PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : จากใจ ดีเจบุษยา

Butsaya
07-29-2012, 10:09 PM
สวัสดีค่ะ ท่านสมาชิกเวปไซด์วัดเกาะวาลุการามทุกท่าน
วันนี้พอมีเวลานิกๆๆ หน่อย ๆ เลยมา ฝากรอยประทับใจ ฝากใว้แด่น้องๆ
จิง ๆ บุษก็เขียนเรียงความไรพวกนี้ไม่ค่อยเป็นนะค่ะ แต่ก็ลองดูนะค่ะ
ถ้าเกิดว่าเล่าแล้วหากใครประทับใจก็กด Like ให้ด้วยนะค่ะ 5555555...
ถ้าไม่ถูกใจ หรือว่าไม่โดนใจ ก็ให้เอากระทู้นี้ไปประจานแจกให้คนอื่น ๆ
ได้มีโอกาสเข้ามาอ่านดูก็ได้นะค่ะ อิอิ.....
ว่านี่ๆๆๆ เธอมีคนแบบนี้อยู่บนโลกนี้ด้วยนะ เธอเคยเจอกันอะป่าว 555555
ไม่ว่ากานงานนี้ เผื่อมีโอกาสดังตูมตามขึ้นมากับเขาอะนะค่ะ อิอิ.....

ก่อนอื่น ก็จะเท้าความระลึกนึกย้อนนนไปในอดีตที่ผ่านมาก่อนนะค่ะ
ว่ามาเป็นดีเจเสียงธรรมให้กับวัดเกาะวาลุการามแห่งนี้ได้อย่างไร
ตะก่อนก็ค้นหาพี่กลูเกิ้ลเหมือนกันนะค่ะ เป็นวิธีเดียวกับดีเจอุบาสิกาเลย
คือพิมพ์ค้นคำว่า “สนทนาธรรม” พอค้นแค่คำนี้ ก็มีห้องสนทนาธรรม
ของวัดเกาะวาลุการามแห่งนี้ขึ้นมาเป็นอันดับหนึ่งเลย ฮ่าๆๆๆๆ
จำได้ว่าตอนนั้น ไม่มีความรู้ทางธรรมสักกะอย่างเดียว
รู้ก็แค่ตามเขาเล่า ๆ บอก ๆ มา สอน ๆ กันมา
สมัยนั้น บุษมีข้อสงสัยมากมายในข้อธรรม หรือแม้แต่การปฏิบัติธรรม
ซึ่งตะก่อนนั้นคิดว่าการนั่งสมาธินี้คือการปฏิบัติ พอว่างจากงาน
ก็วิ่งไปปฏิบัติที่โน้นที่นี่ไปทีก็ไม่ไปคนเดียว อิอิ.....
เท่วไปชวนคนโน้น คนนี้ ไปเกณฑ์เขาไปทั่วให้ไปสร้างบุญ ฮ่าๆๆๆ
(มาถึงตอนนี้แล้วนึกย้อนกลับไปก็ขำตัวเองชะมัด ว่าทำไปด้ายยยย) 555555555
พูดชักแม่น้ำทุกสายในประเทศไทยมารวมกัน อิอิ.... อ้าวววว
มาต่อเรื่องที่วัดเกาะฯ นี้ดีกว่า เล่าออกนอกวงโคจรอีกแระบุษ ฮ่าๆๆๆๆๆ
เนื้อไม่ค่อยมี มีแต่น้ำ คิกๆๆๆ ทีนี้ก็เข้ามาที่ห้องสนทนาธรรมก่อนเลย
ก็เห็นสภาพห้องบรรยากาศดี สีก็สวยสีเขียว สมัยก่อนโน้นยังเป็นรูปเณรน้อย
เป็นแบร็กกราวของห้อง ซึ่งมีความประทับใจมากตรงนี้ อิอิ...
ก่อนจะเปลี่ยนมาเป็นแบร็กกราวรูปดอกบัว ก็ชอบอีก
แล้วคนในห้องสนทนาธรรมนี้ก็เป็นกัลยณมิตรกันทุกคน
มีอัธยาศัยดี เข้ามาแล้วก็อบอุ่น รู้สึกอย่างนั้นนะค่ะ
นอกจากมีบางวันที่เกิดสงครามบ้าง แต่ก็จบลงกันด้วยดี อิอิ...
บุษก็เข้ามาดูเขาคุยบ้าง ร่วมคุยกับเขาบ้าง เข้ามาแขวนชื่อไว้ทั้งวันทั้งคืน
ฮ่าๆๆๆๆ อยากรู้ว่าที่นี่เป็นไงกันบ้าง แต่ดูคนโน้นคนนี้คุยก็มีข้อสงสัย
แต่ที่จำได้แล้วประทับใจก็คือ การสนทนาธรรมกับพี่เดฟนั่นเองนะค่ะ

พี่เดฟเป็นคนที่สนทนาธรรมด้วยแล้วสนุกสนาน
ไม่เครียดอย่างที่คาดคิดไว้ ตอบธรรมได้สั้นกะทัดรัดได้ใจความ
เพราะลีลาการสนทนาธรรมของพี่เดฟนี้ขอบอก
อยากให้ทุกท่านที่มีโอกาสนะค่ะ ลองมาสัมผัสด้วยตัวเองนะค่ะ
แล้วจะรู้ว่าการศึกษาธรรมนั้นมีหลายระดับและไม่อยากเกินกว่า
ที่จะทำความเข้าใจในเรื่องพื้นฐานจนถึงขั้นแอดว๊านนนน
ได้อย่างดีเหมาะสำหรับทุกเพศทุกวัยเลยนะค่ะ อิอิ...
ทีนี้บุษก็เลยขนสิ่งที่ไม่เข้าใจทั้งหลายแล

