PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ก , ข , ค , ฆ ,ง

หน้า : 1 2 3 4 5 [6] 7 8

noppakorn
06-29-2011, 02:16 PM
สวัสดีครับ
คณินธิปรัชต์ แปลว่า ผู้มีเงินที่ยิ่งใหญ่ในหมู่ครูอาจารย์ (รัชต์ แปลว่า เงิน แต่ถ้า รัช แปลว่า สมบัติ)
คณินธิปรัชต์ อ่านว่า คะ นิน ทิบ ปะ รัด

ขอบพระคุณมากค่ะ

นามสกุล "พรหมราษฎร์" เกิดวันอาทิตย์ ค่ะ รบกวนช่วยดูให้หน่อยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ ^^

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 49 ชื่อทักษา 50 ผลรวมได้ 99 เป็นมงคลยิ่งครับ ผู้ได้ทักษานี้มักประสบความสำเร็จอันไม่คาดหมายหรือไม่คาดคิด เพราะมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง หมั่นทำบุญสร้างทานสวดมนต์ไหว้พระเสมอๆ เพื่อรักษาพลังศักดิ์สิทธิ์ไว้ครรับ
[/quote]
ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อ เดือนกรกฎาคม กับ เดือนสิงหาคม ด้วยนะคะ

ขอบพระคุณมากๆค่ะ ^^
[/quote]
สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีเดือนกรกฏาคม 2554:- วันเสาร์(ม้า) 2 กค.เวลา 05-06.59 น. เวลา 09-10.59 น. เวลา 13-16.59น. วันพุธ(จอ) 6 กค. เวลา 03-06.59 น. เวลา 09-10.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 19-22.59 น. วันจันทร์(เถาะ) 11 กค. เวลา03-04.59 น. เวลา11-14.59 น. วันอังคาร(กุน) 19 กค. เวลา 03-08.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 23-24.59 น. วันพุธ(ชวด) 20 กค. เวลา 09-10.59 น. เวลา 19-24.59 น. วันเสาร์ (เถาะ) 23 กค. เวลา 03-06.59 น. เวลา 11-14.59 น. วันอังคาร(ม้า) 28 กค. เวลา 03-06.59 น.เวลา 09-10.59 น. เวลา 13—14.59 น. วันพฤหัสฯ(วอก) เวลา 07-10.59 น. เวลา 15-16.59 น. เวลา 23-24.59 น.
ฤกษ์ดีเดือนสิงหาคม 2554 :- วันจันทร์ (ชวด) 1 สค.เวลา 05-10.59 น. เวลา 15-16.59 น. วันพฤหัส (เถาะ) 4 สค. เวลา 03-06.59 น. เวลา 09-12.59 น. เวลา 19-20.59 น. วันพฤหัส(จอ) 11 สค.เวลา 05-06.59 น. เวลา 11-16.59 น. เวลา 01-02.59 น. วันเสาร์(ชวด) 13 สค.เวลา 01-02.59 น. เวลา 13—16.59 น. วันอังคาร (เถาะ) 16 สค.เวลา 05-06.59 น. เวลา 19-20.59 น.เวลา 23-24.59 น. วันศุกร์ (ม้า) 19 สค.เวลา 09-12.59 น. เวลา 15-16.59 น. เวลา 19-22.59 น. วันอาทิตย์(เถาะ) 25 สค.เวลา 05-06.59 น. เวลา 13—16.59 น. เวลา 19-22.59 น. วันจันทร์ (มะโรง) 29 สค. เวลา 9.00 -10.59 น. เวลา 15-16.59 น. เวลา 21-22.59 น. วันพุธ(ม้า) เวลา 05-06.59 น. เวลา 09-10.59 น. เวลา 13-16.59 น.

noppakorn
06-29-2011, 02:20 PM
รบกวนแปลชื่อให้หน่อยค่ะท่าน
- กัญจิรา
- กัญชริญา
แปลว่าอะไรค่ะ

ขอบพระคุณมากมายค่ะ

สวัสดีครับ

กัญจิรา แปลว่า ราศีกันย์ตลอดกาล,ผู้เป็นหญิงสาวตลอดกาล
กัญชริญา แปลว่า หญิงสาวผู้รู้เรื่องน้ำ

NooRawiss
06-30-2011, 10:00 AM
สวัสดีคะ
อยากทราบว่า ชื่อ ฆีรฏา แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
06-30-2011, 02:13 PM
สวัสดีคะ
อยากทราบว่า ชื่อ ฆีรฏา แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

ฆีรฏา ไม่มีคำศัพท์ครับ

NooRawiss
06-30-2011, 03:20 PM
สวัสดีคะ

สวัสดีครับ

ขอบคุณคะ แล้วถ้าเป็น คีรตา อย่างนี้ล่ะคะมีความหมายหรือเปล่าคะ

noppakorn
07-01-2011, 11:25 AM
สวัสดีคะ

สวัสดีครับ

ขอบคุณคะ แล้วถ้าเป็น คีรตา อย่างนี้ล่ะคะมีความหมายหรือเปล่าคะ

สวัสดีครับ

คีรตา มาจาก คิร+รตา กร่อน ร ทิ้งหนึ่งตัว กลายสระอิ เป็นสระอี เป็น คีรตา แปลว่า ผู้มีคำพูดที่น่ายินดี

ofmano
07-01-2011, 11:11 PM
สวัสดีคะ ฉันชื่อ กิ่งแก้ว คำดี เกิดวันจันทร์ ที่ 21 เมษายน 2529 เวลา 10.30 น.
อยากจะให้ช่วยเปลี่ยน "ชื่อ" และ "นามสกุล" ให้คะ
รบกวนด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

การเปลี่ยนชื่อและนามสกุล หากบิดามารดายังอยู่คุณจะต้องขออนุญาตจากบิดามารดาเสียก่อน จึงจะเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อให้ใช้ทักษา 45 เป็นทักษามงคล หมายถึงความสำเร็จ ปัญญาดี มีโชคทั้งงานเงินและความรัก นามสกุลทักษา 59 เป็นทักษามงคลผลรวมได้ 104 เป็นมงคลชีวิตยิ่ง

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันจันทร์

ธวัลรัตน์ แปลว่า แก้วมีค่าที่บริสุทธิ์
มนัสนันท์ แปลว่า ผู้สุขใจ
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี
ณัฐพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบของนักปราชญ์
ณัฐพัชร์ แปลว่า ผู้มีความรู้เหมือนเพชร
สรัญพรน์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐในการพูด
ฉัตรนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใต้ร่มเงา (ฉัด ตระ นัน)
นันท์ชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่น่ายินดี
ภัสวรัญชญ์ แปลว่า ผู้รู้และยินดีในความเรืองรอง ((พัด วะ รัน)
ภัสสรมณฑ์ แปลว่า เครื่องประดับที่มีรัศมีความเรืองรอง (พัด สอ ระ มน)
วลัญช์ยล แปลว่า ผู้มีรูปที่น่ามอง
ลัลน์ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามและน่ารัก
ลัลน์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่น่ารัก

นามสกุลทักษา 59 เป็นนามมงคล

คำดีสัมพันธ์ แปลว่า เป็นที่ชื่นชอบในถ้อยคำที่ดีงาม,เกี่ยวเนื่องกับทองคำที่ดี
รัญชน์กมลกานต์ แปลว่า มีใจงดงามและน่ายินดี
ศรัณย์ทองคำดี แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของทองคำที่ดี
ธารณ์ถาวรีย์ แปลว่า ทรงไว้ซึ่งความมั่นคง
ธารณ์บวรนันท์ แปลว่า ทรงไว้ซึ่งยินดีอันประเสริฐ

ขออนุญาตบุพการีแล้วไปเปลี่ยนชื่อ เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ขอบคุณมากนะคะท่านอุบาสกนพกรณ์ ที่ช่วยชี้แนะให้คะ

NooRawiss
07-01-2011, 11:20 PM
สวัสดีคะ

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ขอบพระคุณมากคะสำหรับชื่อของน้องชายและของคุณแม่

คีรตา มาจาก คิร+รตา กร่อน ร ทิ้งหนึ่งตัว กลายสระอิ เป็นสระอี เป็น คีรตา แปลว่า ผู้มีคำพูดที่น่ายินดี

ida
07-04-2011, 06:25 PM
สวัสดีค่ะ

รบกวนอีกนิดนะคะ กรฎาวดี มีความหมายไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
07-04-2011, 11:49 PM
สวัสดีค่ะ

รบกวนอีกนิดนะคะ กรฎาวดี มีความหมายไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครั

คำว่าฎา ไม่มีคำศัพท์ครรับ

1110
07-07-2011, 10:45 AM
กัลป์อิษฏาภรณ์ มีความหมายไหมคะ

noppakorn
07-07-2011, 10:52 AM
กัลป์อิษฏาภรณ์ มีความหมายไหมคะ

สวัสดีครับ

กัลป์อิษฏาภรณ์ มาจาก กัลป์+อิษฏา+อาภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยความน่ารักชั่วอายุโลกประลัย

1110
07-07-2011, 11:01 AM
ขอบคุณค่ะ

กัญญ์ณัฏฐ์ณภา มีความหมายไหมคะ

noppakorn
07-07-2011, 12:31 PM
ขอบคุณค่ะ

กัญญ์ณัฏฐ์ณภา มีความหมายไหมคะ

สวัสดีครับ

กัญญ์ณัฏฐ์ณภา แปลว่า ท้องฟ้าของนักปราชญ์หญิง

jubjib
07-09-2011, 11:48 AM
ขอชื่อใหม่ต้อง 1.แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข 2.วันเกิด 3.อาชีพ 4.เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)เพื่อไม่ต้องถามใหม่ครับ

ดิฉันจะขอรบกวน อาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ เนื่องจากมีปัญหาเรื่องการเงินมาตลอด ไม่มีโชคลาภ เลย หนี้สิน เยอะขึ้นเรื่อย เครียดมาก เลยไม่รู้ว่าเป็นเพราะชื่อ และ นามสกุล ที่ไม่ถูก โฉลก รึเปล่า จะรบกวนให้ อาจารย์ช่วยเปลี่ยนชื่อให้ด้วยน่ะค่ะ ชื่อเดิม กัญจน์อมล กาพวยทอง เกิดวันจันทร์ ปีฉลู 24 กันยายน 2516 เวลา 14.55น. เป็นพนักงานทำด้านการเงิน

noppakorn
07-09-2011, 01:41 PM
ขอชื่อใหม่ต้อง 1.แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข 2.วันเกิด 3.อาชีพ 4.เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)เพื่อไม่ต้องถามใหม่ครับ

ดิฉันจะขอรบกวน อาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ เนื่องจากมีปัญหาเรื่องการเงินมาตลอด ไม่มีโชคลาภ เลย หนี้สิน เยอะขึ้นเรื่อย เครียดมาก เลยไม่รู้ว่าเป็นเพราะชื่อ และ นามสกุล ที่ไม่ถูก โฉลก รึเปล่า จะรบกวนให้ อาจารย์ช่วยเปลี่ยนชื่อให้ด้วยน่ะค่ะ ชื่อเดิม กัญจน์อมล กาพวยทอง เกิดวันจันทร์ ปีฉลู 24 กันยายน 2516 เวลา 14.55น. เป็นพนักงานทำด้านการเงิน

สวัสดีครับ

ชื่อกัญจน์อมล เป็นทักษา 46 เป็นทักษาดีมีโชค นามสกุลทักษา 33 เป็นอังคารคู่ เป็นดาวร้ายร่วมกัน ชีวิตรักค่อนข้างรุนแรง มักมีปัญหาเรื่องวิวาท ผลรวมได้ทักษา 79 เป็นทักษาดีปานกลาง ผู้ได้ทักษานี้ จะต้องเหนื่อยหนัก และลำบากกว่าจะผ่านพ้นได้ นามสกุลทักษา 33 เป็นทักษาไม่ดีครับ หาคู่ดียาก ยกเว้นทักษา 23 สำหรับหญิงจึงจะดี ตกทักษาเจ้าเสน่ห์มีผู้สนับสนุน ผู้ได้ทักษานี้จงตระหนักและระวังใจตนเกียวกับเรื่องความรักให้ดี ควรมีสติเสมอ เพราะหญิงทักษานี้มักมีเสน่ห์รุนแรง มีผู้ใหญ่สนับสนุนโดยลับๆครับ จากที่วิเคราะห์ ชื่อคุณไม่มีปัญหา คุณควรแก้กรรมคือการกระทำของตนเอง หยุดสร้างหนี้ และค่อยๆ บันเทาหนี้ลงไปเรื่อยๆ อะไรไม่จำเป็น อะไรที่ไม่ใช่เรื่องตัว ก็ปล่อยทิ้งเสีย ให้จัดระบบการเงินของตนให้ดีครับ หมั่นทำบุญสวดมนต์ไหว้พระเสมอๆ ชีวิตจะดีขึ้น แต่หากประสงค์จะเปลี่ยนชื่อ ให้เปลี่ยนเป็นทักษา 23 ซึ่งเหมาะกับสตรี (หากไม่มีปัญหามาก จะไม่ให้ทักษานี้ เพราะเป็นทักษาเจ้าเสน่ห์ ผู้ได้ทักษานี้ ต้องหมั่นสวดมนต์ทำบุญไหว้พระให้มากๆ ไว้ จะได้พบแต่คนดีมีความจริงใจน่ะครับ)

ชื่อทักษา 23 สำหรับหญิงวันจันทร์

นลพร แปลว่า ผู้ฉายแสงอันประเสริฐ (นน ละ พอน) (ค่าอายตนะ ๘)
ปภพพร แปลว่า ผู้นำความประเสริฐ (ปะ พบ พอน) (ค่าอายตนะ 7)
วรทพร แปลว่า ผู้นำความประเสริฐยิ่ง (วะ รด พอน) (ค่าอายตนะ 2)
กฤตชญพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและกตัญญู (กริด ชะ ยะ พอน) (ค่าอายตนะ 9)
ปรณพร แปลว่า ผู้ยินดีในความประเสริฐ (ปะ รน พอน)(ค่าอายตนะ 7)
นัชชอร แปลว่า หญิงงามแห่งแม่น้ำ (นัด ชะ ออน) (ค่าอายตนะ ๘)
ณัชชอร แปลว่า หญิงงามที่เกิดมาให้ความรู้ (นัด ชะ ออน) (ค่าอายตนะ 6)
ภณอมล แปลว่า ผู้มีคำพูดที่ไม่มีที่ติ (พน อะ มน) (ค่าอายตนะ1)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ไปทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิต ก่อนปล่อยให้ไปสักการบูชาพระประธานในโบสถ์ ขอพรท่านให้ไม่เจ็บไม่จน ทำการใดสำเร็จ ไม่มีหนี้สิน เสร็จแล้วจึงลงไปปล่อยปลา

คำอธิษฐาน หลังเปลี่ยนชื่อแล้ว ให้แวะไปทำบุญสร้างทาน ด้วยการปล่อยชีวิต ไปตลาดทีไหนก็ได้ เห็นเขาขายปลาจะปลาอะไรก็ตาม ที่แม่ค้ายังไม่ได้ใช้อะไรไปทิ่มแทงมัน ซื้อชีวิตเขา แล้วนำไปปล่อยยังแม่น้ำหรือลำคลองใหญ่ที่มีน้ำไหลไปมา (ห้าตัว เก้าตัว หรืออย่างน้อยที่สุดหนึ่งตัวตามกำลังทรัพย์) ขณะปล่อยปลา ให้อธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า(ชื่อใหม่)ได้เป็นบุคคลใหม่แล้ว ขอสิ่งที่ไม่ดี หนี้สิน บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลายที่เคยติดตัวข้าฯ ขอให้ปลา..(ชื่อปลา)ช่วยนำไปด้วย ให้สิ่งทีไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลาย ไหลไปกับสายน้ำ และขอให้ชีวิตของปลา...ให้ไปเวียนว่ายตามกรรมของท่านทั้งหลายเทอญ ขอให้นับแต่นี้มีแต่สิ่งที่ดีงามบังเกิดขึ้นในตัวข้าฯ กระทำการใดๆ ขอให้สำเร็จ ๆๆ ทุกประการเทอญ จากนั้นก็ให้ทานอาหารปลา หรือสัตว์ใดๆก็ได้ หรือให้เงินขอทานก็ได้ " เสร็จแล้วให้ไปล้างมือล้างเท้า อธิษฐานว่า "สิ่งที่ดีให้ติดตัวข้า สิ่งชั่วช้าให้ลอยตามน้ำไป" กลับบ้านก็กรวดน้ำอธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า (ชื่อใหม่) วันนี้ได้ทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิต...(ชื่อสัตว์) ให้รอดพ้นไปเวียนว่ายตามกรรม ด้วยกุศลผลบุญนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของข้าพเจ้า พระเคราะห์ทุกๆพระองค์ พระภูมิเทวา เจ้าที่เจ้าทางที่ดูแลบ้านข้าพเจ้า ที่ทำงานของข้าพเจ้า และ..(ชื่อผู้ให้นามใหม่).ขอให้ท่านทั้งหลายได้โปรดรับและร่วมอนุโมทนากุศลผลบุญนี้ของข้าพเจ้าด้วยเทอญ"

chuthimon
07-09-2011, 03:51 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ ขอให้อาจารย์ดูชื่อและเปลี่ยนชื่อให้ด้วยนะคะ
ชื่อ กราน บุญปัน เกิดวันเสาร์ที่ 19 ธันวาคม 2507 ป้าเค้าเป็นแม่บ้านทำความสะอาดอยู่ที่ปั๊มค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
07-09-2011, 07:14 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ ขอให้อาจารย์ดูชื่อและเปลี่ยนชื่อให้ด้วยนะคะ
ชื่อ กราน บุญปัน เกิดวันเสาร์ที่ 19 ธันวาคม 2507 ป้าเค้าเป็นแม่บ้านทำความสะอาดอยู่ที่ปั๊มค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อกราน ทักษา 11 เปรียบดังจอกแหนที่ลอยไปเรื่อยๆ ทำอะไรก็ไม่สำเร็จ ต้นดีปลายร้าย นามสกุล ทักษา 18 มีราหูอยู่ในเรือนอาทิตย์ ชีวิตเหมือนมีกรรมมาบัง ผลรวมได้ 29 เป็นชีวิตที่ต้องใช้กรรมเก่า จะต้องเหนื่อยตลอดชีวิต นิสัยรวมอ่อนนอกแข็งใน ถูกกลั่นแกล้งใส่ร้าย ชีวิตคู่แตกหักกลางคัน ชีวิตมีแต่ทุกข์ จะแก้ไขคนดวงนี้ ต้องทำบุญสร้างทานให้มากๆไว้ เนือ่งจากกรรมเก่าค่อนข้างหนาหนักครับ หมั่นทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรและพระเคราะห์เสมอๆ เพื่อผ่อนคลายให้เขาใจอ่อนครับ ชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้ ให้ใช้ทักษา 24 เช่นกันครับผลรวมได้ 42 เป็นมงคลยิ่ง มีคนรัก มีผู้ช่วยเหลือและมีโชค (ถ้ากรรมเก่าไม่แกล้ง)

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันเสาร์

ปารย์ แปลว่า ผู้เหมาะสม
ผุสดี แปลว่า ผู้มีสัมผัสดี
อาชว์ แปลว่า ผู้มีความซื่อตรง
กาญจนี แปลว่า ทอง
จินตนา แปลว่า ผู้มีความคิด

เจ้าของชื่อนี้ เมื่อเปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ไปไหว้ขอพรหลวงพ่อโตวัดอินทร์ บางขุนพรหม ขอพรท่านให้เจริญรุ่งเรือง และตักน้ำมนตร์ที่หลังวิหารสมเด็จโต นำมาดื่ม ครึ่งขวด ที่เหลือให้นำมาผสมน้ำอาบ แล้วให้ไปปล่อยปลาไหล 9 ตัว คำอธิษฐาน หลังเปลี่ยนชื่อแล้ว ให้แวะไปทำบุญสร้างทาน ด้วยการปล่อยปลาไหล 9 ตัว ไปตลาดทีไหนก็ได้ เห็นเขาขายปลาไหล ที่แม่ค้ายังไม่ได้ใช้อะไรไปทิ่มแทงมัน ซื้อชีวิตเขา แล้วนำไปปล่อยยังแม่น้ำหรือลำคลองใหญ่ที่มีน้ำไหลไปมา ขณะปล่อยปลา ให้อธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า(ชื่อใหม่)ได้เป็นบุคคลใหม่แล้ว ขอสิ่งที่ไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลายที่เคยติดตัวข้าฯ ขอให้ปลาไหลช่วยนำไปด้วย ให้สิ่งทีไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลาย ไหลไปกับสายน้ำ และขอให้ชีวิตของปลาไหล ให้ไปเวียนว่ายตามกรรมของท่านทั้งหลายเทอญ ขอให้นับแต่นี้มีแต่สิ่งที่ดีงามบังเกิดขึ้นในตัวข้าฯ กระทำการใดๆ ขอให้สำเร็จ ๆๆ ทุกประการเทอญ จากนั้นก็ให้ทานอาหารปลา หรือสัตว์ใดๆก็ได้ หรือให้เงินขอทานก็ได้ " เสร็จแล้วให้ไปล้างมือล้างเท้า อธิษฐานว่า "สิ่งที่ดีให้ติดตัวข้า สิ่งชั่วช้าให้ลอยตามน้ำไป" กลับบ้านก็กรวดน้ำอธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า (ชื่อใหม่) วันนี้ได้ทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิต...(ชื่อสัตว์) ให้รอดพ้นไปเวียนว่ายตามกรรม ด้วยกุศลผลบุญนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของข้าพเจ้า พระเคราะห์ทุกๆพระองค์ พระภูมิเทวา เจ้าที่เจ้าทางที่ดูแลบ้านข้าพเจ้า ที่ทำงานของข้าพเจ้า และอุบาสกนพกรณ์ ขอให้ท่านทั้งหลายได้โปรดรับและร่วมอนุโมทนากุศลผลบุญนี้ของข้าพเจ้าด้วยเทอญ"

คำเตือนท่านที่ถามแทนผู้อื่น ซึ่งเขาเหล่านั้นมีกรรมหนักอยู่ ท่านตั้งรับทราบด้วยว่า ช่วยเขาดีแล้ว กรรมที่เขามีอาจย้อนสู่ตัวท่านได้ครับ ต้องระวังให้จงหนักครับ (ไขปัญหาฟ้า ไร้บารมี กรรมจะเข้าตัว)

Lk88
07-09-2011, 07:38 PM
เรียนอาจารย์นพ

รบกวนขอคำแปลค่ะ พอจะทราบว่าแต่ละคำมีความหมายว่าอย่างไร
แต่ไม่แน่ใจว่าจะรวมความหมายได้ถูกหลักภาษาค่ะ

กิตติปริญญ์ชา
กิตติโชติปริญชา / กิตติปริญชาโชติ
กิตติรัชช์วริญ

ขอถามเพิ่มเติมเป็นความรู้ค่ะ
- แต่ละคำ หากสลับตำแหน่งกันจะทำให้ความหมายเปลี่ยนไหมคะ
- คำที่มี การันต์ ลงท้าย หากเติม สระอุ หรือ สระอิ เพิ่มไป ความหมายเปลี่ยนไหมคะ และสามารถใช้กับทุกคำหรือไม่คะ
- เปลี่ยนชื่อ-สกุล ในปีชง จะมีผลอะไรไหมคะ

รบกวนอาจารย์มาหลายครั้งแล้ว ขออภัยนะคะ
ตอนนี้ก็ยังมีเรื่องชื่อที่จะมาขอปรึกษาอาจารย์อยู่ค่ะ
หากได้ชื่อแล้ว ขออนุญาตนำมาปรึกษานะคะ
และหากเปลี่ยนชื่อและสกุลเรียบร้อยแล้ว จะไปทำบุญตามที่อาจารย์แนะนำไว้ค่ะ

ขอให้อาจารย์และครอบครัวมีความสุขและสขภาพแข็งแรง ขอให้เจริญๆ ยิ่งๆขึ้นไปค่ะ
ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
07-09-2011, 08:54 PM

รบกวนขอคำแปลค่ะ พอจะทราบว่าแต่ละคำมีความหมายว่าอย่างไร
แต่ไม่แน่ใจว่าจะรวมความหมายได้ถูกหลักภาษาค่ะ

กิตติโชติปริญชา / กิตติปริญชาโชติ

- แต่ละคำ หากสลับตำแหน่งกันจะทำให้ความหมายเปลี่ยนไหมคะ
- คำที่มี การันต์ ลงท้าย หากเติม สระอุ หรือ สระอิ เพิ่มไป ความหมายเปลี่ยนไหมคะ และสามารถใช้กับทุกคำหรือไม่คะ
- เปลี่ยนชื่อ-สกุล ในปีชง จะมีผลอะไรไหมคะ

รบกวนอาจารย์มาหลายครั้งแล้ว ขออภัยนะคะ
ตอนนี้ก็ยังมีเรื่องชื่อที่จะมาขอปรึกษาอาจารย์อยู่ค่ะ
หากได้ชื่อแล้ว ขออนุญาตนำมาปรึกษานะคะ
และหากเปลี่ยนชื่อและสกุลเรียบร้อยแล้ว จะไปทำบุญตามที่อาจารย์แนะนำไว้ค่ะ

ขอให้อาจารย์และครอบครัวมีความสุขและสขภาพแข็งแรง ขอให้เจริญๆ ยิ่งๆขึ้นไปค่ะ

สวัสดีครับ

กิตติปริญญ์ชา แปลว่า เกิดมามีความรู้และมีเกียรติ์
กิตติโชติปริญชา แปลว่า เกิดมามีความรู้อันรุ่งเรืองและมีเกียรติ์
กิตติปริญชาโชติ แปลว่า มีความรุ่งเรืองที่เกิดมามีความรู้และมีเกียรติ์
กิตติรัชช์วริญ แปลว่า มีความรู้อันประเสริฐในราชสมบัติที่มีเกียรติ์

การเติมสระอุหรือสระอิ ต้องดูความถูกต้องของหลักภาษาเป็นหลัก ถึงแม้จะไม่ออกเสียงเพราะเป็นคำตายก็ตาม บางคำก็สามารถเติมได้ บางคำเป็นคำสมาสก็เติมไม่ได้ครับ ต้องดูแล้วแต่กรณีครับ

chuthimon
07-10-2011, 09:53 PM
อาจารย์คะ
ผู้ถาม ถามแทนคนอื่น ที่มีกรรมหนัก แล้วผู้ถามต้องทำยังไงบ้าง ถึงจะไม่รับกรรมเค้ามาค่ะ เห็นอาจารย์เขียนทักมาแล้วกลัวจังค่ะ
แต่ที่ทำงานก้อไม่ค่อยมีใครใช้คอมพ์ฯ เป็น ก็เลยอาสาถามให้ค่ะ ผู้ถามตอนนี้ก้อใช่ว่าจะมีความสุขนะคะ แต่ก้อพยายามปลงแล้วค่ะ
คิดว่าใช้กรรมเก่าเหมือนกัน แต่ไม่อยากได้กรรมเพิ่มมาอีกค่ะ ต่อไปนี้คงไม่กล้าถามให้ใครแล้ว ถ้าถามก้อคงเป็นเรื่องของตัวเอง
แต่ขอให้อาจารย์บอกวิธีที่จะไม่ต้องรับกรรมที่ถามแทนคนอื่นได้มั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ

dew2511
07-10-2011, 09:59 PM
สวัสดีค่ะ

ชื่อ กรปณต (กร-ปะ-นด) แปลว่าอะไรคะ
ขอบคุณค่ะ

Lk88
07-11-2011, 10:20 AM

สวัสดีครับ

กิตติปริญญ์ชา แปลว่า เกิดมามีความรู้และมีเกียรติ์
กิตติโชติปริญชา แปลว่า เกิดมามีความรู้อันรุ่งเรืองและมีเกียรติ์
กิตติปริญชาโชติ แปลว่า มีความรุ่งเรืองที่เกิดมามีความรู้และมีเกียรติ์
กิตติรัชช์วริญ แปลว่า มีความรู้อันประเสริฐในราชสมบัติที่มีเกียรติ์

การเติมสระอุหรือสระอิ ต้องดูความถูกต้องของหลักภาษาเป็นหลัก ถึงแม้จะไม่ออกเสียงเพราะเป็นคำตายก็ตาม บางคำก็สามารถเติมได้ บางคำเป็นคำสมาสก็เติมไม่ได้ครับ ต้องดูแล้วแต่กรณีครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

noppakorn
07-11-2011, 02:40 PM
อาจารย์คะ
ผู้ถาม ถามแทนคนอื่น ที่มีกรรมหนัก แล้วผู้ถามต้องทำยังไงบ้าง ถึงจะไม่รับกรรมเค้ามาค่ะ เห็นอาจารย์เขียนทักมาแล้วกลัวจังค่ะ
แต่ที่ทำงานก้อไม่ค่อยมีใครใช้คอมพ์ฯ เป็น ก็เลยอาสาถามให้ค่ะ ผู้ถามตอนนี้ก้อใช่ว่าจะมีความสุขนะคะ แต่ก้อพยายามปลงแล้วค่ะ
คิดว่าใช้กรรมเก่าเหมือนกัน แต่ไม่อยากได้กรรมเพิ่มมาอีกค่ะ ต่อไปนี้คงไม่กล้าถามให้ใครแล้ว ถ้าถามก้อคงเป็นเรื่องของตัวเอง
แต่ขอให้อาจารย์บอกวิธีที่จะไม่ต้องรับกรรมที่ถามแทนคนอื่นได้มั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ของคุณไม่ค่อยเกี่ยวครับ มีโอกาสน้อยมากจริงๆครับ เพียงแต่เตือนไว้ เพราะหากไปเจอคนกรรมหนัก (หนักกว่าคุณแม่บ้าน) ก็มีโอกาส เช่นคนกำลังเคราะห์ร้าย เราช่วยเขาได้ก่อน กรรมนั้นอาจย้อนตัวได้ครับ แต่โอกาสน้อยมาก แต่กับคนที่วิเคราะห์ให้เขา และช่วยให้เขาหลุดพ้น มักมีกรรมย้อนเข้าตัว ผมมีเวลาว่างก็ไปขอพรพระประธาน แล้วไปปล่อยปลา สร้างทานเสมอๆ สังเกตุพวกหมอดูจะต้องหมั่นทำบุญบ่อยๆ ก็เพื่ออุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรของผู้มาให้เขาวิเคราะห์ดวงชะตาน่ะครับ ของคุณว่างๆก็ไปทำบุญไหว้พระแล้วก็ไปปล่อยปลาบ้าง อธิษฐานว่าสิ่งใดที่ดีขอให้อยู่กับตัว สิ่งใดที่ไม่ดีหรือไม่เป็นมงคล ขอให้ปลาช่วยนำไปกับสายน้ำครับ ถึงกรรมไม่ย้อนก็ยังได้บุญครับ เป็นการหนุนฐานชะตาของตนด้วยครับ การปล่อยชีวิต ช่วยชีวิต เป็นทานบุญยิ่งครับ

noppakorn
07-11-2011, 02:42 PM
สวัสดีค่ะ

ชื่อ กรปณต (กร-ปะ-นด) แปลว่าอะไรคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

กรปณต แปลว่า ผู้น้อมไหว้ด้วยมือ

sanitech
07-12-2011, 02:11 PM
รบกวนสอบถามนามสกุล เกตุจรุงรัตน์ แปลว่าอะไรคะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
07-13-2011, 11:43 AM
รบกวนสอบถามนามสกุล เกตุจรุงรัตน์ แปลว่าอะไรคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

เกตุจรุงรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่ชักจูงไปสู่ความรุ่งเรือง

kaiwarei
07-19-2011, 08:50 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์

อยากรบกวนขอชื่อ สำหรับผู้ชาย เกิดวันศุกร์ นามสกุลมีทักษาเท่ากับ 56 ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

yummy
07-19-2011, 10:27 PM
ดิฉันอยากจะให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ ชื่อเดิมได้เลขทักษา 37 นามสกุลได้ 31 เกิดวันพุธที่ 6 เดือน 5 ปี 24 เวลา 18.59 น. อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ก เลขทักษา 24 ทำงานด้านการเขียนหนังสือ เหตุผลที่เปลี่ยนเนื่องจากไปหาหมอดูแล้วเค้าทักให้เปลี่ยนชื่อ เพราะชื่อมีตัวกาลกิณี แล้วไม่ทราบว่าชื่อที่ตั้งใหม่ต้องหนุนนำหรือเสริมกับอาชีพที่ทำหรือเปล่าค่ะ เพราะหมอดูเค้าบอกว่างานที่ทำอยู่ไม่เหมาะกับดวง ซึ่งตามดวงแล้วจะเหมาะกับงานด้านการตลาด การเงิน การบริการ โฆษณา หรืองานที่ต้องพบปะผู้คนมากกว่า ขอบคุณค่ะ

