PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : บาปเกี่ยวกับพ่อแม่ครับ

krittapas
06-22-2010, 09:38 PM
บาปเกี่ยวกับพ่อแม่ครับ

การที่เราขอให้พ่อแม่ช่วยงานเรา อย่างนี้ถือว่าบาปหรือไม่ครับ

เช่นเราให้พ่อแม่ช่วยสรุปวิชาที่เราไม่เข้าใจให้เรา เพื่อมาอธิบายเรา

หรือว่า เราขอให้พ่อแม่ไปจ่ายเงินค่าเรียนพิเศษ ที่ ธนาคาร ให้

และเมื่อไหร่ ที่จะ ถือว่าเป็นการใช้พ่อแม่

และจะเกิดบาปเมื่อไร ช่วยทีนะครับ เครียด>.<

ขอบคุณครับ ปล.กลัวบาปไปซะทุกเรื่อง- -จนพ่อแม่เริ่มว่าเราฝุ้งซ้านและครับ- -

sisima
06-22-2010, 10:30 PM
บาปเท่าที่รู้ก็คือจิตต้องเป็นอกุศลอะ ก็คือไม่ใช้คิดดี คิดทำร้าย คิดอาฆาต คิดโล คิดพยายาท

กรณีนี้ผมว่าไม่น่าบาป เพราะ 1. เราไม่เข้าใจเอง ก็คือว่าเราไม่มีความรู้ ผมว่าไม่น่าใช้คำว่า "ใช้" นะ แต่น่าจะเป็น "ขอความช่วยเหลือมากกว่า"

แต่ยกเว้นจะหมายถึง บังคับให้พ่อแม่มาช่วยสอน อันนี้ก็อีกเรื่อง

ส่วนการขอให้ไปจ่ายเงินที่ธนาคาร

อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันว่าเจ้าของกระทู้อายุเท่าไหร่ สามารถไปได้เองไหม เคยไปทำเองไหม ?

ถุ้าไม่เคย ก็ไม่น่าเป็นบาป เพราะเราไม่รู้ และผมเชื่อว่าพ่อแม่คุณก็เต็มใจไปจ่ายให้อยู่แล้ว

พ่อแม่ทำทุกอย่างเพื่อลูกเสมอ

พ่อกับแม่คือศาสดาของลูก

ส่วนที่เหลือ รอ .อเดฟ มาตอบดีกว่าครับ

D E V
06-23-2010, 10:47 AM
ซ้าๆๆๆๆๆๆทุคับ คุณ sisima

สวัสดีคับ คุณ krittapas
ก็ตามที่คุณ sisima ได้ให้คำแนะนำไว้อ่ะนะคับ

ทีนี้มาดูว่า...คำว่า "ใช้" ให้ใครทำอะไรๆ
กับคำว่า "ขอความกรุณา"..."ขอความช่วยเหลือ"
แม้ผลคือสุดท้ายแล้วเราได้รับประโยชน์เหมือนกัน
แต่ว่าต่างกันตรงที่จิตใจในขณะนั้น

ในขณะที่เรา "ใช้" คนอื่นให้ทำอะไรๆ ให้กับเรา
จิตใจขณะนั้นมักแฝงไว้เล็กๆ ในความถือตน ยกตน
มุ่งแต่ประโยชน์ตนโดยขาดความใส่ใจในความเต็มใจของผู้ที่เราใช้
แต่เวลาที่ "ขอความกรุณา"..."ขอความช่วยเหลือ" ให้ท่านช่วยสงเคราะห์
จะเป็นไปด้วยจิตใจที่อ่อนน้อม เคารพ ตระหนักในพระคุณของผู้นั้น

ดังนี้แล้ว เราเป็นลูก เป็นเด็ก
ในบางเรื่องก็อาจจะเกินกำลังความสามารถที่เราจะกระทำได้เอง
ก็สามารถที่จะขอความกรุณาให้ท่านช่วยสงเคราะห์
ด้วยจิตใจ วาจา กิริยา ที่เคารพอ่อนน้อม นอบน้อมต่อท่าน
ส่วนเรื่องไหนที่เราสามารถกระทำเองได้
ก็ควรที่จะพึ่งพาตนเองก่อนอ่ะคับ
ไม่ใช่คอยให้ท่านช่วยเหลืออยู่ร่ำไป...ใช่มั้ยคับ

ขอบคุณครับ ปล.กลัวบาปไปซะทุกเรื่อง- -จนพ่อแม่เริ่มว่าเราฝุ้งซ้านและครับ- -

น่านจิคับ
อย่าถึงกับเคร่งเครียดกังวลไปซะทุกเรื่อง
จนไม่กล้าทำอะไรเลยอ่ะนะคับ

บาป หมายถึงการกระทำชั่ว การกระทำที่ไม่ดีงาม
การกระทำอันเป็นการเบียดเบียนตัดรอน
ซึ่งกระทำได้ทั้งทาง กาย วาจา และใจ
เช่น การล่วงศีล (เป็นไปโดยกาย วาจา)
การล่วงอกุศลกรรมบถ (เป็นไปโดยกาย วาจา และใจ)

ลองดูตามลิงค์ที่ให้นี้นะคับ
อกุศลกรรมบถ คืออย่างไร
http://www.84000.org/tipitaka/dic/v_seek.php?text=%CD%A1%D8%C8%C5%A1%C3%C3%C1%BA%B6

8) เดฟ