PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เรียนถามอาจารย์เดฟครับ

phongprapha
01-06-2010, 09:26 PM
1.ผมสามารถทดสอบธรรมชาติของจิตของผมโดยใช้วิธีนี้ได้หรือไม่ครับ ปากพูดว่า"ลาลาลาลาลา" แต่สมองคิดคำหนึ่งซึ่งลบหลู่สิ่งศักดิ์สิทธิ์(เหมือนกับอ่านคำด่าของคนอื่นแต่ไม่รู้สึกอะไร) แต่ใจไม่รู้สึกยินดีและยินร้ายอะไรคำดังกล่าว เจตนาเพื่อต้องการทดสอบธรรมชาติของจิตครับ
2.เราสามารถลดกังวลในอดีตได้อย่างไรครับ

D E V
01-07-2010, 08:26 AM
1. อ่ะคับ จริงๆ แล้วไม่จำเป็นต้องทดสอบแบบนั้นก็ได้
แต่ขณะนั้นจิตคิดอย่างไร เป็นกุศลจิต หรือ อกุศลจิต
ก็ให้รู้เท่าทันตามจริงของความคิดในขณะนั้นอ่ะคับ

การที่จงใจกระทำเพื่อทดสอบแบบนั้น
เรารู้อยู่แก่ใจ...รู้ล่วงหน้าอยู่แล้ว
ว่าจะทำอะไร...อะไรกำลังจะเกิดขึ้น
ก็เหมือนกับเราแอบเตี๊ยมกันไว้ก่อนใช่ป่ะคับ อิอิ
มีการเตรียมตัวเตรียมใจไว้ก่อนแล้ว
ผลจากการทดสอบก็อาจจะไม่เป็นกลางซักเท่าไหร่...เชื่อถือไม่ได้อ่ะคับ

2. เป็นธรรมดาที่เราอาจจะไม่สบายใจ ครุ่นคิดกังวล ถึงเรื่องราวที่ผ่านมาแล้ว
แต่ถ้าระลึกได้ว่า สิ่งที่ผ่านไปแล้ว ก็ย่อมผ่านเลยไป ไม่อาจจะย้อนกลับไปทำอะไรได้
ครุ่นคิดกังวลไปก็เสียเวลาเปล่า สู้เอาเวลามาคิดทำปัจจุบันให้ดีที่สุด ก็จะเป็นประโยชน์กว่าใช่มั้ยคับ

เหมือนขนมที่เรากินหมดไปแล้ว จะอร่อยหรือไม่อร่อยก็หมดไปไม่มีเหลือแล้ว
สู้เอาเวลาไปหาขนมใหม่กินดีกว่า...ดีมั้ยคับ อิอิ

8) เดฟ

phongprapha
01-07-2010, 09:50 AM
การทดสอบแบบนี้ถือว่าเป็นอกุศลจิตหรือไม่ครับ หรือเป็นกรรมธรรมดาเฉยๆ

D E V
01-07-2010, 10:07 AM
สำหรับปุถุชน การนึกคิด พูด กระทำ สิ่งใดๆ ก็ตาม
ย่อมเป็นไปด้วยอย่างใดอย่างนึงเสมอคือ..ถ้าไม่ใช่กุศลจิต ก็ต้องเป็นอกุศลจิตน่ะคับ

ส่วนการที่ทดสอบแบบนั้น
ผู้ที่ทดสอบต้องทราบด้วยตัวเองว่าขณะนั้นเป็นกุศลจิต หรือ อกุศลจิตอ่ะคับ

8) เดฟ

phongprapha
01-07-2010, 11:56 AM
1.ผมเผลอคิดไม่ดีต่อพระพุทธเจ้าแล้วผมก็หยุดความคิดนั้นได้แต่ต่อมาผมคิดว่ามะกี้เราเผลอพูดคำที่ไม่ดี(คำปรามาส)ไหมหนอ(แต่จริงๆไม่น่าจะพูดหรอกน่าจะคิดไปเองมากกว่า)ด้วยความกังวลว่าเราพูดคำนี้ไหมส่วนอีกใจหนึ่งก็คิดว่าเราควรท่องคำว่าพุทโธเพื่อลดความกังวล จนในที่สุดผมเผลอพูดว่า"พุทโธกับคำที่ไม่ดี" พร้อมกันโดยตอนนั้นไม่ได้คิดจะปรามาสท่านอะไร อาจจะเกิดจากการคิดสองอย่างพร้อมกัน อาจารย์เดฟคิดว่าเป็นการปรามาสไหมครับ หรือเป็นอกุศลจิตธรรมดา
2.ถ้าผมทดสอบแบบวิธีที่กล่าวมาข้างต้นแล้วได้ยินคำว่าลาลาลาลาเป็นคำลบหลู่ที่คิดในสมองหรือเผลอพูดโดยใจไม่ยินดีหรือไม่ยินร้ายอะไรคำดังกล่าว เหตุการณ์นี้สามารถเกิดขึ้นได้หรือไม่ครับแล้วการกระทำเป็นอกุศลจิตใช่ไหมครับ

D E V
01-07-2010, 01:39 PM
1. ขณะนั้นกระทำไปด้วยอกุศลจิตอ่ะคับ
แต่จะเป็นการปรามาสหรือไม่
ผู้ที่กล่าวต้องทราบเจตนาของตัวเองในขณะนั้นน่ะคับ