NASNARAK
07-19-2011, 11:02 PM
เกิดวันเสาร์ที่ 30 พ.ค. เวลา01.30 น. (ตามหลักสากล) แต่ตามหลักโหราศาสตร์ยังคงถือเป็นวันศุกร์อยู่หนูมีข้อสงสัยอยู่ว่า
1. ทำไมเวลาอ่านหนังสือดวง ลักษณะนิสัยและเหตุการณืต่างๆ ที่เกิดขึ้นมักจะไปตรงกับคนเกิดวันเสาร์คะ
2. ตอนไปดูดวงถ้าดูเป็นวันเสาร์มักจะตรงกับหนูมากกว่าวันศุกร์(เป็นไปได้ไหมคะ)
3. ตอนนี้อยากเปลี่ยนชื่อ เลยไม่แน่ใจว่าจะยึดหลักวันศุกร์หรือเสาร์ดีคะ ส่วนตัวอยากยึดหลักวันเสาร์เพราะรู้สึกว่าเป็นตัวเองมากกว่าแต่ก็กลัวว่าจะผิดหลักการตั้งชื่อ หนูควรทำไงดีคะ คิดมากเครียดเลยคะปีนี้ชงด้วย อยากเปลี่ยนชื่อให้ดีที่สุดคะ
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ ช่วยให้ความรู้แก่หนูด้วยคะ

Lk88
07-20-2011, 09:55 AM

พอดีเพิ่งได้อ่านเจอที่อาจารย์บอกไว้ว่า นามสกุลไม่แนะนำให้เปลี่ยน ยกเว้นตกเลขที่เป็นทักษาบอดจริงๆ (นามสกุลทักษา 43 ทุกข์ อุปสรรค)
จึงอยากแจ้งเหตุผลให้อาจารย์ทราบค่ะ สาเหตุที่ตัดสินใจเปลี่ยน คือ พอดีมีคนที่รู้จัก เขาเปลี่ยนชื่อแล้วเล่าให้ฟังว่า ชื่อใหม่+นามสกุล
ได้เลขทักษาที่เป็นมงคลมาก ก็เลยเกิดความสงสัยค่ะ จึงนำชื่อตัวเอง ชื่อพ่อแม่และน้อง มาวิเคราะห์ผ่านเว็ปไซท์หนึ่ง
แต่ละคนก็ได้ผลเลขทักษาที่ดีบ้างไม่ดีบ้างค่ะ แต่สิ่งที่ทำให้ตัดสินใจเปลี่ยนอย่างจริงจัง คือ ผลเลขทักษาของชื่อ-นามสกุลของพ่อค่ะ
(พ่อเกิดวันอังคารที่ 3 สิงหาคม 2497 ปีมะเมีย เวลาประมาณ 19.00-20.00 ทักษาชื่อ 23เสน่ห์ / นามสกุล 43 ทุกข์ อุปสรรค/ ผลรวม 66 ลุ่มหลง)
ได้นำเอาไปให้พ่ออ่าน ตอนแรกคิดว่าพ่อคงโกรธ แต่เมื่อพ่อได้อ่านจบ พ่อมีอาการอึ้งๆไปค่ะ และก็บอกว่า ชีวิตพ่อที่ผ่านมาก็เป็นอย่างนี้จริงๆ
และก็เล่าอะไรหลายอย่างให้ฟัง (สิ่งที่หนูกำลังจะบอก ไม่ได้มีประสงค์ร้ายใดๆ และก็ไม่ได้โกรธพ่อ เพียงแต่อยากอธิบายเหตุผลเท่านั้นค่ะ)
ทั้งเรื่องงาน การใช้เงินเที่ยวสังสรรค์กับเพื่อน เรื่องผู้หญิง และปัจจุบันนี้ก็ตกงานมาประมาณ 7 ปีแล้วค่ะ

พ่อพยายามหางานใหม่แต่ก็ไม่ได้ เมื่อก่อนเงินเดือนหลักแสน แต่ก็ไม่มีเก็บมากมาย พอพ่อตกงาน ชีวิตทุกคนในครอบครัวก็เปลี่ยนไป
จากที่เคยมีก็ไม่มี รถและที่ดินบางส่วนก็ขายมาใช้หนี้ แม่ก็จำเป็นต้องหย่ากับพ่อเพื่อที่จะรักษาบ้านไว้ เพราะพ่อก็ยังมีหนี้ที่ยังไม่ได้ใช้คืนอีก
กลัวจะโดนฟ้องและถูกยึดไปค่ะ ตอนนี้แม่กับหนู่ก็ค่อนข้างรับภาระหนักอยู่ค่ะ แม่ยังคงทำงานหนักเพื่อผ่อนบ้านและส่งน้องเรียน
ส่วนหนูเองก็ผ่อนหนี้บัตรเครดิตของพ่ออยู่ค่ะ และอีกเรื่องที่พ่อได้เล่าให้ฟังคือ ปู่ย่าบอกว่า นามสกุลนี้ เหมือนนามสกุลที่ถูกสาปแช่งไว้
เพราะเคยไปปล่นคนอื่น ที่ผ่านมาญาติพี่น้องก็มีเรื่องเศร้าใจอยู่ มีบางคนฆ่าตัวตาย ส่วนพี่น้องของพ่อเองนั้น ก็มีปัญหาเช่นกัน

หนูทราบค่ะว่า หากผู้ใดสร้างกรรมเวรไว้ก็ต้องชดใช้ไป แต่หากการเปลี่ยนชื่อ-นามสกุลจะมีส่วนช่วยให้เบาลงได้บ้าง หรือส่งเสริมให้ชีวิตดีขึ้น
ก็อยากจะเปลี่ยนค่ะ ซึ่งพ่อกับแม่ก็อนุญาต และอีกเหตุผลที่พ่อแม่ให้เปลี่ยนคือ ไม่อยากให้หนูและน้องต้องพบกับเรื่องร้ายๆ อย่างที่ท่านได้พบเจอมากับตัวเอง

เบื้องต้นหนูได้ปรึกษาอาจารย์เรื่องนามสกุลไปแล้วค่ะ เคยแจ้งอาจารย์ไว้ค่ะ ว่า หากได้ชื่อแล้วจะนำมาปรึกษาอาจารย์อีกครั้ง
ตอนนี้หนูกำลังหาชื่อให้พ่อ,น้องและตัวเองอยู่ค่ะ แต่ก็ไม่ได้รีบเร่งอะไร เพราะ คิดไว้ว่าจะเปลี่ยนปีหน้า ส่วนแม่หลังจากหย่ากับพ่อก็เปลี่ยนชื่อใหม่
แล้วใช้นามสกุลเดิม(14+11=25) แม่ได้อ่านความหมายของทักษาท่านแล้ว ก็ไม่ได้อยากจะเปลี่ยน เพราะ ทักษาที่ได้ ก็ไม่ได้แย่นักค่ะ

ขอโทษนะคะที่รบกวนอาจารย์บ่อยๆ และขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูง ที่กรุณาวิเคราะห์และแปลเรื่องนามสกุลให้
หนูขอให้อาจารย์และครอบครัว สุขกายสุขใจ มีสุขภาพแข็งแรง และมีแต่ความเจริญๆนะคะ

noppakorn
07-20-2011, 11:37 AM

อยากรบกวนขอชื่อ สำหรับผู้ชาย เกิดวันศุกร์ นามสกุลมีทักษาเท่ากับ 56 ค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 56 เป็นนามสกุลที่หาชื่อมงคลแล้วได้ผลรวมดีมากๆ ไม่ได้ครับ สำหรับทักษาสกุลนี้ ชื่อที่เหมาะสมที่สุดคือทักษา 41 เป็นดาวคู่ธาตุ หนุนเสริม ผลรวมได้ 97 เป็นทักษามงคลปานกลาง บอกถึงความลำบากเมื่อแรก สบายและรุ่งเรืองภายหลัง ผู้มีชื่อสกุลทักษานี้ต้องหมั่นสวดมนต์ ทำบุญ สร้างเสริมความดี เป็นคนมีเมตตาต่อผู้อื่นและตนเอง บารมีจะได้มาหนุนเสริมให้เจริญรุ่งเรืองเร็วขึ้น ความลำบากก็จะผ่อนคลายและมีทางออกง่ายๆครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันศุกร์

ภูมิพัฒน์ แปลว่า ความเจริญของแผ่นดิน (อายตนะ 6)
ธิติพงศ์ แปลว่า เชื้อสายที่มั่นคง,เชื้อสายผู้มีปัญญา (อายตนะ 6)
ธัญญ์ธนิต แปลว่า ผู้มีเสียงอันโชคดี (อายตนะ ๘)
ทัพพ์ปภพ แปลว่า ผู้นำทรัพย์ (อายตนะ 6)
นนท์นิมิต แปลว่า ผู้มีความสุขดังใจคิด (อายตนะ 9)

หากเป็นการตั้งชื่อเด็กไม่ต้องทำบุญ หากเปลี่ยนชื่อต้องไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
07-20-2011, 11:53 AM
ดิฉันอยากจะให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ ชื่อเดิมได้เลขทักษา 37 นามสกุลได้ 31 เกิดวันพุธที่ 6 เดือน 5 ปี 24 เวลา 18.59 น. อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ก เลขทักษา 24 ทำงานด้านการเขียนหนังสือ เหตุผลที่เปลี่ยนเนื่องจากไปหาหมอดูแล้วเค้าทักให้เปลี่ยนชื่อ เพราะชื่อมีตัวกาลกิณี แล้วไม่ทราบว่าชื่อที่ตั้งใหม่ต้องหนุนนำหรือเสริมกับอาชีพที่ทำหรือเปล่าค่ะ เพราะหมอดูเค้าบอกว่างานที่ทำอยู่ไม่เหมาะกับดวง ซึ่งตามดวงแล้วจะเหมาะกับงานด้านการตลาด การเงิน การบริการ โฆษณา หรืองานที่ต้องพบปะผู้คนมากกว่า ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

การเขียนหนังสือเป็นการทำงานอย่างเงียบๆ ตัวคนเดียวเป็นส่วนใหญ่ แต่ก็นับว่าเป็นงานที่เกียวเนื่องกับผู้คน คือตัวผู้ประพันธ์ไม่พบผู้คน แต่บทประพันธ์กับสัมผัสกับผู้คนจำนวนมากหลายหลากอาชีพ ฉะนั้น หากเป็นงานที่เรารักเราชอบ ก็ควรมุ่งมั่นทำให้ดีที่สุด ทำด้วยความสนุกสนานและมีความสุข ชีวิตนี้ก็ดีเกินบรรยายแล้วครับ ส่วนเรื่องปากท้องนั้น นักเขียนส่วนใหญ่ก็มักมีอาชีพเสริม เราก็สามารถมองอาชีพเสริมไว้ในภายหลังได้ครับ
เรื่องชื่อนั้นตามหลักทักษา เมื่อตั้งชื่อ ก็ต้องตั้งเพื่อหนุนชะตาชีวิตของผู้เป็นเจ้าของนามให้เจริญรุ่งเรืองเป็นหลักครับ หมอดูนั้นมีไว้เพียงเป็นเครื่องเตรียมใจ ไม่ให้เราประมาทครับ หากเราเป็นคนดี มีศีลธรรม มีเมตตาธรรม ตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้ อุปสรรคใดๆ ก็มีบารมีให้พบทางออกครับ

นามสกุลทักษา 31 เวลาที่เกิดเป็นวันพุธกลางคืน พยัญชนะกาลกิณีคือ บปผฝพฟภม ครับ สำหรับอาชีพคุณ ขอแนะนำให้ใช้ชื่อทักษา 24 เป็นดาวจันทร์ คือความรัก มิตรภาพ และดาวพุธดาวแห่งสติปัญญา ผลรวมได้ 55 เป็นดาวศุภโชคคู่ บอกถึงความสำเร็จอย่างง่ายๆ ความเจริญรุ่งเรือง ความสันโดษ ชอบเดินทางไกล แต่ผู้ได้ชื่อทักษานี้ ควรหมั่นออกกำลังกายบ้าง(ที่จริงทุกๆคนล่ะครับ) เพราะอาชีพที่ใช้สมอง มักเหนื่อยล้าง่าย ทำให้สุขภาพ มีปัญหาบ้าง ทำใจกายแข็งแกร่งชีวิตสุขภาพก็ดีเองครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

ศริญญา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นมงคลประเสริฐ
อนัญญา แปลว่า ผู้เป็นหนึ่งไม่มีสอง
นวิยา แปลว่า ผู้สดชื่นเสมอ
ชโนทัย แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง
กนกรวี แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดังทองคำ
ดลรวี แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองเป็นพี้นฐาน
วาริธรา แปลว่า ผู้ทรงน้ำ
รัตนธร แปลว่า ผู้ทรงคุณค่า

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
07-20-2011, 11:59 AM
เกิดวันเสาร์ที่ 30 พ.ค. เวลา01.30 น. (ตามหลักสากล) แต่ตามหลักโหราศาสตร์ยังคงถือเป็นวันศุกร์อยู่หนูมีข้อสงสัยอยู่ว่า
1. ทำไมเวลาอ่านหนังสือดวง ลักษณะนิสัยและเหตุการณืต่างๆ ที่เกิดขึ้นมักจะไปตรงกับคนเกิดวันเสาร์คะ
2. ตอนไปดูดวงถ้าดูเป็นวันเสาร์มักจะตรงกับหนูมากกว่าวันศุกร์(เป็นไปได้ไหมคะ)
3. ตอนนี้อยากเปลี่ยนชื่อ เลยไม่แน่ใจว่าจะยึดหลักวันศุกร์หรือเสาร์ดีคะ ส่วนตัวอยากยึดหลักวันเสาร์เพราะรู้สึกว่าเป็นตัวเองมากกว่าแต่ก็กลัวว่าจะผิดหลักการตั้งชื่อ หนูควรทำไงดีคะ คิดมากเครียดเลยคะปีนี้ชงด้วย อยากเปลี่ยนชื่อให้ดีที่สุดคะ
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ ช่วยให้ความรู้แก่หนูด้วยคะ

สวัสดีครับ

ลักษณะนิสัย เป็นไปตามกรรมพันธ์และสิ่งแวดล้อม เป็นกรรมใหม่ซึ่งสามารถแก้ไขได้ จะบอกว่านิสัยคุณเกิดตามโหราศาสตร์เป็นคนวันศุกร์ แต่นิสัยทำไม่เหมือนคนวันเสาร์ เรื่องนี้เป็นไปได้เพราะว่า ดวงชะตาไม่ใช่ดูเพียงแค่วันเกิด จะต้องดูเวลาเกิด ปีเกิด ฤกษ์ยามตกฟากนั้นต้องประกอบทุกนาทีขึ้นมาครับจึงระบุได้ คนเกิดวันเดียวกัน แต่คนละเวลา ยังไม่เหมือนกันเลย บางคนดี บางคนชั่ว บางคนรวย บางคนจน ทั้งนี้อยู่ที่เวลา วัน เดือน และปีเกิดครับ เพราะดวงดาวในแต่ละเวลานาทีนั้นมันเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ไม่ได้หยุดนิ่งครับ เพราะฉะนั้น สบายใจเถิด อย่าไปโทษวันเกิดเลย อาจเป็นปีเกิด เดือนเกิด ยามเกิดก็ได้ครับ เปลี่ยนชือก็ต้องตามวันเกิดเป็นสำคัญ ส่วนเรื่องอื่นเป็นเรื่องเลขผานาที ไม่เกียวกับการเปลี่ยนชื่อครับ ชื่อต้องใช้ วันศุกร์ครับ (คุณไม่ได้บอกรายละเอียดปีเกิดมาเลยวิเคราะห์แค่นี้ครับ)

noppakorn
07-20-2011, 12:07 PM

พอดีเพิ่งได้อ่านเจอที่อาจารย์บอกไว้ว่า นามสกุลไม่แนะนำให้เปลี่ยน ยกเว้นตกเลขที่เป็นทักษาบอดจริงๆ (นามสกุลทักษา 43 ทุกข์ อุปสรรค)
จึงอยากแจ้งเหตุผลให้อาจารย์ทราบค่ะ สาเหตุที่ตัดสินใจเปลี่ยน คือ พอดีมีคนที่รู้จัก เขาเปลี่ยนชื่อแล้วเล่าให้ฟังว่า ชื่อใหม่+นามสกุล
ได้เลขทักษาที่เป็นมงคลมาก ก็เลยเกิดความสงสัยค่ะ จึงนำชื่อตัวเอง ชื่อพ่อแม่และน้อง มาวิเคราะห์ผ่านเว็ปไซท์หนึ่ง
แต่ละคนก็ได้ผลเลขทักษาที่ดีบ้างไม่ดีบ้างค่ะ แต่สิ่งที่ทำให้ตัดสินใจเปลี่ยนอย่างจริงจัง คือ ผลเลขทักษาของชื่อ-นามสกุลของพ่อค่ะ
(พ่อเกิดวันอังคารที่ 3 สิงหาคม 2497 ปีมะเมีย เวลาประมาณ 19.00-20.00 ทักษาชื่อ 23เสน่ห์ / นามสกุล 43 ทุกข์ อุปสรรค/ ผลรวม 66 ลุ่มหลง)
ได้นำเอาไปให้พ่ออ่าน ตอนแรกคิดว่าพ่อคงโกรธ แต่เมื่อพ่อได้อ่านจบ พ่อมีอาการอึ้งๆไปค่ะ และก็บอกว่า ชีวิตพ่อที่ผ่านมาก็เป็นอย่างนี้จริงๆ
และก็เล่าอะไรหลายอย่างให้ฟัง (สิ่งที่หนูกำลังจะบอก ไม่ได้มีประสงค์ร้ายใดๆ และก็ไม่ได้โกรธพ่อ เพียงแต่อยากอธิบายเหตุผลเท่านั้นค่ะ)
ทั้งเรื่องงาน การใช้เงินเที่ยวสังสรรค์กับเพื่อน เรื่องผู้หญิง และปัจจุบันนี้ก็ตกงานมาประมาณ 7 ปีแล้วค่ะ

พ่อพยายามหางานใหม่แต่ก็ไม่ได้ เมื่อก่อนเงินเดือนหลักแสน แต่ก็ไม่มีเก็บมากมาย พอพ่อตกงาน ชีวิตทุกคนในครอบครัวก็เปลี่ยนไป
จากที่เคยมีก็ไม่มี รถและที่ดินบางส่วนก็ขายมาใช้หนี้ แม่ก็จำเป็นต้องหย่ากับพ่อเพื่อที่จะรักษาบ้านไว้ เพราะพ่อก็ยังมีหนี้ที่ยังไม่ได้ใช้คืนอีก
กลัวจะโดนฟ้องและถูกยึดไปค่ะ ตอนนี้แม่กับหนู่ก็ค่อนข้างรับภาระหนักอยู่ค่ะ แม่ยังคงทำงานหนักเพื่อผ่อนบ้านและส่งน้องเรียน
ส่วนหนูเองก็ผ่อนหนี้บัตรเครดิตของพ่ออยู่ค่ะ และอีกเรื่องที่พ่อได้เล่าให้ฟังคือ ปู่ย่าบอกว่า นามสกุลนี้ เหมือนนามสกุลที่ถูกสาปแช่งไว้
เพราะเคยไปปล่นคนอื่น ที่ผ่านมาญาติพี่น้องก็มีเรื่องเศร้าใจอยู่ มีบางคนฆ่าตัวตาย ส่วนพี่น้องของพ่อเองนั้น ก็มีปัญหาเช่นกัน

หนูทราบค่ะว่า หากผู้ใดสร้างกรรมเวรไว้ก็ต้องชดใช้ไป แต่หากการเปลี่ยนชื่อ-นามสกุลจะมีส่วนช่วยให้เบาลงได้บ้าง หรือส่งเสริมให้ชีวิตดีขึ้น
ก็อยากจะเปลี่ยนค่ะ ซึ่งพ่อกับแม่ก็อนุญาต และอีกเหตุผลที่พ่อแม่ให้เปลี่ยนคือ ไม่อยากให้หนูและน้องต้องพบกับเรื่องร้ายๆ อย่างที่ท่านได้พบเจอมากับตัวเอง

เบื้องต้นหนูได้ปรึกษาอาจารย์เรื่องนามสกุลไปแล้วค่ะ เคยแจ้งอาจารย์ไว้ค่ะ ว่า หากได้ชื่อแล้วจะนำมาปรึกษาอาจารย์อีกครั้ง
ตอนนี้หนูกำลังหาชื่อให้พ่อ,น้องและตัวเองอยู่ค่ะ แต่ก็ไม่ได้รีบเร่งอะไร เพราะ คิดไว้ว่าจะเปลี่ยนปีหน้า ส่วนแม่หลังจากหย่ากับพ่อก็เปลี่ยนชื่อใหม่
แล้วใช้นามสกุลเดิม(14+11=25) แม่ได้อ่านความหมายของทักษาท่านแล้ว ก็ไม่ได้อยากจะเปลี่ยน เพราะ ทักษาที่ได้ ก็ไม่ได้แย่นักค่ะ

ขอโทษนะคะที่รบกวนอาจารย์บ่อยๆ และขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูง ที่กรุณาวิเคราะห์และแปลเรื่องนามสกุลให้
หนูขอให้อาจารย์และครอบครัว สุขกายสุขใจ มีสุขภาพแข็งแรง และมีแต่ความเจริญๆนะคะ

สวัสดีครับ

คุณพ่อหนูก็รุ่นเดียวกับผมครับ อ่อนปีกว่าแค่ 2ปีเท่านั้น ชีวิตคนวัยนี้ที่ผ่านมาก็โชกโชนพอสมควร บางคนก็ประสบความสำเร็จ บางคนก็ผิดหวัง ซึ่งเป็นการกำหนดโดยดวงชะตามาแต่ก่อน ชื่อนั้นเพียงส่วนประกอบครับ การกระทำของหนู เป็นการแสดงถึงว่าหนูเป็นเด็กดีมีกตัญญู ชีวิตนี้ไม่ตกอับครับ

มีปัญหายินดีให้คำปรึกษาทุกเมื่อครับ ขอให้มีความสุขความเจริญเช่นกันครับ

kaiwarei
07-20-2011, 01:01 PM

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 56 เป็นนามสกุลที่หาชื่อมงคลแล้วได้ผลรวมดีมากๆ ไม่ได้ครับ สำหรับทักษาสกุลนี้ ชื่อที่เหมาะสมที่สุดคือทักษา 41 เป็นดาวคู่ธาตุ หนุนเสริม ผลรวมได้ 97 เป็นทักษามงคลปานกลาง บอกถึงความลำบากเมื่อแรก สบายและรุ่งเรืองภายหลัง ผู้มีชื่อสกุลทักษานี้ต้องหมั่นสวดมนต์ ทำบุญ สร้างเสริมความดี เป็นคนมีเมตตาต่อผู้อื่นและตนเอง บารมีจะได้มาหนุนเสริมให้เจริญรุ่งเรืองเร็วขึ้น ความลำบากก็จะผ่อนคลายและมีทางออกง่ายๆครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันศุกร์

ภูมิพัฒน์ แปลว่า ความเจริญของแผ่นดิน (อายตนะ 6)
ธิติพงศ์ แปลว่า เชื้อสายที่มั่นคง,เชื้อสายผู้มีปัญญา (อายตนะ 6)
ธัญญ์ธนิต แปลว่า ผู้มีเสียงอันโชคดี (อายตนะ ๘)
ทัพพ์ปภพ แปลว่า ผู้นำทรัพย์ (อายตนะ 6)
นนท์นิมิต แปลว่า ผู้มีความสุขดังใจคิด (อายตนะ 9)

หากเป็นการตั้งชื่อเด็กไม่ต้องทำบุญ หากเปลี่ยนชื่อต้องไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ขอบคุณมากๆ ค่ะ

Lk88
07-20-2011, 02:02 PM
สวัสดีครับ

คุณพ่อหนูก็รุ่นเดียวกับผมครับ อ่อนปีกว่าแค่ 2ปีเท่านั้น ชีวิตคนวัยนี้ที่ผ่านมาก็โชกโชนพอสมควร บางคนก็ประสบความสำเร็จ บางคนก็ผิดหวัง ซึ่งเป็นการกำหนดโดยดวงชะตามาแต่ก่อน ชื่อนั้นเพียงส่วนประกอบครับ การกระทำของหนู เป็นการแสดงถึงว่าหนูเป็นเด็กดีมีกตัญญู ชีวิตนี้ไม่ตกอับครับ

มีปัญหายินดีให้คำปรึกษาทุกเมื่อครับ ขอให้มีความสุขความเจริญเช่นกันครับ

ขอบพระคุณค่ะอาจารย์

yummy
07-20-2011, 08:36 PM

สวัสดีครับ

การเขียนหนังสือเป็นการทำงานอย่างเงียบๆ ตัวคนเดียวเป็นส่วนใหญ่ แต่ก็นับว่าเป็นงานที่เกียวเนื่องกับผู้คน คือตัวผู้ประพันธ์ไม่พบผู้คน แต่บทประพันธ์กับสัมผัสกับผู้คนจำนวนมากหลายหลากอาชีพ ฉะนั้น หากเป็นงานที่เรารักเราชอบ ก็ควรมุ่งมั่นทำให้ดีที่สุด ทำด้วยความสนุกสนานและมีความสุข ชีวิตนี้ก็ดีเกินบรรยายแล้วครับ ส่วนเรื่องปากท้องนั้น นักเขียนส่วนใหญ่ก็มักมีอาชีพเสริม เราก็สามารถมองอาชีพเสริมไว้ในภายหลังได้ครับ
เรื่องชื่อนั้นตามหลักทักษา เมื่อตั้งชื่อ ก็ต้องตั้งเพื่อหนุนชะตาชีวิตของผู้เป็นเจ้าของนามให้เจริญรุ่งเรืองเป็นหลักครับ หมอดูนั้นมีไว้เพียงเป็นเครื่องเตรียมใจ ไม่ให้เราประมาทครับ หากเราเป็นคนดี มีศีลธรรม มีเมตตาธรรม ตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้ อุปสรรคใดๆ ก็มีบารมีให้พบทางออกครับ

นามสกุลทักษา 31 เวลาที่เกิดเป็นวันพุธกลางคืน พยัญชนะกาลกิณีคือ บปผฝพฟภม ครับ สำหรับอาชีพคุณ ขอแนะนำให้ใช้ชื่อทักษา 24 เป็นดาวจันทร์ คือความรัก มิตรภาพ และดาวพุธดาวแห่งสติปัญญา ผลรวมได้ 55 เป็นดาวศุภโชคคู่ บอกถึงความสำเร็จอย่างง่ายๆ ความเจริญรุ่งเรือง ความสันโดษ ชอบเดินทางไกล แต่ผู้ได้ชื่อทักษานี้ ควรหมั่นออกกำลังกายบ้าง(ที่จริงทุกๆคนล่ะครับ) เพราะอาชีพที่ใช้สมอง มักเหนื่อยล้าง่าย ทำให้สุขภาพ มีปัญหาบ้าง ทำใจกายแข็งแกร่งชีวิตสุขภาพก็ดีเองครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

ศริญญา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นมงคลประเสริฐ
อนัญญา แปลว่า ผู้เป็นหนึ่งไม่มีสอง
ชโนทัย แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง
กนกรวี แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดังทองคำ
ดลรวี แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองเป็นพี้นฐาน

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

อาจารย์ค่ะ หนูชอบชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ก จึงอยากจะขอรบกวนให้อาจารย์ตั้งชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ก เลขทักษา 24 และเกื้อหนุนกับงานที่ทำ เพื่อเป็นตัวเลือกอีกซัก 2-3 ชื่อค่ะ ขอบพระคุณอาจารย์มากๆ ค่ะ

noppakorn
07-21-2011, 11:56 AM

[ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน[/color][/font][/b]

[/quote]

อาจารย์ค่ะ หนูชอบชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ก จึงอยากจะขอรบกวนให้อาจารย์ตั้งชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ก เลขทักษา 24 และเกื้อหนุนกับงานที่ทำ เพื่อเป็นตัวเลือกอีกซัก 2-3 ชื่อค่ะ ขอบพระคุณอาจารย์มากๆ ค่ะ
[/quote]

กิติณิชา (กิดตินิชา) แปลว่า ผู้บริสุทธิที่ได้รับการสรรเสริญ
กฤศวิชุดา (กริดวิชุดา) แปลว่า สายฟ้าน้อย
กันตชาคร (กันตะชาคอน) แปลว่า ผู้มีความเพียรที่น่ารัก
กานต์ชุดา (กานชุดา) แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองอันเป็นที่รัก
กันตณิช (กันตะนิด) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่น่ารัก
กรนีรชา (กอนนีระชา) แปลว่า ดอกบัวแห่งแสง
กรนิราภร (กอนนิราพอน) แปลว่า ฟ้าแจ่มกระจ่างด้วยแสง
กรนีราภา (กอนนีราพา) แปลว่า ประกายน้ำอันสว่างไสว

Sakki
07-24-2011, 12:05 PM
อยากรบกวนถาม ว่า ชื่อ กัลย์ณฐ อ่านว่าอย่างไรครับ ที่ถูกต้องตามหลักภาษาไทย
อ่านว่า กัน-นด ได้ไหมครับ

และ ถ้าสลับกัน คำว่า ฐน (ฐะ-นะ) มีความหมายไหมครับ

ขอบคุณครับ

noppakorn
07-25-2011, 11:55 AM
อยากรบกวนถาม ว่า ชื่อ กัลย์ณฐ อ่านว่าอย่างไรครับ ที่ถูกต้องตามหลักภาษาไทย
อ่านว่า กัน-นด ได้ไหมครับ

และ ถ้าสลับกัน คำว่า ฐน (ฐะ-นะ) มีความหมายไหมครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

กัลย์ณฐ อ่านว่า กัน-นะทะ หรือ กัน-นัด
กัลย์ฐน อ่านว่า กัน-ทะ-นะ แปลว่า หญิงผู้มีความงามรองรับ

porpia
07-26-2011, 02:20 PM
สวัสดีค่ะคุณอุบาสกนพพราหมณ์

ดิฉันขอรบกวนถามหน่อยนะค่ะ

ถ้านามสกุล ทักษา 44 ควรตั้งชื่อทักษาใดดี ระห่วาง 51 กับ 55 แตกต่างกันอย่างไรค่ะ อย่างไหนดีกว่ากัน ขอบคุณมาล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
07-27-2011, 10:04 AM
สวัสดีค่ะคุณอุบาสกนพพราหมณ์

ดิฉันขอรบกวนถามหน่อยนะค่ะ

ถ้านามสกุล ทักษา 44 ควรตั้งชื่อทักษาใดดี ระห่วาง 51 กับ 55 แตกต่างกันอย่างไรค่ะ อย่างไหนดีกว่ากัน ขอบคุณมาล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

ทักษา 44 ให้ใช้ชื่อทักษา 51 ครับ ผลรวมได้ 95 เหมาะกับสตรี ส่วนทักษา 55 ผลรวม 99 เป็นดาวเกตุสองดวง รวมกันได้ 18 มีราหู ต้องหมั่นเสริมด้วยการสักการะบูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ทำบุญสร้างเสริมให้มากๆ เหมาะกับผู้ชายมากกว่า สำหรับหญิงใช้ได้ แต่หากมีทางเลือกควรเลือกทักษาอื่น เพราะต้องผ่านความลำบากมากกว่า)

กานต์รวี
07-28-2011, 12:24 AM
สวัสดีค่ะ หนูชื่อกานต์รวี พรมมา เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 21 ตุลาคม พ.ศ.2519 เวลา 05.50น.
อยากทราบว่า ถ้าหนูเปลี่ยนชื่อเป็น อภัสรา จะเข้ากับนามสกุล และวันเดือนปีเกิดไหมค่ะ ถ้าไม่เข้าควรชื่ออะไรดีค่ะ
ขอบคุณค่ะ

Jennis
07-28-2011, 01:25 AM
สวัสดีค่ะคุณอุบาสกนพกรณ์.
ขอรบกวนขอชื่อให้ครอบครัวน้องที่ทำงานนะค่ะ วางแผนคลอดวันที่5 ส.ค. นามสกุล น้อยกมล (ค่ากำลังนามสกุล= 33)
ชื่อที่เวปบอกไว้ว่า 9 หรือ 46 จะดี ตอนแรกอยากได้ ป เป็นอักษรนำหน้าเหมือนแม่ แต่คิดอีกค่ะ เอาตามวันศุกร์โดย เด็กผู้ชายนะค่ะ เดชนำ ก ข ค
ฆ ง หรือมีชื่อที่เหมาะสม รบกวนแนะนำด้วยนะค่ะ
แล้วชื่อ กันติพัฒน์ แปลว่าอะไรค่ะ ชื่อนี้ดีไหมค่ะ
ขอบคุณมากๆอีกครั้งนะค่ะ

noppakorn
07-28-2011, 03:34 PM
สวัสดีค่ะ หนูชื่อกานต์รวี พรมมา เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 21 ตุลาคม พ.ศ.2519 เวลา 05.50น.
อยากทราบว่า ถ้าหนูเปลี่ยนชื่อเป็น อภัสรา จะเข้ากับนามสกุล และวันเดือนปีเกิดไหมค่ะ ถ้าไม่เข้าควรชื่ออะไรดีค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล พรมมา ทักษา 23 อภัสรา ทักษา 23 ผลรวม 46 มองดูดี แต่ไม่ดีครับ ทักษา 23เป็นสกุลแล้ว นำชื่อมาเป็นทักษา 23 อีก ไม่สมควรยิ่งครับ ควรใช้ชื่อทักษา 36 ผลรวมได้ 59 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

อภัสรา แปลว่า ไม่มีแสงสว่าง
อาภัสรา แปลว่า แสงสว่างที่แผ่ไป

noppakorn
07-28-2011, 03:49 PM
สวัสดีค่ะคุณอุบาสกนพกรณ์.
ขอรบกวนขอชื่อให้ครอบครัวน้องที่ทำงานนะค่ะ วางแผนคลอดวันที่5 ส.ค. นามสกุล น้อยกมล (ค่ากำลังนามสกุล= 33)
ชื่อที่เวปบอกไว้ว่า 9 หรือ 46 จะดี ตอนแรกอยากได้ ป เป็นอักษรนำหน้าเหมือนแม่ แต่คิดอีกค่ะ เอาตามวันศุกร์โดย เด็กผู้ชายนะค่ะ เดชนำ ก ข ค
ฆ ง หรือมีชื่อที่เหมาะสม รบกวนแนะนำด้วยนะค่ะ
แล้วชื่อ กันติพัฒน์ แปลว่าอะไรค่ะ ชื่อนี้ดีไหมค่ะ
ขอบคุณมากๆอีกครั้งนะค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล น้อยกมล ทักษา 33 ให้ใช้ชื่อทักษา 9 เป็นเลขแห่งความสำเร็จ ผลรวมได้ 42 เป็นดาวคู่มิตร มีปัญญาดี มีกตัญญู มีความรักและมิตรภาพมาก ผู้ช่วยเหลือมีและมีโชค ผู้ได้ทักษานี้ ทำการใดอย่าประมาทให้มีสติคิดรอบคอบ ชีวิตจะรุ่งเรือง (ชื่อนี้ทักษาเลขต่ำ ทำให้มีชื่อน้อยมากและมักซ้ำๆกันครับ)

ชื่อทักษา 9 สำหรับชายวันศุกร์

ธาฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่น (มาจากคำว่า ธฤต)
ณกฤช แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นอาวุธ
ณฤชา แปลว่า ผู้รักษาขนบธรรมเนียมความรู้
ปภาณ แปลว่า พูดเก่ง
กฤศ แปลว่า เล็ก,น้อย
นภชา(นะภะชา) แปลว่า เกิดจากฟ้า
ภชภณ (ภะชะพน) แปลว่า ผู้รู้จำแนกการพูด

(ชื่อสีเขียว คิดตั้งขึ้นใหม่ครับ คงยังไม่มีใครใช้ครับ)

porpia
07-29-2011, 11:03 AM
สวัสดีค่ะ

อยากทราบความหมายของชื่อ คณิษฏฐ์ชญา แปลว่าอะไรค่ะ สะกดแบบนี้ได้ไหม ต้องการทักษา 51 มีเดชมีศรีค่ะ เกิดวันศุกร์ ขอความกรุณาอ. วิเคราะห์ให้หน่อยค่ะ ทักษานามสกุล 44 ค่ะ

kunkoy11
07-29-2011, 01:21 PM
สวัสดีค่ะ.

