PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร จ , ฉ , ช , ฌ , ญ

หน้า : 1 2 3 [4] 5 6 7 8

noppakorn
10-19-2010, 10:38 AM
รบกวนครับผม อยากเปลี่ยนชื่อแต่ยังหาไม่ได้สักทีครับรบกวนด้วยครับ
ชื่อเดิม ชำนาญ นามสกุล ชาวนาป่า เกิด วันอังคาร กันยายน 2525
ชื่อได้ 13 นามสกุลได้ 19 รวมได้ 32 ไม่ดีเลยครับ และค่อนข้างจะเป็นตามนั้นเลยครับ
เลยอยากเปลี่ยนชื่อครับ ให้ได้ 41 หรือเห็นควรอย่างไรครับรบกวนด้วยน้ะครับ

สวัสดีครับ

ชื่อคุณ ชำนาญ ชาวนาป่า ชื่อสกุลทักษา 13 นามสกุลทักษา 19 สำหรับทักษานามสกุล ที่เหมาะสมที่สุดคือ ทักษา 41 รองมาคือทักษา 36 และ 45 ครับทักษาชื่อ 41รวมกับนามสกุลแล้ว ได้ทักษา 60 เป็นทักษาเงินทองอนันต์ แต่ต้องหมั่นทำบุญสร้างทานสวดมนต์ไหว้พระมาเสริมเสมอๆ (นามสกุลขาด อายุและอุตสาหะ) ชื่อตก เป็นคนเชื่อมั่นตนเองสูง เลยไม่ค่อยฟังใคร ทำให้ล้มเหลวในตอนท้าย ความรักก็มักมีปัญหา

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันอังคาร มีอายุและอุตสาหะ ประกอบหรือนำเพื่อเสริมฐานสกุล

ศรณ์สธน แปลว่า ผู้มีความร่ำรวยเป็นที่พึ่ง (ค่าอายตนะ 1)
ณัฏฐพล แปลว่า ผู้มีกำลังแห่งปราชญ์ (ค่าอายตนะ 1)
สิษฐภวิล แปลว่า ผู้ดำรงความร่ำรวยตลอดกาล (ค่าอายตนะ 6)
เศรษฐยศ แปลว่า ผู้มีเกียรติและฐานาร่ำรวย (ค่าออายตนะ 2)
สุทธิปรานต์ แปลว่า ผู้หมดจดที่สุด (ค่าอายตนะ 2)

weib
10-31-2010, 11:27 PM
สวัสดีครับคุณพี่นพ
ขอรบกวนคุณพี่นิดนึง พอดี ผมเกิดวันเสาร์ผมต้องการ ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ตัว จ ฉ ช ซ ณ ญ แลัวนามสกุลผมคือ มงคลอัศวรัตน์ รบกวนคุณพี่
ช่วยตั้งชื่อ ที่มีความหมายและ เลขทักษา รวม แล้วได้เลขดี ด้วยครับ
ขอบคุณครับ
ธนวีร์

noppakorn
11-01-2010, 11:06 AM
สวัสดีครับคุณพี่นพ
ขอรบกวนคุณพี่นิดนึง พอดี ผมเกิดวันเสาร์ผมต้องการ ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ตัว จ ฉ ช ซ ณ ญ แลัวนามสกุลผมคือ มงคลอัศวรัตน์ รบกวนคุณพี่
ช่วยตั้งชื่อ ที่มีความหมายและ เลขทักษา รวม แล้วได้เลขดี ด้วยครับ
ขอบคุณครับ
ธนวีร์