มาถามทุกวันช่วงนั้น ทั้งตั้งกระทู้
แล้วก็เข้ามาถามในห้องสนทนาธรรม
รู้ว่าพี่เดฟมาตอนไหน ก็เริ่มแระฮ่าๆๆๆ
ว่ากันโหลดก็ค่อย ๆ มีความเข้าใจกระจ่างขึ้น
ทีละนิดทีละน้อยเป็นลำดับ ๆ ทั้งเรื่องปริยัติและปฏิบัติที่ถูกต้อง
ทำความเข้าใจให้ถูกตรงเท่าที่กำลังปัญญาของบุษจะรับได้นะค่ะ อิอิ...
พอเราเข้าใจได้เรื่องหนึ่งเราก็ตื่นตา ตื่นใจ อิ่มเอมเปรมปรี
เหมือนคนยิ้มคนเดียวได้โดยไม่มีเหตุผล
แล้วก็ค่อย ๆ ฟังธรรมบ้าง หาอ่านธรรมบ้างจากที่ต่าง ๆ

แต่ก็อ่านแล้วก็ลำดับไม่ค่อยจะถูก แถมเวลาเราไปอ่านที่อื่น
เราก็ไม่รู้ว่าได้อ่านธรรมลำดับความเข้าใจเป็นขั้นเป็นตอนหรือยัง
ก็ยังมีความสับสนสะเปะสะปะ แต่ด้วยความที่สงสัยด้วย
เข้าใจผิดมาด้วย เวลาที่เราเข้าห้องสนทนาธรรม
ก็จะเอาเรื่องที่เราสงสัย หรือเรื่องที่เราคิดว่าเราเข้าใจถูกต้อง
แล้วมาพิมพ์พรรณนาอยู่หน้าห้อง ซึ่งบางเรื่องก็เข้าใจผิด
แยกแยะไม่ยังไม่ถูกต้อง หรือเราสนทนาธรรมร่วมกับสมาชิกท่านอื่น ๆ
แล้วเราก็เกิดความสงสัยและสับสนอย่างหนักหน่วงอีก
ก็ต้องเอามาสอบถามพี่เดฟอีก ฮ่าๆๆๆๆๆ
จำได้ว่าสมัยก่อนบุษก็มีเถียงด้วยเหตุผลของความคิดตัวเองเป็นหลัก
ฮ่าๆๆๆๆๆ พี่เดฟก็จะหยุดไม่คุยด้วย 5555555
(ซึ่งตัวเรากะงง นึกในใจ ถามแค่เนียทำเป็นเงียบ แล้วก็บ่นในใจมากมาย อิอิ....)
น่ากลัวให้กลับไปพิจารณาตัวเองซะก่อน ไปค่อยๆ ทำความเข้าใจใหม่
แล้วค่อยกลับมาว่ากันอีกรอบ

Butsaya
07-29-2012, 10:18 PM
บุษเป็นอย่างนี้อยู่ประมาณ 2 ปีกว่า ๆ เห็นจะได้
เรื่องการทำความเข้าใจเรื่องรูป – นาม นี้อะค่ะ
พอเราเริ่มเข้าใจมากขึ้นเป็นลำดับต่อมา แล้วก็เริ่มศึกษา
หรือว่าพอเดินเองเป็นในเรื่องการปฏิบัติธรรมในชีวิตประจำวันได้แล้ว
ก็ค่อย ๆ ฟังธรรมมากขึ้นจากเรื่องโน้นเรื่องนี้
ฟังแล้วคาใจก็นำกลับมาถามใหม่ ซึ่งทุกวันนี้ก็จะเป็นอย่างนี้เรื่อยมา
ด้วยการที่เราเข้ามาที่นี่และได้ความกระจ่างในข้อธรรมหลายข้อแล้ว
ก็นึกในใจว่าเราจะตอบแทนสิ่งที่เราได้รับจากที่นี่ได้อย่างไร
ก็เลยนำบทความ คลิปเสียงธรรม ทั้งหลายที่เราไปพบเจอมา
นำมาโพสไว้ ณ ที่นี่เผื่อว่า เวลาใครที่ผ่านมาแล้วได้อ่าน
ได้ฟังในสิ่งที่เราฟังแล้วคิดว่าดี หรือว่าปัญหาต่าง ๆ ที่เราเคยสงสัย
เคยโพสถามนั้นจะเป็นประโยชน์ต่อท่านอื่น ๆ ได้
ก็เริ่มดำเนินการตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา เจอหนังสือธรรมะที่ไหนดี ๆ
ก็เอามาใส่กระทู้ไว้เผื่อท่านใดเข้ามาต้องการศึกษา
หรือว่าหาอ่านหนังสือธรรมะจากเรื่องง่าย ๆ ไปจนถึงขั้นยาก ๆ
เราก็มีไว้บริการ อิอิ.....