ดิฉันอยากรบกวนอ. ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้หน่อยค่ะ ดิฉันเกิดวันเสาร์ ชื่อ กนกวรรณ นามสกุล ทักษา 45 ดิฉันอยากจะทำอาชีพค้าขาย เลยอยากได้ชื่อที่ดีเหมาะกับดวงขอให้มีเดชกับศรีด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
07-29-2011, 03:41 PM
สวัสดีค่ะ

อยากทราบความหมายของชื่อ คณิษฏฐ์ชญา แปลว่าอะไรค่ะ สะกดแบบนี้ได้ไหม ต้องการทักษา 51 มีเดชมีศรีค่ะ เกิดวันศุกร์ ขอความกรุณาอ. วิเคราะห์ให้หน่อยค่ะ ทักษานามสกุล 44 ค่ะ

สวัสดีครับ

คณิษฏฐ์ชญา คำว่า คณิษฏฐ์ มี ษ ทำให้ผิดรูปศัพท์ครับ ต้องเอา ษ ออกครับ ให้แก้ไขเป็น คณิฏฐ์ธชญา แปลว่า ผู้รู้หลักชัยแห่งความงามของหมู่คน ทักษา 51

นามสกุลทักษา 44 ใช้ชื่อทักษา 51ผลรวมได้ 95 หรือใช้ทักษา 15 ผลรวม 59 เป็นมงคลยิ่งครับ

noppakorn
07-29-2011, 03:47 PM
สวัสดีค่ะ.

ดิฉันอยากรบกวนอ. ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้หน่อยค่ะ ดิฉันเกิดวันเสาร์ ชื่อ กนกวรรณ นามสกุล ทักษา 45 ดิฉันอยากจะทำอาชีพค้าขาย เลยอยากได้ชื่อที่ดีเหมาะกับดวงขอให้มีเดชกับศรีด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 45 เป็นทักษามงคล ต้องการอาชีพค้าขาย ให้ใช้ทักษาชื่อ 45 เป็นทักษามงคล หมายถึงความสำเร็จ ผลรวมได้ว 90 เป็นความสำเร็จและเจริญก้าวหน้า ผู้ได้ทักษานี้ หมั่นทำบุญสร้างทาน สวดมนต์ไหว้พระเสมอๆ จะมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คอยคุ้มครองและบันดาลให้ (ชื่อเดิมมี ณ เป็นกาลกิณี ทักษาไม่ดีมักมีปัญหาไม่คาดคิด)

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันเสาร์

กันต์สินี แปลว่า สาวงามผู้น่ารัก (อายตนะ 6)
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้ (อายตนะ ๘)
พนิตานันท์ แปลว่า สาวงามผู้มีความสุข (อายตนะ 9)
ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย,คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด (อายตนะ9)
นนท์ชนุตม์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป (อายตนะ 2)
ชนุตม์นนท์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป (อายตนะ 2)

kanchalee
08-01-2011, 02:32 PM
เกิดวันจันทร์ที่ 16 ตุลาคม 2521 เวลา 11.25 ค่ะ ชื่อกัญชลี นิยมศิลป์ชัย

รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อใหม่ ที่ไม่เพี้ยนจากเดิมมากนักค่ะ ขอบคุณค่ะ

nanoha
08-01-2011, 05:14 PM
กำลังจะเปลี่ยนชื่อ เป็นชื่อ กรภัทร์ เลขทักษา 24 อายตนะ 5 (ไม่แน่ใจ) เป็นชื่อที่ดีแล้วหรือยังครับ อยากให้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
ผมเกิด จันทร์ 14 กรกฏาคม 2523 เวลา 05.45 ตามเวลาสากล นามสกุล ทักษา 30
อาชีพ ธุระกิจส่วนตัว
เหตุผลคือชื่อเดิม ทวีเกียรติ มีกาลกินี ครับ และอยากเสริมกับการค้าขายในธุรกิจของตัวเองด้วย
รบกวนอาจารย์ตรวจสอบให้ด้วยครับ และอยากจะรบกวนขอฤกษ์เปลี่ยชื่อด้วยครับ

noppakorn
08-02-2011, 01:15 PM
เกิดวันจันทร์ที่ 16 ตุลาคม 2521 เวลา 11.25 ค่ะ ชื่อกัญชลี นิยมศิลป์ชัย

รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อใหม่ ที่ไม่เพี้ยนจากเดิมมากนักค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล นิยมศิลป์ชัย ได้ทักษา 64 ให้ใช้ชื่อทักษา 36 ผลรวมได้ 100 เป็นมงคลยิ่ง ผู้ได้ทักษานี้ หมั่นทำบุญ สวดมนต์ไหว้พระ และมีกตัญญู ชีวิตไม่ตกอับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันจันทร์

พรหมฤทัย แปลว่า ผู้เป็นเจ้าหัวใจอันประเสริฐ
ยลลลัล แปลว่า น่ำเอ็นดูยามได้ชม
มณฑ์ฤทัย แปลว่า เจ้าหัวใจที่สวยงาม
พรหมรมณ แปลว่า ผู้มีความสุขอันประเสริฐ
ชลภัสส์ แปลว่า แสงสว่างแห่งน้ำ,รัศมีแห่งน้ำ
กัญญ์ชลัช แปลว่า หญิงผู้เกิดจากน้ำ

เปลี่ยน ชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
08-02-2011, 01:27 PM
กำลังจะเปลี่ยนชื่อ เป็นชื่อ กรภัทร์ เลขทักษา 24 อายตนะ 5 (ไม่แน่ใจ) เป็นชื่อที่ดีแล้วหรือยังครับ อยากให้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
ผมเกิด จันทร์ 14 กรกฏาคม 2523 เวลา 05.45 ตามเวลาสากล นามสกุล ทักษา 30
อาชีพ ธุระกิจส่วนตัว
เหตุผลคือชื่อเดิม ทวีเกียรติ มีกาลกินี ครับ และอยากเสริมกับการค้าขายในธุรกิจของตัวเองด้วย
รบกวนอาจารย์ตรวจสอบให้ด้วยครับ และอยากจะรบกวนขอฤกษ์เปลี่ยชื่อด้วยครับ

สวัสดีครับ

คุณเกิดเวลา 05.45 น.เช้าวันจันทร์ ต้องนับเป็นคนวันอาทิตย์ทางโหราศาสตร์ เพราะยังไม่ถึงเวลา 06.00 น.ครับ ชื่อคุณทวีเกียรติ ไม่มีกาลกิณี แต่ทักษา 43 เป็นทักษาไม่ดี ควรเปลี่ยนชื่อครับ กรภัทร์ ทักษา 24 รวมกับนามสกุลทักษา 30 ผลรวมได้ 54 ตกที่นั่งความสำเร็จ โชคลาภและปัญญาครับ เป็นมงคลยิ่งครับ

ฤกษ์ดีเดือนสิงหาคม 2554 :- วันจันทร์ (ชวด) 1 สค.เวลา 05-10.59 น. เวลา 15-16.59 น. วันพฤหัส (เถาะ) 4 สค. เวลา 03-06.59 น. เวลา 09-12.59 น. เวลา 19-20.59 น. วันพฤหัส(จอ) 11 สค.เวลา 05-06.59 น. เวลา 11-16.59 น. เวลา 01-02.59 น. วันเสาร์(ชวด) 13 สค.เวลา 01-02.59 น. เวลา 13—16.59 น. วันอังคาร (เถาะ) 16 สค.เวลา 05-06.59 น. เวลา 19-20.59 น.เวลา 23-24.59 น. วันศุกร์ (ม้า) 19 สค.เวลา 09-12.59 น. เวลา 15-16.59 น. เวลา 19-22.59 น.

porpia
08-02-2011, 02:23 PM
สวัสดีค่ะ

ขอรบกวนถามเพิ่มหน่อยนะค่ะ อยากจะเปลี่ยนชื่อให้แฟน เขามีปัญหาด้านการงาน ที่ทำอยู่เป็นงานประจำ โดนกลั่นแกล้งหรือบีบให้ออก ทั้งที่บางทีเหมือนจะได้ดี แต่ก็ไม่ได้ จะมีปํญหาเข้ามาตลอด ได้ โยกย้ายบ่อย ทักษาชื่อได้ 18 นามสกุลทักษา 44 เกิดวันจันทร์ ค่ะ อยากให้ได้ชื่อที่สงเสริมเรื่องการงาน จะใช้ทักษาใด หรือไม่ทำงานประจำจะเปลี่ยนไปค้าขายควรจะใช้ชื่อทักษาใด รบกวนอ.ช่วยวิเคราะห์ และหาชื่อที่เหมาะให้หน่อยนะค่ะ และรบกวนถามความหมายชื่อ
ณิชกัญญากาญจน์ อ่านว่า นิด ชะ กัน ยา กาน ใช่ไหมค่ะ ความหมายคือ อะไรค่ะ
กัญจน์ญาณิศา ความหมายคืออะไรค่ะ

ขอขอบคุณอ.มากนะค่ะที่เสียสละเวลามาตอบคำถาม ขอให้บุญกุศลจากการที่อ.ช่วยเหลือคนทั่วไปในครั้งนี้ ส่งให้อ.มีแต่ความสุขและความเจริญยิ่ง ๆขึ้นไปนะค่ะ ขอบคุณจากใจจริงค่ะ

noppakorn
08-03-2011, 01:32 PM
สวัสดีค่ะ

ขอรบกวนถามเพิ่มหน่อยนะค่ะ อยากจะเปลี่ยนชื่อให้แฟน เขามีปัญหาด้านการงาน ที่ทำอยู่เป็นงานประจำ โดนกลั่นแกล้งหรือบีบให้ออก ทั้งที่บางทีเหมือนจะได้ดี แต่ก็ไม่ได้ จะมีปํญหาเข้ามาตลอด ได้ โยกย้ายบ่อย ทักษาชื่อได้ 18 นามสกุลทักษา 44 เกิดวันจันทร์ ค่ะ อยากให้ได้ชื่อที่สงเสริมเรื่องการงาน จะใช้ทักษาใด หรือไม่ทำงานประจำจะเปลี่ยนไปค้าขายควรจะใช้ชื่อทักษาใด รบกวนอ.ช่วยวิเคราะห์ และหาชื่อที่เหมาะให้หน่อยนะค่ะ และรบกวนถามความหมายชื่อ
ณิชกัญญากาญจน์ อ่านว่า นิด ชะ กัน ยา กาน ใช่ไหมค่ะ ความหมายคือ อะไรค่ะ
กัญจน์ญาณิศา ความหมายคืออะไรค่ะ

ขอขอบคุณอ.มากนะค่ะที่เสียสละเวลามาตอบคำถาม ขอให้บุญกุศลจากการที่อ.ช่วยเหลือคนทั่วไปในครั้งนี้ ส่งให้อ.มีแต่ความสุขและความเจริญยิ่ง ๆขึ้นไปนะค่ะ ขอบคุณจากใจจริงค่ะ

สวัสดีครับ

เรื่องการงานบางครั้งทำดีก็สู้คนประจบเก่งไม่ได้ครับ บางครั้งเราเก่งแต่ความประพฤติเราไม่ดี ก็ลำบากเช่นกัน พิจารณาดูตัวเองด้วยสติ หากมีสิ่งใดไม่ดีให้แก้กรรมคือการกระทำ อะไรที่ไม่ดีก็เปลี่ยนเสีย ชื่อไม่ดีจริง แต่ถึงแม้ดี หากกรรมคือการกระทำไม่ดี ชื่อก็ไม่ช่วยครับ

นามสกุลทักษา 44 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 19 และ 51 อยากค้าขายขอแนะนำทักษา 19 เป็นความเจริญและความสำเร็จ ความรักก็สดใส ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นความสำเร็จ ความรักดี มีเพื่อนมีคนรักใคร่ ครับ

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันจันทร์

ชลปภพ แปลว่า ผู้นำแห่งสายน้ำ
วรภพ แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ
นรภัทร แปลว่า คนดีงาม
ชัญญกฤต แปลว่า ผู้สร้างความรู้อันประเสริฐ

เปลี่ยน ชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ณิชกัญญากาญจน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าดุจทองที่เป็นหญิงบริสุทธิ์
กัญจน์ญาณิศา แปลว่า เจ้าแห่งความรู้ดุจทองคำ

DEAR_01
08-04-2011, 04:50 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อลูก กิตติธัช เกิดวันที่18 ม.ค 2545 เวลา 02.49น.วันศุกร์ชื่อดีหรือยังต้องเปลี่ยนให้ชีวิตดีไม่มีอุปสรรค พระท่านให้มาอีก 2 ชื่อ กฤติน และ กฤตัชญ์ อ่านความหมายและเลขไม่ทราบว่าควรใช้ชื่อไหนดี หรือมีชื่อที่ทำให้ชีวิตดีนอกจาก 3 ชื่อนี้ค่ะรบกวนช่วยตอบและแสดงความคิดเห็นหน่อยนะค่ะหรือถ้าจะกรุณาตั้งชื่อให้ใหม่ได้ไหมค่ะ

inopadol
08-04-2011, 09:23 PM
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ
รบกวนสอบถามความหมายชื่อ และนามสกุล ดังนี้ครับ
กัณย์ทิตา คำคุณ

ขอขอบคุณล่วงหน้ามากครับ

noppakorn
08-05-2011, 03:51 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อลูก กิตติธัช เกิดวันที่18 ม.ค 2545 เวลา 02.49น.วันศุกร์ชื่อดีหรือยังต้องเปลี่ยนให้ชีวิตดีไม่มีอุปสรรค พระท่านให้มาอีก 2 ชื่อ กฤติน และ กฤตัชญ์ อ่านความหมายและเลขไม่ทราบว่าควรใช้ชื่อไหนดี หรือมีชื่อที่ทำให้ชีวิตดีนอกจาก 3 ชื่อนี้ค่ะรบกวนช่วยตอบและแสดงความคิดเห็นหน่อยนะค่ะหรือถ้าจะกรุณาตั้งชื่อให้ใหม่ได้ไหมค่ะ

สวัสดีครับ

ไม่ทันได้ดูปฏิทิน 100 ปี ว่า 18มค.2545 ตรงกับวันอะไรครับ แล้วเวลาตีสองสี่สิบเก้านาที ของวันต่อเนื่องก่อนหลังวันอะไร คุณไม่ได้ให้รายละเอียดมา ประกอบไม่ได้แจ้งนามสกุลมาวิเคราะห์ว่าเหมาะกับชื่อที่กระทู้ถามมาหรือไม่ จึงไม่สามารถบอกได้ว่าชื่อไหนดีกับตัวผู้ที่ต้องการตั้งนามครับ จึงไม่ได้เปิดปฏิทินเทียบวัน เพราะเงื่อนไขไม่ครบครับ เบื้องต้น วิเคราะห์ว่า กิตติธัช ทักษา 25 ตกน้ำกับไฟ กว่าจะดีได้ก็เหนื่อยยากแสนเข็ย กฤติน ทักษา 14 เป็นชื่อมงคล กฤตัชญ์ ทักษา 24 ก็เป็นมงคล แต่เหมาะกับนามสกุลหรือไม่ ไม่สามารถตอบได้ครับ ต้องขอรายละเอียดตามที่แจ้งไว้เบื้องต้นครับ

noppakorn
08-05-2011, 03:57 PM
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ
รบกวนสอบถามความหมายชื่อ และนามสกุล ดังนี้ครับ
กัณย์ทิตา คำคุณ

ขอขอบคุณล่วงหน้ามากครับ

สวัสดีครับ

กัณย์ทิตา คำว่า กัณย์ เป็นคำสร้างขึ้นใหม่ไม่มีคำศัพท์ครับ (ที่มีศัพท์คือ กัณฑ์ กัณฐ์ กัณณ์ กัณห์) มีคำใกล้เคียงคือ กัณยาณ์ ครับ ทิตา แปลว่า รุ่งเรือง (อาทิตย์)
คำคุณ แปลว่า คำที่มีประโยชน์,คำที่เกื้อกูล

pattz789
08-06-2011, 04:19 AM
สวัสดีครับ เป็นสมาชิกใหม่นะครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ^ ^
อยากทราบความหมายชื่อของตัวเองด้วยน่ะครับ พอดีกำลังจะเปลี่ยนไปใช้ ไม่ทราบว่าจะเหมาะรึไม่ครับ
ชื่อใหม่ กาญจน์ปริวัฒน์ ไกรวิชญวงษ์ เกิดวันอาทิตย์ที่ 17 พฤศจิกายน พศ. 2528 ปีฉลู 7.43 ตอนเช้าครับ
ขอบพระคุณมากครับ ^ ^

noppakorn
08-06-2011, 12:36 PM
สวัสดีครับ เป็นสมาชิกใหม่นะครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ^ ^
อยากทราบความหมายชื่อของตัวเองด้วยน่ะครับ พอดีกำลังจะเปลี่ยนไปใช้ ไม่ทราบว่าจะเหมาะรึไม่ครับ
ชื่อใหม่ กาญจน์ปริวัฒน์ ไกรวิชญวงษ์ เกิดวันอาทิตย์ที่ 17 พฤศจิกายน พศ. 2528 ปีฉลู 7.43 ตอนเช้าครับ
ขอบพระคุณมากครับ ^ ^

สวัสดีครับ

ยินดีต้อนรับครับ
ชื่อ กาญจน์ปริวัฒน์ ชื่อดีมีมงคล ทักษา 63 แต่ครบทุกกลุ่มดวงดาวไม่เป็นการดีครับ ควรเว้นไว้สักช่องหมู่หนึ่งของดวงดาวครับ ชื่อคนเปรียบเสมือนบ้านหรือกะเพาะคนเรา บ้านมีของมากเกินไป ทำการใดก็ไม่สะดวก จะรกรุงรัง คนเราทานอาหารมากไป กะเพาะเต็มก็อึดอัด ไม่สบายตัว ชื่อก็เช่นกันครับ ไม่ควรที่จะตั้งให้ครบหมู่อักษร เพราะจะใหญ่เกินตัวเกินดวง ขุนนางผู้ใหญ่ จะตั้งชื่อยังมุ่งเน้นเฉพาะที่สิ่งแวดล้อมตนเองมีและตนต้องการให้ชีวิตตนรุ่งเรืองและสุขสบายครับ นามสกุล ไกรวิชญวงษ์ ทักษา 51 ผลรวมได้ทักษา 114 เป็นทักษาดีปานกลางครับ เจ้าปัญญา แต่อ่อนไหวง่าย การตั้งชื่ออย่าตั้งให้เกินทักษา 109 เพราะการมีดาวทับซ้ำกันโดยมากมักไม่ดีครับ

ไกรวิชญวงษ์ แปลว่า ตระกูลที่มีความรู้อันเลื่องลือ

ชื่อตั้งให้เหมาะสมเสียใหม่น่ะครับ

fan
08-06-2011, 02:53 PM
ชื่อ กาณณ์ แปลว่าอะไรค่ะ

snowcreepers
08-06-2011, 08:20 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามความหมายของชื่ออ่ะค่ะ ตามข้างล่างนี้เลยค่ะ

เกล้ากรณัฐ แปลว่า
กาญกรภัทร แปลว่า
กาญกันตพร แปลว่า

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
08-06-2011, 09:43 PM
ชื่อ กาณณ์ แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

กาณณ์ ไม่มีคำศัพท์ครับ

l3errypink
08-08-2011, 09:03 PM
รบกวนถามคุณอาค่ะ ว่าชื่อ เกล้ากชกมล แปลว่าอะไรค่ะ

rainny22
08-08-2011, 10:23 PM
ขอสอบถามนิดนึงค่ะ

นามสกุล มาล์มเกรน ทักษา 38 ชื่อทักษาอะไรบ้างค่ะที่บวกกันแล้วได้เลขดีๆ ค่ะ ลองบวกหลายชื่อหลายเลขมาก ตกเลขไม่ดีเลยค่ะ พอดีจะหาชื่อให้ลูกชายค่ะ ต้องตั้งชื่อ 8ชื่อค่ะ
เพราะยังไม่รู้ว่าลูกจะเกิดวันไหนค่ะ

รบกวนหน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

**ถามเพิ่มเติมค่ะ
วันศุกร์ ใช้ชื่อ กฤติน มาล์มเกรน ได้มั้ยค่ะ
รวมแล้วได้ 52
วันจันทร์ ชื่อ กฤตย์พัฒน์ รวมแล้ว ทักษา 89 ใช้ได้มั้ยค่ะ

noppakorn
08-09-2011, 10:04 AM
รบกวนถามคุณอาค่ะ ว่าชื่อ เกล้ากชกมล แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

เกล้ากชกมล แปลว่า มีจิตใจงามดุจบัวอันสูงส่ง

noppakorn
08-09-2011, 10:20 AM

นามสกุล มาล์มเกรน ทักษา 38 ชื่อทักษาอะไรบ้างค่ะที่บวกกันแล้วได้เลขดีๆ ค่ะ ลองบวกหลายชื่อหลายเลขมาก ตกเลขไม่ดีเลยค่ะ พอดีจะหาชื่อให้ลูกชายค่ะ ต้องตั้งชื่อ 8ชื่อค่ะ
เพราะยังไม่รู้ว่าลูกจะเกิดวันไหนค่ะ

วันศุกร์ ใช้ชื่อ กฤติน มาล์มเกรน ได้มั้ยค่ะ
วันจันทร์ ชื่อ กฤตย์พัฒน์ รวมแล้ว ทักษา 89 ใช้ได้มั้ยค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล มาล์มเกรน ทักษา 38 เป็นทักษาบอด หาคู่ดีแล้วผลรวมได้เพียงปานกลางครับ แต่อย่าห่วงหากเจ้าของชื่อเป็นคนดีมีเมตตาและกตัญญู รู้จักทำบุญสร้างทาน สิ่งที่ด้อยสิ่งที่ไม่ดี ก็จะเบาบางและดีได้เองครับ ชื่อทีเหมาะสมกับนามสกุลนี้คือทักษา 51 ผลรวมได้ 89 เป็นทักษาดีปานกลาง จะลำบากเบื้องต้นและประสบความสำเร็จภายหลังครับ
ชื่อกฤติน ทักษา 14 เป็นทักษาดี แต่ผลรวมได้ทักษา 52 ไม่เป็นมงคลไม่ควรใช้ครับ ให้ใช้ทักษา 51ครับ
ชื่อกฤตย์พัฒน์ ทักษา 51 ผลรวมได้ 89 ไม่มีกาลกิณีวันเกิด ชื่อนี้ใช้ได้เป็นมงคลสำหรับคนวันจันทร์ครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับชายวันศุกร์

กฤษฏ์จินต์ แปลว่า ผู้ไตร่ตรองจนสำเร็จ
กิตติณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีชื่อเสียงดี
กิตติ์จินต์ แปลว่า ผู้คำนึงถึงการสรรเสริญ
กฤษฏ์พฤทธิ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จและเจริญ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญใส่บาตรหรือตามสะดวกในนามเด็กทั้งสองคนครับ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกองค์และเจ้าที่ๆบ้านครับ

noppakorn
08-09-2011, 10:22 AM
สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามความหมายของชื่ออ่ะค่ะ ตามข้างล่างนี้เลยค่ะ

เกล้ากรณัฐ แปลว่า ปราชญ์ผู้สร้างความสูงส่ง
กาญกรภัทร แปลว่า คำว่ากาญไม่ครบคำครับ
กาญกันตพร แปลว่า คำว่ากาญไม่ครบคำครับ

KS91
08-09-2011, 02:02 PM
สวัสดีค่ะ

ดิฉันชื่อ กาญจนา เลขทักษาของนามสกุลคือ 56
เกิดวันพุธกลางวัน ที่ 11 มีนาคม 2524 ค่ะ
ปัจจุบันเป็นพนักงานบริษัทเอกชนค่ะ อยู่การตลาดกึ่งงานขาย

ขอรบกวนถามคุณนพกรณ์ค่ะ
1. ชื่อดีไหมคะ และเมื่อรวมกับนามสกุลแล้ว เป็นอย่างไรคะ
2. ถ้าหากไม่ดี ควรเปลี่ยนชื่อเป็นเลขทักษาอะไร และนำหน้าด้วยอักษรวรรคอะไรดีคะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อ กาญจนา ทักษา 18 มีราหูอยู่ท้ายไม่ดีครับ นามสกุลทักษา 56 ผลรวมได้ 74 ตกเจ็บไข้และทำอะไรไม่สำเร็จ ชื่อนี้ควรเปลี่ยน ชื่อทักษาที่ดีที่สุดของนามสกุลทักษา 56 คือทักษา 9 ซึ่งเป็นทักษาที่มีชื่อน้อยมาก ฉะนั้นชื่อจึงอาจจะสั้นๆ หรือซ้ำกับผู้อื่นได้ครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ปทิดา มาจาก ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
ธฤตา แปลว่า ผู้ตั้งมั่น
กุมุท แปลว่า ดอกบัวขาว
กานดา แปลว่า หญิงสาวผู้น่ารัก
ณปภา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างแห่งความรู้,ผู้เจริญรุ่งเรืองด้วยความรู้
ภรตา แปลว่า นางผู้ค้ำจุน
กรปภา แปลว่า รัศมีแห่งผู้สร้าง,ผู้มีความรุ่งเรือง

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆ องค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและสร้างเสริมมงคลชีวิต

สวัสดีค่ะ คุณนพกรณ์ ดิฉันได้ไปเปลี่ยนชื่อใหม่แล้วเมื่อวานนี้ โดยเลือกจากชื่อที่คุณนพกรณ์ตั้งให้คือ กรปภา ค่ะ และได้ทำบุญสร้างทานอุึทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ที่บ้านและผู้ให้ชื่อ ปล่อยปลา กรวดน้ำเรียบร้อยแล้วค่ะ
ขอบคุณคุณนพกรณ์มากๆนะคะที่ให้ชื่อมงคลมา ขออาราธนาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในสากลโลก จงดลให้คุณนพกรณ์ประสบพบแต่ความสุข เจริญรุ่งเรืองและสุขภาพแข็งแรงตลอดไปค่ะ

UFO
08-09-2011, 10:06 PM
กัณณณัฏฐ์ (กัน-นะ-นัด) มีความหมายว่าอย่างไรค่ะ

noppakorn
08-10-2011, 11:02 AM
สาธุๆๆ ครับคุณ ks91

noppakorn
08-10-2011, 11:05 AM
กัณณณัฏฐ์ (กัน-นะ-นัด) มีความหมายว่าอย่างไรค่ะ

สวัสดีครับ

กัณณณัฏฐ์ แปลว่า ปราชญ์ทางหู , ปราชญ์ที่คนได้ยินได้ฟัง

l3ulestar
08-11-2011, 12:40 AM
อยากทราบความหมายชื่อและนามสกุลครับ กิตินันท์ คันธวราภรณ์
แล้ว ชื่อ กิตินันท์ กับ กิตตินันท์ แตกต่างกันยังไงครับ
นามสกุลภาษาอังกฤษเขียนแบบนี้ถูกหรือป่าวครับ Kuntawaraporn

noppakorn
08-11-2011, 10:27 AM
อยากทราบความหมายชื่อและนามสกุลครับ กิตินันท์ คันธวราภรณ์
แล้ว ชื่อ กิตินันท์ กับ กิตตินันท์ แตกต่างกันยังไงครับ
นามสกุลภาษาอังกฤษเขียนแบบนี้ถูกหรือป่าวครับ Kuntawaraporn

สวัสดีครับ

กิตินันท์ แปลว่า ยินดีในคำสรรเสริญ
คันธวราภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยกลิ่นหอมอันประเสริฐ

กิตินันท์ และ กิตตินันท์ ความหมายเดียวกัน คำว่า กิตติ ลดรูป ต ไปหนึ่งตัว เหลือ กิติ ครับ
คันธวราภรณ์ เขียนอังกฤษ ควรเป็น Kantawaraporn ครับ ใช้ Kun ฝรั่งจะอ่านว่า คุณ ครับ

rainny22
08-30-2011, 02:59 PM
[quote=rainny22 ]

ขอทราบความหมายของชื่อทักษา 51เหล่านี้หน่อยค่ะ จะเอามาตั้งชื่อลูก

วีร์วินท์
กัณพิพัฒน์
ณัศฐ์ชณท์
ธีร์ธัชย์

*ถ้ามีชื่อเพิ่มเติม รบกวนขอด้วยนะค่ะ ยังตั้งไม่ครบ 8ชื่อเลยค่ะ

ขอขอบคุณอีกครั้งค่ะ

yosvee
08-30-2011, 05:41 PM
ขอความหมายของชื่อ "กัสณิตาศ์" ด้วยครับ
เป็นเด็กผู้หญิง
เกิดวัน ศุกร์ที่ 19 สค. 54
ขอบคุณครับ

thawanchay
08-30-2011, 07:14 PM
ขอความกรุณาช่วยแปลความหมายชื่อให้ด้วยค่ะ
1.กัญญศร
2.กรรญศร
เกิดวันจันทร์ค่ะ ไม่ทราบว่าชื่อใดจะเหมาะสมมากกว่ากันค่ะ

miiin
08-31-2011, 12:53 AM
เกตุทัต แปลว่าอะไรครับ
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

noppakorn
08-31-2011, 12:06 PM
[quote=rainny22 ]

ขอทราบความหมายของชื่อทักษา 51เหล่านี้หน่อยค่ะ จะเอามาตั้งชื่อลูก

วีร์วินท์ แปลว่า ผู้มีความกล้าหาญ
กัณพิพัฒน์ คำว่า กัณ ไม่สมบูรณ์ครับ
ณัศฐ์ชณท์ คำนี้ไม่มีคำแปลครับ เป็นชื่อเฉพาะ
ธีร์ธัชย์ คำว่า ธัชย์ การเติม ย์ ทำให้ไม่มีคำศัพท์ครับ การประสมคำ หากนำคำที่ประสมใส่การันต์ จะแปลไม่ได้ครับ

*ถ้ามีชื่อเพิ่มเติม รบกวนขอด้วยนะค่ะ ยังตั้งไม่ครบ 8ชื่อเลยค่ะ

ขอขอบคุณอีกครั้งค่ะ

สวัสดีครับ

ทราบดีว่าการตั้งชื่อลูกและเตรียมชื่อลูก เกิดจากความรักและความห่วงใย แต่ควรเตรียมไว้สักสองสามชือก็พอครับ อย่าให้ครบมาก ถ้าอยากได้ชื่อครบวันให้ดูที่
วิธีตั้งชื่อที่เป็นมงคล ตามหลักโหราศาสตร์ "http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=3623.0 "
ในนี้มีชื่อและทักษาให้ครับ แต่ต้องบวกเลขทักษาอีกครั้งน่ะครรับ เนื่องจากยังไม่สมบูรณ์ครับ

noppakorn
08-31-2011, 12:09 PM
ขอความหมายของชื่อ "กัสณิตาศ์" ด้วยครับ
เป็นเด็กผู้หญิง
เกิดวัน ศุกร์ที่ 19 สค. 54
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

กัสณิตาศ์ ไม่พบคำแปลครับ

noppakorn
08-31-2011, 12:11 PM
ขอความกรุณาช่วยแปลความหมายชื่อให้ด้วยค่ะ
1.กัญญศร
2.กรรญศร
เกิดวันจันทร์ค่ะ ไม่ทราบว่าชื่อใดจะเหมาะสมมากกว่ากันค่ะ

