PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ก , ข , ค , ฆ ,ง

หน้า : 1 2 3 4 5 6 7 [8]

สุมาลี แก้วผ่อง
02-03-2015, 12:09 PM
หญิงอาทิตย์คะ ทักษา36. อยากให้เป็นอายุขึ้นหน้าเป็น ก หรือแล้วแต่จะเห็นสมควร
ขอบคุณคะ จากสุมาลี

noppakorn
02-03-2015, 01:43 PM
หลานสาวอยากเปลี่ยนชื่อคะ รบกวณอาจารย์นพด้วยนะคะ
เดิมชื่อ นส.กัลยาณี แซ่ตั้ง
เกิดวันจันทร์ที่ 2 มีนาคม 2541 ปีขาล เวลา 10.36 น.
แม่ของหลานอยากให้เค้าใจเย็นลง ทำอะไรให้นุ่มนวลลงบ้าง ดูเป็นคนใจร้อนหนะคะ

*** อยากปรึกษาเรื่องลูกสาวตัวเองด้วยคะ สอบถามอาจารย์นพไปแล้วในการตั้งชื่อแต่อยากให้ชื่อดีที่สุดกับลูกและตัวเองคะ
เลยอยากทราบว่าชื่อไหนเหมาะกับใครมากกว่า
ทิพย์เกิด วันพฤหัสบดีที่ 17 สิงหาคม 2532 เวลา แปดโมงเช้ากว่าๆ
ลูกสาวเกิดวันอาทิตย์ที่ 17 สิงหาคม 2557 เวลา 08.27น.
ทิพย์เลือกชื่อที่อาจารย์นพตั้งไว้ให้ได้แล้ว 2 ชื่อ คือ ณอริญชย์ ทรัพย์สถาพรณุภา และ อัญญวิรัล ทรัพย์สถาพรณุภา ชื่อไหนเหมาะกับใครมากกว่าคะ
รบกวณอาจารย์นพให้คำปรึกษาด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากคะ
**ขออนุญาตตั้งกระทู้รวมกันเลยนะคะ**
สวัสดีครับ

กัลยาณี ทักษา 32 เจ้าเสน่ห์ นามสกุล แซ่ตั้ง ทักษา 21 ชื่อกัลยาณี มีสระอาและสระอี อยู่กลางคำและท้ายชื่อ ทำให้จิตใจปรวนแปร อารมย์ไม่แน่นอน แต่เวลาอารมย์ดี จะน่ารักเป็นพิเศษ เอาอกเอาใจเก่ง ให้เปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตร มีคนรักคนช่วยเหลือ มีโชคลาภทำการใดก็มีคนช่วยจนสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 45 ตกเทพแห่งโชค ดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

ฉัตรชนก แปลว่า ผู้กำเนิดร่มเงา
ขวัญชนก แปลว่า ผู้กำเนิดมงคล,สิ่งที่เป็นมงคลของพ่อ
ยัญชนก แปลว่า ผู้ให้กำเนิดที่น่าบูชา (ยัน ชะ นก)
หัสชนก แปลว่า ผู้กำเนิดความร่าเริง (หัด ชะ นก)
รัตนชนก แปลว่า ผู้กำเนิดความมีคุณค่า,พ่อแก้ว
ภัศรชนก แปลว่า ผู้สร้างแสงอันเรืองรอง (พัด สะ ระ ชะ นก)
พรวฤณ แปลว่า พรจากเทวดา ,ผู้ยินดีในความประเสริฐ
ปวรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภยิ่งใหญ่
พชรมน แปลว่า ใจเพชร
ปณตยล แปลว่า ผู้อ่อนน้อมที่น่ามอง
ฝนปรณ แปลว่า ฝนที่น่ายินดี
ลภณพร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยลาภ (ละ พน พอน)
รตนพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและดีงาม (ระ ตะ นะ พอน)

เปลี่ยนชือแล้ว ใส่บาตรให้ผม 1 รูปครับ พยายามอย่าให้น้องทานอาหารรสหวานมากๆ จะลดอารมย์ร้อนได้ด้วยครับ

ณอริญชย์ และ อัญญวิรัล ทั้งสองชื่อสมบูรณ์ ต้องกันทั้งสองชื่อครับ แต่ณอริญชน์ ดีกว่าตรงมีทักษามนตรีเพิ่มมาตัวหนื่งครับ ทั้งสองชื่อใช้ได้ดีด้วยกัน อยู่ที่คุณว่าใครจะใช้อะไรครับ ค่าใกล้เคียงกันมากแทบเป็นศูนย์

kamolros
02-04-2015, 11:23 AM
สวัสดีค่ะ

ดิฉันเกิดเวลาประมาณ 0.55 น. ของคืนวันพุธ ต่อเนื่องเช้าวันพฤหัสบดี บางคนก็บอกเกิดวันพุธกลางคืน บางคนก็บอกวันพฤหัส ชื่อปัจจุบันมีทักษา 23 พอบวกกับนามสกุลที่มีทักษา 49 แล้วได้ 72 จึงอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่
ไม่ทราบว่าจะเปลี่ยนเป็นทักษาเท่าไหร่ดีคะ แล้วจริงๆ ควรตั้งชื่อตามวันพุธกลางคืนหรือวันพฤหัสบดีคะ
ขอความกรุณาช่วยแนะนำชื่อที่เหมาะกับวันเกิดให้ด้วยค่ะ จะเป็นพระคุณอย่างสูง

ส้ม

alitipz
02-04-2015, 12:51 PM
ขอบพระคุณอาจารย์นพมากเลยคะ ใส่บาตรก็ให้นึกถึงชื่ออาจารย์นพเท่านี้ใช่มั๊ยคะ?

noppakorn
02-04-2015, 01:06 PM
ขอบพระคุณอาจารย์นพมากเลยคะ ใส่บาตรก็ให้นึกถึงชื่ออาจารย์นพเท่านี้ใช่มั๊ยคะ?
สาธุครับ ให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านด้วยครับ

noppakorn
02-04-2015, 01:13 PM
สวัสดีค่ะ

ดิฉันเกิดเวลาประมาณ 0.55 น. ของคืนวันพุธ ต่อเนื่องเช้าวันพฤหัสบดี บางคนก็บอกเกิดวันพุธกลางคืน บางคนก็บอกวันพฤหัส ชื่อปัจจุบันมีทักษา 23 พอบวกกับนามสกุลที่มีทักษา 49 แล้วได้ 72 จึงอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่
ไม่ทราบว่าจะเปลี่ยนเป็นทักษาเท่าไหร่ดีคะ แล้วจริงๆ ควรตั้งชื่อตามวันพุธกลางคืนหรือวันพฤหัสบดีคะ
ขอความกรุณาช่วยแนะนำชื่อที่เหมาะกับวันเกิดให้ด้วยค่ะ จะเป็นพระคุณอย่างสูง

ส้ม
สวัสดีครับ

ไม่ทราบอายุคุณ แต่ถ้าคุณอายุยังไม่เกิน 30 ปี ยังไม่มีครอบครัว ให้ขออนุญาตหรือบอกกับบุพการี เรื่องเปลี่ยนชื่อให้ท่านอนุญาตก่อน เพื่อความเป็นมงคลสูง

จากคำบอกเล่าคุณเป็นคนวันพุธกลางคืน ตามหลักโหราศาสตร์ แต่วันพฤหัสตามหลักสากลครับ นามสกุลทักษา 49 ควรใช้ชื่อทักษา 41 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 90 ตกเทพรักษา ให้หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ทำบุญสร้างทานเสมอๆ จะเป็นมงคลมาก ทำการใดก็สำเร็จครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

จิณณ์นิชา แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วนิรันดร์ (อายตนะ6)
จินต์ธมน แปลว่า ผู้ไร้มลทินดังคิด(อายตนะ 1)
ชัญญ์ธนัน แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีความรู้ยิ่ง (อายตนะ 9)
จิตนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยใจ (อายตนะ8)
คนึงรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าควรระลึกถึง (อายตนะ 6)
ณัฏฐาฏา แปลว่า ผราชญ์ผู้ให้ (อายตนะ ๘)
จารุนันท์ แปลว่า ผ้สุขดุจทองคำ (อายตนะ ๘)
ยชญ์หทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจที่น่าบูชา (อายตนะ๘)
นีรศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งแห่งน้ำ (อายตนะ 6 )
กัญจน์ณิชา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดุจทองคำ (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญปล่อยชีวิตใน 7 วันอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้วิเคราะห์ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

02-04-2015, 05:09 PM
สวัสดีคะ คุณนพยังไม่ได้ตอบหนูเลยขอชื่อทักษา 36. อาทิตย์หญิง
ขอตัวขึ้นต้นหมวดอายุ ก ข หรือมนตรีนำนะคะ. กระทู้เดิม1744 กับ1746 จากสุมาลี

kamolros
02-04-2015, 10:35 PM
สวัสดีครับ

ไม่ทราบอายุคุณ แต่ถ้าคุณอายุยังไม่เกิน 30 ปี ยังไม่มีครอบครัว ให้ขออนุญาตหรือบอกกับบุพการี เรื่องเปลี่ยนชื่อให้ท่านอนุญาตก่อน เพื่อความเป็นมงคลสูง

จากคำบอกเล่าคุณเป็นคนวันพุธกลางคืน ตามหลักโหราศาสตร์ แต่วันพฤหัสตามหลักสากลครับ นามสกุลทักษา 49 ควรใช้ชื่อทักษา 41 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 90 ตกเทพรักษา ให้หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ทำบุญสร้างทานเสมอๆ จะเป็นมงคลมาก ทำการใดก็สำเร็จครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

จิณณ์นิชา แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วนิรันดร์ (อายตนะ6)
จินต์ธมน แปลว่า ผู้ไร้มลทินดังคิด(อายตนะ 1)
ชัญญ์ธนัน แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีความรู้ยิ่ง (อายตนะ 9)
จิตนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยใจ (อายตนะ8)
คนึงรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าควรระลึกถึง (อายตนะ 6)
ณัฏฐาฏา แปลว่า ผราชญ์ผู้ให้ (อายตนะ ๘)
จารุนันท์ แปลว่า ผ้สุขดุจทองคำ (อายตนะ ๘)
ยชญ์หทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจที่น่าบูชา (อายตนะ๘)
นีรศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งแห่งน้ำ (อายตนะ 6 )
กัญจน์ณิชา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดุจทองคำ (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญปล่อยชีวิตใน 7 วันอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้วิเคราะห์ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

สวัสดีค่ะ

ขอบพระคุณที่กรุณาตอบค่ะ
ถ้าจะขอความกรุณาให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อสำหรับ
วันพุธกลางคืน ที่มีทักษา 14 พอบวกกับนามสกุล 49 แล้วได้ผลรวมเป็น 63 ค่ะ ขอความกรุณาด้วยค่ะ
ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ

กนกพัชร
02-05-2015, 03:33 AM
สวัสดีคะ เกิดวันจันทร์คะ ชื่อกนกพัชร เเต่นามสกุล บวกกันไป32 คะ อยากได้ชื่อใหม่ รบกวนหน่อยคะ
น้องสาวกับเเม่เกิดวัน อาทิตย์คะ ชื่อวริศรา กับพัชรี อยากได้ชื่อใหม่เหมือนกัน รบกวนนะคะ

กนกพัชร
02-05-2015, 03:39 AM
สวัสดีคะ เกิดวันจันทร์คะ ชื่อกนกพัชร เเต่นามสกุล บวกกันไป32 คะ อยากได้ชื่อใหม่ รบกวนหน่อยคะ
น้องสาวกับเเม่เกิดวัน อาทิตย์คะ ชื่อวริศรา กับพัชรี อยากได้ชื่อใหม่เหมือนกัน รบกวนนะคะ
ลืมบอกไปคะ ปีนี้จะเเต่งงาน นามสกุลแฟน บวกกันได้ 47 คะ อยากได้ชื่อใหม่คะอาจารย์รบกวนด้วยนะคะ

noppakorn
02-06-2015, 08:42 PM
หญิงอาทิตย์คะ ทักษา36. อยากให้เป็นอายุขึ้นหน้าเป็น ก หรือแล้วแต่จะเห็นสมควร
ขอบคุณคะ จากสุมาลี
สวัสดีครับ

ขอภัยครับ คำถามสั้นและเห็นหลายครั้งเลยนึกว่าตอบแล้วครับ ชื่อในหมวด ก ข มีน้อยมากครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอาทิตย์
ชนิตาพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณเหมือนแม่
ชัญญาพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดุจนักปราชญ์
ณภัทรพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันดีงาม
นารารัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่มีรัศมีอันรุ่งเรือง
ลัลน์รดา แปลว่า ผู้มีความยินดีในความเป็นหญิงสวย
ยลลลัล แปลว่า น่ำเอ็นดูยามได้ชม
ณัทธมนต์ แปลว่า ผู้ไร้มลทินที่ให้ความรู้
นลรัตน์ แปลว่า แก้วที่เปล่งแสง
ธรณ์ฤทัย แปลว่า ดวงใจแห่งแผ่นดิน,หัวใจที่น่าจดจำ
กันต์ชลัช แปลว่า ดอกบัวที่น่ารัก
กมลนันท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ยินดีแห่งดวงใจ
กันต์ฤทัย แปลว่า ดวงใจอันเป็นที่รัก
กานต์รวี แปลว่า งดงามดังอาทิตย์
กิตตินันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในเกียรติ

noppakorn
02-06-2015, 08:48 PM
สวัสดีค่ะ

ขอบพระคุณที่กรุณาตอบค่ะ
ถ้าจะขอความกรุณาให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อสำหรับ
วันพุธกลางคืน ที่มีทักษา 14 พอบวกกับนามสกุล 49 แล้วได้ผลรวมเป็น 63 ค่ะ ขอความกรุณาด้วยค่ะ
ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ
สวัสดีครับ

ทักษา 14 สำหรับหญิง พุธกลางคืน

กัญญา แปลว่า สาวรุ่น
กันตา แปลว่า สาวที่น่ารัก
ณัชชา แปลว่า เกิดมารอบรู้
ดลนภา แปลว่า ผืนแผ่นฟ้า
ศกุน แปลว่า นก
สกุณ แปลว่า นก
อนุภา แปลว่า สายฟ้าแลบ

noppakorn
02-06-2015, 08:59 PM
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 32 ให้ใช้ชื่อทักษา 24 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 56 เป็นดาวศุภโชคคู่ รักสำเร็จ การงานการเงินดี มีผู้ช่วยเหลือ มีโชคลาภเงินทอง สำหรับคุณกนกพัชร จะแต่งงานแล้ว นามสกุลแฟน ทักษา 47 ต้องใช้ชื่อทักษา 42 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 89 เป็นทักษาดีปานกลาง หากใช้นามสกุลเดิมให้ใช้ทักษา 24 หากใช้นามสกุลใหม่ต้องใช้ทักษา 42 ครับ ชื่ออย่าเปลี่ยนบ่อย ถ้ามั่นใจจะแต่งงานเมื่อไหร่แน่ ใกล้ๆค่อยเปลี่ยนชื่อครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ (น้องและแม่)

ยลภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามอันน่ามอง
จิตภัทรา แปลว่า ผู้มีใจดีงาม
ภูริปฐมา แปลว่า ผู้เป็นที่หนึ่งของแผ่นดิน
ยลธิดา แปลว่า ลูกสาวผู้น่ารักน่ามอง
ลัลนชา แปลว่า ผู้เกิดมางดงาม
นันทิญา แปลว่า ผู้มีความรู้และมีความสุข
ฐิตรตา แปลว่า ยินดีในความมั่นคง
จารุพร แปลว่า ประเสริฐดุจทองคำ
วรภูรี แปลว่า แผ่นดินอันประเสริฐ
ฐาภูรี แปลว่า แผ่นดินที่มั่นคง,ผู้หนักแน่นและปัญญากว้างไกล
กฤตาณัฐ แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป้นปราชญ์

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์

ธรณ์ธวัล แปลว่า ผู้บริสุทธิ์แห่งแผ่นดิน,ผู้ทรงไว้ซึ่งความบริสุทธิ์
ธรรม์นลัท แปลว่า ดอกไม้อันดีงาม
ธัญญพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความโชคดี
นภัสศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งแห่งฟ้า
นันทน์ธภัค แปลว่า ผู้มีโชคที่ทรงไว้ด้วยความน่ายินดี
นลัทธรรม์ แปลว่า ดอกไม้อันดีงาม
นลัทธมนต์ แปลว่า ดอกไม้ที่ไร้มลทิน
นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี
นันทนธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยินดี
นวพรรณภัทร แปลว่า ผุ้มีความดีงามด้วยผิวพรรณใหม่
นัทธ์วนัญ แปลว่า ผู้มีรู้เรื่องป่าและผูกพัน

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญปล่อยชีวิตใน 7 วัน(ของใครของคนนั้น) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้วิเคราะห์ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

Madamepp
02-09-2015, 01:27 AM
ลูกขอให้ท่านตรวจชื่อนามสกุลให้ลูกหน่อยนร๊ครับ ลูกจะเปลี่ยนชื่อ โดยขึ้นต้นชื่อด้วย ก คับแต่อยากได้ให้ครบทั้ง 6 ทักษาปกร อ่ะครับ ขอท่านโปรทานชื่อให้ข้าพเจ้าด้วย ชื่อ นายเอกลักษณ์ นามสกุล วงษ์ยอด เกิดวันจันทร์ ที่ 25 ตลุลาคม 2536 เวลา 00.35 น.ปีระกา ครับ ข้าพเป็นนักศึกษาปริญาตรี เอกรัฐประศาสนศาสตร์ ชั้นปีที่ 4 ศึกษาใกล้จะสำเร็จแล้ว ข่าพเจ้าจึงอยากเป็นชื่อเพื่อเป็นสิริมงคลต่อการดำรงชีวิตในภายภาคหน้าครับ

ขอกราบนมันสการ

noppakorn
02-09-2015, 12:47 PM
ลูกขอให้ท่านตรวจชื่อนามสกุลให้ลูกหน่อยนร๊ครับ ลูกจะเปลี่ยนชื่อ โดยขึ้นต้นชื่อด้วย ก คับแต่อยากได้ให้ครบทั้ง 6 ทักษาปกร อ่ะครับ ขอท่านโปรทานชื่อให้ข้าพเจ้าด้วย ชื่อ นายเอกลักษณ์ นามสกุล วงษ์ยอด เกิดวันจันทร์ ที่ 25 ตลุลาคม 2536 เวลา 00.35 น.ปีระกา ครับ ข้าพเป็นนักศึกษาปริญาตรี เอกรัฐประศาสนศาสตร์ ชั้นปีที่ 4 ศึกษาใกล้จะสำเร็จแล้ว ข่าพเจ้าจึงอยากเป็นชื่อเพื่อเป็นสิริมงคลต่อการดำรงชีวิตในภายภาคหน้าครับ

ขอกราบนมันสการ
สวัสดีครับ

การตั้งชื่อ มีหลายคนมีความคิดเหมือนคุณ คือถ้ามีครบทุกทักษา ในชือตนนั้น จะเป็นสิ่งที่ดี แต่ที่จริงแล้ว เป็นเรื่องไม่จริง กลับเป็นตรงกันข้าม ทักษาเยอะกลับทำให้เจ้าตัวเจ้าของชื่อลำบากยิ่งครับ เสมือนกับคุณเอาดาวมารวมไว้ในที่แคบๆ ดาวก็เบียดกัน หรือเป็นคน เอาคนไปรวมกันอยู่ในห้อง หรือเบียดกันในลิฟท์จนแน่นขนัด แต่ละคนก็จะอึดอัด เคลื่อนไหวกายก็ลำบาก การเอาชื่อมีหลายทักษา ก็เช่นกันครับ เมื่อมารวมกันแน่หนา ดาวก็โคจรไม่ได้ ดวงก็ไม่เดิน หยุดนิ่งกับที่ ไอ้ที่จะดีก็ไม่ได้ดี ไอ้ที่แย่ก็ยังแย่อยู่ ผมเองก็ให้คุณไม่ได้ คุณไม่ดีก็เป็นกรรมเป็นบาปกับผมครับ ปกติชื่อมีดวงดาวทักษา นามสกุลก็มีดวงดาว เอามารวมกัน ก็มีทักษามาเกื้อกันอยู่แล้วครับ ในแต่ละชื่อควรเหลือหรือเว้นไว้เสีย สองทักษา เพื่อให้ดาวทักษาเดินหรือเคลื่อนไหวได้ เลือกเฉพาะทักษาที่เกื่อหนุนความเป็นอยู่ของตนหรืออาชีพตน นอกนั้นก็ขึ้นกับดวงชะตาวันเกิดแล้วครับ

