PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : อกหัก

piangfan
12-04-2009, 12:58 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ
และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

วันนี้ไปไหนมาไหนเจอแต่คนอกหักหรือโดนหักอกหัวใจแตกสลายค่ะ
อยากทราบว่ามีหนทางใดพอที่จะรักษา
คนอกหัก หรือโดนหักอกไหมค่ะ
เธอๆโดนหักอก หรืออกหัก มีอาการเศร้าสร้อยค่ะ
ไม่มีชีวิตชีวาค่ะ

มียาที่จะมารักษาบรรเทาอาการให้เธอๆไหมค่ะ
ขอบคุณค่ะ

D E V
12-04-2009, 02:19 PM
อ่ะคับ...ความรัก (โลภะ/ตัณหา/ราคะ)
หากไม่เป็นไปดังที่หวัง ก็นำทุกข์มาให้
ที่ว่ารักมากมายเหลือเกิน
แท้จริงแล้วเรารักตัวเองมากกว่าตะหาก
จึงยินยอมกระทำทุกอย่าง (มักเรียกว่าเสียสละเพื่อคนรัก)
แต่ก็เพื่อให้ตนเองสมหวัง...เป็นไปดังปรารถนาให้เป็น
พอไม่สมหวัง ก็เป็นทุกข์

แต่ถ้าเป็นความรักที่แท้จริง (เมตตาในพรหมวิหาร)
จะไม่นำพาความทุกข์เดือดร้อนใจ หรือน้อยเนื้อต่ำใจใดๆ มาให้เลยอ่ะคับ
เพราะไม่ได้เคลือบแฝงไว้ด้วยความติดข้องคาดหวังใดๆ
ว่าเค้าจะต้องรักตอบ หรือสนิทสนมด้วย หรือเห็นความสำคัญ
แต่ช่วยเหลือเกื้อกูลเพื่อประโยชน์แก่เค้าอย่างบริสุทธิ์แท้จริง

ตอนที่อกหักใหม่ๆ ก็เป็นธรรมดาที่ย่อมเดือดร้อนทุกข์ใจมาก
จะบอกให้สติปัฏฐานเกิดระลึกรู้สภาพธรรมก็ไม่รู้จะเป็นไปได้แค่ไหน
สิ่งที่พอจะทำได้เฉพาะหน้า...คุณเทพธิดาก็คงต้องปลอบโยนให้เค้าสบายใจขึ้นก่อน
อย่างอื่นค่อยว่ากันอีกทีอ่ะคับ
อย่างน้อยวันเวลาที่ผ่านไปจะค่อยๆ เจือจางความรู้สึกนั้นให้เบาบางลง
(สำหรับคนที่อกหักมาหลายครั้งจะเข้าใจความรู้สึกนี้ดีอ่ะคับ อิอิ)
และจะเข้าใจเองว่า...ของไม่ใช่ของเรา จะยื้อยุดไขว้คว้าไว้ยังไง ก็ไม่ได้มาครอบครอง
แต่ถ้าเป็นคู่กันแล้ว...แม้อยู่กันสุดหล้าก็ได้พานพบบรรจบกัน

8) เดฟ

ฉันยังอยู่ได้คนดี
http://www.imeem.com/itistist/music/GBtS6Rpf/amp/

D E V
12-04-2009, 02:22 PM
ดูกรนางวิสาขา
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๑๐๐ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๑๐๐
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๙๐ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๙๐
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๘๐ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๘๐
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๗๐ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๗๐
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๖๐ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๖๐
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๕๐ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๕๐
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๔๐ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๔๐
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๓๐ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๓๐
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๒๐ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๒๐
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๑๐ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๑๐
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๙ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๙
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๘ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๘
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๗ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๗
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๖ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๖
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๕ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๕
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๔ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๔
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๓ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๓
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๒ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๒
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๑ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๑
ผู้ใดไม่มีสิ่งที่รัก ผู้นั้นก็ไม่มีทุกข์
เรากล่าวว่า ผู้นั้นไม่มีความโศก ปราศจากกิเลสดุจธุลี ไม่มีอุปายาส ฯ

