร็จอันไม่คาดหมาย มีพลังศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองช่วยเหลือ แต่ชื่อจะยาวตั้งแต่สามพยางค์ขึ้นไป

ชื่อทักษา 65 สำหรับชายวันศุกร์

กิตติ์ภูมิ์นนท์ (กิด พู นน) แปลว่า ความสุขในแผ่นดินอันมีเกียรติ์,ความยินดีในเกียรติ์ที่มีผู้นิยม (อายตนะ 1)
กษิติ์ภูมิพินทุ์ (กะ สิ พูม พิน) แปลว่า หยดน้ำและภูมิปัญญาแห่งแผ่นดิน (อายตนะ 6)
อัณณ์ณัฏฐ์ (อัน นัด) แปลว่า ปราชญ์แห่งแม่น้ำ (อายตนะ 1)
ณัฏฐ์ณกิตติ์ แปลว่า ผู้ได้รับการสรรเสริญความรู้ดังนักปราชญ์ (อายตนะ 7)

ทั้งสี่ชื่อคิดให้ใหม่ คงไม่ซ้ำใครครับ ส่วนชื่อเล่นหากเลือกสองชื่อนี้ชื่อใดชื่อหนึ่งก็เรียกว่า น้องภู,น้องภูมิ หรือน้องพิน,น้องนัด ครับ

p008
06-22-2011, 05:32 PM
อยากรบกวนถามค่ะว่าคำในชื่อคำว่าอะไรที่แปลว่า ความสำเร็จ หนะคะ คืออยากตั้งชื่อให้มีความหมายที่มีความสำเร็จหนะคะ และอาจจะเอาคำนั้นไปรวมกับคำอื่นด้วยหนะคะ ขอบคุณนะคะ

noppakorn
06-23-2011, 01:18 PM
อยากรบกวนถามค่ะว่าคำในชื่อคำว่าอะไรที่แปลว่า ความสำเร็จ หนะคะ คืออยากตั้งชื่อให้มีความหมายที่มีความสำเร็จหนะคะ และอาจจะเอาคำนั้นไปรวมกับคำอื่นด้วยหนะคะ ขอบคุณนะคะ

สวัสดีครับ

นึกได้มี
อิทธิ แปลว่า สำเร็จ
สิทธิ แปลว่า ความสำเร็จ

third_sn
06-23-2011, 01:25 PM
เรียนท่านอุบาสกนพกรณ์

กระผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ เข้ามาดูหลายวันแล้วแต่ยังไม่ได้สมัครสมาชิก ตอนนี้กระผมตัดสินใจจะเปลี่ยนชื่อและนามสกุลครับ
เกิดวันศุกร์ นามสกุลที่ตั้งไว้ 7 พยางค์ มีค่ากำลังดาว 51 ขึ้นต้นนามสกุลด้วย กรณ์ เลยอยากได้ชื่อพยางค์เดียวที่ขึ้นต้นด้วย ก ครับ

noppakorn
06-23-2011, 03:19 PM

กระผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ เข้ามาดูหลายวันแล้วแต่ยังไม่ได้สมัครสมาชิก ตอนนี้กระผมตัดสินใจจะเปลี่ยนชื่อและนามสกุลครับ
เกิดวันศุกร์ นามสกุลที่ตั้งไว้ 7 พยางค์ มีค่ากำลังดาว 51 ขึ้นต้นนามสกุลด้วย กรณ์ เลยอยากได้ชื่อพยางค์เดียวที่ขึ้นต้นด้วย ก ครับ

สวัสดีครับ

เนื่องจากนามสกุลทักษา 51 ชื่อทักษามงคลคือ 14 ทำให้หาชื่อที่มีพยางค์เดียวไม่ได้ หรือหากเป็นทักษา 54 ก็ต้องใช้ชื่อสองพยางค์ขึ้นไป ประกอบกับห้ามพยัญชนะวันศุกร์ด้วย เลยบอกตรงๆว่าคิดไม่ออกน่ะครับ