สวัสดีครับ

กัญญศร,กรรญศร แปลว่า คันธนูของหญิงสาว

noppakorn
08-31-2011, 12:13 PM
เกตุทัต แปลว่าอะไรครับ
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

สวัสดีครับ

เกตุทัต แปลว่า ผู้ให้ธง (เกตุ=ธง,ทัต=ให้)

ktaheng
09-02-2011, 12:32 PM
เรียนท่านอาจารย์ อุบาสกนพกรณ์
ผมขอรบกวนท่านอาจารย์ ช่วยวิเคราะห์ชื่อของผมให้หน่อยว่า ทำไม่มันถึงวุ่นวายและยุ้งยากนัก ลูกน้อง หัวหน้า รวมทั้งครอบครัว ก็มีแต่ปัญหาให้ตลอด ทำอะไรก็ไม่ดี ผู้ใหญ่ก็ไม่สนใจ แถมยังหาเรื่องให้อีก ลูกน้อง กร้าวร้าว เงินหามาได้ก็ไม่พอใช้ ถ้าจะเปลี่ยนชื่อรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งให้ด้วยครับ แบบให้ทุกคนมีความสุขกับเราและสามารถทำงานร่วมกันมีคนให้ความร่วมมือโดยไม่ขัดแย้งกัน มีเงินพอกินพอใช้บ้าง
ผมเกิด วันพุธกลางคืน เวลา 21.00 น วันที่ 24 ตค 05 ปีขาล ชื่อ เกรียงศักดิ์ เตเฮ่งเกิดที่ปัตตานี
สุดท้ายขอให้อาจารย์มีสุขภาพแข็งแรงและมีความสุข

noppakorn
09-02-2011, 12:59 PM
เรียนท่านอาจารย์ อุบาสกนพกรณ์
ผมขอรบกวนท่านอาจารย์ ช่วยวิเคราะห์ชื่อของผมให้หน่อยว่า ทำไม่มันถึงวุ่นวายและยุ้งยากนัก ลูกน้อง หัวหน้า รวมทั้งครอบครัว ก็มีแต่ปัญหาให้ตลอด ทำอะไรก็ไม่ดี ผู้ใหญ่ก็ไม่สนใจ แถมยังหาเรื่องให้อีก ลูกน้อง กร้าวร้าว เงินหามาได้ก็ไม่พอใช้ ถ้าจะเปลี่ยนชื่อรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งให้ด้วยครับ แบบให้ทุกคนมีความสุขกับเราและสามารถทำงานร่วมกันมีคนให้ความร่วมมือโดยไม่ขัดแย้งกัน มีเงินพอกินพอใช้บ้าง
ผมเกิด วันพุธกลางคืน เวลา 21.00 น วันที่ 24 ตค 05 ปีขาล ชื่อ เกรียงศักดิ์ เตเฮ่งเกิดที่ปัตตานี
สุดท้ายขอให้อาจารย์มีสุขภาพแข็งแรงและมีความสุข

สวัสดีครับ

ชื่อ เกรียงศักดิ์ ทักษา 50 ตกที่นั่งคนกระตือรื้อร้นในการทำงาน สติปัญญาดี มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง ดียิ่งหากทำงานเกี่ยวข้องกับทางไกลหรือต่างประเทศ นามสกุลทักษา 15 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ 65 ตกที่นั่งโชคลาภเงินทอง มีผู้ช่วยเหลือ และรุ่งเรืองทางการงาน ความรัก

จากที่วิเคราะห์ชื่อนั้น ชื่อคุณดีมากแล้วไม่ต้องเปลี่ยนครับ ควรหมั่นทำบุญสร้างกุศลให้มากไว้ สวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น เพราะชื่อมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง เวลาทำบุญก็กรวดน้าอุทิศให้แก่ บริวาร ลูกค้า และวงศาคณาญาต รักษาศีลให้มั่นคง ชีวิตก็จะดีขึ้นครับ ชื่อคงไม่ได้เกียวข้อง อาจต้องปรับเปลี่ยนการกระทำของตนเอง ที่เรียกว่าแก้กรรมครับ วันเดือนปีเกิดก็ไม่มีอะไร แต่ปีเกิดคุณสร้างเสริมให้คุณเป็นคนที่ค่อนข้างจริงจัง และค่อนข้างดุดันเข้มแข็ง ควรอ่อนลงสักนิดชีวิตก็จะดีขึ้นครับ รู้จักละมุนละม่อม เอาใจเขามาใส่ใจเรา อะไรๆ ก็คงดีขึ้นครับ

sasipat
09-02-2011, 02:04 PM
สวัสดีค่ะ

เขมวลีย์ อ่านว่ายังไงค่ะ
เขมณัฏฐ์ อ่านว่ายังไงค่ะ
คุณัสนันท์ อ่านว่ายังไงค่ะ

ponlaphat
09-03-2011, 11:58 AM
กชรินรัตน์ แปลว่าอะไรคะ
เกิดวันพุธกลางคืน ผู้หญิงค่ะ ใช้ชื่อนี้ได้ไหมคะ
นามสกุลราญรอน ชื่อ กับ นามสกุลได้เลขศาสตร์ เลขอายตนะ 6 ดีหรือไม่
ถ้าทุกอย่างดี ว่าจะเปลี่ยนเป็นชื่อนี้ค่ะ

shogun
09-04-2011, 02:23 AM
อยากทราความหมายชื่อและการเขียนที่ถูกต้อง ดาวพงธ์พันษ์, ดาว์พงธิ์พันษ์ ,ดาว์พงธุ์พันษ์ อยากให้ลูกรับราการทหารตำรวจ สมาชิกใหม่รบกวนด้วยครับ

noppakorn
09-04-2011, 10:17 PM
สวัสดีค่ะ

เขมวลีย์ อ่านว่ายังไงค่ะ
เขมณัฏฐ์ อ่านว่ายังไงค่ะ
คุณัสนันท์ อ่านว่ายังไงค่ะ

สวัสดีครับ

เขมวลีย์ อ่านว่า เขมวะลี
เขมณัฏฐ์ อ่านว่า เขมมะนัด
คุณัสนันท์ อ่านว่า คุนัดนัน

noppakorn
09-04-2011, 10:21 PM
กชรินรัตน์ แปลว่าอะไรคะ
เกิดวันพุธกลางคืน ผู้หญิงค่ะ ใช้ชื่อนี้ได้ไหมคะ
นามสกุลราญรอน ชื่อ กับ นามสกุลได้เลขศาสตร์ เลขอายตนะ 6 ดีหรือไม่
ถ้าทุกอย่างดี ว่าจะเปลี่ยนเป็นชื่อนี้ค่ะ

สวัสดีครับ

กชรินรัตน์ คำว่า กช แปลว่า ดอกบัว , ริน แปลว่า ทองเนื้อต่ำ เรื่อยๆ หลั่งน้ำ , รัตน์ แปลว่า แก้ว รวมคำน่าจะแปลว่า แก้วที่หลั่งเป็นดอกบัว

วันพุธกลางคืนใช้ชื่อนี้ได้ครับ ชื่อทักษา 41 นามสกุลทักษา 24 ผลรวม 65 ตกที่นั่งโชคทางการเงิน ดียิ่งครับ ใช้ทักษา อย่าไปคำนึงเรื่องค่าอายตนะ ครับคนละตำรา

noppakorn
09-04-2011, 10:31 PM
อยากทราความหมายชื่อและการเขียนที่ถูกต้อง ดาวพงธ์พันษ์, ดาว์พงธิ์พันษ์ ,ดาว์พงธุ์พันษ์ อยากให้ลูกรับราการทหารตำรวจ สมาชิกใหม่รบกวนด้วยครับ

สวัสดีครับ
ดาว์พงธิ์พันษ์ ต้องเขียนเป็น ดาว์พงษ์พันธิ์ การใส่การันต์ที่คำว่า ดาว เป็น ดาว์ ทำให้คำนี้ไม่มีคำศัพท์ ผิดหลักภาษาครับ ส่วนคำว่า พันธิ์ ที่ถูกต้องเป็น พันธ์ หรือพันธุ์ ครับ เขียนไม่ถูกต้องครับ
ดาว์พงธ์พันษ์ ต้องเขียนเป็น ดาว์พงษ์พันธ์ แต่คำว่าดาว์ ก็ดังคำอธิบายข้างต้นครับ
ดาว์พงธุ์พันษ์ ต้องเขียนเป็น ดาว์พงษ์พันธุ์ คำว่าดาว์เช่นข้างต้นครับ
ดาวพงษ์พันธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันเกี่ยวเนื่องกับตระกูลแห่งดวงดาว
ดาวพงษ์พันธุ์ แปลว่า เชื้อสายตระกูลแห่งดวงดาว

ชื่อที่ตั้งมาทักษาไม่เป็นมงคลนามครับ ควรเปลี่ยนใหม่ให้ได้ทักษาดีครับ

ponlaphat
09-05-2011, 01:53 PM
ชื่อ ชนิกานต์ วรรณทอง เกิดวันศุกร์ที่ 11 มิ.ย. 2542 เวลา 1.58 น.
ชื่อตกเลขศาสตร์ไม่ดีค่ะ ต้องการเปลี่ยนชื่อ เป็น กฤติญา
อยากทราบความหมายค่ะ แล้วชื่อนี้เปลี่ยนแล้วดีไหมคะ ถ้ามีชื่ออื่นรบกวนแนะนำด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
09-05-2011, 02:29 PM
ชื่อ ชนิกานต์ วรรณทอง เกิดวันศุกร์ที่ 11 มิ.ย. 2542 เวลา 1.58 น.
ชื่อตกเลขศาสตร์ไม่ดีค่ะ ต้องการเปลี่ยนชื่อ เป็น กฤติญา
อยากทราบความหมายค่ะ แล้วชื่อนี้เปลี่ยนแล้วดีไหมคะ ถ้ามีชื่ออื่นรบกวนแนะนำด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับ

กฤติญา แปลว่า ผู้มีความรู้ด้วยการกระทำ ทักษา 14 เป็นมงคลนามครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันศุกร์

จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและบริสุทธิ์
สุกฤตา แปลว่า ผู้สร้างความดี
เกตุญาดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นธงชัย
ณฤดี แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว

tangmo
09-08-2011, 01:50 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ อยากทราบว่าเกิดตอนตีสองของคืนวันพุธ เช้าของวันพฤหัสบดี แต่ในใบเกิดเขียนให้เป็นวันพฤหัสบดี ตกลงจะยึดเป็นวันพุธกลางคืนหรือวันพฤหัสดีค่ะ พอดีอยากเป็นชื่ออ่ะค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อตัวอักษรที่นำหน้าด้วย ก,ณ ตกเลข 45 ให้ได้มั้ยคะขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-08-2011, 03:06 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ อยากทราบว่าเกิดตอนตีสองของคืนวันพุธ เช้าของวันพฤหัสบดี แต่ในใบเกิดเขียนให้เป็นวันพฤหัสบดี ตกลงจะยึดเป็นวันพุธกลางคืนหรือวันพฤหัสดีค่ะ พอดีอยากเป็นชื่ออ่ะค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อตัวอักษรที่นำหน้าด้วย ก,ณ ตกเลข 45 ให้ได้มั้ยคะขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ตามหลักโหราศาสตร์ เกิดตีสองก่อนเช้าวันพฤหัสบดี ต้องนับเป็นคนวันพุธกลางคืนครับ จะนับวันพฤหัสบดีต้องเลยเวลา 06.00 นครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

กรันฑณัฏฐา (กรัน ทะ นัด ถา) แปลว่า ผู้มีความรู้ที่พึงกระทำ
กนิษฐ์นิตา แปลว่า น้องผู้ได้รับการอบรมอย่างดี
กันต์สินี แปลว่า หญิงงามผู้น่ารัก
กัญญ์ชนุตต์ แปลว่า หญิงสาวที่อยู่สูงสุด
ณัฏฐ์ธญา แปลว่า ผู้ทรงความรอบรู้ดังนักปราชญ์
ณัทณลัลน์ (นัดนะลัน) แปลว่า ผู้งดงามซึ่งเป็นผู้ให้ความรู้

เปลี่ยนชื่อเสร็จแล้ว ควาไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรและพระเคราะห์ ตลอดจนเจ้าที่ๆบ้านครับ

ืnatnicha
09-10-2011, 07:57 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ เกล้ากัญญา, เกล้ากัลยา
และได้ทักษาเท่าไหร่

noppakorn
09-10-2011, 10:11 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ เกล้ากัญญา, เกล้ากัลยา
และได้ทักษาเท่าไหร่

สวัสดีครับ

เกล้ากัญญา ทักษา 26
เกล้ากัลยา ทักษา 32

ทั้งสองทักษาไม่ควรใช้ครับ

juupjeep
09-10-2011, 11:17 PM
อยากรบกวนช่วยตรวจสอบชื่อ-นามสกุลให้คุณแม่ค่ะ
ท่านชื่อ กัญญา พานิช เกิดวันศุกร์ที่ 5 พฤษภาคม 2504 ค่ะ
ประกอบอาชีพขายอาหารที่ต่างประเทศ ที่ผ่านมาท่านมักจะบ่นให้ฟังว่า
บางครั้งเหมือนกำลังจะดีขึ้น แต่ก้อมักมีปัญหาเข้ามาตลอดไม่ราบรื่นซักที
รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

noppakorn
09-11-2011, 02:29 PM
อยากรบกวนช่วยตรวจสอบชื่อ-นามสกุลให้คุณแม่ค่ะ ท่านชื่อ กัญญา พานิช เกิดวันศุกร์ที่ 5 พฤษภาคม 2504 ค่ะ
ประกอบอาชีพขายอาหารที่ต่างประเทศ ที่ผ่านมาท่านมักจะบ่นให้ฟังว่า บางครั้งเหมือนกำลังจะดีขึ้น แต่ก้อมักมีปัญหาเข้ามาตลอดไม่ราบรื่นซักที

สวัสดีครับ

ชื่อ กัญญา ทักษา 14 เป็นมงคลนาม นามสกุล พานิช ทักษา 20 นามสกุลนี้หากเป็นหญิงมักมีปัญหาเรื่องความรัก ผลรวมได้ 34 บอกถึงความเหนื่อยยากและล้มเหลวอยู่เสมอๆ ครับ เพราะเป็นดาวอังคาร (ดาวบาป)พบดาวปัญญา เป็นธาตน้ำกับลม ครับ ชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้คือทักษา 45 สำหรับผู้ประกอบธุรกิจครับผลรวมได้ ทักษา 65 เป็นโชคทางการงานและการเงินครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันศุกร์

กันต์สินี แปลว่า สาวงามผู้น่ารัก (อายตนะ 6)
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้ (อายตนะ ๘)
นันท์พนิตา แปลว่า สาวงามผู้มีความสุข (อายตนะ 9)
ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย,คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด (อายตนะ9)
นนท์ชนุตม์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป (อายตนะ 2)
ชนุตม์นนท์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป (อายตนะ 2)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน ผู้ให้ชื่อ เพื่อเสริมชะตาและแก้กรรม

juupjeep
09-11-2011, 08:17 PM
อยากรบกวนช่วยตรวจสอบชื่อ-นามสกุลให้คุณแม่ค่ะ ท่านชื่อ กัญญา พานิช เกิดวันศุกร์ที่ 5 พฤษภาคม 2504 ค่ะ
ประกอบอาชีพขายอาหารที่ต่างประเทศ ที่ผ่านมาท่านมักจะบ่นให้ฟังว่า บางครั้งเหมือนกำลังจะดีขึ้น แต่ก้อมักมีปัญหาเข้ามาตลอดไม่ราบรื่นซักที

สวัสดีครับ

ชื่อ กัญญา ทักษา 14 เป็นมงคลนาม นามสกุล พานิช ทักษา 20 นามสกุลนี้หากเป็นหญิงมักมีปัญหาเรื่องความรัก ผลรวมได้ 34 บอกถึงความเหนื่อยยากและล้มเหลวอยู่เสมอๆ ครับ เพราะเป็นดาวอังคาร (ดาวบาป)พบดาวปัญญา เป็นธาตน้ำกับลม ครับ ชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้คือทักษา 45 สำหรับผู้ประกอบธุรกิจครับผลรวมได้ ทักษา 65 เป็นโชคทางการงานและการเงินครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันศุกร์

นันท์พนิตา แปลว่า สาวงามผู้มีความสุข (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน ผู้ให้ชื่อ เพื่อเสริมชะตาและแก้กรรม

ขอบคุณมากค่ะ คุณแม่ท่านฝากปรึกษาอาจารย์ว่าหากชื่อดีอยู่

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากค่ะ แต่ขอรบกวนอาจารย์อีกครั้ง
หากคุณแม่จะไม่เปลี่ยนชื่อแต่เปลี่ยนนามสกุล รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งให้ได้ไหมคะ

noppakorn
09-12-2011, 10:18 AM
ขอบคุณมากค่ะ คุณแม่ท่านฝากปรึกษาอาจารย์ว่าหากชื่อดีอยู่

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากค่ะ แต่ขอรบกวนอาจารย์อีกครั้ง
หากคุณแม่จะไม่เปลี่ยนชื่อแต่เปลี่ยนนามสกุล รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งให้ได้ไหมคะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 14 ควรใช้ทักษาสกุล 45 เป็นความสำเร็จ สมหวัง ผลรวมได้ทักษา 59 เป็นโชคลาภความสำเร็จ ความศรัทธาในศาสนา

นามสกุลทักษา 45 สำหรับหญิง

พานิชชนุตม์ แปลว่า อยู่เหนือผู้อื่นทางด้านค้าขาย
พานิชสมบัติ แปลว่า เพรียบพร้อมด้วยการค้า
พานิชอนพัช แปลว่า หาที่ติไม่ได้ทางด้านการค้า (อ่านว่า พานิดอะนะพัด)
นิธิศาพานิช แปลว่า ค้าขายจนเป็นเจ้าแห่งขุมทรัพย์

เปลี่ยนชื่อหรือเปลี่ยนนามสกุลแล้วให้ไปทำบุญตามที่แนะนำน่ะครับ จะประสบผลยิ่ง

iNOTE
09-17-2011, 03:34 PM
ขอรบกวนอีกรอบนะคะ ตอนแรกที่ทางคุณนพกรณ์ ช่วยตั้งนามสกุลให้ เลือกแล้วแต่ยังไม่ได้เปลี่ยนค่ะ(จีรณาประวีร์ ) แต่ทีนี้ชื่อที่แฟนจะเปลี่ยน มีคนทักว่า ไม่ควรใช้ ว แหวน ขึ้นต้น ก็เลยอยากรบกวนอีกครั้ง ขอให้ช่วยแนะนำ ชื่อสำหรับผู้ชายวันพฤหัสบดี เกิด 13 กรกฏาคม 2521 ที่ขึ้นต้นด้วย ก , ข , ค , ฆ ,ง ให้ได้เลข 45 (ชื่อเดิม ชัยวัฒน์ แจ่มใจ) อาชีพแฟนเป็นพนักงานขายสินค้า (ตัวเองก็ทำเกี่ยวกับงานขายเหมือนกันคะ่ ที่บอกว่าถ้าจดทะเบียนก็จะใช้นามสกุลใหม่ด้วย) ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
09-17-2011, 08:40 PM
ขอรบกวนอีกรอบนะคะ ตอนแรกที่ทางคุณนพกรณ์ ช่วยตั้งนามสกุลให้ เลือกแล้วแต่ยังไม่ได้เปลี่ยนค่ะ(จีรณาประวีร์ ) แต่ทีนี้ชื่อที่แฟนจะเปลี่ยน มีคนทักว่า ไม่ควรใช้ ว แหวน ขึ้นต้น ก็เลยอยากรบกวนอีกครั้ง ขอให้ช่วยแนะนำ ชื่อสำหรับผู้ชายวันพฤหัสบดี เกิด 13 กรกฏาคม 2521 ที่ขึ้นต้นด้วย ก , ข , ค , ฆ ,ง ให้ได้เลข 45 (ชื่อเดิม ชัยวัฒน์ แจ่มใจ) อาชีพแฟนเป็นพนักงานขายสินค้า (ตัวเองก็ทำเกี่ยวกับงานขายเหมือนกันคะ่ ที่บอกว่าถ้าจดทะเบียนก็จะใช้นามสกุลใหม่ด้วย) ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

เพื่อไม่ผิดพลาด แฟนคุณจะตั้งชื่อใหม่ด้วยนามสกุลอะไรครับ จีรณาประวีร์ หรือ แจ่มใจ ครับ แจ้งมาอีกครั้งครับ

iNOTE
09-18-2011, 12:00 PM

สวัสดีครับ

เพื่อไม่ผิดพลาด แฟนคุณจะตั้งชื่อใหม่ด้วยนามสกุลอะไรครับ จีรณาประวีร์ หรือ แจ่มใจ ครับ แจ้งมาอีกครั้งครับ

ที่เลือกจะเปลี่ยนเป็น จีรณาประวีร์ค่ะ

noppakorn
09-18-2011, 01:32 PM

สวัสดีครับ

ที่เลือกจะเปลี่ยนเป็น จีรณาประวีร์ค่ะ

สวัสดีครับ

ผมไม่ทราบว่าใครบอกคุณว่า ชัยวัฒน์ มี ว แล้วไม่ดี ผมตรวจแล้วไม่เห็นจะไม่ดีตรงไหน ควรฟังหูไว้หูน่ะครับ ว เป็นพยัญชนะกลุ่ม อายุ ทำให้ร่างกายดีสุขภาพดี ครับ ชื่อนี้ทักษา 41 นับเป็นทักษามงคล เพราะผลรวมกับนามสกุล จีรณาประวีร์ ซึ่งมีทักษา 59 ผลรวมจะได้ ทักษา 100 พอดี บอกถึงความรุ่งเรืองก้าวหน้า ของเจ้าของชื่อสกุลนี้ครับ ปกติผมจะไม่เปลี่ยนชื่อให้ผู้มีทักษดีมีมงคลแล้ว แต่พอดีแฟนคุณ เขาเกิดวันพฤหัสบดี ชื่อชัยวัฒน์ นั้น มี น เป็นตัวกาลกิณีอยู่ จึงไม่อยู่ในเงื่อนไข สามารถเปลี่ยนชื่อได้ครับ แต่หากไม่เปลี่ยน น ก็ไม่มีผล เพราะมีตัวทันตฆาต คุมอยู่ครับ ชื่อมี ว ไม่ใช่ปัญหาน่ะครับ อยากให้ถามผู้รู้จะดีกว่าอย่าไปเชื่อใครง่ายๆครับ จะกลายเป็นว่าเรางมงาย และใจไม่หนักแน่นน่ะครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

กฤษณ์วรงค์ แปลว่า ส่วนที่ประเสริฐสุดของพระศิวะ (กริด วะ รง)
กรัญญ์กรณ์ แปลว่า ผู้ชำนาญที่มีความรู้ใหม่,ผู้ฉลาดที่มีความรอบรู้ใหม่ (กรัน กอน)
กัณฑ์ยชญ์ แปลว่า ผู้ได้รับเกียรติตามขั้นตอน,ผู้ได้รับเกียรติและมีทรัพย์ (กัน ยด)
กุลศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของตระกูล (กุน สะ รัน)
การณ์ปริชญ์ แปลว่า ผู้รอบรู้ลักษณะ,ผู้รอบรู้เค้ามูล (กาน ปะ ริด)
คณิศร์ปวร แปลว่า ผู้ประเสริฐยิ่งที่เป็นใหญ่ในหมู่คน (คะนิดปะวอน)
คณัญญ์ยศ แปลว่า ผู้มีเกียรติยศและความรู้ในหมู่คณะ (คะนันยด)

noppakorn
09-20-2011, 08:36 PM
ต้องขออภัยญาติธรรมทุกท่านด้วยครับ ที่ไม่ได้เข้ามาตอบเสียหลายเดือนครับ ทั้งกระทู้ที่ถามมา เนื่องจากช่วงนั้นป่วยเข้าโรงพยาบาล เมื่อหาย ก็ติดธุระส่วนตัวที่จำเป็นอีก ขณะนี้เบาบางลงแล้ว สามารถพอมีเวลาที่จะเข้ามาตอบได้แล้วครับ ตอนนี้เชิญได้แล้วครับ

matha
01-10-2012, 06:36 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ
เป็นสมาชิกใหม่
:D ดิฉันขอรบกวนให้พี่ช่วยตั้งนามสกุลให้ใหม่ ทักษา36 หรือ 41 ที่เข้ากับ ชื่อทักษา 24 มีปัญหาเรื่องการเงิน การงานมาตลอด
เกิดพฤหัสบดี 25 กุมภาพันธ์ 2503 ปีชวด เวลาประมาณ 14.00 น. ขอนามสกุลที่เข้ากับคนเกิดวันศุกร์ และเสาร์ สัก 2-3 นามสกุลก็ได้ค่ะ

matha
01-10-2012, 06:50 PM
สวัสดีปีใหม่อีกครั้งค่ะ
เมื่อกี้ถามไปเรื่องช่วยตั้งนามสกุล หมายถึงนามสกุลสามารถใช้ได้กับคนเกิดพฤหัสบดี ศุกร์ และเสาร์ด้วยค่ะ เป็นพระคุณอย่างยิ่งมากเลยค่ะ
ขอให้สุขภาพแข็งแรงตลอดไป

noppakorn
01-10-2012, 10:01 PM
สวัสดีปีใหม่อีกครั้งค่ะ
เมื่อกี้ถามไปเรื่องช่วยตั้งนามสกุล หมายถึงนามสกุลสามารถใช้ได้กับคนเกิดพฤหัสบดี ศุกร์ และเสาร์ด้วยค่ะ เป็นพระคุณอย่างยิ่งมากเลยค่ะ
ขอให้สุขภาพแข็งแรงตลอดไป

สวัสดีครับ

นามสกุลที่จริงไม่จำเป็นว่าต้องเกิดวันไหนจึงใช้ได้ครับ เพราะเป็นเพียงผนวกและเกื้อหนุนชื่อให้ได้ทักษามงคลเท่านั้นครับ เพราะว่าบางครั้งหากอนาคนมีลูกหลานๆก็ต้องมีปัญหาอีกอย่างแน่นอนครับ ชื่อจึงสำคัญยิ่ง เพราะเปรียบเสมือนหน้าบ้านที่มีไว้ให้บอกฐานะของเจ้าของครับ ส่วนสกุลเป็นเพียงส่วนประกอบเท่านั้นครับ แต่ก็จะพยายามจัดให้ตามต้องการครับ สำหรับชื่อทักษา 24ควรใช้นามสกุลทักษา 41 ผลรวมได้ 65 จึงเป็นมงคลสำหรับผู้มีปัญหาเรื่องการค้าและการเงินครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับวันพฤหัสฯ ศุกร์ เสาร์

พิชญะพิชญา แปลว่า ปราชญ์ในปราชญ์
ชัญญ์กิจจา แปลว่า ผู้มีเรื่องราวที่รอบรู้

คิดได้แค่สองชื่อนี้ครับ

matha
01-11-2012, 10:03 AM
ขอขอบคุณพี่นพมากค่ะ ชื่อนามสกุลจะอ่านว่าอย่างไร พิชญะพิชญา ชัญญ์กิจจา และภาษาอังกฤษจะเขียนอย่างไรค่ะ
ขอรบกวนอีกครั้งค่ะ

noppakorn
01-11-2012, 10:17 AM
ขอขอบคุณพี่นพมากค่ะ ชื่อนามสกุลจะอ่านว่าอย่างไร พิชญะพิชญา ชัญญ์กิจจา และภาษาอังกฤษจะเขียนอย่างไรค่ะ
ขอรบกวนอีกครั้งค่ะ

สวัสดีครับ

พิชญะพิชญา PITCHAYAHPITCHAYA อ่านว่า พิดชะยะ พิดชะยา
ชัญญ์กิจจา CHANKIJJA อ่านว่า ชันกิดจา

ขอให้สุขกายสุขใจครับ

matha
01-11-2012, 11:06 AM
ขอถามว่า กิจจาชัชตกทักษาเท่าไร ความหมายอย่างไร ถ้าจะแก้ไขหรือเพิ่มเติมให้ตกทักษา 41ได้หรือไม่ค่ะ ขอขอบคุณพี่มากค่ะ

matha
01-11-2012, 11:09 AM
ดิฉันลืมถามไปค่ะ กดเร็วไปหน่อย ดิฉันจะขอฤกษ์จะไปเปลี่ยนนามสกุลค่ะขอบคุณอีกครั้งนะค่ะ

noppakorn
01-11-2012, 01:08 PM
ขอถามว่า กิจจาชัชตกทักษาเท่าไร ความหมายอย่างไร ถ้าจะแก้ไขหรือเพิ่มเติมให้ตกทักษา 41ได้หรือไม่ค่ะ ขอขอบคุณพี่มากค่ะ

สวัสดีครับ

กิจจาชัช ตกทักษา 26 ผลรวมเป็นราหู ไม่ดีครับ

เดือนมกราคมมีวันธงไชย คือ วันอังคารที่ 17 เวลา 9.00 - 12.59 น. วันศุกร์ที่ 27 เวลา 11.00-12.59 น.และ เวลา 15.00-16.59 น. แต่เวลาสู้วันที่ 17 ไม่ได้ครับ วันจันทร์ที่ 30 เวลา 7.00-8.59 น.และ 11.00-12.59 น. เป็นวันดี ส่วนเวลารองคือ 9.00-10.59

matha
01-11-2012, 02:46 PM
ขอบคุณพี่มากค่ะ เรี่องดูฤกษ์ให้ค่ะ ก่อนไปเปลี่ยนนามสกุลจะต้องทำอะไรบ้างค่ะ อย่างเช่นไปทำบุญนะค่ะ

noppakorn
01-11-2012, 03:49 PM
ขอบคุณพี่มากค่ะ เรี่องดูฤกษ์ให้ค่ะ ก่อนไปเปลี่ยนนามสกุลจะต้องทำอะไรบ้างค่ะ อย่างเช่นไปทำบุญนะค่ะ

หลังเปลี่ยนนามสกุลก็ไปทำบุญสร้างทาน หรือไม่สะดวกก็ใส่บาตรพระอย่างน้อยหนึ่งรูป แต่ให้ดีควรไปปล่อยสัตว์ให้ทานชีวิตจะดียิ่งครับ (หลังเปลี่ยนไม่เกิน 7วันครับ บอกชื่อสกุลใหม่ด้วยว่าเป็นผู้ทำบุญ)

matha
01-11-2012, 04:43 PM
ขอบคุณ คุณพี่นพมากค่ะ จะทำตามทุกอย่างที่บอกนะค่ะ สุดท้ายนี้ให้คุณพี่ได้รับผลบุญด้วยค่ะ

rung-rung-1
01-11-2012, 11:18 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนทราบความหมายของชื่อ กรสิณ ค่ะ ช่วยแปลให้หน่อยน่ะค่ะ

noppakorn
01-12-2012, 12:32 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนทราบความหมายของชื่อ กรสิณ ค่ะ ช่วยแปลให้หน่อยน่ะค่ะ

สวัสดีครับ

สิณ มี ณ เป็นสันสกฤต มาจาก สิน
กรสิณ แปลว่า ผู้มีสมบัติจากการสร้าง

KORNRANAT
01-14-2012, 10:46 AM
สวัสดีปีใหม่ ส่งใจอวยพร
เขียนเป็นคำกลอน ให้พรสุขี
ขอให้ทุกท่าน พ้นผ่านไพรี
อยู่ดีกินดี โชคดีตลอด
มั่งมีเงินทอง ข้าวของสินสอด
รายได้ตลอด ให้ปลอดโรคภัย
เรื่องเจ็บอย่าป่วย ความซวยห่างไกล
ทุกข์เข็ญจัญไร จงไกลห่างตัว
จงสุขสำราญ เบิกบานกันทั่ว
ความเลวความชั่ว ห่างตัวห่างใจ
จงมีแต่สุข เรื่องทุกข์อย่าใกล้
โชคดีปลอดภัย คนไทยทุกคน
..................................................
สวัสดีปีใหม่ค่ะอาจารย์ ;D
ขอให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรงตลอดปี และปีต่อไปนะคะ

KORNRANAT
01-14-2012, 10:48 AM
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้หลานสาวหน่อยค่ะ

เกิดวันเสาร์ ที่ 7 มกราคม 2555

นามสกุล "ทองนิมิตร"

noppakorn
01-15-2012, 10:08 AM
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้หลานสาวหน่อยค่ะ

เกิดวันเสาร์ ที่ 7 มกราคม 2555

นามสกุล "ทองนิมิตร"

สวัสดีครับ

พรใดที่ให้มาขอให้พรนั้นหวนกลับเป็นพันทวีให้แก่คุณกรณรัตน์และครอบครัวครับ

นามสกุล ทองนิมิตร ทักษาได้ 34 เป็นทักษาที่หาคู่ดียากมากครับ ชื่อทักษาที่ดีพอได้ และจะดีได้หากรู้จักแก้กรรมคือทักษา 45 เป็นทักษาแห่งความโชคดีและสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 79 เป็นทักษาดีมีมิตรมาก ทำการใดก็สำเร็จและรุ่งเรือง ร่ำรวย แต่ข้อเสียคือจะมีปัญหาสุขภาพ วิธีแก้ไขคือ หมั่นทำบุญสร้างทาน อุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร และพระเคราะห์ทุกๆองค์ เสมอๆ ปล่อยทานชีวิตบ่อยๆ เช่นปล่อยนก ปล่อยปลาเป็นต้น หากทำได้ สุขภาพอาจจะไม่มีปัญหา และเบาบางได้ และชื่อที่ตั้งจะใช้ทักษาอายุนำเพื่อสุขภาพทีดีครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงมีอายุนำ (เสริมสุขภาพ)