สิ่งที่ได้จากสิ่งที่ทำตรงนี้เป็นความปิติใจอย่างยิ่ง
เมื่อเวลาผ่านไป หรือเห็นว่ามีใครได้เข้ามาอ่านกระทู้หรือว่า
อ่านสิ่งที่เราโพสไว้ .... มันเป็นคุณค่าทางจิตใจอย่างบอกไม่ถูก
ยากจะบรรยายได้ อิอิ...ไม่น่าเชื่อนะค่ะ ดังนั้นเวลาว่าง ๆ
เครียด ๆ จากงานก็จะค่อย ๆ มานั่งทำงานตรงนี้ไปเรื่อย ๆ
แบบไม่รีบไม่ร้อน อิอิ.... แต่บุษเป็นคนชอบฟังธรรม
เป็นทุนเดิมอยู่แล้วนะค่ะ บุษจะฟังธรรมบ่อยมาก
ฟังเป็นประจำขาดไม่ได้เลยสิ่งนี้ อิอิ.....

ที่นี่เป็นเพียงพื้นที่เล็ก ๆ บนโลกใบนี้เท่านั้น
เราศึกษาเราเรียนรู้ได้โดยที่เราไม่ต้องเดินทางไปโน้นไปนี่
สามารถค้นหา แล้วก็มีคนสอนเราผ่านทางนี้ได้โดยไม่ต้องรอคิว
ต้องขึ้นรถไปที่โน้นที่นี่แบบตะก่อนอีก อิอิ.... ทีนี้อะ
ปักหลักเลยค่ะ ฮ่าๆๆๆๆๆๆ ตรงนี้มีให้เราครบครั้นให้เลือกสรรแระ อิอิ.....
หลาย ๆ พื้นที่บนเวปไซด์วัดเกาะวาลุการาม
ได้มีพัฒนาเวปไซด์มาอย่างต่อเนื่องเป็นลำดับ
จากกระดานถามตอบกระทู้ในหมวดต่าง ๆ แล้ว

ต่อมาไม่นาน ท่านหลวงโยก็ได้จัดทำเวปไซด์
ที่เป็นห้องวิทยุออนไลน์สำหรับสังคมคนเวปๆๆ นี้ขึ้นมา
ตอนนั้นก็ไม่รู้อย่างไง ถ้าบุษจำไม่ผิดนะค่ะ
เพราะนานแล้วอ่าค่ะ จำได้ว่าอยู่ ๆ พี่ดาวก็มาชวน
ให้ไปฟังพี่เดฟแถลงการณ์ 555555555555555555
ว่าเราจะมีห้องวิทยุออนไลน์นะ สนใจจะมาช่วยงานตรงนี้มัย
มันเป็นงานจิตอาสา คิกๆๆๆๆ บุษก็นึกอย่างลอง
ตอนแรกแค่อยากลองเฉย ๆ จิง ๆ นะค่ะ
ไม่คิดว่าจะบานปายได้ถึงทุกวันนี้นะค่ะ 55555555555
ภาระอันยิ่งใหญ่เริ่มเข้ามาสู่ชีวิตแระ อย่างไม่ตั้งใจ อย่างไม่ทันตั้งตัว
อยากลองเพราะนึกสนุกกับสิ่งที่แปลกใหม่
ใครว่าอันนั้นทำไม่ได้ ไอ้นี้ทำไม่ได้ แต่บุษขอลองได้ม๊ะๆๆๆๆ
ฮ่าๆๆๆๆ ก็ผ่านมาด้วยดี จิง ๆ งานตรงนี้สนุก ก็สนุกนะค่ะ
ก็ขึ้นอยู่กับทัศนะคติและมุมมองความคิดนะค่ะ
ตรงนี้เปิดโอกาสให้เราได้เรียนรู้ เปิดโอกาสให้เราได้ลองทำ
พอเข้ามาอยู่ตรงนี้จิง ๆ อะไรที่เราทำไม่เป็น ไม่เคยทำเราก็จะ
ค่อย ๆ ศึกษาและค่อยทำไปทีละเล็กทีละน้อยอย่างต่อเนื่อง
เริ่มจากการใช้โปรแกรมจัดรายการ โปรแกรมอัดเสียง
โปรแกรมตัดต่อเสียงเพื่อผลิตคลิปเสียงธรรมในรูปแบบต่าง ๆ
วิธีการพูด และการดำเนินรายการ การประสานงานระหว่างดีเจ
อ้อมีโปรแกรมประชุมคอนเฟอเร้นทางไกลได้ด้วยนะค่ะ อิอิ........
เท่ย์ม๊ะค่ะ โอ้วววววววววววว ก็ไม่น่าเชื่อนะค่ะ
ว่าจะผ่านมาได้ด้วยดี ตรงนี้เป็นสังคมเล็ก ๆ
ที่เหล่าสมาชิกเวปไซด์วัดเกาะวาลุการามร่วมด้วย
ช่วยกันสร้างให้เป็นสังคมที่ดีบนพื้นที่เล็ก ๆ นี้

จากที่เราไม่เคยรู้จักมักจี่กันมาก่อน ก็ได้รู้จักกัน
มีความรู้สึกดี ๆ ให้กัน และช่วยกันสร้างบรรยากาศดี ๆ
อบอุ่นมอบให้แก่กันและกัน ทัศนคิตสำหรับตัวบุษเองนะค่ะ

