PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : บ้านใหม่เรือนธรรม ลานกลอน

หน้า : [1] 2 3

noppakorn
10-19-2008, 03:28 PM
กราบนมัสการพระคุณเจ้าที่เคารพ
สวัสดีครับทั่นยาย ลุงเปา ท่านโดด น้องเกิดแก่ น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า คุณbb และญาติธรรมทุกๆท่านครับ

วันนี้ผมอยู่ที่สัตหีบได้แวะไปกราบพระธาตุและรอยพระบาท ที่วัดญานสังวรฯ มา เห็นที่พระอุโบสถ และที่เจดีย์พระธาต์
เขาห้ามผู้ใส่กางเกงขาสั้นเข้า โดยมีเสื้อและกางเกงให้ญาติโยมยืมใส่ เพื่อเข้าไปกราบภายในสถานที่ จำได้ว่าเขาเคยเขียนกลอนเอาไว้เตือนผู้นุ่งกางเกงขาสั้นไว้
แต่เดินหาเสียหลายรอบไม่พบ พบอยู่ป้ายหนึ่งแต่เป็นกลอนง่าย เลยเอเรามาเขียนกลอนใหม่ดีกว่า นึกได้ก็เขียนเอามาให้อ่านกันเล่นๆน่ะครับ

ธรรมะวันละบท

สตรีนั้นสดสวยด้วยเสื้อผ้า ดูสง่าสวยระรื่นชื่นชมจิต
แต่บางครั้งอยากให้ทวนครวญสักนิด อยากสะกิดให้เหมาะสมสังคมดี

กางเกงขาสั้นๆจุดจู๋มองดูสวย แต่โปรดช่วยให้เหมาะการณ์สถานที่
แต่งไปวัดยามใส่ไปไม่เข้าที มองดูดียามเดินย้ายชายมองเพลิน

เพราะกราบพระเธอต้องโน้มก้มลงกราบ ใจเสียวปร๊าบกางเกงรั้งยั้งถกขึ้น
อยู่ข้างหลังมองเห็นก้นล้นมาเกิน ผู้คนเพลินมองบั้นท้ายส่ายหน้าชม

จะไหว้พระก็ลืมสิ้นมัวผินพักตร์ ก้นเธอยักย้ายชวนมองจ้องกันขรม
หากพระเห็นเป็นเช่นไรคิดไหมโยม จะชื่นชมหรือเป็นลมโยมว่าไง.....

piangfan
10-19-2008, 05:44 PM
นมัสการพระคุณเจ้า ค่ะ
สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว
ลุงเปา พี่เกิดแก่ ทั่นยาย พี่ปลายฟ้า พี่โดด พี่อ๋อย ลุงบีบี ครูวิทย์ เจ้าป้า
พี่แปดคิว พี่พญามาร พี่ ตะขบ และญาติพี่น้องทุกๆท่าน

วัดเกาะพบสบตาพาให้หลง
ตลึงงงตรงใจพาให้ฝัน
บทธรรมาหวานหวานประสานกัน
เพียงแค่นั้นฉันก็อยู่เป็นคู่ธรรม

ขอบคุณค่ะ
........................
ตะวันส่องแสงธรรมนำ
มิตรภาพไร้พรมแดน

พญามาร
10-19-2008, 08:22 PM
นมัสการพระคุณเจ้า ครับ
สวัสดีทุกท่านครับ
ตามมาเยี่ยมบ้านใหม่ครับ

ร้อยดวงใจเก็บไว้ในธรรมา
ปักคำว่ารักธรรมไม่ผลักใส
เรียงเป็นกลีบบีบลงตรงกลางใจ
ถนอมไว้ในทรวงธรรมอยู่คู่กาย

plyfha
10-19-2008, 10:37 PM
สวัสดีบ้านใหม่ค่ะ
สวัสดีทุกท่านค่ะ :D :D :o :o

noppakorn
10-20-2008, 07:17 PM
สวัสดีครับทั่นยาย ลุงเปา ท่านโดด น้องเกิดแก่ น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า คุณbb และญาติธรรมทุกๆท่านครับ

ฆราวาสหลายๆท่านสำราญเหลือ
ไม่เคยเชื่อดื่มสุราว่าผิดศีล
จะเทศกาลงานใดๆไม่ยลยิน
ต่างดื่มกินสุรากันมันเฮฮา

ถึงวันเกิดก็เลี้ยงเหล้าเคล้าสนุก
ยามมีทุกข์ก็กินเหล้าแก้เศร้าหนา
พองานบุญงานกฐินกลิ่นบุญญา
ดื่มสุราเฉลิมฉลองลืมครองตน

บ้างงานศพพอเข้าวัดจัดวงเหล้า
คนเขาเศร้าแต่มันสุขทุกขุมขน
ญาติเขาตายเลยเศร้าใจอาลัยคน
แต่มันขนเหล้ามากินคล้ายยินดี

ไม่เหมาะสมไม่เว้นแม้แต่วัดวา
งานศาสนาใดๆในทุกที่
เรื่องทานเหล้าไม่ถูกต้องลองคิดที
ปัญญามีน่าใคร่ครวญทบทวนดู

paobunjin
10-21-2008, 01:04 AM
นพกรณ์เอ๋ยลุงเปามาถึงแล้ว
เสียงเจื้อยแจ้วคำกลอนอักษรศรี
ล้วนไพเราะเสนาะล้ำคำกวี
ลุงเปานี้ขอนอบน้อมประนมกร

ด้วยห่างไกลวัดวาฟ้าต่างถิ่น
อยู่แดนดินเมืองไกลใจทอดถอน
คิดคำนึงถึงเมืองไทยใจอาวรณ์
ต้องจากจรเพราะยากจนคนชาวนา

อายุก็มากแล้วแต่ต้องสู้
หวังกอบกู้ครอบครัวให้ก้าวหน้า
ส่งลูกเต้าเล่าเรียนเพียรวิชา
เป็นฝั่งฝาอนาคตหมดกังวล

คงเป็นเพราะบุพเพชาติปางก่อน
จึงตามย้อนพบเวบไซ้ส์ให้กุศล
ได้ติดตามรอยพุทธะมาเข้าดล
จึงได้ยลธรรมะชนะมาร

ได้ติดตามข้อธรรมอย่างใกล้ชิด
กัลยาณมิตรชักนำให้แก่นสาร
ได้ชื่นชมความจริงใจในวันวาร
ทั้งศีลทานอนุโมทนาน่านิยม....

ลุงเปามาแล้ว.....ฮา ฮา ฮา

noppakorn
10-21-2008, 05:01 PM
สวัสดีครับลุงเปาฯที่เคารพ ตามมาพบที่บ้านใหม่ใจสุขสันต์
ถึงลุงเปาฯจะอยู่ไกลใจผูกพัน เพียงพบกันด้วยบทกลอนอาวรณ์ใจ
ได้เห็นธรรมได้ฟังคำชี้นำแนะ ลุงเปาแวะมาครั้งใดใจสดใส
เหมือนมีพี่ที่รอบรู้เพื่อนคู่วัย อยู่ห่างไกลเหมือนอยู่ใกล้ใจถึงกัน
พอเงียบหายก็คิดถึงคนึงนัก แม้นรู้จักเพียงคำกลอนเว้าวอนฝัน
เหมือนรู้จักกันมานานใช่วานวัน เพียงใจนั้นส่งมาให้ใจยินดี
อันคนเรามีหน้าที่ที่ปฏิบัติ ต้องยืนหยัดเป็นผู้นำทำหน้าที่
เพื่อครอบครัวไร้ทุกข์มีสุขดี ไม่เสียทีที่เกิดมาน่ะลุงเปาฯ....

noppakorn
10-21-2008, 05:36 PM

สังคหวัตถุ 4

พระพุทธเจ้าโปรดเทศนาแก่ฆราวาส
ทรงประสาท"สังคหวัตถุ 4"มีธรรมผล
เสียสละคือให้"ทาน"บันดาลดล
ย่อมมีผลแก่ผู้รับประทับใจ
การสละนั้นต้องพร้อมมีออมเหลือ
มีไว้เผื่อไม่เดือดร้อนตอนสละให้
เมื่อไม่มีจะทำทานได้อย่างไร
งดไว้ได้ใจสุจริตไม่ผิดธรรม
"ปิยะวาจา"พูดออกมาวาจาหวาน
ยามพบพานผู้ใดไม่พูดพล่าม
พูดอ่อนน้อมมีสัมมาวาจาความ
รู้อ่อนหวานในถ้อยคำงามธรรมา
"อัตถจริยา"น่านับถือ
สิ่งนี้หรือคือการให้ไร้กังขา
เกิดประโยชน์กันและกันผูกพันมา
ทั้งโลกาทั้งทางธรรมงามความดี
เป็นถ้อยที่ต้องอาศัยได้ประโยชน์
ไม่เป็นโทษเป็นความดีมีสุขศรี
กุศลธรรมที่งามพร้อมน้อมยินดี
ประโยชน์มีต่อทั้งสองครองคุณธรรม
"สมานัตตตา"พาศรีสุข
ไร้ความทุกข์ตัวเป็นสุขทุกเช้าค่ำ
เสมอปลายเสมอต้นตนกระทำ
พึงจดจำประพฤติไว้ใจเมตตา
เช่นอารมย์ตอนเช้าดีชีวีสุข
ตอนบ่ายทุกข์มีเกรี้ยวโกรธพิโรธบ้า
ใครกระทบอารมย์หน่อยคอยโกรธา
เหมือนเป็นบ้าคนขยาดประสาทกิน
ใครจะคบไม่กล้าคบประสบด้วย
ไร้คนช่วยเพราะกลัวจิตมิตรหมดสิ้น
เพราะทำตัวไม่เสมอเพ้ออาจินต์
คนหนีสิ้นไม่คบหาสมาคม
เพราะฉะนั้นควรวางตัวกลัวเสมอ
อย่าพลั้งเผลอการกระทำจำสร้างสม
จะคบหาพูดกับใครให้นิยม
สนิทสนมคนทุกชั้นพันผูกใจ
คนเช่นนี้ไปที่ไหนไม่ตกยาก
ไม่ลำบากคนค้ำจุนเกื้อหนุนให้
เพราะกระทสุจริตคนติดใจ
อยู่หนใดก็มีมิตรเพราะจิตงาม
"สังคหวัตถุ 4"มีให้เห็น
ประพฤติเป็นจะเห็นสุขทุกเช้าค่ำ
เหมือนคำว่าปลูกไม้ผลคนกระทำ
ไม้ผลงามย่อมจะได้ตามไม้ดี.......

plyfha
10-21-2008, 06:19 PM
มาอ่านกลอนธรรมนำสอนตอนเย็นย่ำ
พี่นพนำมาเขียนไว้ในคำสอน
สังคหวัตถุสี่นี้เป็นกลอน
ไม่ยอกย้อนกลอนธรรมนำเข้าใจ

ทานคือการให้คลายตะหนี่
สิ่งของมีแบ่งปันด้วยการให้
ปิยะวาจาเอ่ยมาจากหัวใจ
พูดออกไปแต่คำดีมีทุกคน

อัตถจริยาอย่าดูดาย
มีความหมายช่วยกันไม่ให้หม่น
ทำประโยชน์ช่วยกันทุกตัวตน
สมานัตตตาเสมอต้นเสมอปลาย

ขอบคุณค่ะพี่นพ

noppakorn
10-22-2008, 03:43 PM

(หลักการสวดมนต์ไหว้พระ)

การสวดมนต์ภาวนาไหว้พระพุทธ
บริสุทธิ์ได้ผลงามธรรมผล
ต้องสำรวมกายใจไว้ในบัดดล
เป็นมงคลผู้ปฎิบัติจัดจิตใจ
อิมินาสักการะพระรัตนะ
พระธรรมะและพระสงฆ์ผู้ทรงไว้
ท่องนะโม 3 จบนบจอมไตร
สรณะคมณ์ไว้ด้วยจิตมั่นเป็นจรรยา
อิติปิโส พุทธคุณคอยหนุนจิต
บูชาฤทธิ์พระพุทธองค์ผู้ทรงศาสนา
สวากขาโต ธรรมคุณหนุนบุญญา
พระพุทธาทรงสอนสัตว์ขจัดมาร
สุปฎิปันโณ สังฆคุณทรงบุญศรี
เผยแพร่พระบารมีศรีไพศาล
สดุดีผู้สิบศาสน์พิลาสกาล
ให้ยืนนานคู่ฟ้าและธานี
ตั้งจิตมั่นไว้ที่อกยกขึ้นเศียร
ด้วยจิตเพียรแห่งธรรมะพระชินสีห์
แผ่เมตตาแก่สรรพสัตว์วัฒน์โลกีย์
ทั่วปฐพีถึงโลกันตร์สวรรค์พรหม
จึงสำเร็จเสร็จสรรการไหว้พระ
สักการะด้วยจิตมั่นอันสุขสม
ธรรมก็เกิดศีลก็มีที่นิยม
จิตชื่นชมปิติเกิดประเสริฐจริง....
..................................................................

noppakorn
10-22-2008, 06:54 PM

เรื่องนิพพานนั้นอยู่ไกลเกินไขว่คว้า
เพราะบุญญาสะสมสร้างอย่างขยัน
ยังต้องทำหลายชาติหลายกัลปกัลป์
หลายชาติอันนับไม่สิ้นดินกลบกาย
ดูตัวอย่างพระอริยะพระคุณเจ้า
ยังต้องเฝ้าบำเพ็ญฌานนานเกินหน่าย
ต้องสะสมบุญญามามากมาย
จุดมุ่งหมายคือนิพพานยังนานนม
อันนิพพานคือไม่เกิดประเสริฐยิ่ง
เป็นความจริงที่ชาวพุทธพิสุทธิ์สม
จุดมุ่งหมายต่างตั้งใจใช้เป็นปม
เร่งสะสมสร้างบุญญาบารมี
หวังสักวันคงสำเร็จเสร็จสมผล
บุญบันดลไม่เวียนว่ายกลายสุขี
นิพพานนี้จึงประเสริฐเลิศกรณี
หนทางมีแต่ต้องสร้างอย่าร้างบุญ.

DodE
10-23-2008, 08:48 PM
สวัสดีครับท่านนพ และกัลยาณมิตรทุกท่าน
ร่วมยินดีบ้านใหม่เรือนธรรมด้วยครับ

กวีกลอนสอนธรรมอันล้ำค่า
นำปัญญาแก่มิตรเป็นนิจศิล
ปลูกลานกลอนเรือนธรรมนำชีวิน
ร่วมยลยินธรรมาท่านอาทร

กัลยาณธรรมทุกท่านจงสุขศรี
ดวงฤดีสุกใสในคำสอน
แวะเข้ามาพบพานอ่านบทกลอน
มากคำสอนล้ำค่าธรรมะคุณ..

เจริญในธรรม ขอรับ

noppakorn
10-23-2008, 08:53 PM

ยามเข้าวัดฟังธรรมะควรละเว้น ตัวอย่างเช่นส่งเสียงดังอย่ากังขา
เข้าไปเล่นหยอกล้อป้อไปมา ยิ่งเวลาพระเทศนาอย่ากระทำ

บ้างบางครั้งไปนั่งหลับสับปะหงก นั่งคอตกหรือนั่งหาวทุกเช้าค่ำ
ตอนพระสวดหรือพระเทศน์เหตุประจำ หลับฟังธรรมแถมยังกรนปนธรรมา

บ้างก็เปิดโทรศัพท์รับฮัลโหล ส่งเสียงโวแข่งพระท่านรำคาญหนา
บ้างคุยกันจนเซ็งแซ่แม้วาจา ไม่รู้ว่าไม่สมควรชวนกันคุย

อยากจะทำกิริยาเช่นว่านี้ ควรรู้ทีวัดวาอย่าทำชุ่ย
อยู่นอกวัดทำอะไรตามใจลุย อยากจะคุยควรรู้กาลสถานอะไร....

piangfan
10-24-2008, 08:24 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว
ลุงเปา พี่เกิดแก่ ทั่นยาย พี่ปลายฟ้า พี่โดด พี่อ๋อย ลุงบีบี ครูวิทย์ เจ้าป้า
พี่แปดคิว พี่พญามาร พี่ ตะขบ และญาติพี่น้องทุกๆท่าน

ฝากดาวน้อยบอกท่านยายว่าคิดถึง
เสียงเพลงซึ้งเคล้าคลอลอยว่าห่วงหา
สายลมเย็นบอกว่าหวงดั่งดวงตา
บอกเมฆายังรักทั่นยายเท่าชีวี

เขียนกลอนหวานวานให้หน้าแฉล้ม
ขอดาวแซมเป็นพยานเพียงฝันนี้
เฝ้าติดตามท่านยายอย่าหลีกหนี
ทุกนาทีส่งเสียงเรียกผ่านทางกลอน

ลุงเปาขา!!! ยินดีค่ะ มาเจอกันจนได้ค่ะ อิอิ
ยังมีอีกหลายๆท่านคงตามกันมาค่ะ
ทั่นยาย พี่เกิดแก่ พี่มิตรจิต และทุกท่าน ขา!! มาไวๆค่ะ
คิดถึงจังค่ะ
พี่นพ พี่ปลายฟ้า ลุงบีบี พี่โดด พี่พญามาร มาทักทายกันแล้วนะคะ
ตะวันส่องแสงธรรมนำ
มิตรภาพไร้พรมแดน

plyfha
10-25-2008, 09:08 AM
มาอ่านกลอนสอนธรรมย้ำให้คิด
มีมิ่งมิตรมากมายไม่เมินหมาง
จะจดจำย้ำเตือนไม่เลือนลาง
ทุกที่ทางนั่งนึกไม่นิ่งนอน

บทสวดมนต์ไหว้พระไม่ละไว้
อยู่ในใจสดใสในคำสอน
มีพี่นพมาคอยย้ำในคำกลอน
มาคอยสอนเสริมส่งตรงกับใจ

ขอบคุณค่ะพี่นพ

bb
10-25-2008, 10:26 AM
หวังไว้ว่าวันนี้คงมีสุข หวังให้ทุกข์จางหายดั่งใจหวัง
หวังลาภยศสรรเสริญชื่อโด่งดัง หวังว่ายังเป็นหนุ่มป้อล้อเล่นลม
หวังมากมายหวังไว้จะได้เพื่อน หวังดาวเดือนในท้องฟ้ามาแซมผม
หวังว่ามีเสน่หาค่านิยม หวังพร่างพรมด้วยกุหลาบตราบเท่านาน
หวังสิ่งใดคงได้สมดั่งวาดหวัง หวังกันจังจะถูกหวยรวยขับขาน
หวังฉลองกันครึกครื้นสดชื่นบาน หวังนานๆไร้ความหวังน่าชังเอย

noppakorn
10-25-2008, 09:28 PM

ทุกๆคนเกิดมาหาแต่สุข หากไร้ทุกข์คงสุขสันต์ไปกันทั่ว
ทั้งลาภยศสรรเสริญเพลินเมามัว ไม่เคยกลัวเรื่องชั่วช้าหาแต่เงิน

ทั้งโกงกินทุจริตไม่คิดเว้น เพียงคิดเป็นแต่ความชั่วไม่กลัวเขิน
ขอแต่เพียงได้อำนาจและบาทเงิน มัวเพลิดเพลินหลงโลภประสบชัย

ไม่เคยคิดเรื่องบาปบุญสุนทรศรี ขอเพียงมีช่องทางเอาของเขาได้
ใคร่ลำบากยากเย็นไม่เห็นใจ เคยคิดไหมตายไปใครได้ครอง

อันเงินทองลาภยศสรรเสริญ ควรจะเดินตามวิถีที่ถูกต้อง
โดยสุจริตคิดดีมีครรลอง คนยกย่องว่าคนดีเป็นศรีตน

ส่วนคนชั่วคนประนามและหยามหมิ่น ชีวีสิ้นตระกูลนั้นพลันหมองหม่น
คนแช่งชักหักกระดูกทุกสกล เกิดเป็นคนควรสุจริตจิตมีธรรม....

kuwit
10-25-2008, 10:01 PM
สวัสดีญาติธรรมทุกท่านครับ
วันนี้มาเยี่ยมห้องใหม่ครับ ยังคิดถึงทุกท่านครับ วันหน้าจาหากลอนมาฝากน๊ะครับ
ธรรมะรักษาทุกท่านครับ
ครูวิทย์ครับ

*8q*
10-26-2008, 12:15 PM
ขอต้อนรับเว๊ปใหม่ในชื่อเก่า

วัดเกาะเราลือนามความสดใส

ธรรมวัดเกาะเลืองลือระบือไกล

คนทั้งหลายต่างเข้ามาศึกษาธรรม

อนุโมทนากับทุกท่านที่สรรสร้าง

จากลำปางแผ่ไปไกลในโลกสาม

ได้ช่วยเหลือให้สังคมไม่เสื่อมทราม

ใครทำตามธรรมะได้ใจสุขเอย

paobunjin
10-26-2008, 12:52 PM
เข้ามาเยี่ยมลูกหลานก่อน
จะมาบอกว่า วันนี้ขอเอาขี้เลื่อยเข้าชนแล้วน๊า......
ฮา ฮา ฮา....เดี๋ยวก็รู้ว่า ไผ เป็น ไผ?
แต่ที่แน่ๆต้องเอาแค่ตัวเดียว..... ตัว S มานมาก่อนตัว u ไช่ไหม?
ง้านนน....ลุยตัว S ก่อนเล้ยยยย....!!!
งานนี้ ไม่มีออมมือ ไม่มี2 อิน1 แน่ๆ..ฮา ฮา ฮา..
เอ้า...ลุ้ยย....ลุ๋ยย.....ลุยยย...
ตอนกลางคืนเจอกันใหม่นะ...

ทั่นยาย
10-27-2008, 04:59 PM
นมัสการหลวงตาเจ้าค่ะ
สวัสดีเจ้าพี่น้องผองเพื่อนญาติธรรมทุกท่าน พี่นพกรณ์ ตะละแม่เกิดแก่
ตาเปา ทั่นบีบี ปลายฟ้า เพียงฝัน น้องโดด น้องอ๋อย ครูวิทย์ เจ้าป้า
ทั่นแปดคิว ทั่นพญามาร ตะขบ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ทั่นยายมาแล้วจ้า มาช้ายังดีกว่าไม่มานะใช่ป่าว
กว่าจะมาได้ก็มัวแต่ไปมะงุมมะงาหราหาทางเข้าอยู่ซะเป็นนานสองนาน
เล่นเอาเหนื่อยไปสามแฮ่ก จนปัญญาต้องไปหากุมารทองน้องโดด
ช่วยสงเคราะห์ให้ว่าต้องลงทะเบียนแบบไหนจึงจะเข้ามาได้

สงกาสัยว่าทำไมพี่นพกรณ์จึงเป็นคนไทยได้แล้วไหง๋หมู่เฮา
ต้องแปลงสัญชาติเป็นฝาหรั่งด้วยเล่าหนอ ไม่ยอมหรอก...
จึงพยายามขอสัญชาติไทยกลับคืนมาจนได้หล่ะ จึงยังคงทานน้ำพริก
ปลาทู ส้มตำน้ำตก เหมือนเดิมด้วยประการะฉะนี้แล ;D :D

คิดถึงทุกท่านค่ะ ดีใจจังที่ได้มาเจอกันพร้อมหน้าเช่นเดิม งานนี้ต้องฉลอง
พี่นพ กะ ตาเปาเป็นเจ้าภาพ ตะละแม่เกิดแก่กับเจ้าป้าเป็นแม่งานเตรียม
อาหารคาว หวานให้พรั่งพร้อม ปลายฟ้าจัดดอกไม้ตกแต่งสถานที่ให้งดงาม
เพียงฝันประจำหน้าที่ต้อนรับแขกเหรื่อ น้องโดด น้องอ๋อยจัดเตรียมเวทีสถานที่
ทั่นบีบีจัดเตรียมดนตรีเครื่องเสียง ทั่นแปคคิวเสริฟอาหาร ทั่นพญามารเสริฟครื่องดื่ม
ทั่นยายรับหน้าที่ คอยไล่ เอ้ย คอยส่งแขก... ;D

ทั่นยาย
10-28-2008, 04:57 PM
มาเร็วๆเถิดหนาอย่าช้าชัก
ขอเชิญพรรคพวกเราเข้ามาหนอ
ร่วมฉลองบ้านใหม่ไม่รั้งรอ
มาร่วมก่อเปิดตำนานบ้านเรือนธรรม

ต่างแยกย้ายกันจัดทำตามหน้าที่
พี่นพมีหน้าที่ใหญ่ใจบานฉ่ำ
เป็นเจ้าภาพขึ้นบ้านใหม่ในเรือนธรรม
แสนสุขล้ำอบอุ่นใจในเรือนทอง

ตะละแม่เกิดแก่แม่งานใหญ่
ขอมอบหมายเรื่องจัดงานการทั้งผอง
ให้ดูแลความพร้อมสรพจับตามอง
ทั้งพี่น้องผองเพื่อนอย่าเชือนแช

ส่วนตาเปานั้นหนามีหน้าที่
นักร้องดีเด่นดังฟังว่าแน่
เห็นครวญเพลงกรุแตกแปลกใจแท้
คงจะแย่ต้องฟุบหลับกับเวที 8)

ทั่นบีบีนักดนตรีฝีมือเก่ง
ใครขอเพลงจัดให้ได้เร็วรี่
เป็นดีเจคนแก่เก่าเฝ้าเจดีย์
เปิดเพลงทีมีผิดคีย์ไม่มีเพลง :D

นั่นปลายฟ้าจัดดอกไม้เต็มไปหมด
ช่างงามงดเตรียมจัดไว้อยู่ในเข่ง
ใช้ตกแต่งบรรยากาศให้ครื้นเครง
ร่วมบรรเลงหอมระรื่นแสนชื่นใจ

เจ้าเพียงฝันนั้นหนอรอรับแขก
หน้าแปลกๆอย่าต้อนรับรีบขับไส
ปล่อยให้ยามพาไปส่งตรงบันได
แล้วเชิญไปอยู่หลังบ้านล้างจานชาม ดีม่ะ ;D

เดี๋ยวมาต่อค่ะ

DodE
10-29-2008, 05:07 PM
ท่ายยายมาเตรียมฉลองกันยกใหญ่
ขึ้นบ้านใหม่เรือนธรรมนำหรรษา
ท่าน8คิวรีบเข้าครัวทำข้าวปลา
แขกเหลื่อมาเต็มบ้านได้ทานกัน

ส่วนลุงเปาของเรารู้หน้าที่
เสียงหล่อดีเพลงดังฟังสุขสันต์
ยกกรุเก่าเอามาเป็นกำนัน
แย่งไมค์กันกะทั่นนพจนจบเพลง อิอิ

น้องปลายฟ้าเพียงฝันนั้นอยู่ใหน
เปิดริบซิ้งไวๆ ให้ฉับเฉง
เพราะหากปล่อยให้ลุงเปานั้นบรรเลง
พี่ก็เกรงแขกเหลื่อไม่เหลือเลย

อิอิ วะดีคร้าบบบ พี่หญิงยาย ลุงเปา ท่านนพ น้องเพียงฝัน ลุงบีบี
ลุงเปาสู้ๆๆ คร้าบบบ

kuwit
10-30-2008, 02:05 PM
กราบนมัสการพระคุณเจ้า สวัสดีญาติธรรมทุกๆท่านครับ

ขอชื่นชมกับการเปลี่ยนแปลงในสิ่งใหม่ๆที่เกิดขึ้นในลานกลอนแห่งนี้ มีหลายๆท่านเขียนกลอนได้สละสลวย สวยงามอ่านแล้วมีความสุข น่าอ่าน ให้ความรู้ดีอีกต่างหาก ขอบอกว่าชอบครับ แต่ตัวผมเองไม่ค่อยมีความสามารถทางด้านการเขียนกลอน จึงเห็นว่าขาดหายไปเป็นเวลานานๆ กว่าจะมีคำกลอนมาฝากเพื่อนๆในลานกลอน
แต่ต่อจากนี้ไปผมเองก็คงจะหายไปจากลานกลอน ไม่ได้หายขาด แต่จะเข้ามาอ่าน กลอนของทุกๆท่าน เหตุผลที่ไม่เข้ามาโพสต์ คงเป็นเหตุผลส่วนตัว เนื่องจากในบางครั้ง เราอาจจะทำอะไรไปโดยไม่ได้ตั้งใจแล้วไปพาดพิงถึงบุคคลอื่น อาจจะเสียหายหรือไม่เสียหาย แต่สังคมไทย ไม่ว่าแห่งไหน "ปากคน มักยาวกว่าปากกาเสมอ" เรื่องอะไรที่ไม่ดีงามหรือคำพูดเพียงเล็กน้อยก็มักจะพูดต่อกันไปจากคนสู่คน จนทำให้เกิดความเสียหายต่อผู้ที่ถูกพาดพิงได้ ซึ่งผมก็เป็น คนหนึ่งในจำนวนนั้น เพื่อเป็นการสบายใจของทุกๆฝ่ายที่จะได้ไม่ต้องขุดคุ้ยเรื่องของ"ชาวบ้าน" จึงคิดว่า ผมน่าจะเป็นฝ่ายถอยดีกว่า ไม่เอาดีกว่า ไม่โปรดปราน"มือถือสาก ปากถือศีล"
อาจจะใช้คำรุนแรงไป ก็กราบขออภัย " ต่อไปน้องที่โดนพาดพิง ก็คงสบายใจแล้ว เพราะครูวิทย์ ไปแล้ว "
ตามมารยาทไทย "ไปลา มาไหว้ " ผมก็ขอกราบลาทุกท่านที่เคารพทุกคน ณ ลานกลอนแห่งนี้
ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม
ธรรมะรักษาครับทุกท่าน

piangfan
10-30-2008, 07:10 PM
นมัสการพระคุณเจ้า เจ้าค่ะ
สวัสดีค่ะ อาจารย์ดาว อาจารย์เดฟ ทั่นยาย พีโดด ลุงเปา คุณป้าวรรณ
พี่นพกรณ์ พี่ปลายฟ้า พี่นันท์ พี่ตะขบ พี่เอสโฟ่ พี่เกิดแก่
ท่านยูจีน คุณดาวเรือง คุณลุง พ่อน้อย ท่านหนุ่ย ครูวิทย์ เจ้าป้าเงาหมอก
พี่มิตรจิต พี่พญามาร และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ฝากครูวิทย์ค่ะสบายใจเมื่อไหร่ กลับคืนมาสู้ลานกลอนบ้านน้องพี่นะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

พี่ จ๋า พี่ เจ็บตรง ไหนพี่
เจ็บ ฤดีหรือเจ็บตรงไหน
บอก น้องที พี่จ๋า เจ็บ นัยน์ตาหรือ หัวไหล่
เจ็บที่ใจหรือ เจ็บทรวง
พี่ จ๋า พี่ เจ็บตรง ไหนแน่
ขอ ดูแผลพี่ อย่าหวง
ใคร ทำพี่ เจ็บช้ำ หรือน้ำตั้มน้องเป็นห่วง
หรือ ใครลวงให้ บอกมา
ใครหนอช่างบังอาจทำ คงช้ำไปทั่วเรือนร่าง
เห็นพี่นั่งครวญร้องคราง คงเจ็บไม่เบานะพี่
ขอถามดีดีพี่เจ็บตรงไหน
ขอเป็นคนเอายาใส่ ขอเป็นคนเอายาใส่
ตรงไหนมันร้าวนะพี่ บอกหน่อยตี้จะทำให้อ้าย
แผลใจสิลบล้าง
เจ็บร้าวกายหรือว่าเจ็บขา
ทายาหยัง จังเซ้าข้างห้อง
มองตาข่อย ลองดูเบิ่งแน
ฮักแท้อยู่ใด๋ เจ็บช้ำสูญหาย
พี่ จ๋า พี่ เจ็บตรงไหนเล่า
เจ็บเบาเบาหรือ เจ็บหลาย
เขาขัดทรวงใช่ไหม ปวดหัวใจล้นกองก่าย
ปวดไม่หายน้องเห็นใจ
พี่ จ๋า พี่ เจ็บนานไหมนั่น
เขาใครกันที่หักใจ
ขอเป็นคนเยียวยา ขออาสาชิดไกล้
เจ็บตรงไหนห้าม ปิดบัง
น้องขอเยียวยาสักครั้ง น้องขอเยียวยาสักครั้ง
ผิดหวังซังแน่อย่าหวั่น เจ็บวันใดสิเป็นผู้คั่น
น้ำตาอ้ายก็ไหล
เจ็บเลาะใต้หรือว่าเจ็บบน
ทนเอาใจพี่ชายเฮ็ดแล้ว
แนวเผิ่นกลุ้มอกหักรักบ่อย
พอเจอข้าน้อยเป็นกลุ้มบ่หาย
พี่ชายละเจ็บตรงไหนแน่
อย่าอ่อนแอ ให้ทำใจหนักแน่น
เจ็บขา หรือแขน ทนเอา...อ้าย

[color=red]ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน

พญามาร
10-30-2008, 08:44 PM
นมัสการพระคุณเจ้า ครับ
สวัสดีญาติธรรมทุกท่านครับ

http://tbn0.google.com/images?q=tbn:S56pCn57CZaUeM:http://home.biotec.or.th/NewsCenter

เทสภาพครับ

paobunjin
10-31-2008, 03:05 AM
....สอบเสร็จแล้ว....

สมรภูมิย่อยย่อยผ่านไปแล้ว
ใจผ่องแผ้วมาลานกลอนอย่างอ่อนหวาน
ทั่นยายมาเปิดก่อนเป็นทางการ
นพกรณ์ยิ้มหวานเบิกบานใจ...

มงเท่งมง เท่งมง ตรงมาเถิด
เรามาเปิดลานกลอนเป็นบ้านใหม่
ทั้งน้องนุ่งลูกหลานสำราญใจ
เอาหัวใจมารวมกันสู่มรรคา...

มาแบ่งปันความสุขหรือทุกข์เศร้า
มาปัดเป่าคลายร้อนผ่อนปัญหา
มาเยี่ยมเยียนรับธรรม์เอาปัญญา
เพื่อฟันฝ่าสู้ชีวิตด้วยจิตเย็น....

มาเรามาฟังเพลงจากกรุเก่า
หรือจะเอาเพลงใหม่มาให้เต้น
ลุงเปาจะร้องให้ฟังอย่างใจเย็น
พอมองเห็นยาลมสบายใจ... ฮา ฮา

อ้าวครูวิทย์มิตรรักลุงเปาเอ๋ย
มาเอื้อนเอ่ยบอกลาจะไปไหน?
ในโลกนี้มีหรือที่ถูกใจ?
ทุกที่ไซร้ล้วนโลกธรรมพาลำเค็ญ...

จงอภัยให้เขาเข้าใจผิด
เพราะชีวิตต้องผจญคนเคี่ยวเข็ญ
คนชั่วดีมีคละเคล้าเจ้ากรรมเวร
สักวันเห็นสัจจะธรรมจะเข้าใจ....

ถ้าวันนี้น้องรักยังลำบาก
คิดซ้ำซากคำลวงที่เหลวไหล
ปลีกวิเวกไปก่อนผ่อนจิตใจ
ปล่อยมันไปบนใบบอนอย่าซับเอา

อันโลกนี้มันเป็นโลกมนุษย์
บ้างเพิ่งหลุดจากอบายนิยายเน่า
บ้างหมดบุญมาเกิดใหม่ใส่สีเทา
บ้างมัวเมาในปัญญาว่าเด่นดัง...

จงอยู่ไปอย่างสบายในวันนี้
ทำหน้าที่ของเราให้ถึงฝั่ง
ใครจะว่าอย่างไรไม่อีนัง
ขอเพียงหวังเป็นคนดีศรีสังคม นะครูเอย....

อันนินทากาเลเหมือเทน้ำ ไม่ชอกช้ำเหมือนเอามีดมากรีดแผล.....ฮ่าๆๆๆๆ
ว่างๆมาเยี่ยมเยียนกันมั่งนะ ครูวิทย์เอ๋ย....
ลุงเปามาแว้ววววววว.....

ทั่นยาย
10-31-2008, 01:57 PM
ตะละแม่เกิดแก่แม่อยู่ไหน รู้บ้างมั้ยว่าใครคิดถึงอยู่
เฝ้าติดตามค้นหาแม่ตราตรู ก็ไม่รู้อยู่หนใดที่ไหนกัน
โทรศัพท์ปิดเครื่องเรื่องใดหนอ ข้อความก้อไม่ตอบมาน่าคิดนั่น
ทั้งเรือนใจ ลานโดดเคยโพสกัน กลับเงียบงันหายหน้าไม่มาแล

แม่จะรู้บ้างไหมใครเป็นห่วง แม่พุ่มพวงเงียบหายในดวงแข
แสนคนึงถึงเจ้าเฝ้าตาแล คอยชะแง้แลหามาหรือยัง
ถามเจ้าป้าฯบอกว่างานยุ่งนัก ไม่ได้พักวางมือเลยหรือนั่น
หรือว่ามีสิ่งใดให้บอกกัน อย่าไหวหวั่นอยู่เดียวดายยายเฝ้ารอ

เกิดแก่จ๋าได้ข่าวว่างานยุ่งมากหรือคะ ว่างแล้งรีบมารายงานตัวโดยด่วนนะคะ
ญาติธรรมทุกท่านตั้งตารออยู่ค่ะ อย่าหายไปนานนะเป็นห่วงและคิดถึงค่ะ

เกิดแก่
10-31-2008, 08:58 PM
กราบนมัสการพระคุณเจ้าที่เคารพค่ะสวัสดีค่ะท่านพี่ชาย ท่านลุงเปา ท่านยาย ท่านพญามาร ท่าน บีบี คุณครูวิทย์
น้องโดด น้องแปดคิว น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า และญาติธรรมทุก ๆ ท่าน

แสนคิดถึงจึงตามมาหาพี่น้อง
ส่ายตาจ้องมาหาว่าอยู่ไหน
ต้องซมซานคลานเข้ามาช้าเกินไป
หาบันไดขึ้น-ลง งงอยู่นาน

เห็นเชี่ยนหมากตั้งอยู่ดูโดดเด่น
หมากกระเด็นเป็นฝอยรอยแดงฉาน
ทั้งหมาก พลู ตกหล่นบนเรือนชาน
เลยรีบคลานเข้ามาทักข้างตักยาย

คิดถึงน้องเพียงฝันนั้นเป็นนิจ
แม่มิ่งมิตรน้องพี่นี้เหลือหลาย
แสนคิดถึงน้องปลายฟ้าแม่ยาใจ
ห่างเพียงกายใจรำพึงถึงทุกวัน

นั่งคิดถึงลำนำที่ฉ่ำหวาน
ที่ขับขานจากลุงเปามาเข้าฝัน
คิดถึงพี่ชายใหญ่ใจผูกพันธ์
เคยแบ่งปั่นสาระธรรมจำขึ้นใจ

คิดถึงเพลงอันไพรเราะเสนาะโสต
จาก ดีเจ คนโปรด โหลดมาให้
ท่าน บีบี ดีเจคลื่น ทะเลใจ
ที่ใคร ๆ กล่าวหาว่าเป็นลุง

เฝ้าคิดถึงกระทาชายนายกระโดด
สร้างมุมโปรดไว้ให้เราก่อนเข้ามุ้ง
มาแต่งกลอนเอ่ยเอื้อนเป็นเพื่อนยุง
นั่งหน้ายุ่งอยู่ที่นี่ทุกวี่วัน
ยังมีอีกหลายท่านที่คิดถึง เดี๋ยวจะเข้ามากล่าวถึงอีกนะค่ะวันนี้ เข้ามารายงานตัวค่ะ
ต้องขอโทษโปรดอภัยท่านยายจ๋า
ที่เมตตาห่วงใยเฝ้าไถ่ถาม
มัวแต่เล่นซ่อนหาลูกตาดำ(นอนหลับ)
เพราะตรากตรำทำงานหนักมากเกินไป

noppakorn
11-02-2008, 04:09 PM

กลับจากเที่ยวเลี้ยวมาเยือนเรือนบ้านใหม่ แสนสุขใจเมื่อหนีไปได้พักผ่อน
อยู่ว่างๆเลยต้องงัดขัดเอากลอน ทุกบทตอนที่เห็นมารจนากัน
กลับมาถึงเห็นทั่นยายกรายมาแล้ว อีกน้องแก้วน้องเกิดแก่แม่หวนผัน
นั่งแถวหน้าคู่ทั่นยายขายจ้อกัน น้องเพียงฝันอยู่ถัดไปใจชื่นบาน
มีลุงเปาอยู่ข้างหลังนั่งเก้าอี้ ท่านโดดชี้ชวนคุยลุยทั่วบ้าน
แล้วหวนมาปรึกษาสนทนากัน จะปลอบขวัญครูวิทย์คิดน้อยใจ
จะร่ำลาไปทำไมไฉนเล่า พี่น้องเรายังห่วงหาอย่าไปไหน
เรื่องคำพูดคนสองคนสนทำไม พูดดีได้พูดร้ายได้ไยใยดี
อันปากคนเขาว่ายาวกว่ากา คำพูดจานินทาเราเขาสุขศรี
เราเฉยไว้เช่นพุทธาอย่าพาที พูดไม่ดีอย่าใส่ใจให้กังวล
เขาปรบมือเพียงข้างเดียวได้เชียวหรือ จะไปถือแล้วหลีกหนีสิสับสน
คนจะว่าเป็นเรื่องจริงยิ่งอับจน อยู่สู้คนเราไม่ได้ทำกรรมย้อนคืน....

