PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร จ , ฉ , ช , ฌ , ญ

หน้า : 1 2 [3] 4 5 6 7 8

tharat
10-29-2009, 01:51 PM
สวัสดีค่ะ อยากจะรบกวนแนะนำหน่อยค่ะ เดิมลูกสาวชื่อ ศรุตา ภูครองทอง เกิดวันพฤหัสบดีที่ 29 พศจิกายน 2550 เวลา 02.29 น.(เป็นวันราหูหรือเปล่าค่ะ) จะเปลี่ยนชื่อให้ถูกตามหลักทักษาอ่ะค่ะ อยากได้อักษรนำเป็น จ ค่ะเพราะที่บ้านใช้ทุกคนค่ะ และเปลี่ยนนามสกุลมาใช้ของดิฉัน "แสงหงษา" มีชื่อแนะนำเพราะๆความหมายดีๆหรือเปล่าค่ะ ดิฉันมีชื่อที่คิดไว้เพื่อให้คล้องจองกับตา-ยายของเด็กแต่ไม่ทราบความหมายค่ะพอจะใช้ได้ไหมค่ะ ประมาณนี้ค่ะ
จิรรินทร์
จิรินทร์รัตน์
จิรัตน์รินทร์
จิรัฏฐ์รินทร์
จิรรินทร์รัตน์
จิรรัตรินทร์
ฯลฯ

noppakorn
10-29-2009, 03:22 PM
รบกวนขอชื่อสำหรับคนเกิดวันอังคาร เลขทักษา 41 ที่ขึ้นต้นด้วย ช ญ ต ด ร ล ว ย

ไม่ทราบว่าชายหรือหญิงครับ ช่วยบอกเพศด้วยครับ

หญิงค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงเกิดวันอังคาร

รัฐนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในประเทศ
วรินรำไพ แปลว่า ผู้งามและประเสริฐ
รมัยปวีณ แปลว่า ผู้ฉลาดและมีเสน่ห์
ยมลธรณ์ แปลว่า แผ่นดินคู่ดวงใจ
ชยินธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งชัยชนะ
ญาณ์อรณี แปลว่า ผู้มีความรู้อันรุ่งเรืองดังอาทิตย์
ดรณ์พิทยา แปลว่า ผู้มีความรู้ในการข้ามพ้นทุกข์
ตรัยธันยา แปลว่า ผู้มีโชคสาม

(ให้นำไปใช้เฉพาะตั้งชื่อเท่านั้น)

noppakorn
10-29-2009, 04:10 PM
สวัสดีค่ะ อยากจะรบกวนแนะนำหน่อยค่ะ เดิมลูกสาวชื่อ ศรุตา ภูครองทอง เกิดวันพฤหัสบดีที่ 29 พศจิกายน 2550 เวลา 02.29 น.(เป็นวันราหูหรือเปล่าค่ะ) จะเปลี่ยนชื่อให้ถูกตามหลักทักษาอ่ะค่ะ อยากได้อักษรนำเป็น จ ค่ะเพราะที่บ้านใช้ทุกคนค่ะ และเปลี่ยนนามสกุลมาใช้ของดิฉัน "แสงหงษา" มีชื่อแนะนำเพราะๆความหมายดีๆหรือเปล่าค่ะ ดิฉันมีชื่อที่คิดไว้เพื่อให้คล้องจองกับตา-ยายของเด็กแต่ไม่ทราบความหมายค่ะพอจะใช้ได้ไหมค่ะ ประมาณนี้ค่ะ
จิรรินทร์
จิรินทร์รัตน์
จิรัตน์รินทร์
จิรัฏฐ์รินทร์
จิรรินทร์รัตน์
จิรรัตรินทร์
ฯลฯ

สวัสดีครับ
จิรรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่ค่อยๆยั่งยืน ทักษา 42 (มงคล)
จิรินทร์รัตน์ แปลว่า แก้วอันมีคุณค่าของผู้ยิ่งใหญ่ที่ยั่งยืน ทักษา 63 (มงคล)
จิรัตน์รินทร์ แปลว่า เจ้าที่มีคุณค่ายืนยง ทักษา 63 (มงคล)
จิรัฏฐ์รินทร์ แปลว่า เจ้าที่อยู่นาน ทักษา 73 (ไม่ดี)
จิรรินทร์รัตน์ แปลว่า แก้วอันมีคุณค่าของผู้ยิ่งใหญ่ที่ยั่งยืน ทักษา 67 (ไม่ดี)
จิรรัตรินทร์ แปลไม่ได้ เพราะคำไม่ครบพยัญชนะ
ชื่อทั้งหมดนี้ มีพยัญชนะกาลกิณี และนำมารวมกับนามสกุล ซึ่งมีทักษา 23 แล้ว ได้ทักษาที่ไม่เป็นมงคลครับ
สำหรับชื่อเดิม ศรุตา มี ต เป็นกาลกิณีกับวันเกิดครับ
ชื่อทักษาที่เหมาะกับนามสกุลนี้คือชื่อที่มีทักษา 36 เป็นดาวอังคาร และดาวศุกร์ ดาวคู่มิตร
หมายถึงความสำเร็จ ความช่วยเหลือจากผู้คน และความมีโชค เจ้าของชื่อเป็นคนเข้มแข็ง
และละเอียดอ่อน เมื่อนำชื่อมารวมกับนามสกุลจะได้ทักษารวม 59 เป็นดาวพฤหัสและดาวเกตุ
หมายถึงความสำเร็จ ความสมปราถนา ความเชื่อมั่นในศาสนา หมั่นทำบุญสร้างทานบ่อยๆเพื่อ
เกื้อหนุนฐานชะตา จะสำเร็จรุ่งเรืองยิ่งขึ้น
ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันพฤหัส

จิรจรรยา แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีตลอดกาล
จีรวรรณ แปลวว่า ผู้มีผิวพรรณสวยงาม
จิรชัชลี แปลว่า นักรบผู้ยั่งยืน
จิรปณาลี แปลว่า สายน้ำอันยืนยง
จิรรมัย แปลว่า ผู้ยินดีตลอดกาล
จีรยุพา แปลว่า หญิงสาวตลอดกาล

(ให้นำไปใช้เฉพาะตั้งชื่อเท่านั้น)

tharat
10-29-2009, 05:28 PM
ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันพฤหัส
จิรจรรยา แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีตลอดกาล
จีรวรรณ แปลวว่า ผู้มีผิวพรรณสวยงาม
จิรชัชลี แปลว่า นักรบผู้ยั่งยืน
จิรปณาลี แปลว่า สายน้ำอันยืนยง
จิรรมัย แปลว่า ผู้ยินดีตลอดกาล
ขอบคุณนะค่ะสำหรับคำตอบแต่ว่า ลูกสาวดิฉันเกิด 02.29 น.เช้าวันพฤหัส เคยอ่านในหนังสือไม่ใช่เป็นวันพุธกลางคืนหรอค่ะ (พุธกลางคืนเวลา 18.00-06.00น.)
ต้องเป็นชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืนหรือปล่าวค่ะ รบกวนอีกแล้วค่ะ (พอดีชื่อยังไม่โดนใจตา-ยายเลยค่ะขอเพิ่มได้ไหมค่ะ)ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

omiomi
10-30-2009, 09:14 AM
รบกวนขอชื่อสำหรับคนเกิดวันอังคาร เลขทักษา 41 ที่ขึ้นต้นด้วย ช ญ ต ด ร ล ว ย

ไม่ทราบว่าชายหรือหญิงครับ ช่วยบอกเพศด้วยครับ

หญิงค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงเกิดวันอังคาร

รัฐนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในประเทศ
วรินรำไพ แปลว่า ผู้งามและประเสริฐ
รมัยปวีณ แปลว่า ผู้ฉลาดและมีเสน่ห์
ยมลธรณ์ แปลว่า แผ่นดินคู่ดวงใจ
ชยินธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งชัยชนะ
ญาณ์อรณี แปลว่า ผู้มีความรู้อันรุ่งเรืองดังอาทิตย์
ดรณ์พิทยา แปลว่า ผู้มีความรู้ในการข้ามพ้นทุกข์

ขอถามเพิ่มเติมอีกนะคะ ว่าเหมาะกับนามสกุลเลข 24 หรือไม่ แล้วเกิดวันอังคารเวลา 15.09 น.เหมาะกับชื่อไหนอีก รบกวนขอชื่อเพิ่มเติมอีกนะคะ หากเป็นไปได้

noppakorn
10-30-2009, 03:16 PM

ยมลธรณ์ แปลว่า แผ่นดินคู่ดวงใจ[/color][/size]

[/quote]
ขอถามเพิ่มเติมอีกนะคะ ว่าเหมาะกับนามสกุลเลข 24 หรือไม่ แล้วเกิดวันอังคารเวลา 15.09 น.เหมาะกับชื่อไหนอีก รบกวนขอชื่อเพิ่มเติมอีกนะคะ หากเป็นไปได้
[/quote]
สวัสดีครับ
คราวหน้าช่วยแจ้งรายละเอียดชื่อสกุลมาด้วยน่ะครับ เพราะถามสั้นจะตอบสั้น เนื่องจากคนถามมามากตอบไม่ทันครับ แต่ชื่อนั้น ทุกชื่อจะตั้งประสมขึ้นมาใหม่
ไม่ซ้ำกับใคร ยกเว้นบังเอิญเท่านั้น เลยอาจให้ชื่อได้ไม่มาก เพราะต้องใช้เวลาคิดและรวมทักษาเลขให้ได้ตามต้องการครับ
ชื่อทักษา41 รวมกับนามสกุล 24 ได้ทักษารวม 65 เป็นมงคลนามครับ

จงปรวีร์ แปลว่า ต้องกล้าหาญและประเสริฐ
ดังณัฐินี(ดัง นัด ทิ นี) แปลว่า เหมือนนักปราชญ์หญิง

nanasara
11-04-2009, 01:04 PM
เรียน คุณนพ

รบกวน ขอชื่อ เด็กผู้หญิง เกิดวันอังคาร เวลา 14.00 น วันที่เกิด 31 ตุลาคม 2543 เดิมชื่อชญาภา ขวัญเจริญ
ชื่อเดิมดีหรือเปล่า
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-04-2009, 05:27 PM
เรียน คุณนพ

รบกวน ขอชื่อ เด็กผู้หญิง เกิดวันอังคาร เวลา 14.00 น วันที่เกิด 31 ตุลาคม 2543 เดิมชื่อชญาภา ขวัญเจริญ
ชื่อเดิมดีหรือเปล่า
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชญาภา ทักษา 9 เป็นดาวแห่งความสำเร็จและโชคดีเป็นเลขมงคลยิ่ง นามสกุล 37 รวมกับชื่อได้ทักษา 46 เป็น
ดาวคู่ธาตุ ดียิ่งมิตรเยอะ เฉลียวฉลาด มีผู้ช่วยเหลือ มีความสำเร็จและโชคดี ข้อระวังควรทำตนให้มีใจเข้มแข็ง
อย่าใจอ่อนง่ายๆ เพราะจะทำให้เสียหายได้ ชื่อนี้ดียิ่งไม่ต้องเปลี่ยนครับ

noppakorn
11-04-2009, 05:33 PM
ขอบคุณนะค่ะสำหรับคำตอบแต่ว่า ลูกสาวดิฉันเกิด 02.29 น.เช้าวันพฤหัส เคยอ่านในหนังสือไม่ใช่เป็นวันพุธกลางคืนหรอค่ะ (พุธกลางคืนเวลา 18.00-06.00น.)
ต้องเป็นชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืนหรือปล่าวค่ะ รบกวนอีกแล้วค่ะ (พอดีชื่อยังไม่โดนใจตา-ยายเลยค่ะขอเพิ่มได้ไหมค่ะ)ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ
ขอโทษด้วยน่ะครับ อ่านแล้วจำเป็นวันพฤหัส ชื่อที่ตั้งให้ไป 3 ชื่อแรกคือ

ใช้สำหรับวันพุธกลางคืนได้ครับ ขอบคุณมากครับที่ท้วงติงมา

noppakorn
11-04-2009, 05:40 PM

หญิงค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อเหมาะสมกับทักษา 24 ครับ เพราะรวมกันได้ทักษา 65 หมายถึงความสำเร็จทุกๆด้านครับ

ธัญญรัตน์ แปลว่า แก้วอันเป็นมงคล
นรรัตน์ แปลว่า นางแก้ว
นันท์ธีรา แปลว่า ปราชญ์ผู้มีความสุข
นันท์นภัส แปลว่า สุขดังอยู่สวรรค์
ปรียาภรณ์ แลว่า ผู้ประดับความน่ารัก

omiomi
11-05-2009, 04:10 PM
ช่วยให้คำแนะนำหน่อยนะคะ
นามสกุลเลข 24 เกิดวันอังคาร เดือนสิงหาคม 2523 เวลา 15.09น.
ระหว่างชื่อเลข 41 กับ เลข 36 จะเหมาะสมกับชื่อเลขอะไรมากกว่ากันคะ
รบกวนช่วยบอกฤกษ์สำหรับเปลี่ยนชื่อด้วยนะคะ พ.ย. ค่ะ
ขอบคุณมากๆนะคะ (ล่วงหน้า)

noppakorn
11-06-2009, 10:04 AM
ช่วยให้คำแนะนำหน่อยนะคะ
นามสกุลเลข 24 เกิดวันอังคาร เดือนสิงหาคม 2523 เวลา 15.09น.
ระหว่างชื่อเลข 41 กับ เลข 36 จะเหมาะสมกับชื่อเลขอะไรมากกว่ากันคะ
รบกวนช่วยบอกฤกษ์สำหรับเปลี่ยนชื่อด้วยนะคะ พ.ย. ค่ะ
ขอบคุณมากๆนะคะ (ล่วงหน้า)

สวัสดีครับ

ทักษาชื่อ 41 ดีกว่า เป็นมงคลยิ่งครับ ผลรวม 65 ก็ดีมากจะได้ 3 ดี คือ ชือดี สกุลดี ผลรวมดี
เหลือเพียงไปทำดีเพิ่มก็จะสุดดียิ่งครับ
วันดีสำหรับเปลี่ยนชื่อเดือนพฤศจิกายน มี วันพฤหัส 12และวันพุธที่ 18 เวลา 13.00 น.-14.59น. ครับ

noocee
11-07-2009, 10:04 PM
ช่วยตั้งชื่อลูกสาวให้ด้วยค่ะ น้องเกิดวันศุกร์ ที่ 6 พ.ย. 2552 เวลา 13.11 น. ทักษานามสกุลคือ 25 รบกวนด้วยนะคะ...ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
11-07-2009, 10:08 PM
ช่วยตั้งชื่อลูกสาวให้ด้วยค่ะ น้องเกิดวันศุกร์ ที่ 6 พ.ย. 2552 เวลา 13.11 น. ทักษานามสกุลคือ 25 รบกวนด้วยนะคะ...ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

วิเคราะห์ : นามสกุลทักษา 25 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือ 65 หมายถึง ดาวศุกร์ ดาวศุภโชคและดาวพฤหัส ดาวศุภเคราะห์(เคราะห์อันเป็นมงคล)
หมายถึง ความสำเร็จ การได้รับการสนับสนุนจากผู้ใหญ่ ความสมหวังด้านความรัก เป็นคนละเอียดอ่อน ชอบศิลปะ ชื่อรวมกับนามสกุลได้ทักษา
90 หมายถึง ความสำเร็จ การได้รับการคุ้มครองจากสิ่งศักดิ์สิทธิ์ หมั่นทำบุญสวดมนต์ไหว้พระสม่ำเสมอ ชีวิตจะสุขยิ่ง

ทักษาชื่อ 65 สำหรับหญิงวันศุกร์

ณัฏฐ์พัณณี แปลว่า คำอธิบายของนักปราชญ์ ,คำพรรณาของนักปราชญ์
อัจจน์กัญจนี แปลว่า ผู้มีคุณค่าดังทองคำที่น่าบูชา(อัด จะ กัน จะ นี)
พัทธ์ฐานนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในฐานที่ผูกพัน
ณัฏฐ์นันทน์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความยินดี
ณัฏฐ์กัญจน์ แปลว่า นักปราชญ์ทอง(มีคุณค่า)
พัฒน์ภูมินันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในแผ่นดินที่เจริญ

(ชื่อนำไปใช้เฉพาะตั้งชื่อเท่านั้น)

leedoge
11-08-2009, 10:17 AM
สวัสดีครับ คุณนพ พอดีคุณอาของผมเห็นผมไปเปลื่ยนชื่อใหม่ เลยอยากจะเปลื่ยนมั่ง ขอรบกวนช่วยวิเคราะห์ชื่อให้หน่อยนะครับ จันทิมา ชิณหาร ผู้หญิงเกิดวันพฤหัสบดี 8 มีนาคม 2499 ชื่อนี้ดีหรือเปล่าถ้าไม่ดีรบกวนขอชื่อใหม่ด้วย

aufu95
11-08-2009, 11:24 AM
สวัสดีค่ะ
หนูขอรบกวน เกิดวันศุกร์ ชื่อ จินห์จุฐา(46) นามสกุล กุลพานิช(28) ไม่ทราบว่าชื่อพอจะแปลได้มั้ยคะ แล้วคิดว่าอยากเปลี่ยนนามสกุล ที่พอมีลองตั้งเองก็คือ
คุณาสินอนันต์ (59) ช่วยแปลให้ด้วยนะคะกลัวแปลผิด รวมกันแล้วจะดีมั้ยคะ และก็ของญาติกันชื่อ กัญญาณัฐ(32) นามสกุล สิงห์สมบูรณ์(61) อยากเปลี่ยนนามสกุล ลองตั้งเอง กฤตธนะโชติอนันต์(63) จะดีมั้ยคะ รบกวนแปลความหมายให้ด้วยค่ะ ถ้าหากว่านามสกุลยังไม่ดีรบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ ถ้านามสกุลใหม่ดีแล้ว ขอฤกษ์เปลี่ยนด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ ;D :-*
ขอโทษด้วยค่ะ นามสกุล คุณาสินอนันต์ มีคนใช้แล้ว ถ้าอย่างไรหนูจะลองหาใหม่

piangfan
11-08-2009, 12:27 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ
สวัสดีค่ะ คุณaufu95 คุณleedoge ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพ แป๊บค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-08-2009, 06:50 PM
สวัสดีครับ คุณนพ พอดีคุณอาของผมเห็นผมไปเปลื่ยนชื่อใหม่ เลยอยากจะเปลื่ยนมั่ง ขอรบกวนช่วยวิเคราะห์ชื่อให้หน่อยนะครับ จันทิมา ชิณหาร ผู้หญิงเกิดวันพฤหัสบดี 8 มีนาคม 2499 ชื่อนี้ดีหรือเปล่าถ้าไม่ดีรบกวนขอชื่อใหม่ด้วย

สวัสดีครับ

ชื่อจันทิมา มีอักษร น และ ท เป็นกาลกิณีกับผู้เกิดวันพฤหัสครับ ชิณหาร ทักษาได้ 21 เหมาะกับชื่อทักษา 42
เป็นดาวพุธและดาวอังคาร ดาวคู่มิตร บอกถึงความรัก ความละเอียดอ่อน ปัญญาดี มีความสำเร็จ มิตรมาก
สมหวังความรัก ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษา 63 เป็นดาวศุกร์และดาวอังคาร ดาวคู่มิตร หมายถึงความ
สำเร็จ ความสุข ความสมหวัง ทั้งงานเงินความรัก แต่ต้องคอยเอาใจใส่สักหน่อยในเรื่องความรัก จะมีสุขยิ่ง

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงเกิดวันพฤหัส

ปุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญอันประเสริฐ
พัชรวลัย แปลว่า กำไลเพชร,วงกลมอันมีคุณค่า
เรืองรำไพ แปลว่า พระอาทิตย์อันเรืองรอง
พิมพ์กชกร แปลว่า ผู้รู้จักไหว้เป็นแบบอย่าง
พิมลวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันงามไร้ที่ติ
มณีมัญชุ์ แปลว่า ผู้มีหีบมุกมณี
จรัสพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณงามเรืองรอง

noppakorn
11-08-2009, 07:08 PM
สวัสดีค่ะ
หนูขอรบกวน เกิดวันศุกร์ ชื่อ จินห์จุฐา(46) นามสกุล กุลพานิช(28) ไม่ทราบว่าชื่อพอจะแปลได้มั้ยคะ แล้วคิดว่าอยากเปลี่ยนนามสกุล ที่พอมีลองตั้งเองก็คือ
คุณาสินอนันต์ (59) ช่วยแปลให้ด้วยนะคะกลัวแปลผิด รวมกันแล้วจะดีมั้ยคะ และก็ของญาติกันชื่อ กัญญาณัฐ(32) นามสกุล สิงห์สมบูรณ์(61) อยากเปลี่ยนนามสกุล ลองตั้งเอง กฤตธนะโชติอนันต์(63) จะดีมั้ยคะ รบกวนแปลความหมายให้ด้วยค่ะ ถ้าหากว่านามสกุลยังไม่ดีรบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ ถ้านามสกุลใหม่ดีแล้ว ขอฤกษ์เปลี่ยนด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ ;D :-*
ขอโทษด้วยค่ะ นามสกุล คุณาสินอนันต์ มีคนใช้แล้ว ถ้าอย่างไรหนูจะลองหาใหม่

สวัสดีครับ

จินห์จุฐา แปลไม่ได้ครับ ผมว่าเปลี่ยนเป็น ชื่อ "จิณห์จุฑา" แปลว่า "ผู้มีลักษณะยอดเยี่ยม,ผู้มีลักษณะดี" ทักษา 42
รวมกับนามสกุล"กุลพานิช" ทักษา 28 จะได้ทักษารวม 60 เป็นทักษาที่ดีเยี่ยมหมายถึงการเงินที่รุ่งเรือง เพียงแต่
ชอบอวดเท่านั้น นามสกุลไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนหรอกครับ เพราะดีที่ผลรวม ได้ 10 (นามสกุลคล้ายผมมาก ของผม
กุลตวนิช ทักษา 28 เช่นกัน ก็ไม่เห็นต้องเปลี่ยนเลย) เพียงแต่เราพยายามทำความดีให้มากขึ้น เป็นคนดี สร้างกุศล
กตัญญู แค่นี้ชาตินี้ก็มีสุขยิ่งแล้วครับ
คุณาสินอนันต์ แปลว่า ผู้มีมากมายในทรัพย์สินแห่งความดี
รวมกับชื่อที่ผมเปลี่ยนให้คงไม่ดีครับ แต่คำว่า จุฐา แปลไม่ได้ครับ
กฤตธนะโชติอนันต์ แปลว่า ผู้สร้างทรัพย์อันรุ่งเรืองมาก
สามารถนำไปรวมกับชื่อได้ทักษารวม 95 เป็นทักษาที่มงคลยิ่งครับ

noppakorn
11-08-2009, 07:10 PM
สวัสดีค่ะ คุณaufu95 คุณleedoge ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพ แป๊บค่ะ ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณน้องเพียงฝันมากครับ สาธุๆๆ

aufu95
11-08-2009, 08:05 PM
ขอบคุณมากค่ะ แต่ว่าจิณห์จุฑา (40) ไม่ใช่ 42 นี่คะ และรวมกับกุลพานิช (28) ก็จะได้ 68 นี่คะ และก่อนหน้านี้ชื่อ ชนิกานต์ แล้วเปลี่ยนเป็น จินห์จุฐา เมื่อปี 2546 ก็เลยอยากเปลี่ยนนามสกุลมากกว่า เพราะชื่อเปลี่ยนมาแล้ว หากแต่งงานแล้วนามสกุลสามี ทักษา 18 จะดีมั้ยคะ เมื่อรวมกับชื่อ จินห์จุฐา(46)

leedoge
11-09-2009, 10:35 AM
ขอบคุณคุณนพมากนะครับ โอกาศหน้าจะขอรบกวนใหม่ สวัสดีครับ :D

noppakorn
11-09-2009, 02:26 PM
ขอบคุณมากค่ะ แต่ว่าจิณห์จุฑา (40) ไม่ใช่ 42 นี่คะ และรวมกับกุลพานิช (28) ก็จะได้ 68 นี่คะ และก่อนหน้านี้ชื่อ ชนิกานต์ แล้วเปลี่ยนเป็น จินห์จุฐา เมื่อปี 2546 ก็เลยอยากเปลี่ยนนามสกุลมากกว่า เพราะชื่อเปลี่ยนมาแล้ว หากแต่งงานแล้วนามสกุลสามี ทักษา 18 จะดีมั้ยคะ เมื่อรวมกับชื่อ จินห์จุฐา(46)

สวัสดีครับ

สงสัยน้องกับผมจะตกเลขแล้วล่ะ 42+28 = 70 จะเป็น 68 ได้อย่างไร อย่างนี้ต้องสอบตกทั้งคนถามและคนตอบแล้วล่ะจ๊ะ
อ้อแต่ถ้าแต่งงานแล้ว นามสกุลทักษา 18 รวมกับ จิณห์จุฑา ทักษา 42 ก็ลงตัวได้ 60 อย่างนี้ไม่ต้องเปลี่ยนแล้วจ๊ะ
เพราะเป็นมงคลพอดีครับ

OAST
11-19-2009, 01:02 AM
สวัสดีครับ รบกวนพี่แปลความหมายของคำว่า โชคฐากรทรัพย์ หน่อยครับ

ขอบพระคุณมากครับ

nad
11-19-2009, 08:44 AM
สวัสดีค่ะ
กำลังตั้งชื่อลูกชายค่ะ ชอบชื่อ "ชิตวร" (ชิ-ตะ-วอน) แปลว่า มีชัยอันประเสริฐ
อยากทราบว่า
1. เขียนว่า ชิตะวรณ์ หรือ ชิตะวร ได้มั้ยคะ เพราะถ้าไม่มี สระอะ กลัวว่าจะอ่านยาก
2. ชิตะนันท์ , ชิตะรุจน์ , ชิตะวัฒน์ แปลว่าอะไรคะ
3. ถ้าให้ชื่อเล่นว่า "ชิตะ" ได้มั้ยคะ มีความหมายหรือเปล่า

ขอบคุณมากๆนะคะ

noppakorn
11-19-2009, 01:21 PM
สวัสดีครับ รบกวนพี่แปลความหมายของคำว่า โชคฐากรทรัพย์ หน่อยครับ

ขอบพระคุณมากครับ

สวัสดีครับ

โชคฐากรทรัพย์ แปลว่า ทรัพย์ที่เป็นบ่อเกิดแห่งโชค

noppakorn
11-19-2009, 01:35 PM
สวัสดีค่ะ
กำลังตั้งชื่อลูกชายค่ะ ชอบชื่อ "ชิตวร" (ชิ-ตะ-วอน) แปลว่า มีชัยอันประเสริฐ
อยากทราบว่า
1. เขียนว่า ชิตะวรณ์ หรือ ชิตะวร ได้มั้ยคะ เพราะถ้าไม่มี สระอะ กลัวว่าจะอ่านยาก
2. ชิตะนันท์ , ชิตะรุจน์ , ชิตะวัฒน์ แปลว่าอะไรคะ
3. ถ้าให้ชื่อเล่นว่า "ชิตะ" ได้มั้ยคะ มีความหมายหรือเปล่า

ขอบคุณมากๆนะคะ

สวัสดีครับ

ชิตะวรณ์ แปลว่า อันตรายจากชัยชนะ,ผู้ถูกกีดกันจากชัยชนะ (ทักษา37)
ชิตะวร แปลว่า ความประเสริฐของชัยชนะ (ทักษา 23 )
ชิตะนันท์ แปลว่า ความยินดีในชัยชนะ (ทักษา 37)
ชิตะวัฒน์ แปลว่า ความเจริญรุ่งเรืองในชัยชนะ (ทักษา 40 )
ชิตวร (ชิด ตะ วอน) แปลว่า ผู้ประเสริฐในชัยชนะ ทักษา 19
ชิตะ แปลว่า ชัยชนะแล้ว (ทักษา 13) ไม่ดี

ชื่อทั้งหมดนี้ทักษาไม่ดีครับ ยกเว้น ชิตะวัฒน์ ที่ทักษาพอไปได้ แต่เหมาะกับผู้อยู่ต่างประเทศ
หรือเดินทางต่างประเทศ ครับ

nad
11-19-2009, 03:13 PM
ขอบคุณมากๆค่ะ
งั้นคงต้องหาชื่อใหม่แล้วล่ะค่ะ

wantana
11-19-2009, 06:55 PM
สวัสดีค่ะ...พี่นพ
วันนี้เข้ามารบกวนอีกแล้ว...คืออยากทราบว่า ชื่อ นายชรินทร์ จันทนุภา เกิดวันที่ 18 กรกฎาคม 2526 (ตรงกับวันจันทร์) ชื่อนี้ดีหรือไม่ค่ะ
ถ้าดีหรือไม่ดียังไง รบกวนช่วยแนะนำให้ด้วยนะค่ะ
จักขอบคุณเป็นอย่างสูงค่ะ....

nad
11-19-2009, 10:26 PM
ขอรบกวนอีกรอบนะคะ

ถ้าอยากให้ลูกชื่อ ชิ-ตะ-วัด จริงๆ เขียนยังไงจึงจะดีที่สุดคะ
1. ชิตะวัฒน์ : ที่ทักษา 40 แต่เหมาะกับผู้อยู่ต่างประเทศ
2. ชิตะวัช
3. ชิตะวรรธ
4. ชิตะวัธ

ขอบคุณมากๆเลยนะคะ

noppakorn
11-20-2009, 09:28 AM
สวัสดีค่ะ...พี่นพ
วันนี้เข้ามารบกวนอีกแล้ว...คืออยากทราบว่า ชื่อ นายชรินทร์ จันทนุภา เกิดวันที่ 18 กรกฎาคม 2526 (ตรงกับวันจันทร์) ชื่อนี้ดีหรือไม่ค่ะ
ถ้าดีหรือไม่ดียังไง รบกวนช่วยแนะนำให้ด้วยนะค่ะ
จักขอบคุณเป็นอย่างสูงค่ะ....