บุษคิดว่า คนส่วนใหญ่ชอบพิมพ์หนังสือสวดมนต์บ้าง
หนังสือธรรมะบ้างแจกเพื่อสร้างกุศล
ทำมัยเราไม่ทำตรงนี้ด้วยแนวคิดแบบนี้บ้างล่ะ
คือการหาสื่อธรรมะดี ๆ ที่เราฟังแล้วโอเค นำมาเปิดให้คนอื่นได้ฟังได้
ได้ฟังซ้ำแล้วซ้ำอีกเพื่อความซาบซึ้งในธรรม
แล้วจะได้น้อมนำธรรมนี้ลงสู่ใจเพื่อนำไปใช้ประพฤติปฏิบัติในชีวิตประจำวัน
ให้เหมาะสมกับชีวิตของแต่ละคน ซึ่งมันก็เป็นการช่วยสืบสานอายุพระพุทธศาสนา
และเป็นการเผยแผ่พระธรรมผ่านเสียงบรรยายธรรมโดยครูบาอาจารย์
แล้วหนึ่งวินาทีในชีวิตที่เราเปิดสื่อเสียงธรรมนี้
ก็จะคุ้มค่ามากที่สุดซึ่งเราเป็นทั้งผู้ให้แระผู้รับในเวลาเดียวกัน
แล้วถ้าเกิดว่าทำตรงนี้ด้วยความตั้งใจจนกระทั่งกลายเป็นนิสัยได้แล้ว
จิตเราเมื่อถึงเวลาก็จะค่อยๆ พัฒนาปัญญาในการฟัง
ไปทีละเล็กทีละน้อยสะสมไว้ อาจจะตั้งใจฟังบ้าง
ไม่ตั้งใจฟังบ้างแต่ถ้าเราทำไม่ขาดก็น่าจะดีเนาะ อิอิ....
โดยที่เราไม่ต้องไปพิมพ์หนังสือแจก ไม่ต้องไปยืนแจก
อันนี้เราส่งตรงกันถึงทุก ๆ ท่านได้เลยหากว่าท่านใด
ได้เปิดเวปนี้ขึ้นมาเสียงธรรมก็จะทะลุเข้าหู ลงสู่จิตใจผู้นั้นทันที อิอิ.......
ทำตรงนี้บุษก็มีความคิดอีกว่า ใหม่ ๆ เราเข้ามาทำตรงนี้
เพราะความอยาก เป็นตัวนำให้เราคิดจะมาสร้างกุศล
แต่พอสักพักหนึ่งเราทำตรงนี้จนชินมันก็จะกลายเป็นนิสัย
ที่มีวินัยเล็ก ๆ ผสมอยู่ด้วย มีความรับผิดชอบเกิดขึ้น
แล้วก็ยังมีอะไร ๆ ที่แฝงเข้ามาจากการทำตรงนี้อีกมากนะค่ะ
เวลาที่บุษว่าง ๆ ก็จะหยิบสิ่งที่กำลังทำอยู่นี้ขึ้นมา
พิจารณาว่าเราเห็นอะไรจากตรงนี้บ้าง

ยังเคยคิดเล่น ๆ นะค่ะ จิตเราเนียฝึกยากมากต้องทำบ่อย ๆ
จนกระทั่งกลายเป็นความเคยชิน จากการทำเพราะความอยาก
ก็ปรับมาเป็นทำเพราะความตั้งใจจนกลายมาเป็นหน้าที่ความรับผิดชอบ
แล้วก็เปลียนมาเป็นความเคยชิน แล้วจากความเคยชินให้ฝังกลับไปเป็นนิสัย
ตรงนี้สิ่งที่ได้คือการได้ฟังพระธรรมอยู่เรื่อย ๆ เนื่อง ๆ
แล้วก็ได้เป็นผู้ให้โดยให้ธรรมะ เป็นธรรมทาน
ซึ่งให้กับใครก็ได้ไม่แบบไม่เจาะจงลงไป ก็หวังว่าทำให้จิตจดจำ
และฝังรากลึกลงไป ว่าเราได้เคยสร้างกุศลแบบนี้เหมือนกันน๊า
เราเคยปิติใจอย่างไร ปลื้มใจอย่างไร แล้วมีน้อง ๆ พี่ ๆ
ร่วมอุดมการณ์ด้วยเคยสนุกสนานกันมากน้อยอย่างไร อิอิ......

แต่ต้องขออนุโมทนาสาธุและขอกราบขอบพระคุณท่านหลวงโย
ที่ได้จัดทำเวปไซด์ดี ๆ ที่เวปไซด์วัดเกาะวาลุการามแห่งนี้
เป็นสถานที่แลกเปลี่ยนเรียนรู้ รวมไปถึงมีบุคลากรที่ดีเยี่ยม
ในการดูแลสถานทีแห่งด้วยด้วยนั้นก็คือ พี่เดฟ และพี่ดาว นะค่ะ
ต้องขอกราบขอบพระคุณอย่างสูงนะค่ะ และกับดีเจพี่ ๆ
ดีเจน้อง ๆ ทุก ๆ ท่านเลยนะค่ะ ที่มีโอกาสได้มาร่วม
สร้างกุศลด้วยการเปิดเสียงธรรมเป็นธรรมะทาน
กันที่นี่นะค่ะ แต่เดี๋ยวจะกล่าวถึงดีเจแต่ละท่านนะค่ะ
ที่บุษประทับใจนะค่ะ จะหยิบยกใครมาบ้างนั้นก็ลุ้นดูนะค่ะ
ว่าใครจะโดนบุษตีแผ่ใครบ้างนะค่ะ 5555555555

