PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ก , ข , ค , ฆ ,ง

หน้า : [1] 2 3 4 5 6 7 8

noppakorn
10-19-2008, 03:02 PM
จากเวปไซส์เดิม ที่มีปัญหาและทางผู้ดูและเวปฯ ท่านได้กรุณาตั้งเวปใหม่
หากญาติธรรมท่านใดจะให้แปลความหมายชื่อ ขอเชิญมาที่เวปไซส์ใหม่ได้เลยครับ

noppakorn
11-03-2008, 02:21 PM
รายชื่อที่ได้เคยแปลความหมายมาแล้วจากเวปฯเดิมที่ได้รวบรวมไว้

กชกร แปลว่า มือที่เป็นดอกบัว คือกระพุ่มมือไหว้ ,ว่าเป็นผู้อ่อนน้อม มีสัมมาคารวะ
กฤชภร กฤช แปลว่า อาวุธโบราณชนิดหนึ่ง ลักษณะคดโค้ง เป็นอาวุธของกษัตริย์
หรือของชนชาติชวา ในที่นี้คืออาวุธ ภร แปลว่า ค้ำจุน,อุ้มชู รวมกัน แปลว่า ผู้มีอาวุธคอยค้ำจุนช่วยเหลือ
[color=red]กรรญดา แปลว่า เปรียบดังนักปราชญ์
กฤษวัต เขียนให้ถูกต้อง ต้องเป็น กฤตวัต ครับ แปลว่า ผู้ทำหน้าที่, ผู้กระทำเสร็จสิ้นแล้ว
กุลธร แปลว่า ผู้ดำรงวงสกุล,ผู้สืบสกุล,ผู้สืบสันดาน,ผู้รักษาสกุล,ผู้สืเชื้อสายบ
ขนัญตรี มาจาก ขน + อัญ + ตรี แปลว่า ผู้แบกความรู้สามประการ
คัมภีรภาพ แปลว่า ลึกซึ้ง,สุขุม

sadu
11-03-2008, 03:37 PM
อยากทราบความหมายชื่อ "กษิเดช"

noppakorn
11-03-2008, 04:05 PM
อยากทราบความหมายชื่อ "กษิเดช"

สวัสดีครับคุณ Sadu

กษิเดช แปลว่า อำนาจของแผ่นดิน หรือกำลังของแผ่นดิน ครับ

piangfan
11-06-2008, 07:47 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ และทุกท่านค่ะ
ยินดีต้อนรับทุกท่านค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน

focuskik
11-18-2008, 01:15 PM
อยากทราบความหมาย ชื่อ กฤติภรณ์ค่ะ ขอด่วนๆนะคะ

tanwakom
11-18-2008, 02:08 PM
กฤติภรณ์ = ผู้สร้างเครื่องประดับกาย

piangfan
11-18-2008, 04:59 PM
สวัสดีค่ะพี่นพฯ คุณ STAFF คุณกฤติภรณ์
ขอบคุณทุกท่านค่ะ

ยินดีต้อนรับค่ะ คุณ กานตกิรตา คุณ soda
นั่งคอยสักครู่นะคะ
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

:o :o :o

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน

DEKWAT
11-19-2008, 10:02 AM
หวัดดีค่ะ สมาชิกใหม่นะค่ะ
อยากทราบว่า กานตกิรตา แปลว่าไรค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ

(จากคุณ soda)

aeyaey
11-20-2008, 03:28 AM
1.เคยมีผู้รู้สอนไว้ว่าภาษาไทยมีรากศัพท์จาก บาลีด้วยทำให้การแปลความหมายชื่อ-สกุล อันเดียวกัน สามารถมีความหมายแตกต่างกันมาก บางครั้งแปลเป็นไทย ก็ใช้ได้แต่พอแปลจากบาลี{ซึ่งเขียนเหมือนกัน}กลับมีความหมายแย่ลงมาก เท็จจริงเป็นอย่างไร ?
2.ชื่อ บุคคลที่บางครั้งไม่มีในพจนานุกรม แต่สามารถแปลได้ ไม่ทราบว่าใช้หลักการถอดความหมายอย่างไร และหาข้อมูลได้ที่บ้าง?
3.นามสกุลที่มีหลายคำหลายพยางค์สามารถแปลความหมายที่ถูกต้องชัดเจนได้หรือไม่?
[กำลังจะเปลี่ยนชื่อ-สกุลใหม่อยู่แต่ไม่แน่ว่าในความหมาย+ถูกต้องของภาษา]
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

piangfan
11-20-2008, 10:50 AM
[size=10pt]สวัสดีค่ะ คุณ aeyaey คุณคุลิกา คุณหนอนน้อย
คุณ กฤชภานุช ยินดีต้อนรับค่ะ
นั่งคอยท่านผู้รู้มาตอบนะคะ

ขอตัวตามหาพี่นพฯแป๊บนะคะ
พี่นพฯ ขา!!! รีบๆแต่งตัวหล่อๆๆออกมานะคะ
เด๋วเพียงฝันจะยกพลไปบุกบ้านพี่นพฯนะคะขอบอกๆค่ะ อิอิ

ขอบคุณค่ะ

worm army
11-21-2008, 01:39 PM
อยากจะรู้ความหมายของชื่อ..............คุลิกา ครับ พอดีว่ามีเพื่อนชื่อนี้อยู่ครับเลยอยากรู้เห็นแปลกดี

หนอนน้อยเองคร้าบ..................

youi
11-22-2008, 07:13 PM
ชื่อ กฤชภานุช ความหมายคืออะไรค่ะ รบกวนหาคำตอบให้ด้วย ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-23-2008, 02:08 PM
กฤติภรณ์ = ผู้สร้างเครื่องประดับกาย

ขอเพิ่มเติมคำแปลอีกสักนิดครับ

กฤติภรณ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จประดับตน ก็ได้ครับ

noppakorn
11-23-2008, 02:44 PM
กานตกิรตา แปลว่า ผู้มีเกียรติอันงดงาม (กิรติ มาจากคำว่าเกียรติ แต่คำว่า กิรตา ซึ่งเป็นคำบาลีนี้
ผมไม่แน่ใจว่าจะมาจากคำว่าเกียรต์เช่นกันหรือเปล่าแต่คิดว่าน่าจะใช่น่ะครับ เลยแปลให้ดังนี้ครับ)
คุลิกา แปลว่า ไข่มุก
กฤชภานุช ชื่อนี้มาจาก กฤช +ภา+ นุช (กฤช แปลว่า สิ่งทีพึงกระทำ)(ภา แปลว่า รัศมี,แสงสว่าง) (นุช แปลว่า น้องนาง)
รวมกันแปลว่า สตรีผู้มีการกระทำอันเจิดจ้า

noppakorn
11-23-2008, 05:51 PM
1.เคยมีผู้รู้สอนไว้ว่าภาษาไทยมีรากศัพท์จาก บาลีด้วยทำให้การแปลความหมายชื่อ-สกุล อันเดียวกัน สามารถมีความหมายแตกต่างกันมาก บางครั้งแปลเป็นไทย
ก็ใช้ได้แต่พอแปลจากบาลี{ซึ่งเขียนเหมือนกัน}กลับมีความหมายแย่ลงมาก เท็จจริงเป็นอย่างไร ?
2.ชื่อ บุคคลที่บางครั้งไม่มีในพจนานุกรม แต่สามารถแปลได้ ไม่ทราบว่าใช้หลักการถอดความหมายอย่างไร และหาข้อมูลได้ที่บ้าง?
3.นามสกุลที่มีหลายคำหลายพยางค์สามารถแปลความหมายที่ถูกต้องชัดเจนได้หรือไม่?
[กำลังจะเปลี่ยนชื่อ-สกุลใหม่อยู่แต่ไม่แน่ว่าในความหมาย+ถูกต้องของภาษา]
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

สวัสดีครับคุณaeyaey
1. ภาษาบาลีผมไม่ค่อยชำนาญครับ พอทราบบ้างครับ แต่ความหมายคำส่วนใหญ่อยู่ทีผสมกับคำอะไรมากกว่าครับ อย่างเช่น คำว่าอาลัย แปลว่าเสียใจ หรือ หลักแหล่ง ก็ได้ ครับ
ขึ้นอยู่ว่าไปสนธิกับคำอะไร และจุดประสงค์มากกว่าครับ แต่อย่างไรก็ตามคงต้องถามผู้ศึกษาบาลีโดยตรงน่ะครับ เพราะผมไม่ใช่สายตรงบาลีครับ
2. ชื่อบุคคลที่บางครั้งแปลได้ ก็มักจะต้องรู้คำศัพท์มากสักหน่อยครับ เพราะบางครั้งเขาเอาศัพท์ตัวหลังมาตั้งตัดตัวหน้าออก บางครั้งตัดตัวหลังออกแล้วใส่ทันฑฆาตลงไปแต่คงตัว
อักษรไว้หนึ่งตัว บางครั้งก็เป็นคำบาลี เช่นคำว่า เกียรติ เขาเขียนเป็น กีรติ หรือคำว่า ปชา ก็มาจากคำว่า ประชา เป็นต้นครับ ต้องใช้สังเกตเอาหน่อยครับ
3. นามสกุลบางครั้งอาจจะแปลได้ไม่หมดทุกคำ เพราะบางครั้งคนไทยเชื้อสายจีนเอาแซ่มาแผลงเอาไว้ให้สังเกตุว่าเขามีแซ่เดิมว่าอย่างไร ซึ่งผู้แปลก็จะกำหนดอักษรนั้นเป็นตัวตาย
ไม่มีความหมายครับ บางครั้งคนที่เปลี่ยนนามสกุลใหม่ก็ไปซ้ำกับคนอื่นเขา ก็พยายามหลีกเลี่ยงไม่ให้เหมือน ก็ไปเติมอักษรเข้าไปตัวสองตัวครับ

หากมีอะไรที่พอมีปัญญาตอบได้ ยินดีที่จะตอบให้ครับ (แต่ขอบอกก่อนว่ายังมีท่านผู้รู้กว่าผมอีกมากน่ะครับ บางท่านรู้จริงเพราะศึกษาโดยตรง
ส่วนผมอาศัยค้นคว้าเอาครับเพราะไม่ได้เรียนมาโดยตรงครับ)

dinghla
11-30-2008, 11:17 AM
;D..ขอทราบความหมายด้วยครับ..
กชมล..กริณ..กฤติน..กฤศญา..

noppakorn
11-30-2008, 05:36 PM
;D..ขอทราบความหมายด้วยครับ..
กชมล..กริณ..กฤติน..กฤศญา..

กชมล แปลว่า ดอกบัวที่มัวหมอง
กริณ แปลว่า ช้าง
กฤติน แปลว่า ผลของการกระทำ,ผลของการสร้างสรรค์
กฤศญา แปลว่า อำนาจของคนผอม,อำนาจของคนตัวเล็ก
(กฤศ แปลว่า บาง, ห่าง, เล็ก, ต่ำ, จน; โซ, ผอม. )(ญา มาจากอะญา,อาญา แปลว่า อำนาจโทษ)

Miaoxie
12-02-2008, 10:28 AM
อยากทราบความหมายชื่อ "กริญจ์ตภัทร" ครับ

ขอบคุณมากครับ

noppakorn
12-02-2008, 03:27 PM
อยากทราบความหมายชื่อ "กริญจ์ตภัทร" ครับ

สวัสดีครับ คุณMiaoxie

กริญจ์ตภัทร แปลว่า ผู้กระทำความดีงาม 4 ประการ,ผู้กระทำมงคลสี่ประการ
(ผมไม่แน่ใจคำว่า"กริญ"ว่ามาจากคำว่า"กริยา"หรือไม่ หรือว่ามาจากคำว่า"กริน" ที่แปลว่าช้างครับ เลยแปลเป็นคำ"กริยา"ให้น่ะครับ)

Miaoxie
12-02-2008, 03:48 PM

สวัสดีครับ คุณMiaoxie

กริญจ์ตภัทร แปลว่า ผู้กระทำความดีงาม 4 ประการ,ผู้กระทำมงคลสี่ประการ
(ผมไม่แน่ใจคำว่า"กริญ"ว่ามาจากคำว่า"กริยา"หรือไม่ หรือว่ามาจากคำว่า"กริน" ที่แปลว่าช้างครับ เลยแปลเป็นคำ"กริยา"ให้น่ะครับ)

sulexus
12-08-2008, 12:46 PM
สวัสดีค่ะ

อยากทราบว่า ครีฐ์ชาญา กับ คริศชาญาณ์ แปลความหมายว่าอะไรค่ะ

noppakorn
12-08-2008, 01:16 PM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบว่า ครีฐ์ชาญา กับ คริศชาญาณ์ แปลความหมายว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ สองคำนี้มีข้อมูลน้อยครับพอตอบตามตัวน่ะครับ
แต่ยังไงครั้งหน้ารบกวนช่วยถามตรงกระทู้ที่ตรงกับอักษรน่ะครับ

ชื่อแรก ครีฐ์ชาญา ถ้าเป็น ครัฐ์ชาญา[/colo r] [color=blue]แปลว่า ข้อบังคับของแผ่นดิน,ระเบียบของแผ่นดิน
คริศชาญาณ์ (คร+อิศ+ชา+ญาน) แปลว่า ผู้ครองนครที่เกิดความหยั่งรู้ แปลตามตัว น่ะครับ

kantima
12-09-2008, 11:34 AM
กันทิมา แปลว่าอะไรค่ะ

Kritchukorn
12-09-2008, 11:53 AM
รบกวนขอคำแปล ชื่อ กฤษชุกร ด้วยครับ กำลังวางแผนเปลี่ยนชื่อ แต่ไม่แน่ใจว่ามีความหมายหรือไม่อย่างไร ขอบคุณล่วงหน้าครับ

noppakorn
12-09-2008, 12:37 PM
รบกวนขอคำแปล ชื่อ กฤษชุกร ด้วยครับ กำลังวางแผนเปลี่ยนชื่อ แต่ไม่แน่ใจว่ามีความหมายหรือไม่อย่างไร ขอบคุณล่วงหน้าครับ

สวัสดีครับคุณกฤษชุกร
กฤษชุกร แปลว่า ผู้สร้างเกียรติยศให้เชิดชูด้วยตนเอง

Kritchukorn
12-15-2008, 11:09 AM
รบกวน อาจารย์อีกครั้งครับ อยากทราบความหมายของ ชื่อ กฤศ ครับ

ขอบคุณครับ

noppakorn
12-15-2008, 12:20 PM
รบกวน อาจารย์อีกครั้งครับ อยากทราบความหมายของ ชื่อ กฤศ ครับ
ขอบคุณครับ

สวัสกีครับคุณกฤชุกร
กฤศ แปลว่า เล็ก,บาง,ผอม,โซ,ต่ำ,จน,ห่าง

ความหมายไม่ดีครับ ยกเว้น นำมาผสมกับคำว่า "นาส"เป็นกฤศนาส แปลว่า ชื่อหนึ่งของพระศิวะครับ

piangfan
12-15-2008, 05:40 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ และทุกท่านค่ะ
ยินดีต้อนรับทุกท่านค่ะ ขอเชิญทุกท่าน
นำชื่อมาแปลได้นะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีค่ะวัดเกาะยินดีต้อนรับค่ะขอบคุณค่ะ(เพียงฝัน)

pentor24
12-22-2008, 02:49 PM
ช่วยแปลความหมายชื่อ.."กัลยา"ให้หน่อยนะครับผม

noppakorn
12-22-2008, 03:03 PM
ช่วยแปลความหมายชื่อ.."กัลยา"ให้หน่อยนะครับผม

สวัสดีครับคุณpentor

กัลยา แปลว่า นางงาม , หญิงงาม

mindmuk
12-24-2008, 04:16 PM
http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/smiley.gif สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายชื่อ กัญชลิกา ค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
12-24-2008, 06:21 PM
http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/smiley.gif สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายชื่อ กัญชลิกา ค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับคุณmindmud

กัญชลิกา แปลว่า สตรีผู้อ่อนน้อม,สตรีผู้รู้การไหว้

DEKWAT
12-25-2008, 01:55 PM
สวัสดีค่ะ กลับมาถามต่อ

กมลวรรณ
มีความหมายว่าอะไรค่ะ

(จากคุณ kamolwan)

noppakorn
12-25-2008, 04:01 PM
สวัสดีค่ะ กลับมาถามต่อ

กมลวรรณ
มีความหมายว่าอะไรค่ะ
(จากคุณ kamolwan)

สวัสดีครับคุณกมลวรรณ

กมลวรรณ แปลว่า ผิวพรรณดังดอกบัว

ทั่นยาย
01-14-2009, 05:19 PM
สวัสดีค่ะพี่นพกรณ์

ทั่นยายมีเรื่องรบกวนพี่นพหน่อยค่ะ จะยืมตังค์ เอ้ยไม่ใช่
จะใช้หนี้ อ้าวไปกันใหญ่ อิ อิ เข้าเรื่องดีกว่าค่ะ

คือมีเพื่อนคนหนึ่งเธอจะเปลี่ยนชื่อค่ะ เดิมชื่อ อมรรัตน์
อยากเปลี่ยนชื่อ แต่ได้มาสองชื่อค่ะ กานต์สินี กับ ศิวะภัสสร
นามสกุล เตชะเกษม เธอเกิด วันพุธ กลางวัน
พี่นพช่วยแนะนำให้ด้วยว่าชื่อไหนเหมาะสมมากที่สุดคะ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

piangfan
01-14-2009, 06:58 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ ทั่นยาย

ทั่นยายขา!! นั่งคอยพี่นพแปบค่ะ
เพียงฝันขอเสริฟน้ำเย็นๆสักแก้วค่ะ

ขอบคุณค่ะ

grup'/yo..เพียงฝัน

noppakorn
01-14-2009, 07:35 PM
สวัสดีค่ะพี่นพกรณ์

ทั่นยายมีเรื่องรบกวนพี่นพหน่อยค่ะ จะยืมตังค์ เอ้ยไม่ใช่ จะใช้หนี้ อ้าวไปกันใหญ่ อิ อิ เข้าเรื่องดีกว่าค่ะ
คือมีเพื่อนคนหนึ่งเธอจะเปลี่ยนชื่อค่ะ เดิมชื่อ อมรรัตน์ อยากเปลี่ยนชื่อ แต่ได้มาสองชื่อค่ะ กานต์สินี กับ ศิวะภัสสร นามสกุล เตชะเกษม เธอเกิด วันพุธ กลางวัน
พี่นพช่วยแนะนำให้ด้วยว่าชื่อไหนเหมาะสมมากที่สุดคะ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับท่านยาย ด้วยความยินดีเป็นที่ยิ่งครับ
เดิมชื่อ"อมรรัตน์" แปลว่า เพชร,แก้วของเทวดา,แก้วที่เป็นอมตะ นั้นที่จริงเป็นชื่อที่ดีอยู่แล้ว ครับ (ไม่ทราบเหตุผลใดถึงจะเปลี่ยน)

กานต์สินี แปลว่า หญิงผิวงามอันเป็นที่รัก (เป็นชื่อที่ดีครับ ก เป็น มนตรี,สระทั้งหมด เป็น อุตสาหะ,
น ต เป็นอายุ, มี ส เป็นมูละ ขาดศรีและเดชไป)
ศิวะภัสสร แปลว่า รัศมีแห่งความเป็นมงคล,แสงแห่งนิพพาน,รัศมีของพระอิศวร (ศ ส เป็น มูละ, สระ
เป็น อุตสาหะ,ว ร เป็นศรี,ภ เป็นเดช)
แต่สำหรับชื่อ"ศิวะภัสสร"นั้น ถ้าเป็นวันพุทธกลางคืน พยัญชนะ ภ จะเป็นกาลกิณี ดังนั้น หากท่านที่
เกิดเวลาคาบเกี่ยว โดยไม่แน่ใจว่าตนเกิดกลางคืนหรือกลางวัน ก็จะไม่ใช้ชื่อที่มี ภ )

เป็นชื่อที่เพราะทั้งสองชื่อครับท่านยาย เพียงแต่ทั้งสองชื่อนี้ ชื่อแรกเหมาะรับราชการ
ชื่อที่สอง เหมาะสำหรับผู้ที่ต้องติดต่อกับผู้อื่น แต่ไม่เหมาะกับการปกครองคน ครับ