pktr99
06-23-2011, 03:48 PM
สวัสดีครับ

สมาชิกใหม่ครับ
รบกวนช่วยตั้งชื่อลูกสาวด้วยครับ ความหมายเจริญรุ่งเรื่อง มีทรัพย์สินเงินทอง มีฐานะมั่นคง
อยากให้มีอักษรของชื่อคุณพ่อและคุณแม่ด้วยครับ
นามสกุล วิศรุตวงศ์
ชื่อคุณพ่อ ชนินทร์ วิศรุตวงศ์
ชื่อคุณแม่ ปารนันทน์ สมศักดิ์
จะผ่าคลอด วันอังคารที่ 23 สิงหาคม นี้ครับ
ขอบคุณมากครับผม

third_sn
06-23-2011, 04:25 PM

สวัสดีครับ

เนื่องจากนามสกุลทักษา 51 ชื่อทักษามงคลคือ 14 ทำให้หาชื่อที่มีพยางค์เดียวไม่ได้ หรือหากเป็นทักษา 54 ก็ต้องใช้ชื่อสองพยางค์ขึ้นไป ประกอบกับห้ามพยัญชนะวันศุกร์ด้วย เลยบอกตรงๆว่าคิดไม่ออกน่ะครับ

ขอบคุณมากครับ
ผมขอถามต่อ 2 ข้อครับ
1 รบกวนท่านแนะนำชื่อที่ 2 พยางค์ ที่ขึ้นต้นด้วย ก ครับ
2 ถ้าผมใช้ กฤษ มีค่ากำลังดาว 6 รวมชื่อและนามสกุลมีค่ากำลังดาว 57 และมีค่าอายตนะ 6 เท่ากับ 9 ได้หรือเปล่าครับ

AmDad
06-23-2011, 06:29 PM
กรชัย
ชัยกร
ขอคำอ่าน และความหมายครับอาจารย์

ขอบคุณครับ

noppakorn
06-24-2011, 10:17 AM
สวัสดีครับ

สมาชิกใหม่ครับ
รบกวนช่วยตั้งชื่อลูกสาวด้วยครับ ความหมายเจริญรุ่งเรื่อง มีทรัพย์สินเงินทอง มีฐานะมั่นคง
อยากให้มีอักษรของชื่อคุณพ่อและคุณแม่ด้วยครับ
นามสกุล วิศรุตวงศ์
ชื่อคุณพ่อ ชนินทร์ วิศรุตวงศ์
ชื่อคุณแม่ ปารนันทน์ สมศักดิ์
จะผ่าคลอด วันอังคารที่ 23 สิงหาคม นี้ครับ
ขอบคุณมากครับผม

สวัสดีครับ

นามสกุล วิศรุตวงศ์ ทักษา 49 ชื่อที่เป็นมงคลให้มีทักษา 56 ผลรวมได้ 105 เป็นชื่อที่มีมงคลยิ่งครับ ทักษานี้ตกที่นั่งโภคทรัพย์ จะโชคดี หาเงินทองง่าย มีโชคทางด้านการเงิน มีความเจริญในชีวิต

นันท์ธนินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งทรัพย์ที่ยินดี,ผู้ยินดีในความยิ่งใหญ่ในทรัพย์
ปารย์ธนินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งทรัพย์ที่เหมาะสม,ผู้เหมาะสมที่เป็นเจ้าแห่งทรัพย์

ทั้งสองชื่อทักษา 56 เป็นความสำเร็จทางด้านความรัก ความเจริญ และความสำเร็จทางการเงิน ครับ

noppakorn
06-24-2011, 10:55 AM

สวัสดีครับ

1 รบกวนท่านแนะนำชื่อที่ 2 พยางค์ ที่ขึ้นต้นด้วย ก ครับ
2 ถ้าผมใช้ กฤษ มีค่ากำลังดาว 6 รวมชื่อและนามสกุลมีค่ากำลังดาว 57 และมีค่าอายตนะ 6 เท่ากับ 9 ได้หรือเปล่าครับ