Butsaya
07-29-2012, 10:19 PM
อืมมมม ดีเจท่านแรกนะค่ะ ที่สุดประทับใจ
และจำได้แม่นยำในความรู้สึกนะค่ะ คือดีเจพิกุลแก้ว อิอิ...
เป็นดีเจตัวอย่างที่เสียงก็ไพเราะ เสียงเธอหว๊านนนนนหวาน
การจัดการก็มีความสนุกสนาน แล้วมีลีลาการพูดออกสื่อ
ลีลาการจัดรายการที่เนียบเนียนมาก อิอิ....
อยากบอกว่าเธอ น่ารักอ่ะ มาสอนเทคนิกการดำเนินราย
แล้วก็ได้จัดรายการที่เวปไซด์วัดเกาะฯ แห่งนี้อยู่ระยะเวลาหนึ่ง
แต่ด้วยเธอติดภารกิจทำให้ตอนหลังไม่สามารถมาจัดรายการได้อีก
ก็เลยอยากกล่าวไว้ว่า ทุกวันนี้ก็ยังนึกถึงและประทับใจเธอ
ที่เป็นตัวอย่างในการเป็นดีเจจัดรายการเสียงธรรมที่เมื่อนึกถึงภาพเธอในใจทีไร
ก็เป็นต้องอมยิ้มได้ทุกที อิอิ.... เธอน่ารักอ่า จิง ๆ นะ ขอบอกๆๆๆ อิอิ....
บางครั้งนาน ๆ เธอก็จะแวะเวียนมาทักทายสักที อิอิ...

Butsaya
07-29-2012, 10:21 PM
ลำดับต่อมาดีเจอุบาสิกาและกันเนาะ อิอิ...

ดีเจอุบาสิกาท่านนี้ เข้าวงการมาด้วยความตั้งใจที่มุ่งมั่นของตัวเอง
เข้ามาด้วยจิตใจที่ดี แต่ตอนนั้นจำได้ว่ามาสมัครเองโดยการประกาศ
จะขอสมัครเป็นดีเจจิตอาสาที่หน้าห้องวิทยุเอง
เท่านั้นยังไม่พอยังสมัครสมาชิกแล้วก็ส่งหลังไมค์มาถามด้วยว่า
การจะเป็นดีเจวัดเกาะฯ แห่งนี้ต้องทำอย่างไรบ้าง อิอิ....
แต่ตอนนั้นบุษเป็นคนที่ตกใจกลัวเธอมาก ฮ่าๆๆๆๆ
ตอนนั้นกะไม่รู้ว่าไปกลัวทำมัยเหมือนกันนะค่ะ ก็ขำ ๆ ตัวเอง
แต่ตอนนั้นไม่ขำนะค่ะ รู้สึกเครียดดดดอย่างแรง
ดีเจอุบาสิกให้เบอร์โทรศัพท์ไว้เสร็จสรรพ เรียบร้อย ให้โทรไปหาเธอ
แต่บุษกะไม่กล้าโทร เพราะมีความกลัวในใจ อิอิ....
ก็เลยนัดแนะเธอด้วยการให้ติดตั้งโปรแกรมสนทนาคุยกัน
แล้วเข้ามาคุยสอบถามกันก่อน แต่เธอก็ด้วยงานยุ่งเหยิงมากมาย
คุย ๆ สักพัก กะหายไปไหนม๊ะรู้ แล้วก็มาพิมพ์ ๆ
ข้อความทิ้งไว้ว่าให้อธิบายมาเลยทำไง 555555
เราหรือก็ งง ๆ คุยไม่ปะติดปะต่อ แล้วเขาจะทำได้มัยเนียห๊ะ (นึกในใจ)
เราก็คิดว่าเธอคนนี้มาแปลก ๆ อิอิ ไม่เหมือนใคร
ก็ต้องคุยแล้วก็สอบถามรายละเอียดบอกกฎ กติกา
มารยาทกันก่อนว่าต้องมีโปรแกรมอะไรบ้าง
แล้วสื่อที่จะนำมาใช้นั้นเป็นอย่างไร แล้วการทำงานร่วมกันนั้น
จะต้องเป็นอย่างไร งานนี้เก่งไม่เป็นไรนะค่ะ
แต่ขอให้มีความตั้งใจมั่นจิง ๆ เถอะรับรองทำได้แน่นอน
พี่บุษคอนเฟริมมม อิอิ.... ก็นัดแนะ และแนะนำการใช้งานโปรแกรม
การจัดรายการกันเรียบร้อยวันแรกเธอจะตื่นเต้วววววมาก 555

สิ่งที่ทำให้เธอช๊อคและตกใจสุด ๆ ก็คือ ไฟล์ที่นำมาเปิดนั้นมีอาการเล่น ๆ
อยู่ดี ๆ กะกระโดดได้วูบบบบบบหายไปเลย เล่นไฟล์ต่อมา 55555
ตอนนั้นจำได้ว่าเธอตกใจแระรนรานมาก อิอิ
ประกอบกับความตื่นเต้ววววด้วย ก็เลยได้คุยกันและก็แนะนำกัน
ไปอีกรอบ อ้อ ๆๆ มีเรื่องประทับใจอยู่อีกอย่างกะคือว่า
เธอนั้นเวลาพูดกับไมค์จะสั่นเทิมตลอดเวลา
อิอิซึ่งต้องพยายามควบคุมอารมณ์กันสุดฤทธิ์สุดเดช ฮ่าๆๆๆๆๆ
แต่ตอนนี้ไม่รู้ว่าเธอจะหายตื่นไมค์แระยังนะค่ะ คิกๆๆๆๆ
ก็เผากันไปพอหอมปากหอมคอเนาะ ความน่ารักของดีเจอุบาสิกานี้
ยังมีอีกมากนะค่ะถ้าให้เล่าก็คงขนมาเล่ากันไม่หวาดไม่ไหว อิอิ...

Butsaya
07-29-2012, 10:23 PM
ดีเจท่านต่อมาคือ ดีเจสายซอเสียงหว๊านหวานขี้อ้อน นะค่ะ อิอิ....