พลอยนภัส (พลอย นะ พัด) แปลว่า ผู้ทำตามสวรรค์, ฟ้างามดังแก้วสี (อายตนะ 9)
ภูรีพิมุกต์ (ภู รี พิ มุก) แปลว่า ผู้หลุดพ้นที่มีปัญญากว้างไกล (อายตนะ 1)
พิชญ์วรัญ (พิด วะ รัน) แปลว่า นักปราชญ์ผู้รู้สิ่งประเสริฐ (อายตนะ 1)
พิชยพัชยา (พิด ชะ ยะ พัด ชะ ยา) แปลว่า ผู้กล่าวคำพูดแล้วมีชัยชนะ (อายตนะ 9)
พนิตานันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขและงดงาม (อายตนะ 9)

ตั้งชื่อแล้วใส่บาตรพระให้เจ้ากรรมนายเวร และเทวดาประจำตัวเด็ก 1 รูปครับ

KORNRANAT
01-16-2012, 11:04 AM
ขอบพระคุณค่ะอาจารย์ :)

noppakorn
01-21-2012, 10:58 AM
ขออภัยครับ

ขอหยุดตอบคำถาม สองระยะคือ วันที่ 23 มค - 30 มค.2555 และช่วงวันที่ 12 กพ. - 17 กพ. 2555

เนื่องจากมีธุระต้องเดินทางครับ

noppakorn
01-30-2012, 10:41 AM
เปิดตอบคำถามถึงวันที่ 11 กพ.ครับ เชิญได้ครับ

k28
01-30-2012, 11:21 PM
ชื่อ เขมณัฏฐ์ ค่ะ เกิดวันศุกร์ อาชีพ รับราชการ +ประกอบธุรกิจส่วนตัว
หาเงินได้พอสมควร แต่ไม่มีเงินเก็บ ถูกทักว่าในชื่อไม่มีอักษร ที่เป็นศรี และตามดวงเป็นอริกับมารดา จึงไม่มีอักษรที่เป็นบริวารด้วย(มีปัญหาบ่อยจริงๆค่ะ)

**อยากเปลี่ยนชื่อ แต่อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย เขม ..เหมือนเดิม ค่ะ
ต้องการชื่อที่มีอักษร ที่เป็น ศรี (จ ฉ ช ซ ฌ ญ) เพิ่มมาหนุนดวง 3 ตัว + บริวาร 1 ตัว(ศ ษ ส ห ฬ อ ฮ ) + และลงท้ายด้วย ณัชญ์ (คำนี้ได้ไหมคะ..มีคำแปลว่าอะไร )

สรุปก็คือ ยังอยากมีขึ้นต้นด้วย เขม ลงท้ายด้วยการออกเสียง "นัด" เหมือนเดิม

ขอบคุณมากค่ะ...พยายามมาเป็นสัปดาห์แล้ว....หมดความสามารถจริงๆค่ะ

noppakorn
01-31-2012, 10:40 AM
ชื่อ เขมณัฏฐ์ ค่ะ เกิดวันศุกร์ อาชีพ รับราชการ +ประกอบธุรกิจส่วนตัว
หาเงินได้พอสมควร แต่ไม่มีเงินเก็บ ถูกทักว่าในชื่อไม่มีอักษร ที่เป็นศรี และตามดวงเป็นอริกับมารดา จึงไม่มีอักษรที่เป็นบริวารด้วย(มีปัญหาบ่อยจริงๆค่ะ)

**อยากเปลี่ยนชื่อ แต่อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย เขม ..เหมือนเดิม ค่ะ
ต้องการชื่อที่มีอักษร ที่เป็น ศรี (จ ฉ ช ซ ฌ ญ) เพิ่มมาหนุนดวง 3 ตัว + บริวาร 1 ตัว(ศ ษ ส ห ฬ อ ฮ ) + และลงท้ายด้วย ณัชญ์ (คำนี้ได้ไหมคะ..มีคำแปลว่าอะไร )

สรุปก็คือ ยังอยากมีขึ้นต้นด้วย เขม ลงท้ายด้วยการออกเสียง "นัด" เหมือนเดิม

ขอบคุณมากค่ะ...พยายามมาเป็นสัปดาห์แล้ว....หมดความสามารถจริงๆค่ะ

สวัสดีครับ

คุณไม่ได้ให้นามสกุล หรือทักษานามสกุลมา จึงไม่สามารถที่จะตั้งชื่อมงคลและวิเคราะห์ปัญหาให้ได้ครับ เพราะทักษามงคลต้องมีนามสกุลมาเป็นคู่สมพงษ์จึงจะตั้งได้ครับหรืออ่านวิเคราะห์ให้ได้ครับ

ณัชญ์ มาจาก ณ+อัชญ์ แปลว่า ในความเป็นผู้รู้
เขมณัชญ์ แปลว่า ในความเป็นผู้รู้อันมีสุข ตกทักษา 33 ไม่ดีครับ

หาเงินได้แต่ไม่มีเงินเก็บ ไม่เกียวข้องกับชื่อครับ แต่เกียวข้องกับกรรมหรือสภาวะการในสถานะความเป็นอยู่ของแต่ละคน การวางแผนใช้เงินทองทีถูกต้องต่างหากจึงเกียวข้อง เงินเดือนนิดเดียว แต่ใช้จ่ายโดยไม่จำเป็น หรือสร้างหนี้สร้างสิน เงินเท่าไหร่ก็ไม่เหลือเก็บ เพราะภาระจับจ่ายมีมาก ควรตัดสิ่งที่ไม่จำเป็นออก ดูอย่างเศรษฐีบางท่านก่อนจะมีร่ำรวยท่านก็กระเบียดกระเษียน เก็บหอมรอมริบมา บางคราหิวข้าว จะทานข้างนอกก็ต้องใช้เงิน กลับบ้านทานดีกว่า เงินเขาก็เหลือ ส่วนคนสมัยนี้เอะอะก็ทานนอกบ้าน แต่เศรษฐีกับทานเพียงอิ่ม จะทานอร่อยก็ยังต้องเลือกโอกาส ฉะนั้นเขาจึงร่ำรวยมาได้ และก็มัธยัสต์จนเป็นนิสัยครับ ส่วนดวงบอกเป็นอริกับมารดานั้น ก็ไม่รู้หมอในพูดน่ะครับ อาจทำให้คุณเข้าใจผิด อริ หมายถึงว่า ไม่สมพงษ์เท่านั้น แต่พลังความรัก ความกตัญญู ความเป็นคนดีมีเมตตา สร้างบุญสร้างทาน ก็ลบล้างได้หมดแล้วครับ อย่าไปสนใจครับ กตัญญูคือธรรมอันสูงสุด จงยึดไว้ว่า อย่าทำพ่อแม่น้ำตาไหล อย่าด่าว่าพ่อแม่ อย่าเถียงพ่อแม่ อย่าติเตียนพ่อแม่ พ่อแม่จะผิดหรือไม่ ท่านย่อมถูกเสมอ ถ้าทำได้ท่านจะเจริญยิ่งครับ
ขอนามสกุลมาแล้วจะพยายามหาชื่อให้ได้แต่ต้องถูกกับทักษา หากทักษาชื่อไม่สมพงศ์ผมก็ไม่กล้าให้ เพราะให้แล้วไม่เกิดคุณ ก็จะเป็นบาปครับ

k28
01-31-2012, 06:52 PM
ขอบคุณมากค่ะ สำหรับแนะนำทั้งหมด ในเรื่องของแม่..ก็ไม่ได้หมายถึงอริตรงตัวค่ะ แต่หมายถึง เราทำสิ่งที่ดี..แต่แม่มักมองว่าไม่ถูกใจอยู่ตลอด ที่ผ่านมาและทุกวันนี้ ก็ไม่เคยดุ ด่า หรือว่าให้แม่เสียใจเพราะเรื่องจากตัวเราเองเลยค่ะ แต่เป็นความคิดเห็นเรื่องอื่นมากกว่าที่อาจจะไม่ตรงกัน ตระหนักในเรื่องนี้มากเลยค่ะ จึงไม่เถียงหรือทะเลาะกับแม่ (เพราะปัจจุบัน ก็เหลือกันแค่ 2 คน ค่ะ พ่อเสียนานแล้ว...และพี่คนอื่นก็ไม่ได้อยู่ด้วย)
และขออภัยด้วยค่ะที่ให้ข้อมูลไม่ครบ นามสกุล สินสายออ ค่ะ
และถ้าเราใช้คำว่า เขมศ์....คำนี้มีความหมายรึเปล่าคะ
ที่คิดไว้ ก็มี เขมศ์ชาณัชญ์ เขมศ์ฌณัชญ์ เขมศ์ฌาณัชญ์
คือว่า ก็อยากได้อักษรตามที่แจ้งไว้ข้างต้นค่ะ + ขอชื่อที่ไม่เป็นผู้หญิงมากไปนะคะ

ขอบคุณในความกรุณาค่ะ..

noppakorn
02-01-2012, 10:08 AM
ขอบคุณมากค่ะ สำหรับแนะนำทั้งหมด ในเรื่องของแม่..ก็ไม่ได้หมายถึงอริตรงตัวค่ะ แต่หมายถึง เราทำสิ่งที่ดี..แต่แม่มักมองว่าไม่ถูกใจอยู่ตลอด ที่ผ่านมาและทุกวันนี้ ก็ไม่เคยดุ ด่า หรือว่าให้แม่เสียใจเพราะเรื่องจากตัวเราเองเลยค่ะ แต่เป็นความคิดเห็นเรื่องอื่นมากกว่าที่อาจจะไม่ตรงกัน ตระหนักในเรื่องนี้มากเลยค่ะ จึงไม่เถียงหรือทะเลาะกับแม่ (เพราะปัจจุบัน ก็เหลือกันแค่ 2 คน ค่ะ พ่อเสียนานแล้ว...และพี่คนอื่นก็ไม่ได้อยู่ด้วย)
และขออภัยด้วยค่ะที่ให้ข้อมูลไม่ครบ นามสกุล สินสายออ ค่ะ
และถ้าเราใช้คำว่า เขมศ์....คำนี้มีความหมายรึเปล่าคะ
ที่คิดไว้ ก็มี เขมศ์ชาณัชญ์ เขมศ์ฌณัชญ์ เขมศ์ฌาณัชญ์
คือว่า ก็อยากได้อักษรตามที่แจ้งไว้ข้างต้นค่ะ + ขอชื่อที่ไม่เป็นผู้หญิงมากไปนะคะ

ขอบคุณในความกรุณาค่ะ..

สวัสดีครับ

นามสกุล สินสายออ ตกทักษาเลข 44 ชื่อที่เหมาะสมกับสุภาพสตรีคือทักษา 15 ผลรวมได้ 59 หรือทักษา 51 ผลรวมได้ 95 จึงจะเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อเท่าที่คิดให้ได้ในคำศัพท์ที่ลงตัว มีได้เพียง1 ชื่อครับ ขาดศรีตามคุณต้องการไปหนี่งตัว เนื่องจากคำศัพท์ไม่ลงตัวครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันศุกร์

เขมต์สทณัชช์ อ่านว่า เขม สะ ทะ นัด แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันดีงามที่มีความสุข อายตนะ 6 (สท มาจาก สัท สัต แปลว่า ดีงาม)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร และพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน ผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา
(ที่จริงแล้วหลักทักษา ถ้าได้ชื่อที่ดีงามตามหลักแล้ว ไม่จำเป็นต้องเจาะจงว่า จะเอาอักษรกลุ่มไหนกี่ตัวๆ มาตั้งชื่อ ล้วนแต่ให้ผลหรือไม่ อยู่ที่คุณธรรมของเจ้าของนามครับ)

k28
02-01-2012, 09:51 PM
รบกวนอีกครั้งค่ะ....ถ้าชื่อนี้
เขมต์ษิญาณัชช์
มีความหมาย และผลทักษาเป็นอย่างไรคะ

noppakorn
02-02-2012, 09:39 AM
รบกวนอีกครั้งค่ะ....ถ้าชื่อนี้
เขมต์ษิญาณัชช์
มีความหมาย และผลทักษาเป็นอย่างไรคะ

สวัสดีครับ

เขมต์ษิญาณัชช์ ไม่สามารถแปลคำว่า ษิญาได้ ครับ ทางเขตอาจไม่จดให้ ทักษา 56 ผลรวมนามสกุลได้ 100 เป็นมงคลนาม เหมาะกับชายมากกว่าหญิงครับ

k28
02-02-2012, 03:50 PM
เขมสิษฐาณัชช์ ....ล่ะคะ..มีคำแปลหรือเปล่า
และสงสัยว่า คำว่า เขม เขียนว่า เขมต์ ก็ได้และมีความหมายเหมือนกันใช่ไหม๊
นอกจากเขียนว่า เขมต์ แล้วยังสามารถเขียนแบบอื่นได้อีกไหมคะ

noppakorn
02-02-2012, 08:31 PM
เขมสิษฐาณัชช์ ....ล่ะคะ..มีคำแปลหรือเปล่า
และสงสัยว่า คำว่า เขม เขียนว่า เขมต์ ก็ได้และมีความหมายเหมือนกันใช่ไหม๊
นอกจากเขียนว่า เขมต์ แล้วยังสามารถเขียนแบบอื่นได้อีกไหมคะ

สวัสดีครับ

เขมสิษฐาณัชช์ แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้อันดีเลิศและเป็นสุข
เขม มาจาก เขมต์ เขษม เกษม ครับ

k28
02-06-2012, 12:18 PM
รบกวนอีกครั้งเดียวจริงๆค่ะ
ถ้าเลือกคำนี้
เขมต์ชิศณัชช์ จะออกเสียงว่าอย่างไรคะ ชิด หรือ ชิ-สะ รวมแล้วแปลได้ว่าอะไร
อยากได้คำนี้..ชอบมากกว่าทุกคำ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-07-2012, 10:31 AM
รบกวนอีกครั้งเดียวจริงๆค่ะ
ถ้าเลือกคำนี้
เขมต์ชิศณัชช์ จะออกเสียงว่าอย่างไรคะ ชิด หรือ ชิ-สะ รวมแล้วแปลได้ว่าอะไร
อยากได้คำนี้..ชอบมากกว่าทุกคำ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

เขมต์ชิศณัชช์ (เขม ชิด สะ นัด) มาจาก เขมต์ แปลว่า (เขม เขษม) ความสุข + ชิศ มาจาก ชา+อิศ แปลว่า เกิดมายิ่งใหญ่ + ณัชช์ มาจาก ณัชชา แปลว่า เกิดมาเพื่อความรู้
เขมต์ชิศณัชช์ แปลว่า ผู้เกิดความรู้ที่เกิดมายิ่งใหญ่และมีความสุข

k28
02-07-2012, 11:21 AM
ขอบพระคุณอย่างสูง ในความกรุณานะคะ...แล้วจะไปทำบุญ+อุทิศบุญตามที่แนะนำมาคะ ;D

noppakorn
02-10-2012, 11:54 AM
ขออภัยครับ

วันที่ 12 -16 กพ. 2555 ผมต้องเดินทาง

งดตอบคำถาม มีคำถามให้ตั้งกระทู้รอไว้ได้ครับ กลับมาจะตอบให้ครับ

thawanchay
02-14-2012, 10:09 PM
ขอความกรุณาคุณนพแปลความหมายชื่อให้ด้วยค่ะ
1.กัญณนัท
2.กัณญนัท

noppakorn
02-17-2012, 11:14 AM
ขอความกรุณาคุณนพแปลความหมายชื่อให้ด้วยค่ะ
1.กัญณนัท
2.กัณญนัท

สวัสดีครับ

กัญญนัท แปลว่า สาวสวยผู้โด่งดัง
กัณญนัท คำว่า กัณ กัณญ ไม่มีคำศัพท์ครับ

thawanchay
02-17-2012, 01:59 PM
1.กัญณนัท
2.กัณญนัท

สวัสดีครับ

กัญญนัท แปลว่า สาวสวยผู้โด่งดัง
กัณญนัท คำว่า กัณ กัณญ ไม่มีคำศัพท์ครับ

ขอความกรุณาคุณนพ อีกครั้งค่ะ

กัญณนัท ค่ะ ไม่ทราบว่ามีคำแปลหรือเปล่าคะ
แล้ว กัญณนน ล่ะคะ แปลว่าอะไรคะ ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
02-18-2012, 03:20 PM
1.กัญณนัท
2.กัณญนัท

สวัสดีครับ

ขอความกรุณาคุณนพ อีกครั้งค่ะ

กัญณนัท ค่ะ ไม่ทราบว่ามีคำแปลหรือเปล่าคะ
แล้ว กัญณนน ล่ะคะ แปลว่าอะไรคะ ขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับ

กัญณนัท แปลว่า ผู้โด่งดังในราศีกันย์
กัญณนน คำว่า นน หรือ นัน ไม่มีคำศัพท์ครับ

น้องป่าน
02-20-2012, 06:49 AM
สวัสดีค่ะ

รบกวนท่านอาจารย์ช่วยตั้งชื่อลูกสาวให้ด้วยนะคะ

เกิดวันพฤหัสบดีที่ 12 มกราคม 2555 เวลา 6.14 น. ค่ะ นามสกุล "สิงห์ทอง"

อยากได้ชื่อขึ้นต้นด้วยตัว "ก" และต่อท้ายด้วย "__ณรัศม์" จะได้มั้ยคะ เำพราะคุณแม่ชื่อ กัญญ์ณรัศม์ ค่ะ อยากให้คล้องจองกัน

.......................................

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
02-21-2012, 08:26 AM
สวัสดีค่ะ

รบกวนท่านอาจารย์ช่วยตั้งชื่อลูกสาวให้ด้วยนะคะ

เกิดวันพฤหัสบดีที่ 12 มกราคม 2555 เวลา 6.14 น. ค่ะ นามสกุล "สิงห์ทอง"

อยากได้ชื่อขึ้นต้นด้วยตัว "ก" และต่อท้ายด้วย "__ณรัศม์" จะได้มั้ยคะ เำพราะคุณแม่ชื่อ กัญญ์ณรัศม์ ค่ะ อยากให้คล้องจองกัน

.......................................

สวัสดีครับ

นามสกุล สิงห์ทอง ทักษา 36 เป็นมงคลยิ่ง ให้ใช้ชื่อ "กุลย์ณรัศม์"(กุน นะ รัด) แปลว่า ผู้มีรัศมีซึ่งเกิดมาในตระกูลดีงาม" ทักษา 59 เป็นทักษายอดปรารถนา ผลรวมได้ทักษา 95 เป็นมงคลยิ่งครับ

น้องป่าน
02-22-2012, 07:32 AM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล สิงห์ทอง ทักษา 36 เป็นมงคลยิ่ง ให้ใช้ชื่อ "กุลย์ณรัศม์"(กุน นะ รัด) แปลว่า ผู้มีรัศมีซึ่งเกิดมาในตระกูลดีงาม" ทักษา 59 เป็นทักษายอดปรารถนา ผลรวมได้ทักษา 95 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อเพราะมากๆ ความหมายก็ดีเหลือเกินค่ะ แถมไม่ซ้ำใครด้วย

ขอบพระคุณมากๆ ในความกรุณาของท่านนะคะ

ขอให้ท่านมีความสุขมากๆ นะคะ ;D ;D ;D

osset2005
02-29-2012, 08:46 AM
อาจารย์ครับ ผมขอฤกษ์ เปลี่ยนชื่อ คนวันพฤหัส ปีมะเมีย เดือน มีนา พอดีมีพี่เขาจะเปลี่ยนชื่ออะครับ
ขอบคุณอาจารย์มากครับ

noppakorn
02-29-2012, 09:48 AM
อาจารย์ครับ ผมขอฤกษ์ เปลี่ยนชื่อ คนวันพฤหัส ปีมะเมีย เดือน มีนา พอดีมีพี่เขาจะเปลี่ยนชื่ออะครับ
ขอบคุณอาจารย์มากครับ

สวัสดีครับ

คนเกิดปีมะเมียปีนี้เป็นปีเถาะตดสมพงษ์ระดับ 3 เดือนมีนาคม ก็เป็นเดือนขอบเถาะอยู่สมพงษ์ระดับ 3 เช่นกัน เลือกวันมะแม และเวลาดี จะเป็นมงคลยิ่งครับ

ฤกษ์เปลี่ยนชื่อสำหรับคนปีมะแม ในเดือนมีนาคม 2555 ดังนี้ -:- วันพุธที่ 15 มีค.เวลา 13.00-14.59 น. วันพฤหัสบดี ที่ 22 มีค.เวลา 13.00-14.59 น. วันที่ดีที่สุดของเดือนนี้สำหรับปีมะเมียคือวันศุกร์ ที่ 23 มีค. เวลา 11.00-12.59น.ครับ

noppakorn
03-02-2012, 09:39 AM
สวัสดีครับ

ขออภัยครับ วันที่ 3-9 มีค.ต้องเดินทาง

โปรดฝากคำถามทิ้งไว้ กลับมาจะตอบให้โดยเร็วครับ

janeny
03-25-2012, 11:51 PM
สวัสดีค่ะ
ขอรบกวนปรึกษาอาจารย์
1. นามสกุล "คำนันท์ " มีทักษา 29 ถ้าจะแก้ไข หรือ ปรับใหม่ ให้มีทักษาที่เป็นมงคลยิ่งขึ้น โดย จะปรับเป็น " คำนันทะ " จะเป็นทักษาที่ถูกต้อง เป็นมงคล และนำมาปรับใช้ได้หรือเปล่าคะ ขอให้อาจารย์ช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยค่ะ
2. หลาน(ผู้หญิง) ชื่อ " ธมนวรรณ คำนันท์ " เกิดวันจันทร์ ที่ 28 มิ.ย. 36 ปีระกา เวลาประมาณ 16-18 น. (หากปรับนามสกุลแล้ว อยากได้ชื่อที่มีทักษาที่ดี ถูกต้อง และ มีมงคล) ขอคำแปลด้วยค่ะ
3. หลาน (ผู้ชาย) ชื่อ "วัชพล คำนันท์ " เกิด เวลากลางคืน ของวันศุกร์ ประมาณ ตีหนึ่ง (วันรุ่งขึ้นเป็นวันเสาร์) ปีชวด ขอชื่อที่ถูกต้อง มีมงคลด้วยค่ะ
ขอขอบคุณอาจารย์มากค่ะ

noppakorn
03-26-2012, 12:39 PM
สวัสดีค่ะ
ขอรบกวนปรึกษาอาจารย์
1. นามสกุล "คำนันท์ " มีทักษา 29 ถ้าจะแก้ไข หรือ ปรับใหม่ ให้มีทักษาที่เป็นมงคลยิ่งขึ้น โดย จะปรับเป็น " คำนันทะ " จะเป็นทักษาที่ถูกต้อง เป็นมงคล และนำมาปรับใช้ได้หรือเปล่าคะ ขอให้อาจารย์ช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยค่ะ
2. หลาน(ผู้หญิง) ชื่อ " ธมนวรรณ คำนันท์ " เกิดวันจันทร์ ที่ 28 มิ.ย. 36 ปีระกา เวลาประมาณ 16-18 น. (หากปรับนามสกุลแล้ว อยากได้ชื่อที่มีทักษาที่ดี ถูกต้อง และ มีมงคล) ขอคำแปลด้วยค่ะ
3. หลาน (ผู้ชาย) ชื่อ "วัชพล คำนันท์ " เกิด เวลากลางคืน ของวันศุกร์ ประมาณ ตีหนึ่ง (วันรุ่งขึ้นเป็นวันเสาร์) ปีชวด ขอชื่อที่ถูกต้อง มีมงคลด้วยค่ะ
ขอขอบคุณอาจารย์มากค่ะ

สวัสดีครับ

1. นามสกุล คำนันท์ ทักษา 29 หากไม่เปลี่ยนหรือแก้ไข ให้ใช้ชื่อทักษา 36 ผลรวมได้ 65 จะดียิ่ง (แต่ต้องหมั่นสวดมนต์ไหว้พระ สร้างบุญมาเกื้อจึงจะได้ 100 %) แก้ไขเป็น "นันทะ" ทักษาได้ 24 เป็นมงคลยิ่ง ให้ใช้ชื่อทักษา 41 เป็นมงคลนาม จะได้ผลรวมทักษา 65 เป็นชื่อสมพงษ์ครับ
2. ธมนวรรณ ทักษา 33 เป็นดาวอังคารคู่ ไม่ดีครับเพราะดาวอังคารจัดเป็นดาวบาป เจ้าของชื่อมักเป็นคนใจร้อน เร่งรีบ ไม่รอบคอบ หากเปลี่ยนนามสกุลเป็น นันทะ ทักษา 24 ให้เปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 41 เป็นดาวพุธและอาทิตย์ คือปัญญากับความรุ่งเรือง เป็นดาวคู่ธาตุ เกื้อหนุนกันและกันครับ
3. วัชพล เกิดตีหนึ่งคืนวันศุกร์ต่อเนื่องวันเสาร์ ทางโหราศาสตร์นับเป็นวันศุกร์กลางคืนครับ ชื่อวัชพล แปลว่า กำลังที่ควรละทิ้ง, กำลังที่เป็นโทษ เจ้าของชื่อเกิดคืนวันศุกร์ มี ว และ ล เป็นกาลกิณี ทักษาชื่อได้ 26 ผลรวมเป็น 8 ตกที่นั่งราหู ชีวิตเปลี่ยนแปลงไปง่ายๆ โดยนึกไม่ถึง ให้โทษกับตนครับ ถึงแม้ผลรวมกับนามสกุลจะดี แต่มักเสียหายมากกว่าได้ดีครับ ควรใช้ชื่อ ทักษา 36 เป็นดาวคู่มิตร หมายถึงความกล้าหาญ ความสำเร็จ ความรัก ผู้อุปถัมภ์ ผลรวมกับนามสกุล "นันทะ" ได้ทักษารวม 60 ตกโชคลาภ ความสบาย เป็นดาวศุกร์และดาวมฤตยู หมั่นทำบุญสร้างทาน ชีวิตนี้มีแต่สุขสบายครับ แต่หากทำธุรกิจส่วนตัว ก็ให้ใช้ชื่อทักษา 41 ผลรวมได้ 65 ตกโชคลาภทางการเงินและการงาน ครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันจันทร์

ยชญ์หทัย แปลว่า หัวใจที่บูช า(อายตนะ8)
พัทธนันท์ แปลว่า ผู้ผูกพันความยินดี (อายตนะ6)
นันทน์ลภณ แปลว่า ผู้มีลาภที่น่ายินดี (อายตนะ7)
อัณณ์ลภณ แปลว่า แม่น้ำแห่งลาภ (อายตนะ7)
นภัสนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์ (อายตนะ8)
นันท์นภัส แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์ (อายตนะ8)
ตรัณรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่พาผ่านพ้น (อายตนะ๘)
ยมลรัชต์ แปลว่า ผู้อยู่คู่กับเงิน (อายตนะ 1)

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันศุกร์

นิตินนท์ แปลว่า ผู้เป็นแบบแผนเป็นที่ชื่นชอบของคน (อายตนะ ๘)
ศุภจักขณ์ แปลว่า ผู้รู้ถึงความดีงาม (อายตนะ 2)
ณัฏฐกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย (อายตน 6)
พิมุขอนณ แปลว่า หัวหน้าผู้ไม่มีหนึ้ (อายตนะ ๘)
ปุณณนัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความสมบูรณ์,ผู้มีแต่ความบริสุทธิ์(อายตนะ ๘)
พัฒน์ภาม แปลว่า ผู้มีอำนาจอันเจริญ (อายตนะ 9)
ธฤตอนนต์ แปลว่า ผู้ไม่สิ้นสุดความมั่นคง (อายตนะ 2)
กฤษติพงษ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีหน้าทีอันพึงกระทำ (อายตนะ ๘)

พัฒน์ภูมิ แปลว่า แผ่นดินที่เจริญ (อายตนะ 6)
ภุฒิพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญในแผ่นดิน (อายตนะ 6 )
อัตถ์ธนิน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ตามต้องการ (อายตนะ 8)
นัทธ์ธนัน แปลว่า ผุ้มีทรัพย์ที่ผู้พัน (อายตนะ 6)
ธัญญ์ธนิต แปลว่า ผู้หนักแน่นในโชค (อายตนะ 6)
อิทธิกันต์ แปลว่า ผู้พอใจในความสำเร็จ (อายตนะ 1)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรม นายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน(ผู้เปลี่ยน) และผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

(ชื่อดีเกื้อหนุนหรือไม่ขึ้นอยู่กับคุณธรรมความดี และฐานชะตา)

janeny
03-26-2012, 11:25 PM
ขอขอบพระคุณมากค่ะสำหรับคำปรึกษา และ ชื่อ ที่ตั้งให้เป็นประโยชน์มากค่ะ
อาจารย์คะ - หญิง ชื่อ " ละเอียด " ใช้นามสกุล คำนันทะ (24) เกิดวันอังคาร 13 พ.ย.05 ปี ขาล อาชีพพยาบาล ช่วยวิเคราะห์และให้คำแนะนำด้วยค่ะ (ถ้ามีชื่อมงคลแนะนำด้วยค่ะ)
- ชาย ชื่อ " วิจิตร " มีความหมายว่า อะไรคะ และถ้า ปรับ เป็น " วิจิตร์ " จะมีความหมายว่าอะไรค่ะ ทักษาเป็นมงคลหรีอเปล่าคะ ช่วยเคราะห์ให้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
03-27-2012, 02:58 PM
ขอขอบพระคุณมากค่ะสำหรับคำปรึกษา และ ชื่อ ที่ตั้งให้เป็นประโยชน์มากค่ะ
อาจารย์คะ - หญิง ชื่อ " ละเอียด " ใช้นามสกุล คำนันทะ (24) เกิดวันอังคาร 13 พ.ย.05 ปี ขาล อาชีพพยาบาล ช่วยวิเคราะห์และให้คำแนะนำด้วยค่ะ (ถ้ามีชื่อมงคลแนะนำด้วยค่ะ)
- ชาย ชื่อ " วิจิตร " มีความหมายว่า อะไรคะ และถ้า ปรับ เป็น " วิจิตร์ " จะมีความหมายว่าอะไรค่ะ ทักษาเป็นมงคลหรีอเปล่าคะ ช่วยเคราะห์ให้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อ ละเอียด ทักษา 34 คนวันอังคารไม่มีอักษรกาลกิณี แต่ทักษา 34 บอกถึงความเป็นคนตรง อุตสาหปัญญาดี มีความพยายามสูง แต่มักล้มเหลว ความตรงทำให้เกิดศัตรูมืดโดยไม่รู้ตัว ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 41 สำหรับนามสกุล นันทะ ครับ ผลรวมได้ 65 เป็นนามมงคลครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันอังคาร (ชื่อคล้องกับนามสกุล นันทะ)

ฐิตานันท์ แปลว่า ผู้มีความยินดีที่ตั้งอยู่ (อายตนะ 6)
พัทธนันท์ แปลว่า ผู้ผูกพันความยินดี (อายตนะ6)
พัชชานันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในการพูด (อายตนะ 8)
นภัสนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์ (อายตนะ8)
นันท์นภัส แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์ (อายตนะ8)

(เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทาน(ใน 7 วัน) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรม และเสริมชะตา)

ชื่อวิจิตร แปลว่า งดงาม อ่อนช้อย บรรจง ละเอียดอ่อน ทักษา 27 บอกถึงการรับความกดดันจากรอบข้าง ทำการใดมักมีเหตุเปลี่ยนแปลงล้มเหลว หากเปลี่ยนเป็น วิจิตร์ ความหมายคงเดิมแต่ทักษาเปลี่ยนไปครับ จะได้ทักษา 36 เหมาะกับนามสกุล นันทะ ทักษา 24 ผลรวมคือทักษา 60 เป็นมงคลนามครับ แต่การเติม การันต์ อย่างเดียวนั้น ไม่แน่ใจว่าทางเขตหรืออำเภอจะยอมให้แก้ไขหรือไม่ครับ

thawanchay
03-31-2012, 09:49 AM
ขอความกรุณา คุณนพ ค่ะ
น้องชายจะเปลี่ยนชื่อค่ะ เกิดวันจันทร์ นามสกุลทักษา 41 อยากได้ชื่อทักษา 24 ค่ะ ลองหาชื่อไว้แต่ไม่แน่ใจว่ามีความหมายหรือไม่อย่างไร
เลยจะขอให้คุณนพช่วยแปลให้ค่ะ ชื่อ กฤษธนัฌ แต่ถ้าไม่มีความหมาย คงต้องขอให้คุณนพตั้งให้และอยากให้มีคำว่า กฤษ นำหน้าค่ะ
ขอขอบพระคุณมากค่ะ

ihoney
03-31-2012, 05:34 PM
สวัสดีคะ คุณนพ ขอความกรุณาตั้งชื่อ ก ข ค ให้หน่อยคะ นามสกุล63 คะ ขอบพระคุณล่วงหน้าคะ ขอทักษา41 นะคะ ^^

noppakorn
03-31-2012, 11:04 PM
น้องชายจะเปลี่ยนชื่อค่ะ เกิดวันจันทร์ นามสกุลทักษา 41 อยากได้ชื่อทักษา 24 ค่ะ ลองหาชื่อไว้แต่ไม่แน่ใจว่ามีความหมายหรือไม่อย่างไร
เลยจะขอให้คุณนพช่วยแปลให้ค่ะ ชื่อ กฤษธนัฌ แต่ถ้าไม่มีความหมาย คงต้องขอให้คุณนพตั้งให้และอยากให้มีคำว่า กฤษ นำหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