ทั่นยาย
01-14-2009, 09:55 PM
สวัสดีค่ะพี่นพกรณ์ น้องเพียงฝัน

ขอบคุณพี่นพฯอย่างยิ่งค่ะที่ช่วยแนะนำข้อมูลให้ทราบ
อย่างละเอียด ทำให้ง่ายต่อการตัดสินใจอย่างมากค่ะ
เอ ค่าครูนี่จ่ายเป็นก๋วยเตี๋ยว 2 ชามได้มั้ยคะ

เพียงฝันจ๋าน้ำเย็นชื่นใจจังเลยค่ะ ขออีกสักโอ่งได้มั้ยก๊ะ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif

patcute
01-28-2009, 04:20 PM
ขันธ์ปรีชา แปลว่าอะไรค่ะ

patcute
01-28-2009, 05:15 PM
กัญณภัทร แปลว่าอะไรค่ะ

noppakorn
01-28-2009, 05:28 PM

สวัสดีครับคุณpatcute

ขันธ์ปรีชา แปลว่า ความสามารถของตัว
กัญณภัทร แปลว่า หญิงผู้อยู่ในความเจริญ

patcute
01-29-2009, 08:13 AM

สวัสดีครับคุณpatcute

ขันธ์ปรีชา แปลว่า ความสามารถของตัว
กัญณภัทร แปลว่า หญิงผู้อยู่ในความเจริญ

ขอบคุณมากค่ะ ท่านอุบาสกนพกรณ์

thiw
01-29-2009, 12:49 PM
อยากทราบความหมายของคำว่า..กฤษฏ์คีรีกาญจน์...ช่วยบอกด้วยคับ
ช่วยอธิบายเป็นคำให้ด้วยครับ ขอบคุณคับ

piangfan
01-29-2009, 01:03 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ
สวัสดีค่ะ คุณthiw
ยินดีต้อนรับค่ะ
คอยพี่นพ ก่อนนะค่ะ เด๋วคงออกมาค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ทั่นยายขา!! ขอบคุณค่ะ

noppakorn
01-29-2009, 02:07 PM
อยากทราบความหมายของคำว่า..กฤษฏ์คีรีกาญจน์...ช่วยบอกด้วยคับ
ช่วยอธิบายเป็นคำให้ด้วยครับ ขอบคุณคับ

สวัสดีครับคุณthiw
ขอบคุณน้องเพียงฝันมากครับ

กฤษฏ์คีรีกาญจน์ แปลว่า สร้างภูเขาทองจนสำเร็จ (หมายถึง สามารถทำสิ่งที่ดีเลิศได้สำเร็จ)

กฤษฏ์ มาจาก "กฤษฏา แปลว่า ทำแล้ว, สำเร็จแล้ว
คิรี แปลว่า ภูเขา
กาญจน์ แปลว่า ทอง

thiw
01-30-2009, 11:08 AM

กฤษฏ์คีรีกาญจน์ แปลว่า สร้างภูเขาทองจนสำเร็จ (หมายถึง สามารถทำสิ่งที่ดีเลิศได้สำเร็จ)

กฤษฏ์ มาจาก "กฤษฏา แปลว่า ทำแล้ว, สำเร็จแล้ว

ขอบคุณมากคับ

thiw
01-30-2009, 11:19 AM

เกิดวันพุธกลางคืน (ประมาณตีสามสามสิบนาที) นามสกุล ริสอาด อยากเปลี่ยนชื่ออะคับ ไม่ทราบว่าชื่อที่ให้ช่วยแปลให้ รวมกับนามสกุลแล้ว จะดีหรือเปล่าคับ (ส่วนตัวแล้วชอบและก็อยากได้ชื่อนี้มาก) ชื่อเดิม สุทิว คับ

piangfan
01-30-2009, 01:14 PM
สวัสดีค่ะ คุณthiw และทุกท่านค่ะ

คอยพี่นพ แปบ นะคะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีค่ะ วัดเกาะ ยินดีต้อนรับค่ะ

thiw
01-30-2009, 01:17 PM
คราบคุณ..เพียงฝัน...

noppakorn
01-30-2009, 07:12 PM
เกิดวันพุธกลางคืน (ประมาณตีสามสามสิบนาที) นามสกุล ริสอาด อยากเปลี่ยนชื่ออะคับ ไม่ทราบว่าชื่อที่ให้ช่วยแปลให้ รวมกับนามสกุลแล้ว จะดีหรือเปล่าคับ (ส่วนตัวแล้วชอบและก็อยากได้ชื่อนี้มาก) ชื่อเดิม สุทิว คับ

คุณสุทิว เกิดวันพุธกลางคืน (ประมาณตีสามสามสิบนาที) ผมไม่แน่ใจว่าวันไหนแน่ครับ เพราะถ้าเป็นวันพุธกลางคืนนั้น
เขานับตั้งแต่เวลา 18.00 น.หลังอาทิตย์ตก จนไปถึงเวลา 6.00 น.ของเช้าวันพฤหัส ครับ
แต่หากคุณเกิดตั้งแต่หลังเที่ยงคืนของวันอังคาร ถ้าสากล เลยเที่ยงคืนจะเป็นวันใหม่ คือวันพุธ แต่ในหลักโหราศาสตร์
เขายังนับเป็นคืนวันอังคาร จนถึงเวลา 6.00 น. ของเช้าวันพุธครับ

ผมไม่แน่ใจว่าเกิดวันไหนแน่นอน อาจรอถามคุณไม่ทันเพราะพอดี พรุ่งนี้เช้าผมต้องไปธุระต่างประเทศ 1 สัปดาห์

เอาเป็นว่า ถ้าคุณเกิดวันพุธกลางคืน (ตอนเย็นของคืนวันพุธต่อเนื่องเช้ามืดวันพฤหัส)
อักษรที่เป็นกาลกิณี คือ บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม
ชื่อที่ให้แปลคือ กฤษฏ์คีรีกาญจน์ (สำหรับพุธกลางคืน) ชื่อรวมแล้วตกตัวเลข 59 เป็นสิริมงคล

piangfan
01-30-2009, 10:06 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ และทุกท่านค่ะ
ขอให้พี่นพ เดินทางโดยสวัสดิภาพค่ะ
จะไปส่งพี่นพที่สนามบินก็ไม่ทันแล้วค่ะ
ขอแหงนมองเครื่องบิน บินผ่านหน้าบ้านก็แล้วกันค่ะ อิอิ

พี่นพลา แต่เพียงฝันยังรับงานอยู่ค่ะ
ขอเชิญทุกท่านส่งชื่อมาแปลได้ตลอดเวลาค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีค่ะ วัดเกาะ ยินดีต้อนรับค่ะ

Hed
02-04-2009, 12:59 AM
สวัสดีครับ

กานจรส มีความหมายดีหรือมีที่มาบ้างไหมครับ

ด้วยความเคารพ

piangfan
02-05-2009, 11:54 AM
สวัสดีค่ะ คุณHed
ยินดีต้อนรับค่ะ คอยพี่นพอีกแปบค่ะ
ขอบคุณค่ะ

เชิญ คุณ Hed แวะชมทั่ววัดเกาะค่ะ
อนุโมทนามิ สาธุค่ะ

สวัสดีค่ะ วัดเกาะ ยินดีต้อนรับค่ะ..สติมาปัญญาเกิด สติเตลิดเกิดปัญหา?

Hed
02-06-2009, 12:15 AM
ไม่เป็นไรเลยครับคุณPiangfan
ดูกระทู้ก่อนๆไปพลาง ได้ไอเดียเยอะเลย

noppakorn
02-07-2009, 04:34 PM
สวัสดีครับ
กานจรส มีความหมายดีหรือมีที่มาบ้างไหมครับ
ด้วยความเคารพ

สวัสดีครับคุณHed

กานจรส แปลว่า หญิงผู้รุ่งเรือง (กาน = เถาไม้ แต่ในที่นี้มาจากคำว่ากานดา จรส มาจากคำว่า จรัส = สว่าง รุ่งเรือง)

Hed
02-08-2009, 05:32 PM
ขอบพระคุณครับ อีกสักพักต้องมีมารบกวนอีกแน่นอน

DEKWAT
02-20-2009, 08:28 PM
พี่หมอครับแปลชื่อ กมนทรรศน์ ให้หน่อยครับ

(จากคุณ xcalibur (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=profile;u=593))

piangfan
02-20-2009, 09:41 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ
สวัสดีค่ะ คุณDEKWAT คุณxcalibur
ยินดีต้อนรับค่ะ คอยพี่นพ แปบค่ะ

55555 พี่นพ เปงคุณหมอไปแล้วค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ตะวันส่งแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน

noppakorn
02-21-2009, 11:13 PM
พี่หมอครับแปลชื่อ กมนทรรศน์ ให้หน่อยครับ
(จากคุณ xcalibur (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=profile;u=593))

สวัสดีครับคุณ xcalibur (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=profile;u=593)

ขอบคุณน้องเพียงฝัน และท่านเด็กวัดครับ (สงสัยจะเป็นคุณหมอไม่รับเย็บมังครับ อิอิ)

กมนทรรศน์ แปลว่า มองดูมีเสน่ห์,ดูมีเสน่ห์

noppakorn
02-28-2009, 07:54 PM
ขอหยุดแปลความหมายชื่อ 2 สัปดาห์
2-15 มีค.52 เพื่อเดินทางไปแสวงบุญอินเดียครับ

ญาติธรรมที่ต้องการทราบคำแปลแต่ไม่เร่งด่วน สามารถฝากชื่อไว้ในกระทู้ กลับมาจะรีบดำเนินการให้ครับ

ขออภัยทุกท่านด้วยครับ
อุบาสกนพกรณ์
http://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/icons/modify_inline.gif

Re
03-04-2009, 04:17 PM
กุลณสร
กุลริศา

แปลว่าอะไรค่ะ

piangfan
03-05-2009, 01:35 PM
สวัสดีค่ะ คุณ Re
คอยพี่นพ สักครู่ใหญ่ๆค่ะ
ขอบคุณค่ะ

nongpee
03-05-2009, 02:33 PM
อยากทราบว่า กันย์ชลี แปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

kritpandit
03-05-2009, 10:34 PM
ผมเกิดวันศุกร์พึ่งไปเปลี่ยนชื่อมาเมื่อ 4 มีค 52(ขึ้น9ค่ำ) ครับ เป็น "กฤษปัณดิช"
กฤษ : อาวุธ แหลมคม
ปัณ : ค้าขาย ทรัพย์
ดิช : ความเพียรพยายาม
**ผมแปลความหมายของแต่ละตัวถูกต้องหรือไม่ครับ รวมไม่ถูกว่าจะแปลว่าอะไรดีครับ อยากขอความหมายที่ถูกต้องด้วยครับและคำว่า"กฤษ"แปลว่าอะไรครับ ขอบคุณมากครับ***

ปล.ผมสมาสคำเองจากตำราบ้าง เว็บบ้าง โดยยึดตามหลักทักษากับเลขศาสตร์ และอายตนะ6 ตั้งชื่อให้กับตัวเองคร้บ ถูกผิดอย่างไรก็แนะนำด้วยครับ

หลักทักษา:

บริวารษ อายุฤ ั ิ เดชก ศรีช มูละณ อุตสาหะด มนตรีป หลักเลขศาสตร์ : 24(สมบูรณ์สุข)
อายตนะ6 : เลข 6 เปรียบดังราชินี

ไปแสวงบุญที่อินเดีย ผมอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ(^.^)
http://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/icons/modify_inline.gif

piangfan
03-06-2009, 11:54 AM
สวัสดีค่ะ คุณnongpee คุณ kritpandit
ยินดีต้อนรับค่ะ คอยพี่นพ อีกแป๊บค่ะ
ขอบคุณค่ะ

tkarnda
03-12-2009, 08:47 PM
อยากทราบว่า

กุลจรี แปลว่าอะไรค่ะ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/22.gif

noppakorn
03-14-2009, 07:00 PM
กุลณสร
กุลริศา

สวัสดีครับคุณตการดา

กุลณสร แปลว่า ตระกูลผู้อยู่ในความเป็นทิพย์
กุลริศา คำว่า ริศา ไม่มีคำแปล เป็นคำที่ตามหลังและสมาสจากคำอื่นครับ (มาจากคำที่ลงท้ายด้วย ร. แล้ว+อิสา)

noppakorn
03-14-2009, 07:03 PM
อยากทราบว่า กันย์ชลี แปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับคุณน้องพี

กันย์ชลี แปลว่า สาวน้อยผู้อ่อนน้อม,สาวงามผู้มีมารยาท

noppakorn
03-14-2009, 07:20 PM
สวัสดีค่ะ คุณnongpee คุณ kritpandit
ยินดีต้อนรับค่ะ คอยพี่นพ อีกแป๊บค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับคุณkritpandit

กฤษ แปลว่า ผู้ทำหน้าที่ (ถ้าเป็น "กฤช"แปลว่า อาวุธ ครับ)กฤษ ปกติไม่มีคำแปล แต่ผู้ตั้งชื่อใช้รูปพรรณย่อมาจากคำว่า"กฤษฏา"
ปัณ แปลว่า หนังสือ,ปีก,ใบไม้ (มาจากคำว่า"บรรณ"ครับ)
ดิช ไม่ทราบความหมายจริงๆครับ ไม่ทราบว่ามาจากไหน เพราะในภาษาไทยและบาลีหาคำนี้ไม่พบครับ

สำหรับกำลังเลขตก 24 เป็นสิริมงคลครับ

noppakorn
03-14-2009, 07:22 PM
อยากทราบว่า
กุลจรี แปลว่าอะไรค่ะ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/22.gif

กุลจรี แปลว่า ตระกูลแห่งอาวุธ (จรี แปลว่า หอก ดาบ)

Re
03-16-2009, 11:24 AM
กุลณสร
กุลริศา

กุลณสร แปลว่า ตระกูลผู้อยู่ในความเป็นทิพย์
กุลริศา คำว่า ริศา ไม่มีคำแปล เป็นคำที่ตามหลังและสมาสจากคำอื่นครับ (มาจากคำที่ลงท้ายด้วย ร. แล้ว+อิสา)

ขอบคุณนะคะสำหรับความหมายของชื่อ

กุลริศา ร+อิสา
เคยเห็นคำว่า รตน (บาลี)

รมฺ(ยินดี)+กฺวิ ปัจจัย= ร (วัตถุอันบัณฑิตพึงยินดี)
ตร(ข้าม)+กฺวิ ปัจจัย = ต (วัตถุอันยังให้ผู้คนใช้ข้ามพ้นทุคติ)
นิ(ถึง) +กฺวิ ปัจจัย = น (วัตถุอันนำผู้ระลึกถึงไปสู่สุคติ)

แต่คำว่า อิศ ไม่ทราบว่าแปลว่าอะไรค่ะ

กุลริศา จะแปลว่า ตระกูลที่น่ายินดี ได้รึป่าวคะ

noppakorn
03-16-2009, 12:36 PM

ขอบคุณนะคะสำหรับความหมายของชื่อ
กุลริศา ร+อิสา
เคยเห็นคำว่า รตน (บาลี)
รมฺ(ยินดี)+กฺวิ ปัจจัย= ร (วัตถุอันบัณฑิตพึงยินดี)
ตร(ข้าม)+กฺวิ ปัจจัย = ต (วัตถุอันยังให้ผู้คนใช้ข้ามพ้นทุคติ)
นิ(ถึง) +กฺวิ ปัจจัย = น (วัตถุอันนำผู้ระลึกถึงไปสู่สุคติ)

แต่คำว่า อิศ ไม่ทราบว่าแปลว่าอะไรค่ะ

กุลริศา จะแปลว่า ตระกูลที่น่ายินดี ได้รึป่าวคะ

ตอบ
คำว่า"กุลริศา" แปลไม่ได้ครับ
การนำบาลีมาผสมกับภาษาไทย ไม่สามารถทำได้ เพราะคำบาลี เป็นคำย่อต้องผนวกกับคำอื่นที่เป็นบาลีด้วยกันจึงแปลเป็นความหมายได้ครับ ไม่สามารถนำมาปะสมกับภาษาไทยได้ครับ

อิสา = อิศ = อิศวร แปลว่า ผู้เป็นใหญ่

ถ้าคุณใช้คำว่า "กุลลิศา" ก็จะแปลว่า ตระกูลผู้เป็นใหญ่

kritpandit
03-16-2009, 02:14 PM
ขอบคุณคับพี่นพ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif

nongpee
03-17-2009, 03:47 PM
ขอขอบคุณมากค่ะ สำหรับการแปลชื่อ อยากทราบอีกอย่างค่ะว่า กันย์ชลี กับ กัญชลี เขียนต่างกัน ความหมายเหมือนกันมั๊ยค่ะ ถ้าไม่เหมือน กัญชลีแปลว่าอะไรค่ะ พอดีตั้งชื่อให้หลาน แล้วเกิดวันพฤหัสบดี ชื่อกันย์ชลีใช้ไม่ได้ เลยเปลี่ยนเป็น กัญชลีแทนค่ะ เลยอยากทราบว่ากัญชลีแปลว่าอะไร ขอบคุณอีกครั้งค่ะ ขอบคุณมากมาก

noppakorn
03-17-2009, 06:03 PM
ขอขอบคุณมากค่ะ สำหรับการแปลชื่อ อยากทราบอีกอย่างค่ะว่า กันย์ชลี กับ กัญชลี เขียนต่างกัน ความหมายเหมือนกันมั๊ยค่ะ ถ้าไม่เหมือน กัญชลีแปลว่าอะไรค่ะ พอดีตั้งชื่อให้หลาน แล้วเกิดวันพฤหัสบดี ชื่อกันย์ชลีใช้ไม่ได้ เลยเปลี่ยนเป็น กัญชลีแทนค่ะ เลยอยากทราบว่ากัญชลีแปลว่าอะไร ขอบคุณอีกครั้งค่ะ ขอบคุณมากมาก

สวัสดีครับคุณน้องพี

กัญ เฉยๆ แปลว่า ราศรีกันย์
กัญญา แปลว่า สาวน้อย

กัญชลี แปลว่า สาวน้อยผู้อ่อนน้อม (กัญญ์ชลี ความหมายจะแปลง่ายกว่าครับ เพราะมาจากคำว่า กัญญา+ชลี)
สรุป ความหมายเดียวกันครับ

kritpandit
03-19-2009, 12:06 PM
ขอบคุณค่ะ

กฤษ แปลว่า ผู้ทำหน้าที่ (ถ้าเป็น "กฤช"แปลว่า อาวุธ ครับ)กฤษ ปกติไม่มีคำแปล แต่ผู้ตั้งชื่อใช้รูปพรรณย่อมาจากคำว่า"กฤษฏา"
ปัณ แปลว่า หนังสือ,ปีก,ใบไม้ (มาจากคำว่า"บรรณ"ครับ)
ดิช ไม่ทราบความหมายจริงๆครับ ไม่ทราบว่ามาจากไหน เพราะในภาษาไทยและบาลีหาคำนี้ไม่พบครับ

สำหรับกำลังเลขตก 24 เป็นสิริมงคลครับ

จากหนังสือ "ตั้งชื่อลูก ให้ความหมายเป็นมงคล "
สำรวย นักการเรียน นักวรรณศิลป์แห่งราชบัณฑิตยสถาน
สมศักดิ์ เทียนบูชา อ.วิชาภาษาไทย ร.ร.บางยี่ขันวิทยาคม
ผู้เรียบเรียง
น17 ปัณ (ค้าขาย ทรัพย์)
ปัณณ(หนังสือ)
น.99 ดิช (ความเพียร)

แบ่งปันความหมายครับ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/1.gif

noppakorn
03-19-2009, 07:05 PM

ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ (ท่านยังทราบมากกว่าผมอีกครับ)

คำในที่ผมไม่ทราบและหาข้อมูลตามที่มีไม่พบ ก็ต้องเรียนบอกครับ

kannikarnan
03-21-2009, 06:03 PM
รบกวนขอสอบถามความหมาย และคำอ่านของชื่อ กัญญ์ณัฐณ์ หรือ กัญญ์ณัฐญ์ สำหรับผู้ที่เกิดวันจันทร์ เหมาะสมหรือไม่ค่ะ สามารถอ่านว่า กัน- ยะ - นัด ได้หรือไม่ค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
03-21-2009, 06:40 PM
รบกวนขอสอบถามความหมาย และคำอ่านของชื่อ กัญญ์ณัฐณ์ หรือ กัญญ์ณัฐญ์ สำหรับผู้ที่เกิดวันจันทร์ เหมาะสมหรือไม่ค่ะ สามารถอ่านว่า กัน- ยะ - นัด ได้หรือไม่ค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับคุณkannikarnan

กัญญ์ณัฐณ์, กัญญ์ณัฐญ์ แปลว่า นักปราชญ์หญิง

อ่านว่า กัน-นัด ครับ ต้องเอาการันต์ที่ "ญ" ออก เป็น กัญญณัฐณ์ จึงอ่านว่า กัน-ยะ-นัด ครับ

DEKWAT
03-23-2009, 08:08 AM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนให้ช่วยแปลความหมายชื่อให้ด้วยนะค่ะ
กัญญ์วราฑ์
ขอบคุณมากค่ะ

(โดย คุณ iioon (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=profile;u=796))

noppakorn
03-23-2009, 05:01 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนให้ช่วยแปลความหมายชื่อให้ด้วยนะค่ะ
กัญญ์วราฑ์
ขอบคุณมากค่ะ

(โดย คุณ iioon (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=profile;u=796))

สวัสดีครับคุณiioon

กัญญ์วราฑ์ แปลว่า หญิงผู้ให้สิ่งประเสริฐ,หญิงผู้ให้พร

kanyarat
04-12-2009, 06:47 AM
ขอความหมายของชื่อ "กัญญรัศม์" ด้วยค่ะ อยากเปลี่ยนเป็นชื่อนี้ค่ะ

noppakorn
04-12-2009, 11:50 AM
ขอความหมายของชื่อ "กัญญรัศม์" ด้วยค่ะ อยากเปลี่ยนเป็นชื่อนี้ค่ะ

สวัสดีครับคุณกัญญรัศม์

กัญญรัศม์ แปลว่า หญิงผู้มีรัศมี , ผู้มีรัศมีความงาม

sweetie
04-14-2009, 01:03 AM
สวัสดีคะ เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่

พอดีได้ชื่อมาใหม่ แต่ไม่ทราบความหมาย พอดีนามสกุล รวมกันได้เลข 34 กว่าจะหาชื่อได้เล่นเอาเหนื่อย เพราะ จะต้องรวมกันแล้วได้เลข 40 55 หรือ 56 ถึงจะออกมาดี

ยังไงรบกวนขอความหมายของชื่อด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

กัณฐณัฏฐ์
แปลว่าอะไรคะ

ชื่อ
กัณฐณัฏฐ์ มีค่ากำลังดาว 55
ตามคำทำนายโบราณ
ท่านกล่าวไว้ว่า

กำลังดาวได้เลข 55 เลข 55 ถือเป็นเลขที่ดี บ่งบอกถึงความก้าวหน้าอย่างมั่นคง ด้วยอิทธิพลของดาวพฤหัสบดี (5) ถึง 2 ดวง ทำให้มีความเที่ยงธรรม รักในคุณธรรมความดี ใฝ่หาความรู้ มีจิตใจเลื่อมใสในศาสนา ชอบเดินทางไกล ในบั้นปลายชีวิตอาจปลีกตัวจากสังคม เพื่อแสวงหาความสงบและความสันโดษ

อยากทราบความหมาย และ คำอ่าน ของชื่อ

กัณฐณัฏฐ์

พิชญาณัฏฐ์

ณัฏฐ์พิชญา

แล้วชื่อไหนที่เหมาะกับคนที่เกิดวันศุกร์ที่สุดคะ

noppakorn
04-16-2009, 06:08 PM

พอดีได้ชื่อมาใหม่ แต่ไม่ทราบความหมาย พอดีนามสกุล รวมกันได้เลข 34 กว่าจะหาชื่อได้เล่นเอาเหนื่อย เพราะ จะต้องรวมกันแล้วได้เลข 40 55 หรือ 56 ถึงจะออกมาดี
ยังไงรบกวนขอความหมายของชื่อด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ
กัณฐณัฏฐ์ แปลว่าอะไรคะ

ชื่อ

กำลังดาวได้เลข 55 เลข 55 ถือเป็นเลขที่ดี บ่งบอกถึงความก้าวหน้าอย่างมั่นคง ด้วยอิทธิพลของดาวพฤหัสบดี (5) ถึง 2 ดวง ทำให้มีความเที่ยงธรรม รักในคุณธรรมความดี ใฝ่หาความรู้ มีจิตใจเลื่อมใสในศาสนา ชอบเดินทางไกล ในบั้นปลายชีวิตอาจปลีกตัวจากสังคม เพื่อแสวงหาความสงบและความสันโดษ

อยากทราบความหมาย และ คำอ่าน ของชื่อ

กัณฐณัฏฐ์
พิชญาณัฏฐ์
ณัฏฐ์พิชญา

แล้วชื่อไหนที่เหมาะกับคนที่เกิดวันศุกร์ที่สุดคะ

สวัสดีครับคุณสวีทตี้

กัณฐณัฏฐ์ แปลว่า คอของนักปราชญ์
พิชญาณัฏฐ์ แปลว่า ความรู้ของนักปราชญ์
ณัฏฐ์พิชญา แปลว่า นักปราชญ์ผู้รู้วิชา

คนเกิดวันศุกร์ใช้ได้ทั้งสามชื่อนี้ครับ

sweetie
04-16-2009, 07:45 PM

กัณฐณัฏฐ์ แปลว่าอะไรคะ

ชื่อ

กัณฐณัฏฐ์
พิชญาณัฏฐ์
ณัฏฐ์พิชญา

สวัสดีครับคุณสวีทตี้

กัณฐณัฏฐ์ แปลว่า คอของนักปราชญ์
พิชญาณัฏฐ์ แปลว่า ความรู้ของนักปราชญ์
ณัฏฐ์พิชญา แปลว่า นักปราชญ์ผู้รู้วิชา

คนเกิดวันศุกร์ใช้ได้ทั้งสามชื่อนี้ครับ

ขอบคุณมากคะ ^^

numkangzai
04-18-2009, 03:13 AM
สวัสดีค่ะ
ต้นอ้อขอรบกวนถามด้วยคนนะคะ

กัญญ์ณัฐณ์, กัญญ์ณัฐญ์ แปลว่า นักปราชญ์หญิง
แล้ว กัญญาณัฐญ์ ,กัญญานัฐญ์ มีความหมายเหมือนกันไหมคะ

กัญญารตี , กัญญารตรี แปลว่า อะไรคะ

ขอรบกวนด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
04-18-2009, 02:48 PM
สวัสดีค่ะ
ต้นอ้อขอรบกวนถามด้วยคนนะคะ

แล้ว กัญญาณัฐญ์ ,กัญญานัฐญ์ มีความหมายเหมือนกันไหมคะ

กัญญารตี , กัญญารตรี แปลว่า อะไรคะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับคุณน้ำกังไส

กัญญารตี แปลว่า หญิงงามผู้ยินดี
กัญญารตรี ไม่มีคำแปลครับ (รตรี ถ้ามาจาก ราตรี จะแปลว่า หญิงกลางคืน)

กัญญาณัฐญ์ ,กัญญานัฐญ์ ความหมายเหมือนกันครับ เอาสระอาออกแล้วใส่การันต์ เพื่อไม่ให้ออกเสียงครับ

numkangzai
04-19-2009, 01:41 AM
ค่ะ ขอบคุนค่ะ
น้ำแข็งใส ค่ะ
อิอิ เกิดวันพุธกลางคืนค่ะ
ใช้ กัญญานัฐญ์ จะดีไหมคะ

คือจิงๆๆก้ออย่กได้ กัญญารตรี นะคะ แต่ อิอิ
กัญญารตี เหมาะก่าไหมคะ

ขอบคุนนะคะ

noppakorn
04-19-2009, 12:40 PM
ค่ะ ขอบคุนค่ะ
น้ำแข็งใส ค่ะ
อิอิ เกิดวันพุธกลางคืนค่ะ
ใช้ กัญญานัฐญ์ จะดีไหมคะ

คือจิงๆๆก้ออย่กได้ กัญญารตรี นะคะ แต่ อิอิ
กัญญารตี เหมาะก่าไหมคะ
ขอบคุนนะคะ

สวัสดีครับคุณน้ำแข็งใส

กัญญานัฐญ์ ตกกำลังเลข = 45 เป็นสิริมงคล ดีมากครับ
กัญญารตรี ตกกำลังเลข = 32 ไม่ระบุดีเลว
กัญญารตี ตกกำลังเลข = 28 ชื่อไม่เป็นมงคล ครับ

KaPomPCluB
04-22-2009, 08:33 AM
ขอบทราบ ความหมายของ กฤชญ์พชรฎ์ หากไม่มีความหมายขอให้ใกล้เคย ได้ 45 เหมือนเดิม เกิดวันจันทร์ค่ะ

noppakorn
04-22-2009, 09:06 PM
ขอบทราบ ความหมายของ กฤชญ์พชรฎ์ หากไม่มีความหมายขอให้ใกล้เคย ได้ 45 เหมือนเดิม เกิดวันจันทร์ค่ะ

สวัสดีครับคุณกะปอมคลับ

กฤชญ์พชรฎ์ แปลว่า ผู้เข้มแข็งที่รู้ในสิ่งที่พึงกระทำ

การเอา พยัญชนะตัวอื่นมา ประสมเข้ากับรากศัพท์เดิมนั้น ผมไม่ค่อยเห็นด้วยเลย
เพราะเป็นการสร้างคำใหม่ ไม่ใช่รากศัพท์เดิม อาจทำให้ภาษาไทยวิบัติในภายหลัง
หากเด็กรุ่นหลังมาอ่านดูจะไม่ทราบเลยว่า คำๆนี้มาจากไหน ถ้าจะประสมผมคิดว่า
น่าที่จะหาคำที่สามารถมาเป็นคำศัพท์ซึ่งมีทีมาที่ไปจะดีกว่าครับ(พชร พอเติม ฏ์ ก็
ผิดรากศัพท์แล้วครับ) อยากให้เปลี่ยนเป็น กฤชญ์พชรด์ แปลว่า ผู้เข้มแข็งหรือผู้ขยัน
ที่รู้ในสิ่งที่พึงกระทำ เช่นกันครับ และได้ตัวเลข 41 เป็นสิริมงคล เช่นกันครับ

KaPomPCluB
04-22-2009, 10:30 PM

กฤชญ์พชรฎ์ แปลว่า ผู้เข้มแข็งที่รู้ในสิ่งที่พึงกระทำ

การเอา พยัญชนะตัวอื่นมา ประสมเข้ากับรากศัพท์เดิมนั้น ผมไม่ค่อยเห็นด้วยเลย
เพราะเป็นการสร้างคำใหม่ ไม่ใช่รากศัพท์เดิม อาจทำให้ภาษาไทยวิบัติในภายหลัง
หากเด็กรุ่นหลังมาอ่านดูจะไม่ทราบเลยว่า คำๆนี้มาจากไหน ถ้าจะประสมผมคิดว่า
น่าที่จะหาคำที่สามารถมาเป็นคำศัพท์ซึ่งมีทีมาที่ไปจะดีกว่าครับ(พชร พอเติม ฏ์ ก็
ผิดรากศัพท์แล้วครับ) อยากให้เปลี่ยนเป็น กฤชญ์พชรด์ แปลว่า ผู้เข้มแข็งหรือผู้ขยัน
ที่รู้ในสิ่งที่พึงกระทำ เช่นกันครับ และได้ตัวเลข 41 เป็นสิริมงคล เช่นกันครับ

ขอบคุณค่ะที่แนะนำ คือว่า อยากให้ออกมาเป็นเลขดี จริงแล้วก็อยากให้เป็นรากศัพท์เดิม แต่ไม่รู้จะหาข้อมูลจากไหน มีแต่ชื่อที่เห็นว่าความหมายดี แล้วเลขไม่ดี ก็ใส่ตัวอักษรอื่นที่ออกเสียงเหมือนกันแทน ก็อยากรู้เหมือนกันว่ารากศัพท์พวกนี้มาจากไหน หาได้อย่างไร ก็จะตั้งชื่อได้ดีขึ้นนะค่ะ
พอรู้แหละ (ออนไลน์) ที่จะทราบรากศัพท์เดิมๆ ไว้เหมาะกับการตั้งชื่อหรือไม่ค่ะ อยากรู้ไว้เป็นความรู้นะค่ะ เพราะชื่อตนเองก็คงไม่เปลี่ยนแล้ว เอาไว้แนะนำเพื่อนๆ เมื่อมีลูกหลานเท่านั้นนะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

อย่างไรก็ขอขอบคุณเว็บนี้นะค่ะ เข้ามาแล้วได้ความรู้เรื่องดีๆ กลับไป หลายหมวดกระทู้เลยค่ะ ขอให้อยู่นานๆ นะค่ะ

noppakorn
04-22-2009, 11:23 PM
ขอบคุณค่ะที่แนะนำ คือว่า อยากให้ออกมาเป็นเลขดี จริงแล้วก็อยากให้เป็นรากศัพท์เดิม แต่ไม่รู้จะหาข้อมูลจากไหน มีแต่ชื่อที่เห็นว่าความหมายดี แล้วเลขไม่ดี ก็ใส่ตัวอักษรอื่นที่ออกเสียงเหมือนกันแทน ก็อยากรู้เหมือนกันว่ารากศัพท์พวกนี้มาจากไหน หาได้อย่างไร ก็จะตั้งชื่อได้ดีขึ้นนะค่ะ
พอรู้แหละ (ออนไลน์) ที่จะทราบรากศัพท์เดิมๆ ไว้เหมาะกับการตั้งชื่อหรือไม่ค่ะ อยากรู้ไว้เป็นความรู้นะค่ะ เพราะชื่อตนเองก็คงไม่เปลี่ยนแล้ว เอาไว้แนะนำเพื่อนๆ เมื่อมีลูกหลานเท่านั้นนะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

อย่างไรก็ขอขอบคุณเว็บนี้นะค่ะ เข้ามาแล้วได้ความรู้เรื่องดีๆ กลับไป หลายหมวดกระทู้เลยค่ะ ขอให้อยู่นานๆ นะค่ะ
[/quote]

การหารากศัพท์เดิมนั้น คงต้องอาศัยความชำนาญและการเรียนรู้ในหลักภาษา และหลักการสมาสคำ ครับ
การนำศัพท์สองตัวมารวมกันมาสมาสกันนั้นก็ต้องทราบคำศัพท์มากพอสมควร หรืออาจจะต้องค้นคว้าใน
คำศัพท์ต่างๆ ที่ผู้รู้ท่านแต่งเอาไว้ครับ การตั้งชื่อเดิมนั้น เราใช้หลักแต่ว่า เกิดวันไหน พยัญชนะใดเป็น
กาลกิณี ของวันเกิดนั้น เราก็จะหลีกเลี่ยงไม่ใช้ ผู้ชายก็นิยมตั้งชื่อให้มีพยัญชนะตัวหน้าสุดเป็นเดช ส่วน
ผู้หญิงก็นิยมใช้พยัญชนะที่เป็นศรี อยู่หน้าสุด เพิ่งมีระยะหลัง ที่มีผู้นำเอาหลักโหราศาสตร์ การคำนวณ
ตัวเลขตามดวงดาวบ้าง ตามหลักทักษาบ้าง มาใช้ ซึ่งผมก็ไม่ทราบว่า เกิดเริ่มต้นตั้งแต่เมื่อใด เพิ่งจะเห็น
ในระยะหลังไม่กี่ปีนี้เองครับ มิหนำซ้ำยังกำหนดค่าตัวเลขทักษา ให้กับพยํญชนะภาษาอังกฤษด้วย ก็เลย
งงๆ อยู่ครับ ไม่ทราบว่าท่านใดเป็นผู้กำหนดเป็นท่านแรกครับ
สำหรับผมนั้นยึดโบราณคือไม่ใช้พยัญชนะที่เป็นกาลกิณีวันเกิดมาใช้ก็พอแล้วครับ เรื่องกำลังเลขชื่อนั้นก็
สามารถคำนวณได้ แต่ไม่ใช้ เพราะบางท่านคำนวณเอานามสกุลรวมเข้าไปด้วย ก็เลยงงๆอยู่ครับ เพราะ
ถ้าเป็นหญิง เกิดแต่งงานแล้วเปลี่ยนนามสกุลตามสามี เกิดกำลังเลขรวมนามสกุล เกิดไม่ลงเลขสิริมงคล
มิจะต้องไปเปลี่ยนชื่อใหม่อีกหรือครับ

เวปนี้เป็นเวปธรรมะยินดีต้อนรับสุภาพชนและพุทธศาสนิกชนทุกๆท่านครับ

jida2
04-22-2009, 11:32 PM
พอดีจะเปลี่ยนชื่อให้ลูกสาวน่ะค่ะ ลูกสาวเกิดเวลา02.00นคืนวันอังคาร รุ่งเช้าเป็นวันพุธค่ะเลยไม่แน่ใจว่าลูกเกิดวันอะไรตามโหราศาสตร์ เลยรบกวนวิเคราะห์ชื่อที่เลือกมาให้ด้วยนะคะ ว่าชื่อไหนเหมาะ ขอความหมายด้วยนะคะ
1.กานต์ยาวีร์
2.กัลย์วีร์
3.จิตร์ตานันท์
4.ศิวะภัสสร
รบกวนด้วยนะคะ

piangfan
04-23-2009, 06:30 PM
สวัสดีค่ะ คุณ jida2
ยินดีตอนรับค่ะ คอยพี่นพแป๊บค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
04-23-2009, 06:34 PM
พอดีจะเปลี่ยนชื่อให้ลูกสาวน่ะค่ะ ลูกสาวเกิดเวลา02.00นคืนวันอังคาร รุ่งเช้าเป็นวันพุธค่ะเลยไม่แน่ใจว่าลูกเกิดวันอะไรตามโหราศาสตร์ เลยรบกวนวิเคราะห์ชื่อที่เลือกมาให้ด้วยนะคะ ว่าชื่อไหนเหมาะ ขอความหมายด้วยนะคะ
1.กานต์ยาวีร์
2.กัลย์วีร์
3.จิตร์ตานันท์
4.ศิวะภัสสร
รบกวนด้วยนะคะ

สวัสดีครับคุณจิดา

กานต์ยาวีร์ (เพิ่มคำว่า"ยา"เข้ามา ทำให้แปลกไป เพราะเดิม น่าจะ มาจาก กัญญาวีร์ กัลยาวีร์ มากกว่า)
เว้นคำว่า"ยา"ไว้ แปลว่า ผู้กล้าอันเป็นที่รัก
กัลย์วีร์ แปลว่า นางงามที่กล้าหาญ
จิตร์ตานันท์ แปลว่า ผู้สวยงามและยินดี
ศิวะภัสสร แปลว่า รัศมีแห่งความเป็นมงคล,แสงแห่งนิพพาน,รัศมีของพระอิศวร

rimuzaa
04-23-2009, 11:48 PM
อยากเปลี่ยนชื่ออ่ะค่ะ
เกิดวันจันทร์ ที่ 9 มีนาคม 2530ค่ะ
ถ้าเป็นไปได้ ...อยากได้ชื่อที่ไม่มีสระค่ะ
อยากได้ชื่อที่มีความหมายประมาณว่า
เป็นผู้รอบรู้ เป็นผู้มีปัญญาเฉียบแหลม เป็นที่รักของผู้อื่น
รบกวนช่วยหาชื่อให้หน่อยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ.!!

piangfan
04-24-2009, 11:58 AM
สวัสดี ค่ะ คุณrimuzaa และทุกท่านค่ะ
ยินดีต้อนรับค่ะ คอยพี่นพสักครู่ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
04-24-2009, 03:26 PM
อยากเปลี่ยนชื่ออ่ะค่ะ เกิดวันจันทร์ ที่ 9 มีนาคม 2530ค่ะ
ถ้าเป็นไปได้ ...อยากได้ชื่อที่ไม่มีสระค่ะ อยากได้ชื่อที่มีความหมายประมาณว่า
เป็นผู้รอบรู้ เป็นผู้มีปัญญาเฉียบแหลม เป็นที่รักของผู้อื่น
รบกวนช่วยหาชื่อให้หน่อยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ.!!