ชื่อครบทุกทักษาดวงดาวคงไม่สามารถให้ได้น่ะครับ ลองไปคิดดูใหม่ ผมอธิบายให้แล้วครับ

Madamepp
02-09-2015, 12:55 PM
ครับพ่อ พอดีผมจะเปลร่ยนชื่ออะครับ แล้ว อยากได้ ขึ้นต้นด้วยพยัญชนะ ก อ่ะครับพ่อ รบกวนกวนพ่อ ช่วยแนะ ชื่อที่เป็นสิริมงคล ของผมหน่อยนร๊ครับพ่อ เดิม ชื่อ เอกลักษณ์ นามสกุล วงษ์ยอด เกิดวันจันทร์ที่ 25 ต.ค 2536 ปีระกา เวลา 00.35 ข้าพเป็นนักศึกษาปริญาตรี เอกรัฐประศาสนศาสตร์ ชั้นปีที่ 4 ศึกษาใกล้จะสำเร็จแล้ว ข่าพเจ้าจึงอยากเป็นชื่อเพื่อเป็นสิริมงคลต่อการดำรงชีวิตในภายภาคหน้าครับ

noppakorn
02-11-2015, 10:25 PM
ครับพ่อ พอดีผมจะเปลร่ยนชื่ออะครับ แล้ว อยากได้ ขึ้นต้นด้วยพยัญชนะ ก อ่ะครับพ่อ รบกวนกวนพ่อ ช่วยแนะ ชื่อที่เป็นสิริมงคล ของผมหน่อยนร๊ครับพ่อ เดิม ชื่อ เอกลักษณ์ นามสกุล วงษ์ยอด เกิดวันจันทร์ที่ 25 ต.ค 2536 ปีระกา เวลา 00.35 ข้าพเป็นนักศึกษาปริญาตรี เอกรัฐประศาสนศาสตร์ ชั้นปีที่ 4 ศึกษาใกล้จะสำเร็จแล้ว ข่าพเจ้าจึงอยากเป็นชื่อเพื่อเป็นสิริมงคลต่อการดำรงชีวิตในภายภาคหน้าครับ
สวัสดีครับ

คุณเกิดวันจันทร์เวลา 00.35น. ไม่ทราบว่าจันทร์เที่ยงคืนต่อเนื่องวันอังคาร หรืออาทิตย์เที่ยงคืนต่อเนื่องวันจันทร์ ถ้าเป็นกรณีแรกคุณเป็นคนวันจันทร์ แต่ถ้ากรณีสองคุณเป็นคนวันอาทิตย์ เพราะตามโหราศาสตร์นับพระอาทิตย์หรือ 06.00 น.เป็นเช้าวันใหม่ แต่หากถามไปคุณคงเสียเวลามาตอบคำถามและตั้งคำถามกันใหม่ ก็จะพิเคราะห์ให้ทั้งสองวันน่ะครับ

นามสกุลวงษ์ยอด ทักษา 36 มีทักษาดาวประกอบอยู่แล้ว 4 กลุ่มดาว(นับอาทิตย์และจันทร์ทั้งสองวัน) ชื่อที่เป็นมงคลให้ใช้ทักษา 24 เป็นทักษานามมงคล เป็นดาวคู่มิตร มีเสน่ห์ในตนเองเพราะมีดาวจันทร์เป็นดาวภายนอกและมีดาวพุธเป็นดาวปัญญาอยู่ภายใน ผลรวมได้ทักษา 60 เป็นดาวศุกร์และดาวมฤตยูบอกถึงความบันเทิงความสุขและคุณธรรม ทำการใดก็สำเร็จ ระวังเรื่องหูเบา อย่าเชื่อคนง่าย ให้เป็นคนมีเหตุผล (เพราะอิทธิพลของดาวศุกร์)แต่เลขทั้งสองมารวมกัน จะเป็นคนมีฐานะดีมั่นคงครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันอาทิตย์ และวันจันทร์ (เลือกใช้ได้ทั้งสองวันเกิด)

กฤชนพัต (กริด นะ พัด) แปลว่า การริเริ่มใหม่ด้วยความเฉียบแหลม (อายตนะ ๘)
กฤชนนท์ (กริด ชะ นน) แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบเพราะความฉลาดเฉียบแหลม (อายตนะ ๘)
กรภณัฐ (กอน พะ นัด) แปลว่า ปราชญ์ผู้มีรัสมีแห่งแสงสว่าง (อายตนะ ๘)
กรณ์กฤต (กอน กริด) แปลว่า ผู้ได้กระทำแล้วในการสร้าง (อายตนะ 6)
กฤตกรณ์ (กริด ตะ กอน) แปลว่า ผู้มีการกระทำที่ได้กระทำแล้ว (อายตนะ 6)
กฤชนพัต(กริ นะ พัด) แปลว่า การริเริ่มใหม่ด้วยความเฉียบแหลม (อายตนะ 8)
กฤชนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบเพราะความฉลาดเฉียบแหลม (อายตนะ 8)

ก่อนเปลี่ยนชื่อให้ไปขออนุญาตคุณพ่อคุณแม่ก่อนให้ท่านเอ่ยปากอนุญาต จะได้เป็นมงคลตัวตลอดไป

หลังเปลี่ยนชื่อให้ไปทำบุญปล่อยปลาอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ทีบ้านที่ศึกษา เทวดาประจำกายและอุบาสกนพกรณ์ เพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตาให้เจริญดังปรารถนา

Fkitsd
02-12-2015, 06:47 PM
สวัสดีครับ

1. ชื่อทักษา 12 นามสกุล 32 ครับ
2. เกิดวันพฤหัสบดี 22.48 น.
3. นักศึกษาครับผม เกี่ยวกับกฎหมาย
4. ได้คุยกับแม่แล้วเกิดความไม่แน่ใจในชื่อกันครับ จึงอยากทราบว่า นามสกุล ทักษา 32 นี้ ควรใช้ชื่อทักษาใดที่เป็นมงคลเป็นคู่มิตรครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
5. กาลกิณี มีตัวไหนบ้างครับ

ขอบพระคุณครับ

noppakorn
02-13-2015, 10:36 PM
สวัสดีครับ

1. ชื่อทักษา 12 นามสกุล 32 ครับ
2. เกิดวันพฤหัสบดี 22.48 น.
3. นักศึกษาครับผม เกี่ยวกับกฎหมาย
4. ได้คุยกับแม่แล้วเกิดความไม่แน่ใจในชื่อกันครับ จึงอยากทราบว่า นามสกุล ทักษา 32 นี้ ควรใช้ชื่อทักษาใดที่เป็นมงคลเป็นคู่มิตรครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
5. กาลกิณี มีตัวไหนบ้างครับ

ขอบพระคุณครับ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 12 ไม่ดีครับ ชีวิตไม่แน่นอน เป็นเบี้ยล้างตลอด นามสกุลทักษา 32 ชือมงคลสำหรับชายควรใช้ทักษา 19 และ 24 เป็นนามมงคลผลรวมได้ทักษา 51 และ 56 ครับ พยัญชนะกาลกิณีของคนวันพฤหัสฯคือ ด ต ถ ท ธ น ครับ

กฤษฌานะ
02-14-2015, 03:58 PM
สวัสดีค่ะ
อยากจะขอความกรุณาให้ช่วยเปลี่ยนชื่อใหม่ให้ด้วยค่ะ ชื่อปัจจุบัน กฤษฌานะ นามสกุล กรีกุล เกิดวันศุกร์ เช้า วันที่ 20 พ.ย. 2513 ชีวิตมีปัญหาค่อนข้างมากมากเลยคิดเปลี่ยนชื่อค่ะ
ขอความกรุณาด้วยค่ะ

กนกพัชร
02-15-2015, 12:23 PM
ขอบพระคุณมากๆเลยคะ

กนกพัชร
02-15-2015, 12:26 PM
ขอบพระคุณมากๆเลยคะ คิดว่าคงไม่ใช้นามสกุลแฟนดีกว่าคะ นามสกุลตัวเอง บุญพร้อมคะ รอบกวนอาจารย์
ในตัวเลือกทีนะคะ สาธุๆ ขอบคุณคร้า

กนกพัชร
02-15-2015, 12:58 PM
อาจารย์คะมีเรื่องสงสัยคะ อาจารย์เคยเเนะนำในใช้เลขทักษา 24หรือ42 คะถ้าดิฉันอยากได้ชื่อทักษา 65 ได้มั้ยคะ อาจารย์เคยบอกในเวบว่าบางคนใช้ชื่อใหญ่เกินสลุกไม่ดีต้องดูรายละเอียด รบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ
ชื่อกนกพัชร บุญพร้อม เกิด วันจันทร์ที่4 กรกฎาคม2531ปีมะโรง เวลา 20.28น. คะ
ที่เคยบอกอาจารย์ไป ว่าปีนี้จะแต่งงานซึ้งดิฉันก็ รบกวนอาจารย์เผื่อไว้นิดนึงคะ แฟนนามสกุล มโนพิโมกษ์ คะ เลข 65 อาจใช้ได้ทั้ง 2 นามสกุลมัยคะ

noppakorn
02-16-2015, 12:36 PM
สวัสดีค่ะ
อยากจะขอความกรุณาให้ช่วยเปลี่ยนชื่อใหม่ให้ด้วยค่ะ ชื่อปัจจุบัน กฤษฌานะ นามสกุล กรีกุล เกิดวันศุกร์ เช้า วันที่ 20 พ.ย. 2513 ชีวิตมีปัญหาค่อนข้างมากมากเลยคิดเปลี่ยนชื่อค่ะ
ขอความกรุณาด้วยค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อคุณทักษาไม่ดีจริง นามสกุลทักษา 20 ให้เปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 45 เป็นความสำเร็จ สมหวัง ผลรวมได้ทักษา 65 ตกวาสนาเงินทองรุ่งเรือง

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันศุกร์

อัญญมานี แปลว่า ผู้มีความมานะและรอบรู้ (อายตนะ 9 )
ณัชชนุตม์ แปลว่า ผู้อยู่เหนือหมู่คนผู้ให้ความรู้ (อายตนะ 6)
ณัฐธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรอบรู้,นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์ (อายตนะ 1)
ณัฏฐิญา แปลว่า ผู้มีความรอบรู้ดังนักปราชญ์ (อายตนะ ๘)
คณางค์ณิช แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์ที่เป็นองค์ประกอบของคณะ (อายตนะ 9 )
นิชพัทนี แปลว่า ผู้ให้นิรันดร (อายตนะ 6)
กาณฑ์ณิศา แปลว่า เจ้าแห่งความรู้ที่เป็นขั้นตอน (อายตนะ ๘)
ชัชนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จเป็นนักรบ (อายตนะ 9)
ญาณัชฌาน์ แปลว่า ผู้มีฌานที่เกิดมาเพื่อความรู้ (อายตนะ 9)
ศศิธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่งามดังดวงจันทร์(อายตนะ 6)
ศุภพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ที่ประเสริฐ (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญปล่อยชีวิตใน 7 วัน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้วิเคราะห์ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

noppakorn
02-16-2015, 12:46 PM
อาจารย์คะมีเรื่องสงสัยคะ อาจารย์เคยเเนะนำในใช้เลขทักษา 24หรือ42 คะถ้าดิฉันอยากได้ชื่อทักษา 65 ได้มั้ยคะ อาจารย์เคยบอกในเวบว่าบางคนใช้ชื่อใหญ่เกินสลุกไม่ดีต้องดูรายละเอียด รบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ
ชื่อกนกพัชร บุญพร้อม เกิด วันจันทร์ที่4 กรกฎาคม2531ปีมะโรง เวลา 20.28น. คะ
ที่เคยบอกอาจารย์ไป ว่าปีนี้จะแต่งงานซึ้งดิฉันก็ รบกวนอาจารย์เผื่อไว้นิดนึงคะ แฟนนามสกุล มโนพิโมกษ์ คะ เลข 65 อาจใช้ได้ทั้ง 2 นามสกุลมัยคะ
สวัสดีครับ

ที่แนะนำไปแล้ว ดีมากแล้วครับ คุณจะเอาให้ด้อยลงไปทำไมละครับ ทักษา 65 ดีก็จริงแต่ไม่ลงกับนามสกุลทั้งสองสกุลเลย รวมนามสกุลคุณได้ทักษา 97 ดีปานกลาง มีความสำเร็จแต่เสียงมีโรคภัยประจำตัว รวมกับนามสกุลแฟนคุณ ได้ทักษา 114 เลขจู้จี้ ลำบากเกือบทั้งชีวิต มามีสุขเอาบั้นปลาย

ที่แนะนำไว้ดีแล้วครับ

02-19-2015, 06:03 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ
อยากทราบความหมายชื่อ ช่วยแปลด้วยค่ะ
กัญจน์กนก
กัญจ์กมล
กัญจน์ชญา
กุลณัฐฐา
ชื่อเดิมคือ พรกนก. ทักษา19 นามสกุล 28.
ใกล้จะปิดเทอมแล้วเลยสะดวกพาไปเปลี่ยนค่ะ ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงที่สละเวลา
และขอให้คุณนพสุขภาพร่างกายแข็งแรงหายไวๆ จากสุมาลี

กฤษฌานะ
02-21-2015, 01:09 AM
สวัสดีครับ

ชื่อคุณทักษาไม่ดีจริง นามสกุลทักษา 20 ให้เปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 45 เป็นความสำเร็จ สมหวัง ผลรวมได้ทักษา 65 ตกวาสนาเงินทองรุ่งเรือง

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันศุกร์

อัญญมานี แปลว่า ผู้มีความมานะและรอบรู้ (อายตนะ 9 )
ณัชชนุตม์ แปลว่า ผู้อยู่เหนือหมู่คนผู้ให้ความรู้ (อายตนะ 6)
ณัฐธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรอบรู้,นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์ (อายตนะ 1)
ณัฏฐิญา แปลว่า ผู้มีความรอบรู้ดังนักปราชญ์ (อายตนะ ๘)
คณางค์ณิช แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์ที่เป็นองค์ประกอบของคณะ (อายตนะ 9 )
นิชพัทนี แปลว่า ผู้ให้นิรันดร (อายตนะ 6)
กาณฑ์ณิศา แปลว่า เจ้าแห่งความรู้ที่เป็นขั้นตอน (อายตนะ ๘)
ชัชนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จเป็นนักรบ (อายตนะ 9)
ญาณัชฌาน์ แปลว่า ผู้มีฌานที่เกิดมาเพื่อความรู้ (อายตนะ 9)
ศศิธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่งามดังดวงจันทร์(อายตนะ 6)
ศุภพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ที่ประเสริฐ (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญปล่อยชีวิตใน 7 วัน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้วิเคราะห์ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

สวัสดีอีกครั้งค่ะอาจารย์

กราบขอบพระคุณที่อาจารย์เมตตาสงเคราะห์นะคะ เห็นอาจารย์แนะนำให้ใช้ทักษา 45 ด้วยความเคารพนะคะ ชื่อที่ให้มาด้านบนทักษา 36 มิใช่หรือคะ? ใจดิฉันอยากหาชื่อที่มีความหมายเกี่ยวกับคำว่าจิตใจ ความพอใจ ความรัก ตามเค้าโครงชื่อเดิมที่มารดาตั้งให้ดิฉัน แต่ไม่พบเลยค่ะ ดิฉันจึงอยากขอความกรุณาอาจารย์เพิ่มเติมค่ะ ช่วยกรุณาตั้งชื่อทักษา 45 ที่มีบริวาร ศรี มูลละ อยู่ในชื่อเพิ่มเติมให้ได้ไหมคะ ดิฉันพยายามเปิดดูกระทู้เก่าทั้งหมดแล้วเผื่อว่าจะไม่ต้องรบกวนอาจารย์มากไปกว่านี้ แต่ไม่พบเลขทักษา 45 ตามที่ต้องการเลยค่ะ ดิฉันต้องการเปลี่ยนชื่อเพื่อหยุดความพลิกผันและเสริมมงคลให้ชีวิตเพราะปรารถนาที่จะเป็นหัวหน้าครอบครัวที่ดีมีความมั่นคงในชีวิตมากพอที่จะดูแลครอบครัวทั้งหมดได้ตามหน้าที่ซึ่งสมควรทำได้แล้ว ถ้าได้ชื่อมาแล้วดิฉันจะไปทำสังฆทานนั่งสมาธิรักษาศีลและทำบุญตามที่อาจารย์แนะนำหลังเปลี่ยนชื่อนะคะ

ขอบพระคุณมากค่ะ ขอกุศลรักษาอาจารย์นะคะ

เอิร์ธ
02-21-2015, 01:47 PM
ผมเกิดวันพุธกลางคืน ที่ 13 เมษายน 2526 เวลา 21.ooน. =ชื่อเดิมเกียรติธนดล โชติรัฐนันท์ อยากเป็นชื่อใหม่ครับ โดยมีความหมายเกี่ยวกับปัญญาอะคับเหตุผลเนื่องจาก ผมย้ายไปที่ไหนก็ทำบุญกะคนไม่ขึ้นครับทำแค่ไหนก็ไม่เห็นคุณค่าเรามีแต่จะเอารัดเอาเปรียบผมอยู่เรื่อยๆคับ และมีแต่คนเกลียดครับ ผมอาชีพรับราชการ ขอรบกวนอาจารย์ด้วยนะครับผมควรเปลี่ยนชื่อเป็นเลขทักษา 36 ไม่คับ เพราะนามสกุลผมทักษา 54 ขอความอนุเคราะห์ด้วยนะครับ และขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้ และขอผลบุญส่งให้ท่าน มีแต่ความสุข และความเจริญ คับ

กนกพัชร
02-22-2015, 12:51 AM
อ้อ เป็นอย่างงี้นี่เอง
ขอบพระคุณมากๆเลยคะ หายสงสัยเเล้วคะ ����������������

noppakorn
02-24-2015, 09:26 PM
สวัสดีอีกครั้งค่ะอาจารย์

กราบขอบพระคุณที่อาจารย์เมตตาสงเคราะห์นะคะ เห็นอาจารย์แนะนำให้ใช้ทักษา 45 ด้วยความเคารพนะคะ ชื่อที่ให้มาด้านบนทักษา 36 มิใช่หรือคะ? ใจดิฉันอยากหาชื่อที่มีความหมายเกี่ยวกับคำว่าจิตใจ ความพอใจ ความรัก ตามเค้าโครงชื่อเดิมที่มารดาตั้งให้ดิฉัน แต่ไม่พบเลยค่ะ ดิฉันจึงอยากขอความกรุณาอาจารย์เพิ่มเติมค่ะ ช่วยกรุณาตั้งชื่อทักษา 45 ที่มีบริวาร ศรี มูลละ อยู่ในชื่อเพิ่มเติมให้ได้ไหมคะ ดิฉันพยายามเปิดดูกระทู้เก่าทั้งหมดแล้วเผื่อว่าจะไม่ต้องรบกวนอาจารย์มากไปกว่านี้ แต่ไม่พบเลขทักษา 45 ตามที่ต้องการเลยค่ะ ดิฉันต้องการเปลี่ยนชื่อเพื่อ)หยุดความพลิกผันและเสริมมงคลให้ชีวิตเพราะปรารถนาที่จะเป็นหัวหน้าครอบครัวที่ดีมีความมั่นคงในชีวิตมากพอที่จะดูแลครอบครัวทั้งหมดได้ตามหน้าที่ซึ่งสมควรทำได้แล้ว ถ้าได้ชื่อมาแล้วดิฉันจะไปทำสังฆทานนั่งสมาธิรักษาศีลและทำบุญตามที่อาจารย์แนะนำหลังเปลี่ยนชื่อนะคะ

ขอบพระคุณมากค่ะ ขอกุศลรักษาอาจารย์นะคะ
สวัสดีครับ

ต้องขอโทษด้วยที่คิดชื่อให้ผิดทักษาไป พอดีป่วยครับทั้งไมเกรน ทั้งเป็นไข้ วันนี้ค่อยยังชั่วเลยเข้ามาดูเข้ามาตอบครับ

ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้
นันท์พนิตา แปลว่า สาวงามผู้มีความสุข
ดังพจนินท์ แปลว่า เหมือนกับเจ้าแห่งการพูดดี
ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย,คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด
นนท์ชนุตม์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป
ชนุตม์นนท์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป
พนิตานันท์ แปลว่า สาวงามผู้มีความสุข
ณัฏฐ์ธญา แปลว่า ผู้ทรงความรอบรู้ดังนักปราชญ์

noppakorn
02-24-2015, 09:41 PM
ผมเกิดวันพุธกลางคืน ที่ 13 เมษายน 2526 เวลา 21.ooน. =ชื่อเดิมเกียรติธนดล โชติรัฐนันท์ อยากเป็นชื่อใหม่ครับ โดยมีความหมายเกี่ยวกับปัญญาอะคับเหตุผลเนื่องจาก ผมย้ายไปที่ไหนก็ทำบุญกะคนไม่ขึ้นครับทำแค่ไหนก็ไม่เห็นคุณค่าเรามีแต่จะเอารัดเอาเปรียบผมอยู่เรื่อยๆคับ และมีแต่คนเกลียดครับ ผมอาชีพรับราชการ ขอรบกวนอาจารย์ด้วยนะครับผมควรเปลี่ยนชื่อเป็นเลขทักษา 36 ไม่คับ เพราะนามสกุลผมทักษา 54 ขอความอนุเคราะห์ด้วยนะครับ และขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้ และขอผลบุญส่งให้ท่าน มีแต่ความสุข และความเจริญ คับ
สวัสดีครับ

ไม่ทราบคุณเปลี่ยนชื่อมาแล้วกี่ครั้งนะครับ แต่ชื่อปัจจุบันคุณมีเดชนำ ทักษา 99 ก็ค่อนข้างแข็งแรง ทำให้จิตใจคุณแข็งกร้าว กริยาก็ค่อนข้างเข้มแข็งไปหน่อย ทำใจให้โอนอ่อนสักนิด สร้างจิตใจให้มีเมตตาธรรม ทั้งตนเองและผู้อยู่รอบข้าง ชีวิตจะดีขึ้นเอง แต่ดวงดาวสองดวงนี้เป็นลมคู่ เลยทำให้จิตใจคุณคิดจะเปลี่ยนก็ทำได้ยากเย็นสักหน่อยครับ ขอแนะนำให้ใช้ทักษา 51 เป็นทักษามงคลครับ ทักษานี้เป็นดาวคู่มิตร มีเสน่ห์ใครเห้นใครรัก มีศุภโชค ผลรวมได้ทักษา 105 มีผู้สนับสนุน และช่วยเหลือชีวิตรุ่งเรือง (ทักษา 36 ตก 9 มีเสน่ห์แต่แข็งกระด้างอีก)