ทั่นยาย
11-02-2008, 05:49 PM
แสนยินดีปรีดาหน้าระรื่น ได้ยิ้มชื่นสุขสันต์กันน้องพี่
เห็นเกิดแก่กลับมาพายินดี ให้เปรมปรีดีใจกระไรนา
เป็นอย่างไรบ้างหนอขอถามข่าว ถึงเรื่องราวที่แม่คุณมาหายหน้า
ไปหลบมุมอยู่ที่ไหนใยเพิ่งมา เกิดแก่จ๋าแถลงไขให้กันฟัง

ส่วนพี่นพนั้นหนอก็หายบ่อย แล้วยังปล่อยให้น้องๆรอความหวัง
พี่ไปเที่ยวแล้วใยไปลำพัง ให้น้องรั้งอยู่กับเหย้าเฝ้ากับเรือน
พอกลับมาทำเงียบงำจำไม่ได้ ว่าของฝากมากมายจะให้เพื่อน
เก็บไว้ไหนหรือเอาไว้ที่ในเรือน อย่าแชเชือนรีบมาแจกแลกกันดู

ฟังเสียงคำตัดพ้อท้อใจนัก ครูวิทย์ชักเหนื่อยหน่ายไม่น้อยอยู่
คุณครูขาอย่าสนใจใครว่าครู ชีวิตอยู่เพื่อสิ่งใดจำให้ดี
อันมนุษย์ครูก้อรู้อยู่ว่าปาก แสนยาวมากกว่าปากกาหาใช่ที่
เรื่องใครเขาว่าร้ายได้เป็นดี เรื่องเรามีเก็บเงียบไว้ไม่เอ่ยคำ

หากครูได้ศึกษาหาธรรมะ ครูก้อจะเข้าใจพวกใฝ่ต่ำ
เป็นพวกที่ไม่มีรัยจะให้ทำ ก็เหยียบย่ำคนอื่นเค้าเฝ้านินทา
ครูต้องรู้เรียนจำนำชีวิต เรื่องถูกผิดรู้ไว้ใช่หนักหนา
อย่าท้อถอยพลอยให้ใจโรยรา มาเถอะหนาพวกผ้องของเรามี

กำลังใจมากมายให้ค้ำจุล อย่าข้องขุ่นหัวใจไปเลยนี่
ทำหัวใจให้หนักเหมือนปฐพี ใครจะยีเหยียบย่ำไม่ช้ำใจ
ไม่ยินดียินร้ายใครจะว่า ใครจะมาชื่นชมหรือด่าใส่
ปฐพีไม่มีโทษโกรธเคืองใคร จงทำใจให้แกร่งกล้ากว่าปฐพี

ขอเป็นกำลังใจให้ครูวิทย์ได้เรียนรู้และผ่านด่านทดสอบนี้ไปให้ได้นะคะ

piangfan
11-02-2008, 11:45 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ดาว อาจารย์เดฟ ทั่นยาย พีโดด ลุงเปา คุณป้าวรรณ
พี่นพกรณ์ พี่ปลายฟ้า พี่นันท์ พี่ตะขบ พี่เอสโฟ่ พี่เกิดแก่ พี่แปดคิว
ท่านยูจีน คุณดาวเรือง คุณลุง พ่อน้อย ท่านหนุ่ย ครูวิทย์ เจ้าป้าเงาหมอก
พี่มิตรจิต พี่พญามาร และญาติธรรมทุกท่านค่ะ
ทั่นยายขาคิดถึงจังค่ะ

http://158.108.70.5/weekly/weekly2546/08august2003/weekly2august2003/qcrab.jpg
ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน

noppakorn
11-03-2008, 07:54 PM
สวัสดีครับทั่นยาย ท่านโดด ลุงเปาฯ น้องเกิดแก่ น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า คุณบีบี น้องแปดคิว
พญามาร คุณครูวิทย์ และญาติธรรมทุกๆท่านครับ

เรื่องของฝากให้มิตรรักให้หนักจิต แม้สักนิดก็ไม่มีคราวนี้หนา
จะมีแต่พรดีงามธรรมนำพา เมื่อคราวมาเกาะภูเก็ตหลังเสร็จงาน
ได้กราบไหว้พระไสยาสน์พิลาสล้ำ ขอพรธรรมให้ญาติมิตรจิตสมาน
ให้ทุกคนไร้ทุกข์สุขสำราญ ภัยไม่รานโรคไม่รุกสุขกายใจ
แล้วแวะไปทำบุญสุนทรศรี ไหว้พระดีวัดฉลองที่ปองไว้
หลวงพ่อแช่มที่ศักดิ์สิทธิ์เรืองฤทธิ์ไกร ไปกราบไหว้ขอพรก่อนเดินทาง
เวลาน้อยเลยไม่ได้ไปร้านค้า อย่าต่อว่าเลยทั่นยายใจอย่าหมาง
ของฝากนั้นไว้คราวหน้าอย่าระคาง ไม่จืดจางซื้อมาฝากหากไม่ลืม......อิอิ

noppakorn
11-03-2008, 08:04 PM

ในอารามวัดวาเขตอาวาส
เป็นปริวาสอันสงบควรนบน้อม
จะเข้าออกต้องรู้ควรชวนประนอม
รู้อ่อนน้อมกาละเทศะระมัดระวัง

ดังหนุ่มสาวยึดเอาเข้าพรอดรัก
ไม่รู้จักหักห้ามจิตคิดหน้าหลัง
ว่าวัดวาไม่เหมาะสมให้ชมชัง
เพียงคิดหวังแต่ใจตัวช่างมัวเมา

ไม่รู้จักชั่วดีมีผิดชอบ
ในขันธ์ขอบแดนศาสนาน่าโฉดเขลา
เพียงหวังสุขเรื่องถูกผิดจิตมัวเมา
เรื่องหนักเบาไม่มีจิตคิดอับอาย

สถานที่พระสงฆ์อยู่ดูศักดิ์สิทธิ์
หากใช้จิตคิดถี่ถ้วนล้วนสมหมาย
หากใครเห็นจะเป็นว่าน่าอับอาย
อย่างมงายคิดให้ดีนี่คือ”คน”

ทั่นยาย
11-04-2008, 02:01 PM
พี่นพจ๋าขอขอบคุณการุณเกื้อ ที่เอื้อเฟื้อเรื่องบุญทานเป็นการใหญ่
แบกเอาบุญมาให้ได้จุใจ พี่น้องได้โมทนาสาธุการ
แต่ครั้งหน้าสัญญาว่าหาของฝาก อย่าลำบากหากไม่ได้ให้สงสาร
แจกเป็นเงินก้อได้หนอพอประมาณ สักสิบล้านค่าขนมรื่นรมย์ใจ ;D

มาแจ้งข่าวตาเปาเท่าที่รู้ ตอนนี้อยู่เมืองไทยวุ่นวายใหญ่
เจอพวกพ้องน้องพี่มีมากมาย ตาเปาได้สังสรรค์โหดมันฮา
อุตส่าห์หอบของฝากมามากหลาย ของทานได้หนักเท่าไรก็ไม่ว่า
เป็นของฝากจากใจมอบให้มา ยังโดนว่าจากทั่นยายว่าไม่พอ
อินผาลัมสั่งไว้จำได้ว่า ให้หอบมาสักสิบโลฯโอ้ละหนอ
พอมาถึงเมืองไทยไหงไม่พอ ดูรึพ่อเหลือมาให้ได้โลเดียว ???

ขอขอบคุณตาเปาอย่างมากค่ะสำหรับของฝากมากมาย
อินทผาลัมอร่อยล้ำเกินใคร ผลไม้อบแห้งของโปรดทั่นยาย
ช๊อคโกแล๊ตของโปรดพี่สาย กับมะแม และยังพาพวกเราไปเลี้ยงข้าวอีก
ที่จริงทั่นยายอยากเลี้ยงต้อนรับและเลี้ยงส่งพี่สายด้วยแต่ตาเปาเล่นตัดหน้าไปก่อน
เอาไว้ขอเลี้ยงส่งตาเปาแล้วกันนะคะสำหรับขนมจีนที่ติดไว้แถมให้ค่ะ :D
พี่น้องผองเพื่อนทุกท่านหากท่านใดว่างเชิญมาแจมด้วยกันนะคะ
ทั้งพี่นพกรณ์ เพียงฝัน ปลายฟ้าทั่นบีบี ทั่นพญามาร ทั่นแปดคิว
สำหรับ เกิดแก่ เจ้าป้าฯ น้องโดด น้องอ๋อยอยู่ ตจว คงมาแจมไม่ได้
เอาเป็นว่าส่งทั่นยายเป็นตัวแทนแล้วกันนะคะ แน่ะหาทางมาขอเอี่ยวจนได้ อิ อิ

piangfan
11-04-2008, 08:28 PM

กราบงามงามสามลาพาเป็นสุข
ให้กับลุงเปาเจ้าแห่งขับขาน
กลอนไพเราะเสนาะใจแสนสำราญ
แสนเบิกบานเมื่อได้อ่านกลอนคุณครู

อีกหนึ่งกราบนะหรือคือพี่นพ
ผู้เจนจบคำกลอนละอ่อนหู
แสนไพเราะเจาะจิตลองคิดดู
บรมครูยังยกนิ้วว่าเยี่ยมจริง

พี่สาวน้อยคอยกล่อมเกลาเจ้าเพียงฝัน
คือทั่นยายสุดสวยด้วยคำขาน
ผู้บรรเจิดเฉิดไฉไลแห่งกลอนกานต์
มาขับขานไม่เคยขาดแก่ญาติธรรม

ทั่นยายขา!!! ขอบคุณค่ะ
ลุงเปาขา!! เที่ยวเผื่อนะค่ะ [/[color=red] และอีกหลายๆท่านค่อยเขียนเรียงตามมานะคะ
วันนี้ได้แค่นี้ค่ะ อิอิ!!!

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน

ทั่นยาย
11-04-2008, 08:45 PM
เพียงฝันจ๋า ดูดู๋ เอาอินทผาลัมสดๆมาล่อน้ำลายทั่นยายได้หนอ
รู้มั้ยว่าอินทผาลัมสดนั้นหากสุกได้ที่หน่ะหวานกรอบหอมอร่อย
กว่าอินทผาลัมแห้งค่ะเห็นแล้วต้องกลืนน้ำลายเลยนะเนี่ย
เกิดแก่จ๋า ช่วยปีนไปเก็บอินทผาลัมสดให้ทั่นยายทีสิจ๊ะ
นึกว่าสงเคราะห์คนแก่นะ นะ ;D

เกิดแก่
11-04-2008, 09:36 PM
ได้ยินเสียงเฮฮามาต้อนรับ
ในการกลับมาสู่เย้าผู้เฒ่าใหญ่
ท่านลุงเปาเขากลับมาถึงเมืองไทย
อยากขับไล่ อุ๊ย รับใช่ให้ทั้งวัน

อยากจะทำอาหารจานโตๆ
อยากจะโชว์ฝีมือที่ลือลั่น
ชวนท่านยายและพี่น้องฉลองกัน
ให้อิ่มหมีพลีมันวันกลับมา

จะขนปลามาทั้งบึงบอระเพด
เปิดสูตรเด็ด เคล็ดลับใหม่ให้เชียวหนา
จะให้พี่ชายใหญ่ว่ายจับปลา
ให้ปลายฟ้าและเพียงฝันหั่นเครื่องคอย

พัดพะแนง แกงส้ม หรือต้มยำ
จะรีบทำเอาใจให้สักหน่อย
น้องโดดจ๋าอย่ามัวแต่ชะแง้คอย
พ่อเนื้อกลอยแปดคิวหิวหรือยัง

อดใจคอยกันอีกนิดอย่าคิดหนี้
เปิบของฟรี สูตรนี้มียาสั่ง
ท่านบีบีเปิดเพลงเก่าชั่งน่าฟัง
เชิญมานั่งล้อมวงตรงเข้ามา

เรื่องฝีมือลือลั่นยันท้ายบ้าน
เขากล่าวขานกันเป็นพลุ ใช่มุสา
หากใครลิ้มชิมไปวายชีวา
มาเถิดมาพี่น้องลองชิมดู

ท่านยายเจ้าขาจะให้เกิดแก่ปีนขึ้นต้นอินทผาลัมเนี๊ยะนะเจ้าค่ะ
มันมีหนามนะเจ้าค่ะท่านยายยยยยยยยยยยขา

ยินดีต้อนรับในการกลับเมืองไทยค่ะท่านลุงเปา
นึกย้อนไปในอดีตเมื่อครั้งที่พ่อของเกิดแก่กลับมาจาก
ประเทศซาอุ ฯ วันนั้นเกิดแก่ไม่เป็นอันทำอะไรเลยค่ะ
ดีอกดีใจกับของฝากที่พ่อซื้อมาฝาก ค่ะ

ทั่นยาย
11-05-2008, 10:32 AM
เกิดแก่โภชนา เมนูเด็ดสะระตี่

เชิญแขกเหรื่อร่วมกันทานอาหารก่อน เพื่อจะต้อนรับตาเปาเค้ามาไกล
พี่นพจ๋า ทั่นบีบี รี่เร็วไว เพียงฝันไงปลายฟ้ารีบมาทาน
น้องโดดจ๋ามาไวไวอย่าหายสอย นั่นน้องอ๋อยรีบเข้ามาอยู่หน้าบ้าน
ทั่นแปดคิวชักชวนทั่นพญามาร กับน้องนันท์มาร่วมทานอาหารกัน
เจ้าป้าขามานั่งลงตรงนี้หนอ ตาเปาก้อมาร่วมวงลงสังสรรค์
มาทักทายแขกเหรื่อเพื่อจำนรร แขกทุกท่านต่างอิ่มเอมเปรมปรีดา
เห็นอาหารหวานคาวของเค้าแล้ว แม่ครัวแก้วคนนี้ดีหนักหนา
ขอชมเชยฝีมืออันลือชา อาหารป่าก้อทำได้หลายเมนู
ทั้งของหวานภัตตาคารนั้นยกนิ้ว เห็นแล้วหิวน้ำลายหกวิตกอยู่
ผลไม้จัดวางไว้ให้น่าดู อย่าช้าอยู่แขกเหรื่อเราเขามารอ

เสียงตะหลิ่วเคาะกะทะกะละมัง ดังโฉ่งฉ่างฉ่งเฉ้งเร่งกันหนอ
เจ้าเกิดแก่แม่ครัวใหญ่ทำไว้รอ น้ำลายสอเห็นอาหารสรรหามา
ลาบกุ้งก้อยซอยหอมพร้อมข้าวคั่ว ทั้งตำซั่วถั่วฝักยาวเข้าใจหา
ต้มยำแซ่บเอ็นหมูคู่ยำปลา จานถัดมาผัดอึ่งอ่าง แย้ย่างไฟ
แมงกุดจี่เจียวกับไข่ใส่พริกแกง ด้วงกะแมงทอดกรอบชอบเหลือหลาย
ยำแมงดาพล่าคางคกยกออกไป ข้าวเหนียวใหม่นึ่งร้อนๆก่อนจะทาน
เหลือบตาดูของหวานอันมากหน้า ลูกกะตากุ้งฝอยลอยน้ำหวาน
ลูกอ๊อดเชื่อมฉาบแมงเม่าเคล้าน้ำตาล ไข่แมงวันลอยแก้วแห้วรากบัว
จากของหวานผลไม้มีหลายหลาก มีทั้งหมากทั้งมะพร้าวใช่เรามั่ว
ทั้งมะกรูดและมะนาวเอาจากครัว จัดวางยั่วน้ำลายสอขอบ๊ายบาย

เชิญทุกท่านอิ่มหน่ำสำราญกับอาหารเลิสรสกันเต็มที่นะคะ
ทั่นยายขอไปกินหมากสักคำค่ะ ;D

noppakorn
11-05-2008, 02:00 PM

สวัสดีครับทั่นยาย ลุงเปา ท่านโดด น้องเกิดแก่ น้องเพียงฝัน น้องแปดคิว น้องปลายฟ้า
คุณบีบี และญาติธรรมทุกๆท่านครับ

ลุงเปาเอาของฝากจากซาอุฯ ใส่กระชุเอามาฝากลำบากหนา
ทั้งของกินของประดับนำกลับมา ฝากป้าน้าน้องพี่ดีจริงๆ
อินทผาลัมซาอุฯเขาเล่าลือชื่อ อร่อยลือกว่าที่ไหนอยากได้ยิ่ง
แต่ตัวไกลไม่สามารถร้บจริงๆ ฝากยอดหญิงยายหมดสิ้นไปกินเอง
เรื่องจัดเลี้ยงรับลุงเปาฯขอเข้าร่วม จะรวบรวมน้องพี่ที่กระฉับกระเฉง
เป็นลูกมือน้องเกิดแก่แม่ทำเอง จะได้เร่งทำอาหารตระการตา
น้องเพียงฝันช่วยหั่นผักสับเนื้อหมู แปดคิวคู่หั่นพริกยำทำแสร้งว่า
นพกรณ์จะล้างจานบานอุรา ท่านโดดคว้าทัพพีรี่ชิมแกง
ส่วนรายการอาหารท่านยายนั้น เห็นแล้วหวั่นกลัวกินไปให้แสลง
ลูกตากุ้งฟังสดุ้งกุ้งตีแปลง แล้วไข่แมงวันลอยแก้วใจแป้วเลย
ลูกอ๊อดเชื่อมยังพอไหวกินได้บ้าง ผัดอึ่งอ่างฟังแล้วยังนั่งเฉยๆ
แต่คางคกเอามาพล่าอย่าทำเลย ไม่เสบยกลัวเส้นเมาจะเข้าโรงพยาบาล....

noppakorn
11-05-2008, 04:37 PM
สวัสดีครับทั่นยาย ท่านโดด ลุงเปา น้องเกิดแก่ น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า คุณบีบี คุณครูวิทย์
และญาติธรรมทุกๆท่านครับ

ธรรมะวันละบท ครับ

สีกาเอ๋ยเคยคิดไหมว่าไม่เหมาะ
หากจำเพาะไปวัดวาหาพระสงฆ์
ตัวคนเดียวไปวัดวาน่าพะวง
จะขึ้นลงกราบพระเจ้าเขานินทา

ตัวพระเองก็เกรงจิตผิดวินัย
ควรมีใครเป็นเพื่อนด้วยช่วยไปหา
เมื่อจำเป็นต้องไปวัดขัดธรรมา
ไร้ข้อครหาน่านิยมชื่นชมใจ

ในพระวินัยมีบัญญัติจัดข้อห้าม
ทุกๆยามหญิงไปหาพระไม่ได้
ไปคนเดียวถึงลับแจ้งแสดงวินัย
หากต้องไปควรมีเพื่อนเยือนด้วยกัน.....

piangfan
11-05-2008, 06:26 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ

มาแล้วค่ะ ทั่นยายขา พี่เกิดแก่ขา พี่นพขา พี่โดดขา พี่ปลายฟ้าขา พี่มิตรจิตขา
ลุงบีบีขา ลุงเปาขา ครูวิทย์ขา พี่พญามารขา
เมนูทั่นยายค่ะ เพียงฝันนำวัตถุดิบมามอบให้ทั่นยายพี่เกิดแก่ค่ะ
เพียงฝันคอยทานนะคะ อิอิ

คางคกค่ะ

ไข่แมลงวันค่ะ

http://board.trekkingthai.com/board/upload/photo/2005-09/L8Ap9bL9.jpg

ลูกอ๊อดค่ะ ครบไหมหนอเมนูทั่นยาย ค่ะ อิอิ

[color=teal]ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน

bb
11-05-2008, 06:57 PM
เห็นเมนูอาหารจานเด็ดๆ มีทั้งเผ็ดคาวหวานซาบซ่านเหลือ
แมงกุดจี่เจียวกับไข่ใส่พริกเกลือ มีเหลือเฟือลาบกุ้งก้อยซอยหอมชี
ยำแมงดาพล่าคางคกขอไว้ก่อน อย่าริดรอนชีวิตเราให้หมองศรี
รู้หรือปล่าวยางคางคกพิษมากมี ดีไม่ดีอาจไปพบยมบาล
ผัดอึ่งอ่างแย้ย่างไฟเข้าใจคิด แถมอีกนิดแมงทอดกรอบกับของหวาน
ลูกอ๊อดเชื่อมฉาบแมงเม่าเคล้าน้ำตาล คงต้องคลานกลับบ้านกันหนอเรา
แต่เดี๋ยวก่อนนั่นต้มยำของใครเล่า คนนั่งเฝ้านั่งพิงหลังแอบข้างเสา
ผัดพะแนงแกงส้มก็ไม่เบา เดี๋ยวเถอะเราทานให้เรียบเฉียบไปเลย
ทานอาหารให้อร่อยอย่าปล่อยว่าง ฟังเพลงพลางร้องคลออย่านิ่งเฉย
เพลงชรินทร์เด็ดดอกรักฟังเสบย เหมือนไม่เคยใกลบ้านซาบซ่านใจ

ทั่นยาย
11-05-2008, 08:53 PM
[color=purple]สวัสดีค่ะพี่นพ ตาเปา เกิดแก่ น้องโดด น้องอ๋อย ปลายฟ้า เพียงฝัน ทั่นบีบี
ทั่นพญามาร ทั่นแปดคิว เจ้าป้า น้องนันท์ ตะขบ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

Welcome รำซิ่ง

เพียงฝันจ๋าสุดยอดเจ้าจอร์จทอด แอบไปดอดหามาได้ใจอาจหาญ
ทั้งคางคกอ้วนพีมีเหนียงยาน ไข่แมงวันอวบอิ่มน่าลิ้มลอง
แถมลูกอ๊อดตัวดำทำของหวาน คงน่าทานกว่าสิ่งใดไม่มีสอง
อยากจะให้ทุกท่านได้ลิ้มลอง แล้วจะต้องติดใจในฝีมือ
ก็เกิดแก่แม่ครัวตัวฉกาจร์ จะมาวาดลวดลายให้นับถือ
ทำอาหารหวานคาวคนเขาลือ ว่าฝีมือเธอสุดยอดจอดไม่แจว :D
พี่นพจ๋าลองชิมหน่อยอร่อยเหาะ ตาเปาเหยาะน้ำพริกปลาทำหน้าแห้ว
ทั่นบีบีลองสักคำยำหางแมว เพียงฝันแอ่วเสริฟอาหารทั้งหวานคาว
ปลายฟ้าเอ๋ยอย่าช้ามาทางนี้ แมงกุดจี่เจียวไข่ให้สาวๆ
ลองทานเล่นกับแย้ย่างยังเซาๆ น้องโดดเหมาพล่าคางคก จกทั้งตัว
ทั่นแปดคิวหลิ่วตาหาลาบก้อย พญามารทั่นก็คอยพลอยยิ้มหัว
หาลูกตากุ้งฝอยลงลอยตัว เอามากลั้วผัดอึ่งอ่างแย้ย่างไฟ
ขอบอกกล่าวข่าวสารว่างานนี้ หากใครมีออกอาการอันหวั่นไหว
ให้รีบมาหายาทานกันไวไว ยายเตรียมไว้ยากันยุงตราถุงทอง ;D

งานนี้ใครรอดก็สุดยอดจริงๆหล่ะ :D ;D
ขอบใจเพียงฝันที่อุตส่าไปสรรหาวัตถุดิบมาจนได้แต่ละอย่างเห็นแล้วหิววววว
ดูเจ้าคางคกดิ มันทำตาเซ็กซี่ซะด้วยนะ
อึ่งอ่างคางคกกระโดดกันหย๊องแหย๊งเต็มเรือน แถมในแจกันดอกไม้ของปลายฟ้ายังมีลูกอ๊อด
แหวกว่ายธาราทำตาบ้องแบ๋วอีกเพียบ หนุกหนานๆ :D ;D

พี่นพ ตาเปา ทั่นบีบี น้องโดด ทั่นแปดคิว ทั่นพญามาร
ทานอาหารเคล้าเสียงเพลงวังเวงแว่วกันต่อไปนะเจ้าคะงานนี้เสริฟไม่มีอั้นค่ะ :D ;D

ทั่นยาย
11-06-2008, 05:02 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ ตาเปา เกิดแก่ น้องโดด น้องอ๋อย ปลายฟ้า เพียงฝัน ทั่นบีบี
ทั่นพญามาร ทั่นแปดคิว เจ้าป้า น้องนันท์ ตะขบ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

เอ..บ้านเราวันนี้สิเงียบเหงา ขาดตาเปาหายหน้าพาเหหัน
แล้วผู้อื่นสิมาหายไปไสกัน ปล่อยให้ทั่นยายโดดเดี่ยวเปลี่ยวเอกา
หรือว่ากลัวอึ่งอ่างกะคางคก มันผงกหัวหางทำวางท่า
ทำเหมือนเป็นเจ้าของบ้านนั้นเชียวนา แหมมันน่าจับลงหม้อหนอต้มยำ :D

พี่นพจ๋า ทั่นบีบีอย่าหนีหาย อย่าปล่อยยายให้เฝ้าบ้านมันไม่ขำ
ตะละแม่เกิดแก่แม่คนงาม ก็อย่าทำเงียบหายยายเฝ้ารอ
ปลายฟ้าจ๋าเพียงฝันนั้นอยู่ไหน มาไวไวมาช่วยยายได้มั้ยหนอ
อยากกินหมากสักคำจำต้องรอ เฝ้าร้องขอช่วยเก็บหมากมาฝากยาย

ทั่นแปดคิวลิ่วล่องไปท้องนา ได้ยินว่าไปจับปลามามากหลาย
พญามารก็จับอึ่งอ่างมาย่างไฟ น้องโดดไปเก็บฝักไม่ยักมา
น้องอ๋อยจ๋าเก็บใบพูลอยู่บนค้าง เอามาย่างไฟอ่อนๆก่อนเถอะหนา
แล้วเจียนจีบเป็นม้วนใบให้งามตา ก่อนนำมาให้ทั่นยายได้เคี้ยวคำ

มาเถิดหนอกลับมาอย่าห่างหาย สัตว์มากมายจัดมาโชว์โก้คมขำ
ละครสัตว์จัดให้ดูอยู่ประจำ ต่างก็ทำมาดดีวาดลีลา
หากกลัวสัตว์น้อยใหญ่ใยไม่บอก แค่เย้าหยอกหลอกเล่นเห็นมั้ยล่ะ
แต่ละตัวนั้นน่ารักมากนะจ๊ะ ดูสิหล่ะทำตาลอยคอยสบตา

:D ;D เจออึ่งอ่างคางคกเพ่นพล่านเต็มบ้านเท่านั้น เผ่นกันหมดเลย
แผนยึดบ้านของทั่นยายประสบผลสำเร็จยอดเยี่ยมกระเทียมเจียว เย้ เย้ :D ;D

noppakorn
11-06-2008, 05:02 PM

กำแพงบุญสุนทรศรีที่ก่อเกิด
บุญประเสริฐกว่าเกิดได้ให้สุขสม
ต้องรักษาศีลธรรมงามบันดล
สร้างจิตตนให้เมตตาใฝ่หาธรรม
ศึกษามรรคฝึกฝนพรหมสร้างสมไว้
ตัดมรรคได้ไปนิพพานสถานล้ำ
สะสมบุญภาวนาเป็นประจำ
ทุกเช้าค่ำหมั่นฝึกฝนเป็นคนบุญ
จะสร้างบุญดั่งกำแพงยากแข่งขัน
จิตต้องมั่นไม่ท้อถอยคอยเกื้อหนุน
รู้กลัวบาปรักตัวบุญสุนทรทุน
กำแพงบุญย่อมปกปักรักษาเรา...

noppakorn
11-06-2008, 05:23 PM
อุ้ยต๊ายตายอกอีแป้นแตล่นตุ๊บ
พุงคงยุบตอนนี้แน่จริงแท้หนอ
เห็นอาหารแล้วน่ามืดท้องอืดรอ
ขืนดูต่อคงจะแย่ตายแน่เรา
ล้วนรายการพญายมชมแล้วยิ้ม
หากขืนชิมคงลำบากหากกินเข้า
ท้องไส้นั้นคงปั่นป่วนรวนเรเอา
ใจคงเศร้ากินไม่ได้ร้องไห้เยๆๆๆ

เกิดแก่
11-08-2008, 01:50 AM
สวัสดีค่ะ ท่านพี่ชายนพฯ ท่านลุงเปา ท่านยาย ท่านบีบี คุณครูวิทย์ ท่านพญามาร
น้องโดด น้องแปดคิว น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า และญาติธรรมทุก ๆ ท่าน

ปรุงอาหารจานสุดท้ายยังไม่เสร็จ
จะผัดเผ็ดตุ๊กแก และจิ้งจก
เสียงพี่น้องร้องโฮกฮากกันอ้ากโอ้ก
เลยชะโงกหน้ามองจากห้องครัว

เห็นบางท่านยืนจังงังห่าง 3 วา
บ้างถลาถอยไปไกลสดขั่ว
บ้างยกมือบ๊ายบายแล้วหายตัว
บ้างปืนรั้วหน้ไปลับไม่กลับมา

อ้าว..นั้นท่านพี่ชายนพฯ ท่านลุงเปา ท่านบีบี ท่านพญามาร น้องโดด น้องแปดคิว จะรีบ
ไปไหนกันละเจ้าค่ะ กลับมาก่อน มาลองชิมฝีมือเกิดแก่ก่อน :D

ท่านยายเจ้าขา คายหมากเถอะเจ้าค่ะ น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า ลองชิมดูสักคำสองคำ
ซิค่ะ แหม..รับออเดอร์อาหารจากท่านยายมาอ่าน มือไม้แขนขาอ่อนแรงเลยค่ะ นั่งขำก๊าก
อยู่คนเดียว ;D

piangfan
11-08-2008, 01:10 PM
พี่นพกรณ์ พี่ปลายฟ้า พี่นันท์ พี่ตะขบ พี่เอสโฟ่ พี่เกิดแก่ พี่แปดคิว

เพียงฝันช่วยไปหาวัตถุดิบมาให้ค่ะ พี่เกิดแก่ขา!!! เอาไว้ดูต่างหน้าค่ะ อิอิ

http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/thumb/5/57/Tokay_Gecko.jpg/434px-Tokay_Gecko.jpg

ตุ๊กแกค่ะ

http://upload.wikimedia.org/wikipedia/th/thumb/6/65/Cooking-India-Goa-lizard.jpg/243px-Cooking-India-Goa-lizard.jpg

จิ้งจกค่ะ

แถมไส้เดือนค่ะ พี่เกิดแก่

ดูต่างหน้าไปพลางๆก่อนนะคะพี่เกิดแก่
เดี๋ยวเพียงฝันออกไปตาม พี่นพฯ ลุงเปา ลุงบีบี พี่พญามาร พี่โดด พี่แปดคิว
ทั่นยาย พี่ปลายฟ้า พี่มิตรจิต เจ้าป้าเงาหมอก และญาติธรรมทุกท่าน ก่อนนะคะ

เด๋วมาค่ะ ::) :o ::)

ตะวันส่องธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน

noppakorn
11-08-2008, 02:44 PM
กราบนมัสการพระคุณเจ้าที่เคารพสวัสดีครับทั่นยาย ท่านโดด ลุงเปา น้องเกิดแก่ น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า คุณบีบี คุณครูวิทย์

เอาตุ๊กแกกับจิ้งจกยกมาร่วม เพียงฝันรวมให้เกิดแก่แม่ครัวใหญ่
ไส้เดือนย่างเขาใช้แก้แม้ช้ำใน ส่วนตับใจตัวตุ๊กแกแก้เครื่องยา
ส่วนจิ้งจกตัวขาวๆเขาไว้กลืน ไม่ต้องฝืนเหล้าโรงดื่มแก้ลืมหนา
คนแก่ว่าช่วยแก้โรคกษัยวัยชรา ล้วนเครื่องยาสูตรชาวบ้านโบราณทำ
สามอย่างนี้พอไหวกินได้บ้าง แม้แย้ย่างก็สุนทรีดีเหลือล้ำ
อึ่งอ่างย่างอร่อยลิ้นกินประจำ เคยสั่งทำสั่งปรุงหุงมาทาน
เป็นอาหารรสเลิศประเสริฐศรี เป็นของดีโคราชเขาชาวอิสาน
ทั้งงูสิงห์ไข่มดยำทำใส่จาน รสตระการอาหารอร่อยอย่าปล่อยรอ
มีซกเล็กลาบลู่คู่มาด้วย แล้วเตรียมถ้วยใส่แกงเผ็ดกับเห็ดผ่อ
ปลาร้ามีตำน้ำพริกฉีกใบยอ ใบตองห่อกะทิใส่เครื่องในปู
แล้วอย่าลืมตับจิ้งหรีดเอามีดหั่น ปลาไหลนั้นตัดหัวไปไว้แต่หู
หัวใจมดเอาสดๆบดเนื้องู แล้วเอาหูปลาไหลใส่เครื่องแกง
นำมาผัดหัวกะทิกับยี่หร่า เหยาะน้ำปลาน้ำตาลปึกมะอึกแห้ง
พอหอมดีเร็วรี่ออกสีแดง ใส่เครื่องแกงหัวใจมดลงหมดเลย
คั่วจนหอมส่งกลิ่นฉุยรวนรุยไว้ หูปลาไหลเนื้องูบดสดเหลือเอ่ย
ใส่ลงไปตอนร้อนๆก่อนยกไป รีบเร็วไวน้องเกิดแก่...ยอดแม่ครัว

noppakorn
11-08-2008, 02:56 PM
สวัสดีครับทั่นยาย ท่านโดด ลุงเปา น้องเกิดแก่ น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า คุณบีบี คุณครูวิทย์

ถึงวันเกิดวันมงคลชนทั้งหลาย
ตัดวุ่นวายเข้าวัดวาหากุศล
บ้างถวายสังฆทานงานมงคล
บ้างบางคนปล่อยนกปลาทานาทาน
นำสิ่งของยกขึ้นจบนบเหนือเศียร
ใจไม่เปลี่ยนสำรวมใจให้สมาน
จิตแน่วแน่ตั้งใจแผ่ตามแต่การ
อธิษฐานให้พานพบสบสิ่งดี
เมื่อเสร็จสิ้นกรวดน้ำทำใจมั่น
อุทิศพลันสัตว์ทั้งหลายให้สุขศรี
อีกนายเวรและเจ้ากรรมตามที่มี
ให้ชาตินี้มีสุขไร้ทุกข์ตรม
ให้สิ่งดีอยู่กับตัวชั่วชีวิต
สิ่งที่ผิดสิ่งไม่ดีไม่ศรีสม
ให้ไหลไปตามสายน้ำตามแดดลม
ให้ชื่นชมแต่สิ่งดีมีกาลนาน...เทอญ

noppakorn
11-09-2008, 07:26 PM

ไฟในเรือนลุกโหมยากโถมดับ
โมหะจับย่อมวุ่นวายน่าขายหน้า
หากไม่ดับความเดือดร้อนบ่อนบีฑา
กิเลสพาบ้านวุ่นต่างขุ่นเคือง
อยู่ในเรือนครอบครัวกันหมั่นถนอม
ควรผ่อนยอมสั้นยาวตามราวเรื่อง
คนหนึ่งร้อนคนหนึ่งเย็นเป็นเนืองๆ
ไม่วางเขื่องเข้าหากันรู้สั้นยาว
ไฟในเรือนก็ไม่เกิดประเสริฐนัก
ครอบครัวจักมีสุขใจไร้ร้อนหนาว
หากหนึ่งร้อนอีกหนึ่งไฟไม่ยืนยาว
เรือนร้อนผ่าวยากอยู่ได้ใจระทม...

พญามาร
11-09-2008, 08:24 PM
นมัสการพระคุณเจ้า เจ้าครับ
สวัสดีครับ อาจารย์ดาว อาจารย์เดฟ ทั่นยาย คุณโดด ลุงเปา คุณป้าวรรณ
พี่นพกรณ์ คุณปลายฟ้า คุณนันท์ คุณตะขบ คุณเอสโฟ่ คุณเกิดแก่ คุณแปดคิว
คุณมิตรจิต น้องเพียงฝัน และญาติธรรมทุกท่านครับ
ยืมมาจากน้องเพียงฝันครับ

แว่วเสียงเพลงลอยลมระทมรัก
หยุดชะงัก ฟังไปใจยิ่งเหงา
โอ้ป่านนี้น้องหายเหลือเพียงเงา
มองท้องฟ้าหม่นเทาปวดร้าวใจ

เพ้อรำพันคนดีที่แว่วหวาน
แต่เสียงเพลงเศร้าสะท้านให้หวั่นไหว
รักเจ้าเอยขื่นขมตรมทรวงใน
ใครหนอใครช่างเสกสรรรำพันเอย?

ขอแจมครับพี่นพฯ

piangfan
11-09-2008, 11:09 PM

ขอขอบคุณในความเอื้ออารีย์
พี่นพนี้น้ำใจดีมิสูญสิ้น
เพียงฝันฝากกายใจให้อาจินต์
เป็นน้องใหม่ไกลถิ่นโบยบินมา

เพราะกลั่นกลอนหอมซึ้งตรึงตราจิต
อยากมีมิตรแต่งกลอนสอนภาษา
ขอความรักปราณีพี่เมตตา
แด่น้องยาด้วยเถิดโปรดเชิดชู?

แวะมาเยี่ยมค่ะ พี่นพ ฯ
คิดถึงทุกท่าน

ทั่นยาย
11-10-2008, 11:00 AM
สวัสดีค่ะ พี่นพกรณ์ ตาเปา เกิดแก่ น้องโดด น้องอ๋อย เพียงฝัน
ปลายฟ้า ทั่นบีบี ครูวิทย์ เจ้าป้าฯ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

ตายแล้วตายบ้านเราเขาคึกครื้น เริงระรื่นหรรษาหน้าบานฉ่ำ
ทั้งจิ้งจก ตุ๊กแกแห่เต้นรำ เริงระบำรำฟ้อนก่อนจะแกง
มีไส้เดือนเอามาทำยำบะหมี่ เมนูนี้สมุนไพรไม่แสลง
จิ้งจกทอดตุ๊กแกย่างอย่าครางแครง หรือจะแกงทำเขียวหวานก็ซ่านทรวง
ต้องแล้วแต่แม่ครัวตัวฉกาจ เธอก็อาจพลิกตำราคราใหญ่หลวง
ทำกับข้าวเมนูเด็ดเข็ดถึงทรวง อย่าได้ห่วงเชิญมาลิ้มลองชิมดู

ดีจังเรือนธรรมเรากลายเป็นร้านอาหารป่า กับสวนสัตว์ไปแล้ว
ทั้งจิ้งจก ตุ๊กแก อึ่งอ่าง คางคกเพียบ มีไส้เดือนอีกตะหาก อบอุ่นจริงๆ :D ;D

noppakorn
11-10-2008, 04:25 PM
ท่านพญามาร และญาติธรรมทุกๆท่านครับ

ได้อ่านกลอนรักเศร้าเคล้าสะอื่น ช่างขมขื่นเหลือใจแทบไห้หวน
พญามารแต่งกลอนเศร้าเร้ารัญจวน เป็นเสียงครวญเพลงเศร้าเคล้าน้ำตา
หญิงคนใดใจร้ายหักใจลง รักมั่นคงพญามารสิ้นหรรษา
ส่งเสียงเพลงอันเศร้าสร้อยลอยลมมา จนน้ำตาพญามารพาลไหลลง

น้องเพียงฝันน้องน้อยเจ้ากลอยจิต เป็นมิ่งมิตรพี่ยาอย่าใหลหลง
เรื่องแต่งกลอนพี่ป้าอายายคง ช่วยหนุนส่งน้องน้อยน่ะกลอยใจ
ขยันแต่งบ่อยๆน่ะจะคล่องแคล่ว เสียงเจื้อยแจ้วแปลงเป็นกลอนอันอ่อนไหว
ไม่ยากหรอกถูกผิดเขียนคิดไป ไม่มีใครว่าอะไรให้เขียนมา

ทั้งจิ้งจกตุ๊กแกแย้อึ่งอ่าง เอามาย่างไส้เดือนยำตำมาม่า
ที่ทั่นยายแนะนำไว้ให้ตำรา ดูเข้าท่าจริงๆทุกสิ่งอัน
น้องเกิดแก่แม่ครัวตัวฉกาจ อย่าได้พลาดรีบทำไปให้สุขสันต์
ทั่นยายคิดตำรามาสารพัน ไม่เข็ดฟันจะไม่รอขอไปชิม.......

สงสารผู้เฒ่าผู้ชรา เลยรีบมาเปลี่ยนสีสัน....อิอิ

noppakorn
11-10-2008, 06:27 PM
ธรรมะวันละบท (บทกลอนนี้ได้ลงไว้ที่กระทู้ คลิ๊ปวีดีโอ ของน้องแปดคิวด้วย)

อันความตายวายชีวาอย่าประหลาด
น่าอนาถตายไม่ดีชีวีหมอง
หวังสนุกเลยเป็นบ้าท้าประลอง
คิดลำพองว่าตัวแน่ไม่แคร์ตาย
ถึงเวลาท้าแข่งสำแดงเดช
ไม่กลัวเภทกลัวภัยกลัวเสียหาย
ไม่ใคร่ครวญหวังสนุกสุขมลาย
ชีวาวายตายทุเรศอุบัติเหตุมา
เคยคิดไหมพ่อแม่เจ้าเขาร้องไห้
ต้องทุกข์ใจห่วงใยอาลัยหา
เห็นศพเจ้าเขาหมดสุขทุกข์เวทนา
รู้ไหมว่าเขาต้องตรมระทมใจ
แม้นไม่ตายเพียงพิการท่านก็ทุกข์
พ่อแม่สุขได้อย่างไรใจร้องไห้
เลี้ยงดูเจ้ามาแต่น้อยเป็นกลอยใจ
พอสูงวัยเจ้ามาตายมลายมน
ตั้งความหวังยามแก่เฒ่าได้เจ้าเลี้ยง
ท่านกล่อมเกลี้ยงเลี้ยงเจ้าเฝ้าฝึกฝน
หวังให้เจ้าเติบใหญ่เป็นนายคน
หวังได้ยลตามความฝันพลันมลาย
คนผมขาวต้องมาเผาเจ้าผมดำ
เป็นเคราะห์กรรมหรืออย่างไรใจสลาย
เจ้าระเริงคึกคะนองเลยต้องตาย
ช่างฝันร้ายเศร้าจริงแท้พ่อแม่คน........

