PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ผ่าตัดเปลี่ยนหัวใจ จิตเปลี่ยนด้วยรึป่าวคะ

DAO
06-15-2010, 08:56 PM
ดาวเคยดูละครแนวตลกขำๆคะ เรื่องมีอยู่ว่าหลวงพ่อรูปนึงท่านเป็นพระปฏิบัติที่เคร่งครัดมากแต่ท่านมีโรคประจำตัวคือโรคหัวใจคะ วันนึงขณะที่ท่านนั่งสมาธิอยู่นั้นท่านก็ล้มฟุบลงลูกศิษย์เลยพาท่านไปโรงพยาบาลด่วนท่านก็ได้รับการผ่าตัดหัวใจ แต่หัวใจที่หมอผ่าตัดใส่ให้ท่านใหม่นั้นเป็นหัวใจของหมอรำหลังจากได้รับการผ่าตัดและรักษาตัวจนหายแล้ว มีวันนึงหลวงพ่อได้รับกิจนิมนต์ไปสวดมนต์ที่บ้านญาติโยม ขณะที่หลวงพ่อท่านสวดมนต์อยู่นั้นท่านก็ได้ยินเสียงแคนที่ญาติโยมเป่านิ้วท่านก้จะค่อยๆกระดิกๆไปตามจังหวะของเสียงแคนสุดท้ายท่านก็ลุกขึ้นฟ้อนรำตามจังหวะเสียงแคน ในขณะที่ญาติโยมและพระที่มาร่วมเทศน์ด้วยนั้นกำลังตกอยูในอาการตะลึงในพฤติกรรมของหลวงพ่อรูปนี้

คำถามมีอยู่ว่าถ้าเปลี่ยนหัวใจแล้วจะเปลี่ยนพฤติกรรมตามหัวใจดวงใหม่นั้นด้วยรึคะ

แหะๆๆขอเสริมอีกนิดคะ ตามหนังเรื่องคนเห็นผีที่ว่าเปลี่ยนดวงตาดวงใหม่แล้วจากคนที่ไม่เคยเห็นผี กลับกลายเป็นเห็นผี แบบนี้เป็นไปได้ด้วยรึคะ

ขอขอบพระคุณท่านผู้มีเมตตาตอบคำถามเจ้าคะ

D E V
06-16-2010, 09:48 AM
คำถามมีอยู่ว่าถ้าเปลี่ยนหัวใจแล้วจะเปลี่ยนพฤติกรรมตามหัวใจดวงใหม่นั้นด้วยรึคะ

...มิได้เป็นเช่นนั้นคับ

ก่อนอื่นต้องเข้าใจก่อนว่า
หัวใจที่เราเห็นเป็นก้อนเนื้อขนาดประมาณเท่ากำปั้น
อยู่ในช่องอกค่อนมาทางซ้ายนั้น...เรียกว่า มังสหทยรูป
แต่ภายในก้อนเนื้อนี้ จะมีรูปธาตุเล็กๆ อีกชนิดหนึ่ง เรียกว่า วัตถุหทยรูป
วัตถุหทยรูปนี้เองเป็นที่เกิดของจิต (เว้นทวิปัญจวิญญาณ 10 ดวง)

วัตถุหทยรูป หรือ ที่เรียกสั้นๆว่า หทยรูป นี้เป็นกัมมชรูป
คือรูปที่เกิดจากกรรมเป็นสมุฏฐาน
ซึ่งกรรมของใครก็ของคนนั้น
อีกทั้งจิตที่เกิดดับสืบต่อ ก็เป็นไปตามการสั่งสมของผู้นั้น

แม้จะผ่าตัดเปลี่ยนก้อนเนื้อหัวใจ (มังสหทยรูป) ได้
แต่ไม่สามารถเปลี่ยน วัตถุหทยรูป อันเป็นรูปที่เกิดจากกรรมของผู้นั้นได้เลย
ความรู้สึกนึกคิดและสภาพจิตใจ ก็ยังสืบต่อเป็นไปตามการสั่งสมของผู้นั้นเอง
ไม่ใช่ว่าพอผ่าตัดเปลี่ยนก้อนเนื้อหัวใจแล้วจะกลายเป็นคนใหม่อ่ะคับ

สำหรับดวงตาก็เช่นกันคับ
ดวงตาที่เราเห็นทั้งดวงเป็นตาขาว-ตาดำ นี้เรียกว่า สสัมภารจักขุ
แต่ภายในกลางตาจะมีรูปธาตุเล็กๆ อีกชนิดนึงเรียกว่า จักขุปสาท
จักขุปสาทนี้เองเป็นที่เกิดของจักขุวิญญาณ คือจิตที่ทำหน้าที่มองเห็น
และจักขุปสาทก็เป็นกัมมชรูป เป็นรูปที่เกิดจากกรรมของผู้นั้นเอง

ดังนั้น อย่าไปอินกะหนังหรือละครมากอ่ะนะคับ 5555

8) เดฟ

DAO
06-16-2010, 10:21 AM
สรุปคือแม้เราจะผ่าตัดเปลี่ยนก้อนเนื้อหัวใจ (มังสหทยรูป) กี่ครั้งๆก็ตามวัตถุหทัยรูปก็จะตามมาอยู่กับก้อนเนื้อหัวใจใหม่ทุกอันเลยใช่ไม่คะหรือจะว่าติดตามสังขารที่เรายังครองอยู่ประมาณนั้นใช่ไม่คะ

