PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ปุจฉามาราธอน 8 ข้อครับผม

chocobo
05-19-2010, 07:35 PM
สวัสดีมิตรธรรมทุกท่าน

ก่อนอื่นเลยต้องขออภัยล่วงหน้าที่คำถามอาจจะเยอะสักหน่อย เพราะช่วงนี้ห่างเหินธรรมไปนาน จะกลับมาก็เป็นแค่บางช่วง ก็ไม่ค่อยได้เก็บเกี่ยวธรรมไปเท่าไหร่ คำถามก็เลยผุดในหัวมากมายดองเป็นกะตั๊ก บางอันอาจจะเคยถามไปแล้วแต่มามองอีกทีกลับยังไม่เข้าใจ บางอันอาจจะเคยถามแล้วแต่จำไม่ได้ และบางอันอาจจะเป็นคำถามใหม่ ยังไงก็รบกวนมิตรธรรมทุกท่านด้วยนะครับ จะตอบวันละข้อก็ได้นะครับผม ^^”

1.เรื่องการอธิฐาน ถ้าเราอธิฐานแล้ว ก็คือการตั้งมั่นจิตใจว่าจะบรรลุเป้าหมายนั้น แต่ต้องปฏิบัติตามเหตุตามปัจจัยที่จะเกื้อหนุนต่อผลแบบนั้นด้วยใช่ไหมครับ หากสักแต่ว่าอธิฐาน ก็ใช่ว่าจะเป็นตามที่อธิฐานใช่ไหมครับ

2.เรื่องฮวงจุ้ย มีผลจริงหรือเปล่าครับ เพราะบางที แม้มันจะไม่มีผลโดยตรงต่อการใช้ชีวิต แต่มันก็มีผลต่อจิตใจ ประมาณว่า ฮวงจุ้ยไม่ดี เราก็รู้สึกว่าอะไรมันก็ขัดๆ

3.เทวดา เปรต อสุรกาย มีจำพวกที่มาทำร้ายมนุษย์ หรือไปทำร้ายสัตว์ในภพภูมิอื่นๆไหม

4.เรื่องเข้าทรง ที่เคยถามไป จำได้ว่าสัตว์ในภพภูมิอื่นย่อมสิงร่างที่มีจิตเกิดดับอยู่ไม่ได้ แต่ใช้อำนาจของภพภูมิตนเองทำให้เราพูดตามที่ตนปราถนาได้ ใช่ไหมครับ แล้วทำไมพวกที่โดนสิง ต้องสั่นๆแล้วสุดท้ายบางคนก็เสียงเปลี่ยน หรืออะไรทำนองนั้น สรุปแล้วสิงได้จริงหรือเปล่า

5.ผู้ที่มองเห็นเปรต อสุรกาย หรือเทวดา หรือพวกรู้อนาคต ระลึกชาติได้ คือผู้ที่เคยได้ญาณในชาติก่อนๆ แล้วผลของญาณยังมีผลอยู่ แล้วพวกเขาสามารถทำนายอนาคต มองอดีตได้ถูกต้องหรือเปล่าครับ

6.เรื่องความเอนเอียงในศาสนา คือช่วงนี้ผมค่อยข้างมีจิตฟุ้งซ่านไปในศาสนาอื่น เพราะมีเพื่อนอยู่ศาสนานั้น ทำให้รุ้คำสอนมาบ้าง แต่ไม่ได้เชื่อ ไม่ได้คิดจะนับถือ แต่มักจะมีจิตวกไปวนมาในเรื่องคำสอนของเขา ควรจะทำอย่างไรดี ถึงรู้ว่ายังไงเราก็ไม่เอนเอียงแน่ๆ แต่กลัวว่าถ้าฟุ้งไปในศาสนานั้นมากๆ แล้งตายตอนกำลังฟุ้งแบบนั้น จะทำให้ภายภาคหน้าอาจจะไปเกิดอยู่ในตระกูลที่ไมได้นับถือศาสนาพุทธ หรือกลัวจะห่างไปจากพุทธศาสนา