ชื่อทักษา 51 สำหรับชายวันพุธกลางคืน

ณัฏฐ์ธนัช แปลว่า นักปราชญ์ผู้เกิดมามีทรัพย์
ธันย์รัชช์ แปลว่า ผู้มีสมบัติเป็นโชค
ธรรม์วัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบแห่งความดี
กฤษฏ์จินต์ แปลว่า ผู้ไตร่ตรองจนสำเร็จ
กิตติณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีชื่อเสียงดี
กิตติ์จินต์ แปลว่า ผู้คำนึงถึงการสรรเสริญ
หัสต์ยุทธ์ (หัดยุด) แปลว่า มือดีในการรบ
ตรัยวรรธน์ แปลว่า ผู้มีความเจริญสามประการ

กฤษฌานะ
02-25-2015, 12:35 PM
สวัสดีครับ

ต้องขอโทษด้วยที่คิดชื่อให้ผิดทักษาไป พอดีป่วยครับทั้งไมเกรน ทั้งเป็นไข้ วันนี้ค่อยยังชั่วเลยเข้ามาดูเข้ามาตอบครับ

ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้
นันท์พนิตา แปลว่า สาวงามผู้มีความสุข
ดังพจนินท์ แปลว่า เหมือนกับเจ้าแห่งการพูดดี
ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย,คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด
นนท์ชนุตม์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป
ชนุตม์นนท์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป
พนิตานันท์ แปลว่า สาวงามผู้มีความสุข
ณัฏฐ์ธญา แปลว่า ผู้ทรงความรอบรู้ดังนักปราชญ์

สวัสดีค่ะอาจารย์
กราบขอบคุณอีกครั้งที่ให้ชื่อมาค่ะ ทุกชื่อล้วนแต่ไพเราะและมีความหมายดีมากเลยค่ะ อาจารย์คะ ดิฉันอยากขอความกรุณาให้อาจาย์ช่วยตั้งชื่อ
ทักษา 45 หญิงวันศุกร์ ที่มี ศรี + บริวาร +มูลละ อยู่ในชื่อ เพิ่มเติมให้อีกสักหน่อย อาจารย์พอจะเมตตาสงเคราะห์ให้ได้ไหมคะ
ดิฉันเชื่อมั่นในความแม่นยำทางหลักภาษาของอาจารย์มากกว่าคนอื่นน่ะค่ะ ขออภัยที่ต้องรบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ

ขอบพระคุณอีกครั้งนะคะที่สงเคราะห์ช่วยเหลือ ขอให้อาจารย์มีความสุขความเจริญและสุขภาพแข็งแรงนะคะ

02-25-2015, 03:27 PM

สวัสดีค่ะคุณนพ
อยากทราบความหมายชื่อ ช่วยแปลด้วยค่ะ
กัญจน์กนก
กัญจ์กมล
กัญจน์ชญา
กุลณัฐฐา
ชื่อเดิมคือ พรกนก. ทักษา19 นามสกุล 28.
ใกล้จะปิดเทอมแล้วเลยสะดวกพาไปเปลี่ยนค่ะ ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงที่สละเวลา
และขอให้คุณนพสุขภาพร่างกายแข็งแรงหายไวๆ จากสุมาลี

noppakorn
02-26-2015, 11:21 AM
กราบขอบคุณอีกครั้งที่ให้ชื่อมาค่ะ ทุกชื่อล้วนแต่ไพเราะและมีความหมายดีมากเลยค่ะ อาจารย์คะ ดิฉันอยากขอความกรุณาให้อาจาย์ช่วยตั้งชื่อ
ทักษา 45 หญิงวันศุกร์ ที่มี ศรี + บริวาร +มูลละ อยู่ในชื่อ เพิ่มเติมให้อีกสักหน่อย อาจารย์พอจะเมตตาสงเคราะห์ให้ได้ไหมคะ
ดิฉันเชื่อมั่นในความแม่นยำทางหลักภาษาของอาจารย์มากกว่าคนอื่นน่ะค่ะ ขออภัยที่ต้องรบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ

ขอบพระคุณอีกครั้งนะคะที่สงเคราะห์ช่วยเหลือ ขอให้อาจารย์มีความสุขความเจริญและสุขภาพแข็งแรงนะคะ
สวัสดีครับ

ชือทักษา 45 ที่มี่ศรี มูละ และบริวาร ครบทั้งสามกลุ่มอาจหายากสักหน่อยครับ ส่วนใหญ่จะขาดทักษาใดทักษาหนึ่งครับ แต่จะลองคิดให้ครับ

ศิฏณัฐชญา (สิด นัด ชะ ยา) แปลว่า ผู้มีความรู้ดุจนักปราชญ์อันยอดเยี่ยม
สิฐานญาณ์ (สิ ถา นะ ยา) แปลว่า ผู้มีความรู้อันมั่นคงเป็นเลิศ
สณฑ์ณัฐชา (สน นัด ชา) แปลว่า เกิดผู้รอบรู้ดุจป่าใหญ่

noppakorn
02-26-2015, 11:27 AM
สวัสดีครับ

กัญจน์กนก แปลว่า ทองคำ
กัญจ์กมล แปลว่า หัวใจทองคำ
กัญจน์ชญา แปลว่า มีความรู้ดุจทองคำ
กุลณัฐฐา แปลว่า ผู้มีความรู้มั่นคงของตระกูล

กฤษฌานะ
02-26-2015, 05:22 PM
สวัสดีครับ

ชือทักษา 45 ที่มี่ศรี มูละ และบริวาร ครบทั้งสามกลุ่มอาจหายากสักหน่อยครับ ส่วนใหญ่จะขาดทักษาใดทักษาหนึ่งครับ แต่จะลองคิดให้ครับ

ศิฏณัฐชญา (สิด นัด ชะ ยา) แปลว่า ผู้มีความรู้ดุจนักปราชญ์อันยอดเยี่ยม
สิฐานญาณ์ (สิ ถา นะ ยา) แปลว่า ผู้มีความรู้อันมั่นคงเป็นเลิศ
สณฑ์ณัฐชา (สน นัด ชา) แปลว่า เกิดผู้รอบรู้ดุจป่าใหญ่

กราบขอบคุณที่อาจารย์ช่วยคิดให้นะคะ ชื่อฟังดูเข้มแข็งมากเลยค่ะ ถ้าจะขอให้อาจารย์คิดชื่อที่ขึ้นด้วย ช ญ ก เพื่อให้ชื่อหวานเป็นผู้หญิงมากกว่านี้หน่อย อาจารย์พอจะมีเวลาคิดให้ไหมคะ
คือบุคคลิกค่อนข้างแข็งอยู่แล้วค่ะ เลยอยากให้ชื่อหวานเป็นผู้หญิงหน่อยน่ะค่ะ
ถ้าหากเป็นการรบกวนอาจารย์มากไป ดิฉันต้องขออภัยนะคะ ขอคุณพระรักษา ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ

ชุติกาญจน์ โพธิ์ดำรงชัย
02-26-2015, 05:51 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ มีชื่อมาให้อาจารย์ช่วยแปล และแนะนำให้หน่อยค่ะ พอดีน้องที่สนิทกันเค้าพึ่งจะได้ลูกสาว แต่เค้าตั้งชื่อเป็นภาษาอังกฤษไว้ว่า SUHAVNI ไว้แล้วค่ะ แต่ติดตรงที่ว่าถ้าเป็นในชื่อไทย เราจะต้องใช้อักษรตัวไหนดีค่ะ น้องผู้หญิง เกิดวันจันทร์ที่ 23 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 03.58 เช้าค่ะ ชื่อไทยที่พ่อน้องเค้าเขียนไว้ มี 1. ศุห์วรรณี
2. ศุหาวรรณี
3. ศุหาวิณี
4. สุห์วรรณี
5. สุหาวรรณี
6. สุหาวิณี
รบกวนอาจารย์ช่วยตอบว่าควรเขียนแบบไหน และความหมายของชื่อให้ด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะอาจารย์

noppakorn
02-27-2015, 01:45 PM
กราบขอบคุณที่อาจารย์ช่วยคิดให้นะคะ ชื่อฟังดูเข้มแข็งมากเลยค่ะ ถ้าจะขอให้อาจารย์คิดชื่อที่ขึ้นด้วย ช ญ ก เพื่อให้ชื่อหวานเป็นผู้หญิงมากกว่านี้หน่อย อาจารย์พอจะมีเวลาคิดให้ไหมคะ
คือบุคคลิกค่อนข้างแข็งอยู่แล้วค่ะ เลยอยากให้ชื่อหวานเป็นผู้หญิงหน่อยน่ะค่ะ
ถ้าหากเป็นการรบกวนอาจารย์มากไป ดิฉันต้องขออภัยนะคะ ขอคุณพระรักษา ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อครบทุกทักษาท่ี่คุณต้องการยังไงมันคิดออกมาต้องแข็งอยู่แล้ว เป็นเหตุจากกลุ่มอักษรครับ ชื่อที่มี ส ษ ศ กลุ่มนี้เป็นคำศัพท์ที่ออกมาค่อนข้างแข็งครับ

รอกลับจากงานบุญอาทิตย์หน้าแล้วค่อยดูใหม่นะครับ

อภิรดี ชมชื่น
02-27-2015, 01:58 PM
คำว่า ณฤศ วฤศ อ่านว่าอะไร มีคำแปลใหมคะ.

noppakorn
02-27-2015, 02:00 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ มีชื่อมาให้อาจารย์ช่วยแปล และแนะนำให้หน่อยค่ะ พอดีน้องที่สนิทกันเค้าพึ่งจะได้ลูกสาว แต่เค้าตั้งชื่อเป็นภาษาอังกฤษไว้ว่า SUHAVNI ไว้แล้วค่ะ แต่ติดตรงที่ว่าถ้าเป็นในชื่อไทย เราจะต้องใช้อักษรตัวไหนดีค่ะ น้องผู้หญิง เกิดวันจันทร์ที่ 23 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 03.58 เช้าค่ะ ชื่อไทยที่พ่อน้องเค้าเขียนไว้ มี 1. ศุห์วรรณี
2. ศุหาวรรณี
3. ศุหาวิณี
4. สุห์วรรณี
5. สุหาวรรณี
6. สุหาวิณี
รบกวนอาจารย์ช่วยตอบว่าควรเขียนแบบไหน และความหมายของชื่อให้ด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะอาจารย์
สวัสดีครับ

คงจะลำบากครับ คำศัพท์ สุห ศุห ไม่มีในพจนานุกรมไทย คำที่ใกล้เคัียงที่สุด คือ สุหัท หรือสุหท แปลว่า ผู้ใจดี คำว่า วณี วณีย์ ก็ไม่มีคำศัพท์ครับ ในตัวอย่างที่คุณคิดมา
มีคำว่า สุหาวรรณี สุหาวิณี ที่มีคำศัพท์ครับ สุ แปลว่า ดี งาม , หา ก็คือ หา วรรณี แปลว่า มีสกุล ส่วน วิณี มาจาก พิณี หรือพิณ ครับ คำอื่นๆ ไม่มีศัพท์ครับ

อภิรดี ชมชื่น
02-27-2015, 02:02 PM
เม่ือคืนสมัครสมาชิก และไปเขียนคำถามในนั้น รบกวนเขียนถามใหม่นะคะ. อยากตั้งชื่อลูกสาว ค่ะ เกิดวันพฤหัส 2/6/2537 จะตั้งชื่อให้คล้องกับนามสกุลใหม ของแม่. เดิมใช้ นามสกุลพ่อค่ะ รบกวนขอชื่อ รวมเลขได้ 23 ค่ะ นามสกุลรวมเลขได้ 22 ค่ะ. ขอบพระคุณอาจารย์ค่ะ

noppakorn
02-27-2015, 02:48 PM
เม่ือคืนสมัครสมาชิก และไปเขียนคำถามในนั้น รบกวนเขียนถามใหม่นะคะ. อยากตั้งชื่อลูกสาว ค่ะ เกิดวันพฤหัส 2/6/2537 จะตั้งชื่อให้คล้องกับนามสกุลใหม ของแม่. เดิมใช้ นามสกุลพ่อค่ะ รบกวนขอชื่อ รวมเลขได้ 23 ค่ะ นามสกุลรวมเลขได้ 22 ค่ะ. ขอบพระคุณอาจารย์ค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 23 สำหรับหญิงวันพฤหัส
ปภพพร แปลว่า ผู้นำความประเสริฐ (ปะ พบ พอน)
ปรณพร แปลว่า ผู้ยินดีในความประเสริฐ (ปะ รน พอน)
อรภพร แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประเสริฐ (อะ ระ พะ พอน)
เขมณิษา แปลว่า ผู้ประพรมความสุข
เขมณัชชา แปลว่า ผู้เกิดมามีความรู้อันเป็นสุข
พชิรญา แปลว่า ผู้มีความรู้กล้าดังเพชร
ชื่อหญิงทักษา 23 หญิงวันพฤหัสมีเดชนำ
สิรชมา แปลว่า ลูกสาวผู้ยอดเยี่ยม
ศุภพชร แปลว่า เพชรที่เป็นมงคล
สุทธษมา แปลว่า ผู้อ่อนน้อมอันบริสุทธิ์
ศิริปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเป็นมงคล
ศรีญา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นมงคล

jiraprapa
03-02-2015, 12:35 AM
สวัสดีค่ะ
อยากจะรบกวนอาจารย์
ขอฤกษ์วันที่เหมาะสำหรับเปลี่ยนชื่อค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ ^^

momanne
03-02-2015, 12:18 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนอาจารย์นพช่วยตั้งชื่อลูกสาวที่ขึ้นต้นด้วย "ค" เกิดวันจันทร์ แล วันศุกร์ โดยนามสกุลเลขทักษา 57
ขอบคุณนะคะ

chudaya
03-02-2015, 04:19 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ค่ะ
อยากเปลี่ยนชื่อให้ลูกสาวค่ะ ชื่อที่ใช้อยู่ตกทักษา 16 เลขอายตนะ5 นามสกุลทักษา 37 ไม่คอยดี
ไม่มีที่ปรึกษาค่ะ กลุ่มมากค่ะเพราะสามีหนูเสียแล้วค่ะ อยากได้ชื่อดีติดตัวลูก นำทางชีวิตให้เจริญรุ่งเรื่อง และคุ้มครองตัวเองได้
ถ้าวันใด วันหนึ่งไม่มีแม่เราไม่ได้อยู่ตลอดไป และช่วยเหลือตัวเองได้ไม่ต้องคอยขอความช่วยเหลือจากคนอื่น
ลูกสาวเกิดวันพฤหัส ที่ 10 มกราคม 2534 มีคนแนะนำใช้ศรี มนตรี นำหน้าชื่อ
มีผู้แนะนำไว้ 2 ชื่อ ณภาภัช (อายตนะ6) , ภณสา (อายตนะ9) ไม่ทราบว่าชื่อไหนดีและถูกกับชีวิตที่นำพาไปทางที่เจริญรุ่งเรือง

Saowarat
03-03-2015, 12:42 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อลูกแฝดใหหน่อยค่ะจะไปแจ้งเกิด

เกิดวันศุกร์ ที่20/2/58 ผู้หญิง 1 ผู้ชาย 1 นามสกุลทักษาไม่ดีเลย นามสกุล เพ็งอ่วม รบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ ขอบพระคณค่ะ

Saowarat
03-03-2015, 05:59 PM
สวัสดีค่ะ จะรบกวนอาจารย์ตั้งชื่อลูกแฝดให้หน่อยค่ะเป็นสมาชิกใหม่ใช้คอมไม่เก่งไม่ทราบว่าต้องเข้าไปตรงไหน
ลูกเป็น ผู้หญิง1 ผู้ชาย 1เกิดวันศุกร์ที่20/2/58นามสกุลเพ็งอ่วม ทักษาไม่ดี
จะไปแจ้งเกิดค่ะ
ขอบพระคุณค่ะ

Misnight
03-03-2015, 09:51 PM
สวัสดิคับอาจารย์ ผมอยากจะให้ช่วยแปลความหมายชื่อหน่อยคับ
1. กันต์วริทธิ์
2. กันต์ปวิษณ์
3. ปวิชญ์ฐินัน

ขอบคุณคับ

noppakorn
03-04-2015, 01:19 PM
สวัสดีค่ะ
อยากจะรบกวนอาจารย์
ขอฤกษ์วันที่เหมาะสำหรับเปลี่ยนชื่อค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ ^^
เดือนมีนาคม :- วันศุกร์ที่ 6 เวลา 09.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 9 เวลา07.00-10.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันพุธที่ 18 เวลา 07.00-10.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันอังคารที่ 24 เวลา 11.00-16.59 น. วันจันทร์ที่ 30 เวลา 09.00-10.59 น. เวลา 15.00-16.59 น.

noppakorn
03-04-2015, 01:50 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนอาจารย์นพช่วยตั้งชื่อลูกสาวที่ขึ้นต้นด้วย "ค" เกิดวันจันทร์ แล วันศุกร์ โดยนามสกุลเลขทักษา 57
ขอบคุณนะคะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 57 ชื่อมงคลมีทักษาเดียวคือทักษา 42 ผลรวมได้ 99 ครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์

คณัญรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วแห่งความรู้ในหมู่คน (อายตนะ 9)
คคนนันทน์ (คะคะนะนัน) แปลว่า ผู้มีความสุขดุจฟ้า (อายตนะ 8)
ควณชรัญญ์ (ควนชะรัน) แปลว่า ผู้รู้เรื่องน้ำและการคำนวณ (อายตนะ 8)

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันศุกร์

คณัญญ์นิชา แปลว่า ผู้มีความรู้ในหมู่คนนิรันดร (อายตนะ 6)
คณินท์ณิษา แปลว่า ผู้ประพรมความยิ่งใหญ่ในหมู่คน (อายตนะ 9)
คิติพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบแห่งดนตรี (อายตนะ 9)
คินิชนุตม์ แปลว่า ผู้สูงสุดกว่าไฟ (อายตนะ 9)

ชื่อไม่ซ้ำใคร คิดให้ใหม่ครับ
ใส่บาตรพระให้ผม 1 รูป ครับ เพื่อแก้กรรมครับ

noppakorn
03-04-2015, 01:54 PM
อยากเปลี่ยนชื่อให้ลูกสาวค่ะ ชื่อที่ใช้อยู่ตกทักษา 16 เลขอายตนะ5 นามสกุลทักษา 37 ไม่คอยดี
ไม่มีที่ปรึกษาค่ะ กลุ่มมากค่ะเพราะสามีหนูเสียแล้วค่ะ อยากได้ชื่อดีติดตัวลูก นำทางชีวิตให้เจริญรุ่งเรื่อง และคุ้มครองตัวเองได้
ถ้าวันใด วันหนึ่งไม่มีแม่เราไม่ได้อยู่ตลอดไป และช่วยเหลือตัวเองได้ไม่ต้องคอยขอความช่วยเหลือจากคนอื่น
ลูกสาวเกิดวันพฤหัส ที่ 10 มกราคม 2534 มีคนแนะนำใช้ศรี มนตรี นำหน้าชื่อ
มีผู้แนะนำไว้ 2 ชื่อ ณภาภัช (อายตนะ6) , ภณสา (อายตนะ9) ไม่ทราบว่าชื่อไหนดีและถูกกับชีวิตที่นำพาไปทางที่เจริญรุ่งเรือง
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 37 ให้ใช้ชื่อทักษา 14 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 51 เป็นมงคลยิ่ง จะประสบความเจริญรุ่งเรืองทำการใดก็สำเร็จครับ

ชื่อ ณภาภัช เป็นนามมงคล ทักษา 14 ส่วนภณสา ทักษา 9 ผู้หญิงห้ามใช้ทักษานี้ครับ

noppakorn
03-04-2015, 02:16 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อลูกแฝดใหหน่อยค่ะจะไปแจ้งเกิด

เกิดวันศุกร์ ที่20/2/58 ผู้หญิง 1 ผู้ชาย 1 นามสกุลทักษาไม่ดีเลย นามสกุล เพ็งอ่วม รบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ ขอบพระคณค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุล เพ็งอ่วม ทักษา 38 ให้ใช้ทักษา 51 เป็นทักษานามมงคล ผลรวมได้ทักษา 89 เป็นนามมงคลครับ ทักษานี้ดีพอได้ หมั่นเสริมด้วยการบูชาราหู ทำบุญสร้างทานเสมอๆ ชีวิตจะดียิ่ง

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันศุกร์

ชัญญาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐ
ชนัญญ์นภนต์ แปลว่า ผู้อยู่ขอบฟ้าที่มีความรู้เหนือคน (ชะนันนะพน)
ญาณ์ณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ทรงความรอบรู้
จินตน์ญาณิน ผู้ทรงความรู้ดังใจคิด

ชื่อทักษา 51 สำหรับชายวันศุกร์

ชนินท์ฐนัส แปลว่า ผู้รวดเร็วและยิ่งใหญ่เหนือคน
ชัญญ์อนนต์ แปลว่า ผู้มีความรู้ไม่สิ้นสุด
ญาณ์ณัชชนม์ แปลว่า ผู้อยู่อย่างปราชญ์ที่ทรงความรู้
จินตน์ธีทัต แปลว่า ผู้ให้ปรัชญาความรู้ดังคิด

noppakorn
03-04-2015, 02:20 PM
สวัสดิคับอาจารย์ ผมอยากจะให้ช่วยแปลความหมายชื่อหน่อยคับ
1. กันต์วริทธิ์
2. กันต์ปวิษณ์
3. ปวิชญ์ฐินัน

ขอบคุณคับ
สวัสดีครับ1. กันต์วริทธิ์ แปลว่า ผู้มีความเจริญอันประเสริฐที่น่ารัก
2. กันต์ปวิษณ์ แปลว่า ผู้คุ้มครองยิ่งที่น่ารัก (ปวิษณ์ มาจาก ป+วิษณุ)
3. ปวิชญ์ฐินัน คำว่า นัน ไม่มีคำศัพท์ครับ

jiraprapa
03-04-2015, 05:03 PM
เดือนมีนาคม :- วันศุกร์ที่ 6 เวลา 09.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 9 เวลา07.00-10.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันพุธที่ 18 เวลา 07.00-10.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันอังคารที่ 24 เวลา 11.00-16.59 น. วันจันทร์ที่ 30 เวลา 09.00-10.59 น. เวลา 15.00-16.59 น.