กฤษธนัฌ คำว่า "กฤษ" ในคำศัพท์ ไม่มี แต่มีนักตั้งชื่อ เคยแปลไว้ว่า เกียรติ ก็เลยนำมาใช้บ้าง ส่วนคำว่า "ธนัฌ" ตัว ฌ ลงท้าย ไม่มีศัพท์ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันจันทร์

กฤษตวัน แปลว่า มีเกียรติดุจอาทิตย์
กฤษณัฐ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีเกียรติยศ
กฤษธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และเกียรติ
กฤษชยธร (กริดชะยะทอน) แปลว่า ผู้มีชัยชนะอันทรงเกียรติ
กฤษนวัต (กริดนะวัด) แปลว่า ผู้มีเกียรติยศใหม่

ลองเลือกดูนะครับ คงไม่ซ้ำกับใครครับ

noppakorn
03-31-2012, 11:06 PM
สวัสดีคะ คุณนพ ขอความกรุณาตั้งชื่อ ก ข ค ให้หน่อยคะ นามสกุล63 คะ ขอบพระคุณล่วงหน้าคะ ขอทักษา41 นะคะ ^^

สวัสดีครับ

ยินดีครับ แต่ขอทราบว่าเกิดวันไหนด้วยครับ จะได้ตั้งให้ถูกทักษาปกรณ์ครับ

thawanchay
04-01-2012, 09:07 AM

สวัสดีครับ

กฤษธนัฌ คำว่า "กฤษ" ในคำศัพท์ ไม่มี แต่มีนักตั้งชื่อ เคยแปลไว้ว่า เกียรติ ก็เลยนำมาใช้บ้าง ส่วนคำว่า "ธนัฌ" ตัว ฌ ลงท้าย ไม่มีศัพท์ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันจันทร์

กฤษตวัน แปลว่า มีเกียรติดุจอาทิตย์
กฤษณัฐ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีเกียรติยศ
กฤษธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และเกียรติ
กฤษชยธร (กริดชะยะทอน) แปลว่า ผู้มีชัยชนะอันทรงเกียรติ
กฤษนวัต (กริดนะวัด) แปลว่า ผู้มีเกียรติยศใหม่

ลองเลือกดูนะครับ คงไม่ซ้ำกับใครครับ

ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ ทุกชื่อไพเราะและมีความหมายดีมากค่ะ

ihoney
04-01-2012, 03:31 PM

สวัสดีครับ

ยินดีครับ แต่ขอทราบว่าเกิดวันไหนด้วยครับ จะได้ตั้งให้ถูกทักษาปกรณ์ครับ

วันอาทิตย์คะ คุณนพค่ะ รบกวนถามความหมายชื่อ เณษธิมนต์ แปลว่าอะไรค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
04-01-2012, 05:04 PM

สวัสดีครับ

วันอาทิตย์คะ คุณนพค่ะ รบกวนถามความหมายชื่อ เณษธิมนต์ แปลว่าอะไรค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับ

เณษธิมนต์ คำว่า เณษ ไม่มีคำศัพท์ครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

กีรติ์รยา (กี ระ ยา) แปลว่า ผู้มีชื่อเสียงอันรวดเร็ว
กิตติ์ฐิตา (กิด ทิ ตา) แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในเกียรติยศ
กิตติ์ญาณี (กิด ยา นี) แปลว่า ผู้ทรงความรู้และมีเกียรติ์
กัลยนนต์ (กัน ยะ นน) แปลว่า ผู้ไม่สิ้นสุดในความเป็นหญิงงาม
คณางค์นลัท (คะ นาง นะ ลัด) แปลว่า ดอกไม้ในหมู่คน
คณินทร์ธาร (คะ นิน ทาน) แปลว่า ผู้ทรงไว้ในความเป็นใหญ่ของหมู่คน

เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตาครับ

noppakorn
04-26-2012, 09:56 AM
สวัสดีครับ

นับตามเวลาเกิด เป็นคนวันอาทิตย์ตามหลักโหราศาสตร์ครับ นามสกุล "จันทร" ทักษา 20 ต้องใช้ชื่อทักษา 36 หรือ 45 จะได้ผลรวมทักษา 56 และ 65 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ สำหรับชื่อ ก้องกิดากร นั้น ทักษา 23 เป็นทักษาต้องห้ามของผู้ชาย ใช้ไม่ได้แน่นอนครับ

ชื่อทักษา สำหรับคนเกิดวันอาทิตย์ นามสกุลทักษา 20

กิตติปกรณ์ (กิดติปะกอน) แปลว่า ผู้จัดการให้มีชื่อเสียงเกียรติยศ ทักษา 36
ก้องกฤตากร (ก้องกิดตากอน) แปลว่า ผู้สร้างผลงานอันโด่งดัง ทักษา 36
ก้องเกียรติกร (ก้องเกียดติกอน) แปลว่า ผู้สร้างชือเสียงเกียรติยศจนโด่งดัง ทักษา 45

เปลี่ยนชื่อแล้วไปใส่บาตรให้เด็ก 1 องค์ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ด้วยครับ

deedy
04-27-2012, 12:51 AM
สวัสดีคะคุณนพ
ขอความกรุณาตั้งชื่อใหม่ให้ลูกชายด้วยค่ะ
ชื่อ ชวัลกร นามสกุล จันทร (จัน-ทอน)
เกิดวันจันทร์ที่ 21 พฤษจิกายน พ.ศ. 2554
เวลา 00.50 ปีเถาะ

สอบถามเพิ่มเติมค่ะ เกี่ยวกับการนับวันเกิด
เดินทางไปคลอดเป็นคืนวันอาทิตย์ แต่น้องคลอดหลังเที่ยงคืน
ทางโรงพยาบาลจึงนับและแจ้งเกิดในสูติบัตรเป็นวันจันทร์
ถ้ายึดตามโหราศาสตร์ไทย ถือว่าเป็นวันอาทิตย์อยู่ใช่ไหมคะ
คุณนพช่วยแนะนำชื่ออักษร ก และอักษรอื่นที่เหมาสมให้ด้วยนะคะ
ถ้าชื่อ ก้องกิดากร ใช้ได้หรือไม่?

ขอบพระคุณล่วงหน้าด้วยค่ะ

noppakorn
05-07-2012, 08:28 AM
สวัสดีครับ

นับตามเวลาเกิด เป็นคนวันอาทิตย์ตามหลักโหราศาสตร์ครับ นามสกุล "จันทร" ทักษา 20 ต้องใช้ชื่อทักษา 36 หรือ 45 จะได้ผลรวมทักษา 56 และ 65 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ สำหรับชื่อ ก้องกิดากร นั้น ทักษา 23 เป็นทักษาต้องห้ามของผู้ชาย ใช้ไม่ได้แน่นอนครับ

ชื่อทักษา สำหรับคนเกิดวันอาทิตย์ นามสกุลทักษา 20

กิตติปกรณ์ (กิดติปะกอน) แปลว่า ผู้จัดการให้มีชื่อเสียงเกียรติยศ ทักษา 36
ก้องกฤตากร (ก้องกิดตากอน) แปลว่า ผู้สร้างผลงานอันโด่งดัง ทักษา 36
ก้องเกียรติกร (ก้องเกียดติกอน) แปลว่า ผู้สร้างชือเสียงเกียรติยศจนโด่งดัง ทักษา 45

เปลี่ยนชื่อแล้วไปใส่บาตรให้เด็ก 1 องค์ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ด้วยครับ

c_h_a_i
05-07-2012, 10:55 AM
สวัสดีครับคุณนพ
ผมขอรบกวนช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ผมหน่อยนะครับ (ชื่อปัจุจบัน ชัยวัฒน์ ครับ)
เกิดวันเสาร์ที่ 15 เมษายน 2510 เวลา 05.34 น. ปีมะแม นามสุกลได้ 36 ครับ ชื่อควรจะเป็นเท่าไหร่ถึงจะดีครับ (ผมทำงานเกี่ยวกับบัญชี การเงิน บริหาร ครับ) คิดว่าในอนาคตอาจจะทำธุรกิจ(ค้าขาย)เองครับ

ขอบคุณมากครับ

noppakorn
05-08-2012, 01:30 PM
ผมขอรบกวนช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ผมหน่อยนะครับ (ชื่อปัจุจบัน ชัยวัฒน์ ครับ)
เกิดวันเสาร์ที่ 15 เมษายน 2510 เวลา 05.34 น. ปีมะแม นามสุกลได้ 36 ครับ ชื่อควรจะเป็นเท่าไหร่ถึงจะดีครับ (ผมทำงานเกี่ยวกับบัญชี การเงิน บริหาร ครับ) คิดว่าในอนาคตอาจจะทำธุรกิจ(ค้าขาย)เองครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 36 ชื่อเดิมทักษา 41 ผลรวมไม่ดีครับมักสร้างปัญหาให้เกิดอย่างต่อเนื่อง ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือทักษา 19 เป็นดาวอาทิตย์และดาวเกตุ แสดงถึงความรุ่งเรือง ความสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 55 เป็นความเจริญรุ่งเรือง โชคลาภ ความสมบูรณ์ ทักษานี้ค้าขายทำธุรกิจดียิ่ง แต่หากคุณยังอยากทำงานนั่งโต๊ะ เช่นเดิม ให้ใช้ทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ แสดงถึงมิตรสัมพันธ์ และปัญญา ผลรวมได้ 60 เป็นความสำเร็จความเรียบง่าย ทั้งสองทักษานี้มีเลข 0 คือดาวมฤตยูเข้ามาเกียวข้องคุ้มครอง ฉะนั้นเจ้าของทักษาต้องหมั่นสวดมนต์ไหว้พระ หรือสิ่งศักดิ์ที่ตนเคารพนับถือเสมอ หมั่นสร้างทาน และกตัญญูต่อบุพการี ชีวิตนี้จะดียิ่งครับ

ในที่นี้ขอแนะนำชื่อทักษา 19 ซึงเป็นทักษาเหมาะสำหรับผู้ชายเท่านั้น (เนื่องจากอนาคตจะออกมาทำธุรกิจเอง)

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันเสาร์

จิรกฤต แปลว่า ผู้สืบทอด (ค่าอายตนะ 6)
ชลธี แปลว่า ทะเล,ผู้มีปัญญาดุจสายน้ำ (อายตนะ 9)
วรภพ แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ (อายตนะ ๘)
กฤตชัย แปลว่า ผู้มีชัยชนะด้วยการกระทำ (อายตนะ 9)
พชรเดช แปลว่า ผู้มีอำนาจดุจเพชร (อายตนะ 9)
ธีรกฤช แปลว่า ผู้มีปัญญาคมดังกริช (อายตนะ6)
ธามาธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งเกียรติยศ (อายตนะ 9)
ธนฤทธิ แปลว่า ผู้มีวาสนาบารมีและทรัพย์ (อายตนะ 1)
ธฤตนารา แปลว่า ผู้มีรัศมีรุ่งเรืองมั่นคง (อายตนะ 9)
ดลดิเรก แปลว่า ผู้มีหลักฐานดีและมีมาก (อายตนะ ๘)
นรภัทร แปลว่า คนดีงาม (อายตนะ 9)
ทัตเทพ แปลว่า เทวดาให้มา (อายตนะ 1)ผ

เปลียนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศแด่ เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมดวง (ภายใน 7 วัน)

deedy
05-08-2012, 10:13 PM
สวัสดีครับ

การเปลี่ยนชื่อให้ลูกต้องดูฤกษ์ดูวันที่เหมาะสมหรือไม่คะ
สุดท้ายต้องขอขอบพระคุณคุณนพ ที่ช่วยแนะนำชื่อที่ไพเราะให้ ชอบมากๆเลยค่ะ

c_h_a_i
05-09-2012, 09:51 AM

ขอบคุณพระคุณมากครับสำหรับชื่อที่คุณนพช่วยตั้งให้ครับ
แต่ผมมีข้อสงสัยนิดนะครับ คือ ผมเกิดเช้าวันเสาร์เวลา 05.34 น. ซึ่งจะถือเป็นวันศุกร์ใช่หรือเปล่าครับ (พอดีชื่อที่คุณนพตั้งให้เป็นวันเสาร์)
อย่างไรผมรบกวนหน่อยนะครับ(เพื่อความมั่นใจ)

ขอบพระคุณครับ

c_h_a_i
05-09-2012, 09:54 AM
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 36 ชื่อเดิมทักษา 41 ผลรวมไม่ดีครับมักสร้างปัญหาให้เกิดอย่างต่อเนื่อง ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือทักษา 19 เป็นดาวอาทิตย์และดาวเกตุ แสดงถึงความรุ่งเรือง ความสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 55 เป็นความเจริญรุ่งเรือง โชคลาภ ความสมบูรณ์ ทักษานี้ค้าขายทำธุรกิจดียิ่ง แต่หากคุณยังอยากทำงานนั่งโต๊ะ เช่นเดิม ให้ใช้ทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ แสดงถึงมิตรสัมพันธ์ และปัญญา ผลรวมได้ 60 เป็นความสำเร็จความเรียบง่าย ทั้งสองทักษานี้มีเลข 0 คือดาวมฤตยูเข้ามาเกียวข้องคุ้มครอง ฉะนั้นเจ้าของทักษาต้องหมั่นสวดมนต์ไหว้พระ หรือสิ่งศักดิ์ที่ตนเคารพนับถือเสมอ หมั่นสร้างทาน และกตัญญูต่อบุพการี ชีวิตนี้จะดียิ่งครับ

ในที่นี้ขอแนะนำชื่อทักษา 19 ซึงเป็นทักษาเหมาะสำหรับผู้ชายเท่านั้น (เนื่องจากอนาคตจะออกมาทำธุรกิจเอง)

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันเสาร์

จิรกฤต แปลว่า ผู้สืบทอด (ค่าอายตนะ 6)
ชลธี แปลว่า ทะเล,ผู้มีปัญญาดุจสายน้ำ (อายตนะ 9)
วรภพ แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ (อายตนะ ๘)
กฤตชัย แปลว่า ผู้มีชัยชนะด้วยการกระทำ (อายตนะ 9)
พชรเดช แปลว่า ผู้มีอำนาจดุจเพชร (อายตนะ 9)
ธีรกฤช แปลว่า ผู้มีปัญญาคมดังกริช (อายตนะ6)
ธามาธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งเกียรติยศ (อายตนะ 9)
ธนฤทธิ แปลว่า ผู้มีวาสนาบารมีและทรัพย์ (อายตนะ 1)
ธฤตนารา แปลว่า ผู้มีรัศมีรุ่งเรืองมั่นคง (อายตนะ 9)
ดลดิเรก แปลว่า ผู้มีหลักฐานดีและมีมาก (อายตนะ ๘)
นรภัทร แปลว่า คนดีงาม (อายตนะ 9)
ทัตเทพ แปลว่า เทวดาให้มา (อายตนะ 1)ผ

เปลียนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศแด่ เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมดวง (ภายใน 7 วัน)

อ้างอิงข้อความเดิมครับ

noppakorn
05-09-2012, 11:07 AM
สวัสดีครับ

ถูกต้องตามคุณชัยวัฒน์บอกแล้วครับ ไม่ทันได้ดูเวลาเกิดครับ ต้องขออภัยด้วยครับ ตามเวลาเกิดคุณยังไม่ถึงเวลา 06.00 น.ต้องเป็นคืนวันศุกร์ตามหลักโหราศาสตร์ครับ

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันศุกร์

ชินธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในชัยชนะแล้ว (อายตนะ 8)
ชิตณัท แปลว่า ผู้มีชัยชนะในการให้ความรู้ (อายตนะ 6)
ชนภูมิ แปลว่า ผู้มีปัญญาในหมู่คน
ทัตเทพ แปลว่า เทวดาให้มา (อายตนะ 1)
กฤตธนน แปลว่า ผู้มีทรัพย์จากการกระทำ (อายตนะ 1)
ปพนกฤช แปลว่า ผู้หลักแหลมและบริสุทธิ์ (อายตนะ 8)

c_h_a_i
05-09-2012, 09:21 PM
สวัสดีครับ

ถูกต้องตามคุณชัยวัฒน์บอกแล้วครับ ไม่ทันได้ดูเวลาเกิดครับ ต้องขออภัยด้วยครับ ตามเวลาเกิดคุณยังไม่ถึงเวลา 06.00 น.ต้องเป็นคืนวันศุกร์ตามหลักโหราศาสตร์ครับ

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันศุกร์

ชินธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในชัยชนะแล้ว (อายตนะ
ชิตณัท แปลว่า ผู้มีชัยชนะในการให้ความรู้ (อายตนะ 6)
ชนภูมิ แปลว่า ผู้มีปัญญาในหมู่คน
ทัตเทพ แปลว่า เทวดาให้มา (อายตนะ 1)
กฤตธนน แปลว่า ผู้มีทรัพย์จากการกระทำ (อายตนะ 1)
ปพนกฤช แปลว่า ผู้หลักแหลมและบริสุทธิ์ (อายตนะ

ขอบพระคุณคุณนพมากๆ เลยครับผม

c_h_a_i
05-17-2012, 07:42 PM
คุณนพครับ
ผมรบกวนสอบถามเรื่องชื่อหน่อยครับ
กฤชนนท์ คำนี้อ่านว่า กริด ชะ นน ใช่หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

noppakorn
05-23-2012, 04:45 PM
ตั้งแต่ 25 - 31 พค.2555 ผมต้องเดินทาง งดตอบกระทู้ครับ

ฝากกระทู้ไว้ก่อน กลับมาจะตอบให้ครับ

noppakorn
05-23-2012, 04:46 PM
คุณนพครับ
ผมรบกวนสอบถามเรื่องชื่อหน่อยครับ
กฤชนนท์ คำนี้อ่านว่า กริด ชะ นน ใช่หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

ขอโทษครับ ลืมตอบครับ

อ่านว่า กริดชะนน ถูกต้องแล้วครับ

c_h_a_i
05-24-2012, 09:32 AM
ขอบคุณมากครับผม

joes17
05-25-2012, 01:15 PM
สวัสดีครับอาจารย์นพ อยากรบกวนให้วิเคราะห์ชื่อและนามสกุลใช้หน่อยครับ ชื่อ คุณวุฒิ นามสกุล ธรรมรักษา เกิดวันที่7เดือนมีนาคม
2521 เวลา 05.25 น.
สุดท้ายนี้ขอบคุณอาจารย์มากๆครับที่ช่วยวิเคราะห์ชื่อและความหมายของชื่อให้ครับ ขอให้อาจารย์มีแต่ความสุข สุขภาพแข็งแรงนะครับ

noppakorn
06-01-2012, 12:20 PM
สวัสดีครับอาจารย์นพ อยากรบกวนให้วิเคราะห์ชื่อและนามสกุลใช้หน่อยครับ ชื่อ คุณวุฒิ นามสกุล ธรรมรักษา เกิดวันที่7เดือนมีนาคม
2521 เวลา 05.25 น.
สุดท้ายนี้ขอบคุณอาจารย์มากๆครับที่ช่วยวิเคราะห์ชื่อและความหมายของชื่อให้ครับ ขอให้อาจารย์มีแต่ความสุข สุขภาพแข็งแรงนะครับ

สวัสดีครับ

คุณเกิดวันที่ 7 มีนาคม 2521 เวลา 05.25 น. ทางโหราศาสตร์ต้องนับเป็นคนวันจันทร์ครับ (สากลเป็นอังคาร) ชื่อไม่ควรมีสระ เพราะเป็นกาลกิณ๊ ชือ คุณวุฒิ แปลว่า มีความเจริญเกื้อกูล ทักษา 24 เป็นทักษามงคล นามสกุล ธรรมรักษา ทักษา 31 ผลรวมได้ทักาา 55 ตกที่นั่งสุขสบาย และสำเร็จ เนื่องจากชื่อนี้มีกาลกิณีในวันจันทร์ ทำให้คุณเป็นคนที่ทำอะไรมักมีการผิดพลาดพลั้งเผลอบ่อยๆ ต้องระวังเรื่องอุบัติเหตุ จิตใจมักมีแต่ความกังวล ทั้งที่แท้ไม่มีอะไรเลย มักทุกร้อนแทนผู้อื่น ครับ ชีวิตอย่าประมาท และรู้จักคำว่าปล่อยวาง ช่างมันเถอะ ทำได้ไม่ต้องไปเปลี่ยนชื่อครับ

annemom
06-02-2012, 08:33 AM
สวัสดีค่ะ

รบกวนสอบถามความหมายของชื่อ คีรวัชร์ ค่ะ
และรบกวนขอชื่อที่มีความหมายว่าแข็งแกร่ง เข้มแข็ง เหมือนภูเขาค่ะ (ชื่อทักษา 42)

ขอบคุณนะคะ

joes17
06-02-2012, 10:30 PM
สวัสดีครับอาจารย์นพ ขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งน่ะครับ ขอชื่อวันจันทร์หน่อยครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

คุณเกิดวันที่ 7 มีนาคม 2521 เวลา 05.25 น. ทางโหราศาสตร์ต้องนับเป็นคนวันจันทร์ครับ (สากลเป็นอังคาร) ชื่อไม่ควรมีสระ เพราะเป็นกาลกิณ๊ ชือ คุณวุฒิ แปลว่า มีความเจริญเกื้อกูล ทักษา 24 เป็นทักษามงคล นามสกุล ธรรมรักษา ทักษา 31 ผลรวมได้ทักาา 55 ตกที่นั่งสุขสบาย และสำเร็จ เนื่องจากชื่อนี้มีกาลกิณีในวันจันทร์ ทำให้คุณเป็นคนที่ทำอะไรมักมีการผิดพลาดพลั้งเผลอบ่อยๆ ต้องระวังเรื่องอุบัติเหตุ จิตใจมักมีแต่ความกังวล ทั้งที่แท้ไม่มีอะไรเลย มักทุกร้อนแทนผู้อื่น ครับ ชีวิตอย่าประมาท และรู้จักคำว่าปล่อยวาง ช่างมันเถอะ ทำได้ไม่ต้องไปเปลี่ยนชื่อครับ

yummy
06-04-2012, 10:46 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ
จะขอชื่อของผู้หญิงที่เกิดวันพุธกลางคืน ทักษา 24 ขึ้นต้นด้วย ก
ถ้าเป็นไปได้อยากให้มีคำว่า วิ ในชื่อด้วย เช่น กวิตา กวิสรา (ทั้ง 2 ชื่อนี้ไม่ได้ทักษา 24)

noppakorn
06-04-2012, 09:10 PM
สวัสดีค่ะ

รบกวนสอบถามความหมายของชื่อ คีรวัชร์ ค่ะ
และรบกวนขอชื่อที่มีความหมายว่าแข็งแกร่ง เข้มแข็ง เหมือนภูเขาค่ะ (ชื่อทักษา 42)

ขอบคุณนะคะ

สวัสดีครับ

คีรวัชร์ คำว่า คีร มาจาก คีรา แปลว่า คำพูด รวมคำแปลว่า ผู้มีวาจาอันมีคุณค่าดุจเพชร ผู้มีคำพูดอันเข้มแข็ง

ชื่อที่ต้องการชายหรือหญิงครับ

noppakorn
06-04-2012, 09:13 PM
สวัสดีครับอาจารย์นพ ขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งน่ะครับ ขอชื่อวันจันทร์หน่อยครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ณชรัฐ แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้แก่ประเทศ (อายตนะ 9)

ณฐรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติของนักปราชญ์ (อายตนะ 9)
นพณัช แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้ใหม่ (อายตนะ 9)
นพนล แปลว่า ผู้เปล่งแสงใหม่ (อายตนะ 6)
ศตพล แปลว่า ผู้มีกำลังเป็นร้อย (อายตนะ ๘)
ศตพชร แปลว่า ผู้มีความเข้มแข็งและมีคุณค่าเป็นร้อย (อายตนะ 7)
อรรคภณ (อัค คะ พน) แปลว่า ผู้มีวาจาเป็นเอก (ค่าอายตนะ 9)
อรรณกฤต (อัน กริด) แปลว่า ผู้สร้างน้ำ (ค่าอายตนะ 9)
กรณ์กฤต (กอน กริด) แปลว่า ผู้ได้กระทำแล้วในการสร้าง (อายตนะ 6)
กฤตกรณ์ (กริด ตะ กอน) แปลว่า ผู้มีการกระทำที่ได้กระทำแล้ว (อายตนะ 6)

noppakorn
06-04-2012, 09:22 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ
จะขอชื่อของผู้หญิงที่เกิดวันพุธกลางคืน ทักษา 24 ขึ้นต้นด้วย ก
ถ้าเป็นไปได้อยากให้มีคำว่า วิ ในชื่อด้วย เช่น กวิตา กวิสรา (ทั้ง 2 ชื่อนี้ไม่ได้ทักษา 24)

สวัสดีครับ

ชือทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

กวิรยา แปลว่า ผู้มีความเร็วอันปราดเปรื่อง
กวิริน แปลว่า ผู้ปราดเปรื่องเสมอ
กนกรวี แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดุจทองคำ
กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณงดงาม
กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างสิริมงคล

annemom
06-05-2012, 10:28 AM
สวัสดีครับ

คีรวัชร์ คำว่า คีร มาจาก คีรา แปลว่า คำพูด รวมคำแปลว่า ผู้มีวาจาอันมีคุณค่าดุจเพชร ผู้มีคำพูดอันเข้มแข็ง

ชื่อที่ต้องการชายหรือหญิงครับ

ชื่อเด็กผู้ชายค่ะ และ คีร์วัชร มีความหมายเหมือนกันรึป่าวค่ะ

ขอบคุณนะคะ

yummy
06-06-2012, 10:53 AM
ควรจะเปลี่ยนชื่อวันไหนค่ะ จะขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ
ขอบคุณนะคะ

สวัสดีครับ

ชือทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

กวิรยา แปลว่า ผู้มีความเร็วอันปราดเปรื่อง
กวิริน แปลว่า ผู้ปราดเปรื่องเสมอ
กนกรวี แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดุจทองคำ
กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณงดงาม
กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างสิริมงคล

noppakorn
06-07-2012, 08:51 AM
ควรจะเปลี่ยนชื่อวันไหนค่ะ จะขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ
ขอบคุณนะคะ
สวัสดีครับ

คนเกิดวันพุธ หากไม่ต้องการดูฤกษ์ ให้เลือก วันจันทร์ เป็นวันคู่มิตร หรือวันศุกร์ เป็นวันคู่ธาตุ ไปเปลี่ยนชื่อได้ครับ

ฤกษ์ดีเดือนมิย.2555 :- วันพฤหัสบดี ที่ 14 เวลา 11.00-12.59 น.วันศุกร์ที่ 22 เวลา 13.00-14.59 น. วันพุธที่ 27 เวลา 11.00-15.59 น.

yummy
06-07-2012, 10:49 AM
คนเกิดวันพุธกลางวันกับพุธกลางคืน วันเดียวกันหรือเปล่าค่ะ
หนูเกิดพุธกลางคืนค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

คนเกิดวันพุธ หากไม่ต้องการดูฤกษ์ ให้เลือก วันจันทร์ เป็นวันคู่มิตร หรือวันศุกร์ เป็นวันคู่ธาตุ ไปเปลี่ยนชื่อได้ครับ

ฤกษ์ดีเดือนมิย.2555 :- วันพฤหัสบดี ที่ 14 เวลา 11.00-12.59 น.วันศุกร์ที่ 22 เวลา 13.00-14.59 น. วันพุธที่ 27 เวลา 11.00-15.59 น.

annemom
06-08-2012, 11:06 AM
รบกวนขอชื่อเด็กผู้ชายด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

ชื่อเด็กผู้ชายค่ะ และ คีร์วัชร มีความหมายเหมือนกันรึป่าวค่ะ

ขอบคุณนะคะ

noppakorn
06-08-2012, 12:45 PM

ขอบคุณนะคะ
สวัสดีครับ

ต้องขอโทษอีกครั้งครับ ไม่ทราบว่าชื่อที่จะให้ตั้งของคนเกิดวันอะไรครับ
คีร์วัชร ความหมายเดียวกันครับ

annemom
06-08-2012, 07:17 PM
สวัสดีครับ

ต้องขอโทษอีกครั้งครับ ไม่ทราบว่าชื่อที่จะให้ตั้งของคนเกิดวันอะไรครับ
คีร์วัชร ความหมายเดียวกันครับ

วันเสาร์ค่ะ

ขอบคุณนะคะ

noppakorn
06-08-2012, 08:51 PM
วันเสาร์ค่ะ

ขอบคุณนะคะ
สวัสดีครับ

เข้มแข็งเหมือนภูเขาคงตั้งลำบากสักนิดครับ เอาเป็นว่ามีความหมายที่ดีเกียวกับภูเขาน่ะครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันเสาร์

ธัมคิไรย (ทัมคิรัย มาจาก ธัม+คิรี+ไอย) แปลว่า เจ้าภูเขาผู้มีธรรม
ชวคิรินท์ (ชะวะคิริน) แปลว่า เจ้าภูเขาที่ปราดเปรื่อง
คิรีพลัช (คีรีพลัด) แปลว่า ผู้มีพลังศักดิ์สิทธิ์ดุจขุนเขา
ศิขรวิชญ์ (สิขะระวิด) แปลว่า ผู้มีความรู้ดุจขุนเขา
สิขรวัชร์ (สิขะระวัด) แปลว่า ผู้เข้มแข็งดุจขุนเขา
สิงขรินทร์ (สิงขะริน) แปลว้า เจ้าภูเขา

annemom
06-09-2012, 12:08 PM
ขอบคุณมากนะคะ
แล้วถ้ามีความหมายว่าแข็งแกร่ง เข้มแข็ง โดยไม่ต้องเหมือนกับภูเขา พอจะมีชื่ออะไรบ้างค่ะ

สวัสดีครับ

เข้มแข็งเหมือนภูเขาคงตั้งลำบากสักนิดครับ เอาเป็นว่ามีความหมายที่ดีเกียวกับภูเขาน่ะครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันเสาร์

ธัมคิไรย (ทัมคิรัย มาจาก ธัม+คิรี+ไอย) แปลว่า เจ้าภูเขาผู้มีธรรม
ชวคิรินท์ (ชะวะคิริน) แปลว่า เจ้าภูเขาที่ปราดเปรื่อง
คิรีพลัช (คีรีพลัด) แปลว่า ผู้มีพลังศักดิ์สิทธิ์ดุจขุนเขา
ศิขรวิชญ์ (สิขะระวิด) แปลว่า ผู้มีความรู้ดุจขุนเขา
สิขรวัชร์ (สิขะระวัด) แปลว่า ผู้เข้มแข็งดุจขุนเขา
สิงขรินทร์ (สิงขะริน) แปลว้า เจ้าภูเขา

phatira
06-09-2012, 10:29 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ
ขอรบกวนอาจารย์ตั้งชื่อขึ้นต้นด้วย ก หรือ ข เป็นหญิงเกิดวันอาทิตย์ นามสกุลสุรศักดิ์ศิลป ทักษา57ค่ะ

noppakorn
06-10-2012, 12:20 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ
ขอรบกวนอาจารย์ตั้งชื่อขึ้นต้นด้วย ก หรือ ข เป็นหญิงเกิดวันอาทิตย์ นามสกุลสุรศักดิ์ศิลป ทักษา57ค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 57 ชื่อที่เป็นมงคลคือทักษา 42 เป็นปัญญาและความรักความสำเร็จ ผลรวมได้ 99 บอกถึงความสำเร็จอันมหัศจรรย์ เหนือคาดหมาย หมั่นสวดมนต์ไหว้พระทำบุญสร้างทานมาเสริมบารมีบ่อยๆ จะส่งผลเร็วยิ่ง

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

กันต์ปวีรา แปลว่า ผู้กล้าหาญที่น่ารัก
กานต์ระพี แปลว่า ผู้รุ่งเรืองอันเป็นที่รัก
กริตยธรณ์ แปลว่า แผ่นดินเป็นผู้สร้ัาง,ผู้มีหน้าที่อันน่าทรงจำ
กฤตย์ธวัล แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ด้วยการกระทำ
กฤตย์รุจยา แปลว่า ผู้น่ารักด้วยความประพฤติ
กาญจน์ธารี แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งทองคำ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน ผู้ให้ชื่อ(ผม) เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

คนเกิดวันอาทิตย์ เปลี่ยนชื่อวันพฤหัสบดี เป็นวันคู่มิตร

nitravel
06-11-2012, 07:00 PM
รบกวนช่วยตั้งชื่อให้หน่อยครับ เพศชาย เกิดวันอังคาร ต้องการได้ชื้อที่ได้ทักษา 15 หรือ 65 ครับ เพราะนามสกุล ทักษา 25 ครับ

noppakorn
06-12-2012, 01:41 PM
รบกวนช่วยตั้งชื่อให้หน่อยครับ เพศชาย เกิดวันอังคาร ต้องการได้ชื้อที่ได้ทักษา 15 หรือ 65 ครับ เพราะนามสกุล ทักษา 25 ครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับชายวันอังคาร

จตุเดช แปลว่า ผู้อำนาจทั้งสี่ทิศ
นฤชิต แปลว่า ผู้ชนะ
ภาวัต แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง
อัชชา (อัชฌา) แปลว่า ผู้มีกริยาดี
พฤฒา แปลว่า ผู้ควรเคารพ
ศุภัช แปลว่า ผู้เกิดมาดีงาม
ชวาล แปลว่า ผู้โชติช่วง,ผู้รุ่งเรือง
อรุษ แปลว่า ผู้ไม่โกรธ