สวัสดีครับคุณrimuzaa

ขอบคุณน้องเพียงฝันครับ

กมลชนก แปลว่า ดวงใจของพ่อ
กมลอร แปลว่า หญิงในดวงใจ
ขวัญชนก แปลว่า เป็นมิ่งขวัญของพ่อ
จอมขวัญ แปลว่า เป็นมิ่งขวัญสูงสุด
ชนกนันท์ แปลว่า เป็นความสุขความยินดีของพ่อ
ชนมน แปลว่า ดวงใจของหมู่ชน
ชวนันท์ แปลว่า ผู้มีปัญญาที่น่ายินดี
ชวรัตน์ แปลว่า ผู้ที่มีไหวพริบดี
ณัฐนั้นท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้
ณัฐวรรณ แปลว่า ชนชั้นนักปราชญ์
ณัฏฐพร แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐ
พรหมรัก แปลว่า เป็นที่รักแห่งพรหม
ปรัชญ์กมล แปลว่า หัวใจของผู้รอบรู้
ณัฏฐภร แปลว่า มีความรู้เป็นเครื่องคำจุน

Vipawee
04-24-2009, 11:50 PM
พี่นพ งานเยอะหรอค่ะ ไม่ได้เจอนานมากค่ะ สบายดีนะค่ะ มานีค่ะ

noppakorn
04-25-2009, 02:29 PM
พี่นพ งานเยอะหรอค่ะ ไม่ได้เจอนานมากค่ะ สบายดีนะค่ะ มานีค่ะ

สวัสดีครับน้องมานี

ช่วงนี้งานมากครับ พอดีจะแต่งลูกสะใภ้ เลยยุ่งนิดหน่อย แล้วก็ไปอยู่สัตหีบเสียอาทิตย์หนึ่ง
เข้าห้องสนทนา ก็ไม่ค่อยพบใคร ก็เลยไม่ค่อยได้เข้าไปคุยครับ

didi
04-25-2009, 11:24 PM
อยากทราบความหมาย ชื่อ กันชิตา ค่ะ ขอบคุณค่ะ

piangfan
04-26-2009, 12:13 PM
สวัสดีค่ะคุณdidi และทุกท่านค่ะ
ยินดีต้อนรับค่ะ นั่งคอยพี่นพแป๊บค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
04-26-2009, 12:18 PM
อยากทราบความหมาย ชื่อ กันชิตา ค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับคุณดีดี้

กันชิตา แปลว่า ผู้มีชัยชนะด้วยกัน

kritlacha
04-26-2009, 01:42 PM
อยากทราบว่าชื่อ กฤษลชา อ่านว่าอย่างไรค่ะ แล้วความหมายด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากๆนะค่ะ เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ยังไม่ทราบว่าจะตั้งกระทู้ได้ที่ไหน

noppakorn
04-26-2009, 09:45 PM
อยากทราบว่าชื่อ กฤษลชา อ่านว่าอย่างไรค่ะ แล้วความหมายด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากๆนะค่ะ เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ยังไม่ทราบว่าจะตั้งกระทู้ได้ที่ไหน

สวัสดีครับคุณกฤษลชา

กฤษลชา (กริด-ละ-ชา) แปลว่า ปล่อยทิ้งเกียรติยศที่เกิดขึ้น

keng...1
04-27-2009, 12:21 PM
ดีครับ อยากทราบความหมายชื่อ เอกสิทธิ์ อะครับ ผมเกิดวัน พุธตอนกลางวันครับ ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

piangfan
04-27-2009, 12:59 PM
สวัสดีค่ะ คุณkeng...1 และทุกท่านค่ะ
นั่งคอยพี่นพแป๊บค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
04-27-2009, 05:00 PM
สวัสดีค่ะ คุณkeng...1 และทุกท่านค่ะ
นั่งคอยพี่นพแป๊บค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณน้องเพียงฝันครับ

ตอบให้คุณเอกสิทธิ์ ที่หมวดพยัญชนะ กลุ่ม อ แล้วครับ

sukanya
04-30-2009, 09:25 AM
อยากทราบว่าชื่อ กฤศกร กับ กฤษกร หมายความว่าอย่างไรคะ

noppakorn
04-30-2009, 01:13 PM
อยากทราบว่าชื่อ กฤศกร กับ กฤษกร หมายความว่าอย่างไรคะ

สวัสดีครับคุณสุกัญญา

กฤศกร แปลว่า ผู้ทำเรื่องเล็กน้อย
กฤษกร แปลว่า ผู้กระทำหน้าที่แล้ว ,ผู้สร้างเกียรติ์ ,ผู้มีความฉลาด
(กฤษ โดยปกติไม่มีในคำศัพท์ ครับ คนนำมาจากคำว่า "กฤษฏ์,กฤษฏิ์,กฤษณ์บ้าง บางท่าน นำมาเป็นความหมายว่าเกียรติยศ)

ronakorn
05-07-2009, 03:28 PM
กฤษภพ มีความหมายว่าอะไรครับ

noppakorn
05-07-2009, 10:42 PM
กฤษภพ มีความหมายว่าอะไรครับ

สวัสดีครับคุณronakorn

กฤษภพ แปลว่า ผู้สร้างแผ่นดิน (กฤษ สั้นคำเดียวไม่มีคำแปล เข้าใจว่าตัดตัวตามออกเพื่อให้ชื่อดีขึ้นครับ)

ronakorn
05-08-2009, 09:05 AM
ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยให้ความกระจ่าง http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/28.gif

anusorn
05-11-2009, 10:26 PM
สวัสดีครับ ผมอยากทราบคำแปลของชื่อ "กฤชกำภู" ครับ พอดีอยากจะเปลี่ยนชื่อพอดี ขอบคุณครับ

noppakorn
05-12-2009, 01:42 PM
สวัสดีครับ ผมอยากทราบคำแปลของชื่อ "กฤชกำภู" ครับ พอดีอยากจะเปลี่ยนชื่อพอดี ขอบคุณครับ

สวัสดีครับคุณอนุสรณ์

กฤชกำภู แปลว่า อาวุธของแผ่นดินที่อยู่ในมือ,อาวุธที่คุมแผ่นดิน,ความเฉียบแหลมที่ครอบครองแผ่นดิน

DEKWAT
05-14-2009, 07:40 AM
สวัสดีค่ะพี่

ขอถามความหมายแบบยาวเลยนะค่ะ

แก้วจันทร์=

ต้องขอโทดด้วยนะค่ะที่ม่ใช่ พอพาน ทั้งหมด

(จากคุณ chaaem)

noppakorn
05-14-2009, 10:12 AM
สวัสดีค่ะพี่
ขอถามความหมายแบบยาวเลยนะค่ะ

แก้วจันทร์=
ต้องขอโทดด้วยนะค่ะที่ม่ใช่ พอพาน ทั้งหมด
(จากคุณ chaaem)

สวัสดีครับคุณชะเอม

แก้วจันทร์ แปลว่า ดวงมณีที่เสมือนดวงจันทร์,ชื่อของพลอย"มุกดาหาร"(แก้วจันทร์กานต์)

gangza
05-14-2009, 05:21 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ " งามตา " ขอบคุณครับ

chaaem
05-14-2009, 07:43 PM
ขอบคุณทั้งพี่นพและคุณเด็กวัดมากเลยนะค่ะ

tanwakom
05-15-2009, 06:56 PM
มีคนส่งอีเมล์ไปที่ Webmaster เพื่อฝากถาม

ขอโทษนะคะ

จะขอรบกวนให้ ท่านอุบาสกนพกรณ์ ช่วยตั้งชื่อที่เป็นมงคลให้ กรณีเพศหญิง เกิดวันเสาร์ เวลาประมาณ 1ทุ่ม

และกรณีเพศชาย เกิดวันพฤหัสบดี
และขอทราบความหมาย ชื่อ "กรชปกร" ด้วยนะคะ

ต้องขออภัยด้วยนะคะ ที่ถามทาง mail เพราะถามทางกระทู้ ใช้งานไม่เป็นคะ

ขอบคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

siripornpool@yahoo.com

noppakorn
05-15-2009, 11:01 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ " งามตา " ขอบคุณครับ

สวัสดีครับคุณแก๊งก์ซ่า

งามตา แปลว่า มองดูสวยงาม

noppakorn
05-15-2009, 11:10 PM
มีคนส่งอีเมล์ไปที่ Webmaster เพื่อฝากถาม
ขอโทษนะคะ

จะขอรบกวนให้ ท่านอุบาสกนพกรณ์ ช่วยตั้งชื่อที่เป็นมงคลให้ กรณีเพศหญิง เกิดวันเสาร์ เวลาประมาณ 1ทุ่ม

และกรณีเพศชาย เกิดวันพฤหัสบดี
และขอทราบความหมาย ชื่อ "กรชปกร" ด้วยนะคะ

ต้องขออภัยด้วยนะคะ ที่ถามทาง mail เพราะถามทางกระทู้ ใช้งานไม่เป็นคะ
ขอบคุณเป็นอย่างสูงค่ะ
siripornpool@yahoo.com

สวัสดีครับคุณสิริพร

กรชปกร แปลว่า คัมภีร์หรือตำราที่สร้างจากมือ (กรด-ชะ-ปะ-กอน)
ชื่อผมจะส่งไปให้ทางเมลน่ะครับ

KNeS
05-16-2009, 12:25 PM
ขอโทษนะครับ เอามาหลายชื่อ เอาชื่อเพื่อนมาด้วยนะครับ

ขอขอบคุณนะครับ ถ้าแปลให้

เกียรติบัญชา (เกียด บัน ชา)
กฤษฎา

แค่นี้แหละครับ ถ้ามีให้อยู่แล้ว ก็ขอโทษทีนะครับ

ขอบคุณครับ

noppakorn
05-17-2009, 09:33 PM
ขอโทษนะครับ เอามาหลายชื่อ เอาชื่อเพื่อนมาด้วยนะครับ

ขอขอบคุณนะครับ ถ้าแปลให้

เกียรติบัญชา (เกียด บัน ชา)
กฤษฎา
แค่นี้แหละครับ ถ้ามีให้อยู่แล้ว ก็ขอโทษทีนะครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับคุณKNeS

เกียรติบัญชา แปลว่า ผู้สั่งการด้วยศักดิ์ศรี
กฤษฎา แปลว่า ผู้สำเร็จแล้ว,ผู้กระทำแล้ว

KNeS
05-19-2009, 09:40 PM
มาอีกแล้วครับ

อยากทราบความหมายของชื่อ

เกตุกำพล

-
-นามสกุล

เกตุสุวรรณ (สุวรรณแปลว่าทองหรือเปล่าครับ)

ขอบคุณครับ^^

noppakorn
05-19-2009, 11:34 PM
มาอีกแล้วครับ

อยากทราบความหมายของชื่อ

เกตุกำพล
-นามสกุล
เกตุสุวรรณ (สุวรรณแปลว่าทองหรือเปล่าครับ)

ขอบคุณครับ^^

สวัสดีครับคุณคเนศร์

เกตุกำพล แปลว่า ผู้นำกำลังทหาร
เกตุสุวรรณ แปลว่า รัศมีสีทอง,เปลวทอง,ธงทอง (เกตุ แปลว่า ผู้นำ ผู้ตัดสิน ธง ตะเกียง เปลวไฟ เครื่องหมาย ชื่อดาว)

noppakorn
05-19-2009, 11:34 PM
ต้องขออภัยเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ

จำเป็นต้องขอพักการแปลชื่อสัก 2 อาทิตย์ครับ (ต้องเดินทาง)

babycarrot
05-25-2009, 02:18 PM
ขอรบกวนคุณนพ อีกนะค่ะ

http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/34.gif "คธพร".."คทัศพร"..."คธสภร".."กานสิภร"..."กนิษภร"..."กฤษภาธร"....แปลว่าอะไรค่ะ....ขอบคุณมากๆค่ะhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/30.gif

piangfan
05-25-2009, 04:51 PM
สวัสดีค่ะ ทุกๆท่านค่ะ
คอยพี่นพ สักครู่ใหญ่ๆนะคะ
ขอบคุณค่ะ

KNeS
05-28-2009, 11:24 PM
สวัสดีครับ

คือผมอยากได้ชื่อนะครับ
เพื่อนของผมเกิดวันพุธกลางคืน 8 มิถุนายน ครับ

เค้าอยากได้ชื่อที่ 4 พยางค์ขึ้นไป ชื่อมีความหมายประมาณว่า มีความรู้ สูงส่ง มีอำนาจ ประมาณนี้ครับ และขอชื่อแบบไม่ซ้ำใครด้วยครับ ( ประมาณว่าชื่อนี้มีน้อยคน )

อยากได้ชื่อที่เหมาะสมครับ แต่ข้อเสนอที่ผมให้ไป ไม่หมดก็ไม่เป็นไรครับ ถ้ามันไม่ได้จริงครับ ^^

ยังไงก็ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ
ขอให้เดินทางปลอดภัย และขอให้มีความสุขในการเดินทางนะครับ ขอบคุณครับ

piangfan
05-31-2009, 09:17 PM
สวัสดี ค่ะ คุณ KNeS คุณ KNeS
และทุกๆท่านค่ะ
ยินดีต้อนรับค่ะ คอยพี่นพแป๊บค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ขอโทษทุกท่านค่ะ ที่บางครั้งเพียงฝันออกมาต้อนรับช้าไปบ้างค่ะ
เน็ตไม่ดีเลยค่ะ บางครั้งคลิกมาช่องพิมพ์ข้อความก็ไม่ยอมมาค่ะ
ต้องมาอาศัยช่องทางเก่าค่ะ (ต้องเข้ามาทางแก้ไข)ค่ะ เอิ๊กๆๆๆ

narong
06-01-2009, 10:46 PM
อยากทราบความหมายชื่อ
กฤษณ์
กัญ
กัญจนณัฏฐ์
ขอบพระคุณครับ

kungking_t
06-01-2009, 11:03 PM
แล้ว ชื่อ กสิรวิชญ์ แปลว่าอะไรคะ

kunpon
06-05-2009, 11:24 AM
สวัสดีค่ะ อยากทร่บความหมายของชื่อ กฤตตินันท์ และ กฤชตินันท์ ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

piangfan
06-05-2009, 12:02 PM
สวัสดีค่ะ พีนพ
สวัสดีค่ะ คุณkunpon คุณ kungking_t
คุณ narong ยินดีต้อนรับทุกท่านค่ะ
อดใจรอพี่นพ อีกสักครู่ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

kunpon
06-06-2009, 06:40 PM
พี่เค้ายังไม่มาเหรอคะ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/rolleyes.gif

babycarrot
06-08-2009, 08:53 PM
อยากทราบความหมายของคำว่า "ภริมกาญ"ค่ะ ......ขอบคุณค่ะhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/36.gif

cartoon
06-09-2009, 04:25 AM
ขอความหมายชื่อของลูกด้วยค่ะ

ชื่อ กุณฑิฌา

noppakorn
06-09-2009, 12:22 PM
ขอรบกวนคุณนพ อีกนะค่ะ

http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/34.gif "คธพร".."คทัศพร"..."คธสภร".."กานสิภร"..."กนิษภร"..."กฤษภาธร"....แปลว่าอะไรค่ะ....ขอบคุณมากๆค่ะhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/30.gif

สวัสดีครับ
บางคำก็มีความหมายบางคำก็ไม่มีความหมายครับ ช่างสรรคิดจริงๆน่ะครับ อิอิ

คธพร แปลว่า ตะบองอันประเสริฐ
คทัศพร คำว่า คทัศ แปลไม่ได้ครับ (เกิน "ค"มาหนึ่งตัว เอา "ค" ออกจะแปลว่า "ดูสิ่งประเสริฐ")
คธสภร แปลว่า ผู้ค้ำตะบอง (เกิน "ส" มาหนึ่งตัว)
กานสิภร แปลว่า ผู้ได้ค้ำจุนความรัก
กนิษภร แปลว่า ผู้เกื้อหนุนน้อง (กนิษ ขาดพยัญชนะ "ฐ์"ไป)
กฤษภาธร แปลว่า ผู้ทรงเกียรติอันรุ่งเรือง

noppakorn
06-09-2009, 12:27 PM
สวัสดี ค่ะ คุณ KNeS คุณ KNeS
และทุกๆท่านค่ะ
ยินดีต้อนรับค่ะ คอยพี่นพแป๊บค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ขอโทษทุกท่านค่ะ ที่บางครั้งเพียงฝันออกมาต้อนรับช้าไปบ้างค่ะ
เน็ตไม่ดีเลยค่ะ บางครั้งคลิกมาช่องพิมพ์ข้อความก็ไม่ยอมมาค่ะ
ต้องมาอาศัยช่องทางเก่าค่ะ (ต้องเข้ามาทางแก้ไข)ค่ะ เอิ๊กๆๆๆ

สวัสดีครับคุณคเนศร์

ชื่อสี่พยางค์นี่กลัวจะไม่มีเวลาตั้งให้น่ะครับ ที่จริง 3 พยางค์ก็มากแล้วน่ะครับ
4 พยางค์ส่วนใหญ่จะเป็นนามสกุลครับ ถ้าอยากได้จริง คงต้องรอสักหน่อยน่ะครับ

ขออภัยด้วยครับ

noppakorn
06-09-2009, 12:35 PM
อยากทราบความหมายชื่อ
กฤษณ์
กัญ
กัญจนณัฏฐ์
ขอบพระคุณครับ

สวัสดีครับคุณณรงค์

กฤษณ์ แปลว่า ดำ,แรม,มืด, พระกฤษณะ ร่างอวตารของพระณารายณ์
กัญ แปลว่า ราศรีกันย์ (ถ้าเติม"ญ์"เพิ่มเข้าไป แปลว่า สาวรุ่น,สาวน้อย)
กัญจนณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีคุณค่า,ผู้อยู่ในความรู้อันมีค่าดังทอง

noppakorn
06-09-2009, 12:40 PM
แล้ว ชื่อ กสิรวิชญ์ แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับคุณกุ๊งกิ๊ง

กสิรวิชญ์ แปลว่า ผู้รอบรู้ทางเพราะปลูกอย่างยอดเยี่ยม

noppakorn
06-09-2009, 12:47 PM
สวัสดีค่ะ อยากทร่บความหมายของชื่อ กฤตตินันท์ และ กฤชตินันท์ ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับคุณpon

กฤตตินันท์ แปลว่า ผู้สร้างความเพลิดเพลิน
กฤชตินันท์ แปลไม่ได้เพราะคำว่า "กฤชมาผสมกับติ ทำให้ไม่มีความหมาย"
แต่ถ้าแปลตรงตัวอักษร จะแปลว่า "การตำหนิความเพลิดเพลินอย่างแหลมคม"

noppakorn
06-09-2009, 12:55 PM
อยากทราบความหมายของคำว่า "ภริมกาญ"ค่ะ ......ขอบคุณค่ะhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/36.gif

สวัสดีครับ
คำนี้น่าจะตอบแล้ว เมื่อครู่ แต่ไม่ทราบที่กระทู้อันไหนในห้องนี้

ภริมกาญ(ขาด"จน์") แปลว่า ผู้พอใจทอง,ผู้มีคุณค่าแห่งความพอใจ

Deejung
06-09-2009, 02:51 PM
สวัสดีครับ คุณนพ....
กรุณาแนะนำชื่อ ของผู้หญิงเกิดวันอาทิตย์ ขึ้นต้นชื่อด้วยพยัญชนะหมวดอายุหรือหมวดศรี ได้เลขศาสตร์ 52
ขอบพระคุณมากครับ....http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif (ขอทราบคำแปลด้วยนะครับ)

ampai
06-09-2009, 04:54 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ดังต่อไปนี้ค่ะ

1.ฉัตรเกียรติ
2.ณรงค์ศักดิ์
3.ตรีเพชร
4.ปรียาภรณ์
5.มาลัย
ต้องการทราบความหมายวันนี้ค่ะ รบกวนหน่อยนะคะ
ขอบคุณมากๆค่ะ

phanpasa
06-09-2009, 06:25 PM
กรีดารัตน์ ค่ะ คำว่า กรี มาจาก จักรี ค่ะ

อยากรู้ความหมายมานานแล้ว

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

kunpon
06-09-2009, 11:44 PM
สวัสดีครับคุณpon

กฤตตินันท์ แปลว่า ผู้สร้างความเพลิดเพลิน
กฤชตินันท์ แปลไม่ได้เพราะคำว่า "กฤชมาผสมกับติ ทำให้ไม่มีความหมาย"
แต่ถ้าแปลตรงตัวอักษร จะแปลว่า "การตำหนิความเพลิดเพลินอย่างแหลมคม"