สวัสดีครับ

กฤษ คำว่า กฤษ ไม่มีคำแปลในพจนานุกรม บางท่านก็เลยไปแปลว่า เกียรติ์ บ้าง ดำบ้าง ได้ทำแล้วบ้าง โดยอ้างอิงว่ามาจาก กฤตย์ กฤษณ์ กฤษฏ์ ครับ และทักษา 6 นั้นในหลักทักษาปกรณ์ เป็นดาวศุกร์ เป็นดาวบุญ แต่ก็เป็นดาวแห่งความเริงรมย์ ดาวแห่งโลกีย์ จิตใจอ่อนไหว โลเล ไม่หนักแน่น ทักษานี้เหมาะกับ ผู้ทำงาน ศิลป และบันเทิง ไม่เหมาะกับผู้มีอาชีพอื่นครับ ส่วนเรื่องค่าอายตนะนั้น ถ้าคุณเลือกใช้ค่าอายตนะ 6 ก็ไม่ต้องคำนึงถึงทักษาปกรณ์ เพราะคนละตำรา ควรเลือกตำราใดตำราหนึ่งครับ หากคุณเลือกค่าทักษาปกรณ์ ซึ่งเวปนี้ใช้เป็นตำราอยู่ ก็อย่าไปสนใจเรื่องค่าอายตนะ 6 เพราะเป็นตำราที่เกิดขึ้นภายหลังครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันศุกร์

กาญจนิ์กิตติ์ (กาน กิด) แปลว่า ผู้มีเกียรติ์ดังทองคำ
กาญจน์กฤษฏิ์ แปลว่า ผู้มีความรู้ดังทองคำ

คิดได้สองชื่อครับ ยากมากครับ

noppakorn
06-24-2011, 10:57 AM
กรชัย
ชัยกร
ขอคำอ่าน และความหมายครับอาจารย์

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชัยกร (ชัย ยะ กอน) แปลว่า ผู้สร้างชัยชนะ,แสงสว่างแห่งชัยชนะ
กรชัย (กอน ระ ชัย) แปลว่า ผู้ชนะด้วยการกระทำ

third_sn
06-24-2011, 01:25 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

กฤษ คำว่า กฤษ ไม่มีคำแปลในพจนานุกรม บางท่านก็เลยไปแปลว่า เกียรติ์ บ้าง ดำบ้าง ได้ทำแล้วบ้าง โดยอ้างอิงว่ามาจาก กฤตย์ กฤษณ์ กฤษฏ์ ครับ และทักษา 6 นั้นในหลักทักษาปกรณ์ เป็นดาวศุกร์ เป็นดาวบุญ แต่ก็เป็นดาวแห่งความเริงรมย์ ดาวแห่งโลกีย์ จิตใจอ่อนไหว โลเล ไม่หนักแน่น ทักษานี้เหมาะกับ ผู้ทำงาน ศิลป และบันเทิง ไม่เหมาะกับผู้มีอาชีพอื่นครับ ส่วนเรื่องค่าอายตนะนั้น ถ้าคุณเลือกใช้ค่าอายตนะ 6 ก็ไม่ต้องคำนึงถึงทักษาปกรณ์ เพราะคนละตำรา ควรเลือกตำราใดตำราหนึ่งครับ หากคุณเลือกค่าทักษาปกรณ์ ซึ่งเวปนี้ใช้เป็นตำราอยู่ ก็อย่าไปสนใจเรื่องค่าอายตนะ 6 เพราะเป็นตำราที่เกิดขึ้นภายหลังครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันศุกร์

กาญจนิ์กิตติ์ (กาน กิด) แปลว่า ผู้มีเกียรติ์ดังทองคำ
กาญจน์กฤษฏิ์ แปลว่า ผู้มีความรู้ดังทองคำ

คิดได้สองชื่อครับ ยากมากครับ

ขอบคุณมากๆ เลยครับ

gofgap
06-27-2011, 05:12 PM
:) :) เรียนท่านอุบาสกนพกรณ์ ครับ

ผมต้องการจะเปลี่ยนชื่อ รบกวรท่านอาจารย์ดังนี้ครับผม

ผมเดิด วันอาทิตย์ ที่ 23 มิถะนายน 2517 ปีขาล นามสกุล ทักษา 36 ครับ

อยากเรียนถามว่า ถ้าจะเปลี่ยนชื่อ ควร มีทักษสเท่าไหร่ถึงจะดีที่สุดครับ ตั้งแต่ 9 , 14, 15 , 55, 59, 63 เพราะ ถ้าเป็น 63 หากรวมกับนามสกุลแล้วจะได้ 99 จะดีสุดมั้ยครับ รบกวน ท่านอาจารย์คิดชื่อให้ด้วยจะเป็นพระคุณยิ่งครับ