สวัสดีครับ

นามสกุล มงคลอัศวรัตน์ ตกทักษา 65 หาคู่ดีเลิศยาก แต่ก็เสริมได้ด้วยการใช้พยัญชนะมงคลมาเสริมกับนามสกุล ในนามสกุลนี้ มีพยัญชนะครบเกือบทุกกลุ่ม ยกเว้น กลุ่มมนตรีเท่านั้น การที่คุณระบุว่าต้องการชื่อขึ้นด้วย จ ฉ ช ซ ณ ญ ซึ่งเป็นกลุ่มมนตรี นับว่าเป็นผู้มีความรู้ดี และเหมาะสมเป็นอย่างยิ่งครับ ชื่อทักษาที่เหมาะสม กับนามสกุลนี้คือ ทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ ซึ่งเป็นดาวคู่มิตร ทำให้มีเพื่อนและมีผู้คอยช่วยเหลือ ดาวพุธเป็นดาวแห่งปัญญา ทำให้เฉลียวฉลาด ผลรวมเป็นดาวศุกร์ ดาวศุภโชค เมื่อนำชื่อและสกุลมารวมกันจะได้ทักษา 89 ซึ่งเป็นทักษาดีปานกลาง ทักษานี้จัดว่าดีที่สุดแล้วสำหรับนามสกุลนี้ การเสริมให้เต็มนั้น ต้องเสริมด้วยความประพฤติของคุณเองคือ
1. อย่าหลงงมงายในสิ่งเร้นลับ และอบายมุข
2. ต้องสร้างความเชื่อมั่นในตนเอง
3. อย่าเป็นคนขี้ระแวงและไม่ไว้วางใจในผู้อื่น จะใช้คน จะคบคน ศึกษาเขาให้ดี แล้วคบด้วยความจริงใจ ผู้คนจะไม่หนีห่าง
4. หมั่นทำบุญสร้างกุศลเสมอๆ เพื่อมาเสริมบารมีและฐานชะตา

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันเสาร์ มีมนตรีนำ

จักรภพ แปลว่า ประเทศที่รวมกลุ่มกัน,แวดวงของแผ่นดิน (ได้อายตนะ1)
จักริน แปลว่า พระราชา (ได้อายตนะ 6)
ชาคริยา แปลว่า ผู้มีความเพียร (ได้อายตนะ 2)
ชยพล แปลว่า ผุ้มีกำลังชัยชนะ (ได้อายตนะ 6)
ชินโชติ แปลว่า ความรุ่งเรืองของผู้ชนะ (ได้อายตนะ 9)
ชินทยุต แปลว่า ความสว่างชัดแจ้งของผู้มีชัยชนะ (ได้อายตนะ 8)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร ผู้ตั้งชื่อและเจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงานด้วยครับ

jaowyingg
11-01-2010, 10:00 PM
[b]สวัสดีค่ะ/b]

พอดีจะเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ
ชื่อเดิมคือ ชื่อ นัชชา ฉัตรเมธี เกิดวันศุกร์ กุมภาพันธ์ค่ะ
- อยากได้เลขอายตนะ 6 7 8 9 ก็ได้ค่ะ
- อยากขอตัวอักษรใหม่ขึ้นต้นด้วย ณ หรือ ช ก็ได้ค่ะ

อีกชื่อนึงเป็นของน้องชายค่ะ
ชื่อเดิม ทวิชาติ ฉัตรเมธี เกิดวันศุกร์ที่ 7 พฤษภาคม ค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ

noppakorn
11-02-2010, 11:17 AM
[b]สวัสดีค่ะ/b]

พอดีจะเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ
ชื่อเดิมคือ ชื่อ นัชชา ฉัตรเมธี เกิดวันศุกร์ กุมภาพันธ์ค่ะ
- อยากได้เลขอายตนะ 6 7 8 9 ก็ได้ค่ะ
- อยากขอตัวอักษรใหม่ขึ้นต้นด้วย ณ หรือ ช ก็ได้ค่ะ

อีกชื่อนึงเป็นของน้องชายค่ะ
ชื่อเดิม ทวิชาติ ฉัตรเมธี เกิดวันศุกร์ที่ 7 พฤษภาคม ค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลฉัตรเมธี ทักษา 34 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือ 56 ผลรวมได้ทักษา 90 เป็นมงยิ่ง ชื่อสกุลที่มีผลรวมนี้ หมั่นทำบุญสร้างทานและสวดมนต์ภาวนาเสมอๆ สิ่งศักดิ์สิทธิ์จะช่วยเกื้อหนุนและคุ้มครอง ครับ ใช้สำหรับทั้งสองท่านเลยน่ะครับ

ชื่อทักษา 56 สำหรับหญิงวันศุกร์

ณัฏฐนังคณ์ (นัดทะนัง) แปลว่า ผู้ไม่มีมีกิเลสดังนักปราชญ์ (ค่าอายตนะได้ 9)
ชนุตม์นันทินี แปลว่า ผู้มีความสุขที่อยู่เหนือผู้อื่น (ค่าอายตนะได้ 6)
ณนิพิทนันทน์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่ชัดแจ้ง (ค่าอายตนะได้ 9)

