PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ก , ข , ค , ฆ ,ง

หน้า : 1 2 3 4 5 6 [7] 8

noppakorn
08-14-2012, 01:22 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์

ขอบคุณมากค่ะที่ให้ความกรุณาตอบโพส์......... คืออย่างนี้ค่ะ แม่บอกว่า เกิดวันจันทร์ค่ะ เกิดเวลา เที่ยงคืน4นาที ยังไม่รุ่งเช้า ยังถือว่าเป็นวันเดิมคือวันจันทร์ค่ะ ก้อคิดมาตลอดค่ะว่าเกิดวันจันทร์ ค่ะ

ถ้าเป็นวันอังอาร อาจารย์ โปรดแนะนำชื่อมงคลให้ได้ไหมค่ะ..... ส่วนนามสกุลนั่นเป็นของสามีค่ะ ยังไม่ได้เปลี่ยน เลยคิดว่าไหนๆเลิกกันแล้ว จะเปลี่ยนให้หมดเลยค่ะ อยากให้ชีวิตดีขึ้นค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

ถ้าคุณเกิดหลังเที่ยงคืนวันจันทร์ แต่ก่อนเวลา 06.00 น.เช้าวันอังคาร ตามโหราศาสตร์ต้องเป็นคนวันจันทร์ครับ ชื่อที่คุณบอกมาใช้ได้ครับ ถ้าใช้นามสกุลใหม่ โชติปัญญาเดชโภคิน น่ะครับ

ชีวิตคุณจะดีขึ้น คือหลังเปลี่ยนชื่อภายใน 7 วันให้ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร และพระเคราะห์ทุกองค์ของคุณ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน หลังจากนั้น หมั่นสวดมนต์เช้าเย็นอย่าให้ขาด(เช้านะโม 3 จบก็ได้ถ้าไม่มีเวลา) มีโอกาสก็ทำบุญเสมอๆ ดวงดาวจะได้เดิน ไม่ทำดวงดาวของคุณก็จะหยุดนิ่ง เปลี่ยนกี่ชื่อก็ไม่ได้ผลครับ
ชื่อว้นอังคาร ไม่ต้องแนะครับ ตามที่คุณบอก วันจันทร์แน่นอนครับ

KAPOOKLUK
08-14-2012, 01:52 PM
ขอขอบคุณอีกครั้งค่ะ รู้สีกโล่งและสบายใจ ที่ได้ปรึกษาและได้คำแนะนำจากอาจารย์ ค่ะ

music
08-14-2012, 03:45 PM
ขอรบกวนหน่อยนะค่ะ
พอดีจะเปลี่ยนชื่อใหม่เพราะชื่อเก่ามีตัวกาลกิณีหลายตัว
อยากทราบว่า คีรฏา , วโรชา , คีภัฏชา มีความหมายว่าอะไรค่ะ พอดีเกิดวันพฤหัสค่ะ เดือนมิถุนา ค่ะ

noppakorn
08-14-2012, 04:11 PM
ขอรบกวนหน่อยนะค่ะ
พอดีจะเปลี่ยนชื่อใหม่เพราะชื่อเก่ามีตัวกาลกิณีหลายตัว
อยากทราบว่า คีรฏา , วโรชา , คีภัฏชา มีความหมายว่าอะไรค่ะ พอดีเกิดวันพฤหัสค่ะ เดือนมิถุนา ค่ะ

สวัสดีครับ

คีรฏา คำว่า ฏา ไม่พบคำศัพท์ คีร มาจาก คิร แปลว่า ถ้อยคำ หรือคีร แปลว่า หินผา
วโรชา มาจาก วร + โอชา แปลว่า รสอันประเสริฐ
คีภัฏชา ภัฏ แปลว่า ทหาร ชา แปลว่า เกิด คี ไม่มีคำศัพท์ครับ

music
08-14-2012, 09:54 PM
ขอบคุณนะค่ะที่ตอบโพส อาจารย์ค่ะขอรบกวนอีกนิดนะค่ะ
คือ อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ เริ่มต้นด้วย คำว่า คี
ชื่อเดิมมีตัวกาลกิณี 2 ตัว
อาจารย์ช่วยเเนะนำชื่อหน่อยได้มั๊ยค่ะ เกิดวันพฤหัส 15 มิถุนายน 2538
นามสกุล พันป้องค่ะ

noppakorn
08-15-2012, 11:47 AM
ขอบคุณนะค่ะที่ตอบโพส อาจารย์ค่ะขอรบกวนอีกนิดนะค่ะ
คือ อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ เริ่มต้นด้วย คำว่า คี
ชื่อเดิมมีตัวกาลกิณี 2 ตัว
อาจารย์ช่วยเเนะนำชื่อหน่อยได้มั๊ยค่ะ เกิดวันพฤหัส 15 มิถุนายน 2538
นามสกุล พันป้องค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุล พันป้อง ทักษา 29 เป็นทักษาที่ไม่ดีนัก ควรแก้ไขด้วยการหมั่นทำบุญเสมอๆ สวดมนต์ไหว้พระทุกวันเช้าเย็นอย่าได้ขาดจะเสริมให้ชีวิตคนนามสกุลนี้รุ่งเรืองได้ครับ ชื่อทักษาที่เป็นมงคลคือชื่อทักษา 36 เป็นทักษานามงคล แต่ต้องระวังอารมย์ความคิดตนเอง ทำการใดให้รอบคอบน่ะครับ ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นความสำเร็จทั้งโชคลาภทางการเงินครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

คีรพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณงามดังคำพูด
คีรัยยา แปลว่า เจ้าภูเขา,เจ้าแห่งถ้อยคำ (คีรี+อัยยา)
คีวภารวี แปลว่า ผู้มีแสงอาทิตย์ที่คอ
คีรียล แปลว่า น่ามองดังขุนเขา
คีร์อรภา แปลว่า รัศมีงามดุจถ้อยคำ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ใน7วัน ให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา (อย่าลืมสวดมนต์เช้าเย็นครับ นะโม 3จบ ก็ยังดีครับ)

music
08-15-2012, 02:57 PM
ขอโทษที่รบกวนอีกครั้งนะค่ะ คือ ชื่อ วโรชา สามารถใช้กับนามสกุลพันป้องได้มั๊ยค่ะ
เกิดวันพฤหัส 15 มิถุนายน 2538

noppakorn
08-16-2012, 11:17 AM
ขอโทษที่รบกวนอีกครั้งนะค่ะ คือ ชื่อ วโรชา สามารถใช้กับนามสกุลพันป้องได้มั๊ยค่ะ
เกิดวันพฤหัส 15 มิถุนายน 2538
สวัสดีครับ

วโรชา ทักษา 17 ครับ ตกทักษาไม่ดีครับ ไม่ควรใช้ครับ

mojung
08-20-2012, 11:28 AM
เรียน ท่านอาจารย์

ดิฉันขอรบกวนท่านอาจารย์ตั้งชื่อให่ลูกสาวค่ะ ลูกสาวกำหนดคลอด วันที่ 9 ธ.ค 2555 ค่ะ แต่เนื่องจากอยากคลอดธรรมชาติ จึงระบุไม่ได้ว่าเกิดวันไหน? และช่วงตั้งแต่สิ้นเดือน พ.ย - วันที่ 9 ธ.ค 2555 นี้ วันไหนเป็นมงคลบ้างคะ? อยากได้ชื่อค่ากำลังดาว 54 ค่ะ นามสกุลมีค่ากำลังดาว 46 ค่ะ เรียนรบกวนให้ท่านอาจารย์ตั้งชื่อก่อนจะได้ไม่ฉุกระหุกค่ะ ตั้งแต่ วันจันทร์-วันอาทิตย์
ขอกุศลผลบุญครานี้ ให้ท่านอาจารย์และครอบครัวมีความสุข รุ่งเรืองยิ่ง ๆ ขึ้นไปค่ะ

ขอแสดงความนับถือ
mojung

noppakorn
08-20-2012, 12:04 PM
เรียน ท่านอาจารย์

ดิฉันขอรบกวนท่านอาจารย์ตั้งชื่อให่ลูกสาวค่ะ ลูกสาวกำหนดคลอด วันที่ 9 ธ.ค 2555 ค่ะ แต่เนื่องจากอยากคลอดธรรมชาติ จึงระบุไม่ได้ว่าเกิดวันไหน? และช่วงตั้งแต่สิ้นเดือน พ.ย - วันที่ 9 ธ.ค 2555 นี้ วันไหนเป็นมงคลบ้างคะ? อยากได้ชื่อค่ากำลังดาว 54 ค่ะ นามสกุลมีค่ากำลังดาว 46 ค่ะ เรียนรบกวนให้ท่านอาจารย์ตั้งชื่อก่อนจะได้ไม่ฉุกระหุกค่ะ ตั้งแต่ วันจันทร์-วันอาทิตย์
ขอกุศลผลบุญครานี้ ให้ท่านอาจารย์และครอบครัวมีความสุข รุ่งเรืองยิ่ง ๆ ขึ้นไปค่ะ

ขอแสดงความนับถือ
mojung
สวัสดีครับ

ได้มีระเบียบวางไว้แล้วครับ ว่าจะไม่ให้ชื่อทั้งสัปดาห์ จะต้องทราบวันเกิดแน่นอนก่อนครับ จึงจะตั้งให้ได้ เพราะการให้สะเปะสะปะ ชื่อไพเราะจริง แต่อาจไม่เหมาะกับดวงดาวของวันเกิดครับ

ขออภัยครับ
ทราบวันเกิดแน่นอนแล้วค่อยถามมาน่ะครับ หรือดูจากกระทู้แรก ในนั้นมีวิธีตั้งชื่อเบื้องต้น และชื่อสำเร็จรูปไว้ ให้ดูไว้ก่อนคร่าวๆน่ะครับ

เดือนพฤศจิกายน 2555(วันอังคารที่ 6 พย. ห้ามทำการมงคลและคลอดเพราะเป็นวันอุบาทว์) วันศุกร์ที่ 2 พย.เวลา 11.00-16.59 น. วันจันทร์ที่ 5 พย.เวลา 11.00-16.59 น. วันพฤหัสบดีที่ 8 พย.เวลา 07.00-08.59 น.เวลารอง 15.00-16.59 น. วันพุธ ที่ 14 พย.เวลา 11.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 19 พย.เวลา 07.00-08.59 น.เวลา 15.00 - 18.59 น. วันพฤหัสฯที่ 29 พย.เวลา 13.00-14.59 น.
เดือนธันวาคม 2555 (วันพฤหัสฯที่ 20 ธค.. ห้ามทำการมงคลและคลอดเพราะเป็นวันอุบาทว์)วันศุกร์ที่ 7 ธค.เวลา 13.00-14.59 น. วันพุธที่ 12 ธค.เวลา 09.00-10.59 น. เวลา 13.00-14.59 น. วันพฤหัสฯที่ 13 ธค.เวลา 7.00-10.59น. 13.00-16.59 น. วันอังคารที่ 18 ธค.เวลา 07.00-10.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันพุธที่ 19 ธค.เวลา 13.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 24 ธค.เวลา 09.00-10.59 น. เวลา 13.00-16.59 น.

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงเกิดวันอาทิตย์
ณัฏฐ์ยุพา แปลว่า หญิงสาวผู้เป็นนักปราชญ์
มานีณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีมานะ
ปิยะณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นที่รัก
ณัฏฐ์นิยา แปลว่า ผู้พึ่งตนเองด้วยความรอบรู้
จิตราณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ปรานีต
ติณณาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ผ่านพ้น

KAPOOKLUK
08-21-2012, 11:32 PM
เรียน อาจารย์ ค่ะ

เคยรบกวนอาจารย์ไปครั้งที่แล้วค่ะ
ขอรบกวนถามความเหมาะสม ชื่อ-นามสกุล ตั้งใหม่ค่ะ ชีวิตวุ่นวายและเหนื่อยมากค่ะ

เกิดวันจัทร์ ที่ 15 เมษายน 2523
เวลา 00 : 04 เที่ยงคืน4นาที
ชื่อเดิม มณิภา บุญจำรูญ(นามสกุลสามี เลิกกันแล้วยังไม่ได้หย่าค่ะ)

ชื่่อใหม่ที่จะใช้ กฤตนภัสมณฑ์ มีความหมายไหมค่ะ เหมาะสมกับดวงชะตาใช้ได้ไหมค่ะ ถ้าใช้ได้ทางเขตจะอนุญาติให้เปลี่ยนไหมอักษรยาวเกินไหมค่ะ หรือ ควรแก้ไขยังไงค่ะ ^ ^"
ความเหมาะสมนามสกุลที่ 1. โชติธนปิติชัยเดช 2. โชติธนปิติเดชโชค

ขอขอบคุณมากค่ะ อยากเปลี่ยนเป็นครั้งสุดท้ายแล้วค่ะ

noppakorn
08-22-2012, 09:29 AM
เรียน อาจารย์ ค่ะ

เคยรบกวนอาจารย์ไปครั้งที่แล้วค่ะ
ขอรบกวนถามความเหมาะสม ชื่อ-นามสกุล ตั้งใหม่ค่ะ ชีวิตวุ่นวายและเหนื่อยมากค่ะ

เกิดวันจัทร์ ที่ 15 เมษายน 2523
เวลา 00 : 04 เที่ยงคืน4นาที
ชื่อเดิม มณิภา บุญจำรูญ(นามสกุลสามี เลิกกันแล้วยังไม่ได้หย่าค่ะ)

ชื่่อใหม่ที่จะใช้ กฤตนภัสมณฑ์ มีความหมายไหมค่ะ เหมาะสมกับดวงชะตาใช้ได้ไหมค่ะ ถ้าใช้ได้ทางเขตจะอนุญาติให้เปลี่ยนไหมอักษรยาวเกินไหมค่ะ หรือ ควรแก้ไขยังไงค่ะ ^ ^"
ความเหมาะสมนามสกุลที่ 1. โชติธนปิติชัยเดช 2. โชติธนปิติเดชโชค

ขอขอบคุณมากค่ะ อยากเปลี่ยนเป็นครั้งสุดท้ายแล้วค่ะ
สวัสดีครับ

กฤตนภัสมณฑ์ แปลว่า ผู้ประดับทองฟ้าอันพึงกระทำ ทักษา 44 ดีปานกลางครับ

โชติธนปิติชัยเดช ทักษา 54 เป็นทักษามงคล ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 41 และ 51 รองมาคือ ทักษา 36,45 ครับ
โชติธนปิติเดชโชค ทักษา 50 เป็นทักษามงคล ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 15 และ 45 รองมาคือ ทักษา 14 ครับ

ใช้ทักษา 54 เป็นทักษาความสำเร็จดีกว่าครับ ชื่อที่ถามมาไม่เหมาะครับ

กอบสุข
08-22-2012, 10:28 PM
เรียนถามครับ ผู้ชายเกิดวันศุกร์
1. จะให้ชื่อ "คเณชา" ดี,เหมาะสมหรือไม่ครับ ,แปลว่าอย่างไร
2. ไม่แน่ใจว่าแปลแล้วเป็นชื่อเทพหรือไม่ หลายคนก็ใช้กันเช่น ศิวะ,กฤษณะ เป็นต้น
3. แล้วนามสกุลควรจะมีทักษาเท่าไหร จึงจะดีที่สุดครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
08-23-2012, 03:38 PM
เรียนถามครับ ผู้ชายเกิดวันศุกร์
1. จะให้ชื่อ "คเณชา" ดี,เหมาะสมหรือไม่ครับ ,แปลว่าอย่างไร
2. ไม่แน่ใจว่าแปลแล้วเป็นชื่อเทพหรือไม่ หลายคนก็ใช้กันเช่น ศิวะ,กฤษณะ เป็นต้น
3. แล้วนามสกุลควรจะมีทักษาเท่าไหร จึงจะดีที่สุดครับ
ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

คเณชา ทักษา 14คำนี้ไม่มีคำศัพท์ครับ ต้องเป็นคเณศา หรือ คเณศ ครับ เป็นชื่อเทพ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ในหมู่ชนครับ

ทักษา 14 ควรตั้งนามสกุลทักษา 36 หรือ 41 ครับ ส่วนเรื่องชื่อเทพกับชื่อคนไม่ต่างกันนัก ยกเว้นบางชื่อต้องตรวจดวงชะตาว่าควรใช้หรือไม่ครับ

KAPOOKLUK
08-24-2012, 04:51 PM
สวัสดีครับ

กฤตนภัสมณฑ์ แปลว่า ผู้ประดับทองฟ้าอันพึงกระทำ ทักษา 44 ดีปานกลางครับ

โชติธนปิติชัยเดช ทักษา 54 เป็นทักษามงคล ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 41 และ 51 รองมาคือ ทักษา 36,45 ครับ
โชติธนปิติเดชโชค ทักษา 50 เป็นทักษามงคล ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 15 และ 45 รองมาคือ ทักษา 14 ครับ

ใช้ทักษา 54 เป็นทักษาความสำเร็จดีกว่าครับ ชื่อที่ถามมาไม่เหมาะครับ

เรียน อาจารย์

มารบกวนอีกนะค่ะ

ช่วยกรุณาแนะนำชื่อที่เหมาะสมหน่อยค่ะ ควรจะใช้อะไรนำหน้า ใช้แล้วอยู่เย็นเป็นสุข อุปสรรคน้อย การงานก้าวหน้า ครอบครัวอบอุ่น

นามสกุลทักษา 54

noppakorn
08-24-2012, 11:04 PM

มารบกวนอีกนะค่ะ

ช่วยกรุณาแนะนำชื่อที่เหมาะสมหน่อยค่ะ ควรจะใช้อะไรนำหน้า ใช้แล้วอยู่เย็นเป็นสุข อุปสรรคน้อย การงานก้าวหน้า ครอบครัวอบอุ่น

นามสกุลทักษา 54

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 54 ให้ใช้ชื่อทักษา 51 เป็นนามมงคล จะประสบความสำเร็จทางความรัก ความสุข โชคผลรวมได้ทักษา 105 หมายถึงความสำเร็จ รุ่งเรือง หมั่นทำบุญ สวดมนต์เช้าเย็น ดวงดาวจะเดินดีครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันจันทร์

ศรัณย์ญมน แปลว่า ผู้มีหัวใจแห่งความรอบรู้อันเป็นที่พึ่ง (อายตนะ 9)
ศรัณย์ธมน แปลว่า ผู้มีความสวยงามเป็นที่พึ่ง (อายตนะ 2)
สรัญญ์ยมล แปลว่า ผู้มีคู่ใจเป็นความรู้อันกล้าหาญ (อายตนะ 2)
รัตยภัสสร์ แปลว่า ผู้มีแสงสว่างยามราตรี (อายตนะ8)
วรรณ์ภัสสร แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น (อายตนะ 9)
วรรณภัสสร์ แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น ผอายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้วใน 7 วัน ให้ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่บ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

KAPOOKLUK
08-24-2012, 11:15 PM
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 54 ให้ใช้ชื่อทักษา 51 เป็นนามมงคล จะประสบความสำเร็จทางความรัก ความสุข โชคผลรวมได้ทักษา 105 หมายถึงความสำเร็จ รุ่งเรือง หมั่นทำบุญ สวดมนต์เช้าเย็น ดวงดาวจะเดินดีครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันจันทร์

ศรัณย์ญมน แปลว่า ผู้มีหัวใจแห่งความรอบรู้อันเป็นที่พึ่ง (อายตนะ 9)
ศรัณย์ธมน แปลว่า ผู้มีความสวยงามเป็นที่พึ่ง (อายตนะ 2)
สรัญญ์ยมล แปลว่า ผู้มีคู่ใจเป็นความรู้อันกล้าหาญ (อายตนะ 2)
รัตยภัสสร์ แปลว่า ผู้มีแสงสว่างยามราตรี (อายตนะ8)
วรรณ์ภัสสร แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น (อายตนะ 9)
วรรณภัสสร์ แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น ผอายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้วใน 7 วัน ให้ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่บ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ขอบคุณมากค่ะ ชื่อเพราะมีความหมายดีมากเลยค่ะ

KAPOOKLUK
08-25-2012, 10:32 PM
เรียน อาจารย์,

ก่อนอื่นขอบคุณทักษาชื่อ-นามสกุลมงคลให้ ชื่อ ศรัณย์ญมน โชติธนปิติชัยเดช ค่ะ ชอบความหมายดีค่ะ

เรียนอาจารย์ทราบ ครอบครัวให้ความสนใจดีมากค่ะ จึงมาขอรบกวนอาจารย์แนะนำ ชื่อ-นามสกุล ควรเปลี่ยนแปลงหรือแก้ไข อย่างไรให้เหมาะสมถูกต้อง
ช่วง3-4ปีมานี้ครอบครัวเจอแต่สภาวะแย่ๆ ติดขัดกันไปหมดค่ะ ลงเรื่อยๆ

คนที่ 1 : ชื่อ ขจร (ชื่อแรก) มีพระบอกว่าสั้นไป ให้เป็น ชื่อ ขจรเกียติ เถื่อนหัสดี เกิดวันจันทร์ 25 เมษายน 2498 เวลา เกือบสามทุ่มค่ะ

คนที่ 2 : ชื่อ กมลทิพย์ เถื่อนหัสดี เกิดวันจันทร์ ที่ 16 มกราคม 2504 เวลา 6 โมงเช้าค่ะ

คนที่ 3 : ชื่อ พิทยาคม เถื่อนหัสดี เกิดวันเสาร์ ที่ 26 ธันวาคม 2530 เวลา 21:41 ค่ะ

ขอความกรุณาช่วยแนะนำ ชื่อ-นามสกุล หรือต้องแก้อะไรค่ะ ที่ถูกต้องตามหลักทักษามงคล ตามหลักอายตนะด้วยค่ะ เพื่อการดำเนินชีวิตราบรื่น ค่ะ

noppakorn
08-27-2012, 02:21 PM
เรียน อาจารย์,

ก่อนอื่นขอบคุณทักษาชื่อ-นามสกุลมงคลให้ ชื่อ ศรัณย์ญมน โชติธนปิติชัยเดช ค่ะ ชอบความหมายดีค่ะ

เรียนอาจารย์ทราบ ครอบครัวให้ความสนใจดีมากค่ะ จึงมาขอรบกวนอาจารย์แนะนำ ชื่อ-นามสกุล ควรเปลี่ยนแปลงหรือแก้ไข อย่างไรให้เหมาะสมถูกต้อง
ช่วง3-4ปีมานี้ครอบครัวเจอแต่สภาวะแย่ๆ ติดขัดกันไปหมดค่ะ ลงเรื่อยๆ

คนที่ 1 : ชื่อ ขจร (ชื่อแรก) มีพระบอกว่าสั้นไป ให้เป็น ชื่อ ขจรเกียติ เถื่อนหัสดี เกิดวันจันทร์ 25 เมษายน 2498 เวลา เกือบสามทุ่มค่ะ

คนที่ 2 : ชื่อ กมลทิพย์ เถื่อนหัสดี เกิดวันจันทร์ ที่ 16 มกราคม 2504 เวลา 6 โมงเช้าค่ะ

คนที่ 3 : ชื่อ พิทยาคม เถื่อนหัสดี เกิดวันเสาร์ ที่ 26 ธันวาคม 2530 เวลา 21:41 ค่ะ

ขอความกรุณาช่วยแนะนำ ชื่อ-นามสกุล หรือต้องแก้อะไรค่ะ ที่ถูกต้องตามหลักทักษามงคล ตามหลักอายตนะด้วยค่ะ เพื่อการดำเนินชีวิตราบรื่น ค่ะ
สวัสดีครับ

คุณขจร ทักษา 12 ควรเปลี่ยนรวมกับนามสกุล ได้ 58 ตกราหูทับโชคครับ แต่หากเปลี่ยนเป็น ขจรเกียรติ มีสระ เป็นกาลกิณีของคนวันจันทร์ครับ ผลรวมได้ 87 ตกที่นั่งทุกข์ร้อนครับ
ชื่อนี้ไม่ควรใช้ครับ นามสกุล เถื่อนหัสดี ทักษา 46 เป็นทักษามงคล ทักษานามสำหรับชายควรใช้ทักษา 19 ผลรวมได้ทักษา 65 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันจันทร์

กฤตชัย แปลว่า ผู้มีชัยชนะด้วยการกระทำ
วรภพ แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ
ชัญญกฤต แปลว่า ผู้สร้างความรู้อันประเสริฐ
ดลขจร แปลว่า ผู้บันดาลให้แพร่ไป,ผู้มีหลักฐานดีที่แพร่ไป
กนกขจร แปลว่า ผู้เลื่องลือดังทองคำ

กมลทิพย์ เกิดวันจันทร์ชื่อมี สระ เป็นกาลกิณีครับ ทักษามงคลควรใช้ทักษา 14 เป็นทักษารุ่งเรือง ปัญญาดี ผลรวมได้ทักษา 60 จะเจริญรุ่งเรืองทางการเงิน

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันจันทร์
รมณ แปลว่า ผู้มีความสุข (ระมน)
ฤทัย แปลว่า ดวงใจ
กชกมล แปลว่า ผู้มีใจบริสุทธิ์ดังดอกบัว
ภณธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งคำพูด (พะนะทอน
ภทพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและเจริญ (พะทะพอน)
ธภัทร แปลว่า ท่านผู้ดีงาม (ทะพัด)
ธนภร แปลว่า ผู้ทรงทรัพย์ (ทะนะพอน)

พิทยาคม ทักษา 31 ตกที่นั่งทุกข์ ผลรวมนามสกุลได้ 77 ตกดาวบาปทั้งสองดวงครับ ควรเปลี่ยนชื่อ (แต่ไม่ทราบชายหรือหญิง คุณไม่ได้แจ้งมาครับ)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ไปทำบุญสร้างทานใน 7 วัน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

l3o0o
08-27-2012, 07:09 PM
สวัสดีค่ะคุณนพฯ พอดีอยากเปลี่ยนชื่อใหม่น่ะค่ะ เกิดวันเสาร์ที่ 10 สิงหาคม 2534 เวลา 02.00น. ชื่อ กุลธิดา มีค่ากำลัง 18 และนามสกุล วรจิตรานนท์ ค่ากำลัง 48 ซึ่งตกเลขที่ไม่ดีทั้งคู่ เพราะเคยเข้าใจแต่แรกว่าต้องตั้งชื่อตามหลักของคนที่เกิดวันเสาร์น่ะค่ะ จะพอมีชื่อไหนที่เหมาะบ้างคะ ขอบคุณค่ะ

KAPOOKLUK
08-27-2012, 07:35 PM
สวัสดีครับ

คุณขจร ทักษา 12 ควรเปลี่ยนรวมกับนามสกุล ได้ 58 ตกราหูทับโชคครับ แต่หากเปลี่ยนเป็น ขจรเกียรติ มีสระ เป็นกาลกิณีของคนวันจันทร์ครับ ผลรวมได้ 87 ตกที่นั่งทุกข์ร้อนครับ
ชื่อนี้ไม่ควรใช้ครับ นามสกุล เถื่อนหัสดี ทักษา 46 เป็นทักษามงคล ทักษานามสำหรับชายควรใช้ทักษา 19 ผลรวมได้ทักษา 65 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันจันทร์

กฤตชัย แปลว่า ผู้มีชัยชนะด้วยการกระทำ
ชัญญกฤต แปลว่า ผู้สร้างความรู้อันประเสริฐ
ดลขจร แปลว่า ผู้บันดาลให้แพร่ไป,ผู้มีหลักฐานดีที่แพร่ไป
กนกขจร แปลว่า ผู้เลื่องลือดังทองคำ

กมลทิพย์ เกิดวันจันทร์ชื่อมี สระ เป็นกาลกิณีครับ ทักษามงคลควรใช้ทักษา 14 เป็นทักษารุ่งเรือง ปัญญาดี ผลรวมได้ทักษา 60 จะเจริญรุ่งเรืองทางการเงิน

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันจันทร์
รมณ แปลว่า ผู้มีความสุข (ระมน)
ฤทัย แปลว่า ดวงใจ
กชกมล แปลว่า ผู้มีใจบริสุทธิ์ดังดอกบัว
ภณธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งคำพูด (พะนะทอน
ภทพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและเจริญ (พะทะพอน)
ธภัทร แปลว่า ท่านผู้ดีงาม (ทะพัด)
ธนภร แปลว่า ผู้ทรงทรัพย์ (ทะนะพอน)

พิทยาคม ทักษา 31 ตกที่นั่งทุกข์ ผลรวมนามสกุลได้ 77 ตกดาวบาปทั้งสองดวงครับ ควรเปลี่ยนชื่อ (แต่ไม่ทราบชายหรือหญิง คุณไม่ได้แจ้งมาครับ)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ไปทำบุญสร้างทานใน 7 วัน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

สวัสดีค่ะ อาจารย์ ,

ขอบขอบคุณอาจารย์มากค่ะ

ชื่อ พิทยาคม เป็นชาย ค่ะ เกิดวันเสาร์ ที่ 26 ธันวาคม 2530 เวลา 21:41
ช่วงนี้น้องชายทำอะไรก็ติดขัดค่ะ เรื่องงาน ครอบครัว การเงิน ........ จึงขอรบกวนอาจารย์แนะชื่อที่เหมาะสมด้วยค่ะ

KAPOOKLUK
08-27-2012, 08:56 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ ,

ขอบขอบคุณอาจารย์มากค่ะ

ชื่อ พิทยาคม เป็นชาย ค่ะ เกิดวันเสาร์ ที่ 26 ธันวาคม 2530 เวลา 21:41
ช่วงนี้น้องชายทำอะไรก็ติดขัดค่ะ เรื่องงาน ครอบครัว การเงิน ........ จึงขอรบกวนอาจารย์แนะชื่อที่เหมาะสมด้วยค่ะ

รบกวนวิเคราะห์ชื่อ-นามสกุล ชื่่อนี้ด้วยค่ะ
ชื่ิอ บุษรินทร์ นามกร (เป็นหญิง) เกิดวันอังคาร ที่ 3 พฤศจิกายน 2553 เวลาเกิด 7โมงเช้าค่ะ

ชื่อ ยศพร กุลบุตร (เป็นชาย) เกิดวันเสาร์ ที่ 27 มิถุนายน 2524 เวลาเกิด ไม่ทราบค่ะ
(ทำงานอยู่กับคนเยอะๆค่ะ ต้องดูแลบริวารจำนวนมาก และมีอุปสรรค ครอบครัว การงาน การเงิน ค่ะ)

รบกวนอาจารย์ ดูความเหมาะสมของทักษาด้วยค่ะ ขอให้แนะนำแก้ไขหรือเปลี่ยนให้เหมาะสม เพื่อการดำเนินชีวิตต่อไป

ขอบคุณค่ะ

Mookarok
08-28-2012, 12:07 PM
รบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อให้ลูกสาวค่ะ กำหนดผ่าคลอดวันพฤหัสที่ 6 กย เวลา 5.39 อย่างนี้เวลาตั้งชื่อต้องนับเป็นพุธกลางคืนใช่หรือเปล่าค่ะ อยากได้ที่ขึ้นต้นด้วยศรีและมีทักษา 24 ค่ะ เพราะนามสลุลตก 26 ถ้าเป็นไปได้อยากให้ลงท้ายด้วยสระ ๅ ค่ะเพราะอยากให้เข้ากับชื่อเล่น แต่ถ้าไม่มีก็สุดแล้วแต่คุณนพจะตั้งค่ะ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
08-28-2012, 01:43 PM
สวัสดีค่ะคุณนพฯ พอดีอยากเปลี่ยนชื่อใหม่น่ะค่ะ เกิดวันเสาร์ที่ 10 สิงหาคม 2534 เวลา 02.00น. ชื่อ กุลธิดา มีค่ากำลัง 18 และนามสกุล วรจิตรานนท์ ค่ากำลัง 48 ซึ่งตกเลขที่ไม่ดีทั้งคู่ เพราะเคยเข้าใจแต่แรกว่าต้องตั้งชื่อตามหลักของคนที่เกิดวันเสาร์น่ะค่ะ จะพอมีชื่อไหนที่เหมาะบ้างคะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

คุณเกิดวันเสาร์ ตี 2 นี่ เป็นตีสองก่อนเช้าวันเสาร์ต่อเนื่องวันศุกร์ หรือ วันเสาร์ ติดกับวันอาทิตย์ครับ ขอรายละเอียดด้วยครับ

noppakorn
08-28-2012, 01:56 PM
รบกวนวิเคราะห์ชื่อ-นามสกุล ชื่่อนี้ด้วยค่ะ
ชื่ิอ บุษรินทร์ นามกร (เป็นหญิง) เกิดวันอังคาร ที่ 3 พฤศจิกายน 2553 เวลาเกิด 7โมงเช้าค่ะ

ชื่อ ยศพร กุลบุตร (เป็นชาย) เกิดวันเสาร์ ที่ 27 มิถุนายน 2524 เวลาเกิด ไม่ทราบค่ะ
(ทำงานอยู่กับคนเยอะๆค่ะ ต้องดูแลบริวารจำนวนมาก และมีอุปสรรค ครอบครัว การงาน การเงิน ค่ะ)

รบกวนอาจารย์ ดูความเหมาะสมของทักษาด้วยค่ะ ขอให้แนะนำแก้ไขหรือเปลี่ยนให้เหมาะสม เพื่อการดำเนินชีวิตต่อไป

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ถามชือเพื่อแก้ไขชะตาให้ผู้อื่นที่ไม่ใช่ญาติสนิทตน ต้องให้เขาเวลาทำบุญตอนเปลี่ยนชื่อ ใส่บาตรพระให้คุณ 1 รูปด้วยครับ เพื่อแก้กรรม (ไม่จำเป็นอย่าถามให้คนอื่น ให้เขาถามเอง กรรมไม่ย้อนครับ)