ขอบคุณมาก ๆค่ะ

noppakorn
06-10-2009, 12:09 PM
สวัสดีครับ คุณนพ....
กรุณาแนะนำชื่อ ของผู้หญิงเกิดวันอาทิตย์ ขึ้นต้นชื่อด้วยพยัญชนะหมวดอายุหรือหมวดศรี ได้เลขศาสตร์ 52
ขอบพระคุณมากครับ....http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif (ขอทราบคำแปลด้วยนะครับ)

สวัสดีครับ
ชื่อที่มีตั้งแต่ 52 ขึ้นไปหายากและตั้งยากมากครับ คิดให้สักสามสี่ชื่อแล้วกันน่ะครับ
เพราะส่วนใหญ่ติดพยัญชนะที่เป็นกาลกิณี และต้องหาค่าพยัญชนะที่มีกำลังเลขสูงๆ
สำหรับชื่อที่ขึ้นต้นด้วยหมวดอายุ และศรี นั้นยิ่งหายากครับ เพราะค่าตัวเลขต่ำ ซ้ำ
พยัญชนะหมวดศรี หาชื่อยากที่สุดครับ

ธรณ์ธันย์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความโชคดีมีสุข
ลลิลทิพย์ แปลว่า ผู้งดงามดังเทวดา
นิจชจารีย์ แปลว่า ผู้เกิดมารักษาความดีอยู่เสมอ
กันต์กนีย์ แปลว่า น้องสาวอันเป็นที่รัก

noppakorn
06-10-2009, 12:28 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ดังต่อไปนี้ค่ะ

1.ฉัตรเกียรติ
2.ณรงค์ศักดิ์
3.ตรีเพชร
4.ปรียาภรณ์
5.มาลัย
ต้องการทราบความหมายวันนี้ค่ะ รบกวนหน่อยนะคะ
ขอบคุณมากๆค่ะ

สวัสดีครับ

1.ฉัตรเกียรติ แปลว่า ร่มเงาแห่งเกียรติยศ
2.ณรงค์ศักดิ์ แปลว่า ผู้มีอำนาจในการรบ
3.ตรีเพชร แปลว่า แก้วมีค่าสามประการ (พระรัตนตรัย),ความเข้มแข็งสามประการ
4.ปรียาภรณ์ แปลว่า เครื่องประดับอันเป็นที่รัก,ผู้ธำรงความเป็นที่รัก
5.มาลัย แปลว่า พวงดอกไม้

noppakorn
06-10-2009, 12:44 PM
กรีดารัตน์ ค่ะ คำว่า กรี มาจาก จักรี ค่ะ

อยากรู้ความหมายมานานแล้ว

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

สวัสดีครับ

กรี มาจากคำว่า จักรี ไม่ได้ครับ เพราะคำจะไม่สมบูรณ์ครับ ถ้าจะยกต้องยกมาทั้งคำครับ

กรีดารัตน์ มีสองความหมายครับ กรีดา ที่มาจาก กรีฑา ที่แปลว่า ประลองยุทธ ก็ได้
หรือ กรี เฉยๆ (ให้อ่านว่า กรี ไม่อ่านกว่า กะรี เพราะจะแปลว่า ส่วนแหลมที่หัวกุ้ง) ซึ่ง
แปลว่า ผู้มีมือ อันหมายถึง ช้าง ครับ ดังนั้น

กรีดารัตน์ แปลว่า การประลองยุทธอันมีคุณค่า,แก้วที่มีค่าในการประลองยุทธ (จากกรีฑา)
กรีดารัตน์ แปลว่า ผู้มีมือเป็นยอดดังแก้วอันมีคุณค่า,ช้างที่มีคุณค่าอันเยี่ยมยอด (ดา มาจาก ชฏา)

cartoon
06-10-2009, 08:14 PM
คุณนพค่ะ ขอความหมายชื่อของลูก ด้วยค่ะ

ถามไปแล้วยังไม่ได้ตอบเลยค่ะ คุณนพคงลืม

ชื่อ กุณฑิฌา ค่ะ

piangfan
06-10-2009, 08:57 PM
สวัสดีค่ะ คุณcartoon และทุกท่านค่ะ
ยินดีต้อนรับทุกท่านค่ะ
คอยพี่นพแป๊บค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-11-2009, 11:04 PM
คุณนพค่ะ ขอความหมายชื่อของลูก ด้วยค่ะ

ถามไปแล้วยังไม่ได้ตอบเลยค่ะ คุณนพคงลืม

ชื่อ กุณฑิฌา ค่ะ

สวัสดีครับคุณการ์ตูน

ขอโทษครับลืมไปจริงๆครับ

กุณฑิฌา แปลว่า ผู้เติมใส่ความรู้,คนโทที่มีความรู้ (กุณฑิ แปลว่า คนโทสำหรับใส่น้ำ)

kungking_t
06-12-2009, 06:47 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนด้วยนะคะ อยากทราบความหมายของ
1.กศิ , กศิรา
2.กษิ , กษิรา
และ รวิชญ์ แปลว่า นักปราญช์ หรือเปล่าคะ
อยากรู้ความหมายเป็นคำ ๆ น่ะค่ะ ขอบคุณนะคะ

noppakorn
06-12-2009, 11:03 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนด้วยนะคะ อยากทราบความหมายของ
1.กศิ , กศิรา
2.กษิ , กษิรา
และ รวิชญ์ แปลว่า นักปราญช์ หรือเปล่าคะ
อยากรู้ความหมายเป็นคำ ๆ น่ะค่ะ ขอบคุณนะคะ

สวัสดีครับ

1.กศิรา แปลว่า หัว
2.กษิรา แปลว่า นม

รวิชญ์ แปลถูกต้องแล้วครับ

Deejung
06-13-2009, 02:51 PM
สวัสดีครับ...คุณนพ
กรุณาแนะนำชื่อ เด็กผู้หญิง,เกิดวันพฤหัสบดี,ตัวต้นเป็นกลุ่มศรี,มีเลขศาสตร์15,19, 59 ขอบคุณครับ....http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/1.gif

kinkory
06-14-2009, 10:19 AM
สวัสดีครับ
ผมจะเปลี่ยนชื่อนะครับ กรุณาแนะนำชื่อให้หน่อยซิครับ
วันศุกร์ 1 ก.พ. 28 เวลา 19:09
ขอความกรุณาด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
06-14-2009, 08:36 PM
สวัสดีครับ...คุณนพ
กรุณาแนะนำชื่อ เด็กผู้หญิง,เกิดวันพฤหัสบดี,ตัวต้นเป็นกลุ่มศรี,มีเลขศาสตร์15,19, 59 ขอบคุณครับ....http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/1.gif

สวัสดีครับ

กำลังเลข 59 ไม่ได้จัดให้ครับ เพราะตั้งยากมากครับและใช้เวลานานครับ

กลุ่มชื่อสำหรับผู้หญิงวันพฤหัส ทีมีกำลังเลข 15และ19
กชพร แปลว่า ประเสริฐดังดอกบัว /15 กิรณา แปลว่า ผู้มีรัศมีเรืองรองสวยงาม /15
เกสรา แปลว่า เกสรดอกไม้ /15 กมลภู แปลว่า หัวใจของแผ่นดิน,ยารักษาแผ่นดิน /15
เขมิกา แปลว่า ผู้มีความสุขสำราญ /15 ฆรณี แปลว่า แม่ศรีเรือนที่ใจงาม /15
ชวิศา แปลว่า ผู้มีปัญญาเลิศ /19 ชิษณุชา แปลว่า ผู้เกิดมามีชัยชนะอันสมบูรณ์ /19
ปุณณภา แปลว่า ผู้ประเสริฐและรุ่งเรือง /15 ภารวี แปลว่า แสงแห่งอาทิตย์,รุ่งเรืองดังตะวัน /19
ภิรมณ แปลว่า ผู้ยินดียิ่ง /19 ยมล แปลว่า ผู้อยู่เคียงคู่ /19
รัมภา แปลว่า นางฟ้า /15 วนิชา แปลว่า พ่อค้า /19
เวณิกา แปลว่า ผู้ดีดพิณ,ดนตรี /19 วริษา แปลว่า ฝน /19
สุชญา แปลว่า ผู้มีความรู้ดี /15 สุชานุช แปลว่า หญิงผู้เกิดมาดีงาม /19
สุวรา แปลว่า ผู้ประเสริฐยิ่ง /19 อุสรา แปลว่า พระอาทิตย์ /19
อสมา แปลว่า ผู้ไม่มีใครเหมือน

noppakorn
06-14-2009, 08:38 PM
สวัสดีครับ
ผมจะเปลี่ยนชื่อนะครับ กรุณาแนะนำชื่อให้หน่อยซิครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ช่วยบอกว่าอยากได้ความหมายอย่างไรครับ เพราะชื่อมันมีเยอะมากครับ
จะได้จัดให้ถูกใจครับ

kinkory
06-15-2009, 11:08 AM
สวัสดีครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ช่วยบอกว่าอยากได้ความหมายอย่างไรครับ เพราะชื่อมันมีเยอะมากครับ
จะได้จัดให้ถูกใจครับ

อยากได้ที่มีความหมายเกี่ยวกับธรรมชาติ ภูเขา ทะเล ป่า แม่น้ำ ประมาณเนียครับ
นามสกุลของผมมีค่ากำลัง 63 นะครับ

noppakorn
06-15-2009, 10:59 PM
อยากได้ที่มีความหมายเกี่ยวกับธรรมชาติ ภูเขา ทะเล ป่า แม่น้ำ ประมาณเนียครับ
นามสกุลของผมมีค่ากำลัง 63 นะครับ
[/quote]
สวัสดีครับคุณkinkory

ชื่อที่มีความหมายเกียวกับธรรมชาติ สำหรับคนเกิดวันศุกร์ แล้ว ต้องรวมตัวเลขให้ได้
จำนวนที่เป็นมงคลกับนามสกุลนั้น หาแทบจะไม่มีเลยครับเพราะที่มีความหมายเป็นธรรมชาติ
มักจะตกคำที่มีพยัญชนะเป็นกาลกิณีเสียด้วยครับ เลยต้องของดไว้ก่อน ยกเว้นถ้าไม่นำนามสกุล
มารวมด้วย ก็ยังหาได้บ้างครับ แต่ขอเป็นความหมายอื่น ซึ่งตกกำลังเลขเมื่อนำมา
รวมกับนามสกุล 63 แล้ว ได้เลขที่เป็นมงคล แล้วชื่อไม่ตกตัวเลขที่ไม่เป็นมงคลมาให้ครับ

กฤตานนท์ แปลว่า ผู้สร้างความยินดี -26
ชนกานต์ แปลว่า ผู้เป็นทีรักของหมู่ชน -26
ชัชพงศ์ แปลว่า เชื้อสายนักรบ -34
ชุติพงศ์ แปลว่า ตระกูลที่รุ่งเรือง -36
ญาณพงศ์ แปลว่า ผู้มีความรู้ของตระกูล -36
ณัฐนนท์ แปลว่า ปราชญ์ผู้ยินดี -34
ณัฐนิติ แปลว่า ปราชญทางกฏหมาย -34
ดนุสันต์ แปลว่า ผู้เป็นดังต้นไม้ใหญ๋ (ให้ผู้อื่นพักพิง) -34
เตชสิทธิ์ แปลว่า ผู้มีพลังความสำเร็จ -36
ทัตพงศ์ แปลว่า ผู้กำเนิดวงศ์ตระกูล -34
ธัญชนิต แปลว่า บ่อเกิดแห่งความโชคดี -26
ธนัตถ์ แปลว่า ผู้มีทรัพย์ -26
ธิษณ์ แปลว่า ผู้ฉลาดปราดเปรื่อง -26
นิจกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักตลอดไป -34
นภสินธุ์ แปลว่า สายน้ำแห่งฟ้า (ทางช้างเผือก)-36
ปุณพจน์ แปลว่า ผู้มีถ้อยคำอันบริสุทธิ์ -36
พงศ์ภานุ แปลว่า ความรุ่งเรืองของตระกูล -34
ภานุพงศ์ แปลว่า สกุลอันรุ่งเรือง -34
ศุภชีพ แปลว่า ผุ้มีชีวิตดีงาม -26
สุทธนพ แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์ -26
สุทธกานต์ แปลว่า ผู้เป็นทีรักอันบริสุทธิ์ -36

kinkory
06-16-2009, 01:28 PM
พอจะทราบไหมครับว่า
วันที่ 4 เดือน 8 พ.ศ. 2492 ปีฉลู (อันนี้เป็นวันเดือนปีของประฏิทินนจีนนะครับ)
ตรงกับวันเดือนปีของไทยอะไรอะครับ

monozoroza
06-16-2009, 02:55 PM
ช่วยด้วยครับพี่ชายเกิดวันจันทร์ครับแต่อยากได้ชื่อมีค่า 41 ผมปวดหัวแย่แล้วครับหามาเป็นอาทิตย์แล้วปวดหัวมากเลยครับใครก็ได้ช่วยผมที่
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

noppakorn
06-16-2009, 05:39 PM
พอจะทราบไหมครับว่า
วันที่ 4 เดือน 8 พ.ศ. 2492 ปีฉลู (อันนี้เป็นวันเดือนปีของประฏิทินนจีนนะครับ)
ตรงกับวันเดือนปีของไทยอะไรอะครับ

สวัสดีครับ

ตรงกับวันอาทิตย์ ที่ 25 กันยายน พ.ศ.2492
วันไทยคือ อาทิตย์ ขึ้น 3 ค่ำ เดือน 11 ครับ

phanpasa
06-16-2009, 06:02 PM
ขอบคุณมากค่ะ ^^

noppakorn
06-16-2009, 06:58 PM
ช่วยด้วยครับพี่ชายเกิดวันจันทร์ครับแต่อยากได้ชื่อมีค่า 41 ผมปวดหัวแย่แล้วครับหามาเป็นอาทิตย์แล้วปวดหัวมากเลยครับใครก็ได้ช่วยผมที่
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

สวัสดีครับ

พอปวดหัวเลยเอาความปวดหัวมาให้ผมแทนเลยน่ะ อิอิ

ชื่อที่มี่ค่าเลข 41 สำหรับคนเกิดวันจันทร์ (มีน้อยมาก)

จาฏพัจน แปลว่า ผู้พูดดี
ณัฏฐชัย แปลว่า ปราชญ์ผู้มีชัยชนะ,ชัยชนะอันปราดเปรื่อง
ภัควพงศ์ แปลว่า เชื้อสายแห่งครูผู้รู้
ยศพนธ์ แปลว่า ผู้เกียวข้องกับเกียรติยศ
รัฐนันท์ แปลว่า ความยินดีของชาติ
วงศ์พันธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันวงศ์ตระกูล
พัชรพงษ์ แปลว่า ผู้มีตระกูลอันเข้มแข็งแกล้วกล้า

monozoroza
06-16-2009, 08:44 PM
ขอบคุณมากๆเลยครับผมจะเอาชื่อณัฏฐชัย ครับไม่มีตัวกาลกิณี พี่เก่งที่สุดเลยเย้ๆขอบคุณหลายๆ

kalenku
06-18-2009, 03:14 PM
ช่วยแปลความหมายของชื่อ คมศิลป์ ทีครับ

noppakorn
06-18-2009, 03:49 PM
ช่วยแปลความหมายของชื่อ คมศิลป์ ทีครับ

สวัสดีครับ

คมศิลป์ แปลว่า ผู้มีฝีมือที่แหลมคม,เฉียบแหลม

sabai
06-20-2009, 07:39 PM
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน ผมเพิ่งเข้ามาใหม่ขอน้อมคาราวะพี่ๆทุกท่านด้วยความเคารพ
ผมเองอยากเปลี่ยนชื่อใหม่ครับ (ความหมายประมาณ โชคดี ร่าเริง เป็นที่รัก)
เกิดวันศุกร์ เม.ย. ปีเถาะ
นามสกุล= 56
ขอขอบคุณครับ

boom-lek
06-20-2009, 08:21 PM
รบกวนหน่อยนะคราบ
อยากทราบความหมายของชื่อนี้คราบ กิตษณัฐพงค์ คราบ
ขอบคุณคราบ

noppakorn
06-20-2009, 08:26 PM
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน ผมเพิ่งเข้ามาใหม่ขอน้อมคาราวะพี่ๆทุกท่านด้วยความเคารพ
ผมเองอยากเปลี่ยนชื่อใหม่ครับ (ความหมายประมาณ โชคดี ร่าเริง เป็นที่รัก)
เกิดวันศุกร์ เม.ย. ปีเถาะ
นามสกุล= 56
ขอขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

กิตติพัทธ์ แปลว่า ผู้สัมพันธ์กับเกียรติยศ -41
กานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รัก -19
กานดิศ แปลว่า กามเทพ -19
กฤติน แปลว่า ผู้คงแก่เรียน -14
กฤตภาส แปลว่า ผู้มีแสงสว่างทางปัญญายอดเยี่ยม -14
เขมชาติ แปลว่า ผู้เกิดมามีแต่ความสุขสบาย -19
เจตภาณุ แปลว่า ผู้มีความคิดอันสดใส -19
เจตนิพิฐ แปลว่า ผู้มึความคิดอันแน่นอน -41
ชุติภาส แปลว่า ผุ้มีความรุ่งเรือง -19
ชิษณุชา แปลว่า ผู้เกิดชัยชนะอันสมบูรณ์ -19
ญานภาส แปลว่า ผู้มีแสงสว่างทางปัญญา -19
เตชทัต แปลว่า ผู้มีอำนาจ -14

noppakorn
06-20-2009, 08:30 PM
รบกวนหน่อยนะคราบ
อยากทราบความหมายของชื่อนี้คราบ กิตษณัฐพงค์ คราบ
ขอบคุณคราบ

สวัสดีครับ
กิตษณัฐพงค์ ตัว ษ และ ค์ ผิดรูปครับ ถ้าเอาออกจะแปลว่า ตระกูลนักปราชญผู้มีเกียรติยศชื่อเสียง

kinkory
06-21-2009, 11:44 PM
พ่อผมจะเปลี่ยนชื่อนะครับ กรุณาแนะนำชื่อให้หน่อยนะครับ
วันอาทิตย์ ที่ 25 กันยายน พ.ศ.2492
อยากได้ความหมายประมาณว่า เป็นที่รักเป็นที่ฃื่นชอบอะครับ

pingkun
06-22-2009, 01:25 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ กรรณยภรณ์ ช่วยแปลให้ด้วยนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ZeeTongZaa
06-22-2009, 09:01 PM
สวัสดีครับ

พอดีผมขอรบกวนสักนิดนึงคับ

อยากจะขอคำแปลชื่อและนามสกุลของผมอ่ะคับ แล้วดีไม่ดีคับผมยังไง อีกอย่างคือ

ผมจะเปรียนมมาใช้อีกนามสกุลนึงจะดีรึป่าวคับ

ชื่อ กฤษณโรจน์ ขันชะลี เกิดวันเสาร์ 6 พ.ค. 32

นานสกุลที่ว่าจะเปรียน กัญจนพิทักษ์

ยังไง รบกวนช่วยทีนะคับ

kungking_t
06-23-2009, 10:47 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนอีกครั้งนะคะ อยากให้ช่วยแปลความหมายของ
กศิรวิชญ์ ให้ด้วยค่ะ เพราะไม่มีความสามารถพอที่จะแปลให้ได้ความหมายที่ไพเราะน่ะค่ะ

noppakorn
06-24-2009, 02:54 PM
พ่อผมจะเปลี่ยนชื่อนะครับ กรุณาแนะนำชื่อให้หน่อยนะครับ
วันอาทิตย์ ที่ 25 กันยายน พ.ศ.2492
อยากได้ความหมายประมาณว่า เป็นที่รักเป็นที่ฃื่นชอบอะครับ

สวัสดีครับ
ชื่อที่มีกำลังเลขที่เป็นมงคลนั้นหามารวมไม่มีครับ คงต้องใช้เลขที่เป็นกลาง รวมแล้วได้เลขศิริมงคล ครับ

กันต์กมล แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รัก -34
กนต์ธร แปลว่า ผู้เป็นทีรักที่หวงแหน -26
กันตนพ แปลว่า ชายหนุ่มอันเป็นที่รัก -26
จารุกิตติ์ แปลว่า ผู้มีชื่อเสียงเป็นที่ยอมรับทั่วไป -36
ชนกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักของหมู่ชน -26
ธีรกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักที่รอบรู้ -34
นิจกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักตลอดไป -34
พิธุกานต์ แปลว่า ผู้เป็นทีรักอันสดใสเรืองรอง -36