สวัสดีครับ

ถามมาเถอะครับ ถ้ามีเวลาว่างและไม่ได้เดินทาง ก็ยินดีตอบให้ทุกคำตอบ ครับ
ชื่อชรินทร์ เกิดวันจันทร์ มีสระอิ เป็นกาลกิณีครับ คนเกิดวันจันทร์ ห้ามใช้สระ
นามสกุล จันทนุภา ทักษา24 เป็นทักษาที่ดีเยี่ยม หาทักษาที่เป็นสมพงษ์กับชื่อ
ได้ง่ายครับชื่อ ชรินทร์ ทักษา 29 เป็นเลขทักษาที่ไม่ดีครับ ทำอะไรก็สู้คนอื่นไม่
ได้ รวมกับนามสกุล ได้ทักษา 53 เป็นธาตุน้ำ กับธาตุไฟ ทำดีก็ดีมากๆๆ แต่เวลา
เสีย ก็เสียไปง่ายๆ ควรเปลี่ยนชื่อหากว่าช่วงนี้ชะตาชีวิตไม่ค่อยดี ครับ

noppakorn
11-20-2009, 09:31 AM

ถ้าอยากให้ลูกชื่อ ชิ-ตะ-วัด จริงๆ เขียนยังไงจึงจะดีที่สุดคะ
1. ชิตะวัฒน์ : ที่ทักษา 40 แต่เหมาะกับผู้อยู่ต่างประเทศ
2. ชิตะวัช
3. ชิตะวรรธ
4. ชิตะวัธ

สวัสดีครับ

ช่วยแจ้งนามสกุลเพื่อมาวิเคราะห์ชื่อมงคลให้ดีมั้ยครับ และขอวันเกิดด้วยครับ จะช่วยคิดและหาชื่อทีขึ้นด้วย
ชิตะและเป็นทักษามงคลให้ครับ

nad
11-20-2009, 02:29 PM

2. ชิตะวัช
3. ชิตะวรรธ
4. ชิตะวัธ

สวัสดีครับ

ช่วยแจ้งนามสกุลเพื่อมาวิเคราะห์ชื่อมงคลให้ดีมั้ยครับ และขอวันเกิดด้วยครับ จะช่วยคิดและหาชื่อทีขึ้นด้วย

ลูกยังไม่คลอดเลยค่ะ (แอบเขิน)
จะคลอดเดือนหน้า ถ้ายังงั้น พอคลอดแล้ว ค่อยมารบกวนใหม่นะคะ
ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
11-20-2009, 02:45 PM

2. ชิตะวัช
3. ชิตะวรรธ
4. ชิตะวัธ

สวัสดีครับ

จะคลอดเดือนหน้า ถ้ายังงั้น พอคลอดแล้ว ค่อยมารบกวนใหม่นะคะ

สวัสดีครับ

ยินดีที่จะตอบครับ และขอแสดงความยินดีด้วยครับ

panita
11-22-2009, 08:58 AM
อ้างถึง เมื่อวันที่ 21 สิหาคม 2552 ที่ถามเกี่ยวกับชื่อลูกชาย (จิตตกรณ์)
ลูกชายจะเกิดวันนี้คะ วันอาทิตย์ที่ 22 พฤศจิกายน 2552 เวลาประมาณ 14.00 น.
อยากทราบว่า ถ้าตั้งชื่อว่า

ด.ช.จิตตกรณ์ อินทวงศ์
ด.ช.ญาณันธร อินทวงศ์
ด.ช.ญาณธร อินทวงศ์

ชื่อไหนจะมีความหมาย และเลขทักษา ดีที่สุดค่ะ รบกวนด่วนนิดนึงนะคะ
ขอโทษที่รบกวนด่วน เนื่องจากน้องมีปัญหา เลยต้องคลอดก่อนกำหนด ไม่มีเวลาเตรียมตัวเท่าไหร่คะ ขอบคุณมากๆ นะคะ

tharat
11-23-2009, 11:39 AM
สวัสดีค่ะคุณนพ รบกวนอยากทราบความหมายชื่อค่ะและอยากทราบว่าจะใช้กับนามสกุล "แสงหงษา"ได้ไหมค่ะ เกิดวันพุธกลางคืนที่ 29/11/50 ค่ะ
(ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ)
จิรัชยารินทร์,จิรัชญารินทร์,จิรรัชรินทร์,จิรฎารินทร์รัตน์,จิรฐารินทร์รัตน์,จิรัตนรินทร์,จิรรัตนรินทร์,จิรัศยารินทร์,จิรัสยารินทร์,จิรัศรินทร์,จิรัฏฐารินทร์

noppakorn
11-24-2009, 01:14 PM
อ้างถึง เมื่อวันที่ 21 สิหาคม 2552 ที่ถามเกี่ยวกับชื่อลูกชาย (จิตตกรณ์)
ลูกชายจะเกิดวันนี้คะ วันอาทิตย์ที่ 22 พฤศจิกายน 2552 เวลาประมาณ 14.00 น.
อยากทราบว่า ถ้าตั้งชื่อว่า

ด.ช.จิตตกรณ์ อินทวงศ์
ด.ช.ญาณันธร อินทวงศ์
ด.ช.ญาณธร อินทวงศ์

ชื่อไหนจะมีความหมาย และเลขทักษา ดีที่สุดค่ะ รบกวนด่วนนิดนึงนะคะ
ขอโทษที่รบกวนด่วน เนื่องจากน้องมีปัญหา เลยต้องคลอดก่อนกำหนด ไม่มีเวลาเตรียมตัวเท่าไหร่คะ ขอบคุณมากๆ นะคะ

สวัสดีครับ

จิตตกรณ์ แปลว่า ผู้ทำงานด้วยความคิด,ผู้ฉลาดทางความคิด,ผู้ชำนาญทางความคิด ทักษา 35
ญาณันธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้ ทักษา 27
ญาณธร แปลว่า ผู้ทรงความรู้ ทักษา 18

ทั้งสามชื่อทักษา รวมกับนามสกุลไม่ดีครับ (นามสกุล ทักษา 40)

ขอแนะนำให้ใช้ชื่อทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ บอกถึงความอ่อนน้อมความฉลาด รู้จักเอาใจใส่ผู้อื่น
มิตรสหายมา ผลรวมคือ6 ได้แก่ดาวศุกร์ ดาวศุภโชค บอกถึงความสำเร็จ ความมีโชค สมหวัง รวมกับนามสกุล
ได้ทักษา 64 เป็นดาวคู่ธาตุ บอกถึงความสำเร็จสมหวัง ความมีโชคและรุ่งเรือง ข้อเสียคือเจ้าของชื่อมักหูเบา
ควรทำตนให้เป็นคนหนักแน่น รอบคอบ หากทำได้ ชีวิตนี้ดีเลิศ

ชื่อทักษา 24 สำหรับคนเกิดวันอาทิตย์

ญาณธนกร แปลว่า ผู้สร้างทรัพย์ด้วยความรู้
ญานณาธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้
ญานธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวยด้วยความรู้
ญาณันกร แปลว่า ผู้สร้างความยินดีด้วยความรู้
จิตตธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความคิด

(ชื่อเฉพาะใช้ตั้งชื่อ เปลี่ยนชื่อใหม่อย่าลืมทำบุญสร้างทาน อุทิศเจ้ากรรมนายเวรและพระเคราะห์ตลอดจนเจ้าที่ๆบ้าน)

noppakorn
11-24-2009, 01:54 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ รบกวนอยากทราบความหมายชื่อค่ะและอยากทราบว่าจะใช้กับนามสกุล "แสงหงษา"ได้ไหมค่ะ เกิดวันพุธกลางคืนที่ 29/11/50 ค่ะ
(ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ)
จิรัชยารินทร์,จิรัชญารินทร์,จิรรัชรินทร์,จิรฎารินทร์รัตน์,จิรฐารินทร์รัตน์,จิรัตนรินทร์,จิรรัตนรินทร์,จิรัศยารินทร์,จิรัสยารินทร์,จิรัศรินทร์,จิรัฏฐารินทร์

สวัสดีครับ

จิรัชยารินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่ชนะตลอด ทักษา 56
จิรัชญารินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่ฉลาดนาน ทักษา 52
จิรรัชรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ในราชการอันยาวนาน ทักษา 55
จิรฎารินทร์รัตน์ คำว่า ฎา ไม่มีคำแปลครับ
จิรฐารินทร์รัตน์ แปลว่า ดวงแก้วของผู้ยิ่งใหญ่ที่มีฐานะมั่นคง ทักษา 76
จิรัตนรินทร์ ,จิรรัตนรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ในหมู่คนที่มีคุณค่ายาวนาน ทักษา 53 และ 57
จิรัศยารินทร์(ทักษา 61), จิรัสยารินทร์(ทักษา 61) จิรัศรินทร์(ทักษา 52) แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่อยู่นาน
จิรัฏฐารินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่มีฐานะมั่นคง ทักษา 67

นามสกุล แสงหงษา ทักษา 23
ชื่อที่มีทักษา 52 53 61 67 76 เป็นทักษาไม่ดี ทักษา 52 56 55 รวมกับนามสกุล แล้วมีเลข 7
ไม่เป็นมงคล เพราะดาวเสาร์เป็นดาวบาปเคราะห์ ครับ

noppakorn
11-24-2009, 03:16 PM
สวัสดีครับญาติธรรมทุกท่าน

ตั้งแต่ 25 - 30 พย. ขอหยุดพักตอบกระทู้สัก 6 วัน เนื่องจากไม่อยู่ครับ

คำถามทุกคำถาม จะกลับมาตอบให้ ในวันต้นเดือน ธค.ครับ

ขออภัยด้วยครับ

janjaw
11-25-2009, 03:11 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพกรณ์ ขอรบกวนช่วยตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ ลูกสาวเกิดวันเสาร์ที่ 23 มิถุนายน 2550 เวลา 03.05 น. ตอนนี้ชื่อ ศิวัชญา งามพรหม อยากได้ชื่อใหม่ ขึ้นต้นด้วย ช และมีบริวารกับมนตรี ทักษา 15 , 24 ตามทักษาคนเกิดวันศุกร์ค่ะ เพราะนามสกุล 30 และเคยอ่านหนังสือเจอเขาบอกว่าถ้าเวลาเกิดยังไม่ถึง 06.00 น.ก็ให้ใช้ของวันเดิม ไม่ทราบว่าจริงหรือเปล่า รบกวนช่วยตั้งให้ด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ ;D

aufu95
11-28-2009, 09:17 PM
อยากทราบว่าชื่อที่เปลี่ยน หรือนามสกุลที่เปลี่ยน จำเป็นต้องดูเลขศาสตร์ที่ภาษาอังกฤษด้วยหรือเปล่า พอดีเปลี่ยนชื่อแล้วมีเพื่อนบอกว่าดูเลขศาสตร์ที่ชื่อเป็นภาษาอังกฤษหรือเปล่า เพิ่งจะมาดูทีหลัง ตกเลขไม่ดีเลย จำเป็นหรือเปล่า เราคนไทยนี่คะ

plarloma
11-29-2009, 02:01 PM
รบกวนช่วยแปลชื่อ ชดากร ด้วยค่ะ ตั้งเองแต่ก็ไม่รู้จะแปลยังไง ขอบคุณค่ะ

piangfan
11-30-2009, 07:09 PM
สวัสดีค่ะ คุณplarloma คุณjanjaw คุณaufu95
ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพ อีกแป๊บค่ะ ขอบคุณค่ะ

สาธุค่ะ พี่นพ

peampeam
12-03-2009, 10:10 PM
สวัสดีค่ะ
เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อและอยากทราบว่าเหมาะกับวันเกิดและนามสกุลหรือเปล่าเพราะตั้งใจจะเปลี่ยนชื่อใหม่กันทั้งครอบครัวค่ะทั้งสี่ชื่อ นามสกุล ขุนหลัด ค่ะ
1.ศุภวีณ์กร เกิดวันพฤหัส
2.ชนิษพัษฐา เกิดวันศุกร์
3.ภัฐคินทร์ เกิดวันอาทิตย์
4.พันธากรณ์ เกิดวันอาทิตย์
ขอบคุณค่ะ

nad
12-04-2009, 08:33 AM

2. ชิตะวัช
3. ชิตะวรรธ
4. ชิตะวัธ

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ยินดีที่จะตอบครับ และขอแสดงความยินดีด้วยครับ

สวัสดีค่ะ กลับมารบกวนค่ะ
ตอนนี้ทราบแล้วค่ะว่าจะคลอด วันเสาร์ที่ 12 ธันวาคมนี้
นามสกุล "ชัยเรืองสิริกุล" ค่ะ
มีชื่อที่ดูไว้ 4 ชื่อค่ะ
1. ชิตะวิชย์
2. ชิตะวิชญ์
3. ชิตะพัตน์
4. ชิตะวินท์

อยากทราบว่าแต่ละชื่อมีความหมายว่าอย่างไร และ ชื่อไหนดีที่สุดคะ

piangfan
12-04-2009, 12:24 PM
สวัสดีค่ะ คุณ nad ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพอีกแป๊บค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
12-10-2009, 04:24 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพกรณ์ ขอรบกวนช่วยตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ ลูกสาวเกิดวันเสาร์ที่ 23 มิถุนายน 2550 เวลา 03.05 น. ตอนนี้ชื่อ ศิวัชญา งามพรหม อยากได้ชื่อใหม่ ขึ้นต้นด้วย ช และมีบริวารกับมนตรี ทักษา 15 , 24 ตามทักษาคนเกิดวันศุกร์ค่ะ เพราะนามสกุล 30 และเคยอ่านหนังสือเจอเขาบอกว่าถ้าเวลาเกิดยังไม่ถึง 06.00 น.ก็ให้ใช้ของวันเดิม ไม่ทราบว่าจริงหรือเปล่า รบกวนช่วยตั้งให้ด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ ;D

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงเกิดวันศุกร์

ชนิดาภา แปลว่า ผู้เกิดรัศมี
ชัญญา แปลว่า ผู้รู้มาแต่เกิด,ผู้ประเสริฐ
ชิดชนก แปลว่า ผู้ใกล้ชิดบิดา
(ชื่อทักษา 15 ทักษาเลขค่อนข้างน้อย ไม่สามารถที่จะจัดให้ครบได้ตามต้องการ เพราะ พยัญชนะบริวาล เป็นอักษรที่ทักษาเลขสูง)

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์

ชนนภัส แปลว่า ผู้งามจากเชื้อสาย
ชัญญษมา แปลว่า ผู้อ่อนน้อมที่มีความประเสริฐ
ชินปฐมา แปลว่า ผู้เป็นที่หนึ่งในชัยชนะ
ชวมัทนา แปลว่า ผู้ย่ำยีความชั่วด้วยความฉลาดมีไหวพริบ

noppakorn
12-10-2009, 04:27 PM
อยากทราบว่าชื่อที่เปลี่ยน หรือนามสกุลที่เปลี่ยน จำเป็นต้องดูเลขศาสตร์ที่ภาษาอังกฤษด้วยหรือเปล่า พอดีเปลี่ยนชื่อแล้วมีเพื่อนบอกว่าดูเลขศาสตร์ที่ชื่อเป็นภาษาอังกฤษหรือเปล่า เพิ่งจะมาดูทีหลัง ตกเลขไม่ดีเลย จำเป็นหรือเปล่า เราคนไทยนี่คะ

สวัสดีครับ

โดยส่วนตัว ผมว่าไม่จำเป็น เพราะภาษาอังกฤษนั้นมามีตอนหลัง จึงมีผู้นำมาจัดตั้งกำหนดตัวเลขกันเอง
โดยไม่ได้สืบทอดมา อ้างอิงเฉพาะภาษาไทยก็พอแล้วครับ และก็ไม่ทราบว่าใครเป็นคนคิดกำหนดขึ้น
แบบนี้ถ้าเป็นภาษาตะวันออกกลาง หรือภาษาจีน จะทำอย่างไรครับ

noppakorn
12-10-2009, 04:36 PM
รบกวนช่วยแปลชื่อ ชดากร ด้วยค่ะ ตั้งเองแต่ก็ไม่รู้จะแปลยังไง ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชดากร แปลว่า ผู้ทำให้เกิด,ผู้ให้กำเนิด

noppakorn
12-10-2009, 05:01 PM
สวัสดีค่ะ
เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อและอยากทราบว่าเหมาะกับวันเกิดและนามสกุลหรือเปล่าเพราะตั้งใจจะเปลี่ยนชื่อใหม่กันทั้งครอบครัวค่ะทั้งสี่ชื่อ นามสกุล ขุนหลัด ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ศุภวีณ์กร แปลว่า ผู้สร้างพิณที่มีความงดงาม ทักษา 41มีเดชนำ เป็นทักษาดีมาก รวมกับนามสกุลได้ทักษา 65 เป็นมงคลยิ่ง ไม่ต้องเปลี่ยนครับ
ชนิษพัษฐา แปลว่า ชื่อนี้แปลไม่ได้ครับ ไม่มีคำศัพท์(คำว่าพัษฐา)
ภัฐคินทร์ แปลว่า ชื่อนี้แปลไม่ได้ครับ (คำว่าภัฐค)
พันธากรณ์ แปลว่า ผู้มีงานที่ผูกพัน,ผู้มีความชำนาญในภาระ,ผู้ฉลาดที่ผูกพัน ทักษา 41เป็นทักษาดีมาก รวมกับนามสกุลได้ทักษา 65 เป็นมงคลยิ่ง ไม่ต้องเปลี่ยนครับ

noppakorn
12-10-2009, 05:19 PM

[/quote]
สวัสดีครับ

[/quote]

สวัสดีค่ะ กลับมารบกวนค่ะ
ตอนนี้ทราบแล้วค่ะว่าจะคลอด วันเสาร์ที่ 12 ธันวาคมนี้
นามสกุล "ชัยเรืองสิริกุล" ค่ะ
มีชื่อที่ดูไว้ 4 ชื่อค่ะ
1. ชิตะวิชย์
2. ชิตะวิชญ์
3. ชิตะพัตน์
4. ชิตะวินท์

อยากทราบว่าแต่ละชื่อมีความหมายว่าอย่างไร และ ชื่อไหนดีที่สุดคะ
[/quote]
สวัสดีครับ

ชิตะวิชย์ แปลว่า ชัยชนะของผู้พิชิต ทักษา 42 รวมกับนามสกุลได้ทักษา 104 เป็นมงคลยิ่ง
ชิตะวิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีชัยชนะ,ผู้รู้จักชัยชนะ ทักษา 38 ไม่ดีครับ
ชิตะพัตน์ แปลว่า (คำว่าพัตน์ ไม่ทราบเขียนผิดหรือไม่ครับ ไม่มีคำศัพท์ครับ) ถ้าเป็น"พัฒน์ " แปลว่า ผู้เจริญในชัยชนะ ทักษา 42 เป็นมงคลยิ่งครับ
ชิตะวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับชัยชนะ ทักษา 38 ไม่ดีครับ

peampeam
12-10-2009, 08:50 PM
สวัสดีค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ศุภวีณ์กร แปลว่า ผู้สร้างพิณที่มีความงดงาม ทักษา 41มีเดชนำ เป็นทักษาดีมาก รวมกับนามสกุลได้ทักษา 65 เป็นมงคลยิ่ง ไม่ต้องเปลี่ยนครับ
ชนิษพัษฐา แปลว่า ชื่อนี้แปลไม่ได้ครับ ไม่มีคำศัพท์(คำว่าพัษฐา)
ภัฐคินทร์ แปลว่า ชื่อนี้แปลไม่ได้ครับ (คำว่าภัฐค)
พันธากรณ์ แปลว่า ผู้มีงานที่ผูกพัน,ผู้มีความชำนาญในภาระ,ผู้ฉลาดที่ผูกพัน ทักษา 41เป็นทักษาดีมาก รวมกับนามสกุลได้ทักษา 65 เป็นมงคลยิ่ง ไม่ต้องเปลี่ยนครับ

ขอบคุณมากค่ะคุณนพ แล้ววันหลังจะเข้ามาขอความอนุเคราะห์ใหม่ค่ะ

aufu95
12-10-2009, 09:10 PM

chanakan
12-11-2009, 04:06 PM
อยากทราบความหมายชื่อ ชนัทดา แปลว่าอะไรคะ รบกวนช่วยกรุณาตอบด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

peampeam
12-11-2009, 09:49 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ ;D
ขอความอนุเคราะห์แปลชื่อให้ด้วยค่ะ
จุษาพัฒน์

(ชื่ออื่นๆ ให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

piangfan
12-12-2009, 12:43 PM
คุณpeampeam คุณchanakan คุณ aufu95 ยินดีค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สาธุค่ะ พี่นพ

noppakorn
12-15-2009, 02:33 PM
อยากทราบความหมายชื่อ ชนัทดา แปลว่าอะไรคะ รบกวนช่วยกรุณาตอบด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชนัทดา มาจาก ชา+นัท+ดา แปลว่า หญิงผู้เกิดมาโด่งดัง(นัท มาจาก นท แปลว่า บันลือ แม่น้ำ)

noppakorn
12-15-2009, 02:37 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ ;D
ขอความอนุเคราะห์แปลชื่อให้ด้วยค่ะ
จุษาพัฒน์

(ชื่ออื่นๆ ให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

จุษาพัฒน์ คำว่า จุษา ไม่มีคำแปลครับ

noppakorn
12-15-2009, 02:39 PM
อยากทราบความหมายชื่อ ชณัทดา ค่ะ หมายความว่าอะไรคะ กรุณาช่วยตอบด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชณัทดา แปลว่า หญิงผู้ให้ความรู้เกิด (ชา+ณัท+ดา)

janjaw
12-16-2009, 12:01 AM
สวัสดีค่ะคุณนพกรณ์ อ้างจากชื่อ ด.ญ.ศิวัชญา งามพรหม ค่ะ ขออนุญาตนะคะ คือชื่อ ชวมัทนา ที่ได้ตั้งให้มี ว เป็นตัวกาลกิณีของวันศุกร์อยู่ค่ะ เลยอยากจะขออีก 5 ชื่อให้พ่อน้องเค้าเลือกค่ะ ทักษา 24 ขึ้นต้น ช มีเดช , มนตรี ที่มีความหมายเกี่ยวกับ ความรู้ สติปัญญา พอจะมีไหมคะ และอยากทราบว่า ชัณฑษิกา , ชณิษฑิกา มีความหมายไหมและใช้เป็นชื่อลูกได้หรือเปล่าคะ ถ้ามี แล้วตามหลักของดาวดีไหมคะ
ส่วนของตัวเองอ้างจากชื่อ ถวัลย์วดี อริยพฤกษ์ วันพุธกลางคืนค่ะ จะขอชื่อที่มี ทักษา 59 อย่างที่คุณนพกรณ์แนะนำอีก 5 ชื่อ จริงๆแล้วสนใจชื่อ สิริลาวัลย์อยู่ค่ะ แต่อยากขอดูชื่ออื่นอีกหน่อย ถ้าคุณนพกรณ์ไม่ค่อยว่าง ขอ 2 - 3 ชื่อก็ได้ค่ะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ

ขอโทษนะคะพึ่งจะหายป่วยไม่นาน แต่เข้ามารบกวนมากมาย รักษาสุขภาพด้วยค่ะ

chanakan
12-16-2009, 12:15 PM

noppakorn
12-16-2009, 04:51 PM
สวัสดีค่ะคุณนพกรณ์ อ้างจากชื่อ ด.ญ.ศิวัชญา งามพรหม ค่ะ ขออนุญาตนะคะ คือชื่อ ชวมัทนา ที่ได้ตั้งให้มี ว เป็นตัวกาลกิณีของวันศุกร์อยู่ค่ะ เลยอยากจะขออีก 5 ชื่อให้พ่อน้องเค้าเลือกค่ะ ทักษา 24 ขึ้นต้น ช มีเดช , มนตรี ที่มีความหมายเกี่ยวกับ ความรู้ สติปัญญา พอจะมีไหมคะ และอยากทราบว่า ชัณฑษิกา , ชณิษฑิกา มีความหมายไหมและใช้เป็นชื่อลูกได้หรือเปล่าคะ ถ้ามี แล้วตามหลักของดาวดีไหมคะ
ส่วนของตัวเองอ้างจากชื่อ ถวัลย์วดี อริยพฤกษ์ วันพุธกลางคืนค่ะ จะขอชื่อที่มี ทักษา 59 อย่างที่คุณนพกรณ์แนะนำอีก 5 ชื่อ จริงๆแล้วสนใจชื่อ สิริลาวัลย์อยู่ค่ะ แต่อยากขอดูชื่ออื่นอีกหน่อย ถ้าคุณนพกรณ์ไม่ค่อยว่าง ขอ 2 - 3 ชื่อก็ได้ค่ะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ

ขอโทษนะคะพึ่งจะหายป่วยไม่นาน แต่เข้ามารบกวนมากมาย รักษาสุขภาพด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ขอโทษด้วยที่พลาดไปครับ สองชื่อที่ตั้งมา แปลไม่ได้ครับ

ชื่อทักษา 24 มี ช นำสำหรับหญิงวันศุกร์ (มีเดช หรือมนตรี ร่วม) บังคับพยัญชนะและตัวร่วมจะหาชื่อยากหน่อยครับ

ชุติกันตา แปลว่ ผู้สวยงามและรุ่งเรือง
ชามาขจี แปลว่า ความงามสดใสของบุตรสาว
ชัญญเขมา แปลว่า ผู้มีความสุขในความรอบรู้
ชินปณิดา แปลว่า ผู้ได้รับการยกย่องในชัยชนะ
ชัชมัทนา แปลว่า นักรบผู้ทำลายความชั่วฃ
โชติณิช แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และรุ่งเรือง
ชิษณุดลา แปลว่า ทำให้เกิดชัยชนะ
ชิติปมุต แปลว่า ผู้หลุดพ้นที่ได้รับชัยชนะ
ชินิปทุม แปลว่า ดอกบัวแห่งชัยชนถ

ชื่อทักษา 59 สำหรับหญิงวันพุธ กลางคืน

ศรัณย์ธรณ์ แปลว่า แผ่นดินอันเป็นที่พึ่งพิง
ศรัณญ์ณัฐินี แปลว่า หญิงผู้ฉลาดอันเป็นที่พึ่ง
ศรีอุษณีย์ แปลว่า มงกุฏอันเป็นมงคล
ศิริวีรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่กล้าหาญและเป็นมิ่งมงคล
ศิริลาวัลย์ แปลว่า ผู้สวยงามและเป็นมงคล

peampeam
12-16-2009, 09:11 PM
ขอบคุณ คุณนพ สำหรับความหมายชื่อ จุษาพัฒน์ :o
ขอความอนุเคราะห์ถามชื่อใหม่ค่ะ ;)
1.ชนัฎฐาพัต
2.ชัญดาพัฒน์
3.ชนิษฐาชนัน

janjaw
12-17-2009, 01:31 PM
สวัสดีค่ะคุณนพกรณ์ และขอบคุณมากค่ะสำหรับชื่อที่ตั้งให้ ชอบชื่อ ศิริลาวัลย์ ค่ะเพราะคุณพ่อชื่อ ถวัลย์ มีตัว วัลย์ เหมือนชื่อเดิมก็รู้สึกว่าชื่อเนี้ยใช่เลย ชื่อดี นามสกุลดี ผลรวมดี หวังว่าคงจะมีอะไรดีขึ้นค่ะ แต่ขอรบกวนอีกนิดค่ะช่วยดูให้หน่อยนะคะว่าชื่อ ชัญญษิกา มีความหมายหรือเปล่าคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