ชื่อทักษา 56 สำหรับชาย วันศุกร์

สัณห์พงศ์ แปลว่า เชื้อสายผู้สุภาพเรียบร้อย (ค่าอายตนะได้ 6)
พิชญ์พัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญทางความรู้ (ค่าอายตนะได้ 6)
โพธิณัฏฐ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้รู้ความเป็นจริง (ค่าอายตนะได้ 2)
ณัฏฐ์นพัต แปลว่า นักปราชญ์ผู้ริเริ่ม (ค่าอายตนะได้ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืมทำบุญสร้างทานหรือใส่บาตรอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร และผู้ตั้งชื่อครับ เพื่อหนุนชื่อชะตา

Rainny622
11-05-2010, 03:20 PM
สวัสดีค่ะ เพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกค่ะ ถ้าโพสผิดก็ขออภัยด้วยนะคะ
คือจะเปลี่ยนชื่อค่ะ ชื่อเดิมเพ็ญวิภา เมืองเกิด เกิด จันทร์ที่ 26 ตุลาคม 2524ค่ะ
ไปขอให้พระ(สิ่งศักดิ์สิทธิ์)ท่านเปลี่ยนชื่อให้ใหม่ท่านตั้งให้ว่า ชลนิชาค่ะท่านบอกความหมายในเชิงของท่านว่าเปรียบดังหมอที่รักษาตนเองและผู้อื่นได้
แต่ถ้าไปเปลี่ยนที่อำเภอเราต้องบอกความหมายทางโลกใช่ไหมคะเลยอยากทราบว่า ชลนิชา มีความหมายว่าอะไรคะ
หรือมีชื่อแบบไหนที่จะอ่านได้ว่าชน-นิ-ชา อีกไหมคะ และการเปลี่ยนชื่อนอกจากเปลี่ยนที่อำเภอแล้วต้องทำอะไรอีกบ้างคะเพื่อความเป็นมงคลของตนเองและครอบครัวคะ และตั้งใจจะเปลี่ยนามสกุลด้วยค่ะจากเมืองเกิดเปลี่ยนเป็นมีศรีค่ะ(นามสกุลของแม่)
ชื่อรวมนามสกุลใหม่ ดีไหมคะ ชลนิชา มีศรี
ถามหลายคำถามท่านคงไม่ว่านะคะ
ขอบคุณมากๆค่ะ

noppakorn
11-05-2010, 03:30 PM
สวัสดีค่ะ เพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกค่ะ ถ้าโพสผิดก็ขออภัยด้วยนะคะ
คือจะเปลี่ยนชื่อค่ะ ชื่อเดิมเพ็ญวิภา เมืองเกิด เกิด จันทร์ที่ 26 ตุลาคม 2524ค่ะ
ไปขอให้พระ(สิ่งศักดิ์สิทธิ์)ท่านเปลี่ยนชื่อให้ใหม่ท่านตั้งให้ว่า ชลนิชาค่ะท่านบอกความหมายในเชิงของท่านว่าเปรียบดังหมอที่รักษาตนเองและผู้อื่นได้
แต่ถ้าไปเปลี่ยนที่อำเภอเราต้องบอกความหมายทางโลกใช่ไหมคะเลยอยากทราบว่า ชลนิชา มีความหมายว่าอะไรคะ
หรือมีชื่อแบบไหนที่จะอ่านได้ว่าชน-นิ-ชา อีกไหมคะ และการเปลี่ยนชื่อนอกจากเปลี่ยนที่อำเภอแล้วต้องทำอะไรอีกบ้างคะเพื่อความเป็นมงคลของตนเองและครอบครัวคะ และตั้งใจจะเปลี่ยนามสกุลด้วยค่ะจากเมืองเกิดเปลี่ยนเป็นมีศรีค่ะ(นามสกุลของแม่)
ชื่อรวมนามสกุลใหม่ ดีไหมคะ ชลนิชา มีศรี
ถามหลายคำถามท่านคงไม่ว่านะคะ