ขอบพระคุณมากๆค่ะ ^^

chudaya
03-04-2015, 05:50 PM
ชื่อ ภณสา ทักษา 14 ใช่ไหมค่ะ หนูรวมได้
ไม่หนูรวมผิด แต่เลขอายตนะ6 คือ 9
อาจารย์ค่ ภณสา เขียนเป็น ณภสา ได้ไหมค่ะ
แปลว่าอะไรค่ะ
ขอขอบคุณมาก

momanne
03-04-2015, 07:17 PM
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 57 ชื่อมงคลมีทักษาเดียวคือทักษา 42 ผลรวมได้ 99 ครับ

คณัญรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วแห่งความรู้ในหมู่คน (อายตนะ 9)
คคนนันทน์ (คะคะนะนัน) แปลว่า ผู้มีความสุขดุจฟ้า (อายตนะ 8)
ควณชรัญญ์ (ควนชะรัน) แปลว่า ผู้รู้เรื่องน้ำและการคำนวณ (อายตนะ 8)

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันศุกร์

คณัญญ์นิชา แปลว่า ผู้มีความรู้ในหมู่คนนิรันดร (อายตนะ 6)
คณินท์ณิษา แปลว่า ผู้ประพรมความยิ่งใหญ่ในหมู่คน (อายตนะ 9)
คิติพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบแห่งดนตรี (อายตนะ 9)
คินิชนุตม์ แปลว่า ผู้สูงสุดกว่าไฟ (อายตนะ 9)

ชื่อไม่ซ้ำใคร คิดให้ใหม่ครับ
ใส่บาตรพระให้ผม 1 รูป ครับ เพื่อแก้กรรมครับ

ขอบคุณอาจารย์มากนะคะ
อยากสอบถามความหมายชื่อเพิ่มเติมค่ะ
คณัญญ์ธิตา
คณินท์นิชชา
คณินท์นัชชา
คณิชพัชญ์
คณินันทน์
คณินนันท์
ขอบคุณอีกครั้งนะคะ

noppakorn
03-05-2015, 12:15 PM
ชื่อ ภณสา ทักษา 14 ใช่ไหมค่ะ หนูรวมได้
ไม่หนูรวมผิด แต่เลขอายตนะ6 คือ 9
อาจารย์ค่ ภณสา เขียนเป็น ณภสา ได้ไหมค่ะ
แปลว่าอะไรค่ะ
ขอขอบคุณมาก
สวัสดีครับ

ขออภัยครับ ผิดพลาดไปหน่อยครับ ภณสา ทักษา 14 ครับ ณภสา ให้เขียน นภสา แปลว่า เจ้าแห่งท้องฟ้า ครับ

noppakorn
03-05-2015, 12:24 PM
ขอบคุณอาจารย์มากนะคะ
อยากสอบถามความหมายชื่อเพิ่มเติมค่ะ
คณัญญ์ธิตา
คณินท์นิชชา
คณินท์นัชชา
คณิชพัชญ์
คณินันทน์
คณินนันท์
ขอบคุณอีกครั้งนะคะ
สวัสดีครับ

คณัญญ์ธิตา แปลว่า บุตรสาวผู้มีความรู้ในหมู่คน
คณินท์นิชชา แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นคนยิ่งใหญ่ในหมู่คนของตนเอง
คณินท์นัชชา คำว่า นัชชา แปลว่า เกิดมามีโทษ ไม่ควรใช้ แก้เป็น คณินท์ณัชชา แปลว่า เกิดมให้ความรู้เป็นผู้ยิ่งใหญ่ในหมู่คน
คณิชพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบอันบริสุทธิ์ของหมู่คณะ
คณินันทน์ แปลว่า ผู้มีความสุขในหมู่คน
คณินนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในครูบาอาจารย์

chudaya
03-05-2015, 01:54 PM
ชื่อ ณภสา ให้เขียน นภสา แปลว่า เจ้าแห่งท้องฟ้า
ถ้าเขียนเป็นแบบ ณภสา ได้ไหมค่ะ แปลเหมือนกันเปล่าค่ะ เพราะ น เป็นกาลกิณี ค่ะ

ชื่อ ณภาภัช , ภณสา หรือ ณภสา ทักษา 14 อยากทราบชื่อที่ดีที่สุดค่ะ
หนูอยากเปลี่ยนให้ลูกสาวค่ะไม่อยากเปลี่ยนบ่อยค่ะ อยากได้อักษรที่ดีชื่อที่ดีที่สุดสำหรับลูกค่ะ
ถ้าอาจารย์ เห็นไม่เหมาะขอชื่อใหม่นะค่ะ
อยากได้ ศรี นำหน้าหรือ ณ นำหน้า (มีคนบอกให้ ณ นำหน้าดี)ไม่ทราบจริงเปล่าถ้าจริงขอ ณ นำหน้าค่ะ
ขอให้อาจารย์ช่วยดูให้ค่ะ ลูกสาวเกิดวันพฤหัส ที่ 10 มกราคม 2534 เวลา 23.00 น. ปีมะเมีย ค่ะ
ขอขอบพระคุณมากค่ะ

กฤษฌานะ
03-06-2015, 10:42 PM
อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ กฤษฌานะ ดูโพสต์

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ชื่อครบทุกทักษาท่ี่คุณต้องการยังไงมันคิดออกมาต้องแข็งอยู่แล้ว เป็นเหตุจากกลุ่มอักษรครับ ชื่อที่มี ส ษ ศ กลุ่มนี้เป็นคำศัพท์ที่ออกมาค่อนข้างแข็งครับ

รอกลับจากงานบุญอาทิตย์หน้าแล้วค่อยดูใหม่นะครับ

สวัสดีอีกครั้งนะคะอาจารย์

อาจารย์พอจะมีเวลาดูชื่อเพิ่มเติมให้ไหมคะ ?

อีกเรื่องค่ะ ขอความกรุณาให้อาจารย์ช่วยบอกที่มาของสองชื่อนี้ให้ด้วยค่ะ
๑. ญาณัชฌาน์
๒. ณัฏฐ์ชชญา

ขอบพระคุณอีกครั้งนะคะอาจารย์ ขอคุณพระรักษานะคะ

noppakorn
03-07-2015, 09:27 PM
ชื่อ ณภสา ให้เขียน นภสา แปลว่า เจ้าแห่งท้องฟ้า
ถ้าเขียนเป็นแบบ ณภสา ได้ไหมค่ะ แปลเหมือนกันเปล่าค่ะ เพราะ น เป็นกาลกิณี ค่ะ

ชื่อ ณภาภัช , ภณสา หรือ ณภสา ทักษา 14 อยากทราบชื่อที่ดีที่สุดค่ะ
หนูอยากเปลี่ยนให้ลูกสาวค่ะไม่อยากเปลี่ยนบ่อยค่ะ อยากได้อักษรที่ดีชื่อที่ดีที่สุดสำหรับลูกค่ะ
ถ้าอาจารย์ เห็นไม่เหมาะขอชื่อใหม่นะค่ะ
อยากได้ ศรี นำหน้าหรือ ณ นำหน้า (มีคนบอกให้ ณ นำหน้าดี)ไม่ทราบจริงเปล่าถ้าจริงขอ ณ นำหน้าค่ะ
ขอให้อาจารย์ช่วยดูให้ค่ะ ลูกสาวเกิดวันพฤหัส ที่ 10 มกราคม 2534 เวลา 23.00 น. ปีมะเมีย ค่ะ
ขอขอบพระคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

ช่วงนี้ป่วยเลือดไม่ไปเลี้ยงสมอง ทำให้บ้านหมูนเวียนหัวทุกวันครับ อ่านหนังสือและดูคอมฯมากไม่ได้ครับ

ณภสา ถ้าจะใช้จริงๆก็ใช้ได้ครับ ณ เป็นสันสกฤต แต่เขียนแบภาษาไทยก็ถือว่าเขียนผิด แต่ถ้าจะใช้ก็ใช้ได้ครับ ที่บอกว่าไม่ได้เพราะอยากอนุรักษ์ภาษาไทยคำไทยให้ถูกต้อง แต่ถ้าอยากใช้ ให้แยกคำ เป็น ณ แปลว่า ที่ ซึ่ง แห่ง ภสา มาจากคำว่า ภัส เขียนเป็น ณภสา แปลว่า ผู้อยู่ในความสว่าง (เป็นคำสันสกฤต) หรือจะแปลแบบไทยก็เหมือน นภสา มาจาก นภา+สา ที่แปลว่า เจ้าท้องฟ้าครับ
ณภาภัช แปลว่า ผู้จำแนกท้องฟ้า หรือ ผู้จำแนกในรัศมี ทุกชื่อที่ถามก็ใช้ได้ทุกชื่อครับ มีดีต่างกันไปตามพยัญชนะครับ ส่วนที่บอก ณ นำหน้าดีที่สุดไม่ทราบเขาเอาจากไหน ฟังหูไว้หูครับ อย่าโลเล ถามคนรู้จริงดีกว่าน่ะครับ ก็ให้ใช้ ณภสา หรือ นภาภัช ถ้าชื่อแรกมีอำนาจ ส่วนชื่อหลังมีความเพียร ครับ อยู่ที่คุณตกลใจเองครับจะเอาอย่างไหนครับ

noppakorn
03-07-2015, 09:32 PM
อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ กฤษฌานะ ดูโพสต์

สวัสดีครับ

สวัสดีอีกครั้งนะคะอาจารย์

อาจารย์พอจะมีเวลาดูชื่อเพิ่มเติมให้ไหมคะ ?

อีกเรื่องค่ะ ขอความกรุณาให้อาจารย์ช่วยบอกที่มาของสองชื่อนี้ให้ด้วยค่ะ
๑. ญาณัชฌาน์
๒. ณัฏฐ์ชชญา

ขอบพระคุณอีกครั้งนะคะอาจารย์ ขอคุณพระรักษานะคะ
สวัสดีครับ

ช้่วงนี้ป่วยครับ ดูหนังสือกับคอมพ์มากไม่ได้ครับ ต้องขออภัย จะหยุดตอบรักษาตัวสักระยะครับ

ญาณัชฌาน์ มาจาก ญาน(ความรู้)+ณัช(ผู้ให้ความรู้)+ฌาน (พินิจ ,เพ่งพินิจ)
ณัฏฐ์ชชญา ที่จริงไม่น่าจะให้เป็นคำเขียนถูก สันนิษฐานว่า มาจาก ณัฏฐ์(นักปราชญ์)+ชา(เกิด)+ชญา(ความรู้) เอาคำว่า ชา กร่อนสระอาทิ้ง เหลือ ช เป็นพยัญชนเฉยๆ ครับ

noppakorn
03-07-2015, 09:33 PM
กลับมาตอบแล้วครับ

ต้องขออภัยญาติธรรมทุกท่านที่หยุดยาวครับ

ทาริดา
08-12-2015, 10:33 AM
สวัสดีคะ

รบกวนดูชื่อให้หน่อยคะ เดิมชื่อ มะลิ ชาระ คะ ตอนเป็นเด็กอายมาก เลยขอให้แม่พาไปเปลี่ยนเป็น ทาริดา ชาระคะ ตั้งแต่เปลี่ยนมา เกิดอุบัติเหตุ นอนโรงพยาบาลบ่อยมากคะ มีคนทักหลายคนแล้วคะ ว่าชื่อที่เปลี่ยนมาไม่เป็นมงคล ตอนนี้เลยอยากเปลี่ยนชื่อใหม่ คนหาเวป แบบนี้นานแล้วคะ พึ่งเจอวันนี้สมัครโดยไม่รีรอเลยคะ เกิดวันที่ 13 กรกฎาคม ค.ศ. 1987 วันจันทร์คะ ทำอะไร คิดหวังอะไร เหมือนจะสำเร็จ แต่ล้มเหลวทุกครั้งเลยคะ ตอนนี้ไม่มีความมั่นใจอะไรเลยคะ

noppakorn
08-13-2015, 11:38 AM
สวัสดีค่ะท่านอุบาสกนพกรณ์
ช่วยดูชื่อสามีให้หน่อยค่ะ ถ้านามสกุลทักษา 41 ชื่อควรจะเป็นทักษา 9 หรือ 24 จึงจะดีที่สุดค่ะ ปัจจุบันชื่อ กฤศ กอบวริทธิ์ มีคนทักว่าถ้าใช้ชื่อกฤศไม่ดีชีวิตครอบครัวจะมีการหย่าร้าง ชีวิตคู่มีปัญหาเพราะกำลังดาวดาวไม่ดีตกหม้าย จริงไหมค่ะ
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

คุณไม่ได้แจ้งวันเกิดมา เลยไม่ทราบว่าเหมาะสมกับวันหรือไม่ชื่อนี้ห้ามใช้กับคนเกิดวันอาทิตย์และอังคารครับะ้าไม่เกิดในสองวันนี้ก็ใช้ชื่อนี้ได้ไม่มีกาลกิณีครับ ชื่อกฤศ ทักษา 9 เป็นทักษามงคล มีอำนาจและโชคดี เกื้อหนุนบุรุษมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง จะมีอำนาจและวาสนา นามสกุลทักษา 41 เป็นสกุลมงคลผลรวมได้ทักษา 50 เลขทักษานี้เหมาะทำธุรกิจที่เกียวข้องกับต่างประเทศ มีความขยันกระตือรือร้น สนใจในศาสนาและธรรมะ ชื่อนี้ดียิ่งกับครอบครัว

การที่มีคนมาทักว่าชีวิตต้องหย่าร้าง เป็นคำพูดที่เหลวไหล เลข 9 เป็นดาวเกตุ ดาวแห่งความสำเร็จ ดาวแห่งอำนาจ เหนือดาวอื่น เป็นดาวที่เข้มแข้ง ไม่ใช่ดาวเจ้าชู้แบบดาวศุกร์ ครับอย่าหูเบา การที่มาถามคนอื่นหรือผู้รุ์เป็นการดียิ่งครับ การเชื่อคนง่ายจะเป็นจุดที่ทำให้เราทุกข์ ฟังหูไว้หู เรื่องหย่าร้าง เรื่องคู่ เป็นเรื่องของกรรมเก่า และกรรมปัจจุบันครับ เราเป็นคนดีมีความสุขกับครอบครัว มีความอบอุ่น ครอบครัวจะร้าวฉานได้อย่างไร อย่าเอาเรื่องคนอื่นมาคิดมาก มีคู่แล้วต้องเชื่อมั่นกันและกันชีวิตคู่จะเป็นสุข อย่าเอาเรื่องชื่อมายึดถือครับ

Themousses
08-14-2015, 09:10 PM
สวัสดีครับ ท่านอุบาสกนพกรณ์
อยากทราบความหมายชื่อ"กรวิฏ"ครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
08-14-2015, 10:23 PM
อยากทราบความหมายชื่อ"กรวิฏ"ครับ
ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

กรวิฏ คำว่า วิฏ ตรงๆ ไม่มีในคำศัพท์ครับ แต่สามารถอ้างอิงได้ว่า มาจาก วิ+อิฏฐ สมาสกัน กร่อนสระอิ และ ฐ ทิ้งไป เป็น วิ+อิฏ เป็น วิฏ แปลว่า งามเป็นพิเศษ
กรวิฏ ก็จะแปลว่า ความงามพิเศษที่สรรสร้าง ครับ

Themousses
08-15-2015, 09:03 AM
กระผมอยากให้ท่านช่วยตั้งชื่อทักษา 24 สำหรับคนเกิดวันพุธกลางวันให้หน่อยครับ (นามสกุลทักษา 41)แต่ประกอบไปด้วยพยัญชนะ ก ข ค ฆ ง ฎ ฏ ฐ ฑ ฒ ณ กระผมอยากได้มนตรีนำหน้าเพราะเน้นเรื่องหน้าที่การงาน. ผู้ใหญ่อุปถัมภ์เพราะหลายเดือนมานี้ผมไปสมัครงานที่ไหนก็ไม่มีใครสนใจเลยครับ
ขอบคุณมากน่ะครับ

noppakorn
08-15-2015, 06:46 PM
กระผมอยากให้ท่านช่วยตั้งชื่อทักษา 24 สำหรับคนเกิดวันพุธกลางวันให้หน่อยครับ (นามสกุลทักษา 41)แต่ประกอบไปด้วยพยัญชนะ ก ข ค ฆ ง ฎ ฏ ฐ ฑ ฒ ณ กระผมอยากได้มนตรีนำหน้าเพราะเน้นเรื่องหน้าที่การงาน. ผู้ใหญ่อุปถัมภ์เพราะหลายเดือนมานี้ผมไปสมัครงานที่ไหนก็ไม่มีใครสนใจเลยครับ
ขอบคุณมากน่ะครับ
สวัสดีครับ

ผมไม่เข้าใจคำถามคุณครับ คุณต้องการชื่อที่มีเฉพาะพยัญชนะทักษามนตรี คือ ก ข ค ฆ ง และกลุ่มบริวาร ฎ ฏ ฐ ฑ ฒ น เท่านั้นหรือครับ ถ้าสองหมวดไม่มีทักษาอื่นประกอบ ก็คงเป็นไปไม่ได้ครับ อนึ่ง คุณต้องการเน้นหน้าที่การงาน แต่ไม่มีรายละเอียดมาว่า อายุ อาชีพ ความถนัด มาเลย อีกประการ การที่คุณกำหนดเองว่าต้องการพยัญชนะกลุ่มนั้นกลุ่มนี้โดยตนเอง คงไม่ได้ผลที่จะช่วยอะไรคุณได้ การสมัครงานก็มีเทคนิคของการสมัครงาน ปัจจุบันฝ่ายบุคคล เขาจะเน้นเบื้องต้น คือจดหมายสมัครงาน อ่านแล้วน่าสนใจ เขาก็เรียกมาสัมภาษณ์ เวลาสัมภาษณ์ เขาจะพิจารณาเบื้องต้นตามอาชีพและสายงานที่จะจ้าง เช่นดูบุคลิค ดูไหวพริบการโต้ตอบ สำคัญเวลาสัมภาษณ์ ผู้สมัครงาน สามารถพูดจาให้เขามีความสนใจในตัวตนหรือไม่ นี่คือเบื้องต้นของการสมัครงาน หากคุณไม่สามารถทำเรื่องเหล่านี้ เขาก็ไม่สนใจที่จะเรียกคุณไปยังแผนกงานที่จะจ้างให้สัมภาษณ์ ครับ ชื่อไม่สามารถทำให้คุณได้งาน แต่สามารถทำให้คุณมีโชคดี เปลี่ยนวิถึดำรงชีวิตคุณได้ตามดวงชะตาให้เร็วขึ้นดีขึ้นเท่านั้นครับ

ขอรายละเอียดใหม่ด้วยครับ

Boombimbim
08-15-2015, 07:13 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อ
เกษรินทร์ ขอบคุณล่วงหน้าค่า :)

Themousses
08-15-2015, 11:27 PM
สวัสดีครับ

ผมไม่เข้าใจคำถามคุณครับ คุณต้องการชื่อที่มีเฉพาะพยัญชนะทักษามนตรี คือ ก ข ค ฆ ง และกลุ่มบริวาร ฎ ฏ ฐ ฑ ฒ น เท่านั้นหรือครับ ถ้าสองหมวดไม่มีทักษาอื่นประกอบ ก็คงเป็นไปไม่ได้ครับ อนึ่ง คุณต้องการเน้นหน้าที่การงาน แต่ไม่มีรายละเอียดมาว่า อายุ อาชีพ ความถนัด มาเลย อีกประการ การที่คุณกำหนดเองว่าต้องการพยัญชนะกลุ่มนั้นกลุ่มนี้โดยตนเอง คงไม่ได้ผลที่จะช่วยอะไรคุณได้ การสมัครงานก็มีเทคนิคของการสมัครงาน ปัจจุบันฝ่ายบุคคล เขาจะเน้นเบื้องต้น คือจดหมายสมัครงาน อ่านแล้วน่าสนใจ เขาก็เรียกมาสัมภาษณ์ เวลาสัมภาษณ์ เขาจะพิจารณาเบื้องต้นตามอาชีพและสายงานที่จะจ้าง เช่นดูบุคลิค ดูไหวพริบการโต้ตอบ สำคัญเวลาสัมภาษณ์ ผู้สมัครงาน สามารถพูดจาให้เขามีความสนใจในตัวตนหรือไม่ นี่คือเบื้องต้นของการสมัครงาน หากคุณไม่สามารถทำเรื่องเหล่านี้ เขาก็ไม่สนใจที่จะเรียกคุณไปยังแผนกงานที่จะจ้างให้สัมภาษณ์ ครับ ชื่อไม่สามารถทำให้คุณได้งาน แต่สามารถทำให้คุณมีโชคดี เปลี่ยนวิถึดำรงชีวิตคุณได้ตามดวงชะตาให้เร็วขึ้นดีขึ้นเท่านั้นครับ