น้ำหวาน
12-17-2009, 02:40 PM
ถามความหมายของชื่อค่ะ

เพราะต้องการเลขกำลังพระเคราะห์ 45 ก็เลยปรับเปลี่ยนชื่อที่มีความหมายอยู่แล้ว แต่ไม่ทราบว่าความหมายจะเปลี่ยนหรือเปล่าค่ะ

ชญาณ์นันท์ - มาจาก ชญานนท์ ค่ะ เติมไม้หันอากาศ ไม่ทราบว่าความหมายเหมือนกันหรือเปล่า
จิญต์พิชญา - มาจาก จิณห์พิชญา
จณัฐชนม์ - มาจาก ชณัฐชนม์
จินณ์จุฑาห - มาจาก จินณ์จุฑาห์

พอดีต้องการเปลี่ยนชื่อค่ะ เกิดวันศุกร์ เป็นผู้หญิง แล้วนามสกุล เรือนชมภู มีกำลังพระเคราะห์ 34 หาชื่อค่อนข้างยากค่ะ
ก็เลยต้องมาพึ่งใบบุญเจ้าของกระทู้ช่วยชี้แนะค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ ขอบคุณที่ทำให้การท่องโลกอินเตอร์เน็ตยังคงมีสาระความรู้ และสิ่งที่ดีต่อชีวิต
น้องน้ำหวาน

cupid
12-17-2009, 03:48 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ ไม่ทราบว่าชื่อเหล่านี้มีความหมายหรือไม่คะ

จิรัฏฐ์ติกา
จิรัฏฐ์ทิตา
จีรัฏฐ์รดา

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
12-18-2009, 01:34 PM
ขอบคุณ คุณนพ สำหรับความหมายชื่อ จุษาพัฒน์ :o
ขอความอนุเคราะห์ถามชื่อใหม่ค่ะ ;)
1.ชนัฎฐาพัต
2.ชัญดาพัฒน์
3.ชนิษฐาชนัน

สวัสดีครับ

ชนัฏฐาพัต แปลว่า หน้าที่ทั้งแปดของหมู่คน
มาจาก"ชน (หมู่คน)+อัฏฐ (แปด)+พัต (มาจาก"วัต" แปลว่า หน้าที่,ความประพฤติ)"
ชัญดาพัฒน์ แปลว่า ความเจริญของหญิงที่เป็นตัวของตัวเอง
ชนิษฐาชนัน (ชน+อิษฐา+ชน+อัน) แปลว่า หนึ่งในหมู่คนที่เป็นที่นิยมยกย่องของปวงชน

noppakorn
12-18-2009, 01:42 PM
สวัสดีค่ะคุณนพกรณ์ และขอบคุณมากค่ะสำหรับชื่อที่ตั้งให้ ชอบชื่อ ศิริลาวัลย์ ค่ะเพราะคุณพ่อชื่อ ถวัลย์ มีตัว วัลย์ เหมือนชื่อเดิมก็รู้สึกว่าชื่อเนี้ยใช่เลย ชื่อดี นามสกุลดี ผลรวมดี หวังว่าคงจะมีอะไรดีขึ้นค่ะ แต่ขอรบกวนอีกนิดค่ะช่วยดูให้หน่อยนะคะว่าชื่อ ชัญญษิกา มีความหมายหรือเปล่าคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ชัญญษิกา คำว่า ษิกา นั้น โดยปกติเป็นคำที่ต่อจากคำอื่นร่วมประสมครับ เช่น วรรษิกา,ลักษิกา เป็นต้น
คำนี้จึงแปลไม่ได้ครับ

noppakorn
12-18-2009, 02:15 PM
ถามความหมายของชื่อค่ะ

เพราะต้องการเลขกำลังพระเคราะห์ 45 ก็เลยปรับเปลี่ยนชื่อที่มีความหมายอยู่แล้ว แต่ไม่ทราบว่าความหมายจะเปลี่ยนหรือเปล่าค่ะ

ชญาณ์นันท์ - มาจาก ชญานนท์ ค่ะ เติมไม้หันอากาศ ไม่ทราบว่าความหมายเหมือนกันหรือเปล่า
จิญต์พิชญา - มาจาก จิณห์พิชญา
จณัฐชนม์ - มาจาก ชณัฐชนม์
จินณ์จุฑาห - มาจาก จินณ์จุฑาห์

พอดีต้องการเปลี่ยนชื่อค่ะ เกิดวันศุกร์ เป็นผู้หญิง แล้วนามสกุล เรือนชมภู มีกำลังพระเคราะห์ 34 หาชื่อค่อนข้างยากค่ะ
ก็เลยต้องมาพึ่งใบบุญเจ้าของกระทู้ช่วยชี้แนะค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ ขอบคุณที่ทำให้การท่องโลกอินเตอร์เน็ตยังคงมีสาระความรู้ และสิ่งที่ดีต่อชีวิต
น้องน้ำหวาน

สวัสดีครับ ชื่อที่คุณคิดมาใหม่นี้ ถ้าเอาจากรากศัพท์ที่คุณบอกที่มา คงใช้ไม่ได้ เพราะพ้องเสียงไม่พ้องรูป ไม่ถูกต้อง
แต่จะพยายามหาคำแปลและที่มา ให้ใหม่น่ะครับ คำไหนไม่ได้ก็คือแปลไม่ได้น่ะครับ[/color][/size]

ชญาณ์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้ที่รู้
จิญต์พิชญา แปลว่า นักปราชญ์ที่เป็นหญิงมีความรู้อันยืนนาน (มาจาก จิ=ยาวนาน,ญต=ญดา(หญิงมีความรู้) ,พิชญา =นักปราชญ์)
จณัฐชนม์ แปลว่า ผู้มีชีวิตที่มีความรู้อันชำนาญ (มาจาก จณ=ชำนาญ + ณัฐ กร่อน ณ ทิ้ง = ผู้รอบรู้ +ชนม์ = ชีวิต)
จินณ์จุฑาห์ (จิณณ์จุฑาห์ ให้เปลี่ยน น เป็น ณ น่ะครับ) แปลว่า ผู้ประพฤติดีที่มากไปด้วยความดีแล้ว
(มาจาก จิณณ์ = ประพฤติดีแล้ว,จุ =มาก,พอเพียง, ฑาห์ = ผู้เผากิเลส,ผู้ชอบทำความดี)

ผลรวมชื่อทักษา 45 นามสกุล ทักษา 34 ผลรวม ได้ 79 เป็นเลขที่ดี แต่อาจมีโรคประจำตัว แก้ไขได้โดยหมั่นทำบุญสร้างทาน
เพื่อเสริมชื่อและชะตา บริจาคเลือด หรือไปซื้อเลือด ถวายยารักษาโรค จะสุขกายสุขใจครับ

noppakorn
12-18-2009, 02:22 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ ไม่ทราบว่าชื่อเหล่านี้มีความหมายหรือไม่คะ

จิรัฏฐ์ติกา
จิรัฏฐ์ทิตา
จีรัฏฐ์รดา

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

จิรัฏฐ์ติกา แปลว่า กลุ่มละสามที่ยืนนาน (ติกา มาจาก ติก,ติกกะ แปลว่า หมวดละสาม)
จิรัฏฐ์ทิตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองที่ยืนนาน, ผู้รุ่งเรืองที่ดำรงมั่น
จีรัฏฐ์รดา แปลว่า ผู้ยินดีแล้วที่ดำรงมั่น

peampeam
12-18-2009, 10:24 PM
ขอบคุณมากค่ะ คุณนพ สำหรับความหมายของชื่อที่ได้ถามไป

cupid
12-19-2009, 01:02 AM
จิรัฏฐ์ติกา แปลว่า กลุ่มละสามที่ยืนนาน (ติกา มาจาก ติก,ติกกะ แปลว่า หมวดละสาม)
จิรัฏฐ์ทิตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองที่ยืนนาน, ผู้รุ่งเรืองที่ดำรงมั่น
จีรัฏฐ์รดา แปลว่า ผู้ยินดีแล้วที่ดำรงมั่น

ขอบคุณที่ช่วยแปลให้นะคะ

matsayas
12-20-2009, 11:58 PM
ขอบคุณนะคะที่ช่วยแนะนำเรื่องชื่อดีมีมงคลให้
วันนี้มีเรื่องรบกวนอีกค่ะ.เพื่อนฝากถามอีกค่ะ
ชื่อ จินตนารัตน์ ใจมา เกิดวันอาทิตย์ ไม่ทราบว่าชื่อแปลว่าอะไร
รวมกันแล้ว ทักษาเป็นเท่าไร ควรเปลี่ยนชื่อรึเปล่า
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
12-21-2009, 02:27 PM
ขอบคุณนะคะที่ช่วยแนะนำเรื่องชื่อดีมีมงคลให้
วันนี้มีเรื่องรบกวนอีกค่ะ.เพื่อนฝากถามอีกค่ะ
ชื่อ จินตนารัตน์ ใจมา เกิดวันอาทิตย์ ไม่ทราบว่าชื่อแปลว่าอะไร
รวมกันแล้ว ทักษาเป็นเท่าไร ควรเปลี่ยนชื่อรึเปล่า

สวัสดีครับ

จินตนารัตน์ แปลว่า สิ่งที่มีคุณค่าตามความคิด,ความคิดอันมีคุณค่า

จินตนารัตน์ ทักษา 49 เป็นดาวพุธและดาวเกตุ ทักษานี้ไม่ดี เพราะเป็นดาวที่มีอิทธิพล มักทำให้
ชีวิตหักเหและเปลี่ยนแปลง มีโรคภัย ผลรวม ได้ทักษา 13 เป็นน้ำกับไฟ นามสกุล ใจมา ทักษาได้
18 รวมกับชื่อ ได้ทักษารวม 67 เป็นดาวดีและดาวร้ายมาร่วมกัน จะดีก็มีอันเป็นไป ทำคุณก็ไม่ขึ้น
ควรเปลี่ยนชื่อใหม่ครับ โดยเฉพาะผลรวมนี้อาจจะเกิดบ้านแตก ครอบครัวร้าวฉานได้

buzzband
12-22-2009, 02:56 PM
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร บ , ป , ผ , ฝ ,พ ,ฟ , ภ , ม

1เกิดวันอังคาร ปีชวด เดือน มิถุนายน นามสกุล ชิวหากาญจน์ อยากจะเปลี่ยนชื่อให้ได้ทักษา51รวมกะนามสกลุ44เปน95เป็นเลขที่ดีใช่มั้ยคะ
ที่ดูๆมาในบอร์ด มี ณัฎฐปวีร์ ธัญยพัศฑ์ อภิณภัสฌาย์ ช่วยแปลความให้แล้วก้อแนะนำชื่อเพิ่มเติมด้วยค่ะจะเอาไปให้พ่อแม่ช่วยเลือกด้วย
อยากให้ชื่อขึ้นต้นด้วยศรีและมีความหมายในทางรุ่งเรืองหรือนักปราชญ์ แล้วก้อมีทักษาครบทั้ง7ค่ะ ขอความกรุณาด้วยนะคะ แล้วก้อขอฤกดิ์เปลี่ยนชื่อกับสิ่งที่จะต้องปฏิบัติในการเปลี่ยนชื่อด้วยเลยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
2 เพื่อนหนูเค้าไปดูหมอมาค่ะแล้วเค้าให้เปลี่ยนชื่อกับนามสกุล เกิดวันพุธกลางคืน 15 มกราคม 2529 ไม่ทราบว่าเป็นปีฉลูหรือขาลคะเพราะสูติบัตรลงว่าปีขาลแต่ปฏิทินเป็นปีฉลู ให้เปลี่ยนนามสกุลมีทักษา50แต่ชื่อที่ให้มาเป็นมี ธีระวิทย์ วัฒนเกียรติ ฐิติวัฒน์ ชื่อเดิมวรวุฒิค่ะ รบกวนเป็นอย่างมากเลยนะคะ

leklinux
12-22-2009, 07:21 PM
เกิดวันอังคาร ใช้ชื่อ ชโยธรณ์ ดีไหมคะ/ แปลว่าอะไร

รบกวนหน่อยนะคะ ขอบคุณคะ

leklinux
12-22-2009, 07:24 PM
ชื่อชนานันท์ เกิดวันเสาร์ อักษร ช เป็นอักษรเหล็กหลาว ควรเปลี่ยนมั๊ยคะ
หรือจะพอแก้ไขอย่างไรได้

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

noppakorn
12-23-2009, 10:27 PM
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร บ , ป , ผ , ฝ ,พ ,ฟ , ภ , ม

1เกิดวันอังคาร ปีชวด เดือน มิถุนายน นามสกุล ชิวหากาญจน์ อยากจะเปลี่ยนชื่อให้ได้ทักษา51รวมกะนามสกลุ44เปน95เป็นเลขที่ดีใช่มั้ยคะ
ที่ดูๆมาในบอร์ด มี ณัฎฐปวีร์ ธัญยพัศฑ์ อภิณภัสฌาย์ ช่วยแปลความให้แล้วก้อแนะนำชื่อเพิ่มเติมด้วยค่ะจะเอาไปให้พ่อแม่ช่วยเลือกด้วย
อยากให้ชื่อขึ้นต้นด้วยศรีและมีความหมายในทางรุ่งเรืองหรือนักปราชญ์ แล้วก้อมีทักษาครบทั้ง7ค่ะ ขอความกรุณาด้วยนะคะ แล้วก้อขอฤกดิ์เปลี่ยนชื่อกับสิ่งที่จะต้องปฏิบัติในการเปลี่ยนชื่อด้วยเลยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
2 เพื่อนหนูเค้าไปดูหมอมาค่ะแล้วเค้าให้เปลี่ยนชื่อกับนามสกุล เกิดวันพุธกลางคืน 15 มกราคม 2529 ไม่ทราบว่าเป็นปีฉลูหรือขาลคะเพราะสูติบัตรลงว่าปีขาลแต่ปฏิทินเป็นปีฉลู ให้เปลี่ยนนามสกุลมีทักษา50แต่ชื่อที่ให้มาเป็นมี ธีระวิทย์ วัฒนเกียรติ ฐิติวัฒน์ ชื่อเดิมวรวุฒิค่ะ รบกวนเป็นอย่างมากเลยนะคะ

สวัสดีครับ

ณัฏฐปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่มีความรอบรู้ ทักษา 55
ธัญยพัศฑ์ คำว่า พัศฑ์ ไม่สามารถแปลได้ เพราะไม่มีคำศัพท์ แต่ได้บอกกับผู้ตั้งกระทู้ว่า ถ้าราชการจดให้ก็ไม่มีปัญหาครับ
อภิณภัสฌาย์(อะ พิ นะ พัด ชา) แปลว่า ผู้เพ่งพิศท้องฟ้าอันยิ่งใหญ่ ทักษา51
จันทร์ทีปต์ แปลว่า ความรุ่งเรืองของดวงจันทร์ ทักษา 51
ฉัตรจารีย์ แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีในร่มเงา ทักษา 51
ณัฏฐอุรวี แปลว่า แผ่นดินนักปราชญ์ ทักษา 51

ทักษา 51 รวมกับทักษา 44 ได้ทักษารวม 95 เป็นมงคลยิ่ง
ชื่อที่ถามมาชื่อแรกทักษา 55 ก็ใช้ได้ครับ รวมได้ 99 เป็นมงคลครับ

เกิดวันพุธกลางคืน 15 มกราคม 2529 ทางไทยนับเป็นปีขาล แสดงว่าเพื่อนหนูเป็นคนจีน
เพราะนับจีนจึงเป็นปีฉลู เนื่องจากอยู่ในเดือน 12 ของทางจีน แต่การตั้งชื่อเรานับทางไทยครับ
คำถามหนู ที่ถามมาผมไม่ค่อยเข้าใจครับ "ไปดูหมอแล้วเขาให้เปลี่ยนนามสกุล 50 แต่ที่ถามมาเป็นชื่อนี่ครับ"
มี ธีระวิทย์ ทักษา 48 วัฒนเกียรติ ทักษา 48 ฐิติวัฒน์ ทักษา 47 ตกลงจะถามอะไรครับ สำหรับ
เพื่อนหนูน่ะครับ งง น่ะครับ

noppakorn
12-23-2009, 10:31 PM
เกิดวันอังคาร ใช้ชื่อ ชโยธรณ์ ดีไหมคะ/ แปลว่าอะไร

สวัสดีครับ

ชโยธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงชัยชนะ,แผ่นดินแห่งชัยชนะ ทักษา 36 เป็นมงคลนาม

คนเกิดวันอังคารใช้ได้ครับ

noppakorn
12-23-2009, 10:38 PM
ชื่อชนานันท์ เกิดวันเสาร์ อักษร ช เป็นอักษรเหล็กหลาว ควรเปลี่ยนมั๊ยคะ

สวัสดีครับ

เรื่องฤกษ์ยามอัฏฐกาล(เหล็กหลาว) คนละวิชากันครับ และเรื่องเหล็กหลาว ในการตั้งชื่อเขาไม่ถือเป็นสำคัญ
ความสำคัญอยู่ที่ทักษาเลข และพยัญชนะกาลกิณีมากกว่าครับ

kittiw12
12-24-2009, 09:16 AM
รบกวนหน่อยนะครับ อยากให้ตั้งชื่อหญิง กลุ่มเลขทักษา 45 เกิดวันศุกร์ (นามสกุล-วงศ์ผกา) ถ้าเป็นไปได้อยากให้มีตัว อักษร ฏ หรือ ฐ อยู่ในชื่อด้วยครับ สัก 2-3 ชื่อครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ เพราะลูกจะเกิด ศุกร์ 25 นี้แล้วครับ รบกวนหน่อยนะครับ

leklinux
12-24-2009, 02:39 PM

สวัสดีครับ

ชโยธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงชัยชนะ,แผ่นดินแห่งชัยชนะ ทักษา 36 เป็นมงคลนาม

คนเกิดวันอังคารใช้ได้ครับ

สวัสดีครับ

เรื่องฤกษ์ยามอัฏฐกาล(เหล็กหลาว) คนละวิชากันครับ และเรื่องเหล็กหลาว ในการตั้งชื่อเขาไม่ถือเป็นสำคัญ
ความสำคัญอยู่ที่ทักษาเลข และพยัญชนะกาลกิณีมากกว่าครับ

ขอบคุณ ที่ชี้แนะนะคะ

noppakorn
12-26-2009, 07:01 PM
รบกวนหน่อยนะครับ อยากให้ตั้งชื่อหญิง กลุ่มเลขทักษา 45 เกิดวันศุกร์ (นามสกุล-วงศ์ผกา) ถ้าเป็นไปได้อยากให้มีตัว อักษร ฏ หรือ ฐ อยู่ในชื่อด้วยครับ สัก 2-3 ชื่อครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ เพราะลูกจะเกิด ศุกร์ 25 นี้แล้วครับ รบกวนหน่อยนะครับ

สวัสดีครับ

ผมได้ตั้งชื่อให้แล้วที่กระทู้เดิมที่คุณเคยถามมา เพียงแต่ช้าไปหน่อยเนื่องจากผมติดธุระ ลองย้อนไปดูน่ะครับ

ยินดีด้วยน่ะครับ

noppakorn
12-28-2009, 04:16 PM
สวัสดีปีใหม่ให้มีสุข
สิ้นความทุกข์สุขสมหวังดังถวิล
ให้มีโชคมีชัยไร้ราคิน
มีทรัพย์สินไร้โรคาสถาพร
ขอทุกท่านจงสำเร็จเสร็จทุกกิจ
ให้ใจจิตเบิกบานปานสิงขร
ทั้งการเงินให้คงมั่นนิรันดร
ทุกบทตอนสุดประเสริฐล้ำเลิศเอยฯ

จาก

นพกรณ์

nam2520
12-29-2009, 11:57 AM
รบกวนคุณพี่นพช่วยบอกคงามหมายชื่อด้วยครับ
จุฑาทิพย์

noppakorn
12-29-2009, 05:05 PM
รบกวนคุณพี่นพช่วยบอกคงามหมายชื่อด้วยครับ
จุฑาทิพย์
\
สวัสดีครับ

จุฑาทิพย์ แปลว่า จุกที่งดงามยิ่ง,สุดยอดของเทวดา

bobow5
12-29-2009, 06:34 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ คืออยากได้ชื่อตั้งแต่ตัวอักษร จ-ฮ เรยน่ะค่ะ ขอรบกวนด้วยนะค่ะ

ชื่อ ดวงสิริ พรหมมานนท์ชัย เกิดวันอังคาร ที่ 11 พ.ย. 2531 อายุ 21 ค่ะ ไม่ทราบว่าจะมีชื่อไหนที่ใช้ได้มั่งค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

ขอฝากอีกอันน่ะค่ะเป็นขอพีสาว

ชื่อ ปัญญริน แซ่กี้ เกิดวันอังคาร ที่ 31 ม.ค. 2521 อายุ 31 ค่ะ ไม่ทราบว่าจะมีชื่อไหนที่ใช้ได้มั่งค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

oliveoil
12-29-2009, 10:26 PM
รบกวนขอความหมายด้วยนะคะ

ชื่อ ชลิสา หมายความว่าอะไรคะใช้ตั้งกับเด็กที่เกิดวันพุธกลางคืนได้มั๊ยคะ

noppakorn
12-29-2009, 11:36 PM
รบกวนขอความหมายด้วยนะคะ

ชื่อ ชลิสา หมายความว่าอะไรคะใช้ตั้งกับเด็กที่เกิดวันพุธกลางคืนได้มั๊ยคะ

สวัสดีครับ

ชลิสา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ทางน้ำ ทักษา 18

วันพุธกลางคืนใช้ได้ครับ ไม่มีตัวกาลกิณี แต่หากดูทักษาเลข จะไม่ดี ครับ
เพราะมีราหูอยู่ด้วย โดยเฉพาะผู้หญิงไม่ควรใช้ชื่อนี้ครับ
หากจะประสงค์ชื่อดี แจ้งนามสกุลด้วยครับ จะได้วิเคราะห์ทักษาให้เหมาะสม

krid2528
12-31-2009, 07:38 AM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายชื่อ จิรวรรณ ค่ะแปลว่าอะไรคะ และอยากทราบว่าชื่อนี้ดีไหมคะ นามสกุล เรือนเงิน เกิดวันศุกร์ ที่ 16 สิงหาคม 2534

noppakorn
12-31-2009, 10:58 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายชื่อ จิรวรรณ ค่ะแปลว่าอะไรคะ และอยากทราบว่าชื่อนี้ดีไหมคะ นามสกุล เรือนเงิน เกิดวันศุกร์ ที่ 16 สิงหาคม 2534

สวัสดีครับ

จิรวรรณ แปลว่า เชื้อสายที่ยืนนาน ทักษา 33 ไม่ดีครับ

เนื่องจากอยู่ต่างจังหวัดยังไม่สามารถวิเคราะห์ชื่อให้ได้ครับ เนื่องจากไม่ได้บูชาครูครับ
รอสักหน่อยค่อยถามมาใหม่น่ะครับ

noppakorn
12-31-2009, 11:13 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ คืออยากได้ชื่อตั้งแต่ตัวอักษร จ-ฮ เรยน่ะค่ะ ขอรบกวนด้วยนะค่ะ

ชื่อ ดวงสิริ พรหมมานนท์ชัย เกิดวันอังคาร ที่ 11 พ.ย. 2531 อายุ 21 ค่ะ ไม่ทราบว่าจะมีชื่อไหนที่ใช้ได้มั่งค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

ขอฝากอีกอันน่ะค่ะเป็นขอพีสาว

ชื่อ ปัญญริน แซ่กี้ เกิดวันอังคาร ที่ 31 ม.ค. 2521 อายุ 31 ค่ะ ไม่ทราบว่าจะมีชื่อไหนที่ใช้ได้มั่งค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ไม่มีเวลาอธิบายโดยละเอียด เพราะเด็กๆเรียกไปเคาท์ดาวน์กันแล้วครับ

ขอตั้งชื่อที่เป็นทักษามงคลเลยน่ะครับ ถ้าอยากทราบการวิเคราะห์ หลัง
ปีใหม่ ถามมาน่ะครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันอังคาร (ดวงสิริ พรหมมานนท์ชัย ทักษา62รวม 104)

เนตรนิษฐา แปลว่า ผู้สามารถสำเร็จด้วยตา
ธิติพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้พากเพียร
ฉัตรธมนต์ แปลว่า ผู้ไร้มนธินที่ร่มเย็น
พิชญ์ชัญญา แปลว่า ผู้ประเสริฐในความเป็นนักปราชญ์
นิยาอุรวี แปลว่า แผ่นดินที่เป็นของตน
ทิพย์นิชา แปลว่า เกิดเป็นของเทวดานิรันดร
รยานันทน์ แปลว่า ผู้มีควายินดีในความรวดเร็ว
เปรมนิตย์ แปลว่า ตลดดเวลามีแต่ความชื่นใจ ,ผู้ชื่นใจตลอดเวลา
กานต์ระพี แปลว่า ดวงอาทิตย์อันเป็นที่รัก

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอังคาร (ปัญญาริน แช่กี้ ทักษา 20 ทักษารวม 56)

ธรรศปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่เชื่อมั่นในตนเอง (ทัด ปะ วัน)
พรหมฤทัย แปลว่า ผู้เป็นที่รักของพรหม,ผู้เป็นหัวใจอันประเสริฐ
ปณิธิ์รตา แปลว่า ผู้ยินดีในความตั้งใจ (ปะ นิด ระ ตา)
จิตรยมล แปลว่า คู่ใจที่งดงามและปรานีต
ขวัญนลิน แปลว่า ดอกบัวที่เป็นขวัญมงคล
ฉัตรรุจยา แปลว่า ผู้น่ารักที่ร่มเย็นเป็นสุข
ณาลัลน์ แปลว่า สาวสวยที่มีความรู้

ชื่อทักษานี้ได้วิเคราะห์ให้แล้วครับว่าเป็นมงคลยิ่ง แต่รายละเอียดตอบให้ไม่ทันครับ เพราะอยู่ต่างจังหวัดครับ

Primrose
12-31-2009, 11:24 PM
สวัสดีค่ะ ขออนุญาตรบกวนขอความอนุเคราะห์ให้ตั้งชื่อให้ใหม่ค่ะ เดิมชื่อมีผลรวม 26 ไม่ค่อยดีเท่าไหร่
นามสกุผลรวม 41 รบกวนสอบถามว่า ถ้าชื่อที่ได้มา ไม่มีเดช ศรี มีผลอย่างไรหรือไม่ค่ะ เช่น มีแต่ อุตสาหะ บริวารค่ะ
เกิดวันศุกร์ 2 เม.ย. 19 ค่ะ แล้วถ้าเป็นผู้หญิงใช้เดชนำหน้าได้หรือไม่ (ปกติค่อนข้างอ่อนแอ เลยอยากได้ชื่อที่มีเดชนำหน้าค่ะ)
รบกวนขอเป็นชื่อที่มีผลรวมเป็น 9 จะได้มั้ยค่ะ (9+41= 50)