ชื่อทักษา 19 สำหรับคุณพิทยาคม เกิดคืนวันเสาร์

เสกกฤศ แปลว่า ผู้ใช้เวทมนต์เพียงน้อย
เกษภูมิ แปลว่า ผู้มีปัญญายอด
ธามาธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งเกียรติยศ
ธนฤทธิ แปลว่า ผู้มีวาสนาบารมีและทรัพย์
ธฤตนารา แปลว่า ผู้มีรัศมีรุ่งเรืองมั่นคง
ดลดิเรก แปลว่า ผู้มีหลักฐานดีและมีมาก
นรภัทร แปลว่า คนดีงาม

ชื่อ ยศพร ทักษา 27 ตกที่นั่งผู้สูญเสีย ควรเปลี่ยน นามสกุล กุลบุตร ทักษา 18 มีราหูบังความรุ่งเรือง ผลรวม 45 คือความสำเร็จโดยรวม แต่มาเสียหายเพราะชื่อสกุล ชื่อมงคลควรใช้ทักษา 41 เป็นปัญญาและความรุ่งเรือง ผลรวมได้ทักษา 59 คือโชคลาภความสำเร็จสมปรารถนา ผู้ได้ชื่อทักษานี้ หมั่นทำบุญไหว้พระเช้าเย็น และแก้ไขตามคำแนะนำ ชีวิตจะรุ่งเรือง (อย่าลืมใส่บาตรให้ผู้ถามกระทู้แทนด้วย 1 รูป)

ชื่อทักษา 41 สำหรับชาย วันเสาร์

รัตนฉัตร์ แปลว่า ใต้ร่มเงาอันมีคุณค่า,ฉัตรแก้ว (รัด ตะ นะ ฉัด)
รักษ์นรธิป แปลว่า ผู้เป็นใหญ่และคุ้มครองหมู่คน (รัก นอ ระ ทิบ) )
ยศพงศ์ แปลว่า ผู้มีเกียรติของตระกูล
วัธน์อรุช แปลว่า ผู้ไม่โกรธที่เจริญ
ยชญ์สุทิน แปลว่า ผู้ชอบให้ที่น่าบูชา
อรุชวัธน์ แปลว่า ผู้ไม่โกรธที่เจริญแล้ว

เปลี่ยนชื่อแล้วทั้งสองคน ให้ไปทำบุญสร้างทานใน 7 วัน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
08-28-2012, 02:03 PM
รบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อให้ลูกสาวค่ะ กำหนดผ่าคลอดวันพฤหัสที่ 6 กย เวลา 5.39 อย่างนี้เวลาตั้งชื่อต้องนับเป็นพุธกลางคืนใช่หรือเปล่าค่ะ อยากได้ที่ขึ้นต้นด้วยศรีและมีทักษา 24 ค่ะ เพราะนามสลุลตก 26 ถ้าเป็นไปได้อยากให้ลงท้ายด้วยสระ ๅ ค่ะเพราะอยากให้เข้ากับชื่อเล่น แต่ถ้าไม่มีก็สุดแล้วแต่คุณนพจะตั้งค่ะ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

ต้องนับเป็นคนวันพุธกลางคืนครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืนมีศรีนำ

กนกรวี แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดังทองคำ
กิติณิชา (กิดตินิชา) แปลว่า ผู้บริสุทธิที่ได้รับการสรรเสริญ
กฤศวิชุดา (กริดวิชุดา) แปลว่า สายฟ้าน้อย
กันตชาคร (กันตะชาคอน) แปลว่า ผู้มีความเพียรที่น่ารัก
กานต์ชุดา (กานชุดา) แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองอันเป็นที่รัก
กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างความเป็นสิริมงคล,ผู้สร้างความสมบูรณ์พูนสุข
กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณงดงาม

KAPOOKLUK
08-28-2012, 02:50 PM
สวัสดีครับ

ถามชือเพื่อแก้ไขชะตาให้ผู้อื่นที่ไม่ใช่ญาติสนิทตน ต้องให้เขาเวลาทำบุญตอนเปลี่ยนชื่อ ใส่บาตรพระให้คุณ 1 รูปด้วยครับ เพื่อแก้กรรม (ไม่จำเป็นอย่าถามให้คนอื่น ให้เขาถามเอง กรรมไม่ย้อนครับ)

ชื่อทักษา 19 สำหรับคุณพิทยาคม เกิดคืนวันเสาร์

เสกกฤศ แปลว่า ผู้ใช้เวทมนต์เพียงน้อย
เกษภูมิ แปลว่า ผู้มีปัญญายอด
ธามาธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งเกียรติยศ
ธนฤทธิ แปลว่า ผู้มีวาสนาบารมีและทรัพย์
ธฤตนารา แปลว่า ผู้มีรัศมีรุ่งเรืองมั่นคง
ดลดิเรก แปลว่า ผู้มีหลักฐานดีและมีมาก
นรภัทร แปลว่า คนดีงาม

ชื่อ ยศพร ทักษา 27 ตกที่นั่งผู้สูญเสีย ควรเปลี่ยน นามสกุล กุลบุตร ทักษา 18 มีราหูบังความรุ่งเรือง ผลรวม 45 คือความสำเร็จโดยรวม แต่มาเสียหายเพราะชื่อสกุล ชื่อมงคลควรใช้ทักษา 41 เป็นปัญญาและความรุ่งเรือง ผลรวมได้ทักษา 59 คือโชคลาภความสำเร็จสมปรารถนา ผู้ได้ชื่อทักษานี้ หมั่นทำบุญไหว้พระเช้าเย็น และแก้ไขตามคำแนะนำ ชีวิตจะรุ่งเรือง (อย่าลืมใส่บาตรให้ผู้ถามกระทู้แทนด้วย 1 รูป)

ชื่อทักษา 41 สำหรับชาย วันเสาร์

รัตนฉัตร์ แปลว่า ใต้ร่มเงาอันมีคุณค่า,ฉัตรแก้ว (รัด ตะ นะ ฉัด)
รักษ์นรธิป แปลว่า ผู้เป็นใหญ่และคุ้มครองหมู่คน (รัก นอ ระ ทิบ) )
ยศพงศ์ แปลว่า ผู้มีเกียรติของตระกูล
วัธน์อรุช แปลว่า ผู้ไม่โกรธที่เจริญ
ยชญ์สุทิน แปลว่า ผู้ชอบให้ที่น่าบูชา
อรุชวัธน์ แปลว่า ผู้ไม่โกรธที่เจริญแล้ว

เปลี่ยนชื่อแล้วทั้งสองคน ให้ไปทำบุญสร้างทานใน 7 วัน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ขอขอบคุณมากค่ะ ที่แนะนำ แล้วจะไปปฎิบัติตามที่อาจารย์กล่าวมาค่ะ ^ ^

premenobu
08-31-2012, 12:01 PM
สวัสดีครับผมอยากขอทราบความหมายของชื่อนี้หน่อยอะครับ ชื่อ กฤชฐนัทพน ครับ เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 18 มิถุนายน 2535 เวลา 7.29 น. มีอะไรชี้แนะได้นะครับ

KAPOOKLUK
08-31-2012, 12:34 PM
สวัสดีครับ

เรียน อาจารย์นพ ค่ะ

มารบกวนขอบทสรุปค่ะ จะไปเปลี่ยนชื่อ-นามสกุล แล้วค่ะ
เกิดวันจันทร์ เวลา 00:04 ของวันจันทร์ ที่ 15 เมษายน 2523 ปีวอกค่ะ

ชื่อ-นามสกุลที่กำลังจะเปลี่ยนค่ะ

ศรัญย์ญมน โชติธนพิชญเดชากุล ได้ไหมค่ะนามสกุลต้องแก้ไขอะไรไหมค่ะ ขอความกรุณาอาจารย์พิจรณาด้วยค่ะ

Mookarok
08-31-2012, 01:28 PM
รบกวนเรียนถามคุณนพค่ะว่าชื่อ
1.กรณิตชญา
2.กวิณตญา

มีความหมายหรือเปล่าค่ะ ถ้ามีแปลว่าอะไรค่ะ

Kitviratchaya
09-01-2012, 09:24 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายชื่อ "กิตติ์วริชญา" ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-02-2012, 11:41 AM
รบกวนเรียนถามคุณนพค่ะว่าชื่อ
1.กรณิตชญา
2.กวิณตญา

มีความหมายหรือเปล่าค่ะ ถ้ามีแปลว่าอะไรค่ะ
สวัสดีครับ

จะพยายามแปลให้ได้ความน่ะครับ

1.กรณิตชญา มาจาก กรณ์(การงาน การกระทำ) + อัตต(ตัวตน) +ชญา (ผู้รู้) กร่อน ต และ การันต์ทิ้ง เป็นกรณิตชญา แปลว่า ผู้มีความรู้ด้วยการกระทำของตน
2.กวิณตญา มาจาก กวิ (กวี ฉลาด) + ณต (น้อม ไหว้) + ญา (รู้) แปลว่า ผู้รู้ที่นอบน้อมความฉลาด

noppakorn
09-02-2012, 11:42 AM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายชื่อ "กิตติ์วริชญา" ค่ะ
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

กิตติ์วริชญา แปลว่า ผู้รอบรู้อันประเสริฐที่มีชื่อเสียง

Mookarok
09-03-2012, 10:22 AM
ขอขอบพระคุณคุณนพมากค่ะ

ihoney
09-03-2012, 07:14 PM
สวัสดีคะ คุณนพค่ะ

ถ้านามสกุลได้ทักษา 23 ควรตั่งชื่อค่าเท่าไหร่ค่ะ รบกวนคุณนพ หาอักษรนำหน้า ก ข ค ขอบพระคุณมากค่ะ

Mookarok
09-03-2012, 08:43 PM
คุณนพค่ะ รบกวนแปลชื่อให้อีกสักชื่อค่ะ พอดีเข้าใจวันผิดเลยทำให้ชื่อเก่าที่ส่งมาถามมีกาลกิณีในชื่อค่ะ อยากรบกวนถามว่า กรภัสชญา มีความหมายว่าอะไรคะ

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

noppakorn
09-03-2012, 09:17 PM
สวัสดีคะ คุณนพค่ะ

ถ้านามสกุลได้ทักษา 23 ควรตั่งชื่อค่าเท่าไหร่ค่ะ รบกวนคุณนพ หาอักษรนำหน้า ก ข ค ขอบพระคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 23 ชื่อมงคลควรใช้ทักษา 42 ครับ คุณไม่ได้บอกวันเกิดมา เลยไม่ทราบจะจัดชืือให้ได้อย่างไรครับ

noppakorn
09-03-2012, 09:19 PM
คุณนพค่ะ รบกวนแปลชื่อให้อีกสักชื่อค่ะ พอดีเข้าใจวันผิดเลยทำให้ชื่อเก่าที่ส่งมาถามมีกาลกิณีในชื่อค่ะ อยากรบกวนถามว่า กรภัสชญา มีความหมายว่าอะไรคะ

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ
สวัสดีครับ

กรภัสชญา แปลว่า ผู้รอบรู้ที่มีแสงสว่างจากการกระทำ ทักษา 24 เป็นมงคลนามครับ

ihoney
09-04-2012, 01:01 AM
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 23 ชื่อมงคลควรใช้ทักษา 42 ครับ คุณไม่ได้บอกวันเกิดมา เลยไม่ทราบจะจัดชืือให้ได้อย่างไรครับ

เกิดวันอาทิตย์ค่ะ 24 พ.ย. 2528 แต่อยากได้วรรคอายุค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

Phatis
09-04-2012, 11:39 AM
สวัสดีค่ะ คุณนพ รบกวนขอชื่อหญิงที่มีเลขทักษา 54 นามสกุลทักษา 51 เกิดคืนวันอาทิตย์ เวลา 01.00 น. ได้ไหมค่ะ

noppakorn
09-04-2012, 12:23 PM
เกิดวันอาทิตย์ค่ะ 24 พ.ย. 2528 แต่อยากได้วรรคอายุค่ะ ขอบพระคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ มีอายุนำ

กาญจน์ธารี แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งทองคำ
กันต์ปวีรา แปลว่า ผู้กล้าหาญที่น่ารัก
กานต์ระพี แปลว่า ผู้รุ่งเรืองอันเป็นที่รัก
กริตยธรณ์ แปลว่า แผ่นดินเป็นผู้สร้ัาง,ผู้มีหน้าที่อันน่าทรงจำ
กฤตย์ธวัล แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ด้วยการกระทำ
กฤตย์รุจยา แปลว่า ผู้น่ารักด้วยความประพฤติ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ใน 7วันให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ihoney
09-04-2012, 01:47 PM
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ มีอายุนำ

กาญจน์ธารี แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งทองคำ
กันต์ปวีรา แปลว่า ผู้กล้าหาญที่น่ารัก

กานต์ระพี แปลว่า ผู้รุ่งเรืองอันเป็นที่รัก
กริตยธรณ์ แปลว่า แผ่นดินเป็นผู้สร้ัาง,ผู้มีหน้าที่อันน่าทรงจำ
กฤตย์ธวัล แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ด้วยการกระทำ
กฤตย์รุจยา แปลว่า ผู้น่ารักด้วยความประพฤติ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ใน 7วันให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ขอบพระคุณมากค่ะ ^__^

ihoney
09-04-2012, 03:00 PM
คุณนพค่ะ

รบกวนอีกครั้งค่ะ คำว่า นัฎฐ , กัณ , นัทธ มีความหมายมั๊ยค่ะ

noppakorn
09-04-2012, 08:43 PM
คุณนพค่ะ

รบกวนอีกครั้งค่ะ คำว่า นัฎฐ , กัณ , นัทธ มีความหมายมั๊ยค่ะ
สวัสดีครับ

นัฎฐ แปลว่า ฉิบหายแล้ว
กัณ ไม่มีคำศัพท์
นัทธ มาจาก นัทธิ์ แปลว่า ชะเนาะ มัดแน่น

pripta
09-04-2012, 09:50 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ

เรียนถามเรื่องนามสกุลค่ะ

เกิดวันจันทร์ ที่ 15 เมษา 2523 ปีวอกค่ะ เวลาไม่แน่ใจค่ะ
ขอนามสกุล และเลขทักษาศาสตร์ ค่าอายตนะที่ดีค่ะ
เข้ากับชื่อ ทักษาชื่อ 51 ค่ะ

รบกวนด้วยนะค่ะ ขอบคุนมากค่ะ

pripta
09-04-2012, 10:05 PM

เกิดวันจันทร์ ที่ 15 เมษา 2523 ปีวอกค่ะ เวลาไม่แน่ใจค่ะ
ขอนามสกุล และเลขทักษาศาสตร์ ค่าอายตนะที่ดีค่ะ (ช่วยเรื่องหน้าที่การงาน คู่ครองครอบครัวค่ะ)

noppakorn
09-05-2012, 12:15 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ รบกวนขอชื่อหญิงที่มีเลขทักษา 54 นามสกุลทักษา 51 เกิดคืนวันอาทิตย์ เวลา 01.00 น. ได้ไหมค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ (คืนต่อเนื่องกับเช้าวันจันทร์)

พนิตพิมพ์ แปลว่า ผู้มีรูปร่างน่ารัก,ผู้มีรูปแบบน่ารัก
พิมพ์พนิต แปลว่า ผู้มีความน่ารักเป็นแบบอย่าง
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์
พรหมพัฒน์ชา แปลว่า เกิดมาเจริญรุ่งเรืองและประเสริฐยิ่ง
ปวีณพรรธน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองดังนักปราชญ์
พรรณวรินทร์ แปลว่า ประเสริฐและยิ่งใหญ๋ด้วยผิวพรรณ

เปลี่ยนชื่อแล้วใน 7 วันอย่าลืมทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์และเจ้าที่ๆบ้านด้วยครับ

noppakorn
09-05-2012, 12:41 PM

ขอนามสกุล และเลขทักษาศาสตร์ ค่าอายตนะที่ดีค่ะ (ช่วยเรื่องหน้าที่การงาน คู่ครองครอบครัวค่ะ)

สวัสดีครับ

นามสกุลได้ทักษาดี ก็พอแล้วครับ ค่าอายตนะไม่เกียวครับ อย่าไปสนใจและมันยังคนละตำราครับ ไม่ใช่ว่าิอีกน้อยลูกหลานจะใช้ต้องมาเกิดวันเดียวกับคุณหมดเสียเมื่อไหร่ใช่ไหม่ครับ เอาเป็นว่า นามสกุลไพเราะ ทักษาดี ก็ดียิ่งแล้วครับ เพราะการตั้งนามสกุลตามชื่อของคุณก็เท่ากับบังคับให้ลูกหลานหรือผู้จะใช้นามสกุลสืบต่อ ต้องช้ทักษาชื่อตามคุณ หรือทักษาที่เหมาะกับนามสกุลเท่านั้นครับ
ชื่อสกุลที่เหมาะสมกับชือมงคลนี้คือ ชื่อสกุลทักษา 54 เป็นดาวพฤหัสฯและดาวพุธ บอกถึงโชคลาภปัญญาและความสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 105 บอกถึงความรุ่งเรือง สิ่งศักดิ์สิทธิ์ และโชคลาภ ความสำเร็จในความรัก นับเป็นมงคลยิ่งครับ
นามสกุลทักษา 54 สำหรับชือสกุลทักษา 51(มีมนตรี และมูละในชื่อ)

ฐิติงามพงศ์ แปลว่า ตระกูลที่ดีงามและมั่นคง (อายตนะ ๘)
ฐิติวุฒินนท์ แปลว่า ยินดีในตระกูลที่มั่นคงตลอดไป (อายตนะ 2)
สถิรปิยนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในความเป็นที่รักตลอดไป (อายตนะ ๘)
สถิรพีรกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักอันกล้าหาญที่มั่นคง (อายตนะ 1)
ทิพย์ฐาปนี แปลว่า ดำรงมั่นในความเป็นสิ่งของจากสวรรค์ (อายตนะ 6)
นิพิฐธัญพร แปลว่า ประเสริฐด้วยโชคอันมั่นคง (อายตนะ ๘)

เปลี่ยนนามสกุลแล้วไปทำบุญสร้างทาน (ใน7วัน) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่บ้านๆ ที่ทำงานและผู้วิเคราะห์นามสกุลเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

Phatis
09-05-2012, 08:48 PM
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ (คืนต่อเนื่องกับเช้าวันจันทร์)

พนิตพิมพ์ แปลว่า ผู้มีรูปร่างน่ารัก,ผู้มีรูปแบบน่ารัก
พิมพ์พนิต แปลว่า ผู้มีความน่ารักเป็นแบบอย่าง
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์
พรหมพัฒน์ชา แปลว่า เกิดมาเจริญรุ่งเรืองและประเสริฐยิ่ง
ปวีณพรรธน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองดังนักปราชญ์
พรรณวรินทร์ แปลว่า ประเสริฐและยิ่งใหญ๋ด้วยผิวพรรณ

เปลี่ยนชื่อแล้วใน 7 วันอย่าลืมทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์และเจ้าที่ๆบ้านด้วยครับ

ขอบคุณมากๆค่ะ

pripta
09-06-2012, 12:13 AM
สวัสดีครับ

นามสกุลได้ทักษาดี ก็พอแล้วครับ ค่าอายตนะไม่เกียวครับ อย่าไปสนใจและมันยังคนละตำราครับ ไม่ใช่ว่าิอีกน้อยลูกหลานจะใช้ต้องมาเกิดวันเดียวกับคุณหมดเสียเมื่อไหร่ใช่ไหม่ครับ เอาเป็นว่า นามสกุลไพเราะ ทักษาดี ก็ดียิ่งแล้วครับ เพราะการตั้งนามสกุลตามชื่อของคุณก็เท่ากับบังคับให้ลูกหลานหรือผู้จะใช้นามสกุลสืบต่อ ต้องช้ทักษาชื่อตามคุณ หรือทักษาที่เหมาะกับนามสกุลเท่านั้นครับ
ชื่อสกุลที่เหมาะสมกับชือมงคลนี้คือ ชื่อสกุลทักษา 54 เป็นดาวพฤหัสฯและดาวพุธ บอกถึงโชคลาภปัญญาและความสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 105 บอกถึงความรุ่งเรือง สิ่งศักดิ์สิทธิ์ และโชคลาภ ความสำเร็จในความรัก นับเป็นมงคลยิ่งครับ
นามสกุลทักษา 54 สำหรับชือสกุลทักษา 51(มีมนตรี และมูละในชื่อ)

ฐิติงามพงศ์ แปลว่า ตระกูลที่ดีงามและมั่นคง (อายตนะ ๘)
ฐิติวุฒินนท์ แปลว่า ยินดีในตระกูลที่มั่นคงตลอดไป (อายตนะ 2)
สถิรปิยนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในความเป็นที่รักตลอดไป (อายตนะ ๘)
สถิรพีรกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักอันกล้าหาญที่มั่นคง (อายตนะ 1)
ทิพย์ฐาปนี แปลว่า ดำรงมั่นในความเป็นสิ่งของจากสวรรค์ (อายตนะ 6)
นิพิฐธัญพร แปลว่า ประเสริฐด้วยโชคอันมั่นคง (อายตนะ ๘)

เปลี่ยนนามสกุลแล้วไปทำบุญสร้างทาน (ใน7วัน) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่บ้านๆ ที่ทำงานและผู้วิเคราะห์นามสกุลเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ขอขอบคุณมากค่ะ

Sangsia
09-06-2012, 08:53 PM
สวัสดีครับ คุณนพ
ขอรบกวนอีกครรั้งครับ ขอชื่อคนเกิดวันจันทร์ ทักษา 19 อายตนะ 9 นามสกุลทักษา 37 ครับ ขอหลาย ๆ ชื่อนะครับ ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยครับ
เกิดวันที่ 7 ธันวาคม 2530 ครับ

ขอบคุณมากครับ

noppakorn
09-07-2012, 11:03 AM
ขอรบกวนอีกครรั้งครับ ขอชื่อคนเกิดวันจันทร์ ทักษา 19 อายตนะ 9 นามสกุลทักษา 37 ครับ ขอหลาย ๆ ชื่อนะครับ ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยครับ
เกิดวันที่ 7 ธันวาคม 2530 ครับ

ขอบคุณมากครับ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษาดี อายตนะไม่เกียวครับ เป็นคนละตำรากัน ทักษาปกรณ์นั้นครอบคลุมหมดแล้วครับ เพราะเดินตามค่าดวงดาวที่เกียวข้องกับการดำิเนินชีวิตครับ แต่จะดูอายตนะที่ดีให้น่ะครับ เพราะทักษา 19 เกิดวันจันทร์นี่ หาค่าทักษาดีแล้ว อายตนะจะไม่ได้ อายตนะ 9 ครับ

ชื่อทักษา 19 สำหรับคนเกิดวันจันทร์

ชลสร แปลว่า ผู้กล้าทางน้ำ (อายตนะ ๘)
วนธร แปลว่า ผู้ทรงป่า (อายตนะ ๘)
สรธร แปลว่า ผู้ทรงความแกล้วกล้า (อายตนะ 1)
นรวร แปลว่า คนผู้ประเสริฐ (อายตนะ 1)
พรดล แปลว่า บันดาลความประเสริฐ (อายตนะ ๘)
ชนชนน แปลว่า เชื้อสายแห่งคน (อายตนะ 1)
นนทธร แปลว่า ผู้ทรงความยินดี (อายตนะ 7)

ihoney
09-08-2012, 01:29 AM
สวัสดีครับ

นัฎฐ แปลว่า ฉิบหายแล้ว
กัณ ไม่มีคำศัพท์
นัทธ มาจาก นัทธิ์ แปลว่า ชะเนาะ มัดแน่น

ขอบพระคุณมากค่ะ คุณนพ ^___^

รบกวนอีกครั้งค่ะ ถ้านามสกุล 45 ใช้ชื่อทักษา 9 หรือ 14 ดีค่ะ คุณนพ รบกวนคุณนพอีกครั้งนะคะ อยากได้หมวดอายุค่ะ เกิดวันอาทิตย์ค่ะ

nixz
09-08-2012, 02:58 PM

รบกวนช่วยแนะนำ ชื่อของคนที่เกิด วันพฤหัสบดี ทักษา 50 นามสกุล 55 ทีค่ะ
ถ้าเป็นไปได้ ขอหลายๆ ชื่อทีนะคะ เกิดวัน พฤหัสบดีที่ 13 มิถุนายน 2534 ค่ะ
กำลังศึกษาอยู่ในระดับมหาวิทยาลัยค่ะ เหตุผลที่จะเปลี่ยนเพราะว่ามีความทุกข์หลายๆเรื่องเลยค่ะ
ทั้งสภาพครอบครัว เพื่อนฝูง ความมั่นคงของชีวิตในอนาคต และก็สภาพความเป็นอยู่ในสังคมค่ะ
ขอบพระคุณล่วงหน้านะค่ะ ^^

noppakorn
09-09-2012, 11:04 AM
ขอบพระคุณมากค่ะ คุณนพ ^___^

รบกวนอีกครั้งค่ะ ถ้านามสกุล 45 ใช้ชื่อทักษา 9 หรือ 14 ดีค่ะ คุณนพ รบกวนคุณนพอีกครั้งนะคะ อยากได้หมวดอายุค่ะ เกิดวันอาทิตย์ค่ะ
สวัสดีครับ

ทักษา 9 เป็นทักษาที่ดี แต่ส่งเสริมผู้อื่นครับ เหมาะสำหรับอาชีพทหารตำรวจ เป็นหญิงใช้ทักษา 14 จึงจะดี เป็นเลขรุ่งเรืองรุ่งโรจน์ มีผู้ส่งเสริม แต่ติดขี้บ่นจู้จี้สักหน่อย ลดตัวนี้ลง ดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

รุ่งรดา แปลว่า ผู้ยินดีในความรุ่งเรือง (อายตนะ 7)
มนปภา แปลว่า ผู้มีความสว่างยิ่งในดวงใจ (อายตนะ 1)
วิชภา (วิดชะพา) แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งความรู้(อายตนะ 6)
ดลชญา แปลว่า ผู้มีปัญญาเป็นพื้นฐาน (อายตนะ ๘)
ชัญปภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองยิ่งในความรู้ (อายตนะ 6)
ณิชชา แปลว่า ผู้เกิดมาบริสุทธิ์ (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญ(ใน7วัน) สร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เพื่อเสริมดวงชะตาครับ

noppakorn
09-09-2012, 11:11 AM

รบกวนช่วยแนะนำ ชื่อของคนที่เกิด วันพฤหัสบดี ทักษา 50 นามสกุล 55 ทีค่ะ
ถ้าเป็นไปได้ ขอหลายๆ ชื่อทีนะคะ เกิดวัน พฤหัสบดีที่ 13 มิถุนายน 2534 ค่ะ
กำลังศึกษาอยู่ในระดับมหาวิทยาลัยค่ะ เหตุผลที่จะเปลี่ยนเพราะว่ามีความทุกข์หลายๆเรื่องเลยค่ะ
ทั้งสภาพครอบครัว เพื่อนฝูง ความมั่นคงของชีวิตในอนาคต และก็สภาพความเป็นอยู่ในสังคมค่ะ
ขอบพระคุณล่วงหน้านะค่ะ ^^
สวัสดีครับ

ชือทักษา 50 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

รมณ์อัยยา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่มีความสุข
พัชร์พัชยา แปลว่า ผู้มีคำพูดประดุจเพชร
ม้ญชุ์สรัล แปลว่า ผู้งามแท้
ปารณ์จิณณ์ แปลว่า ผู้ประพฤติดีเป็นที่น่าพอใจ
กรณ์กรวีร์ แปลว่า ผู้มีความกล้าหาญในการกระทำ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน(ใึน 7 วัน) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่มหาวิทยาลัย เพื่อเสริมชะตา

(ชื่อทักษานี้ เหมาะสำหรับผู้เดินทางต่างประเทศ ติดต่อต่างประเทศ ประชาสัมพันธ์ ธุรกิจการขาย)

nixz
09-09-2012, 12:45 PM
ขอบพระคุณ คุณนพ มากเลยนะคะ ^___^

nixz
09-09-2012, 05:59 PM
สวัสดีครับ

ชือทักษา 50 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

รมณ์อัยยา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่มีความสุข
พัชร์พัชยา แปลว่า ผู้มีคำพูดประดุจเพชร
ม้ญชุ์สรัล แปลว่า ผู้งามแท้
ปารณ์จิณณ์ แปลว่า ผู้ประพฤติดีเป็นที่น่าพอใจ
กรณ์กรวีร์ แปลว่า ผู้มีความกล้าหาญในการกระทำ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน(ใึน 7 วัน) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่มหาวิทยาลัย เพื่อเสริมชะตา

(ชื่อทักษานี้ เหมาะสำหรับผู้เดินทางต่างประเทศ ติดต่อต่างประเทศ ประชาสัมพันธ์ ธุรกิจการขาย)

ขอรบกวนขอถามอีกครั้งนะคะ ว่า ถ้านามสกุล ทักษา 54 จะตั้งชื่อเป็น ทักษา 45 ดีไหมค่ะ ผลรวมเป็น 99 หรือว่ามีทางเลือกอื่นที่ดีกว่าค่ะ รบกวนทีค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
09-10-2012, 09:13 AM
ขอรบกวนขอถามอีกครั้งนะคะ ว่า ถ้านามสกุล ทักษา 54 จะตั้งชื่อเป็น ทักษา 45 ดีไหมค่ะ ผลรวมเป็น 99 หรือว่ามีทางเลือกอื่นที่ดีกว่าค่ะ รบกวนทีค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

สำหรับหญิงนามสกุลทักษา 54 ชือนามมงคลให้ใช้ชื่อทักษา 51 เป็นดาวคู่มิตร บอกถึงโชคลาภความรุ่งเรือง ความรักสมหวัง ผลรวมได้ 105 เป็นความเจริญรุ่งเรืองก้าวหน้า มีผู้ช่วยเหลือ มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์บันดาล หมั่นสวดมนต์เช้าเย็น ทำบุญสร้างความดีเสมอๆ จะเห็นผลได้เร็วและดียิ่ง หากท่านตั้งชื่อตามทักษานี้ แล้ว อย่าลืมทำบุญใน 7 วันแล้วอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมดังที่เคยบอกไว้ แล้วให้ผู้วิเคราะห์ด้วยส่วนหนึ่งเพื่อแก้กรรมกันและกันน่ะครัับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

พิมพ์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นแบบอย่าง
สุรางค์พิมล แปลว่า นางฟ้าผู้บริสุทธิ์
กัลย์ระพี แปลว่า ความรุ่งเรืองของหญิงสาว
กัณห์วิชยา แปลว่า ชัยชนะในความมืดมน
สุปารย์ภรณ์ แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่เหมาะสมดี
สิฏฐ์ภพร (สิด พะ พอน) แปลว่า ผู้ประเสริฐที่มีแสงแห่งความงดงาม

Mewzz
09-12-2012, 04:59 AM
สวัสดีครับ
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้สักหน่อยครับ
เกิดวันอาทิตย์ นามสกุลทักษา 39
อยากจะได้ชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุล
ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

noppakorn
09-13-2012, 12:09 PM
สวัสดีครับ
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้สักหน่อยครับ
เกิดวันอาทิตย์ นามสกุลทักษา 39
อยากจะได้ชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุล
ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 39 ชื่อที่เป็นมงคลนามสำหรับชายคือทักษา 24 เป็นจันทร์คู่กับพุธ หมายถึงความรัก เมตตา ปัญญา กล้าหาญ ทำการใดสำเร็จมีโชคมีผู้ช่วยเหลือ ผลรวมได้ทักษา 63 ตกความสำเร็จสมหวังทั้งความรักและการงานครับ ความไม่ประมาททำให้ชีวิตมีสุขครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันอาทิตย์

เมธนัญ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้เรื่องทรัพย์
ธีระกฤต แปลว่า ผู้สร้างปราชญ์
ธีรปาล แปลว่า ผู้คุ้มครองนักปราชญ์
ธีราธฤต แปลว่า นักปราชญ์ผู้ตั้งมั่น
ธีมาดล แปลว่า ผู้มีพื้นฐานนักปราชญ์
ณัฐภณ แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์
ภูธีธัช แปลว่า ผู้มีปัญญาเป็นธงชัยในแผ่นดิน
ภูธีรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติดังนักปราชญ์ของแผ่นดิน
ภูมิชนน (พูมชะนน) แปลว่า ผู้มีเชื้อสายแห่งปัญญา
ภูรีณัท (พูรีนัด) แปลว่า ผู้ให้ความรู้ด้วยปัญญา

เปลี่ยนชื่อแล้ว(ใน7 วัน) ให้ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

tata1979
09-18-2012, 11:41 AM
สวัสดีครับ คุณนพกรณ์

สอบถามชื่อทักษา ชายวันเสาร์ ทักษาใดเหมาะสม เกี่ยวกับ โชค งานการ ครอบครัว ความเจริญก้าวหน้า ครับ
ผมทำงานในสังคมมีแต่ผู้ใหญ่ครับ เพื่อหน้าที่การงาน จึงรบกวนคุณนพกรณ์ครับ
ช่วยหน่อยแนะนำสักหลายชื่อพร้อมความหมายคำแปลนะครับ

ขอบคุณครับ

noppakorn
09-18-2012, 09:30 PM
สวัสดีครับ คุณนพกรณ์

สอบถามชื่อทักษา ชายวันเสาร์ ทักษาใดเหมาะสม เกี่ยวกับ โชค งานการ ครอบครัว ความเจริญก้าวหน้า ครับ
ผมทำงานในสังคมมีแต่ผู้ใหญ่ครับ เพื่อหน้าที่การงาน จึงรบกวนคุณนพกรณ์ครับ
ช่วยหน่อยแนะนำสักหลายชื่อพร้อมความหมายคำแปลนะครับ

ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

ชื่อที่ให้ั้ทั้งโชค และความสำเร็จรุ่งเรือง ต้องประกอบด้วย เลข 9 เลข 1 เลข 5 เลข 6 และทั้งนี้ก็ต้องขึ้นอยู่กับนามสกุล วิธีคิดก็มีมากครับ บางครั้งไม่ต้องมีเลขตามนี้โดยตรง แต่ผลรวมได้ก็เป็นเช่นกันครับ