อนิจจัง วัฏฏะสังขารา อุปะทะ วะยะธัมมิโน อุปัตชิตะวา นิรุทฌันติ เตสัง วูปะสะโม สุโข
ไปไม่กลับ หลับไม่ตื่น ฟื้นไม่มี หนีไม่พ้น

ทั่นยาย
11-11-2008, 10:18 AM
กระซิบกระซาบกับพี่นพ ห้ามทุกคนแอบฟังนะคะ :D ;D
พี่นพเจ้า ระบายสีตัวอักษรซ้อนสลับดูเบลอๆ ไม่คมชัด
แม่อุ้ยทั่นยายอ่านแล้วปวดตาขนาดนักเจ้า ลดเทคนิคสีสรร
ลงจั๊กน่อยได้ก่อเจ้า

noppakorn
11-11-2008, 06:28 PM
แก้ไขสีสันแล้วครับทั่นยาย ..... ยังไม่ทันไร หาว่าตัวแก่แล้ว แก่ธรรมไม่เป็นไร แก่กายแค่เป็นรอง แก่ใจนี่แย่เลย อิอิ

ฉันตื่นเช้ากินข้าวเมียเขาหุง
กับข้าวปรุงจากไร่นาหาได้ซื้อ
เรื่องผักปลาปลูกเลี้ยงไว้ได้ปรนเปรอ
ฉันกับเธอช่วยกันหามากินกัน
ฉันปันส่วนไปขายได้เงินมา
เงินที่หาก็ถนอมเก็บออมอั้น
ยามจำเป็นเอาไว้ใช้ได้แบ่งปัน
เผื่อคับขันไม่ลำบากทุกข์ยากใจ
ฉันกับเมียมีสุขไร้ทุกขา
เข้าวัดวาฟังธรรมงามสดใส
จัดอาหารถวายสงฆ์บรรจงไป
ทรัพย์ที่ได้ก็แบ่งสรรสร้างทานบุญ
ทั้งอาหารข้าวปลาหาได้ซื้อ
ปลูกจากมือสองเราเนาว์สุขสุนทร์
มีไว้กินมีไว้ใช้ได้ทำบุญ
เหลือเป็นทุนรักษาไข้ได้พอเพียง...
........................................(เศรษฐกิจพอเพียง ธรรมะจากองค์พ่อหลวง)

noppakorn
11-11-2008, 08:48 PM

เดือนสิบสองเพ็ญสิบห้าค่ำเย็นย่ำแล้ว
เชิญน้องแก้วแม่พ่อพนอขวัญ
ถือกระทงใส่ประทีปรีบไปพลัน
หลังสายัณห์จันทร์เต็มดวงเริ่มล่วงมา
ณ สองฟากฝั่งคลองน้ำนองปรี
ริมนทีน้ำเจิ่งเริงหรรษา
มีผู้คนล้วนเพลิดเพลินเดินเฮฮา
แสงเจิดจ้าส่องสว่างดั่งกลางวัน
เสียงเพลงยาวร้องโต้โย้เรือพาย
เสียงหญิงชายเริงจิตคิดสุขสันต์
เสียงตะไลเสียงพลุจุดสุดจรัล
เสียงพระท่านสวดพุทธคุณสุนทรใจ
เหล่าเด็กเล็กวัยเยาว์เขาลงน้ำ
ต่างว่ายจ้ำแย่งกระทงให้หลงใหล
เพื่อหยิบเงินที่คนเขาใส่เอาไป
พอแย่งได้ก็หาใหม่ในทันที
บรรยากาศช่างสุขใจกระไรนี่
ประเพณีโบราณสานสุขศรี
คนโบราณเขาช่างคิดนิมิตดี
เป็นของดีมีคุณค่ารักษากัน
เอากระทงขึ้นจบนบเหนือเศียร
ตั้งความเพียรไว้ในจิตนิมิตฝัน
นึกถึงคุณพระรัตนตรัยวิไลวรรณ
พ่อแม่นั้นผู้ทรงคุณการุณมา
จะขอจำกระทำตามคำสอน
ไม่รานรอนกตัญญูรู้คุณค่า
ประพฤติตนอยู่ในธรรมตามวาจา
มีเมตตาเสมอจิตนิจนิรันดร์
แล้วปล่อยลงกระทงงามตามสายน้ำ
ประทีปงามส่องสว่างไม่สร่างสันต์
ขอชีวิตนี้มีสุขไร้ทุกข์ทันฑ์
จิตสร้างสรรธรรมะพระพุทธองค์.....

plyfha
11-13-2008, 01:04 AM
http://img205.imageshack.us/img205/9093/01358002vh4.jpg (http://imageshack.us)

piangfan
11-13-2008, 01:36 PM

ฝากดาวน้อยบอกเขาหน่อยว่าคิดถึง
เสียงเพลงซึ้งออดอ้อนว่าห่วงหา
สายลมเย็นหวงห่วงดั่งดวงตา
ฝากเมฆายังรักอยู่คู่ชีวี

ขอบคุณทั่นยาย พี่นพฯ พี่ปลายฟ้า พี่เกิดแก่ และทุกท่านค่ะ
พี่นพขา!! เพียงฝันไม่หล่นจากคานบ้านคุณป้าวรรณง่ายๆค่ะ
ขอบคุณค่ะพี่นพฯ ที่ห่วงน้องคนนี้ค่ะ เด๋วไม่มีใครมา เจ้อค่ะ อิอิ

แวะมาเทสก่อนค่ะแป่ว!!!

noppakorn
11-13-2008, 02:33 PM
ท่านพญามาร และญาติธรรมทุกๆท่านครับ

พอพระเริ่มกล่าวเขาเริ่มนั่งสัปหงก
พระสาธกเขาเริ่มกรนจนอึงมี่
พระเทศนาก็นั่งอย่างขอไปที
หลับตื่นนี้พระเอวังยังหลับยาว
ไม่ตั้งใจฟังเทศนาหาธรรมะ
มากราบพระเข้าวัดวามองหาสาว
เหมือนดั่งเปรตคอยชะแง้แลคอยาว
ฟังเรื่องราวก็ไม่รู้ดูสิคน
จะเข้าวัดควรตั้งจิตคิดสงบ
เพื่อประสบพบพระธรรมจำฝึกฝน
จิตตั้งมั่นใฝ่หาบุญสุนทรชน
หวังหลุดพ้นวัฎฎะให้พระนำ
ตั้งนะโมขึ้นมะยังฯฟังรับศีล
ห้ากระบิลพระท่านให้ใจสุขล้ำ
พระเทศนาก็ตั้งใจได้ฟังธรรม
เพื่อน้อมนำไปปฏิบัติพัฒนาตน....

noppakorn
11-17-2008, 02:13 PM
ส่งเสด็จสู่สวรรคัลไลย
ได้เวลาตามพระฤกษ์เสียงกึกก้อง
ปืนใหญ่ท้องทุ่งพระเมรุเป็นหลักฐาน
ริ้วขบวนต่างก็น้อมพร้อมสัญญาน
รอขับขานเคลื่อนขบวนกระบวนพิธี
เสียงกรับเคาะให้จังหวะละเว้นช่วง
ได้ฤกษ์ล่วงเสียงปืนใหญ่ได้อึงมี่
กรับเคาะรับจับจังหวะจะจรลี
ริ้วพิธีก็เริ่มเคลื่อนเลื่อนขบวน
หมู่ทวยเทพเทพวามาร่วมด้วย
ต่างก็ช่วยเคลื่อนเมฆาพัดมาหวน
บังแสงสูรย์ไม่ให้ต้องกองขบวน
พรั่งพร้อมมวลขบวนแล่นตามแกนนำ
พญาโศกส่งเสียงหวนชวนเศร้าสร้อย
สำเนียงถ้อยร้อยขยับจับสูงต่ำ
ให้ทำนองจังหวะโศกประโยคคำ
เป็นลำนำโหยไห้ใจร้าวราน
ราชรถทั้งเล็กใหญ่เคลื่อนไปพร้อม
ฝูงชนน้อมด้วยน้ำตาคราพ้นผ่าน
ธุลีดินนั้นซึมซาบต่างกราบกราน
ส่งองค์ท่านสู่พระจิตกาธานฐานพิธี
ฝูงชนนับแสนทั่วแดนไทย
ต่างอาลัยในพระองค์ผู้ทรงศรี
ต่างพรั่งพร้อมน้อมส่งท่านงานพิธี
พระแม่ศรีเสด็จสู่สวรรคัลไลย..........

noppakorn
11-17-2008, 02:39 PM

เช้ามีทุกข์เย็นมีสุขมาคลุกเคล้า ทุกข์ของเราสุขของเราเขารู้ไหม
คนมีทุกข์คนมีสุขคลุกเคล้าไป ไม่ว่าใครรวยหรือจนล้วนยลยิน
พุทธองค์ทรงสอนไว้ให้ตัดเหตุ เป็นจิตเจตน์ให้หยุดทำกรรมชั่วสิ้น
เกิดทุกข์ได้ดับทุกข์ได้ไร้มลทิน อยู่ในศีลอยู่ในธรรมสร้างกรรมดี
กำหนดมรรคให้อยู่คู่รู้ทางดับ ให้รู้จับรู้ดับเหตุเจตน์สุขศรี
จะสิ้นทุกข์สิ้นสุขทุกข์กรรมดี เหตุแห่งนี้คือเครื่องชี้ “นิพานัง”

ทั่นยาย
11-18-2008, 07:36 AM
สวัสดีค่ะ พี่นพกรณ์ ตาเปา เกิดแก่ น้องโดด น้องอ๋อย เพียงฝัน ปลายฟ้า ทั่นบีบี
ครูวิทย์ ทั่นพญามาร เจ้าป้าฯ ตะขบ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

มาส่งเสียงแจ๋วๆได้อีกคราหล่ะ ทีนี้พี่น้องเราเตรียมตัวหูพิการได้ ;D

พี่นพคะรบกวนสอนเรื่องการโพสภาพหน่อยค่ะ
ทั่นยายพยายามหาที่จะโพสภาพแต่ทำไม่ได้ค่ะ
ไม่ได้โง่นะ เค้าเรียกว่าไม่ค่อยฉลาดตะหาก ;D ขอบคุณค่ะ

piangfan
11-18-2008, 04:42 PM
D E V] 1:01 pm: กรณี
ีเป็นรูปที่อยู่บนเว็บอื่นอยู่แล้ว
จะนำมาลง
[D E V] 1:01 pm:
ให้คลิกขวาที่รูป
จะเห็นคำสั่ง properties
เลือกตรง properties
จะมีหน้าต่างใหม่เล็กๆ ขึ้นมา
[D E V] 1:01 pm: ให้ก๊อป url ที่อยู่ในนั้น
[D E V] 1:02 pm: จากนั้น
เวลานำมาลง ให้ใช้ปุ่มคำสั่ง
ัใส่รูป ปุ่มที่สี่ ที่อยู่ใต้ปุ่มตัวั $ อ่ะคับ
[D E V] 1:02 pm:
จะมีสัญญลักษณ์ใส่รูปขึ้นมา
ให้เพสท์ url ที่ก๊อปไว้นั้น
ลงตรงกลางสัญลักษณ์
ก้อจะลงรูปได้ตามต้องการคับ
[piangfan] 1:04 pm: ค่ะ
อาจารย์เดฟ
[piangfan] 1:04 pm:
ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวจะลองค่ะ
ฝากไว้แปบค่ะ เดี๋ยวทดลองก่อนค่ะ

ฝากทั่นยายค่ะ หากยังไม่ได้ทั่นยายถามใหม่นะคะ
เด๋วเพียงฝันจะมาอธิบายต่อค่ะ คิดถึงทุกท่านค่ะ ทั่นยายขา!!!เพียงฝันค่ะ อิอิ
ขอบคุณทุกท่านค่ะ

ทั่นยาย
11-18-2008, 07:38 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพกรณ์ ตาเปา เกิดแก่ น้องโดด น้องอ๋อย
เพียงฝัน ปลายฟ้า ทั่นบีบี ครูวิทย์ ทั่นพญามาร เจ้าป้าฯ ตะขบ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

ขอบคุณค่ะเพียงฝันที่ช่วยสอนขั้นตอนการโพสรูปให้อย่างละเอียดเชียวค่ะ
เดี๋ยวทั่นยายจะขอลองทำตามขั้นตอนดูก่อนนะคะ
หากไม่สำเร็จจะแจ้งผลความไม่เอาไหนของทั่นยายให้ทราบอีกครั้งค่ะ

http://www.geocities.com/macruz_song9/songth/marsha3.htm (http://www.geocities.com/macruz_song9/songth/marsha3.htm) เพลงใจเอย

ลมเจ้าเอยเผยม่านผ่านใยผ้า ม่านระย้าพริ้วสะบัดปัดเส้นสรวง
วอนสายลมโหมหอบปลอบพุ่มพวง สุดาดวงหวลละห้อยเฝ้าน้อยใจ
ชีวิตนั้นดั่งต้นเทียนเจียนจะดับ ตะวันลับเหลี่ยมผาสลาไศล
แต่ความเศร้ากลับรุกโรมโหมฤทัย ทะเลใจกระหน่ำซัดระบัดเกลียว

ทำได้แล้ว แสดงว่าคนสอนเก่งลูกศิษย์จึงทำได้ :D

พญามาร
11-18-2008, 09:13 PM
สวัสดีครับ พี่นพกรณ์ ลุงเปา คุณเกิดแก่ คุณโดด คุณอ๋อย
น้องเพียงฝัน คุณปลายฟ้า ทั่นบีบี ครูวิทย์ เจ้าป้าฯ คุณตะขบ และญาติธรรมทุกๆท่านครับ
ยืมทั่นยายมาครับ

น้อมเกศาแทบเบื้องพระยุคลบาท
ขอพระพรทรงเสด็จยาตราราชวิถี
สู่สวรรคาลัยในภพตรี
น้อมเกล้าส่งเสด็จจอมนารีจักรีวงศ์

ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อม ขอเดชะ
ข้าพระพุทธเจ้า
นามปากกา พญามาร

พญามาร
11-20-2008, 12:06 PM
สวัสดีครับ พี่นพกรณ์ ลุงเปา คุณเกิดแก่ คุณโดด คุณอ๋อย
น้องเพียงฝัน คุณปลายฟ้า ทั่นบีบี ครูวิทย์ เจ้าป้าฯ คุณตะขบ และญาติธรรมทุกๆท่านครับ
ยืมทั่นยายมาครับ

ประโยชน์ของข้าวกล้อง

" ข้าวที่ออกเป็นสีลักษณะนี้ เป็นข้าวที่มีประโยชน์ อย่างข้าวกล้อง คนไทยส่วนใหญ่ไม่ค่อยกินกัน
เพราะเห็นว่าเป็นข้าวของคนจน ข้าวกล้องมีประโยชน์ ทำให้ร่างกายแข็งแรง ข้าวขาวเม็ดสวยแต่เขา
เอาของดีออกไปหมดแล้ว มีคนบอกว่าคนจนกินข้าวกล้อง เรากินข้าวกล้องทุกวัน เรานี่ก็คนจน''

(พระราชดำรัสของ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว)

การบริโภคข้าวกล้องจะได้คุณค่าทางอาหารหลายอย่าง ได้แก่ คาร์โบไฮเดรต ให้พลังงานแก่ร่างกาย โปรตีน
ช่วยเสริม สร้าง ซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอ ได้ไขมันชนิดที่ไม่อิ่มตัวที่ให้พลังงาน และความอบอุ่นแก่ร่างกาย
นอกจากนี้ยังได้รับประโยชน์จากสารอาหารอื่น ซึ่งเป็นสารอาหารที่มีอยู่มาก เป็นส่วนใหญ่ในข้าวคือ
วิตามินต่างๆ ได้แก่ วิตามินบี 1 (Thiamin) ช่วยป้องกันโรคเหน็บชา ช่วยในขบวนการเปลี่ยนแป้ง
ในร่างกายให้เป็น พลังงานและช่วยในการทำงานของระบบประสาท ในการบังคับ กล้ามเนื้อ
วิตามินบี 2 (Riboflavin) ช่วยป้องกันโรคปากนกกระจอก และช่วยในการเผาผลาญอาหารให้เป็นพลังงาน
ไนอาซิน (iacin) ช่วยในการทำงานของ ระบบผิวหนังและระบบประสาท นอกจากได้วิตามินแล้ว
ข้าวกล้องยังอุดมไปด้วยแร่ธาตุ ที่สำคัญต่อร่างกาย คือ แคลเซียม ฟอสฟอรัส เหล็ก ส่วนในจมูกข้ายังมี
วิตามินอี เซเลเนียม และแมกนีเซียม ประกอบอยู่ด้วยแร่ธาตุต่างๆ เหล่านี้ช่วยเสริมสร้างการทำงาน
ในระบบต่างๆ ของร่างกาย ส่วนเส้ใยอาหาซึ่งเป็นสารประกอบน้ำตาลโมเลกุลใหญ่
เชิงซ้อน (Polysaccharides) ที่มีอยู่ในผนังเซลล์ของพืช มีอยู่มากในเยื่อหุ้มเมล็ดข้าวของข้าวกล้อง
เมื่อบริโภคเข้าไปอล้วจะผ่านกระเพาะและลำไส้เล็กได้ง่าย เนื่องจากน้ำย่อยไม่สามารถย่อย
เส้นใยอาหารได้ทั้งหมด จึงถูกขับออกมาและช่วยพาสิ่งที่ตกค้างอยู่ในลำไส้ออกไปเป็นกากอาหาร
ทำให้ขับถ่ายสะดวก ป้องกันอาการ ท้องผูกและช่วยป้องกันการเป็นมะเร็งลำไส้ใหญ่ด้วย

ฝากทุกท่านครับ

plyfha
11-22-2008, 07:33 AM
มาอ่านธรรมนำใจในวันหยุด
ไม่สะดุดดื่มด่ำในคำสอน
พี่นพจัดพระธรรมเป็นคำกลอน
ไม่นิ่งนอนอ่านแล้วจำย้ำกับใจ

เรื่องข้าวกล้องลองลิ้มมาชิมอยู่
ทุกวันรู้คุณค่าหามาได้
แต่เวลาซื้อข้าวกล่องต้องทำใจ
ข้าวอะไรโครตแข็งไม่แย่งทาน

สวัสดีทุกท่านค่ะ

noppakorn
11-23-2008, 06:14 PM

อันทรัพย์สินเงินทองต่างปองหมาย
หวังติดกายมีมากไว้ได้สุขี
หวังครอบครองต้องการบันดาลมี
เป็นเศรษฐีมีทรัพย์นับอนันต์
จะหาเงินหาทองมาครองได้
หากมีใจทุจริตผิดมหันต์
ไปโกงกินด้วยวิธีมีสารพัน
เพียงได้มันมาครอบครองสมปองใจ
เป็นตราบาปคนแช่งชักหักกระดุก
บนกองทุกข์ของผู้คนเพียงตนได้
จะเสียชื่อเสียเสียงสักเพียงใด
ขอตนได้เงินทองมาครองพอ
ไม่เคยคิดยามตนตายเอาไปไม่ได้
สะสมไปไม่ได้ใช้ยามตายหนอ
เรื่องโลภหลงโกงเท่าไรไม่เคยพอ
ความตายรอไม่เคยจำเรื่องกรรมเวร
เพราะความโลภครอบงำทำดวงจิต
ให้เห็นผิดเป็นงามธรรมเลยเว้น
จ้องกอบโกยไม่สนใจใครตายเป็น
ไม่เคยเห็นสัจจธรรมที่งามเลย...

piangfan
11-24-2008, 11:59 AM

จงทำดีมีสุขทุกสถาน
จะทำการสิ่งใดย่อมได้ผล
เกียรติลาภยศปรากฎไกลภูมิใจตน
มีแต่คนสนใจใฝ่บูชา.....

plyfha
11-25-2008, 06:44 AM
http://img141.imageshack.us/img141/3985/card340pn4.jpg (http://imageshack.us)

อรุณสวัสดิ์ค่ะพี่นพ และทุกท่านค่ะ

noppakorn
11-25-2008, 09:58 AM

http://image.dek-d.com/13/825116/13334401

สปฺปุริโส จ โข ภิกฺขเว กตญฺญู โหติ กตเวที สพฺภิเหตํ

[size=16pt]กตัญญุตาบุพการี
เป็นความดีที่สูงสุดพิสุทธิ์ศรี
จะเกื้อหนุนสร้างเสริมเพิ่มบารมี
ใครทำดีต่อพ่อแม่จงแน่ใจ
กตัญญูส่งเสริมให้ได้ก้าวหน้า
จะทำมาหากินใดได้สดใส
เรื่องการงานไม่ติดขัดลัดล่วงไว
ทำการใดไม่สิ้นตนจนหนทาง
เป็นหน้าที่ของลูกๆให้สุขท่าน
ให้สำราญเพลิดเพลินไม่เหินห่าง
บุญอันนี้จะช่วยให้ไม่สิ้นทาง
อย่าปล่อยวางกตัญญูรู้พระคุณ...
.........................(กตัญญู)

noppakorn
11-26-2008, 05:38 PM

ตะวันรอนก่อนแรมราครามาเยือน
ตะวันเลื่อนใกล้ลับลาคราสิ้นแสง
ตะวันคล้อยลอยลงส่งสีแดง
ตะวันแต่งท้องฟ้างามยามแรมรา
ฉันยืนมองบนยอดภูดูตะวัน
ณ วันนั้นได้มาเยือนบ้านเรือนสา
หลวงพระบางเมืองเก่าที่เรามา
เหนือท้องฟ้าพระธาตุภูสีที่สวยงาม
ได้กราบพระเวียนพระธาตุสะอาดจิต
เฝ้าครวญคิดชีวิตคนเวียนวนถาม
ใยคนเราเกิดมานั้นมันดีงาม
แต่เมื่อยามเติบใหญ่ใยเปลี่ยนแปร
เอาพระธรรมมาวิเคราะห์ลองเสาะหา
ครวญคิดมาได้หลักธรรมที่งามแท้
ที่คนเราเติบใหญ่ได้ผันแปร
เพราะไม่แลเหตุกระทำเรื่องกรรมดี
เอาแต่คิดโลภกอบโกยโดยประโยชน์
ไม่คิดโทษบาปบุญสุนทรศรี
ขอเพียงสุขชั่วหน้าเป็นท่าที
นรกมีไม่เคยเห็นเป็นอย่างไร
คำว่าพอไม่เคยรู้อยู่ในจิต
ในชีวิตขอมีทรัพย์ย่อมรับได้
ศีลธรรมเอาไว้ก่อนเก็บซ่อนไป
มีชาติใหม่หรือไม่ใครรู้กัน
ไม่เคยคิดคำนึงถึงความจริง
สรรพสิ่งใช่ของเราหรือเขานั่น
ตายไปแล้วจะเอาไปได้ไหมกัน
วายชีวันแม้แต่ร่างยังร้างเอา....

ภาพวันที่ไปใส่บาตรข้าวเหนียวที่หลวงพระบาง เวลา 6.20 น.วันที่20พย.51ที่ผ่านมา
ในภาพมีข้าพเจ้าและศรีภรรยาด้วยครับ อิอิ

bb
11-26-2008, 07:17 PM
มองภาพแล้วอนุโมทนาสาธุด้วย ที่ได้ช่วยบำรุงพระศาสนา
เป็นระเบียบเรียบร้อยดูงามตา พระท่านมาโปรดสัตว์ให้ทำทาน
สงฆ์เป็นเนื้อนาบุญที่หนุนเกื้อ เป็นชาติเชื้อพุทธองค์ในสงสาร
เป็นที่พึ่งทางใจไร้หมู่มาร เป็นสะพานเชื่อมบุญหนุนทางใจ
เราชาวพุทธควรทำในสามกิจ ให้พินิจเรื่องทานอย่าผลักไส
อีกทั้งศีลภาวนารักษาใจ สามกิจไชร้ควรทำประจำวัน

พญามาร
11-27-2008, 08:19 PM
มุมหนึ่งนี้ที่เดิมของหัวใจ
ความห่วงใยยังมีพี่คอยอยู่
ยังนั่งนับเดือนดาววันคอยคู
ให้เธอรู้ว่าพี่รอเจ้าขวัญตา

ที่ตรงนี้ตรงที่มีสองเรา
พี่ยังเฝ้ารอวันเก่าย้อนคืนหา
ยังคงอยู่ที่ตรงนี้รอเธอมา
คอยห่วงหาแก้วตาทุกลมหายใจ

สวัสดีครับทั่นยาย คุณโดด ลุงเปา คุณเกิดแก่ น้องเพียงฝัน
คุณปลายฟ้า คุณบีบี คุณครูวิทย์ พี่นพฯ

โมทนาสาธุครับพี่นพฯ ลุงบีบี
ขอให้พี่นพฯหายป่วยในเร็ววันครับ

plyfha
11-28-2008, 08:17 PM
http://61.19.248.235/uploads/4a6787418e.gif (http://imagehost.compgamer.com/getimg.php?img=4a6787418e.gif)

มอบให้ทุกท่านค่ะ

noppakorn
11-29-2008, 08:51 PM

รูปธรรมนามธรรมจำเอาไว้ เกิดอย่างไรมาอย่างไรไยกังขา
ชีวิตคนยากดิ้นรนมีจนมา อย่านำพาปล่อยวางเถิดประเสริฐตน
จะร่ำรวยหรือยากจนจะคนไหน จะมีใครเลือกเกิดได้ไร้เหตุผล
ตามบุญกรรมหนุนนำกระทำตน เกิดเป็นคนมาได้ตามใบบุญ
ถึงเวลาต้องตายกลายเป็นผี ยากเลี่ยงหนีต้องตายแน่แม้บุญหนุน
ทรัพย์สมบัติสุดนำไปใช้เป็นทุน มีเพียงบุญที่ทำไว้ไปด้วยกัน
จนหรือรวยหนีความตายไม่ได้แน่ เรื่องเกิดแก่เป็นธรรมดาอย่าโศกศัลย์
ยามชีพอยู่หมั่นสร้างบุญสุนทรกัน วายชีวันมีทุนรอนตอนหลังตาย..

ทั่นยาย
11-30-2008, 12:24 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพกรณ์ ตาเปา ตะละแม่เกิดแก่ น้องโดด น้องอ๋อย
เพียงฝัน ปลายฟ้า ทั่นบีบี ครูวิทย์ ทั่นพญามาร เจ้าป้าฯ
ตะขบ ลัคกี้ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

ขออนุญาตินำบทความดีๆมา แบ่งกันรู้ปันกันอ่านค่ะ
อาจจะเป็นประโยชน์สำหรับการจะอยู่ร่วมกันอย่างเข้าใจกัน
เพื่อก่อให้เกิดความสุขในการอยู่ร่วมกันมากขึ้นค่ะ

++ทุกข์ที่เกิดจาก การเอาแต่ใจ++

ไม่มีใคร 'ได้ดั่งใจ' ของใครเสมอไปหรอก... ก็ขนาดตัวเราเองแท้ๆ ยังไม่ได้ดั่งใจตัวเองอยู่บ่อยๆ แล้วจะให้คนอื่นทำอะไรให้ได้ดั่งใจของเราตลอดเวลาได้อย่างไร
ความรู้สึก 'ไม่ได้ดั่งใจ' นี้ คือทุกข์ของมนุษย์ค่อนโลก พอไม่ได้ดั่งใจแล้ว แทนที่จะโทษว่าใจตัวเองไปหวังอะไรก็ไม่รู้ ลมๆ แล้งๆ กลับไปโทษว่าคนอื่นไม่ได้ดั่งใจของเราเสียนี่ ก็แล้วใจเรามันใหญ่มาจากไหนกันล่ะ ถึงได้กะเก็งว่า คนอื่นเขาจะต้องทำอย่างนั้นอย่างนี้ให้ถูกใจเราอยู่ฝ่ายเดียว

คนอื่นเขาก็มีหัวใจของเขานะ เรายังอยากให้ทุกเรื่อง ทุกอย่าง ทุกคน ได้ดั่งใจของเราเลย แล้วคนอื่นเขาจะไม่อยากให้เป็นดั่งใจของเขาบ้างหรืออย่างไร เขาก็น่าจะอยากนะ ว่าไหม...

ความจริงของ 'คน' กับ 'ใจ'

ความจริงที่ต้องตระหนักก็คือ คนทุกคนต่างมี 'หัวใจ' เป็นของตัวเอง ในหัวใจของทุกๆ คนต่างก็มีความรู้สึกและความประสงค์หรือความต้องการที่ต่างกันไป เขาถึงมีคำว่า 'ต่างจิตต่างใจ' ออกมาใช้กันอยู่ไงเล่า ทุกคนจึงต่างกัน ต่างที่ตรงไหน ก็ที่ 'จิตใจ' นี้เอง จิตใจเป็นตัวกำหนดความต้องการ ความต้องการเป็นตัวกำหนดการกระทำ (เพื่อให้ได้มาซึ่งความต้องการนั้น) รวมๆ ทั้งหมดแล้วเรียกว่า พฤติกรรม

สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัสอธิบายความต่างของคนเอาไว้ว่า เป็นคนเหมือนกัน แต่กลับไม่เหมือนกัน เพราะแต่ละคนนั้น มี 'ความชอบ' ไม่เหมือนกัน มีพฤติกรรมไม่เหมือนกัน โดยท่านทรงเรียกสิ่งนี้รวมๆ ว่า 'จริต'

คนทุกคนมีจริตต่างกัน จึงคิดต่างกัน เชื่อต่างกัน และทำต่างกัน

1. คนบางคนรักสวยรักงาม ชอบแต่งตัว ชอบประดิษฐ์ ทำงานช้าแต่ละเอียด คนประเภทนี้ท่านเรียกว่า คนราคจริต

2. บางคนใจร้อน หงุดหงิด ชอบแสดงอำนาจเป็นนิสัย ทำอะไรเร็ว พูดเร็ว ไม่สนใจเรื่องละเอียด คนประเภทนี้ท่านเรียกว่า คนโทสจริต

3. บางคนชอบแสดงว่าตนไม่รู้อะไรไว้ก่อน เพราะปลอดภัย เพราะกลัวผิด กลัวถูกตำหนิ กลัวถูกใช้งาน การไม่รู้คือไม่ต้องทำ เมื่อไม่ทำก็ไม่ผิด ท่านเรียกคนประเภทนี้ว่า คนโมหจริต

4. บางคนเชื่อง่าย ชื่นชมอะไรง่ายๆ โดยไม่พิจารณา หรือตำหนิง่ายๆ แล้วกลับชื่นชมอีกเมื่อคนอื่นชื่นชม แปลว่า กลับคำได้ง่าย ทำตามคนอื่น ไม่มีจุดคิดของตนเอง ท่านเรียกคนประเภทนี้ว่า คนสัทธาจริต

5. บางคนชอบคิด ชอบแสดงเหตุผล ชอบศึกษาเรียนรู้ ชอบหาความจริงของเรื่องนั้นๆ เป็นนิสัย ไม่เชื่ออะไรง่ายๆ จนกว่าจะเห็นได้ด้วยปัญญาของตน ท่านเรียกคนประเภทนี้ว่า คนพุทธิจริต

6. บางคนเป็นคนจับจด ฟุ้งซ่าน ชอบบ่น จู้จี้จุกจิก ทำงานแบบหยิบโหย่ง ไม่จับอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน ชอบเป็นผู้ตามมากกว่าผู้นำ คิดมากกังวลมาก ท่านเรียกคนประเภทนี้ว่า คนวิตกจริต

ที่ทรงตรัสสอนเรื่องนี้ ก็เพื่อให้คลายทุกข์ที่ผูกติดอยู่กับความเข้าใจผิดว่าคนทุกคนจะต้องคิดเหมือนกัน ทำเหมือนกัน ฉะนั้น สิ่งที่เราคิด คนอื่นก็ควรจะคิด สิ่งที่เราทำ คนอื่นก็ควรจะทำ สิ่งที่เรารู้ คนอื่นก็ควรจะรู้ สิ่งที่เราอยาก คนอื่นก็ควรจะอยาก เราจึงหลงเพ้อไปว่า เขาน่าจะทำได้ดั่งใจเราเสมอ ซึ่งมันไม่ใช่

ที่มา FW เมล์จากกัลยาณมิตรค่ะ

อนุโมทนาสาธุ ขอให้ท่านผู้เขียนบทความกับท่านที่เผยแพร่บทความนี้
จงถึงพร้อมในความสุขกาย สุขใจ เจริญในทุกๆด้านนะคะ

piangfan
11-30-2008, 04:50 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพกรณ์ ลุงเปา พี่เกิดแก่ พี่โดด พี่อ๋อย
ทั่นยาย พี่ปลายฟ้า ลุงบีบี ครูวิทย์ พี่พญามาร เจ้าป้าฯ
พี่ตะขบ พี่ลัคกี้ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

โมทนา สาธุค่ะ ทั่นยายขา!!
ข้อความของทั่นยายบทนี้เป็นประโยชน์ต่อเพียงฝันมากๆค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
12-02-2008, 05:52 PM
ธรรมวันละบท

ในภาวะความเครียดมาเบียดจิต
หมู่ญาติมิตรอกสั่นขวัญผวา
คนสองหมู่ดูๆไปไม่รอรา
ต่างเงื้อง่าหมายห้ามหั่นอาสัญกัน
นี่ข้างกูนี่ของกูคุณรู้ไหม
แต่ทำไมไม่ใคร่ครวญลองหวนหา
ที่ของกูนั่นของกูดูไปมา
วายชีวาเอาไปได้บ้างไหมคุณ
ที่ยื้อแย่งล้วนอำนาจที่บาดจิต
แม้ชีวิตไม่คำนึงพึงเกื้อหนุน
ใยไม่คิดเอาเวลามาสร้างทุน
หมั่นสร้างบุญไว้ชาติใหม่ให้ไปดี

โลภหลงมัวเมาในอำนาจคือความประมาทที่ไม่น่าอภัย

ทั่นยาย
12-03-2008, 09:02 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพกรณ์ ตาเปา ตะละแม่เกิดแก่ น้องโดด น้องอ๋อย
เพียงฝัน ปลายฟ้า ทั่นบีบี ครูวิทย์ ทั่นพญามาร ทั่นแปดคิว เจ้าป้าฯ
ตะขบ ลัคกี้ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

ขออนุญาตินำบทความดีๆมา แบ่งกันรู้ปันกันอ่านค่ะ
อาจจะจุดประกายมุมมองใหม่ๆให้กับคนที่รักไม่สมหวังได้บ้างนะคะ

ใครเคยอกหัก ลองอ่านดูนะ

มีชายหญิงคู่หนึ่งรักกันมาก คบกันมา 3 ปี ทั้ง 2 ตกลงจะแต่งงานกัน
เมื่อกำหนดวันเรียบร้อย ฝ่ายชายเองก็รอคอยวันที่จะแต่งงาน
ต่อมาไม่นานฝ่ายชายรู้ข่าวว่า คู่รักของตนแต่งงานกับคนอื่นอย่างกะทันหัน
โดยฝ่ายหญิงเองก็เต็มใจ ไม่ได้ถูกบังคับแต่อย่างใด
เมื่อได้ทราบข่าว เขาทั้ง งง และ เสียใจ มาก
ร้องไห้ไม่กินไม่นอน ไม่นานก็ป่วยหนักเพราะตรอมใจ

เวลาผ่านไป ฝ่ายชายป่วยหนักขึ้นเรื่อยๆไปหาหมอเท่าไหร่ก็ไม่ดีขึ้น
ขณะที่นอนซมอยู่ที่บ้านนั้น มีหลวงตาแก่ๆผ่านมา
เมื่อมาถึงหลวงตาหยุดอยู่ที่หน้าบ้าน แล้วมองเข้าไปในบ้านจึงเคาะประตู
เด็กรับใช้ออกมาเปิดประตูพบว่า เป็นพระ จึงบอกว่า ไม่ทำบุญนิมนต์ข้างหน้า
หลวงตายิ้มอย่างมีเมตตาแล้วพูดว่า อาตมาไม่ได้มาบิณฑบาต
ในบ้านมีคนป่วยใช่มั้ย อาตมาพอมีความรู้ทางด้านการแพทย์นิดหน่อย
ไม่รู้จะพอช่วยได้รึปล่าว เด็กรับใช้ได้ฟังก็อึ้งแต่ก็บอกว่าตัดสินใจเองไม่ได้
ต้องขอไปถามเจ้านายก่อน เด็กรับใช้เดินเข้าไปในบ้านถามเจ้านาย
เจ้านายตอบอย่างตัดรำคาญว่าอยากเข้ามา ก็เข้ามา!

เมื่อหลวงตาเข้าไปพบที่ห้องนอนพบว่า
ชายคนดังกล่าวนอนอย่างหมดอาลัยตายอยากอยู่บนเตียง
สีหน้าซีดเซียว ร่างกายซูบผอมประหนึ่งครึ่งคนครึ่งศพ
เด็กรับใช้นำน้ำมาถวายหลวงตา พร้อมจัดเก้าอี้ถวายข้างๆเตียงของชายคนนั้น
หลวงตายิ้มแล้วพูดว่าอาการหนักเลยนะ
ชายคนนั้น นิ่งเงียบไม่สนใจในสิ่งที่หลวงตาพูด
หลวงตาตรวจอาการพอเป็นพิธี จึงกล่าวว่า โทรมมากเลยนะ
ชายคนนั้นไม่สนใจ หลวงตาบอกว่าไม่เชื่อ ลองมองที่กระจกสิ
ชายคนนั้นไม่สนใจ แต่ขณะที่หางตาชายไปที่กระจกแต่งตัวในห้องนอน
เขามองเห็นภาพของคนที่รักอยู่ในนั้น ไม่นานภาพของคนรักก็ค่อยๆจางหายไป
กลายเป็นภาพทิวทัศน์ชายทะเล

ที่ชายทะเลแห่งนั้นเงียบสงบ ไม่มีคนผ่านไปมา
ขณะที่ชายคนที่ป่วยนั้น มองภาพในกระจกด้วยความสนใจนั้น
เขาพบว่า มีศพหญิงสาวนอนเปลือยกายอยู่ที่ชายหาด
เวลาผ่านไปสักครู่ มีชายคนหนึ่งเดินผ่านมา
เขามองเห็นศพหญิงคนนั้นด้วยความรังเกียจ แล้วเดินผ่านไปอย่างรวดเร็ว
ต่อมาพักใหญ่มีชายอีกคนหนึ่งเดินผ่านมา เขามองเห็นศพนั้น
เขาสงสารจึงถอดเสื้อนอกออกมาคลุมร่างของหญิงคนนั้น แล้วเดินจากไป
พักใหญ่ๆอีกเช่นกัน มีชายอีกคนเดินผ่านมา
เขาพบคนนอนมีผ้าคลุมอยู่ จึงเปิดออกดู เมื่อพบว่า เป็นศพ
ด้วยใจสงสาร จึงจะฝังให้เรียบร้อย แต่ก็ไม่มีเครื่องมือจะขุด
เขาจึงตัดสินใจใช้มือทั้ง 2 ข้างๆ ค่อยๆกอบทรายขึ้นมา
เขาทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ จนเย็น พอได้หลุมใหญ่พอสมควร
จึงได้ฝังศพผู้หญิงคนนั้นเรียบร้อยแล้วจากไป

จากนั้นภาพในกระจกก็เปลี่ยนเป็นภาพของศพหญิงคนนั้น
และก็ค่อยๆเปลี่ยนเป็นภาพของหญิงคนรัก เขาได้เห็นก็ตกใจ
พอสักพัก ก็ปรากฏเป็นภาพชายคนที่ 2
แล้วก็ค่อยๆจางหายไป เหลือแต่เงาของตัวเองในกระจก

ทันใดนั้นหลวงตาพูดว่า ทีนี้เข้าใจรึยัง ศพนั้นคือคู่รักของโยม
ชายคนที่ช่วยฝังศพเธอ ผูกวาสนากับเธอหนึ่งชาติ
ชาตินี้เธอเลยแต่งงานกับเขา ส่วนโยมช่วยคลุมศพเธอ
จึงผูกวาสนา 3 ปี ตอนนี้ครบ 3 ปี วาสนาสิ้นแล้วก็ต้องจากกัน

เมื่อชายคนนั้นฟังจบก็กระอักเลือดออกมา เด็กรับใช้ตกใจมาก
หลวงตายิ้มแล้วบอกว่า โยมรอดแล้ว เมื่อกี้โยมกระอักเลือดเอาเลือดเสียออกมาแล้ว
ต่อมาไม่นานชายคนนั้นก็ได้ออกบวชในที่สุด

^_^ คนเราเจอกัน ไม่ใช่เรื่องบังเอิญ ความสัมพันธ์ พ่อ , แม่ , พี่ , น้อง ,
ญาติ , เพื่อน , ศัตรู , คนรัก ฯลฯ ไม่ใช่ของเลื่อนลอย ใช่มั้ยตะละแม่เกิดแก่จ๋า

อนุโมทนาสาธุ ขอให้ท่านผู้เขียนบทความนี้
จงถึงพร้อมในความสุขกาย สุขใจ เจริญในทุกๆด้านนะคะ

piangfan
12-04-2008, 11:01 AM
สวัสดีค่ะ พี่นพกรณ์ ลุงเปา พี่เกิดแก่ พี่โดด พี่อ๋อย
ทั่นยาย พี่ปลายฟ้า ลุงบีบี ครูวิทย์ พี่พญามาร เจ้าป้าฯ
พี่ตะขบ พี่ลัคกี้ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

555555555555555!!!!!!!!!! หัวเราะเข้าไว้ค่ะ ทุกข์สุขคลุกเคล้าด้วยกันค่ะ
อ่านแล้วได้ข้อคิดดีดีค่ะ ทั่นยายขา!!
ขอบคุณมากๆค่ะ
โมทนา สาธุค่ะ ทั่นยายขา!!!

noppakorn
12-04-2008, 03:32 PM
[size=4]กราบนมัสการพระคุณเจ้าที่เคารพ

ธรรมวันละบท
[b]ณ ถิ่นเขาลำเนาไพรในป่าสูง
ฝูงนกยูงเกาะกิ่งไผ่ก้านไหวโยก
บ้างบางตัวแผ่ปีกหางกางโบยโบก
เดินย้ายโยกป้อตัวเมียคลอเคลียกัน
มียูงขาวแผ่รำแพนแหงนหน้าร้อง
ส่งเสียงก้องกะโต้งโฮ้งโก่งคอขัน
ก้าวเดินย่างยักย้ายส่ายปีกพลัน
อวดว่าฉันนั้นงามเด่นน่าเอ็นดู
นกทั้งฝูงไม่สนใจไปคบหา
เพราะเห็นว่ามันหลงตนจนอดสู
แปลกกว่าเขายังคิดว่าข้าน่าดู
นกทั้งหมู่เลยปล่อยไว้ให้เดียวดาย
....................................

plyfha
12-04-2008, 04:40 PM
http://img134.imageshack.us/img134/1842/inbox680ux6.jpg (http://imageshack.us)

อยู่โดดเดี่ยวเดียวดายไร้เพื่อนฝูง
คิดว่าสูงกว่าใครเลยสับสน
ได้แต่ดูกู้ก้องร้องวกวน
หาเพื่อนสนสักตัวมัวลำพอง

เลยไร้เพื่อนเคียงคู่อยู่โดดเดี่ยว
จะไปเหลียวแลหาพาใจหมอง
เพราะมัวหลงว่าเลิศและลำพอง
มัวแต่มองตัวเองเก่งกว่าใคร

piangfan
12-06-2008, 07:35 PM
http://i234.photobucket.com/albums/ee208/decnote/Miss/MissGraphics06.jpg

ดาวส่องแสงระยิบระยับจรัสฟ้า
พร่ำเพ้อหาว่าดาวช่างสวยสม
นั่งบนดินมองดาวอย่างชื่นชม
ได้แต่ตรมที่ตนยืนไม่ยินดี

ทั่นยาย
12-07-2008, 07:49 AM
เพียงฝัน ปลายฟ้า ทั่นบีบี ครูวิทย์ ทั่นพญามาร ทั่นแปดคิว เจ้าป้าฯ

รู้ไหม...? ทำไมน้ำตกถึงสวย....