ขอขอบพระคุณ และสวัสดีปีใหม่ค่ะ
พริม

asama75ja
01-01-2010, 07:39 PM
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ จะขอรบกวนดูชื่อให้หน่อยค่ะอยากเปลี่ยนชื่อที่ส่งเสริมด้านการงานที่มั่นคง มีสุขภาพดี ความรักที่มั่นคงชัดเจน
เกิดวันเสาร์ที่ 13 กันยายน 2518 เวลา 05.35 น. ปีเถาะ ค่ะ
ช่วยแนะนำชื่อที่เหมาะสมด้วยนะคะ
ที่ผ่านมารู้สึกว่าเหนื่อยเหลือเกินกว่าจะได้อะไรมา แล้วก็รู้สึกว่าตัวเองมีชีวิตที่ไม่มั่นคงเลย กังวลใจค่ะ หวังว่าการเปลี่ยนชื่อจะช่วยให้ดีขึ้นบ้าง จะได้มีกำลังใจให้ตัวเองมากขึ้นค่ะ
เคยเปิดดูเว็บนี้มาก่อนบ้างแล้ว ก็เลยลองเอาคำในเว็บมาบวกกันเป็นชื่อใหม่ดูแต่ก็ยังไม่โดนใจเท่าไหร่ค่ะ
1. คำพิชญา
2. กาญจน์อสมา
3. กัญญ์อสมา
ไม่ค่อยแน่ใจเรื่องคำแปลด้วยค่ะ ถ้าคุณนพ มีชื่อที่เหมาะสมกว่านี้ ขอความกรุณาด้วยนะค่ะ ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ชื่อขึ้นต้นไม่เน้นว่าต้องเป็น ช.นะคะ เป็นชื่อที่เหมาะสมก็พอค่ะ จริงๆ อยากได้ชื่อที่ไม่ค่อยซ้ำกับใคร แล้วก็มีความหมายดีๆค่ะ แต่ถ้ามากไป ก็แล้วแต่คุณนพจะกรุณาค่ะ

nan_buta
01-02-2010, 01:50 PM
สวัสดีค่ะ มีเรื่องอยากรบกวนค่ะ
แนน เพิ่งคลอดลูกชาย เมื่อเสาร์วันที่ 26 ธันวาคม ค่ะ
ยังไม่มีชื่อให้ลูกชายเลย เลยจะขอรบกวน
ช่วยแนะนำชื่อ ดีๆใหสักหน่อยค่ะ
น้อง ชื่อเล่น บูชิ ค่ะ เลยอยากให้ในชื่อ มีคำว่า ชิ
ลองตั้ง ชิรวัฒน์ แต่ วันเสาร์ ใช้ ฒ ไม่ได้อีก เลยจนปัญญาค่ะ
จะเปลี่ยนใช้ตัวอักษรอื่น กลัว ความหมายมันจะเพี้ยนๆ น่ะค่ะ
ยังไง รบกวนท่านผู้รู้ ด้วยนะคะ
ลืมบอกไป ใช้นามสกุล วรรัตน์สิทธิชัย ค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้า ค่ะ

lang
01-02-2010, 05:28 PM
รบกวนด้วยนะคะ ช่วยแปลชื่อนี้ให้ด้วยคะ
ชื่อ จรินทร์พร

krid2528
01-03-2010, 03:21 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อจิรวรรณ เรือนเงินค่ะ เกิดวันศุกร์ที่ 16 สิงหาคม 2534 ตอนเช้า ไม่ทราบว่าจะเปลี่ยนเป็นชื่อที่เป็นมงคล อะไรได้บ้างคะ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

piangfan
01-03-2010, 08:18 PM
สวัสดีค่ะ คุณkrid2528 คุณnan_buta คุณasama75ja
คุณPrimrose และทุกท่านค่ะ ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพแป๊บค่ะ เด๋วมาค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
01-04-2010, 03:15 PM
สวัสดีค่ะ ขออนุญาตรบกวนขอความอนุเคราะห์ให้ตั้งชื่อให้ใหม่ค่ะ เดิมชื่อมีผลรวม 26 ไม่ค่อยดีเท่าไหร่
นามสกุผลรวม 41 รบกวนสอบถามว่า ถ้าชื่อที่ได้มา ไม่มีเดช ศรี มีผลอย่างไรหรือไม่ค่ะ เช่น มีแต่ อุตสาหะ บริวารค่ะ
เกิดวันศุกร์ 2 เม.ย. 19 ค่ะ แล้วถ้าเป็นผู้หญิงใช้เดชนำหน้าได้หรือไม่ (ปกติค่อนข้างอ่อนแอ เลยอยากได้ชื่อที่มีเดชนำหน้าค่ะ)
รบกวนขอเป็นชื่อที่มีผลรวมเป็น 9 จะได้มั้ยค่ะ (9+41= 50)

ขอขอบพระคุณ และสวัสดีปีใหม่ค่ะ
พริม

สวัสดีครับ

การตั้งชื่อนั้นส่วนใหญ่ยึดหลักว่า หากเป็นเด็กเพิ่งกำเนิด ชายก็อักษรเดชนำ หญิงก็อักษรศรีนำ
แต่หากพ่อแม่มีอาชีพการงานหวังให้ลูกสืบต่อ ก็มักขอให้มีอุตสาหะ บ้าง มีบริวารบ้าง เป็นต้น คือ
ตามความเหมาะสม และอีกประการหนึ่งก็ตั้งตามฐานชะตาเวลาเกิด โดยวิเคราะห์เป็นคนๆไปครับ
บางคนเมื่อเติบใหญ่ นุ่มนิ่มอ่อนช้อยเกินไปเขาก็ให้ชื่อมีเดชบ้าง เพื่อให้ดูแข็งแรงขึ้นครับ สำหรับผู้
รับราชการ ก็มักเอามนตรีนำบริวารตาม คนที่ไม่มีบ้านต้องสร้างเนิ้อสร้างตัว ก็มักมีอักษรที่เป็นมูละ
แต่ส่วนใหญ่ผู้ตั้งชื่อ มักจะคำนึงถึงว่าให้พยายามมีให้ครบทุกกลุ่มเท่านที่จะเป็นไปได้ครับ
สำหรับชื่อที่มีทักษา 9 นั้นมักเป็นชื่อเพียงสั้นๆ และจะหาพยัญชนะที่เป็นไปตามความต้องการค่อน
ข้างจะลำบาก แต่จะพยายามหาให้น่ะครับ ส่วนเรื่องความอ่อนช้อย อ่อนแอนั้น ทักษารวมหรือชื่อก็
มีผลทำให้เข้มแข็งได้ครับ ไม่ต้องอาศัยแต่กลุ่มเดชก็ได้ ใช้ดวงดาวมาช่วยได้เช่นกันครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับหญิงวันศุกร์

กันตา แปลว่า ผู้น่ารัก
กุมุท แปลว่า ดอกบัว
กานดา แปลว่า หญิงสาวผู้น่ารัก
กชปภาดา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้วดังดอกบัว
ทิพปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเป็นทิพย์(ดุจเทวดา) (ใช้อุตสาหะและมนตรีเป็นหลัก)
ชามา แปลว่า ลูกสาว

noppakorn
01-04-2010, 03:39 PM
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ จะขอรบกวนดูชื่อให้หน่อยค่ะอยากเปลี่ยนชื่อที่ส่งเสริมด้านการงานที่มั่นคง มีสุขภาพดี ความรักที่มั่นคงชัดเจน
เกิดวันเสาร์ที่ 13 กันยายน 2518 เวลา 05.35 น. ปีเถาะ ค่ะ
ช่วยแนะนำชื่อที่เหมาะสมด้วยนะคะ
ที่ผ่านมารู้สึกว่าเหนื่อยเหลือเกินกว่าจะได้อะไรมา แล้วก็รู้สึกว่าตัวเองมีชีวิตที่ไม่มั่นคงเลย กังวลใจค่ะ หวังว่าการเปลี่ยนชื่อจะช่วยให้ดีขึ้นบ้าง จะได้มีกำลังใจให้ตัวเองมากขึ้นค่ะ
เคยเปิดดูเว็บนี้มาก่อนบ้างแล้ว ก็เลยลองเอาคำในเว็บมาบวกกันเป็นชื่อใหม่ดูแต่ก็ยังไม่โดนใจเท่าไหร่ค่ะ
1. คำพิชญา
2. กาญจน์อสมา
3. กัญญ์อสมา
ไม่ค่อยแน่ใจเรื่องคำแปลด้วยค่ะ ถ้าคุณนพ มีชื่อที่เหมาะสมกว่านี้ ขอความกรุณาด้วยนะค่ะ ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ชื่อขึ้นต้นไม่เน้นว่าต้องเป็น ช.นะคะ เป็นชื่อที่เหมาะสมก็พอค่ะ จริงๆ อยากได้ชื่อที่ไม่ค่อยซ้ำกับใคร แล้วก็มีความหมายดีๆค่ะ แต่ถ้ามากไป ก็แล้วแต่คุณนพจะกรุณาค่ะ

สวัสดีครับ

คำพิชญา แปลว่า ถ้อยคำของผู้รอบรู้ ทักษา 24
กาญจน์อสมา แปลว่า ทองที่ไม่มีใครเหมือน,คุณค่าที่ไม่มีใครเหมือน ทักษา 45
กัญญ์อสมา แปลว่า ผู้ไม่มีใครเหมือนในหมู่หญิงสาว ทักษา 41

ชื่อเดิมทักษา 32 เป็นคนมีปัญญา ทำอะไรรวดเร็ว เสียอย่างใจอ่อน แต่เรื่องความรัก
เป็นคนมีเสน่ห์ มีคนมาติดพันมาก แต่หาคนคบนานไม่ได้ ต้นดีปลายร้าย ทำอะไรก็สำเร็จมาก
แต่มักต้องเสียไปในที่สุด ชื่อนี้ต้องระวังใจตน มักตายเพราะความหวานหรือลมลิ้น ระวังตัวเป็น
ก็พอไปได้ โชคดีที่เป็นหญิง ถ้าเป็นชายคงลำบากไปแล้ว
นามสกุลทักษา 29 ชื่อที่เหมาะสมและดีเลิศทุกด้านคือชื่อที่มีทักษา 36 เป็นดาว
คู่มิตรหรือดาวแห่งความรัก ผลรวมได้ 9 เป็นดาวเกตุ หมายถึงความสำเร็จทั้งการงาน การเงิน
โดยเฉพาะ ความรัก ได้แต่งงานแน่ๆ มีเพื่อนฝูงมาก มีผู้คอยให้ความช่วยเหลือ ชื่อและสกุลรวม
กันได้ทักษา 65 เป็นดาวศุกร์ และดาวพฤหัส ดาวศุภโชคคู่ เป็นธาตุลมและธาตุไฟที่ส่งเสริมกัน
มีผู้ใหญ่คอยช่วยเหลือ ทำการใดก็สำเร็จ ภายนอกดูนิ่มนวล แต่ในใจเข้มแข็ง เรื่องความรักเป็น
เยี่ยมครับ หวังว่าคงถูกใจน่ะครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันเสาร์

จิรทีปต์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองตลอดกาล
ฉัตรสุดา แปลว่า หญิงผู้มีเกียรติประดับตน
ชุติมันต์ แปลว่า ผู้โปร่งใส
ถาวรีย์ แปลว่า ผู้มีความมั่นคง
ธัญวลัย แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและโชคดี
ธัญสมร แปลว่า หญิงผู้โชคดี
นภัสรพี แปลว่า อาทิตย์บนฟ้า
พรรำไพ แปลว่า ผู้ประเสริฐและงดงาม
แพรวพธู แปลว่า หญิงผู้มีประกายงดงาม
มนัสวิน แปลว่า ผู้มีความตั้งใจและสนใจ

noppakorn
01-04-2010, 04:27 PM
สวัสดีค่ะ มีเรื่องอยากรบกวนค่ะ
แนน เพิ่งคลอดลูกชาย เมื่อเสาร์วันที่ 26 ธันวาคม ค่ะ
ยังไม่มีชื่อให้ลูกชายเลย เลยจะขอรบกวน
ช่วยแนะนำชื่อ ดีๆใหสักหน่อยค่ะ
น้อง ชื่อเล่น บูชิ ค่ะ เลยอยากให้ในชื่อ มีคำว่า ชิ
ลองตั้ง ชิรวัฒน์ แต่ วันเสาร์ ใช้ ฒ ไม่ได้อีก เลยจนปัญญาค่ะ
จะเปลี่ยนใช้ตัวอักษรอื่น กลัว ความหมายมันจะเพี้ยนๆ น่ะค่ะ
ยังไง รบกวนท่านผู้รู้ ด้วยนะคะ
ลืมบอกไป ใช้นามสกุล วรรัตน์สิทธิชัย ค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้า ค่ะ

สวัสดีครับ

พอดีคุณไม่ได้บอกเวลาเกิดของน้องมา เอาเป็นว่า เกิดช่วงตั้งแต่เช้า 6.00น. ถึงเช้าวันอาทิตย์รุ่งขึ้น
เวลาไม่เกิน 05.59 น. นับเป็นคนเกิดวันเสาร์ตามหลักโหราศาสตร์ครับ

นามสกุล วรรัตน์สิทธิชัย (แปลว่า ชัยชนะอันสำเร็จอย่างมีคุณค่าอันประเสริฐ) ทักษา 69 ชื่อที่มีทักษา
เหมาะสมคือทักษา 36 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมได้ 9 เป็นดาวเกตุ หมายถึงความสำเร็จทั้งการงาน การเงิน
โดยเฉพาะ ความรัก มีเพื่อนฝูงมาก มีผู้คอยให้ความช่วยเหลือ ชื่อและสกุลรวมกันได้ทักษา รวม 105
บอกถึง ความมีเสน่ห์ในตนเอง ไปไหนมาไหนมีแต่คนรักเมตตา มีมิตรสหายมาก มีผู้คอยเกื้อหนุน มีโชค
มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองช่วยเหลือ หมั่นทำบุญสร้างทานชีวิตจะรุ่งเรืองยิ่งขึ้น

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายเกิดวันเสาร์

ชินาวงศ์ แปลว่า ตระกูลผู้ชนะ
ชิตะวรรธน(ชิตะวัดทะนะ) แผลว่า ผู้เจริญด้วยชัยชนะ
วชิราภัทร์ แปลว่า ดีงามและมีคุณค่าดังเพชร
ยชน์บูชิต แปลว่า ผู้บูชาแล้วด้วยการบูชา
ชิชยนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของผู้คนที่ไม่เป็นหนี้
ชิรเวธน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาเฉียบแหลมว่องไว
ชิรพงศ์ แปลว่า ตระกูลที่เก่ง
ชิรพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความเก่ง

noppakorn
01-04-2010, 04:31 PM
รบกวนด้วยนะคะ ช่วยแปลชื่อนี้ให้ด้วยคะ
ชื่อ จรินทร์พร

สวัสดีครับ

จรินทร์พร แปลว่า ผู้ประเสริฐและยิ่งใหญ่ในการเดินทาง

noppakorn
01-04-2010, 04:53 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อจิรวรรณ เรือนเงินค่ะ เกิดวันศุกร์ที่ 16 สิงหาคม 2534 ตอนเช้า ไม่ทราบว่าจะเปลี่ยนเป็นชื่อที่เป็นมงคล อะไรได้บ้างคะ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล เรือนเงิน ทักษา 37 ชื่อทักษาที่เหมาะสมและเป็นมงคลคือ 63 เป็นดาวคู่มิตร
บอกถึงความเป็นคนมีโชค มีน้ำใจอารีย์ ทำให้มีมิตรมากและมีคนรักใคร่ชอบพอ จิตใจมัก
ชอบทำอะไรให้รวดเร็ว ช้าไม่ค่อยเป็น แต่ว่าถึงจะเร็วแต่ใจเย็น คนเลขนี้ไม่ขาดคู่

ผลรวมกับนามสกุลได้ 105 บอกถึง ความมีเสน่ห์ในตนเอง ไปไหนมาไหนมีแต่คนรัก
เมตตา มีมิตรสหายมาก มีผู้คอยเกื้อหนุน มีโชคมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองช่วยเหลือ
หมั่นทำบุญสร้างทานชีวิตจะรุ่งเรือง

ชื่อทักษา 63 สำหรับหญิง วันศุกร์

พิมพ์พัณณี แปลว่า ผู้พูดเป็นแบบอย่าง
พัณณ์ธนัฏฐา แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในทรัพย์ที่พรรณา
พิชญ์ภูมินันท์ แปลว่า ผู้เพลิดเพลินในแผ่นดินด้วยความรอบรู้
สิษฐ์ณฐินี แปลว่า ผู้ดำรงอยู่ด้วยความรู้และความ
ณัฏฐ์พัฒนี แปลว่า ความเจริญของนักปราชญ์
อัณณ์ณัฐินี แปลว่า หญิงผู้ฉลาดังแม่น้ำ
ณัฏฐ์คณุตน์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐกว่าคนทั้งหลาย

เนื่องจากชื่อทักษาสูง และเป็นชื่อวันศุกร์ ทำให้ชื่อจะยาวและตั้งยากมากครับ

mam
01-05-2010, 01:25 PM
รบกวนถามอีกครั้งค่ะ
ชื่อ จิราภร แปลว่าอะไรค่ะ

asama75ja
01-05-2010, 08:40 PM
สวัสดีคุณเทพธิดาด้วยค่ะ
:D

skyyie
01-06-2010, 03:00 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ

ดิฉันอยากรบกวนขอชื่อเลขกำลัง 24 สำหรับผู้หญิงที่เกิดวันพฤหัสน่ะค่ะ
ยิ่งถ้าเป็นชื่อที่มีตัวอักษร 9 ตัวก็จะดีมากๆเลยค่ะ แต่ถ้ายากเกินไป ก็ขอเป็นกำลัง 24 อะไรก็ได้ค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ :)

noppakorn
01-06-2010, 07:47 PM
รบกวนถามอีกครั้งค่ะ
ชื่อ จิราภร แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

จิราภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนอันยั่งยืน

noppakorn
01-06-2010, 07:50 PM
แฮะๆๆ ขอสารภาพว่าชอบทุกชื่อเลยค่ะ ความหมายดีหมดเลย คุณนพใช้ภาษาเก่งจังเลยค่ะ
แต่มีข้อสงสัยนิดนึงค่ะ เห็นกระทู้ของคุณ nan_buta ว่า เวลาเกิดนับจาก 6.00 - 5.59 น.
ของอีกวัน แล้วดิฉันเกิด วันเสาร์เวลา 5.35 น.นั้น ถือว่าเกิดวันเสาร์หรือวันศุกร์ค่ะ
ขอขอบคุณความกรุณาของคุณนพ ด้วยความเคารพนับถือยิ่งค่ะ...

[/quote]
สวัสดีครับ

ถ้าเป็นเวลา 05.35 น.ของเช้ามืดวันเสาร์ ทางโหราศาสตร์ หรือหลักการตั้งชื่อ นับเป็นวันศุกร์ ครับ
จะนับวันเสาร์ต้องหลังจาก 6.00 น.เป็นต้นไปครับ

krid2528
01-06-2010, 08:03 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ อยากได้ชื่อที่มี ทักษา63 สำหรับผู้หญิงที่เกิดวันจันทร์ ตอน 17.49 ขอคำแปลด้วยนะค่ะ อยากได้หลายชื่อหน่อยอะค่ะ รบกวนพี่ด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
01-06-2010, 08:18 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ

ดิฉันอยากรบกวนขอชื่อเลขกำลัง 24 สำหรับผู้หญิงที่เกิดวันพฤหัสน่ะค่ะ
ยิ่งถ้าเป็นชื่อที่มีตัวอักษร 9 ตัวก็จะดีมากๆเลยค่ะ แต่ถ้ายากเกินไป ก็ขอเป็นกำลัง 24 อะไรก็ได้ค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ :)

สวัสดีครับ

ชื่อกำลังทักษา 24 มีพยัญชนะ 9 ตัวอาจจะหาไม่ได้ครับ ถ้ามีคงชื่อยาวน่าดูทีเดียวครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัส

กฤชภัชชศุภภา (กริด พัด ชะ สุบ พา ) แปลว่า ผู้งามและมีมงคลที่จำแนกได้อย่างแหลมคม
คำพิชญา แปลว่า ถ้อยคำของนักปราชญ์
เกษมณี แปลว่า ดวงแก้วมณีอันสวยงาม
เขมจิรา แปลว่า ผู้มีความสบายใจตลอดกาล,ผู้มีความสงบอันยั่งยืนนาน(ในหนังสือแปลชื่อแปลว่า มีความปลอดภัยตลอดกาล)
เขมรุจิ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและเป็นสุข(หนังสือแปลชื่อ แปลว่า ผู้ชอบความปลอดภัย "เขม แปลว่า สงบ,สบายใจ,รุจิ แปลว่า รุ่งเรือง,ความงาม)
เบญญพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐทางปัญญา
เปรมกุลชา แปลว่า ผู้เกิดมาในตระกูลที่เปี่ยมด้วยความรัก
ไปรยา แปลว่า ผู้เป็นที่รัก
อรอุรชา แปลว่า ลูกสาวที่งดงาม

noppakorn
01-06-2010, 10:09 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ อยากได้ชื่อที่มี ทักษา63 สำหรับผู้หญิงที่เกิดวันจันทร์ ตอน 17.49 ขอคำแปลด้วยนะค่ะ อยากได้หลายชื่อหน่อยอะค่ะ รบกวนพี่ด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 63 สำหรับ หญิงวันจันทร์

พรรณ์ณัฏฐพร แปลว่า ความประเสริฐของนักปราชญ์ผู้มีผิวพรรณงาม
ศรัณย์พัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันพึ่งพิง
ปรัตถ์ฐพัณณ์ แปลว่า ผู้มีคำพูดอันมั่นคงเพื่อส่วนรวม
ธนัตถ์นพนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในสิ่งใหม่ที่มีกำไรเป็นทรัพย์
ธวัลย์พัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความบริสุทธิ์
จรรย์วนันต์ แปลว่า ชายป่าแห่งความดีงาม

noppakorn
01-08-2010, 01:59 PM
สวัสดีครับ

ถ้าเป็นเวลา 05.35 น.ของเช้ามืดวันเสาร์ ทางโหราศาสตร์ หรือหลักการตั้งชื่อ นับเป็นวันศุกร์ ครับ
จะนับวันเสาร์ต้องหลังจาก 6.00 น.เป็นต้นไปครับ

เรียน คุณนพ
ถ้าเป็นวันศุกร์ อย่างนี้ชื่อที่คุณนพตั้งไว้ให้ใช้ได้หรือเปล่าค่ะ หรือว่าต้องตั้งใหม่ค่ะ
ขอขอบคุณค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันศุกร์

ชุติมันต์ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง
นพัตอนณ แปลว่า ผู้ไม่มีหนึ้ที่มีความคิดริเริ่ม
ศกุนกันต์ แปลว่า ผู้น่ารักดังปักษา
โฉมนพิน แปลว่า ผู้มีหน้าตาดีที่สาวเสมอ
ธิติพาณี แปลว่า ผู้มีวาจาที่ยึดมั่น(อดทน)
ขวัญนพัต แปลว่า ผู้มีควาริเริ่มอันเป็นมงคล
นนท์ภาณิน แปลว่า ผู้พูดที่เป็นที่ชื่นชอบของคนทั่วไป

suchart
01-08-2010, 04:43 PM
จิรายุทธ...แปลว่าอะไรครับ

noppakorn
01-08-2010, 05:00 PM
จิรายุทธ...แปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

จิรายุทธ แปลว่า การรบที่ยั่งยืน

Primrose
01-09-2010, 04:17 PM

พริม

สวัสดีครับ

การตั้งชื่อนั้นส่วนใหญ่ยึดหลักว่า หากเป็นเด็กเพิ่งกำเนิด ชายก็อักษรเดชนำ หญิงก็อักษรศรีนำ
แต่หากพ่อแม่มีอาชีพการงานหวังให้ลูกสืบต่อ ก็มักขอให้มีอุตสาหะ บ้าง มีบริวารบ้าง เป็นต้น คือ
ตามความเหมาะสม และอีกประการหนึ่งก็ตั้งตามฐานชะตาเวลาเกิด โดยวิเคราะห์เป็นคนๆไปครับ
บางคนเมื่อเติบใหญ่ นุ่มนิ่มอ่อนช้อยเกินไปเขาก็ให้ชื่อมีเดชบ้าง เพื่อให้ดูแข็งแรงขึ้นครับ สำหรับผู้
รับราชการ ก็มักเอามนตรีนำบริวารตาม คนที่ไม่มีบ้านต้องสร้างเนิ้อสร้างตัว ก็มักมีอักษรที่เป็นมูละ
แต่ส่วนใหญ่ผู้ตั้งชื่อ มักจะคำนึงถึงว่าให้พยายามมีให้ครบทุกกลุ่มเท่านที่จะเป็นไปได้ครับ
สำหรับชื่อที่มีทักษา 9 นั้นมักเป็นชื่อเพียงสั้นๆ และจะหาพยัญชนะที่เป็นไปตามความต้องการค่อน
ข้างจะลำบาก แต่จะพยายามหาให้น่ะครับ ส่วนเรื่องความอ่อนช้อย อ่อนแอนั้น ทักษารวมหรือชื่อก็
มีผลทำให้เข้มแข็งได้ครับ ไม่ต้องอาศัยแต่กลุ่มเดชก็ได้ ใช้ดวงดาวมาช่วยได้เช่นกันครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับหญิงวันศุกร์

กันตา แปลว่า ผู้น่ารัก
กุมุท แปลว่า ดอกบัว
กานดา แปลว่า หญิงสาวผู้น่ารัก
กชปภาดา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้วดังดอกบัว
ทิพปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเป็นทิพย์(ดุจเทวดา) (ใช้อุตสาหะและมนตรีเป็นหลัก)
ชามา แปลว่า ลูกสาว

ขอบพระคุณมากค่ะ

:)

ungyi
01-09-2010, 10:47 PM
รบกวนช่วยตั้งชื่อให้ด้วยนะคะ
ชื่อจันทร์นภา มังกรกฤตย์ เกิดวันศุกร์ ที่ 13 มีนาคม 2524 เวลา 22.00 ต้องการเปลี่ยนชื่อค่ะ ถ้าจะเปลี่ยนเป็น ชัญญาณัฏฐ์ จะดีไหมคะ แล้วมีความหมายว่าอย่างไร ส่วนนามสกุลต้องเปลี่ยนไหมคะถ้าจำเป็นต้องเปลี่ยน จะเปลี่ยนเป็น กฤษณะโลม ได้ไหมเป็นนามสกุลแม่น่ะคะ (อีกนามสกุลคือ มังกรงามค่ะ นามสกุลพ่อก่อนเปลี่ยนเป็นมังกรกฤตย์) รบกวนแนะนำด้วยนะคะ และขอชื่อเพิ่มเติมด้วยนะคะ จะให้แม่เป็นคนเลือกให้ (ชัญญาณัฏฐ์ อันนี้ชอบเองค่ะ แม่ยังไม่ได้เลือก)
อักษรในชื่อขอเป็น จ , ฉ , ช , ฌ , ญ ,ฎ , ฏ , ฐ , ฑ , ฒ, ณ ได้ไหมคะ ชอบอักษรเหล่านี้ค่ะ
ขอบพระคุณมากๆๆค่ะ

noppakorn
01-10-2010, 05:44 PM
ชื่อจันทร์นภา มังกรกฤตย์ เกิดวันศุกร์ ที่ 13 มีนาคม 2524 เวลา 22.00 ต้องการเปลี่ยนชื่อค่ะ ถ้าจะเปลี่ยนเป็น ชัญญาณัฏฐ์ จะดีไหมคะ แล้วมีความหมายว่าอย่างไร ส่วนนามสกุลต้องเปลี่ยนไหมคะถ้าจำเป็นต้องเปลี่ยน จะเปลี่ยนเป็น กฤษณะโลม ได้ไหมเป็นนามสกุลแม่น่ะคะ (อีกนามสกุลคือ มังกรงามค่ะ นามสกุลพ่อก่อนเปลี่ยนเป็นมังกรกฤตย์) รบกวนแนะนำด้วยนะคะ และขอชื่อเพิ่มเติมด้วยนะคะ จะให้แม่เป็นคนเลือกให้ (ชัญญาณัฏฐ์ อันนี้ชอบเองค่ะ แม่ยังไม่ได้เลือก)
อักษรในชื่อขอเป็น จ , ฉ , ช , ฌ , ญ ,ฎ , ฏ , ฐ , ฑ , ฒ, ณ ได้ไหมคะ ชอบอักษรเหล่านี้ค่ะ

สวัสดีครับ

ชัญญาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐ ทักษา 51

นามสกุล มังกรกฤตย์ ทักษา 38 เป็นชื่อทักษาที่จับคู่ให้ดีเลิศไม่ได้ครับ
นามสกุล กฤษณะโลม ทักษา 30 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือทักษา 65 เป็นดาวศุกร์และพฤหัส
ดาวศุภเคราะห์คู่ เป็นธาตุลมกับธาตุไฟที่ส่งเสริมกัน ชีวิตนี้มีแต่ความสำเร็จ มีผู้คนส่งเสริม
ช่วยเหลือ เรื่องความรักดีเลิศ เป็นคนอ่อนมาก็อ่อนไป แข็งมาก็แข็งไป ทักษารวมชื่อสกุลได้
ทักษา 95 บอกถึงความสำเร็จ มีผู้ใหญ่สนับสนุน มีมิตรมาก มีผู้นับน่าถือตา หมั่นสร้างเสริม
ความดีเสมอ รู้คุณ รู้กตัญญู ชีวิตนี้สุดยอด