คุณไม่ได้บอกทักษา หรือนามสกุลมา เลยไม่ทราบว่าควรใช้ทักษาอะไรครับ ถ้าอย่างไร แจ้งมาใหม่น่ะครับ

tata1979
09-19-2012, 04:14 PM
สวัสดีครับ

ชื่อที่ให้ั้ทั้งโชค และความสำเร็จรุ่งเรือง ต้องประกอบด้วย เลข 9 เลข 1 เลข 5 เลข 6 และทั้งนี้ก็ต้องขึ้นอยู่กับนามสกุล วิธีคิดก็มีมากครับ บางครั้งไม่ต้องมีเลขตามนี้โดยตรง แต่ผลรวมได้ก็เป็นเช่นกันครับ

คุณไม่ได้บอกทักษา หรือนามสกุลมา เลยไม่ทราบว่าควรใช้ทักษาอะไรครับ ถ้าอย่างไร แจ้งมาใหม่น่ะครับ

สวัสดีครับ ผมชื่อ สุรสาย ศรีผดุง ครับ วันเสาร์ ครับ
รบกวนแนะนำชื่อวันเสาร์ด้วยครับ หรือ ชื่อ พร้อมนามสกุล ด้วยครับ
ช่วยเรื่องความสำเร็จการงาน บริวาร ผู้ใหญ่เมตตา ,ความรัก,ครอบครัว,การเงิน,
รวมกันได้ 100 ยิ่งดีครับ (เริ่มขอเยอะแระ) รบกวนนะครับ

ขอบคุณครับ

noppakorn
09-20-2012, 11:42 AM
สวัสดีครับ ผมชื่อ สุรสาย ศรีผดุง ครับ วันเสาร์ ครับ
รบกวนแนะนำชื่อวันเสาร์ด้วยครับ หรือ ชื่อ พร้อมนามสกุล ด้วยครับ
ช่วยเรื่องความสำเร็จการงาน บริวาร ผู้ใหญ่เมตตา ,ความรัก,ครอบครัว,การเงิน,
รวมกันได้ 100 ยิ่งดีครับ (เริ่มขอเยอะแระ) รบกวนนะครับ

ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

นามสกุล ศรีผดุง นับทักษาได้ 30 ถึงจะตกทักษาไม่ดี แต่สามารถแก้ไขสร้างเสริมได้ โดยไม่ต้องเปลี่ยนนามสกุลครับ (ของบรรพบุรุษ รักษาไว้น่าจะดีกว่าน่ะครับ อนาคตข้างหน้า ลุกหลานญาติมิตร จะได้รู้จักที่มาที่ไปกันครับ) ส่วนทักษา 100 นั้น มิใช่ว่าจะดีิิเลิศ เป็นเลขที่ค่อนข้างต้องระมัดระวังตัวเช่นกัน ทุกทักษานั้น มีดีพอกัน เพียงแต่อยู่ทีฤกษ์ผาเวลาเกิดของคุณเท่านั้นครับ ในการวิเคราะห์ นามสกุลนี้ไม่ต้องเปลี่ยนน่ะครับ สร้างเสริมได้ด้วยการ หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น (เวลาสวดมนต์ให้ตั้งใจและใจนิ่ง เช้าไม่มีเวลา ก็นะโม 3 จบพอครับ) ทำบุญสร้างทานเสมอๆ ชีวิตก็สมหวังครับ เพราะดวงดาวจะเดินได้ดีและเร็วขึ้นครับ
นามสกุลทักษา 30 นามมงคลที่เหมาะสมคือ ชื่อทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ หมายถึงความรัก ความเมตตา มีโชค ทำการใดก็สำเร็จ คนนับถือ มีเพื่อนร่วมงานดีและมิตรสหายมาก มีผู้คนรักและสนับสนุน ผลรวมได้ ทักษา 45 เป็นดาวพุธ และดาวพฤหัสบดี เป็นดาวปัญญาและศุภโชค ผลรวมได้ 9 เป็นดาวเกตุ ดาวแห่งความสำเร็จและรุ่งเรือง ผู้มีชื่อนี้ หากฐานเกิดดี ชื่อจะส่งเสริมให้ทำการใดก็สำเร็จ มีโชคลาภวาสนาดี เจริญรุ่งเรือง หมั่นทำบุญสร้างทานสร้างกุศล สวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็นอย่าได้ขาด ชีวิตจะก้าวหน้า และเห็นผลเร็วครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันเสาร์

สุรภูมิ แปลว่า ผู้มีปัญญาดุจเทวดา (อายตนะ 8 เจ้านายคน)
สรโชติ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและกล้าหาญ (อายตนะ 9 ราชา)
กฤตวิภพ แปลว่า ผู้มีทรัพย์สมบัติจากการกระทำ (อายตนะ 9 ราชา)
ศรุติกร(สะ รุ ติ กอน) แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและชื่อเสียงดี (อายตนะ 1 พ่อ)
ศตพล (สัด ตะ พน) แปลว่า ผู้มีกำลังมา (อายตนะ ๘ เจ้านายคน)

เปลี่ยนชื่อ แล้ว(ใน7 วัน) ให้ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

tata1979
09-20-2012, 12:07 PM
สวัสดีครับ

นามสกุล ศรีผดุง นับทักษาได้ 30 ถึงจะตกทักษาไม่ดี แต่สามารถแก้ไขสร้างเสริมได้ โดยไม่ต้องเปลี่ยนนามสกุลครับ (ของบรรพบุรุษ รักษาไว้น่าจะดีกว่าน่ะครับ อนาคตข้างหน้า ลุกหลานญาติมิตร จะได้รู้จักที่มาที่ไปกันครับ) ส่วนทักษา 100 นั้น มิใช่ว่าจะดีิิเลิศ เป็นเลขที่ค่อนข้างต้องระมัดระวังตัวเช่นกัน ทุกทักษานั้น มีดีพอกัน เพียงแต่อยู่ทีฤกษ์ผาเวลาเกิดของคุณเท่านั้นครับ ในการวิเคราะห์ นามสกุลนี้ไม่ต้องเปลี่ยนน่ะครับ สร้างเสริมได้ด้วยการ หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น (เวลาสวดมนต์ให้ตั้งใจและใจนิ่ง เช้าไม่มีเวลา ก็นะโม 3 จบพอครับ) ทำบุญสร้างทานเสมอๆ ชีวิตก็สมหวังครับ เพราะดวงดาวจะเดินได้ดีและเร็วขึ้นครับ
นามสกุลทักษา 30 นามมงคลที่เหมาะสมคือ ชื่อทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ หมายถึงความรัก ความเมตตา มีโชค ทำการใดก็สำเร็จ คนนับถือ มีเพื่อนร่วมงานดีและมิตรสหายมาก มีผู้คนรักและสนับสนุน ผลรวมได้ ทักษา 45 เป็นดาวพุธ และดาวพฤหัสบดี เป็นดาวปัญญาและศุภโชค ผลรวมได้ 9 เป็นดาวเกตุ ดาวแห่งความสำเร็จและรุ่งเรือง ผู้มีชื่อนี้ หากฐานเกิดดี ชื่อจะส่งเสริมให้ทำการใดก็สำเร็จ มีโชคลาภวาสนาดี เจริญรุ่งเรือง หมั่นทำบุญสร้างทานสร้างกุศล สวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็นอย่าได้ขาด ชีวิตจะก้าวหน้า และเห็นผลเร็วครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันเสาร์

สุรภูมิ แปลว่า ผู้มีปัญญาดุจเทวดา (อายตนะ 8 เจ้านายคน)
สรโชติ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและกล้าหาญ (อายตนะ 9 ราชา)
กฤตวิภพ แปลว่า ผู้มีทรัพย์สมบัติจากการกระทำ (อายตนะ 9 ราชา)
ศรุติกร(สะ รุ ติ กอน) แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและชื่อเสียงดี (อายตนะ 1 พ่อ)
ศตพล (สัด ตะ พน) แปลว่า ผู้มีกำลังมา (อายตนะ ๘ เจ้านายคน)

เปลี่ยนชื่อ แล้ว(ใน7 วัน) ให้ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ขอบคุณมากครับ คุณนพ

สอบถามเพิ่มเติมหน่อยนะครับ ถ้าผมถามชื่อให้น้องเขยผมหน่อยได้ไหมครับ
วันเสาร์ เช่นกันครับ
ชื่อทักษา 27
นามสกุล ทักาษา 18 ครับ

แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

noppakorn
09-21-2012, 10:34 AM
สอบถามเพิ่มเติมหน่อยนะครับ ถ้าผมถามชื่อให้น้องเขยผมหน่อยได้ไหมครับ
วันเสาร์ เช่นกันครับ
ชื่อทักษา 27
นามสกุล ทักาษา 18 ครับ

ตอบ ชื่อทักษา 27 เป็นคนมีความสำเร็จ แต่เมื่อสำเร็จมักเสียของรัก ชีวิตวุ่นวาย ทั้งด้านความรักมักมีปัญหากัน เป็นคนมีโรคภัยไข้เจ็บครับ ต้องระวัง ควรเปลี่ยนชื่อ นามสกุลทักษา 18 ตระกูลนี้มักชอบย้ายบ้านหรือเปลี่ยนอาชีพการงานครับ
ชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลทักษา 18 คือชื่อทักษาคือทักษา 41 สำหรับคนค้าขาย สำหรับอาชีพราชการ ควรใช้ทักษา 45 ครับ

noppakorn
09-21-2012, 10:38 AM
ขออภัยครับ

ขอหยุดตอบคำถาม 5 วัน

ตั้งแต่วันเสาร์ที่ 22 กย.-26 กย.ครับ (มีธุระต้องเดินทาง)

น้ำตะไคร้
09-25-2012, 09:05 AM
สวัสดีค่ะ เพิ่งสมัครมาวันนี้เลย เพิ่งผ่านวันเกิดมาได้ไม่นาน และได้ดูหมอกะหมอดูท่านนึง ใ้ท่านดูชื่อให้ แล้วก็เลยนอยเล็กๆ เพราะชื่อที่ใช้อยู่ปัจจุบัน เป็นชื่อที่ตั้งเอง และเคยมั่นใจว่าเก๋ แปลกและไม่เหมือนใครที่สุดแล้ว เปลี่ยนมาหลายรอบแล้วเปลี่ยนจนเหนื่อยแล้วค่ะ คนนั้นบอกให้เปลี่ยนทีคนนี้บอกให้เปลี่ยนที แต่จริงน่ะค่ะที่บอกว่าชื่อเปลี่ยนชีวิตเปลี่ยน อันนี้คอนเฟิร์ม 30 ลิขิตฟ้า 70ต้องฝ่าฟันเลยอยากให้30เนี่ยเต็มไปเลย 70ค่อยว่ากันจะได้ไม่โทษโชคชะตา เพราะทำมันทุกวิถีทางแล้วมันก็ยังง่อยเหมือนเดิม ก็แสดงว่าเพราะตัวเราแล้ว ^_^"

เลยอยากมาขอชื่อกะเค้าบ้าง ตอนแรกกะว่าจะตั้งเองอีก แต่พออ่านเว็บกระทู้ของอาจารย์แล้วเหนื่อยค่ะยอมแพ้ เลยถามดีกว่า(ว่าง่ายๆขี้เกียจ) แต่อยากจะขอชมจากใจเลยว่าชื่อที่อาจารย์เลือกมาให้หรือคิดให้ เพราะ และมีความหมายดีมาก รูปเขียน เสียงเรียกก็เพราะ

พร่ำมาเยอะเข้าเรื่องดีกว่า
เกิดวันที่๑๔ กันยา ๒5๒7 ตอนตี02:45
ตอนนี้อาชีพที่ทำคือ ลูกเรือ ของสายการบิน แถวตะวันออกกลาง ประเทศเล็กๆแต่น้ำมันเยอะที่สุด ขอไม่เอ่ยชื่อน่ะค่ะ
นามสกุลทักษา 45
อยากได้มนตรีขึ้นหน้า เพราะว่าทำงานที่นี้ที่สำัญที่สุดคือผู้ใหญ่ต้องเอ็นดูมิฉนั้นชีวิตลำบากมากกกกกกกกกกกกที่สุดเลย แต่เอ็นดูให้ความช่วยเหลือน่ะไม่ใช้เรื่องอื่น เบื่อความคิดสกปรกของคนที่นี้จะแย่อยู่แล้ว พักๆๆๆเดี่ยวของขึ้น
เน้นศรี เดช และมูลละ ค่ะ
อยากได้ชื่ออารมณ์ประมาณว่ามองแล้ว สว่างวิ้งค์วับมาเลย เพียงเขียน หรือเรียก ความหมายตามอาชีพได้ยิ่งดีค่ะ อารมณ์ นางฟ้านางสวรรค์

ชื่อปัจจุบัน ที่ใช้อยู่คือ กรีย์วรฉัตร ส่วนตัวชอบชื่อนี้ที่สุดที่เปลี่ยนมา ฟังแล้วแลดูแข็งๆดี แต่ในชื่อไม่มีเดชเลย เพราะลำพังตััวเองก็เป็นคนพูดขวานผ่าซาก ปากไม่ค่อยดี พูดตรงเกิ้น ตอนนี้อยากได้เดชบ้างละเพราะจะได้มีคนเกรงใจบ้างอะไรบ้าง มิอย่างนั้น.... เห้ออออ จะเป็นไปได้ไหมค่ะว่า อยากได้ชื่อ 55 แต่ชื่แที่ชอบที่สุดที่เคยเปลี่ยนมาคือชื่อ ฉัตรวรางค์ รูปการเขียนและสะกดดูสวย แปลก เป็นคนชอบชื่อแปลกๆ ไม่เหมือนใคร ส่วนตัวชอบคำว่า "ฉัตร" แต่ตอนนี้ตัดใจแล้วเพราะต.เต่าใช้ไม่ได้ ตอนตั้งชื่อเคยอ่านเจอเว็บนึงเค้าบอกว่า โหรศาสตร์ไทย ไม่กลัวกาลกิณี แต่กลัวกาลกิณีมีพลัง แต่ตอนนี้เริ่มกลัวและเพราะตั้งแต่ใช้ชื่อนี้มา ได้แต่สิ่งดีๆมาตลอดแต่ต้องมีอันพลาด ชวด จะไปที่ไหน ต้องมีการเปลี่ยนแปลง ของที่อยู่เดิมเสมอ ล่าสุด เข้าทำงานบริษัทนึง ได้ไม่นาน บริษัทก้ต้องปิดตัวลง ตอนแรกเกือบได้สายการบินที่แบบว่าใครๆก็อยากได้ แต่พอไปสัมภาษณ์ก็มีอุุปสรรคดันเจอหัวหน้างานตอนเช้า แต่ปัจจุบันที่ได้ ส่วนตัวคิดเอาเองว่าเพราะดวงบังคับ และบุญเก่าที่พอจะมีอยู่บ้าง จริงๆ เพราะดวงหลัก 20 % ชื่อ 10% อาจจะดูงมงายไป แต่เรียนวิทยาศาสตร์มา เลยทำสถิติมาตลอด ว่า ศาสตร์ไหนแม้นไม่แม้นสังเกตตัวเอง มาตลอด ส่วนใหญ่ที่รอดมาได้ในแต่ละครั้งคือดวงหลักจริงๆ เลยคิดว่า ไอ้ ต.เต่าตัวเนี่ยนี้แหละ ทำให้ต้องมีอะไรนิดๆหน่อยให้ติดขัดตลอด เลยตัดใจแล้วค่ะ ที่เพ้อเจ้อมาเยอะๆเนี่ย คืออยากให้อาจารย์มีแนวทางว่าส่วนตัวแล้ว ดิฉันเป็นคนยังงัยคิดอย่างไร เพื่อที่จะแก้ในจุดบกพร่องค่ะ ไม่ได้มีเจตนารบกวนอะไรแต่อย่าใดแต่ถ้าหากรบกวนก็ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยน่ะค่ะ

ขอฤกษ์เปลี่ยนช่วงเดือนกุมภา 2556 ด้วยได้ไหมค่ะ หรือช่วงไหนก้ได้ในปีหน้าจะได้ขอพักร้อน ไปเพราะถ้าเปลี่ยนเนี่ยเอกสารมากมายมหาศาลเลย คิดแล้วเหงี่ยตก ตอนนี้ใบเปลี่ยนชื่อ เกือบทำ วอลเปเปอร์ได้และ
เปลี่ยนมาถ้าวมครั้งนี้ด้วยก็5แล้วค่ะ ไม่ได้อยากเปลี่ยนเยอะ แต่พอคนนั้นอยากให้เปลี่ยนคนนี้อยากให้เปลี่ยนตอนเด็กๆคุณแม่ก็บ้าจี้เปลี่ยนตลอด เพราะขัดคนบอกให้เปลี่ยนไม่ได้ ไม่ดูจะเห็นใจคุณแม่หรือสงสารตัวเองดีเปลี่ยนชื่อบ่อยๆมันไม่ดี อ่ะรู้สึกว่าดวงช้ำ เกี่ยวไหมเนี่ย -_-"

อยากจะขอเรียนถามว่า ไม่ทราบว่าวัดเกาะนี้เป็นสาขาของวัดเกาะที่กทม.ตรงสัมพันธวงธ์หรือเปล่าค่ะ เพราะเพิ่งได้คุยกะคณแม่ คุณแม่บอกว่านามสกุลที่ใช้อยู่พระที่นี้เป็นผู้ตั้งให้ ถ้าใช่ก็บังเอิญมว้าก ถ้าไม่ใช่ก็บังเอิญเช่นเดียวกัน เพราะชื่อได้จากวัดเกาะที่ลำปาง นามสกุลวัดเกาะที่กทม.

noppakorn
09-27-2012, 02:26 PM
สวัสดีค่ะ เพิ่งสมัครมาวันนี้เลย เพิ่งผ่านวันเกิดมาได้ไม่นาน และได้ดูหมอกะหมอดูท่านนึง ใ้ท่านดูชื่อให้ แล้วก็เลยนอยเล็กๆ เพราะชื่อที่ใช้อยู่ปัจจุบัน เป็นชื่อที่ตั้งเอง และเคยมั่นใจว่าเก๋ แปลกและไม่เหมือนใครที่สุดแล้ว เปลี่ยนมาหลายรอบแล้วเปลี่ยนจนเหนื่อยแล้วค่ะ คนนั้นบอกให้เปลี่ยนทีคนนี้บอกให้เปลี่ยนที แต่จริงน่ะค่ะที่บอกว่าชื่อเปลี่ยนชีวิตเปลี่ยน อันนี้คอนเฟิร์ม 30 ลิขิตฟ้า 70ต้องฝ่าฟันเลยอยากให้30เนี่ยเต็มไปเลย 70ค่อยว่ากันจะได้ไม่โทษโชคชะตา เพราะทำมันทุกวิถีทางแล้วมันก็ยังง่อยเหมือนเดิม ก็แสดงว่าเพราะตัวเราแล้ว ^_^"

เลยอยากมาขอชื่อกะเค้าบ้าง ตอนแรกกะว่าจะตั้งเองอีก แต่พออ่านเว็บกระทู้ของอาจารย์แล้วเหนื่อยค่ะยอมแพ้ เลยถามดีกว่า(ว่าง่ายๆขี้เกียจ) แต่อยากจะขอชมจากใจเลยว่าชื่อที่อาจารย์เลือกมาให้หรือคิดให้ เพราะ และมีความหมายดีมาก รูปเขียน เสียงเรียกก็เพราะ

พร่ำมาเยอะเข้าเรื่องดีกว่า
เกิดวันที่๑๔ กันยา ๒5๒7 ตอนตี02:45
ตอนนี้อาชีพที่ทำคือ ลูกเรือ ของสายการบิน แถวตะวันออกกลาง ประเทศเล็กๆแต่น้ำมันเยอะที่สุด ขอไม่เอ่ยชื่อน่ะค่ะ
นามสกุลทักษา 45
อยากได้มนตรีขึ้นหน้า เพราะว่าทำงานที่นี้ที่สำัญที่สุดคือผู้ใหญ่ต้องเอ็นดูมิฉนั้นชีวิตลำบากมากกกกกกกกกกกกที่สุดเลย แต่เอ็นดูให้ความช่วยเหลือน่ะไม่ใช้เรื่องอื่น เบื่อความคิดสกปรกของคนที่นี้จะแย่อยู่แล้ว พักๆๆๆเดี่ยวของขึ้น
เน้นศรี เดช และมูลละ ค่ะ
อยากได้ชื่ออารมณ์ประมาณว่ามองแล้ว สว่างวิ้งค์วับมาเลย เพียงเขียน หรือเรียก ความหมายตามอาชีพได้ยิ่งดีค่ะ อารมณ์ นางฟ้านางสวรรค์

ชื่อปัจจุบัน ที่ใช้อยู่คือ กรีย์วรฉัตร ส่วนตัวชอบชื่อนี้ที่สุดที่เปลี่ยนมา ฟังแล้วแลดูแข็งๆดี แต่ในชื่อไม่มีเดชเลย เพราะลำพังตััวเองก็เป็นคนพูดขวานผ่าซาก ปากไม่ค่อยดี พูดตรงเกิ้น ตอนนี้อยากได้เดชบ้างละเพราะจะได้มีคนเกรงใจบ้างอะไรบ้าง มิอย่างนั้น.... เห้ออออ จะเป็นไปได้ไหมค่ะว่า อยากได้ชื่อ 55 แต่ชื่แที่ชอบที่สุดที่เคยเปลี่ยนมาคือชื่อ ฉัตรวรางค์ รูปการเขียนและสะกดดูสวย แปลก เป็นคนชอบชื่อแปลกๆ ไม่เหมือนใคร ส่วนตัวชอบคำว่า "ฉัตร" แต่ตอนนี้ตัดใจแล้วเพราะต.เต่าใช้ไม่ได้ ตอนตั้งชื่อเคยอ่านเจอเว็บนึงเค้าบอกว่า โหรศาสตร์ไทย ไม่กลัวกาลกิณี แต่กลัวกาลกิณีมีพลัง แต่ตอนนี้เริ่มกลัวและเพราะตั้งแต่ใช้ชื่อนี้มา ได้แต่สิ่งดีๆมาตลอดแต่ต้องมีอันพลาด ชวด จะไปที่ไหน ต้องมีการเปลี่ยนแปลง ของที่อยู่เดิมเสมอ ล่าสุด เข้าทำงานบริษัทนึง ได้ไม่นาน บริษัทก้ต้องปิดตัวลง ตอนแรกเกือบได้สายการบินที่แบบว่าใครๆก็อยากได้ แต่พอไปสัมภาษณ์ก็มีอุุปสรรคดันเจอหัวหน้างานตอนเช้า แต่ปัจจุบันที่ได้ ส่วนตัวคิดเอาเองว่าเพราะดวงบังคับ และบุญเก่าที่พอจะมีอยู่บ้าง จริงๆ เพราะดวงหลัก 20 % ชื่อ 10% อาจจะดูงมงายไป แต่เรียนวิทยาศาสตร์มา เลยทำสถิติมาตลอด ว่า ศาสตร์ไหนแม้นไม่แม้นสังเกตตัวเอง มาตลอด ส่วนใหญ่ที่รอดมาได้ในแต่ละครั้งคือดวงหลักจริงๆ เลยคิดว่า ไอ้ ต.เต่าตัวเนี่ยนี้แหละ ทำให้ต้องมีอะไรนิดๆหน่อยให้ติดขัดตลอด เลยตัดใจแล้วค่ะ ที่เพ้อเจ้อมาเยอะๆเนี่ย คืออยากให้อาจารย์มีแนวทางว่าส่วนตัวแล้ว ดิฉันเป็นคนยังงัยคิดอย่างไร เพื่อที่จะแก้ในจุดบกพร่องค่ะ ไม่ได้มีเจตนารบกวนอะไรแต่อย่าใดแต่ถ้าหากรบกวนก็ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยน่ะค่ะ

ขอฤกษ์เปลี่ยนช่วงเดือนกุมภา 2556 ด้วยได้ไหมค่ะ หรือช่วงไหนก้ได้ในปีหน้าจะได้ขอพักร้อน ไปเพราะถ้าเปลี่ยนเนี่ยเอกสารมากมายมหาศาลเลย คิดแล้วเหงี่ยตก ตอนนี้ใบเปลี่ยนชื่อ เกือบทำ วอลเปเปอร์ได้และ
เปลี่ยนมาถ้าวมครั้งนี้ด้วยก็5แล้วค่ะ ไม่ได้อยากเปลี่ยนเยอะ แต่พอคนนั้นอยากให้เปลี่ยนคนนี้อยากให้เปลี่ยนตอนเด็กๆคุณแม่ก็บ้าจี้เปลี่ยนตลอด เพราะขัดคนบอกให้เปลี่ยนไม่ได้ ไม่ดูจะเห็นใจคุณแม่หรือสงสารตัวเองดีเปลี่ยนชื่อบ่อยๆมันไม่ดี อ่ะรู้สึกว่าดวงช้ำ เกี่ยวไหมเนี่ย -_-"

อยากจะขอเรียนถามว่า ไม่ทราบว่าวัดเกาะนี้เป็นสาขาของวัดเกาะที่กทม.ตรงสัมพันธวงธ์หรือเปล่าค่ะ เพราะเพิ่งได้คุยกะคณแม่ คุณแม่บอกว่านามสกุลที่ใช้อยู่พระที่นี้เป็นผู้ตั้งให้ ถ้าใช่ก็บังเอิญมว้าก ถ้าไม่ใช่ก็บังเอิญเช่นเดียวกัน เพราะชื่อได้จากวัดเกาะที่ลำปาง นามสกุลวัดเกาะที่กทม.
สวัสดีครับ

อ่านกระทู้คุณแล้วเหนื่อยจัง แต่จากการอ่านบอกนิสัยว่า คุณเป็นคนกล้าได้กล้าเสีย คือนิสัยค่อนข้างตรงๆ ทื่อๆ ไปทางผู้ชายสักหน่อย หากลดนิสัยให้นุ่มนวล ไม่คิดเล็กคิดน้อย ตัดทิ้งเสียบ้าง ชีวิตคงมีความสุขใจขึ้นเยอะน่ะครับ เกิด 14 กันยายน 2527 ตอนตึ 2.45 แต่บอกว่ามี ต เป็นกาลกิณี แสดงว่าเกิดคืนวันพฤหัสฯต่อเนื่องกับเช้าวันศุกร์ ดังนั้น จึงนับเป็นคนเกิดคืนวันพฤหัสบดีครับ ชื่อที่เป็นกาลกิณีคือ ด ต ถ ธ ท น ชื่อ กรีย์วรฉัตร ทักษา 55 เป็นทักษามงคล ชื่อนี้ดีอยู่แล้วครับ แต่ คำว่า ฉัตร มีกาลกิณี ทำให้คุณมีความทุกข์ร้อนในใจ เป็นคนคิดมาก หวาดระแวง ครับ ไม่ได้ส่งผลใดๆ กับอาชีพของคุณ ทักษา 100 เป็นทักษาดี เหมาะกับอาชีพที่คุณทำอยู่ ๆแล้วครับ แต่ว่าชือนี้ ส่งเสริมด้านสุขภาพ ครับ ทำให้คุณไม่ค่อยเจ็บไข้ได้ป่วยบ่อย ครับ มีแต่ความวิตกทุกข์ร้อน เพราะคิดไปเองเท่านันครับ การมี ต เป็นกาลกิณี ส่งผลให้เท่านี้เองครับ หากไม่ปรับเปลี่ยน ก็แก้ไขได้ด้วยการ หมั่นสวดมนต์เช้าเย็น ครับ (ไม่สะดวก ก็สวดนะโม 3 จบ ก็พอ สวดในใจก็ได้ครับ)แล้วเวลาอยู่ที่พักค่้อยสวดออกเสียง ครับ การใช้ชีวิตบนเครื่อง นอกจากความกดอากาศที่ต้องเผชิญทุกวันแล้ว ผลทำให้เกิดความกดดันทางจิตใจได้ด้วยครับ ดวงคนปีชวด เดือนไก่ เป็นคนอยู่นิ่งไม่ค่อยเป็น พอมาทำอาชีพนี้ก็เลยเหมือนถูกขัง วันไหนได้พักผ่อน ชีวิตก็ดูมีความสุข การเปลี่ยนชื่อบ่อยๆ นั้นไม่ดีครับ ปกติควรเปลี่ยนไม่เกิน 3 ครั้งในชีวิต เพราะถือว่าเป็นการเกิดใหม่ครับ ฉะนั้นการเกิดใหม่บ่อยๆ ไม่ดีครับ อาจทำให้ดวงดาวคุณปรวนแปร หากคุณต้องการเปลี่ยนชื่อจริงๆแล้ว ต้องไปขออนุญาตพ่อแม่เสียก่อน เมื่อท่านอนุญาตแล้ว หลังจากเปลี่ยนชื่อใหม่แล้ว ก็ไปบอกกล่าวเพื่อขอพรท่านในชื่อใหม่ชีวิตใหม่ เสมือนท่านประทานชีวิตใหม่ให้แก่คุณ ไม่ควรเปลี่ยนชื่อเองตามใจตนเด็ดขาด เพราะไม่มีมงคลคุ้มตนครับ และหลังเปลี่ยนชื่อใน 7 วัน ควรไปทำบุญสร้างทาน อาชีพนี้ควรปล่อยนก จะดียิ่งครับ

สำหรับฤกษ์เปลี่ยนชื่อของ พศ.2556 คงต้องรอประมาณเดือนธันวาคม ครับ เพราะปฏิทินสากลยังไม่ออก ยังไม่สามารถคำนวณวันมงคลได้ครับ ต้องรอสักหน่อยน่ะครับ

ชื่อใหม่นั้น ผมยังไม่คิดให้จะดีกว่าน่ะครับ รอขออนุญาตผู้ให้กำเนิดคุณแล้ว ผมค่อยคิดชื่อให้ ไม่ซ้ำใครก็ได้ครับ (ชื่อเดิมใช้ได้ เพียงอย่าคิดมาก สวดมนต์บ่อยๆ หาคาถาเงินล้าน ของหลวงพ่อฤษีลิงดำ มาสวดเช้าเย็น รุ่งเรืองได้ครับ)

อย่าตามใจตัวเองเด็ดขาดในเรื่องเปลี่ยนชื่อนี้ครับ

Oraphant
09-28-2012, 09:04 AM
สวัสดีคะ
อยากจะรบกวนท่านให้ตั้งชื่อให้ลูกชายคะ จะผ่าคลอดวันนี้ (ศุกร์ที่ 28/09/2555) เวลาหกโมงเย็นคะ นามสกุล คูวัฒนะศิริ (เลขทักษา 47) อยากได้ชื่อสั้นๆ ความหมายดีๆคะ
ขอบพระคุณมากคะ

กัลยารัตน์
09-28-2012, 11:21 AM
ต้องการ ขอชื่อใหม่
1.กัลยารัตน์ จิตต์สมบูรณ์(เลขศาสตร์ 59)
2.เกิดวันพุธกลางคืน วันที่ 24 มีนาคม 2525 เวลา 21.35 น.คะ
3.ขณะนี้ทำงานเป็น addmin บริษัทเอกชนคะ แต่ปีหน้าอยากเปลี่ยนงาน อยากเป็นเซลล์ขายสินค้าIT คะ
4.อยากได้ ชื่อที่มีศรีนำหน้าคะ ตอนนี้รู้สึกว่าตัวเองมีแต่เรื่องขุ่นข้องหมองใจ เต็มไปเสียหมดคะ จริงๆชื่อ กัลยารัตน์ นี้เพิ่งเปลี่ยนมาวันที่ 25 กันยาที่ผ่านมานี้เองคะ ก่อนหน้านี้ใช้ชื่อแพรวพรรณ เปลี่ยนมาหลายชื่อแล้วเหมือนกันคะนี่ชื่อที่ 5 แล้ว จริงๆอยากเปลี่ยนครั้งนี้เป็นครั้งสุดท้ายแต่ไปถึงเขตบางเขน ที่กทม. เขาบอกว่าชื่อที่จะเปลี่ยนใช้ไม่ได้ เพราะไม่มีคำในพจนานุกรมคะ หนูก็เหลือบไปเห็นชื่อนี้ในโทรศัพท์พอดีเลยไม่อยากเสียเที่ยว เลยเปลี่ยนเป็น กัลยารัตน์ แบบไม่ได้ตั้งใจนี่เหละคะ คืออยากได้ชื่อประมาณว่าคิดอะไรจะทำอะไรไม่ติดขัด ชีวิตครอบครัวสมบูรณ์ มีเงินทองใช้ไม่ขาดมือ มีงานทำดีๆแบบไม่เสียแรงเปล่าคะ เพราะตอนนี้ทำงานมาจะเข้าปีที่ 6 ยังรู้สึกว่าตนเองไม่ก้าวไปไหนสักทีย่ำอยู่ตรงที่เดิมซ้ำซากจนเบื่อหน่ายคะ

บ่นไปเสียเยอะ ขอบพระคุณมากคะ
ขอฤกษ์เปลี่ยนช่วงเดือนตุลา 55 ด้วยคะ

noppakorn
09-28-2012, 02:31 PM
สวัสดีคะ
อยากจะรบกวนท่านให้ตั้งชื่อให้ลูกชายคะ จะผ่าคลอดวันนี้ (ศุกร์ที่ 28/09/2555) เวลาหกโมงเย็นคะ นามสกุล คูวัฒนะศิริ (เลขทักษา 47) อยากได้ชื่อสั้นๆ ความหมายดีๆคะ
สวัสดีครับ

นามสกุล ทักษา 47 นามมงคลที่ดีิยิ่งคือทักษา 9 เหมาะสำหรับชายยิ่ง ผลรวมได้ ทักษา 56 เป็นดาวศุภโชคคู่ ไม่ขาดความรัก โชคลาภ เงินทองครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับชายวันศุกร์