พ่อ : รู้มั้ยลูก...ทำไมน้ำตกถึงสวย

ลูก : ก็เพราะมันเป็นน้ำตกไงคะพ่อ

พ่อ : ไม่ใช่หรอกลูก ที่น้ำตกสวยน่ะ เพราะน้ำตกไม่ยอมเก็บน้ำไว้ในชั้นของตัวเองต่างหาก

ลูก : หมายความว่าไงคะพ่อ

พ่อ : ลูกสังเกตไหมล่ะว่า เวลาน้ำตกตกลงมาจากชั้นหนึ่งแล้ว
น้ำนั้นก็จะถูกส่งต่อลงไปอีกชั้นหนึ่งทันที เพราะวิธีนี้ที่น้ำตกไม่เห็นแก่ตัว
แต่ยอมส่งน้ำที่ตกมาจากชั้นอื่น แล้วส่งต่อกันไปเรื่อย ๆ อย่างนี้
น้ำตกถึงสวย... และน้ำตกจึงยังคงเป็นน้ำตก...ที่มีเสน่ห์ไงละ

อย่าลืมน่ะลูก... ถ้าลูกอยากให้ตัวเองเป็นคนที่น่ารัก
ลูกควรจะเป็นอย่างน้ำตก.. หากมีสิ่งดี ๆ ตกมาถึงตัวลูก
อย่าเก็บสิ่งดี ๆ นั้นไว้..คนเดียว
ลูกต้องเรียนรู้ที่จะ...แบ่งปัน...ออกไปให้มากที่สุด
มีก็แต่คนที่ 'ให้' ออกไปเท่านั้นแหละลูก
จึงจะเป็นคนที่ 'ได้รับ' อย่างแท้จริง

พ่อคือช่างยอดฝีมือที่จะพยายามเจียรนัยลูกซึ่งเหมือนหินก้อนล็กๆไร้ค่าให้เป็นเพชรที่มีคุณค่ายิ่ง
รักพ่อที่สุดของหัวใจค่ะ

piangfan
12-07-2008, 09:50 AM

โมทนาสาธุค่ะ ทั่นยาย พี่นพฯ ลุงบีบี
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
12-07-2008, 10:38 AM

กราบนมัสการพระคุณเจ้า
สวัสดีครับลุงเปา ทั่นยาย น้องเพียงฝัน ทั่นโดด น้องกี้ น้องเกิดแก่ น้องปลายฟ้า คุณบีบี
พญามาร และญาติธรรมทุกๆท่านครับ

เห็นน้ำตกหลดหลั่นเป็นชั้นสวย
แวดล้อมด้วยแมกไม้ในป่าใหญ่
เสียงน้ำตกแทกโกรกหินยินก้องไพร
สายน้ำไหลเป็นเชิงชั้นเป็นขั้นตอน
ความชุ่มชื้นอบอวลชวนระรื่น
ความสดชื่นยามมาเยือนเลือนลางร้อน
เป็นความเย็นที่ชุ่มฉ่ำยามมาจร
ทุกบทตอนยังแฝงไว้ให้ปรัชญา.....

noppakorn
12-09-2008, 11:12 AM
oกราบนมัสการพระคุณเจ้า
สวัสดีครับลุงเปา ทั่นยาย น้องเพียงฝัน ทั่นโดด น้องกี้ น้องเกิดแก่ น้องปลายฟ้า คุณบีบี
พญามาร และญาติธรรมทุกๆท่านครับ

ธรรมวันละบท

อัตตาหิ อัตตโน นาโถ (ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน)
พระพุทธเจ้าทรงแสดงแจ้งภิกษุ
การบรลุอรหันต์กุมารกัสสปะ
ทั้งภิกษุณีผู้มารดาทรงล่วงละ
บรรลุพระอรหัตขัตติยะชัย
ทรงปรารภให้ฟังดังความว่า
แม้บิดามารดาหาช่วยได้
บุตรจะถึงซึ่งสวรรค์อันประไพ
หรือรู้ได้ซึ่งมรรคผลหนทางธรรม
จะต้องเพียรเรียนรู้คู่ปฏิบัติ
รู้เจนจัดหัดฝึกฝนตนเช้าค่ำ
ต้องบุกบั่นหมั่นเพียรเรียนประจำ
รู้เหตุธรรมต้องฝึกฝนด้วยตนตัว
ไม่ว่าใครจะช่วยให้ก็ไม่ได้
อยู่ทีใจจิตตตนฝึกฝนทั่ว
พยายามหมั่นค้นหาพึ่งพาตัว
รู้ดีชั่วเข้าถึงมรรคพระอรหัตตา
....................................(ธ.อ.4/388-391]

plyfha
12-09-2008, 09:35 PM
ตนนั้นเป็นที่พึ่งตนอย่าหม่นใหม้
หากรอใครให้ช่วยอาจม้วยมอด
ไม่มีใครช่วยเราได้ตลอด
คงต้องสอดสองตามาช่วยกัน

หากนิ่งเฉยไม่สนหม่นท้อถอย
หากจะคอยใครเขาเฝ้าแต่ฝัน
อาจจะโศกเศร้าใจให้จาบัลย์
อย่านั่งฝันอย่างเดียวเปลี่ยววังเวง

ทั่นยาย
12-12-2008, 08:09 AM

ขออนุญาตินำเรื่องราวการบรรลุธรรมของหลวงปู่มั่นมา แบ่งกันรู้ปันกันอ่านค่ะ

ภายในศาลาพระราชศรัทธา วัดปทุมวนาราม กรุงเทพฯ

http://www.oknation.net/blog/home/blog_data/78/20078/images/namo.jpg
หลวงปู่มั่น

วินาทีบรรลุธรรม” หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต
จากหนังสือ พระอรหันต์มีจริง วินาทีบรรลุธรรม
โดย : เธียรนันท์
นำมาพิมพ์เผยแผ่โดย คุณพยัคฆ์น้อย

ตอนที่ 1...บรรลุธรรมกลางถนน กรุงเทพ
ธรรมะเป็นอกาลิโก ไม่เลือกกาลและสถานที่ เรื่องนี้เป็นหัวข้อที่ใครๆท่องจำจนขึ้นใจ
แม้จะอยู่ในกรุงเทพ เมืองหลวงที่เต็มไปด้วยความจอแจคับคั่งของผู้คน แต่ ณ. ที่นี้ครั้งหนึ่งในอดีต..
กลางถนนสายหนึ่ง ณ.ศูนย์กลางแฟชั่นความทันสมัยจากยุโรป หลวงปู่มั่นได้เข้าถึงธรรมมาแล้ว
เหตุเกิดในพรรษาที่ 8 หลวงปู่มั่นเดินทางเข้ากรุงเทพ พักกุฏิที่วัดสระปทุม (วัดปทุมวนาราม-ปัจจุบัน)
เพื่อศึกษาทั้งปริยัติและปฏิบัติไปพร้อมๆกัน ระหว่างที่จำพรรษาที่นี้ 3 พรรษา ท่านต้องเดินทางไปยัง
วัดบรมนิวาสเพื่อศึกษาธรรมฟังเทศน์จากทานเจ้าคุณอุบาลี คุณปมาจารย์ (จันทร์ สิริจฺนโท) เป็นประจำ
คืนเดือนเพ็ญราตรีหนึ่ง. หลวงปู่มั่นพร้อมสหธรรมมิกราว 5 รูป ได้เดินทางไปฟังธรรมะจากท่านเจ้าคุณ
อุบาลีตามปกติ ขณะที่พระคาราวานนี้เดินทางกลับวัดสระปทุม บนถนนพระรามหนึ่ง
ยามราตรีแสงเพ็ญกระจ่าง ส่องสว่างมองเห็นภาพสองข้างทางโดยไม่ต้องใช้ไฟประทีปส่อง
ขณะที่พระสหธรรมมิกท่านอื่นๆเดินก้มหน้าก้มตาไปล่วงหน้า ส่วนหลวงปู่มั่นเดินตามหลังพอ
เดินผ่านหน้าวังของกรมพระสวัสดิ์ ฯ (ปัจจุบันเป็นโรงเรียนช่างกลปทุมวัน) ซึ่งเป็นวังแบบยุโรป
สมัยนั้นนับว่าแปลกตาสวยงามมาก หลวงปู่มั่นมองเห็นเข้า ใจก็คิดไปอัตโนมัติว่า “สวยงาม”
แต่ความต่อเนื่องของสติสัมปัชชญญะ ทันที่ที่คิดว่า “สวยงาม” เท่านั้น จิตรวมลงไปเกิดความรู้ขึ้นมาว่า
ดินหนุนดิน แล้วจิตก็ไม่หยุดนิ่ง กลับรวมลงไปอีก แล้วเกิดญาณขึ้น กำหนดรู้อริยสัจเหมือนพรรษาที่ 3
(วัดเลียบ -รู้ธรรมครั้งนี้เป็นครั้งที่ 2 ) จิตรู้อริยมรรคทวนของเก่าว่า
“ดินหนุนดิน คือสังขารทั้งหลายที่มีวิญญาณครอง และไม่มีวิญญาณครอง เพราะธาตุทั้ง 4 รวมกัน
โดยมีธาตุดินเป็นธาตุนำ เพราะเป็นของแข็งเหมือนเอาดินก่อก่ายกันขึ้นมา ส่วนธาตุนอกนั้นเป็นธาตุ
อาศัย นอกจากนี้ได้ความรู้เพิ่มอีกว่า อริยธรรมนี้ ไม่ได้ตั้งอยู่บนหัวหลักหัวตอ ขี้ดิน ขี้หญ้า ฟ้าแดดดินลม
พระอาทิตย์ พระจันทร์ ดวงเดือน ดาว นักขัตฤกษ์ที่ไหน คงตั้งอยู่ที่คนนี่เอง ไม่เลือกกาลสถานที่อริยบถ ..”
หลวงปู่มั่นชี้ชวนให้ดูว่า “ดูแต่เรานี่สิ... ยืนว่ากันกลางถนนในกรุงเทพนี้เลย”

โปรดติดตามตอนต่อไปค่ะ

noppakorn
12-12-2008, 08:21 PM
http://www.oknation.net/blog/home/blog_data/78/20078/images/namo.jpg
อนุโมทนาสาธุครับท่านยาย

ธรรมะคือเครื่องอบรมบ่มนิสัย สร้างจิตใจให้บริสุทธิ์ผ่องผุดจิต
เป็นเครื่องนำส่องตนหนชีวิต เสริมใจจิตให้ดีงามไปตามธรรม
อันตัวตนคนเราเคยเขลาจิต ในชีวิตเคยพลาดผิดอย่าคิดหยาม
ถึงแม้จะเคยช้าชั่วมัวเลวทราม กลับมางามเพราะรู้ธรรมสร้างกรรมดี
ดังน้ำขุ่นได้มากรองรองจนใส กลับคืนได้เพราะเครื่องกรองหายหมองศรี
คนทำชั่วได้รู้ธรรมพางามพี กลายคนดีกลับมาได้ใช้ธรรมกรอง.....

ทั่นยาย
12-13-2008, 10:40 AM
อนุโมทนาสาธุกับพี่นพด้วยเช่นกันค่ะ

พี่นพเจ้า มีเรื่องจะมาขอความกรุณาเจ้า
จะขอยืมตังค์ที่พี่นพใส่ตุ่มฝังดินไว้ไปสร้างประเทศใหม่หน่ะเจ้า
เบื่อประเทศนี้แระวุ่นวายกันจัง :D

และต้องขออนุญาติพี่นพขอนำบทกลอนธรรมะที่พี่นพประพันธ์ไว้
บางบทไปลงในสารธรรมะซึ่งเราทำกันเองเพื่อแจกจ่ายให้
กลุ่มกัลยาณมิตรในโครงการ แบ่งกันรู้ปันกันอ่าน หน่ะค่ะ
จะอนุญาติหรือไม่ แล้วแต่พี่นพจะพิจารณาและเห็นสมควรนะคะ
แต่ทั่นยายเห็นสมควรไปแล้วค่ะ :D ;D

ขออนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ

noppakorn
12-13-2008, 10:56 AM
อนุโมทนาสาธุกับพี่นพด้วยเช่นกันค่ะ

พี่นพเจ้า มีเรื่องจะมาขอความกรุณาเจ้า
จะยืมตังค์ไปสร้างประเทศใหม่นะเจ้าเบื่อประเทศนี้แระ :D

และต้องขออนุญาติพี่นพขอนำบทกลอนธรรมะที่พี่นพประพันธ์ไว้
บางบทไปลงในสารธรรมะซึ่งเราทำกันเองเพื่อแจกจ่ายแบ่งปันให้
กัลยาณมิตรในกลุ่มได้ แบ่งกันรู้ปันกันอ่าน หน่ะค่ะได้
จะอนุญาติหรือไม่ แล้วแต่พี่นพจะเห็นสมควรนะคะ
แต่ทั่นยายเห็นสมควรไปแล้ว :D ;D

โมทนาสาธุ ครับท่านยาย ด้วยความยินดีครับ (อิอิ ก็ทั่นยายอนุมัติแล้วนิ 555)

เกิดแก่
12-14-2008, 02:36 AM
อนุโมทนาสาธุกับท่านยายและพี่ชายนพกรณ์ด้วยค่ะ

อิสานดินแดนแห่งอริยสงฆ์สมดั่งคำกล่าวขานจริง ๆ ค่ะ หลวงปู่มั่นท่าน
เป็น พระสุปติปันโน บารมีของท่าน อ่านแล้วทำให้อยากมองเห็นตัวเอง
ตอนไม่มีหนังห่อหุ้มจัง อะจึ๊ย :-\ และยังมีชีวประวิตพระสุปติปันโนอีกหลายรูป
ที่เกิดแก่กำลัง จะขอยิบขอลืม ท่านยายมาอ่านอีก

เกิดแก่ก็เห็นสมควรด้วยค่ะท่านยาย ที่จะนำบทกลอนธรรมะที่พี่ชายประพันธ์
ไป "แบ่งกันรู้ปันกันอ่าน" ขอสารภาพว่าบางบทเกิดแก่ก็แอบปริ้นท์เอามา
ลงสมุดบันทึก น้องขอยืมบทสองบทคงไม่ว่ากระไรนะเจ้าค่ะ

ทั่นยาย
12-14-2008, 09:15 AM

อิสานแต่เดิมนานมาแล้วเคยได้ชื่อว่า สุวรรณภูมิค่ะ ตะละแม่ เป็นแผ่นดินที่เหมาะ
กับการจะหาทางพ้นทุกข์ เพราะอิสานในกาลก่อนจะแตกต่างจากภาคเหนือที่มีอากาศหวานเย็น
ภาคใต้ที่ชุ่มฉ่ำไปด้วยฝน แตภาคอิสานมีแต่ความแห้งแล้งกันดารมากทำมาหากินกัน
ไม่ค่อยได้ผู้คนอดอยากแร้นแค้นทำให้ร้อนรุ่มใจ เมื่อมีธรรมเข้าไปโปรยปรายละออ
แห่งความชุ่มฉ่ำในจิตใจทำให้คนอีสานยึดมั่นในธรรมนั้นมาเป็นที่พึ่ทางใจอย่างไม่มีเงื่อนไข
และอิสานยังมีภูมิประเทศที่สัปปยะเหมาะแก่การภาวนาอย่างมาก เมื่อองค์ประกอบลงตัว
เช่นนี้ อิสานจึงเป็น สุวรรณภูมิแห่งการหาทางหลุดพ้นแห่งอริยะสงฆ์ทั้งหลายค่ะ
เพราะท่านอยู่ในสถานที่ ที่ไม่มีความสุขใดๆมาเป็นตัวส่งเสริมกิเลสมีแต่สภาวะธรรม
ให้พิจารณาอยู่ทุกเวลา แม้แต่อาหารที่บางวันได้ฉันไม่พออิ่ม หรือบางวันก้อแทบไม่ได้ฉัน
เพราะญาติโยมก้อไม่มีจะกินเช่นกัน ก้อกลายเป็นเครื่องมือในการข่มกิเลสของความอยาก
ให้หมอบราบคาบแก้วไปได้อย่างดีคะ อันนี้เป็นเพียงความรู้ส่วนน้อยของทั่นยายเท่าที่ได้รับรู้มาค่ะ
แต่อยากเล่าสู่กันฟังตามประสาผู้รู้บ้างไม่รู้บ้างค่ะ ขอท่านผู้รู้กรุณาช่วยชี้แนะด้วยนะคะ ::)

[b]แบ่งกันรู้ปันกันอ่าน ตอนต่อไปมาแล้วค่ะ

http://www.watkoh.com/board/index.php?action=dlattach;topic=3.0;attach=130;image

วินาทีบรรลุธรรม… หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต
จากหนังสือ พระอรหันต์มีจริง วินาทีบรรลุธรรม
โดย : เธียรนันท์
นำมาพิมพ์เผยแผ่โดย คุณพยัคฆ์น้อย

ตอนที่ 2 ...คืนเพ็ญเดือน 3 ที่ถ้ำไผ่ขวาง...

“เราบำเพ็ญสมณธรรมมาถึงบัดนี้ก็เป็นเวลา 12 ปี ทุกอย่างพร้อมแล้ว ที่จะทำสุดแห่งทุกข์ในวัฏสงสารในคืนเพ็ญนี้” หลวงปู่มั่น ภูริฑัตโต
4 ปีนับจากเหตุการณ์เข้าถึงธรรมบนถนนกลางกรุงเทพ เส้นทางธรรมของหลวงปู่มั่นมีแต่บ่ายหน้าข้ามพ้นสังสารวัฎ
ท่านได้เที่ยวปลีกวิเวกธุดงค์ไปป่าตามจังหวัดต่างๆ ผ่านอุบลราชธานี ดงพญาเย็น ภูเขาหลายลูก
ในวันหนึ่งเกิดนิมิตถึงถ้ำสิงห์โตหรือถ้ำไผ่ขวางอยู่บนเขาพระงาม ลพบุรี ถ้ำไผ่ขวางอยู่ข้างน้ำตก
มีลักษณะเป็นป่าทึบ อากาศเย็นสบาย อุดมสมบูรณ์ด้วยสัตว์ป่านานาชนิดอาทิ ช้าง เสือ งูเห่า
สถานที่แทบจะไร้ผู้คนอาศัย ระหว่างทางเดินขึ้นเขา ชาวบ้านเห็นมีพระภิกษุต่างถิ่นรูปหนึ่งสะพายบาตร กลด
กิริยามารยาทเคร่งครัดในพระธรรมวินัย จึงตรงเข้ามาสอบถามด้วยความเป็นห่วงว่า
“หลวงพ่อจะไปไหน”
หลวงปู่มั่นตอบว่า “จะไปบำเพ็ญสมณธรรมในเขาลูกนั้น”
ชาวบ้านฟังแล้วตกใจ รีบยกมือไหว้ท่านแล้วกราบนิมนต์ว่า “อย่าเข้าไปเลยหลวงพ่อ เพราะพระที่เข้าไปในถ้ำนี้
ตายไปแล้ว 6 องค์ ขอให้อยู่กับพวกฉันที่บ้านไร่นี้เถิด อย่าเข้าไปเลย” หลวงปู่มั่นรับความปรารถนาดีของชาวบ้าน
เอาไว้ในใจแล้วตอบว่า “เออ.. โยม ขอให้อาตมาเป็นองค์ที่ 7 ก็แล้วกัน”
จากคำพูดของชาวบ้าน ก็พอทำให้หลวงปู่มั่นเข้าใจสภาพของถ้ำบนภูเขาในป่าได้ดี จิตใจไม่มีหวาดกลัว
กลับเต็มได้ด้วยความเด็ดเดี่ยวยอมสละชีวิตเพื่อธรรมะ พอถึงถ้ำไผ่ขวางจัดแจงวางสัมภาระ เก็บปัดทำความสะอาด
บริเวณที่พัก พอตกค่ำบำเพ็ญภาวนาตามวิสัย รุ่งเช้าเดินลงเขาบิณฑบาตอย่างนี้ผ่านเดือนอ้าย เดือนยี่
จนล่วงใกล้เข้าคืนเพ็ญเดือน 3 อันเป็นวันสำคัญทางพุทธศาสนา ทำให้หลวงปู่มั่นระลึกถึงสมัยพุทธกาล
ช่วงที่พระพุทธเจ้าบำเพ็ญภาวนา ต่อสู้กับกิเลสมารจนบรรลุธรรม ท่านได้ปรารภว่า
“เราบำเพ็ญสมณธรรมมาถึงบัดนี้ก็เป็นเวลา 12 ปี ทุกอย่างพร้อมแล้ว ที่จะทำสุดแห่งทุกข์ในวัฏสงสารในคืนเพ็ญนี้”
การตัดสินใจเช่นนี้ แบบทิ้งทวนแลกชีวิตกับธรรมะ ยามเช้า... เช่นเดียวกับทุกๆวัน หลวงปู่มั่นหลังจากฉันเช้า
เรียบร้อยเพียงพอแก่สังขารให้บำเพ็ญธรรมะได้ จากนั้นจึงบำเพ็ญสมาธิภาวนา พอนั่งได้ไม่นานเกิดไม่สบายกาย
อาหารที่ฉันเข้าไปไม่ย่อย ทำให้อาหารเป็นพิษ ส่งผลให้ท้องร่วง อาเจียนอย่างหนัก ท่านจึงหวนนึกถึงคำพูด
ของชาวบ้าน พรางรำพึงกับตนเองว่า
“ตัวเราเองก็เห็นจะตายแน่เหมือนพระเหล่านั้น” แต่คำปรารภนี้ล้วนไม่ใช่วิสัยนักรบแห่งกองทัพธรรม
หลวงปู่มั่นจึงออกเดินสำรวจมองหาสถานที่นั่งสมาธิและแล้ว..ที่หน้าผาเหวลึก.. มีก้อนหินใหญ่อยู่บนปากเหว
พอให้คนไปนั่งได้ หลวงปู่มั่นไปขึ้นไปยืนบนก้อนหินใหญ่ แล้วหยิบก้อนหินอันเล็กๆ โยนลงไปในเหว
ใช้เวลานานพอควรจึงจะได้ยินเสียงกระทบของก้อนหิน หลังจากดูทำเลเป็นที่เรียบร้อยหลวงปู่มั่นกล่าวปณิธานว่า
“เอาล่ะ.. ถ้าเราไม่รู้แจ้งเห็นจริง ก็จะไม่ลุกจากที่นั่งนี้เป็นอันขาด ถ้าเราจะต้องตายขอให้ตายตรงนี้ ขอให้หล่นลงไป
ในเหวนี้ จะได้ไม่เป็นที่วุ่นวายแก่ใครๆ
ซึ่งจะต้องกังวลทำศพให้เรา” คืนนั้น ท่ามกลางขุนเขาแสงจันทร์กระจ่างเป็นสักขีพยานเฝ้าดูการบำเพ็ญภาวน
าของหลวงปู่มั่น จิตของท่านสว่างไสวดุจกลางวัน
เห็นกระจ่างชัดแม้เม็ดทรายเล็กๆ จิตโอภาสประภัสสรเห็นชัดในนิมิตที่เข้ามา รวมถึงการพิจารณากายคตา
ตลอดจนธรรมะต่างๆ นาน 3 วัน 3 คืน
โดยไม่ลงไปบิณฑบาต ไม่ฉันอาหาร เกิดนิมิตปรากฏเห็นบุตรสาวของโยมที่อุปัฎฐาก มายืนร้องเรียกความรัก
จากท่าน จิตของหลวงปู่มั่นไม่ได้หวั่นไหวไปตาม
จิตไม่ได้ยินดียินร้ายกับสาวงามนั้น ท่านพิจารณาว่า
“อันเรื่องเกิด แก่ เจ็บ ตาย เราก็พิจารณามาอย่างช่ำชองแล้ว จะมาหลงอีกหรือ”
ฉับพลันภาพหญิงสาวนั้นก็แก่เฒ่าและล้มตายลงเหลือแต่กองกระดูกหายไปในแผ่นดิน จิตจึงถอนออกมา

อนุโมทนาสาธุ ขอให้ท่านผู้เขียนบทความนี้

noppakorn
12-14-2008, 11:22 AM
ขอโมทนาสาธุกับท่านยายด้วยครับ สาธุๆๆ

อันความดีคืออะไรใครรู้บ้าง
เพียงกล่าวอ้างกันไว้ไร้เหตุผล
ต่างอวดอ้างว่าตนดีมีกมล
แต่ตัวตนไม่รู้เลยที่เอ่ยไป
สุจริตธรรมความดีนี้ละหรือ
ความดีคือทำให้คนชนสุขี
ไม่ทำให้คนเดือดร้อนบ่อนชีวี
ไม่สร้างบารมีเบียดเบียนตนชนทั่วไป
ไม่ทำทุกข์ให้แก่ตนและคนอื่น
สร้างความชื่นรื่นรมย์จิตคิดสดใส
มั่นในศีลหมั่นสร้างทานไม่พาลใคร
จึงกล่าวได้ว่าตัวตนเป็นคนดี
………………………………………ความดีคืออะไร

plyfha
12-14-2008, 02:16 PM
อนุโมทนาสาธุ ค่ะท่านยาย พี่นพ

อันความดีคืออะไรใครใครรู้
แต่อาจดูเฉยชาพาไม่เห็น
ว่าตัวเองดีกว่าใครไม่รำเค็ญ
เพราะมองเห็นว่าตัวเองเก่งกว่าใคร

piangfan
12-14-2008, 07:23 PM
นมัสการพระคุณเจ้าค่ะ
สวัสดีค่ะอาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ ลุงโจ
พี่นพกรณ์ ลุงเปา พี่เกิดแก่ พี่โดด พี่อ๋อย

โมทนาสาธุค่ะ ทั่นยาย พี่นพฯ

http://img175.imageshack.us/img175/3082/khonkaenlinkcom114131ou4.gif
ฝากทุกท่านค่ะ

เพียงฝัน

piangfan
12-14-2008, 07:59 PM
ความดีคือสิ่งที่ทำแล้ว มีความสุข จิตใจสบายดี
ดูที่ จิตใจของตัวเอง อารมณ์ความรู้สึกดี
อันได้แก่ สงบ สบาย ไม่ตื่นเต้น ไม่กระวนกระวาย ไม่ร้อนรน หรือ หวั่นไหวกลัว

ความดีคือสิ่งที่ทำแล้วไม่เบียดเบียนผู้อื่น
ดูที่ผลลัพธ์ ทำให้ผู้อื่นไม่เป็นทุกข์เดือดร้อนเพราะการกระทำของเรา
ความดีคือสิ่งที่ทำแล้วไม่เบียดเบียนตัวเอง
ดูที่ผลลัพธ์ ต่อสุขภาพกาย จิตใจ ของตนเอง

ความดีคือสิ่งที่ทำแล้วเกิดประโยชน์ต่อตัวเองและผู้อื่น
ดูทีผลการกระทำ ทำให้ตัวเองและผู้อื่น
ได้รับผลประโยชน์ที่ดีขึ้นจากการกระทำทั้งทาง กาย และ ใจของเรา

สาธุ ค่ะ พี่นพฯ ทั่นยาย พี่ปลายฟ้า
ลุงเปาขา!! ส่งเสียงมาทักทายหลานๆหน่อยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

เพียงฝัน

ทั่นยาย
12-14-2008, 08:00 PM
ความดี....อยู่ที่ตัวตน

ความดีนั้นใช่จะให้ใครหยิบยื่น หรือซื้อคืนได้จากใครที่ไหนนี่
แม้มีเงินล้นฟ้าบารมี ก็ยากที่จะดีได้หากไร้ธรรม
อยากจะรู้เรื่องชั่วดีต้องมีศีล อย่าดูหมิ่นคุณค่าว่าต้อยต่ำ
คนจะดีต้องมีใจใฝ่ในธรรม ไม่เหยียบย่ำลบหลู่ว่าผู้ใด

ความดีนี้ทำแล้วใจไม่ร้อนรน ต้องอดทนแม้บางคราจะร้องไห้
ทำความดีนี้ใช่ว่าจะสบาย แต่อย่าหน่ายท้อถอยคอยทำดี
อันความดีเหมือนยาขมอมแล้วขื่น จะหวานชื่นเมื่อทำให้ใครสุขศรี
เปรียบเหมือนเกลือด้อยค่าราคามี ก้อยังดีมีคุณค่ากว่าเม็ดทราย

ทำความดีอย่าหวังให้ใครมาเห็น แม้ลำเค็ญก็มุ่งไปดังใจหมาย
ทำความดีแม้จะต้องลำบากกาย แต่หัวใจนั้นเปี่ยมสุขทุกวันวาร
แม้จะเหนื่อยเพียงใดไม่เคยท้อ ไม่รั้งรอขอทำไปด้วยใจมั่น
อุปสรรค์จะมากมายไม่สำคัญ ขอเพียงมั่นทำความดีนี้เรื่อยไป

อันความดีคืออะไรให้รู้ก่อน แล้วค่อยต้อนค้นหาว่าอยู่ไหน
หาความดีนี้หนาหาที่ใจ อยู่ไม่ไกลมองให้ทั่วในตัวตน
ความดีนั้นคือศีลธรรมประจำจิต ใคร่ครวญคิดพิจารณาหาเหตุผล
รู้ถูกผิดดีชั่วแห่งตัวตน จึงเป็นคนดีได้.....ใช่อวดดี

paobunjin
12-14-2008, 10:00 PM
สาธุ ค่ะ พี่นพฯ ทั่นยาย พี่ปลายฟ้า
ลุงเปาขา!! ส่งเสียงมาทักทายหลานๆหน่อยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สาธุ ขออนุโมทนากับทั่นยาย ที่นำเรื่องราวของพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต
มาเผยแพร่ ทำให้ได้รู้ปฏิปทาและความเด็ดเดี่ยวของท่าน ที่เราท่านทั้งหลาย
น่าจดจำเอามาเป็นวัตรปฏิบัติ ให้ร่าเริงอาจหาญ เจริญรอยตามท่านไป สาธุฯ

เสียงร้องขอจากเพียงฝันฉันรู้สึก ทรวงระทึกต้องรีบมาไม่กล้าเฉย
เพิ่งมาถึงที่ทำงานนานจังเลย เพราะเกินเลยวันเวลาหลายราตรี
ต้องตกค้างอยู่บ้านเราไม่เศร้าหรอก จึงขอบอกเที่ยวไปในหลายที่
กลับไม่ได้ก็ไม่ไปเป็นไรมี อยู่ที่นี่บ้านเราข้าวมีกิน

เสียอย่างเดียวการงานมันถมทับ ต้องเร่งขับเคลื่อนไปให้สูญสิ้น
เพราะถ้างานหมักหมมเป็นอาจิณ เหมือนราคินจับใจให้หมองมัว
พอได้ทำงานแล้วผ่องแผ้วจิต เพื่อนสนิทน้องทั้งหลายคลายยิ้มหวัว
พี่ไม่อยู่พวกเราใจเต้นรัว คิดไปทั่วกลัวจะกล้าไปฆ่าฟัน....ฮา ฮา ฮา

อันเรื่องความดีงามในดวงจิต พาชีวิตแจ่มใสไม่ต้องหวั่น
เป็นคนดีมีศีลธรรมค้ำจุนกัน ต่างยึดมั่นคุณธรรมน้อมนำใจ
จงเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่แด่ญาติมิตร คนสนิทแวดล้อมผู้อยู่เคียงใกล้
ค่อยเผื่อแผ่ออกไปให้คนไกล เหมือนร่มไทรใครได้ชมได้ร่มเย็น

นพกรณ์ตอนนี้มีคุณค่า น้อมนำพาธรรมะมาให้เห็น
ใครได้อ่านได้รู้ได้ร่มเย็น สมที่เป็นคนใกล้วัดตัดนิวรณ์

เกิดแก่
12-15-2008, 01:10 AM

สวัสดีค่ะท่านพี่ชายฯ ท่านยาย ท่านลุงเปา ท่านบีบี น้องโดด น้องแปดคิว
น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า น้องอ๋อย น้องลักกี้ และญาติธรรมทุก ๆ ท่าน

ความดีนั้นเกิดด้วยใจใช่เพียงปาก
ทุกคนอยากเป็นคนดีที่รักใคร่
เป็นคนดีนั้นนะหรือคือเช่นไร
จึงจะได้ขึ้นชื่อ..คือคนดี

คนดีนั้นมีหลักธรรมค้ำจุนจิตร
ไม่คอยคิดแต่เรื่องร้ายให้หมองศรี
เพียงแค่คิดมีเมตตาและปราณี
เป็นหลักที่ยึดมั่นนั้นเรื่อยไป

คุณธรรมประจำใจใช้เป็นหลัก
ให้ตระหนักอยู่เสมอไม่เผลอไผล
หากเราอยากได้สิ่งดีจากผู้ใด
ตัวเราไซ้ให้สิ่งที่ดีหรือยัง

ทั่นยาย
12-15-2008, 04:03 PM

แบ่งกันรู้ปันกันอ่าน

ใครที่ไม่ได้ไปนั่งฟังการบรรยายธรรมะโดยท่าน ว.วชิรเมธี
มีพี่ๆ ที่รู้จักไปนั่งฟังมา ท่านได้ให้พร 4 ข้อ ดังนี้

1. [color=orange]อย่าเป็นนักจับผิด
คนที่คอยจับผิดคนอื่น แสดงว่า หลงตัวเองว่าเป็นคนดีกว่าคนอื่น ไม่เห็นข้อบกพร่องของตนเอง
กิเลสฟูท่วมหัว ยังไม่รู้จักตัวอีก' คนที่ชอบจับผิด จิตใจจะหม่นหมอง ไม่มีโอกาส 'จิตประภัสสร'
ฉะนั้น จงมองคน มองโลกในแง่ดี'แม้ในสิ่งที่เป็นทุกข์ ถ้ามองเป็น ก็เป็นสุข'

2. [color=teal]อย่ามัวแต่คิดริษยา
'แข่งกันดี ไม่ดีสักคน ผลัดกันดี ได้ดีทุกคน'
คนเราต้องมีพรหมวิหาร 4 คือ เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา
คนที่เราริษยาเป็นการส่วนตัว มีชื่อว่า 'เจ้ากรรมนายเวร' ถ้าเขาสุข เราจะทุกข์
ฉะนั้น เราต้องถอดถอนความริษยาออกจากใจเรา เพราะไฟริษยา เป็น 'ไฟสุมขอน' (ไฟเย็น)
เราริษยา 1 คน เราก็มีทุกข์ 1 ก้อนเราสามารถถอดถอนความริษยาออกจากใจเรา
โดยใช้วิธี 'แผ่เมตตา' หรือ ซ! ื้อโคมมา แล้วเขียนชื่อคนที่เราริษยา แล้วปล ่อยให้ลอยไป

3. [color=green]อย่าเสียเวลากับความหลัง
90% ของคนที่ทุกข์ เกิดจากการย้ำคิดย้ำทำ 'ปล่อยไม่ลง ปลงไม่เป็น'
มนุษย์ที่สลัดความหลังไม่ออก เหมือนมนุษย์ที่เดินขึ้นเขาพร้อมแบกเครื่องเคราต่างๆ ไว้ที่หลัง
ขึ้นไปด้วยความทุกข์ที่เกิดขึ้นแล้ว จงปล่อยมันซะ 'อย่าปล่อยให้คมมีดแห่งอดีต มากรีดปัจจุบัน'
'อยู่กับปัจจุบันให้เป็น' ให้กายอยู่กับจิต จิตอยู่กับกาย คือมี 'สติ' กำกับตลอดเวลา

4. [color=blue]อย่าพังเพราะไม่รู้จักพอ
'ตัณหา' ที่มีปัญหา คือ ความโลภ ความอยากที่เกินพอดี เหมือนทะเลไม่เคยอิ่มด้วยน้ำ
ไฟไม่เคยอิ่มด้วยเชื้อ ธรรมชาติของตัณหา คือ 'ยิ่งเติมยิ่งไม่เต็ม'
ทุกอย่างต้องดูคุณค่าที่แท้ ไม่ใช่ คุณค่าเทียม เ ช่น คุณค่าที่แท้ของนาฬิกา คืออะไร
คือไว้ดูเวลาไม่ใช่มีไว้ใส่เพื่อความโก้หรู คุณค่าที่แท้ของโทรศัพท์มือถือ คืออะไร คือไว้สื่อสาร
แต่องค์ประกอบอื่นๆ ที่เสริมมาไม่ใช่คุณค่าที่แท้ของโทรศัพท์ เราต้องถามตัวเองว่า 'เกิดมาทำไม'
'คุณค่าที่แท้จริงของการเกิดมาเป็นมนุษย์อยู่ตรงไหน 'ตามหา 'แก่น' ของชีวิตให้เจอ
' คำว่า 'พอดี' คือ ถ้า 'พอ' แล้วจะ 'ดี' รู้จัก 'พอ' จะมีชีวิตอย่างมีความสุข'

กรุณาส่งข้อความดีๆ อันนี้ให้คนที่ท่าน 'รัก' และ 'ปราถนาดี'
หวังว่าทุกๆท่านจะได้ประสบแต่ความสุขกายสบายใจ นะ

ขออนุโมทนากับผู้ที่เผยแพร่บทความดีๆด้วยค่ะ
ขอให้ท่านและครอบครัว สุขกาย สุขใจ เจริญในทุกๆด้านที่ปรารถนาค่ะ

piangfan
12-15-2008, 05:52 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ดาว อาจารย์เดฟ คุณป้าวรรณ ลุงโจ
พี่นพกรณ์ ลุงเปา พี่เกิด แก่ พี่โดด พี่อ๋อย
พี่ปลายฟ้า ทั่นบีบี ครูวิทย์ พี่พญามาร พี่แปดคิว เจ้าป้าฯ
พี่ตะขบ พี่ ลัคกี้ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

โมทนาสาธุค่ะ ทั่นยาย
ขอบคุณค่ะ

ฝันมันไกลเลยไปไม่ถึงเพียงฝัน

noppakorn
12-17-2008, 03:19 PM
อันเงินทองของดีมีไว้ใช้
เก็บเอาไว้แบ่งสมกองไว้ปองหมาย
กองที่หนึ่งเลี้ยงครอบครัวตัวและกาย
กองสองหมายสำรองให้คล่องการ
กองที่สามเก็บไว้ใช้แบ่งปัน
คอยจัดสรรสร้างทานบุญสุนทรสรร
เพื่อเป็นทุนรอนไว้ตอนชีพรอนราน
ชาติหน้ากาลจะได้ใช้ไว้เป็นทุน
เพราะยามตายเอาติดกายไปไม่ได้
เหลือคงไว้ให้ผู้อื่นเขาชื่นสุนทร์
จะโลภมากหวังไปไม่ค้ำจุน
ไว้สร้างบุญสุนทรทานชั่วกาลนาน

piangfan
12-18-2008, 10:56 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ดาว อาจารย์เดฟ ลุงโจ
ลุงเปา พี่นพ พี่พญามาร ครูวิทย์ พี่รักกี้
พี่เกิดแก่ พี่ปลายฟ้า ทั่นยาย พี่โดด
พี่อ๋อย ลุงบีบี พี่ตะขบ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ร้อยเพลงรักปักใจให้กับเจ้า
ที่ยังเหงาเศร้าหัวใจให้โหยหา
เสียงเพลงนั้นน้องบรรเลงจากอุรา
ให้พี่ยาคลายเศร้าเหงาเดียวดาย

โมทนาสาธุค่ะพี่นพ ขอบคุณค่ะ

เพียงฝัน

noppakorn
12-19-2008, 03:32 PM
จะถกธรรมกันไปไยให้หมองหมาง
ใกล้สิ้นทางที่มาเกิดกำเนิดแล้ว
ต่างปฏิบัติต่างสร้างธรรมกรรมพราวแพรว
สร้างดวงแก้วให้ดวงจิตพิชิตธรรม
ภาวนาต่างคนทำเห็นธรรมเอง
อย่าหวั่นเกรงอย่าระย่อรอเช้าค่ำ
ตั้งใจจิตให้แน่เห็นแท้ธรรม
ฝึกประจำย่อมเรียนรู้อยู่กับตัว

plyfha
12-19-2008, 08:18 PM
ลืมขออนุญาตพี่นพ แต่ลักรูปพระจันทร์ยิ้มไปอิอิ
มาขอทีหลังได้หรือเปล้าน้อ
ทำแบบท่านยาย ตะโกนถามไม่มีใครว่าก็นำรูปไปใช้และ

noppakorn
12-19-2008, 09:10 PM
ลืมขออนุญาตพี่นพ แต่ลักรูปพระจันทร์ยิ้มไปอิอิ
มาขอทีหลังได้หรือเปล้าน้อ
ทำแบบท่านยาย ตะโกนถามไม่มีใครว่าก็นำรูปไปใช้และ

ยังงี้ต้องคิดค่าเช่าครับ อิอิ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/20.gif

ทั่นยาย
12-21-2008, 10:45 AM

http://www.watkoh.com/board/index.php?action=dlattach;topic=3.0;attach=142;image

ปริศนาธรรม...หลวงปู่ขาว

๓. บ้านใกล้ครั่ง ย้อมครั่งไม่แดง นอนตะแคง ผิงแดดไม่อุ่น สวดจุ้มกุ้มมืองุ่มไม่ถึง
นี่ท่านก็พูดบ่อย "แปลว่าอะไรหลวงปู่ ? ""ไปภาวนาแปลเอา แปลให้รู้แล้วมันขี้เกียจขี้คร้าน ทำความเพียร

มันไม่สิ้นสงสัย " ผม(หลวงปู่จันทา) ก็เร่งความเพียรอย่างนั้น นั่นแหละอดนอนผ่อนอาหาร จิตรวมสู่ขณิกสมาธิได้
เย็นกาย เย็นจิต จิตลหุตา จิตเบา กายลหุตา กายเบา นั่นแหละ อันนี้เป็นผลรายได้จากการเจริญความเพียร
โอ๋… การเจริญธรรมผู้ประกอบให้ทุกข์เกิดขึ้น นี่จะเป็นผู้เห็นธรรมได้ ผู้ใดทำความเพียร ติดสุข ไม่เห็นธรรมนะ
ผู้ใดทำความเพียร เอาทุกข์เป็นอารมณ์ของสติ เป็นอารมณ์ของใจ เผากิเลสให้ใจเร่าร้อน อย่างนั้น
จะเห็นความเป็นไปในธรรมทั้งหลายนั้น ก็เลยกำหนดถามผู้รู้คือใจนี่แหละ

บ้านใกล้ครั่ง ย้อมครั่งไม่แดง ได้แก่อะไร ?
ได้แก่ เราเป็นชาวพุทธ ถือศาสนาพุทธนั่นแหละ แต่ไม่ประพฤติปฏิบัติตามพุทธ ถือเฉย ๆ
แต่ไม่ยอมประพฤติปฏิบัติตาม ก็เลยไม่รู้ธรรมเห็นธรรม ไม่เป็นไป จิตก็ไม่ได้บรรลุธรรม ไม่ได้ดื่มรสของความสงบ
พระโสดาปัตติผล พระสกิทาคามีผล พระอนาคามีผล พระอรหันต์ ไม่มี ไม่เกิดขึ้น นั่นแหละ
มีแต่กิเลส เผาใจให้เร่าร้อน อันนี้เรียกว่า ย้อมครั่งไม่แดง

นอนตะแคง ผิงแดดไม่อุ่น นี่ได้แก่ ผู้ขี้เกียจขี้คร้าน สะสม คุณงามความดีใส่ตนไว้ ไม่เจริญธรรม
เมื่อความเจ็บไข้ได้ป่วยมาถึง ความตายมาถึงแล้ว หาความสุขอะไรไม่มี มีแต่ความเร่าร้อนเกิดขึ้น
เผากายเผาจิตให้เร่าร้อนทังวันคืน นั่นแหละ ได้ชื่อว่านอนตะแคงผิงแดดไม่อุ่น

จะไปนอนผิงแดด มันก็ไม่อุ่น มีข้าวของเงินทองมากมาย ก่ายกองดจุเมฆ มันก็ไม่มาช่วยเหลือ
ให้อบอุ่นได้ มีแต่เร่าร้อนกระวนกระวาย หิวกระหายอย่างนั้น

สวดจุ้มกุ้ม มืองุ่มไม่ถึง ได้แก่ ลาภยศสรรเสริญสุข ฝ่ายโลก เขาได้เป็นนายร้อย นายพัน นายพล
ข้าหลวง นายอำเภอ ตลอดจนนายกรัฐมนตรี ผู้นำของชาติ ประมุขของชาติ นั่นแหละเขาได้กัน เราก็ไม่ได้
เพราะบุญน้อยวาสนาน้อย พลอยรำคาญ เล่าเรียนแล้วก็ไม่ได้

ฝ่ายทางธรรม เขาได้เป็นเจ้าฟ้าเจ้าคุณตลอดจนสังฆราช ประมุขของศาสนา อยากได้แล้วก็ไม่ได้
ทีนี้ทางฝ่ายธรรมเข้าไปอีก พระโสดาปัตติผล พระสกิทาคามีผล พระอนาคามีผล พระอรหัตตผล ก็ไม่ได้ไม่ถึง
นั่นเพราะเหตุใด ? เพราะความขี้เกียจขี้คร้าน ไม่สะสมบุญกุศลใส่ตนไว้ ไม่รีบเร่งบำเพ็ญอินทรีย์ธรรมให้แก่
ไม่บำเพ็ญบารมีธรรมให้เกิดมีขึ้นในตน เป็นผู้ติดสุขลืมตน ประมาทท่องเที่ยวเกิดดับภพน้อยภพใหญ่
โอ๊ย…เขาผู้หมั่นขยันนั้น เขาได้ กันสนั่นหวั่นไหว เราก็ไม่ได้ เพราะเราเป็นคนขี้เกียจขี้คร้าน ขี้เซาเหงานอน
ครูบาอาจารย์ท่านแนะนำพร่ำสอนอย่างไรก็ไม่ยอมทำ ทำได้แต่ความชั่วนั่นแหละความชั่วทำได้ แต่ความดีทำไม่ได้
ผลสุดท้ายก็อับอายขายหน้าเอาแต่ความชั่วอวดเขาทั้งนั้น ไม่ดี

จากหนังสือ*** 80 ปี หลวงปู่จันทา ถาวโร***
ขออนุโมทนากับผู้ที่เผยแพร่บทความดีๆด้วยค่ะ
ขอให้ท่านและครอบครัว สุขกาย สุขใจ เจริญในทุกๆด้านที่ปรารถนาค่ะ

piangfan
12-21-2008, 11:43 AM
ทั่นยาย พี่ปลายฟ้า ลุงบีบี ครูวิทย์ พี่พญามาร พี่แปดคิว เจ้าป้าฯ
พี่ตะขบพี่รักกี้ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ
โมทนาสาธุค่ะ ทั่นยาย พี่นพกรณ์ ลุงบีบี ลุงเปา พี่เกิดแก่
กับบทความดีดี
จงอายุ วรรณะ สุขะ พละเกิด
พรใดเลิศสมจริงในสิ่งฝัน
ให้อยู่ดี มีโชคนับอนันต์
ปีเดือนวันใหม่เวียนเรียงสร้างบุญ

ได้สะสมทางดีมีกุศล
ได้พบคนผู้ดีที่เกื้อหนุน
ได้พบรักเอื้อเฟื้อและการุญ
ต่างค้ำจุนกูลเกื้อและเจือจาน

ปีใหม่แล้วขอให้ทุกท่านความสุขค่ะ
ขอบคุณค่ะ

grup'/yo..เพียงฝัน..grup'/yo

noppakorn
12-21-2008, 05:59 PM
โมทนาสาธุกับทั่นยายและน้องเพียงฝันด้วยครับ

อัตตนา โจทยัต ตานัง (หมั่นเตือนตนด้วยตนเอง)
พระมังคลกูฎเถระบรรลุพระอรหันต์ ก่อนหน้าท่านมีอันกระสันสึก
ยังดีที่ท่านนั้นพลันรำลึก ได้ตรองตรึกรู้ตัวไม่มัวเมา
ท่านจึงได้เดินไปใต้ต้นไม้ ที่ท่านได้เก็บซ่อนผ้าผ่อนเก่า
แล้วเตือนตนให้รู้หนทนหนักเบา หรือจะเอาผ้าผืนเก่าให้เขาลือ
เจ้าเป็นผู้ไร้ยางอายไม่ขายหน้า จะเอาผ้าขี้ริ้วมาห่มหาหรือ
ท่านเตือนตนให้จำไว้ไม่พรั่นพือ หันฝึกปรือด้วยความเพียรเรียนนิพพาน
.........................................................................