ชื่อทักษา 65 สำหรับหญิงวันศุกร์

ณัฏฐ์กัญจน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าดังนักปราชญ์
ฐิติ์ณัฏฐิญา แปลว่า ผู้มีความรู้ของนักปราชญ์อันมั่นคง
จักษณ์ฐาปนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่อยู่ได้ดัวยการพูด
ชัญญ์ณัฏฐินี แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้ประเสริฐ

ungyi
01-10-2010, 05:57 PM

สวัสดีครับ

ชัญญาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐ ทักษา 51

นามสกุล มังกรกฤตย์ ทักษา 38 เป็นชื่อทักษาที่จับคู่ให้ดีเลิศไม่ได้ครับ
นามสกุล กฤษณะโลม ทักษา 30 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือทักษา 65 เป็นดาวศุกร์และพฤหัส
ดาวศุภเคราะห์คู่ เป็นธาตุลมกับธาตุไฟที่ส่งเสริมกัน ชีวิตนี้มีแต่ความสำเร็จ มีผู้คนส่งเสริม
ช่วยเหลือ เรื่องความรักดีเลิศ เป็นคนอ่อนมาก็อ่อนไป แข็งมาก็แข็งไป ทักษารวมชื่อสกุลได้
ทักษา 95 บอกถึงความสำเร็จ มีผู้ใหญ่สนับสนุน มีมิตรมาก มีผู้นับน่าถือตา หมั่นสร้างเสริม
ความดีเสมอ รู้คุณ รู้กตัญญู ชีวิตนี้สุดยอด

ชื่อทักษา 65 สำหรับหญิงวันศุกร์

ณัฏฐ์กัญจน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าดังนักปราชญ์
ฐิติ์ณัฏฐิญา แปลว่า ผู้มีความรู้ของนักปราชญ์อันมั่นคง
จักษณ์ฐาปนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่อยู่ได้ดัวยการพูด
ชัญญ์ณัฏฐินี แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้ประเสริฐ

ขอบคุณค่ะคุณนพ ขอบคุณมากๆๆค่ะ
แต่รบกวนขอคำอ่านด้วยค่ะ
ชอบชื่อ ณัฏฐ์กัญจน์ มากค่ะ แต่ขอสลับตำแหน่งคำได้ไหมคะ เป็น กัญจน์ณัฏฐ์ ได้ไหมคะ ความหมายจะเปลี่ยนไหมคะ ขอคำอ่านด้วยค่ะ

noppakorn
01-11-2010, 08:33 PM

สวัสดีครับ

ณัฏฐ์กัญจน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าดังนักปราชญ์ (นัด กัญ)
ฐิติ์ณัฏฐิญา แปลว่า ผู้มีความรู้ของนักปราชญ์อันมั่นคง (ทิด นัด ทิ ยา)
จักษณ์ฐาปนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่อยู่ได้ดัวยการพูด (จัก ถา ปะ นัน)
ชัญญ์ณัฏฐินี แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้ประเสริฐ (ชัน นัด ทิ นี)

ขอบคุณค่ะคุณนพ ขอบคุณมากๆๆค่ะ
แต่รบกวนขอคำอ่านด้วยค่ะ
ชอบชื่อ ณัฏฐ์กัญจน์ มากค่ะ แต่ขอสลับตำแหน่งคำได้ไหมคะ เป็น กัญจน์ณัฏฐ์ ได้ไหมคะ ความหมายจะเปลี่ยนไหมคะ ขอคำอ่านด้วยค่ะ

moratob
01-12-2010, 11:48 AM
สวัสดีครับคุณนพ
ขอพึ่งคุณนพช่วยตั้งชื่อให้ด้วยครับหามาหลายวันแล้วยังไม่มีชื่อที่ดีและที่ถูกใจเลยอยากจะเปลี่ยนภายในเดือนนี้ รบกวนขอฤกษ์ด้วยเลยนะครับ นามสกุล 59 ครับ ชื่อเดิม วรฉัตร ชื่อใหม่อยากให้มีคำว่า ฉัตร อยู่ในชื่อด้วยจะได้ไหม ค่าเลขศาสตร์ของชื่อขอเป็น 36 41 45 ทั้ง 3ค่าเลยได้ไหม(ถ้ามี) อย่างละชื่อสองชื่อก็ได้ครับ เกิดวันจันทร์ครับ

ขอบคุณมาก-มากเลยครับ

noppakorn
01-12-2010, 02:10 PM
ขอพึ่งคุณนพช่วยตั้งชื่อให้ด้วยครับหามาหลายวันแล้วยังไม่มีชื่อที่ดีและที่ถูกใจเลยอยากจะเปลี่ยนภายในเดือนนี้ รบกวนขอฤกษ์ด้วยเลยนะครับ นามสกุล 59 ครับ ชื่อเดิม วรฉัตร ชื่อใหม่อยากให้มีคำว่า ฉัตร อยู่ในชื่อด้วยจะได้ไหม ค่าเลขศาสตร์ของชื่อขอเป็น 36 41 45 ทั้ง 3ค่าเลยได้ไหม(ถ้ามี) อย่างละชื่อสองชื่อก็ได้ครับ เกิดวันจันทร์ครับ

ขอบคุณมาก-มากเลยครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันจันทร์

ฉัตรกฤษณ์ แปลว่า ใต้ร่มเงาพระกฤษณะ (ฉัด กริด)
ฉัตรธวัล แปลว่า ฉัตรอันบริสุทธิ์ (ฉัด ทะ วัน)
ฉัตรพลัช แปลว่า ฉัตรที่เกิดจากพลังศักดิ์สิทธิ์ (ฉัด พะ ลัด)

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันจันทร์
ฉัตรวรงค์ แปลว่า ความสูงสุดแห่งฉัตร,สูงสุดใต้ร่มเงา (ฉัด วะ รง)
รัตนฉัตร์ แปลว่า ใต้ร่มเงาอันมีคุณค่า,ฉัตรแก้ว (รัด ตะ นะ ฉัด)
ฉัตรนฤรงค์ แปลว่า ฉัตรอันเป็นที่รักของคน (ฉัด นะ รึ รง)

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันจันทร์

ฉัตรนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใต้ร่มเงา (ฉัด ตระ นัน)
ฉัตรพัฒน์ แปลว่า ความเจริญรุ่งเรืองแห่งฉัตร (ฉัด ตระ พัด)
ฉัตรวรมน์ แปลว่า ผู้มีจิตใจประเสริฐใต้ร่มเงา (ฉัด วะ รม)

บันทึกสิ้นสุดเมื่อ 12 มกราคม 2553

justZdreaming
01-12-2010, 04:05 PM
สวัสดีค่ะ
เพื่อน นามสกุล ใจนำปน
เป็นผู้ชายเกิดวันจันทร์
ควรตั้งชื่อจริงอะไรได้บ้างคะ ถึงจะดี

ungyi
01-12-2010, 04:38 PM
คุณณพคะ รบกวนเพิ่มค่ะ
ช่วยแปลงนามสกุลให้ทีค่ะ เดิม มังกรกฤตย์ แต่อยากให้ใช้ มังกรกฤ....... หรือ มังกร................ เป็นตัวขึ้นต้นค่ะ เพราะจะได้เหมือนกับนามสกุลเดิม เพียงแค่ปรับให้ได้เลขมงคล ส่วนเลขที่อยากได้ คือ 41, 45, 50, 54 ค่ะ
(แม่ไม่อยากให้เปลี่ยนค่ะ ก้อเลยคิดว่าแปลงน่าจะโอเค)

noppakorn
01-13-2010, 01:23 PM
สวัสดีค่ะ
เพื่อน นามสกุล ใจนำปน
เป็นผู้ชายเกิดวันจันทร์
ควรตั้งชื่อจริงอะไรได้บ้างคะ ถึงจะดี

สวัสดีครับ

ใจนำปน ทักษา25 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือ 65 เป็นทักษาที่เลขค่อนข้างสูง
เป็นดาวศุกร์และดาวพฤหัส ดาวศุภโชคคู่ ชึวิตประสบความสำเร็จทางการงาน
เงินและความรัก การค้าควรทำเองไม่ร่วมกับใครจะได้ไม่ถูกโกง ผลรวมได้
ทักา 90 บอกถึงความสำเร็จ ความศรัทธาในศาสนาและสิ่งศักดิ์สิทธ์ มีอิทธิพล
สิ่งศักดิ์สิทธิ์หนุนเสริม มีลางสังหรณ์ล่วงหน้า เป็นเลขที่ดีมาก หมั่นทำบุญสร้าง
กุศลเสมอๆ ชีวิตมีสุข

ชื่อทักษา 65 สำหรับชายวันจันทร์

ศรัณย์ณรงค์ แปลว่า ผู้รบและปกป้อง
พัชร์ชัยนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในชัยชนะอันมีคุณค่า
ณัฏฐ์ปวัตน์ แปลว่า ผู้มีความเป็นไปดังนักปราชญ์
วงศ์สหัพย์ แปลว่า ผู้มีเพื่อนมากของตระกูล
อรรจน์วรัญญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งประเสริฐที่ควรบูชา

noppakorn
01-13-2010, 01:24 PM
สวัสดีครับ

พรุ่งนี้ถึง 20 มกราคม 2553 ขอหยุดพักเรื่องชื่อครับ
ต้องเดินทางครับ
ขออภัยด้วยครับ

noppakorn
01-13-2010, 01:35 PM
คุณณพคะ รบกวนเพิ่มค่ะ
ช่วยแปลงนามสกุลให้ทีค่ะ เดิม มังกรกฤตย์ แต่อยากให้ใช้ มังกรกฤ....... หรือ มังกร................ เป็นตัวขึ้นต้นค่ะ เพราะจะได้เหมือนกับนามสกุลเดิม เพียงแค่ปรับให้ได้เลขมงคล ส่วนเลขที่อยากได้ คือ 41, 45, 50, 54 ค่ะ
(แม่ไม่อยากให้เปลี่ยนค่ะ ก้อเลยคิดว่าแปลงน่าจะโอเค)

สวัสดีครับ

มังกรกฤตปวีณ แปลว่า ความฉลาดในการกระทำดังมังกร ทักษา 41
มังกรกฤตเจริญ แปลว่า ความเจริญจากการสร้างของมังกร ทักษา 41
มังกรกฤตณรงค์ แปลว่า ผู้ทำการรบดังมังกร ทักษา 45

eve
01-13-2010, 06:35 PM
สวัสดีค่ะ

คือ ดิฉันตอนนี้ต้องการเปลี่ยนชื่อ ซึ่งเข้ามาศึกษา เวบนี้เป็นอาทิดแล้ว ชอบหลายชื่อ แต่ว่าเลขไม่ค่อย พอรวมกันแล้วไม่ค่อยดี เลยอยากขอความกรุณา ช่วยเหลือให้ดิฉันหน่อยได้ไหมค่ะ

ดิฉันชื่อ ชนัญญา กิระวัฒน์ เกิดวันศุกร์ที่ 20 กุมภาพันธ์ 2530

ตอนนี้ดิฉันชอบ ชื่อ ชญานุช, ชัญญาณัฏฐ์, ณัติณชา (อยากได้ชื่อที่เพราะ ไม่ค่อซ้ำใคร เป็นสิริมงคลค่ะ)

**ขอบพระคุณล่วงหน้านะค่ะ ปล. ตอนนี้อยากเปลี่ยนงานใหม่ อยากได้สิ่งใหม่ให้ชีวิตดีขึ้นกว่าเดิม ถึงแม้นชื่อจะเป็นเพียง 25% ก็ตามค่ะ : )

eve
01-13-2010, 06:45 PM
เรียน คุณนพ

ต่อจากกระทู้ข้างบน อีฟค่ะ อีฟลองเทียบชื่อ ชัญญาณัฏฐ์ กับนามสกุล แล้วได้ เลข 91 แต่เลชนี้เค้าบอกว่าไม่เหมาะกับ ผู้หญิง แต่ชื่อ ชญานุช แม่บอกว่าไม่คอยต่างขากชื่อเก่าเท่าไร และอีกชื่อ ข้อด้อยคือความเพ้อฝันมากไปหน่อย เลยไม่รู้ว่าจะได้ชื่อไหนดี เลยขอความกรุณาด้วยนะค่ะ

rippepe
01-14-2010, 05:48 PM
สวัสดีค่ะ เพิ่งไปเปลี่ยนชื่อมาใหม่เมื่อวันอังคารที่ 12/01/53

ชื่อ ฌรินตรา ค่ะ แต่ก้อไม่แน่ใจว่าแปลว่าอะไรค่ะเจ้าหน้าที่ถามก้อตอบว่าต้นไม้ หุหุหุ

ขอบคุณค่ะ

piangfan
01-18-2010, 10:15 PM
สวัสดีทุกๆท่านค่ะ ยินดีต้อนรับค่ะ

syamm
01-19-2010, 01:51 PM
จันทิมา
ฉัตรมณี

รบกวนด้วยค่ะ

KRAYAGNAN
01-27-2010, 12:40 PM
สวัสดีค่ะคุณนพกรณ์ รบกวนช่วยตั้งชื่อผู้หญิงเกิดวันศุกร์ กับวันเสาร์ค่ะ ทักษา 15 ที่มีตัว ( บ,ป,ภ,ม ตัวใดก็ได้ค่ะ ) , ช , ษ ช่วยตั้งให้ด้วยนะคะ ขอชื่อให้เลือกด้วยค่ะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ

noppakorn
01-28-2010, 10:19 PM
สวัสดีครับญาติธรรมทุกๆท่าน

เนื่องจากเวประบบเสียไปหลายวัน เมื่อกู้เสร็จแล้ว ปรากฏว่า มีกระทู้ที่ได้ตอบไปแล้ว และยังไม่ได้ตอบได้หายไป ซึ่งผมไม่ได้เก็บข้อมูลไว้ ว่าได้ตอบ
ผู้ใดไปแล้วบ้าง เนื่องจากมีกระทู้ถามเข้ามาใหม่และที่ตกค้างจากผมการที่ผมเดินทาง ไม่ได้มาตอบ อีกหลายๆคำถาม หากจะย้อนตอบอีกครั้ง ก็จะทำ
การตอบและแปลชื่อให้ ญาติธรรมไม่ทัน และเนื่องจากอีกสองสัปดาห์ ผมก็จะเดินทางอีกแล้ว และวันเสาร์อาทิตย์ผมก็ไม่ค่อยมีเวลาตอบ เนื่องจากต้อง
เดินสายไปวัดวา และทำบุญ เหตุนี้จึงเกรงว่าจะตอบปัญหาญาติธรรมทุกท่านไม่ครบถ้วน อาจมีการตกหล่น ซึ่งจะทำให้เสียความรู้สึกกัน ฉะนั้นจะต้องขอ
อภัยมายังญาติธรรมทุกๆท่าน และขอเรียนแจ้งว่า ผมจะตอบกระทู้ให้แต่จะขอยกยอดโดยเริ่มนับตั้งแต่วันพุธที่ 27 มกราคมเป็นต้นไป

ญาติธรรมที่ได้ถามมาก่อนหน้าและยังไม่ได้รับคำตอบ ต้องขออภัยเป็นอย่างยิ่ง และช่วยกรุณาตั้งกระทู้ถามเข้ามาใหม่น่ะครับ ผมจะทะยอยตอบให้ในช่วง
บ่ายวันศุกร์ที่ 29 มกราคมเป็นต้นไป (วันเสาร์ต้องไปหล่อพระที่จ.สุพรรณบุรี หากกลับมาทันก็จะตอบคำถามต่อครับ)

ต้องขออภัยในความขัดข้องมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
ขอให้ทุกท่านมีความสุขกายสุขใจและเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ

ปัญหาของทุกๆท่านผมจะพยายามไม่ให้ตกหล่นครับนพกรณ์

watto
01-29-2010, 01:27 PM
หลานสาวเพิ่งเกิด ยังไม่มีชื่อเลยครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยสิครับ

เกิดวันอาทิตย์ที่ 17 มกราคม 2553 เวลา 01.36 น.
เพศหญิง น้องนามสกุล สารสิทธิ์ ครับ

ส่วนชื่อ ชนิดาภา กับ ชริตา แปลว่า? และเหมาะกับน้องมั้ย

ขอบคุณครับ

noppakorn
01-29-2010, 09:59 PM
หลานสาวเพิ่งเกิด ยังไม่มีชื่อเลยครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยสิครับ

เกิดวันอาทิตย์ที่ 17 มกราคม 2553 เวลา 01.36 น.
เพศหญิง น้องนามสกุล สารสิทธิ์ ครับ

ส่วนชื่อ ชนิดาภา กับ ชริตา แปลว่า? และเหมาะกับน้องมั้ย

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชนิดาภา แปลว่า ผู้ให้กำเนิดแสงสว่าง ทักษา 15
ชริตา แปลว่า หญิงผู้น่ารัก,หญิงผู้ว่องไว ทักษา 14

นามสกุล สารสิทธิ์ ทักษา 41 ร่วมกับทักษาชื่อ 15 ได้ทักษา 56 เป็นทักษาที่ดี ทำการใด้
ก็สำเร็จทั้งการงาน เงินและความรัก ข้อเสียคือต้องระวังเรื่องอบายมุข เพราะทักษานี้มีดาว
ศุกร์ซึ่งเป็นดาวแห่งโลกียะ หากห่างได้จะดีเยี่ยม
หากร่วมกับทักษาชื่อ14 จะได้ทักษารวม 55 เป็นดาวพฤหัสคู่ บอกถึงความเที่ยงธรรม
ความสำเร็จ ความรัก ปัญหามีแต่แก้ได้ด้วยปัญญา ข้อเสียคือระวังเรื่องเจ็บป่วย และชอบ
สันโดษในบั้นปลาย หากระวังหมั่นออกกำลังกาย ชีวิตก็เป็นเลิศครับ

su
01-30-2010, 07:33 AM
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร จ , ฉ , ช , ฌ , ญ

พอดีอยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคะ

เกิดวันศุกร์ที่ 17 มกราคม 2529 เวลา 10.05น.ค่ะ :) :)

eve
01-30-2010, 11:15 AM
เรียน คุณนพ

ดิฉัน อีฟค่ะ จะเรียนถามถึงเรื่องชื่อ คือว่าอาทิดที่แล้วไปขอให้อาจารย์ที่เค้าอยุบ้านดุชื่อให้แล้วได้ชื่อ เปมิกา (ซึงเป็นชื่อที่มีคดีในปัจจุบัน...)ซึ่งเหมาะกับคนเกิดวันศุกร์ เดือน กุมภาพันธ์ เพื่อให้มี เดช ในชื่อเพราะเป็นคนอ่อนไหวง่าย แต่ ตัวของอีฟเองไม่ค่อยชอบค่ะ เลยอยากขอความกรุณาให้คุณนพเลือกชื่อที่เหมาะสมกับอีฟได้มั้ยค่ะ ชื่อเก่าอีฟ ชนัญญา กิระวัฒน์ เกิดวันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2530

ซึ่งบางชื่อที่ชอบ พอผลรวมเลขออกมาไม่ค่อยดี คือศึกษาเรื่องชื่อมาเกือบเดือนเต็มแล้วค่ะ ไม่รู้จะหาทางใด อยากได้คำแนะนำจากผู้รู้ เพราะเปลี่ยนทั้งทีก็อยากได้ดีๆค่ะ และอีกอย่างตอนนี้อีฟอยากได้ที่ให้เสริมเรื่ออง งาน เงิน อยากให้มีส่วนมีชีวิตที่ดีขึ้นค่ะ

ขอความกรุณา

watto
01-30-2010, 03:32 PM

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชนิดาภา แปลว่า ผู้ให้กำเนิดแสงสว่าง ทักษา 15
ชริตา แปลว่า หญิงผู้น่ารัก,หญิงผู้ว่องไว ทักษา 14

นามสกุล สารสิทธิ์ ทักษา 41 ร่วมกับทักษาชื่อ 15 ได้ทักษา 56 เป็นทักษาที่ดี ทำการใด้
ก็สำเร็จทั้งการงาน เงินและความรัก ข้อเสียคือต้องระวังเรื่องอบายมุข เพราะทักษานี้มีดาว
ศุกร์ซึ่งเป็นดาวแห่งโลกียะ หากห่างได้จะดีเยี่ยม
หากร่วมกับทักษาชื่อ14 จะได้ทักษารวม 55 เป็นดาวพฤหัสคู่ บอกถึงความเที่ยงธรรม
ความสำเร็จ ความรัก ปัญหามีแต่แก้ได้ด้วยปัญญา ข้อเสียคือระวังเรื่องเจ็บป่วย และชอบ
สันโดษในบั้นปลาย หากระวังหมั่นออกกำลังกาย ชีวิตก็เป็นเลิศครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ
ไม่แน่ใจว่ามีชื่ออื่นนอกเหนือจาก 2 ชื่อนี้ อยากจะแนะนำเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ.....วัฒน์

Krapuk
01-31-2010, 12:10 PM
จะตั้งชื่อลูกครับรบกวนช่วยแปลชื่อด้วยครับ ยังเลือกไม่ได้
จิณณพัตก์
จีรัฐติกุล
ขอบคุณครับ

GaJidRidz
02-01-2010, 02:16 PM
สวัสดีครับ
อยากทราบว่า
ชาลิณี แปลว่า อะไรครับ
ขอบคุณครับ

nutnok
02-02-2010, 03:18 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ จิราวัชร์

ขอบคุณค่ะ

eve
02-02-2010, 10:00 PM
เรียน คุณนพ

ดิฉัน อีฟค่ะ คุณนพค่ะ คืออยากจะขอความช่วยเหลือให้คุณนพเลือกชื่อที่คิดว่าเหมาะกับ อีฟได้มั้ยค่ะ ชื่อปัจจุบัน ชนัญญา กิระวัฒน์ เกิด ศุกร์ 20 กุมภาพันธ์ 2530 ค่ะ

1. กัญญาณัฐญ์ (45)
2. พิชญาณัฏฐ์ (55)
3. เขมนิจ (24)
4. เปมิกา (15)

สองชื่อแรก ดูแปลก ทันสมัยดี ส่วนชื่อที่สามและสี่ เป็นชื่อที่มี เดช ซึ่งมีคนที่มีความรู้ อีฟเกิดวันศุกร์ เดือน สาม เป็นคนที่อ่อนไหวง่าย คือท่านเลือก เปมิกา ให้อีฟค่ะ แต่อีฟ เลยหาอีกหลายชื่อเพื่อเป็นทางเลือกค่ะ อีฟอยากเปลี่ยนก่อนงานวันเกิดค่ะ อยากได้สิ่งดีๆ

Gyp5y
02-02-2010, 10:03 PM
รบกวนทีน่ะค่ะ หนูเกิดวันเสาร์ 9 มกราคม 2525
อยากได้ชื่อที่ได้ ค่า 63 น่ะค่ะ อักษรใดก็ได้ค่ะ เพราะนามสกุล หนู ค่า 37 น่ะค่ะ

รบกวนดูฤกษ์เปลี่ยนให้ด้วยน่ะค่ะ
*ถ้าได้พยางค์สั้นๆมากที่สุดจะดีมากๆเลยค่ะ >< เพราะคุณแม่ไม่อยากให้ชื่อมันยาวน่ะค่ะ

ขอบคุณมากน่ะค่ะ

noppakorn
02-04-2010, 03:17 PM
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร จ , ฉ , ช , ฌ , ญ

พอดีอยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคะ

เกิดวันศุกร์ที่ 17 มกราคม 2529 เวลา 10.05น.ค่ะ :) :)

สวัสดีครับ

เปลี่ยนชื่อตามหลักทักษา ต้องใช้นามสกุลมาวิเคราะห์ร่วมด้วยครับ
ขอนามสกุลด้วยน่ะครับ

noppakorn
02-04-2010, 03:45 PM
เรียน คุณนพ

ดิฉัน อีฟค่ะ จะเรียนถามถึงเรื่องชื่อ คือว่าอาทิดที่แล้วไปขอให้อาจารย์ที่เค้าอยุบ้านดุชื่อให้แล้วได้ชื่อ เปมิกา (ซึงเป็นชื่อที่มีคดีในปัจจุบัน...)ซึ่งเหมาะกับคนเกิดวันศุกร์ เดือน กุมภาพันธ์ เพื่อให้มี เดช ในชื่อเพราะเป็นคนอ่อนไหวง่าย แต่ ตัวของอีฟเองไม่ค่อยชอบค่ะ เลยอยากขอความกรุณาให้คุณนพเลือกชื่อที่เหมาะสมกับอีฟได้มั้ยค่ะ ชื่อเก่าอีฟ ชนัญญา กิระวัฒน์ เกิดวันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2530

ซึ่งบางชื่อที่ชอบ พอผลรวมเลขออกมาไม่ค่อยดี คือศึกษาเรื่องชื่อมาเกือบเดือนเต็มแล้วค่ะ ไม่รู้จะหาทางใด อยากได้คำแนะนำจากผู้รู้ เพราะเปลี่ยนทั้งทีก็อยากได้ดีๆค่ะ และอีกอย่างตอนนี้อีฟอยากได้ที่ให้เสริมเรื่ออง งาน เงิน อยากให้มีส่วนมีชีวิตที่ดีขึ้นค่ะ

ขอความกรุณา

สวัสดีครับ

นามสกุล กิระวัฒน์ ทักษา 40 เหมาะสมกับทักษา 65 เป็นดาวศุกร์และดาวพฤหัส ซึ่งเป็น
ดาวศุภเคราะห์คู่ หมายถึง ความสำเร็จ ความรุ่งเรืองทั้งการงาน การเงิน ความรัก มีผู้ใหญ่
หรือผู้มีอำนาจคอยเกื้อหนุน จิตใจบางครั้งอ่อนโยน บางครั้งเข้มแข็ง ชอบเพ้อฝัน ชอบศิลป
ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษา 105 เป็นดาวอาทิตย์และดาวพฤหัสแทรกด้วยดาวมฤตยู บอก
ถึงความสำเร็จ มีโชค ไปไหนมาไหนมีแต่คนชอบพอรักใคร่ แม้แต่สิ่งศักดิ์สิทธิ์ก็ยังเมตตา
เรื่องเงินทองหาได้คล่อง สะดวก เพราะทักษานี้ประกอบด้วยโภคทรัพย์ชื่อถึงแม้จะค่อนข้างยาว แต่ทักษานั้นดีเลิศทั้งชื่อและสกุล

ทักษาชื่อ 65 สำหรับหญิงวันศุกร์

ฐิติ์ณัฏฐิญา แปลว่า ผู้มีความรู้ของนักปราชญ์อันมั่นคง (ทิด นัด ทิ ยา)
ชัญญ์ณัฏฐินี แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้ประเสริฐ (ชัน นัด ทิ นี)
ณัฏฐ์พัณณี แปลว่า คำอธิบายของนักปราชญ์ ,คำพรรณาของนักปราชญ์
อัจจน์กัญจนี แปลว่า ผู้มีคุณค่าดังทองคำที่น่าบูชา(อัด จะ กัน จะ นี)
พัทธ์ฐานนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในฐานที่ผูกพัน (พัด ถา นะ นัน)
ณัฏฐ์นันทน์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความยินดี (นัด นัน)
ณัฏฐ์กัญจน์ แปลว่า นักปราชญ์ทอง(มีคุณค่า) (นัด กัน)
พัฒน์ภูมินันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในแผ่นดินที่เจริญ (พัด พูม นัน)

noppakorn
02-04-2010, 03:53 PM

ขอบคุณครับ
[/quote]

สวัสดีครับ

[/quote]

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ
ไม่แน่ใจว่ามีชื่ออื่นนอกเหนือจาก 2 ชื่อนี้ อยากจะแนะนำเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ.....วัฒน์
[/quote]
สวัสดีครับ
ลองเลือกดูน่ะครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด
ณฤดี แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้
นภาดล แปลว่า ชั้นฟ้า
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองนาน
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
รุจาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองยิ่ง
อชิดา แปลว่า ผู้ไม่ชนะ (จาก อชิตะ)
อทิชา แปลว่า ผู้ไม่ได้เกิดสองครั้ง