ตฤณ แปลว่า หญ้า
ปภาณ แปลว่า พุดเก่ง
ธชชา แปลว่า เกิดเป็นธงไชย (ทะชะชา หรือ ทัดชา)
ภาภาม แปลว่า ผู้มีฤทธิ์เป็นรัศมี

noppakorn
09-28-2012, 02:43 PM
ต้องการ ขอชื่อใหม่
1.กัลยารัตน์ จิตต์สมบูรณ์(เลขศาสตร์ 59)
2.เกิดวันพุธกลางคืน วันที่ 24 มีนาคม 2525 เวลา 21.35 น.คะ
3.ขณะนี้ทำงานเป็น addmin บริษัทเอกชนคะ แต่ปีหน้าอยากเปลี่ยนงาน อยากเป็นเซลล์ขายสินค้าIT คะ
4.อยากได้ ชื่อที่มีศรีนำหน้าคะ ตอนนี้รู้สึกว่าตัวเองมีแต่เรื่องขุ่นข้องหมองใจ เต็มไปเสียหมดคะ จริงๆชื่อ กัลยารัตน์ นี้เพิ่งเปลี่ยนมาวันที่ 25 กันยาที่ผ่านมานี้เองคะ ก่อนหน้านี้ใช้ชื่อแพรวพรรณ เปลี่ยนมาหลายชื่อแล้วเหมือนกันคะนี่ชื่อที่ 5 แล้ว จริงๆอยากเปลี่ยนครั้งนี้เป็นครั้งสุดท้ายแต่ไปถึงเขตบางเขน ที่กทม. เขาบอกว่าชื่อที่จะเปลี่ยนใช้ไม่ได้ เพราะไม่มีคำในพจนานุกรมคะ หนูก็เหลือบไปเห็นชื่อนี้ในโทรศัพท์พอดีเลยไม่อยากเสียเที่ยว เลยเปลี่ยนเป็น กัลยารัตน์ แบบไม่ได้ตั้งใจนี่เหละคะ คืออยากได้ชื่อประมาณว่าคิดอะไรจะทำอะไรไม่ติดขัด ชีวิตครอบครัวสมบูรณ์ มีเงินทองใช้ไม่ขาดมือ มีงานทำดีๆแบบไม่เสียแรงเปล่าคะ เพราะตอนนี้ทำงานมาจะเข้าปีที่ 6 ยังรู้สึกว่าตนเองไม่ก้าวไปไหนสักทีย่ำอยู่ตรงที่เดิมซ้ำซากจนเบื่อหน่ายคะ

บ่นไปเสียเยอะ ขอบพระคุณมากคะ
ขอฤกษ์เปลี่ยนช่วงเดือนตุลา 55 ด้วยคะ
สวัสดีครับ

คุณเปลี่ยนชื่อมาแล้ว 5 ครั้ง ต่อไปเปลี่ยนอีกกี่ครั้งก็ไม่มีผลแล้วครับ ชื่อนั้นไม่ควรเปลี่ยนเกิน 3 ครั้งในชีวิต เปลี่ยนเกินมีแต่สร้างปัญหาในชีวิตคุณ ยิ่งเปลี่ยนมาก ดวงก็ยิ่งตก การเปลี่ยนชื่อเหมือนการเกิดใหม่ครับ เปลี่ยนบ่อยก็ตายบ่อย แล้วการเปลี่ยนชื่อแต่ละครั้ง หากเปลี่ยนแล้วไม่ได้ทำบุญสร้างทาน สร้างเสริมหลังเปลี่ยนชื่อ กว่าจะได้ผลก็เนิ่นช้ามาก ครับ แถมทำให้ดวงดาวชีวิตหยุดนิ่งอีกด้วยครับ

ชื่อในปัจจุบัน ทักษา 45 มี ก เป็นศรีนำอยู่ นามสกุลทักษา 59 ผลรวมได้ 104 ดียิ่งนัก แต่ที่คุณมีปัญหาช่วงนี้ไม่เกียวกับชื่อครับ อย่าไปโทษ เป็นดวงชะตาชีวิตคุณมากกว่า ทักษาชื่อนี้ และผลรวมนี้คือความสำเร็จ ความรุ่งเรือง ในเมื่อคุณเปลี่ยนแล้ว รีบไปทำบุญสร้างทาน ปล่อยปลาเสีย 9 ตัว แล้วอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เพื่อแก้กรรมและเสริมดวง
ส่วนที่เปลี่ยนชื่อไปแล้วหลายครั้ง ให้หาพานขมา (ธูปเทียนแพ ) ไปกราบพระประธานวัดที่คุณศรัทธา (กรณีเป็นพุทธ) แล้วกราบขอขมาโทษท่าน ที่ได้เปลี่ยนชื่อโดยไม่ได้มากราบไหว้บอกกล่าวแก่ท่านและเทวดา (สิ่งสำคัญคือการเปลี่ยนชื่อ หากพ่อแม่ยังอยู่ ต้องขออนุญาตท่านก่อน กรณียังไม่มีครอบครัว ) และขอพรท่านให้ชื่อนี้ และแต่บัดนี้ชีวิตมีแต่ความรุ่งเรือง
คุณต้องหมั่นปฏิบัติ สวดมนต์เช้าเย็น (เช้าไม่มีเวลา นะโม 3 จบ ก็พอครับ เย็นค่อยสวดยาวหน่อย)

ชื่อห้ามเปลี่ยนแล้วครับ
เพราะเปลี่ยนใหม่ไม่เป็นผลดีกับคุณครับ

น้ำตะไคร้
09-29-2012, 08:57 AM
ค่ะขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำแนะนำที่จริงแล้วแม่อะพ่ออนุญาต นานแล้วค่ะ แต่ยังหาชื่อที่ถูกใจไม่ได้ อย่างที่บอก อยากได้ ที่มีมนตรีเยอะ ตามที่ขอเลยค่ะ ตอนแรกสัญญากะตัวเองแล้วว่าจะเปลี่ยนชื่อนี้เป็นชื่อสุดท้ายแล้ว แต่มีคนมาทักซะนี้ เลยเสียเซลฟเลย ทุกครั้งที่ไปเปลี่ยนชื่อจะมีคุณแม่ไปด้วยทุกครั้งค่ะ แล้วก็ไปทำบุญอะไรทุกอย่าง ตามที่เข้าใจคือเมื่อเปลี่ยนชื่อใหม่ต้องเริ่มสร้างกุศลใหม่แล้วทำบุญให้ชื่อเก่า ทุกครั้งเวลาทำบุญก็จะอุทิศให้ชื่อเก่าๆด้วย ส่วนเรื่องนิสัยทื่อๆตรงๆเนี่ย พยายามแล้วมากที่สุด แต่บางครั้งก็เผลอ บางครั้งก็ขัดแย้งกับตัวเองเหมือนมีคนสองคนอยู่ในร่างเดียวกันซะง้านแหละค่ะ ถ้ายังงัยรบกวนขอ ชื่อด้วยน่ะค่ะ อย่างที่แจ้งไปต้งกระทู้ผิดหน้า ไม่รู้จะทำยังงัย Y_Y ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Oraphant
09-29-2012, 12:39 PM
สวัสดีครับ

นามสกุล ทักษา 47 นามมงคลที่ดีิยิ่งคือทักษา 9 เหมาะสำหรับชายยิ่ง ผลรวมได้ ทักษา 56 เป็นดาวศุภโชคคู่ ไม่ขาดความรัก โชคลาภ เงินทองครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับชายวันศุกร์

ตฤณ แปลว่า หญ้า
ปภาณ แปลว่า พุดเก่ง
ธชชา แปลว่า เกิดเป็นธงไชย (ทะชะชา หรือ ทัดชา)
ภาภาม แปลว่า ผู้มีฤทธิ์เป็นรัศมี

ขอบพระคุณมากคะ ขอถามเพิ่มเติมอีกสองสามข้อนะคะ
1. ชื่อเล่นก็ควรตั้งให้ถูกทักษาด้วยรึป่าวคะ ตอนนี้เลือกอยู่ระหว่างน้องกันต์ กับ น้องไตตั้น อยากให้ท่านช่วยเลือกหน่อยคะ
2. รบกวนท่านช่วยตั้งชื่อเพิ่มเติม (พร้อมความหมายและคำอ่าน) อยากให้ขึ้นต้นด้วย ธ ธง (เหมือนพ่อเค้า)คะ

ขอบพระคุณคะ

noppakorn
09-29-2012, 02:18 PM
ขอบพระคุณมากคะ ขอถามเพิ่มเติมอีกสองสามข้อนะคะ
1. ชื่อเล่นก็ควรตั้งให้ถูกทักษาด้วยรึป่าวคะ ตอนนี้เลือกอยู่ระหว่างน้องกันต์ กับ น้องไตตั้น อยากให้ท่านช่วยเลือกหน่อยคะ
2. รบกวนท่านช่วยตั้งชื่อเพิ่มเติม (พร้อมความหมายและคำอ่าน) อยากให้ขึ้นต้นด้วย ธ ธง (เหมือนพ่อเค้า)คะ

ขอบพระคุณคะ
สวัสดีครับ

ชื้่อทักษา 9 เนื่องจากตัวเลขอักษรน้อยครับ ทำให้หาชื่อยากมากครับ และยิ่งเป็นคนวันศุกร์ ห้าม ย ร ล ว เลยทำให้ชื่อมีน้อยแบบนับได้ครับ

ธน (ทะนะ) แปลว่า เงิน ทรัพย์
ธม (ทม) แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่
ททชน (ทะ ทะ ชน) แปลว่า คนซึ่งเป็นผู้ให้
ทศา (ทะ สา) แปลว่า ผู้กำหนดดวงชะตา
ทัดชา แปลว่า ผู้เกิดมาเสมอผู้อื่น
ปทาน (ปะ ทาน) แปลว่า ผู้ให้
ปนุท (ปะ นุด) แปลว่า ผู้บรรเทา ผู้ระงับ
ภณชา (พะ นะ ชา) แปลว่า ผู้เกิดมาพูดดี
ภัค แปลว่า ผู้เจริญ
ภาษชา (พาด สะ ชา) แปลว่า เกิดมาพูด
ภูกฤตา (พู กริด ตา) แปลว่า ผู้สร้างแผ่นดิน
ธาฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่น (มาจากคำว่า ธฤต)
ณกฤช แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นอาวุธ
ณฤชา แปลว่า ผู้รักษาขนบธรรมเนียมความรู้
กฤศ แปลว่า เล็ก,น้อย
นภชา(นะภะชา) แปลว่า เกิดจากฟ้า
ภชภณ (ภะชะพน) แปลว่า ผู้รู้จำแนกการพูด

noppakorn
09-29-2012, 02:34 PM
ค่ะขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำแนะนำที่จริงแล้วแม่อะพ่ออนุญาต นานแล้วค่ะ แต่ยังหาชื่อที่ถูกใจไม่ได้ อย่างที่บอก อยากได้ ที่มีมนตรีเยอะ ตามที่ขอเลยค่ะ ตอนแรกสัญญากะตัวเองแล้วว่าจะเปลี่ยนชื่อนี้เป็นชื่อสุดท้ายแล้ว แต่มีคนมาทักซะนี้ เลยเสียเซลฟเลย ทุกครั้งที่ไปเปลี่ยนชื่อจะมีคุณแม่ไปด้วยทุกครั้งค่ะ แล้วก็ไปทำบุญอะไรทุกอย่าง ตามที่เข้าใจคือเมื่อเปลี่ยนชื่อใหม่ต้องเริ่มสร้างกุศลใหม่แล้วทำบุญให้ชื่อเก่า ทุกครั้งเวลาทำบุญก็จะอุทิศให้ชื่อเก่าๆด้วย ส่วนเรื่องนิสัยทื่อๆตรงๆเนี่ย พยายามแล้วมากที่สุด แต่บางครั้งก็เผลอ บางครั้งก็ขัดแย้งกับตัวเองเหมือนมีคนสองคนอยู่ในร่างเดียวกันซะง้านแหละค่ะ ถ้ายังงัยรบกวนขอ ชื่อด้วยน่ะค่ะ อย่างที่แจ้งไปต้งกระทู้ผิดหน้า ไม่รู้จะทำยังงัย Y_Y ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อจะให้คุณก่อน แต่คุณเพิ่งเปลี่ยนชื่อ มาใหม่ๆ ยังห้ามเปลี่ยนในขณะนี้ ให้ล่วงไปสักสามเดือนค่อยเปลี่ยนน่ะครับ

ชื่อทักษา 55 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี (มีมนตรีนำ)

ณัฏฐปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่มีความรอบรู้
ณณัฏฐ์ภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญากว้างไกลในความเป็นนักปราชญ์
ณพรหมวรรณ์ แปลว่า ผู้มีผิวพรรรอันสุดประเสริฐ
ฐาณิชพิมพ์ แปลว่า ผู้เป็นแบบอย่างที่บริสุทธิ์มั่นคง
ณิชย์อัยยา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่มีชัยชนะอันบริสุทธิ์

Vanda
10-02-2012, 01:05 PM
สวัสดี คะ ท่านอาจารย์ รบกวนช่วยแนะนำชื่อให้ด้วยคะ เดิมชื่อ คชาภรณ์ พูลเชื้อ เกิดวันจันทร์ เวลากลางวัน ปี 2510 ปีมะแม คะ ขอบคุณมากคะ

noppakorn
10-03-2012, 11:22 AM
สวัสดี คะ ท่านอาจารย์ รบกวนช่วยแนะนำชื่อให้ด้วยคะ เดิมชื่อ คชาภรณ์ พูลเชื้อ เกิดวันจันทร์ เวลากลางวัน ปี 2510 ปีมะแม คะ ขอบคุณมากคะ
สวัสดีครับ

นามสกุล พูลเชื้อ ทักษา 35 ชื่อที่เหมาะสมและเป็นมงคลยิ่งคือทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ เป็นความรักปัญญา และโชคลาภ ทักษานี้เป็นดาวคู่มิตร จะสำเร็จการสมประสงค์ มีมิตร ความรักราบรื่น มีผู้ช่วยเหลือ ทำการใดสำเร็จครับ ผลรวมได้ทักษา 59 เป็นทักษาโชคลาภความสำเร็จ เลขสมปรารถนาครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์ (ศรีนำ)
ธัญญชนก แปลว่า ผู้กำเนิดโชค,ผู้กำเนิดสิ่งอันประเสริฐ
ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค
ธัญปวร แปลว่า ผู้สูงส่งทางโชคดี
ธัญรตน แปลว่า ผู้รุ่งเรืองทางโชค,ดวงแก้วแห่งโชค
ธนัญกนก แปลว่า ผุ้มีความรู้เรื่องทองคำและทรัพย์สิน
ธนัชญภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนและสร้างทรัพย์
ธัญลภน แปลว่า ผู้มีลาภและโชค,ผู้ได้รับโชค
นงนภัส แปลว่า นางสวรรค์(นางฟ้า)
นัทธมน แปลว่า ผู้มีใจผูกพัน
นลชณัช แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้อันเจิดจ้า
นนทพน แปลว่า ป่าอันน่ายินดี

เปลี่ยนชื่อแล้ว (ใน7วัน) ให้ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านทีทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตาใหม่ครับ

ภัทร์วรนัญ
10-04-2012, 12:46 AM
ขอบคุณอาจารย์ค่ะท่ีตั้งช่ือให้พ่ีสาว
รบกวนถามอาจารย์ว่า คำว่า กิตติ์ และ กิตติ มีความหมายเหมือนกันไหมคะ

noppakorn
10-04-2012, 08:39 AM
ขอบคุณอาจารย์ค่ะท่ีตั้งช่ือให้พ่ีสาว
รบกวนถามอาจารย์ว่า คำว่า กิตติ์ และ กิตติ มีความหมายเหมือนกันไหมคะ
สวัสดีครับ

กิตติ กิตติ์ แปลว่า คำสรรเสริญ ความยกย่อง (กีรติ์ กีรติ เกียรติ เกียรติ ก็ความหมายเดียวกันครับ)

mypseries
10-06-2012, 03:31 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนหาความหมายของชื่อ คณฐกร ให้ทีนะคะ

noppakorn
10-06-2012, 05:13 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนหาความหมายของชื่อ คณฐกร ให้ทีนะคะ
สวัสดีครับ

คณฐกร มาจาก คณะ(หมู่ กลุ่ม) +อัฐ (แปด) +กร (กระทำ แสง มือ) แปลว่า ผู้มีแสงทั้งแปดในหมู่คน , ผู้สร้างแปดกลุ่มคน

noppakorn
10-07-2012, 08:15 PM
สวัสดีครับ

ช่วงนี้สุขภาพดีขึ้น เปิดให้ญาติธรรมท่านเข้า ชมและถามคำแปลชื่อได้แล้วครับ แต่จะตอบเพียงวันละ 3 - 5 ชื่อ ที่เหลือจะเป็นวันต่อไปน่ะครับ เนื่องจากไม่ค่อยมีเวลาจริงๆ ครับ

ขอให้ทุกท่านมีความสุขกายสุขใจครับ

Rainy
08-02-2013, 10:35 PM
สวัสดีค่า

ชื่อ จุไลลักษ์ นามสกุลมีทักษา24 (เพราะนามสกุลเดียวกันเลยถามแล้วค่า)
เกิดวันอาทิตย์
อยากเปลี่ยนชื่อ เผื่อชีวิตความเป็นอยู่จะดีขึ้นบ้าง รวมถึงอนาคตด้วยค่า

Rainy
08-02-2013, 10:40 PM
สวัสดีค่า

ชื่อ จุไลลักษ์ นามสกุลมีทักษา24 (เพราะนามสกุลเดียวกันเลยถามแล้วค่า)
เกิดวันอาทิตย์
อยากเปลี่ยนชื่อ เผื่อชีวิตความเป็นอยู่จะดีขึ้นบ้าง รวมถึงอนาคตด้วยค่า
ขอโทษค่า ตั้งถามผิดกระทู้

noppakorn
08-03-2013, 08:01 PM
ไม่เข้าใจครับ ว่าถามหรือไม่ถามครับ

KIMso
08-07-2013, 01:28 PM
สวัสดีคะ อาจารย์นพ รบกวนถามอาจารย์ว่า
ชื่อ กนกพร ภาราดามิตร
เิกิดวันจันทร์ที่ 3 ตุลาคม 2531 (ปีมะโรง) เวลาประมาณ 03.15 (ถ้านับวันแบบไทยน่าจะเป็นวันอาทิตย์ใช่ไหมคะ)
ตุลานี้จะอายุ 25แล้ว เนื่องจากที่ผ่านมา จะมีอะไรติดๆขัๆมาตลอด ทำอะไรก้สำเร็จครึ่งๆกลางๆ
อยากทราบว่าชื่อนี้ดีแล้วหรือไม่ หรือควรเปลี่ยนชื่อหรือเปล่า และมีชื่อที่ดูๆไว้คือ ณัทฐ์นันท์ ธณัฐธรณ์ ภัครินทร์ ทั้งสามชื่อนี้จะดีหรือไม่คะ
และขอความหมายทั้ง 3ชื่อ้วย ขอบคุณคะ

noppakorn
08-08-2013, 12:05 PM
สวัสดีคะ อาจารย์นพ รบกวนถามอาจารย์ว่า
ชื่อ กนกพร ภาราดามิตร
เิกิดวันจันทร์ที่ 3 ตุลาคม 2531 (ปีมะโรง) เวลาประมาณ 03.15 (ถ้านับวันแบบไทยน่าจะเป็นวันอาทิตย์ใช่ไหมคะ)
ตุลานี้จะอายุ 25แล้ว เนื่องจากที่ผ่านมา จะมีอะไรติดๆขัๆมาตลอด ทำอะไรก้สำเร็จครึ่งๆกลางๆ
อยากทราบว่าชื่อนี้ดีแล้วหรือไม่ หรือควรเปลี่ยนชื่อหรือเปล่า และมีชื่อที่ดูๆไว้คือ ณัทฐ์นันท์ ธณัฐธรณ์ ภัครินทร์ ทั้งสามชื่อนี้จะดีหรือไม่คะ
และขอความหมายทั้ง 3ชื่อ้วย ขอบคุณคะ
สวัสดีครับ

กนกพร ทักษา 19 ชื่อทักษานี้ใช้สำหรับผู้ชายครับ นามสกุลทักษา 25 ดีปานกลาง ชื่อที่เหมาะสมควรใช้ทักษา 40 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ทักษา 65 ตกความสำเร็จทางการเงินและการงาน รุ่งเรือง ชื่อที่ถามมาทั้งสามชื่อ ไม่เหมาะสักชื่อครับ และตกทักษาไม่ดีครับ

ชื่อทักษา 40 สำหรับหญิงคืนวันอาทิตย์

กันต์หทัย แปลว่า ดวงใจอันเป็นที่รัก,ที่รักดังดวงใจ
กัลย์กมล แปลว่า ผู้มีหัวใจที่สามารถ,ดวงใจที่เป็นสุข
นันทรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่สวยงาม
พนัชพรรณ แปลว่า ชื่อดอกบัว,ผู้มีผิวงามดั่งดอกบัว
ภัควลัญช์ แปลว่า ผู้เป็นทางแห่งโชคลาภ,ผู้เป็นเครื่องหมายแห่งโชค
มนต์ณัฐ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีเวทมนต์
พรรณพิชญา แปลว่า ปราชญ์ผู้มีผิวพรรณงาม
พรพีรยา แปลว่า ผู้มีความเพียรอันประเสริฐ
วรรณรมัย แปลว่า ผู้อยู่ในชนชั้นอันน่ายินดี
พรหมยุพา แปลว่า หญิงสาวอันประเสริฐ

เปลี่ยนชื่อแล้วใน 7 วันไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

KIMso
08-08-2013, 02:47 PM
ขอบคุณอาจารย์นพ มากเลยนะคะ
อยากจะถามอีกว่า ควรเลี่ยนช่วงหลังหรือก่อนวันเกิดดีคะ

noppakorn
08-08-2013, 05:54 PM
ขอบคุณอาจารย์นพ มากเลยนะคะ
อยากจะถามอีกว่า ควรเลี่ยนช่วงหลังหรือก่อนวันเกิดดีคะ
สวัสดีครับ

ก่อนหลังตามสะดวกครับ เลือกวันดีที่เหมาะสมเปลี่ยนครับ เดือนนี้มีวันดีสำหรับปีมะโรงคือ
วันพุธที่ 14 สิงหาคมเวลา 09.00-10.59 น.และเวลา 13.00-14.59น. วันพฤหัสฯที่ 15 สิงหาคมเวลา09.00-10.59 น. วันจันทร์ที่26 สิงหาคมเวลา13.00-16.59 น. ครับ

Kannii2303
08-08-2013, 08:43 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยตั้งชื่อให้ดิฉันหน่อยนะคะ ชื่อกรรณิการ์ ก๋าแก้ว เกิดวันศุกร์ที่23มีนาคม2533 เวลา18.01น. ขอเป็นหมวด ก. ก็ดีคะ อีกอย่างช่วยให้สามารถเข้ากับนามสกุลอินล๊อกฟองด้วยนะคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

KIMso
08-09-2013, 03:45 PM
ขอบคุณอาจารย์มากนะคะ

noppakorn
08-09-2013, 07:34 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยตั้งชื่อให้ดิฉันหน่อยนะคะ ชื่อกรรณิการ์ ก๋าแก้ว เกิดวันศุกร์ที่23มีนาคม2533 เวลา18.01น. ขอเป็นหมวด ก. ก็ดีคะ อีกอย่างช่วยให้สามารถเข้ากับนามสกุลอินล๊อกฟองด้วยนะคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

ขอถามหน่อยครับ นามสกุล "อินล๊อกฟอง" ใช่ไหมครับ แล้วจะเปลี่ยนเมื่อไหร่ครับ นามสกุล กำแก้ว ไม่ใช้แล้วใช่ไหม่ครับ (วันอังคารจะเข้ามาตอบน่ะครับ เพราะผมต้องเดินทางครับ)

Kannii2303
08-10-2013, 11:42 PM
สวัสดีครับ

ขอถามหน่อยครับ นามสกุล "อินล๊อกฟอง" ใช่ไหมครับ แล้วจะเปลี่ยนเมื่อไหร่ครับ นามสกุล กำแก้ว ไม่ใช้แล้วใช่ไหม่ครับ (วันอังคารจะเข้ามาตอบน่ะครับ เพราะผมต้องเดินทางครับ)

ยังใช้นามสกุล "ก๋าแก้ว" อยู่ค่ะ แต่อีกไม่นานจะเปลี่ยนเป็นอินล๊อกฟอง เลยอยากให้คุณนพช่วยตั้งชื่อที่เป็นมงคล สามารถใช้ได้กับทั้งสองนามสกุลเลย ::เพื่อความสบายใจค่ะ

noppakorn
08-13-2013, 10:50 AM
สวัสดีครับ

นามสกุล ก๋าแก้ว รวมทักษา 16 ชื่อมงคลมี2 ทักษา คือทักษา 24 และ ทักษา 40 จะได้ผลรวมคือ ทักษา 40 และทักษา 56 ครับ
ส่วนนามสกุล อินล๊อกฟอง เป็นทักษามงคล ไ้ด้ทักษารวม 51 ชื่อมงคล คือทักษา 14 และ 54 จะได้ผลรวมคือทักษา 65 และ 105 ตามลำดับครับ

ฉะนั้นไม่สามารถหาชื่อที่ใช้ได้ทั้งสองนามสกุลให้ครับ คุณต้องเลือกนามสกุลใดสกุลหนึ่งมาตั้งนามแล้วครับ

Kannii2303
08-13-2013, 12:47 PM
สวัสดีครับ

นามสกุล ก๋าแก้ว รวมทักษา 16 ชื่อมงคลมี2 ทักษา คือทักษา 24 และ ทักษา 40 จะได้ผลรวมคือ ทักษา 40 และทักษา 56 ครับ
ส่วนนามสกุล อินล๊อกฟอง เป็นทักษามงคล ไ้ด้ทักษารวม 51 ชื่อมงคล คือทักษา 14 และ 54 จะได้ผลรวมคือทักษา 65 และ 105 ตามลำดับครับ

ฉะนั้นไม่สามารถหาชื่อที่ใช้ได้ทั้งสองนามสกุลให้ครับ คุณต้องเลือกนามสกุลใดสกุลหนึ่งมาตั้งนามแล้วครับ

ถ้าอย่างนั้นดิฉันขอชื่อที่สามารถใช้กับนามสกุลทั้ง2นามสกุล :: แยกกันได้ไหมคะ :: จะได้เอาไว้เป็นตัวเลือก ^^

noppakorn
08-14-2013, 01:46 PM
ถ้าอย่างนั้นดิฉันขอชื่อที่สามารถใช้กับนามสกุลทั้ง2นามสกุล :: แยกกันได้ไหมคะ :: จะได้เอาไว้เป็นตัวเลือก ^^
สวัสดีครับ

การเปลี่ยนชื่อแต่ละครั้ง มีระยะเวลาในการเปลี่ยนแปลง เพราะเกี่ยวเนื่องกับดวงชะตาชีวิต ไม่ใช่ว่าวันสองวัน เดือนสองเดือนก็เปลี่ยนชือได้ จะต้องปรับดวงชะตาแต่ละครั้ง เป็นปีๆ ครับ ฉะนั้นจงอย่าตามใจตัวอยาก จงตามที่ผู้รู้กำหนด เพราะอาจจะเกิดผลร้ายต่อ ดวงชะตาชีวิตได้ครับ คุณจะแต่งงานแล้วเปลี่ยนนามสกุลเมื่อไหร่ ใกล้ๆ ค่อยมาถามนะครับ นามสกุลเก่าทักษา 16 ไม่ดีอยู่แล้ว เปลี่ยนไป ชะตาดีขึ้น แต่พอคุณไปเปลี่ยนสกุลแล้วเปลี่ยนชื่อใหม่ หากยังอยู่ในระยะเวลา ดวงชะตาจะเสียหายครับ

Kannii2303
08-15-2013, 02:23 AM
สวัสดีครับ

การเปลี่ยนชื่อแต่ละครั้ง มีระยะเวลาในการเปลี่ยนแปลง เพราะเกี่ยวเนื่องกับดวงชะตาชีวิต ไม่ใช่ว่าวันสองวัน เดือนสองเดือนก็เปลี่ยนชือได้ จะต้องปรับดวงชะตาแต่ละครั้ง เป็นปีๆ ครับ ฉะนั้นจงอย่าตามใจตัวอยาก จงตามที่ผู้รู้กำหนด เพราะอาจจะเกิดผลร้ายต่อ ดวงชะตาชีวิตได้ครับ คุณจะแต่งงานแล้วเปลี่ยนนามสกุลเมื่อไหร่ ใกล้ๆ ค่อยมาถามนะครับ นามสกุลเก่าทักษา 16 ไม่ดีอยู่แล้ว เปลี่ยนไป ชะตาดีขึ้น แต่พอคุณไปเปลี่ยนสกุลแล้วเปลี่ยนชื่อใหม่ หากยังอยู่ในระยะเวลา ดวงชะตาจะเสียหายครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

Thatlamai
08-15-2013, 01:27 PM
สวัสดีค่ะ
ขอชื่อใหม่ค่ะ
1. ชื่อ เกษร ทัดละมัย
2. เกิดวันอาทิตย์
3. อาชีพพนักงานบริษัทเอกชน
4. เหตุผลเพื่อขอชื่อใหม่ : เพื่อชีวิตที่ดีกว่าเดิมค่ะ

noppakorn
08-15-2013, 06:22 PM
สวัสดีค่ะ
1. ชื่อ เกษร ทัดละมัย
2. เกิดวันอาทิตย์
3. อาชีพพนักงานบริษัทเอกชน
4. เหตุผลเพื่อขอชื่อใหม่ : เพื่อชีวิตที่ดีกว่าเดิมค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล ทัดละมัย ตกทักษา 33 ไม่ค่อยดีเลยครับ ชื่อที่เหมาะสม ถ้าใช้ทักษา 9 เป็นนามมงคล จะทำให้คุณเข้มแข็งขึ้นเป็นเลขแห่งโชคลาภความสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 42 เป็นดาวคู่มิตร จะประสบความสำเร็จในด้านมิตรภาพ ความรัก และการงาน เนื่องจากนามสกุลทักษา 33 คุณควรหมั่นสร้างบุญกุศล สวดมนต์ไหว้พระเสมอๆ กราบพ่อแม่บ่อยๆ เพื่อเป็นมงคลตัว ทุกวันพระ เป็นไปได้ให้ใส่บาตรพระสักรูป จะส่งเสริมยิ่งครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

นปภา (นบ พา แปลว่า รุ่งเรืองด้วยความนอบน้อม (นป มาจาก นบ แปลว่า ไหว้ อ่อนน้อม)
ณปภา (นะปะพา) แปลว่า เจริญรุ่งเรืองด้วยปัญญา,เจริญรุ่งเรืองด้วยความรู้
ณชดา (นะชะดา) แปลว่า หญิงผู้เกิดมาให้ความรู้
ณชภา (นะชะพา) แปลว่า ผู้ให้แสงสว่างแห่งความรู้
ปทิดา มาจาก ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
ธฤตา แปลว่า ผู้ตั้งมั่น

เปลี่ยนชื่อแล้วใน 7 วัน ให้ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้วิเคราะห์ชื่อครับเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

Thatlamai
08-16-2013, 12:09 PM
ขอบพระคุณมากๆค่ะ
รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อค่ะ สะดวกเดือนกันยายน-ตุลาคม ค่ะ

สงสัยนิดนึงค่ะ
1. ทุกวันพระ เป็นไปได้ให้ใส่บาตรพระสักรูป : เกษรไปวัดและทำบุญตามปกติหรือไม่ก็ถวายสังฆทาน อย่างนี้ก็ได้ใช่มั้ยค่ะ
2. กราบพ่อแม่บ่อยๆ : ทำบุญทุกครั้งระลึกถึงท่านเสมอค่ะ อย่างนี้ก็ได้ใช่มั้ยค่ะ
3. เปลี่ยนชื่อแล้วใน 7 วัน : ภายใน 7 วันต้องทำให้หมดและครบเลยใช่มั้ยค่ะ

ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

noppakorn
08-16-2013, 01:18 PM
รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อค่ะ สะดวกเดือนกันยายน-ตุลาคม ค่ะ

สงสัยนิดนึงค่ะ
1. ทุกวันพระ เป็นไปได้ให้ใส่บาตรพระสักรูป : เกษรไปวัดและทำบุญตามปกติหรือไม่ก็ถวายสังฆทาน อย่างนี้ก็ได้ใช่มั้ยค่ะ
2. กราบพ่อแม่บ่อยๆ : ทำบุญทุกครั้งระลึกถึงท่านเสมอค่ะ อย่างนี้ก็ได้ใช่มั้ยค่ะ
3. เปลี่ยนชื่อแล้วใน 7 วัน : ภายใน 7 วันต้องทำให้หมดและครบเลยใช่มั้ยค่ะ

ข้อ 1 คือถ้าไม่สะดวกทำบุญ อย่างน้อยก็ทำวันพระสักวันครับ
ข้อ 2 มีโอกาสกราบพ่อแม่บ่อยๆ เป็นมงคลตัวครับ (หากท่านยังอยู่ หากล่วงลับ อย่าลืมอุทิศให้ท่านทุกครั้งที่ทำบุญ)
ข้อ 3 ใน 7วัน ให้ไปแก้กรรม จากการเปลี่ยนชื่อ เสมือนแจ้งเทวดารับรู้ ครับ

Thatlamai
08-16-2013, 01:51 PM
จะนำไปปฏิบัติค่ะ

รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ สะดวกเดือนกันยายน-ตุลาคม ค่ะ -_/\_-

ขอบพระคุณค่ะ

Thatlamai
08-16-2013, 05:38 PM
จะนำไปปฏิบัติค่ะ

รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ สะดวกเดือนกันยายน-ตุลาคม ค่ะ -_/\_-

เพิ่มเติมค่ะ
เกษรจะใช้ชื่อ นปภา แต่เวลาที่คนอื่นเรียก เป็น นะ-ปะ-พา ได้มั้ยค่ะ (เพราะจริงแล้วที่อาจารย์ให้มาจะอ่านว่า นบ-พา ค่ะ)

noppakorn
08-17-2013, 04:19 PM
เพิ่มเติมค่ะ
เกษรจะใช้ชื่อ นปภา แต่เวลาที่คนอื่นเรียก เป็น นะ-ปะ-พา ได้มั้ยค่ะ (เพราะจริงแล้วที่อาจารย์ให้มาจะอ่านว่า นบ-พา ค่ะ)
สวัสดีครับ

นปภา อ่านว่า นบปะพา หรือ นบพา ก็ได้ครับ แต่อ่านว่า นะปะพา จะไม่มีความหมายครับ

วันดีเดือนกันยายน ที่เป็นวันธงไชย วันที่ 12 ,23 ,24 ,27,
วันดีเดือนตุลาคม ที่เป็นวันธงไชย วันที่ 9 ,16 ,25 ,31

Thatlamai
08-20-2013, 03:55 PM
สวัสดีครับ

นปภา อ่านว่า นบปะพา หรือ นบพา ก็ได้ครับ แต่อ่านว่า นะปะพา จะไม่มีความหมายครับ

วันดีเดือนกันยายน ที่เป็นวันธงไชย วันที่ 12 ,23 ,24 ,27,
วันดีเดือนตุลาคม ที่เป็นวันธงไชย วันที่ 9 ,16 ,25 ,31

Whitelies
08-22-2013, 02:44 AM
เรียนอาจารย์นพค่ะ

อยากทราบว่าชื่อ กษรฤญ (กะ สะ ริน) มีความหมายว่าอย่างไรคะ

noppakorn
08-22-2013, 03:37 PM
เรียนอาจารย์นพค่ะ

อยากทราบว่าชื่อ กษรฤญ (กะ สะ ริน) มีความหมายว่าอย่างไรคะ

สวัสดีครับ

ชื่อนี้ไม่มีคำศัพท์ครับ

KIMso
08-22-2013, 09:45 PM
สวัสดีครับ

ก่อนหลังตามสะดวกครับ เลือกวันดีที่เหมาะสมเปลี่ยนครับ เดือนนี้มีวันดีสำหรับปีมะโรงคือ
วันพุธที่ 14 สิงหาคมเวลา 09.00-10.59 น.และเวลา 13.00-14.59น. วันพฤหัสฯที่ 15 สิงหาคมเวลา09.00-10.59 น. วันจันทร์ที่26 สิงหาคมเวลา13.00-16.59 น. ครับ

รบกวนอาจารย์เพิ่มเตินนะคะ เดือนนี้คงเปลี่ยนไม่ได้ตามเวลาที่อาจารย์ให้ไว้ ขอวันและเวลาของเดือนหน้าที่เหมาะสมด้วยคะ ขอบคุณคะ

noppakorn
08-23-2013, 10:16 AM
รบกวนอาจารย์เพิ่มเตินนะคะ เดือนนี้คงเปลี่ยนไม่ได้ตามเวลาที่อาจารย์ให้ไว้ ขอวันและเวลาของเดือนหน้าที่เหมาะสมด้วยคะ ขอบคุณคะ
สวัสดีครับ

วันดีเดือนกันยายน ที่เป็นวันธงไชย วันที่ 12 (09.00-14.59 น.) ,วันที่ 23 (09.00-10.59 น.) ,วันที่ 24 (09.00-10.59 น.) ,วันที่ 27 (09.00-16.59 น.ช่วง 11.00-12.59 น.เวลาดีปานกลางครับ)
วันดีเดือนตุลาคม ที่เป็นวันธงไชย วันที่ 9 (09.00-16.59 น.) ,วันที่ 16 (13.00-16.59 น.) ,วันที่ 25 (13.00-16.59 น.) ,วันที่ 31 (11.00-17.00 น.)