ดีเจสายซอนี้เป็นดีเจน้องเล็กที่สุดในบรรดาดีเจทั้งหลาย
แต่เธอมีจินตนาการที่สดใส แปลก ๆ ใหม่ ๆ เสมอ ๆ
แต่ก็มีอารมณ์พลิ้วไหวเหมือนใบไม้ต้องลมนะค่ะ อิอิ....
แล้วชอบเป็นโรคหัวใจพอง หัวใจแฟ๊บประจำ อิอิ
บางวันมีโรคหัวใจเหี่ยว ๆ ด้วย อะนะ ก็แซวน้องหน่อยก่อน
เข้าเรื่องประทับใจที่น้องเป็นเด็กรุ่นใหม่ที่มีพลังในการสรรสร้างสิ่งดี ๆ
ให้กับที่ห้องวิทยุวัดเกาะฯ แห่งนี้หลาย ๆ อย่าง
ผลงานเธอนอกจากจะเป็นคนที่ประพันธ์กลอนถวายพระพรวันพ่อ วันแม่แล้ว

เธอก็ยังสร้างผลงานด้วยอารมณ์ที่สนุกสนานรื่นเริงบันเทิงใจ อิอิ...
สนุกกับงานจิตอาสานี้มาก แต่เธอผู้นี้เวลาจัดรายการเสียงธรรมใหม่ ๆ
ช่วงแรก ๆ ก็เจอปัญหาไฟล์กระโดดเช่นกัน แต่พอไฟล์กระโดด
เธอก็จะตกใจมาก ช็อคทำอะไรไม่ถูก เหงื่อแตก ตาสว่าง
แล้วก็จะพูดออกมาว่า ข้าวไม่เอาแล้วค่ะๆๆๆ อิอิ......
ต้องปลอบใจ ให้จิตใจเข้าที่เข้าทางแล้วก็เริ่มต้นกันใหม่
แต่ตอนนี้อาการไฟล์กระโดดเธอก็ยังเจออยู่บ่อยครั้งนะค่ะ
แต่เธอแค่ตกใจตาตั้งใส่ไฟล์เพิ่ม แต่ก็หัวเราะได้เพราะเริ่มคุ้นชิน
กับอาการนี้ไปแล้วววว แค่จากง่วง ๆ ก็จะหายง่วง
ดั่งปลิดทิ้งเท่านั้นเองนะค่ะ อิอิ....
อันนี้ก็เป็นความน่ารักของดีเจสายซอนะค่ะ
แต่เรื่องพูดไมค์หรอ ขานี้ไม่มีสั่นเทิมแน่นอนค่ะ อิอิ.....
เพราะเธอชิว ๆ มากกับการพูดไมค์

Butsaya
07-29-2012, 10:24 PM
ดีเจท่านต่อมากะคือดีเจอนัตตาเสียงหวานแต่เป็นสาวมั่นนะค่ะ ขอบอกๆๆ อิอิ....

ดีเจอนัตตามาดูลาดเราก่อนมาสมัครเป็นดีเจที่นี่นะค่ะ อิอิ.....
คงจะประเมินว่าเอ... เข้ามาต้องทำอะไรบ้างอย่างไร
ก็พอดีช่วงนั้นมีการจัดพวกรายการสัมภาษณ์แขกรับเชิญกันสด ๆ
โดยที่แขกรับเชิญ และดีเจสัมภาษณ์นั้นอยู่กันคนละที่เลยนะค่ะ
เธอเป็นคนดำเนินรายการได้ดีมาก แก้ไขสถานการณ์ปัจจุบันได้ดี
มีคำพูดที่อ่อนโยนนุ่มนวลน่าฟังเป็นอย่างยิ่ง อิอิ....
อาการตื่นตกใจสั่นเทิมนั้นไม่ค่อยเกิดขึ้นกับเธอท่านนี้เท่าไรนะค่ะ อิอิ.....
หว๊ามีเรื่องให้เผาน้อยจังเนาะ อิอิ....

แต่เธอก็มีความมุ่งมั่นตั้งใจมากที่จะเป็นดีเจจิตอาสา
และมอบสื่อเสียงธรรมดี ๆ ให้สำหรับท่านผู้ฟังในช่วงเช้า ๆ นะค่ะ

Butsaya
07-29-2012, 10:25 PM
ต่อไปขอกล่าวถึงดีเจพี่ปีศาจสักเล็กน้อยนะค่ะ อิอิ....

