PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เกี่ยวกับศีล อีกแล้ว

chocobo
11-30-2009, 07:04 AM
กราบนมัสการพระคุณเจ้าทุกรูป สวัสดีมิตรธรรมทุกท่าน

อยากทราบว่า คำว่าศีลด่างพร้อยเนี่ย หมายถึงแบบใด หากศีลด่างพร้อยนี้ จะมีผลเป็นกตัตากรรมหรือเปล่า เพราะที่เคยเข้าใจคือ ศีลด่างพร้อยเป็นการที่ศีลไม่บริสุทธิ์ในเชิงที่ไม่มีบาป หรือว่าหากศีลด่างพร้อย ก็ถือเป็นกตัตากรรมเหมือนกันครับ

แล้วมีเรื่องอยากเรียนถามอีกข้อครับ คือว่าสมมติว่าเราช่วยชีวิตสัตว์ไว้(ในกรณีที่ดูแล้วมันอาจจะตายได้ หรือไม่รอดแน่ถ้าไม่ช่วย) แล้วสัตว์ตัวนั้นตายในภายหลัง ตัวเราก็เกิดจิตว่า อันเราไม่น่าช่วยเลย หากเราปล่อยมันไว้ มันอาจักรอดก็เป็นได้ มันตายเพราะเราแท้ๆ เยี่ยงนี้ถือเป็นอุกทักจกุกกุจจะใช่ไหมครับ บาปย่อมไมด้วยเหตุว่าเรามีจิตปราถนาจะช่วย แต่ถ้าสมมติว่าในกรณีเราเป็นผู้ที่ไม่มีความรู้เลยว่า สัตว์ชนิดนี้เลี้ยงอย่างไร กินอะไร ต้องดูแลแบบใด โดยที่เราก็รู้ว่า หากนำมันมามันก็มีโอกาสไม่รอดเหมือนกัน และจักตายด้วยเพราะเราเป็นเหตุเพราะตัวเราเลี้ยงไม่เป็น แล้วปรากฏมันตายเพราะเราเอาของแสลงไปให้มันกิน หรือเลี้ยงมันผิดวิธีอย่างนี้จักเป็นบาปหรือเปล่า

ขอบคุณมิตรธรรมทุกท่านครับ

ขอทุกท่านจงเร่งคามเพียรเพื่อบรรลุนิพพานโดยเร็ว เทอญ

D E V
11-30-2009, 11:47 AM
ความหมายต่างๆ ที่อธิบายเกี่ยวกับศีลนั้น
มีแสดงไว้หลายนัยอ่ะนะคับ
แต่โดยนัยหนึ่งซึ่งจะกล่าวอย่างง่ายๆ ก็คือ

เมื่อมีการกระทำที่ตั้งขึ้นด้วยเจตนา
และครบองค์ของปาณาติบาต คือ
1. สัตว์นั้นมีชีวิต
2. รู้ว่าสัตว์นั้นมีชีวิต
3. มีเจตนาจะฆ่า
4. พยายามฆ่า
5. สัตว์นั้นตายเพราะเราฆ่า
ก็เท่ากับศีลขาดเพราะล่วงปานาติบาตแล้วน่ะคับ

แต่ถ้าไม่ครบองค์ เช่น ฆ่าไม่สำเร็จ
ศีลยังไม่ขาดแต่ก็มัวหมองไม่บริสุทธิ์
และควรระมัดระวังการกระทำอันเป็นบริวารของปาณาติบาต (ฉายาปาณาติบาต)
อันทำให้ศีลด่างพร้อยเหมือนผ้าที่ไม่ขาดแต่ก็แปดเปื้อนสกปรก
อาทิเช่น การทำร้ายร่างกาย การทรมาน
หรืออย่างสัตว์เลี้ยง ก็ใช้งานหนักเกินกำลัง
กักขังซะจนคับแคบทำให้อึดอัดทรมาน หรือนำเค้ามาต่อสู้กัน ฯลฯ เป็นต้นน่ะคับ

บางแห่งจะแสดงไว้ละเอียดนอกจากศีลขาด
ก็มีศีลทะลุ ศีลด่าง ศีลพร้อย
หากแต่การทำความเข้าใจเพื่อการประพฤติปฏิบัติในชีวิตประจำวัน
คงไม่ต้องถึงกับเทียบเคียงละเอียดยุ่งยากขนาดนั้นก็ได้อ่ะคับ
เพราะไม่ว่าจะทะลุ ด่าง พร้อย...ก็ไม่ดีทั้งนั้น

ไม่งั้นเดี๋ยวต้องมานั่งวินิจฉัยละเอียดยิบย่อยกันทุกเรื่อง
เอ๊ะ นี่ทะลุหรือยัง...เอ๊ะ นี่ด่างหรือพร้อย
ก็จะทำให้พะวักพะวง...งงกันซะเปล่าๆ น่ะคับ
จนทำให้ลืมที่สติจะระลึกถึงสภาพจิตที่ครุ่นคิดกังวลเดือดร้อนใจในขณะนั้นเอง

เพียงแค่สำรวมระวัง
คิดดี พูดดี ทำดี...หลีกเลี่ยงการเบียดเบียดตัดรอนผู้อื่นทั้งทางตรงทางอ้อม
แบบนี้ก็จะง่ายกว่ากันเยอะเลย...ใช่มั้ยคับ
สามารถที่จะเกื้อกูลต่อการประพฤติปฏิบัติได้โดยไม่ยุ่งยาก...จริงมั้ยคับ

สำหรับ กตัตตากรรม ดังที่เคยอธิบายไว้ในกระทู้ตามลิงค์นี้นะคับ
http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=2668.0

เราจะเรียกว่าศีลขาด ทะลุ ด่าง พร้อย หรืออะไรก็ตามแต่
การกระทำที่เป็นไปด้วยเจตนาอ่อน ไม่ชัดเจน ไม่ได้หวังผลแน่ชัด (ดังที่กล่าวไว้ในกระทู้ก่อน)
จึงเป็นกตัตตากรรมน่ะคับ

สำหรับการช่วยชีวิตสัตว์ แล้วเค้าตายลงในภายหลัง
แล้วเราก็ครุ่นคิดเดือดร้อนกังวลใจ
ก็ย่อมเป็น อุทธัจจกุกกุจจะ อ่ะคับ
แล้วที่โจ๋ว่ารู้งี้ไม่ช่วยซะดีกว่า
แต่เดี๋ยวก็ต้องมาเดือดร้อนกังวลใจอีกที่ไม่ได้ช่วย
ถ้าช่วยอาจจะรอดก็ได้...รู้งี้ช่วยซะดีกว่า
เห็นมั้ยคับ...ก็ไม่พ้นไปจาก อุทธัจจกุกกุจจะ อยู่ดีอ่ะคับ 5555

สำหรับการนำสัตว์มาเลี้ยง
ซึ่งสัตว์บางชนิดต้องมีวิธีดูแลเป็นพิเศษ
และเราเองก็รู้ตัวดีอยู่แล้วว่าเลี้ยงไม่เป็น
อีกทั้งยังรู้อยู่แก่ใจด้วยว่าการเอาเค้ามาเลี้ยงผิดวิธี
จะทำให้เค้าตายเพราะเราเป็นเหตุ
แต่ก็ประมาทนำมาเลี้ยง (ผิดวิธี)...แล้วเค้าก็ตาย
ถ้าอย่างนี้ก็เข้าได้ในกตัตตากรรมคับ

แต่ถ้าได้ศึกษาวิธีเลี้ยงมาเป็นอย่างดีแล้ว
แต่เค้าตายเองด้วยเหตุอื่น...ก็ไม่เป็นน่ะคับ

8) เดฟ

suwit02
11-30-2009, 01:20 PM
สาธุ

ขออนุญาตเสริมเรื่องกตัตตากรรม คับ
http://84000.org/tipitaka/dic/v_seek.php?text=%A1%B5%D1%B5%B5%D2%A1%C3%C3%C1

กตัตตากรรม กรรมสักว่าทำ, กรรมที่เป็นกุศลก็ตาม อกุศลก็ตาม สักแต่ว่าทำ
คือไม่ได้จงใจจะให้เป็นอย่างนั้นโดยตรง หรือมีเจตนาอ่อนไม่ชัดเจน
ย่อมให้ผลต่อเมื่อไม่มีกรรมอื่น ท่านเปรียบเสมือนคนบ้ายิงลูกศร
ย่อมไม่มีความมุ่งหมายจะให้ถูกใคร ทำไปโดยไม่ตั้งใจชัดเจน

ผมขอเพิ่มอีกตัวอย่างนึง เช่น กรรมที่ทำไปตอนละเมอ

ขออนุโมทนาครับ

chocobo
11-30-2009, 06:08 PM
สาธุ สาธุ สาธุ

ขอบพระคุณท่านเดฟกับคุณ suwit มากเลยครับผม

อนุโมทนาสาธุครับ