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

กนกนุช แปลว่า หญิงที่มีคุณค่าดังทองคำ
เขมิกา แปลว่า ผู้มีความสุขสำราญ
ชนานาถ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของหมุ่ชน (ศรีนำ)
ชิดชนก แปลว่า ผู้ใกล้ชิดบิดา (ศรีนำ)
ชนิดาภา แปลว่า ผู้มีรัศมีในการเกิด (ศรีนำ + มนตรี)
ญาธิป แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ด้วยความรู้ (ศรีนำ+มนตรี)
นงนุช แปลว่า ผู้หญิง

noppakorn
02-04-2010, 04:09 PM
จะตั้งชื่อลูกครับรบกวนช่วยแปลชื่อด้วยครับ ยังเลือกไม่ได้
จิณณพัตก์
จีรัฐติกุล
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

จิณณพัตก์ คำว่า พัตก์ ไม่มีคำศัพท์ครับ
จีรัฐติกุล คำว่า รัฐติ ไม่มีคำศัพท์ครับ ต้องเป็น รัฏฐิ หรือ รัตติ จึงมีความหมายครับ

จิณณพัต แปลว่า ผู้ประพฤติปฏิบัติดีแล้ว
จิณณพัตร์ แปลว่า ผู้ปฏิบัติดีแล้ว
จีรัฏฐิกุล แปลว่า เชื่อสายผู้ดำรงยั่งยืน
จีรัตติกุล แปลว่า เชื้อสายราตรีอันยาวนาน
จีรัตตกุล แปลว่า เชื่อสายที่น่ายินดียาวนาน

noppakorn
02-04-2010, 04:22 PM
สวัสดีครับ
อยากทราบว่า
ชาลิณี แปลว่า อะไรครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชาลินี แปลว่า ผู้ประสานความผูกพัน

ชาลิณี เพื่อเลี่ยงอักษรที่เป็นกาลกิณี

noppakorn
02-04-2010, 04:25 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ จิราวัชร์

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

จิราวัชร์ แปลว่า สายฟ้าอันยาวนาน,ผู้มีคุณค่าอันยั่งยืน

noppakorn
02-04-2010, 04:30 PM
เรียน คุณนพ

ดิฉัน อีฟค่ะ คุณนพค่ะ คืออยากจะขอความช่วยเหลือให้คุณนพเลือกชื่อที่คิดว่าเหมาะกับ อีฟได้มั้ยค่ะ ชื่อปัจจุบัน ชนัญญา กิระวัฒน์ เกิด ศุกร์ 20 กุมภาพันธ์ 2530 ค่ะ

1. กัญญาณัฐญ์ (45)
2. พิชญาณัฏฐ์ (55)
3. เขมนิจ (24)
4. เปมิกา (15)

สองชื่อแรก ดูแปลก ทันสมัยดี ส่วนชื่อที่สามและสี่ เป็นชื่อที่มี เดช ซึ่งมีคนที่มีความรู้ อีฟเกิดวันศุกร์ เดือน สาม เป็นคนที่อ่อนไหวง่าย คือท่านเลือก เปมิกา ให้อีฟค่ะ แต่อีฟ เลยหาอีกหลายชื่อเพื่อเป็นทางเลือกค่ะ อีฟอยากเปลี่ยนก่อนงานวันเกิดค่ะ อยากได้สิ่งดีๆ

สวัสดีครับ

ชื่อคุณได้ตอบไปแล้วที่กระทู้ก่อน แต่ค่อนข้างยาว ทักษา 65 ผลรวม 105 เป็นทักษาที่ดีที่สุด
ชื่อทักษารองลงมาคือ 55 ครับ แต่ต้องหมั่นออกกำลังกาย เพราะทักษานี้มีสิทธิ์เจ็บป่วยครับ
หากระวังตัวไว้หมั่นตรวจสุขภาพออกกำลังกายเสมอๆ ทักษานี้ก็ดีมากครับ ชื่อพิชญาณัฏฐ์ ใช้ได้ครับ

noppakorn
02-04-2010, 04:44 PM
รบกวนทีน่ะค่ะ หนูเกิดวันเสาร์ 9 มกราคม 2525
อยากได้ชื่อที่ได้ ค่า 63 น่ะค่ะ อักษรใดก็ได้ค่ะ เพราะนามสกุล หนู ค่า 37 น่ะค่ะ

รบกวนดูฤกษ์เปลี่ยนให้ด้วยน่ะค่ะ
*ถ้าได้พยางค์สั้นๆมากที่สุดจะดีมากๆเลยค่ะ >< เพราะคุณแม่ไม่อยากให้ชื่อมันยาวน่ะค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 63 เนื่องจากเลขสูง ชื่อจึงหลายพยางค์ครับ หาชื่อสามพยางค์ให้ครับ

ศรัณย์พัทธ์ แปลว่า ผู้เป็นที่ผูกพันและพึ่งพิง
ธวัลย์พัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความบริสุทธิ์
จรรย์วนันต์ แปลว่า ชายป่าแห่งความดีงาม
นัทธ์วีรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ทีผูกพันความกล้าหาญ
พิมพ์ปพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้เป็นแบบอย่าง

ฤกษ์ดีเดือน กพ. วันที่ 5 ,วันที่ 18 ช่วงบ่าย, วันที่ 25 เวลา 9 - 12.59 น. และเวลารอง 13 - 14.59 น.

eve
02-04-2010, 05:36 PM
ขอบพระคุณค่ะ

Gyp5y
02-04-2010, 11:21 PM

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 63 เนื่องจากเลขสูง ชื่อจึงหลายพยางค์ครับ หาชื่อสามพยางค์ให้ครับ

ศรัณย์พัทธ์ แปลว่า ผู้เป็นที่ผูกพันและพึ่งพิง
นัทธ์วีรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ทีผูกพันความกล้าหาญ
พิมพ์ปพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้เป็นแบบอย่าง

ฤกษ์ดีเดือน กพ. วันที่ 5 ,วันที่ 18 ช่วงบ่าย, วันที่ 25 เวลา 9 - 12.59 น. และเวลารอง 13 - 14.59 น.

ขอบคุณมากๆเลยน่ะค่ะชอบสองชื่อหลังมากเลยค่ะ เด๋วยังงัยให้คุณแม่ช่วยเลือกอีกที ขอบคุณมากๆเลยน่ะค่ะ
คิดสิ่งใดขอให้สมปราถนาดังหวังนะค่ะ^^

Krapuk
02-05-2010, 03:28 PM
จิณณพัตก์
จีรัฐติกุล
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

จิณณพัตก์ คำว่า พัตก์ ไม่มีคำศัพท์ครับ
จีรัฐติกุล คำว่า รัฐติ ไม่มีคำศัพท์ครับ ต้องเป็น รัฏฐิ หรือ รัตติ จึงมีความหมายครับ

จิณณพัต แปลว่า ผู้ประพฤติปฏิบัติดีแล้ว
จิณณพัตร์ แปลว่า ผู้ปฏิบัติดีแล้ว
จีรัฏฐิกุล แปลว่า เชื่อสายผู้ดำรงยั่งยืน
จีรัตติกุล แปลว่า เชื้อสายราตรีอันยาวนาน
จีรัตตกุล แปลว่า เชื่อสายที่น่ายินดียาวนาน

ขอบคุณมากครับ

KRAYAGNAN
02-05-2010, 04:02 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยตั้งชื่อเด็กผู้หญิงค่ะ เกิดวัน ศุกร์กับวันเสาร์ ทักษา 15 ค่ะ เพราะนามสกุลคิดได้ 30 ค่ะ ขอที่มีตัว ช,ษ, (บ,ป,ภ,ม ในวงเล็บตัวไหนก็ได้ค่ะ) ขอบคุณค่ะ

nongnoojin
02-05-2010, 08:46 PM
ชื่อ จินตหรา งามนุช ค่ะ เกิดวันศุกร์ อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ สามารถเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรได้ บ้างค่ะ

ณิชนันทน์ นิช-ชะ-นัน เพลิดเพลินยินดีในสิ่งที่บริสุทธิ์

ชื่อนี้ดีไหมค่ะ

แต่อยากได้ชื่อที่มี จิน นำหน้า ค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-06-2010, 01:42 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยตั้งชื่อเด็กผู้หญิงค่ะ เกิดวัน ศุกร์กับวันเสาร์ ทักษา 15 ค่ะ เพราะนามสกุลคิดได้ 30 ค่ะ ขอที่มีตัว ช,ษ, (บ,ป,ภ,ม ในวงเล็บตัวไหนก็ได้ค่ะ) ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีศรีในชื่อ

ปทิตภาชา แปลว่า ผู้เกิดมามีรัศมีอันรุ่งเรืองยิ่ง
ณัทชุดา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองในการให้ความรู้
กนกบงกช แปลว่า ดอกบัวทองคำ
ณัชปภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองในการให้ความรู้
ณิชบดี แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่บริสุทธิ์
ชนะปภา แปลว่า รัศมีแห่งชัยชนะ
ฌานปภา แปลว่า แสงสว่างแห่งการเพ่งพิศ
ชนิดาภา แปลว่า รัศมีของผู้ให้กำเนิด

ชื่อทักษา 15 สำรหรับหญิงวันเสาร์

กชกมล แปลว่า ผู้มีใจบริสุทธิ์ดังดอกบัว
เบญญาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยปัญญา
เกสรา แปลว่า เกสรดอกไม้
เปมิกา แปลว่า ผู้เป็นที่รัก
ชัญญา แปลว่า ผู้รู้อันประเสริฐ
ปาลิกา แปลว่า ผู้คุ้มครอง
สุชญา แปลว่า ผู้มีความรู้ดี
อุชุกร แปลว่า ผู้สัตย์ชื่อที่รุ่งเรือง
อุรุชา แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นใหญ่
ดาริน แปลว่า ดวงดาว
รุ่งนภา แปลว่า ฟ้าวันใหม่
รัชญา แปลว่า ผู้รอบรู้ความเป็นพระราชา

noppakorn
02-06-2010, 02:25 PM
ชื่อ จินตหรา งามนุช ค่ะ เกิดวันศุกร์ อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ สามารถเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรได้ บ้างค่ะ

ณิชนันทน์ นิช-ชะ-นัน เพลิดเพลินยินดีในสิ่งที่บริสุทธิ์

ชื่อนี้ดีไหมค่ะ
แต่อยากได้ชื่อที่มี จิน นำหน้า ค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล งามนุช ทักษา 16 ชื่อทักษาที่เหมาะสมที่สุดคือ ทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ
เป็นคนอ่อนน้อม รู้จักเอาใจใส่ผู้อื่น มีมิตรสหายมาก มักมีโชค ทำการใดก็สำเร็จทั้งด้านความรัก
การงาน การเงิน มีเพื่อนช่วยเหลือ มีสติปัญญาดี มีเสน่ห์ ผลรวมทักษาได้ 40 เป็นดาวพุธและ
ดาวมฤตยู เป็นดาวพุธและดาวมฤตยู มีปัญญาดี เฉลียวฉลาด ชอบศาสนาและสิ่งลี้ลับ ทักษานี้
เหมาะสมกับการเดินทาง การไปไหนมาไหนเพื่อหาลูกค้า คนที่ไม่ค่อยอยู่กับที่

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์

จินตปภาดา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยความคิด
จินตญดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความไตร่ตรอง
จิณณปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประพฤติดีแล้ว
จินตนา แปลว่า ผู้มีความคิด

pingzaa
02-08-2010, 03:13 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ จริยา ลาภวรชัย

ขอบคุณครับ

noppakorn
02-08-2010, 07:10 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ จริยา ลาภวรชัย

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

จริยา แปลว่า ผู้มีความประพฤติดี
ลาภวรชัย แปลว่า ผู้มีชัยชนะอันประเสริฐในสมบัติ

ehasbudget
02-12-2010, 11:30 AM
ขอทราบความหมายของชื่อ ชานท์ ด้วยครับ

ehasbudget
02-12-2010, 11:48 AM
ขอโทษครับ

อยากทราบชื่อ ชานนท์ แปลว่าอะไรรับ

ทีแรกถามผิดหมวด

noppakorn
02-12-2010, 01:02 PM
ขอโทษครับ

อยากทราบชื่อ ชานนท์ แปลว่าอะไรรับ

ทีแรกถามผิดหมวด

สวัสดีครับ

ชานนท์ แปลว่า ผู้ยินดีที่กำเนิด,ผู้เกิดมามีความเพลิดเพลิน

(ในหนังสือตั้งชื่อแปลว่า "ผู้เพลิดเพลินในความรู้"ไม่ทราบแปลได้งัย)

noppakorn
02-12-2010, 01:19 PM
ขอทราบความหมายของชื่อ ชานท์ ด้วยครับ

สวัสดีครับ

ชานท์ คำนี้ไม่มีคำแปลครับ (ชา แปลว่า เกิด / นท ไม่มีคำศัพท์ครับ)

noppakorn
02-13-2010, 11:54 AM
งดแปลและตั้งชื่อ 1 อาทิตย์ เนื่องจากไปต่างประเทศครับ

natchuda
02-19-2010, 12:46 PM
ขอทราบความหมายชื่อ "ชาลิดา" ด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

piangfan
02-19-2010, 07:22 PM
สวัสดีทุกๆท่านค่ะ ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพ อีกแป๊บนะคะ
ขอบคุณค่ะ

Pear
02-20-2010, 10:18 AM
รบกวนคุณอุบาสกนพกรณ์ช่วยแนะนำชื่อให้ด้วยค่ะ.
อยากเปลี่ยนชื่อมากเลยค่ะ แต่ไม่รู้จะเปลี่ยนชื่อไรดี เดิมชื่อชนกพร(เกิดวันศุกร์) แต่มีตัว ร เป็นกาลกินีอยากได้ชื่อที่ ชนกนำหน้า เหมือนเดิมและอยากได้เลขดาว 24 เลขอายตนะ 2,6,8 ก็ได้ค่ะค่ะรบกวนช่วยแนะนำให้หน่อยนะค่ะ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง

piangfan
02-20-2010, 01:18 PM
http://www.thaibizcenter.com/memberzone/images/BannerAds_Image1022553203812.gif

สวัสดีค่ะพี่นพ

Phueng
02-21-2010, 11:32 PM
สวัสดีค่ะ

ขอรบกวนตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ ต้องการทักษา 24 เกิดวันศุกร์ที่ 2 เม.ย. เวลาประมาณ 11.00-11.30 น.ต้องการชื่อที่รวมกับนามสกุลแล้วได้ผลรวม = 65 (นามสกุล =41) จำเป็นหรือไม่ค่ะ ที่จะต้องใช้ศรี นำหน้า ซึ่งวันศุกร์มี จ.ฉ.ช.ฌ.ญ
ถ้าต้องการให้มี มูลละนำหน้า เช่น ฐ,ณ ได้มั้ยค่ะ และจำเป็นหรือไม่ค่ะว่าชื่อต้องมีครบทั้งหมด เช่น มี ศรี, อายุ, บริวาร, มูลละ, อุตสาหะ ถ้าขาดอย่างใด อย่างหนึ่ง จะทำให้เกิดอะไรขึ้นในชีวิตหรือไม่ อย่างไร

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

junnie
09-06-2010, 08:08 AM
รบกวนตั้งชื่อที่มีค่าเลข 24 ค่ะ เกิดวันจันทร์ ค่านามสกุลคือ 41 อยากให้ชื่อมีคำว่า ชนก เหมือนกับชื่อเดิมด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-06-2010, 02:16 PM
สวัสดีค่ะ

ขอรบกวนตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ ต้องการทักษา 24 เกิดวันศุกร์ที่ 2 เม.ย. เวลาประมาณ 11.00-11.30 น.ต้องการชื่อที่รวมกับนามสกุลแล้วได้ผลรวม = 65 (นามสกุล =41) จำเป็นหรือไม่ค่ะ ที่จะต้องใช้ศรี นำหน้า ซึ่งวันศุกร์มี จ.ฉ.ช.ฌ.ญ
ถ้าต้องการให้มี มูลละนำหน้า เช่น ฐ,ณ ได้มั้ยค่ะ และจำเป็นหรือไม่ค่ะว่าชื่อต้องมีครบทั้งหมด เช่น มี ศรี, อายุ, บริวาร, มูลละ, อุตสาหะ ถ้าขาดอย่างใด อย่างหนึ่ง จะทำให้เกิดอะไรขึ้นในชีวิตหรือไม่ อย่างไร

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

สวัสดีครับ

การตั้งชื่อตามหลักโบราณนิยม หญิงหมวดศรี ขึ้นต้น ชายหมวด เดช ขึ้นต้น แต่ที่จริงแล้วการตั้งชื่อ
นั้นอยู่ที่รากฐานของแต่ละท่านเป็นสำคัญ ในชื่อไม่จำเป็นต้องมีทุกหมวดหมู่ เพียงแต่พิจารณาว่าผู้
ต้องการตั้งชื่อนั้น ชีวิตขาดอะไร ดำรงชีพอย่างไร ฐานะ สุขภาพเป็นอย่างไร จึงจัดให้ตามแต่ผู้นั้นครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิง วันศุกร์

ณิชนิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีและบริสุทธิ์
ฐปนี แปลว่า ผู้มีความตั้งมั่น,ผู้สร้าง
ณฐสุดา แปลว่า บุตรสาวนักปราชญ์
ณพิชญา แปลว่า ผู้เป็นนักปราชญ์
ณพัชญา แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบแห่งตน

noppakorn
09-06-2010, 07:57 PM
รบกวนตั้งชื่อที่มีค่าเลข 24 ค่ะ เกิดวันจันทร์ ค่านามสกุลคือ 41 อยากให้ชื่อมีคำว่า ชนก เหมือนกับชื่อเดิมด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

ฉัตรชนก แปลว่า ผู้กำเนิดร่มเงา
ขวัญชนก แปลว่า ผู้กำเนิดมงคล,สิ่งที่เป็นมงคลของพ่อ
ยัญชนก แปลว่า ผู้ให้กำเนิดที่น่าบูชา (ยัน ชะ นก)
หัสชนก แปลว่า ผู้กำเนิดความร่าเริง (หัด ชะ นก)
อนณชนก แปลว่า ผู้ไม่สร้างหนี้ (อะ นน ชะ นก)
รัตนชนก แปลว่า ผู้กำเนิดความมีคุณค่า,พ่อแก้ว
ภัศรชนก แปลว่า ผู้สร้างแสงอันเรืองรอง (พัด สะ ระ ชะ นก)

kitty.copter
09-08-2010, 08:12 PM
อยากทราบว่าชื่อ ชำนาญ กัลยาวัฒนเจริญ เกิดวันศุกร์ ดีมั๊ย ถ้าไม่ดีช่วยหาชื่อใหม่ให้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ

noppakorn
09-09-2010, 12:53 PM
อยากทราบว่าชื่อ ชำนาญ กัลยาวัฒนเจริญ เกิดวันศุกร์ ดีมั๊ย ถ้าไม่ดีช่วยหาชื่อใหม่ให้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 13 นามสกุล ทักษา 58 ผลรวมทักษา 71 ไม่ดีเลยครับ มักเกิดปัญหาความรัก และมีโรคภัยเกี่ยวกับ
ช่องท้องและสายตา ทำงานตำแหน่งดีแต่มักถูกเบียดบัง ครับ นามสกุล ก็เป็นกาลกิณีกับวันเกิด ย ร ล ว ครบครัน

ชื่อทักษาที่เหมาะสมกับนามสกุลทักษา 58 คือ ชื่อทักษา 42 ครับ จะได้ผลรวมทักษา 100

ชื่อทักษา 42 สำหรับชาย วันศุกร์

อนณธนัตถ์ แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยทรัพย์ที่ไม่มีหนี้
กันตพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญในความน่ารัก
กันต์กฤษณ์ แปลว่า ผู้งามดังพระกฤษณะ
ณนพนันท์ แปลว่า ผู้เพลิดเพลินในความรู้ใหม่
ทัพพ์ชนาญ แปลว่า ผู้เชี่ยวชายในทรัพย์
กิตติ์ธนิน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และชื่อเสียง

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญใส่บาตรให้เจ้ากรรมนายเวรด้วยครับ

pannipa
09-14-2010, 02:48 AM
ได้มีโอกาสเข้ามาอ่านกระทู้แปลความหมายชื่ออยู่หลายครั้ง แต่เพิ่งได้สมัครเป็นสมาชิกค่ะ เลยแวะมาฝากข้อความทักทายกัน โดยส่วนตัวชอบกระทู้นี้ค่ะ เพราะนอกจากจะได้ความรู้แล้ว ยังได้เห็นชื่อเพราะๆหลายชื่อเชียวค่ะ พอดีช่วงนี้สามีกำัลังจะเปลี่ยนชื่อค่ะ แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ ถ้าเค้าครีเอทได้เมื่อไหร่จะมารบกวนถามนะคะ วันนี้ขอฝากคำถามสักหน่อยนะคะ เจ้าลูกชายเกิดวันอังคารค่ะ ชื่อจิตรทิวัส ซึ่งแปลว่า วันอันสดใส,สวรรค์ที่สวยงาม พอจะทราบอยู่บ้างว่า จิตร แปลว่า สดใส แล้วทิวัสแปลว่าอะไรคะ มีที่มาจาคำไหน โดยรวมแล้วชอบชื่อและความหมายค่ะ เสียแต่ว่าผลบวกรวมของชื่อไม่ค่อยดีค่ะ หากเขียนเป็นจิตรทิวัสส์ จะมีความหมายไหมคะ คราวนี้ขอรบกวนเพียงเท่านี้ ขอบคุณสำหรับคำตอบและความรู้อันเป็นวิทยาทานค่ะ รักษาสุขภาพค่ะทุกท่าน

noppakorn
09-14-2010, 12:47 PM
ได้มีโอกาสเข้ามาอ่านกระทู้แปลความหมายชื่ออยู่หลายครั้ง แต่เพิ่งได้สมัครเป็นสมาชิกค่ะ เลยแวะมาฝากข้อความทักทายกัน โดยส่วนตัวชอบกระทู้นี้ค่ะ เพราะนอกจากจะได้ความรู้แล้ว ยังได้เห็นชื่อเพราะๆหลายชื่อเชียวค่ะ พอดีช่วงนี้สามีกำัลังจะเปลี่ยนชื่อค่ะ แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ ถ้าเค้าครีเอทได้เมื่อไหร่จะมารบกวนถามนะคะ วันนี้ขอฝากคำถามสักหน่อยนะคะ เจ้าลูกชายเกิดวันอังคารค่ะ ชื่อจิตรทิวัส ซึ่งแปลว่า วันอันสดใส,สวรรค์ที่สวยงาม พอจะทราบอยู่บ้างว่า จิตร แปลว่า สดใส แล้วทิวัสแปลว่าอะไรคะ มีที่มาจาคำไหน โดยรวมแล้วชอบชื่อและความหมายค่ะ เสียแต่ว่าผลบวกรวมของชื่อไม่ค่อยดีค่ะ หากเขียนเป็นจิตรทิวัสส์ จะมีความหมายไหมคะ คราวนี้ขอรบกวนเพียงเท่านี้ ขอบคุณสำหรับคำตอบและความรู้อันเป็นวิทยาทานค่ะ รักษาสุขภาพค่ะทุกท่าน

สวัสดีครับ

จิตรทิวัส สามารถตั้งที่มาได้หลายสถานคร่าวๆ คือ
1. จาก จิตร +ทิวา +วัส
2. จาก จิตร +ทิวะ +อัส
3. จาก จิตร +ทิว +วสะ

จิตร แปลว่า งดงาม,สดใส,จิต,ใจ,การวาด
ทิวา แปลว่า วัน
ทิว,ทิวะ แปลว่า สวรรค์,ชั้นฟ้า,วัน
อัส แปลว่า ม้า
วัส แปลว่า วัน,ฝน,ฤดูฝน
วส,วสะ แปลว่า อำนาจ,กำลัง,ความปรารถนา

ฉะนั้นจึงมีหลายหลากความหมายสุดแล้วแต่เจตนาและการแปลครับ

จิตรทิวัส แปลว่า ผู้ปรารถนาในวันอันสดใส,ผู้มีสวรรค์อันงดงาม,ผู้มีความว่องไวในวันอันสวยงาม,ผู้มีความว่องไว(ม้า)ในสวรรค์อันสดใส

pannipa
09-15-2010, 05:43 PM
ขอบคุณสำหรับคำตอบเรื่องความหมายของชื่อลูกชายค่ะ แต่ยังมีข้อสงสัยอยู่ว่า หากต้องการเปลี่ยนการเขียนจาก จิตรทิวัส เป็น จิตรทิวัสส์ เพื่อให้ได้เลขทักษาที่ดี (รวมได้เท่ากับ55ค่ะ เมื่อบวกรวมกับนามสกุล(45)แล้วได้เลขดีมากเลยค่ะ) จะได้ไหมคะ
และชื่อ จิตรภัสส์ ใช้ได้ไหมคะ ขอบคุณมากค่ะ ขอบุญรักษาทุกท่านค่ะ

(สามารถตั้งคำถามโดยคลิก ตอบ แล้วตั้งคำถามได้เลย)
(กรุณาอย่าเปลี่ยนชื่อหมวดหมู่ตรงช่องหัวข้อ)

noppakorn
09-15-2010, 08:42 PM
ขอบคุณสำหรับคำตอบเรื่องความหมายของชื่อลูกชายค่ะ แต่ยังมีข้อสงสัยอยู่ว่า หากต้องการเปลี่ยนการเขียนจาก จิตรทิวัส เป็น จิตรทิวัสส์ เพื่อให้ได้เลขทักษาที่ดี (รวมได้เท่ากับ55ค่ะ เมื่อบวกรวมกับนามสกุล(45)แล้วได้เลขดีมากเลยค่ะ) จะได้ไหมคะ
และชื่อ จิตรภัสส์ ใช้ได้ไหมคะ ขอบคุณมากค่ะ ขอบุญรักษาทุกท่านค่ะ

(สามารถตั้งคำถามโดยคลิก ตอบ แล้วตั้งคำถามได้เลย)
(กรุณาอย่าเปลี่ยนชื่อหมวดหมู่ตรงช่องหัวข้อ)

สวัสดีครับ

จิตรทิวัสส์ ใช้ได้ครับ ความหมายเดียวกันครับ
จิตรภัสส์ แปลว่า คำพูดที่ไร้สาระอันงดงาม (ภัสสะ แปลว่า พูดไร้สาระ)

nannapat
09-16-2010, 12:47 PM
น้องชายชื่อ ชัยพงษ์ เกิดวันพฤหัสฯ ควรเปลี่ยนชื่อไหมค่ะ
เลขนามสกุล 54 ควรเปลี่ยนชื่อให้ได้เลขอะไรดีค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-16-2010, 01:03 PM
น้องชายชื่อ ชัยพงษ์ เกิดวันพฤหัสฯ ควรเปลี่ยนชื่อไหมค่ะ
เลขนามสกุล 54 ควรเปลี่ยนชื่อให้ได้เลขอะไรดีค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชัยพงษ์ ทักษา 37 เลขแห่งการเป็นหนี้สิน ควรเปลี่ยนชื่อให้ได้ทักษา 36 ครับ รวมกับนามสกุลทักษา 54 ได้ทักษารวม 90 จึงเหมาะสมครับ

peacha
09-17-2010, 05:16 PM
อยากทราบความหมายของชื่อดังนี้ค่ะ

ชัญญากาญจน์

ชัญกาญจน์

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร)

NoOPoO_22
09-18-2010, 11:52 AM
อยากรู้ความหมายชื่อ ชาลิณี ค่ะ แปลว่าไรค่ะแล้วดีหรือป่าว

noppakorn
09-18-2010, 08:49 PM
อยากทราบความหมายของชื่อดังนี้ค่ะ

ชัญญากาญจน์
ชัญกาญจน์

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

ชัญญากาญจน์ แปลว่า ผู้ประเสริฐดังทอง,ผู้รู้เรื่องทอง
ชัญกาญจน์ แปลว่า ผู้เกิดมามีความรู้อันมีคุณค่าดุจทอง

noppakorn
09-18-2010, 08:56 PM
อยากรู้ความหมายชื่อ ชาลิณี ค่ะ แปลว่าไรค่ะแล้วดีหรือป่าว

สวัสดีครับ

ชาลิณี เขียนให้ถูกต้องต้อง เป็น ชาลินี แปลว่า ผู้ประสานความผูกพัน (เปลี่ยน น เป็น ณ เพื่อเลี่ยงกาลกิณีครับ)

armi_b
09-19-2010, 12:17 AM
สวัสดีครับ
รบกวนหาความหมายชื่อ ฌิณภัทร หน่อยนะครับ

noppakorn
09-19-2010, 09:03 PM
สวัสดีครับ
รบกวนหาความหมายชื่อ ฌิณภัทร หน่อยนะครับ

สวัสดีครับ

ฌินภัทร คำว่า ฌิน เป็นการเขียนที่ไม่ถูกต้องครับ เจตนาต้องการเลี่ยงพยัญชนะกาลกิณี หรือต้องการ
ให้ได้ค่าทักษา ตามที่ต้องการ โดยแก้มาจากคำว่า ชิน ครับ คำเต็มศัพท์เดิมคือ ชินภัทร

ชินภัทร์ แปลว่า ผู้พิชิตอันประเสริฐ,ผู้มีชัยชนะอันดีงาม

snowy
09-20-2010, 12:10 AM
สวัสดีค่ะ พอดีอยากได้ชื่อผู้หญิง เกิดวันศุกร์ ที่มีศรีนำค่ะ นามสกุลคือ นามวิชัย อยากรบกวนหาชื่อที่รวมกับนามสกุลแล้วดีเป็นมงคลค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

armi_b
09-20-2010, 09:44 AM
สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ฌินภัทร คำว่า ฌิน เป็นการเขียนที่ไม่ถูกต้องครับ เจตนาต้องการเลี่ยงพยัญชนะกาลกิณี หรือต้องการ
ให้ได้ค่าทักษา ตามที่ต้องการ โดยแก้มาจากคำว่า ชิน ครับ คำเต็มศัพท์เดิมคือ ชินภัทร

ชินภัทร์ แปลว่า ผู้พิชิตอันประเสริฐ,ผู้มีชัยชนะอันดีงาม

..............