พี่ดีเจปีศาจบุษจำได้ว่า บุษไปชวนแล้วพี่ปีศาจตอบรับง่ายมาก
ทำให้รู้สึกประทับใจพี่ปีศาจที่ตรงตัดสินใจง๊ายยยยง่าย
ของพี่เขาแระค่ะ อิอิ... แล้วพี่ดีเจปีศาจก็ยังเป็นที่ปรึกษาที่ดี
เกี่ยวกับเรื่องเครื่องคอมพิวเตอร์และโปรแกรมตัวโน้นตัวนี้
ซึ่งพี่ดีเจปีศาจชอบหามาทดลองและแนะนำน้อง ๆ
อยู่เรื่อย ๆ ทำอะไรไม่ได้ ก็ไปแจ้งพี่เขาไว้ 555555555
พี่เขากะจะไปหาซอฟแวร์โน้นนี้มาให้ลองเล่นกัน แล้วก็เป็นคนประเดิม
ในการเขียนสคริปสัมภาษณ์สดเป็นคนแรกนะค่ะ 555555555
อ้อยังมีอีกค่ะ ช่วงน้ำท่วม พี่ดีเจปีศาจก็ไม่ใส่ใจ ไม่เคยหวั่นไหว
คุณพี่ยกเน็ตบุ๊คมาจัดรายการ แถมอัดเสียงถวายพระพรวันพ่อ
ส่งมาให้อีก 555555 เป็นคนที่อุทักภัยไม่สามารถทำไรพี่เขา
ได้จิง ๆ ฝนจะตก แดดจะออก น้ำจะท่วมแค่ไหน ก็ยังมีกระจิตกระใจ
ทำอย่างไม่หยุดยั้งพี่เขาได้ อิอิ.... สุด ๆ อะค่ะ เรื่องใจนะค่ะ
บางทีหากท่านผู้ฟังท่านใด เข้ามาแล้วก็จะได้ยินเสียงทักทาย
ออกไมค์จากหน้าห้องวิทยุวัดเกาะฯ
แห่งนี้บ้าง เสียงพี่ดีเจปีศาจงี้....หืมมม หล่อนุ่มเชียวนะค่ะ อิอิ......
ฟังแล้วอาจจะเคลิมมมได้ ก๊ากกกกกกกกกกกกแว๊กๆๆๆๆๆๆ

Butsaya
07-29-2012, 10:27 PM
อะใกล้สุดท้ายแระ ตอนนี้ขอพูดถึงดีเจนุ๊กนิกสักหน่อยแระกานนะค่ะ อิอิ.....

ดีเจนุ๊กนิกเป็นเคยเป็นดีเจที่มีประสบการณ์
ในการจัดรายการทางวิทยุมาแล้วที่วัดฝายหินหรือเปล่าไม่แน่ใจนะค่ะ
เพราะว่าเคยบอกไว้แต่กะนานแระ อิอิ.....
พอได้คุยกันแล้วฟังตอนดีเจนุ๊กนิกจัดรายการ
ก็ประทับใจมาก และเป็นแรกกระตุ้นผลักดัน
ให้เกิดอยากทำสิ่งโน้นสิ่งนี่บ้าง
รายการที่ดีเจนุ๊กนิกจะมีสไตล์เป็นของตัวเองมาก
สื่อที่นำมาเปิดบางทีเคยเห็นท่านผู้ฟังเรียกร้อง
อยู่หน้าห้องวิทยุว่าอยากฟังอีก ๆ กะมีนะค่ะ อิอิ...
เป็นช่วงที่มีวาไรตี้ดีมาก ๆ ฟังแล้วก็ทำให้
มีหลากอารมณ์หลายอรรถรสไม่เบื่อ สนุกสนาน
ตลอดรายการ แถมบางวันก็นำ
เรื่องเล่าประสบการณ์การเจอผี ๆ
มาให้ได้สยองขวัญปนขนลุกนิด ๆ ด้วยนะค่ะ อิอิ....
ความสามารถแยะนะค่ะสำหรับดีเจท่านนี้
อยากบอกว่าสวดดดดยอดดดดดตลอดเวลา อิอิ....

Butsaya
07-29-2012, 10:28 PM
สุดท้ายนี้ขอพูดถึงดีเจใหม่ซิง ๆ ซะหน่อยนะค่ะ นั่นคือดีเจโนอาร์นั่นเองค่ะ อิอิ......

ดีเจท่านนี้อารมณ์ดีเป็นเยี่ยม คุยเก่งอย่าบอกใครเชียว
แต่เป็นโรคกลัวไมค์ 555555555
ให้พูดออกไมค์จะบอกว่าเจ็บคอทันที
ป่วยในบัสนาวววววววววววว อิอิ...
ดีเจโนอาร์ก็เป็นดีเจอีกท่านหนึ่งที่มีความตั้งใจดี
มีความมุ่งมั่นในการที่จะช่วยจัดรายการสื่อเสียงธรรม
แต่พอดี ดีเจโนอาร์ยังมาอยู่ที่นี่ไม่นานเท่าไร
แต่ตอนมาสมัครเป็นคนที่ตัดสินใจด้วยความเร็วสูงมาก
ไม่มีความลังเลใจเลย ว่าผมจะสมัครเป็นดีเจจิตอาสาครับ
ซึ่งมาเข้าตอนที่บุษแรงใกล้หมดแว้วววววว อิอิ......
ก็พอดีเลย มาช่วยกันพยุงประคับประคองกันในรอบค่ำ ๆ
กันแบบนี้ต่อไปนะค่ะ อิอิ.......

อะค่ะ ก็ขอฝากความประทับใจทุกสิ่งทุกอย่างที่ผ่าน ๆ
มาสำหรับพื้นที่เล็ก ๆ แห่งนี้แต่เป็นพื้นที่ที่จัดว่า
มีคุณค่าทางใจมากสำหรับตัวบุษเองนะค่ะ
ประทับใจไม่รู้ลืมเลย ที่ได้มีเพื่อน ๆ พี่ ๆ กัลยาณมิตรที่ดี
ได้เรียนรู้หลายสิ่งอย่างจากที่นี่และที่สำคัญคือ
ได้เข้าใจพระธรรมตามกำลังปัญญาบุษนะค่ะ
จากพื้นที่ตรงนี้ด้วย อิอิ.... จากวันนั้นจนถึง ณ วันนี้
ก็เป็นเวลาแค่ เกือบ 4 ปีเห็นจะได้นะค่ะ
ก็ขอฝากความในใจไว้แต่เพียงแค่นี้นะค่ะ อิอิ...