KIMso
08-23-2013, 02:56 PM
ขอบคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงคะ
หนูอยากจะถามเพื่อเป็นความรู้หน่อยคะว่า ระหว่างเลขทักษา กับอายตนะ อันไหนสำคัญกว่ากัน แล้วถ้าอย่างหนึ่งีอีกอย่างนึ่งไม่ดี จะมีผลกับชีวิตเรามากหรือไม่
ขอโทษอาจารย์ด้วยนะคะที่ถามหลายรอบ เพิ่งนึกขึ้นได้คะ

noppakorn
08-24-2013, 12:00 AM
ตำราทักษาเป็นตำราที่มีมานับพันปี ใช้ตัวเลขอิงกับดวงดาว ซึ่งเดินตามดวงชะตาปีเกิด ส่วนค่าอายตนะ เป็นการอิงสัมผัสทั้ง6 ของมนุษย์ เป็นตำราที่เกิดขึ้นภายหลัง ซึ่งความแม่นยำยังไม่มีการประเมิน เช่นค่าทักษาครับ

plekoong
09-05-2013, 06:21 PM
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ
รบกวนตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยนะครับ อันนี้เป็นชื่อเก่า
เกรียงไกร ชินวงศ์
วันอังคาร
พนักงานบริษัทและธุรกิจmlm
เพื่อความสำเร็จ ร่ำรวย ในชีวิต

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

noppakorn
09-05-2013, 11:47 PM
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ
รบกวนตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยนะครับ อันนี้เป็นชื่อเก่า
เกรียงไกร ชินวงศ์
วันอังคาร
พนักงานบริษัทและธุรกิจmlm
เพื่อความสำเร็จ ร่ำรวย ในชีวิต

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
สวัสดีครับ

นามสกุลคุณทักษา 35 รวมกับชื่อเดิมได้ทักษา 73 ตกสิ้นเนื้อประดาตัว ชื่อใหม่ให้ใช้ทักษา 24 เป็นทักษามงคล มีความสำเร็จทั้งงาน เงินและความรัก มีผู้ช่วยเหลือ ผลรวมได้ทักษา 59 เป็นทักษายอดปราถนา จะสมหวังครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันอังคาร
ภูมิศรา แปลว่า ผู้มีปัญญาหลักแหลมและกว้างไกล (อายตนะ ๘)
พรสรา แปลว่า ผู้กล้าหาญและประเสริฐ (อายตนะ 7)
นรอรรถ (นอ ระ อัด) แปลว่า คนที่มีประโยชน์ (ค่าอายตนะ ๘)
ธารธนัช แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความร่ำรวย (อายตนะ 2)
ณัชทยุต แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้อันสว่างไสว (อายตนะ9)
พลภัทร แปลว่า ผู้มีความเจริญเป็นกำลัง (อายตนะ 9)
พชรภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามดังเพชร (อายตนะ ๘)

เปลี่ยนชืื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆที่บ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกาย และผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรม และเสริมชะตา

Soonthorn
09-07-2013, 04:10 PM
สวัสดีครับ
เป็นสมาชิกใหม่ กำลังตั้งชื่อให้ลูกสาวเพิ่งเกิด(พุธกลางคืน) รบกวนสอบถามความหมายของ 2 ชื่อ
1. กาณฑ์นัญยา
2. กานต์สิรี
เมื่อรวมกับนามสกุล กิตติกาญจนากร ไม่ทราบว่าควรเลือกชื่อใดดีครับ
ขอขอบพระุคุณครับ

noppakorn
09-07-2013, 11:04 PM
สวัสดีครับ
เป็นสมาชิกใหม่ กำลังตั้งชื่อให้ลูกสาวเพิ่งเกิด(พุธกลางคืน) รบกวนสอบถามความหมายของ 2 ชื่อ
1. กาณฑ์นัญยา
2. กานต์สิรี
เมื่อรวมกับนามสกุล กิตติกาญจนากร ไม่ทราบว่าควรเลือกชื่อใดดีครับ
ขอขอบพระุคุณครับ
สวัสดีครับ

กาณฑ์นัญยา มาจาก กาณฑ์ แปลว่า ลูกศร + อนัญ (อน+อัญ) แปลว่า ไม่มีความรู้ กร่อน อ ทิ้งไป เป็น กาณฑ์นัญยา แปลว่า หญิงผู้ไม่มีความรู้เรื่องลูกศร (มีทักษาดาว ขาดอายุ อย่างเดียว) ทักษา 41
กานต์สิรี แปลว่า ผู้เป็นมิ่งขวัญอันน่ารัก ทักษา 41 (ทักษาดาว ขาดมูละและอุตสาหะ)

ชื่อแนะนำ กานต์ธนัญญา แปลว่า ผู้มีความรู้เรื่องเงินที่น่ารัก

หากเอาความหมายดี ก็ใช้กานต์สิรีครับ ส่วนกาณฑ์นัญยา ชื่อนี้ออกจะขาดหลักภาษาไทยไปหน่อยครับ และชื่อเต็มไป ไม่ดีนักครับ

Soonthorn
09-08-2013, 07:54 AM
ขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงครับ

noppakorn
09-09-2013, 02:16 PM
เชิญร่วมบริจาคปัจจัยเพื่อกิจกรรมเผยแผ่ธรรมะ กับวัดเกาะวาลุการาม อ.เมือง จ.ลำปาง

http://www.watkoh.com/data/donation/bank.gif เลขบัญชี : 503-0-07047-8
ชื่อบัญชี : วัดเกาะวาลุการาม
ธนาคาร : กรุงไทย สาขาลำปาง

Rassy
09-13-2013, 12:34 AM
อยากทราบว่าชื่อต่อไปนี้ มีความหมายว่าอะไรคะ

1. คณณฏฐ์
2. ฆณณฏฐ์
3. ฆนณฏฐ์

คำว่า "คณ" , "ฆณ" และ "ฆน" ความหมายเดียวกันรึปล่าวคะ
และคำว่า "ณฏฐ์" สามารถอ่านออกเสียงว่า "นัด" ได้หรือไม่คะ

noppakorn
09-13-2013, 01:06 PM
อยากทราบว่าชื่อต่อไปนี้ มีความหมายว่าอะไรคะ

1. คณณฏฐ์
2. ฆณณฏฐ์
3. ฆนณฏฐ์

คำว่า "คณ" , "ฆณ" และ "ฆน" ความหมายเดียวกันรึปล่าวคะ
และคำว่า "ณฏฐ์" สามารถอ่านออกเสียงว่า "นัด" ได้หรือไม่คะ

สวัสดีครับ

คณ แปลว่า กลุ่ม หมู่
ฆณ ไม่มีคำศัพท์ แต่ใช้ร่วมกับ ฆน ได้
ฆน แปลว่า ก้อน แท่ง ฆาตรกร ครับ
ณฏฐ์ อ่านว่า นอ อะ ตอ อ่านว่า นัด ได้ครับ

1. คณณฏฐ์ แปลว่า กลุ่มนักปราชญ์
2. ฆณณฏฐ์ แปลว่า ผู้มีความรู้ในการฆ่า
3. ฆนณฏฐ์ แปลว่า ผู้มีความรู้ในการฆ่า

kwanz
09-22-2013, 01:17 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ หนูขออนุญาตรบกวนอาจารย์ตั้งชื่อ ที่มี ก,ข,ค นำหน้าให้หน่อยค่ะ นามสกุลหนูทักษา 31 ค่ะ เกิดวันศุกร์ค่ะ ขอขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้าค่ะ _/\_

noppakorn
09-22-2013, 03:11 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ หนูขออนุญาตรบกวนอาจารย์ตั้งชื่อ ที่มี ก,ข,ค นำหน้าให้หน่อยค่ะ นามสกุลหนูทักษา 31 ค่ะ เกิดวันศุกร์ค่ะ ขอขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้าค่ะ _/\_
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 31 ชื่อทักษามงคลควรใช้ทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมได้ทักษา 55 เป็นดาวศุภโชคคู่ ดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์

กตนพัต แปลว่า ผู้ได้กระทำสิ่งใหม่,ผู้ได้ริเริ่ม
กฤตพิชญา แปลว่า ผู้ทำการดังนักปราชญ์
กานต์ชุดา แปลว่า ผู้มีความเรืองรองอันเป็นที่รัก
กฤตพัตตา แปลว่า ผู้กระทำการและปฏิบัติตนอยู่ในศีล
คณิตสา แปลว่า เจ้าแห่งการคำนวณ
คณิศตา แปลว่า ผู้เป็นเจ้าแห่งหมู่คน

หลังเปลี่ยนชื่อ (ใน 7 วัน) ให้ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชือ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

Rassy
09-25-2013, 07:10 PM
สวัสดีค่ะ มีชื่อหนึ่งที่ค้นหามาได้ ไม่ทราบว่า ชื่อนี้อ่านว่าอะไร และความหมายแปลว่าอะไรเหรอคะ

กัณฑณฐ (ถ้าจะอ่านว่า กัน-ทะ-นัด จะได้หรือไม่คะ)

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-27-2013, 11:32 AM
สวัสดีค่ะ มีชื่อหนึ่งที่ค้นหามาได้ ไม่ทราบว่า ชื่อนี้อ่านว่าอะไร และความหมายแปลว่าอะไรเหรอคะ

กัณฑณฐ (ถ้าจะอ่านว่า กัน-ทะ-นัด จะได้หรือไม่คะ)

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

กัณฑณฐ มาจากคำว่า กัณฑณัฐ คำว่า ณัฐ กร่อนสระอะทิ้ง กลายเป็น ณฐ ไม้หันอากาศ คือสระอะ แปรรูปครับ ดังนั้น ณฐ สามารถอ่านว่า นออะถอ นัด ครับ กัณฑณฐ อ่านได้ว่า กัน ทะ นัด แปลว่า นักปราชญ์(หรือผู้รอบรู้) ที่มีบทตอน (ขั้นตอน)

Phatwichak
09-27-2013, 01:43 PM
สวัสดีครับอาจารณ์ ผมขอรบกวนอาจารณ์ซัก 3-4 ข้อ นะครับ
คือ ผมมีลูกสาว เกิดวันที่ 17 กันยายน พ.ศ.2542 [เกิดวันศุกร์]
ชื่อ สาริตา นามสกุล ภิญโญโชคพิพัฒ
อยากจะเปลี่ยนชื่อเป็น มกุฎอัจจันต์ หรือ กัญกนิษฐ์พา ทั้ง 2 ชื่อนี้จะดีมั้ยครับ ?
อยากจะถามอาจารณ์ ว่า คำอ่านทั้งสองชื่ออ่านอย่างไร และ ความหมายว่าอะไร
ผมขอขอบคุณอาจารณ์มากๆนะครับ

๋๋Jon
09-27-2013, 02:24 PM
สวัสดีครับ อาจารย์นพกรณ์ ผมชื่อ คณัสนันท์ เกตุมี เกิดวันจันทร์ ที่ 27 พฤศจิกายน 2521 ปีมะเมีย เวลาเกิด 13.03 น. ตอนนี้ผมอยากเปลี่ยนชื่อครับ อยากได้ชื่อที่มีทักษา 45 อักษรนำหน้าชื่อขอเป็นมูละครับ และขอเรียนถามอาจารย์นิดนึง ทักษาเลข 45 นี่ดีหรือเปล่าครับ เหมาะสมกับ นามสกุล 19 ของผมหรือเปล่าครับ หรือถ้ามีที่เหมาะสมกว่านี้ ก็อยากให้อาจารย์ช่วยแนะนำให้หน่อยนะครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ

noppakorn
09-27-2013, 08:53 PM
สวัสดีครับอาจารณ์ ผมขอรบกวนอาจารณ์ซัก 3-4 ข้อ นะครับ
คือ ผมมีลูกสาว เกิดวันที่ 17 กันยายน พ.ศ.2542 [เกิดวันศุกร์]
ชื่อ สาริตา นามสกุล ภิญโญโชคพิพัฒ
อยากจะเปลี่ยนชื่อเป็น มกุฎอัจจันต์ หรือ กัญกนิษฐ์พา ทั้ง 2 ชื่อนี้จะดีมั้ยครับ ?
อยากจะถามอาจารณ์ ว่า คำอ่านทั้งสองชื่ออ่านอย่างไร และ ความหมายว่าอะไร
ผมขอขอบคุณอาจารณ์มากๆนะครับ
สวัสดีครับ

นามสกุลคุณนับทักษาได้ 54 ชื่อมกุฏอัจจันต์ อ่านว่า มะ กุด อัด จัน แปลว่า ยอดเยี่ยมยิ่งนัก ทักษา 55 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ 109 ชื่อ กัญกนิษฐ์พา อ่านว่า กัน กะ นิด พา (กัญ = ราศีกันย์,กนิษฐ์ = น้อยที่สุด,พา = นำไปหรือนำมา) แปลว่า นำมาน้อยที่สุดในราศีกันย์ ทักษา 50 ผลรวมกับนามสกุลได้ 104 เป็นมงคลนาม สำหรับทักษา 109 ไม่เหมาะกับสุภาพสตรีครับ ใช้เฉพาะบุรุษเท่านั้น เช่นเดียวกับทักษา 19 และทั้งสองชื่อนั้น คุณตั้งทักษาครบทุกกลุ่ม ซึ่งไม่เป็นผลดี ควรเว้นไว้สักทักษาหรือสองทักษา จะทำให้ชีวิตเดินไปด้วยดี การนำทักษามามากๆ ก็เปรียบเหมือนเอาคนหลายๆคนมารวมอยู่ในห้องเดียวกัน จะทำอะไรก็ไม่สะดวก พานติดขัดไปใหม่ครับ การตั้งชื่อควรนำเฉพาะทักษาดาวที่ต้องการมาประกอบชื่อก็พอครับ

noppakorn
09-27-2013, 09:20 PM
สวัสดีครับ อาจารย์นพกรณ์ ผมชื่อ คณัสนันท์ เกตุมี เกิดวันจันทร์ ที่ 27 พฤศจิกายน 2521 ปีมะเมีย เวลาเกิด 13.03 น. ตอนนี้ผมอยากเปลี่ยนชื่อครับ อยากได้ชื่อที่มีทักษา 45 อักษรนำหน้าชื่อขอเป็นมูละครับ และขอเรียนถามอาจารย์นิดนึง ทักษาเลข 45 นี่ดีหรือเปล่าครับ เหมาะสมกับ นามสกุล 19 ของผมหรือเปล่าครับ หรือถ้ามีที่เหมาะสมกว่านี้ ก็อยากให้อาจารย์ช่วยแนะนำให้หน่อยนะครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 19 ใช้ทักษา 45 ถูกต้องแล้วครับ เป็นทักษาแห่งความสำเร็จ ครับผลรวมได้ทักษา 64 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายเกิดวันจันทร์ มีมูละนำ

ปัณณ์กฤษณ์ แปลว่า หนังสือของพระกฤษณะ
พลัฏฐ์ แปลว่า ผู้ตั้งอยู่ในกำลัง
พลกรัณย์ (พนกะรัน) แปลว่า ผู้มีกิจและกำลัง,ผู้พึงกระทำที่มีกำลัง
ปรัชญ์นพัต แปลว่า ผู้ริเริ่มด้วยความรอบรู้
พงษ์ธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งตระกุล
พงษ์พรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐของตระกูล

luna69
10-04-2013, 03:05 PM
สวัสดีคะ อาจารย์นพ
รบกวนสอบถามเรื่องฤกษ์นะคะ วันจันทร์ที่ 7 ตุลาคม 2556 ขึ้น 3 ค่ำเดือน 11

ฤกษ์ล่าง (ดิถีจันทร์) *
:
ราชาโชค(+) ชัยโชค(+) อำมฤตโชค(++) วันลอย(+) อัคนิโรธ(-น้ำ)

ฤกษ์บน (ฤกษ์จันทร์) *
:
เทวีฤกษ์ (๑๕ : สวาตี) < ๑๕:๐๒น. > เพชฌฆาตฤกษ์ (๑๖ : วิสาขะ)
ฤกษ์ออก ฤกษ์ยายี (๑๕) < ๑๕:๐๒ > ฤกษ์ออก ฤกษ์นคร (๑๖ )

สัปตฤกษ์
:
พยายะ (๒) < ๐๒:๕๐น. > มรณะ (๓)

ฤกษ์นี้ดีหรือไม่ดีคะ สามารถใช้เปลี่ยนชื่อได้หรือไม่คะ พอดีจะไปเปลี่ยนชื่อ นะคะ กุญชฎา เกตุทองลดาวงษ์
รบกวนอาจารย์ด้วยคะ ขอบคุณคะ

noppakorn
10-04-2013, 04:00 PM
สวัสดีคะ อาจารย์นพ
รบกวนสอบถามเรื่องฤกษ์นะคะ วันจันทร์ที่ 7 ตุลาคม 2556 ขึ้น 3 ค่ำเดือน 11

ฤกษ์ล่าง (ดิถีจันทร์) *
:
ราชาโชค(+) ชัยโชค(+) อำมฤตโชค(++) วันลอย(+) อัคนิโรธ(-น้ำ)

ฤกษ์บน (ฤกษ์จันทร์) *
:
เทวีฤกษ์ (๑๕ : สวาตี) < ๑๕:๐๒น. > เพชฌฆาตฤกษ์ (๑๖ : วิสาขะ)
ฤกษ์ออก ฤกษ์ยายี (๑๕) < ๑๕:๐๒ > ฤกษ์ออก ฤกษ์นคร (๑๖ )

สัปตฤกษ์
:
พยายะ (๒) < ๐๒:๕๐น. > มรณะ (๓)

ฤกษ์นี้ดีหรือไม่ดีคะ สามารถใช้เปลี่ยนชื่อได้หรือไม่คะ พอดีจะไปเปลี่ยนชื่อ นะคะ กุญชฎา เกตุทองลดาวงษ์
รบกวนอาจารย์ด้วยคะ ขอบคุณคะ
สวัสดีครับ

ฤกษ์ทางสุริยคติ ที่คุณถามมา ผมไม่ชำนาญครับ แต่ในวันที่ 7 ตค.ทางจันทรคติ เป็นวันมงคลยิ่งครับ เวลาดีตั้งแต่ 7.00 - 12.59 และ15.00 - 20.59 น.ครับ ก็ดูแล้ว เทวีฤกษ์ คุณเริ่ม 15.02 ก็เหมือนกันครับ ใช้ได้ครับ

lukjeab
10-04-2013, 04:58 PM
รบกวนท่านอาจารย์หน่อยค่ะ เผอิญว่าคุณแม่อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ
ตอนนี้ชื่อ กรณ์สรัน กิ่งเณร เกิดวันศุกร์ ที่ 11 ตุลาคม 2499 ปีมะแม
อาชีพแม่บ้าน อยากเปลี่ยนชื่อเพราะชีวิตมีอุปสรรค ทำอะไรติดขัดไปหมด ไม่ค่อยมีเงิน
อยากได้ชื่อใหม่ที่เสริมดวงให้ดีขึ้นค่ะทำอะไรราบรื่น ร่ำรวยเงินทองค่ะ

noppakorn
10-05-2013, 08:17 PM
รบกวนท่านอาจารย์หน่อยค่ะ เผอิญว่าคุณแม่อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ
ตอนนี้ชื่อ กรณ์สรัน กิ่งเณร เกิดวันศุกร์ ที่ 11 ตุลาคม 2499 ปีมะแม
อาชีพแม่บ้าน อยากเปลี่ยนชื่อเพราะชีวิตมีอุปสรรค ทำอะไรติดขัดไปหมด ไม่ค่อยมีเงิน
อยากได้ชื่อใหม่ที่เสริมดวงให้ดีขึ้นค่ะทำอะไรราบรื่น ร่ำรวยเงินทองค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลนับทักษาได้ 19 ชื่อให้ใช้ทักษา 45 เป็นทักษามงคล ทำการใดประสบความสำเร็จ หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ และใส่บาตรทุกวันพระ จะดียิ่ง ผลรวมได้ทักษา 64 จะตกความเสำเร็จสมหวังในชีวิตครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันศุกร์

กันต์สินี แปลว่า สาวงามผู้น่ารัก
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้
นันท์พนิตา แปลว่า สาวงามผู้มีความสุข
ดังพจนินท์ แปลว่า เหมือนกับเจ้าแห่งการพูดดี
ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย,คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด
กัญญ์ชนุตต์ แปลว่า หญิงสาวที่อยู่สูงสุด

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญ(ใน7วัน) สร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกาย และผู้ให้ชือครับ

Jimpk
10-07-2013, 11:20 AM
รบกวนหน่อยนะคะ พอดีจะตั้งชื่อลูกชาย เกิดวันพฤหัส
อยากทราบว่า กฤษณศักย์ แปลว่าอะไร ดีมั้ยคะ นามสกุล เดมีย์กุล

noppakorn
10-07-2013, 02:07 PM
รบกวนหน่อยนะคะ พอดีจะตั้งชื่อลูกชาย เกิดวันพฤหัส
อยากทราบว่า กฤษณศักย์ แปลว่าอะไร ดีมั้ยคะ นามสกุล เดมีย์กุล
สวัสดีครับ

กฤษณศักย์ แปลว่า มีความสามารถดังพระกฤษณเจ้า ทักษา 40 นามสกุล เดมีย์กุล ทักษา 40 ผลรวมได้ 80 ตกอิทธิพลราหู ชีวิตมักถูกครอบงำจากภัยร้าย ชื่อนี้ผลรวมไม่ดีครับ ไม่ควรใช้ยิ่ง

ควรใช้ชื่อทักษา 19 สำหรับชาย หรือทักษา 24 ทั้งชายหญิงครับ ผลรวมจะได้ 59 และ 64 เป็นมงคลยิ่งครับ

kwanz
10-07-2013, 08:48 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ หนูขออนุญาต เรียนถามความหมายของชื่อ เขมญาณัท ด้วยค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
10-07-2013, 10:05 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ หนูขออนุญาต เรียนถามความหมายของชื่อ เขมญาณัท ด้วยค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

เขมญาณัท แปลว่า ผู้ให้ความรู้อย่างมีความสุข หรือ ผู้มีสุขในการให้ความรู้ ครับ (เขม แปลว่า ความสุข ความยินดี)

yinglek8383
10-08-2013, 06:40 PM
สวัสดีค่ะ พี่่นพ หญิงเล็ก และคุณแม่ของน้อง สุชาวรี โก ขอขอบพระคุณพี่นพ ที่กรุณาแนะนำชื่อที่เพราะ และความหมายดีให้แก่หลานสาวคะ หลานสาวเห็นชื่อแล้วเจ้าตัวชอบมากเลยคะ ^_^ และตอนนี้เหลืออีก 2 ท่าน ที่จะขอความอนุเคราะห์พี่นพ ช่วยแนะนำชื่อที่ดี และเหมาะสมให้ด้วยคะคือ คุณแม่แฟน
1. ชื่อ: ประภา (เลขศาสตร์ 12 ) นามสกุล: เทือบวงค์หล้า ( เลขศาสตร์ 53 )
2. เกิด: วันพุธ ( กลางคืน )
3. อาชีพ: อดีตข้าราชการ ปัจจุบัน ค้าขายทั่วไป
4. เหตุผล: พึ่งหย่าร้าง ครอบครัวแตกแยก เก็บเงินไม่อยู่ ใจร้อนมาก มุทะลุไม่ฟังใคร อยากให้พี่นพช่วยแนะนำ ชื่อที่นำหน้าด้วยหมวด " ศรี " ให้ด้วยคะ ขอบพระคุณค่ะ yinglek8383

noppakorn
10-08-2013, 11:31 PM
สวัสดีค่ะ พี่่นพ หญิงเล็ก และคุณแม่ของน้อง สุชาวรี โก ขอขอบพระคุณพี่นพ ที่กรุณาแนะนำชื่อที่เพราะ และความหมายดีให้แก่หลานสาวคะ หลานสาวเห็นชื่อแล้วเจ้าตัวชอบมากเลยคะ ^_^ และตอนนี้เหลืออีก 2 ท่าน ที่จะขอความอนุเคราะห์พี่นพ ช่วยแนะนำชื่อที่ดี และเหมาะสมให้ด้วยคะคือ คุณแม่แฟน
1. ชื่อ: ประภา (เลขศาสตร์ 12 ) นามสกุล: เทือบวงค์หล้า ( เลขศาสตร์ 53 )
2. เกิด: วันพุธ ( กลางคืน )
3. อาชีพ: อดีตข้าราชการ ปัจจุบัน ค้าขายทั่วไป
4. เหตุผล: พึ่งหย่าร้าง ครอบครัวแตกแยก เก็บเงินไม่อยู่ ใจร้อนมาก มุทะลุไม่ฟังใคร อยากให้พี่นพช่วยแนะนำ ชื่อที่นำหน้าด้วยหมวด " ศรี " ให้ด้วยคะ ขอบพระคุณค่ะ yinglek8383
สวัสดีครับ

เรื่องลักษณะนิสัยนั้น ชื่อคงช่วยได้ไม่มากครับ อยากแนะนำให้เข้าวัดเข้าวา คบเพื่อนทางธรรมะ ฟังธรรม ฟังบ่อยๆ ก็จะค่อยใจเย็นขึ้นครับ อดีตผมก็ใจร้อนครับ เดี๋ยวนี้เบาลงมากมาย เพราะฟังธรรมถือศีลภาวนาครับ ลองแนะนำท่านดูน่ะครับ

นามสกุลทักษา 53 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 42 ครับ เป็นทักษาดาวคู่มิตร ดาวพุธพบดาวจันทร์ ทำให้ใจอ่อนไหวครับ ทำการใดมีผู้ช่วยเหลือ มีโชค ทั้งความรักการเงินการงานดีครับ ผลรวมได้ทักษา 95 เป็นทักษามงคล เป็นความสำเร็จ สมหวัง หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ทำบุญเสมอๆ ชีวิตจะดีขึ้นแน่ๆครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

ณัฐวลัย แปลว่า กำไลนักปราชญ์
นันทนธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยินดี
ณณัฐกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักในความเป็นนักปราชญ์
นิตย์นิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมดีสม่ำเสมอ
กุลจรีย์ แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีงามยิ่ง
ณวิรัญจ์ แปลว่า ในความเป็นพรหม,ความรู้ของพรหมวิรัญจ์

เปลี่ยนชื่อแล้ว(ใน7วัน) ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านทีทำงาน และผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตาครับ

BigBike
10-09-2013, 02:36 PM
สวัสดีครับคุณนพ
อยากได้ชื่อที่มีเลขทักษา 36/41/45 ขึ้นต้นด้วย ก ข ฃ ค ฅ ง สำหรับผู้ชายวันศุกร์ ไม่ทราบว่าคุณนพ พอแนะนำให้ได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

yinglek8383
10-09-2013, 03:32 PM
สวัสดีตอนบ่าย ๆ ค่ะ พี่่นพ หญิงเล็ก ขอขอบพระคุณพี่นพคะ ที่กรุณาแนะนำชื่อ ให้คุณแม่แฟน ^_^ วันนี้ก็พาแกไปไหว้พระ หลวงพ่อโต ที่วัดบางพลีใหญ่ในมาคะ อิ่มบุญกันใหญ่ ^^ ส่วนคนสุดท้าย ที่จะขอความอนุเคราะห์พี่นพ ช่วยแนะนำชื่อที่ดีให้คือ น้องชายของแฟนค่ะ
1. ชื่อ: ณัฐวุฒิ (เลขศาสตร์ 32 ) นามสกุล: กิ่งก้ำ ( เลขศาสตร์ 12 )
2. เกิด: วันศุกร์
3. อาชีพ: พนักงานบริษัท
4. เหตุผล: ทำงานที่ไหนไม่ค่อยทำได้นาน เปลี่ยนงานบ่อยมาก ทางคุณแม่แฟนก็เป็นห่วงเรื่องของอนาคต เพราะเปลี่ยนงานบ่อยเกินไป เลยอยากให้พี่นพช่วยแนะนำชื่อ ให้น้องของแฟนด้วยคะ ขอบพระคุณค่ะ yinglek8383

noppakorn
10-09-2013, 09:05 PM
สวัสดีครับคุณนพ
อยากได้ชื่อที่มีเลขทักษา 36/41/45 ขึ้นต้นด้วย ก ข ฃ ค ฅ ง สำหรับผู้ชายวันศุกร์ ไม่ทราบว่าคุณนพ พอแนะนำให้ได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

นามสกุล กิ่งก้ำ ทักษา 12 ชื่อที่เหมาะสมสำหรับสกุลนี้ ควรใช้ทักษา 42 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมได้ทักษษ 54 เป็นความสำเร็จ ทั้งการงานการเงินครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันศุกร์

พันธ์ธิติ แปลว่า ผู้มีความรู้มั่นคง
พฤทธ์พิบูล แปลว่า ผู้สมบูรณ์ด้วยความฉลาด
พฤฒินันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในความเจริญ
ศิษฏ์ชนน แปลว่า เชื้อสายผู้มีความรู้
กฤตย์ชานนท์ แปลว่า ผู้เพลิดเพลินในความรู้ที่พึงกระทำ
กิตติ์ธีธัช แปลว่า ผู้มีปัญญาเป็นธงชัยอันมีเกียรติ
กิตติทัพพ์ แปลว่า ทรัพย์สมบัติอันมีเกียรติ

เปลียนชื่อแล้วให้ทำบุญสร้างทาน(ใน7วัน) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และให้ผมและคุณด้วย เพื่อแก้กรรมซึ่งกันและกัน ทั้งเสริมชะตาด้วยครับ

yinglek8383
10-10-2013, 02:49 PM
หญิงเล็ก และครอบครัว ขอขอบพระคุณพี่นพเป็นอย่างสูงค่ะ ที่กรุณาแนะนำชื่อให้ครบทุกคน ขอขอบคุณจากใจจริงคะ คุณแม่บอกว่า ท่ารู้จักเป็นการส่วนตัว จะขอกอดสักที อิอิ

noppakorn
10-11-2013, 02:38 PM
หญิงเล็ก และครอบครัว ขอขอบพระคุณพี่นพเป็นอย่างสูงค่ะ ที่กรุณาแนะนำชื่อให้ครบทุกคน ขอขอบคุณจากใจจริงคะ คุณแม่บอกว่า ท่ารู้จักเป็นการส่วนตัว จะขอกอดสักที อิอิ
สวัสดีครับ