ชื่อที่ให้นี้เป็นกำลังเลขที่เป็นกลาง เมื่อรวมกับนามสกุลแล้วจะเป็นได้กำลังเลบมงคลครับ

noppakorn
06-24-2009, 03:09 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ กรรณยภรณ์ ช่วยแปลให้ด้วยนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

กรรณยภรณ์ มี ย แล้วแปลไม่ได้ครับ แต่ถ้าจะให้ แปลจะแยกเป็น 3 คำดังนี้
กรรณ แปลว่า หู , ย หรือ ยา แปลว่า ยา , ภรณ์ แปลว่า เลี้ยงดู
รวมกัน แปลว่า การเลี้ยงดูด้วยยารักษาหู

แต่ถ้าเป็นชื่อ กรรณาภรณ์ แปลว่า เครื่องประดับหู

noppakorn
06-24-2009, 03:18 PM
สวัสดีครับ

อยากจะขอคำแปลชื่อและนามสกุลของผมอ่ะคับ แล้วดีไม่ดีคับผมยังไง อีกอย่างคือ

ผมจะเปรียนมมาใช้อีกนามสกุลนึงจะดีรึป่าวคับ

ชื่อ กฤษณโรจน์ ขันชะลี เกิดวันเสาร์ 6 พ.ค. 32

นานสกุลที่ว่าจะเปรียน กัญจนพิทักษ์

สวัสดีครับ

กฤษณโรจน์ แปลว่า รุ่งเรืองดุจพระณารายณ์
ขันชะลี แปลว่า การไหว้หรือบูชาด้วยขัน
กัญจนพิทักษ์ แปลว่า ผู้คุ้มครองดูแลทอง

ชื่อ ได้กำลังเลข 39 นามสกุล ขันชะลี กำลังเลขได้ 30 รวมกันเป็นกลางๆ ครับ ไม่ร้ายครับ
เปลี่ยนนามสกุล กัญจนพิทักษ์ ก็เป็นกลางๆ เช่นกันครับ

noppakorn
06-24-2009, 03:23 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนอีกครั้งนะคะ อยากให้ช่วยแปลความหมายของ
กศิรวิชญ์ ให้ด้วยค่ะ เพราะไม่มีความสามารถพอที่จะแปลให้ได้ความหมายที่ไพเราะน่ะค่ะ

สวัสดีครับ

กศิรวิชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้เรื่องศรีษะ, ผู้มีความรู้เต็มหัว

ZeeTongZaa
06-25-2009, 10:03 PM
สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

กฤษณโรจน์ แปลว่า รุ่งเรืองดุจพระณารายณ์
ขันชะลี แปลว่า การไหว้หรือบูชาด้วยขัน
กัญจนพิทักษ์ แปลว่า ผู้คุ้มครองดูแลทอง

ชื่อ ได้กำลังเลข 39 นามสกุล ขันชะลี กำลังเลขได้ 30 รวมกันเป็นกลางๆ ครับ ไม่ร้ายครับ
เปลี่ยนนามสกุล กัญจนพิทักษ์ ก็เป็นกลางๆ เช่นกันครับ

kungking_t
06-26-2009, 10:05 PM
อยากได้ชื่อของคนเกิดวันพฤหัสบดี ที่ขึ้นต้นด้วย ก และมีเลขศาสตร์เท่ากับ 41 ค่ะ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

noppakorn
06-27-2009, 09:06 PM
อยากได้ชื่อของคนเกิดวันพฤหัสบดี ที่ขึ้นต้นด้วย ก และมีเลขศาสตร์เท่ากับ 41 ค่ะ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

สวัสดีครับ
ด้วยความยินดีครับ

เพราพิลาส แปลว่า ย่างเยื้องน่ามอง
แพรพิไล แปลว่า แพรงาม
กมลมาลย์ แปลว่า มาลัยคล้องใจ
จุลสุรางค์ แปลว่า นางฟ้าน้อย
ฐิติพรรณ แปลว่า ผิวพรรณที่ยั่งยืน
ณัฐจรรยา แปลว่า ประพฤติดีดังนักปราชญ์
พรปวีณ์ แปลว่า ผู้ฉลาดและประเสริฐ
ปรียาภรณ์ แปลว่า เครื่องประดับอันเป็นที่รัก
มญชุ์ปรียา แปลว่า อันเป็นที่รักที่งามยิ่ง
อาจรีย์ แปลว่า อาจารย์

kinkory
06-28-2009, 07:48 AM
วันที่ 20 เดือน 4 พ.ศ. 2479 ปีชวด (อันนี้เป็นวันเดือนปีของประฏิทินนจีนนะครับ)

เวลา เกยถีอินสี คือ เวลาอะไรหรอครับ

ningsa2002
06-28-2009, 10:37 AM
สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยหาชื่อให้ทีค่ะ อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ก,ข,ค,ง ค่ะ เลขกำลัง42 ค่ะ พอดีเกิดวันพุธ กลางคืน นะค่ะ รบกวนหน่อยนะค่ะ

noppakorn
06-29-2009, 04:47 PM
วันที่ 20 เดือน 4 พ.ศ. 2479 ปีชวด (อันนี้เป็นวันเดือนปีของประฏิทินนจีนนะครับ)

เวลา เกยถีอินสี คือ เวลาอะไรหรอครับ

วันที่ 20 เดือนสี่ พศ.2479 ตรงกับวันอังคารที่ 9 มิถุนายน ปี 1936 แรม 5 ค่ำเดือน 7 ของไทยครับ

เกยถึอินสี ผมไม่แน่ใจว่าเป็นภาษาจีนแต้จิ๋วหรือไม่ แต่ถ้าเป็นเวลาจีน เขามีแค่ 2 พยางค์ครับ
ถ้าเป็นจีน ผมจับคำว่า อินสี คงเป็นคำว่า "อิ้งซี้" ซึ่งคุณเขียนมาไม่ตรงกับสำเนียงเลยทำให้ไม่
เข้าใจครับ แต่ถ้าใช่ตามที่ผมประมาณไว้ก็คือเวลาตังแต่ 3.00 น.-4.59น. ก่อนรุ่งอรุณครับ

noppakorn
06-29-2009, 05:10 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยหาชื่อให้ทีค่ะ อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ก,ข,ค,ง ค่ะ เลขกำลัง42 ค่ะ พอดีเกิดวันพุธ กลางคืน นะค่ะ รบกวนหน่อยนะค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อกำลังเลข 42 สำหรับคนเกิดพุธกลางคืน

เกตน์สิริ แปลว่า ผู้เป็นมงคลของบ้านเรือน
โฉมฉาย แปลว่า ผู้มีหน้าตาน่ารัก
กานต์ศศิน แปลว่า ดวงจันทร์อันเป็นที่รัก.
จินดารัตน์ แปลว่า ดวงแก้วอันมีคุณค่า
ณัฐนันท์ แปลว่า ความยินดีของนักปราชญ์
ณัฐวลัย แปลว่า ผู้อยู่ในแวดวงของนักปราชญ์
รมย์ธีรา แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความสุข
วัชรีวรรณ แปลว่า ผิวพรรณดังเพชร
จิรัฏฐิกา แปลว่า ผู้มั่นคงยืนนาน
อุดมลักษณ์ แปลว่า ผู้มีรูปร่างที่สมบูรณ์พร้อม

kungking_t
06-29-2009, 05:37 PM
ขอชื่อของผู้ชาย ที่เกิดวันพฤหัสบดี ขึ้นต้นด้วย ก

ขอบคุณล่วงหน้า นะคะ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif

ningsa2002
06-29-2009, 06:57 PM
ขอบคุณมากนะค่ะ พี่นพ

noppakorn
06-30-2009, 12:01 PM
ขอชื่อของผู้ชาย ที่เกิดวันพฤหัสบดี ขึ้นต้นด้วย ก

ขอบคุณล่วงหน้า นะคะ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif

สวัสดีครับ

กระทู้นี้ตอบช้าไปหน่อย ต้องขออภัยด้วย พอดีเดินสายทำบุญครับ

กมลโชค แปลว่า ผุ้มีโชคที่น่าชื่นชม
กมลภู แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ (ชื่อหนึ่งของพระพรหม)
กังวาน แปลว่า ผู้มีกระแสเสียงก้องชัดเจน
กฤษณ์ แปลว่า พระกฤษณะ
โกลัญญ์ แปลว่า ผู้เกิดในตระกูลสูง
เกริกกร แปลว่า ผู้ชำนาญงานอันเลื่องลือ
เกริกไกร แปลว่า ผู้เลื่องลือไปทั่ว
ไกรศร แปลว่า ผู้งามสง่าดังราชสีห์
ไกรภพ แปลว่า ผู้เลื่องลือขจรทั่วแผ่นดิน
เกรรียงไกร แปลว่า ผู้ยิ่งยง
เกริกวรรธน์ แปลว่า ผู้เจริญยิ่ง
เกรียงศักดิ์ แปลว่า ผู้มีอำนาจ
เกรียงชัย แปลว่า ผู้ชนะอันยิ่งยง

noppakorn
06-30-2009, 12:07 PM
สวัสดีครับญาติธรรมทุกๆท่านครับ

ระยะนี้หากตอบกระทู้ล่าช้าไป ต้องขออภัยญาติธรรมทุกท่านล่วงหน้า
เนื่องจากเป็นช่วงที่ผมเดินสายทำบุญกับญาติมิตร และปกติเป็นคนที่
ชอบท่องเที่ยว เลยทำให้ไม่มีเวลาเข้ามาดูกระทู้ทำให้บางครั้งจะตอบล่าช้าไป
ต้องขออภัยล่วงหน้าด้วยครับ

หากมีกระทู้ใดตกหล่นหลังจากผมเข้ามาตอบนานเกิน 3 วัน ช่วยแจ้ง
ใหม่ด้วยครับ ยินดีที่จะตอบให้ทุกท่าน เท่าที่มีปัญญาทราบครับ

kinkory
06-30-2009, 04:01 PM

วันที่ 20 เดือนสี่ พศ.2479 ตรงกับวันอังคารที่ 9 มิถุนายน ปี 1936 แรม 5 ค่ำเดือน 7 ของไทยครับ

เกยถึอินสี ผมไม่แน่ใจว่าเป็นภาษาจีนแต้จิ๋วหรือไม่ แต่ถ้าเป็นเวลาจีน เขามีแค่ 2 พยางค์ครับ
ถ้าเป็นจีน ผมจับคำว่า อินสี คงเป็นคำว่า "อิ้งซี้" ซึ่งคุณเขียนมาไม่ตรงกับสำเนียงเลยทำให้ไม่
เข้าใจครับ แต่ถ้าใช่ตามที่ผมประมาณไว้ก็คือเวลาตังแต่ 3.00 น.-4.59น. ก่อนรุ่งอรุณครับ

อันนี้เป็นวันเกิดของป้าผมนะครับ ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยนะครับ
ชอความหมายประมาณ เป็นที่รักของญาติๆ
กำลังนามสกุล เป็น 63 นะครับ

noppakorn
06-30-2009, 04:53 PM

อันนี้เป็นวันเกิดของป้าผมนะครับ ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยนะครับ
ชอความหมายประมาณ เป็นที่รักของญาติๆ

สวัสดีครับ
ต้องแน่ใจเวลาเกิดด้วยน่ะครับ เพราะถ้าเวลาเกิดเป็น 3-4.59 น. ของเช้าวันอังคาร
จะต้องเป็นชื่อวันจันทร์ เพราะการนับวันตั้งชื่อนับแต่ 6.00น. จนถึง 5.59 น.ของวัน
รุ่งขึ้นครับ

kinkory
07-01-2009, 04:31 PM

สวัสดีครับ
ต้องแน่ใจเวลาเกิดด้วยน่ะครับ เพราะถ้าเวลาเกิดเป็น 3-4.59 น. ของเช้าวันอังคาร
จะต้องเป็นชื่อวันจันทร์ เพราะการนับวันตั้งชื่อนับแต่ 6.00น. จนถึง 5.59 น.ของวัน

เวลาประมาณตี 4 อะครับ ไม่ถึงตี 5

noppakorn
07-01-2009, 10:39 PM
[/quote]
สวัสดีครับ
[/quote]
เวลาประมาณตี 4 อะครับ ไม่ถึงตี 5
[/quote]
สวัสดีครับ

ถ้าเกิดเวลานี้ ต้องใช้ชื่อของคนเกิดวันจันทร์ครับ แต่ถ้าไปดูดวงชะตา ก็ดูเป็นคนเกิดวันอังคารครับ

ชื่อที่ดีที่นำมารวมกับนามสกุลให้ได้สิริมงคล จะเป็นเลขดีสถานะกลาง คือ 26,และ 36 เมื่อรวมแล้ว
จะได้เลขที่เป็นมหามงคลครับ

กนกวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณงามดังทองคำ -26
ณฐพร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังนักปราชญ์ -26
นันทนัช แปลว่า ผู้เกิดมามีความสุข -26
พรรณกร แปลว่า ผู้ประเสริฐทางผิวพรรณ -26
รัตนมน แปลว่า ผู้มีใจดั่งดวงแก้วอันมีค่า -26
วัชรมน แปลว่า ผู้มีใจเพชร -26
กนกลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีดังทองคำ-36
กมลนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีด้วยดวงใจ -36
กันต์ฤทัย แปลว่า ดวงใจอันเป็นที่รัก -36
ชนจันทร์ แปลว่า ดั่งจันทร์ในหมู่คน -36
ธัญวลัย แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและโชคดี -36
นวรัตน์ แปลว่า แก้ว 9 ประการ -36
พรวลัย แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและประเสริฐ -36
อมลวรรณ แปลว่า ผู้มีเชื้อสายอันบริสุทธิ์ -36
อรอนงค์ แปลว่า สาวงาม -36

samurai
07-01-2009, 11:51 PM
พี่ครับ ผม ชื่อ การกฤศ ครับ พี่ช่วยแปลความหมาย ให้ด้วย นะครับ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/smiley.gif

noppakorn
07-02-2009, 09:33 AM
พี่ครับ ผม ชื่อ การกฤศ ครับ พี่ช่วยแปลความหมาย ให้ด้วย นะครับ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/smiley.gif

สวัสดีครับ

การกฤศ แปลว่า ผู้มีงานเล็ก (หมายถึงเรื่องใหญ่เพียงไหน ก็กลายเป็นเรื่องเล็กน้อย)

nadarut
07-02-2009, 12:37 PM
อยากทราบความหมายของชื่อค่ะ
กฤษณารัศมิ์ อ่านว่า กริด-สะ-นา-รัด
รบกวนด่วนๆด้วยนะคะ
เกิดวันพุธ กลางคืนไม่ทราบว่าเหมาะสมหรือไม่
ควรเปลี่ยนดีไหม

noppakorn
07-02-2009, 01:02 PM
อยากทราบความหมายของชื่อค่ะ
กฤษณารัศมิ์ อ่านว่า กริด-สะ-นา-รัด
รบกวนด่วนๆด้วยนะคะ
เกิดวันพุธ กลางคืนไม่ทราบว่าเหมาะสมหรือไม่
ควรเปลี่ยนดีไหม

สวัสดีครับ

กฤษณารัศมิ์ แปลว่า รัศมีที่มีสีดำ,ประกายแสงสีดำ

วันพุธกลางคืนใช้ได้ครับ แต่ถ้าจะแปลให้ไพเราะให้เปลี่ยน สระอา เป็นสระอะ ครับ
หรือตัดสระอาออก จะได้
กฤษณะรัศมิ์ แปลว่า รัศมีพระกฤษณะ,แสงประกายของพระกฤษณะ

เหตุที่ต่างกันนั้น :-
กฤษณา แปลว่า ต้นไม้สีดำ
กฤษณะ แปลว่า พระกฤษณะ เทพแห่งระบำรำฟ้อนและนักปกครอง (อวตารหนึ่งของพระณารายณ์)

mingpet
07-02-2009, 01:31 PM
อยากทราบความหมายชื่อว่า กรแก้ว ครับ ด่วนมาก ๆ ยิ่งดีครับ ใช้เย็นนี้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ

piangfan
07-02-2009, 08:52 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ สาธุเจ้าค่ะ
เด๋วเพียงฝันจะมาคอยต้อนรับแขกให้พี่นพ ค่ะ
กำลังตกงานอยู่ค่ะ อิอิ !!!

สวัสดีค่ะ คุณmingpet และทุกท่านค่ะ
ยินดีต้อนรับทุกท่านค่ะ นั่งคอยพี่นพก่อนค่ะ
เด๋วพี่นพว่างจากการสร้างบุญจะแวะมาตอบทุกท่านเจ้าค่ะ

ไม่ทราบว่าพี่นพจะวิ่งมาทันเย็นนี้ไหมค่ะ คุณmingpet
ใจเย็นๆค่ะ ไหนๆคุณก็มานั่งคอยพี่นพแล้วโปรดรออีกสักครู่ค่ะ

ขอบคุณทุกๆท่านค่ะ

samurai
07-03-2009, 12:33 AM

สวัสดีครับ

การกฤศ แปลว่า ผู้มีงานเล็ก (หมายถึงเรื่องใหญ่เพียงไหน ก็กลายเป็นเรื่องเล็กน้อย)

ขอบคุณ ครับ ว่าแต่มันดีไหมครับ 555 http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif

noppakorn
07-03-2009, 08:24 PM
อยากทราบความหมายชื่อว่า กรแก้ว ครับ ด่วนมาก ๆ ยิ่งดีครับ ใช้เย็นนี้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ

สวัสดีครับ
ขอบคุณน้องเทพธิดาครับ พรุ่งนี้หยุด 5 วันครับ เดินทางแล้วครับ

กรแก้ว แปลว่า แก้วที่มีแสง (พระอาทิตย์หรือพระจันทร์)

noppakorn
07-03-2009, 08:27 PM
ขอหยุดแปลชื่อ 5 วันครับ จะเดินทางไปทำบุญครับ
กลับมาแปล วันที่ 9 /7/52 ครับ

piangfan
07-03-2009, 09:00 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ สาธุเจ้าค่ะ
เด๋วเพียงฝันรับงานไว้ให้พี่นพค่ะ อิอิ!!

สวัสดี ทุกท่านค่ะ ยินดีต้อนรับทุกท่านค่ะ
หากใครต้องการส่งชื่อมาแปล
ก็ยังส่งชื่อมาแปลได้ตลอด24 ชั่วโมงค่ะ

ขอบคุณค่ะ

DEKWAT
07-06-2009, 07:17 PM
ใครทราบคําแปลของชื่อเหล่านี้ช่วยแปลให้ด้วยค่ะ

คารวะ

ขอบคุณค่ะ

(จากคุณ mohini40)

DEKWAT
07-09-2009, 08:01 AM
ชื่อที่อยากจะฝากถามคำแปลคือ

กิตติกร

ฝากรบกวนพี่นพช่วยแปลให้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

(จากคุณ jirawan)

noppakorn
07-09-2009, 03:47 PM
ใครทราบคําแปลของชื่อเหล่านี้ช่วยแปลให้ด้วยค่ะ

คารวะ
ขอบคุณค่ะ
(จากคุณ mohini40)

สวัสดีครับ

คารวะ แปลว่า แสดงความเคารพ,นับถือ

noppakorn
07-09-2009, 03:49 PM
ชื่อที่อยากจะฝากถามคำแปลคือ

กิตติกร

ฝากรบกวนพี่นพช่วยแปลให้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
(จากคุณ jirawan)

สวัสดีครับ

กิตติกร แปลว่า ผู้สร้างความดี,ผู้ทำสร้างชื่อเสียง

mumujang
07-09-2009, 09:39 PM
รบกวนอีกครั้งนะค่ะ พอดีเพื่อนฝากถามมาค่ะ
ขอความหมายชื่อ กัญจน์อเนกข์ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
07-09-2009, 10:57 PM
รบกวนอีกครั้งนะค่ะ พอดีเพื่อนฝากถามมาค่ะ
ขอความหมายชื่อ กัญจน์อเนกข์ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

กัญจน์อเนกข์ แปลว่า ทองที่ไม่ใช่ทองแท่ง

boat
07-17-2009, 03:01 PM
สวัสดีคับ..อยากสอบถามเรื่องชื่อคับ
พอดีว่าจะตั้งชื่อลูกอะคับ.ผู้ชายเกิดวันที่ 2 กรกฎาคม 2552
เวลา 12.21 คับ ตอนนี้ ที่คิดไว้ชื่อ กิตติชัย คับ นามสกุลใช้ เขียววิชัย คับ ไม่ทราบว่าชื่อนี้แปลว่าอะไร แล้วดีไหม ถ้าไม่ดี มีชื่ออื่นที่ดีกว่านี้ไหมคับขอสัก 4-5 ชื่อกะได้คับจะได้เลือก ขอบคุณคับ จะไปแจ้งให้ลูกวันจันทร์นี้แล้วคับ รบกวนด้วยนะคับ ขอบคุณคับ

nida
07-17-2009, 03:09 PM
พี่นพค่ะ น้องอยากทราบความหมายชื่อ
กมลมาศค่ ะ แปลว่าอะไร ค่ะ

piangfan
07-17-2009, 10:10 PM
สวัสดีค่ะ คุณnida คุณ boat และทุกท่านค่ะ
ยินดีต้อนรับทุกท่านค่ะ คอยพี่นพแป็บค่ะ
ขอบคุณค่ะ

boat
07-18-2009, 03:08 PM
สวัสดีค่ะ คุณnida คุณ boat และทุกท่านค่ะ
ยินดีต้อนรับทุกท่านค่ะ คอยพี่นพแป็บค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ค๊าฟ ผมขอบคุณค๊าฟฟ รอค๊าฟฟฟ

noppakorn
07-18-2009, 05:34 PM
พี่นพค่ะ น้องอยากทราบความหมายชื่อ
กมลมาศค่ ะ แปลว่าอะไร ค่ะ

สวัสดีครับ

กมลมาศ แปลว่า มีค่าดังดวงใจ

noppakorn
07-18-2009, 05:37 PM
สวัสดีคับ..อยากสอบถามเรื่องชื่อคับ
พอดีว่าจะตั้งชื่อลูกอะคับ.ผู้ชายเกิดวันที่ 2 กรกฎาคม 2552
เวลา 12.21 คับ ตอนนี้ ที่คิดไว้ชื่อ กิตติชัย คับ นามสกุลใช้ เขียววิชัย คับ ไม่ทราบว่าชื่อนี้แปลว่าอะไร แล้วดีไหม ถ้าไม่ดี มีชื่ออื่นที่ดีกว่านี้ไหมคับขอสัก 4-5 ชื่อกะได้คับจะได้เลือก ขอบคุณคับ จะไปแจ้งให้ลูกวันจันทร์นี้แล้วคับ รบกวนด้วยนะคับ ขอบคุณคับ

สวัสดีครับ

พรุ่งนี้จะดูให้น่ะครับ พอดีอยู่ข้างนอกครับ เพราะชื่อที่ตั้ง ได้เลขไม่ดี รวมนามสกุลก็ไม่ดีครับ

แล้วจะหาชื่อที่รวมกับนามสกุลแล้วดีๆให้น่ะครับ

noppakorn
07-19-2009, 11:15 AM

สวัสดีครับ
พรุ่งนี้จะดูให้น่ะครับ พอดีอยู่ข้างนอกครับ เพราะชื่อที่ตั้ง ได้เลขไม่ดี รวมนามสกุลก็ไม่ดีครับ
แล้วจะหาชื่อที่รวมกับนามสกุลแล้วดีๆให้น่ะครับ

สวัสดีอีกครั้งครับ

ผมได้ลองวิเคราะห์หาชื่อให้ใหม่ให้แล้วครับ พอดีนามสกุลทำให้หาชื่อที่ลงตัวค่อนข้างยากสักหน่อยครับ
ลูกชายคุณเกิด วันที่ 2 กค.2552 ตรงกับวันพฤหัส มีพยัญชนะที่เป็นกาลกิณีคือ ด ต ถ ท ธ น
ฉะนั้นชื่อ กิตติชัย ใช้ไม่ได้ ประกอบกับค่าตัวเลขก็ไม่ดีด้วยครับ นามสกุลเขียววิชัย ได้ตัวเลข 47 หาชื่อ
มาประกอบค่อนข้างยากครับ ลองเลือกดูชื่อที่หาให้น่ะครับ

เกริกไกรวัล แปลว่า ผู้มีชื่อเสียงก้องไกล /เลข 42
โสภณวิชญ์ แปลว่า ผู้มีความรอบรู้และดีงาม /เลข 42
จิรัฏฐ์ แปลว่า ผู้มั่นคง /42
ฐิรวิชญ์ แปลว่า ผู้รอบรู้อย่างมั่นคง /42
พลสรรค์ แปลว่า ผู้สร้างพลัง/42
พิศลย์ แปลว่า ผู้ไม่มีความทุกข์ /42
รัฐสรณ์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของประเทศ / 42

กำลังเลข 42 เป็นเลขที่มักจะมีคนคอยช่วยเหลืออุปถัมป์ ทำอะไรมักสำเร็จ
รวมกับนามสกุล 47 จะได้ 89 เป็นเลขที่ทำให้เป็นคนหัวไว ทำอะไรสำเร็จ
ฉลาด แต่เสียอย่างเดียวตัวขี้ระแวง อาจทำให้เสียหายได้ เลขนี้ให้คุณปานกลาง

กรัณย์พล แปลว่า ผู้มีพลังในการทำงาน /45
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขและรอบรู้ /45
พลัฏฐ์ แปลว่า ผู้มีกำลังที่มั่นคง /45
สุวิจักขณ์ แปลว่า ผู้ฉลาดและหลักแหลมเป็นอย่างดี /45

กำลังเลข 45 รวมกับนามสกุล 47 ได้ 92 เป็นเลขที่ดี แต่ต้องเชื่อมั่นตนเอง
อย่าหูเบา จะประสบความสำเร็จ

ลองไปพิจารณาดูน่ะครับ

boat
07-19-2009, 01:13 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีอีกครั้งครับ

ผมได้ลองวิเคราะห์หาชื่อให้ใหม่ให้แล้วครับ พอดีนามสกุลทำให้หาชื่อที่ลงตัวค่อนข้างยากสักหน่อยครับ
ลูกชายคุณเกิด วันที่ 2 กค.2552 ตรงกับวันพฤหัส มีพยัญชนะที่เป็นกาลกิณีคือ ด ต ถ ท ธ น
ฉะนั้นชื่อ กิตติชัย ใช้ไม่ได้ ประกอบกับค่าตัวเลขก็ไม่ดีด้วยครับ นามสกุลเขียววิชัย ได้ตัวเลข 47 หาชื่อ
มาประกอบค่อนข้างยากครับ ลองเลือกดูชื่อที่หาให้น่ะครับ

เกริกไกรวัล แปลว่า ผู้มีชื่อเสียงก้องไกล /เลข 42
โสภณวิชญ์ แปลว่า ผู้มีความรอบรู้และดีงาม /เลข 42
จิรัฏฐ์ แปลว่า ผู้มั่นคง /42
ฐิรวิชญ์ แปลว่า ผู้รอบรู้อย่างมั่นคง /42
พลสรรค์ แปลว่า ผู้สร้างพลัง/42
พิศลย์ แปลว่า ผู้ไม่มีความทุกข์ /42
รัฐสรณ์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของประเทศ / 42

กำลังเลข 42 เป็นเลขที่มักจะมีคนคอยช่วยเหลืออุปถัมป์ ทำอะไรมักสำเร็จ
รวมกับนามสกุล 47 จะได้ 89 เป็นเลขที่ทำให้เป็นคนหัวไว ทำอะไรสำเร็จ
ฉลาด แต่เสียอย่างเดียวตัวขี้ระแวง อาจทำให้เสียหายได้ เลขนี้ให้คุณปานกลาง

กรัณย์พล แปลว่า ผู้มีพลังในการทำงาน /45
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขและรอบรู้ /45
พลัฏฐ์ แปลว่า ผู้มีกำลังที่มั่นคง /45
สุวิจักขณ์ แปลว่า ผู้ฉลาดและหลักแหลมเป็นอย่างดี /45

กำลังเลข 45 รวมกับนามสกุล 47 ได้ 92 เป็นเลขที่ดี แต่ต้องเชื่อมั่นตนเอง
อย่าหูเบา จะประสบความสำเร็จ

ลองไปพิจารณาดูน่ะครับ

ขอบคุณพี่นพมากนะคับ พอดีว่าชอบ ชื่อ กรัณย์พล อะคับแต่ไม่ทราบว่าอ่านยังไงถึงถูกคับ...
และรบกวนอีกเรื่องคับ ตัวผมเองไม่ทราบว่าชื่อดีไหมคับ เพราะการงานการเงินไม่ค่อยดีเลยคับ
ชื่อ วันชนะ เขียววิชัย เกิดวันพฤหัส ที่ 22 มีนาคม 2527 เวลาไม่แน่ใจอะคับถ้าไม่ดี..รบกวนพี่นพดู
ชื่อที่ดีๆให้หน่อยคับ ขอบคุณพี่นพมากนะคับ ขอบคุณคับ

ridsada
07-19-2009, 07:39 PM
สวัสดีอีกครั้งคะคุณอุบาสกนพกรณ์

คือไม่ได้ตั้งใจจะท้วงนะคะ แต่กังวลว่าคุณอุบาสกนพกรณ์จะลืมเพราะคนอื่นเค้าได้ชื่อกันไปหมดแล้วอะคะhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/20.gif

ยังไงก็จะตั้งใจรอต่อไปคะhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/45.gif

b42day
07-19-2009, 08:51 PM
สวัสดีค่ะ คุณอุบาสกนพกรณ์

ชื่อ กฤตวยาน์ แปลว่าอะไรค่ะ หาความหมายจากใน website ไม่เจอเลย ต้องรบกวนแปลให้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
07-19-2009, 08:58 PM
สวัสดีค่ะ
มีเรื่องจะรบกวนคุณอุบาสกนพกรณ์นะค่ะ
คือ ดิฉัน เกิดวันพฤหัสบดี ที่23 กรกฎาคม 2524 เวลา 14:12 น.
มีความคิดที่จะเปลี่ยนชื่อและนามสกุล

• จากชื่อและนามสกุลเดิมคือ ริษฎา มากศรี
ซึ่งทั้งชื่อและนามสกุลได้เลขรวมกันแล้วไม่ดีเลย(ใช่มั้ยค่ะ)http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/17.gif

• มาเป็น อชิรภัสญ์ กุสยม (63) (นามสกุล กุสยม นี้เป็นนามสกุลของคุณตาค่ะ)
แต่ติดตรงที่ เลขของนามสกุลได้เลขออกมา 22 ซึ่งก็ไม่ดีอีกhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/102.gif

• แล้วถ้าจะเปลี่ยนมาเป็น กัญญาณัฐญ์ ศรีการัณยภาส(95) จะดีกว่ามั้ยค่ะhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/18.gif

จึงอยากเรียนถามคุณอุบาสกนพกรณ์ เป็นข้อๆดังนี้ค่ะ
1. ชื่อและสกุลไหนให้กำลังเลขที่ดีกว่ากันระหว่าง อชิรภัสญ์ กุสยม กับ กัญญาณัฐญ์ ศรีการัณยภาส
2. กุสยม และ ศรีการัณยภาส มีความหมายว่าอย่างไรค่ะ

ที่ถามเยอะและจุกจิกขนาดนี้ เพราะไม่อยากเปลี่ยนชื่ออีกแล้วค่ะ
และที่ถามถึงเลขของนามสกุลด้วย ก็เพราะจะไม่เปลี่ยนอีกแล้ว(ไม่แต่งงานแน่นอนค่ะ)
กราบขอบพระคุณ คุณอุบาสกนพกรณ์ไว้ด้วยค่ะ

ขอโทษครับ ลืมตอบ พรุ่งนี้ตอบให้น่ะครับ พอดีอยู่ข้างนอกบ้านครับ

สวัสดีอีกครั้งคะคุณอุบาสกนพกรณ์

คือไม่ได้ตั้งใจจะท้วงนะคะ แต่กังวลว่าคุณอุบาสกนพกรณ์จะลืมเพราะคนอื่นเค้าได้ชื่อกันไปหมดแล้วอะคะhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/20.gif

ยังไงก็จะตั้งใจรอต่อไปคะhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/45.gif

ไม่ลืมครับพอดีเพิ่งกลับจากธุระครับ

กุสยม แปลว่า กันตัวเอง,กั้นตัวเอง (สยม มาจากคำบาลี สะวะหะยัม)
ศรีการัณยภาส แปลว่า แสงสว่างหน้าที่การงานอันประเสริฐ

ระหว่าง อชิรภัสญ์ กุสยม กับ กัญญาณัฐญ์ ศรีการัณยภาส
อชิรภัสญ์ กุสยม รวมเลขได้ 91 เป็นเลขที่ดีเลขหนึ่ง แต่ไม่เหมาะกับผู้หญิง เพราะทุกอย่าง
จะประสบความสำเร็จหมด ยกเว้น จะผิดหวังในความรัก หรือตกพุ่มหม้าย หญิงโสดใช้ได้

กัญญาณัฐญ์ ศรีการัณยภาส ชื่อนี้ตก 3 ดี คือชื่อ 45 นามสกุล 50 รวมแล้ว 95 เป็นเลขมงคล
ทั้งหมด เรียกว่า 3 ดี ชื่อนี้ดีมากครับ ทำอะไรก็สำเร็จ มีผู้คนนับถือ แต่ต้องหมั่นประกอบความดี
และบุญกุศลโดยสม่ำเสมอครับ

noppakorn
07-19-2009, 09:12 PM

ชื่อ กฤตวยาน์ แปลว่าอะไรค่ะ หาความหมายจากใน website ไม่เจอเลย ต้องรบกวนแปลให้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

กฤตวยาน์ แปลว่า ผู้เห็นประจักษ์ที่ได้กระทำแล้ว (วยาน์ มาจาก พยาน)

b42day
07-19-2009, 09:16 PM

สวัสดีครับ

กฤตวยาน์ แปลว่า ผู้เห็นประจักษ์ที่ได้กระทำแล้ว (วยาน์ มาจาก พยาน)

ชื่อนี้เหมาะสำหรับคนที่เกิดวันพุธกลางวัน(ช่วงก่อนเที่ยง)ไหมค่ะ นามสกุลที่ใช้ ทองคู่ นะค่ะ คุณอุบาสกนพกรณ์ มีชื่ออื่นแนะนำไหมค่ะ เอาความยาว 4 พยางค์ แล้วก็รวมกับนามสกุลแล้วได้ 50 หรือเลขไหนก็ได้ที่เป็นมงคลนะค่ะ ขอขอบคุณสำหรับความกรุณานะค่ะ

boat
07-19-2009, 09:32 PM
รบกวน..อีกนิดคับ พอดีพรุ่งนี้จาไปแจ้งแล้วเดี๋ยวอ่านไม่ถูกคับ.กรัณย์พล อ่านว่า กรัน - พล หรือ กา - รัน - พล คับ
ขอบคุณคับส่วนชื่อผมเอาไว้ตอนว่างกะได้คับขอบคุณคับ..

ridsada
07-19-2009, 11:07 PM
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ
ดีใจจริงๆที่คุณอุบาสกนพกรณ์สละเวลามาตอบ ขอบคุณมากๆค่ะ

noppakorn
07-19-2009, 11:46 PM
รบกวน..อีกนิดคับ พอดีพรุ่งนี้จาไปแจ้งแล้วเดี๋ยวอ่านไม่ถูกคับ.กรัณย์พล อ่านว่า กรัน - พล หรือ กา - รัน - พล คับ
ขอบคุณคับส่วนชื่อผมเอาไว้ตอนว่างกะได้คับขอบคุณคับ..

สวัสดีครับ

ขอโทษที่มาตอบเสียดึก

กรัณย์พล อ่านว่า กะ-รัน-พน ครับ

b42day
07-20-2009, 07:14 AM

สวัสดีครับ

ชื่อนี้เหมาะสำหรับคนที่เกิดวันพุธกลางวัน(ช่วงก่อนเที่ยง)ไหมค่ะ นามสกุลที่ใช้ ทองคู่ นะค่ะ คุณอุบาสกนพกรณ์ มีชื่ออื่นแนะนำไหมค่ะ ขึ้นต้นด้วยคำว่า "ณัฐ" ไม่ก็ "กฤต" ความยาวสัก 4 พยางค์ แล้วได้เลขศาสตร์ 34 หรือเลขไหนก็ได้ที่เป็นมงคลนะค่ะ ขอขอบคุณสำหรับความกรุณานะค่ะ

รอคำตอบนะค่ะ

por1235
07-21-2009, 12:09 AM
สวัสดีค่ะ
ลูกชายเกิดวันศุกร์11ต.ค.2545 ชื่อ กิตติธัช นามสกุล ทองณรงค์ นามสกุลมีค่า=33 ชื่อ+สกุลของน้องดีหรือเปล่าคะ ถ้าไม่ดีช่วยแนะนำให้หน่อยนะคะ "ขอบคุณค่ะ"

noppakorn
07-21-2009, 11:44 AM
สวัสดีค่ะ
ลูกชายเกิดวันศุกร์11ต.ค.2545 ชื่อ กิตติธัช นามสกุล ทองณรงค์ นามสกุลมีค่า=33 ชื่อ+สกุลของน้องดีหรือเปล่าคะ ถ้าไม่ดีช่วยแนะนำให้หน่อยนะคะ "ขอบคุณค่ะ"

สวัสดีครับ

ชื่อและนามสกุล ได้กำลังเลขไม่ดีครับ รวมกันแล้วก็ยังไม่ดี ชื่อได้เลข 25 เป็นเลขที่ต้องบุกบั่นพลาดพลั้งง่าย
ชื่อถ้าไม่ได้ทั้งสามดี ก็หาสัก 2 ดี แล้วสร้างกุศลมากๆ ทุกอย่างก็จะดีครับ เปลี่ยนชื่อดีกว่าครับ

b42day
07-21-2009, 01:42 PM

ถ้ามีเวลารบกวนตอบข้างบนหน่อยนะค่ะ อยากทราบคำตอบมากๆเลยค่ะ คุณแม่จะให้เปลี่ยนนชื่อต้นเดือนหน้าค่ะ วันที่ 10 สิงหาคม เลยไม่แน่ใจว่าชื่อที่คิดไว้ดีพอไหม ขอบคุณนะค่ะ

noppakorn
07-21-2009, 03:16 PM

ถ้ามีเวลารบกวนตอบข้างบนหน่อยนะค่ะ อยากทราบคำตอบมากๆเลยค่ะ คุณแม่จะให้เปลี่ยนนชื่อต้นเดือนหน้าค่ะ วันที่ 10 สิงหาคม เลยไม่แน่ใจว่าชื่อที่คิดไว้ดีพอไหม ขอบคุณนะค่ะ

กฤตวยาน์ ชือได้กำลังเลข 34 เป็นเลขที่ดีตัวหนึ่ง
ทองคู่ เป็นนามสกุลได้กำลังเลข 17 เป็นเลขที่ไม่ดี
แต่เมื่อรวมกับชื่อแล้ว ได้เลข 51 จัดว่าเป็นเลขสิริมงคล
ทำอะไรมักสำเร็จ ดีทุกๆด้าน แต่ผู้ที่ได้กำลังเลขนี้ควรจะ
หมั่นทำบุญสร้างกุศล สม่ำเสมอๆไว้ เพราะเทพและความดี
จะคอยคุ้มครองให้สำเร็จ (5 + 1 = 6 คือดาวศุกร์ หรือดาวศุภโชค)

por1235
07-21-2009, 04:46 PM
ขอบคุณมากๆนะคะ
แต่รบกวนอีกนิด.ช่วยตั้งชื่อที่มีความหมายเกี่ยวกับสติปัญญาและเป็นที่รักให้สัก4-5ชื่อได้ไหมคะ "ขอบคุณค่ะ"

สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อและนามสกุล ได้กำลังเลขไม่ดีครับ รวมกันแล้วก็ยังไม่ดี ชื่อได้เลข 25 เป็นเลขที่ต้องบุกบั่นพลาดพลั้งง่าย
ชื่อถ้าไม่ได้ทั้งสามดี ก็หาสัก 2 ดี แล้วสร้างกุศลมากๆ ทุกอย่างก็จะดีครับ เปลี่ยนชื่อดีกว่าครับ

noppakorn
07-21-2009, 04:47 PM
สวัสดีครับ
ผมรบกวนขอถามความหมายของชื่อ กรณ์กวินท์ และ ก่อกิตย์ ครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