noppakorn
06-27-2011, 09:54 PM
:) :) เรียนท่านอุบาสกนพกรณ์ ครับ

ผมต้องการจะเปลี่ยนชื่อ รบกวรท่านอาจารย์ดังนี้ครับผม

ผมเดิด วันอาทิตย์ ที่ 23 มิถะนายน 2517 ปีขาล นามสกุล ทักษา 36 ครับ

อยากเรียนถามว่า ถ้าจะเปลี่ยนชื่อ ควร มีทักษสเท่าไหร่ถึงจะดีที่สุดครับ ตั้งแต่ 9 , 14, 15 , 55, 59, 63 เพราะ ถ้าเป็น 63 หากรวมกับนามสกุลแล้วจะได้ 99 จะดีสุดมั้ยครับ รบกวน ท่านอาจารย์คิดชื่อให้ด้วยจะเป็นพระคุณยิ่งครับ

สวัสดีครับ

นามสกุล 36 ควรใช้ทักษา 59 เป็นทักษาสมปรารถนาจึงเป็นมงคลยิ่งครับ ผลรวมได้ 95 ดีและเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 59 สำหรับชายวันอาทิตย์

ณัฏฐ์ระพี แปลว่า ความรุ่งเรืองของนักปราชญ์
พิชย์นิวิฐ แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในความรู้
พัธน์ฑัยห์ แปลว่า ผู้ชอบทำความดีที่เจริญรุ่งเรือง
พัฒน์นิพิฐ แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในความเจริญ

legallyrin
06-27-2011, 10:58 PM
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ พอดีมีคนทักให้เปลี่ยนชื่อ เลย อยากจะรบกวนช่วยตรวจดูให้หน่อย อ่ะครับ

ชื่อเดิม การิน.... นามสกุล เกียรติตระกูล เกิดวัน อาทิตย์ ที่ 14 มกราคม 2533 เวลา 04.10 น.
ตอนแรกจะใช้ชื่อ ชินธันย์ (ชอบโดยส่วนตัว) แต่คุณแม่ ไปดูมาให้ บอกว่า ต้องดู ตามหลักของคนเกิดวันเสาร์ เพราะถือว่า เกิดตอนฟ้ายังไม่สาง เลยยังไม่นับเป็นวันใหม่
ก็เลย งงๆ ตกลงว่า จะนับเป็นวันไหน ดีครับ แล้วถ้าจะเปลี่ยน ควร เปลี่ยนชื่อเป็นอะไร ดีบ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าเลย ครับ ^^

noppakorn
06-28-2011, 11:58 AM
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ พอดีมีคนทักให้เปลี่ยนชื่อ เลย อยากจะรบกวนช่วยตรวจดูให้หน่อย อ่ะครับ

ชื่อเดิม การิน.... นามสกุล เกียรติตระกูล เกิดวัน อาทิตย์ ที่ 14 มกราคม 2533 เวลา 04.10 น.
ตอนแรกจะใช้ชื่อ ชินธันย์ (ชอบโดยส่วนตัว) แต่คุณแม่ ไปดูมาให้ บอกว่า ต้องดู ตามหลักของคนเกิดวันเสาร์ เพราะถือว่า เกิดตอนฟ้ายังไม่สาง เลยยังไม่นับเป็นวันใหม่
ก็เลย งงๆ ตกลงว่า จะนับเป็นวันไหน ดีครับ แล้วถ้าจะเปลี่ยน ควร เปลี่ยนชื่อเป็นอะไร ดีบ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าเลย ครับ ^^

สวัสดีครับ

เกิดตีสี่สิบนาที ยังไม่ถึงหกโมงเช้า ต้องนับวันที่ผ่านมาเป็นวันเกิดครับ คุณเกิดเช้ามืดวันอาทิตย์ ทางโหราศาสตร์ต้องนับเป็นเกิดวันเสาร์ตามที่คุณแม่คุณบอกถูกต้องแล้วครับ นามสกุล เกียรติตระกูล ทักษา 49 ชื่อชินธันย์ แปลว่า โชคของผู้มีชัยชนะ ทักษา 41 ชื่อนี้คนเกิดวันเสาร์หรือ อาทิตยืใช้ได้ทั้งสองวันครับ หากชอบชื่อนี้ก็ใช้ได้เลยครับ ผลรวมได้ 90 เป็นความสำเร็จมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง หมั่นทำบุญสวดมนต์ไหว้พระเสมอ เพื่อมีบารมีให้ท่านมาคุ้มครองและบันดาล