7.ช่วงนี้จิตฟุ้งซ่านมาก และมักจะเกิดจิตหวังผลในบุญต่างๆเวลาทำ ทำให้ทำบุญแล้วจิตขุ่นมัวตลอดเลย มัวแต่พะวงว่าผลบุญนี้จะให้ผลอย่างไรนะ พอจะพยายามทำบุญ เพื่อต้องการสละทรัพย์ เพื่อผลประโยชน์แด่ผู้อื่น พอทำเสร็จจิตมันก็อดหวังไมได้ว่าขอให้บุญส่งให้ถึงนิพพาน แล้วพอรู้สึกอย่างนั้นมันก็รู้สึกขุ่นมัว ว่าเราทำบุญแต่ละความโลภในบุญไม่ได้ พยายามจะทำบุญ แล้วไม่หวัง แต่จิตมันก็มีบางทีแอบคดว่า ถ้าทำไม่หวัง จะทำทำไม เพราะเรารู้ว่าผลบุญมีผล เราถึงทำ พยายามจะไม่คิดอย่างนั้น แต่ทำไม่ได้ ตอนนี้แม้จะอนุโมทนาบุญกับผู้อื่น จิตก็ขุ่นมัวแล้ว ว่าอนุโมทนานี้เป็นบุญแก่เรานะ มีตัวเรารับบุญนะ อย่างนั้นอย่างนี้ จนตอนนี้ชักกลัวการทำบุญแล้ว ควรจะทำจิตอย่างไรดีครับ

8. ช่วงนี้ ชอบหมั่นไส้คนอื่น โดยเฉพาะคนรวย ประมาณว่า ปากบอกไม่รวยๆ มือถือราคาหลายหมื่น หรือจำพวกที่รวยแล้วชอบอวด เราก็ไม่หมั่นไส้เขา อย่างนี้เป็นจิตประเภทไหนครับ ควรจะแก้อย่างไรดี อ้อ อยากได้หัวข้อธรรมที่มีบอกว่า อิจฉา แก้ด้วยอะไร โลภแก้ด้วยอะไร โทสะ แก้ด้วยอะไร ฯลฯ ซึ่งผมจำไม่ได้ว่าทั้งหมดมีกี่อย่าง มีอะไรบ้าง ใครพอจะทราบไหมครับว่ามันถืออันไหน

ขอบคุณมิตรธรรมทุกๆท่านครับ ;D

ขอทุกท่านจงเร่งความเพียรเพื่อบรรลุพระนิพพานโดยเร็ว เทอญ

D E V
05-20-2010, 11:35 AM
1. ใช่คับ
อธิษฐานบารมี จะไม่เกิดลำพังเดี่ยวๆ
แต่ต้องเกิดร่วมกับบารมีอื่นๆ คับ

2. ฮวงจุ้ย เป็นศาสตร์ที่เกี่ยวกับการจัดการสภาวแวดล้อม
เช่น พื้นที่ ทิศ แสงสว่าง การไหลเวียนของลม ฯลฯ ต่างๆ เหล่านี้เป็นต้น
เพื่อให้สะดวกและเหมาะสมต่อการดำเนินชีวิตน่ะคับ

การจัดการเรื่องสถานที่ บรรยากาศ สภาพแวดล้อม
วัตถุประสงค์คือ เป็นไปเพื่อความสะดวก เหมาะสม ในการดำเนินกิจกรรมต่างๆ
ไม่ใช่เป็นไปเพื่อความยุ่งยาก สิ้นเปลือง
ต้องโยกย้าย รื้อ ทุบทิ้ง โดยปราศจากเหตุผล

เมื่อสถานที่ดี สภาพแวดล้อมดี ก็ทำให้เรากระทำกิจกรรมต่างๆ ได้คล่องตัว
แต่ถ้าเราขี้เกียจ อะไรๆ ก็คงจะติดขัดไปหมดเพราะความขี้เกียจของเราเอง

หรือยกตัวอย่างว่า...
ถ้าเราจะเปิดร้านขายของ
ก็ต้องเลือกทำเลที่มีคนผ่านมาก
หน้าร้านเห็นชัด เข้าออกสะดวก
มีป้ายใหญ่ๆ สว่างไสวโดดเด่น
จัดดิสเพลย์หน้าร้านให้สวยงามเป็นที่ดึงดูด
จัดเลย์เอาท์ในร้านให้เดินดูสินค้าได้สะดวกทั่วถึง อากาศไม่อับทึบ
ฯลฯ เป็นต้น

แต่ถ้าลูกค้าเข้าร้านแล้ว พนักงานบริการไม่ดี
หน้าบึ้ง หน้างอ ไม่มี service mind
สุดท้ายลูกค้าก็หนีหายหมดใช่มั้ยคับ