Butsaya
07-29-2012, 10:32 PM
แต่ก็ขอเชิญชวนทุกท่านนะค่ะ ท่านใดที่มีสนใจ
และพอมีเวลาบ้างเล็ก ๆ น้อย ๆ มาช่วยกัน
ทำงานการกุศลที่นี่นะค่ะ ทำอะไรไม่เป็นก็ไม่สำคัญ
เท่ากับเรามีความมุ่งมั่นตั้งใจที่จะทำนะค่ะ

บุษคิดว่าถ้าเรามีแรงบันดาลใจที่หล่อเลี้ยงอย่างสม่ำเสมอด้วยนะค่ะ
ก็จะทำให้เราทำตรงนี้อย่างมีความสุขค่ะ บางคนเข้ามาอยากทำ
แค่ความสนุก ๆ ก่อน แต่บางคนก็เข้ามาด้วยความตั้งใจจริงที่คิดจะให้
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นความคิดคนเรามักกลับไปกลับมานะค่ะ
ว่าปะค่ะ อิอิ.. แต่ถ้าทำได้ก็เป็นการสร้างสรรค์สังคม
บนพื้นที่เล็ก ๆ แต่สามารถกระจายพื้นที่แห่งคุณค่าตรงนี้
ไปได้กว้างไกล การมาทำตรงนี้ต้องใช้ใจในการทำจริง ๆ นะค่ะ
เพราะไม่เช่นนั้นจะทำได้ไม่นาน ตรงนี้เป็นจุดเริ่มต้น
ของการเสียสละในสิ่งเล็ก ๆ น้อย ๆ ที่เราไม่นิ่งเฉยดูดาย
เพื่อที่จะทำในสิ่งดีๆ ที่เป็นปัจจัยให้ใจเราก่อเกิดบุญกุศลทางใจได้นะค่ะ อิอิ....

ตรงนี้ก็เปิดโอกาสให้ท่านที่มีคอมพิวเตอร์ที่ต่ออินเตอร์เน็ตได้
และใช้งานอินเตอร์เน็ตเป็นประจำอยู่แล้ว
ก็สามารถสร้างกุศลตรงนี้ได้นะค่ะ
ทำวันละนิด จิตแจ่มใส เบิกบานในธรรม
เป็นทั้งผู้ให้แระผู้ในในเวลาเดียวกัน อิอิ...

และสุดท้ายจิง ๆ นะค่ะ บุษขอกราบขอบพระคุณทุกท่าน
ที่เป็นกำลังใจด้วยดีเสมอมาเข้ามารับฟังเสียงธรรม
รวมทั้งกัลยาณมิตรที่ดีทุกท่าน ทั้งที่อยู่ในห้องสนทนาธรรม
ที่เข้ามาอ่านกระทู้ในหมวดต่าง ๆ
และมีส่วนร่วมเกื้อกูลกันที่มิอาจจะกล่าวถึงได้ครบทุกท่านนะค่ะ
ขออนุโมทนาสาธุกับดีเจทุกท่านและผู้ที่เข้ามา
รับฟังเสียงธรรมร่วมกันด้วยนะค่ะ ไม่ว่าจะเข้ามา
ในช่วงเวลาใด รับฟังในช่วงเวลาของดีเจท่านใดก็ตามนะค่ะ อนุโมทนามิ ......

บุษขออันเชิญพระธรรมคำสอนอันทรงคุณค่าอนันต์
ของพระพุทธองค์ เพื่อนำมาศึกษาด้วยความเคารพยิ่ง
ขอพระธรรมคำสอนนั้นจงก่อเกิดเป็นปัญญาแก่ท่านทั้งหลาย
ให้เป็นผู้แตกฉานในธรรมที่ควรรู้ หากธรรมใดที่ยังไม่รู้
ก็ขอให้รู้แจ้งในธรรมนั้นทันที การศึกษาพระธรรมคำสอนนี้
ข้าพเจ้าทั้งหลายขอน้อมถวาย
เป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา
เพื่อให้แจ้งซึ่งพระนิพพานเทอน

ขอตั้งสัจจะอธิฐานด้วยอนุภาพแห่งบุญกุศล
ที่ได้กระทำแล้วตั้งแต่อดีตจนถึงขณะนี้
จงเป็นพลวะปัจจัย เป็นนิสัยตามส่ง
ให้เกิดปัญญาญาณทั้งชาตินี้
และชาติหน้าตลอดชาติอย่างยิ่ง
จนถึงความพ้นทุกข์คือพระนิพพานเทอน
สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ

D E V
07-30-2012, 04:36 PM
.
http://a5.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash3/563891_469999389677614_1095311533_n.jpg

:cool:
เดฟ

Saisaw
07-30-2012, 07:21 PM
โห้!ดีเจวัดเกาะถูกคุณครูพี่บุษเผา (เป็นบางราย)แต่ก็หอมดีค่ะ..ขอให้คุณครูอยู่สร้างสรรค์เพื่อสังคมตลอดไปนะคะ..อนุโมทนาค่ะ

oubasika
07-31-2012, 12:04 PM
น้องข้าวได้กลิ่นหอมๆๆ เอ๊ะ ทำไมพี่ได้กลิ่นไหม้ๆๆ 555555 เกรียมกว่า
ขอบคุณคุณครูเช่นกันนะค่ะ เมื่อมีปัญหาทุกครั้งคุณครูพร้อมพุ่งหลาวมาช่วยเหลือตล๊อดดด