ชื่อทักษา 41 สำหรับคนเกิดวันเสาร์

รัตนฉัตร์ แปลว่า ใต้ร่มเงาอันมีคุณค่า,ฉัตรแก้ว (รัด ตะ นะ ฉัด) (อายตนะ ๘)
วัธน์อรุช แปลว่า ผู้ไม่โกรธที่เจริญ (อายตนะ 1)
ยชญ์สุทิน แปลว่า ผู้ชอบให้ที่น่าบูชา (อายตนะ 9 )
ธวัชนลชัย แปลว่า ธงที่เปล่งแสงแห่งชัยชนะ (อายตนะ 9)
ทัพพ์ปภพ แปลว่า ผู้นำทรัพย์ (อายตนะ 6)
พงศ์ยศ แปลว่า ผู้มีเกียรติของตระกูล(อายตนะ 7 )
พงษ์อวัช แปลว่า ผู้ไม่มีที่ติของสกุล(อายตนะ9)

ofmano
06-28-2011, 10:51 PM
สวัสดีคะ ฉันชื่อ กิ่งแก้ว คำดี เกิดวันจันทร์ ที่ 21 เมษายน 2529 เวลา 10.30 น.
อยากจะให้ช่วยเปลี่ยน "ชื่อ" และ "นามสกุล" ให้คะ
รบกวนด้วยนะคะ

momayami
06-28-2011, 10:55 PM
สวัสดีครับ

[/quote]
สวัสดีครับ

[/quote]

ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อ เดือนกรกฎาคม กับ เดือนสิงหาคม ด้วยนะคะ

ขอบพระคุณมากๆค่ะ ^^

pat_peng
06-29-2011, 09:43 AM
รบกวนแปลชื่อให้หน่อยค่ะท่าน
- กัญจิรา
- กัญชริญา
แปลว่าอะไรค่ะ

ขอบพระคุณมากมายค่ะ

noppakorn
06-29-2011, 02:14 PM
สวัสดีคะ ฉันชื่อ กิ่งแก้ว คำดี เกิดวันจันทร์ ที่ 21 เมษายน 2529 เวลา 10.30 น.
อยากจะให้ช่วยเปลี่ยน "ชื่อ" และ "นามสกุล" ให้คะ
รบกวนด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

การเปลี่ยนชื่อและนามสกุล หากบิดามารดายังอยู่คุณจะต้องขออนุญาตจากบิดามารดาเสียก่อน จึงจะเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อให้ใช้ทักษา 45 เป็นทักษามงคล หมายถึงความสำเร็จ ปัญญาดี มีโชคทั้งงานเงินและความรัก นามสกุลทักษา 59 เป็นทักษามงคลผลรวมได้ 104 เป็นมงคลชีวิตยิ่ง

ธวัลรัตน์ แปลว่า แก้วมีค่าที่บริสุทธิ์
มนัสนันท์ แปลว่า ผู้สุขใจ
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี
ณัฐพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบของนักปราชญ์
ณัฐพัชร์ แปลว่า ผู้มีความรู้เหมือนเพชร
สรัญพรน์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐในการพูด
ฉัตรนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใต้ร่มเงา (ฉัด ตระ นัน)
ภัสวรัญชญ์ แปลว่า ผู้รู้และยินดีในความเรืองรอง ((พัด วะ รัน)
ภัสสรมณฑ์ แปลว่า เครื่องประดับที่มีรัศมีความเรืองรอง (พัด สอ ระ มน)
วลัญช์ยล แปลว่า ผู้มีรูปที่น่ามอง
ลัลน์ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามและน่ารัก
ลัลน์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่น่ารัก

นามสกุลทักษา 59 เป็นนามมงคล

คำดีสัมพันธ์ แปลว่า เป็นที่ชื่นชอบในถ้อยคำที่ดีงาม,เกี่ยวเนื่องกับทองคำที่ดี
รัญชน์กมลกานต์ แปลว่า มีใจงดงามและน่ายินดี
ศรัณย์ทองคำดี แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของทองคำที่ดี
ธารณ์ถาวรีย์ แปลว่า ทรงไว้ซึ่งความมั่นคง
ธารณ์บวรนันท์ แปลว่า ทรงไว้ซึ่งยินดีอันประเสริฐ

ขออนุญาตบุพการีแล้วไปเปลี่ยนชื่อ เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา