PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : บทสวดมนต์ก่อนนอน

cupid
12-03-2009, 02:36 PM
สวัสดีค่ะ

เมื่อก่อนเคยสวดมนต์ก่อนนอนแต่ตั้งแต่เริ่มทำงานก็รู้สึกตัวเองยุ่งๆ บางทีก็เหนื่อยแล้วก็หลับไปเลยไม่ได้มีการสวดมนต์ แต่ตอนนี้อยากกลับมาสวดมนต์ก่อนนอนอีกครั้งค่ะ
อยากทราบว่าควรจะสวดบทไหนบ้างคะ และหลังจากสวดมนต์เสร็จแล้ว ต้องมีการแผ่เมตตา อธิษฐานจิต อะไรยังไงบ้าง

ให้ความรู้สมาชิกใหม่ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

D E V
12-04-2009, 09:14 AM
อนุโมทนาในกุศลจิตนะคับ

การสวดมนต์นั้น ก็เพื่อน้อมระลึกถึงคุณพระรัตนตรัย
เกิดความเลื่อมใสศรัทธา ช่วยให้มีสมาธิ จิตใจสงบเย็น
และยังเป็นการทรงจำสืบทอดไว้อีกด้วยน่ะคับ
ดังนั้น จะสวดบทไหนก็ได้ตามแต่สะดวก...ตามศรัทธา

ตัวอย่างบทสวดมนต์ต่างๆ
http://www.suadmon.com
http://www.fungdham.com/pray/pray.html

สำหรับการแผ่เมตตา
เมตตา คือสภาพที่เป็นมิตร คิดดี ปรารถนาดีต่อทุกคนโดยไม่แบ่งแยกที่รักที่ชัง
ขณะที่จิตใจดี คิดดี ปรารถนาดีต่อทุกคน ขณะนั้นก็เป็นการเจริญเมตตา
ซึ่งกระทำได้ไม่เฉพาะหลังสวดมนต์หรือเวลาที่อยู่คนเดียวเท่านั้น
แต่ควรกระทำเป็นประจำด้วยในชีวิตประจำวันเวลาที่ได้พบปะผู้คน
นี่เป็นการเจริญเมตตาอย่างง่ายๆ
โดยยังไม่ต้องห่วงเรื่องแผ่เมตตาด้วยกำลังสมาธิหรือแบบแผนใดๆ น่ะคับ

ส่วนการอธิษฐาน หมายถึง การตั้งใจแน่วแน่
ตั้งเจตนาอย่างมั่นคง ตั้งใจอย่างแรงกล้า ในการกระทำสิ่งใดสิ่งหนึ่งให้สำเร็จ
ไม่ได้หมายถึงการบนบาน วิงวอน ร้องขอ ให้ได้มาซึ่งผลน่ะคับ

อย่างเช่น อธิษฐานว่า ขอให้สอบได้
ก็หมายถึง ตั้งใจขึ้นอย่างแน่วแน่ในการที่จะสอบให้ได้
และมุ่งมั่นกระทำตามที่อธิษฐาน
ลงมือกระทำเพื่อให้สอบได้ เช่น ดูหนังสือ ติวข้อสอบ เรียนพิเศษ ฯลฯ เป็นต้น

การอธิษฐานที่จะเป็นอธิษฐานบารมีนั้นย่อมน้อมไปในกุศล เป็นไปเพื่อมรรคผล
อีกทั้งอธิษฐานบารมีนี้จะไม่เกิดลำพังเดี่ยวๆ
แต่จะต้องเกิดร่วมกับบารมีอื่นเสมอ
เช่น เมื่ออธิษฐานว่าจะเป็นไปเพื่อบรรลุมรรคผลนิพพาน
ก็ต้องมีการกระทำตามที่อธิษฐาน จึงต้องมีบารมีอื่นๆ เข้าร่วมด้วย
หากมีแต่อธิษฐาน คือมีแต่ความตั้งใจ
แต่ไม่มีการลงมือกระทำตามที่ตั้งใจ ก็ไม่เป็นอธิษฐานบารมี
เป็นแต่เพียงการวิงวอน ร้องขอ บนบาน เท่านั้นเองอ่ะคับ

8) เดฟ

peenang
12-04-2009, 10:31 AM
มาอ่านอาจารย์ตอบปัญหาค่ะ

suwit02
12-05-2009, 07:21 AM
สาธุ

cupid
12-07-2009, 12:19 AM
ขอบคุณอาจารย์เดฟมากค่ะ

pbn
03-05-2010, 07:57 PM
ทุกวันนี้นะคะเวลาหนูจะเข้านอนหนูก็จะสวดมนต์ตามที่แม่ชีท่านเคยสอนคือ
1.กราบพระ 5 ครั้ง
2. ตั้งอรหัง สัมมา..............
3. นโม ตัสสะ..........
4. อธิฐาน
5.ก็กราบอีก 5 ที

แค่นี้นะคะแต่ไม่รู้ว่าจะช่วยได้หรือเปล่าคะ :-\