ชื่อทักษา 65 สำหรับชายวันอังคาร

เศรษฐหิรัณย์ แปลว่า ผู้ร่ำรวยอันประเสริฐยิ่ง
สุทธิ์พิรัชย์ แปลว่า ชัยชนะอันกล้าหาญและขาวสะอาด
ณพิชญ์สิษฐ์ แปลว่า ผู้งามดังนักปราชญ์
พงศ์พิรัชย์ แปลว่า ชัยชนะของผู้กล้าในตระกูล
เศรษฐ์สัณห์ แปลว่า ผู้เรียบร้อยที่ดีเลิศ
ณัฏฐ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งที่ประเสริฐของนักปราชญ์
ณัฏฐ์วรัญช์ แปลว่า ผู้เกิดมามีความรอบรู้อันประเสริฐดังนักปราชญ์

nitravel
06-12-2012, 04:29 PM

ใคร่ขอรบกวนอีกสักครั้งครับ

ชือ ณนน มีความหมายว่าอย่างไรได้บ้างครับ (ถ้าจะให้คำว่า "นน" กร่อนมาจากคำว่า "นนท์" จะได้ไหมครับ

ขอขอบพระคุณอย่างสูงครับ

noppakorn
06-13-2012, 11:38 AM

ใคร่ขอรบกวนอีกสักครั้งครับ

ชือ ณนน มีความหมายว่าอย่างไรได้บ้างครับ (ถ้าจะให้คำว่า "นน" กร่อนมาจากคำว่า "นนท์" จะได้ไหมครับ

ขอขอบพระคุณอย่างสูงครับ
สวัสดีครับ

ณนน ไม่สามารถแปลได้ครับ คำว่านนท์ ถ้าเอา "ท" ออกจะเสียคำไปเลยครับ จะได้ก็เป็น นนท ครับ คำว่า นน หรือ นัน ไม่มีคำแปลครับ

pond
06-13-2012, 03:32 PM
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อเด็กผู้หญิงวันอังคาร (4/6/46) เลข54,63,24 ขึ้นต้นขอหมวด อุตตามด้วย อายุ จบด้วย ศรี หรือ ศรี-อุตสาหะ-อายุ-ศรี ก็ได้คะชื่อขอสัก 3-4พยางค์ นามสกุล 41(เดิม3. ชื่อเดิมน้อง 16คะ น้องเป็นเด็กอารมณ์ขึ้นลงเร็ว เก็บอารมณ์ได้เก่งมากและอดทนเก่งมาก. ชื่อใหม่อยากให้เขาเป็นคนใจเย็นขึ้นมีโชควาสนาดีค่ะและขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อที่ดีที่สุดที่จะไม่ต้องไปเปลี่ยนอีกขอบคุณ

pond
06-13-2012, 03:34 PM
ขอโทษคะ. นามสกุลเดิม 38คะ พิมพ์ตกไปตัวหนึ่งคะ

noppakorn
06-14-2012, 12:37 PM
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อเด็กผู้หญิงวันอังคาร (4/6/46) เลข54,63,24 ขึ้นต้นขอหมวด อุตตามด้วย อายุ จบด้วย ศรี หรือ ศรี-อุตสาหะ-อายุ-ศรี ก็ได้คะชื่อขอสัก 3-4พยางค์ นามสกุล 41(เดิม3. ชื่อเดิมน้อง 16คะ น้องเป็นเด็กอารมณ์ขึ้นลงเร็ว เก็บอารมณ์ได้เก่งมากและอดทนเก่งมาก. ชื่อใหม่อยากให้เขาเป็นคนใจเย็นขึ้นมีโชควาสนาดีค่ะและขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อที่ดีที่สุดที่จะไม่ต้องไปเปลี่ยนอีกขอบคุณ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 38 น่ะครับ เรื่องชื่อขึ้นด้วยอุตสาหะ แล้วตามด้วยอายุและศรีนั้น ตามที่คุณบอกมา คงลำบากน่ะครับ การวางชื่อนั้น หากต้องการมีครบตามคุณบอก ก็ต้องตามคำศัพท์ครับ คือขึ้นด้วยอุตสาหะ และในชื่อมีอายุและศรี การกำหนดของคุณนั้น เหมือนคนไม่เข้าใจเรื่องการตั้งชื่อ หรือไปดูหมอดูมา แต่ไม่ใช่หลักการตั้งชื่อแน่นอนครับ เพราะชื่อนั้น เหมือนกับฮวงจุ้ยคนเรา แบ่งเป็นในกับนอกครับ ในคือบุคลิคภาพ ในคือจิตใจ นิสัยครับ และยังมีอีกหลายอย่างที่ดวงดาวมาเกียวข้อง ผู้รู้จะตั้งชื่อนั้น จะดูบุคคล ตามบุคลิคภาพ ความเป็นอยู่และความเดือดร้อนเป็นหลักครับ มิใช่ว่าคิดจะตั้งชื่อก็กำหนดเองได้ ซึ่งอาจไม่ได้ดังใจหมายครับ
ส่วนเรื่องใจเย็นใจร้อนนั้น ขึ้นกับฐานชะตาปีเกิด ว่าเกิดราศีใด ตกธาตุใด ถ้าคนธาตุไฟ หรืออยู่ในราศีธาตุไฟ ใจร้อนแน่นอนครับ ชื่อช่วยไม่ได้น่ะครับ แต่อาจอาศัยดวงดาวและเลขทักษามาตั้งชื่อก็พอช่วยผ่อนลงได้ครับ

และชื่อที่คุณต้องการทักษา 54/63/24 นั้น รวมนามสกุลแล้วได้ผลรวม 92/101/62 ตกทักษารวมไม่ดีทั้งสิ้นครับ ผมไม่สามารถให้ได้ตามคุณต้องการครับให้ไปเป็นการทำร้ายเด็กครับ ผิดหลักเกณฑ์และเป็นบาปครับ

pond
06-14-2012, 04:12 PM
http://www.watkoh.com/board/images/misc/quote_icon.png โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ pond http://www.watkoh.com/board/images/buttons/viewpost-right.png (http://www.watkoh.com/board/showthread.php?p=33078#post33078)
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อเด็กผู้หญิงวันอังคาร (4/6/46) เลข54,63,24 ขึ้นต้นขอหมวด อุตตามด้วย อายุ จบด้วย ศรีหรือ ศรี-อุตสาหะ-อายุ-ศรี ก็ได้คะชื่อขอสัก 3-4พยางค์ นามสกุล 41(เดิม3. ชื่อเดิมน้อง 16คะ น้องเป็นเด็กอารมณ์ขึ้นลงเร็ว เก็บอารมณ์ได้เก่งมากและอดทนเก่งมาก. ชื่อใหม่อยากให้เขาเป็นคนใจเย็นขึ้นมีโชควาสนาดีค่ะและขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อที่ดีที่สุดที่จะไม่ต้องไปเปลี่ยนอีกขอบคุณ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 38 น่ะครับ เรื่องชื่อขึ้นด้วยอุตสาหะ แล้วตามด้วยอายุและศรีนั้น ตามที่คุณบอกมา คงลำบากน่ะครับ การวางชื่อนั้น หากต้องการมีครบตามคุณบอก ก็ต้องตามคำศัพท์ครับ คือขึ้นด้วยอุตสาหะ และในชื่อมีอายุและศรี การกำหนดของคุณนั้น เหมือนคนไม่เข้าใจเรื่องการตั้งชื่อ หรือไปดูหมอดูมา แต่ไม่ใช่หลักการตั้งชื่อแน่นอนครับ เพราะชื่อนั้น เหมือนกับฮวงจุ้ยคนเรา แบ่งเป็นในกับนอกครับ ในคือบุคลิคภาพ ในคือจิตใจ นิสัยครับ และยังมีอีกหลายอย่างที่ดวงดาวมาเกียวข้อง ผู้รู้จะตั้งชื่อนั้น จะดูบุคคล ตามบุคลิคภาพ ความเป็นอยู่และความเดือดร้อนเป็นหลักครับ มิใช่ว่าคิดจะตั้งชื่อก็กำหนดเองได้ ซึ่งอาจไม่ได้ดังใจหมายครับ
ส่วนเรื่องใจเย็นใจร้อนนั้น ขึ้นกับฐานชะตาปีเกิด ว่าเกิดราศีใด ตกธาตุใด ถ้าคนธาตุไฟ หรืออยู่ในราศีธาตุไฟ ใจร้อนแน่นอนครับ ชื่อช่วยไม่ได้น่ะครับ แต่อาจอาศัยดวงดาวและเลขทักษามาตั้งชื่อก็พอช่วยผ่อนลงได้ครับ

และชื่อที่คุณต้องการทักษา 54/63/24 นั้น รวมนามสกุลแล้วได้ผลรวม 92/101/62 (tel:92/101/62) ตกทักษารวมไม่ดีทั้งสิ้นครับ ผมไม่สามารถให้ได้ตามคุณต้องการครับให้ไปเป็นการทำร้ายเด็กครับ ผิดหลักเกณฑ์และเป็นบาปครับ

ขอชี้แจงใหม่คะ

ปัจจุบันนามสกุล 38 ชื่อ 16 =54
คิดจะปรับปรุงนามสกุลเดิมเป็น 41 จึงเรียนขอชื่อให้อาจารย์ตั้งให้ใหม่ค่ะ กะว่าจะเปลี่ยนพร้อมกันเลยคะ หรือว่ายังก่อนดีคะ
อาจารย์แนะนำว่า"ผู้รู้จะตั้งชื่อนั้น จะดูบุคคล ตามบุคลิคภาพความเป็นอยู่และความเดือดร้อนเป็นหลักครับ มิใช่ว่าคิดจะตั้งชื่อก็กำหนดเองได้"
คือตอนนี้ภาพรวมครอบครัวก็เป็นสุขดีคะเพียงแต่มีปัญหาการเจรจาเก็บเงินค่าสินค้าไม่ค่อยได้แบบลูกค้าบอกได้พอถึงเวลาไม่ได้แบบนี้คะ
พ่อเด็กชื่อ 24 วันเสาร์ปีมะเส็งเดือนสิงหาจะมีปัญหาเรื่องสุขภาพคะ
อาจารย์พอชี้แนะไดไหมคะ

noppakorn
06-15-2012, 09:50 AM
http://www.watkoh.com/board/images/misc/quote_icon.png โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ pond http://www.watkoh.com/board/images/buttons/viewpost-right.png (http://www.watkoh.com/board/showthread.php?p=33078#post33078)
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อเด็กผู้หญิงวันอังคาร (4/6/46) เลข54,63,24 ขึ้นต้นขอหมวด อุตตามด้วย อายุ จบด้วย ศรีหรือ ศรี-อุตสาหะ-อายุ-ศรี ก็ได้คะชื่อขอสัก 3-4พยางค์ นามสกุล 41(เดิม3. ชื่อเดิมน้อง 16คะ น้องเป็นเด็กอารมณ์ขึ้นลงเร็ว เก็บอารมณ์ได้เก่งมากและอดทนเก่งมาก. ชื่อใหม่อยากให้เขาเป็นคนใจเย็นขึ้นมีโชควาสนาดีค่ะและขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อที่ดีที่สุดที่จะไม่ต้องไปเปลี่ยนอีกขอบคุณ

สวัสดีครับ

และชื่อที่คุณต้องการทักษา 54/63/24 นั้น รวมนามสกุลแล้วได้ผลรวม 92/101/62 (tel:92/101/62) ตกทักษารวมไม่ดีทั้งสิ้นครับ ผมไม่สามารถให้ได้ตามคุณต้องการครับให้ไปเป็นการทำร้ายเด็กครับ ผิดหลักเกณฑ์และเป็นบาปครับ

ปัจจุบันนามสกุล 38 ชื่อ 16 =54
คิดจะปรับปรุงนามสกุลเดิมเป็น 41 จึงเรียนขอชื่อให้อาจารย์ตั้งให้ใหม่ค่ะ กะว่าจะเปลี่ยนพร้อมกันเลยคะ หรือว่ายังก่อนดีคะ
อาจารย์แนะนำว่า"ผู้รู้จะตั้งชื่อนั้น จะดูบุคคล ตามบุคลิคภาพความเป็นอยู่และความเดือดร้อนเป็นหลักครับ มิใช่ว่าคิดจะตั้งชื่อก็กำหนดเองได้"
คือตอนนี้ภาพรวมครอบครัวก็เป็นสุขดีคะเพียงแต่มีปัญหาการเจรจาเก็บเงินค่าสินค้าไม่ค่อยได้แบบลูกค้าบอกได้พอถึงเวลาไม่ได้แบบนี้คะ
พ่อเด็กชื่อ 24 วันเสาร์ปีมะเส็งเดือนสิงหาจะมีปัญหาเรื่องสุขภาพคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 38 เป็นทักษาที่หาชื่อมงคลมาเป็นคู่ดีสมบูรณ์พร้อมไม่ได้ครับ ต้องอาศัยฐานชะตาเกิด และเพรงบุญกรรมมาเกื้อหนุนอย่างเดียวครับ ให้ดีควรเปลี่ยนนามสกุลครับ โดยใช้ชื่อหัวหน้าครอบครัวที่เป็นมงคลมาเป็นฐานการเปลี่ยน เช่นพ่อเด็กชื่อได้ทักษา 24 นับเป็นมงคลงามอยู่แล้วให้หานามสกุลที่เป็นมงคลมาร่วมเช่นชื่อทักษา 24 ให้ใช้นามสกุลทักษา 41 เป็นดาวคู่ธาตุเกื้อหนุนชีวิตและตระกูล ผลรวมได้ 65 เป็นความสำเร็จและรุ่งเรือง โดยไม่ต้องเปลี่ยนชื่อ เพื่อให้ได้ทักษาดี ก็จะเป็นมงคลยิ่งครับ ที่เหลือคือการเสริมบุญเสริมดวงชะตา ให้เห็นผลเร็วขึ้นครับ ส่วนเรื่องการค้าการเจรจานั้นคุณคงต้องวางหลักการและประสบการณ์ในการดูแลลูกค้ามาประกอบครับ ชีวิตก็จะราบรื่นครับ ลองไปพิจารณาดุก่อนน่ะครับ หากได้นามสกุลแล้วค่อยมาเปลี่ยนชื่อบุคคลอื่นที่ต้องเปลี่ยนน่ะครับ

pond
06-15-2012, 10:11 AM
สวัสดีครับ

คือตอนนี้ภาพรวมครอบครัวก็เป็นสุขดีคะเพียงแต่มีปัญหาการเจรจาเก็บเงินค่าสินค้าไม่ค่อยได้แบบลูกค้าบอกได้พอถึงเวลาไม่ได้แบบนี้คะ (พอที่จะปรับปรุงเปลี่ยนแปลงนามสกุลได้หรือไม่ดี)
พ่อเด็กชื่อ 24 วันเสาร์ปีมะเส็งเดือนสิงหาจะมีปัญหาเรื่องสุขภาพคะ(เพียงแต่ในชื่อเขาไม่มีหมวดอายุอยู่ ชื่อ​ ธำรงค์ )

noppakorn
06-15-2012, 12:04 PM
สวัสดีครับคุณ pond

ถ้าไม่ใช่ปัญหาอยากให้ระบุนามสกุลพร้อมชื่อมาด้วยครับ เพื่อจะได้วิเคราะห์โดยละเอียดครับ ว่าปัญหาสุขภาพ เกิดจากชื่อหรือการดำรงชีวิตครับ ฐานชะตาเกิดก็เช่นกันหากเกิดในดวงชะตาที่จะมีโรคภัยไข้เจ็บ ชื่อเพียงช่วยให้บันเทาได้บางส่วนครับ ซึ่งต้องไปให้โหราศาสตร์เขาผูกดวงดูน่ะครับ

pond
06-15-2012, 02:37 PM

ถ้าไม่ใช่ปัญหาอยากให้ระบุนามสกุลพร้อมชื่อมาด้วยครับ เพื่อจะได้วิเคราะห์โดยละเอียดครับ ว่าปัญหาสุขภาพ เกิดจากชื่อหรือการดำรงชีวิตครับ ฐานชะตาเกิดก็เช่นกันหากเกิดในดวงชะตาที่จะมีโรคภัยไข้เจ็บ ชื่อเพียงช่วยให้บันเทาได้บางส่วนครับ ซึ่งต้องไปให้โหราศาสตร์เขาผูกดวงดูน่ะครับ

เจ้าของบ้านชื่อ ธำรงค์ เกิด20 สิงหา 20 วันเสาร์
นามสกุลใหม่จะเติมคำว่า"ภู". เป็น"ภูสังข์ฉาย"ไม่ทราบว่าเหมาะไหมอาจารย์วิเคราะห์คำใหม่ที่ดีและเหมาะสมกว่าก็ยินดีมากคะ

noppakorn
06-18-2012, 10:53 AM

เจ้าของบ้านชื่อ ธำรงค์ เกิด20 สิงหา 20 วันเสาร์
นามสกุลใหม่จะเติมคำว่า"ภู". เป็น"ภูสังข์ฉาย"ไม่ทราบว่าเหมาะไหมอาจารย์วิเคราะห์คำใหม่ที่ดีและเหมาะสมกว่าก็ยินดีมากคะ

สวัสดีครับ

ชื่อ ธำรงค์ ทักษา 24 เป็นทักษามงคล ดียิ่งแล้วครับ ชื่อนี้ไม่ต้องเปลี่ยนแปลงครับ นามสกุลเปลี่ยนเป็น ภูสังข์ฉาย ทักษา 41 เป็นทักษามงคล ลมและไฟเกื้อหนุนให้เจริญรุ่งเรือง มีดวงดาวครบหมู่ เปิดช่องไว้ที่ดวงดาวบริวาร นับว่าสมบูรณ์พร้อม ไม่ล้นไม่ตึงเพราะมีช่องว่างให้เล็ดลอดได้ ดียิ่งครับ สำหรับปัญหาการเก็บเงินลูกค้าไม่ค่อยได้นั้น อาจเป็นเพราะลักษณะและนิสัยของลูกค้าครับ ซึ่งถ้าเป็นเหตุนี้คงต้องใช้ปัญญาและลิ้นทูตในการติดต่อซื้อขาย ส่วนการใช้บุญบารมีสร้างเสริมนั้น ทุกครั้งที่คุณตักบาตร หรือทำบุญ ควรอุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวร ลูกค้าของคุณทุกๆคนเพื่อเพิ่มความเมตตาให้คุณ และที่สำคัญอย่าลืมอุทิศให้เจ้าที่ๆบ้านคุณและที่ทำงานด้วยครับ

ชื่อสกุลใหม่ดียิ่งครับ

pond
06-18-2012, 01:38 PM
หากเป็นเช่นนั้นควรเปลี่ยนนามสกุลก่อนหรือพร้อมชื่อเลยก็ได้ หากเปลี่ยนพร้อมกันได้รบกวนท่านอาจารย์ต่อคะ1.บุตรชายเกิดวันจันทร์เดิมชื่อ สุทธิพงษ์ จักเปลี่ยนเป็น กัลป์ชัยกฤตฏ์ ความหมาย_________
คำว่า"กฤษฐ์,กฤษณ์,กฤษตณ์"ความหมายต่างกันอย่างไรเห็นสมควรเช่นใดแนะนำหน่อยหากไม่เหมาะชื่อใหม่ ยินดีคะเอาแนวๆที่เขียนชื่อไปคะลูกชายเขาชอบ ชื่อตก59 จะเก่งด้านใดหาก50จะควรหรือไม่
2.บุตรสาวเกิดวันพุธแต่คลอดตอนดึกวันอังคารจึงควรใช้ชื่อวันอังคารถูกไหมคะ ใจคิดเลข54/63 ไว้เพราะชื่อยาวจะดูเพราะกว่าขอศรีนำหน้าคะตนแรกจักให้ชื่อศศิปภาดา มาจาก ศิริประภา(ชื่อเดิม)+วิรดา(ชื่อปัจจุบัน). แต่รวมแล้วเลขไม่ดีจึงขออาจารย์ตั้งให้หน่อยเอาแบบชื่อที่ดีและฤกษ์ที่เหมาะกับเขามากที่สุด จักได้ไม่ต้้องเปลี่ยนอีกแล้ว
ขอบคุณอาจารย์มาล่วงหน้าแล้วกันคะที่สละเวลามาวิเคราะห์ให้กระจ่าง

pond
06-18-2012, 01:41 PM
รบกวนถามอีกอย่างค่ะ
การดูธาตุประจำตัวนั้นใช้หลักการใดดู ในหนึ่งคนมีธาตุประจำ2ธาตุได้ไมคะ
ขบคุณคะ

noppakorn
06-19-2012, 02:09 PM
หากเป็นเช่นนั้นควรเปลี่ยนนามสกุลก่อนหรือพร้อมชื่อเลยก็ได้ หากเปลี่ยนพร้อมกันได้รบกวนท่านอาจารย์ต่อคะ1.บุตรชายเกิดวันจันทร์เดิมชื่อ สุทธิพงษ์ จักเปลี่ยนเป็น กัลป์ชัยกฤตฏ์ ความหมาย_________
คำว่า"กฤษฐ์,กฤษณ์,กฤษตณ์"ความหมายต่างกันอย่างไรเห็นสมควรเช่นใดแนะนำหน่อยหากไม่เหมาะชื่อใหม่ ยินดีคะเอาแนวๆที่เขียนชื่อไปคะลูกชายเขาชอบ ชื่อตก59 จะเก่งด้านใดหาก50จะควรหรือไม่
2.บุตรสาวเกิดวันพุธแต่คลอดตอนดึกวันอังคารจึงควรใช้ชื่อวันอังคารถูกไหมคะ ใจคิดเลข54/63 ไว้เพราะชื่อยาวจะดูเพราะกว่าขอศรีนำหน้าคะตนแรกจักให้ชื่อศศิปภาดา มาจาก ศิริประภา(ชื่อเดิม)+วิรดา(ชื่อปัจจุบัน). แต่รวมแล้วเลขไม่ดีจึงขออาจารย์ตั้งให้หน่อยเอาแบบชื่อที่ดีและฤกษ์ที่เหมาะกับเขามากที่สุด จักได้ไม่ต้้องเปลี่ยนอีกแล้ว
ขอบคุณอาจารย์มาล่วงหน้าแล้วกันคะที่สละเวลามาวิเคราะห์ให้กระจ่าง
สวัสดีครับ

ชื่อ ธำรงค์ ดีแล้วไม่ต้องเปลี่ยนครับ เปลี่ยนแต่นามสกุลครับ แต่หากเปลี่ยนทั้งสองอย่างก็ทำเสียทีเดียวไม่ต้องไปเขตบ่อยๆ
กัลป์ชัยกฤตฏ์ ทักษา 59 เป็นทักษามงคลครับ กฤตฏ์ ตัว ฏ์ ให้นับเป็นคำตาย เป็นคำที่แปลไม่ได้ หากนำ กฤตฏ์ จะไม่มีคำศัพท์ครับ ให้ยก ฏ์ ทิ้งเป็นชื่อเฉพาะ แล้วแปลแต่คำว่า กฤต ชื่อนี้แปลว่า ผู้สร้างชัยชนะยืนนาน
ใช้ทักษา 50 ก็ดีไปคนละอย่าง ทักษา 59 ดีแล้วครับ เหมาะกับผู้ชาย
สรุปนามสกุลคุณใช้ทักษา 41 ใช่หรือไม่ ถ้าใช่ ให้ใช้ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงผลรวมได้ 95 จะดียิ่ง ส่วนทักษา 63 ชื่อทักษาเลขมากเกินไปก็ไม่เป็นการสมควรนัก และทักษารวม 104 เหมาะกับชายมากกว่าครับ
แต่ถ้าคุณใช้ทักษา 24 ก็เหมาะสมยิ่งแล้วครับ รวมนามสกุลทักษา 41 ได้ทักษา 65 เป็นความสำเร็จและมีโชค เน้นที่สร้างบุญทำทานสวดมนต์ไหว้พระให้มากๆ

อ่านคำถามคุณแล้วค่อนข้างงงมากเพราะถามทักษาอย่างหนึ่งแต่ชื่ออีกทักษาหนึ่ง อีกเรื่องคือเรื่องธาตุประจำตัวนั้น ให้ดูที่ราศีเกิดครับ เกิดปีไหนธาตุอะไร คุณลองไปเทียบดูเองน่ะครับ

ธาตุน้ำมี ชวด มะโรง วอก ธาตุไม้มี เถาะ มะแม กุน ธาตุไฟมี มะเมีย ขาล จอ ธาตุทองมี ระกา ฉลู มะเส็ง

เหล่านี้เป็นธาตุประจำปีเกิด ส่วนเดือนเกิด วันเกิด ก็ว่ากันไปตามตำราอีกที อ่านเยอะรู้เยอะ แต่อาจจะรู้ไม่จริง ต้องระวังอาจพลาดแล้วเสียหายแก้ไขยาก น่ะครับ

pond
06-22-2012, 12:35 PM
http://www.watkoh.com/board/images/misc/quote_icon.png โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ pond http://www.watkoh.com/board/images/buttons/viewpost-right.png (http://www.watkoh.com/board/showthread.php?p=33130#post33130)

สวัสดีครับ

ชื่อ ธำรงค์ ดีแล้วไม่ต้องเปลี่ยนครับ เปลี่ยนแต่นามสกุลครับ แต่หากเปลี่ยนทั้งสองอย่างก็ทำเสียทีเดียวไม่ต้องไปเขตบ่อยๆ
กัลป์ชัยกฤตฏ์ ทักษา 59 เป็นทักษามงคลครับ กฤตฏ์ ตัว ฏ์ ให้นับเป็นคำตาย เป็นคำที่แปลไม่ได้ หากนำ กฤตฏ์ จะไม่มีคำศัพท์ครับ ให้ยก ฏ์ ทิ้งเป็นชื่อเฉพาะ แล้วแปลแต่คำว่า กฤต ชื่อนี้แปลว่า ผู้สร้างชัยชนะยืนนาน
ใช้ทักษา 50 ก็ดีไปคนละอย่าง ทักษา 59 ดีแล้วครับ เหมาะกับผู้ชาย
สรุปนามสกุลคุณใช้ทักษา 41 ใช่หรือไม่ ถ้าใช่ ให้ใช้ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงผลรวมได้ 95 จะดียิ่ง ส่วนทักษา 63 ชื่อทักษาเลขมากเกินไปก็ไม่เป็นการสมควรนัก และทักษารวม 104 เหมาะกับชายมากกว่าครับ
แต่ถ้าคุณใช้ทักษา 24 ก็เหมาะสมยิ่งแล้วครับ รวมนามสกุลทักษา 41 ได้ทักษา 65 เป็นความสำเร็จและมีโชค เน้นที่สร้างบุญทำทานสวดมนต์ไหว้พระให้มากๆ

อ่านคำถามคุณแล้วค่อนข้างงงมากเพราะถามทักษาอย่างหนึ่งแต่ชื่ออีกทักษาหนึ่ง อีกเรื่องคือเรื่องธาตุประจำตัวนั้น ให้ดูที่ราศีเกิดครับ เกิดปีไหนธาตุอะไร คุณลองไปเทียบดูเองน่ะครับ

ธาตุน้ำมี ชวด มะโรง วอก ธาตุไม้มี เถาะ มะแม กุน ธาตุไฟมี มะเมีย ขาล จอ ธาตุทองมี ระกา ฉลู มะเส็ง

เหล่านี้เป็นธาตุประจำปีเกิด ส่วนเดือนเกิด วันเกิด ก็ว่ากันไปตามตำราอีกที อ่านเยอะรู้เยอะ แต่อาจจะรู้ไม่จริง ต้องระวังอาจพลาดแล้วเสียหายแก้ไขยาก น่ะครับ

เรียนท่านอาจารย์

ตั้งใจใช้นามสกุลใหม่นี่ละค่ะช่วยแปลความหมายคะ "ภูสังข์ฉาย". และฤกษ์เดือนมิถุนายนตั้งแต่วันที่ 23 ถึงสิ้นเดือนกรกฎาคะ(เจ้าบ้านวันเสาร์)
เลขที่ถามไปจะตั้งให้บุตรและธิดาคะ ส่วนพ่อกับแม่ใช้ 24คะอย่างที่อาจารย์แนะนำไว้คะจึงรบกวนขอชื่อเลข 54 วันอังคารคะขออุตหรือศรีนำก็ได้คะหากไม่รบกวนมากไปขอ 24 จันทร์
ก็จะขอบคุณยิ่งหมวด บ ป..... นำคะ

noppakorn
06-22-2012, 01:41 PM
เรียนท่านอาจารย์

ตั้งใจใช้นามสกุลใหม่นี่ละค่ะช่วยแปลความหมายคะ "ภูสังข์ฉาย". และฤกษ์เดือนมิถุนายนตั้งแต่วันที่ 23 ถึงสิ้นเดือนกรกฎาคะ(เจ้าบ้านวันเสาร์)
เลขที่ถามไปจะตั้งให้บุตรและธิดาคะ ส่วนพ่อกับแม่ใช้ 24คะอย่างที่อาจารย์แนะนำไว้คะจึงรบกวนขอชื่อเลข 54 วันอังคารคะขออุตหรือศรีนำก็ได้คะหากไม่รบกวนมากไปขอ 24 จันทร์
ก็จะขอบคุณยิ่งหมวด บ ป..... นำคะ[/QUOTE]
สวัสดีครับ

ภูสังข์ฉาย แปลว่า รูปสังข์(หอยมงคล)ของแผ่นดิน

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันอังคาร

สุนทร์ธยาน์ แปลว่า ผู้รู้จักพินิจความดี
ศยาไรวินท์ แปลว่า ผู้มีทรัพย์และที่อยู่
ศันส์พริมา แปลว่า ผู้ได้รับการสรรเสริญว่าประเสริฐ
ศรีปวรีย์ แปลว่า ผู้ประเสริฐยิ่งที่ดีงาม
สรินทร์นพัต แปลว่า ผู้ริเริ่มในความกล้าหาญที่ยิ่งใหญ่
เพียงอัมพร แปลว่า เสมอฟ้า
พนิตพิมพ์ แปลว่า ผู้เป็นแบบอย่างที่น่ารัก
พรรณวรินทร์ แปลว่า ประเสริฐและยิ่งใหญ๋ด้วยผิวพรรณ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

ปองยล แปลว่า ผู้เป็นที่น่ามองน่าปรารถนา
ปองรมณ แปลว่า ผู้มีความสุขอันน่าปรารถนา
ปวรกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจอันล้ำเลิศ,ดอกบัวอันประเสริฐ
ภัทรฤทัย แปลว่า เจ้าหัวใจอันประเสริฐ
พชรภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังเพชร
ภัคปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ทีมีโชค

เปลียนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่บ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาน่ะครับ (ใน 7 วัน)

annemom
06-23-2012, 02:35 PM
สวัสดีค่ะ

ขอถามความหมายชื่อค่ะ
1. คีรพัชร์
2. คีรวัฒน์
3. คีราพัทธ์

ขอบคุณนะคะ

noppakorn
06-24-2012, 02:37 PM
สวัสดีค่ะ

ขอถามความหมายชื่อค่ะ
1. คีรพัชร์
2. คีรวัฒน์
3. คีราพัทธ์

ขอบคุณนะคะ
สวัสดีครับ

1. คีรพัชร์ แปลว่า ผู้มีคำพูดอันมีคุณค่า
2. คีรวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยคำพูด
3. คีราพัทธ์ แปลว่า ผู้มีคำพูดที่แน่นอน,ผู้ผูกพันธ์ด้วยวาจา(มีสัจจะ)

noppakorn
06-28-2012, 07:38 PM
วันที่ 29 มิย.-3กค. ต้องเดินทางงดตอบกระทู้ครับ

ขออภัยด้วยครับ

pond
07-04-2012, 10:42 PM
ขอฤกษ์เดือนกรกฎาคมสำหรับเปลี่ยนชื่อคนเกิดวันจันทร์กับวันพุธคะ
ขอบคุณคะ

noppakorn
07-06-2012, 11:11 PM
ขอฤกษ์เดือนกรกฎาคมสำหรับเปลี่ยนชื่อคนเกิดวันจันทร์กับวันพุธคะ
ขอบคุณคะ
สวัสดีครับ

เกิดวันพุธ ให้เปลี่ยนวันศุกร์ที่ 13 กค.เวลา 13.00-14.59 น. และ วันจันทร์ที่ 23 กค.เวลา 13.00-17.00 น.
เกิดวันจันทร์ ให้เปลี่ยนวันจันทร์ ที่ 23 กค.เวลา 13.00-17.00 น. วันที่ 1 สค.เวลา 13.00-14.59 น.