พญามาร
12-21-2008, 08:57 PM
Chin] 1:37 pm:

เสียงสวรรค์สรรค์สร้างให้ต่างรัก
ด้วยใจพรักรักแน่ไม่แปรผัน
แต่วันคืนล่วงไปตลอดวัน
อีกไม่นานก็ต้องพรากจากโลกเอย.ฯ

จากท่านชินครับ
สาธุครับ

rPk,ki

พญามาร
12-21-2008, 09:21 PM

ปีใหม่ใจใหม่สดใสสวยเด่น
สมดั่งฝันเห็นหวังในกมล
อิ่มเอมปรมปรีดิ์มากมีลาภผล
ขอเทพช่วยดลสุขล้นด้วยเอย?

noppakorn
12-22-2008, 02:47 PM
สวัสดีครับท่านยาย ลุงเปา ทั่นโดด น้องเกิดแก่ น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า พญามาร คุณครูวิทย์ คุณบีบี และญาติธรรมทุกๆท่าน

เอาเรื่องดีๆมาให้อ่านกันครับ

แง่คิดดี ๆ จากชายชราผู้จากไป
โดย พิษณุ นิลกลัด

สัปดาห์สุดท้ายของปี 2548
ผมไปงานสวดและงานเผาศพผู้ชายวัย 81 ปี ที่ผมรู้จักเขามายาวนาน 30 ปี
ไม่ใช่ญาติ แต่สนิทนักรักใคร่เสมือนญาติ
ก่อนเสียชีวิตไม่กี่วันเขาสั่งลูกและภรรยาแบบคนไม่ครั่นคร้ามความตายว่า สวดสามวันแล้วเผา ไม่ต้องบอกใครให้วุ่นวาย อย่าเศร้า อย่าร้องไห้ ทุกคนต้องมีวันนี้ เพียง แต่เขาอยู่หัวแถวเลยต้องไปก่อน
แล้วลูกเมียก็ทำตามคำสั่ง สวดสามวันเผา
งานสวด 3 คืนมีคนฟังพระสวดคืนละ 14 คนคือเมีย ลูก หลาน เขย สะใภ้ และผมซึ่งเป็นคนนอก
เป็นงานศพที่มีคนไปร่วมงานน้อยที่สุดเท่าที่ผมเคยไปฟังสวด
วันเผามีเพิ่มเป็น 17 คน สามคนที่เพิ่มเป็นเพื่อนบ้านที่เคยคุยด้วยเกือบทุกเย็น
คนหนึ่ง เป็นแม่ค้าล็อตเตอรี่ที่เคยยืมเงินแล้วไม่มีสตังค์จ่าย เลยเอาล็อตเตอรี่ทยอยผ่อนใช้หนี้แทนเงินงวดละสองใบคนหนึ่ง และคนสุดท้ายเป็นหญิงที่ผู้ตายเคยผูกปิ่นโตทุกมื้อเย็น
ทั้งสามคนบอกว่าเกือบมาไม่ทันเผา เคราะห์ดีที่แวะไปเยี่ยมที่โรงพยาบาล เจ้าหน้าที่บอกว่าเสียชีวิตไปแล้ว 3 วัน

หลังฌาปนกิจพระกระซิบถามเจ้าหน้าที่วัดว่าเจ้าของงานจ่ายเงินค่าศาลาสวดพระอภิธรรมแล้วหรือยัง
พระท่านคงไม่เคยเห็นงานศพที่มีคนน้อยแบบที่ผมก็รู้สึกตั้งแต่สวดคืนแรก
จริงๆ แล้วผู้ตายเป็นคนค่อนข้างมีสตังค์ ทำงานธนาคารแห่งประเทศไทยจนเกษียณอายุที่
ตำแหน่งหัวหน้าหน่วย แต่ด้วยความที่รักและศรัทธา อาจารย์ป๋วย อึ๊งภากรณ์ อดีตผู้ว่าการแบงค์ชาติ
จึงดำเนินชีวิตแบบไม่ปรารถนาให้ใครเดือนร้อน แม้กระทั่งวันตาย

ผมสนิทกับเขาเพราะเขามีความฝันในวัยเด็กอยากเป็นนักประพันธ์แบบ ไม้ เมืองเดิม ที่เขาเคยนั่งเหลาดินสอและวิ่งซื้อโอเลี้ยงให้ เมื่อตัวเองเป็นนักเขียนไม่ได้ พอมาเจอะผมที่เป็นนักข่าวก็เลยถูกชะตาและให้ความเมตตา
การมีโอกาสได้พูดได้คุยกับเขาตามวาระโอกาสตลอด 30 ปี ทำให้ได้แง่คิดดี ๆ มาใช้ในการดำรงชีวิต

วันหนึ่งเขารู้ว่าขโมยยกชุดกอล์ฟของผมไปสองชุดราคา 4 แสนกว่าบาท
เขาปลอบใจผมว่า ของที่หายเป็นของฟุ่มเฟือยของเรา
แต่มันอาจเป็นของจำเป็นสำหรับลูกเมียครอบครัวเขา
คิดซะว่าได้ทำบุญ จะได้ไม่ทุกข์
เขามีวิธีคิด เท่ ๆ แบบผมคิดไม่ได้มากมาย เป็นต้นว่าสุขและทุกข์อยู่รอบตัวเรา
อยู่ที่ว่าเราจะเลือกหยิบเลือกคว้าอะไร
คงเป็นเพราะเขาเลือกคว้าแต่ความสุข
ช่วงปีสุดท้ายของชีวิตเขาต่อสู้กับโรคชรา เบาหวาน หัวใจ ความดัน เกาต์ และไตทำงานเพียง
5 เปอร์เซ็นต์โดยไม่ปริปากบ่น
แถมยังสามารถให้ลูกชายขับรถพาเที่ยวในวันหยุดสุดสัปดาห์โดยที่ตัวเองต้องหิ้วถุงปัสสาวะไปด้วยตลอดเวลาเนื่องจากไตไม่ทำงาน ปัสสาวะเองไม่ได้ 6 เดือนสุดท้ายของชีวิตต้องนอนโรงพยาบาลสามวันนอนบ้านสี่วันสลับกันไป
เวลาลูกหลาน หรือเพื่อนของลูกรวมทั้งผมด้วยไปเยี่ยมที่โรงพยาบาล
เขามีแรงพูดติดต่อกันไม่เกิน 10 นาที แต่ 10 นาทีที่พูดมีแต่เรื่องสนุกสนานเรียกรอยยิ้มและเสียงหัวเราะจากคนไปเยี่ยมไข้ ทุกคนพูดตรงกันว่า
คุณตาไม่เห็นเหมือนคนป่วยเลย ตลกเหมือนเดิม
'พอแขกกลับ ลูกหลานถามว่าทำไมคุยแต่เรื่องตลก
เขาตอบว่า
ถ้าคุยแต่เรื่องเจ็บป่วย วันหลังใครเขาจะอยากมาเยี่ยมอีก
เขาเป็นคนชอบคุยกับผู้คนไม่ว่าจะอยู่บนเตียงคนไข้หรืออยู่บนรถแท็กซี่
บ่อยครั้งที่นั่งรถถึงหน้าบ้านแล้ว แต่สั่งให้โชเฟอร์ขับวนรอบหมู่บ้านเพราะยังคุยไม่จบเรื่อง แล้วจ่ายเงินตามมิเตอร์ !
4 เดือนสุดท้ายของชีวิตแพทย์ที่รักษาโรคไตมาตั้งแต่สมัยเป็นแพทย์อินเทิร์นจน กระทั่งเป็นหัวหน้าแผนกแนะนำให้พักรักษาตัวในโรงพยาบาลให้แข็งแรงแล้วค่อย กลับบ้าน
แต่อยู่ได้ 4 วัน เขาวิงวอนหมอว่าขอกลับบ้าน หมอซึ่งรักษากันมา 16 ปี ไม่ยอม
เขาพูดกับหมอด้วยความสุภาพว่า
ขอให้ผมกลับบ้านเถอะ ผมอยากฟังเสียงนกร้อง
คุณหมอไม่รู้หรอกว่าคนคิดถึงบ้านมันเป็นอย่างไร เพราะ พอเสร็จงานหมอก็กลับบ้าน
หมอได้ฟังแล้วหมดทางสู้ ยอมให้คนไข้กลับบ้านแต่กำชับให้มาตรวจตรงตามเวลานัดทุกครั้ง

1 เดือนถึงวาระสุดท้ายของชีวิต
เขาสูญเสียการควบคุมอวัยวะของร่างกายเกือบทั้งหมด
เคลื่อนไหวได้อย่างเดียวคือกะพริบตา

แต่แพทย์บอกว่าสมองของเขายังดีมาก
เวลาลูกเมียพูดคุยด้วยต้องบอกว่า
ถ้าได้ยินพ่อกะพริบตาสองที
เขากะพริบตาสองทีทุกครั้ง !

เห็นแล้วทั้งดีใจและใจหาย เขายังรับรู้ แต่พูดไม่ได้
นี่กระมังที่เรียกว่าถูกขังในร่างของตนเอง

สิบวันก่อนพลัดพราก ภรรยากระซิบข้างหูว่า พ่อสู้นะ
เขาไม่กะพริบตาซะแล้วทั้งๆ
ที่ก่อนหน้านี้สองเดือนเคยตอบว่า
สู้
เขาสู้กับสารพัดโรคด้วยความเข้าใจโรค

สู้ชนิดที่หมอออกปากว่า
คุณลุงแกสู้จริงๆ
ตอนที่วางดอกไม้จันทน์
ผมนึกถึงประโยคที่แกพูดกับลูกเมื่อสี่เดือนก่อนว่า

โรคภัยมันเอาร่างกายของพ่อไปแล้ว
อย่าให้มันเอาใจของเราไปด้วย

แง่คิดดีๆ จากชายชราที่จากไป
สอนให้เรารู้ว่า...

เราเกิดมาพร้อมกับจิตใจบริสุทธิ์ และมันสมองมหัศจรรย์
ที่จะสามารถเรียนรู้ แยกแยะเรื่องดีๆและสิ่งร้ายๆในชีวิต

จงใช้โอกาสดีๆที่ร่างกายและจิตใจของเรา
ยังทำอะไรๆได้อย่างที่สมองสั่ง

จงเรียนรู้ และสร้างประโยชน์สุขให้กับตนเองและผู้อื่นอย่างพอเพียง
และดำรงชีวิตอย่างพอเพียงทางเศรษฐกิจ

หากทุกๆ ครั้งที่เรียนรู้ เราล้ม เราพลาด... อาจจะรู้สึกท้อบ้างในบางที

แม้ไม่มีกำลังกายที่จะลุกในทันที .... แต่ข้อให้มีกำลังใจที่จะสู้ต่อไป

ถ้าเราเรียนรู้...ก็จะทำให้เราพบว่า การล้มหรือพลาดครั้งต่อไป
เราจะไม่เจ็บเท่าเดิม :

ทั่นยาย
12-22-2008, 04:06 PM

อนุโมทนาสาธุกับบทความดีๆ ที่ให้แง่คิดมุมมองอันยังประโยชน์ให้มากมายเช่นนี้ด้วยค่ะพี่นพกรณ์
ชอบประโยคหนึ่งมากๆค่ะ

" วันหนึ่งเขารู้ว่าขโมยยกชุดกอล์ฟของผมไปสองชุดราคา 4 แสนกว่าบาท
เขาปลอบใจผมว่า ของที่หายเป็นของฟุ่มเฟือยของเรา
แต่มันอาจเป็นของจำเป็นสำหรับลูกเมียครอบครัวเขา "

ขอให้เจ้าของแนวคิดดีๆแบบนี้ได้อยู่ในที่ซึ่งมีแต่ความสุข ไร้ทุกข์ตลอดไปเทอญ
ขอให้ผู้เขียนและผู้เผยแพร่เรื่องราวดีๆเช่นนี้ มีแต่ความสุขกาย สุขใจ เจริญในทุกด้านตามปรารถนาค่ะ

piangfan
12-22-2008, 05:03 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ดาว อาจารย์เดฟ ลุงโจ คุณป้าวรรณ
ลุงเปา พี่นพ พี่พญามาร ครูวิทย์ พี่รักกี้
พี่เกิดแก่ พี่ปลายฟ้า ทั่นยาย พี่โดด
พี่อ๋อย ลุงบีบี พี่ตะขบ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ฝากทุกท่านค่ะ
สาธุ ค่ะ ทั่นยาย พี่นพกรณ์

noppakorn
12-23-2008, 09:49 AM
สวัสดีครับท่านยาย ลุงเปา ทั่นโดด น้องเกิดแก่ น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า พญามาร คุณครูวิทย์
คุณบีบี และญาติธรรมทุกๆท่าน

อันคนเราเมื่อตายวายชีวัน
ก็เหลือกันเพียงความดีที่ไขขาน
ส่วนร่างกายย่อมเน่าเหม็นเป็นตามกาล
รูปสันฐานหนอนชอนไชให้เวทนา

จะเอาทรัพย์ติดกายไปก็ไม่ได้
แค่หนอนไต่ร่างกายภายมังสา
ย่อมสลายกับกลายมลายลา
ในไม่ช้าก็เป็นดินสิ้นอินทรีย์

จะเหลืออยู่คือความดีที่มองเห็น
ทิ้งไว้เป็นที่เลื่องลือคือศักดิ์ศรี
หลงเหลือไว้เป็นชื่อเสียงเคียงความดี
ทรัพย์มากมีต้องทิ้งไว้ให้วงศ์วาน

เพราะฉะนั้นคนเราดีมีชีวิต
ควรตั้งจิตสร้างความดีมีศรีศานต์
ให้ชื่อเสียงดำรงคงยืนนาน
คนขับขานแซ่ซ้องก้องแผ่นดิน

รู้จักขยันหมั่นทำบุญ
สร้างทานทุนบุญญาไว้ให้พูนผลิน
ประพฤติธรรมสร้างทานาเป็นอาจินต์
ร่างลงดินยังมีทุนจุนวิญญา.........

พญามาร
12-23-2008, 06:54 PM
ให้ได้ธรรมได้ท่องตามต้องจิต
ปองสิ่งใดไม่ผิดดั่งคิดหา
ประสบธรรมาทิพย์อิ่มโภคา
กันลายาปรารถนานาประการ

สาธุ ครับพี่นพกรณ์ และญาติธรรมทุกท่านครับ

..rPk,ki ..

Lucky
12-23-2008, 06:59 PM
ไปแอบขอทั่นหนามมาอีกอ่ะเป่างับลุงแบด....อิอิ

piangfan
12-23-2008, 08:00 PM

กราบนมัสการพระคุณเจ้าคะ

สวัสดีค่ะ อาจารย์ดาว อาจารย์เดฟ ลุงโจ คุณป้าวรรณ

โมทนาสาธุค่ะ พี่นพกรณ์
*_*

ถึงวาระดิถีขึ้นปีใหม่
ขออวยชัยสุขสวัสดิ์พิพัฒน์ผล
ปีฉลูเวียนบรรจบสบกมล
บันดาลดลเกษมศานต์สราญเอย?

พญามาร
12-23-2008, 08:18 PM
สวัสดีครับท่านยาย ลุงเปา คุณโดด คุณเกิดแก่ น้องเพียงฝัน
คุณปลายฟ้า พี่นพ คุณครูวิทย์
คุณบีบี และญาติธรรมทุกๆท่าน ครับ

หากประสงค์สิ่งใดให้บรรลุ
โชติดั่งพลุทุกกิจประสิทธิ์ใส
นิรทุกข์คลาดแคล้วแผ้วเภทภัย
เกียรติก้องไกลพิสิฐนิจนิรันดร์เทอญ?

โมทนาสาธุ ทุกท่าน ครับ

rPk,ki

noppakorn
12-24-2008, 12:02 PM

สวัสดีปีใหม่ใจเป็นสุข
เข้าสู่ยุคปีฉลูอยู่สุขสันต์
ผ่านปีชวดที่รวดร้าวเศร้าใจกัน
วุ่นวายกันเรื่องการเมืองต่อเนื่องมา
แบ่งกันออกเป็นสองฝ่ายไม่คลายขุ่น
บ้านเมืองวุ่นยากสงบมาพบหา
ปีหนูนั้นแสนปั่นป่วนจนรวนลา
หนูจากลาให้พาไปอย่าได้คืน
สู่ปีใหม่ปีฉลูให้อยู่สุข
ทิ้งความทุกข์ไว้ปีเก่าเศร้าห่างเหิน
ทำสิ่งใดให้สมหวังอยู่ยั่งยืน
งานราบรื่นลุล่วงไร้ปวงภัย
ให้พี่น้องญาติมิตรจิตมีสุข
ไร้ความทุกข์ไร้โรคาพาสดใส
ต่างสมหวังได้เลื่อนขั้นสำราญใจ
ได้กำไรเงินทองสมปองเอยฯ

plyfha
12-25-2008, 07:57 AM
http://i223.photobucket.com/albums/dd277/akapong/newyear/02-12-2008_01K.gif (http://glitter.kapook.com/category.php?category_id=14&sid=d558552af107addb4bbf94e911d6c70f)

noppakorn
12-26-2008, 06:05 PM

ศาสนาเปรียบดังเป็นเช่นต้นไม้
ยืนต้นได้เพราะอาศัยด้วยหลายสิ่ง
มีเปลือกไม้ไว้ห่อหุ้มอุ้มพักพิง
กระพี้อิงอุ้มแก่นไม้ไว้แกนกลาง
เปลือกกระพี้มีไว้ใช้หล่อเลี้ยง
อุ้มน้ำเพียงเลี้ยงแก่นไว้ไม่เหินห่าง
หากไร้เปลือกไร้กระพี้มีแก่นกลาง
ต้นไม้ร้างตายลงไม่คงทน
อุปมาเปลือกไม้เป็นเช่นดังยา
หมู่หมอหามารักษาเอามาฝน
เป็นตัวยารักษาไข้ในกายคน
ส่วนแก่นทนเอามาสร้างทำบ้านเรือน
จึงเปรียบ” ทาน ”เป็นเปลือกไม้ใช้ช่วยเหลือ
เอาไว้เผื่อแผ่เมตตาไม่ลาเลื่อน
สละจาคะผู้ยากไร้ไม่แชเชือน
ไม่ร้างเลือนผู้มีคุณการุณทาน
หากไร้ทานแม้นมีศีลเหมือนดินแห้ง
เปรียบดังแก่นไร้น้ำมาพาจัดสรร
ศีลนั้นเปรียบดังไม้แก่นเป็นแกนกานต์
หากไร้ทานศีลไม่ครบยากสบดี
เมื่อมีศีลมีทานการบริสุทธิ์
ซึ่งเป็นจุดใจสงบพบสุขี
ไม่เดือดร้อนเพราะวิปติสารสร้างทานบารมี
มีศีลดีดั่งกระพี้ที่เลี้ยงแกน
จึงเปรียบต้นไม้เป็นเช่นศาสนา
ไร้เปลือกมากระพี้หนุนเกื้อกูลแก่น
จิตเป็นทานหาอาหารมากรานแกน
ศีลเป็นแก่นสร้างปัญญาศาสนางาม
ทานศีลปัญญาสมาธิ
เป็นเครื่องริค้ำจุนอุอหนุนสาม
ศาสนาย่อมสมบูรณ์คุณธรรม
เหตุทั้งสามหนุนศาสนาพาบริบูรณ์

plyfha
12-27-2008, 01:21 PM
http://www.bloggang.com/data/oasiiswithyou/picture/1199759763.jpg

ไปเจอในเวปเลยก็อปเค้ามาค่ะ
http://www.yoyocici.com/download/down/emote/yociexp111.gifhttp://www.yoyocici.com/download/down/emote/yociexp111.gifhttp://www.yoyocici.com/download/down/emote/yociexp111.gif

Vipawee
12-27-2008, 02:26 PM
อนุโมทนาสาธุคะที่นำเรื่องดีมีคติมาให้ทุกท่านที่เข้าได้อ่านคะ

noppakorn
12-29-2008, 04:56 PM

สวัสดีครับท่านยาย ลุงเปา ทั่นโดด น้องเกิดแก่ น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า พญามาร คุณครูวิทย์

สวัสดีปีฉลูหนูวิ่งหนี
ทิ้งความดีความสุขไร้ทุกขา
ให้เพื่อนพ้องน้องพี่ดีคณา
ให้ตื่นตาตื่นใจได้เงินทอง
เอาความทุกข์และโรคภัยไปกับหนู
ที่เหลืออยุ่คือความดีที่สนอง
ให้ทุกท่านสมหมายดังใจปอง
ได้ครอบครองสิ่งที่หวังดังใจจินต์
ที่ค้าขายให้กำไรเงินใสสุก
ที่มีทุกข์ให้ทุกข์หายกลายสุขศีล
เป็นลูกจ้างขึ้นเงินเดือนไม่เชือนชิน
ได้ยลยินตำแหน่งใหม่ใหญ่กว่าเดิม
ที่ชอบหวยถูกรางวัลกันถ้วนหน้า
มีโชคมาช่วยเกื้อหนุนบุญส่งเสริม
หากจนอยู่ให้ร่ำรวยโชคช่วยเติม
มีเงินเพิ่มกันทั่วหน้าประชาไทย
ที่ร่ำรวยให้สุขใจได้มิ่งมิตร
ได้ใกล้ชิดลูกหลานสำราญได้
ที่เจ็บป่วยขอให้หายคลายเร็วไว
ให้คนไทยมีสุขทุกคนเทอญฯ

สวัสดีปีใหม่ 2552 ครับ

piangfan
12-29-2008, 07:30 PM
กราบนมัสการพระคุณเจ้าคะ

ยิ้มละไมรับพรเมื่อได้พบ
พึ่งประสบพบกลอนอวยชัยมา
ขอขอบคุณกรุ่นคำจำนรรจา
ถ้อยภาษาพจนาพาทีกานต์

grup'/yo..เพียงฝัน

ทั่นยาย
12-29-2008, 11:19 PM
http://www.watkoh.com/board/index.php?action=dlattach;topic=3.0;attach=161;image
Happy New Year 2009 ค่ะพี่นพกรณ์

เถลิงศกดิถีขึ้นปีใหม่ เทพอวยชัยให้พี่นพพบสุขสันต์
สุขภาพแข็งแรงตลอดกาล ให้เบิกบานสราญสุขทุกทิวา
ปรารถนาสิ่งใดได้สิ่งนั้น เทพประทานพรชัยให้ทั่วหล้า
ทั้งครอบครัวสุขเกษมเปรมปรีดา สุขหรรษาตลอดกาลนานเทอญ

ขอให้พี่นพพบธรรมอันล้ำเลิศ สุดประเสริฐกว่าสิ่งใดไม่มีสอง
ได้พบทางอันสดใสดั่งใจปอง เป็นครรลองสู่มรรคา นฤพาน

noppakorn
12-30-2008, 01:12 PM
อนุโมทนาสาธุครับท่านยาย

ขอพรดีใดๆที่เขาให้กันทั่วโลกใบนี้ ขอพรนั้นมาสู่ท่านยายและครอบครัว ด้วยเทอญฯ

noppakorn
12-30-2008, 01:19 PM

อะไรเล่าใครจะรู้สู้ฝึกฝน
รู้ของตนสร้างของตนอย่างขนขวาย
ค่อยศึกษาค่อยปฏิบัติครัดเคร่งกาย
ยังมิวายหลงกันพลันเมามัว
โยนิโสมนสิการนั้นสิแน่
เป็นการแก้พิจารณาหาเหตุทั่ว
รู้ฝึกฝนอย่างแยบคายเป็นกายตัว
ไม่หมองมัวรู้พิจารณ์สิการดี
พิจารณาโดยอุบายให้ถ่องแท้
สัจจะแก้รู้สภาวะละสุขศรี
คิดถูกต้องตามทำนองต้องวิธี
มีเหตุดีตามสืบต่อรอพิจารณา
สิ่งสุดท้ายคือใช้สติเข้าพิพิจฯ
คอยพินิจด้วยใจมั่นไม่ฝันหา
สร้างกุศลธรรมงามจิตคิดนำพา
สี่ข้อมาฝึกโยนิโสมนสิการ.....

bb
01-01-2009, 07:49 PM
สวัสดีปีใหม่ 2552
http://www.watkoh.com/board/richedit/wordarts/Happy_New_Year/4.gif

ทุกๆท่านครับ ด้วยใจจริง จาก BB ครับ

noppakorn
01-03-2009, 05:35 PM

อนุโมทนาสาธุครับคุณbb

ของใดๆที่เจ้าเอามาให้
เจ้ารู้ไหมช่างถูกใจที่ได้รับ
เพียงหวังให้เจ้ารู้ไว้ได้สดับ
ช่างประทับใจพ่อแม่อย่างแท้จริง
ถึงจะเล็กน้อยเพียงแค่แม้ขนม
ก็ชื่นชมยินดีเป็นที่ยิ่ง
เพราะของนั้นลูกมอบให้จากใจจริง
แม้น้อยยิ่งแต่มีค่ากว่าสิ่งใด
จะของกินหรือของใช้ยิ่งใหญ่นัก
เป็นน้ำพักของลูกยาหามาได้
มอบพ่อแม่ด้วยใยรักภักดิ์จากใจ
เอามาให้พ่อแม่ชื่นรื่นอารมย์
จากน้ำใจกตัญญูผู้มีคุณ
งามละมุนเพียงเห็นหน้าพาสุขสม
เหมือนยาทิพย์มาบำรุงปรุงอารมย์
จิตชื่นชมลูกมอบให้ใจเปรมปรีดิ์....

พ่อแม่นั้นมีสุขดั่งได้รับยาทิพย์บำรุงหัวใจ ยามเมื่อลูกมอบสิ่งของให้พ่อแม่ แม้ของนั้นจะเล็กน้อยก็ตาม

เกิดแก่
01-03-2009, 10:28 PM

สวัสดีปีใหม่ 2552 ค่ะพี่ชายนพกรณ์ ท่านลุงเปา ท่านบีบี ท่านยาย ท่านบีบี น้องโดด น้องแปดคิว
น้องอ๋อย น้องเพียงฝัน คุณครูวิทย์ ท่านพญามาร น้องปลายฟ้า หลานลักกี้ และญาติธรรมทุก ๆ ท่าน
ขออำนาจคุณพระศรีรัตนไตรจงดลบันดานให้ทุก ๆ ท่านจงมีแต่ความสุขความเจริญ สมความมุ่งมาด
ปราถนาทุก ๆ ท่าน ทุกประการเทอญ...

plyfha
01-03-2009, 11:13 PM
ปลายฟ้าได้เห็นรอยยิ้มของในหลวงวันที่แข่งเรือ
ก็มีความสุขค่ะ พี่เกิดแก่ขา

noppakorn
01-04-2009, 06:18 PM
[quote=เกิดแก่ ]

อ่า องค์พระปกเกศ ปิ่นนเรศ ธ เมตตา
พระผู้ซึ่งปรีชา พระกรุณาต่อราษฎร
ทรงเกื้อเอื้อทวยราษฎร์ ประชาชาติมิรั้งห่อน
พระเกื้อเอื้ออาทร ราษฎรองค์ภูมี
ขอพรพระไตรรัตน์ ประสิทธิ์สาท ธ สุขศรี
พระสยามเทวบดี อำนวยมีพระพลาฯ
พระแก้วได้โปรดเกศ พระนเรศทรงสุขา
ไร้ซึ่งพระโรคา สำราญมาสฤษดิ์ดัง

ด้วยเกล้าฯด้วยกระหม่อมขอเดชะ
ข้าพระพุทธเจ้า นายนพกรณ์ กุลตวนิช

*** ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน***

noppakorn
01-04-2009, 08:16 PM

ผลบุญของนายติณบาล

จะกล่าวครั้งพระกัสสปพุทธาเจ้า
มีชายชาวพาราณศรีที่ยากเข็ญ
ขออาศัยศิริธรรมเศรษฐีเป็น
รับใช้เช่นคนเฝ้าไร่ใต้บารมี
ศิริธรรมเศรษฐีมีเงินมาก
คนตกยากเฝ้าไร่หญ้าพาสุขศรี
เศรษฐีรับเพราะเห็นว่าเป็นคนดี
ตั้งนามมีว่า” ติณบาล ” ศานติ์สุขใจ
“ ติณบาล ” นั้นคำนึงถึงตัวตน
ที่เป็นคนตากยาลำบากได้
คงเป็นเพราะอดีตชาติตนคลาดไคล
ไม่สร้างไว้ซึงการบุญสุนทรทาน
มาชาตินี้จึงตกเป็นเช่นคนใช้
ต้องยากไร้ขาดสมบัติพัสถาน
จำสร้างสมการบุญตนกุศลทาน
เพื่อเป็นฐานชาติใหม่ให้ได้ดี
คิดดังนั้นจึงแบ่งปันสรรอาหาร
หวังสร้างทานผลบุญสุนทรศรี
เพราะไร้ทรัพย์เงินทองและของดี
เท่าทีมีคืออาหารสร้างทานบุญ
อาหารจัดสองส่วนไว้ได้แบ่งแยก
เอาส่วนแรกไปทำบุญสุนทรหนุน
ทุกๆเช้าใส่บาตรพระสงฆ์ผู้ทรงคุณ
สร้างผลบุญผลทานนานนับปี
อาหารส่วนทีสองไว้ครองตน
ประพฤติผลหวังไว้ได้สุขี
เศรษฐีรู้เกิดสงสารติณบาลมี
เพิ่มข้าวดีมาไว้ให้ได้รับประทาน
แต่ติณบาลกับสรรปันแบ่งส่วน
สามกองถ้วนให้คนจนคนสงสาร
อีกพระสงฆ์ยังคงไว้สร้างใบทาน
ติณบาลแบ่งส่วนที่เหลือไว้เผื่อตน
ครั้นเนิ่นมาออกพรรษาเวียนมาถึง
เศรษฐีจึงจัดเตรียมงานการกุศล
ทอดกฐินตามเทศกาลบานกมล
บอกผู้คนบ่าวไพร่ให้ร่วมกัน
“ ติณบาล ” นั้นรับรู้ร่วมอยู่ด้วย
อยากร่วมช่วยเพราะเลื่อมใสใจสุขสันต์
จึงได้ถามท่านเศรษฐีคนดีพลัน
กฐินนั้นมีอานิสงค์คงอย่างไร
เศรษฐีจึงได้กล่าวเล่าไว้ว่า
พระศาสดาทรงได้ตรัสดำรัสไว้
กฐินทานนั้นประเสริฐเลิศอุไร
ติณบาลไซร้ปิติใจให้ยินดี
แต่ครั้นกลับที่พักแล้วไม่แคล้วกลุ้ม
จิตร้อนรุ่มเพราะไร้ทรัพย์ให้อับศรี
จึงอัดอั้นปัญญาหาใดมี
ร่วมเศรษฐีโมทนามหาบุญ
ในที่สุดตัดสินใจไปเปลื้องผ้า
บังกายาด้วยใบไม้ไว้อุดหนุน
เอาเสื้อผ้าไปเร่ขายไม่อายคน
ยอมสู้ทนให้คนเย้ยเอ่ยล้อเอา
ถูกคนล้อติณบาลจึงขานบอก
อย่าล้อหลอกเพราะฉันจนยังทนเศร้า
ไร้ผ้านุ่งในชาตินี้สิทนเอา
ชาติหน้าเราห่มผ้าทิพย์พริบแพรวพรี
จนสุดท้ายขายผ้าได้มา5 มาสก
จึงรีบยกเงินที่ได้ให้เศรษฐี
เพื่อร่วมบุญสืบสานทานบารมี
ท่านเศรษฐีนำซื้อด้ายไว้เย็บจีวร
ฝ่ายพระอินทร์ทรงสงสัยได้มาถาม
ว่าเมื่อยามทำบุญสุนทรสรณ์
อธิษฐานขอสมบัติใยตัดรอน
ไม่อ้อนวอนให้ร่ำรวยด้วยเหตุใด
เพราะตัวตนนั้นยากจนทนทุกข์ยาก
ต้องลำบากยากจนใยทนไหว
“ ติณบาล ” จึงตอบว่าวาจาไป
ตนขอไว้ใหตนสุนทร์มีคุณธรรม
อีกผู้คนทั่วไปให้สุขศรี
เป็นคนดีมีสุขทุกเช้าค่ำ
นับเป็นทรัพย์สุดประเสริฐเลิศพระธรรม
ให้ใจงามก็พอใจได้ทำดี
ครั้นพระอินทร์ได้ยินแจ้งแถลงไข
จึงกลับไปสู่วิมานตระการศรี
หายสงสัยในเหตุผลพ่อคนดี
จิตมากมีสุดประเสริฐเลิศวิไล
ฝ่ายพระเจ้าพาราณศรีทรงทราบเหตุ
รู้จิตเจตน์นายติณบาลสร้างทานไว้
จึงรับสั่งให้นำเขาเฝ้าทันใด
ติณบาลไซร้ไม่ยอมไปเพราะอายตน
เพราะละอายไร้เสื้อผ้ามานุ่งห่ม
ไม่เหมาะสมจะไปไหนในแห่งหน
พระราชาจึงประทานบันดาลดล
ผ้าดีล้นราคาแพงแสนตำลึง
ติณบาลจึงได้เข้าเฝ้าพระราชา
ทรงอนุโมทนาส่วนบุญสุนทรซึ้ง
ทั้งพระราชทานบ้านสมบัติรัชต์คนึง
ติณบาลซึ้งถึงบุญบารมีที่ไดทำ
จึงมุมั่นมีมานะพยายาม
ทั้งสร้างธรรมสร้างทานการงามล้ำ
จนได้เป็นเศรษฐีจากผลที่กระทำ
เพราะจดจำรู้สร้างบุญสุขสุนทร
ครั้นหมดสิ้นอายุขัยนายติณบาล
บุญบันดาลเป็นเทพบุตรพิสุทธิ์สร
ด้วยอานิสงค์กฐินทานบันดาลพร
มีนางอัปสรคอยรับใช้ในดาวดึงส์
เป็นอุทาหรณ์สอนคนชนทั้งหลาย
ผลบุญกรายอันแรงกล้ามานึกถึง
นายติณบาลผู้ศรัทธาน่าคนึง
ศรัทธาซึ้งเจตน์แรงกล้าบุญญาบาล
แม้เงินน้อยไม่ด้อยบุญสุนทรศรี
เพราะเจตน์ดีมีศรัทธามหาศาล
จึงประสบสุขสุนทร์บุญบันดาล
นายติณบาลจึงได้รับประทับใจ.....

plyfha
01-05-2009, 07:04 AM
http://www.webboard.mahamodo.com/webboard_others/wb/dharma/images_upload_answer/Qid_001711_ans014667_25501114_2022.jpg

อรุณสวัสดิ์วันเริ่มทำงานปี2552 ค่ะ

http://i242.photobucket.com/albums/ff298/akapong999/glitter/greeting1/30-10-2008_03.gif (http://glitter.kapook.com/category.php?category_id=121&sid=3cdac02ddc23e07c4ffe641fbac46fdf)

noppakorn
01-06-2009, 01:24 PM

อันคนเราเกิดมาหาเที่ยงแท้
เรื่องเจ็บแก่ล้วนเป็นแน่แต่สังขาร
จะสุขทุกข์อย่างไรไม่ทนทาน
ที่ยืนนาน คือผลกรรมที่ทำไป
กรรมดีชั่วนั้นติดตัวทั่วทุกชาติ
อย่าประมาทระลึกนึกเอาไว้
หมั่นตั้งมั่นทำดีศรีสุขไป
ตายวันบุญติดตัวตามพัวพัน...

๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕

ทั่นยาย
01-06-2009, 02:50 PM
เพียงฝัน ปลายฟ้า ทั่นบีบี ครูวิทย์ ทั่นพญามาร เจ้าป้าฯ
ทั่นแปดคิว ตะขบ ลัคกี้ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

http://www.imeem.com/people/AxM07Tf/music/lHiy3Lgb/002_mp3/ (http://www.imeem.com/people/AxM07Tf/music/lHiy3Lgb/002_mp3/) เพลงสุขกันเถอะเรา

* * * สุขกันเถอะเรา * * *

ปีใหม่แล้ว มาหาอะไรทำให้ใจเริงรื่นกันดีกว่าค่ะ แต่จะทำอะไรนั้น
ต้องคำนึงถึงว่า ต้องไม่ทำให้ตนเองและผู้อื่นเดือดร้อนเป็นหลักค่ะ
ขออนุญาตินำเอาวิธีเกี่ยวกับการทำชีวิตให้มีความสุขมา
แบ่งกันอ่านปันกันรู้ ไว้ ณที่นี้ นะคะ

เกร็ดความรู้มีวิธีทำให้ชีวิตมีความสุขตลอดไปมาฝากกันค่ะ

1. ต้องมีจุดหมายปลายทาง, มีความเชื่อมั่นและภูมิใจในตนเอง
2. ยิ้มอยู่เสมอ, รู้จักมีอารมณ์ขัน
3. รู้จักแบ่งปันความสุข ให้ผู้อื่น, จริงใจ ที่จะช่วยเหลือผู้ตกยาก
4. ทำตัวให้น่ารักเหมือนเด็กๆ, มีเพื่อนที่รักกันจริงไว้บ้าง
5. อย่าตระหนกเมื่อพบสิ่งแปลกใหม่, รู้จักการทำงานเป็นทีม
6. ให้ความสุขกับชีวิตครอบครัว, ไม่บ้างาน... หาเวลาหยุดพักบ้าง
7. เข้าได้กับคนทุกประเภท, อย่าดูถูกผู้ที่อ่อนแอกว่า
8. ตามใจตัวเองในบางครั้ง
9. รู้จักให้อภัย, มีความกล้าหาญและอดทน
10. อย่าเป็นคนกระหายเห็นแก่เงิน

ขอให้ทุกท่านมีแต่ความสุข สุขสดชื่นสมหวัง มีแต่สิ่งดีๆในชีวิตตลอดไปนะคะ

* * * * * * * * * * * * * * * *

Lucky
01-06-2009, 03:59 PM
ตาย ๆ ๆ ๆ ๆ ๆป้าปลายฝ้าจะฆ่ากี้ .................. จะเอาขวดโนมยัดปากแทนขี้เถ้าอ่ะ...http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/20.gif

piangfan
01-08-2009, 09:10 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพกรณ์ ลุงเปา พี่แม่เกิดแก่ พี่โดด พี่อ๋อย
พี่แปดคิว พี่ตะขบ พี่ลัคกี้ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

สาธุค่ะ พี่นพ ทั่นยาย
**

ดวงจันทราส่องสว่างยามราตรี
แหงนมองดาวพรั่งพราวบนท้องฟ้า
วันวานผ่านยังส่องแสงเยือนมา
เหมือนใจฉันที่เก็บไว้ให้เธอ

**
**

ทั่นยาย
01-09-2009, 05:23 PM
ทั่นแปดคิว ตะขบ ลัคกี้ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

แบ่งกันอ่านปันกันรู้.....
ปรัชญาที่ชาวจีนถือว่าเป็นมนตรานำโชคมาสู่ชีวิต

1. จงให้มากกว่าที่ผู้รับต้องการ และทำ อย่างหน้าชื่นตาบาน
2. จงพูดกับคนที่ถึงแม้จะอายุน้อยกว่าแต่ เขาก็มีความสำคัญเท่ากัน
3. จงอย่าเชื่อทุกอย่างที่ได้ยิน ใช้ทั้ง หมดที่มี และนอนเท่าที่อยากจะนอน
4. เมื่อกล่าวคำว่า "ฉันรักเธอ" จงหมาย ความตามนั้นจริง ๆ
5. เมื่อกล่าวคำว่า "ขอโทษ" จงสบตาเขา ด้วย
6. ก่อนจะตัดสินใจแต่งงาน จงหมั้นเสีย ก่อนอย่างน้อย 6 เดือน
7. จงเชื่อในรักแรกพบ
8. อย่าหัวเราะเยาะความฝันของผู้อื่น คน ที่ไม่มีฝันก็เหมือนไม่มีอะไร
9. เมื่อรักจงรักให้ลึกซึ้ง และ ร้อน แรง อาจจะต้องเจ็บปวดแต่นั่นคือ
หนทางเดียวที่ทำให้ชีวิตถูกเติมเต็ม
10. ในเหตุการณ์ขัดแย้ง โต้อย่างยุติธรรม ไม่มีการตะโกนใส่กัน
11. อย่าตัดสินคนคนเพียงเพราะญาติๆ ของ เขา
12. จงพูดให้ช้าแต่ต้องคิดให้ เร็ว
13. ถ้าถูกถามด้วยคำถามที่ไม่อยากตอบ จง ยิ้มแล้วถามกลับว่าจะรู้ไปทำไม
14. จงจำไว้ว่า สองสิ่งที่ยิ่งใหญ่ คือ ความรัก และความสำเร็จล้วนต้องมีการเสี่ยง
15. พูดว่า ขอพระคุ้มครอง เมื่อได้ยินใคร จาม
16. เมื่อพ่ายแพ้ จงอย่าสูญเสียบทเรียนไป ด้วย
17. จงจำ 3 R :- นับถือผู้อื่น นับถือตนเอง รับผิดชอบในสิ่งที่ตัวเองทำ
18. จงอย่าให้ความขัดแย้งเล็กๆ น้อยๆ มา ทำลายมิตรภาพที่ยิ่งใหญ่
19. ทันทีที่รู้ตัวว่าทำผิด ลงมือแก้ไข ทันที
20. จงยิ้มเวลารับโทรศัพท์ ผู้ฟังจะเห็น ได้จากน้ำเสียงของเรา
21. จงหาโอกาสอยู่กับตัวเอง บ้าง

noppakorn
01-10-2009, 01:29 PM
http://www.watkoh.com/board/index.php?action=dlattach;topic=3.0;attach=208;image

เมื่อมีสุขย่อมมีทุกข์มาคลุกเคล้า
เมื่อมีเศร้าย่อมมียิ้มเพราพริ้มศรี
เมื่อร้องไห้ก็มียิ้มอิ่มเปรมปรีดิ์
เมื่อมีดีย่อมมีร้ายแวะกรายมา
ธรรมดาของคนเรายากเอาแน่
เรื่องจริงแท้เป็นอนิจจังอย่ากังขา
เรื่องดีชั่วมีทั่วไปในโลกา
มีธรรมายังมีมารผลาญผจญ
เมื่อมีเกิดย่อมมีตายชีพวายวอด
เมื่อมีรอดย่อมมีสิ้นทุกถิ่นหน
เมื่อมีน้ำย่อมมีไฟไว้แก้กล
เมื่อมีจนก็มีรวยคู่ด้วยกัน
สิ่งเหล่านี้ย่อมเวียนว่ายมีกลายกลับ
หมุนสลับเป็นวัฏฏะสะสังสาร
ปล่อยวางได้ต่อเมื่อใดย่อมได้การ
จิตพิจารณ์ดัวยปัญญาหานิพพานฯ...
……………………………………………………

noppakorn
01-13-2009, 06:27 PM
http://www.watkoh.com/board/index.php?action=dlattach;topic=3.0;attach=214;image

ไฟโทสะเผาผลาญใจให้หม่นหมอง
โมหะครองครอบกายจิตคิดเคืองขุ่น
เป็นกิเลสที่เผาใจให้ร้อนรุน
โลภมาหนุนให้มืดมัวไร้ชั่วดี
ไฟกองนี้ยากดับได้ไฟในจิต
ยามไฟติดปิดจิตใจไม่สุขศรี
จิตขุ่นหมองปัญญาข้องยากครองดี
ไฟกองนี้ไฟกิเลสเหตุโพยภัย
ไฟอย่างนี้ยากจะดับให้ลับลง
จำต้องคงใช้สติพินิจไว้
เอาสติมาพิจารณ์การเป็นไป
แล้วค่อยใช้ปัญญามาดับลง....

plyfha
01-13-2009, 06:44 PM

มาดับไฟ ที่ร้อน ให้อ่อนลง
ความลุ่มหลง มัวเมา เฝ้าเคืองขุ่น
ดับให้ใจ ดวงหนึ่ง ซึ้งการุณ
มอบไออุ่น แทนความร้อน ก่อนเผาใจ

noppakorn
01-15-2009, 02:53 PM
รักษากายใช้ยามารักษา
เจ็บไข้มาหมอรักษาเลือกยาให้
แขนขาหากเจ็บปวดนวดยไป
มีโรคภัยก็หาหมอขอดูแล
แต่เจ็บใจป่วยจิตคิดรักษา
หาหมอยาคงลำบากยากแน่แท้
ต้องใช้ธรรมเข้าแก้ไขให้เปลี่ยนแปร
หมั่นดูแลรักษาศีลกินแทนยา
ถึงพระธรรมย่อมชักนำความสงบ
ได้พานพบความสว่างกระจ่างหา
ประพฤติธรรมนำใจใช้แทนยา
ธรรมรักษาดวงจิตได้ใจมีธรรม....

เกิดแก่
01-15-2009, 03:23 PM
ขออนุญาติเปิดกระทู้เพื่อกล่าวคำขอคุณนะค่ะ

สวัสดีค่ะพี่ชายนพกรณ์ที่เคารพ

น้องขอขอบพระคุณพี่ชายฯ เป็นอย่างยิ่งที่ส่งสิ่งดี ๆ มาให้
น้องได้รับเรียบร้อยแล้วค่ะ จะหิ้วปิ่นโตเสบียงธรรมไป
ในทุก ๆ ที่และทุกเวลา และยินดีที่จะแป่งปันเสบียงธรรมอัน
เป็นอาหารทิพย์ให้กับผู้ที่หิวกระหายให้ได้ชิมลิ้มรส
เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทานต่อไปค่ะ

อนุโมทนาสาธุค่ะพี่ชายฯ ขอให้เจริญในธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นค่ะ

noppakorn
01-15-2009, 04:10 PM
สาธุๆๆ จ้าน้องเกิดแก่
สวัสดีครับญาติธรรมทุกท่าน

plyfha
01-16-2009, 06:28 AM
http://i223.photobucket.com/albums/dd277/akapong/greeting1/26060818.gif (http://glitter.kapook.com/category.php?category_id=37&sid=d92fec77a87edbcbca5818b04251a67b)

piangfan
01-16-2009, 01:16 PM
นมัสการการพระคุณเจ้าค่ะ
สวัสดีค่ะ อาจารย์ดาว อาจารย์เดฟ คุณป้าวรรณ ลุงโจ
พี่นพกรณ์ ลุงเปา พี่เกิดแก่ พี่โดด พี่อ๋อย
ทั่นยาย พี่ปลายฟ้า ลุงบีบี ครูวิทย์ พี่พญามาร พี่แปดคิว เจ้าป้าฯ
พี่ตะขบพี่รักกี้ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ
โมทนาสาธุค่ะ ทั่นยาย พี่นพกรณ์ ลุงบีบี ลุงเปา พี่เกิดแก่
**
จะขออยู่คู่ธรรมไม่ห่างเหิน
จะขอเดินเคียงข้างหนทางฝัน
จะขอรักภักดิ์เคยเสมอกัลป์
จะรอวันสองเราเข้านิพพาน

noppakorn
01-17-2009, 03:45 PM

สุขทุกข์นั้นไม่แน่เปลี่ยนแปรได้
มั่งมีไซร้อาจกลับจนมาหม่นหมอง
เคยแข็งแรงกลับอมทุกข์ไร้สุขครอง
ยากสมปองไม่เที่ยงแท้อาจแปรไป
ที่แน่แท้คือทานบุญสุนทรศรี
ตัวบุญนี้ย่อมติดกายไม่ไปไหน
หมั่นสะสมเป็นทุนรอนก่อนจากไป
จะชาติใดบุญติดตนทุกหนทาง...

piangfan
01-17-2009, 08:09 PM
http://by108w.bay108.mail.live.com/att/GetAttachment.aspx?tnail=3&messageId=87cc2313-8cfe-4fa0-8c30-7974306c1624&Aux=4|0|8CB46B72C7AEE20|

bb
01-18-2009, 07:05 AM
ทุกนาทีผันผ่านมานานเนิ่น ดูเผินๆคล้ายเมื่อวานที่ผ่านผัน
เราทำกิจการงานทุกวี่วัน บ้างสุขสันต์บ้างมีทุกข์คลุกเคล้าไป

เป็นเส้นทางเดินสู่ห้วงชีวิต มีใครคิดถึงวันนั้นกันบ้างไหม
วันที่ญาติเศร้าโศกโสกาลัย คือวันไปไม่มีกลับหวลคืนมา

ชีวิตนี้เปราะบางดังขวดแก้ว ก็ไม้แคล้วแตกหักกันหรอกหนา
ไม่วันใดก็วันหนึ่งเมื่อถึงครา วันอำลาล่วงลับดับชีพลง

วันที่เหลือเราทำอะไรบ้าง ที่คั่งค้างรีบทำอย่าลืมหลง
มีหนี้สินห่วงหน้าหลังพะว้าพะวง ตายไปคงมีห่วงหาให้อาทร

รีบทำดีสะสมบุญเป็นทุนบ้าง อย่ามัวนั่งกินดื่มลืมสังหรณ์
อย่ามัวนึกคงอีกนานจะร้าวรอน อย่ามัวนอนอย่างสบายว่าไม่กลัว

พระท่านเปรียบชีวิตคนเรานี้ คล้ายดังมีไฟไหม้อยู่บนหัว
ถ้าไม่รีบดับไฟคงไหม้ตัว อย่าเมามัวหลงลืมตนอาจพ้นภัย

noppakorn
01-18-2009, 07:54 PM
โมทนาสาธุครับคุณbb และญาติธรรมทุกๆท่าน

plyfha
01-18-2009, 11:40 PM
http://i223.photobucket.com/albums/dd277/akapong/thankyou/10-07-2008_06k.gif

เกิดแก่
01-19-2009, 12:59 PM
สวัสดีค่ะท่านพี่ชายฯ ท่านลุงเปา ท่านยาย ท่านบีบ ท่านพญามาร คุณครูวิทย์
น้องโดด น้องแปดคิว น้องอ๋อย น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า เจ้าหลานลักกี้
และญาติธรรมทุก ๆ ท่าน

มาเล่าเรื่องเบื้องหลังครั้งสำนึก นั่งตรอกตรึกทบทวนชวนให้เศร้า
เพราะสัตว์โลกที่เกิดเป็นเช่นตัวเรา ดุจแมงเม้าที่บินเข้าสู่กองไฟ
ชีวิตส่วนที่เหลือเมื่อตระหนัก มารู้จักทางสว่างค่อนข้างสาย
ปล่อยชีวิตให้ผ่านพ้นบนความตาย ให้ผ่านไปอย่างไร้ค่าน่าเสียดาย

เหลือเวาลาอีกไม่นานจากวันนี้ จะเป็นผีถูกเขาเผา เอาวันไหน
เมรุวัด จัดไว้เผา เรา เขา ใคร หนีไม่ได้ตายทุกคนไม่พ้นเลย
รีบตักตวงบุญสมบัติจัดเตรียมไว้ อย่านอนใจทำชะล่า นะแม่เอ๋ย
รีบสร้างบุญ สร้างทานนั้นให้เคย ก่อนจะเลยล่วงลับไม่กลับมา

ผลของการกระทำตามติดตัว ทำกรรมชั่วกรรมดี นี่แหละหนา
จะส่งผลชักจูง มุ่งนำพา ในภพภูมิภายหน้าว่าอย่างไร
กว่าจะได้มาเรียนรู้อยู่ไกล้วัด(ใจ) ถูกกรรมเก่าเข้ามาซัดอัดเข้าให้
เวทนา เกิดจน ทุรนทุราย กระสับกระส่ายเพราะไร้หลักไว้ปักลิง

มันเจ็บมาก็เจ็บตามไม่ห้ามหวง ทุกข์หนักหน่วงจ้วงเข้าแทงร้อนแรงยิ่ง
ภาวนาบริกรรมงดงามจริง สงบนิ่งลงได้บ้างทางพระธรรม
จะฝึกฝนตนให้ใจกล้าแกร่ง กิเลสมารคอยวิ่งแข่งแย่งลู่วิ่ง
เจอนิวรณ์มาลอยหน้าเข้าท้าชิง มันคอยวิ่งดักหน้า หลังดังเป็นเงา

บางวันนั้นเอาชนะ ประหารได้ บางวันพ่ายแพ้ย่อยยับนั่งอับเฉา
เผลอทีไรมันคอยเต้นเล่นงานเรา บางวันเศร้าเพราะถูกมันนั่งบัญชา...ฮือ ฮือ ฮือ แพ้มันอีกแระ อ้าวทำไรเป็นอย่างงี้ละเนี๊ยะ

noppakorn
01-19-2009, 01:49 PM
http://www.watkoh.com/board/index.php?action=dlattach;topic=3.0;attach=225;image
อนุโมทนาสาธุ ครับน้องเกิดแก่ สาธุๆๆ

สื่งมีชีวืตทั้งหลายได้มาเกิด
สัตว์ประเสริฐหรือเดรัจฉานกรรมสรรหา
เมื่อมีเกิดย่อมมีป่วยด้วยธรรมดา
มีชรามีความตายมีวายปราณ
เป็นธรรมดาความเที่ยงแท้ยากแปรเปลี่ยน
ย่อมหมุนเวียนตามวัฏฏะสังสาร
เกิดมาแล้วอย่านิ่งเฉยละเลยทาน
เดรัจฉานไร้โอกาสสร้างศาสน์บุญ
เพราะมนุษย์สุดประเสริฐเกิดมาแล้ว
ด้วยบุญแก้วแผ้วทางมาพาเกื้อหนุน
มีโอกาสได้สร้างสรรทำทานบุญ
เพื่อเป็นทุนหนุนชาติใหม่ได้บันดาล
เดรัจฉานยากมีเปรียบเที่ยบมนุษย์
จิตพิสุทธิ์เร่งทำดีศรีไพศาล
เป็นมนุษย์เกิดมาได้ใฝ่สร้างทาน
บุญตระการติดตามตัวชั่วนิรันดร์.....

ทั่นยาย
01-20-2009, 07:23 AM

อันวัฏฏะสังสารนั้นเวียนว่าย บาปกรรมไซร้หนุนนำตามวิถี
เกิดแล้วดับลับหายมลายลี เวรกรรมชี้นำทางอย่างรู้กัน
แต่เหตุใดไฉนเล่าเราต้องลุ้น กรรมเกื้อหนุนบุญทำไว้อย่างไรนั่น
มีทั้งบุญและบาปที่ทราบกัน ใยไม่สรรค์หนทางเดียวเกี่ยวกับบุญ
ไม่ต้องมีหนทางไว้ให้ทำบาป จิตไม่หยาบกายไม่เปลี่ยนมาเวียนหมุน
เกิดมาแล้วจนดับขันธ์หมั่นทำบุญ เพื่อเกื้อกูลจนนิพานนั้นไปเลย

สร้างกฎเกณฑ์มาทำไมให้วายวุ่น ทั้งบาปบุญที่เคยทำตามเฉลย
ต้องมาลุ้นบุญกรรมทำไว้เลย ใครกันเอยคิดแยบยลในกลไกล
ให้เกิดมาเวียนว่ายได้เกิดดับ พอลาลับมีบุญกรรมนำพาให้
มีสุขทุกข์คลุกเคล้าไม่เข้าใจ เหตุไฉนใยไม่สร้างแต่ทางบุญ
นั่งพินิจคิดไปในบุญบาป อยากจะทราบเพราะเหตุใดใครเกื้อหนุน
ช่วยเล่าแจ้งแถลงไขให้เอาบุญ จะรอลุ้นฟังคำตอบด้วยชอบธรรม

หากมีเพียงเส้นทางบุญอย่างเดียวมนุษย์คงหลุดพ้นได้ง่ายกว่านี้จริงมั้ยคะ
แล้วใครหนอคิดกลไกทำไว้สองเส้นทาง เหมือนจะลวงล่อให้ก่อทั้งบาป
และบุญแล้วมานั่งลุ้นว่าบาปบุญใครจะมากกว่ากัน สงสารท่านพญายามเอ้ย
พญายมจังค่ะ ต้องทำงานหนักตลอดเวลา...มีโอทีป่าวน๊า http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

paobunjin
01-20-2009, 12:10 PM
สวัสดีครับคุณนพกรณ์ นานๆได้เข้ามาธรรมะวันละบท
ได้อ่านทั้งหมดแล้ว ชื่นใจเหมือนได้รับธรรมโอสถ บำรุงจิตใจได้อย่างดี เตือนสติให้รู้ ให้คิด จะได้ไม่ประมาท เพราะเวลาเหลือน้อยลงไปทุกวันๆแล้ว เสบียงก็ร่อยหรอลงไปๆ ก็จะพยายามสั่งสมสะเบียงไปเรื่อยๆตามอัตตภาพ ตามกาละเทศะอ่ะนะ แบ่งๆกันไป ยิ่งมีน้อยๆอยู่ด้วย แฮ่ ๆ.....

หากมีเพียงเส้นทางบุญอย่างเดียวมนุษย์คงหลุดพ้นได้ง่ายกว่านี้จริงมั้ยคะ
แล้วใครหนอคิดกลไกทำไว้สองเส้นทาง เหมือนจะลวงล่อให้ก่อทั้งบาป
และบุญแล้วมานั่งลุ้นว่าบาปบุญใครจะมากกว่ากัน สงสารท่านพญายามเอ้ย
พญายมจังค่ะ ต้องทำงานหนักตลอดเวลา...มีโอทีป่าวน๊า http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

ทั่นยายเอ๋ย เส้นทางชีวิตของคนเราก็คงเหมือนกันเดินไปในตลาด ที่เราสามารถเลือกซื้อเลือกเสพได้ตามใจชอบ แล้วคิดดูเถิดว่า ของชอบๆนั้นๆมันก็คงผสมผสานกันไป ก็เหมือนเราสร้างทั้งบุญทั้งบาป เหมือนดำที่ฉาบด้วยขาว ต่อเมื่อเราได้เดินมาพบทางอันประเสริฐที่พระพุทธองค์ทรงชี้แนะแนวทางนั่นแหละ จึงพอจะรู้ว่า อันนี้ควรเสพ อันนี้มิควรเสพหนอ? แต่กระนั้นความอยาก ความติดในรสชาดที่เราชื่นชอบ มันก็ยังตัดใจไม่ได้ นอกจากว่าสิ่งนั้น สติ สัมปชัญญะ มโนธรรมกำกับว่า อย่านะ.....อย่าเชียว....เราจึงไม่ลุ่มหลงลงเหวแห่งกิเลส ตามใจตัว บางครั้งต้องรำพึง เกือบไปแล้ว...ไหมล่ะ...
นี่แหละคือธรรมะที่ค่อยๆซึมซับเข้าไปในจิตที่เป็นโยนิโสมนสิการ ล่ะ
ท่านพยายมท่านก็คงสนุกอยู่กับงานของท่านอ่ะนะ ไม่แน่นะ ท่านอาจจะเข้ามาทำโอที ในวัดเกาะของเราบ่อยๆ ระวังๆ ฮา ฮา เผลอๆเอานายนิรบาลมาเป็นบอดี้การ์ดบ้างก็ได้.....เผื่อมีใครๆติดไม้ติดมือกลับไปไม่เสียเที่ยว เนาะ....
อ้าว...ลืมเขียนเป็นกลอน จ้อย โหสิ นะ ฮา ฮา ว่างๆจะมาเขียนกลอนธรรมะตามประสาความรู้น้อยๆ จักกะหน่อย นะ

เกิดแก่
01-20-2009, 01:24 PM
สวัสดีค่ะ พี่ชายฯ ท่านลุงเปา ท่านยาย

นั้นนะซิค่ะท่านยาย ทำไมไม่มีเส้นทางเดียวน้า
สงสารท่านพญายามเอ้ย พญายมจังค่ะ ต้องทำงานหนักตลอดเวลา...
มีโอทีป่าวน๊า http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif
ท่านยายขาอย่าไปสงสารท่านพญายมเลยค่ะ สงสารเกิดแก่ดีกว่า เพราะท่านมาทีไร
ทีมงานเกิดแก่เหนื่อยทุกที ต้องมายื้อยุด ฉุดกันไปฉุดกันมา แต่ท่านก็แบ่งปัน OT
มาให้เป็นระยะ ๆ ค่ะ อิอิ

ทั่นยาย
01-20-2009, 04:13 PM
ท่านยายขาอย่าไปสงสารท่านพญายมเลยค่ะ สงสารเกิดแก่ดีกว่า
เพราะท่านมาทีไร ทีมงานเกิดแก่เหนื่อยทุกที ต้องมายื้อยุด ฉุดกันไปฉุดกันมา
แต่ท่านก็แบ่งปัน OT มาให้เป็นระยะ ๆ ค่ะ อิอิ

15.45 น. เกิดแก่กับเจ้าป้าโทรมาเช็คอาการทั่นยายอีกวาระ ขอบคุณมากๆค่ะ
ในขณะที่สองสาวกำลังออกเดินทางไปต่อกรกับท่านพญามัจจุราชอีกครา เพราะมีอุบัติเหตุอีกแล้ว
ตะละแม่แจ้งว่าถึงสถานที่เกิดอุบัติเหตุแล้ว จึงวางสายทันที เพื่อให้เธอทั้งสองไปทำหน้าที่
ยื้อยุดฉุดเอาตัวประกันจากท่านพญามัจจุราชมาให้ได้ ขอให้ตะละแม่ และเจ้าป้าฯทำสำเร็จด้วยเถอะ สู้สู้สู้นะคะ
ขอให้เค้าหรือเธอคนนั้นปลอดภัยเถิด สาธุ ๆ ๆ

Lucky
01-20-2009, 04:35 PM
สา....................................ตุ๊

ทั่นยาย
01-21-2009, 07:51 AM
อ่ะเจออีกแระ ใช้ทรัพยากร . (จุด) มากเกินความจำเป็น
ได้ก๋วยเตี๋ยวอีกกี่ชามหนอ จะเอามาเลี้ยงหมู่เฮาให้พุงกางเลย http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

noppakorn
01-21-2009, 01:29 PM

วันนี้ได้รับพัสดุฯมาหนึ่งกล่อง มีน้ำหนักมากพอควร เลยใช้พลังจิตตรวจวิเคราะห์
ดูว่าจะเป็นระเบิดหรือเปล่า เพราะไปเที่ยวเบียดเบียนเขาไว้เสียมากหลาย
หลังจากใช้พลังจิตวิเคราะห์แล้ว ว่าปลอดภัย จึงรีบเปิดกล่องด้วยความดีใจ
เพราะไม่เคยรับพัสดุจากสาวๆ ท่านใดมาก่อน "เปิดแล้วก็สาธุ ดีใจเป็นอย่างยิ่ง"
เกรงใจน้องสาวจริงๆที่ส่งสิ่งที่พิเศษสุดมาให้พี่ชาย หลวงปู่โตงามมาก พร้อมแสงสีตระการตา
พี่ชายได้อัญเชิญท่านไว้ที่หิ้งพระแล้ว เพื่อกราบไหว้บูชา ขอขอบคุณน้องเกิดแก่มากๆ (ถูกใจจริงๆ)
สิ่งที่มอบให้เต็มไปด้วยคุณาบุญ ครั้งใดที่พี่นพฯได้กราบไหว้หลวงปู่โตและสวดชินบัญชร
ขอผลบุญนั้นให้น้องเกิดแก่ได้อนุโมทนาด้วยทุกครั้งเทอญฯ

สำหรับกองทุนวัดตากฟ้า พี่นพกรณ์ขอโมทนาสาธุด้วย และจะขอร่วมบุญด้วยการโอนปัจจัยให้ทั้งสองกองบุญ
สาธุๆๆ ขอให้ผลบุญนี้บังเกิดแก่น้องสาวคนนี้และญาติธรรมทุกท่านให้ประสบสมหวัง มีความสุขกาย สุขใจ อย่าได้เจ็บไข้เทอญฯ

เกิดแก่
01-22-2009, 07:44 AM
http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/63.gif สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะพี่ชาย
เกรงใจน้องสาวจริงๆที่ส่งสิ่งที่พิเศษสุดมาให้พี่ชาย
โปรดอย่าได้เกรงใจเลยค่ะพี่ชาย น้องต่างหากที่รู้สึกเกรงใจพี่ชาย
(ส่งแผ่นพับประชาสัมพันธ์วัด แถมท้ายบอกบุญอีกนิด อิอิ)

ทั่นยาย
01-22-2009, 10:21 AM
ใครทำบุญทำกุศลอะไร ที่ไหน เมื่อไหร่ อย่างไรก็ตาม
ข้าเจ้าขอน้อมอนุโมทนารับส่วนบุญส่วนกุศลด้วยคนเน่อเจ้า
สาธุ สาธุ สาธุ

piangfan
01-22-2009, 11:55 AM
ใครทำบุญทำกุศลอะไร ที่ไหน เมื่อไหร่ อย่างไรก็ตาม
ข้าเจ้าขอน้อมอนุโมทนารับส่วนบุญส่วนกุศลด้วยคนเน่อเจ้า

สาธุด้วยคนค่ะ

ทั่นยาย
01-22-2009, 04:31 PM
http://forum.sanook.com/forum/?action=dlattach;topic=2488300.0;attach=432966;image
ยืมภาพทั่นพญามารมาค่ะ
นั่งมองแสงเทียนของเพียงฝัน เปลวเทียนส่องสะท้านจนหวั่นไหว
ทำให้นึกถึงบทกลอนเก่าๆที่เคยเขียนไว้นานแล้วค่ะ

มองแสงเทียน

ณ คืนหนึ่งเงียบเหงาเศร้าดวงจิต
มองเพ่งพิศแสงเทียนวามให้หวามไหว
เปลวแห่งเทียนหรี่วิบวับเกือบดับไป
เหมือนดังใจแตกย่อยยับเกือบดับลง

น้ำตาเทียนหยดนองครรลองไหล
น้ำตาใจหยดตามน้ำเทียนหล่น
น้ำตาเทียนแผ่ไปในวังวน
น้ำตาคนไหลลู่ลงสู่ใจ

มองเทียนหลั่งน้ำตาพาใจเศร้า
เทียนยังเหงาเศร้าหมองต้องร้องไห้
แล้วตัวเรามีชีวิตและจิตใจ
จะไม่ให้หมองหมางอย่างนั้นฤา

เทียนเผาผลาญตัวตนจนเกือบหมด
เหมือนจะลดอดีตเศร้าของเจ้าหรือ
แต่ตัวเราเศร้าใจร้องไห้ฮือ
อดีตฤาไม่ลดเลือนเหมือนดั่งเทียน

Lucky
01-22-2009, 07:24 PM

สาธุด้วยคนค่ะ

แป่ววววววววววววววววววววววววว อิอิ อาศัยใบบุญ...

plyfha
01-23-2009, 09:04 PM
http://i242.photobucket.com/albums/ff298/akapong999/glitter/chinesenewyear/13-01-2009_02K.gif

ทั่นยาย
01-24-2009, 09:06 PM
http://img.123greetings.com/eventsnew/ejan_chinese_fortune/8658-008-08-1052.gif

Xin Nian Kwai Le ค่ะ ขอให้พี่นพและครอบครัวมีแต่ความสุข มีโชคลาภ ร่ำรวยเงินทอง
มั่งมีศรีสุข สุขภาพร่างกายแข็งแรง มีอายุยืนยาว เทพเจ้าสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง มีแต่สิ่งดีๆตลอดไปนะคะ

noppakorn
01-26-2009, 10:51 AM

เห็นพ่อค้าแม่ค้ามาพลุกพล่าน อลม่านขวักไขว่มาขายของ
สองข้างทางล้วนร้านค้ามาจับจอง ซื้อขายของกันสุขสมภิรมย์กัน
ต่างแย้มยิ้มพาทีมีความสุข ไม่ไร้ทุกข์สุขใจไม่เหหัน
มีความสุขตามประสาพาจำนรรจ์ ทุกๆวันต่างสุขใจได้เปรมปรีดิ์
ต่างพอใจในสิ่งที่ตนมีอยู่ ใช่โก้หรูแต่พอเพียงเคียงสุขศรี
ไม่โลภหลงหวังแต่ได้พอใจมี เพียงแค่นี้ก็สุขใจได้พอเพียง...

เกิดแก่
01-27-2009, 12:08 AM
เกิดแก่แวะไปรบกวนพี่ชายนพกรณ์มา ที่ห้องแปลชื่อเลยทราบว่า
พี่ชายป่วย เลยเข้ามาแจ้งข่าวให้ พี่ ๆ น้อง ๆ และเพื่อน ๆ ทราบ
ได้รับดอกไม้แล้ว เกือบหายป่วยเลย
ขอบคุณมากครับน้องปลายฟ้า

ขอให้พี่ชายหายป่วยไว ๆ นะค่ะ รักษาสุขภาพด้วยนะค่ะเป็นห่วงมาก ๆ ค่ะ

ทั่นยาย
01-27-2009, 07:13 AM
พี่นพกรณ์จ๋า ขอให้หายป่วยโดยเร็วนะคะ
สุขภาพแข็งแฮงๆๆๆๆ สดใสตลอดไปเน่อเจ้า

piangfan
01-27-2009, 01:01 PM
นมัสการพระคุณเจ้า
สวัสดีค่ะอาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว ลุงโจ
พี่นันท์ คุณป้าวรรณ
พี่แปดคิว พี่ตะขบ พี่ลัคกี้ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

พี่นพกรณ์จ๋า ขอให้หายป่วยโดยเร็วนะคะ
สุขภาพแข็งแฮงๆๆๆๆ สดใสตลอดไปเน่อเจ้า

grup'/yo.. เพียงฝัน

noppakorn
01-27-2009, 09:38 PM
http://www.watkoh.com/board/index.php?action=dlattach;topic=3.0;attach=250;image
http://www.watkoh.com/board/index.php?action=dlattach;topic=3.0;attach=252;image

เกิดแก่แวะไปรบกวนพี่ชายนพกรณ์มา ที่ห้องแปลชื่อเลยทราบว่า
พี่ชายป่วย เลยเข้ามาแจ้งข่าวให้ พี่ ๆ น้อง ๆ และเพื่อน ๆ ทราบ
ได้รับดอกไม้แล้ว เกือบหายป่วยเลย
ขอบคุณมากครับน้องปลายฟ้า

ขอให้พี่ชายหายป่วยไว ๆ นะค่ะ รักษาสุขภาพด้วยนะค่ะเป็นห่วงมาก ๆ ค่ะ

ขอขอบคุณน้องเกิดแก่ ท่านยาย น้องเพียงฝัน ที่ห่วงใยถามทุกข์สุข
เมื่อวานซืนไปหาหมอมา ได้ยามาหลายขนาน แต่ได้กำลังใจจากน้องๆ
โดยเฉพาะยาสามไหของท่านยาย ไข้หวัดใหญ่ ดีขึ้นทันทีทันใด

หิ้งพระของพี่นพฯครับ มีหลวงปู่โตที่ได้รับจากน้องสาวอยู่ด้วย งามมากๆครับ

วันนี้อาการดีขึ้นมาก เลยขับรถพาศรีภรรยาไปทำบุญไหว้พระที่พุทธมณฑล , วัดไร่ขิง, และที่พระปฐมเจดีย์
กราบพระร่วงโรจนฤทธิ์ และพระสารีริกธาตุ
ได้ร่วมทำบุญถวายผ้าห่มพระปฐมเจดีย์ ในนาม"ญาติธรรมวัดเกาะ" ด้วยครับ

bb
01-28-2009, 03:41 AM
ขออนุโมทนา

สาธุ

http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/smiley.gifhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/smiley.gifhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/smiley.gif

ทั่นยาย
01-28-2009, 09:28 AM
ผู้ใดทำบุญทำกุศลอะไร ที่ไหน เมื่อไหร่ อย่างไรก็ตาม
ข้าเจ้าขอน้อมอนุโมทนารับส่วนบุญส่วนกุศลนั้นๆ
ด้วยคนเน่อเจ้า สาธุ สาธุ สาธุ

ขอให้บุญกุศลที่ท่านได้ทำในครั้งนี้จงเป็นปัจจัยให้ท่านและครอบครัวสุขกาย สุขใจ อย่าเจ็บ อย่าจน สมปรารถนาในทุกสิ่งทุกอย่างจงทุกประการเทอญ

plyfha
01-28-2009, 09:01 PM

ขออนุโมทนา สาธุ ค่ะ

piangfan
01-28-2009, 10:12 PM
http://www.oknation.net/blog/home/blog_data/607/3607/images/numjai.jpg

สวัสดีค่ะอาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว ลุงโจ

ทั่นยาย
01-29-2009, 08:32 AM
งามพิศุทธิ์เพี้ยงหยาดแก้วมณี หยาดน้ำใจแห่งความดีล้นหลั่ง
วาววะวับแวมไวคล้ายเพชรเกร็ดดัง งดงามดั่งแก้วมณี..จิตนี้มีธรรม

อดไม่ได้ที่จะพรรณาบทกลอนขยายความภาพของเพียงฝันค่ะ
นั่งดูภาพนี้แล้วเห็นความสดใสของจิตที่มีธรรมเป็นตัวหล่อหลอม
ให้จิตพิศุทธิ์เพี้ยงดั่งแก้วมณี งดงามจริงๆค่ะ

อืม..เบลอเอาเรื่องแหะเราเขียนกลอนก้อผิดหลักไวยกรณ์ซะงั้น อิอิ

noppakorn
01-29-2009, 01:09 PM

ใจเมตตากรุณาพาศรีสุข
เห็นใครทุกข์ก็เข้าช่วยด้วยสงสาร
ไม่โกรธเกลียดเบียดเบียนใครใจมีทาน
ไม่รำคาญขุ่นข้องใจอภัยคน
ใครจะเกลียดหยามเหยียดเราช่างเขาเถิด
ใครจะเลิศใครจะดีมีเหตุผล
ไม่อิจฉายามเขาดีมีกมล ไ
ไม่สับสนรู้ปล่อยวางไม่หมางใจ
เพราะดวงใจมีเมตตาธรรมาเกิด
ศีลประเสริฐก็เกิดตามงามสดใส
ด้วยเมตตาสร้างโลกาพาไฉไล
เมตตาใจเมตตาธรรมล้ำโลกา

ใจเมตตา ศีลก่อเกิด

plyfha
01-30-2009, 06:58 AM
http://i242.photobucket.com/albums/ff298/akapong999/glitter/philosophy/23-09-51-02-2.gif

อรุณสวัสดิ์ค่ะพี่นพ และทุกท่านในวัดเกาะค่ะ

piangfan
01-30-2009, 12:25 PM
อันธรรมามั่นหมายสายใยแก้ว
ที่วาวแวววางไว้ปลายก้อนหิน
สุดประเสริฐเกินกว่าค่าเยือนยิน
อิ่มเอมเปรมปรีดิ์สุขทุกข์หมายคลาย

เกิดแก่
01-31-2009, 07:20 PM
หิ้งพระของพี่นพฯครับ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/13.gif นี่หิ้งหรือกุฏิกันค่ะเนี่ยะ

[HR]
http://www.watkoh.com/board/index.php?action=dlattach;topic=3.0;attach=250;image
เจ้าของบ้านไม่อยู่แอบนิมนต์ ไปไว้บ้านเราสักองค์ดีกว่า

ทั่นยาย
02-01-2009, 09:28 AM
เพียงฝัน ปลายฟ้า ทั่นพญามาร ทั่นบีบี ครูวิทย์ จ้าป้าฯ
ทั่นแปดคิว ลัคกี้ ตะขบ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

พุทธบูชา ธรรมะบูชา สังฆบูชา

ได้มีโอกาสเข้ามากราบพระที่ห้องพระของพี่นพที่มีพระพุทธรูปที่งดงาม
ด้วยพุทธศิลป์ที่ดูเด่นเป็นสง่าอย่างหลวงพ่อพุทธชินราชและหลวงพ่อพุทธโสธร
เป็นพระประธานด้วยพุทธบารมีทำให้ห้องพระดูน่าเลื่อมใสศรัทธาอย่างยิ่งค่ะ
ส่วนเจดีย์ทอง2-3 องค์นั่นไม่ทราบว่าเป็นพระธาตุของครูบาอาจารย์หรือเปล่าคะ

ห้องพระเป็นสถานที่อันสงบร่มเย็นที่อยู่ใกล้ตัวเรามากที่สุด บ้านไหนมีห้องพระ
ก็มิต้องไปเซาะหาสถานที่สัปปายะที่ไหนอีกแล้ว ยามได้นั่งมองพระพุทธรูปแต่
ละปาง แต่ละแบบที่งดงามด้วยพุทธศิลป์จิตก็อิ่มเอมเข้าถึงความสุขได้โดยมิยากเลย
ยิ่งได้รำลึกว่านี่คือองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้านะ ท่านมิได้อยู่ไกลจากเราเลย
ท่านทรงเป็นองค์พระประธานอยู่ในบ้านของเรานี่เอง ยิ่งทำให้รู้สึกว่าไม่ว่า
เราจะอยู่ ที่ไหนทำอะไร เราอยู่ในสายตาของท่านเสมอ รู้สึกอบอุ่นใจที่เรามีท่าน
คอยคุ้มครอง ดูแลอยู่ใกล้ชิดแบบนี้ ทำให้รู้สึกว่าเราต้องเชื่อฟังในคำสอนของท่าน
ที่สอนให้ เรา คิดดี พูดดี ทำดี เสมอแล้วพุทธบารมีของท่านจะดูแลคุ้มครองเราตลอดไป
นี่เองที่ทำให้รู้สึกเชื่อมั่นเลื่อมใสศรัทธาในพุทธศาสนาและพุทธบารมี อย่างมิรู้เสื่อมคลายค่ะ

ตะละแม่จ๋าหากจะนิมนต์ท่านมาบ้านละก้อ ฝากนิมนต์องค์ที่อยู่ชั้นที่สี่ด้านซ้าย
ของโต๊ะหมู่บูชาให้ด้วยนะคะ ที่เห็นเป็นพระพุทธลีลานั่นแหล่ะค่ะ ไม่แน่ใจใช่ที่เรียก
ว่าพระกำแพงหรือพระทุ่งเศรษฐีหรือเปล่าค่ะ ดูแล้วพุทธลักษณะงดงามมากค่ะ
อย่าลืมนิมนต์มาฝากทั่นยายด้วยนะคะ อิ อิ

เกิดแก่
02-06-2009, 12:55 AM
สวัสดีค่ะพี่ชายฯ ท่านลุงเปา ท่านยาย ท่านบีบี
ท่านพญามาร คุณครูวิทย์ น้องโดด น้องอ๋อย
น้องแปดคิว น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า หลานลักกี้

แอบชะเง้อเหม่อมองเจ้าของบ้าน
อันตรธานหายไปแห่งใดหนอ
ทิ้งพี่น้องให้มองหาตั้งตารอ
ป่านนี้หนอเป็นอย่างไรพี่ชายเรา

อยากเข้าไปในบ้านก็หวั่นหมา
มันจ้องตาแล้วทำท่าว่าจะเห่า
กลัวคุณแจ๋วปล่อยหมากัดฟัดกับเรา
ต้องวิ่งเข้าโรงบานรับทานยา

อยากจะเด็ดดอกเข็มที่เต็มรั้ว
ทั้งเถาวัลย์พันจนทั้วรั้วแล้วหนา
ทั้งพลับพลึงก็แห้งเฉาไม่เข้าตา
ทั้งบ่อปลาน้ำก็เน่าไม่เข้าที่

แอบขึ้นไปเวียนวนบนห้องพระ
ก้อ..ไปจ่ะกับท่านยายได้ไงนี่
เลยปรึกษาหารือกันอย่างดี
ชอบองค์นี้องค์โน้นนิมนต์ไป.

paobunjin
02-06-2009, 01:54 AM
ขะโม้ยยยยย...!!!

ฮะแอ้ม...เอ๊ะนั่นใครย่องเข้าบ้าน ยามวิกาลมาทำไมใครใช้หรือ?
ถ้าคนร้ายฆ่าได้สบายมือ อย่ามาดื้อรีบบอกมาอย่าหนีน๊ะ..!!
เห็นเงาดำผมยาวคงเป็นหญิง ทำตุ้งติ้งดิ่งไปในห้องพระ
เราค่อยย่องตามไปให้พบปะ นี่คงจะมานั่งธรรมยามวิกาล?

เอาไฟฉายส่องหน้า ฮ้าไช่แล้ว เจ้าน้องแก้วเกิดแก่แม่ตาหวาน
แน่ะ ทั่นยายก็มาท่าหมอบคลาน มือถือพานดอกไม้มาเมียงมอง
จึงเอ่ยถามนงคราญใยหาญกล้า นี่เวลาค่ำคืนนะนวลน้อง
มีอะไรมาตอนนี้ที่หวังปอง นี่เจ้าของเขาไม่อยู่มาทำไม?

ทั่นยายนั้นรีบตอบอย่างฉะฉาน จะเอาพานดอกบัวมาถวาย
เจ้าของบ้านนั้นหรือคือพี่ชาย ให้ทั่นยายมาเอาของที่จองไว้
เจ้าเกิดแก่ได้ทีพี่เปาจ๋า นางพระยาองค์นั้นพี่นพให้
มาถึงแล้วจงรีบเอาไปไว อย่าสงสัยเลยนะลุงเรากันเอง....

เกือบไปแล้วไหมล่ะ...มาด้อมๆมองๆคิดว่าใคร ที่แท้เกิดแก่กับทั่นยาย
มาเอาของที่นพกรณ์ให้มาเอานั่นเอง...ทีหน้าที่หลังอย่ามากลางคืนนะ....
นี่ถ้าไม่มีของดีผีคุ้มอะนะ โดนควายธนู กับกุมารทองหลอกเอาแล้ว..?
เอ ใครหลอกใครกันหว่า....?? เออ แล้วไปๆ ถ้าเป็นคนอื่น ตายหยังเขียด...
ขอบอก..ฮา ฮา!!

plyfha
02-06-2009, 07:32 AM
http://co113w.col113.mail.live.com/att/GetAttachment.aspx?tnail=1&messageId=2f0c71fa-61fe-40f8-9170-9dc4e8c01d61&Aux=44|0|8CB55ACA82DDB00|

แขกมาเรือน พี่นพ นั้นมากมาย

เจ้าตัวร้าย หลงไหล ในอาหาร

เลยไม่สน ท่านยาย ที่รนราน

พี่เกิดแก่ ก็คลาน ตามกันมา

มาห้องพระ พี่นพ พบลุงเปา

ใครกันเล่า มัวเมา เจ้าลูกหมา

มาดื่มด่ำ อาหาร ไม่หันมา

มีแม่หมา มาเฝ้า เข้าดูแล

ทั่นยาย
02-06-2009, 10:43 AM
ผีบ้าน.....ผีเรือน

ตาเปาจ๋าทั่นยายหาได้มาย่อง แอบเมียงมองห้องพระหรอกนะทั่น
แต่ทั่นยายนั้นอยู่เหย้าเฝ้าเรือนชาน เป็นผีบ้านผีเรือนมาเยือนยล
คอยดูแลเคหาให้พระพี่ เวลาที่ท่านท่องไปในเวหน
ท่านจะได้สุขใจไร้กังวล เพราะมีคน..เอ้ยมีผีที่ดูแล

ข้างนอกบ้านนั้นหนามีหมาเฝ้า ข้างในเหย้ามีผีบ้านนั้นคอยแห่
มาวนเวียนเปลี่ยนยามตามดูแล มาล่อแล่หลอนหลอกทำกลอกตา
กำลังนั่งมองพระเพราะว่าชอบ เกิดแก่ลอบเข้ามาได้ยังไงหนา
มาเมียงมองยักคิ้วทำหลิ่วตา สินบนมาเซ่นไหว้ให้ผีเรือน

ส่วนผีเรือนได้สินบนก็จนใจ จะหลอกให้เผ่นออกไปนี่ก็เพื่อน
อันตัวเรามีหน้าที่เป็นผีเรือน จะแชเชือนก็ไม่ดี...ผีหนักใจ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/18.gif
เห็นเกิดแก่แม่ตั้งท่าจะนิมนต์ เฝ้าเวียนวนมองหาพระองค์ไหน
ทั่นยายจึงบอกกล่าวเจ้าทรามวัย ชอบองค์ไหนก็นิมนต์คนกันเอง http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

เลือกองค์ที่งดงามตามที่ชอบ ให้รอบคอบเลือกได้อย่างใจเผง
ชอบองค์ไหนนิมนต์ไปไม่ต้องเกรง ให้เลือกเองตามชอบใจที่หมายตา
อ้าว..ปลายฟ้าหลานยามาไงนั่น คงหมายมั่นพระเอาไว้ใช่มั้ยหนา
เชิญนิมนต์พระองค์ไหนที่หมายตา พี่นพมาพระหมดบ้าน..ผีอานเลย http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/10.gif

อู๊ย...งานนี้ผีบ้านผีเรือนมีหวังจะกลายเป็นผีเร่ร่อนซะล่ะม้างงง อิ อิ
พี่นพเจ้าปิคบ้านไวไวเน่อเจ้า ก่อนตี้พระจะถูกนิมนต์หมดบ้านเน่อเจ้า แหะ แหะ

piangfan
02-06-2009, 01:07 PM

ใครกันแอบต้องเสียงสำเนียงหนอ
มายกยอเลยขอเขินเดินเป๋ไซร้
แต่ขอถ่อมด้วยนอบน้อมค้อมดวงใจ
ไม่ใช่ใครที่แห่งไหนท่านยายเอง

พี่เกิดแก่คิดยกฟ้ามาข่มดิน
จึงหวั่นจินต์แลผกผินสิ้นสำนวน
กลิ่นรสกลอนล้วนคำสอนกลอนหอมหวน
ใจเรรวนหายปั่นป่วนสำนวนกลอน

เพียงฝันซึ้งวจีพี่ท่านกล่าว
ปลายฟ้าลุงบีบรวดร้าวไหวอ่อน
ลุงเปาลมขมขื่นสะอื้นร้อน
ให้จากจรด้วยกลอนใจในไมตรี

http://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/icons/modify_inline.gif

เกิดแก่
02-06-2009, 04:51 PM
พี่เกิดแก่คิดยกฟ้ามาข่มดิน (เพียงฝัน)
พอได้ยินสะดุ้งโหยงตรงความหมาย
ลมแทบจับ เหงื่อตก อกจะวาย
ใครก็ได้ช่วยประคองรองรับที

ยกเอาฟ้ามาข่มดินสิ้นชื่อแน่
เดี๋ยวถูกแห่หนีไม่ทันกันนะซิ
ในสำนวนความหมายคล้ายราวี
ท้าต่อยตีอวดเก่งนักเลงโต

คุณครูวิทย์อยู่ไหนใยมัวช้า
รีบออกมาอธิบายใต้ช่องโหว่
ข้อเท็จจริงเป็นเช่นไรให้โพสต์โชว์
น้องคนโก้ของฉันทำหวั่นใจ

เพียงฝันจ๋าเปลี่ยนจาก ขอไข เป็นหอหีบได้เก๊าะ
ครูวิทย์เจ้าขาโปรดเฉลยสำนวนสองสำนวนนี้ให้หน่อยจิค่ะ
ยกฟ้าข่มดินคือ...................
ยกฟ้าห่มดินคือ...................

piangfan
02-07-2009, 12:14 PM

ขอขอบคุณทุกทุกท่านนั้นทายทัก
ประจักรักด้วยจิตภักดิ์ฉันท์น้องพี่
ขอขอบคุณทุกน้ำใจทุกไมตรี
มีน้องพี่เข้ามาเยือนเป็นเพื่อนกัน

ขอทุกท่านมีความสุขในยามนี้
หลับฝันดีฝันหวานกันเถิดหนา
ขอให้สิ่งดีๆนี้เข้ามา
พร้อมคำว่าให้โชคดีนี้ทุกคน

ทั่นยาย พี่นพ ลุงเปา พี่ปลายฟ้า
ครูวิทย์ พี่โดด พี่อ๋อย พี่รักกี้ เจ้าป้า
พี่พญามาร พี่แปดคิว ลุงบีบี
พี่เกิดแก่ขา!! เพียงฝันเองยัง งง ? ค่ะ อิอิ

ขอบคุณลุงบีบีค่ะ

bb
02-07-2009, 01:09 PM
อมิตพุทธ... สองมือยังรู้พลาด นักปราชญ์ยังรู้พลั้ง
อย่าตกใจไปเลย น้องเพียงฝันอยู่ในอารมณ์กลอนพาไป
ไม่อาจประคับประคองในความหมายของคำหรือประโยค
ทำให้พลั้งไป โดนใจเกิดแก่เข้าให้....ขออภัยแทนเพียงฝันด้วย
................ อมิตพุทธ

ฟ้าเป็นใจ อะไรๆ คงดีหมด โลกใสสด แม้นแต่มด ยังยิ้มให้
ใครจะชม ใครจะข่ม ถ่มน้ำลาย ไร้ความหมาย เพราะยกใจ ให้เพียงฟ้า
ดินเป็นกาย อะไรๆ คงดีพร้อม เพราะดินยอม รองรับได้ ไม่บ่นว่า
ใครจะเยียบ ใครจะย่ำ ใครบีฑา ขอเพียงข้า ไร้ราคา ค่าเพียงดิน
อยากได้กาย ได้ใจ เพียงดินฟ้า ลอยอัตตา ปล่อยรู้ไป ให้หมดสิ้น
ไม่ยึดติด ผัสสะใด ใจโบยบิน กายเพียงดิน ฟ้าเพียงใจ ได้พบเอย....
(http://www.larndham.net/cgi-bin/kratoo.pl/008546.htm (http://www.larndham.net/cgi-bin/kratoo.pl/008546.htm))

หวนระลึกนึกถึงซึ่งวันเก่า สุดแสนเศร้าเฝ้าหลอนย้อนตามหา
ทั้งยังเจ็บเหน็บใจในอุรา คิดทุกคราพาล้ามาระทม
เป็นดอกดินสิ้นค่าราคาน้อย ซ้ำต่ำต้อยด้อยไปนัยเหมาะสม
บังอาจเหลื่อมเอื้อมคว้าว่าชื่นชม หวังภิรมย์ห่มฟ้าลงเคียงดิน
ฟ้าอยู่สูงจูงดาวรายล้อมข้าง แสนสล้างพร่างพราวคราวถวิล
เพียงยลโฉมโลมเล้าเข้าในจินต์ แทบแดดิ้นกลิ่นหอมหลอมฤทัย
ด้วยศักดิ์ศรีมีค่าเพียงน้อยนิด แต่ดอกดินผินคิดจิตหวั่นไหว
หวังไขว่คว้าดอกฟ้ามาเคียงใจ คงจะไกลเกินเอื้อมเชื่อมถึงนาง
เปรียญฟ้าสูงดินต่ำพร่ำเหลียวมอง ไม่สนองนองหน้าน้ำตาสาง
หวังอิงแอบแนบชิดไม่คิดบาง หมดหนทางร้างฟ้ามาห่มดิน
แสงแดดส่องต้องไอทอใยรุ้ง คือโค้งคุ้งเชื่อมดินถิ่นสวรรค์
ดั่งสะพานผ่านฟ้ารุ้งลาวัลย์ โยงสวรรค์ให้หลบมาซบดิน
(http://www.thaipoem.com/forever/ipage/poem116328.html (http://www.thaipoem.com/forever/ipage/poem116328.html))

พญามาร
02-07-2009, 01:12 PM
น้องคนดีหลับฝันดีคืนนี้นะ
ขอคุณพระคุ้มครองน้องของพี่
ขอน้องสาวหลับฝันหวานและฝันดี
วันพรุ่งนี้ให้สดใสใจเบิกบาน

paobunjin
02-07-2009, 02:36 PM
พลาดพลั้ง...ให้อภัยเพียงฝันเถิด
ขอชื่นชมทั่นbbที่ยกตัวอย่างบทกลอน ห่มฟ้า ที่เพียงฝันเขียนผิดมาให้ดู

เป็นดอกดินสิ้นค่าราคาน้อย ซ้ำต่ำต้อยด้อยไปนัยเหมาะสม
บังอาจเหลื่อมเอื้อมคว้าว่าชื่นชม หวังภิรมย์ ห่มฟ้า ลงเคียงดิน

..................................................................................................
เปรียญฟ้าสูงดินต่ำพร่ำเหลียวมอง ไม่สนองนองหน้าน้ำตาสาง
หวังอิงแอบแนบชิดไม่คิดบาง หมดหนทางร้างฟ้า มาห่มดิน

นี่แหละ ผู้ใหญ่ล่ะ เห็นน้องๆหลานๆเข้าใจผิด ทำผิด ก็แนะนำตักเตือน แก้ไขให้ถูกต้อง ลุงเปาขอชื่นชมอย่างจริงใจ และเกิดแก่เองก็คงหายสงสัยน้องเพียงฝันแล้วล่ะนะ

piangfan
02-07-2009, 06:57 PM

ขอบคุณลุงเปาบีบีคอยปลอบขวัญ
เพียงฝันมันคนไม่ดีช่างโง่เขลา
ก็แค่ขำเฮฮาชีวิตเบาเบา
ไม่เงียบเหงาก็เพราะมีพี่เกิดแก่

เป็นคนมีชีวิตมีจิตใจ
มีรักใคร่มีฝันใฝ่ในอักษร
มีเรื่องเดือดเครียดเป็นเร่รอนจร
มีล้าอ่อนเช่นใครใครที่ไหนเป็น

โปรดเมตตาปราณีมีเหตุผล
ขอบันดลยังเหลืออยู่ดูจะเห็น
หัวงเคยคิดมิ่งมิตรจินต์ใจเย็น
เขียนไม่เป็นเรื่องหัวใจใส่มารยา

ขอบคุณลุงเปา ขอบคุณพี่พญามาร
ขอบคุณลุงบีบี ขอบคุณพี่เกิดแก่
ที่มาช่วยเพียงฝันทันค่ะ

ทั่นยาย พี่ปลายฟ้า ขา !! ออกมาช่วยเพียงฝันด่วนค่ะ

เกิดแก่
02-08-2009, 12:59 AM

เกิดแก่
02-08-2009, 09:52 AM
สวัสดีค่ะ พี่ชายนพกรณ์ ท่านลุงเปา ท่านยาย ท่านบีบี
ท่านพญามาร คุณครูวิทย์ น้องโดด น้องอ๋อย น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า หลานลักกี้ คุณฝน และญาติธรรมทุก ๆ ท่าน

ขออนุญาตพี่ชายฯ ยืมบ้านประชาสัมพันธ์งานบุญงานกุศุล
สัก 10 นาทีนะค่ะ เรื่องมีอยู่ว่า
อึ้ม...กราบสวัสดีพ่อแม่พี่น้องสาธุชนผู้ใจบุญใจกุศลทั้งหลาย ขอเชิญร่วมสืบ ทอดพระพุทธศาสนาด้วยการบริจาคทรัยพ์
สมทบทุน กองทุนเพื่อภัตตาหาร "กองทุนรัตนภัตต์" อันเป็นภัตตาหาร แด่ พระภิษุสามเณร ณ.วัดตากฟ้าพระอารามหลวง
เพื่อส่งเสริมการศึกษา และเสริมสร้างหน่อเนื้อเชื้อไขของ
พระพุทธศาสนาให้สืบไป โดยบริจาคได้ที่ ชื่อบัญชี
"กองทุนรัตนภัตต์"ธ.กรุงไทย สาขาตากฟ้า เลขบัญชี
626-03116-5
ช่วงนี้เกิดแก่อาจจะห่างหายไปสักระยะไม่ต้องห่วงนะค่ะ
ขอวางเน๊ต แล้วหันไปจับมีดหั่นผักหั่นปลาแทน เนื่องจาก
ระยะนี้ทางวัดปิดสายการบิณฯชั่วคราว ติวเข้มเพื่อเตรียมตัวสอบบาลี จึงเป็นโอกาสของเกิดแก่ที่จะได้เก็บเกี่ยวบุญ
(ไปเป็นลูกมือแม่ครัววัดทำอาหารถวายพระภิษุสามเณรค่ะ) เพื่อเป็นเรื่อง
นำติดตัวเอาไว้ไปเล่าให้เทวฑูตฟังเล่นเพลิน ๆ ในยาม
ที่ท่านเรียกไปสัมภาษณ์ อิอิ จบข่าว

วัดจะดีมีหลักฐานเพราะบ้านช่วย
บ้านจะสวยเพราะมีวัดดัดนิสัย
บ้านกับวัดพลัดกันช่วยอำนวยชัย
ถ้าขัดกันก็บรรลัยทั้งสองทาง (ลอกมาค่ะ)http://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/icons/modify_inline.gif

noppakorn
02-08-2009, 11:27 AM
ฟ้าจะห่มดินข่มฟ้าอย่าระย่อ ใจอย่าท้อจึงสำคัญควรมั่นหมาย
เรื่องของฟ้าเรื่องของดินควรชินใจ ฟ้าร้องได้ดินถล่มข่มกันเอง
กลอนพาไปให้ไพเราะเสนาะหู ใช่จะดูหรือจะแกล้งแย่งข่มเหง
ภาษากลอนมันพาไปใช่นักเลง ใจโหวงเหวงแม้พลาดผิดอย่าคิดไป
น้องหยอกล้อก็เพราะว่าพี่น่ารัก น้องเขาทักเพราะกลอนพาอย่าหวั่นไหว
แต่เกิดแก่แม่คนนี้พี่เข้าใจ มีน้ำใจให้พี่น้องร่วมห้องธรรม
ไม่เคยคิดอะไรกับน้องน้อย คำลอยๆไม่เคยหวนมาทวนซ้ำ
เป็นคนดีที่ไม่เคยละเลยธรรม เพียงจดจำน้องเพียงฝันนั้นรักเธอ ....

ขออนุโมทนากับน้องเกิดแก่ด้วยครับ

วัดจะดีมีเกิดแก่แม่ไปช่วย
วัดจะสวยเพราะเกิดแก่แม่เก็บให้
วัดเจริญเพราะเกิดแก่แม่เข้าไป
วัดสดใสเพราะเกิดแก่แม่เห็นธรรม

noppakorn
02-09-2009, 01:52 PM
กลับถึงบ้านใจหายอะไรนี่ ใครกันที่แอบมาห้องพระฉัน
ทิ้งรอยเท้ารอยหมากฝากสำมะคัญ เป็นรอยมันที่องค์พระระทั่วไป
แถมเบาะนั่งมีเส้นผมตกหล่นอยู่ ดูดู๋ดูคงขโมยโปรยเอาไว้
คงจะพรางเพื่อจะบอกหลอกตายใจ ทำเป็นไก๋กลบรอยคอยอำพราง
มีอะไรหายบ้างไหมใจหล่นตุ๊บ ใจหายวูบพระอะไรหายไปบ้าง
ใครหนอใครมือไวไม่จืดจาง มาล้วงล้างคองูเขียวเดี๋ยวเจอดี
ควายธนูที่เสกไว้ใยนิ่งเฉย คงละเลยแอบไปนอนหย่อนหน้าที่
คนเข้ามาไม่มาขวิดริดสักที ปล่อยให้มีคนแอบมาห้องพระเรา
ชินราชก็ยังอยู่คู่โสธร องค์พระนอนก็อยู่เรียงเคียงพระเจ้า
ทั้งปิดตาปิดหน้าพระผาเงา ล้วนอยู่เฝ้าโต๊ะหมู่อยู่กันดี
แปลกใจจริงพระยังอยู่โต๊ะหมู่ครบ ให้เคารพกราบไหว้ใจสุขี
แล้วใครหนอแวะเวียนเยียนมาดี เป็นเทวีหรือเทวามาบ้านเรา........

ทั่นยาย
02-10-2009, 10:06 AM
สองยายหลานยึดวิมาน...ท่านเทพฟ้า

ขอขอบคุณเพียงฝันนะหลานรัก ที่ทายทักเรียกหามาซะลั่น
ได้อ่านกลอนของเพียงฝันนั้นทุกวัน เธอหมายมั่นหมั่นเขียนเรียนบทกลอน
เธอชื่นชมเกิดแก่ว่าแน่มาก เขียนกลอนฝากให้คุณค่ามาพร่ำสอน
มีฝีมือเหนือชั้นด้านบทกลอน เปรียบอมรชั้นฟ้ามาสู่ดิน

กลอนเกิดแก่ใครได้อ่านนั้นชื่นจิต แม่มิ่งมิตรเขียนได้ใคร่ถวิล
ใครได้อ่านบทกลอนย้อนยลยิน ต่างสมจินต์ในความหวานด้านบทกลอน
ทั้งปลายฟ้าทั่นบีบีที่ได้อ่าน ก็ชื่นบานเริงร่าสโมสร
ทั้งตาเปาที่ขื่มขมจมนิวรณ์ พออ่านกลอนก็ยิ้มร่าหน้าชื่นบาน

เจ้าเพียงฝันน้องน้อยคอยสังเกตุ ถึงมูลเหตุแห่งรอยยิ้มที่พริ้มหวาน
ของเพื่อนพ้องผองพี่มีมานาน ก็เบิกบานชื่นชมนิยมตาม
ถึงขนาดเขียนกลอนมาวอนเว้า ให้พี่สาวเจ้าเกิดแก่แม่กลอนหวาน
เปรียบเกิดแก่แม่ดุจดั่งฟ้าประทาน กิ่งฟ้านั้นโน้มมาหาพาชื่นใจ

ต่อไปนี้เพียงฝันน้องต้องเรียนรู้ กลอนชั้นครูพี่เกิดแก่ที่แนะให้
อารมณ์กลอนที่เปี่ยมหวานซ่านทรวงใน มุกมากมายอ่านสนุกปลุกระดม
แต่อย่าได้คิดคำนึงถึงทั่นยาย กลอนร้ายๆยายถนัดงัดเสียงขรม
ชอบท้าตีท้าต่อยล่องลอยลม เสียงระงมอ่านกลอนยายฝันร้ายเลย

เพียงฝันจ๋าเห็นทีเราสองยายหลานต้องระวังจะโดนฟ้าถล่มนะคะ
เพราะแต่ละท่านหน่ะฝีมือแต่งกลอนชั้นเทพทั้งน้านเลยค่ะ
เรามาคิดแผนการกำจัดเทพทั้งหลายแล้วยึดวิมานกันดีมั้ยคะ อิ อิ

ทั่นยาย
02-10-2009, 10:28 AM
โชคดีจังที่พระยังไม่หมดบ้าน ไม่งั้นอานแน่แน่สุดแก้ไข
พระที่ปล่อยให้เกิดแก่นิมนต์ไป เอาวางไว้แทนที่นี้ของปลอม
สู่ลงทุนลงแรงแกล้งจัดฉาก ยากลำบากเกลื่อนรอยคอยถนอม
ใครมาดูรู้มั้ยหนาว่าพระปลอม ดูเพียบพร้อมขนาดนี้ฝีมือคราย...( เหอ เหอ )

พระผาเงาเราไม่ใคร่ได้รู้จัก คงเก่ามากมีพุทธาคุณค่าหลาย
พุทธศิลป์จึ่งดงงามล้ำเกินใคร เห็นไกลไกลก็ชื่นชมนิยมตาม
เคยได้ยินว่าพระธาตุวัดผาเงา อยู่เวียงเก่าที่เชียงรายในเขตขาม
ไม่เคยเข้าไปกราบไหว้ในเขตคาม ชมความงามภูมิปัญญาสะล่าไทย

เย้...ดีใจจังที่พี่นพดูไม่ออกว่าทั่นยายจัดฉากโต๊ะหมู่ไว้ให้เหมือนเก่า อิ อิ
พี่นพเจ้าพระผาเงาใช่องค์ที่เห็นเป็นพระพุทธลีลาใช่มั้ยคะ
ทั่นยายไม่เคยเห็นพระผาเงาค่ะ ดูคล้ายๆพระกำแพงเขย่งหรือพระทุ่งเศรษฐีใช่มั้ยคะ

piangfan
02-10-2009, 12:27 PM

ทั่นยาย
02-10-2009, 01:00 PM
วาเลนไทน์

วาเลนไทน์ปีนี้มีกุหลาบ กลิ่นกำซาบที่เพียงฝันนั้นหาให้
ประจงจัดเข้าช่อห่อก้านใบ งามวิไลพริ้งพราวขาวเต๊ะตา
เพียงฝันหาเอามาให้ใครไม่รู้ แต่ตาอยู่คือทั่นยายไปตัดหน้า
รีบฉกชิงเอาไว้แล้วไคลคลา เพียงฝันจ๋าขอบคุณมากจากหัวใจ...

ขอบคุณเพียงฝันมากๆค่ะ สำหรับกุหลาบขาวที่จัดหามาให้ ( ใครไม่รู้ )
แต่โดนทั่นยายตัดหน้าตะครุบเอาไปซะแล้ว อิ อิ

piangfan
02-10-2009, 06:58 PM

กุหลาบขาวสื่อความหมายประกายรัก
วันความรักมาประจักษ์ชักหวั่นไหว
ด้วยน้องแก้ววาเลนไทน์ไร้คู่ใจ
อันความรักทักทายไหวให้ใจกลัว

วอนฟ้าเทพเทวาดวงดาวเบื้องบน
โปรดประทานผ่านเวียนวนพ้นเงาสลัว
คนของใจอยู่ไกลตาปรากฎตัว
คนเคียงใจให้คลายกลัวระรัวใจ

รักของท่านยายล้อมกายฉันอยู่
แลหากตรองแม้ไร้คู่ก็สู้ไหว
ยายสถิตย์คนใกล้ชิดสนิทใจ
อบอุ่นใจในครอบครัวมัวหมองใย

วาเลนไทน์ต่างนิยมชมชิดคู่
เลยอดสูคู่เราเขาอยู่ไหน
วาเลนไทนืปีก่อนยังอ้อนใจ
มาปีนี้หลีกหนีไกลจิตไหวตาม

http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/24.gif http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/105.gif http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/24.gif

ทั่นยายขา !!! ดอกกุหลาบขาวมอบทุกท่านค่ะ
แจกรักให้ทุกท่านค่ะ ทั้งพี่นพ ลุงเปา พี่เกิดแก่
ลุงบีบี พี่ปลายฟ้า ทั่นยาย พี่โดด พี่อ๋อย
พี่แปดคิว พี่พญามาร ครูวิทย์ พี่รักกี้ (เจ้าป้าสุดรักค่ะ)
และญาติธรรมทุกท่าน ค่ะ อิอิ !!!
สุขใดไหนเท่าสุขใจ ค่ะ

ขอบคุณทุกท่านค่ะ

noppakorn
02-10-2009, 08:42 PM
วาเลนไทม์กรายมาหน้าระรื่น หนุ่มสาวชื่นรื่นรมย์สมใจหมาย
อยากจะให้วาเลนไทม์มาไวๆ เพราะอยากได้บอกรักกันวันรักเอย
ประเพณีของฝรั่งคนต่างด้าว ไทยหยิบเอามานิยมชมกันเฉย
ต่างเริงร่าไม่ระวังอาดพลั้งเลย สาวๆเอ๋ยจงระวังคอยยั้งใจ
ให้ดอกไม้แก่กันนั้นน่ารัก แสดงรักด้วยไมตรีที่สดใส
แต่ต้องจำสงวนตัวสงวนใจ อยู่ภายในเขตขอบชอบธรรมเนียมฯ

วาเลนไทน์ (Valentine) คือวันที่ระลึกถึง นักบุญเซนต์วาเลนไทน์ (Saint Valentine) ผู้เปี่ยมไปด้วยเมตตา ความรัก และความปรารถนาดี ต่อเพื่อนมนุษย์อย่างแท้จริง แต่สุดท้ายเขาต้องจบชีวิตลงด้วยการรับโทษประหารในวันที่ 14 กุมภาพันธ์ ค.ศ. 270 หรือเมื่อประมาณ 1,728 ปีล่วงเลยมาแล้ว ซึ่งเป็นยุคสมัยของจักรวรรดิโรมันที่ศาสนาคริสต์ยังไม่เป็นที่ยอมรับ ซํ้าร้ายภายใต้การปกครองของกษัตริย์ "คลอดิอุสที่ 2" ผู้ออกกฎหมายบีบบังคับให้ประชาชนเลิกนับถือ และห้ามให้มีแต่งงานของพวกคริสเตียนเกิดขึ้น แต่ยังคงมีผู้นำคริสเตียนคนหนึ่งชื่อ "วาเลนตินัส" หรือที่ได้รับการยกย่องเป็น เซนต์วาเลนไทน์ ในภายหลัง คอยลักลอบแอบจัดงานแต่งงานให้กับคู่รักคริสเตียนจนถูกจับขังและรับโทษทรมานแสนสาหัสอยู่ในคุก

ในขณะที่ถูกคุมขังนั้น เขาก็พบรักกับสาวตาบอด ซึ่งเธอเป็นลูกสาวของผู้คุมในคุก ด้วยความรักและคำอธิษฐานของเขา พระเจ้าได้ทรงโปรดให้ตาของสาวคนรักหายเป็นปกติ เมื่อความนี้ล่วงรู้ถึงหูกษัตริย์คลอดิอุสที่ 2 พระองค์จึงสั่งให้ลงโทษ วาเลนตินัส ด้วยการโบยและนำไปประหารชีวิตด้วยการตัดศีรษะ ในคืนสุดท้ายก่อนที่เขาจะถูกนำไปประหารนั้น ได้เขียนจดหมายสั้น ๆ เป็นการอำลาส่งไปให้หญิงคนรักของเขา โดยลงท้ายในจดหมายว่า "...จากวาเลนไทน์ของเธอ (Love From Your Valentine)"

นับแต่บัดนั้นเป็นต้นมาหลังจากคนทราบเรื่องราวนี้แล้ว จึงยึดเอาวันที่ 14 กุมภาพันธ์ เป็นวัน Saint Valentine's Day และแพร่หลายทั่วยุโรปจนมาถึงไทยในทุกวันนี้

ดอกไม้ ให้ความหมายของการบอกรักได้ดีที่สุด ที่ฮิตสุดเห็นจะเป็น
- กุหลาบแดง หมายถึง ความรักและความปรารถนา เป็นดอกไม้ของกามเทพ เป็นสิ่งนำโชคมาสู่ผู้หญิงที่ได้รับ
- กุหลาบขาว หมายถึง ความมีเสน่ห์ ความบริสุทธิ์ ความเงียบสงบ และนำโชคมาสู่ผู้หญิงที่ได้รับเช่นเดียวกับดอกกุหลาบแดง
- กุหลาบสีชมพู หมายถึง ความรักที่มีความสุขอย่างสมบูรณ์ที่สุด
- กุหลาบสีเหลืองหรือสีส้ม หมายถึง ความรักร้อนแรงและยาวนาน ไม่จืดจาง หวานชื่น และมีความสุข
- กุหลาบตูม หมายถึง ความรักและความเยาว์วัย
- กุหลาบบาน หมายถึง ความรักที่กำลังเบ่งบาน ความอ่อนหวาน สดชื่น

สําหรับคนที่อยากได้อะไรแตกต่างยังมีดอกอื่นๆ อาทิ
- ดอกคาร์เนชั่นสีแดง หมายถึง รักอย่างสุดซึ้ง,
- ดอกลิลลี่สีขาว หมายถึง ความโรแมนติก อ่อนหวานระหว่างคุณและคนรัก,
- ดอกทิวลิปสีแแดง หมายถึง ความรักที่จะร่วมฟันฝ่าไปด้วยกัน
และ
- ดอกไวโอเล็ต ที่แทนความหมายของการให้รักตอบแทน

ช็อกโกแลต นักจิตวิทยาหลายคนเชื่อว่า ช็อกโกแลตเป็นตัวช่วยเสริมอารมณ์รัก และรสชาติความหวานก็เป็นสิ่งที่แทนความรู้สึกวันแห่งความรักได้อย่างดี และยังมีการพิสูจน์ทางวิทยาศาสตร์ว่าในช็อกโกแลตมีสารช่วยกระตุ้นสมองโดยออกฤทธิ์คล้าย แอมเฟตามีน เป็นตัวเบิกทางความรู้สึกลึกๆแห่งรักได้ดี
การ์ด อันนี้เป็นของจําเป็นควบคู่ไปกับดอกไม้ และช็อกโกแลต เลือกตามแบบที่ชอบ เขียนความในใจตามแบบที่อยากให้คนที่ได้รับอ่านแล้วเข้าใจในทันที แถมหาซื้อไม่ยากด้วย
ตุ๊กตา เป็นสิ่งที่ให้กันได้ทุกเทศกาลอยู่แล้ว แต่พิเศษสําหรับวันแห่งความรักคงต้องเลือกสรรให้น่ารัก น่าประทับใจแทนความหมายได้ทุกอารมณ์แล้วแต่คุณจะหยิบแบบไหน
เทียนหอม มาแรงในหมู่หนุ่มสาวชาวไทย ที่สื่อได้ทั้งความหมายจากรูปทรงหัวใจ และให้กลิ่นหอมชวนหลงใหลตามแต่ใครจะเลือกได้ถูกใจอีกฝ่ายแค่ไหน
มื้อค่ำ ขาดไม่ได้เลยสำหรับมื้อพิเศษในวันแห่งความรัก ไม่ว่าจะเป็นสถานที่แบบไหน ในบ้าน ร้านอาหาร หรือริมทะเล แต่ขอให้มีแต่คุณและคนรักไปกันสองคนก็แล้วกัน

( เนื้อเรื่องจากกระทู้ของ ZABBZAA )

noppakorn
02-10-2009, 08:49 PM
ท่านยายครับ พระผาเงาคือพระบูชาที่ได้ไปเช่าบูชามาจากวัดถ้ำผาเงา เชียงแสน เชียงราย ดังที่ท่านยายเข้าใจครับ

ส่วนเจดีย์ที่เห็น บรรจุพระอรหันต์ธาตุไว้ทั้งสามเจดีย์ ครับ

วันนี้มาดูกระทู้เสียค่ำ เพราะไปไหว้พระทำบุญ 9 วัด ที่อ่างทอง สุพรรณฯ และอยุธยา

ที่วัดต้นสน อ่างทอง ผมได้ทำบุญซื้อเสื่อในนามครอบครัวผมและญาติธรรมวัดเกาะฯ ถวายวัดเพื่อเป็นที่รองนั่งของผู้มาปฏิบัติธรรม จำนวน 1 ผืน ครับ ขอแบ่งบุญมายัง
ญาติธรรมได้ร่วมอนุโมทนาทั่วกันครับ

plyfha
02-10-2009, 11:19 PM
ขออนุโมทนา กับพี่เกิดแก่และพี่นพค่ะ

ทั่นยาย
02-11-2009, 08:07 AM
พระธาตุผาเงา อ.เชียงแสน จ.เชียงรายค่ะ

น้อมจิตกราบนมัสการพระผาเงาและพระอรหันตธาตุทุกๆองค์ค่ะ
ขออนุโมทนาในบุญที่พี่นพและครอบครัวได้ทำแล้วทุกๆบุญกุศลด้วยค่ะ
ขออนิสงส์ผลบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้พี่นพและครอบครัวสุขกาย สุขใจ ไร้โรคา
สุขาพแข็งแรง เจริญในทุกๆด้านที่ปรารถนานะคะ สาธุ สาธุ สาธุ

แปลกจังทำไมทั่นยายจึงต้องตาต้องใจพระผาเงาจังหนอ ว่างๆต้องแอบย่องไปนิมนต์
มาบูชาสักองค์คงจะดี แต่เอ..กระท่อมของเราก็เล็กจนไม่ที่มีจะอยู่แล้ว จะนิมนต์ท่าน
ไปไว้ตรงไหนล่ะหนอ งั้นนิมนต์ท่านอยู่ที่วัดพระธาตุผาเงาต่อไปดีกว่าค่ะ
ว่างเมื่อไหร่ค่อยไปกราบนมัสการนะเจ้าคะ

ทั่นยาย
02-11-2009, 08:43 AM
มอบให้เพียงฝันหลานรักค่ะ จุดเทียนจะได้อบอุ่นค่ะ (ไฟไหม้อ่ะ อิ อิ )

รักของท่านยายล้อมกายฉันอยู่
แลหากตรองแม้ไร้คู่ก็สู้ไหว
ยายสถิตย์คนใกล้ชิดสนิทใจ
อบอุ่นใจในครอบครัวมัวหมองใย (เพียงฝัน )

เพียงฝันจ๋าอย่าร้อนใจในเรื่องรัก
จงตะหนักว่ารักนี้ดีไฉน
เรารักเค้า เค้ารักเราด้วยเข้าใจ
พารักให้รื่นรมย์สมใจปอง

หากว่ายังไม่เจอคนที่แน่ใจ
อย่าหวั่นไหวใจระรัวมัวเศร้าหมอง
ยังมียายมีพี่พี่นี้ประคอง
เพื่อให้น้องอบอุ่นใจในไมตรี

เจ้าเพียงฝันน้องน้อยแม่กลอยจิต
แม่มิ่งมิตรอย่าแคลงใจคิดหน่ายหนี
แม้ไร้คู่ชูใจในวันนี้
ก็ยังมีพวกพี่พี่ที่รักเธอ......