สวัสดีครับ

ชลนิชา แปลว่า เกิดจากน้ำนิรันดร

คุณเกิดวันจันทร์ ชื่อมีสระเป็นกาลกิณี ชลนิชา มีสระอิ และ สระอา เป็นกาลกิณี ทักษา 20 ดีปานกลาง นามสกุลมีศรี ทักษา 30 ไม่ดี นามสกุลเมืองเกิด ก็ทักษา 30 ไม่ดีเช่นกัน
ผลรวม 50 เป็นมงคลนามครับ ชื่อนี้ไม่ทราบพระตั้งให้ได้อย่างไร

การเปลี่ยนชื่อ ให้ถือฤกษ์สะดวก หรือถ้าจะเลือกฤกษ์มงคล ให้เลือกวันธงไชย หลังจากเปลี่ยนชื่อ ให้ไปทำบุญสร้างทานปล่อยนกปล่อยปลา หากไม่สะดวกก็ทำบุญใส่บาตร อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านและที่ทำงาน ผู้ตั้งชื่อให้คุณ ครับ

ชื่อไม่ดีครับ

Rainny622
11-08-2010, 12:52 PM
ขอบคุณนะคะ สำหรับคำตอบ รวมชื่อกับนามสกุลแล้วดีแสดงว่าใช้ชื่อนี้ได้ใช่ไหมคะ
ชื่อนี้พระจีนตั้งให้ค่ะ(ตั้งให้ในขณะทรงพระค่ะ) เพราะถ้าเปลี่ยนก็ไม่รู้จะเปลี่ยนเป็นอะไรน่ะค่ะ

noppakorn
11-08-2010, 01:18 PM
ขอบคุณนะคะ สำหรับคำตอบ รวมชื่อกับนามสกุลแล้วดีแสดงว่าใช้ชื่อนี้ได้ใช่ไหมคะ
ชื่อนี้พระจีนตั้งให้ค่ะ(ตั้งให้ในขณะทรงพระค่ะ) เพราะถ้าเปลี่ยนก็ไม่รู้จะเปลี่ยนเป็นอะไรน่ะค่ะ

สวัสดีครับ

ช่วงนี้ยังไม่มีปัญหา ก็ยังไม่ต้องเปลี่ยนน่ะครับ มีปัญหาหนักๆเมื่อไหร่ก็มาปรึกษาครับ

JAYMINDA
11-10-2010, 11:59 AM
รบกวนสอบถามค่ะ เกิดวันศุกร์ที่ 17 สิงหาคม พ.ศ. 2533

อยากได้ชื่อสั้น ๆ สัก 2 พยางค์ (หรือ 3 ก็ได้ค่ะถ้าหายาก) ที่เป็นศรี หรือ เดช เลขศาสตร์ ของนามสกุล คือ 35 ค่ะ

ขอสอบถามว่าชื่อ "เจมินดา" แปลว่าอะไรคะ ?

แล้วถ้าขึ้นต้นด้วย สระ - เอ นับเป็นชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ศรี รึเปล่า ?

ขอบคุณค่ะ :D

aitt
11-10-2010, 02:43 PM
เรียน คุณอุบาสกพนกรณ์
รบกวน ช่วยหาความหมายและที่มาของชื่อต่อไปนี้ด้วยครับ
1. ฌริลรัตน์
2.ฌรัลรัตน์
ปล. พยายามหาแล้ว หาไม่ได้ หรือว่า 2 คำนี้ ไม่มีความหมายครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
11-10-2010, 02:58 PM
รบกวนสอบถามค่ะ เกิดวันศุกร์ที่ 17 สิงหาคม พ.ศ. 2533

อยากได้ชื่อสั้น ๆ สัก 2 พยางค์ (หรือ 3 ก็ได้ค่ะถ้าหายาก) ที่เป็นศรี หรือ เดช เลขศาสตร์ ของนามสกุล คือ 35 ค่ะ

ขอสอบถามว่าชื่อ "เจมินดา" แปลว่าอะไรคะ ?

แล้วถ้าขึ้นต้นด้วย สระ - เอ นับเป็นชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ศรี รึเปล่า ?