ขอรายละเอียดใหม่ด้วยครับ

กระผมต้องกราบขอโทษที่ให้รายละเอียดไม่ครบครับ คือกระผมเกิดวันพุธกลางวัน ปัจจุบันผมอายุ 28 ปี เป็นพนักงานบริษัทที่รับติดตั้งกล้องวงจรปิดและระบบรักษาความปลอดภัยทุกประเภทครับ ผมถนัดงานด้านไอที ซึ่งนามสกุลผมทักษา 41 เห็นท่านนพกรณ์แนะนำกระทู้อื่นให้ใช้ทักษา 24 เหมาะสมและดีที่สุดกระผมเลยอยากได้ชื่อทักษานี้ แต่อยากจะเน้นด้านการงานจึงขอให้ท่านช่วยตั้งชื่อที่ขึ้นต้นด้วยมนตรี (ก ข ค ฆ ง)แล้วพยัญชนะตามหลังขอให้อ่านออกเสียงเป็น ฎ ฏ ฐ ฑ ฒ ณ ครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
08-16-2015, 03:14 PM
กระผมต้องกราบขอโทษที่ให้รายละเอียดไม่ครบครับ คือกระผมเกิดวันพุธกลางวัน ปัจจุบันผมอายุ 28 ปี เป็นพนักงานบริษัทที่รับติดตั้งกล้องวงจรปิดและระบบรักษาความปลอดภัยทุกประเภทครับ ผมถนัดงานด้านไอที ซึ่งนามสกุลผมทักษา 41 เห็นท่านนพกรณ์แนะนำกระทู้อื่นให้ใช้ทักษา 24 เหมาะสมและดีที่สุดกระผมเลยอยากได้ชื่อทักษานี้ แต่อยากจะเน้นด้านการงานจึงขอให้ท่านช่วยตั้งชื่อที่ขึ้นต้นด้วยมนตรี (ก ข ค ฆ ง)แล้วพยัญชนะตามหลังขอให้อ่านออกเสียงเป็น ฎ ฏ ฐ ฑ ฒ ณ ครับ
ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

ถ้าตามที่คุณกำหนดน่ะครับ ทักษาทีคุณขึ้นด้วยมนตรี ไม่ได้ทำให้ช่วยการงานเท่าไหร่เลยครับ คุณอ่านเองแล้วตีความ ความหมายขอทักษาเอง เพราะที่จริงแล้ว มนตรีมีความหมายหลายอย่างครับ มนตรีเหมาะกับอาชีพราชการ ทนายความ งานconsultant ครับ เกียวข้องกับงานของคุณนิดเดียวคือการสร้างระบบงานด้วยคอมพิวเตอร์ ครับ ส่วนบริวาร หมายถึง สิ่งแวดล้อม ผู้แวดล้อม ทั้งลูกค้า ทั้งลูกน้อง ทั้งลูกศิษย์ และบริวาร หรือผู้มาพึ่งพิงครับ ก็ให้ความหมายเพียงคร่าวๆครับ

คุณไปคิดดูก่อน ว่าที่อธิบายตรงกับที่คุณเข้าใจหรือไม่ แล้วค่อยถามมา ตั้งชื่อให้แล้ว คุณไม่ได้ดี เป็นบาปกับผมครับ ปรึกษาผู้รู้ดีกว่านะครับ

Themousses
08-16-2015, 04:54 PM
สวัสดีครับ

ถ้าตามที่คุณกำหนดน่ะครับ ทักษาทีคุณขึ้นด้วยมนตรี ไม่ได้ทำให้ช่วยการงานเท่าไหร่เลยครับ คุณอ่านเองแล้วตีความ ความหมายขอทักษาเอง เพราะที่จริงแล้ว มนตรีมีความหมายหลายอย่างครับ มนตรีเหมาะกับอาชีพราชการ ทนายความ งานconsultant ครับ เกียวข้องกับงานของคุณนิดเดียวคือการสร้างระบบงานด้วยคอมพิวเตอร์ ครับ ส่วนบริวาร หมายถึง สิ่งแวดล้อม ผู้แวดล้อม ทั้งลูกค้า ทั้งลูกน้อง ทั้งลูกศิษย์ และบริวาร หรือผู้มาพึ่งพิงครับ ก็ให้ความหมายเพียงคร่าวๆครับ

คุณไปคิดดูก่อน ว่าที่อธิบายตรงกับที่คุณเข้าใจหรือไม่ แล้วค่อยถามมา ตั้งชื่อให้แล้ว คุณไม่ได้ดี เป็นบาปกับผมครับ ปรึกษาผู้รู้ดีกว่านะครับ

เรียน ท่านนพกรณ์
กระผมขอให้ท่านช่วยพิจารณาความเหมาะสมของชื่อกระผมว่าควรใช้ทักษาอะไรดีครับ

noppakorn
08-16-2015, 05:37 PM
เรียน ท่านนพกรณ์
กระผมขอให้ท่านช่วยพิจารณาความเหมาะสมของชื่อกระผมว่าควรใช้ทักษาอะไรดีครับ
สวัสดีครับ

ทักษาดีอยู่แล้วครับ แต่ที่ผมทักคือพยัญชนะที่คุณต้องการครับ มันไม่ได้ผลกับงานที่คุณทำอยู่ครับ ถ้าคุณให้ผู้รู้ตั้ง จะแน่นำทักษาชื่อมงคลทักษา 54 เป็นดาวพฤหัสฯและดาวพุธ ดาวทรัพย์คู่กับดาวปัญญา ผลรวมคือความสำเร็จ ส่วนพยัญชนะเป็นเรื่องรองลงมาครับ อาชีพไอที ควรเน้นที่เดชนำเดชคือพลัง งานที่คุณทำอยู่มีพลังจากความคิดจากไฟฟ้า และมีมูละคือความมั่นคง มีศรี เป็นความเชื่อถือ และอื่นๆประกอบตามเหมาะสม แต่ต้องดูด้วยว่านามสกุลคุณมีทักษาอะไร มาช่วยเรื่องชือได้ ถ้ามีก็ไม่ต้องเติมเข้าในชื่อครับ ส่วนที่คุณขออักษรที่แจ้งมานั้นเหมาะสมกับอาชีพตามที่ผมบอกคุณครับ

ก็สรุปอธิบายให้คุณเข้าใจนะ่ครับ ถ้าคุณโอเค(ถ้าไม่อยากบอกนามสกุล ก็แค่บอกพยัญชนะในนามสกุลมา ก็วิเคราะห์ให้ได้แล้วครับ) เห็นใจในความพยายามของคุณเลยตอบให้เยอะหน่อยครับ

ชื่อทักษา 54 นามสกุลทักษา 41 ผลรวมได้่ทักษา 95 เป็นเลขสุดยอดชีวิต ทำการใดๆมักเข้ากับผู้ใหญ่ได้ดี เป็นที่ยกย่องนับถือของผู้คน ชีวิตมีแต่ความสุข หมั่นสร้างเสริมด้วยการเป็นคนดีมีกตัญญู สวดมนต์ไหว้พระบ่อยๆ เป็นไปได้เช้าเย็นอย่าได้ขาด เช้า นะโม 3 จบก็พอถ้าไม่มีเวลาครับ จะสร้างเสริมให้ได้ผลเร็วมากๆครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

คมน์พิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นที่ได้ดำเนินไป
คมน์วรัตม์ แปลว่า หนทางความเป็นผู้ประเสริฐสุด
คมน์วโรตม์ แปลว่า หนทางสู่ความเป็นผู้ประเสริฐสุด
พัฏฏ์ยศ (พัด ยด) แปลว่า ผู้มีเกียรติ์มาตลอด
พงศ์สรรค์ แปลว่า ผู้ได้รับการเลือกของตระกูล
พงศ์ปรวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งของตระกูล
ปัณณ์รวินท์ แปลว่า ดอกบัวแห่งปัญญา
ปุณย์พัฒน์ แปลว่า ผู้เต็มไปด้วยความเจริญรุ่งเรือง

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญใน 7 วันอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกาย และไปขอพรพ่อแม่ดด้วยครับ

kingkan
08-16-2015, 07:24 PM
สวัสดีค่ะ
ชื่อกิ่งกาญจน์ พลเยี่ยม
เกิดวันจันทร์ เนื้องจากเคยลองเอาชื่อนร้ไปทำนายแล้วว่าชีวิตจะเจออุปสรรค ทำอะไรก็จะติดขัด ไม่ราบรื่น อีกทั้งอาจเกิดอุบัติเหตุและสุขภาพไม่ดี จึงอยากเปลี่ยนชื่อน่ะค่ะ
เลยลองเข้าไปหาชื่อดู อยากทราบว่าชื่อนี้ใช้ได้มั้ยน่ะค่ะ ธวัลลักษณ์ห อยากทราบว่าชื่อนี้ดีมั้ยแล้วเข้ากันได้กับนามสกุลหรือเปล่าน่ะค่ะ หรือควรจะใช้ชื่อไหนดี. เพราะเห็นบางเว็บก็บอกว่าคนเกิดวันจันทร์ไม่ควรมีสระใดๆเลย

Themousses
08-16-2015, 08:52 PM
สวัสดีครับ

ทักษาดีอยู่แล้วครับ แต่ที่ผมทักคือพยัญชนะที่คุณต้องการครับ มันไม่ได้ผลกับงานที่คุณทำอยู่ครับ ถ้าคุณให้ผู้รู้ตั้ง จะแน่นำทักษาชื่อมงคลทักษา 54 เป็นดาวพฤหัสฯและดาวพุธ ดาวทรัพย์คู่กับดาวปัญญา ผลรวมคือความสำเร็จ ส่วนพยัญชนะเป็นเรื่องรองลงมาครับ อาชีพไอที ควรเน้นที่เดชนำเดชคือพลัง งานที่คุณทำอยู่มีพลังจากความคิดจากไฟฟ้า และมีมูละคือความมั่นคง มีศรี เป็นความเชื่อถือ และอื่นๆประกอบตามเหมาะสม แต่ต้องดูด้วยว่านามสกุลคุณมีทักษาอะไร มาช่วยเรื่องชือได้ ถ้ามีก็ไม่ต้องเติมเข้าในชื่อครับ ส่วนที่คุณขออักษรที่แจ้งมานั้นเหมาะสมกับอาชีพตามที่ผมบอกคุณครับ

ก็สรุปอธิบายให้คุณเข้าใจนะ่ครับ ถ้าคุณโอเค(ถ้าไม่อยากบอกนามสกุล ก็แค่บอกพยัญชนะในนามสกุลมา ก็วิเคราะห์ให้ได้แล้วครับ) เห็นใจในความพยายามของคุณเลยตอบให้เยอะหน่อยครับ

ชื่อทักษา 54 นามสกุลทักษา 41 ผลรวมได้่ทักษา 95 เป็นเลขสุดยอดชีวิต ทำการใดๆมักเข้ากับผู้ใหญ่ได้ดี เป็นที่ยกย่องนับถือของผู้คน ชีวิตมีแต่ความสุข หมั่นสร้างเสริมด้วยการเป็นคนดีมีกตัญญู สวดมนต์ไหว้พระบ่อยๆ เป็นไปได้เช้าเย็นอย่าได้ขาด เช้า นะโม 3 จบก็พอถ้าไม่มีเวลาครับ จะสร้างเสริมให้ได้ผลเร็วมากๆครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

คมน์พิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นที่ได้ดำเนินไป
คมน์วรัตม์ แปลว่า หนทางความเป็นผู้ประเสริฐสุด
คมน์วโรตม์ แปลว่า หนทางสู่ความเป็นผู้ประเสริฐสุด
พัฏฏ์ยศ (พัด ยด) แปลว่า ผู้มีเกียรติ์มาตลอด
พงศ์สรรค์ แปลว่า ผู้ได้รับการเลือกของตระกูล
พงศ์ปรวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งของตระกูล
ปัณณ์รวินท์ แปลว่า ดอกบัวแห่งปัญญา
ปุณย์พัฒน์ แปลว่า ผู้เต็มไปด้วยความเจริญรุ่งเรือง

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญใน 7 วันอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกาย และไปขอพรพ่อแม่ดด้วยครับ

นามสกุลผมมี ว ท ก อ ร บ ธ สระอิ และการันต์ครับ

noppakorn
08-16-2015, 11:29 PM
นามสกุลผมมี ว ท ก อ ร บ ธ สระอิ และการันต์ครับ
สวัสดีครับ

นามสกุลคุณมีครบทุกทักษา ยกเว้น บริวาร และอุตสาห ชื่อที่ให้ไปเลือกใช้ได้ครับ ให้เว้น บริวาร หรืออุตสาหไว้ตัวนึงครับ เพื่อจะได้มีช่องขยับตัวครับ หรือจะเว้นทั้งสองเลยก็ได้ครับ

ขอให้คุณโชคดีครับ

Themousses
08-17-2015, 08:29 AM
สวัสดีครับ

นามสกุลคุณมีครบทุกทักษา ยกเว้น บริวาร และอุตสาห ชื่อที่ให้ไปเลือกใช้ได้ครับ ให้เว้น บริวาร หรืออุตสาหไว้ตัวนึงครับ เพื่อจะได้มีช่องขยับตัวครับ หรือจะเว้นทั้งสองเลยก็ได้ครับ

ขอให้คุณโชคดีครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

kingkan
08-17-2015, 02:11 PM
เรียนท่านนพกรณ์นะคะ

ขอโทษนะคะ.. ลืมบอกอาชีพน่ะค่ะ ทำงานเป็นพนักงานชั่วคราวค่ะอยู่สำนักงานคปภ.ค่ะ แล้วก็ทำงานเสริมค้าขายไปด้วยค่ะ
ชื่อกิ่งกาญจน์ ได้ทักษา 34 ค่ะ นามสกุล พลเยี่ยมได้ทักษา 45 ค่ะ
ส่วนชื่อที่ดูไว้คือ ธวัลลักษณ์ห ได้ทักษา 54 ค่ะ อยากทราบว่าชื่อนี้จะเหมาะสมกับนามสกุลมั้ย แล้วมีความหมายว่าอย่างไรน่ะค่ะ
ขอบพระคุณมากนะคะ

noppakorn
08-19-2015, 11:51 AM
เรียนท่านนพกรณ์นะคะ

ขอโทษนะคะ.. ลืมบอกอาชีพน่ะค่ะ ทำงานเป็นพนักงานชั่วคราวค่ะอยู่สำนักงานคปภ.ค่ะ แล้วก็ทำงานเสริมค้าขายไปด้วยค่ะ
ชื่อกิ่งกาญจน์ ได้ทักษา 34 ค่ะ นามสกุล พลเยี่ยมได้ทักษา 45 ค่ะ
ส่วนชื่อที่ดูไว้คือ ธวัลลักษณ์ห ได้ทักษา 54 ค่ะ อยากทราบว่าชื่อนี้จะเหมาะสมกับนามสกุลมั้ย แล้วมีความหมายว่าอย่างไรน่ะค่ะ
ขอบพระคุณมากนะคะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 45 เป็นมงคลนาม คุณอยากได้ชื่อ ธวัลลักษณ์ ทักษา 54 ทักษานี้ดีครับ ผลรวมได้ทักษา 99 เป็นผู้พลิกชะตา ดาวเกตุสองดวงบอกถึงพลังอำนาจจักรวาลช่วยส่งเสริม หมั่นทำความดี สร้างบุญกุศลมากๆ เพื่อเสริมพลังนี้ ชื่อธวัลลักษณ์ห คุณเอา ห มาห้อยท้าย ความหมายก็แปลไม่ได้ศัพท์ ห เป็นมนตรีสำหรับคุณ อยู่ท้ายเดช คุณจะมีผู้ชักใย หรือสั่งการอยู่ข้างหลัง ผมว่าไม่ดีน่ะครับ หาชื่ออื่น หรือตัด ห ออกครับ เปลียนเป็น ธวัลณลักษณ์ ก็ได้ แต่ถ้าคุณชอบก็แล้วแต่น่ะครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันจันทร์

พรรธน์ธวัล แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่มีความเจริญรุ่งเรือง(พัด ทะ วัน)
พัชญณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้อยู่ในกรอบดีงาม(พัด ชะยะ นัด)
ธัญญ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้อันประเสริฐและโชคดี(ทัน วะ รัด)
ธนันวลัญชน์ แปลว่า ผู้ใช้สอยอันมีทรัพย์(ทะ นัน วะ ลัน)
ธันย์วรนัน แปลว่า ผู้ได้รับการสรรเสริญว่ามีโชค(ทัน วอ ระ นัน)
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์ (นัด ทะ นัน)
พรรณนลพรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐยิ่งที่เปล่งแสงทางผิวพรรณ (พัน นน พรม)
รัญชน์กนต์ธร แปลว่า ผู้มีความน่ารักและยินดี(รัน กน ทอน)
รัญชน์ธนัตถ์ แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยทรัพย์ที่น่ายินดี(รัน ทะ นัด)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกองค์เทวดาประจำกาย เจ้าที่บ้านที่ทำงานเพื่อเสริมดวงและแก้กรรมครับ

phatthiya
08-27-2015, 04:21 PM
อยากทราบความหมายชื่อ กุญช์ณัฐธี และ อชิรวัชร์ ค่ะ
รบกวนช่วยตั้งชื่อลูกชายให้ด้วยค่ะ 2คน
คนแรกเกิด วันพฤหัสบดี 27/2/2557
คนที่2เกิด วันศุกร์ 10/7/2558
นามสกุลได้ทักษา 54 ค่ะ
ขิบพีะคุณค่ะ

patcharapa
08-28-2015, 12:13 PM
รบกวนช่วยตั้งชื่อให้พี่สาวหน่อยค่ะ เกิดวันพฤหัส นามสกุลโพธิ์สวัสดิ์ อยากได้ชื่อที่ประกอบด้วยศรีกับมูละค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
08-28-2015, 05:16 PM
อยากทราบความหมายชื่อ กุญช์ณัฐธี และ อชิรวัชร์ ค่ะ
รบกวนช่วยตั้งชื่อลูกชายให้ด้วยค่ะ 2คน
คนแรกเกิด วันพฤหัสบดี 27/2/2557
คนที่2เกิด วันศุกร์ 10/7/2558
นามสกุลได้ทักษา 54 ค่ะ
ขิบพีะคุณค่ะ
สวัสดีครับ

กุญช์ณัฐธี แปลว่า ผู้มีความรู้ยิ่งใหญ่และประเสริฐ (กุญช์ แปลว่า งาช้าง หรือเสริมคำแปลว่า ประเสริฐ)
อชิรวัชร์ แปลว่า คล่องแคล่วดุจสายฟ้า

นามสกุลทักษา 54 เนื่องจากเป็นผู้ชาย ให้ใช้ทักษา 45 ผลรวมได้ทักษา 99 เป็นดาวเกตุ ดาวทรงพลังทั้งสองดวง เหมาะยิ่งกับผู้ชายครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันพฤหัสฯ

กฤษณ์วรงค์ แปลว่า ส่วนที่ประเสริฐสุดของพระศิวะ (กริด วะ รง)
กรัญญ์กรณ์ แปลว่า ผู้ชำนาญที่มีความรู้ใหม่,ผู้ฉลาดที่มีความรอบรู้ใหม่ (กรัน กอน)
กัณฑ์ยชญ์ แปลว่า ผู้ได้รับเกียรติตามขั้นตอน,ผู้ได้รับเกียรติและมีทรัพย์ (กัน ยด)
กุลศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของตระกูล (กุน สะ รัน)
การณ์ปริชญ์ แปลว่า ผู้รอบรู้ลักษณะ,ผู้รอบรู้เค้ามูล (กาน ปะ ริด)
ภาษณ์วิชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้ในการพูด
วิภูสรัญญ์ (วิ พู สะ รัน) แปลว่า ผู้เป็นเจ้าที่มีความรู้อันแกล้วกล้า
ภูริชสรัญญ์ (พู ริด สะ รัน) แปลว่า ผู้มีความรู้อันแกล้วกล้าของแผ่นดิน
ปาลณัฏฐ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้คุ้มครองรักษา
ศรณฑัยห์ (สอน นะ ทัย) แปลว่า ผู้ชอบคทำความดีอันเป็นที่พึ่ง
กฤตย์ชานนท์ แปลว่า ผู้เพลิดเพลินในความรู้ที่พึงกระทำ
อัฑฒ์ภูวิศ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่และร่ำรวยในแผ่นดิน
อิศรวงศ์ แปลว่า เชื้อสายอันยิ่งใหญ่
อิศรวรณ แปลว่า ผู้ป้องกันภัยอันยิ่งใหญ่
อัญญพิชญ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้รู้ยิ่ง
อัญญ์ชวัล แปลว่า รุ่งเรืองดังนักปราชญ์

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันศุกร์
พันธ์ธิติ แปลว่า ผู้มีความรู้มั่นคง
พฤทธ์พิบูล แปลว่า ผู้สมบูรณ์ด้วยความฉลาด
พฤฒินันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในความเจริญ
ศิษฏ์ชนน แปลว่า เชื้อสายผู้มีความรู้
ศุภณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความดีงาม
สุทธิ์สมิต แปลว่า ผู้มีใจเบิกบานอันบริสุทธิ์
สัณห์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และเรียบร้อย
อนุศิษฎ์ แปลว่า ผู้ได้รับการสั่งสอน
กิตติทัพพ์ แปลว่า ผู้มีทรัพย์สมบัติและชื่อเสียง
อิทธิพัทธ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จอันมั่นคง
กิตตน์นพัต แปลว่า ผู้ริเริ่มที่ได้แสดง
อิษฏ์ชานน แปลว่า ความรู้ที่น่าปราถนา
อัณณ์อธิป แปลว่า ผู้เป็นใหญ่แห่งแม่น้ำ
กิตติ์ธีธัช แปลว่า ผู้มีปัญญาเป็นธงชัยอันมีเกียรติ
กิตติทัพพ์ แปลว่า ทรัพย์สมบัติอันมีเกียรติ
กฤษณ์ปัณณ์ แปลว่า ผู้มีความรู้พระกฤษณะ
ปัณณ์กฤษณ์ แปลว่า หนังสือของพระกฤษณะ
กันต์นภนต์ แปลว่า สุดขอบฟ้าอันงดงาม
กิตตน์นนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของคนจากการแสดง
ศักดิ์กานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักที่มีเกียรติ์
สิษฐ์ชนน แปลว่า เชื้อสายอันร่ำรวย
สิทธิกิตตน์ แปลว่า ผู้แสดงอำนาจ

noppakorn
08-28-2015, 05:27 PM
รบกวนช่วยตั้งชื่อให้พี่สาวหน่อยค่ะ เกิดวันพฤหัส นามสกุลโพธิ์สวัสดิ์ อยากได้ชื่อที่ประกอบด้วยศรีกับมูละค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุล โพธิ์สวัสดิ์ ทักษา 67 สำหรับหญิงที่เหมาะคือทักษา 24 ผลรวมได้ทักษษ 91ชีวิตสำเร็จเจริญรุ่งเรือง ข้อเสียนิดเดียวคือระวังสุขภาพ ออกกำลังกายเสมอๆ ครับ หมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ ชีวิตจะดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดีครับ นำหน้าด้วย ศรีและมูล