ลำดับนั้นแล พระผู้มีพระภาคทรงทราบเนื้อความนี้แล้ว
ได้ทรงเปล่งอุทานนี้ในเวลานั้นว่า
ความโศกก็ดี ความร่ำไรก็ดี ความทุกข์ก็ดี
มากมายหลายอย่างนี้มีอยู่ในโลก
เพราะอาศัยสัตว์หรือสังขารอันเป็นที่รัก
เมื่อไม่มีสัตว์หรือสังขารอันเป็นที่รัก
ความโศก ความร่ำไร และความทุกข์เหล่านี้ย่อมไม่มี

เพราะเหตุนั้นแล ผู้ใดไม่มีสัตว์หรือสังขารอันเป็นที่รักในโลกไหนๆ
ผู้นั้นเป็นผู้มีความสุข ปราศจากความโศก
เพราะเหตุนั้น ผู้ปรารถนาความไม่โศก อันปราศจากกิเลสดุจธุลี
ไม่พึงทำสัตว์หรือสังขารให้เป็นที่รัก ในโลกไหนๆ ฯ

วิสาขาสูตร
พระไตรปิฎก เล่มที่ ๒๕ พระสุตตันตปิฎก เล่มที่ ๑๗
ขุททกนิกาย ขุททกปาฐะ-ธรรมบท-อุทาน-อิติวุตตกะ-สุตตนิบาต

8) เดฟ

piangfan
12-04-2009, 06:55 PM
สวัสดีค่ะญาติธรรมทุกท่าน

เด๋วเพียงฝันจะนำยาขนาดเอกนี้ไปรักษาอาการโคม่า
ของเธอที่อกหักก่อนค่ะ
ได้ผลอย่างไรจะแจ้งอาจารย์เดฟ และญาติธรรมทุกท่านทราบค่ะ

โชดดีเป็นของเพียงฝันค่ะ ที่ไม่รู้จักอกหักเป็นอย่างไรค่ะ อิอิ

ขอบคุณอาจารย์เดฟค่ะ
สาธุค่ะ

suwit02
12-05-2009, 07:17 AM
สาธุ

ในเดือนส่งท้ายปีเก่านี้ ผมจะไปที่อื่น สักพักนึงนะคับ
ีปีหน้าพบกันใหม่ จ้า

piangfan
12-05-2009, 11:57 AM
สวัสดีค่ะ คุณsuwit02 และญาติธรรมทุกท่านค่ะ
ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพค่ะ คุณsuwit02
โชดดีค่ะ ไปดีมาดีค่ะ อิอิ

อย่าลืมกลับมานะจะรอค่ะ เอิ๊กๆๆๆ

pbn
03-05-2010, 08:00 PM
สาธุ จะจำไว้นะคะเวลาอกหักหรือโดนหักอกจะได้ทำใจได้ง่ายๆคะ :-\

noppakorn
03-14-2010, 09:41 PM
อกหักเพียงครั้งยังไม่ตาย เสียดายคนที่เราเคยรัก มาหลอกมาหลอน ซุกซ่อนอยู่ในใจฉัน
สุดจะหักจะห้ามจะหั่น มาบั่นแล้วโบกโบยบิน
หากเจอะชาตินี้ไปให้ไกล..........เฮ้อ อกหักดีกว่ารักไม่เป็นน้อ

ที่ไหนมีรัก ที่นั่นย่อมมีทุกข์ น่ะครับ

ANATTA_
04-14-2010, 07:54 PM
>>>วันนี้ไปไหนมาไหนเจอแต่คนอกหักหรือโดนหักอกหัวใจแตกสลายค่ะ
อยากทราบว่ามีหนทางใดพอที่จะรักษา
คนอกหัก หรือโดนหักอกไหมค่ะ
เธอๆโดนหักอก หรืออกหัก มีอาการเศร้าสร้อยค่ะ
ไม่มีชีวิตชีวาค่ะ

มียาที่จะมารักษาบรรเทาอาการให้เธอๆไหมค่ะ

พี่เต๋อเคยร้องเพลงก่อนตาย ไว้ว่า อกหักไม่ยักกะตาย อกหักไม่ยักกะตาย

สาวๆ หลายคนที่ต้องไปเพิ่งมีดหมอ กล่าวว่า อกหักเรื่องเล็ก อกเล็กเรื่องใหญ่

เลยไม่รู้ว่าต้องการวิธีการรักษาเรื่องอกหัก หรือเรื่องอกเล็ก