3. มนุษย์เองก็มีทั้งที่นิสัยดี และ นิสัยไม่ดี ใช่มั้ยคับ
บุคคลในภพภูมิอื่นๆ ที่เป็นกามภูมิ ก็เช่นเดียวกันคับ
ส่วนการที่ใครจะทำร้ายใครนั้น
ผู้ที่โดนทำร้ายก็ต้องมีวิบากของตนให้ต้องได้รับผลเช่นนั้นด้วย
หากไม่ถึงวาระที่จะต้องได้รับวิบากอย่างนั้นๆ...ใครก็ทำอะไรให้ไม่ได้อ่ะคับ

4. เคยตอบไว้ในกระทู้ตามลิงค์นี้นะคับ
http://www.watkoh.com/kratoo/forum_posts.asp?TID=2614&KW=%CA%D4%A7

5. ความสามารถที่ได้เคยสั่งสมและติดตัวมานั้น
เป็นสิ่งที่ไม่แน่ไม่นอนเสมอไปคับ
อาจจะมีการคลาดเคลื่อนบ้าง ถูกบ้างผิดบ้าง
หรือผสมการปรุงแต่งคาดเดาเอาบ้าง...ก็สุดแล้วแต่อ่ะคับ

6. จะทำอย่างไรดี?
เมื่อรู้ว่าฟุ้งไป ก็หยุดฟุ้งซะจิคับ อิอิ
แต่สติเองก็บังคับให้เกิดไม่ได้
ก็เหมือนกับความฟุ้งที่ไม่อยากให้เกิด...แต่เค้าก็เกิด
ดังนั้น ขณะใดที่รู้ตัวว่าฟุ้งไป ขณะนั้นแหละที่สติเกิดแล้วอ่ะคับ

7. ความคิดห้ามกันไม่ได้
แต่เมื่อเรารู้ถึงเหตุปัจจัยแล้ว
ก็อยู่ที่ว่ามีความเพียรที่จะขัดเกลาความคิดนั้น
ให้อยู่ในครรลองของเหตุผลตามพระธรรมหรือไม่อ่ะคับ

8. เวลาที่หมั่นไส้ อิจฉาผู้อื่น
ขณะนั้นเป็นโทสมูลจิตที่มีอิสสาเจตสิกเกิดร่วมด้วย
อิสสาเจตสิก นี้ตรงข้ามกับ มุทิตาเจตสิก น่ะคับ

ขออัญเชิญข้อความบางส่วนจาก...
พระไตรปิฎก เล่มที่ ๑๓ พระสุตตันตปิฎก เล่มที่ ๕
มัชฌิมนิกาย มัชฌิมปัณณาสก์
มหาราหุโลวาทสูตร

[๑๔๕] ดูกรราหุล เธอจงเจริญเมตตาภาวนาเถิด
เพราะเมื่อเธอเจริญเมตตาภาวนาอยู่ จักละพยาบาทได้.

เธอจงเจริญกรุณาภาวนาเถิด
เพราะเมื่อเธอเจริญกรุณาภาวนาอยู่ จักละวิหิงสาได้.

เธอจงเจริญมุทิตาภาวนาเถิด
เพราะเมื่อเธอเจริญมุทิตาภาวนาอยู่ จักละอรติได้.

เธอจงเจริญอุเบกขาภาวนาเถิด
เพราะเมื่อเธอเจริญอุเบกขาภาวนาอยู่ จักละปฏิฆะได้.

เธอจงเจริญอสุภภาวนาเถิด
เพราะเมื่อเธอเจริญอสุภภาวนาอยู่ จักละราคะได้.

เธอจงเจริญอนิจจสัญญาภาวนาเถิด
เพราะเมื่อเธอเจริญอนิจจสัญญาภาวนาอยู่ จักละอัสมิมานะได้.

8) เดฟ

*8q*
05-20-2010, 08:24 PM
สาธุ ;D

chocobo
05-20-2010, 09:06 PM
ส๊าธุครับท่านปู่เดฟ ;D

เข้าใจแล้วครับผม เรื่องฟุ้ง จะพยายามระลึกรู้สติให้มากๆนะครับ

ปล. ข้อ 4 ลิ้งมันหายไปแล้วอ่ะครับท่านเดฟ

D E V
05-21-2010, 10:16 AM
บางทีมันก็เข้าได้...บางทีก็เข้าไม่ได้อ่ะคับ อิอิ
ลองเป่ายิ้งฉุบแล้วค่อยคลิกนะคับ
ว่าจะได้หรือไม่ได้เวลาไหน 5555

8) เดฟ