อิงอุษา แปลว่า ยามเช้าที่น่าพึ่งพา
อรภูรี แปลว่า นางงามผู้มีปัญญากว้างไกล
อุรวี แปลว่า แผ่นดิน
อรารยา แปลว่า นางงามผู้ประเสริฐ
อภิรยา แปลว่า ผู้มีความเร็วอันยิ่งใหญ่
กณิกณิชภา แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งความบริสุทธิ์อันละเอียดอ่อน
กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างความเป็นสิริมงคล,ผู้สร้างความสมบูรณ์พูนสุข
กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณงดงาม
กมลพร แปลว่า ผู้มีใจอันประเสริฐ
กรภัสส แปลว่า ผู้สร้างแสงสว่าง (กอน ระ พัด)
กมลภัส แปลว่า ผู้มีแสงสว่างในหัวใจ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกาย เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

machcall
08-28-2015, 06:52 PM
เรียนถามอาจารย์ค่ะ นามสกุลทักษา 51 ใช้ชื่อทักษาเท่าไหร่ถึงจะดี ชื่อเดิม กัณฑ์ปรวีร์ ขอความกรุณาอาจรย์ตั้งให้ใหม่ หน่อยค่ะ ขอบคุณ เกิดพุธกลางคืนค่ะ

noppakorn
08-28-2015, 09:10 PM
เรียนถามอาจารย์ค่ะ นามสกุลทักษา 51 ใช้ชื่อทักษาเท่าไหร่ถึงจะดี ชื่อเดิม กัณฑ์ปรวีร์ ขอความกรุณาอาจรย์ตั้งให้ใหม่ หน่อยค่ะ ขอบคุณ เกิดพุธกลางคืนค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 51 ชื่อเดิม กัณฑ์ปรวีร์ ทักษา 54 เป็นมงคลนามเหมาะสมดีแล้ว แต่ทว่ามี ป อยู่กลางชื่อ ส่งผลให้เจ้าของนาม จะดีเพียงใด งานจะเดินเพียงไหน จิตใจมักจะลังเลไม่แน่ใจในตัวเอง ในงานของตนเอง ชีวิตมีแต่ชอบสร้างวิมานฝัน ไม่มองสภาพความเป็นจริง ปรับเปลี่ยนชื่อใหม่ ยังคงใช้ทักษา 54 เช่นเดิม ผลรวมได้ทักษา 105 เป็นทักษามงคล ตกโภคทรัพย์ มีผู้คนช่วยเหลือสนับสนุน ดียิ่งครับ อีกทักษา คือทักษา 14 ผลรวมได้ทักษา 65 ก็เป็นทักษามงคลเช่นกัน แต่ชั่งน้ำหนักแล้ว ทักษา รวม 105 น่าจะสบายและเหมาะสมกับสตรีครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน (ช่วยเช็คทักษาอีกครั้งเพื่อความแน่นอนครับ)

วริฏฐ์อรชา แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นหญิงงามกล้าหาญและน่ารัก
ศรัณย์รัฐ แปลว่า ผู้ที่ชาติต้องพี่ง
อัณณ์พัชรี แปลว่า แม่น้ำเพชร,แม่น้ำสายฟ้า
อาชว์อัครณี แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ที่ซื่อตรง
อรรจน์กัลยา แปลว่า หญิงงามที่น่าบูชา
เจตน์จิรวิน แปลว่า ผู้มีอายุยืนดังตั้งใจ
กัญจน์ชเนตร์ แปลว่า ผู้กำเนิดทอง
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้
ณัฎฐานันต์ แปลว่า ผู้มีความรู้มากมาย
ณัฏฐ์นิยา แปลว่า ผู้พึ่งตนเองด้วยความรอบรู้
จิตราณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ปรานีต
ติณณาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ผ่านพ้น

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกาย เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

MyMinmin
08-31-2015, 02:27 PM
สวัสดีค่ะ ลบกวนให้แปลความหมายชื่อให้หน่อยค่ะ พอดีอยากจะเปลี่ยนเป็นชื่อนี้
ชื่อ กฤษตฌาพนธ์ เกิดวันเสาร์ 22/05/1982 สามารถใช้ซื่อนี้ได้ไหมค่ะ นามสกุล เกษสาคร ค่ะ ขอความลบกวนด้วยค่ะ ได้หรือไม่ได้พอมีชื่อแนะนำบ้างไหมค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูง

noppakorn
08-31-2015, 07:19 PM
สวัสดีค่ะ ลบกวนให้แปลความหมายชื่อให้หน่อยค่ะ พอดีอยากจะเปลี่ยนเป็นชื่อนี้
ชื่อ กฤษตฌาพนธ์ เกิดวันเสาร์ 22/05/1982 สามารถใช้ซื่อนี้ได้ไหมค่ะ นามสกุล เกษสาคร ค่ะ ขอความลบกวนด้วยค่ะ ได้หรือไม่ได้พอมีชื่อแนะนำบ้างไหมค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูง
สวัสดีครับ

นามสกุลเกษสาครทักษา 23 เป็นนามมงคล ชือ่กฤษตฌาพนธ์ ตัว ต ไม่มีความหมาย ลอยขึ้นมาเฉยๆ ตัดตัว ต ออกจะแปลว่า ผูกพันการพิจารณาด้วยเกียรติยศ ทักษา 41 เป็นดาวคู่ธาตุศัตรู เหมาะนักธุรกิจ ค้าขาย ผลรวมได้ทักษา 64 ตกโชคและปัญญา มีความสำเร็จดี หนักแน่นคนนับถือ ในชื่อ กฤษตฌาพนธ์ ประกอบด้วยทักษา บริวาร มูละ อายุ ศรี อายุ และมนตรี นามสกุลประกอบด้วยทักษา เดช ศรี มูละ อุตสาห ทำให้ชื่อสกุลคุณมีครบทุกทักษา ทำให้ดวงดาวเคลื่อนไหวไม่สะดวกครับ ควรหาชื่อที่มีทักษาดวงดาวน้อยกว่าสักดวงก็จะดีครับ แน่นไปไม่ดีครับดาวเคลื่อนไหวไม่สะดวกครับ ประกอบกับ ต แปลไม่ได้ก็ไม่ควรใช้ครับ เหมือนมีอะไรไปขวางในชือครับ

ชื่อที่ต้องการชายหรือหญิงครับ เพราะชื่อดูผู้ชาย แต่สตรีถาม ครับ แจ้งมาด้วยครับ

MyMinmin
08-31-2015, 09:10 PM
ขอเป็นชื่อออกแนวแมนๆแต่ตัวหนูเป็นผู้หญิงค่ะชื่อเก่าชื่อจิรทีปต์แต่พอทำอะไรก้อมีแต่ติดขัดและก้อโดนใส่ร้ายป้ายสีจนต้องตกงานค่ะเลยอยากที่จะแก้ไขชื่อที่ความหมายออกนักแน่นไม่ใจอ่อนและทำมาค้าขึ้นมีโชคและส่งเสริมด้านสุขภาพหยิบจับหรือทำอะไรก้อเป็นเงินอ่ะค่ะช่วยตั้งให้หน่อยนะค่ะ

noppakorn
09-01-2015, 01:58 PM
ขอเป็นชื่อออกแนวแมนๆแต่ตัวหนูเป็นผู้หญิงค่ะชื่อเก่าชื่อจิรทีปต์แต่พอทำอะไรก้อมีแต่ติดขัดและก้อโดนใส่ร้ายป้ายสีจนต้องตกงานค่ะเลยอยากที่จะแก้ไขชื่อที่ความหมายออกนักแน่นไม่ใจอ่อนและทำมาค้าขึ้นมีโชคและส่งเสริมด้านสุขภาพหยิบจับหรือทำอะไรก้อเป็นเงินอ่ะค่ะช่วยตั้งให้หน่อยนะค่ะ

สวัสดีครับ

ขอเริ่มใหม่ครับ เพื่อจะได้ตามที่คุณต้องการ นามสกุลทักษา 23 ให้ใช้ชื่อทักษา 42 เป็นนามมงคลครับ ทักษา 42 เป็นดาวคู่มิตร มีคนช่วยเหลือ มิตรแวดล้อม ลูกค้าพลุกพล่าน ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นคู่โชคคู่ทรัพย การงานดี การเงินคล่อง มีโชคลาภเงินจร ค้าขายรุ่งเรืองครับ ผู้มีชื่อนี้หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น เพื่อสร้างบารมีตัวเอง ทำบุญเสมอๆจะเกิดผลเร็ว ชื่อคุณอย่ามี บปผฝพฟภม.ครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับคนวันเสาร์

นาทย์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่น่ายินดี
ชนน์รวิศ แปลว่า เชื้อสายผู้ยิ่งใหญ่แห่งความรุ่งเรือง
ศรชวินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งปัญญาอันว่องไวและแหลมคม
สรชวินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งไหวพริบที่แกล้วกล้า
ไอยธรรศ แปลว่า ผู้มีความเชื่อมั่นอันยิ่งใหญ่
อิศรัญญ์ (อิศร+อัญญ์) แปลว่า ผู้มีความรอบรู้อันยิ่งใหญ่
เอกวรินทร์ แปลว่า ผู้มีความดีและยิ่งใหญ่เป็นหนึ่ง
อัมริชย์ (อัมร+อิชย์) แปลว่า ผู้บูชาเทวดา,ผู้มีครูเป็นเทวดา

เปลี่ยนชื่อใน 7 วันไปปล่อยนกปล่อยปลา อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และศัตรู เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

MyMinmin
09-01-2015, 02:32 PM
ขอบคุณนะค่ะ

mytungmay
09-02-2015, 12:08 PM
สวัสดีค่ะ
ลบกวนช่วยตั้งชื่อให้หนูหน่อยค่ะ
ชื่อเดิมหนูชื่อ อภิชญา นามสกุล ใหม่รุ่งโรจน์
เกิดวันพฤหัส 1 เมษายน 2536
พอดีทำอะไรก็ติดขัด แม่ก็เลยอยากให้เปลี่ยนชื่อค่ะ
ส่วนแม่หนูชื่อเดิม สิริมา นามสกุล ใหม่รุ่งโรจน์
เกิดวันเสาร์ 12 กันยายน 2504
ค้าขายไม่ค่อยดี โดนโกงเงิน
ขอความกรุณาช่วยดูชื่อใหม่ให้หนูกับแม่หน่อยนะค่ะ. ขอบคุณมากๆค่ะ

noppakorn
09-03-2015, 12:39 PM
สวัสดีค่ะ
ลบกวนช่วยตั้งชื่อให้หนูหน่อยค่ะ
ชื่อเดิมหนูชื่อ อภิชญา นามสกุล ใหม่รุ่งโรจน์
เกิดวันพฤหัส 1 เมษายน 2536
พอดีทำอะไรก็ติดขัด แม่ก็เลยอยากให้เปลี่ยนชื่อค่ะ
ส่วนแม่หนูชื่อเดิม สิริมา นามสกุล ใหม่รุ่งโรจน์
เกิดวันเสาร์ 12 กันยายน 2504
ค้าขายไม่ค่อยดี โดนโกงเงิน
ขอความกรุณาช่วยดูชื่อใหม่ให้หนูกับแม่หน่อยนะค่ะ. ขอบคุณมากๆค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่ออภิชญา ทักษา 18 ไม่ดีเลยครับ นามสกุลใหม่รุ่งโรจน์ ทักษา 53 ผลรวมได้ทักษา 71 ไม่ดีครับชีวิตไม่แน่นอนเลย ทักษาสกุล 53 แนะนำให้ใช้ทักษาชื่อ ที่เป็นนามมงคลคือทักษา 42 เป็นนามมงคล ผลรวมคือทักษา 95 เป็นเลขสุดปรารถนา คือความสำเร็จ และทรัพย์ เลขทักษานี้มีพลังพิเศษให้หมั่นสร้างเสริมด้วยการทำความดี มีกตัญญูู สวดมนต์ไหว้พระทำทานสร้างบารมี พลังจะเข้มแข็งและช่วยเกื้อหนุน
สำหรับคุณแม่ รังสิมา ทักษา 25 หาเงินเก่ง แต่ต้องเหน็ดเหนื่อยตรากตรำ เลข 25 รวมกันได้ 7 มักมีอุบัตเหตุทั้งร่างกายและการเงิน ไม่ค้ำประกันใคร ไม่กู้ยืมเงินกับใคร เดินทางไกลขับรถลาก็ต้องระวังไม่ประมาทครับ สำหรับคุณรังสิมา แนะนำให้ใช้ชื่อทักษา 51 เป็นนามมงคล เป็นดาวคู่มิตร ประกอบด้วยทรัพย์และความเจริญ ผลรวมเป็น 6 ตกโชคลาภ รวมกับนามสกุลทักษา 53 จะได้ทักษา 104 เหมาะกับการทำมาค้าขาย ติดต่อธุรกิจการงาน พบปะคนแปลกหน้า หรือประชาสัมพันธ์ การต่างประเทศจะดียิ่งครับ
จากที่ตรวจชื่อสกุล ปัญหานามสกุล ใหม่รุ่งโรจน์ มีทักษาดวงดาวครบทุกทักษา ยกเว้นไว้ดาวเดียว ดังนั้นทำให้เจ้าของชื่อสกุลนี้ ทำอะไรเดินไปไม่ได้รวดเร็วนัก แก้ไขให้สร้างทานปล่อยชีวิตบ่อยๆครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี (มีศรีนำ)

อภิชญ์ศยา (อะ พิด สะ ยา) แปลว่า ผู้อยู่อย่างฉลาดยิ่ง (คิดชือให้ใหม่)
อมลพัชรี แปลว่า เพชรที่ไม่มีตำหนิ
อัญญวิรัล แปลว่า ผู้งดงามและมีความรู้
อัมริฏฐา แปลว่า น่ารักดังเทวดา
อารย์ภูรี แปลว่า แผ่นดินเจริญ,ผู้มีปัญญากว้างไกลและเจริญ
เบญญ์รมัย แปลว่า ผู้มีเสน่ห์และปัญญา
เปรมพัณณี แปลว่า ผู้บรรยายความสุข
แพรวพริมา แปลว่า ผู้มีประกายความประเสริฐ
แววพีรยา แปลว่า ผู้มีความเพียรอันสุกใส

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันเสาร์มีศรีนำ

สิมัญญ์ยล แปลว่า ผู้มองด้วยความรู้ในขอบเขต
สุปารย์ภรณ์ แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่เหมาะสมดี
ศรัณย์ญมน แปลว่า ผู้มีหัวใจแห่งความรอบรู้อันเป็นที่พึ่ง
สรัญญ์ยมล แปลว่า ผู้มีคู่ใจเป็นความรู้อันกล้าหาญ
ศิราจารีย์ แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีเป็นยอด
สุทธ์ปรินทร์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่เหนือกว่าผู้อื่นอย่างหมดจด
ชื่ออื่นๆ
รังสิมันตุ์ชา แปลว่า เกิดจากรังสีพระอาทิตย์
ชนิตร์นันท์ แปลว่า แหล่งกำเนิดความยินดี
ณัฏฐนันท์ แปลว่า ความยินดีของนักปราชญ์
พิมพ์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้ป็นแบบอย่าง

เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกาย เพื่อแก้กรรมและหนุนชะตา (ต่างคนต่างทำครับ)

mytungmay
09-03-2015, 03:09 PM
สวัสดีครับ

ชื่ออภิชญา ทักษา 18 ไม่ดีเลยครับ นามสกุลใหม่รุ่งโรจน์ ทักษา 53 ผลรวมได้ทักษา 71 ไม่ดีครับชีวิตไม่แน่นอนเลย ทักษาสกุล 53 แนะนำให้ใช้ทักษาชื่อ ที่เป็นนามมงคลคือทักษา 42 เป็นนามมงคล ผลรวมคือทักษา 95 เป็นเลขสุดปรารถนา คือความสำเร็จ และทรัพย์ เลขทักษานี้มีพลังพิเศษให้หมั่นสร้างเสริมด้วยการทำความดี มีกตัญญูู สวดมนต์ไหว้พระทำทานสร้างบารมี พลังจะเข้มแข็งและช่วยเกื้อหนุน
สำหรับคุณแม่ รังสิมา ทักษา 25 หาเงินเก่ง แต่ต้องเหน็ดเหนื่อยตรากตรำ เลข 25 รวมกันได้ 7 มักมีอุบัตเหตุทั้งร่างกายและการเงิน ไม่ค้ำประกันใคร ไม่กู้ยืมเงินกับใคร เดินทางไกลขับรถลาก็ต้องระวังไม่ประมาทครับ สำหรับคุณรังสิมา แนะนำให้ใช้ชื่อทักษา 51 เป็นนามมงคล เป็นดาวคู่มิตร ประกอบด้วยทรัพย์และความเจริญ ผลรวมเป็น 6 ตกโชคลาภ รวมกับนามสกุลทักษา 53 จะได้ทักษา 104 เหมาะกับการทำมาค้าขาย ติดต่อธุรกิจการงาน พบปะคนแปลกหน้า หรือประชาสัมพันธ์ การต่างประเทศจะดียิ่งครับ
จากที่ตรวจชื่อสกุล ปัญหานามสกุล ใหม่รุ่งโรจน์ มีทักษาดวงดาวครบทุกทักษา ยกเว้นไว้ดาวเดียว ดังนั้นทำให้เจ้าของชื่อสกุลนี้ ทำอะไรเดินไปไม่ได้รวดเร็วนัก แก้ไขให้สร้างทานปล่อยชีวิตบ่อยๆครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี (มีศรีนำ)

อภิชญ์ศยา (อะ พิด สะ ยา) แปลว่า ผู้อยู่อย่างฉลาดยิ่ง (คิดชือให้ใหม่)
อมลพัชรี แปลว่า เพชรที่ไม่มีตำหนิ
อัญญวิรัล แปลว่า ผู้งดงามและมีความรู้
อัมริฏฐา แปลว่า น่ารักดังเทวดา
อารย์ภูรี แปลว่า แผ่นดินเจริญ,ผู้มีปัญญากว้างไกลและเจริญ
เบญญ์รมัย แปลว่า ผู้มีเสน่ห์และปัญญา
เปรมพัณณี แปลว่า ผู้บรรยายความสุข
แพรวพริมา แปลว่า ผู้มีประกายความประเสริฐ
แววพีรยา แปลว่า ผู้มีความเพียรอันสุกใส

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันเสาร์มีศรีนำ

สิมัญญ์ยล แปลว่า ผู้มองด้วยความรู้ในขอบเขต
สุปารย์ภรณ์ แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่เหมาะสมดี
ศรัณย์ญมน แปลว่า ผู้มีหัวใจแห่งความรอบรู้อันเป็นที่พึ่ง
สรัญญ์ยมล แปลว่า ผู้มีคู่ใจเป็นความรู้อันกล้าหาญ
ศิราจารีย์ แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีเป็นยอด
สุทธ์ปรินทร์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่เหนือกว่าผู้อื่นอย่างหมดจด
ชื่ออื่นๆ
รังสิมันตุ์ชา แปลว่า เกิดจากรังสีพระอาทิตย์
ชนิตร์นันท์ แปลว่า แหล่งกำเนิดความยินดี
ณัฏฐนันท์ แปลว่า ความยินดีของนักปราชญ์
พิมพ์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้ป็นแบบอย่าง

เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกาย เพื่อแก้กรรมและหนุนชะตา (ต่างคนต่างทำครับ)

ขอสอบถามเพิ่มเติมค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อจัณณรักษ์ มีความหมายแปลว่าอะไรค่ะ หนูอยากขอชื่อเพิ่มเติมให้หนูกับแม่ด้วยค่ะ
ขอลบกวนอีกครั้งค่ะ ขอบคุณนะคะ

noppakorn
09-03-2015, 04:01 PM
ขอสอบถามเพิ่มเติมค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อจัณณรักษ์ มีความหมายแปลว่าอะไรค่ะ หนูอยากขอชื่อเพิ่มเติมให้หนูกับแม่ด้วยค่ะ
ขอลบกวนอีกครั้งค่ะ ขอบคุณนะคะ
สวัสดีครับ

จัณณรักษ์ คำว่า จัณณ ไม่มีคำศัพท์ แต่สันนิษฐานว่าจากคำว่า จิณณ์ แปลว่า ประพฤติดีแล้ว ดังนั้น จัณณรักษ์ แปลว่า ผู้รักษาความประพฤติดีแล้ว