ขอบคุณครับ

noppakorn
09-20-2010, 11:17 AM
สวัสดีค่ะ พอดีอยากได้ชื่อผู้หญิง เกิดวันศุกร์ ที่มีศรีนำค่ะ นามสกุลคือ นามวิชัย อยากรบกวนหาชื่อที่รวมกับนามสกุลแล้วดีเป็นมงคลค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลนามวิชัย ทักษา 35 ควรใช้ชื่อทักษา 24 ผลรวมได้ 59 จะได้ชื่อมงคลและผลรวมอันเป็นมงคลครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีศรีนำ

เจนนิช แปลว่า ความชำนาญที่เป็นของตนเอง
จินตปภาดา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยความคิด
จินตญดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความไตร่ตรอง
จิณณปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประพฤติดีแล้ว
จินตนา แปลว่า ผู้มีความคิด
ชนฐิตา แปลว่า ผู้ดำรงมั่นในหมู่ชน
ญาณ์ชุดา แปลว่า ความเรืองรองแห่งความรู้
ณิชชณัช แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดมาบริสุทธิ์
ณัชชณัช แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดมาเป็นปราชญ์

ณิชณัช และ ณัชชณัช ไม่ใช่ศรีนำ แต่เห็นว่าชื่อแปลก และเพิ่งคิดออกมาเลยแนะนำครับ

janeny
09-21-2010, 12:40 AM
สวัสดีค่ะ ดิฉันสมาชิกใหม่ ขอปรึกษาด้วยนะคะ คือ ครอบครัว มีนามสกุลมีทักษาอยู่ที่เลข 29 ดูแล้วจะไม่สวยเท่าไหร่ จึงอยากจะเปลี่ยนเป็น 24 จะดีมั้ยคะ และอยากจะเปลี่ยนชื่อให้ได้ 41 เกิดวันจันทร์ และอยากให้ชื่อออกเสียงด้วยเสียง จ ฉ ช ฌ ญ ก ข ค ฆ ง (โดยเฉพาะลงท้ายด้วยเสียง จ ฉ ช ฌ ญ ค่ะ) แต่จะขึ้นต้นด้วยเสียงไหนก็ได้ (ถ้าขึ้นต้นด้วยหมวด ก จะค้นหาและติดตามคะ)ขอขอบพระคุณมากค่ะและขอโทษด้วยที่รบกวนมากไปหน่อย

noppakorn
09-21-2010, 01:31 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉันสมาชิกใหม่ ขอปรึกษาด้วยนะคะ คือ ครอบครัว มีนามสกุลมีทักษาอยู่ที่เลข 29 ดูแล้วจะไม่สวยเท่าไหร่ จึงอยากจะเปลี่ยนเป็น 24 จะดีมั้ยคะ และอยากจะเปลี่ยนชื่อให้ได้ 41 เกิดวันจันทร์ และอยากให้ชื่อออกเสียงด้วยเสียง จ ฉ ช ฌ ญ ก ข ค ฆ ง (โดยเฉพาะลงท้ายด้วยเสียง จ ฉ ช ฌ ญ ค่ะ) แต่จะขึ้นต้นด้วยเสียงไหนก็ได้ (ถ้าขึ้นต้นด้วยหมวด ก จะค้นหาและติดตามคะ)ขอขอบพระคุณมากค่ะและขอโทษด้วยที่รบกวนมากไปหน่อย

สวัสดีครับ

การเปลียนนามสกุลนั้นผมไม่ค่อยสนับสนุนนัก ยกเว้นตกเลขที่เป็นทักษาบอดจริงๆ หาคู่สมพงษ์ไม่ได้จึงแนะนำ สำหรับนามสกุลคุณตกทักษา 29 ยังสามารถหาทักษาที่สมพงษ์มาจับคู่ได้ ไม่ใช่ทักษาบอด การเปลี่ยนนามสกุลนั้นที่ไม่สนับสนุนเพราะ เป็นนามสกุลบรรพบุรุษสืบทอดมาประการหนึ่ง อีกประการหนึ่งหากเป็นหญิงเมือแต่งงานก็สามารถใช้นามสกุลตามสามีได้ เพราะมิฉะนั้นอีกหน่อยหากแต่งงานใหม่มิต้องเปลี่ยนนามสกุลกันใหม่อีก สำหรับชื่อนั้น โดยปกติแล้ว ผู้ตั้งชื่อมักตั้งให้แก่ผู้ต้องการเปลี่ยนโดยดูจากชีวิตความเป็นอยู่แล้วหาทักษาที่เหมาะสมให้ ซึ่งโดยทั่วไปหากผู้ต้องการเปลี่ยนชื่อใหม่ ไม่ได้แจ้งว่าลำบากอย่างไร มีการดำรงชีพอย่างไร ผู้ตั้งชื่อก็จะจัดหาชื่อที่มีครบ หรือใช้ศรีหรืออายุนำให้ครับ กรณีคุณนั้น หากประสงค์ใช้พยัญชนะนำก็ไม่ยากสักเท่าไหร่ แต่ที่ยากคือคำลงท้ายที่ต้องใช้เวลา ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจว่าจะมีเวลาหรือไม่ เอาเป็นว่าจะขอเว้นไว้ให้คุณไปพิจารณาเสียก่อนว่า คุณจะเปลี่ยนนามสกุลหรือไม่ ถ้าไม่เปลี่ยน ชือทักษาที่สมพงษ์คือ ทักษาชื่อ 36 ผลรวมได้ 65 การตั้งชื่อโดยทั่วไปนั้น เขาจัดให้ 5 ดี คือ ชื่อดี นามสกุลดี ผลรวมดี ความหมายดี และเจ้าของชื่อต้องทำดี ฉะนั้นนามสกุลไม่ดี ก็ไม่ใช่ปัญหา อย่างน้อยให้ดีได้ 3 ดีก็พอครับ

พิจารณาแล้วแจ้งมาใหม่นะครับ ยินดีเสมอครับ

janeny
09-21-2010, 08:42 PM

สวัสดีครับ

การเปลียนนามสกุลนั้นผมไม่ค่อยสนับสนุนนัก ยกเว้นตกเลขที่เป็นทักษาบอดจริงๆ หาคู่สมพงษ์ไม่ได้จึงแนะนำ สำหรับนามสกุลคุณตกทักษา 29 ยังสามารถหาทักษาที่สมพงษ์มาจับคู่ได้ ไม่ใช่ทักษาบอด การเปลี่ยนนามสกุลนั้นที่ไม่สนับสนุนเพราะ เป็นนามสกุลบรรพบุรุษสืบทอดมาประการหนึ่ง อีกประการหนึ่งหากเป็นหญิงเมือแต่งงานก็สามารถใช้นามสกุลตามสามีได้ เพราะมิฉะนั้นอีกหน่อยหากแต่งงานใหม่มิต้องเปลี่ยนนามสกุลกันใหม่อีก สำหรับชื่อนั้น โดยปกติแล้ว ผู้ตั้งชื่อมักตั้งให้แก่ผู้ต้องการเปลี่ยนโดยดูจากชีวิตความเป็นอยู่แล้วหาทักษาที่เหมาะสมให้ ซึ่งโดยทั่วไปหากผู้ต้องการเปลี่ยนชื่อใหม่ ไม่ได้แจ้งว่าลำบากอย่างไร มีการดำรงชีพอย่างไร ผู้ตั้งชื่อก็จะจัดหาชื่อที่มีครบ หรือใช้ศรีหรืออายุนำให้ครับ กรณีคุณนั้น หากประสงค์ใช้พยัญชนะนำก็ไม่ยากสักเท่าไหร่ แต่ที่ยากคือคำลงท้ายที่ต้องใช้เวลา ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจว่าจะมีเวลาหรือไม่ เอาเป็นว่าจะขอเว้นไว้ให้คุณไปพิจารณาเสียก่อนว่า คุณจะเปลี่ยนนามสกุลหรือไม่ ถ้าไม่เปลี่ยน ชือทักษาที่สมพงษ์คือ ทักษาชื่อ 36 ผลรวมได้ 65 การตั้งชื่อโดยทั่วไปนั้น เขาจัดให้ 5 ดี คือ ชื่อดี นามสกุลดี ผลรวมดี ความหมายดี และเจ้าของชื่อต้องทำดี ฉะนั้นนามสกุลไม่ดี ก็ไม่ใช่ปัญหา อย่างน้อยให้ดีได้ 3 ดีก็พอครับ

พิจารณาแล้วแจ้งมาใหม่นะครับ ยินดีเสมอครับ

สวัสดีค่ะ คุณนพ
ดิฉันขอขอบพระคุณมากนะคะ ที่ให้ความอนุเคราะห์ตอบกระทู้ และให้คำแนะนำ คือดิฉันอาจให้ข้อมูลไม่กระจ่าง เหตุผลที่อยากเปลี่ยนนามสกุลก็เพราะเหตุ ได้รับทราบจากคำบอกเล่าถึงบรรพบุรุษในตระกูล เกี่ยวกับเหตุการณ์ที่ผ่านมา และได้สังเกตเห็นในปัจจุบัน จึงได้นำมาเป็นข้อคิดและไตร่ตรองดูกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น คือบรรพบุรุษผู้ใกล้ชิด และญาติๆ สกุลเดียวกัน มักมีเหตุประสบอุบัติเหตุถึงชีวิต บางคนก็ประสบปัญหาชีวิตด้านครอบครัว และอีกอย่างคือ หลาน ลายมือไม่สวยคะ จึงอยากปรับนามสกุล และอยากได้ชื่อใหม่ ที่เป็นมงคล มีอายุยืนยาว ประสบความสำเร็จในชีวิต
(นามสกุล ไม่ได้เปลี่ยนทั้งหมดค่ะ คือ ปรับ จาก นันท์ เป็น นันทะ )
หวังว่าคงได้รับความกรุณา....ขอขอบพระคุณล่วงหน้าคะ

noppakorn
09-22-2010, 12:29 PM
ดิฉันขอขอบพระคุณมากนะคะ ที่ให้ความอนุเคราะห์ตอบกระทู้ และให้คำแนะนำ คือดิฉันอาจให้ข้อมูลไม่กระจ่าง เหตุผลที่อยากเปลี่ยนนามสกุลก็เพราะเหตุ ได้รับทราบจากคำบอกเล่าถึงบรรพบุรุษในตระกูล เกี่ยวกับเหตุการณ์ที่ผ่านมา และได้สังเกตเห็นในปัจจุบัน จึงได้นำมาเป็นข้อคิดและไตร่ตรองดูกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น คือบรรพบุรุษผู้ใกล้ชิด และญาติๆ สกุลเดียวกัน มักมีเหตุประสบอุบัติเหตุถึงชีวิต บางคนก็ประสบปัญหาชีวิตด้านครอบครัว และอีกอย่างคือ หลาน ลายมือไม่สวยคะ จึงอยากปรับนามสกุล และอยากได้ชื่อใหม่ ที่เป็นมงคล มีอายุยืนยาว ประสบความสำเร็จในชีวิต
(นามสกุล ไม่ได้เปลี่ยนทั้งหมดค่ะ คือ ปรับ จาก นันท์ เป็น นันทะ )
หวังว่าคงได้รับความกรุณา....ขอขอบพระคุณล่วงหน้าคะ
[/quote]
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันจันทร์ ขึ้นต้นด้วยบริวาร(คำลงท้ายหายากครับ เพราะหาคำประสมยากครับ)

กฤตย์นลชล แปลว่า สายน้ำที่เปล่งแสงอันมีชื่อเสียง (กริด นน ละ ชน)
กมลจิณณ์ แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วด้วยใจ
คณัญญ์ภัชร แปลว่า สายน้ำที่แยกแยะความรู้ในหมู่ชน (คะ นัน พัด ) มาจาก คณะ+อัญญา+ภัชช+ชร

ชื่อคิดให้ใหม่ค่อนข้างใช้เวลามากครับ พอดีต้องตอบเยอะเลยต้องขออภัยที่ได้แค่นี้ครับ

fasai2008
09-22-2010, 09:58 PM
เรียนคุณนพค่ะ

ช่วยตั้งชื่อหญิงที่เกิดวันศุกร์ ทักษา 14, 54 ที่ขึ้นต้นด้วยอักษรหมวด ศรี หน่อยค่ะ

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ

noppakorn
09-23-2010, 05:19 PM

ช่วยตั้งชื่อหญิงที่เกิดวันศุกร์ ทักษา 14, 54 ที่ขึ้นต้นด้วยอักษรหมวด ศรี หน่อยค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันศุกร์ ศรีนำ
จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก
ชพร แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ
ชานิดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด
ชญาภัช แปลว่า ผู้จำแนกความรู้

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันศุกร์ (เนื่องจากตัวเลขทักษาสูง ไม่สามารถจัดหาให้ได้ครับที่มีศรีนำ)
ณัฏฐ์ฑาห์ แปลว่า ผู้มุ่งมันในความดีของนักปราชญ์
สิภณัฏฐาณ์ (สิ ภะ นัด ถา) แปลว่า ความหนักแน่นของนักปราชญ์ผู้รุ่งเรืองดี
พนิตพิมพ์ แปลว่า แบบอย่างอันน่ารัก
ไอศ์สุนันท์ แปลว่า ผู้น่ารักอันยิ่งใหญ่
ไอศัศพัตฌา แปลว่า ผู้มีการพิจารณาอันไม่รู้จบในความเป็นใหญ่

fasai2008
09-23-2010, 09:55 PM

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันศุกร์ ศรีนำ
จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก
ชพร แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ
ชานิดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด
ชญาภัช แปลว่า ผู้จำแนกความรู้

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันศุกร์ (เนื่องจากตัวเลขทักษาสูง ไม่สามารถจัดหาให้ได้ครับที่มีศรีนำ)
ณัฏฐ์ฑาห์ แปลว่า ผู้มุ่งมันในความดีของนักปราชญ์
สิภณัฏฐาณ์ (สิ ภะ นัด ถา) แปลว่า ความหนักแน่นของนักปราชญ์ผู้รุ่งเรืองดี
พนิตพิมพ์ แปลว่า แบบอย่างอันน่ารัก
ไอศ์สุนันท์ แปลว่า ผู้น่ารักอันยิ่งใหญ่
ไอศัศพัตฌา แปลว่า ผู้มีการพิจารณาอันไม่รู้จบในความเป็นใหญ่

Keng2499
09-24-2010, 06:34 PM
สวัสดิีครับคุณพี่นพฯ

ขอรบกวนอีกครั้งนะครับ ^^

พอดี ผมชื่อ จีระศักดิ์ เกิดวันอังคาร ชื่อนี้ดีมั้ยอะครับ แล้วแปลว่าอะไร

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

noppakorn
09-24-2010, 08:06 PM
สวัสดิครับคุณพี่นพฯ

พอดี ผมชื่อ จีระศักดิ์ เกิดวันอังคาร ชื่อนี้ดีมั้ยอะครับ แล้วแปลว่าอะไร

สวัสดีครับ

จีระศักดิ์ แปลว่า ผู้มีอำนาจตลอดกาล,ผู้มีพลังยืนนาน ทักษา 47 เป็นทักษาไม่ดีครับ ควรปรับเปลี่ยนชื่อ เพราะชื่อนี้บอกถึงความใจร้อน มุ่งมั่น แต่มักถูกเอาเปรียบ หรือหลอกใช้ ทำงานหรือทำการใดๆ มักเหนื่อยเปล่า ครับ

Keng2499
09-25-2010, 12:25 AM
สวัสดิครับคุณพี่นพฯ

สวัสดีครับ

จีระศักดิ์ แปลว่า ผู้มีอำนาจตลอดกาล,ผู้มีพลังยืนนาน ทักษา 47 เป็นทักษาไม่ดีครับ ควรปรับเปลี่ยนชื่อ เพราะชื่อนี้บอกถึงความใจร้อน มุ่งมั่น แต่มักถูกเอาเปรียบ หรือหลอกใช้ ทำงานหรือทำการใดๆ มักเหนื่อยเปล่า ครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

Juberry
09-25-2010, 02:47 PM
รบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อให้ด้วยนะคะ
ชื่อผู้หญิงเกิดวันศุกร์ อยากได้ชื่อที่มีศรีนำ จ ฉ ช ฌ ญ ตามด้วยอุตสาหะ ด ต ถ ท ธ น มูละ ฎ ฏ ฐ ฒ ณ บริวาร ศ ษ ส ห ฬ ฮ อายุ ะ า ิ ี ุ เ ทักษาชื่อให้ได้ 41
ชื่อเดิมทักษาได้ 19 และนามสกุลทักษา ได้ 22

chattawat
09-25-2010, 06:56 PM
^ ^

ขอรบกวนหน่อยนะครับ หาชื่อตัวเองมา 47 หน้าไม่มีคนชื่อเหมือนผมเลย

อยากทราบความหมายชื่อนะครับ ชื่อ "ฉัฐวัสส์"

ขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะครับพี่

seker
09-25-2010, 10:16 PM
สวัสดีครับ พอดีจะตั้งชื่อลูกน่ะครับ ยังไม่ได้ชื่อเลยครับ พึ่งมาเจอกระทู้นี้ครับ ดีใจมากๆครับ
เกิดวันอาทิตย์ 19 กันยายน เป็นผู้หญิงครับ นามสกุล วิเวก
คืออยากได้ ฌ ขึ้นต้น พอจะมีไหมครับ ถ้าชื่อได้เลข 45 จะดีมากครับ หรือช่วยแนะนำด้วยครัย
ขอบคุณครับ

noppakorn
09-25-2010, 10:26 PM
รบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อให้ด้วยนะคะ
ชื่อผู้หญิงเกิดวันศุกร์ อยากได้ชื่อที่มีศรีนำ จ ฉ ช ฌ ญ ตามด้วยอุตสาหะ ด ต ถ ท ธ น มูละ ฎ ฏ ฐ ฒ ณ บริวาร ศ ษ ส ห ฬ ฮ อายุ ะ า ิ ี ุ เ ทักษาชื่อให้ได้ 41
ชื่อเดิมทักษาได้ 19 และนามสกุลทักษา ได้ 22

สวัสดีครับ
ต้องขออภัยครับคงตั้งชื่อให้ไม่ได้ครับ ยิ่งเกิดวันศุกร์ยิ่งยากใหญ่ครับ ถ้าเฉพาะศรีนำ แล้วมีตัวอื่นตามแต่อาจไม่ครบก็พอจัดให้ได้ครับ

noppakorn
09-25-2010, 10:49 PM
สวัสดีครับ พอดีจะตั้งชื่อลูกน่ะครับ ยังไม่ได้ชื่อเลยครับ พึ่งมาเจอกระทู้นี้ครับ ดีใจมากๆครับ
เกิดวันอาทิตย์ 19 กันยายน เป็นผู้หญิงครับ นามสกุล วิเวก
คืออยากได้ ฌ ขึ้นต้น พอจะมีไหมครับ ถ้าชื่อได้เลข 45 จะดีมากครับ หรือช่วยแนะนำด้วยครัย
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

คิดได้ชื่อเดียวก่อนน่ะครับ

ฌานัญญ์ทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจแห่งความรอบรู้ในการเพ่งพิจารณา ทักษา 45
(มาจากคำว่า ฌาน+อัญญ+ฤทัย)

noppakorn
09-25-2010, 10:52 PM
^ ^

ขอรบกวนหน่อยนะครับ หาชื่อตัวเองมา 47 หน้าไม่มีคนชื่อเหมือนผมเลย

อยากทราบความหมายชื่อนะครับ ชื่อ "ฉัฐวัสส์"

ขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะครับพี่

สวัสดีครับ

ฉัฐวัสส์ แปลว่า ปีที่หก,หกพรรษา,ฤดูฝนที่6 (ฉัฐ มาจาก ฉัฏฐ์ แปลว่า หก )

seker
09-26-2010, 09:25 AM
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ฌานัญญ์ทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจแห่งความรอบรู้ในการเพ่งพิจารณา ทักษา 45

ขอบคุณมากๆ ครับ ที่กรุณาตอบอย่างเร็ว
ใจจริงอยากได้ ฌ ครับ ดูแปลกดีครับ ลูกเป็นหญิงครับ แต่ย่าอยากให้เดชขึ้นนำ
ถ้า ฌ หาอยาก ก็เอาอักษรที่ขึ้นต้นด้วยเดช และตามด้วยศรี หรือมีครบๆทุกวรรณะ ก็ดีครับ
ชื่อทักษา 45 แล้วรวมนามสกุล ผลรวมดีหรือเปล่าครับ
หรือว่าชื่อต้องเลขทักษาเท่าไหร่ครับ จึงจะดีกับเลขทักษานามสกุล (นามสกุล วิเวก)
ขอบคุณมากๆครับ

Juberry
09-26-2010, 06:33 PM
ช่วยตั้งชื่อผู้หญิงเกิดวันศุกร์ ทักษาชื่อให้ได้ 41 ให้หน่อยค่ะ
หลักๆ แล้ว อยากให้มี ศรี มูละ อุตสาหะ อายุ หรือ บริวาร มูละ มนตรี อายุ อะไรนำหน้าก่อนหลังก็ได้ค่ะ
ไม่ครบก็ไม่เป็นไรค่ะ หรือตามที่คุณนพ จัดให้ก็ได้คะ
รบกวนอีกนิดนะค่ะ เด็กผู้ชายเกิดวันเสาร์ ชื่อเดิม เชาวลิต มีตัวกาลกิณีไหมค่ะ นามสกุล 23 อยากตั้งชื่อใหม่ เพราะว่ามีปัญหาเกี่ยวกับสุขภาพ ป่วยตั้งแต่เกิด

ขอบคุณค่ะ

(ชื่ออื่นกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

beauty_n_more
09-27-2010, 11:36 AM
สอบถามความหมายชื่อ ค๊า
พอดียังไม่ทราบความหมายชื่อตัวเองเลยนะค๊า

ชนิจฎา อ่านว่า ชะ - นิจ - ดา
ฎ หยักเดียวนะค่า

ขอบคุณค๊า
;)

noppakorn
09-27-2010, 01:59 PM
สวัสดีครับ

[/quote]

ขอบคุณมากๆ ครับ ที่กรุณาตอบอย่างเร็ว
ใจจริงอยากได้ ฌ ครับ ดูแปลกดีครับ ลูกเป็นหญิงครับ แต่ย่าอยากให้เดชขึ้นนำ
ถ้า ฌ หาอยาก ก็เอาอักษรที่ขึ้นต้นด้วยเดช และตามด้วยศรี หรือมีครบๆทุกวรรณะ ก็ดีครับ
ชื่อทักษา 45 แล้วรวมนามสกุล ผลรวมดีหรือเปล่าครับ
หรือว่าชื่อต้องเลขทักษาเท่าไหร่ครับ จึงจะดีกับเลขทักษานามสกุล (นามสกุล วิเวก)
[/quote]
สวัสดีครับ

นามสกุล"วิเวก" ทักษา 19 เป็นทักษามงคล สามารถใช้ทักษาชื่อที่สมพงษ์ได้ 3 ทักษา คือ 36,และ45 ผลรวมได้ 55,และ64 ก็เป็นมงคลแตกต่างกันไป ผลรวมทักษา 55 บอกถึงความก้าวหน้าอย่างมั่นคงและราบรื่น เป็นคนรักความยุติธรรม ฝักใฝ่ศาสนา แต่บั้นปลายมักปลีกวิเวกหาความสันโดษ ทักษารวม 64 หมายถึงชีวิตที่มีความสำเร็จ มีเสน่ห์ ชอบสิ่งใหม่ๆ ฟุ้งเฟ้อ ข้อเสียใจอ่อน เชื่อคนง่าย หากผ่านเรื่องนี้ได้ ชีวิตราบรื่นมีสุข

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันเสาร มีเดชขึ้นต้น

ยศรมัย แปลว่า ผู้ยินดีในเกียรติ
รมย์สุดา แปลว่า ลูกสาว(หญิงสาว)ที่มีความสุข
วงศ์ปานตา แปลว่า ผู้ประหนึ่งดวงตาของตระกูล

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันเสาร์ มีเดชขึ้นต้น

รักษวนันต์ แปลว่า ผู้รักษาแนวป่า (รัก สะ วะ นัน)
ล้อมศกุนต์ แปลว่า ผู้มีนกรายรอบ
ยชญ์ศตพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นร้อยที่น่าบูชา
รักษ์สินี แปลว่า หญิงงามที่รู้รักษา
วรัชญ์ศยา แปลว่า ผู้มีความสุขที่รู้สิ่งประเสริฐ

noppakorn
09-27-2010, 02:44 PM
ช่วยตั้งชื่อผู้หญิงเกิดวันศุกร์ ทักษาชื่อให้ได้ 41 ให้หน่อยค่ะ
หลักๆ แล้ว อยากให้มี ศรี มูละ อุตสาหะ อายุ หรือ บริวาร มูละ มนตรี อายุ อะไรนำหน้าก่อนหลังก็ได้ค่ะ
ไม่ครบก็ไม่เป็นไรค่ะ หรือตามที่คุณนพ จัดให้ก็ได้คะ
รบกวนอีกนิดนะค่ะ เด็กผู้ชายเกิดวันเสาร์ ชื่อเดิม เชาวลิต มีตัวกาลกิณีไหมค่ะ นามสกุล 23 อยากตั้งชื่อใหม่ เพราะว่ามีปัญหาเกี่ยวกับสุขภาพ ป่วยตั้งแต่เกิด

ขอบคุณค่ะ
(ชื่ออื่นกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันศุกร์ ศรีนำ

จินต์ภาณี แปลว่า ผู้พูดด้วยความคิด
ชัญญาพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ
จิตนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยใจ
ญานพัณณิน แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดีด้วยความรอบรู้
จิณณ์ณิชา แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วด้วยความบริสุทธิ์

สำหรับน้องเชาวลิต ในชื่อไม่มีกาลกิณีครับ แต่ก็ไม่มีพยัญชนะกลุ่มอายุอยู่ร่วมด้วย ผลรวมชื่อกับนามสกุลได้ 47 เป็นดาวพุธกับดาวเสาร์ เป็นเลขที่เข้มแข็งแต่ต้องขมขื่น เพราะอิทธิพลของดาวร้ายคือดาวเสาร์ ชื่อทักษาที่เหมาะสมกับนามสกุลคือทักษา 36 เป็นดาวอังคารและดาวศุกร์ เนื่องจากร่างกายอ่อนแอ จึงจัดเลข3 อันเป็นดาวอังคารที่เป็นดาวที่เข้มแข็งมาคุ้มครองไว้ ดาวศุกร์คือดาวแห่งโชค ผลรวมคือ 9 ดาวเกตุหมายถึงงานและความสำเร็จ ผลรวมทักษา ได้ 59 เป็นดาวพฤหัส ดาวโชคและ9 ดาวเกตุ รวมกันได้ 14 เป็นดาวคู่มิตรมีอาทิตย์คุ้มครองอีกหนึ่งดวงครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันเสาร์ มีกลุ่มอายุอยู่ในชื่อหรือนำ (บ ป ผ ฝ พ ฟ ม)