ขอบคุณมากครับ ครอบครัวน้องหญิงเล็กเป็นสุข ผมก็สุขใจด้วยครับ ขออนุโมทนาฯด้วยครับ

BigBike
10-11-2013, 03:48 PM

คุณนพข้ามคำถามของผมไป แต่ไปตอบคำถามคุณหญิงเล็ก ในคำถามของผม ผมเลยงงงง เลยครับ
รบกวนคุณนพช่วยแนะนำชื่อ ทักษา 36/41/45 ขึ้นต้นด้วย ก ข ฃ ค ง สำหรับชายวันศุกร์ให้ด้วยครับ เลขสกุลทักษา 18
หวังว่าคงไม่ข้ามอีกนะครับ ขอบคุณครับ
Big Bike

noppakorn
10-11-2013, 11:20 PM

คุณนพข้ามคำถามของผมไป แต่ไปตอบคำถามคุณหญิงเล็ก ในคำถามของผม ผมเลยงงงง เลยครับ
รบกวนคุณนพช่วยแนะนำชื่อ ทักษา 36/41/45 ขึ้นต้นด้วย ก ข ฃ ค ง สำหรับชายวันศุกร์ให้ด้วยครับ เลขสกุลทักษา 18
หวังว่าคงไม่ข้ามอีกนะครับ ขอบคุณครับ
Big Bike
สวัสดีครับ

ชื่้อทักษา 36 สำหรับชายวันศุกร์

กฤษติพงษ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีหน้าทีอันพึงกระทำ
กัณฑ์อเนก แปลว่า ผู้มีทรัพย์นับไม่ถ้วน
คณัญญ์ภณ แปลว่า ผู้กล่าวด้วยความรู้ในกลุ่มคน
คณินท์ธฤต แปลว่า ผุ้ตั้งมั่นในความเป็นใหญ่เหนือหมู่คน

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันศุกร์

กานต์นิพิท แปลว่า ผู้รู้ชัดว่าเป็นที่รัก (กานต์ นิ พิด)
กันต์กานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักและน่าพึงพอใจ (กัน กาน)
กฤษณ์มนัส แปลว่า ได้ดังใจพระกฤษณะ (กริด มะ นัด)
คณินท์โชติ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองที่เป็นใหญ่ในหมู่คน

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันศุกร์

กิตติ์ธีธัช แปลว่า ผู้มีปัญญาเป็นธงชัยอันมีเกียรติ
กิตติทัพพ์ แปลว่า ทรัพย์สมบัติอันมีเกียรติ
กันต์นภนต์ แปลว่า สุดขอบฟ้าอันงดงาม
กิตตน์นนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของคนจากการแสดง

noppakorn
10-12-2013, 04:53 PM
ขออภัยครับ

เนื่องจากผมติดธุระ ต้องเดินทางไปต่างประเทศ จึงขอหยุดพักแปลชื่อชั่วคราวครับ ตั้งแต่วันที่ 13 ตุลาคม จนถึง วันที่ 21 ตุลาคม 2556 ครับ

จึงเรียนแจ้งมา ณ ที่นี้ครับ

BigBike
10-14-2013, 03:53 PM
ขอบคุณครับ

noppakorn
10-22-2013, 10:39 AM
สวัสดีครับ

เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อย และผมสามารถตอบกระทู้ได้สะดวก ขอให้ท่านทีตั้งคำถามก่อนวันที่ 20 ตุลาคม 2556 กรุณาตั้งคำถามเข้ามาใหม่น่ะครับ

เพราะตั้งคำถามก่อน ที่ผมประกาศหยุดนั้น ทำให้ผมไม่สามารถตอบทุกท่านได้ทัน และเป็นการเอาเปรียบท่านที่ เคารพคำประกาศหยุดไว้ครับ

ฉะนั้นผมจะตอบเฉพาะข้อความที่เริ่มตั้งแต่วันที่ 20 ตุลาคม เหมือนที่เคยปฏิบัติมาในอดีต ส่วนท่านที่ถามมาล่วงหน้า หากมีเวลาพอ และกระทู้เข้ามาไม่มาก ผมจะตอบให้ภายหลังครับ

อีกประการหนึ่ง ท่านที่ถามแทนคนที่ไม่ใช่คนในครอบครัว กรุณาอย่าถามแทน ให้เจ้าตัวมาถามเองครับ (ระวัง กรรมของเขา ย้อนเข้าตัวท่านแทนครับ ขอเตือนด้วยความหวังดีครับ) ผมเตือนท่านแล้วน่ะครับ

ขออภัยด้วยน่ะครับ เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อยครับ

fasai2008
11-05-2013, 10:59 PM
คุณนพค่ะ ช่วยตั้งชื่อลูกชายให้ดิฉันหน่อยค่ะ
เดิมชื่อ กันต์กฤษณ์ ปู่นุช เกิดวันศุกร์ที่ 3 ตุลาคม 2551 เวลา 15.14 น. ตอนนี้ดิฉันได้หย่าขาดจากสามีแล้ว แต่จะให้ลูกชายมาใช้นามสกุลดิฉัน คือ เนียมขันธ์ ค่ะ ขอคำขึ้นต้นเป็นอักษร ก นะคะ
ดิฉันเคยมาปรึกษาคุณหลายครั้งแล้ว แต่ดิฉันมัวแต่สะสางเรื่องต่าง ๆ ภายในบ้านจึงพึ่งจะว่างนี่หล่ะค่ะ เลยกะจะทำเรื่องนี้ให้เสร็จเสียที ยังไงดิฉันขอความกรุณาด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-08-2013, 10:57 AM
คุณนพค่ะ ช่วยตั้งชื่อลูกชายให้ดิฉันหน่อยค่ะ
เดิมชื่อ กันต์กฤษณ์ ปู่นุช เกิดวันศุกร์ที่ 3 ตุลาคม 2551 เวลา 15.14 น. ตอนนี้ดิฉันได้หย่าขาดจากสามีแล้ว แต่จะให้ลูกชายมาใช้นามสกุลดิฉัน คือ เนียมขันธ์ ค่ะ ขอคำขึ้นต้นเป็นอักษร ก นะคะ
ดิฉันเคยมาปรึกษาคุณหลายครั้งแล้ว แต่ดิฉันมัวแต่สะสางเรื่องต่าง ๆ ภายในบ้านจึงพึ่งจะว่างนี่หล่ะค่ะ เลยกะจะทำเรื่องนี้ให้เสร็จเสียที ยังไงดิฉันขอความกรุณาด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ขออภัยครับ พอดีช่วงนี้ไม่ว่างไปต่อต้าน พรบ.ทุกวันเพราะเพื่อประโยชน์ของชาติและลูกหลานในอนาคตครับ เลยไม่ได้เข้ามาตอบ ครับ วันนี้ฝนตกเลยรีบเข้ามาดู ปรากฏว่ามีคำถามค้างอยู่ ขอรบกวนคุณฟ้าใส ช่วยลบกระทู้ซ้ำๆออกด้วยน่ะครับ
นามสกุล เนียมขันธ์ ทักษา 51 เป็นทักษาดีมีมงคลครับ เชื่อที่เหมาะสม สำหรับเด็กชาย ให้ใช้ทักษา 54 เป็นทักษามงคล บอกถึงความสำเร็จ ปัญญา และความเจริญ ผลรวมได้ทักษา 105 เป็นทักษามงคล บอกถึงโชคลาภ ความรัก ความสำเร็จ และมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับชาย มี ก เป็นอักษรนำ (ไม่ต้องไปกังวลกับค่าอายตนะ เพียงใส่ให้ตามความนิยม มันไม่สำคัญเท่าทักษาครับ)

กานต์นิพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันอันเป็นที่รัก (อายตนะ 6).
กตัญญ์พัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองที่มีความกตัญญู (อายตนะ 6)
กฤษณ์ณพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญโดยพระณารายน์ (อายตนะ ๘)
กันต์ณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้น่ารัก

3 ชื่อหลัง คิดให้ใหม่ครับ เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ไปใส่บาตรพระ 1 รูป ให้ลูกชาย อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร เทวดาประจำกาย(ของลูกชาย) และเจ้าที่ๆบ้าน ใน 7 วันครับ

fasai2008
11-09-2013, 08:05 AM
ขอบพระคุณมากค่ะ

Thatlamai
11-12-2013, 10:12 AM
สวัสดีคะอาจารย์

รบกวนอาจารย์ดูชื่อให้พี่ของหนูหน่อยคะพี่ชายต้องการจะเปลี่ยนชื่อเหมือนกัน
1. ชื่อ : บุญชู ทัดละมัย
2. เกิดวันจันทร์ที่ 11 สิงหาคม 2523 ปีวอก
3. อาชีพ : พนักงานบริษัท
4. เหตุผล : ช่วงนี้เจ็บป่วยบ่อยมากๆ และมีเรื่องเสียเงินอยู่ตลอดเวลา
รบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ
ขอบพระคุณมากๆคะ

noppakorn
11-12-2013, 01:11 PM

รบกวนอาจารย์ดูชื่อให้พี่ของหนูหน่อยคะพี่ชายต้องการจะเปลี่ยนชื่อเหมือนกัน
1. ชื่อ : บุญชู ทัดละมัย
2. เกิดวันจันทร์ที่ 11 สิงหาคม 2523 ปีวอก
3. อาชีพ : พนักงานบริษัท
4. เหตุผล : ช่วงนี้เจ็บป่วยบ่อยมากๆ และมีเรื่องเสียเงินอยู่ตลอดเวลา
รบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ
ขอบพระคุณมากๆคะ
สวัสดีครับ

ชือเดิมทักษา 11 บอกว่าจะมีปัญหาเกียวกับระบบทางเดินอาหาร นามสกุลทักษา 33 ชื่อที่เหมาะสมมีทักษาเดียวคือ ทักษา 9 เป็นเลขเหมาะกับผู้ชายยิ่ง (หญิงดีเพียง 70 %) ผลรวมได้ทักษา 42 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับชายวันจันทร์

ณภต (นะพัด) แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นอาหาร
ภชภณ (ภะชะพน) แปลว่า ผู้รู้จำแนกการพูด (อายตนะ 9)
ธน (ทะนะ) แปลว่า เงิน ทรัพย์
ธม (ทม) แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่
ททชน (ทะ ทะ ชน) แปลว่า คนซึ่งเป็นผู้ให้
ณกฤช แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นอาวุธ
รชต แปลว่า เงิน

(เปลี่ยนชื่อแล้วให้ไปทำบุญ(ใน7วัน) สร้างทานอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำองค์ และผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมเสริมชะตา)

nina
11-14-2013, 08:46 AM
หวัดดี อยากทราบว่าชื่อต่อนี้แปลว่าไรค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ ใช่กลับคนที่เกิดวันอาทิตย์ ได้ไหมค่ะ ทักษาสกุลตกเลข 63 ค่ะ

กัญจน์ปณิดา แปลว่า
ภัคฐ์พิชา แปลว่า
กัลย์ปทิตตา แปลว่า
ณัฏฐ์ธนิกา แปลว่า
กาญจน์ปทัตตา แปลว่า

noppakorn
11-14-2013, 12:51 PM
หวัดดี อยากทราบว่าชื่อต่อนี้แปลว่าไรค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ ใช่กลับคนที่เกิดวันอาทิตย์ ได้ไหมค่ะ ทักษาสกุลตกเลข 63 ค่ะ

กัญจน์ปณิดา แปลว่า
ภัคฐ์พิชา แปลว่า
กัลย์ปทิตตา แปลว่า
ณัฏฐ์ธนิกา แปลว่า
กาญจน์ปทัตตา แปลว่า
สวัสดีครับ

กัญจน์ปณิดา แปลว่า ได้รับการสรรเสริญดุจทองคำ (กัญจน์ มาจาก กาญจน์)
ภัคฐ์พิชา แปลว่า มีวิชาเป็นทรัพย์ (ฐ์ ไม่มีความหมายอะไร)
กัลย์ปทิตตา แปลว่า รุ่งเรืองและเป็นสิริมงคลยิ่ง
ณัฏฐ์ธนิกา แปลว่า ปราชญ์ผู้รวยทรัพย์
กาญจน์ปทัตตา แปลว่า ผู้ให้แต่ทองคำ

คนเกิดวันอาทิตย์ มีพยัญชนะกาลกิณี คือ ส ศ ษ ห ฬ ฮ ครับ ชื่อเหล่านี้ใช้ได้ครับ

free-user
11-18-2013, 08:03 PM
สวัสดีครับ อาจารย์นพ

ผมเคยถามอาจารย์ไปแล้วครั้งนึงครับ แต่เป็นชื่อ ฐนกร ที่ทักษานามสกุลผมได้ 37 นะครับ

ผมจะมาถามความหมายของ คมน์ชัยทัศน์ มีทักษา 63 ครับ มีความหมายว่าอะไรครับ

แล้วดีไหมครับ ถ้าผมจะเอาไปบวกนามสกุลที่ได้ 37

จะเป็น 63+37 = 100

ขอบคุณครับ ^/\^

noppakorn
11-19-2013, 07:06 PM
สวัสดีครับ อาจารย์นพ

ผมเคยถามอาจารย์ไปแล้วครั้งนึงครับ แต่เป็นชื่อ ฐนกร ที่ทักษานามสกุลผมได้ 37 นะครับ

ผมจะมาถามความหมายของ คมน์ชัยทัศน์ มีทักษา 63 ครับ มีความหมายว่าอะไรครับ

แล้วดีไหมครับ ถ้าผมจะเอาไปบวกนามสกุลที่ได้ 37

จะเป็น 63+37 = 100

ขอบคุณครับ ^/\^
สวัสดีครับ

ทักษา 63 เป็นทักษากลุ่มชื่อสกุล ไม่เหมาะสมนำมาเป็นชื่อ ระวังชือใหญ่กว่าดวงและสกุล จะทำให้ไม่ดีครับ ทักษา 19 ดียิ่งแล้วครับ คมน์ชัยทัศน์ แปลว่า มีความคิดในการดำเนินชัยชนะ ครับ

free-user
11-19-2013, 10:26 PM
ตอนนี้งงไปหมดแล้วครับ เพราะว่าได้ไปจ้างหลายหมอดูที่ตั้งชื่อ หมดเงินไปหลายบาทละครับ

บางคนบอกตั้งชื่อเลขทักษา 63 ได้ บางคนบอก 19 ดีกว่า

รบกวนอาจารย์แนะนำหน่อยครับ ว่าเลขไหนดีที่สุดที่เหมาะกับทักษานามสกุล 37

แล้วถ้าชื่อทักษา 63 มันจะใหญ่กว่าดวงและนามสกุล จะส่งผลอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

noppakorn
11-20-2013, 11:13 AM
ตอนนี้งงไปหมดแล้วครับ เพราะว่าได้ไปจ้างหลายหมอดูที่ตั้งชื่อ หมดเงินไปหลายบาทละครับ

บางคนบอกตั้งชื่อเลขทักษา 63 ได้ บางคนบอก 19 ดีกว่า

รบกวนอาจารย์แนะนำหน่อยครับ ว่าเลขไหนดีที่สุดที่เหมาะกับทักษานามสกุล 37

แล้วถ้าชื่อทักษา 63 มันจะใหญ่กว่าดวงและนามสกุล จะส่งผลอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

คุณเคยได้ยินคนจีนเขาบอกหรือคนโบราณบอกว่า ชื่อใหญ่เกินตัวไหม่ครับ หมายถึงว่า การตั้งชื่อที่มีความหมายดี แต่ชื่อนั้นเหมาะสมกับผู้มีบุญวาสนาสูง หากชะตาเราไม่ถึง ก็ไม่ควรตั้ง ส่วนการตั้งชื่อเลขทักษาสูง กว่าเลขทักษานามสกุล นั้นหมายถึงว่า คุณใหญ่กว่าใคร ในตระกูลครับ ซึ่งที่จริงก็ไม่ใช่ปัญหานัก แต่คุณควรปฏิบัติวิธีแก้ไขคือเจ้าของชื่อต้องเป็นคนดี มีความกตัญญู หมั่นสร้างบุญบารมีเสมอๆ สวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น ถ้าคุณทำได้ ชื่อใหญ่ยังไงก็ตั้งไปเถอะครับ
เรื่องไปหาหมอดู แล้วต้องมาเสียเงินเสียทอง ผมไม่เห็นด้วยครับ สาเหตุที่ผมมาช่วยแปลชื่อตั้งชื่อ ก็เพราะมีน้องคนหนึ่ง ต้องไปเสียเงินให้หมอดูตั้งชื่อมากมาย พอดีผมมีความรู้ทางนี้บ้าง เลยอาสามาช่วยเป็นธรรมทาน ครับ จำไม่ผิดคุณอาชีพโรงเหล็กหล่อ ผมเองก็เคยมีอาชีพในวงการนี้มาระยะหนึ่ง ครับ ว่างๆ ผมก็เลยมาช่วยตั้งชื่อแปลชื่อให้ เพราะครูบาอาจารย์สองผมไม่ให้เรียกรับเงินผู้ใด เพียงแต่ให้ทำบุญแก้กรรมให้กันและกันก็พอ คือเมื่อได้ดี ผลกรรมดี ชาติหน้าไม่ต้องมาเป็นหนึ้บุญคุณผมครับ เท่านั้นเอง
พูดถึงทักษา 63 ผลรวมคือ 9 เป็นความสำเร็จ ประกอบด้วยดาวศุกร์ธาตุน้ำ และดาวอังคารธาตุน้ำไหล มีผลข้างเคียงคือ เป็นคนที่บางครั้ง ดาวศุกร์อ่าจส่งผลให้หลงงมงายในบางอย่าง เพราะดาวศุกร์เป็นดาวโลกีย์ อาจชอบเรื่องแสงสี การพนันได้ ถ้าใช้ชีวิตไม่ระวัง ส่วนทักษา 19 เป็นดาวอาทิตย์ ธาตุไฟ กับดาวเกตุ ซึ่งเป็นดาวที่ไม่มีธาตุ แต่อยู่กับดาวอะไรก็ส่งเสริมดาวนั้น คืออยู่กับดาวดี ก็ส่งให้ดียิ่งขึ้น อยู่กับดาวร้าย ก็ทำให้ร้ายสุดๆครับ ฉะนั้น ดาวอาทิตย์คือไฟ คือความรุ่งเรือง เมื่อดาวเกตุมาอยู่ด้วย ก็ทำให้รุ่งเรืองยิ่งๆขึ้นครับ เลข 63 เป็นเลขดี รวมกันได้ 9 คือดาวเกตุ แต่ดาวเกตุอยู่โดด ส่วน 19 รวมกันได้ 10 คืออาทิตย์และมฤตยู (เป็นเทพเจ้าแห่งความตายแต่ไม่กุมลัคนาเกิดใคร) เป็นดาวที่มีกำลังแรงเท่ากับดาวทุกดวงรวมกัน ถึงเป็นธาตุน้ำแต่ก็กลายลมได้ครับ

free-user
11-20-2013, 03:13 PM
ขอบคุณมากครับ ^/\^ อาจารย์นพ

free-user
11-22-2013, 08:59 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ

อยากจะรบกวนอาจารย์นพตั้งชื่อลูกให้หน่อยน่ะค่ะ
เป็นเด็กชาย กำลังจะเกิดในวันศุกร์ที่ 29 พฤศจิกายน 2556
นามสกุล เป็นทักษาที่ 65 ค่ะ ไม่ทราบว่าใช้ชื่อทักษาอะไรได้บ้าง รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งให้ทีค่ะ

อยากได้ชื่อ 2 พยางค์ พอจะได้มั้ยคะ ไม่เกิน 3 พยางค์ ไม่เอาความหมายเกี่ยวกับนักปราชญ์หรือร่ำรวยนะคะ

ขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
11-23-2013, 08:41 PM

อยากจะรบกวนอาจารย์นพตั้งชื่อลูกให้หน่อยน่ะค่ะ
เป็นเด็กชาย กำลังจะเกิดในวันศุกร์ที่ 29 พฤศจิกายน 2556
นามสกุล เป็นทักษาที่ 65 ค่ะ ไม่ทราบว่าใช้ชื่อทักษาอะไรได้บ้าง รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งให้ทีค่ะ

อยากได้ชื่อ 2 พยางค์ พอจะได้มั้ยคะ ไม่เกิน 3 พยางค์ ไม่เอาความหมายเกี่ยวกับนักปราชญ์หรือร่ำรวยนะคะ

ขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 65 ชื่อทักษาควรใช้ทักษา 24 เป็นนามมงคลครับ ผลรวมได้ทักษา 89 (นามสกุลทักษานี้ หาทักษารวมได้ดีเพียงปานกลางครับ) ทักษารวม 89 เป็นคนเฉลียวฉลาด ขยันทำงาน แต่จิตใจมักไม่ค่อยเชื่อมั่นคนอื่น ควรอบรมสั่งสอนและแก้ไขแต่เด็ก อนาคตดีแน่ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับเด็กชายวันศุกร์

ชินโชติ แปลว่า ความรุ่งเรืองของผู้ชนะ
ศุภธนัช แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่ประเสริฐ
สันตกฤต แปลว่า ผู้สร้างความยินดี
สมภูมิ แปลว่า ผู้เหมาะกับแผ่นดิน
สัมธฤต แปลว่า ผู้เหมาะสมในการตั้งมั่น
ภูธีธัช แปลว่า ผู้มีปัญญาเป็นธงชัยแห่งแผ่นดิน
กฤชนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบเพราะความฉลาดเฉียบแหลม
หฤษฏิ์ แปลว่า ผู้ที่น่าชื่นชมยินดี
อิษฏา แปลว่า น่าปรารถนา
ศุภกิตติ แปลว่า ผู้มีชื่อเสียงดีงาม
กฤตกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่พอใจในการกระทำ
ศุภปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่มีความดีงาม

free-user
11-23-2013, 09:59 PM
รบกวนอาจารย์อีกรอบนะคะ

นามสกุลทักษา 65 ใช้ชื่อทักษา 35 ได้มั้ยคะ เด็กชายวันศุกร์น่ะค่ะ

พอดีคุณพ่อเค้าไปเจอชื่อทักษา 35 มาแล้วชอบน่ะค่ะ หรือว่าควรจะใช้ชื่อทักษา 24 ดีสุดแล้วคะ

noppakorn
11-28-2013, 11:16 AM
รบกวนอาจารย์อีกรอบนะคะ

นามสกุลทักษา 65 ใช้ชื่อทักษา 35 ได้มั้ยคะ เด็กชายวันศุกร์น่ะค่ะ

พอดีคุณพ่อเค้าไปเจอชื่อทักษา 35 มาแล้วชอบน่ะค่ะ หรือว่าควรจะใช้ชื่อทักษา 24 ดีสุดแล้วคะ
สวัสดีครับ

ทักษา 35 ผลรวมได้ 8 ตกที่นั่งราหูหมายถึงความผันแปลครับ รุ่งเรืองแต่พลิกผันได้ ขอแนะนำทักษา 44 ครับ ผลรวมได้ 109 ดียิ่งครับ หากใช้ทักษา 24 ก็ดีครับ แต่ผลรวมได้ 89 ตกที่นั่งดีปานกลาง ชีวิตมีโอกาสพลิกผัน ทักษา 44 ชีวิตรุ่งเรือง มีผู้่ช่วยเหลือ ข้อเสีย คือระวังเรื่องหลงงมงายครับ หากคอยแนะนำแต่เด็ก เรื่องนี้ก็หมดปัญหาครับ

noppakorn
12-04-2013, 03:47 PM
เปิดให้ถามแล้วครับ แต่อาจใช้เวลาบ้าง กรณีเร่งด่วน หากตอบไม่ทันต้องขออภัยด้วยน่ะครับ เดือนนี้ติดงานบุญเยอะครับ ต้องเดินทางบ่อยด้วย

noppakorn
07-07-2014, 09:53 AM
สวัสดีครับ

เดือนนี้ผมเดินทาง 2 ช่วง ไม่สามารถตอบได้คือ วันที่ 9-14 กรกฎาคม และวันที่ 20 - 24 กรกฏาคม 2557 ครับ

ช่วงนี้หากมีคำถามต้องรอผมกลับจากเดินทางแล้วจะมาตอบครับ

Tuntit
07-16-2014, 11:28 AM
สวัสดีครับอาจารย์นพ ดีใจมากเลยครับที่อาจารย์จะกลับมาให้ความรู้กันอีก พอดีภรรยาพึ่งตั้งครรภ์ ผมก็เฝ้ารอมานานหลังจากได้ลูกคนแรกเมื่อสามปีที่แล้ว คงอาจต้องรบกวนอาจารย์อีกครั้งนะครับ

noppakorn
07-16-2014, 10:30 PM
สวัสดีครับอาจารย์นพ ดีใจมากเลยครับที่อาจารย์จะกลับมาให้ความรู้กันอีก พอดีภรรยาพึ่งตั้งครรภ์ ผมก็เฝ้ารอมานานหลังจากได้ลูกคนแรกเมื่อสามปีที่แล้ว คงอาจต้องรบกวนอาจารย์อีกครั้งนะครับ
สวัสดีครับ

ด้วยความยินดีครับ

Kornpatchara Sangduan
07-18-2014, 01:30 AM
สวัสดีค่ะ รบกวนอาจารย์ ช่วยดูชื่อให้หน่อยค่ะ ว่าชื่อนี้ดีอยู่แล้ว หรือจะต้องเปลี่ยนอย่างไรบ้างคะ?? ขอบพระคุณค่ะ

1. ชื่อ กรพัชรา แสงเดือน (ชื่อ 24 + นามสกุล 32 รวม = 56 / อายตนะ 9)
2. เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 8 กุมภาพันธ์ 2533 เวลา 9:00 น.
3. นักศึกษา และกำลังจะลงทุนทำธุรกิจค่ะ
4. อยากประสบความสำเร็จ ในการเรียน และ กำลังจะลงทุนทำธุรกิจค่ะ แต่ไม่ทราบว่า ชื่อนี้ดีอยู่แล้ว หรือว่าต้องเปลี่ยนอะไรยังไงบ้างคะ?

Ekaky
07-18-2014, 03:52 PM
สวัสดีครับอาจารย์นพ ลูกพึ่งคลอดครับ เกิดวันศุกร์ 18 ก.ค. 2557 เวลา 9:28 นามสกุล เถกิงพงษ์ชัย(ทักษา 47) เลยอยากให้ช่วยตั้งชื่อครับ เป็นเด็กผู้หญิง ควรมีชือ ทักษา เท่าไหร่ และชื่ออะไรดีครับ และเด็กผู้หญิงควรขึ้นด้วยอักษรอะไรครับ ศรีใช่ไหมครับ รบกวนช่วยตั้งชื่อให้หน่อยครับ ผู้เป็นพนักงานบริษัทเอกชนครับ และต้องการได้ชื่อที่เป็นสิริมงคลกับลูกครับ ขอบคุณมากครับ

noppakorn
07-18-2014, 11:11 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนอาจารย์ ช่วยดูชื่อให้หน่อยค่ะ ว่าชื่อนี้ดีอยู่แล้ว หรือจะต้องเปลี่ยนอย่างไรบ้างคะ?? ขอบพระคุณค่ะ

1. ชื่อ กรพัชรา แสงเดือน (ชื่อ 24 + นามสกุล 32 รวม = 56 / อายตนะ 9)
2. เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 8 กุมภาพันธ์ 2533 เวลา 9:00 น.
3. นักศึกษา และกำลังจะลงทุนทำธุรกิจค่ะ
4. อยากประสบความสำเร็จ ในการเรียน และ กำลังจะลงทุนทำธุรกิจค่ะ แต่ไม่ทราบว่า ชื่อนี้ดีอยู่แล้ว หรือว่าต้องเปลี่ยนอะไรยังไงบ้างคะ?
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 ตกทักษามงคล เป็นดาวจันทร์และดาวพุธดาวคู่มิตร บอกถึงความรัก ปัญญา ความสุข สนุกสนาน มีมิตรมากมีคนช่วยเหลืออุปถัมป์ เป็นเลขที่ดียิ่ง นามสกุลทักษา 32 ผลรวมได้ทักษา 56 เป็นดาวพฤหัสและดาวศุกร์ ดาวศุภโชคคู่ บอกถึงความสำเร็จ มีคนอุปถัมป์ มีหลักการดี รู้จักวางแผน แต่ให้ระวังอย่างงมงายในสิ่งที่ไม่มีเหตุผล การเงินดีมีทรัพย์ ไม่ขาดคนอุปถัมภ์ ชื่อนี้ดีแล้วครับ ไม่ต้องเปลี่ยน แต่ทุกสิ่งทุกอย่างถ้าทำแล้วไม่อยากติดขัดให้ขอพรพ่อแม่ กตัญญูให้มากๆ จะทำธุรกิจไปกราบขอพรและล้างเท้าท่าน เพื่อเป็นมงคลตัว หมั่นทำบุญสร้างเสริมเสมอ ๆ อุปสรรคใดที่เกิดก็จะผ่านพ้นได้ด้วยดีครับ

Kornpatchara Sangduan
07-19-2014, 02:48 PM
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 ตกทักษามงคล เป็นดาวจันทร์และดาวพุธดาวคู่มิตร บอกถึงความรัก ปัญญา ความสุข สนุกสนาน มีมิตรมากมีคนช่วยเหลืออุปถัมป์ เป็นเลขที่ดียิ่ง นามสกุลทักษา 32 ผลรวมได้ทักษา 56 เป็นดาวพฤหัสและดาวศุกร์ ดาวศุภโชคคู่ บอกถึงความสำเร็จ มีคนอุปถัมป์ มีหลักการดี รู้จักวางแผน แต่ให้ระวังอย่างงมงายในสิ่งที่ไม่มีเหตุผล การเงินดีมีทรัพย์ ไม่ขาดคนอุปถัมภ์ ชื่อนี้ดีแล้วครับ ไม่ต้องเปลี่ยน แต่ทุกสิ่งทุกอย่างถ้าทำแล้วไม่อยากติดขัดให้ขอพรพ่อแม่ กตัญญูให้มากๆ จะทำธุรกิจไปกราบขอพรและล้างเท้าท่าน เพื่อเป็นมงคลตัว หมั่นทำบุญสร้างเสริมเสมอ ๆ อุปสรรคใดที่เกิดก็จะผ่านพ้นได้ด้วยดีครับ

ขอบพระคณมากค่ะ //กราบ

Kannii2303
08-10-2014, 05:49 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยตั้งชื่อให้ดิฉันหน่อยนะคะ ชื่อกรรณิการ์ นามสกุลอินล๊อกฟอง เกิดวันศุกร์ที่23มีนาคม2533 เวลา18.01น. สาเหตุที่เปลี่ยนเพราะชื่อคล้ายกับพี่สาวทำให้ข้อมูลเวลาทำธุรกรรมต่างๆ สลับกันอยู่บ่อยๆค่ะ ขอเป็นหมวด ก. ก็ดีค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ

noppakorn
08-12-2014, 07:25 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยตั้งชื่อให้ดิฉันหน่อยนะคะ ชื่อกรรณิการ์ นามสกุลอินล๊อกฟอง เกิดวันศุกร์ที่23มีนาคม2533 เวลา18.01น. สาเหตุที่เปลี่ยนเพราะชื่อคล้ายกับพี่สาวทำให้ข้อมูลเวลาทำธุรกรรมต่างๆ สลับกันอยู่บ่อยๆค่ะ ขอเป็นหมวด ก. ก็ดีค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ
สวัสดีครับ

คุณเพิ่งอายุ 24 คงยังไม่มีครอบครัว ก่อนไปเปลี่ยนชื่อให้ปรึกษาคุณพ่อคุณแม่ด้วยเพื่อเป็นมงคลสำหรับตนน่ะครับ
ชื่อสกุล ทักษา 51 เป็นทักษามงคล เปลี่ยนชือใหม่ ใช้ทักษา 54 เป็นทักษาความสำเร็จ รุ่งเรือง ผลรวมได้ทักษา 105 เป็นทักษาดีมีมงคล มีคนรัก เพื่อนและผู้ใหญ่ช่วยเหลือ

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันศุกร์

มานีณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีมานะ
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้
ณัฎฐานันต์ แปลว่า ผู้มีความรู้มากมาย
พันธ์อัมพา แปลว่า ผู้มีสกุลดี
พิมพ์พนิต แปลว่า ผู้น่ารักเป็นแบบอย่าง
ณัฏฐ์ฑาห์ แปลว่า ผู้มุ่งมันในความดีของนักปราชญ์
พัฒน์ชนุตม์ แปลว่า ผู้อยู่สูงสุดในความเจริญ

หลังเปลี่ยนชื่อให้ไปทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุองค์ เทวดาประจำกายและเจ้าที่เจ้าทางที่บ้านที่ทำงานครับ เพื่อเสริมมงคล

Kittiphan Mack
08-14-2014, 03:04 PM
สวัสดีครับ ขอความหมายชื่อ กิตติพันธ์ รบกวนหน่อยนะครับ

noppakorn
08-18-2014, 01:24 PM
สวัสดีครับ ขอความหมายชื่อ กิตติพันธ์ รบกวนหน่อยนะครับ
สวัสดีครับ

กิตติพันธ์ แปลว่า ผู้ผูกด้วยเกียรติยศชื่อเสียง (พันธ์ แปลว่า มัด ผู้มัด ผูกพัน /ส่วน พันธุ์ แปลว่า เชื้อสาย เถือกเถา)

Thatlamai
08-18-2014, 01:53 PM
สวัสดีครับ

อาจารย์สบายดีนะคะ

เกษรจะขอรบกวนอาจารย์ ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อคะ

ฤกษ์ที่อาจารย์ให้มายังไม่สะดวกไปเปลี่ยนเลยคะ มีเหตุการณ์หลายอย่างที่ไม่สามารถไปเปลี่ยนได้

ใคร่รบกวนอาจารย์ขอฤกษ์อีกครั้งคะ

noppakorn
08-19-2014, 08:32 PM
อาจารย์สบายดีนะคะ

เกษรจะขอรบกวนอาจารย์ ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อคะ

ฤกษ์ที่อาจารย์ให้มายังไม่สะดวกไปเปลี่ยนเลยคะ มีเหตุการณ์หลายอย่างที่ไม่สามารถไปเปลี่ยนได้

