PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สวดมนต์เสด...

n111
04-08-2010, 01:05 PM
ดีครับผมพึ้งเข้ามาใหม่ครับฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
ผมได้อ่านกระดานสนทนาหลายกระดานละครับละตามทุกหัวข้อวันนี้ผมขอถามหน่อยครับ

ผมไม่ได้ทะลึ่งนะครับ
เวลาเราสวดมนต์เรียบร้อยทุกอย่างแล้วครบแต่อารมชายครับพอได้ชักพักเกิดอารมอยากชักว่าวเลยชักผมจะเปนบาปไหมครับ อายจัง อิอิอิอิอิ แต่จำเปนต้องถามเพื่อต่อยอดต่อไป
ขอบพระคุณครับ

D E V
04-08-2010, 02:49 PM
สวัสดีคับ คุณ n111

ขณะที่สวดมนต์...ก็ขณะนึง เป็นกุศลจิต

ส่วนขณะที่ ลวกก๋วยเตี๋ยว ก็อีกขณะนึง...เป็นอกุศลจิตที่ประกอบด้วยตัณหา
แต่ยังไม่ถึงกับเป็นบาปที่ล่วงศีลแต่อย่างใดหรอกคับ (สำหรับศีล 5)
เพราะไม่ได้ประพฤติผิดลูกเมียใคร
ซึ่งก็เป็นธรรมดาสำหรับปุถุชนที่ยังไม่สละออกจากกาม
แต่ก็ระวังอย่าให้ถึงกับหมกมุ่นจนเกินไปอ่ะนะคับ
อาจจะลองหากิจกรรมอย่างอื่นทำบ้างก็น่าจะดีเหมือนกันอ่ะคับ

8) เดฟ

ANATTA_
04-08-2010, 10:20 PM
คนที่หนักไปทาง ราคะจริต มักเป็นเช่นนี้

พอจิตเริ่มสงบจากกิเลสหยาบๆ ตัวอื่นที่มาครอบงำ กิเลสราคะ ซึ่งเป็นกิเลสที่ละเอียด จะกำเริบขึ้นมาแทนที่

ไม่แปลกดอก เป็นธรรมดา เรื่องเช่นนี้

หัดปล่อยวางข่ม ขณะเกิดราคะ ไปเรื่อยๆ

อาการจะดีขึ้นเอง ลดน้อยลงไปเอง

*8q*
04-09-2010, 08:08 PM
เช่นนั้นเอง ;D
สาธุ

noppakorn
04-09-2010, 09:03 PM
โปรดระวังรักษาสุขภาพด้วยน่ะครับ