พงศ์ชิร แปลว่า ตระกูลที่เก่ง (พง ชิ ระ) อายตนะ 9
พัทธ์ชิร แปลว่า ผู้ผูกพันความเก่ง (พัด ชิ ระ) อายตนะ 2
ชิรพงศ์ แปลว่า ตระกูลที่เก่ง (พง ชิ ระ) อายตนะ 9
ชิร พัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความเก่ง (พัด ชิ ระ) อายตนะ 2
ชวัลพัชร แปลว่า ผู้เข้มแข็งและรุ่งเอง,ผู้มีคุณค่าดังเพชรอันรุ่งเรือง(อายตนะ 8)
ปฐมนพัต แปลว่า ผู้มีความริเริ่มเป็นที่หนึ่ง

seker
09-27-2010, 03:33 PM
สวัสดีครับ

[/quote]
สวัสดีครับ

นามสกุล"วิเวก" ทักษา 19 เป็นทักษามงคล สามารถใช้ทักษาชื่อที่สมพงษ์ได้ 3 ทักษา คือ 36,และ45 ผลรวมได้ 55,และ64 ก็เป็นมงคลแตกต่างกันไป ผลรวมทักษา 55 บอกถึงความก้าวหน้าอย่างมั่นคงและราบรื่น เป็นคนรักความยุติธรรม ฝักใฝ่ศาสนา แต่บั้นปลายมักปลีกวิเวกหาความสันโดษ ทักษารวม 64 หมายถึงชีวิตที่มีความสำเร็จ มีเสน่ห์ ชอบสิ่งใหม่ๆ ฟุ้งเฟ้อ ข้อเสียใจอ่อน เชื่อคนง่าย หากผ่านเรื่องนี้ได้ ชีวิตราบรื่นมีสุข

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันเสาร มีเดชขึ้นต้น

ยศรมัย แปลว่า ผู้ยินดีในเกียรติ
รมย์สุดา แปลว่า ลูกสาว(หญิงสาว)ที่มีความสุข
วงศ์ปานตา แปลว่า ผู้ประหนึ่งดวงตาของตระกูล

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันเสาร์ มีเดชขึ้นต้น

รักษวนันต์ แปลว่า ผู้รักษาแนวป่า (รัก สะ วะ นัน)
ล้อมศกุนต์ แปลว่า ผู้มีนกรายรอบ
ยชญ์ศตพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นร้อยที่น่าบูชา
รักษ์สินี แปลว่า หญิงงามที่รู้รักษา
วรัชญ์ศยา แปลว่า ผู้มีความสุขที่รู้สิ่งประเสริฐ
[/quote]

สวัสดีดีครับคุณนพ
ขอบคุณมากครับเรื่องเลขทักษา แต่ว่าเด็กเกิดวันอาทิตย์ที่ 19 กันยายน ครับ
ชื่อที่ให้มามีแต่ ส. ทั้งนั้นเลยครับ
ชื่อทักษา 36 45 ดีแล้วนั้น แล้วชื่อทักษา 41 ได้หรือเปล่าครับ
ขอรบกวนคุณนพอีกหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
09-27-2010, 04:24 PM
[font=Verdana]สวัสดีครับ

สวัสดีดีครับคุณนพ
ขอบคุณมากครับเรื่องเลขทักษา แต่ว่าเด็กเกิดวันอาทิตย์ที่ 19 กันยายน ครับ
ชื่อที่ให้มามีแต่ ส. ทั้งนั้นเลยครับ
ชื่อทักษา 36 45 ดีแล้วนั้น แล้วชื่อทักษา 41 ได้หรือเปล่าครับ
ขอรบกวนคุณนพอีกหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ

[/quote]
[b][size=14pt][color=red]สวัสดีครับ

ต้องขออภัยด้วยครับ วันนี้คำถามเยอะมาก เลยเบลอไปครับ ตอบตั้งแต่เช้ายังไม่ได้พักทำอย่างอื่นเลยครับ

ชื่อทักษา 41 ใช้ได้แต่ไม่แนะนำให้กับสตรีนักถ้าไม่จำเป็น เพราะทักษา 41 เป็นธาตุไฟ ทำให้ปราดเปรื่อง มักเป็นผู้นำ อาจทำให้หาคู่ยาก และอีกประการที่สำคัญคือ ผลรวมทักษาได้ 60 เป็นทักษาที่ดีมีมงคลแต่ไม่เหมาะกับผู้หญิง เพราะเป็นทักษาที่ทะเยอทะยาน ชอบเพ้อฝัน ทำอะไรเกินตัว ชอบความโอ่อ่า ครับ แต่ก็เป็นเลขรวยเลขหนึ่งเช่นกัน ถ้ากับผู้ชายให้คุณมาก แต่กับสตรีบางครั้งเก่งเกิน ผู้ชายก็ถอยหมดครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ มีเดชขึ้นต้น

ชุติมันต์ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง (อายตนะ 6)
จีรวรรณ แปลวว่า ผู้มีผิวพรรณสวยงาม (อายตนะ 7)
ชวัลพัชร แปลว่า เพชรที่มีประกายเรืองรอง (อายตนะ 8)
ฉัตรรุจยา แปลว่า ผู้น่ารักที่ร่มเย็นเป็นสุข (อายตนะ 2)

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงมีเดชขึ้นต้น

ชนัญญ์ฐิตา แปลว่า ผู้ดำรงมั่นในความรู้ของหมู่ชน (อายตนะ 1)
ฉัตรนันทน์ แปลว่า ผู้มีความสุขใต้ร่มเงา (อายตน 7)
ณัฐชโพยม แปลว่า ท้องฟ้าที่กำเนิดนักปราชญ์ (อายตนะ 8)

QK
10-01-2010, 01:01 PM
รบกวนสอบถามคุณ นพ หน่อยค่ะ

ไม่ทราบว่า ชื่อ "จันทกุล" มีความหมายไหมค่ะ?

หากไม่มี ขอความกรุณาช่วยแนะนำชื่อ ทักษา ให้ได้หมายเลข 15,24 ที่มีคำว่า กุล หรือ จัน นำหน้าให้หน่อยได้ไหมค่ะ?

ขอความกรุณาด้วยค่ะ

noppakorn
10-01-2010, 01:38 PM

ไม่ทราบว่า ชื่อ "จันทกุล" มีความหมายไหมค่ะ?

หากไม่มี ขอความกรุณาช่วยแนะนำชื่อ ทักษา ให้ได้หมายเลข 15,24 ที่มีคำว่า กุล หรือ จัน นำหน้าให้หน่อยได้ไหมค่ะ?

สวัสดีครับ

จันทกุล แปลว่า ผู้มีเชื่อสายอันงดงาม(เปรียบดวงจันทร์), ผู้มีเชื่อสายดวงจันทร์(หมายถึงคนชั้นสูง)

QK
10-01-2010, 01:44 PM

สวัสดีครับ

จันทกุล แปลว่า ผู้มีเชื่อสายอันงดงาม(เปรียบดวงจันทร์), ผู้มีเชื่อสายดวงจันทร์(หมายถึงคนชั้นสูง)

ขอขอบคุณ คุณนพ มากๆ เลยค่ะ ตอบกลับมาไวมากๆ เลย :)

the mammysim
10-01-2010, 08:14 PM
รบกวนค่ะ

"ชามาพัทน์" มีความหมายมั้ยคะ

noppakorn
10-02-2010, 06:25 PM
รบกวนค่ะ

"ชามาพัทน์" มีความหมายมั้ยคะ

สวัสดีครับ

ชามาพัทน์ แปลว่า ลูกสาวผู้พรรนณา(ชามา แปลว่า ลูกสาว/พัทน์มาจากวัทน์ แปลว่า ผู้กล่าว พรรณา

xxo
10-03-2010, 03:32 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนตั้งชื่อผู้หญิง เกิดวันศุกร์ ทักษา เลข 36 ค่ะ

เป็นไปได้ขอมี ฌิ.. ฌา, ญาณ์, ชยา, ชัช, ชัญ, ญิน, ญา ตรงไหนก้ได้ค่ะ

seker
10-03-2010, 10:50 AM

ได้ไปแจ้งเกิดลูกสาวมาหลายวันแล้วครับ หลังจากที่วุ่นวายและปวดหัว (แต่ก็มีความสุข)
กับการเลือกชื่อลูกอยู่หลายวัน เพราะในเวปนี้คุณนพตั้งชื่อไว้เพราะๆ และความหมายดีๆทั้งนั้น
ก็เลือกทั้งอักษรเดช และอักษรศรี ขึ้นก่อน จากที่ไม่รู้เรื่องการตั้งชื่อจนพอไปบอกเล่าบุคคลอื่นต่อได้ครับ
แต่จนแล้วจนรอดก็หนีไม่พ้นอักษร "ฌ" คือชอบครับแปลกและไม่เหมือนใครดี
ทั้งๆ ที่ไม่มีอักษรศรีในชื่อเลย แต่ก็ตัดสินใจเอาครับ
ต้องขอขอบพระคุณคุณนพมากๆๆ ครับที่ช่วยคิดชื่อให้ "ฌ" ขึ้นต้น ทักษา 45 ใจจริงก็อยากให้มีอักษรศรีในชื่อด้วย
แต่ก็เกรงใจคุณนพ เพราะแค่นี้ก็รบกวนมากไปแล้วครับ
ขอให้บุญกุศลที่คุณนพช่วยในครั้งนี้ ขอให้คุณนพและครอบครัวมีความสุขมากๆ และพรประเสริฐอื่นๆ
ขอจงประสาทพรให้คุณนพและครอบครัว อีกทั้งขอให้คุณนพมีปัญญาปรอดโปร่ง รวดเร็ว เป็นเลิศ ในการคิดชื่อ
ให้บุคคลอื่นๆ ครับ

ขอขอบพระคุณมากๆครับ

Kanwarat
10-03-2010, 07:08 PM
อยากทราบความหมายชื่อค่ะ

-ชนัญฐณรัชต์
-จรัณวรัทย์

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-04-2010, 12:22 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนตั้งชื่อผู้หญิง เกิดวันศุกร์ ทักษา เลข 36 ค่ะ

เป็นไปได้ขอมี ฌิ.. ฌา, ญาณ์, ชยา, ชัช, ชัญ, ญิน, ญา ตรงไหนก้ได้ค่ะ

สวัสดีครับ
ที่บอกมานั้น บางคำก็ไม่มีศัพท์ เช่น ฌิ ญิน บางคำก็เป็นกาลกิณี เช่น ชยา ครับ

ชื่อทักษา 36 หญิงวันศุกร์

อัณณ์ญาดา แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้รู้ตัวหนังสือ,หญิงผู้มีความรู้ดังแม่น้ำ (อายตนะ 7)
ชัชนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จเป็นนักรบ (อายตนะ 9)
ญาน์ฐิตา แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในความรู้ (อายตนะ 7)
ญาณัชฌาน์ แปลว่า ผู้มีฌานที่เกิดมาเพื่อความรู้ (อายตนะ 9)

noppakorn
10-04-2010, 12:28 PM

ได้ไปแจ้งเกิดลูกสาวมาหลายวันแล้วครับ หลังจากที่วุ่นวายและปวดหัว (แต่ก็มีความสุข)
กับการเลือกชื่อลูกอยู่หลายวัน เพราะในเวปนี้คุณนพตั้งชื่อไว้เพราะๆ และความหมายดีๆทั้งนั้น
ก็เลือกทั้งอักษรเดช และอักษรศรี ขึ้นก่อน จากที่ไม่รู้เรื่องการตั้งชื่อจนพอไปบอกเล่าบุคคลอื่นต่อได้ครับ
แต่จนแล้วจนรอดก็หนีไม่พ้นอักษร "ฌ" คือชอบครับแปลกและไม่เหมือนใครดี
ทั้งๆ ที่ไม่มีอักษรศรีในชื่อเลย แต่ก็ตัดสินใจเอาครับ
ต้องขอขอบพระคุณคุณนพมากๆๆ ครับที่ช่วยคิดชื่อให้ "ฌ" ขึ้นต้น ทักษา 45 ใจจริงก็อยากให้มีอักษรศรีในชื่อด้วย
แต่ก็เกรงใจคุณนพ เพราะแค่นี้ก็รบกวนมากไปแล้วครับ
ขอให้บุญกุศลที่คุณนพช่วยในครั้งนี้ ขอให้คุณนพและครอบครัวมีความสุขมากๆ และพรประเสริฐอื่นๆ
ขอจงประสาทพรให้คุณนพและครอบครัว อีกทั้งขอให้คุณนพมีปัญญาปรอดโปร่ง รวดเร็ว เป็นเลิศ ในการคิดชื่อ
ให้บุคคลอื่นๆ ครับ

ขอขอบพระคุณมากๆครับ

สวัสดีครับ

ขอให้มีความสุขความเจริญครับ ชื่อนี้น่าจะมีชื่อเดียวในประเทศครับ
พรใดที่ให้มาขอพรนั้นมีแก่ท่านทวีคูณครับ

noppakorn
10-04-2010, 12:36 PM
อยากทราบความหมายชื่อค่ะ

-ชนัญฐณรัชต์
-จรัณวรัทย์

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อที่สองต้องแก้ไขครับเพราะนำมาสมาสแล้วไม่ครบพยัญชนะครับ

ชนัญฐณรัชต์ มาจาก ชน+อัญ+ฐา+ณ+รัชต์ แปลว่า ผู้มีความรู้เรื่องเงินที่มีความรู้ในหมู่ชน
จรัณวรัทย์ แปลไม่ได้ ต้องเป็น จรัณณวรัทย์ มาจาก จร +อัณณ์+วรัทย์ แปลว่า ผู้มีความกรุณาอันประเสริฐดังแม่น้ำที่ไหลผ่าน (ทักษาเพิ่มเป็น 56 ครับ)

Kanwarat
10-04-2010, 02:34 PM
ชนัญฐณรัชต์ มาจาก ชน+อัญ+ฐา+ณ+รัชต์ แปลว่า ผู้มีความรู้เรื่องเงินที่มีความรู้ในหมู่ชน
-ฐณ แปลเหมือน ฐน ได้รึป่าวคะ ที่แปลว่าฐาน,มั่นคง งั้นชื่อนี้สามารถแปลว่า ผู้ที่มีความรู้และการเงินที่มั่นคง ได้มั้ยคะ

จรัณวรัทย์ แปลไม่ได้ ต้องเป็น จรัณณวรัทย์ มาจาก จร +อัณณ์+วรัทย์ แปลว่า ผู้มีความกรุณาอันประเสริฐดังแม่น้ำที่ไหลผ่าน (ทักษาเพิ่มเป็น 56 ครับ)
-จรัณณวรัทย์ จะอ่านว่าจะ-รัน-นะ-วะ-รัด รึป่าวคะ

noppakorn
10-04-2010, 03:56 PM
-ฐณ แปลเหมือน ฐน ได้รึป่าวคะ ที่แปลว่าฐาน,มั่นคง งั้นชื่อนี้สามารถแปลว่า ผู้ที่มีความรู้และการเงินที่มั่นคง ได้มั้ยคะ

-จรัณณวรัทย์ จะอ่านว่าจะ-รัน-นะ-วะ-รัด รึป่าวคะ

สวัสดีครับ

คำว่า ฐาน ถ้าเขียนเป็น ฐาณ เป็นการเขียนผิดรูปครับ ไม่สามารถแปลได้ครับ ต้องแยกครับ

xxo
10-04-2010, 05:01 PM
ขอขอบพระคุณคุณนพอย่างสูงนะคะ

สาทุ อนุโมทนามิ

Jzoe
10-05-2010, 12:54 PM
สวัสดีค่ะ ช่วยหาชื่อเพราะๆให้ด้วยค่ะ
เกิดวันศุกร์ นามสกุล หาญอาษา อยากได้อักษรครบเลย (ถ้าเป็นไปได้) ยกเว้นกาลกิณีนะ

แล้วอีกอย่างค่ะ จำเป็นมั้ยที่ผู้หญิงจะต้องขึ้นต้นด้วยอักษาศรีอะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

noppakorn
10-05-2010, 01:35 PM
สวัสดีค่ะ ช่วยหาชื่อเพราะๆให้ด้วยค่ะ
เกิดวันศุกร์ นามสกุล หาญอาษา อยากได้อักษรครบเลย (ถ้าเป็นไปได้) ยกเว้นกาลกิณีนะ

แล้วอีกอย่างค่ะ จำเป็นมั้ยที่ผู้หญิงจะต้องขึ้นต้นด้วยอักษาศรีอะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

สวัสดีครับ

โดยปกติการตั้งชื่อแต่โบราณนั้นนิยม ชายใช้เดชนำ หญิงใช้ศรีนำ แต่ตามตำราแล้วไม่จำเป็น ครับ เพียงแต่จะพิจารณาจากผู้เปลี่ยนชื่อว่าชะตาชีวิตนั้นต้องใช้อะไรหรือขาดอะไรก็จะเพิ่มเข้าไป การที่จะให้มีทุกหมวดครบในชื่อนั้น เป็นไปได้ยากมากครับ บางครั้งมีครบไปสิ่งที่ชะตาตัวเองขาดอยู่ก็ทำให้ไม่แน่นกลับยิ่งเบาลงไป ส่วนใหญ่นั้นมักดูควบกับนามสกุล แล้วใช้ค่าดาวให้มาหนุนเสริม จะให้พยัญชนะครบนั้นกลับไม่ดีครับ นักพยากรณ์ตั้งชื่อเขาไม่ได้ดูกันแค่ง่ายๆครับ ต้องดูลึกไปอีกหลายๆชั้นครับ ถ้าทุกคนดูกันได้แล้ว พอดีนักพยากรณ์หมดอาชีพแน่เลยครับ จะตั้งชื่อต้องศึกษาค่าของดวงดาวด้วยครับ ยิ่งคุณเกิดวันศุกร์ด้วยแล้ว ย ร ล ว เป็นพยัญชนะที่ใช้มากที่สุด ยิ่งกำหนดชื่อยากครับ และนามสกุลหากต้องใช้ชื่อทักษาน้อยยิ่งแย่กันใหญ่ครับ
นามสกุล หาญอาษา ทักษา 22 เชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 14 ผลรวมทักษาได้ 36 และชื่อทักษา 41 ผลรวม 63 ขอแนะนำให้ใช้ชื่อทักษา 41น่ะครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันศุกร์ ศรีนำ

จินต์ภาณี แปลว่า ผู้พูดด้วยความคิด (อายตนะ1)
ชัญญาพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ (อายตนะ6)
จิตนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยใจ (อายตนะ8)
พิชญ์ภณิตา แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์ (อายตนะ9)
ญาณพิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นด้วยความรอบรู้

Kanwarat
10-05-2010, 03:10 PM
ถ้าชื่อว่า ชนัญฐนรัชต์ ก็สามารถแปลว่า ผู้ที่มีความรู้และการเงินที่มั่นคง ได้ใช่มั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ :)

Chobitpair
10-06-2010, 01:49 AM
สวัสดีค่ะ

รบกวนถามความหมายของชื่อ ชนิชา ขอบคุนมากค่ะ

noppakorn
10-06-2010, 11:43 AM
ถ้าชื่อว่า ชนัญฐนรัชต์ ก็สามารถแปลว่า ผู้ที่มีความรู้และการเงินที่มั่นคง ได้ใช่มั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ :)

ถูกต้องแล้วครับ

noppakorn
10-06-2010, 11:48 AM
สวัสดีค่ะ

รบกวนถามความหมายของชื่อ ชนิชา ขอบคุนมากค่ะ

สวัสดีครับ

ชนิชา แปลว่า ผู้เกิดมาในหมู่คนนิรันดร,ผู้เกิดมามีหมู่ชนเป็นของตนเอง (ชน+นิ+ชา)

noppakorn
10-08-2010, 01:15 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

ชนิชา แปลว่า ผู้เกิดมาในหมู่คนนิรันดร,ผู้เกิดมามีหมู่ชนเป็นของตนเอง (ชน+นิ+ชา)

ถ้าเป็น ชณิชา จะมีความหมายไหมคะ ..

สวัสดีครับ

ชณิชา แปลว่า เกิดมาบริสุทธิ์ (ช มาจาก ชา)

Fortuner
10-10-2010, 11:18 PM
กราบขอบพระคุณท่านมากครับที่ตั้งชื่อให้กระผม

ลูกชายผมชื่อ ชวนบรรหาร(ทักษา 33) คิ้วดาวเรือง(ทักษา45) เกิดวันศุกร์ที่ 4 พ.ย.2531 เวลา 11.45น.
อยากจะเปลี่ยนชื่อเป็น ชกาณต์กฤษฏ์ จะต่างกับ ชกานต์กฤษฏ์ ไหมครับ (ทักษา 45)
อยากรู้ความหมายครับ ถ้าพิมพ์ภาษาอังกฤษ chakankit kiudawrueng ได้ไหมครับ
หรือช่วยแนะนำชื่ออื่นที่เป็นมงคลเหมาะสมกับลูกชายให้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

passarakorn
10-11-2010, 11:48 AM
รบกวนอาจารย์ค่ะ ชื่อจิระวรินทร์
แปลว่าอะไรคะขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
10-11-2010, 11:53 AM
กราบขอบพระคุณท่านมากครับที่ตั้งชื่อให้กระผม

ลูกชายผมชื่อ ชวนบรรหาร(ทักษา 33) คิ้วดาวเรือง(ทักษา45) เกิดวันศุกร์ที่ 4 พ.ย.2531 เวลา 11.45น.
อยากจะเปลี่ยนชื่อเป็น ชกาณต์กฤษฏ์ จะต่างกับ ชกานต์กฤษฏ์ ไหมครับ (ทักษา 45)
อยากรู้ความหมายครับ ถ้าพิมพ์ภาษาอังกฤษ chakankit kiudawrueng ได้ไหมครับ
หรือช่วยแนะนำชื่ออื่นที่เป็นมงคลเหมาะสมกับลูกชายให้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชื่อที่จะเปลี่ยนทักษา 45 ใช้ได้ครับสำหรับผู้มีนามสกุลทักษา 45 ผลรวมได้ 90 เป็นมงคลยิ่ง

ชกาณต์กฤษฏ์ คำว่า กาณต์ คำนี้ไม่มีคำศัพท์ ควรจะเปลี่ยนเป็น ชกาณฑ์กฤษฏ์ จะได้ทักษาเท่าเดิมและค่าอายตนะได้ 8 ดียิ่ง
ชกาณฑ์กฤษฏ์ แปลว่า ผู้ที่ได้กระทำการเป็นขั้นตอนแต่เกิด (อายตนะได้ 8) ดียิ่ง
ชกานต์กฤษฏ์ แปลว่า ผู้ที่ได้ทำตนเป็นที่รักมาแต่เกิด (อายตนะได้ 3)

สำหรับชื่อภาษาอังกฤษนั้น เป็นการคิดค้นขึ้นในภายหลังไม่ได้ตกทอดมาตามหลักทักษาปกรณ์มาแต่โบราณ ก็อย่าไปคำนึงถึงครับ เพราะผลของดวงดาวยังไม่ได้บันทึกหรือพิสูจน์มาเช่นพยัญชนะไทยหรือบาลีสันสกฤต ครับ

ชื่อแนะนำครับ มีเดชนำ
กฤตย์ชานนท์ แปลว่า ผู้เพลิดเพลินในความรู้ที่พึงกระทำ (อายตนะได้ 9 ดังราชาดียิ่ง)
กิตติ์ธีธัช แปลว่า ผู้มีปัญญาเป็นธงชัยอันมีเกียรติ (อายตนะได้ 9 ดังราชาดียิ่ง)

wutkamee
10-13-2010, 03:41 PM
จิตคัมคุณ และ ชนพิมพ์ แปลว่าอะไรครับ

chanijda_fon
10-13-2010, 05:28 PM
พอดียังไม่ทราบความหมายชื่อตัวเองเลยนะค๊า

ขอบคุณค๊า
;)

noppakorn
10-14-2010, 12:25 PM
จิตคัมคุณ และ ชนพิมพ์ แปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

จิตคัมคุณ แปลว่า ผู้มีใจไปเกื้อกูล (คัม มาจาก คม แปลว่า ไป,ถึง)
ชนพิมพ์ แปลว่า ผู้เป็นแบบอย่างของคน

10-14-2010, 04:54 PM

ขอบคุณค๊า
;)

พอดีว่าจำรหัสผ่านของชื่อเก่าไม่ได้นะค่ะ ก็เลยสมัครสมาชิกใหม่

ยังไงช่วยแปลความหมายให้ด้วยนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-15-2010, 12:24 PM
[quote=beauty_n_more ]

ขอบคุณค๊า
;)

สวัสดีครับ

ชนิจฎา มาจากคำว่า ชน + อิจฎา หรือ ชา+นิจ+ฎา คำว่า อิจฎา และ ฎา ไม่มีคำศัพท์ครับ

wutkamee
10-15-2010, 01:50 PM
ชิญเตชินท์ แปลว่าอะไรครับ

noppakorn
10-15-2010, 03:47 PM
ชิญเตชินท์ แปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

ชิญเตชินท์ คำว่า ชิญ ไม่มีคำศัพท์ครับ

10-15-2010, 09:59 PM

ขอบคุณค๊า
;)

สวัสดีครับ

ชนิจฎา มาจากคำว่า ชน + อิจฎา หรือ ชา+นิจ+ฎา คำว่า อิจฎา และ ฎา ไม่มีคำศัพท์ครับ

ก็คือไม่มีความหมายเหรอค่ะ
คุณพ่อตั้งให้แล้วท่านลืมความหมายนะจ้า
รู้แต่ว่าถ้าใช้ ด จะไม่ค่อยดี ก็เลยเป็นตัว ฎ นะค่า
แล้วถ้า ชะ+ นิจ+ ดา มีความหมายมั้ยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-16-2010, 06:34 PM

ขอบคุณค๊า
;)

สวัสดีครับ

ก็คือไม่มีความหมายเหรอค่ะ
คุณพ่อตั้งให้แล้วท่านลืมความหมายนะจ้า
รู้แต่ว่าถ้าใช้ ด จะไม่ค่อยดี ก็เลยเป็นตัว ฎ นะค่า
แล้วถ้า ชะ+ นิจ+ ดา มีความหมายมั้ยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ
ผมเข้าใจว่าคุณพ่อคงใช้คำว่า ฎา แทนคำว่า ดา ครับ ถ้าใช้คำว่า ดา ชื่อ ชนิจฎา (ชนิจดา) จะแปลว่า ผู้เกิดมาเป็นหญิงเสมอ ครับ

PumWeii
10-17-2010, 02:50 PM
สวัสดีค่ะ. หนูอยากทราบว่า ชื่อ. "จุฑารัตน์" แปลว่าอะไรคะ

Nathamon
10-17-2010, 11:55 PM
อยากขอสอบถามค่ะ ลูกสาวเกิดวันอาทิตย์ค่ะ นามสกุล วัชระวรสิทธิ์ อยากทราบความหมายของชื่อค่ะและอยากถามว่าควรใช้อักษรไหนคะ ระหว่าง เฌอรินท์ กับเฌอริณท์

noppakorn
10-18-2010, 02:20 PM
สวัสดีค่ะ. หนูอยากทราบว่า ชื่อ. "จุฑารัตน์" แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

จุฑารัตน์ แปลว่า เครื่องประดับเพชรพลอย, เครื่องประดับจุก(ผม)

nonge2
10-19-2010, 01:36 AM
รบกวนครับผม อยากเปลี่ยนชื่อแต่ยังหาไม่ได้สักทีครับรบกวนด้วยครับ
ชื่อเดิม ชำนาญ นามสกุล ชาวนาป่า เกิด วันอังคาร กันยายน 2525
ชื่อได้ 13 นามสกุลได้ 19 รวมได้ 32 ไม่ดีเลยครับ และค่อนข้างจะเป็นตามนั้นเลยครับ
เลยอยากเปลี่ยนชื่อครับ ให้ได้ 41 หรือเห็นควรอย่างไรครับรบกวนด้วยน้ะครับ