ส่วนชื่อนั้น ให้ไปพอสมควรตามกำลังทักษาดาวแล้ว เพราะนามสกุลคุณคือใหม่รุ่งโรจน์ คุมเกือบทุกกลุ่มดาวแล้ว ครับ ลองไปเลือกดูครับ

mytungmay
09-04-2015, 12:53 PM
ขอบคุณค่ะ

อนุสรา
09-04-2015, 01:16 PM
[QUOTE=อนุสรา;40246]สวัสดีคะ. กานต์พิชชา กับ กาญจน์พิชชา แปลเหมือนกันไหมคะ ต้องการเสริมบริวารและมูลละของชื่อกานต์พิชชาค่ะเกิดวันศุกร์ที่๔กันยายน2558ตามวันเวลาปกติคะ รบกวนแนะนำตั้งชื่อเสริมดวงด้วยคะขอบคุณคะ[/QUOTE..

phatthiya
09-05-2015, 08:27 AM
แล้วชื่อ กุญช์ธนัชญ์ แปลว่าอะไรคะ ช่วยตั้งชื่อที่พ้องเสียงคำว่า กุน สำหรับชายวันศุกร์ นามสกุลทักษา 54 ค่ะ ขอบคุณค่ะ

phatthiya
09-05-2015, 08:30 AM
สวัสดีครับ

กุญช์ณัฐธี แปลว่า ผู้มีความรู้ยิ่งใหญ่และประเสริฐ (กุญช์ แปลว่า งาช้าง หรือเสริมคำแปลว่า ประเสริฐ)
อชิรวัชร์ แปลว่า คล่องแคล่วดุจสายฟ้า

นามสกุลทักษา 54 เนื่องจากเป็นผู้ชาย ให้ใช้ทักษา 45 ผลรวมได้ทักษา 99 เป็นดาวเกตุ ดาวทรงพลังทั้งสองดวง เหมาะยิ่งกับผู้ชายครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันพฤหัสฯ

กฤษณ์วรงค์ แปลว่า ส่วนที่ประเสริฐสุดของพระศิวะ (กริด วะ รง)
กรัญญ์กรณ์ แปลว่า ผู้ชำนาญที่มีความรู้ใหม่,ผู้ฉลาดที่มีความรอบรู้ใหม่ (กรัน กอน)
กัณฑ์ยชญ์ แปลว่า ผู้ได้รับเกียรติตามขั้นตอน,ผู้ได้รับเกียรติและมีทรัพย์ (กัน ยด)
กุลศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของตระกูล (กุน สะ รัน)
การณ์ปริชญ์ แปลว่า ผู้รอบรู้ลักษณะ,ผู้รอบรู้เค้ามูล (กาน ปะ ริด)
ภาษณ์วิชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้ในการพูด
วิภูสรัญญ์ (วิ พู สะ รัน) แปลว่า ผู้เป็นเจ้าที่มีความรู้อันแกล้วกล้า
ภูริชสรัญญ์ (พู ริด สะ รัน) แปลว่า ผู้มีความรู้อันแกล้วกล้าของแผ่นดิน
ปาลณัฏฐ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้คุ้มครองรักษา
ศรณฑัยห์ (สอน นะ ทัย) แปลว่า ผู้ชอบคทำความดีอันเป็นที่พึ่ง
กฤตย์ชานนท์ แปลว่า ผู้เพลิดเพลินในความรู้ที่พึงกระทำ
อัฑฒ์ภูวิศ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่และร่ำรวยในแผ่นดิน
อิศรวงศ์ แปลว่า เชื้อสายอันยิ่งใหญ่
อิศรวรณ แปลว่า ผู้ป้องกันภัยอันยิ่งใหญ่
อัญญพิชญ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้รู้ยิ่ง
อัญญ์ชวัล แปลว่า รุ่งเรืองดังนักปราชญ์

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันศุกร์
พันธ์ธิติ แปลว่า ผู้มีความรู้มั่นคง
พฤทธ์พิบูล แปลว่า ผู้สมบูรณ์ด้วยความฉลาด
พฤฒินันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในความเจริญ
ศิษฏ์ชนน แปลว่า เชื้อสายผู้มีความรู้
ศุภณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความดีงาม
สุทธิ์สมิต แปลว่า ผู้มีใจเบิกบานอันบริสุทธิ์
สัณห์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และเรียบร้อย
อนุศิษฎ์ แปลว่า ผู้ได้รับการสั่งสอน
กิตติทัพพ์ แปลว่า ผู้มีทรัพย์สมบัติและชื่อเสียง
อิทธิพัทธ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จอันมั่นคง
กิตตน์นพัต แปลว่า ผู้ริเริ่มที่ได้แสดง
อิษฏ์ชานน แปลว่า ความรู้ที่น่าปราถนา
อัณณ์อธิป แปลว่า ผู้เป็นใหญ่แห่งแม่น้ำ
กิตติ์ธีธัช แปลว่า ผู้มีปัญญาเป็นธงชัยอันมีเกียรติ
กิตติทัพพ์ แปลว่า ทรัพย์สมบัติอันมีเกียรติ
กฤษณ์ปัณณ์ แปลว่า ผู้มีความรู้พระกฤษณะ
ปัณณ์กฤษณ์ แปลว่า หนังสือของพระกฤษณะ
กันต์นภนต์ แปลว่า สุดขอบฟ้าอันงดงาม
กิตตน์นนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของคนจากการแสดง
ศักดิ์กานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักที่มีเกียรติ์
สิษฐ์ชนน แปลว่า เชื้อสายอันร่ำรวย
สิทธิกิตตน์ แปลว่า ผู้แสดงอำนาจ

แล้วชื่อ กุญช์ธนัชญ์ แปลว่าอะไรคะ อยากให้ช่วยตั้งชื่อที่พ้องเสียงคำว่า กุน ของชายเกิดวันศุกร์ นามสกุลทักษา 54 ค่ะ ขอบคุณค่ะ

อนุสรา
09-05-2015, 06:01 PM
สวัสดีคะ. กานต์พิชชา กับ กาญจน์พิชชา แปลเหมือนกันไหมคะ ต้องการเสริมบริวารและมูลละของชื่อกานต์พิชชาค่ะเกิดวันศุกร์ที่๔กันยายน2558ตามวันเวลาปกติคะ

noppakorn
09-06-2015, 08:30 PM
แล้วชื่อ กุญช์ธนัชญ์ แปลว่าอะไรคะ อยากให้ช่วยตั้งชื่อที่พ้องเสียงคำว่า กุน ของชายเกิดวันศุกร์ นามสกุลทักษา 54 ค่ะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

กุญช์ธนัชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้เรืองทรัพย์และช้าง

สำหรับคำที่อ่านออกเสียงว่า กุน นั้น จริงๆ แล้ว มีแต่คำว่า กุน กุณช์ กุณฑ์ คำว่า กุญช์ มาจาก กุญชร แปลว่า ช้าง อีกคำคือ กุล ครับ ส่วนศัพท์ กุณฑ์ นี้ไม่เหมาะตั้งชื่อ เพราะเป็นคำที่มีความหมายไม่ดี คือลูกชู้ ดังนั้นถ้าจะตั้งชื่อพ้องเสียง คงต้องใช้คำว่า กุล และ กุญชร ครับ แต่ผู้ต้องการนามนั้นเกิดวันศุกร์ ดังนั้นจึงไม่สามารถนำคำศัพท์เหล่านี้มาตั้งชื่อให้ได้ครับ เพราะมี ร ล เป็นกาลกิณี ขอแนะนำให้เลือกคำอื่นเถิดครับ คนเกิดวันศุกร์ หาชื่อยาก หากใช้กุญช์ ก็จะแปลว่า อะไรๆที่เกียวกับช้างอย่างเดียวครับ

noppakorn
09-06-2015, 08:33 PM
สวัสดีคะ. กานต์พิชชา กับ กาญจน์พิชชา แปลเหมือนกันไหมคะ ต้องการเสริมบริวารและมูลละของชื่อกานต์พิชชาค่ะเกิดวันศุกร์ที่๔กันยายน2558ตามวันเวลาปกติคะ
สวัสดีครับ

กานต์พิชชา แปลว่า ความรู้อันเป็นที่รัก
กาญจน์พิชชา แปลว่า ความรู้ดุจทองคำ

ผมไม่เข้าใจความหมายคุณว่า ต้องการเสริม หรือตั้งชื่อใหม่ เสริมจะเสริมอย่างไร เรื่องชื่อถ้าไม่มีนามสกุลให้ ก็ตั้งแล้วผลรวมทักษาอาจไม่ดีได้ครับ

mytungmay
09-09-2015, 01:36 AM
สวัสดีค่ะ
ขอลบกวนสอบอีกนิดนึ่งนะคะ
หนูเกิด 1/เม.ย./36
ชื่อเดิม อภิชญา นามสกุล ใหม่รุ่งโรจน์ ค่ะ
เหตุผลที่อยากเปลี่ยนเพราะ ไม่ว่าจะทำอะไรก็ติดขัดไปหมดโดนใส่ร้ายป้ายสี ทำให้หนูเดือดร้อนเกี่ยวกับการทำงาน หรือการเป็นอยู่ในชีวิตประจำวันก็มีแต่เรื่องวุ่ยวายเข้าอยู่ตลอด บางครั้งอยู่เฉยๆก็ต้องเจ็บตัว เหตุการณ์นี้ก็พึ่งเกิดขึ้นไม่นาน โดยที่คนอื่นเปิดประตูกระจกไม่แตก แต่พอหนูเปิดประตู กระจกกับร่วงลงมาทั้งบานใส่แขนหนู เย็บไป 30กว่าเข็ม แถมยังต้องเสียตังให้เค้าอีก เหตุผลนี้แม่ถึงอยากให้เปลี่ยนชื่อค่ะ
จึงอยากสอบถามท่านว่า หนูสามารถใช้ชื่อ จัณณรักษ์ ได้ไหมค่ะ
ได้หรือไม่ได้ยังไงขอความกรุณาท่านตอบกลับด้วยนะคะ ถ้าไม่สามารถใช้ชื่อจัณณรักษ์ได้ หนูขอให้ท่านช่วยตั้งชื่อให้หนูใหม่ หรือ ช่วยแนะนำชื่อมาให้หนูก็ได้ค่ะ
ขอบพระคุณมากๆอีกครั้งนะคะ

bella
09-09-2015, 05:10 AM
สวัสดีคะคุณณพ
ดิฉันชื่อ รวิษฎา นามสกุล โรจน์วรสุวรรณ
เกิดวันพุธที่17พฤษภาคม2532 เวลา19.03น. อาชีพ มัคคุเทศก์ อยากให้คุณณพช่วยหาชื่อที่ช่วยหนุนเรื่องการงานและการเงินคะ

noppakorn
09-09-2015, 10:41 AM
สวัสดีค่ะ
ขอลบกวนสอบอีกนิดนึ่งนะคะ
หนูเกิด 1/เม.ย./36
ชื่อเดิม อภิชญา นามสกุล ใหม่รุ่งโรจน์ ค่ะ
เหตุผลที่อยากเปลี่ยนเพราะ ไม่ว่าจะทำอะไรก็ติดขัดไปหมดโดนใส่ร้ายป้ายสี ทำให้หนูเดือดร้อนเกี่ยวกับการทำงาน หรือการเป็นอยู่ในชีวิตประจำวันก็มีแต่เรื่องวุ่ยวายเข้าอยู่ตลอด บางครั้งอยู่เฉยๆก็ต้องเจ็บตัว เหตุการณ์นี้ก็พึ่งเกิดขึ้นไม่นาน โดยที่คนอื่นเปิดประตูกระจกไม่แตก แต่พอหนูเปิดประตู กระจกกับร่วงลงมาทั้งบานใส่แขนหนู เย็บไป 30กว่าเข็ม แถมยังต้องเสียตังให้เค้าอีก เหตุผลนี้แม่ถึงอยากให้เปลี่ยนชื่อค่ะ
จึงอยากสอบถามท่านว่า หนูสามารถใช้ชื่อ จัณณรักษ์ ได้ไหมค่ะ
ได้หรือไม่ได้ยังไงขอความกรุณาท่านตอบกลับด้วยนะคะ ถ้าไม่สามารถใช้ชื่อจัณณรักษ์ได้ หนูขอให้ท่านช่วยตั้งชื่อให้หนูใหม่ หรือ ช่วยแนะนำชื่อมาให้หนูก็ได้ค่ะ
ขอบพระคุณมากๆอีกครั้งนะคะ
สวัสดีครับ

ชื่อจัณณรักษ์ ทักษา 42 ปกติใช้ได้ แต่สำหรับคุณใช้ไม่ดี ครับ เพราะนามสกุลคุณ ใหม่รุ่งโรจน์ นี่ดวงดาวเหลือให้เดินเพียงทักษามนตรี เท่านั้น ครับ ฉะนั้นในชื่อคุณ ไม่ควรตั้งให้มีพยัญชนะ ฎ ฏ ฐ ฑ ฒ ณ ครับ ชื่อจัณณรักษ์ มี ณ คุณใช้ไม่ได้ครับ

ส่วนคนที่ให้ร้ายคุณ กล่าวโทษคุณ อโหสิกรรมให้เขา แล้วไปใส่บาตรอุทิศให้เขา และเจ้ากรรมนายเวรครับ ทำบ่อยๆ จะดีขึ้นครับ ลองเลือกชื่อที่ผมให้ไปแล้วนะครับ

noppakorn
09-09-2015, 11:29 AM
สวัสดีคะคุณณพ
ดิฉันชื่อ รวิษฎา นามสกุล โรจน์วรสุวรรณ
เกิดวันพุธที่17พฤษภาคม2532 เวลา19.03น. อาชีพ มัคคุเทศก์ อยากให้คุณณพช่วยหาชื่อที่ช่วยหนุนเรื่องการงานและการเงินคะ
สวัสดีครับ

ชื่อคุณ รวิษฎา ทักษา 24 เป็นทักษามงคล นามสกุล โรจน์วรสุวรรณ ทักษา 65 เป็นนามมงคล ที่จริงชื่อสกุลเก่านี้ ก็พอใช้ได้ครับ แต่มักพบเหตุเปลี่ยนแปลงมีความไม่แน่นอนเกิดมากลางครันเสมอ เลยสำเร็จบ้างผิดหวังบ้าง เพราะผลรวมได้ทักษา 89 มีราหูมาอยู่หน้าดาวเกตุ ซึ่งเป็นดาวความสำเร็จครับ ผู้มีทักษานี้ควรบูชาพระราหู และพระเคราะห์ทุกดวงครับ เปลี่ยนชื่อใหม่ ขอแนะนำให้ใช้ชื่อทักษา 40 เป็นดาวพุธดาวปัญญาเคียงคู่กับดาวมฤตยู ธาตุลม จะมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุน ทำความดี สร้างทานบารมี สวดมนต์ไหว้พระเสมอๆ สิ่งลึกลับนั้นจะมาเกื้อหนุน กตัญญูให้มากๆ จะไม่จนทางเดิน ทักษา 40 เหมาะสำหรับผู้มีอาชีพที่ไม่อยู่กับที่ เดินทางเสมอๆ ทำมาหากินเก่ง หาเงินเก่ง ฐานะมั่นคงร่ำรวย เป็นนักคิดนักวางแผนครับ ผลรวมได้ทักษา 105 เป็นทักษามงคล ทำการใดก็สำเร็จสมปรารถนา เจริญรุ่งเรืองมีผู้ช่วยเหลือ ระวังอย่างเดียวอย่าหูเบาเชื่อคนง่าย ใครแนะนำไตร่ตรองให้เยอะๆครับ ชื่อ่ของคนนามสกุลนี้ ห้ามมีหมวดอักษร ก ข ค ฆ ง นะครับ ต้องเว้นไว้ เพราะนามสกุลมีทักษาดวงดาวมากครับ ต้องเว้นช่องทางนี้ให้ดวงดาวเดินได้ครับ

เปลี่ยนชื่อใหม่ หากคุณยังไม่มีครอบครัว ต้องขออนุญาตกับพ่อแม่เสียก่อนจึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 40 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

ชัญญ์ฐิตา แปลว่า ผู้ดำรงมั่นคงในสิ่งประเสริฐ,ผู้ดำรงมั่นในความรอบรู้
ญาณ์ณัฐชา แปลว่า ผู้เกิดจากปราชญ์ผู้รอบรู้
จินต์นิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีทางความคิด
ญานิชนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขด้วยความรู้
ชินนันทน์ (ชิน นะ นัน) แปลว่า ผู้มีความสุขในชัยชนะ
ศรันยนิชา (สะ รัน ยะ นิ ชา) แปลว่า ผู้มีตนเองเป็นที่พึ่ง
สรารัญชน์ แปลว่า ผู้ยินดีในความกล้าหาญ
วีรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่แกล้วกล้า
รวิศวรรณ แปลว่า ชนชั้นผู้เป็นใหญ่ดุจตะวัน

เลือกชื่อที่ชอบ เปลี่ยนแล้วใน 7 วัน ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และสัตว์โลก เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

bella
09-09-2015, 05:50 PM
ขอบคุณมากคะ..
จะรบกวนถามให้ลูกสาวหน่อยนะคะ
ลูกสาวชื่อ ณัฏฐ์ชรินทร์ กำลังจะให้เปลี่ยนมาใช้นามสกุล โรจน์วรสุวรรณ จะใช้ได้มั้ยคะ
ลูกสาวเกิดวันพุธที่27พฤษภาคม2558เวลา20.02น.
ถ้าชื่อนี้ไม่ดีขอรบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อให้หน่อยคะ

noppakorn
09-09-2015, 08:54 PM
ขอบคุณมากคะ..
จะรบกวนถามให้ลูกสาวหน่อยนะคะ
ลูกสาวชื่อ ณัฏฐ์ชรินทร์ กำลังจะให้เปลี่ยนมาใช้นามสกุล โรจน์วรสุวรรณ จะใช้ได้มั้ยคะ
ลูกสาวเกิดวันพุธที่27พฤษภาคม2558เวลา20.02น.
ถ้าชื่อนี้ไม่ดีขอรบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อให้หน่อยคะ
สวัสดีครับ

ชื่อณัฏฐ์ชรินทร์ ทักษา 65 เป็นมงคลนาม นามสกุล โรจน์วรสุวรรณ ทักษา 65 เป็นมงคลนามเช่นกัน แต่ผลรวมได้ทักษา 130 ไม่ดีเลยครับ หากจำเป็นต้องเปลี่ยนนามสกุลนี้ ก็ต้องตั้งชื่อทักษา 40 เป็นทักษามงคล ทักษานี้ มักจะเป็นคนไม่อยู่นิ่ง ต้องเคลื่อนไหวหรือเดินทางเสมอ แต่ระวังอย่าหูเบา ทักษาชื่อนี้ดีสู้ชื่อเดิมไม่ได้ แต่หารใช้นามสกุลใหม่ ก็จำเป็นต้องใช้ทักษานี้ครับ

ชื่อทักษา 40 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน ให้คุณเลือกชื่อตามที่ได้ตอบให้คุณไปแล้ว ในนาม รวิษฎา นะครับ ทักษานี้ใช้ได้เฉพาะทักษา 40 ที่ดีที่สุดครับ ชื่อมีน้อยมากครับ ้เปลี่ยนชือแล้วไปทำบุญเหมือนกันน่ะครับ ต่างคนต่างทำ (คุณถามหลายหน้าหลายชือ จนผมงงหมดแล้วครับ ไม่รู้ว่าใครเป็นใคร)

ชัญญ์ฐิตา แปลว่า ผู้ดำรงมั่นคงในสิ่งประเสริฐ,ผู้ดำรงมั่นในความรอบรู้
ญาณ์ณัฐชา แปลว่า ผู้เกิดจากปราชญ์ผู้รอบรู้
จินต์นิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีทางความคิด
ญานิชนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขด้วยความรู้
ชินนันทน์ (ชิน นะ นัน) แปลว่า ผู้มีความสุขในชัยชนะ
ศรันยนิชา (สะ รัน ยะ นิ ชา) แปลว่า ผู้มีตนเองเป็นที่พึ่ง
สรารัญชน์ แปลว่า ผู้ยินดีในความกล้าหาญ
วีรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่แกล้วกล้า
รวิศวรรณ แปลว่า ชนชั้นผู้เป็นใหญ่ดุจตะวัน

MyMinmin
09-14-2015, 06:12 PM
สวัสดีค่ะขอเข้ามาลบกวนอีกครั้งค่ะอยากสอบถามเรื่องชื่อค่ะคือว่าแม่ของหนูเค้าอยากเปลี่ยนชื่อชื่อเก่าของแม่หนูชื่อนงนุช นามสกุลเกษสาครค่ะแม่หนูเกิดวันที่30มีนาคม2505 ค่ะ ชื่อเก่าของแม่ทำอะไรก้อติดขัดและเจ็บป่วยบ่อยค่ะอยากได้ชื่อที่เกี่ยวกลับการเงินการทองเกี่ยวกลับการค้าหรือที่ต้องติดต่อพูดคุยเกี่ยวกลับต่างชาติและการเดินทางและด้านสุขภาพด้วยค่ะขอขอบคุณอีกครั้งค่ะ

ปาน
09-15-2015, 11:30 AM
ขอความกรุณาอาจารย์ ดิฉันเกิดวันพฤหัสที่ 9 ธันวาคม อาชีพรับราชการ อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ อยากได้ชื่อที่มีผลรวม 36 หรือ 45 เพราะผลรวมนามสกุลได้ 18