ไม่ดูวันธงไชย เกิดวันจันทร์เปลี่ยนวันพุธและพฤหัสฯ เกิดวันพุธ เปลี่ยนวันจันทร์ และวันศุกร์ ครับ

Siksaka
07-09-2012, 09:28 PM
สวัสดีครับ ผมขอปรึกษาเรื่องขอชื่อใหม่ครับ
พอดีชื่อเดิมผมอ่านค่อนข้างยากมากๆ ครับ มีปัญหาอย่างมากเลยครับ
ผมชื่อ ศิกษก (สิก-กะ-ษะ) ครับ เลยอยากขอชื่อใหม่ครับ พร้อมฤกษ์การเปลี่ยนชื่อของเดือนกรฎาคมครับ
รายละเอียดนะครับ
ชื่อเดิม ศิกษก ศุขถุงทอง เกิดวันศุกร์
ผมรบกวนชื่อที่อ่านง่ายๆ ผมต้องขอขอบคุณมากๆ ครับ

noppakorn
07-10-2012, 11:51 PM
สวัสดีครับ ผมขอปรึกษาเรื่องขอชื่อใหม่ครับ
พอดีชื่อเดิมผมอ่านค่อนข้างยากมากๆ ครับ มีปัญหาอย่างมากเลยครับ
ผมชื่อ ศิกษก (สิก-กะ-ษะ) ครับ เลยอยากขอชื่อใหม่ครับ พร้อมฤกษ์การเปลี่ยนชื่อของเดือนกรฎาคมครับ
รายละเอียดนะครับ
ชื่อเดิม ศิกษก ศุขถุงทอง เกิดวันศุกร์
ผมรบกวนชื่อที่อ่านง่ายๆ ผมต้องขอขอบคุณมากๆ ครับ
สวัสดีครับ

ชื่อเดิม "ศิกษก (สิก กะ สะ) แปลว่า ผู้รู้ ผู้สอน ทักษา 17 ตกทักษาไม่ดีครับ นามสกุล ศุขถุงทอง ทักษา 23 เป็นมงคลนาม(หญิงจะดียิ่ง) ชื่อมงคลควรใช้ชื่อทักษา 36 ตกที่นั่งความสำเร็จทั้งการงานความรัก ผลรวมได้ทักษา 59 เป็นเลขสมปรารถนา เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันศุกร์

ภามพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญและมีอำนาจ
ธานิษฐ์ แปลว่า ผู้ทรงความสำเร็จ,ผู้มีความสมบูรณ์
กฤษติพงษ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีหน้าทีอันพึงกระทำ
ณัฏฐกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย
ภูมิจักษ์ (พูมจัก) แปลว่า ผู้ดูแผ่นดิน
ณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์
ณัฏฐกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย
ณัฐธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และมีความรู้ยิ่ง

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน(ใน 7 วัน) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์เจ้าที่ๆบ้าน ทีทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

annemom
07-11-2012, 07:56 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนขอชื่อเด็กผู้ชาย เกิดวันจันทร์ ทักษา 42 ที่ขึ้นต้นด้วย "ค" ค่ะ

ขอบคุณนะคะ

noppakorn
07-12-2012, 03:44 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนขอชื่อเด็กผู้ชาย เกิดวันจันทร์ ทักษา 42 ที่ขึ้นต้นด้วย "ค" ค่ะ

ขอบคุณนะคะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 42 ของชายเกิดวันจันทร์

คณัสธรณ์ แปลว่า ผู้เป็นความทรงจำของคณะ
คันธ์ธวัช แปลว่า ธงที่มีกลิ่นหอม
คันธ์นลัท แปลว่า น้ำผึ้งที่มีกลิ่นหอม
คันธวัทน์ แปลว่า ผู้มีหน้าสวยและกลิ่นหอม
คณัยปกรณ์ แปลว่า คัมภีร์แห่งความเป็นใหญ่ในหมู่คณะ

PORNPAILIN
07-13-2012, 07:20 PM
ขอรบกวนหน่อยนะคะ ช่วยแปลความหมายของชื่อให้หน่อยค่ะ
กัณชลิกา
กันชลิกา
กัลชณิกา
กันชนิกา
เกิดวันอาทิตย์ นามสกุล ประพันธ์ จะใช้ชื่อไหนได้บ้างคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
07-14-2012, 08:03 PM
ขอรบกวนหน่อยนะคะ ช่วยแปลความหมายของชื่อให้หน่อยค่ะ
กัณชลิกา
กันชลิกา
กัลชณิกา
กันชนิกา
เกิดวันอาทิตย์ นามสกุล ประพันธ์ จะใช้ชื่อไหนได้บ้างคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุล ประพันธ์ ทักษา 40 สำหรับหญิงให้ใช้ชื่อทักษา 15 หรือ 24 ครับ ห้ามพยัญชนะ ส ศ ษ ห ฬ อ ฮ ครับ ทักษา 23 ไม่แนะนำให้ใช้ครับ เพราะมีทางเลือกที่ดีกว่าครับ

กัณชลิกา แปลว่า ผู้เกิดน้ำในหู ทักษา 24
กันชลิกา แปลว่า ผู้กำเนิดน้ำมาขัดขวาง ทักษา 24
กัลชณิกา คำว่า กัล และ ชณิกา ไม่มีคำศัพท์
กันชนิกา แปลว่า ผู้ให้กำเนิดการปกป้อง ทักษา 23 ไม่จำเป็นห้ามใช้

Jennis
07-16-2012, 11:16 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนอาจารย์หาชื่อใหม่ให้น้องที่ทำงาน เพราะช่วง 2 ปีทำงานด้านเซลล์ ค่อนข้างวุ่นวาย มีคนทักเรื่องชื่อเลยอยากจะได้ชื่อใหม่นะค่ะ
นามสกุล คัมภิรานนท์ เกิดวันอาทิตย์ นามสกุล คัมภิรานนท์ เลขกำลัง = 43 พยายามหาเลขกำลังของชื่อเพื่อให้เหมาะกับนามสกุล
ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

noppakorn
07-17-2012, 10:56 AM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนอาจารย์หาชื่อใหม่ให้น้องที่ทำงาน เพราะช่วง 2 ปีทำงานด้านเซลล์ ค่อนข้างวุ่นวาย มีคนทักเรื่องชื่อเลยอยากจะได้ชื่อใหม่นะค่ะ
นามสกุล คัมภิรานนท์ เกิดวันอาทิตย์ นามสกุล คัมภิรานนท์ เลขกำลัง = 43 พยายามหาเลขกำลังของชื่อเพื่อให้เหมาะกับนามสกุล
ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 43 เป็นทักษาที่หาคู่นามมงคลดีเลิศไม่ได้ครับ ชื่อที่ดีปานกลางคือชื่อทักษา 36 เป็นทักษาความสำเร็จและมิตรภาพ ผลรวมได้ ทักษา 79 เป็นทักษาดีปานกลาง ระวังโรคภัย เจ้าของทักษานี้ต้องหมั่นทำบุญสร้างกุศล ไม่เป็นคนอิจฉาริษยา ชีวิตนี้จึงจะเจริญยิ่ง อนาคตจะสดใสครับ

ชายหรือหญิงท่านไม่ได้แจ้งมาน่ะครับ

Jennis
07-17-2012, 10:10 PM
นามสกุล คัมภิรานนท์ เลขกำลัง = 43 เป็นผู้หญิงค่ะ อาจารย์ชื่อที่ดีปานกลางคือชื่อทักษา 36 เป็น

noppakorn
07-18-2012, 03:30 PM
นามสกุล คัมภิรานนท์ เลขกำลัง = 43 เป็นผู้หญิงค่ะ อาจารย์ชื่อที่ดีปานกลางคือชื่อทักษา 36 เป็น
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอังคาร

ชนิตาพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณเหมือนแม่
ชัญญาพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดุจนักปราชญ์
ณภัทรพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันดีงาม
ปิยธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงเป็นที่รัก
นลรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่เปล่งแสง
นารารัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่มีรัศมีอันรุ่งเรือง
ลัลน์รดา แปลว่า ผู้มีความยินดีในความเป็นหญิงสวย

Jennis
07-18-2012, 06:57 PM
ขอบคุณมากค่ะ แต่รายชื่อ ด้านล่างใช่กับวันอาทิตย์ได้ไหมค่ะ เพราะนามสกุล คัมภิรานนท์ เกิดวันอาทิตย์นะค่ะ
ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอังคาร

ชนิตาพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณเหมือนแม่
ชัญญาพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดุจนักปราชญ์
ณภัทรพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันดีงาม
ปิยธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงเป็นที่รัก
นลรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่เปล่งแสง
นารารัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่มีรัศมีอันรุ่งเรือง
ลัลน์รดา แปลว่า ผู้มีความยินดีในความเป็นหญิงสวย

noppakorn
07-19-2012, 12:52 PM
ขอบคุณมากค่ะ แต่รายชื่อ ด้านล่างใช่กับวันอาทิตย์ได้ไหมค่ะ เพราะนามสกุล คัมภิรานนท์ เกิดวันอาทิตย์นะค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อนี้วันอาทิตย์ใช้ได้ครับ ไม่มี ส ศ ษ ห อ ฮ ครับ

thawanchay
07-19-2012, 03:07 PM
เรียน คุณนพ
มาขอความกรุณาแปลความหมายชื่อจากคุณนพค่ะอีกแล้วค่ะ
1.กัญภร
2.กัณภร
3.กชสร
4.คณภร
5.กฤษปฤน
ขอความกรุณาด้วยค่ะ

Jennis
07-19-2012, 11:45 PM
สวัสดีครับ

ชื่อนี้วันอาทิตย์ใช้ได้ครับ ไม่มี ส ศ ษ ห อ ฮ ครับ
ขอบคุณ อาจารย์อีกครั้งนะค่ะ

noppakorn
07-20-2012, 11:43 AM
เรียน คุณนพ
มาขอความกรุณาแปลความหมายชื่อจากคุณนพค่ะอีกแล้วค่ะ
1.กัญภร
2.กัณภร
3.กชสร
4.คณภร
5.กฤษปฤน
ขอความกรุณาด้วยค่ะ
สวัสดีครับ

1.กัญภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนราศีกันย์
2.กัณภร คำว่า กัณ ไม่มีคำศัพท์ครับ คำที่ใกล้คือ กรรณ แปลว่า หู
3.กชสร แปลว่า ดอกบัวสวรรค์
4.คณภร แปลว่า ผู้เลี้ยงดูหมู่คณะ
5.กฤษปฤน คำว่า ปฤน ไม่มีคำศัพท์ ยกเว้น ปฤณ แปลว่า เต็ม,บริบูรณ์ คำว่า กฤษ มีผู้แปลว่า เกียรติ์ ซึงยังไม่ได้รับรองคำแปลนี้ เพราะคำเดิมมาจากคำว่า อังกฤษ ซึ่งเป็นคำเพี้ยนจาก อิงลิช ครับ

thawanchay
07-20-2012, 11:47 AM
สวัสดีครับ

1.กัญภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนราศีกันย์
2.กัณภร คำว่า กัณ ไม่มีคำศัพท์ครับ คำที่ใกล้คือ กรรณ แปลว่า หู
3.กชสร แปลว่า ดอกบัวสวรรค์
4.คณภร แปลว่า ผู้เลี้ยงดูหมู่คณะ
5.กฤษปฤน คำว่า ปฤน ไม่มีคำศัพท์ ยกเว้น ปฤณ แปลว่า เต็ม,บริบูรณ์ คำว่า กฤษ มีผู้แปลว่า เกียรติ์ ซึงยังไม่ได้รับรองคำแปลนี้ เพราะคำเดิมมาจากคำว่า อังกฤษ ซึ่งเป็นคำเพี้ยนจาก อิงลิช ครับ

ขอบพระคุณคุณนพมากค่ะที่ให้ความกรุณา

noppakorn
07-24-2012, 12:11 PM
ต้องขออภัยทุกท่านครับ

ตั้งแต่ 28 กค.- 4 สค.2555 ผมต้องเดินทาง ไม่สามารถเข้ามาตอบครับ

ฝากคำถามไว้น่ะครับ กลับมาจะตอบให้ครับ (ช่วงนี้งานบุญเยอะมาก)

ihoney
07-28-2012, 11:43 PM
สวัสดีคะ อ. นพ ที่เคารพ ^^

รบกวนสอบถามคะ ขุนเศรษศิริ แปลว่าอะไรคะ แล้ว เศรษ แบบนี้สะกดถูกต้องมั้ยคะ

ขอบพระคุณค่ะ ^^

อาร์ต
08-01-2012, 04:21 AM
อยากทราบความหมายของชื่อ กันติพัส ครับ

ขอบพระคุณมากครับ

noppakorn
08-05-2012, 10:50 PM
สวัสดีคะ อ. นพ ที่เคารพ ^^

รบกวนสอบถามคะ ขุนเศรษศิริ แปลว่าอะไรคะ แล้ว เศรษ แบบนี้สะกดถูกต้องมั้ยคะ

ขอบพระคุณค่ะ ^^
สวัสดีครับ

ขุนเศรษศิริ คำว่า เศรษ น่าจะมาจากคำเดิมว่า เศรษฐ ซึ่งแปลว่า ประเสริฐสุด แต่เนื่องจากว่าหากใช้คำว่า ขุนเศรษฐศิริ หรือ ขุนเศรษฐ์ศิริตกทักษาไม่ดีจึงเปลี่ยนแปลงโดยการกร่อน ฐ หรือ ฐ์ ทิ้งไปครับ
แล้วเหลือคำว่า "เศรษ" จึงเป็นการเขียนไม่ถูกคำศัพท์ครับ แต่หากให้แปล ก็คงต้องอ้างจากคำว่าสันนิษฐาน มาแปลว่า มีมงคลอันประเสริฐสุดดุจผู้เป็นใหญ่ (ขุึน แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ ตำแหน่งราชการ)

noppakorn
08-05-2012, 10:55 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ กันติพัส ครับ

ขอบพระคุณมากครับ

สวัสดีครับ

กันติพัส คำว่า พัส มาจาก วัสส หรือ พัสส แปลว่า ฝน ปี แล้วกร่อน ส ทิ้งไปหนึ่งตัว
กันติพัส แปลว่า ฝนแห่งความรัก

ekkapoom
08-08-2012, 10:19 AM
รบกวนถามหน่อยครับ เด็กผู้ชายเกิดวันศุกร์ นามสกุลทักษา 38 ตั้งชื่อเด็กว่า คณินณัฏฐ์ ทักษา 54 ได้รึเปล่าครับ ถ้าไม่ได้เพราะอะไรครับ:D

noppakorn
08-08-2012, 11:45 AM
รบกวนถามหน่อยครับ เด็กผู้ชายเกิดวันศุกร์ นามสกุลทักษา 38 ตั้งชื่อเด็กว่า คณินณัฏฐ์ ทักษา 54 ได้รึเปล่าครับ ถ้าไม่ได้เพราะอะไรครับ:D
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 38 เปลี่ยนชื่อเป็น คณินณัฏฐ์ ทักษา 54 ผลรวมได้ 92 ตกวิบากกรรมครับ ทำอะไรดีในเบื้องต้น ล้มเหลวในเบื้องปลาย ชื่อนี้ ควรแก้ไขหรือเปลี่ยนใหม่ครับ เป็นทักษา 51 ผลรวมได้ 89 เป็นทักษา ดีปานกลาง ข้อเสียคือ หวาดระแวงในชีวิตมากเกินไป และมักหลงศรัทธาในสิ่งเร้นลับ หากแก้ไขสองอย่างนี้ได้ ชีวิตดียิ่งครับ หากมีทักษานี้ให้หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ สร้างกุศลเสมอๆ หมั่นฟังธรรมบ่อยๆ ชีวิตดียิ่งครับ

กอบสุข
08-08-2012, 04:58 PM
ผมเกิดวันศุกร์ ชื่อ นายกอบสุข คงธนคณาบุญมี อาชีพผู้สอบบัญชี อยากเปลื่ยนชื่อ-นามสกุล เป็น กฤษฎิ์ หรือ กฤตปณิธิ โง้วเกษมสกุล ชื่อไหนจะดีครับ มีคนบอกว่าชื่อเก่าหาเงินยากนะครับ ช่วยตอบด้วยนะครับ

noppakorn
08-08-2012, 09:03 PM
ผมเกิดวันศุกร์ ชื่อ นายกอบสุข คงธนคณาบุญมี อาชีพผู้สอบบัญชี อยากเปลื่ยนชื่อ-นามสกุล เป็น กฤษฎิ์ หรือ กฤตปณิธิ โง้วเกษมสกุล ชื่อไหนจะดีครับ มีคนบอกว่าชื่อเก่าหาเงินยากนะครับ ช่วยตอบด้วยนะครับ
สวัสดีครับ

ชือเดิม กอบสุข ทักษา 19 เป็นนามมงคล นามสกุล คงธนคณาบุญมี ทักษา 44 เป็นทักษาดีมีฝีปาก ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นทักษามงคลครับ แต่ข้อเสียนามสกุลนี้คือมีกลุ่มดาวมากเกินไป ขาดเพียงดาวบริวารเท่านั้น ทำให้การเดินทางของดวงดาวผู้ใช้สกุลนี้ขยับตัวลำบาก เหมือนคนที่มีบ้านแต่เอาของมาเก็บไว้เต็มบ้าน ทำอะไรก็ไม่สะดวกครับ การตั้งครบทุกกลุ่มดาว คนส่วนใหญ่อ่านหนังสือแล้วก็นึกว่า มีครบจะยิ่งดี ซึงที่จริงเป็นสิ่งที่ไม่ดีครับ ควรจะมีพอประมาณกับสถานะการดำรงชีวิตของคนเราครับ ชีวิตคนก็เปรียบเหมือนบ้านครับ ทำบ้านให้มันว่าง มันก็ทำอะไรให้สะดวก มีห้องก็เหมาะสมกับการใช้สอย ชีวิตก็สบายครับ
ชื่อใหม่ กฤษฏิ์ ได้ทักษา 28 ตกที่นั่งราหูอมจันทร์ ไม่ควรใช้ครับ อีกชื่อ กฤตปณิธิ ตกทักษา 24 เป็นทักษามงคล เป็นดาวความรักคู่กับปัญญา มีผู้ช่วยเหลือ มีมิตรมาก นามสกุล โง้วเกษมสกุล ทักษา 41 เป็นดาวคู่ธาตุ เกื้อหนุนกัน ทำให้เกิดปัญญาและความรุ่งเรือง ผลรวมได้ ทักษา 65 ตกที่นั่งสำเร็จทั้งการงานและการเงินครับ ชื่อ"กฤตปณิธิ" เป็นนามมงคลครับ นามสกุลใหม่ก็ใช้ได้ครับ (มีกาลกิณีที่สกุลไม่เป็นผลครับ)

กอบสุข
08-09-2012, 12:51 PM
ขอเพิ่มเติมหน่อยครับ
1 กฤษฏิ์ ตัวหลัง เป็น ฎ นะครับ ไม่ใช่ ฏ แล้วทักษาจะได้เท่าใดครับ จะสอดล้องกับนามสกุลหรือไม่
2. "กฤตปณิธิ" ควรจะแปลว่าอย่างไรดีครับ และอ่านว่า กิด ปะ นิ ทิ ใช่หรือไม่ครับ
3 มีนามสกุลอีกครับ ตั้งว่า "โง้วศิริกุล" รบกวนช่วยดูเพื่มเติมให้หน่อยครับ
4. ควรจะสรุปว่าอย่างไรจะตั้งชื่อ -นามสกุลใหม่ อย่างไร ให้เหมาะสมกับอาชีพ ผู้สอบบัญชี ทำบัญชี ครับ คืออยากให้มีลูกค้าติดต่อเข้ามาเยอะๆ และเป็นลูกค้ารายใหญ่ๆ แลว้วก็อยู่กับเรานานๆ หรือตลอดไป คือตอนนี้ติดต่อใครไปก็เงียบครับ บางคนก็มีการเปลียนไปหาคนอื่นครับ ผมพยายามมาหลายทางแล้วครับ อาจต้องเพิ่งเรื่องโหราศาสตร์แล้วครับ
5.รบกวนใหมครับถ้าผมอาจติดต่อเรื่องคำถามอื่น ซึ่งไม่อยากให้ใครๆ รู้ครับ ช่วยติดต่อกลับมาทาง เมล์ผมครับ auditor009@hotmail.com
กอบสุข

noppakorn
08-09-2012, 09:20 PM
ขอเพิ่มเติมหน่อยครับ
1 กฤษฏิ์ ตัวหลัง เป็น ฎ นะครับ ไม่ใช่ ฏ แล้วทักษาจะได้เท่าใดครับ จะสอดล้องกับนามสกุลหรือไม่
2. "กฤตปณิธิ" ควรจะแปลว่าอย่างไรดีครับ และอ่านว่า กิด ปะ นิ ทิ ใช่หรือไม่ครับ
3 มีนามสกุลอีกครับ ตั้งว่า "โง้วศิริกุล" รบกวนช่วยดูเพื่มเติมให้หน่อยครับ
4. ควรจะสรุปว่าอย่างไรจะตั้งชื่อ -นามสกุลใหม่ อย่างไร ให้เหมาะสมกับอาชีพ ผู้สอบบัญชี ทำบัญชี ครับ คืออยากให้มีลูกค้าติดต่อเข้ามาเยอะๆ และเป็นลูกค้ารายใหญ่ๆ แลว้วก็อยู่กับเรานานๆ หรือตลอดไป คือตอนนี้ติดต่อใครไปก็เงียบครับ บางคนก็มีการเปลียนไปหาคนอื่นครับ ผมพยายามมาหลายทางแล้วครับ อาจต้องเพิ่งเรื่องโหราศาสตร์แล้วครับ
5.รบกวนใหมครับถ้าผมอาจติดต่อเรื่องคำถามอื่น ซึ่งไม่อยากให้ใครๆ รู้ครับ ช่วยติดต่อกลับมาทาง เมล์ผมครับ auditor009@hotmail.com
กอบสุข
สวัสดีครับ

1. ขออภัยครับที่ดูชื่อ กฤษฎิ์ เป็น ฏ ครับ ชื่อนี้ทักษา 24 ใช้ได้ครับ
2. กฤตปณิธิ แปลว่า ผู้ตั้งความปรารถนาในการกระทำ
3. โง้วศิริกุล ทักษา 41 เป็นทักษามงคลครับ เป็นดาวคู่ธาตุ เกื้อหนุนกันและกัน ส่งเสริมให้เกิดความเจริญรุ่งเรือง และมีโชคครับ ชื่อทักษา 24 จะได้ผลรวม 65 ตกเจริญรุ่งเรืองทั้งการงานและการเงิน ดียิ่งครับ
4. เรื่องดวงชะตานั้น คงต้องไปหานักโหรศาสตร์แล้วครับ เพราะผมถนัดแต่เรื่องชื่อสกุล กับทักษาดวงดาว ที่บันดาลให้เจ้าของนามรับแต่ผลดี การทำธุรกิจใดๆ นั้น โดยเฉพาะอาชีพผู้สอบบัญชี และรับทำบัญชีนั้น เป็นอาชีพที่มักมีลูกค้าประจำ ทำกันนานๆ ผู้ทำบัญชีก็ต้องมีความรอบรู้ หาทางออกให้ลูกค้าได้ ทางเรื่องการภาษี การยื่นภาษี การแก้ไข การเจรจากับสรรพกร แนะนำข้อกฏหมายและบัญชี ที่เป็นประโยชน์ให้ลูกค้าได้ โดยเฉพาะเรื่องเทคนิคการทำกำไรจากบัญชี ซึ่งผลเหล่านี้ ส่งผลให้ลูกค้าไม่หนีไปทำกับผู้อื่นครับ
5. ต้องขออนุญาตครับ ไม่ขอตอบเป็นส่วนตัวน่ะครับ ในเชิงลึกแล้ว ทางโหราศาสตร์ผมไม่สันทัด เพราะศึกษามาแต่เรื่องดวงดาว และทักษาศาสตร์ครับ ซึงปัจจุบันก็รับดำเนินให้เฉพาะที่เวปวัดเกาะ ส่วนตัวผมมีอาชีพและธุรกิจประจำอยู่ครับ และได้ตั้งกติกาไว้แต่เริ่มต้น ว่าไม่ขอตอบเป็นส่วนตัวครับ ต้องขออภัยจริงๆครับ

ekkapoom
08-10-2012, 08:09 AM
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 38 เปลี่ยนชื่อเป็น คณินณัฏฐ์ ทักษา 54 ผลรวมได้ 92 ตกวิบากกรรมครับ ทำอะไรดีในเบื้องต้น ล้มเหลวในเบื้องปลาย ชื่อนี้ ควรแก้ไขหรือเปลี่ยนใหม่ครับ เป็นทักษา 51 ผลรวมได้ 89 เป็นทักษา ดีปานกลาง ข้อเสียคือ หวาดระแวงในชีวิตมากเกินไป และมักหลงศรัทธาในสิ่งเร้นลับ หากแก้ไขสองอย่างนี้ได้ ชีวิตดียิ่งครับ หากมีทักษานี้ให้หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ สร้างกุศลเสมอๆ หมั่นฟังธรรมบ่อยๆ ชีวิตดียิ่งครับ

ขอบคุณครับ ถ้าต้องการเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 51 เด็กนามสกุล อนุวัตร์ เกิดวันศุกร์ที่ 27 พฤษภาคม 2554 เวลาประมาณ 19.22 น. ผมอยากได้ เดช นำหน้า และมีเลขอายตนะ 9 หรือ 6 ก็ได้ครับ ขอความกรุณาช่วยตั้งชื่อให้ด้วยครับว่ามีชื่ออะไรบ้าง ขอบคุณอีกครั้งครับ:)

noppakorn
08-10-2012, 05:30 PM
ขอบคุณครับ ถ้าต้องการเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 51 เด็กนามสกุล อนุวัตร์ เกิดวันศุกร์ที่ 27 พฤษภาคม 2554 เวลาประมาณ 19.22 น. ผมอยากได้ เดช นำหน้า และมีเลขอายตนะ 9 หรือ 6 ก็ได้ครับ ขอความกรุณาช่วยตั้งชื่อให้ด้วยครับว่ามีชื่ออะไรบ้าง ขอบคุณอีกครั้งครับ:)
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับชายวันศุกร์

กฤษฏ์จินต์ แปลว่า ผู้ไตร่ตรองจนสำเร็จ (อายตนะ 6)
กิตติณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีชื่อเสียงดี (อายตนะ 8)
กิตติ์จินต์ แปลว่า ผู้คำนึงถึงการสรรเสริญ (อายตนะ 9 )
ขัมน์คณัตถ์ แปลว่า ผู้ยังประโยชน์แก่หมู่คณะที่มีความอดทน (อายตนะ 6)
กฤษฏ์พฤทธิ์ แปลว่า ผู้มีความเจริญสำเร็จแล้ว (อายตนะ 8)

PORNPAILIN
08-10-2012, 08:51 PM
อาจารย์คะ ขออณุญาตินําชื่อ คณิฎฐ์ษา มาตั้งเป็นชื่อไห้ลูกสาวนะคะ ค้นเจอจากการแปลความหมายของอาจารย์ หมวด ก ข ค หน้า 73
รบกวนอาจารย์ช่วยดูว่าสามารถใช้ได้หร์อไม่ เหมาะกับนามสกุล และวัน เดือน ปี เกิด หรือไม่ มีผลอย่างไรบ้าง
หากจะเปลี่ยนวันที่ 9 ตุลา ได้ใหม คือจะรอให้ปิดเทอมก่อน ไม่อยากให้ขาดเรียนค่า
รบกวน 2 ชื่อนะคะ
1 คณฺิฎฐ์ษา ดวงปัญญา 18 ก.ค 39 วันพฤหัสบดี ปีชวด
2 กชพรรณ ประพันธ์ 21 ม.ค 2517 วันอาทิตย์ ปีขาล เพิ่งเปลี่ยนค่า
ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

noppakorn
08-10-2012, 09:25 PM
อาจารย์คะ ขออณุญาตินําชื่อ คณิฎฐ์ษา มาตั้งเป็นชื่อไห้ลูกสาวนะคะ ค้นเจอจากการแปลความหมายของอาจารย์ หมวด ก ข ค หน้า 73
รบกวนอาจารย์ช่วยดูว่าสามารถใช้ได้หร์อไม่ เหมาะกับนามสกุล และวัน เดือน ปี เกิด หรือไม่ มีผลอย่างไรบ้าง
หากจะเปลี่ยนวันที่ 9 ตุลา ได้ใหม คือจะรอให้ปิดเทอมก่อน ไม่อยากให้ขาดเรียนค่า
รบกวน 2 ชื่อนะคะ
1 คณฺิฎฐ์ษา ดวงปัญญา 18 ก.ค 39 วันพฤหัสบดี ปีชวด
2 กชพรรณ ประพันธ์ 21 ม.ค 2517 วันอาทิตย์ ปีขาล เพิ่งเปลี่ยนค่า
ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณคะ
สวัสดีครับ

1. นามสกุล ดวงปัญญา ทักษา 24 ชื่อ คณิฎฐ์ษา (ด ชะดา ไม่ใช่ ต ปะตักน่ะครับ) ทักษา 41 ผลรวมได้ 65 เป็นมงคลยิ่งครับ ชื่อนี้ใช้ได้ดีครับ เจ้าของชื่อนี้หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น ดวงดาวจะได้เคลื่อนตัวเร็ว เนื่องจากทักษาชื่อและสกุล รวมแล้ว กลุ่มดาวค่อนข้างแน่นครับ หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ทำบุญสุนทาน ดวงดาวจะเดินเร็วขึ้นครับ
2. นามสกุล ประพันธ์ ทักษา 40 ชื่อ กชพรรณ ทักษา 24 ผลรวมได้ 64 เป็นมงคลยิ่งครับ ใช้ได้ครับ ชื่อสกุลนี้ก็เช่นกันครับ ดวงดาวแน่นมาก สวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น ทำบุญมากๆ ดวงดาวจะเดินดีครับ

ฤกษ์ดีเปลี่ยนชื่อ
เดือนตุลาคม 2555 วัน พุธที่ 3 ตค.เวลา 11.00 - 14.59 น. วันอังคารที่ 9 ตค.เวลา 09.00-12.59 น.วันพฤหัสบดีที่ 11 ตค.เวลา 15.00-18.59 น. วันจันทร์ ที่ 15 ตค. เวลา 09.00 - 10.59 น. เวลา 15.00-16.59 น.วันพุธที่ 24 ตค.เวลา 09.00-16.59 วันที่ 30 ตค.เวลา 15.00-16.59 น.

KAPOOKLUK
08-13-2012, 11:51 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์
ขอความกรุณาช่วยแนะนำชื่อและนามสกุลใหม่หน่อยค่ะ ที่ต้องการเปลี่ยนชื่อและนามสกุลเพราะเจอแต่อุปสรรค์ปัญหา ล้มเหลวชีวิตครอบครัว

ชื่อเดิม มณิภา บุญจำรูญ เกิดวันทที่ 15 เมษายน 2523 ปีลิง เวลา 00:04
ลองเปิดหลายๆเวปหาเอง แต่ไม่รู้ว่าเหมาะสมหรือเป็นมงคลไหม จึงรบกวนช่วยแนะนำให้ด้วยค่ะ

ชื่อที่หาได้ กัชญ์ภัสมณฑ์ (54) , กฤษณ์ชนัดมณต์ (54) มีความหมายไหมค่ะ เน้น ก นำหน้า ไม่มีอุส่าหะ กับ กาลกิณีค่ะ
นามสกุลที่หาได้ โชติปัญญาเดชโภคิน
หาแต่ละคำมาผสมกันค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-14-2012, 09:35 AM
ขอความกรุณาช่วยแนะนำชื่อและนามสกุลใหม่หน่อยค่ะ ที่ต้องการเปลี่ยนชื่อและนามสกุลเพราะเจอแต่อุปสรรค์ปัญหา ล้มเหลวชีวิตครอบครัว

ชื่อเดิม มณิภา บุญจำรูญ เกิดวันทที่ 15 เมษายน 2523 ปีลิง เวลา 00:04
ลองเปิดหลายๆเวปหาเอง แต่ไม่รู้ว่าเหมาะสมหรือเป็นมงคลไหม จึงรบกวนช่วยแนะนำให้ด้วยค่ะ

ชื่อที่หาได้ กัชญ์ภัสมณฑ์ (54) , กฤษณ์ชนัดมณต์ (54) มีความหมายไหมค่ะ เน้น ก นำหน้า ไม่มีอุส่าหะ กับ กาลกิณีค่ะ
นามสกุลที่หาได้ โชติปัญญาเดชโภคิน
หาแต่ละคำมาผสมกันค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล โชติปัญญาเดชโภคิน ทักษา 51 เป็นมงคลนาม มีมิตรสหาย มีผู้สนับสนุน มีเงินทอง ชื่อ กัชญ์ภัสมณฑ์ และกฤษณ์ชนัดมณต์ ทักษา 54 เป็นเลขความสำเร็จ ผลรวมได้ 105 เป็นเลขน้ำมิตร และเงินทอง แต่คุณเกิดวันอังคาร มี กขคฆง เป็นกาลกิณี แล้วคุณจะใช้ ก ขึ้นนำหน้านามหรือครับ
ชื่อเดิม มณิภา บุญจำรูญ ชือตกทักษา 16 เป็นทักษาแต่งงานยากหรือแต่งแล้วต้องหย่าร้าง ส่วนนามสกุล ทักษา 24 เป็นมงคลดีอยู่แล้วครับ จะแก้ไขก็เพียงเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 36 ชีวิตก็จะมีสุขได้ครับ

KAPOOKLUK
08-14-2012, 10:03 AM

ขอบคุณมากค่ะที่ให้ความกรุณาตอบโพส์......... คืออย่างนี้ค่ะ แม่บอกว่า เกิดวันจันทร์ค่ะ เกิดเวลา เที่ยงคืน4นาที ยังไม่รุ่งเช้า ยังถือว่าเป็นวันเดิมคือวันจันทร์ค่ะ ก้อคิดมาตลอดค่ะว่าเกิดวันจันทร์ ค่ะ

ถ้าเป็นวันอังอาร อาจารย์ โปรดแนะนำชื่อมงคลให้ได้ไหมค่ะ..... ส่วนนามสกุลนั่นเป็นของสามีค่ะ ยังไม่ได้เปลี่ยน เลยคิดว่าไหนๆเลิกกันแล้ว จะเปลี่ยนให้หมดเลยค่ะ อยากให้ชีวิตดีขึ้นค่ะ