อิอิ ดูแล้วไม่อิน กินแล้วไม่อร่อยคงไม่สนุกละคะงานนี้ :D

D E V
06-16-2010, 01:01 PM
อ่ะคับ...ประมาณนั้นนั่นล่ะคับ

แต่ไม่อยากใช้คำว่า ตามมาอยู่

ทั้งนี้เพราะวัตถุหทยรูปย่อมเกิดดับอยู่ตลอดเวลา
(รวมทั้งรูปธาตุต่างๆ ทั้งหลายก็เช่นกัน)
จึงไม่ใช่ว่ามีวัตถุหทยรูปที่คงทนอยู่เที่ยง
แล้วลอยข้ามจากมังสหทยรูปอันนี้
กระโดดข้ามไปอยู่ในมังสหทยรูปอันโน้น

หากแต่กรรมของผู้นั้นนั่นเอง
ที่อุปถัมภ์เป็นปัจจัยให้วัตถุหทยรูปเกิดดับสืบต่อ
ตราบใดที่ยังไม่สิ้นวาระของกรรมนั้นๆ
ดังนั้น ไม่ว่าจะเปลี่ยนมังสหทยรูปสักกี่ครั้งก็ตาม
(หากเปลี่ยนกันได้เล่นๆ เหมือนอะไหล่รถอ่ะนะคับ อิอิ)
กรรมก็จะเป็นปัจจัยให้วัตถุหทยรูปเกิดดับสืบต่อไปน่ะคับ

8) เดฟ

chocobo
06-16-2010, 08:07 PM
สาธุ สาธุ สาธุ ครับคุณดาว+ท่านเดฟ ;D

ปล.คือ สงสัยว่าวัตถุหทยรูป ไม่ได้ตั้งอยู่ที่สมองหรือครับ เพราะเราเวลาคิด เวลาอะไร ก็อยู่ที่สมองนี่นา แต่ก็เป็นเรื่องที่สงสัยมานานแล้วว่าในสมัยโบราณสืบมาจวบจนปัจจุบัน ทุกเชื้อชาติ ทุกศาสนา ล้วนแต่บอกว่า หัวใจ เป็นจุดที่ตั้งของจิตทั้งนั้น แต่พอยุคหลังก็ว่าเราใช้สมองคิด ก็สงสัยอีกอย่างว่าคนแต่ก่อนเขาเอาอะไรวัดว่าจิตอยู่ที่หัวใจกันอ่ะครับ แล้วทำไม ปัจจุบัน มันไปอยู่ที่สมองได้อ่ะครับ

D E V
06-17-2010, 02:40 PM
สมอง (มตฺถลุงคํ) อันเป็นอวัยวะส่วนนึงของกาย
ซึ่งมีกายปสาทรูปเป็นที่เกิดของกายวิญญาณซึมซาบอยู่ทั่วตัว
(เว้นบางส่วนที่ไม่สามารถรับรู้ความรู้สึกได้ เช่น ผม เล็บ บริเวณหนังที่หนา)

หัวใจ (หทยํ)
เป็นที่ตั้งของวัตถุหทยรูปที่เกิดของมโนวิญญาณ
อรรถกถาจารย์ท่านแสดงไว้ว่า ตั้งอยู่ภายในมังสหทยรูปคับ

ลองพิจารณาเพิ่มเติมที่เคยตอบไว้ในกระทู้ตามลิงค์ที่ให้นี้นะคับ

สมองกับจิต
http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=3455.0

8) เดฟ

*8q*
06-17-2010, 10:05 PM
อยากเปิดหัวใจอยากเปิดหัวใจ ;Dhttp://www.dhammajak.net/forums/download/file.php?id=30496

สาธุ

Butsaya
06-17-2010, 10:40 PM
สาธุกับคำถามคำตอบของทุก ๆ ท่านด้วยนะค่ะ :D
แต่ที่อดจะแซวม่ะได้ก็คงต้องเป็นรูปหัวใจพี่แปดคิวนะค่ะ ;)
ที่หมุนไม่ยอมหยุดเชียวอะค่ะ อยากบอกว่า........
อะโห๋......ดูสิดู...ช่าง ใหญ่โตโอรานดีจังเลยอะค่ะ อิอิ......
แถมไฮเทคอีกต่างหากหมุนได้ 180 องศาเชียวนะค่ะ อิอิ ......

chocobo
06-17-2010, 11:06 PM
ต้องหมุนได้ 360 องศาสิคับคุณดาว มันหมุนครบรอบน้า

redrose
06-20-2010, 07:33 AM
หัวใจดวงนี้ไม่รู้เรื่องด้วยซะหน่อย แต่ใครๆเวลางมงายกับรักก้อมักโทษ เพราะบังเอิญมีหัวใจ เพราะหัวใจอ่อนแอ อิอิ

*8q*
06-20-2010, 06:34 PM
http://www.dhammajak.net/forums/download/file.php?id=30496

หัวใจ360 องศาลากเสียงยาวๆนะครับไม่ใช่180 ::) ;D

ANATTA_
06-27-2010, 11:29 PM
หัวใจเปนรูปธรรม จิตเปนนามธรรม

หากเปลี่ยนรูป แล้วจิตเปลี่ยนด้วย

โคลนนิ่งหัวใจพระอรหันต์ มาเปลี่ยนให้คนทั้งโลก

ท่าจะดี

บรรลุธรรมง่ายดี ไม่ต้องรอเกิดใหม่อีกไม่รู้กี่ภพชาติ

:D