ปาน
09-15-2015, 05:15 PM
โทษนะคะบอกรายละเอียดเพิ่มคะ เกิดวันพฤหัสบดีที่ 9 ธันวาคม 2519 ชื่อกัณณิกา ปานกลาง อยากเปลี่ยนชื่อเพราะป่วยตลอด และได้ทำงานไกลบ้าน มีเรื่องที่ทำให้ดีใจและเสียใจแบบสุดๆในเวลาใกล้กัน อาชีพรับราชการคะ

noppakorn
09-15-2015, 09:40 PM
สวัสดีค่ะขอเข้ามาลบกวนอีกครั้งค่ะอยากสอบถามเรื่องชื่อค่ะคือว่าแม่ของหนูเค้าอยากเปลี่ยนชื่อชื่อเก่าของแม่หนูชื่อนงนุช นามสกุลเกษสาครค่ะแม่หนูเกิดวันที่30มีนาคม2505 ค่ะ ชื่อเก่าของแม่ทำอะไรก้อติดขัดและเจ็บป่วยบ่อยค่ะอยากได้ชื่อที่เกี่ยวกลับการเงินการทองเกี่ยวกลับการค้าหรือที่ต้องติดต่อพูดคุยเกี่ยวกลับต่างชาติและการเดินทางและด้านสุขภาพด้วยค่ะขอขอบคุณอีกครั้งค่ะ
สวัสดีครับ

ลบกวน ต้องเขียนว่า รบกวน นะครับ แม่คุณเกิดวันที่ 30 มีนาฯ2505 ตรงกับวันพุธ คนวันพุธมีพุธกลางวันและกลางคืนครับ คือตั้งแต่ 6 โมงเช้า ถึง 17.59 น.เป็นพุธกลางวัน 18.00-05.59 น.วันรุ่งขึ้นเป็นวันพุธกลางคืน ไม่ทราบว่าคุณแม่คุณเกิดตอนไหน ชื่อเดิมมีปัญหาแน่นอนครับ เพราะชื่อตกทักษา 15 เป็นมงคลนาม นามสกุลทักษา 23 เป็นมงคลนาม แต่ผลรวมได้ทักษา 38 ตกความล้มเหลว ขึ้นต้นดี ปลายล้มเหลว หุ้นกับใครก็มักถูกหักหลัง ระวังเรื่องคบหา คนในเครื่องแบบ คนในวงการมิจฉาฯ ชื่อนี้ต้องเปลี่ยน เป็นทักษา 42 ผลรวมได้ทักษา 65 ตกคู่โชค คู่ทรัพย์ ครับ

คุณไปถามเวลาเกิดคุณแม่มา และยกข้อความนี้มาด้วยน่ะครับ เพื่อจะได้คำตอบที่รวดเร็วครับ จะได้คิดชื่อได้ละเอียดครับ

noppakorn
09-15-2015, 10:01 PM
โทษนะคะบอกรายละเอียดเพิ่มคะ เกิดวันพฤหัสบดีที่ 9 ธันวาคม 2519 ชื่อกัณณิกา ปานกลาง อยากเปลี่ยนชื่อเพราะป่วยตลอด และได้ทำงานไกลบ้าน มีเรื่องที่ทำให้ดีใจและเสียใจแบบสุดๆในเวลาใกล้กัน อาชีพรับราชการคะ
สวัสดีครับ

ชื่อกัณณิกา ทักษา 21 ชีวิตมีแต่ความพลิกผัน นามสกุลทักษา 18 ตกอาทิตย์สถิตย์ราหู ผลรวมได้ทักษษ 39 ชีวิตมักพลิกผัน ความรักไม่มั่นคง การใช้ชีวิตต้องระมัดระวังให้มากครับ เวลาดีก็ดี เวลาร้ายก็มักมาร่วม ชีวิตของเลขนี้เป็นเช่นนี้ครับ ชื่อทักษามงคลที่เหมาะกับนามสกุลนี้และอาชีพทีทำอยู่ คือทักษา 45 เป็นดาวพุธและพฤหัสฯ บอกถึงปัญญา ความเที่ยงตรง ความสำเร็จ ปรับชีวิตให้มีนิสัยอ่อนน้อมสักหน่อยชีวิตจะเดินได้ดียิ่ง ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นดาวคู่มิตร มีสหายมาก ทำการใดก็สำเร็จ ก้าวหน้าดีครับ เรื่องเจ็บป่วยเมืออะไรดีขึ้น ร่างกายก็จะแข็งแรงขึ้นเองครับ ดวงดีมักไม่เจ็บป่วยครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี (รับราชการ )

ณัฐพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบของนักปราชญ์
ณัฐพัชร์ แปลว่า ผู้มีความรู้เหมือนเพชร
ณัฏฐยุพา แปลว่า หญิงสาวผู้เป็นนักปราชญ์
ณพิชญ์รยา แปลว่า ผู้มีความเร็วดุจนักปราชญ์ผู้มีความรู้
ณัฎฐ์ชามา แปลว่า ลูกสาวนักปราชญ์
ณัฐประพิณ แปลว่า ผู้ฉลาดดังนักปราชญ์
ณัฏฐ์อาภา แปลว่า รัศมีแห่งนักปราชญ์

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าทีๆบ้าน ที่ทำงาน และเทวดาประจำกาย เพื่อเสริมมงคลครับ

MyMinmin
09-15-2015, 10:42 PM
สวัสดีครับ

ลบกวน ต้องเขียนว่า รบกวน นะครับ แม่คุณเกิดวันที่ 30 มีนาฯ2505 ตรงกับวันพุธ คนวันพุธมีพุธกลางวันและกลางคืนครับ คือตั้งแต่ 6 โมงเช้า ถึง 17.59 น.เป็นพุธกลางวัน 18.00-05.59 น.วันรุ่งขึ้นเป็นวันพุธกลางคืน ไม่ทราบว่าคุณแม่คุณเกิดตอนไหน ชื่อเดิมมีปัญหาแน่นอนครับ เพราะชื่อตกทักษา 15 เป็นมงคลนาม นามสกุลทักษา 23 เป็นมงคลนาม แต่ผลรวมได้ทักษา 38 ตกความล้มเหลว ขึ้นต้นดี ปลายล้มเหลว หุ้นกับใครก็มักถูกหักหลัง ระวังเรื่องคบหา คนในเครื่องแบบ คนในวงการมิจฉาฯ ชื่อนี้ต้องเปลี่ยน เป็นทักษา 42 ผลรวมได้ทักษา 65 ตกคู่โชค คู่ทรัพย์ ครับ

คุณไปถามเวลาเกิดคุณแม่มา และยกข้อความนี้มาด้วยน่ะครับ เพื่อจะได้คำตอบที่รวดเร็วครับ จะได้คิดชื่อได้ละเอียดครับ

แม่หนูเกิดวันศุกร์ค่ะ เวลาช่วงก่อนเที่ยงค่ะ วันที่ 30 มีนาคม พ.ศ.2505 ค่ะ แม่หนูบอกมาแค่นี้ค่ะ ขอบคุณค่ะ

ปาน
09-16-2015, 10:13 AM
รบกวนอาจารย์อีกครั้งคะ มีชื่อที่ขึ้นต้นด้วยตัวอักษรตัวอื่นนอกจาก ณ เณร บ้างไหมคะ

ปาน
09-16-2015, 10:19 AM
รบกวนอาจารย์อีกครั้งคะ มีชื่อที่ขึ้นต้นด้วยตัวอักษรตัวอื่นนอกจาก ณ เณร บ้างไหมคะ

noppakorn
09-16-2015, 12:03 PM
แม่หนูเกิดวันศุกร์ค่ะ เวลาช่วงก่อนเที่ยงค่ะ วันที่ 30 มีนาคม พ.ศ.2505 ค่ะ แม่หนูบอกมาแค่นี้ค่ะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ขอโทษด้วยจะหนู ดูบรรทัดปฏิทินร้อยปีพลาดไป เป็นวันศุกร์ครับ เลยทำให้เสียเวลา ตกลงนามมงคลใช้ทักษา 42 ครับเป็นเลขคู่มิตร มีผู้คนติดต่อ มีผู้ช่วยเหลือมากมีโชค มีความสำเร็จรุ่งเรืองครับ

พิชญ์ชัญญา แปลว่า ผู้ประเสริฐในความเป็นนักปราชญ์ (อายตนะ ๘)
พิชญ์ณภัทร แปลว่า ปราชญ์ผู้ดีงามด้วยความรู้ (อายตนะ 9)
ญาณ์นภนต์ แปลว่า ผู้รอบรู้สุดขอบฟ้า (อายตนะ ๘)
นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่ (อายตนะ 6)
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี (อายตนะ 9)
พิชญนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้ (อายตนะ ๘)
พิมพ์ชนก แปลว่า ผู้เหมือนพ่อ (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าทีๆบ้าน ที่ทำงาน และเทวดาประจำกาย เพื่อเสริมมงคลครับ

noppakorn
09-16-2015, 12:05 PM
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

อัยพัชญ์ (อัยยะพัด) แปลว่า ผู้ยิ่ใหญ่ที่อยู่ในกรอบ
พรมวรรณ์ (พรม วัน) แปลว่า ชนชั้นผู้เต็มไปด้วยความสุข
พนวรรธน์ (พะ นะ วัด) แปลว่า ผู้มีความเจริญมากมาย
กฤตย์ยชญ์ (กริด ยด) แปลว่า ผู้น่าบูชาโดยหน้าที่
กัญญ์พิชยา แปลว่า ชัยชนะของหญิงสาว
กรณ์พิรัล แปลว่า ผู้สร้างความงาม
ณัฏฐยุพา แปลว่า หญิงสาวผู้เป็นนักปราชญ์
ณพิชญ์รยา แปลว่า ผู้มีความเร็วดุจนักปราชญ์ผู้มีความรู้
ศศิพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้งามเต็ม
สรัญญ์รยา แปลว่า ผู้รวดเร็วด้วยความรู้อันกล้าหาญ
สาศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่เพิ่งอัีนเหมาะสม

ปาน
09-18-2015, 02:51 PM
อาจารย์คะ อยากจะขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อ เดือนธันวาคม 2558 และเดือนมกราคม 2559 (ชื่อที่อาจารย์ให้มา ดิฉันชอบชื่อ อัยพัชญ์) แต่อยากให้อาจารย์ช่วยแปลความหมายชื่อ ไอย์ศิกา ให้ด้วยคะ ว่าเป็นชื่อที่ดีไหม

noppakorn
09-18-2015, 03:27 PM
อาจารย์คะ อยากจะขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อ เดือนธันวาคม 2558 และเดือนมกราคม 2559 (ชื่อที่อาจารย์ให้มา ดิฉันชอบชื่อ อัยพัชญ์) แต่อยากให้อาจารย์ช่วยแปลความหมายชื่อ ไอย์ศิกา ให้ด้วยคะ ว่าเป็นชื่อที่ดีไหม
สวัสดีครับ

ไอย์ศิกา แปลว่า หญิงผู้เป็นใหญ่

เดือนมกราคม 2559 ยังไม่สามารถดูฤกษ์ให้ได้ครับ ยังทำปฏิทินไม่เสร็จครับ

ฤกษ์ดีเดือนธันวาคม 2558 : วันศุกร์ที่ 4 เวลา 13.00-14.59 น. วันพุธที่ 9 เวลา 09.00-10.59 น.,13.00-16.59 น. วันพฤหัสฯที่ 14 เวลา 13.00-14.59 น. วันอังคารที่ 22 เวลา 09.00-10.59 น.13.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 25 เวลา 13.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 28 เวลา07.00-10.59 น.เวลา 13.00-14.59 น. วันอังคารที่ 29 เวลา 13.00-14.59 น.

sandylu1978
09-19-2015, 09:50 AM
รบกวนสอบถามความหมายของชื่อ "กรรศ์ฉัตร"
ด้วยค่ะ

noppakorn
09-20-2015, 09:16 AM
รบกวนสอบถามความหมายของชื่อ "กรรศ์ฉัตร"
ด้วยค่ะ
สวัสดีครับ

กรรศ์ฉัตร คำว่า กรรศ ไม่มีคำศัพท์ ครับ กรร อย่างเดียวแปลว่า จับ

Nattarit
09-23-2015, 10:55 AM
คสินธรณ์ แปลว่าอะไรครับ
ขอบพระคุณมากครับ

monporn
09-23-2015, 02:20 PM
รบกวนสอบถามค่ะ นามสกุล ทักษา 55 ควรใช้ชื่อทักษาเท่าไหร่ถึงจะดี (45 , 50 ,54)

noppakorn
09-23-2015, 11:27 PM
รบกวนสอบถามค่ะ นามสกุล ทักษา 55 ควรใช้ชื่อทักษาเท่าไหร่ถึงจะดี (45 , 50 ,54)
สวัสดีครับ

ทักษาเท่าไหร่ดี ขึ้นอยู่กับความเหมาะสมของความเป็นอยู่ ฐานะและอาชีพ และสิ่งแวดล้อมเป็นหลักครับ ที่ถามมาทักษา 45 , 50 ,54 นั้น ทักษา 45 + 55 = 100 ทักษา 50 + 55 = 105 ทักษา 54 + 55 = 109 ตัดทักษา 109 ทิ้งไม่เหมาะกับสตรีนักครับ อีกสองทักษา ต้องดูอาชีพ และสิ่งแวดล้อมประกอบครับ แต่ในหลักทักษา 105 สุขสบายกว่าครับ

monporn
09-24-2015, 08:46 AM
สวัสดีครับ

ทักษาเท่าไหร่ดี ขึ้นอยู่กับความเหมาะสมของความเป็นอยู่ ฐานะและอาชีพ และสิ่งแวดล้อมเป็นหลักครับ ที่ถามมาทักษา 45 , 50 ,54 นั้น ทักษา 45 + 55 = 100 ทักษา 50 + 55 = 105 ทักษา 54 + 55 = 109 ตัดทักษา 109 ทิ้งไม่เหมาะกับสตรีนักครับ อีกสองทักษา ต้องดูอาชีพ และสิ่งแวดล้อมประกอบครับ แต่ในหลักทักษา 105 สุขสบายกว่าครับ

noppakorn
09-24-2015, 01:51 PM
คสินธรณ์ แปลว่าอะไรครับ
ขอบพระคุณมากครับ
สวัสดีครับ

คสินธรณ์ คำว่า ธรณ์ แปลว่า ทรงไว้ ดิน ส่วน คสิน ไม่มีคำศัพท์ครับ

Boombiim
09-27-2015, 11:39 AM
สวัสดีค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อ เกิดวันศุกร์ ที่21 พย 2529 ค่ะ อาชีพครู มีชื่อที่คิดไว้คือ กานต์พิชญานิน กับ. อัฐภิญญาณันฐ์ ไม่ทราบว่าใช่ได้มั้ยค่ะ และความหมายคืออะไร ถ้าไม่ได้ช่วยแนะนำชื่อด้วยค่ะ ขอบคุณมากๆๆค่ะ

noppakorn
09-27-2015, 06:06 PM
สวัสดีค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อ เกิดวันศุกร์ ที่21 พย 2529 ค่ะ อาชีพครู มีชื่อที่คิดไว้คือ กานต์พิชญานิน กับ. อัฐภิญญาณันฐ์ ไม่ทราบว่าใช่ได้มั้ยค่ะ และความหมายคืออะไร ถ้าไม่ได้ช่วยแนะนำชื่อด้วยค่ะ ขอบคุณมากๆๆค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อไหนดีหรือไม่ ขึ้นอยู่กับทักษานามสกุลด้วยครับ กานต์พิชญานิน แปลว่า ผู้ทรงความรู้อันเป็นที่รัก ทักษา 52 ไม่เป็นมงคลนามครับ อัฐภิญญาณันฐ์ คำว่า ณันฐ์ ไม่มีคำศัพท์ครับ ทักษา 65 เป็นมงคลนาม แต่จะใช้ได้หรือไม่ต้องดูทักษานามสกุลประกอบว่าผลรวมดีหรือไม่ครับ

ปาน
09-28-2015, 03:52 PM
กัณณ์ณิสา แปลว่าอะไรคะ อีกชื่อนะคะ กัณณ์ณิศา แปลว่าอะไรคะ เป็นมงคลนามหรือไม่คะ

Boombiim
09-28-2015, 06:30 PM
สวัสดีครับ

ชื่อไหนดีหรือไม่ ขึ้นอยู่กับทักษานามสกุลด้วยครับ กานต์พิชญานิน แปลว่า ผู้ทรงความรู้อันเป็นที่รัก ทักษา 52 ไม่เป็นมงคลนามครับ อัฐภิญญาณันฐ์ คำว่า ณันฐ์ ไม่มีคำศัพท์ครับ ทักษา 65 เป็นมงคลนาม แต่จะใช้ได้หรือไม่ต้องดูทักษานามสกุลประกอบว่าผลรวมดีหรือไม่ครับ

ขอบคุณค่ะที่แนะนำ จะขอคำแนะนำอิกค่ะ ชื่อขัตติยานี กัดโกนา ไม่ทราบทักษานามสกุลค่ะ อยากจะเปลี่ยนชื่อ เกิดวันศุกร์ที่21 พย 2529ค่ะ. อาชีพครู ชื่อที่คิดถ้าใช้ไม่ได้ขอให้อาจารย์ช่วยแนะนำด้วยค่ะ. ขอบคุณมากๆค่ะ

ชนมน
09-28-2015, 09:58 PM
ต้องการสอบถามเรื่องการเลือกชื่อลูกชายคะ เกิดเช้าวันเสาร์ เวลา07:17น. นามสกุลทักษาได้เลข14คะ
ระหว่าง 4 ชื่อนี้ขอคำแปลและแนะนำว่าเลือกชื่อไหนดีคะ
1. สิริสรรพ์ 2.วชิรวัชร์ 3.ปิยปราชญ์ 4.เกียรติเกษม
ขอบคุณค่ะ

D E V
09-30-2015, 07:35 PM
จากคำถามของคุณ BoomBiim ความเห็นที่ 1881

http://www.watkoh.com/board/images/misc/quote_icon.png โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ noppakornhttp://www.watkoh.com/board/images/buttons/viewpost-right.png (http://www.watkoh.com/board/showthread.php?p=40599#post40599)สวัสดีครับ

ขอบคุณค่ะที่แนะนำ จะขอคำแนะนำอิกค่ะ ชื่อขัตติยานี กัดโกนา ไม่ทราบทักษานามสกุลค่ะ อยากจะเปลี่ยนชื่อ เกิดวันศุกร์ที่21 พย 2529ค่ะ. อาชีพครู ชื่อที่คิดถ้าใช้ไม่ได้ขอให้อาจารย์ช่วยแนะนำด้วยค่ะ. ขอบคุณมากๆค่ะ

คำตอบจากอาจารย์นพกรณ์

ชื่อขัตติยานี ทักษา 37 ตกเลขอับจน เป็นดาวร้ายคู่คืออังคารกับเสาร์ ไม่ควรใช้ นามสกุลทักษา 17 อาชีพครู ให้ใช้ทักษาชื่อ 42 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 59 เหมาะกับผู้อบรมศิษย์ ทั้งวิชาการและทางธรรม เป็นดาวพฤหัสฯ ดาวทรัพย์ และดาวเกตุ ดาวพลังศักดิ์สิทธิ์ ครับ หมั่นสร้างเสริมบารมีดด้วยการสร้างทานบุญและภาวนาเป็นประจำครับ จะส่งเสริมชีวิตยิ่ง
พิชญ์ชัญญา แปลว่า ผู้ประเสริฐในความเป็นนักปราชญ์ (อายตนะ ๘)
พิชญ์ณภัทร แปลว่า ปราชญ์ผู้ดีงามด้วยความรู้ (อายตนะ 9)
ญาณ์นภนต์ แปลว่า ผู้รอบรู้สุดขอบฟ้า (อายตนะ ๘)
นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่ (อายตนะ 6)
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี (อายตนะ 9)
พิชญนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้ (อายตนะ ๘)
พิมพ์ชนก แปลว่า ผู้เหมือนพ่อ (อายตนะ 6)
จิตต์พิชชา แปลว่า ผู้มีใจแห่งความรู้ (อายตนะ 9)

D E V
09-30-2015, 07:35 PM
จากคำถามของคุณ ชนมน ความเห็นที่ 1882

ต้องการสอบถามเรื่องการเลือกชื่อลูกชายคะ เกิดเช้าวันเสาร์ เวลา07:17น. นามสกุลทักษาได้เลข14คะระหว่าง 4 ชื่อนี้ขอคำแปลและแนะนำว่าเลือกชื่อไหนดีคะ
1. สิริสรรพ์ 2.วชิรวัชร์ 3.ปิยปราชญ์ 4.เกียรติเกษม
ขอบคุณค่ะ

คำตอบจากอาจารย์นพกรณ์

สวัสดีครับ
นามสกุลทักษา 14 ครับ สามารถใช้ชื่อทักษา 36,45,51 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 50,56,65 ดียิ่งครับ

1.สิริสรรพ์ แปลว่า ทุกสิ่งล้วนเป็นมงคล
นับทักษาได้ 51 เป็นนามมงคลผลรวมได้ทักษา 65 เป็นคู่โชค คู่ทรัพย์ เป็นมงคลนามครับ
2.วชิรวัชร์ แปลว่า เพชรสายฟ้า นับทักษาได้ 41 ผลรวมได้ทักษา 55 เป็นทรัพย์คู่ แต่ทักษานี้ดีเพียง 80 เปอร์เซ็นต์ครับ
3.ปิยปราชญ์ แปลว่า ผู้รอบรู้อันเป็นที่รัก
ทักษาได้ 36 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ทักษา 50 ดียิ่งครับ
4.เกียรติเกษม แปลว่า มีความสุขกับอำนาจและยศศักดิ์
ทักษาได้ 41 ผลรวมได้ทักษา 55 เป็นทรัพย์คู่ แต่ทักษานี้ดีเพียง 80 เปอร์เซ็นต์ครับ

D E V
09-30-2015, 07:53 PM
ช่วงนี้อาจารย์นพกรณ์ติดภารกิจ
จำเป็นต้องงดตอบคำถามชั่วคราว
ต้องขออภัยทุกท่านมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