สวัสดีครับ

กรณ์กวินท์ แปลว่า จอมกวีผู้กระทำ
ก่อกิตย์ แปลว่า สร้างชื่อเสียง,สร้างเกียรติยศ

noppakorn
07-21-2009, 06:05 PM
แต่รบกวนอีกนิด.ช่วยตั้งชื่อที่มีความหมายเกี่ยวกับสติปัญญาและเป็นที่รักให้สัก4-5ชื่อได้ไหมคะ "ขอบคุณค่ะ"

สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ
ต้องขออภัยจริงครับ นามสกุล 33 หาชื่อที่เป็นมงคลยากมาก ประกอบกับเกิดวันศุกร์
พยัญชนะที่เป็นกาลกิณี คือ ย ร ล ว ซึ่งเป็นพยัญชนะที่เกียวข้องกับคำศัพท์เกือบ70%
ทำให้หาชื่อและกำลังเลขที่ดีได้ยากมาก จากสาเหตุสองประการข้างต้น ครับ
คงจะไม่สามารถทำให้สมหวังดังต้องการทั้งหมดน่ะครับ และอาจไม่มีชื่อที่เป็นเดชขึ้นหน้าครับ
เพราะวิเคราะห์ แล้ว ชื่อที่ดีที่สุด ต้องได้กำลังเลข 72 รวมกับ นามสกุล 33 ให้ได้ 105 จึง
เป็นเลขที่เหมาะและดีที่สุด สำหรับนามสกุลนี้ครับ (ต้องการให้ได้อย่างน้อย 2 ดี เพราะนาม
สกุลตกเลขไม่ดี ดังนั้น จึงจำต้องหาชื่อเลขดี รวมแล้วได้กำลังเลขดีครับ ลองนำไปพิจารณา
น่ะครับ
กันต์พจน์พฤทธิ์ แปลว่า ผู้เจริญจากคำพูดอันเป็นที่รัก -72
สิทฐนต์ทัพพ์ แปลว่า ทรัพย์สมบัติของผู้มั่นคงอันชอบธรรม -72 (สิด ทน ทับ)
ณพิชญ์ปิยพนธ์ แปลว่า ความผูกพันและเป็นที่รักของนักปราชญ์ -72 (นะ พิด ปิ ยะ พน)
มนต์ณัฎอนันต์ แปลว่า ความรู้อันศักดิ์สิทธิ์ที่ไม่มีสิ้นสุด -72 (มน นัด อะ นัน)

b42day
07-21-2009, 07:20 PM
ขอบพระคุณนะคะ เท่านี้ก็มีความมั่นใจที่จะเปลี่ยนชื่อใหม่แล้วคะ ^^

por1235
07-22-2009, 03:13 PM

สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ
ต้องขออภัยจริงครับ นามสกุล 33 หาชื่อที่เป็นมงคลยากมาก ประกอบกับเกิดวันศุกร์
พยัญชนะที่เป็นกาลกิณี คือ ย ร ล ว ซึ่งเป็นพยัญชนะที่เกียวข้องกับคำศัพท์เกือบ70%
ทำให้หาชื่อและกำลังเลขที่ดีได้ยากมาก จากสาเหตุสองประการข้างต้น ครับ
คงจะไม่สามารถทำให้สมหวังดังต้องการทั้งหมดน่ะครับ และอาจไม่มีชื่อที่เป็นเดชขึ้นหน้าครับ
เพราะวิเคราะห์ แล้ว ชื่อที่ดีที่สุด ต้องได้กำลังเลข 72 รวมกับ นามสกุล 33 ให้ได้ 105 จึง
เป็นเลขที่เหมาะและดีที่สุด สำหรับนามสกุลนี้ครับ (ต้องการให้ได้อย่างน้อย 2 ดี เพราะนาม
สกุลตกเลขไม่ดี ดังนั้น จึงจำต้องหาชื่อเลขดี รวมแล้วได้กำลังเลขดีครับ ลองนำไปพิจารณา
น่ะครับ
กันต์พจน์พฤทธิ์ แปลว่า ผู้เจริญจากคำพูดอันเป็นที่รัก -72
สิทฐนต์ทัพพ์ แปลว่า ทรัพย์สมบัติของผู้มั่นคงอันชอบธรรม -72 (สิด ทน ทับ)
ณพิชญ์ปิยพนธ์ แปลว่า ความผูกพันและเป็นที่รักของนักปราชญ์ -72 (นะ พิด ปิ ยะ พน)
มนต์ณัฎอนันต์ แปลว่า ความรู้อันศักดิ์สิทธิ์ที่ไม่มีสิ้นสุด -72 (มน นัด อะ นัน)

แล้วถ้าเป็นชื่อที่มีค่า=36,46มาบวกกับนามสกุล33จะได้=69,79ใช้ได้หรือเปล่าคะถ้าไม่รบกวนจนเกินไปอยากได้ชื่อใหม่ซัก10ชื่อหรือมากกว่านั้นไว้เป็นตัวเลือก...อิอิ...........ขอบคุณมากๆอีกครั้งค่ะ

b42day
07-22-2009, 09:34 PM
นอกจากชื่อ กฤตวยาน์แล้ว อาจารย์มีชื่ออื่นสำหรับคนเกิดวันพุธกลางวันอีกไหมค่ะ ที่ได้เลข 34 แล้วก็มี 4 พยางค์เหมือนกันค่ะ มีคนทักมาเยอะเหมือนกัน ว่านามสกุลค่าเลขไม่ดีค่ะ แต่คงไม่เปลี่ยนกันเพราะใช้มาหลายชั่วอายุคนแล้ว เลยต้องหาชื่อดีๆมารวมกับนามสกุลค่ะ

eveon
07-25-2009, 09:36 AM
สวัสดีค่ะคุณนพ..
ดิฉันรบกวนสอบถามความหมายของชื่อหน่อยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
- กนต์ระพี
- กันต์ระพี

noppakorn
07-26-2009, 11:23 PM
ดิฉันรบกวนสอบถามความหมายของชื่อหน่อยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
- กนต์ระพี
- กันต์ระพี

สวัสดีครับ

กนต์ระพี แปลว่า พระอาทิตย์ที่น่ารัก,อาทิตย์ที่งดงาม
กันต์ระพี แปลว่า พระอาทิตย์อันเป็นที่รัก

por1235
07-28-2009, 03:04 PM

สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ
น่ะครับ

ต้องรบกวนจริงๆค่ะ ชื่อน้องกิตติธัช มีกำลังเลข 25 เมื่อมาบวกกับนามสกุล 33 ได้กำลังเลขเท่ากับ 58เมื่อดูความหมายของเลขกำลัง 58 หมายถึง เส้นทางชีวิตที่ผิดพลาด หลงผิด ลืมตัว เอาแต่ใจ เห็นกงจักรเป็นดอกบัว ต้องระวังเรื่อง โรคเกี่ยวกับ ลำไส้ กระเพาะปัสสาวะ นิ่ว ไต และการผ่าตัดฯ ส่วนตัวคุณแม่เองไม่ค่อยมีความรู้ และความสนใจเรื่องนี้เท่าไหร่ เพราะคิดว่าเราเป็นคนรุ่นใหม่ไม่น่าจะเกี่ยวกัน แต่เมื่อมาลองคิดดูว่าน้องมีอะไรที่แปลกทั้งเรื่องนิสัย การกระทำ และสุขภาพ คุณแม่ก็เลยศึกษาเรื่องนี้ดู ก็พบว่านามสกุลของคุณพ่อน้องกิตติธัช มีกำลังเลข 33 ซึ่งมีความหมายว่า มีความขยันมีมานะพากเพียรจนสำเร็จรุ่งเรือง แต่ข้อเสียคือ จะเป็นคนอารมณ์ร้อนฉุนเฉียว ทำอะไรมักเอาแต่ใจตนเอง เป็นคนขยันหาเงินเก่ง แต่วู่วาม ต้องระวังการทะเลาะวิวาท ความรักรุนแรง และเรื่องอื้อฉาวคาวโลกีย์" ความหมายของกำลังเลข33นำมาจากเวปฯตั้งชื่อ...นะคะ" ซึ่งคุณพ่อของน้องและตัวน้องเองก็มีนิสัยคล้ายๆกัน คือวู่วาม เอาแต่ใจ เห็นเรื่องไม่ดีเป็นเรื่องดีฯ
คือว่าอยากจะให้ช่วยหน่อยนะคะ กำลังเลขต้องมี2ดีใช่ไหมคะ ก็เลยอยากจะรบกวนถามว่า ถ้ากำลังเลขชื่อ32+33=65 , 36+33=69 , 46+33=79 ,56+33=89 ,63+33=96 , 64+33=97 กำลังเลขแบบนี้เรียกว่า2ดีได้หรือเปล่าวคะ รบกวนคุณนพ ช่วยตอบคุณแม่ให้หายสงสัยเพราะว่าตั่วคุณแม่เองไม่มีความรู้เรื่องนี้แค่ดูในเวปที่มีเรื่องกำลังเลขแนะนำ จำอยากให้ผู้รู้เป็นผู้แนะนำอีกทีเพื่อความเข้าใจและจะได้มั่นใจมากขึ้น ..ขอบคุณมากๆนะคะ..

noppakorn
07-28-2009, 04:05 PM
ต้องรบกวนจริงๆค่ะ ชื่อน้องกิตติธัช มีกำลังเลข 25 เมื่อมาบวกกับนามสกุล 33 ได้กำลังเลขเท่ากับ 58เมื่อดูความหมายของเลขกำลัง 58 หมายถึง เส้นทางชีวิตที่ผิดพลาด หลงผิด ลืมตัว เอาแต่ใจ เห็นกงจักรเป็นดอกบัว ต้องระวังเรื่อง โรคเกี่ยวกับ ลำไส้ กระเพาะปัสสาวะ นิ่ว ไต และการผ่าตัดฯ ส่วนตัวคุณแม่เองไม่ค่อยมีความรู้ และความสนใจเรื่องนี้เท่าไหร่ เพราะคิดว่าเราเป็นคนรุ่นใหม่ไม่น่าจะเกี่ยวกัน แต่เมื่อมาลองคิดดูว่าน้องมีอะไรที่แปลกทั้งเรื่องนิสัย การกระทำ และสุขภาพ คุณแม่ก็เลยศึกษาเรื่องนี้ดู ก็พบว่านามสกุลของคุณพ่อน้องกิตติธัช มีกำลังเลข 33 ซึ่งมีความหมายว่า มีความขยันมีมานะพากเพียรจนสำเร็จรุ่งเรือง แต่ข้อเสียคือ จะเป็นคนอารมณ์ร้อนฉุนเฉียว ทำอะไรมักเอาแต่ใจตนเอง เป็นคนขยันหาเงินเก่ง แต่วู่วาม ต้องระวังการทะเลาะวิวาท ความรักรุนแรง และเรื่องอื้อฉาวคาวโลกีย์" ความหมายของกำลังเลข33นำมาจากเวปฯตั้งชื่อ...นะคะ" ซึ่งคุณพ่อของน้องและตัวน้องเองก็มีนิสัยคล้ายๆกัน คือวู่วาม เอาแต่ใจ เห็นเรื่องไม่ดีเป็นเรื่องดีฯ
คือว่าอยากจะให้ช่วยหน่อยนะคะ กำลังเลขต้องมี2ดีใช่ไหมคะ ก็เลยอยากจะรบกวนถามว่า ถ้ากำลังเลขชื่อ32+33=65 , 36+33=69 , 46+33=79 ,56+33=89 ,63+33=96 , 64+33=97 กำลังเลขแบบนี้เรียกว่า2ดีได้หรือเปล่าวคะ รบกวนคุณนพ ช่วยตอบคุณแม่ให้หายสงสัยเพราะว่าตั่วคุณแม่เองไม่มีความรู้เรื่องนี้แค่ดูในเวปที่มีเรื่องกำลังเลขแนะนำ จำอยากให้ผู้รู้เป็นผู้แนะนำอีกทีเพื่อความเข้าใจและจะได้มั่นใจมากขึ้น ..ขอบคุณมากๆนะคะ..
[/quote]
สวัสดีครับ

การตั้งชื่อตามหลักทักษาเลขกำลังดาวนั้น เลขดีที่สุดคือ 3 ดี ได้แก่ ชื่อ เมื่อผูกเลขแล้วได้เลขดีเป็นมงคล
นามสกุลเมื่อรวมเลขแล้วได้เลขดีเป็นมงคล และเมื่อนำชือและสกุลมารวมกันแล้ว ได้เลขดีเป็นมงคล เรียกว่า
เลข 3 ดี แต่ก็เป็นสิ่งที่เป็นไปได้ยากในบางครั้ง เพราะนามสกุลที่บรรบุรุษตั้งมานั้นบังคับอยู่ หรือบางครั้ง
เปลี่ยนนามสกุลตามคู่ครอง นามสกุลตกเลขไม่ดี เราก็ต้องหาชื่อที่ได้กำลังเลขที่ดี มารวมกับนามสกุลแล้ว
ได้ผลรวมเป็นเลขดี เมื่อรวมชื่อสกุลแล้ว จึงเรียกว่า 2 ดี คือชื่อดี และเลขรวมดี ครับ
ส่วนลักษณะนิสัย ที่ใจร้อน เอาแต่ใจตัวเองนั้น ไม่เกียวกับชื่อครับ แต่เกียวกับลักษณะนิสัยในกรรมพันธ์มากกว่า
และสิ่งแวดล้อมในการเป็นอยู่มาแต่เด็กครับ เช่นผมเองก็เป็นคนใจร้อนเช่นกัน เหมือนคุณพ่อครับ เพียงแต่พอ
อายุมากขึ้น มีความรักความห่วงครอบครัว เห็นสัจธรรมอะไรมากขึ้น เข้าวัดเข้าวามากขึ้น นิสัยนั้นมันก็ค่อยหาย
และเบาบางลงครับ เดี๋ยวนี้เห้นคนขับรถไม่ดี ไม่ถูกกฏจราจร ผมยังโมโหเลย เพียงแต่โกรธเก็บไว้ในใจครับ เรื่องนี้
ไม่เกียวกับชื่อครับ เพราะถึงชื่อดี แต่คนไม่มีคุณธรรม ศีลธรรม ชื่อก็ไม่ช่วยหนุนครับ

สำหรับเลขที่คุณนำมาให้นั้นวิเคราะห์ดังนี้ครับ (ส่วนใหญก็ได้ 2 ดีครับ)

32 เป็นเลขดีปานกลาง ต้องระมัดระวังจึงจะดี รวมกับนามสกุล 33 แล้วได้ 65 เป็นเลขดี ครับ
36 เป็นเลขดีมากๆ รวมกับนามสกุล 33 แล้วได้ 69 เป็นเลขที่ดีปานกลาง มีผู้ใหญ่สนับสนุน แต่มักประมาท หลงตัวเองทำให้พังได้
46 เป็นเลขดี แต่ต้องใจแข็ง รวมกับนามสกุลแล้ว ได้ 79 เป็นเลขดีมากเลขหนึ่งครับ
56 เป็นเลขดี เป็นเลขสมรัก รวมกับนามสกุลแล้ว ได้ 89 จัดเป้นเลขดีปานกลาง
63 เป็นเลขดีมากเลขหนึ่ง รวมกับนามสกุลแล้ว ได้ 96 เป็นเลขที่ไม่ดีมากๆ ไม่ควรใช้
64 เป็นเลขดีมาก รวมกับนามสกุลแล้วได้ 97 เป็นเลขที่ให้คุณแต่ปานกลางครับ เพราะกว่าจะได้ดีต้องเหนื่อยแสนเหนื่อย

por1235
07-28-2009, 05:13 PM

สวัสดีครับ

การตั้งชื่อตามหลักทักษาเลขกำลังดาวนั้น เลขดีที่สุดคือ 3 ดี ได้แก่ ชื่อ เมื่อผูกเลขแล้วได้เลขดีเป็นมงคล
นามสกุลเมื่อรวมเลขแล้วได้เลขดีเป็นมงคล และเมื่อนำชือและสกุลมารวมกันแล้ว ได้เลขดีเป็นมงคล เรียกว่า
เลข 3 ดี แต่ก็เป็นสิ่งที่เป็นไปได้ยากในบางครั้ง เพราะนามสกุลที่บรรบุรุษตั้งมานั้นบังคับอยู่ หรือบางครั้ง
เปลี่ยนนามสกุลตามคู่ครอง นามสกุลตกเลขไม่ดี เราก็ต้องหาชื่อที่ได้กำลังเลขที่ดี มารวมกับนามสกุลแล้ว
ได้ผลรวมเป็นเลขดี เมื่อรวมชื่อสกุลแล้ว จึงเรียกว่า 2 ดี คือชื่อดี และเลขรวมดี ครับ
ส่วนลักษณะนิสัย ที่ใจร้อน เอาแต่ใจตัวเองนั้น ไม่เกียวกับชื่อครับ แต่เกียวกับลักษณะนิสัยในกรรมพันธ์มากกว่า
และสิ่งแวดล้อมในการเป็นอยู่มาแต่เด็กครับ เช่นผมเองก็เป็นคนใจร้อนเช่นกัน เหมือนคุณพ่อครับ เพียงแต่พอ
อายุมากขึ้น มีความรักความห่วงครอบครัว เห็นสัจธรรมอะไรมากขึ้น เข้าวัดเข้าวามากขึ้น นิสัยนั้นมันก็ค่อยหาย
และเบาบางลงครับ เดี๋ยวนี้เห้นคนขับรถไม่ดี ไม่ถูกกฏจราจร ผมยังโมโหเลย เพียงแต่โกรธเก็บไว้ในใจครับ เรื่องนี้
ไม่เกียวกับชื่อครับ เพราะถึงชื่อดี แต่คนไม่มีคุณธรรม ศีลธรรม ชื่อก็ไม่ช่วยหนุนครับ

สำหรับเลขที่คุณนำมาให้นั้นวิเคราะห์ดังนี้ครับ (ส่วนใหญก็ได้ 2 ดีครับ)

32 เป็นเลขดีปานกลาง ต้องระมัดระวังจึงจะดี รวมกับนามสกุล 33 แล้วได้ 65 เป็นเลขดี ครับ
36 เป็นเลขดีมากๆ รวมกับนามสกุล 33 แล้วได้ 69 เป็นเลขที่ดีปานกลาง มีผู้ใหญ่สนับสนุน แต่มักประมาท หลงตัวเองทำให้พังได้
46 เป็นเลขดี แต่ต้องใจแข็ง รวมกับนามสกุลแล้ว ได้ 79 เป็นเลขดีมากเลขหนึ่งครับ
56 เป็นเลขดี เป็นเลขสมรัก รวมกับนามสกุลแล้ว ได้ 89 จัดเป้นเลขดีปานกลาง
63 เป็นเลขดีมากเลขหนึ่ง รวมกับนามสกุลแล้ว ได้ 96 เป็นเลขที่ไม่ดีมากๆ ไม่ควรใช้
64 เป็นเลขดีมาก รวมกับนามสกุลแล้วได้ 97 เป็นเลขที่ให้คุณแต่ปานกลางครับ เพราะกว่าจะได้ดีต้องเหนื่อยแสนเหนื่อย
[/quote]
ขอบคุณมากๆนะคะได้ความรู้มากเลย ส่วนเรื่องนิสัยมีส่วนคล้ายกันอย่างมากค่ะ และก็ถูกอีกค่ะ คุณพ่อน้องเค้ามีฟาแฟดนิยัสเหมือนกันเลย แต่จะแรงกว่าหน่อย ที่เด็กมักจะเลียนแบบบุคคนที่เป็นต้นแบบ ได้ประโยชน์มากๆ ขอบพระคุณมากๆอีกครั้งนะคะ

eveon
07-30-2009, 12:50 AM
- กนต์ระพี
- กันต์ระพี

สวัสดีครับ

กนต์ระพี แปลว่า พระอาทิตย์ที่น่ารัก,อาทิตย์ที่งดงาม
กันต์ระพี แปลว่า พระอาทิตย์อันเป็นที่รัก

ขอบคุณคุณนพมากค่ะ สำหรับคำตอบ

por1235
07-30-2009, 07:41 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนช่วยตั้งชื่อเด็กผู้ชายเกิดวันศุกร์ ที่มีกำลังเลข 46 ให้สัก4-5ชื่อนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