PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เบียดก่อนบวช

DODO
03-02-2010, 12:40 PM
คืออยากทราบหน่อยอ่าครับ ได้ยินคนสมัยก่อนเล่าๆกันมา

ว่าอย่าเบียดก่อนบวชนะเดี๋ยวพ่อแม่ไม่ได้บุญ คืออันนี้มันอยู่ในหลักศาสนาป่าวคับ

แล้วมันเป็นจริงหรือไม่อย่างไร

หรือแค่มีไว้เพื่อกันไม่ให้ลูกหลานชิงสุกก่อนห่ามอะครับ

ช่วยคลายข้อสงสัยด้วยทีนะครับ

D E V
03-02-2010, 03:42 PM
ในครั้งพุทธกาล
ไม่มีข้อกำหนดว่าต้องบวชก่อนแต่งงานคับ
แต่บุคคลที่บวชในครั้งพุทธกาล
เพราะมีความเลื่อมใสเห็นจริงในพระธรรมคำสอน
ไม่ใช่บวชเพราะเป็นประเพณีหรือเพียงทำตามๆ กันไป

สำหรับความเชื่อที่ว่าเบียดก่อนบวชแล้วพ่อแม่จะไม่ได้บุญ
แท้จริงแล้วไม่เกี่ยวกันเลยน่ะคับ
บุญที่เกิดกับพ่อแม่ คือกุศลจิตที่น้อมอนุโมทนา (ปัตตานุโมทนามัย)
หรือการสละทรัพย์ (ทานมัย) การขวนขวายช่วยเหลือ (เวยยาวัจจมัย) เพื่อการบวชของลูก

ปัจจุบันนิยมให้บวชก่อนแต่งงาน
เพื่อให้พระธรรมคำสอนได้ขัดเกลา
ให้เป็นคนดีมีศีลธรรม รู้บาปบุญคุณโทษ
เมื่อแต่งงานออกเรือนไป ก็มีคุณธรรมในการครองเรือนและการดำเนินชีวิต
เป็นคนดีของครอบครัวและสังคม

8) เดฟ

noppakorn
03-17-2010, 05:17 PM
เบียดก่อนบวช ที่โบราณกล่าวไว้ หมายความถึง การที่ผู้ประสงค์จะบวช ไปมีภรรยาเสียก่อน ครั้งเมื่อจะบวช
จะเกิดมีห่วงและอาจมีปัญหาที่เกิดจากคู่ครองได้คือ บางครั้งผู้บวชประสงค์จะบวชทดแทนคุณบิดามารดา
แต่ติดขัดศรีภรรยาไม่ยอมให้บวช จึงทำให้ไม่สามารถบวชได้ หรือบางครั้งกำลังแห่นาคจะเข้าโบสถ์ ภรรยาก็
มาขัดขวาง ทำให้ไม่สามารถบวชได้ จึงเกิดความนิยมว่า ควรจะบวชก่อนแต่งงานครับ จากสาเหตุนี้จึงทำให้
คนโบราณท่านกล่าวเป็นอุปไมยว่า เบียดก่อนบวช

สำหรับเรื่องบุญก็ดังที่ท่านเดฟได้กล่าวไว้ครับ ได้กันถ้วนทั่วครับ

ขอโมทนาสาธุกับท่านเดฟครับ

ANATTA_
04-09-2010, 08:07 PM
จะ เบียด ก่อนบวช หรือ จะ บวช ก่อนเบียด ก็แล้วแต่ละคน

ขอ อย่า ไป เบียด ขณะ บวช หรือ บวชไป เบียดไป ก้อพอ

:D