PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : คำว่า ดูกรภิกษุทั้งหลาย เป็นคำที่พระพุทธเจ้าตรัสใช่ไหมครับ

witta
01-19-2010, 09:09 PM
คำว่า ดูกรภิกษุทั้งหลาย เป็นคำที่พระพุทธเจ้าใช้ตรัสกับพระสาวกใช่ไหมครับ
แล้วถ้าเป็นพระสาวกจะใช้ คำว่า ดูกรภิกษุทั้งหลาย นี้ด้วยหรือเปล่าครับ

1.ผมสงสัยว่า ถ้าเกิดว่า มีคำว่า ดูกรภิกษุทั้งหลาย ขึ้นต้นข้อความหรือบทความใดคือเราจะสรุปได้
เลยไหมครับว่าเป็นข้อความที่พระพุทธเจ้าท่านตรัสครับ

2.แล้วพระสาวก ใช้คำว่า ดูกรภิกษุทั้งหลาย นี้ด้วยหรือเปล่าครับหรือว่าจะใช้คำแบบอื่น

ขอบคุณที่ชี้แนะ
ขอบคุณมากครับ

D E V
01-20-2010, 03:42 PM
คำว่า ดูกร ใช้เป็นคำเริ่มต้นการสนทนา
เพื่อทัก เรียก เตือน ให้ผู้ฟังรู้ตัว เตรียมตัว
เหมือนเวลาเราจะพูดกับใคร ก็เรียกให้เค้ารู้ตัวก่อนอ่ะคับ
เป็นคำที่ผู้ใหญ่ใช้กับผู้น้อย (บางทีก็ใช้กับผู้เสมอกัน)

อย่างติ๊ต่างว่า เวลาเราจะพูดกับใคร ก็ว่า...
นี่แน่ะเธอ ... แล้วก็บอกไป
เออนี่เธอ ... แล้วก็บอกไป
เอาล่ะ ท่านทั้งหลาย ... แล้วก็บอกไป
ฯลฯ หรืออื่นๆ เป็นต้นอ่ะคับ

ในพระไตรปิฎก เวลาที่พระอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงแสดงธรรมแก่ภิกษุ
ก็จะทรงทักหรือเรียกเพื่อให้ผู้ฟังรู้ตัว ว่า....ดูกรภิกษุ หรือ ดูกรภิกษุทั้งหลาย

และเวลาที่บุคคลอื่นสนทนาหรือกล่าวธรรมกัน
ที่ท่านใช้ ดูกรภิกษุ ก็มีเหมือนกันคับ

อย่างเช่น ...
ดูกรภิกษุ ท่านพึงเข้าไปเฝ้าพระผู้มีพระภาค
แล้วทูลถามปัญหา ๑๕ ข้อ เหล่านี้แล ท่านพึงทรงจำปัญหาเหล่านั้น ตามที่พระผู้มีพระภาคทรงพยากรณ์
ดูกรภิกษุ ข้าพเจ้า ย่อมไม่เห็นบุคคลในโลก พร้อมทั้งเทวโลก มารโลก พรหมโลก
ในหมู่สัตว์ พร้อมทั้งสมณพราหมณ์ เทวดาและมนุษย์ ที่จะยังจิตให้ยินดีด้วยการพยากรณ์ปัญหาเหล่านี้
นอกจากพระตถาคต หรือสาวกของพระตถาคต หรือเพราะฟังจากสำนักนี้.

(คำว่า ดูกรภิกษุ ในที่นี้ เทวดาองค์หนึ่งได้กล่าวแก่พระกุมารกัสสปะ)

อ่ะคับ...คร่าวๆ แค่นี้ก่อนละกันนะคับ
เดฟเองก็ไม่ใช่ผู้สันทัดภาษาบาลี
รายละเอียดกว่านี้...ขอนิมนต์พระคุณเจ้าและท่านผู้ชำนาญภาษาบาลี
ช่วยอธิบายให้คำแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะคับ...อนุโมทนาคับ

8) เดฟ