เพียงฝันจ๋ายังหาคนที่จะรักไม่เจอไม่เป็นไร
แต่รู้มั้ยว่ามีคนที่รักเพียงฝันมากมายเลยรู้ป่าว
นี่ไงอยู่ตรงนี้อีกคน....ตรงนี้ๆๆๆๆๆๆๆ เอ...จะเห็นมั้ยน๊า http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/104.gif

piangfan
02-11-2009, 12:18 PM

เวียนเอย เวียนหัว เพราะมั่วคณิต

นั่งหงุด นั่งหงิด เพราะคิดไม่ออก

มองซ้าย มองขวา หาเพื่อนจะลอก

เพื่อนซี้ขอบอก ไม่รู้จะลอกอะไร

ดูซิ กระดาษเปล่า บ่ ได้เล่าขาน

วาดรูปชำนาญ เบิกบานชื่นใจ

ปล่อยหน้าโล่งโจ้ง โล่งโล่งโปร่งใส

ก็ทำไม่ได้ ใครใคร ช่วยที

บางคนขีดเขียน เวียนเศียรครูขา

วาดรูปโนวา ฟีโน ดูดี

บางคนวาดกิ๊ก จุ๊ก จิ๊ก จู๋จี๋

บางคนดูดี วาดรูปดอกไม้

บางคนก้มหน้า หาอะไรใต้โต๊ะ

บางคนทำโก๊ะ นั่งโยกโต๊ะไหว

นั่งปั่นปากกา ซู่ซ่า กว่าใคร

อย่านั่งขานไข มันจะหมดเวลา

ทั่นยายขา!! เพียงฝันก็รักทั่นยายมากมายค่ะ
มีท่าน..(เดาเองนะค่ะทั่นยายว่าใครหนอ?มาซิบ เป็นประจำค่ะ)
ว่าทั่นยายรักเพียงฝันมากมายค่ะ ขอบคุณค่ะ ทั่นยาย
แอบนินทาทั่นยายทุกวันแระ !! อิอิ

paobunjin
02-11-2009, 02:41 PM
สาธุ ขออนุโมทนาคุณนพกรณ์
ที่มุ่งมั่นสวดมนต์ไหว้พระปฏิบัติธรรมอย่างสม่ำเสมอ
และมีห้องพระที่สวยงามเป็นระเบียบเรียบร้อย
พร้อมทั้งพระพุทธรูปปางต่างๆ ทั้งพระธาตุ ทั้งพระอริยะสงฆ์
โชคดีที่มีควายธนูกับกุมารทองเฝ้าอยู่
ไม่งั้นผีบ้าน ผีเฮือนคงเอาไปจำนำหมดแล้ว เหออ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/24.gif

สาธุ ขออนุโมทนากับทั่นยาย
ที่อุตส่าห์หาภาพของพระธาตุผาเงา มาให้ชมจนได้
สาธุ ขอให้ทั่นยายได้รับพระผาเงา มาไว้บูชาสักองค์หนึ่งเถิด
เรื่องแบกกล้องท่องวัดนี่ถนัดนัก แต่ช่วงหลังๆมานี้
สงสัยกล้องหนัก หรือมิฉนั้น คนคงตัวหนัก งานหนัก บ่มีเวลาท่องวัด http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/1.gif

ส่วนเจ้าเพียงฝัน ปั่นดินสอ ล้อตัวเลขไปพลางๆก่อนเถิดนะ
ได้ตัวดีๆอย่าลืมบอกทั่นยาย เอามาโพสท์กันให้เห็นจะจะที่นี่
จะได้รวยๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ได้นั่งกินนอนกิน กันซะที เนาะ
แต่ไม่ต้องเป็นอัมพาต เด้อ ไม่ชอบ ขอบอก อิอิhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/20.gif

ชอบรูปที่ปลายฟ้าเอามาฝากจังเลย
อยากเอามาแทนลุงเปานั่งเฝ้าศาลมั่งนะ
จะได้มีเวลาไปมะลำมะลอยไหนๆซะมั่ง http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/1.gif

ทั่นยาย
02-11-2009, 03:11 PM
http://www.watkoh.com/board/index.php?action=dlattach;topic=3.0;attach=307;image
ทั่นยายเป็นเด็กเลี้ยงควาย (ธนู) เท่มั้ยล่ะคะ

ตาเปาจ๋าเพราะควายธนูกับกุมารทองนี่แหล่ะ
ที่ทำให้ทั่นยายต้องกลายเป็นเด็กเลี้ยงควายกับพี่เลี้ยงเด็กไปแล้วค่ะ
มีหน้าที่ต้องอุ้มเด็กไปเลี้ยงควายอ่ะ คิดดูสิคะว่างานหนักแค่ไหน
เลยไม่มีเวลาไปแบกกล้องไปท่องวัดเท่าไหร่ค่ะ
กุมารทองเดินเองไม่ได้ แต่พูดได้แล้วน่าบอกเลขให้มั่งนะคะ อิ อิ
รอเพียงฝันบอกเลขเด็ดคงอีกนานค่ะ เพราะว่าตอนนี้คงมึนจากการสอบ
จนหลับคาข้อสอบไปแล้วล่ะค่ะ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif

เอ..ระหว่างกุมารทองกับเพียงฝันหากบอกเลขเด็ดให้จะเชื่อใครดีหนอ อิ อิ

plyfha
02-12-2009, 07:31 AM
อรุณสวัสดิ์ พี่นพ ในวันนี้
ดอกไม้ มีมากมาย มาฝากไห้
ขอรอยยิ้ม อิ่มเอม เปรมฤทัย
ให้โรคภัย ไกลห่าง พลังมา

ทั่นยาย
02-13-2009, 08:46 AM

ดารดาษอวลไอในบุปผา งดงามตาชื่นใจในสีสรร
กุหลาบขาวแย้มพรายมอบให้กัน เพื่อยืนยันมิตรภาพตราบนิรันดร์

ความรักสร้างโลกให้สดใส สร้างใจให้สุขสันต์
สร้างความผูกพันธ์แห่งมิตรภาพตราบนานเนา

noppakorn
02-15-2009, 11:16 AM

ธรรมคือการกระทำตามหน้าที่
ทำสิ่งดีทำถูกต้องมองสร้างสรร
ตามวิถีประเพณีที่ทำกัน
หน้าที่นั้นตามธรรมดาวิญญาชน
เช่นกินข้าวทำงานหมั่นศึกษา
ตามธรรมดาธรรมชาติสะอาดผล
การดำเนินของชีวิตจิตใจคน
ให้งามยลตามประเพณีคือมีธรรม
ไม่ทำผิดทำชั่วเมามัวบาป
ไม่ทำหยาบผิดกฏข้องดห้าม
ต้องตั้งมั่นในประเพณีอันดีงาม
ความหมายธรรมก็เท่านี้ทำดีเทอญ

………………………………. ธรรมะคืออะไร

ทั่นยาย
02-16-2009, 03:14 PM
พิธีบายศรีสู่ขวัญนักศึกษาใหม่ค่ะ

เพลงเชิญพระขวัญ

ขวัญเจ้าเอยขวัญเอย มาสู่องค์เอย (ซ้ำ)
ขอเชิญพระขวัญ เมื่อวันเดือนเพ็ญ
ให้อยู่ร่มเย็น อย่าหนีไปไหน
ขวัญเจ้าเอยขวัญเอย ขวัญเจ้าอย่าเลยไปไกล
อย่าเที่ยวจนเพลิน อย่าระเหินระหก
อย่ามัวชมนก อย่ามัวชมไม้
ขอเชิญขวัญเจ้า รีบเข้าสู่กาย
อย่าลี้หนีหาย เลยนะขวัญเจ้าเอย

http://www.banramthai.com/html/chernprakwan_sound.html เพลงเชิญพระขวัญค่ะ

ได้ไปร่วมงานรับปริญญาน้องคนหนึ่ง ไปเดินถ่ายรูปที่สวนหลวงหนึ่งรอบแทบจะ
ขาดใจเสียให้ได้ค่ะ ทั้งร้อนทั้งเหนื่อยที่แย่สุดๆคือเมื่อยมากๆค่ะแทบจะก้าวขาเดิน
ให้ครบรอบไม่ไหวค่ะ
นึกไปถึงตอนที่ทั่นยายรับปริญญา ไม่ได้มาเดินถ่ายรูปนอกสถานที่แบบนี้หรอกค่ะ
ถ่ายกันอยู่แค่บริเวณสวนอัมพรนั่นแหล่ะ มุมเด่นสุดคือพระบรมรูปทรงม้า รั้ว,ซุ้มประตู
และริมสระน้ำของสวนอัมพรค่ะ นอกนั้นก็ตามแต่ว่าใครจะไปโพสท่าตรงไหนซึ่ง
ก็ไม่ค่อยมีมุมเก๋ๆสวยๆให้ถ่ายรูปมากนักหรอกค่ะ ยิ่งตรงซุ้มดอกไม้ด้านหน้าสวนอัมพรนั้น
นึกอยากได้แบ๊ลคกราวซุ้มสวยๆเป็นที่ระลึกซักหน่อยแต่ฝันไปเถอะค่ะ เพราะนักศึกษา
ยืนเรียงหน้ากระดานแน่นไปหมดไม่เห็นป้ายซุ้มเลยค่ะ ทั่นยายน่ะชอบหามุมแปลกๆค่ะ
ก็เลยไปยืนถ่ายรูปกลางถนนกับกรวยกั้นรถค่ะ กรวยสีส้มกับชุดครุยสีดำเข้ากั๊นเข้ากันค่ะ อิ อิ

ที่พูดมาทั้งหมดนี่ไม่ได้คิดจะพูดถึงพิธีรับปริญญานะคะ แต่กำลังจะย้อนรำลึก
ไปถึงวันแรกที่ได้ก้าวเข้าสู้รั้วมหาลัยค่ะ ใช่เลยค่ะกำลังจะพูดถึงพิธีบายศรีสู่ขวัญ น้องใหม่ค่ะ
วันแรกที่ทั่นยายไปถึงมหาลัยก็จะไปรวมกันที่คณะก่อนแล้วรุ่นพี่ก็จะต้อน
เอ้ยพาน้องๆไปที่ห้องประชุมของคณะ ที่นั่นมีอาจารย์ประจำคณะหลายท่าน
มานั่งรอกันอยู่แล้วค่ะ แถมบรรยากาศในห้องก็ดูขลังมากๆเชียวค่ะ เพราะมีพานบายศรี
ตั้งอยู่มีด้ายสายสินญ์วางพาดไว้มากมาย แถมมีเพลงเชิญพระขวัญเปิดคลอเบาๆ
ทำให้บรรยายกาศยิ่งดูขลังขึ้นไปอีกค่ะ ดูเป็นพิธีการที่ยิ่งใหญ่เสียนี่กระไร
พอนักศึกษาน้องใหม่นั่งกันเรียบร้อยดีแล้ว รุ่นพี่ก็จะบอกให้ทะยอยกันเข้าไปหา
อาจารย์ที่นั่งกันอยู่บนเก้าอี้เป็นแถวหน้ากระดาน(เหมือนในรูปค่ะ)เพื่อทำพิธีบายศรีสู่ขวัญค่ะ
โดยอาจารย์จะรับสายสินญ์ จากรุ่นพี่มาผูกข้อมือให้นักศึกษาใหม่ให้ศีลให้พรกันไป
ตามประสาค่ะ จำได้ว่าทั่นยายโชคดีมากๆที่อาจารย์ท่านที่ผูกข้อมือสู่ขวัญให้ท่าน
จบเกียรตินิยมอันดับหนึ่งค่ะ ท่านบอกว่าตั้งใจเรียนให้ได้เกียรตินิยมแบบท่านนะ
เราก็พยักหน้ารับ ในใจก็หมายมั่นว่าต้องทำได้แน่ๆ แต่พอไปเรียนเข้าจริงๆความหวัง
ที่จะได้เกียรตินิยมกลับริบหรี่ลงไปเรื่อยๆ จนถึงขั้นที่ว่าขอแค่ให้จบก็พอแล้วค่ะ
เกียรตินิยมไม่เอาแล้ว ดูรึ นี่ขนาดอาจารย์ที่ทำพิธีผูกข้อมือสู่ขวัญให้จบเกียรตินิยม
อันดับหนึ่งเชียวนะคะ ทั่นยายยังแทบตายเลยค่ะ ก็ไม่รู้ว่าคนสู่ขวัญมาเกี่ยวอะไรด้วยเน๊าะ แหะ แหะ
หากอาจารย์มาอ่านเจอคงอยากเรียกไปประเคนมะเง็กให้สักสามราเป็นแน่เชียว อิ อิ
ดังนั้นเกียรตินิยมของทั่นยายก็มีอันกลายเป็น"เกลียดกันระงม"ไปซะงั้นค่ะ อิ อิ

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่าหากลูกศิษย์ไม่เอาไหนอย่างทั่นยาย ต่อให้มีอาจารย์เก่งแค่ไหน
ก็ช่วยให้ลูกศิษย์เก่งเหมือนอาจารย์ม่ายได้ค่ะ อิ อิ

บายศรีสู่ขวัญ

มาเถิดเย้อ มาเย้อขวัญเอย มาเย้อขวัญเอย
หมู่ชาวเมืองมา เบื้องขวานั่งส่ายลาย เบื้องซ้ายนั่งเป็นแถว
ยอพอขวัญมากันเพริดแพรว ขวัญมาแล้ว มาสู่คิงลม
เกศเจ้าหอมลอยลม ทัดเอื้องชวนชมเก็บเอาไว้บูชา
ยามฝนพรำเจ้าอย่าแข็ง แดดร้อนแรงเจ้าอย่าครา
อยู่ที่ไหนจงมา รัดด้ายไชยามาคล้องผ้าแพรกระเจา
อย่าเพลินเพ้อมาเย้อขวัญเอยมาเย้อขวัญเอย
อยู๋ดินแดนได้หรือฟ้าฟากไกลขอให้มาเฮือนเฮา
อย่ามัวคิดอะไรสู่เก๋าขออย่าเว้าขวัญเจ้าจะตรม
หมอกน้ำค้างพรางพรม ขวัญเจ้าอย่าเพลินชมป่าเขาลำเนาไพร
เชิญมาทัดพวกพยอม ทาน้ำหอมให้ชื่นใจ
เหล่าข้าน้อยแต่งไว้ ร้อยเป้นมาลัยจะคล้องให้สวยรวย....

http://www.imeem.com/people/rixjem/music/SVIQrrm7 (http://www.imeem.com/people/rixjem/music/SVIQrrm7) เพลงบายศรีสู่ขวัญค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้เพียงฝันและผู้ที่กำลังเรียนอยู่ทุกท่าน
สอบคราใดขอให้ได้เกรดดีๆตามที่ใฝ่ฝัน จบโดยเร็ววันค่ะ

piangfan
02-16-2009, 06:56 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ ลุงโจ
พี่นพการณ์ ลุงเปา พี่เกิดแก่ พี่โดด พี่อ๋อย
ทั่นยาย พี่ปลายฟ้า พี่พญามาร ลุงบีบี พี่แปดคิว เจ้าป้าฯ
พี่ลัคกี้ พี่ตะขบ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ทั่นยายขาใช่ค่ะ เอาให้จบก็พอค่ะ
ที่แรกกะจะเปงหมอแระค่ะ เรียนไปๆหมองไม่แล่นค่ะ
เอาแค่นี้พอแล้วค่ะมากไปเด๋วจะหนักตัวค่ะ อิอิ

ทั่นยาย
02-17-2009, 07:49 AM
เพียงฝันจ๋า หากอยากจะเป็นมด เอ้ยหมอก็ยังทันนะคะ ทั่นยายมีให้เลือกหลายสาขาค่ะ
1 หมอดูอันนี้ งานสบายรวยเร็วค่ะ ไม่ต้องเสียภาษีด้วย อิอิ
2 หมอตำแย อันนี้งานหนัก แต่เงินน้อยค่ะ
3 หมองูตายเพราะงู อันนี้เงินก็ไม่ได้แต่ตายเร็วค่ะ อิ อิ

หากเพียงฝันเป็นหมอ ปลายฟ้าเป็นพยาบาลลงตัวพอดีเลยค่ะ
ไปอยู่โรงพยาบาลไหนคนไข้หดหายหมดค่ะ 555

piangfan
02-17-2009, 10:12 PM
อาชีพหมอค่อยจางรัศมี
หมู่พงพีทอแสงแห่งความฝัน
ทักทั่นยายด้วยรักยามกลางวัน
ตอนบ่ายนั้นเย็นกายพร้อมเย็นใจ

หมอดูหมองูทักเจ้าเย้าคิดถึง
ห้วงคำนึงเพ้อหาพาฝันใฝ่
เหนื่อยมากไหมกับการเรียนที่มากไป
เป็นแรงใจอุดหนุนขอบคุณทั่นยาย

55555

ทั่นยายขา ขอบคุณค่ะ
ฝันกำลังเป็นจิงค่ะ
หมอดูเพียงฝันแม่นๆค่ะ

อิอิ

plyfha
02-17-2009, 10:26 PM
จะเป็นหมอ เป็นครู รู้ไม่ยาก
อาจลำบาก มีบ้าง ต้องเรียนรู้
หมอตำแย หมอเดา หรือหมอดู
ยิ่งหมองู ดูเขี้ยว เสียวหัวใจ

paobunjin
02-18-2009, 02:36 AM
นิสิตเอย....
ใดใดในโลกล้วน อนิจจัง
เพียงฝันบ่ดูหนังสือยัง สอบได้
ลุงเปาดูหัวแทบจะพัง ยังสอบ ตกนา
รู้ได้ดั่งนี้ไซร้ อย่าได้ ดูมัน เนาะ อิอิ

วันวันดูเนทแล้ว นอนลง
แต่เช้ายันค่ำคง อยู่ได้
ตำราเรียนแผ่ตรง หน้าข้อย นี่นา
น้ำตาหลั่งดั่งร้องไห้ มืดหน้า ตาลาย

ชายน้อยตอนเด็กนั้น ตัวเรา
เรื่องเรียนห้ามดูเบา เก่งมาก
ที่หนึ่งที่สองเอา มาอวด พ่อนา
แต่ตอนนี้ดั่งซาก ขยะนั้น เต็มสมอง

จ้องมองหน้าจอแจ้ง ตาใส
ดูตำราเรียนทีไร ปวดท้อง
แล้วจะสอบผ่านไง วานบอก ทีนา
อย่าตกอีกนะน้อง หนนี้ ผ่านฉลุย ฮา ฮา

พูดถึงเรื่องเรียน ถ้าเป็นสมัยเมื่อยังเด็กอ่ะนะ อย่าให้เซดเป็นอันขาด
เด็กนักเรียนทุนยุวพทธิกสมาคมนะเนี่ย แต่ตอนนี้ ขยะเต็มหัว ยัดเข้าไปๆ
พอจะเอาออกมาใช้ หาไม่เจอ....เหนื่อยจัง จบออกมาได้ปริญญาแล้ว
จะไปเป็นหมองู กลัวหัวโผล่อ่ะนะ อ้อ นึกออกแล้ว
เป็นDoctor Look แม่นๆ ดีกว่า เนาะ ไช่ไหม? นพกรณ์ บีบีเอ๋ย...

piangfan
02-20-2009, 07:32 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ ลุงโจ
พี่นพการณ์ ลุงเปา พี่เกิดแก่ พี่โดด พี่อ๋อย
ทั่นยาย พี่ปลายฟ้า พี่พญามาร ลุงบีบี พี่แปดคิว เจ้าป้าฯ
พี่ลัคกี้ พี่ตะขบ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ลอยล่องลมพรมเพลงบรรเลงเสียง
เพียงสำเนียงเรียงรายดุจสายฝน
เย็นชื่นจิตพิสมัยดวงกมล
เปี่ยมสุขล้นสมใจไกลใกล้ใฝ่ปอง

noppakorn
02-22-2009, 10:01 PM
สวัสดีครับทั่นยาย ลุงเปา น้องเกิดแก่ ท่านโดด คุณบีบี น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า พญามาร และญาติธรรมทุกๆท่านครับ

ช่วงนี้ติดธุระค่อนข้างบ่อยครับ ไม่ค่อยจะสะดวกเข้ามาเยี่ยมเยียนเพื่อนๆ และพี่น้องทุกท่าน
เนื่องจากต้องเตรียมตัวที่จะเดินทางไปแสวงบุญที่อินเดีย ต้องขออภัยพี่น้องทุกท่านด้วยน่ะครับ

สิ่งมีชีวิตทั้งหลายได้มาเกิด
สัตว์ประเสริฐเดรัจฉานกรรมสรรหา
เมื่อมีเกิดย่อมมีป่วยด้วยธรรมดา
มีชรามีความตายชีพวายปราณ
เป็นธรรมดาความเที่ยงแท้ยากแปรเปลี่ยน
ย่อมหมุนเวียนตามวัฏฏะสสังสาร
เกิดมาแล้วอย่านิ่งเฉยละเลยทาน
เดรัจฉานไร้โอกาสสร้างศาสน์บุญ
เพราะมนุษย์สุดประเสริฐเกิดมาแล้ว
ด้วยบุญแก้วแผ้วทางมาพาเกื้อหนุน
มีโอกาสได้สร้างสรรทำทานบุญ
เพื่อเป็นทุนหนุนชาติใหม่ไว้บันดาล
เดรัจฉานยากมีเปรียบเทียบมนุษย์
จิตพิสุทธิ์เร่งทำดีศรีไพศาล
เป็นมนุษย์เกิดมาได้ใฝ่สร้างทาน
บุญตระการติดตามตัวชั่วนิรันดร์ฯ...

ทั่นยาย
02-23-2009, 07:58 AM
http://sotthidhamma.com/picture/prarupparinippan/prarupparinippan(l).jpg
พระพุทธปางปรินิพพาน ณ ปรินิพพานวิหาร กุสินารา

เยือนถิ่นแผ่นดินธรรม

ได้ยินข่าวพี่นพท่านนั้นไปเที่ยว
ดีจริงเชียวเที่ยวไปไม่สิ้นสุด
ในแดนดินถิ่นทองของชาวพุทธ
งามพิสุทธิ์พุทธิธรรมล้ำโลกา

หากว่าใครได้ไปเยือนเสมือนหนึ่ง
ได้ไปถึงถิ่นพระธรรมล้ำเลอค่า
ได้ไปกราบพระสังเวชนียา
เป็นบุญตาบุญใจไปนิรันดร์

เมื่อพี่นพท่านได้ไปในครั้งนี้
ปลื้มฤดีปิติใจที่หมายมั่น
ขอฝากใจและศรัทธามาพร้อมกัน
นมัสการแทบพระบาทพระศาสดา

อนุโมทนาสาธุกับพี่นพด้วยนะคะที่ได้ไปแสวงบุญ ณ ดินแดนแห่งพระพุทธศาสนา
เสมือนได้เข้าไปสู่อ้อมอกอันอบอุ่นของพ่อที่รอให้ลูกๆไปเยี่ยมเยือน
ดินแดนแห่งนี้เหมือนมีมนต์ขลัง ทั่นยายได้เห็นเพียงภาพเป็นภาพของ
ชาวพุทธที่กำลังก้มลงกราบที่พระบาทพระพุทธปฎิมาปางปรินิพพาน
ที่สังเวชนียสถานอันเป็นแดนเสด็จสู่พระนิพพานของพระพุทธเจ้า
เห็นแล้วก้อถึงกับน้ำตาไหลด้วยความปิติใจเป็นล้นพ้นค่ะ ด้วยนึกน้อมไปว่า
เสมือนหนี่งว่าเราได้ไปกราบนมัสการแทบพระบาทพระศาสดาด้วยตัวเองฉะนั้น
ความปิติใจแผ่ซ่านไปสู่ทุกอนูสรรพางค์กาย น้ำตาไหล ด้วยความปิติตื้นตัน
เสมือนลูกที่จากมานานแสนนานได้กลับไปหาพ่อไปกราบแทบเท้าพ่อฉะนั้นแล

http://www.watkoh.com/board/index.php?action=dlattach;topic=3.0;attach=341;image
ได้กราบนมัสการแทบพระบาทพระศาสดา ความปิติใจก็บังเกิดเป็นล้นพ้น

bb
02-23-2009, 10:03 AM
อนุโมทนาสาธุ
ผู้อยู่เบื้องหลังเห็นภาพแล้วปลาบปลื้ม
ดั่งดูดดื่มมโนในใจวาบหวาม
ความปิติซาบซ่านทุกโมงยาม
นึกว่าตามไปด้วยกันนั่นแท้เทียว

paobunjin
02-23-2009, 11:49 AM
อนุโมทนาสาธุ....

อนุโมทนาสาธุกับคุณนพฯ ได้ไปพบปูชนียสถาน
ของสมเด็จพระศาสดาจารย์ สู่แดนธรรมสายธารพุทธภูมิ
ส่วนชาวเราที่ไม่มีโอกาส คงไม่พลาดเมืองไทยก็สุดคุ้ม
ใครเห็นธรรมคนนั้นก็จงภูมิ ใจเธอรุมอยู่ใกล้เราตถาคต.....

อนุโมทนากับทั่นยายด้วยเถิดนะ ที่นำภาพน่าปลาบปลื้มปีติใจมาให้ชม
คุณนพเอ๋ย ได้ยินว่าแม่น้ำคงคาอันศักดิ์สิทธิ์นั้น ไม่สะอาดเท่าไหร่นะ
ไปเห็นกับตา มาเล่าอะไรดีๆสู่กันฟังบ้างเน้อ...

piangfan
02-23-2009, 12:53 PM

อนุโมทนาสาธุ ค่ะพี่นพ
ขอร่วมบุญค่ะ

Vipawee
02-23-2009, 03:16 PM
อนุโมทนาสาธุคร้าพี่นพ

หยุดพักหัวใจ....เจียระในตัวเอง

ฝากใจให้ทำบุญ ช่วยเกื้อกูลพระศาสนา ด้วยองค์พระสัมมา

ควรบูชาเคารพกัน ประกอบชอบทำผิด อย่าได้คิดจิตหุนหัน

เป็นคนอย่าแดกดัน เขารู้กันนั้นไม่ดี เป็นพระละกิเลส

อุดมเพศทั่วเขตศรี เป็นโยมสมฤดี ทั่วราตรีมีสุขใจ

ทำบุญเกื้อหนุนนำ ทำประจำไม่รำคาญ จิตใจให้กล้าหาญ

กล้าทำทานงานกุศล ต้องถักรักอดทน จะเป็นคนร้อยเปอร์เซ็นต์

ทั่นยาย
02-23-2009, 05:30 PM
อนุโมทนาค่ะ คุณวิภาวี สบายดีนะคะ
แหม..สไตส์การพูดนี่โฆษกอายเลยนะคะนี่
แบบนี้น่าจะเชิญไปเป็นโฆษกที่วัดด้วยนะคะ
ทั่นยายก็ไม่แน่ใจว่าคนที่พูดเวลาไปทำบุญที่วัด
เค้าเรียกใช่โฆษกหรือเปล่าคะ อิ อิ

noppakorn
02-23-2009, 05:39 PM
ใกล้เดินทางตามรอยย่างทางพระบาท
ผู้สิทธิ์ศาสน์อันอรุณพูนไสว
ทางย่างเยื้ององค์พระศาสดาทรงคลาไคล
ดำเนินไปตามพุทธประวัติพระศาสดา

สถานทีทรงประสูติพุทธศรี
สถานที่ทรงผนวชบวชศึกษา
ใต้ร่มโพธิ์ที่พระองค์ทรงอภิญญา
ตรัสรู้มาสั่งสอนชนพ้นทุกข์ภัย

จะไปกราบที่พระองค์ทรงพระนิพพาน
ทิ้งสังขารไว้ปลดปลงไม่สงสัย
กุฏีท่านที่ทรงอยู่ดูวิไล
กับป่าใหญ่อิสิปตนะมฤคทายาวัน

ใจตื่นเต้นจะได้ไปในครานี้
หากบุญมีขอผลบุญช่วยหนุนฉัน
ให้เจริญในพระธรรมอันสำคัญ
ผลบุญนั้นขอเผื่อแผ่แก่ทุกคนฯลฯ

ขอตั้งจิตอธิษฐานบันดาลจิต
ให้ญาติมิตรไดรับบุญสุนทรผล
ให้มีสุขในพระธรรมงามกมล
ท่านทุกคนเจริญธรรมงามเจริญ.....

ขอขอบพระคุณลุงเปาฯ ท่านยาย คุณบีบี น้องวิภาวี และญาติธรรมทุกท่าน
ที่อวยพรให้ สาธุๆๆ การเดินทางแสวงบุญครั้งนี้หากมีบุญใดๆบังเกิด ขอให้
ท่านทั้งหลาย ญาติธรรมทุกๆท่าน จงได้รับและร่วมอนุโมทนาด้วยเทอญฯ

เกิดแก่
02-23-2009, 08:44 PM
สวัสดีค่ะท่านพี่ชายฯ ท่านลุงเปา ท่านยาย ท่านบีบี ท่านพญามาร
น้องโดด น้องอ๋อย น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า เจ้ากี้ คุณวิภาวี

อนุโมทนาสาธุ ค่ะพี่ชาย http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/63.gif
พี่ชายใหญ่ใจดีเป็นที่หนึ่ง
เตรียมตัวบึ่ง ยังเขตคามตามแผนที่
ไปยังแคว้นแดนพุทธบารมี
พาราณสี เมืองพุทธกาลเนิ่นนานมา

อยากติดสอยห้อยตามไปไม่ละลด
เมืองมคธคงงดงามตามคำว่า (ปัจจุบันเป็นนครราชคฤห์)
เวฬุวัน ลุมพินี เนรัญชรา (ปัจจุบันเรียกกันว่า นีลาชลา)
พุทธคยา คงงามเด่นเช่นวิมาน

อีกมากมายหลายสถานตำนานกล่าว
ถึงเรื่องราวคราวพระองค์ทรงดับขันธ์
กุสินารา ทรงเสด็จปรินิพพาน
พระเชตุวัน ดินแดนแคว้นพุทธองค์

หากโชคดีมีบุญวาสนา
คงได้ไปบ้างหรอกหนาถ้าบุญส่ง
อธิษฐานตั้งจิตเจตน์จำนงค์
กุศลส่งคงจะได้ไปสักครา

หากมีเงินมากมายดั่งใจหวัง
มีสตังค์มากพอไม่รอท่า
จะชวนน้องเพียงฝันและปลายฟ้า
เก็บเสื้อผ้าชวนท่านยายไปด้วยกัน

เกิดแก่เคยดูจากสถานีโทรทัศน์ SBBTV วัดสังฆทานธรรม โดยหลวงพ่อสนอง กตปุญโญ
พาทัวร์อินเดีย ถึงกับตั้งจิตอธิษฐานขอให้ได้มีโอกาสได้ไปสักครั้ง ยิ่งได้อ่านได้ฟัง
นิยายอิงธรรมะ เรื่อง ลีลาวดี ยิ่งอยากย้อนเวลากลับเข้าไปอยู่ ณ.บรรยากาศครั้งพุทธกาล
เสียงยิ่งนัก ชาตินี้จะได้มีโอกาสไหมหนอ..สาธุ

เจ้ากี้เอ้ย..อยู่เฝ้าพระเจ้าตา บีบไปก่อนนะจ๊ะ เดี๋ยวไปซุกซนไล่จับไม่ทัน

ท่านยายเจ้าขา เขาไม่ได้เรียกโฆษกค่ะ เขาเรียกว่า ไวยาวัชกรณ์ค่ะ อูย..โดนไปหนึ่งเพี้ยะ เลยต้องกลับมาแก้ไขคำที่เขียนผิดค่ะ จากไวยาวัชกรณ์เป็นไวยาวัจกร ค่ะ ท่านยาย อิอิ
พี่ชาย เจ้าขา มีคำกล่าวที่ว่า "ประเทศอินเดีย เป็นเมืองร้อยมุมมอง" น้องรบกวนพี่ชาย
หามุมมองมาแบ่งปันกัน สักมุม สองมุมนะค่ะ

plyfha
02-24-2009, 07:27 AM
http://topicstock.pantip.com/food/topicstock/2006/03/D4152193/D4152193-11.jpg

อนุโมทนาสาธุ ค่ะพี่นพ

วัดช้างรอบกำแพงเพชร ค่ะมีภาพมาฝาก

อยู่ใกล้บ้านปลายฟ้าค่ะ

noppakorn
02-24-2009, 10:22 AM
สวัสดีจ้าน้องเกิดแก่

อย่าน้อยใจว่าไม่ได้ไปน่ะครับ อินเดีย เนปาล ใกล้แค่นี้เอง ถ้าตั้งใจ พี่นพฯรับรองว่าได้ไปทุกคน
บางท่านที่เคยไป ก็กลับมาบ่นว่า เห็นทั้งสวรรค์กับนรก ในที่เดียวกัน ก็จริงของเขา เพราะการได้
ไปครั้งนี้ เราจะได้เห็นคนวรรณะหลายวรรณะ ปะปนกัน สวรรค์อยุ่ในบ้านของพวกวรรณะชั้นสูงของหมู่วรรณะที่แบ่งชั้นกัน
ริมถนน ตามข้างทาง เราเห็นคนวรรณะแพศย์ บ้าง คนที่ไม่มีวรรณะเลยก็มี ไม่มีบ้านอยู่อาศัย พักอยู่
ตามถนนริมทางเดิน เห็นความสกปรก ที่เขากล่าวว่า ปวดทุกข์หนัก ทุกข์เบาตรงไหน ก็ปลดทุกข์
กันตรงนั้น ต้องระวังเรื่องน้ำดืม อาหารการกิน เพราะไม่ค่อยสะอาดนัก จะทานน้ำอัดลมเพราะนึกว่า
สะอาด ก็ปรากฏว่ามีน้ำอัดลมปลอม บรรจุจากกะละมัง ตามบ้าน เล่าให้ฟังมากๆ เดี๋ยวน้องเกิดแก่จะ
ถอดใจเสียก่อน แต่การได้ไปตามรอยพระบาทขององค์สมเด็จพระศาสดานั้น ก็เป็นความใฝ่ฝันของ
ชาวพุทธเรา ได้ไปสักครั้งใจก็ปิติแล้ว

น้องเกิดแก่จ๊ะ โฆษกวัด ที่น้องเกิดแก่บอกว่าเป็น"ไวยาวัชกรณ์" น่ะ คงพิมพ์ผิดนะครับ อิอิ
ที่ถูกต้อง เขาเรียกว่า "ไวยาวัจกร ,ไวยาวัจจกร แปลว่า ผู้รับใช้วัดแทนพระสงฆ์" ของน้องสาว
แปลว่า "ผู้ช่วยเหลือการทำผิด"จ๊ะ

น่าจับมือมาตีสักสามทีน่ะ อิอิ

เกิดแก่
02-24-2009, 01:49 PM
สวัสดีค่ะพี่ชาย
ต้องขอโทษท่านยายและทุกๆท่านด้วยนะค่ะ แหม..อายจังค่ะ
ขอขอบคุณพี่ชายที่ออกมาชี้แจ้งให้ทราบความหมายของทั้ง
สองความหมายนี้ด้วยนะค่ะ เอ...พรายกระซิบ กระซิบเบาไป
หรือเปล่าน๊า เขียนผิดเป็นประจำเลยค่ะ

ทั่นยาย
02-24-2009, 03:46 PM
ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำค่ะ อืม...เห็นทีทั่นยายต้องเดินทาง
ไปตักศิลาเสียแล้วล่ะ ไปค้นหาอาจารย์ภาษาไทยค่ะ อิ อิ

noppakorn
02-24-2009, 09:20 PM
สี่เท้ายังรู้พลาด นักปราชญ์ยังรู้พลั้ง

คำโบราณท่านกล่าวไว้ให้คนรู้ แม้แต่ครูยังพลาดผิดเรื่องขีดเขียน
เราใช่ครูแค่เห็นดูรู้สำเนียง เอาข้างเคียงก็พอได้ใช่อายคน

อิอิอิอิ น้องสาวก็แก้ไขข้อความสิจ๊ะ

piangfan
02-24-2009, 10:07 PM
http://board.trekkingthai.com/board/upload/photo/2005-08/CtxHr0nC.jpg

plyfha
02-25-2009, 07:38 AM

วัดพระสี่อิริยาบทหรือที่เรียกกันว่าวัดพระยืนค่ะ เหตุก็เพราะว่ามีพระพุทธรูปสี่อิริยาบถรอบพระปรางค์นั้นก็คือ พระพุทธรูปนอน พระพุทธรูปลีลา พระพุทธรูปนั่ง พระพุทธรูปยืน

ปลายฟ้าจะพาเที่ยวเมืองกำแพงค่ะไปดูมรดกโลก

ทั่นยาย
02-25-2009, 08:41 AM
เพียงฝันจ๋า รูปที่นำมาโพสนี่เค้าเรียกผีเสื้อหรือค้างคาวกันแน่คะ
เอาหัวลงแบบนี้แสดงว่าอยากเป็นค้าวคาวใช่ป่ะ...ตะเอง อิ อิ

ปลายฟ้าจ๋าขอบคุณมากค่ะที่นำเที่ยวเมืองกำแพงเพชรทั่นยายเคยมีโอกาส
ไปเที่ยววัดช้างล้อมและอุทยานประวัติศาสตร์กำแพงเพชรมาแล้วค่ะ
แต่วัดพระยืนไม่ได้ไปยังเสียดายอยู่เลยค่ะ เวลามีน้อยค่ะ แค่ที่อุทยานฯ
ทั่นยายก็จ่อมจมเสียครึ่งวันแล้วค่ะ มัวไปเดินสำรวจแนวกำแพงเมืองเก่าอยู่ค่ะ
เสียดายที่ไม่รู้ว่าปลายฟ้าอยู่ใกล้ๆวัดช้างล้อมมิฉะนั้นจะแวะไปขอข้าวทานสักจานค่ะ อิ อิ

เห็นพี่กับน้องเค้าเรียนภาษาไทยกันแล้วชักนึกสนุกแฮะ แต่ไม่ว่าจะเป็น
ไวยาวัชกรณ์ หรือ ไวยาวัจกร ก็เรียกยากพอๆกันค่ะทั่นยายว่า
เรียก " พิธีกร "ง่ายที่ซู๊ดดดดดค่ะ อิ อิ

plyfha
02-25-2009, 08:24 PM

ปลายฟ้าคนห่างวัดค่ะพี่นพ ท่านยาย พี่เกิดแก่

คำเหล่านี้ไม่ค่อยรู้อะค่ะ

ทุกวันพระ ทำบุญ ก็น้องที่บ้านติดวัด ใส่บาตรแทน อิอิ

ไม่ทันอะค่ะ ทำงาน 7.30 น.

แต่ทำทานบ่อย ซื้อข้าวให้คนไข้ ให้เสื้อผ้า จ่ายค่ารถ

ทั่นยาย
02-26-2009, 08:26 AM
หิ่งห้อย...ล่องลอยฟ้า
เจ้าหิ่งห้อยพราวแสงระวิบวับ ยามขยับปีกบินทุกถิ่นที่
แสงเรืองรองผ่องใสในราตรี เหมือนเจ้ามีบุญญากว่าสัตว์ใด
ระวิบวับระยับไหวในท้องฟ้า เหมือนดาราดวงน้อยเหมือนพลอยใส
อยากเก็บมาใส่โหลโชว์เอาไว้ แต่นึกได้เจ้าต้องอยู่คู่โลกา

จำได้ว่าปลายฟ้าบอกว่าบ้านอยู่ใกล้ๆวัดช้างล้มไม่ใช่หรือคะ
แล้วแบบนี้จะเรียกว่าเป็นคนไกลวัดได้อย่างไรคะปลายฟ้าจ๋า จริงป่ะ อิ อิ
แต่ไม่ว่าตัวเราจะอยู่ห่างวัดหรือใกล้วัดก็ตามแต่ใจเราใกล้วัดอยู่เสมอ
เป็นใช้ได้เน๊าะ อย่างปลายฟ้าน่ะใครๆก็รู้ว่าใจใกล้วัดเสมออยู่แล้วค่ะ
เพราะงานที่ทำนั้นเปรียบเหมือนงานของแม่พระที่คอยช่วยเหลือ
กอบกู้ชีวิตให้กับคนจำนวนมากมาย น้อยคนนะคะปลายฟ้าที่จะมีโอกาส
ได้ทำงานอันยิ่งใหญ่ได้บุญแบบนี้ ทั่นยายเองยังไม่มีวาสนาเลยค่ะ
ทั้งๆที่เคยสอบพยาบาลได้ยังไม่เรียนซะงั้นดูดิ อย่างนี้เค้าเรียกว่าไร้วาสนาใช่มั้ยคะ
ทั่นยายแอบภูมิใจกับเกิดแก่และปลายฟ้ามากๆค่ะที่ได้ทำหน้าที่อันยิ่งใหญ่
และได้บุญแบบนี้ เป็นนางฟ้าของผู้ป่วยและทุกคนตลอดกาลค่ะ

เพียงฝันล่ะคะจะเป็นอะไรดีหนอเป็นคุณหมอหรือหมอดูคะ
ส่วนเจ้ากี้น่ะกำลังคิดว่าจะเป็นโรงทานค่ะ แต่ทั่นยายเป็นโรงเกลือค่ะ อิ อิ

paobunjin
02-26-2009, 10:43 AM
ได้คุยกับกัลยาณมิตรผู้เป็นสหธัมมิกะ เธอขอทราบ
บุญกิริยาวัตถุ๑๐ ตัวผมเองก็ลืมไปหมดแล้ว
แต่รู้ว่ามีประโยชน์มาก ที่เราสามรถจะสั่งสมบุญบารมี
โดยที่ไม่จำเป็นต้องมีเงินทองบริจาคมากมาย
ก็สามารถจะ"ทำบุญ"ได้ก็เลยเอามาฝากกันะครับ....

บุญกิริยาวัตถุ สิ่งที่เป็นที่ตั้งแห่งการทำบุญ,
เรื่องที่จัดเป็นการทำบุญ, ทางทำความดี,หมวด ๓ คือ
๑. ทานมัย ทำบุญ ด้วยการให้
๒. สีลมัย ทำบุญด้วยการรักษาศีลและประพฤติดี
๓. ภาวนามัยทำบุญด้วยการเจริญภาวนา;
หมวด ๑๐ คือ
๑. ทานมัย ๒. สีลมัย ๓. ภาวนามัย
๔. อปจายนมัย ด้วยการประพฤติอ่อนน้อม
๕.เวยยาวัจจมัย ด้วยการช่วยขวนขวาย รับใช้
๖.ปัตติทานมัย ด้วยการเฉลี่ยส่วนความดีให้ผู้อื่น
๗.ปัตตานุโมทนามัยด้วยความยินดีความดีของผู้อื่น
๘. ธัมมัสสวนมัย ด้วยการฟังธรรม
๙.ธัมมเทสนามัย ด้วยการสั่งสอนธรรม
๑๐.ทิฏฐุชุกัมม์ ด้วยการทำความเห็นให้ตรง
ทานมัย บุญที่สำเร็จด้วยการบริจาคทาน(ข้อ ๑ ในบุญกิริยาวัตถุ ๓ และ ๑๐)
ทำบุญ ทำความดี,ทำสิ่งที่ดีงาม, ประ กอบกรรมดี
ดังที่ท่านแสดงใน บุญกิริยาวัตถุ ๓หรือบุญกิริยาวัตถุ ๑๐
แต่ที่พูด กันทั่วไป มักเพ่งที่การเลี้ยงพระตักบาตร
ถวายจตุปัจจัยแก่พระสงฆ์ บริจาคบำรุงวัดและการก่อสร้างในวัดเป็นสำคัญ
ทิฏฐุชุกัมม์ การทำความเห็นให้ตรง,การแก้ไขปรับปรุงความคิดเห็นให้ถูกต้อง
(ข้อ ๑๐ ในบุญกิริยาวัตถุ ๑๐)
ธัมมเทสนามัย บุญสำเร็จด้วยการแสดงธรรม (ข้อ ๙ ในบุญกิริยาวัตถุ ๑๐)
ธัมมัสสวนมัย บุญสำเร็จด้วยการฟังธรรม (ข้อ ๘ ในบุญกิริยาวัตถุ ๑๐)
บุญกิริยาวัตถุ สิ่งที่เป็นที่ตั้งแห่งการทำบุญ,
เรื่องที่จัดเป็นการทำบุญ, ทางทำความดี,หมวด ๓ คือ
๑. ทานมัย ทำบุญ ด้วยการให้
๒. สีลมัย ทำบุญด้วยการรักษาศีลและประพฤติดี
๓. ภาวนามัย ทำบุญด้วยการเจริญภาวนา;
หมวด ๑๐ คือ
๑. ทานมัย ๒. สีลมัย ๓. ภาวนามัย
๔. อปจายนมัย ด้วยการประพฤติอ่อนน้อม
๕.เวยยาวัจจมัย ด้วยการช่วยขวนขวาย รับใช้
๖. ปัตติทานมัย ด้วยการเฉลี่ยส่วนความดีให้ผู้อื่น
๗. ปัตตานุโมทนามัยด้วยความยินดีความดีของผู้อื่น
๘. ธัมมัสสวนมัย ด้วยการฟังธรรม
๙. ธัมมเทสนามัย ด้วยการสั่งสอนธรรม
๑๐.ทิฏฐุชุกัมม์ ด้วยการทำความเห็นให้ตรง
ปัตตานุโมทนามัย บุญสำเร็จด้วยนการอนุโมทนาส่วนบุญ,
ทำบุญด้วยการยินดีในการทำดีของผู้อื่น (ข้อ ๗ ในบุญกิริยาวัตถุ ๑๐)
ปัตติทานมัย บุญสำเร็จด้วยการให้ส่วนบุญ,
ทำบุญด้วยการเฉลี่ยส่วนแห่งความดีให้แก่ผู้อื่น(ข้อ ๖ ในบุญกิริยาวัตถุ ๑๐)
ภาวนามัย บุญที่สำเร็จด้วยการเจริญภาวนา,
ความดีที่ทำด้วยการฝึกอบรมจิตใจให้สุขสงบมีคุณธรรม
เช่น เมตตา กรุณา (จิตตภาวนา) และฝึกอบรมเจริญปัญญา
ให้รู้เท่าทันเข้าใจสิ่งทั้งหลายตามเป็นจริง(ปัญญาภาวนา)
ดู ภาวนา (ข้อ ๓ ในบุญกิริยาวัตถุ ๓ และ ๑๐)
เวยยาวัจจมัย บุญสำเร็จด้วยการช่วยขวนขวายในกิจที่ชอบ,
ทำดีด้วยการช่วยเหลือรับใช้ผู้อื่น (ข้อ ๕ ในบุญกิริยาวัตถุ
๑๐); ไวยาวัจมัย ก็เขียน
สีลมัย บุญสำเร็จด้วยการรักษาศีล,ทำบุญด้วยการประพฤติดีงาม
(ข้อ ๒ ในบุญกิริยาวัตถุ ๑๐)
อปจายนมัย บุญสำเร็จด้วยการประพฤติอ่อนน้อมถ่อมตน
(ข้อ ๔ ในบุญกิริยาวัตถุ ๑๐)