ใคร่รบกวนอาจารย์ขอฤกษ์อีกครั้งคะ

สวัสดีครับ

สุขภาพตามวัยครับ เอาอย่างนี้ครับไม่ต้องดูฤกษ์ เอาวันคู่มิตรที่เป็นมงคลวันเกิดน่ะครับ จะจับคู่ให้ เพราะผมไม่ทราบวันเกิดหนูน่ะครับ

เกิดวันไหน เปลี่ยนชื่อวันนั้น หรือ เกิดอาทิตย์ เปลี่ยนชื่อวัน พฤหัสบดี(วันพฤหัสฯเปลี่ยนวันจันทร์) เกิดวันจันทร์ เปลี่ยนชื่อวันพุธ (วันพุธ เปลี่ยนชื่อวันจันทร์)เกิดอังคาร เปลี่ยนชื่อวันศุกร์ (วันศุกร์ เปลี่ยนวันอังคาร)

Thatlamai
08-20-2014, 09:13 AM
ขอบคุณมากๆคะ

อาจารย์รักษาสุขบ้างบ้างนะคะ อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อยคะ

สวัสดีครับ

สุขภาพตามวัยครับ เอาอย่างนี้ครับไม่ต้องดูฤกษ์ เอาวันคู่มิตรที่เป็นมงคลวันเกิดน่ะครับ จะจับคู่ให้ เพราะผมไม่ทราบวันเกิดหนูน่ะครับ

เกิดวันไหน เปลี่ยนชื่อวันนั้น หรือ เกิดอาทิตย์ เปลี่ยนชื่อวัน พฤหัสบดี(วันพฤหัสฯเปลี่ยนวันจันทร์) เกิดวันจันทร์ เปลี่ยนชื่อวันพุธ (วันพุธ เปลี่ยนชื่อวันจันทร์)เกิดอังคาร เปลี่ยนชื่อวันศุกร์ (วันศุกร์ เปลี่ยนวันอังคาร)

ชาวสวน ใจดี
09-16-2014, 09:38 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ กฤชพงศ์ ขอบคุณครับ

noppakorn
09-17-2014, 01:58 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ กฤชพงศ์ ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

กฤชพงศ์ คำว่า กฤช คืออาวุธชนิดหนึ่ง ตัวคดเคี้ยวแต่ปลายแหลม ดังนั้นคำว่ากฤช จึงเปรียบเสมือนผู้ที่รู้ทันคนและมีสติปัญญาดีครับ
กฤชพงศ์ แปลว่า ตระกูลหรือเชื้อสายที่มีปัญญาเฉียบแหลม ครับ

noppakorn
09-21-2014, 12:04 PM
มาตอบคำถามต่อแล้วครับ

Tuntit
10-06-2014, 01:03 PM
สวัสดีครับอาจารย์นพ ถึงเวลาที่จะต้องรบกวนอาจารย์อีกครั้งแล้วครับ ลูกสาวของผมจะคลอดในอีกสองเดือนข้างหน้านี้ ซึ่งวันที่กำหนดคลอดที่วางแผนไว้น่าจะเป็น วันศุกร์ที่ 28 พ.ย. 57, วันอาทิตย์ที่ 30 พ.ย. 57 หรือ วันอังคารที่ 2 ธ.ค. 57 วันใดวันหนึ่งครับ เลยอยากจะขอรบกวนให้ตั้งชื่อให้หน่อยครับในแต่ละวัน เกรงว่าใกล้ถึงวันแล้วอาจารย์จะไม่ว่างครับ ไม่ทราบจะเป็นการรบกวนอาจารย์มากไปรึเปล่าครับ (ปล. นามสกุลมี ทักษาเท่ากับ 50 ครับ) ขอบคุณครับ

noppakorn
10-08-2014, 11:33 AM
สวัสดีครับอาจารย์นพ ถึงเวลาที่จะต้องรบกวนอาจารย์อีกครั้งแล้วครับ ลูกสาวของผมจะคลอดในอีกสองเดือนข้างหน้านี้ ซึ่งวันที่กำหนดคลอดที่วางแผนไว้น่าจะเป็น วันศุกร์ที่ 28 พ.ย. 57, วันอาทิตย์ที่ 30 พ.ย. 57 หรือ วันอังคารที่ 2 ธ.ค. 57 วันใดวันหนึ่งครับ เลยอยากจะขอรบกวนให้ตั้งชื่อให้หน่อยครับในแต่ละวัน เกรงว่าใกล้ถึงวันแล้วอาจารย์จะไม่ว่างครับ ไม่ทราบจะเป็นการรบกวนอาจารย์มากไปรึเปล่าครับ (ปล. นามสกุลมี ทักษาเท่ากับ 50 ครับ) ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษ 50 ขอแนะนำชื่อทักษา 45 เป็นทักษาแห่งความสำเร็จและเป็นเทพแห่งโชค แต่เด็กอาจหัวดื้อสักหน่อย ต้องใช้เหตุผลพูดคุยครับ ผลรวมได้ทักษา 95 เป็นทักษาที่บันดาลให้มีชื่อเสียง มีผู้คนยกย่อง ทำการใดๆสำเร็จโดยง่ายครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันศุกร์

ธัญญ์นพัต แปลว่า ผู้มีการเริ่มต้นที่รุ่งเรือง
กาญจน์พัชญา แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบทอง
กัญญ์ชนุตต์ แปลว่า หญิงสาวที่อยู่สูงสุด
ชนัญญ์ฐิตา แปลว่า ผู้ดำรงมั่นในความรู้ของหมู่ชน (อายตนะ 1)
ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย , คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ธัญญ์ธวัล แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์ที่มั่งมี
ภูมิวรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐที่ทรงปัญญา
ปัณณ์ปวีณ แปลว่า ผู้ฉลาดที่ทรงความรู้
ชนันต์ญาต์ แปลว่า ผู้มีคนใกล้ชิดมาก
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในความรู้
ณัฐปวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับความเป็นปราชญ์
กันตาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้น่ารัก
ชามาณัฏฐ์ แปลว่า ลูกสาวนักปราชญ์
ณัฏฐ์ธญา แปลว่า ผู้ทรงความรอบรู้ดังนักปราชญ์

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอังคาร

พลอยนภัส แปลว่า ผู้ทำตามสวรรค์, ฟ้างามดังแก้วสี
พัฒธาวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับการทรงไว้ซึ่งความเจริญ
ภูรีพิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นที่มีปัญญากว้างไกล
พิชญ์วรัญ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รู้สิ่งประเสริฐ
พิชยพัชยา แปลว่า ผู้กล่าวคำพูดแล้วมีชัยชนะ
ธีร์ชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดเป็นนักปราชญ์
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี

** สำหรับชือวันอังการ สามารถเอาชื่อจากวันอาทิตย์ และวันศุกร์ ที่ไม่มีพยัญชนะ ก ข ค ฆ ง มาใช้ได้ครับ

Tuntit
10-10-2014, 03:35 PM
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษ 50 ขอแนะนำชื่อทักษา 45 เป็นทักษาแห่งความสำเร็จและเป็นเทพแห่งโชค แต่เด็กอาจหัวดื้อสักหน่อย ต้องใช้เหตุผลพูดคุยครับ ผลรวมได้ทักษา 95 เป็นทักษาที่บันดาลให้มีชื่อเสียง มีผู้คนยกย่อง ทำการใดๆสำเร็จโดยง่ายครับ

ธัญญ์นพัต แปลว่า ผู้มีการเริ่มต้นที่รุ่งเรือง
กาญจน์พัชญา แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบทอง
ชนัญญ์ฐิตา แปลว่า ผู้ดำรงมั่นในความรู้ของหมู่ชน (อายตนะ 1)
ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย , คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ธัญญ์ธวัล แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์ที่มั่งมี
ภูมิวรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐที่ทรงปัญญา
ปัณณ์ปวีณ แปลว่า ผู้ฉลาดที่ทรงความรู้
ชนันต์ญาต์ แปลว่า ผู้มีคนใกล้ชิดมาก
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในความรู้
ณัฐปวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับความเป็นปราชญ์
กันตาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้น่ารัก
ชามาณัฏฐ์ แปลว่า ลูกสาวนักปราชญ์
ณัฏฐ์ธญา แปลว่า ผู้ทรงความรอบรู้ดังนักปราชญ์

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอังคาร

พลอยนภัส แปลว่า ผู้ทำตามสวรรค์, ฟ้างามดังแก้วสี
พัฒธาวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับการทรงไว้ซึ่งความเจริญ
ภูรีพิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นที่มีปัญญากว้างไกล
พิชญ์วรัญ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รู้สิ่งประเสริฐ
พิชยพัชยา แปลว่า ผู้กล่าวคำพูดแล้วมีชัยชนะ
ธีร์ชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดเป็นนักปราชญ์
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี

** สำหรับชือวันอังการ สามารถเอาชื่อจากวันอาทิตย์ และวันศุกร์ ที่ไม่มีพยัญชนะ ก ข ค ฆ ง มาใช้ได้ครับ
ขอขอบคุณมากครับอาจารย์นพ

noppakorn
10-16-2014, 09:44 PM
เนื่องจากผมมีธุระไปต่างจังหวัด 10 วัน ของดตอบชั่วคราว คำถามที่ตั้งไว้ ไม่เร่งด่วน กลับมาจะรีบตอบให้น่ะครับ

กลับหลังวันอาทิตย์ที่ 26 ตุลาคม ครับ

Ladyz Chatt
10-19-2014, 03:33 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ

ดิฉันขอรบกวนอาจารย์นพ ช่วยแนะนำชื่อสำหรับคนเกิดวันพฤหัสบดี อาชีพเซลล์และค้าขายค่ะ โดยขอเป็น
1.เลขทักษา 36/42 เนื่องจากนามสกุลทักษา 23 ค่ะ
2.ขอให้ตัวอักษรที่อ่านออกเสียงทั้งชื่อ เป็นหมวด ก ข ค ฆ ง และหมวด จ ฉ ช ซ ฌ ญ ค่ะ เช่น กัญญ์กร = ก-ก

กราบขอบพระคุณอาจารย์ด้วยนะคะ

noppakorn
10-19-2014, 03:54 PM
เนื่องจากผมมีธุระไปต่างจังหวัด 10 วัน ของดตอบชั่วคราว
กลับหลังวันอาทิตย์ที่ 26 ตุลาคม ครับ
ค่อยมาตั้งคำถามนะครับ

Ladyz Chatt
10-29-2014, 09:33 PM

หนูขอรบกวนอาจารย์นพ ช่วยแนะนำชื่อสำหรับคนเกิดวันพฤหัสบดี อาชีพเซลล์และค้าขายค่ะ โดยขอเป็น
1.เลขทักษา 36 เนื่องจากนามสกุลทักษา 23 ค่ะ
2.ขอให้ตัวอักษรที่อ่านออกเสียงทั้งชื่อ เป็นหมวด ก ข ค ฆ ง และหมวด จ ฉ ช ซ ฌ ญ ค่ะ เช่น กัญญ์กร = ก-ก

หากผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยนะคะ เนื่องจากหนูเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ

noppakorn
10-31-2014, 03:24 PM

หนูขอรบกวนอาจารย์นพ ช่วยแนะนำชื่อสำหรับคนเกิดวันพฤหัสบดี อาชีพเซลล์และค้าขายค่ะ โดยขอเป็น
1.เลขทักษา 36 เนื่องจากนามสกุลทักษา 23 ค่ะ

หากผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยนะคะ เนื่องจากหนูเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อที่มีอักษรหน้าหลังเดียวกัน ตั้งยากมากครับ เพราะเผอิญมีตัวห้าม ในวันพฤหัสฯ ด ต ถ ท ธ น ซึ่งเป็นตัวสะกดทำให้ตั้งยากครับ ต้องขออภัย คิดได้ชื่อเดียวก็เสียเวลาไปกว่าครึ่งชั่วโมงครับ

กรัยกาณฑ์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญในการสร้างลูกศร

Ladyz Chatt
10-31-2014, 06:27 PM
สวัสดีครับ

ชื่อที่มีอักษรหน้าหลังเดียวกัน ตั้งยากมากครับ เพราะเผอิญมีตัวห้าม ในวันพฤหัสฯ ด ต ถ ท ธ น ซึ่งเป็นตัวสะกดทำให้ตั้งยากครับ ต้องขออภัย คิดได้ชื่อเดียวก็เสียเวลาไปกว่าครึ่งชั่วโมงครับ

กรัยกาณฑ์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญในการสร้างลูกศร

กราบขอบพระคุณอาจารย์มากๆเลยนะคะ

เกวลิน
11-02-2014, 06:56 PM
1. ชื่อ เกวลิน (24) นามสกุล ก้องไกรวัล (41)
2. วันเกิดพุธ 17 กรกฏาคม 2534 เวลา 21.45
3. พนักงานโรงแรม
4. เหตุผล...เดิมทีชื่อ ธันยารัตน์ แล้วเปลี่ยนเป็นเกวลิน เพราะชอบชื่อนี้ แต่ตั้งแต่เปลี่ยนมาหลายคนทักว่าเป็นคนใจร้อนขึ้น ปากจัดขึ้นซึ่ง ไม่เหมาะกับอาชีพที่ต้องทำงานบริการ คือฉะกับลูกค้ามาหลายคนแล้ว
เหตุผลที่สองคืออยากให้ในชื่อมีมูลละบ้าง เป็นคนใช้เงินเก่งกลัวว่าจะไม่มีหลักทรัพย์
ขอขอบพระคุณล่วงหน้านะค่ะ

ขนิฐษา ดีงาม
11-03-2014, 04:59 PM
ฉันชื่อ นส กฤษดาภรณ์ เกิดวันพุธที่23กันยายน2536ค่ะ ฉันอยากทราบว่าความหมายของชื่อฉัน

หมายถึงอะไร และชื่อนี้ ดีเและเหมาะสม กับวันเดือนปีเกิดของฉัน ขนาดไหน ดี หรือ ไม่ดีค่ะ

รอบกวนช่วยตอบกับ คำถาม ของนุ ด่วน ด่วน หน่อยนะค่ะ นุอยากรู้มากมากค่ะพี่

ขอบคุณค่ะ อย่าลืม ตอบกลับหนูนะค่ะ หนูรอคำตอบอยุ

noppakorn
11-03-2014, 05:37 PM
ฉันชื่อ นส กฤษดาภรณ์ เกิดวันพุธที่23กันยายน2536ค่ะ ฉันอยากทราบว่าความหมายของชื่อฉัน

หมายถึงอะไร และชื่อนี้ ดีเและเหมาะสม กับวันเดือนปีเกิดของฉัน ขนาดไหน ดี หรือ ไม่ดีค่ะ

รอบกวนช่วยตอบกับ คำถาม ของนุ ด่วน ด่วน หน่อยนะค่ะ นุอยากรู้มากมากค่ะพี่

ขอบคุณค่ะ อย่าลืม ตอบกลับหนูนะค่ะ หนูรอคำตอบอยุ
สวัสดีครับ

คุณไม่ได้บอกว่า เกิดวันพุธ กลางวันเหรือกลางคืน และแจ้งนามสกุลมา ดังนั้น ไม่สามารถบอกสถานะได้ว่าอะไรดีอย่างไรไม่ดีอย่างไร แต่ชื่อ กฤษดาภรณ์ ตกทักษา 27 เป็นทักษาไม่ดีครับ ทำการใดมักผิดหวัง ไม่สำเร็จครับ

กฤษดาภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยอภินิหาร

อายุยังไม่มาก ชือยังไม่ส่งผลกับชะตาชีวิตและการดำเนินชีวิตครับ

Tuntit
11-05-2014, 11:57 AM
สวัสดีครับ

อาจารย์นพครับรบกวนอีกครั้งครับ ไม่รู้ว่าจะคลอดวันไหนดีครับ เลยอยากรบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้อีกครั้ง ถ้าเกิดวันพฤหัสบดีและวันเสาร์ครับ

taulae
11-06-2014, 02:46 PM
ฉันชื่อ นส.กัลย์คเณพร พินิจพงศ์
เกิดวันพฤหัสบดีที่ 25 มีนาคม 2519 เวลา 21.30 น.
อาชีพ พนักงานบริษัท
ฉันอยากทราบว่าความหมายของชื่อฉันหมายถึงอะไร
ชื่อนี้ดีเและเหมาะสมกับวันเดือนปีเกิดของฉันหรือไม่
ถ้าไม่ดี แนะนำให้เปลี่ยนจะแนะนำให้เปลี่ยนชื่ออะไรดีค่ะ
รบกวนช่วยตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

Alisha
11-08-2014, 10:18 AM
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อลูกสาวเเฝดค่ะ
น้องเกิด วันจันทร์ ที่ 21 เมษายน 2014 ปีม้าค่ะ นามสกุล สเนเดอร์ ทักษา 36 เเม่ชื่อ กานต์พิชชา พ่อชื่อ โรเบิร์ต เป็นลูกครึ่ง ไทย เมกันค่ะ
1. เเฝดพี่ ชื่อ เกวลิน เเอ็บบิเกล สเนเดอร์
คลอดเวลา 14.05 คนนี้นิสัยอารมณ์ร้อน คล่องเเคล่ว ว่องไว เเละร่าเริงมากค่ะ
2. เเฝดน้อง ชื่อ อลิชา เเอนนาเบล สเนเดอร์ คนนี้จะเงียบ ขรึม เลี้ยงง่ายค่ะ

ชื่อคนวันจันทร์ที่ไม่มีสระตั้งยากค่ะ รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อที่เป็นทักษา 14, 15, 23 หรือ 24 ที่ออกเสียงได้ทั้งภาษาไทย เเละอังกฤษ เเละ 2 คน ชื่อพ้องกัน สำหรับคนเกิดวันจันทร์ ได้ไหมค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

noppakorn
11-10-2014, 08:43 PM
ฉันชื่อ นส.กัลย์คเณพร พินิจพงศ์
เกิดวันพฤหัสบดีที่ 25 มีนาคม 2519 เวลา 21.30 น.
อาชีพ พนักงานบริษัท
ฉันอยากทราบว่าความหมายของชื่อฉันหมายถึงอะไร
ชื่อนี้ดีเและเหมาะสมกับวันเดือนปีเกิดของฉันหรือไม่
ถ้าไม่ดี แนะนำให้เปลี่ยนจะแนะนำให้เปลี่ยนชื่ออะไรดีค่ะ
รบกวนช่วยตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

กัลย์คเณพร ทักษา 51 เป็นทักษามงคล นามสกุลพินิจพงศ์ ทักษา 53 ผลรวมได้ 104 ตกความรุ่งเรือง ความยิ่งใหญ่ ชือสกุลนี้เป็นมงคลนามครับ ไม่ต้องเปลี่ยน

กัลย์คเณพร แยกคำออกมาคือ กัลยา+คณ+เอ+พร ครับ คณ+เอ นั้นรวมกันแล้วไม่มีความหมาย แต่สันนิษฐานว่ามาจากคำเดิมว่า คณ+เอศ เป็น คเณศ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ในหมู่คน ตัด ศ ทิ้งครับ
จากคำสันนิษฐาน สามารถแปลได้ว่า กัลย์คเณพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและยิ่งใหญ่ในหมู่หญิงงาม ครับ

noppakorn
11-10-2014, 08:49 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อลูกสาวเเฝดค่ะ
น้องเกิด วันจันทร์ ที่ 21 เมษายน 2014 ปีม้าค่ะ นามสกุล สเนเดอร์ ทักษา 36 เเม่ชื่อ กานต์พิชชา พ่อชื่อ โรเบิร์ต เป็นลูกครึ่ง ไทย เมกันค่ะ
1. เเฝดพี่ ชื่อ เกวลิน เเอ็บบิเกล สเนเดอร์
คลอดเวลา 14.05 คนนี้นิสัยอารมณ์ร้อน คล่องเเคล่ว ว่องไว เเละร่าเริงมากค่ะ
2. เเฝดน้อง ชื่อ อลิชา เเอนนาเบล สเนเดอร์ คนนี้จะเงียบ ขรึม เลี้ยงง่ายค่ะ

ชื่อคนวันจันทร์ที่ไม่มีสระตั้งยากค่ะ รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อที่เป็นทักษา 14, 15, 23 หรือ 24 ที่ออกเสียงได้ทั้งภาษาไทย เเละอังกฤษ เเละ 2 คน ชื่อพ้องกัน สำหรับคนเกิดวันจันทร์ ได้ไหมค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ
สวัสดีครับ

ปัญหาอยู่ที่ชื่อกลางครับ หากสามารถแยกได้เป็นชื่อไทย ตัดชื่อกลางทิ้งก็ไม่มีปัญหา แต่ในทะเบียนหากมีชื่อกลางด้วย ก็ไม่สามารถตั้งชื่อให้ไม่มีกาลกิณีได้ เพราะชื่อกลางภาษาอังกฤษจะมีสระครับ ยกเว้นชื่อแยกเป็น อเมริกัน และไทยครับ เช่น ไทยก็เป็น อลิชา สเนเดอร์ และ เกวลิน สเนเดอร์ อันนี้จดทะเบียนเป็นคนไทย ส่วนชื่อต่างประเทศจดที่อเมริกาก็ใช้ แอ็บบิเกล สเนเดอร์ และ แอนนาเบล สเนเดอร์ ครับ

ลองพิจารณาดูว่าได้หรือไม่ ถ้าได้ถามมาอีกครั้งครับ

Tuntit
11-11-2014, 09:15 AM
สวัสดีครับอาจารย์นพ ตอนนี้สรุปน่าจะคลอด วันพฤหัสบดี ที่ 4 ธันวาคม นี้ครับ รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อ ให้ลูกสาวด้วยครับ (นามสกุลทักษา 50) อยากได้อักษรศรีนำหน้าครับ ขอบคุณครับ

taulae
11-11-2014, 11:57 AM
ขอบคุณมากค่ะ อาจารย์นพ

noppakorn
11-11-2014, 12:44 PM
สวัสดีครับอาจารย์นพ ตอนนี้สรุปน่าจะคลอด วันพฤหัสบดี ที่ 4 ธันวาคม นี้ครับ รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อ ให้ลูกสาวด้วยครับ (นามสกุลทักษา 50) อยากได้อักษรศรีนำหน้าครับ ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

ยินดีด้วยครับ เด็กเกิดวันที่ 4 ธค. เป็นคนอ่อนโยน สติปัญญาดี สร้างตัวได้ด้วยตนเอง ดียิ่งครับ เวลาดี 11.00-16.59 น.และเวลา 07.00-08.59 น.ครับ ได้เวลาช่วงนี้จะดียิ่งครับ

นามสกุลทักษา 50 ให้ใช้ชื่อทักษา 45 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ทักษา 95 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

เสาวลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดี
อัญญ์ยุพา แปลว่า หญิงสาวผู้มีความรู้ยิ่ง
เรืองปารย์ แปลว่า ผู้เหมาะสมที่แตกฉาน,ผู้เหมาะสมที่สุกสว่าง
แวววรัมพร แปลว่า ผู้มีเค้าเหมือนฟ้าอันประเสริฐ
อัครพัชญ์ (อัคคะระพัด) แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบอันยิ่งใหญ่
อังศุ์ปุริม (อังปุริม) แปลว่า ผู้มีรัศมีอันยิ่งใหญ่
อัยยวรรณ (อัยยะวัน) แปลว่า ชนชั้นผู้ยิ่งใหญ่
ไอยพริมา (อัยพริมา) แปลว่า ผู้ประเสริฐและยิ่งใหญ่

Tuntit
11-11-2014, 01:48 PM
อาจารย์นพครับ ไอยพริมา อ่านว่า อัย-พริ-มา หรือ อัย-พะ-ริ-มา ครับ

noppakorn
11-12-2014, 01:29 PM
อาจารย์นพครับ ไอยพริมา อ่านว่า อัย-พริ-มา หรือ อัย-พะ-ริ-มา ครับ
สวัสดีครับ

ไอยพริมา เป็นคำควบกล้ำ อ่านว่า อัย พริ มา ครับ

Tuntit
11-12-2014, 04:00 PM
ขอขอบพระคุณอาจารย์นพมากเลยครับ

natsiwat
11-15-2014, 11:42 AM
สวัสดีครับท่านอาจาย์นพที่เคารพครับ กระผมมีความประสงค์อยากจะให้ท่านอาจารย์ช่วยตั้งชื่อเด็กให้ด้วยครับ เป็นเด็กผู้หญิงเป็นลูกของน้องสาวของผมครับ เธอมีกำหนดผ่าคลอดในเกิดวันพฤหัสบดีที่ 25 ธันวาคม 2557 คือเดือนหน้านี้ นามสกุลที่ใช้คือ นามสกุล เหล่าเจริญกิจชัย ครับ ซึ่งเลขศาสตร์นามสกุล จะได้เลข 60 ครับ ผมอยากจะได้ชื่อของเด็กผู้หญิงที่เกิดวันพฤหัสบดี ที่เป็นเลขศาสตร์ของชื่อ คือ 45 ครับ จะเอาตัวอักษรที่เป็นมูละ มนตรี หรือ ศรีขึ้นหน้าก่อนก็ได้ครับ กระผมรบกวนท่านอาจารย์ช่วยหาชื่อที่เป็นมงคลให้ด้วยครับ ขอบคุณมากครับท่านอาจารย์นพ

offthewalls
11-15-2014, 05:37 PM
สวัสดีค่ะท่านอาจารย์นพ อยากทราบว่า ชื่อ "กฤชอร" แปลว่าอย่างไรคะ ขอบคุณมากค่ะ :D

seenpun
11-16-2014, 11:19 AM
สวัสดีครับ อยากทราบความหมายชื่อ กัณณวิชญ์ ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

noppakorn
11-17-2014, 08:57 PM
สวัสดีครับท่านอาจาย์นพที่เคารพครับ กระผมมีความประสงค์อยากจะให้ท่านอาจารย์ช่วยตั้งชื่อเด็กให้ด้วยครับ เป็นเด็กผู้หญิงเป็นลูกของน้องสาวของผมครับ เธอมีกำหนดผ่าคลอดในเกิดวันพฤหัสบดีที่ 25 ธันวาคม 2557 คือเดือนหน้านี้ นามสกุลที่ใช้คือ นามสกุล เหล่าเจริญกิจชัย ครับ ซึ่งเลขศาสตร์นามสกุล จะได้เลข 60 ครับ ผมอยากจะได้ชื่อของเด็กผู้หญิงที่เกิดวันพฤหัสบดี ที่เป็นเลขศาสตร์ของชื่อ คือ 45 ครับ จะเอาตัวอักษรที่เป็นมูละ มนตรี หรือ ศรีขึ้นหน้าก่อนก็ได้ครับ กระผมรบกวนท่านอาจารย์ช่วยหาชื่อที่เป็นมงคลให้ด้วยครับ ขอบคุณมากครับท่านอาจารย์นพ
สวัสดีครับ

ได้รายละเอียดดีมากครับ ไม่ต้องเสียเวลาวิเคราะห์ให้ เยี่ยมครับ ให่้ใช้กลุ่มศรี ซึ่งหมายถึงความสำเร็จ ขึ้นนำแล้วกันน่ะครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

อัครพัชญ์ (อัคคะระพัด) แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบอันยิ่งใหญ่
อังศุ์ปุริม (อังปุริม) แปลว่า ผู้มีรัศมีอันยิ่งใหญ่
อัยยวรรณ (อัยยะวัน) แปลว่า ชนชั้นผู้ยิ่งใหญ่
อัยพัชญ์ (อัยยะพัด) แปลว่า ผู้ยิ่ใหญ่ที่อยู่ในกรอบ
อัญญ์ยุพา แปลว่า หญิงสาวผู้มีความรู้ยิ่ง
เรืองปารย์ แปลว่า ผู้เหมาะสมที่แตกฉาน,ผู้เหมาะสมที่สุกสว่าง
แวววรัมพร แปลว่า ผู้มีเค้าเหมือนฟ้าอันประเสริฐ

มีมูละและมนตรีนำ

กัญญ์พิชยา แปลว่า ชัยชนะของหญิงสาว
กรณ์พิรัล แปลว่า ผู้สร้างความงาม
ณัฏฐยุพา แปลว่า หญิงสาวผู้เป็นนักปราชญ์
ณพิชญ์รยา แปลว่า ผู้มีความเร็วดุจนักปราชญ์ผู้มีความรู้

noppakorn
11-17-2014, 09:00 PM
สวัสดีค่ะท่านอาจารย์นพ อยากทราบว่า ชื่อ "กฤชอร" แปลว่าอย่างไรคะ ขอบคุณมากค่ะ :D
สวัสดีครับ

กฤชอร แปลว่า หญิงงามผู้เฉียบแหลมดุจอาวุธ

noppakorn
11-17-2014, 09:04 PM
สวัสดีครับ อยากทราบความหมายชื่อ กัณณวิชญ์ ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
สวัสดีครับ

กัณณวิชญ์ มาจาก กัณ + ณ + วิชญ์ คำว่า กัณ มาจาก กรรณ แปลว่า หู ณ แปลว่า แห่ง ที่ วิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ ความรู้มาก
กัณณวิชญ์ แปลว่า ความรู้มากจากการฟัง

natsiwat
11-20-2014, 06:13 PM
สวัสดีครับ

ได้รายละเอียดดีมากครับ ไม่ต้องเสียเวลาวิเคราะห์ให้ เยี่ยมครับ ให่้ใช้กลุ่มศรี ซึ่งหมายถึงความสำเร็จ ขึ้นนำแล้วกันน่ะครับ

อัยพัชญ์ (อัยยะพัด) แปลว่า ผู้ยิ่ใหญ่ที่อยู่ในกรอบ

มีมูละและมนตรีนำ

กัญญ์พิชยา แปลว่า ชัยชนะของหญิงสาว
กรณ์พิรัล แปลว่า ผู้สร้างความงาม
ณัฏฐยุพา แปลว่า หญิงสาวผู้เป็นนักปราชญ์
ณพิชญ์รยา แปลว่า ผู้มีความเร็วดุจนักปราชญ์ผู้มีความรู้

กระผมขอขอบพระคุณท่านอาจารย์นพมากครับ กระผมอยากจะหาชื่อให้ครบทุกวัน แต่เกรงใจท่านอาจารย์นพมากนะครับ เพราะข่าวล่าสุด น้องสาวของผมยังไม่สามารถที่จะคอนเฟิร์มในการผ่าคลอดได้ ไปหาหมอตามนัดแล้ว หมอบอกว่าให้ยืดเวลาออกไปอีกสักหน่อยนะครับ ขอบพระคุณท่านอาจารย์นพเป็นอย่างยิ่งครับ

noppakorn
11-20-2014, 09:07 PM
กระผมขอขอบพระคุณท่านอาจารย์นพมากครับ กระผมอยากจะหาชื่อให้ครบทุกวัน แต่เกรงใจท่านอาจารย์นพมากนะครับ เพราะข่าวล่าสุด น้องสาวของผมยังไม่สามารถที่จะคอนเฟิร์มในการผ่าคลอดได้ ไปหาหมอตามนัดแล้ว หมอบอกว่าให้ยืดเวลาออกไปอีกสักหน่อยนะครับ ขอบพระคุณท่านอาจารย์นพเป็นอย่างยิ่งครับ
ทราบวันแล้วถามมาใหม่น่ะครับ เพราะตอบครบทุกวันผิดกติกาครับ สามารถหาดูจากกระทู้ก่อนๆได้ครับ เพราะดูพอมีความรู้ครับ

Bewka
11-20-2014, 10:22 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ลูกสาวค่ะ ลูกสาวเกิดวันพุธกลางคืน และชื่อที่ตั้งให้เป็นทักษาเลข38ซึ่งศึกษาภายหลังพบว่าไม่ค่อยดีค่ะ ส่วนนามสกุลคือทักษา27จึงอยากให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อที่มีทักษาเลขที่รวมกับนามสกุลแล้วดีค่ะ อยากให้มีตัวอักษร ก,ข,คในชื่อค่ะและขอความหมายดีๆน่ะค่ะและรบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำว่าหลังจากเปลี่ยนชื่อแล้วต้องทำบุญแบบไหนบ้างค่ะ
สวัสดีครับ

ด้วยความยินดีครับ

noppakorn
11-21-2014, 01:40 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ลูกสาวค่ะ ลูกสาวเกิดวันพุธกลางคืน และชื่อที่ตั้งให้เป็นทักษาเลข38ซึ่งศึกษาภายหลังพบว่าไม่ค่อยดีค่ะ ส่วนนามสกุลคือทักษา27จึงอยากให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อที่มีทักษาเลขที่รวมกับนามสกุลแล้วดีค่ะ อยากให้มีตัวอักษร ก,ข,คในชื่อค่ะและขอความหมายดีๆน่ะค่ะและรบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำว่าหลังจากเปลี่ยนชื่อแล้วต้องทำบุญแบบไหนบ้างค่ะ
ขอทราบข้อมูลเก่าด้วยครับ

Bewka
11-22-2014, 08:45 PM
ข้อมูลเพิ่มเติมจากที่ให้อาจารย์ไว้ค่ะ ลูกสาวเกิดพุธกลางคืน31กรกฎาคม2557 ชื่อเดิมคือรวินันท์ และนามสกุล จำนงค์ และอยากได้ชื่อใหม่ที่มีอักษรศรีอยู่ในชื่อค่ะ และได้เลขทักษาที่ได้ผลรวมกับนามสกุลแล้วดีค่ะ
ขอทราบข้อมูลเก่าด้วยครับ

noppakorn
11-24-2014, 10:58 AM
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ลูกสาวค่ะ ลูกสาวเกิดวันพุธกลางคืน และชื่อที่ตั้งให้เป็นทักษาเลข38ซึ่งศึกษาภายหลังพบว่าไม่ค่อยดีค่ะ ส่วนนามสกุลคือทักษา27จึงอยากให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อที่มีทักษาเลขที่รวมกับนามสกุลแล้วดีค่ะ อยากให้มีตัวอักษร ก,ข,คในชื่อค่ะและขอความหมายดีๆน่ะค่ะและรบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำว่าหลังจากเปลี่ยนชื่อแล้วต้องทำบุญแบบไหนบ้างค่ะ ข้อมูลเพิ่มเติมจากที่ให้อาจารย์ไว้ค่ะ ลูกสาวเกิดพุธกลางคืน31กรกฎาคม2557 ชื่อเดิมคือรวินันท์ และนามสกุล จำนงค์ และอยากได้ชื่อใหม่ที่มีอักษรศรีอยู่ในชื่อค่ะ และได้เลขทักษาที่ได้ผลรวมกับนามสกุลแล้วดีค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 27 ชื่อให้ใช้นามมงคลเป็นทักษา 36 ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นทักษาที่บอกถึงความสุขสมหวังทั้งการงานการเงินและความรักครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืนมีศรีในชื่อ

กนกลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีดังทองคำ
กันต์ฤทัย แปลว่า ดวงใจอันเป็นที่รัก
กานต์รวี แปลว่า งดงามดังอาทิตย์
กรณ์รวี แปลว่า ผู้ทำงานดุจอาทิตย์
กิตตินันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในเกียรติ
กมลนันท์ แปลว่า ผู้มีสุขในหัวใจ
กนกนันทน์ แปลว่า ผู้มีความสุขดุจทองคำ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญใส่บาตรให้ลูกสาว อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ และเทวดาประจำกายลูกสาว กับเจ้าที่ที่บ้านด้วยครับ

noppakorn
11-24-2014, 10:59 AM
ขออภัยทุกท่านครับ

โปรดงดตั้งคำถามในสัปดาห์นี้ ตั้งแต่ 24 - 30 พย.57 นี้ครับ

เพราะต้องเดินทางไปภาคเหนือครับ จะกลับมาตอบวันจันทร์หน้าครับ

winpatta
12-07-2014, 04:03 PM

ฝากช่วยแนะนำชื่อ ของ ผู้ชาย ที่เกิดวันพฤหัส หน่อยค่ะ
ตอนนี้ทักษาเลขของนามสกุลคือตกเลข 37 ซึ่งเป็นเลขไม่ดีค่ะ
เลยอยากเปลี่ยนชื่อให้มีผลบวกกับนามสกุลแล้วเป็นเลขดีๆ ค่ะ

ขอชื่อใหม่ต้อง...
1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข *** ชื่อทักษาเลข 14 - นามสกุลเลขทักษา 37
2. วันเกิด(จ-อ) *** วันพฤหัสบดี
3. อาชีพ *** ที่ปรึกษาทางธุรกิจ
4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล) ต้องการชื่อใหม่ที่เมื่อนำไปรวมกับนามสกุลแล้วได้ผลรวมที่ดีมากๆ และเป็นศิริมงคลค่ะ

วินท์พัฒธา

ao0700
12-08-2014, 11:39 AM
อยากทราบความหมายของชื่อ กรรญ์กวี ค่ะ

keson
12-08-2014, 12:41 PM
เกษร แปลว่าอะไร กัฟ

noppakorn
12-08-2014, 04:02 PM

ฝากช่วยแนะนำชื่อ ของ ผู้ชาย ที่เกิดวันพฤหัส หน่อยค่ะ
ตอนนี้ทักษาเลขของนามสกุลคือตกเลข 37 ซึ่งเป็นเลขไม่ดีค่ะ
เลยอยากเปลี่ยนชื่อให้มีผลบวกกับนามสกุลแล้วเป็นเลขดีๆ ค่ะ

ขอชื่อใหม่ต้อง...
1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข *** ชื่อทักษาเลข 14 - นามสกุลเลขทักษา 37
2. วันเกิด(จ-อ) *** วันพฤหัสบดี
3. อาชีพ *** ที่ปรึกษาทางธุรกิจ
4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล) ต้องการชื่อใหม่ที่เมื่อนำไปรวมกับนามสกุลแล้วได้ผลรวมที่ดีมากๆ และเป็นศิริมงคลค่ะ

วินท์พัฒธา
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 37 ชื่อมงคลสำหรับชายให้ใช้ทักษา 19 เป็นนามมงคล หมายถึงความสำเร็จ ความเจริญก้าวหน้า ผลรวมได้ 56 จะประสบความสำเร็จ ทั้งการงานและความรัก แต่ระวังเรื่องเที่ยวกลางคืน จะหลงมัวเมาได้

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

วิภพ แปลว่า ผู้เก่งกล้าและวิเศษ
วุฒิเดช แปลว่า ผู้เจริญด้วยอำนาจ
อภิชล แปลว่า สายน้ำที่ยิ่งใหญ่
อณณชา แปลว่า เกิดจากแม่น้ำ (อะ นน ชา)
รัชภพ แปลว่า แผ่นดินแห่งราชา
ชมภูมิ แปลว่า ผู้มีปัญญาน่ามอง

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
12-08-2014, 04:08 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ กรรญ์กวี ค่ะ
สวัสดีครับ

กรรญ์กวี คำว่า กรรญ์ มาจาก กัญญ แปลว่า หญิงงาม แต่ กรรญ์ จริงๆ ไม่มีคำศัพท์ และไม่ได้ใช้ในภาษาไทยครับ แต่ถ้าคุณจะใช้ เห็นมีผู้จดเป็นชือได้ ก็ให้แปลว่า กวีหญิง ครับ

noppakorn
12-08-2014, 04:09 PM
เกษร แปลว่าอะไร กัฟ
สวัสดีครับ

เกษร เป็นคำเขียนผิด ที่ถูกต้องเขียน เกสร แปลว่า ส่วนในของดอกไม้

noppakorn
12-12-2014, 11:42 AM
กรุณางดตั้งคำถามชั่วคราวครับ

ติดภาระกิจครับ หลังปีใหม่ค่อยมาพบกันน่ะครับ

atima
01-22-2015, 03:25 PM
สวัสดีค่ะ

ขอความกรุณาตั้งชื่อผู้หญิง เกิดวันพฤหัสบดี ผลรวมเลขศาสตร์ 14 ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
01-23-2015, 03:45 PM
สวัสดีค่ะ

ขอความกรุณาตั้งชื่อผู้หญิง เกิดวันพฤหัสบดี ผลรวมเลขศาสตร์ 14 ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงเกิดวันพฤหัสบดี

อุรชา แปลว่า ลูกสาว
เรณุกา แปลว่า เป็นชื่อเฉพาะ มารดาของปรสุราม
อรฤชา แปลว่า นางงามอันเลื่องลือ
วรปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประเสริฐ
สุรภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเป็นทิพย์
ษมภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนการอ่อนน้อม
ศุภกร แปลว่า ผู้ทำความดีงาม
ศภากร แปลว่า แสงอันสวยงาม (ศภา มาจาก โศภา กร่อนสระโอทิ้ง)
อาภากร แปลว่า พระอาทิตย์
ภูรี แปลว่า แผ่นดิน ผู้มีปัญญากว้างไกล
ภณสา แปลว่า ผู้พอใจในคำพูด (พะนะสา)
ภารุจา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองยิ่ง
ภาวิกา แปลว่า ผู้มีความเจริญ
ภูริชา แปลว่า แผ่นดิน

aungkana
01-24-2015, 03:42 PM
อยากทราบความหมาย กันยธิชาร์ (อ่านว่า กัน-ธิ-ชา) ได้รึเปล่าค่ะ

noppakorn
01-24-2015, 10:04 PM
อยากทราบความหมาย กันยธิชาร์ (อ่านว่า กัน-ธิ-ชา) ได้รึเปล่าค่ะ
สวัสดีครับ

กันยธิชาร์ อ่านว่า กัน ยะ ทิ ชา ครับ คำว่า ชาร์ เติม ร เลยกลายเป็นคำผิดครับ ไม่มีคำศัพท์ครับ

KT'' KeTTy
01-28-2015, 09:15 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำชื่อผู้หญิงเกิดวันศุกร์หน่อยค่ะ
จันทนา โทนสูงเนิน ชื่อทักษาเลข 22 นามสกุลเลขทักษา 37
เกิดวันศุกร์ ที่ 26 กุมภาพันธ์ 2536 ปีวอก เวลา 11:13
อยากเสริมความเป็นศิริมงคลให้กับชีวิตค่ะ รู้สึกว่าความวุ่นวายมากมายนับไม่ถ้วนเหลือเกิน เผื่ออะไรๆ จะดีขึ้นบ้างค่ะ
อยากเปลี่ยนทั้งชื่อพร้อมนามสกุลเลยค่ะ ที่ดูๆ ไว้ กัญญ์พิชญา วัชรกิตติ์ติภาณุกุล
อาจารย์มีความเห็นยังไงบ้างค่ะ? เหมาะไหมค่ะ แต่อยากให้อาจารย์แนะนำชื่อพร้อมนามสกุลอื่นๆ เพิ่มเติมค่ะ อยากมีสำรองไว้หลายๆ นามสกุลค่ะ เผื่อมีคนอื่นใช้แล้ว :)
ขอฤกษ์เปลี่ยนด้วยนะค่ะ
รบกวนเพิ่มเติมนะค่ะอาจารย์ของคุณแม่ค่ะ ท่านอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ
อนงค์นาถ โทนสูงเนิน
เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 28 กรกฎาคม 2509
ฤกษ์ดีเปลี่ยนด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
01-29-2015, 01:03 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำชื่อผู้หญิงเกิดวันศุกร์หน่อยค่ะ
จันทนา โทนสูงเนิน ชื่อทักษาเลข 22 นามสกุลเลขทักษา 37
เกิดวันศุกร์ ที่ 26 กุมภาพันธ์ 2536 ปีวอก เวลา 11:13
อยากเสริมความเป็นศิริมงคลให้กับชีวิตค่ะ รู้สึกว่าความวุ่นวายมากมายนับไม่ถ้วนเหลือเกิน เผื่ออะไรๆ จะดีขึ้นบ้างค่ะ
อยากเปลี่ยนทั้งชื่อพร้อมนามสกุลเลยค่ะ ที่ดูๆ ไว้ กัญญ์พิชญา วัชรกิตติ์ติภาณุกุล
อาจารย์มีความเห็นยังไงบ้างค่ะ? เหมาะไหมค่ะ แต่อยากให้อาจารย์แนะนำชื่อพร้อมนามสกุลอื่นๆ เพิ่มเติมค่ะ อยากมีสำรองไว้หลายๆ นามสกุลค่ะ เผื่อมีคนอื่นใช้แล้ว :)
ขอฤกษ์เปลี่ยนด้วยนะค่ะ
รบกวนเพิ่มเติมนะค่ะอาจารย์ของคุณแม่ค่ะ ท่านอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ
อนงค์นาถ โทนสูงเนิน
เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 28 กรกฎาคม 2509
ฤกษ์ดีเปลี่ยนด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อ กัญญ์พิชญา ทักษา 41 เป็นมงคลนาม เหมาะการค้า การเดินทาง ต่างประเทศ การติดต่อพูดจา นามสกุล วัชรกิตติ์ติภาณุกุล ทักษา 63 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ทักษา 104 เป็นทักษามงคล ชื่อสกุลนี้ดีมีมงคลครับ

กันต์สินี แปลว่า สาวงามผู้น่ารัก
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้
นันท์พนิตา แปลว่า สาวงามผู้มีความสุข
ดังพจนินท์ แปลว่า เหมือนกับเจ้าแห่งการพูดดี
ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย,คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด
นนท์ชนุตม์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป
ชนุตม์นนท์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป

นามสกุลทักษา 63

พรรณ์ณัฏฐพร แปลว่า ความประเสริฐของนักปราชญ์ผู้มีผิวพรรณงาม
ปรัตถ์ฐพัณณ์ แปลว่า ผู้มีคำพูดอันมั่นคงเพื่อส่วนรวม
ณัฏฐ์พรรณภณ แปลว่า ผู้พูดดังเป็นเชื้อสายนักปราชญ์
ศรัณย์พัทธ์ แปลว่า ผู้เป็นที่ผูกพันและพึ่งพิง
ทัพพ์ธนนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในทรัพย์สมบัติ

นามสกุล โทนสูงเนิน ทักษา 37 ชื่อที่เหมาะสมและเป็นมงคลนาม ควรใช้ทักษา 14 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 51 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

อุรชา แปลว่า ลูกสาว
เรณุกา แปลว่า เป็นชื่อเฉพาะ มารดาของปรสุราม
อรฤชา แปลว่า นางงามอันเลื่องลือ
วรปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประเสริฐ
สุรภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเป็นทิพย์
ษมภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนการอ่อนน้อม
ภูรี แปลว่า แผ่นดิน ผู้มีปัญญากว้างไกล
ภารุจา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองยิ่ง
ภาวิกา แปลว่า ผู้มีความเจริญ
ภูริชา แปลว่า แผ่นดิน
พรภา แปลว่า แสงอันประเสริฐ

เปลี่ยนชื่อแล้วใน 7 วันไปทำบุญใส่บาตรปล่อยชีวิต อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่เจ้าทางท่ี่บ้านและที่ทำงาน เทวดาประจำกาย เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

atima
01-29-2015, 05:12 PM
สวัสดีค่ะ

ขอสอบถามฤกษ์ สำหรับการเปลี่ยนชื่อของเดือน กุมภาพันธ์ 2558 ค่ะ

noppakorn
01-30-2015, 11:02 AM
สวัสดีค่ะ

ขอสอบถามฤกษ์ สำหรับการเปลี่ยนชื่อของเดือน กุมภาพันธ์ 2558 ค่ะ

สวัสดีครับ

เดือนกุมภาพันธ์ :- วันจันทร์ที่ 2 เวลา07.00-12.59 น. เวลา15.00-16.59 น. วันพุธที่ 11 เวลา 09.00-10.59 น.เวลา13.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 23 เวลา11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 27 เวลา 09.00-10.59 น. เวลา 13.00-14.59 น.

jiraprapa
01-30-2015, 09:34 PM
อยากจะขอรบกวนปรึกษาเรื่องการเปลี่ยนชื่อค่ะ

ชื่อ-นามสกุลเดิม
จิระประภา จันทร์ดาเบ้า
เกิด 12 มกราคา 2526 เวลา 17:45น.
(พุธกลางวัน)

ตอนแรก ตั้งใจจะเปลี่ยนไปใช้นามสกุลคุณแม่
คือ เสนาเจริญ
แต่ตอนนี้ คิดว่า จะเปลี่ยนชื่อด้วย
เท่าที่ค้นๆดู ถูกใจชื่อ กานต์นิพัทธ์ ค่ะ
(ค้นเจอจากในกระทู้นี้โดยบังเอิญค่ะ
หาชื่อที่มีคำว่า กานต์ มาตลอด
เคยถูกใจ กานต์นิชาภัทร แต่มีตัว ช ก้ไม่ดี)

ไม่ทราบว่า ถ้าเปลี่ยนจากเดิม
เป็น กานต์นิพัทธ์ เสนาเจริญ
มันจะดีไหมคะ
หรืออาจารย์มีชื่อ-นามสกุล อื่นที่เหมาะสมหรือสมควร
อยากจะรบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำได้ไหมคะ

อยากจะเปลี่ยน เนื่องจากรู้สึกว่า ตัวเองทำอะไรแรกๆค่อนข้างดี
แต่พอสักพัก มันกลับไม่รอด ไม่ว่าจะงาน หรือเรื่องส่วนตัว
ที่สำคัญคือ ทำอาชีพค้าขายออนไลน์ค่ะ แรกๆดีมาก หลังๆมาเริ่มปัญหาเยอะจริงๆ
แล้วชื่อเดิม ก็มีตัวกาลกิณี
แรกๆ เมื่อก่อนก็ไม่ค่อยคิดมาก แต่หลังๆเริ่มมีคนทักเยอะ
เลยอยากจะขอความกรุณา เรียนปรึกษาอาจารย์ค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ ^^

sirunya
01-31-2015, 12:40 PM
สวัสดีค่ะ
ท่านอาจารย์
อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ
นามสกุล ( ยอดปา) ทักษา 18
ผู้หญิง - เกิดวันพุธกลางคืน
เหตุผลที่อยากมีชื่อใหม่ เพราะ อยากโชคดีในทุกเรื่อง ทั้ง หน้าที่งาน ครอบครัว ความรัก ลาภ ปราศจากโรคภัย ค่ะ
อยากจะได้ชื่อทักษา 45 (ศรี) นำ และ ลงท้ายด้วย -า
และแนะนำชื่ออื่นๆที่เหมาะสมกับ นามสกุล ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ[/FONT]

noppakorn
01-31-2015, 11:21 PM
อยากจะขอรบกวนปรึกษาเรื่องการเปลี่ยนชื่อค่ะ

ชื่อ-นามสกุลเดิม
เกิด 12 มกราคา 2526 เวลา 17:45น.
(พุธกลางวัน)

ตอนแรก ตั้งใจจะเปลี่ยนไปใช้นามสกุลคุณแม่
คือ เสนาเจริญ
แต่ตอนนี้ คิดว่า จะเปลี่ยนชื่อด้วย
เท่าที่ค้นๆดู ถูกใจชื่อ กานต์นิพัทธ์ ค่ะ
(ค้นเจอจากในกระทู้นี้โดยบังเอิญค่ะ
หาชื่อที่มีคำว่า กานต์ มาตลอด
เคยถูกใจ กานต์นิชาภัทร แต่มีตัว ช ก้ไม่ดี)

ไม่ทราบว่า ถ้าเปลี่ยนจากเดิม
เป็น กานต์นิพัทธ์ เสนาเจริญ
มันจะดีไหมคะ
หรืออาจารย์มีชื่อ-นามสกุล อื่นที่เหมาะสมหรือสมควร
อยากจะรบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำได้ไหมคะ

อยากจะเปลี่ยน เนื่องจากรู้สึกว่า ตัวเองทำอะไรแรกๆค่อนข้างดี
แต่พอสักพัก มันกลับไม่รอด ไม่ว่าจะงาน หรือเรื่องส่วนตัว
ที่สำคัญคือ ทำอาชีพค้าขายออนไลน์ค่ะ แรกๆดีมาก หลังๆมาเริ่มปัญหาเยอะจริงๆ
แล้วชื่อเดิม ก็มีตัวกาลกิณี
แรกๆ เมื่อก่อนก็ไม่ค่อยคิดมาก แต่หลังๆเริ่มมีคนทักเยอะ
เลยอยากจะขอความกรุณา เรียนปรึกษาอาจารย์ค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ ^^
สวัสดีครับ

ชื่อที่คุณเลือกมา กานต์นิพัทธ์ ทักษา 54 นามสกุล เสนาเจริญ ทักษา 35 ผลรวมได้ทักษา 89 ดีปานกลางครับ ควรใช้ชื่อทักษา 24 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 59 เป็นมงคลยิ่งครับ นามสกุลนี้ดีกว่า จันทร์ดาเบ้า ครับ ชื่อกานต์คงใช้ไม่ได้แล้วครับ อยากชื่อกานต์หรืออยากดวงดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป (ค่าอายตนะ 6)
ยลภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่สวยงามน่าดูน่ามอง (อายตนะ 2)
ปัณฑสุดา แปลว่า หญิงสาวผู้มีปัญญา (อายตนะ6)
กฤศรัมภา แปลว่า นางฟ้าน้อย (อายตนะ 2)
ฐาปณี แปลว่า ผู้ดำรงมั่น (อายตนะ 2)
ณัฐกฤตา แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 2)
รักษวรา แปลว่า ผู้รักษาความประเสริฐ (อายตนะ6)
ลลนดล แปลว่า ผู้บันดาลความงาม (อายตนะ 2)
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (อายตนะ 7)
ลภณพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นลาภ (อายตนะ 7)
ปารระยา แปลว่า ผู้เป็นที่สุดของความเร็ซ (อายตนะ1)
ปารปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่สุด (อายตนะ 6)
ปารนีรา แปลว่า ผู้เป็นที่สุดแห่งน้ำ (อายตนะ ๘)

เปลี่ยนชื่อแล้วใน 7 วันไปทำบุญใส่บาตรปล่อยชีวิต อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่เจ้าทางท่ี่บ้านและที่ทำงาน เทวดาประจำกายและผู้ให้การวิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
01-31-2015, 11:32 PM
สวัสดีค่ะ
ท่านอาจารย์
อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ
นามสกุล ( ยอดปา) ทักษา 18
ผู้หญิง - เกิดวันพุธกลางคืน
เหตุผลที่อยากมีชื่อใหม่ เพราะ อยากโชคดีในทุกเรื่อง ทั้ง หน้าที่งาน ครอบครัว ความรัก ลาภ ปราศจากโรคภัย ค่ะ
อยากจะได้ชื่อทักษา 45 (ศรี) นำ และ ลงท้ายด้วย -า
และแนะนำชื่ออื่นๆที่เหมาะสมกับ นามสกุล ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ[/FONT]
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน มีศรีนำ

คณิศร์ณิชา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และเป็นใหญ่ในหมู่คน
กรันฑณัฏฐา (กรัน ทะ นัด ถา) แปลว่า ผู้มีความรู้ที่พึงกระทำ
กนิษฐ์นิตา แปลว่า น้องผู้ได้รับการอบรมอย่างดี
กฤษณ์นรียา แปลว่า หญิงของพระณารายน์
กิตติ์ณัฐชา แปลว่า ผู้เกิดจากปราชญ์ที่มีเกียรติยศ

Lunabell
02-01-2015, 02:59 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์
อยากทราบว่าชื่อ "โกมิก" แปลว่าอะไร
แล้วหนู ชื่อโกมิก นามสกุลมีธรรม เกิดวันจันทร์ ที่ 28 กรกฎาคม 2540
ถือว่าดีไหมค่ะ

สุมาลี แก้วผ่อง
02-01-2015, 03:39 PM
สุมาลี สมาชิกใหม่
อยากจะให้คุณนพเปลี่ยนชื่อให้ลูกสาวนะคะเลขทักษาไม่ดี
เมื่อก่อนไม่รู้ แต่มีคนบอกเลยลองมาคำนวณรู้สึกไม่ค่อยดี
นามสกุล แก้วผ่อง ทักษา 28.
1. พรกนก. ทักษา 19. เกิดคืนวันอาทิตย์เช้าวันจันทร์ เวลา
02.55. ธันวาคม 2544. ไม่สบายบ่อยคะ
2. จิรภิญญา. ทักษา. 28. วันอังคาร เวลา13.51 ตุลาคม 2538
3. ด.ช.ชโยภาคย์ ทักษา. 37 วันอาทิตย์ เวลา 16.36.
มิถุนายน 2548.
ขอขอบพระคุณล่วงหน้าคะ

jiraprapa
02-01-2015, 09:21 PM
สวัสดีครับ

ชื่อที่คุณเลือกมา กานต์นิพัทธ์ ทักษา 54 นามสกุล เสนาเจริญ ทักษา 35 ผลรวมได้ทักษา 89 ดีปานกลางครับ ควรใช้ชื่อทักษา 24 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 59 เป็นมงคลยิ่งครับ นามสกุลนี้ดีกว่า จันทร์ดาเบ้า ครับ ชื่อกานต์คงใช้ไม่ได้แล้วครับ อยากชื่อกานต์หรืออยากดวงดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป (ค่าอายตนะ 6)
ยลภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่สวยงามน่าดูน่ามอง (อายตนะ 2)
ปัณฑสุดา แปลว่า หญิงสาวผู้มีปัญญา (อายตนะ6)
กฤศรัมภา แปลว่า นางฟ้าน้อย (อายตนะ 2)
ฐาปณี แปลว่า ผู้ดำรงมั่น (อายตนะ 2)
ณัฐกฤตา แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 2)
รักษวรา แปลว่า ผู้รักษาความประเสริฐ (อายตนะ6)
ลลนดล แปลว่า ผู้บันดาลความงาม (อายตนะ 2)
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (อายตนะ 7)
ลภณพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นลาภ (อายตนะ 7)
ปารระยา แปลว่า ผู้เป็นที่สุดของความเร็ซ (อายตนะ1)
ปารปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่สุด (อายตนะ 6)
ปารนีรา แปลว่า ผู้เป็นที่สุดแห่งน้ำ (อายตนะ ๘)

เปลี่ยนชื่อแล้วใน 7 วันไปทำบุญใส่บาตรปล่อยชีวิต อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่เจ้าทางท่ี่บ้านและที่ทำงาน เทวดาประจำกายและผู้ให้การวิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆค่ะ
เท่าที่ดูชื่อที่อาจารย์แนะนำให้
ถูกใจอยู่ 2-3 ชื่อ
เดี๋ยวจะเลือกแล้วจะดำเนินการเปลี่ยนค่ะ

noppakorn
02-01-2015, 11:20 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์
อยากทราบว่าชื่อ "โกมิก" แปลว่าอะไร
แล้วหนู ชื่อโกมิก นามสกุลมีธรรม เกิดวันจันทร์ ที่ 28 กรกฎาคม 2540
ถือว่าดีไหมค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อโกมิก ไม่มีคำศัพท์ครับ เป็นชื่อเฉพาะครับ ทักษา 15 เป็นนามมงคล แต่คุณเกิดวันจันทร์ มีสระโ และ ิ เป็นกาลกิณีในชื่อครับ รวมกับนามสกุลมีธรรมทักษา 29 ได้ทักษา 44 เป็นนามมงคล ชื่อนี้ทำให้ว้าวุ่นใจ ระแวงชีวิต ชอบสร้างวิมาน เจ็บป่วยเล็กๆน้อยๆเสมอครับ

noppakorn
02-02-2015, 11:37 AM
สุมาลี สมาชิกใหม่
อยากจะให้คุณนพเปลี่ยนชื่อให้ลูกสาวนะคะเลขทักษาไม่ดี
เมื่อก่อนไม่รู้ แต่มีคนบอกเลยลองมาคำนวณรู้สึกไม่ค่อยดี
นามสกุล แก้วผ่อง ทักษา 28.
1. พรกนก. ทักษา 19. เกิดคืนวันอาทิตย์เช้าวันจันทร์ เวลา
02.55. ธันวาคม 2544. ไม่สบายบ่อยคะ
2. จิรภิญญา. ทักษา. 28. วันอังคาร เวลา13.51 ตุลาคม 2538
3. ด.ช.ชโยภาคย์ ทักษา. 37 วันอาทิตย์ เวลา 16.36.
มิถุนายน 2548.
ขอขอบพระคุณล่วงหน้าคะ
สวัสดีครับ

นามสกุล แก้วผ่อง ทักษา 28 ให้ใช้ชื่อทักษา 36 เป็นนามมงคล ทักษา 36 มีข้อเสียอยู่นิดคือ เจ้าอารมณ์แต่เนื่้อแท้ไม่มีอะไร ครู่เดียวก็หายแล้ว ทำการใดสำเร็จ จิตใจเมตตา มีความสุขสมหวัง ทั้งงานเงินและความรัก ผู้ชายจะเป็นคนเจ้าเสน่ห์ครับ ผลรวมได้ทักษา 64 เป็นคนไม่อยู่นิ่งชอบขนขวายหาโน่นหานีมาทำ ชีวิตประสบความสำเร็จ ด้วยดี มีสติปัญญาดีครับ คนทักษานี้ มีชื่อทักษา 36 ทำให้เชื่อมั่นตัวเองสูง ดังนั้นจึงมาช่วยทักษารวม คือ 64 ที่ให้ระวังหูเบาเชื่อคนง่าย เมื่ออยู่ด้วยกัน ความหูเบาก็ไม่เกิดครับ ใช้ได้ทั้งหญิงชายครับ

น้องพรกนก เป็นคนวันอาทิตย์ตามโหราศาสตร์ ชื่อพรกนก ทักษา 19 เป็นทักษาของผู้ชายผู้หญิงไม่ควรใช้ ผลรวมกับนามสกุลทักษษ 28 ได้ทักษา 47 เลข7 เป็นเลขดาวร้าย ส่งผลให้เจ็บไข้ได้ป่วย และอุบัติเหตุได้ครับ เพราะ 7 อยู่หลังปัญญา คือเกิดสิ่งไม่ดีภายในกายครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ชนิตาพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณเหมือนแม่
ชัญญาพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดุจนักปราชญ์
ณภัทรพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันดีงาม
ปิยธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงเป็นที่รัก
นลรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่เปล่งแสง
นารารัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่มีรัศมีอันรุ่งเรือง
ลัลน์รดา แปลว่า ผู้มีความยินดีในความเป็นหญิงสวย
ยลลลัล แปลว่า น่ำเอ็นดูยามได้ชม

น้องจิรภิญญา ทักษา 28 ตกเลขทักษาคนอมทุกข์ ชื่อนี้เปลี่ยนเป็นทักษา 36 เช่นกันครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอังคาร

ธรรศปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่เชื่อมั่นในตนเอง (ทัด ปะ วัน)
พรหมฤทัย แปลว่า ผู้เป็นที่รักของพรหม,ผู้เป็นหัวใจอันประเสริฐ
ปณิธิ์รตา แปลว่า ผู้ยินดีในความตั้งใจ (ปะ นิด ระ ตา)
จิตรยมล แปลว่า คู่ใจที่งดงามและปรานีต
ขวัญนลิน แปลว่า ดอกบัวที่เป็นขวัญมงคล
ฉัตรรุจยา แปลว่า ผู้น่ารักที่ร่มเย็นเป็นสุข
ณาลัลน์ แปลว่า สาวสวยที่มีความรู้
ธารพิชญ์ แปลว่า ผู้ทรงความรู้
พรมพิชญา แปลว่า ผู้รอบรู้ที่เต็มไปด้วยความสุข
ฉัตรรุจยา แปลว่า ผู้น่ารักที่ร่มเย็นเป็นสุข
อัยยวร แปลว่า ผู้เป็นเจ้าแห่งความประเสริฐ
อัยยอร แปลว่า หญิงงามผู้เป็นใหญ่

น้องชโยภาคย์ ทักษา 37 ให้เปลี่ยนเป็นทักษา 36 เช่นกันครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันอาทิตย์

ชลปวีร์ (ชน ปะ วี) แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งทางน้ำ
วิภูภาคย์ แปลว่า เจ้าแห่งความโชคดี
พรมรพี แปลว่า ตะวันทีให้ความสุข
ดลรวินท์ แปลว่า ผู้เป็นเจ้าแห่งตะวันบันดาล
นนท์ชลธร (นน ชน ละ ทอน) แปลว่า เมฆซึ่งเป็นที่ชื่นชอบของคนทั่่วไป
พายกรณ์ (พา ยะ กอน) แปลว่า ผู้กระทำการดุจลม
วายุพลัช (วา ยุ พะ ลัด) แปลว่า ผู้เกิดจากพลังศักดิ์สิทธิ์แห่งลม
ปาณปวีร์ (ปาน ปะ วี) แปลว่า ผู้กล้าหาญดังชีวิต,ผู้กล้าหาญทั้งลมหายใจ

หลังเปลี่ยนชื่อช่วยใส่บาตรให้ผม 1 รูปครับเพื่อแก้กรรม

02-02-2015, 12:54 PM
ขอบพระคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆคะหลังเปลี่ยนชื่อจะใส่บาตรแก้กรรมให้คะ
จากสุมาลี

02-02-2015, 03:06 PM
ลืมคะขอชื่อขึ้นต้นด้วย ก ของคนเกิดวันอาทิตย์ด้วยคะ ทักษา36 คะขอโทษจริงๆ
จากสุมาลี

sirunya
02-02-2015, 06:58 PM
สวัสดีค่ะ
ท่านอาจารย์
อยากจะสอบถามว่า
ชื่อ คณิศร์นิชา มีความหมายว่า อะไร .....ค่ะ

และแตกต่างจาก คณิศร์ณิชา ไหมค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
02-02-2015, 10:10 PM
ลืมคะขอชื่อขึ้นต้นด้วย ก ของคนเกิดวันอาทิตย์ด้วยคะ ทักษา36 คะขอโทษจริงๆ
จากสุมาลี
สวัสดีครับ

ชื่อของชายหรือหญิงครับ

noppakorn
02-02-2015, 10:13 PM
สวัสดีค่ะ
ท่านอาจารย์
อยากจะสอบถามว่า
ชื่อ คณิศร์นิชา มีความหมายว่า อะไร .....ค่ะ

และแตกต่างจาก คณิศร์ณิชา ไหมค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

คณิศร์นิชา แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นใหญ่ในหมู่คนนิรันดร
คณิศร์ณิชา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่เป็นใหญ่ในหมู่คน

นิชา แปลว่า เกิดมานิรันดร
ณิชา แปลว่า สะอาด บริสุทธิ์

alitipz
02-03-2015, 08:20 AM
หลานสาวอยากเปลี่ยนชื่อคะ รบกวณอาจารย์นพด้วยนะคะ
เดิมชื่อ นส.กัลยาณี แซ่ตั้ง
เกิดวันจันทร์ที่ 2 มีนาคม 2541 ปีขาล เวลา 10.36 น.
แม่ของหลานอยากให้เค้าใจเย็นลง ทำอะไรให้นุ่มนวลลงบ้าง ดูเป็นคนใจร้อนหนะคะ

*** อยากปรึกษาเรื่องลูกสาวตัวเองด้วยคะ สอบถามอาจารย์นพไปแล้วในการตั้งชื่อแต่อยากให้ชื่อดีที่สุดกับลูกและตัวเองคะ
เลยอยากทราบว่าชื่อไหนเหมาะกับใครมากกว่า
ทิพย์เกิด วันพฤหัสบดีที่ 17 สิงหาคม 2532 เวลา แปดโมงเช้ากว่าๆ
ลูกสาวเกิดวันอาทิตย์ที่ 17 สิงหาคม 2557 เวลา 08.27น.
ทิพย์เลือกชื่อที่อาจารย์นพตั้งไว้ให้ได้แล้ว 2 ชื่อ คือ ณอริญชย์ ทรัพย์สถาพรณุภา และ อัญญวิรัล ทรัพย์สถาพรณุภา ชื่อไหนเหมาะกับใครมากกว่าคะ
รบกวณอาจารย์นพให้คำปรึกษาด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากคะ
**ขออนุญาตตั้งกระทู้รวมกันเลยนะคะ**