2. เกิดขึ้นได้...และเป็นอกุศลจิตอ่ะคับ

ลองดูที่เคยตอบไว้ในลิงค์ที่ให้นี้นะคับ
http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=2421.0

8) เดฟ

phongprapha
01-07-2010, 02:04 PM
1. ประมาณว่าตอนแรกเผลอคิดแต่หยุดความคิดได้แล้ว เป็นอกุศลจิต
ต่อมาหลังเป็นความกังวลที่กลัวว่าเราจะพูดคำที่ไม่ดีออกมาไหมแล้วพอดีอีกใจ หนึ่งก็คิดว่าเราควรหยุดความกังวลโดยการท่องคำพุทโธ คิดมากๆเข้าเผลอพูดสองอย่างกันเลย จึงตกใจมากแต่ไม่เจตนาปรามาสอะไร ก็เป็นอกุศลจิตเราเรียกว่าอกุศลจิตชนิดกังวลใช่ไหม
2.ถ้ากังวลอะไรมากๆเรามีสิทธิ์จะพูดออกมาโดยไม่รู้ตัวได้หรือไม่ครับ
3.อ.เดฟเป็นชาวลำปางหรือไหมครับ ช่วงนี้ลำปางหนาวไหมครับ
4.ผม ขอสวัสดีปีใหม่อ.เดฟ แล้วผมขอคุณพระศรีรัตนตรัยช่วยบันดาลให้อ.เดฟและครอบครัวประสบความสำเร็จตาม ที่หวังเอาไว้และขอให้อ.เดฟและครอบครัวมีสุขภาพแข็งแรงปราศจากโรคภัย และมีความสุขมากๆครับ แล้วผมขอขอบคุณอ.เดฟที่เสียสละเวลาอันมีค่ามาตอบคำถามของผม

D E V
01-07-2010, 02:18 PM
1. เรียกว่าอกุศลจิตชนิดกังวลใช่ไหม
ใช่คับ

2. ได้คับ

3. กทม. อบอ้าวสลับฝนตกอ่ะคับ อิอิ

4. สวัสดีปีใหม่เช่นกันนะคับ พรใดที่คุณ phongprapha ให้มา
ขอให้คุณ phongprapha ได้รับพรนั้นเช่นกันนะคับ

ส.ค.ส. จากวัดเกาะวาลุการาม มอบให้แด่เพื่อนสมาชิกทุกท่านคับ
http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=2961.0

8) เดฟ

phongprapha
01-10-2010, 07:29 PM
ประมาณว่าตอนแรกเผลอคิดแต่หยุดความคิดได้แล้ว เป็นอกุศลจิตแบบธรรมดาใช่หรือไม่ครับ

phongprapha
01-10-2010, 07:36 PM
กระทำทั้งสองที่กล่าวมาเป็นอกุศลจิตคนละส่วนกันใช่ไหมครับ

D E V
01-11-2010, 07:38 PM
ขณะที่เผลอคิดไม่ดี ขณะนั้นก็ย่อมเป็นอกุศลจิต
แต่ขณะที่ระลึกได้ว่ากำลังคิดไม่ดีและหยุดความคิดนั้นลง ขณะนั้นก็เป็นกุศลจิต
ดังนั้น อกุศลจิต กับ กุศลจิต ก็เกิดสลับกันไปอ่ะคับ

8) เดฟ

phongprapha
01-11-2010, 09:05 PM
ไม่ถึงขั้นบาปใช่ไหมครับ

D E V
01-12-2010, 07:59 AM
ขณะนั้นเป็นการนึกคิดด้วยอกุศลจิต
แต่ยังไม่ถึงขั้นเป็นบาปที่ล่วงอกุศลกรรมบถ
ยังไม่ใช่บาปที่จะให้ผลเป็นอกุศลวิบาก

แต่ทีนี้ เรามาทำความเข้าใจคำว่า บาป ให้ละเอียดยิ่งขึ้นดีมั้ยคับ

บาป หมายถึง ความชั่ว, ความร้าย, ความชั่วร้าย,
กรรมชั่ว, กรรมลามก, อกุศลธรรมที่ส่งให้ถึงความเดือดร้อน,
สภาพที่ทำให้ถึงคติอันชั่ว, สิ่งที่ทำจิตให้ตกสู่ที่ชั่ว คือ ทำให้เลวลง ให้เสื่อมลง

ดังนั้น ความไม่ดีทั้งหลายก็เรียกว่า บาป ได้เหมือนกัน
แต่ที่เรามักเรียกง่ายๆ ว่า ยังไม่บาป
ก็จะหมายถึง ยังไม่ใช่บาปที่ล่วงอกุศลกรรมบถหรือล่วงศีล
ยังไม่ใช่บาปที่จะให้ผลเป็นวิบากในกาลต่อไป
แต่ขณะนั้นเป็นอกุศลจิตที่นึกคิดในสิ่งที่ไม่ดี

อกุศลจิต เป็นสภาพจิตที่เสีย ที่ไม่ดี
ก็เรียกว่าบาปโดยความหมายที่เป็นสภาพธรรมที่ไม่ดี
เพียงแต่ยังไม่มีกำลังถึงกับล่วงอกุศลกรรมบถ...ล่วงศีล
อันจะเป็นปัจจัยให้ผลให้ได้รับอกุศลวิบากอ่ะนะคับ
แต่กระนั้นก็จะเป็นการสั่งสมเป็นอุปนิสัยน่ะคับ

8) เดฟ