ขอบคุณค่ะ :D

สวัสดีครับ

คนเกิดวันศุกร์ พยัญชนะที่เป็นกลุ่มศรีคือ จ ฉ ช ซ ญ ฌ ครับ สระเป็นอายุครับ นามสกุลคุณทักษา 35 คงไม่พลาดน่ะครับ ทักษาสมพงษ์คือ 24 ครับ ผลรวมคือ 59 ทักษามงคลดีเลิศ
ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์

จิตตานาถ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งแห่งใจ,เจ้าหัวใจ
ฐาปณี แปลว่า ผู้ดำรงมั่น
ณัฐกฤตา แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป็นนักปราชญ์
ธัญธิตา แปลว่า บุตรสาวผู้โชคดี
นัทธมน แปลว่า ผู้มีใจผูกพัน
โชติณิช แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และรุ่งเรือง
ณิชนิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมมาอย่างบริสุทธิ์
ณกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักที่มีความรู้
สุธีญา แปลว่า ผู้รอบรู้ที่มีปัญญาดี

เจมินดา เป็นภาษาต่างประเทศ เข้าใจว่ามาจากชื่อกลุ่มดาว เจมินกา ครับ

noppakorn
11-10-2010, 03:09 PM
เรียน คุณอุบาสกพนกรณ์
รบกวน ช่วยหาความหมายและที่มาของชื่อต่อไปนี้ด้วยครับ
1. ฌริลรัตน์
2.ฌรัลรัตน์
ปล. พยายามหาแล้ว หาไม่ได้ หรือว่า 2 คำนี้ ไม่มีความหมายครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

คำศัพท์ที่ขึ้นต้นด้วย ฌ ไม่มีครับ ที่ใช้ในไทยมีประมาณไม่เกิน 10 คำศัพท์ครับ

weib
11-11-2010, 12:46 AM
สวัสดีค่ะ คุณ นพ ดิฉันชื่อ ชุลีพร มงคลอัศวรัตน์ เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 26 มิถุยายน 2495 ดิฉันขอรบกวนคุณนพตั้งชื่อที่มี มูละ และศรี นำ หน้า และ มีตัว ที่เป็นมงคล มาประกอบและอยากได้ เลขอาตยนะที่ดี
ขอบคุณค่ะ
ชุลีพร

noppakorn
11-11-2010, 01:02 PM
สวัสดีค่ะ คุณ นพ ดิฉันชื่อ ชุลีพร มงคลอัศวรัตน์ เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 26 มิถุยายน 2495 ดิฉันขอรบกวนคุณนพตั้งชื่อที่มี มูละ และศรี นำ หน้า และ มีตัว ที่เป็นมงคล มาประกอบและอยากได้ เลขอาตยนะที่ดี
ขอบคุณค่ะ
ชุลีพร

สวัสดีครับ

ชื่อทักษาสกุลนี้ ต้องอ่านให้ละเอียดน่ะครับ แล้วนำไปทำตามคำแนะนำครับ

คุณชุลีพร นามสกุล มงคลอัศวรัตน์ ทักษานามสกุลได้ 65 เป็นมงคลยิ่ง ข้อเสียคือ ไม่สามารถจับทักษาชื่อให้เป็นคู่งามได้ เพราะผลรวมจะออกมาไม่ได้ดียิ่งครับ แต่สามารถแก้ไขได้ ด้วยการแก้ไขนิสัยตนเอง สร้างบุญทาน สวดมนต์ไหว้พระมาหนุนเสริม ก็จะสามารถมาเติมส่วนที่ขาดไปได้ครับ อย่าห่วงน่ะครับ ถ้าทำตามคำแนะนำ ดีแน่ครับ
ชื่อมงคลที่เหมาะสมคือทักษา 24 เป็นดาวจันทร์ และดาวพุธ ดาวคู่มิตร ส่งเสริมให้เจ้าของชื่อมีมิตรสหายมาก มีความอ่อนน้อม มีความกตัญญู(ข้อนี้สำคัญยิ่ง สามารถมาเสริมชะตาให้หลุดพ้นจากเคราะห์หรือปัญหาได้) และมีความสำเร็จ มีผู้คอยช่วยเหลือ ผลรวมชื่อและสกุลได้ 89 เป็นดาวราหูและดาวเกตุ ราหูเป็นดาวบาป ดาวเกตุเป็นดาวแห่งความสำเร็จ ส่งผลให้เป็นคนที่ไปไหนมาไหนมีเพื่อนมาก มีสังคมมาก ทำการใดสำเร็จ ข้อเสียคือ เป็นคนขี้ระแวง ไม่ค่อยเชื่อใจใคร ซีงอันนี้ ต้องทำใจให้มีความเชื่อมั่น และปรับปรุงนิสัยตัวเองให้รู้จักโอนอ่อนผ่อนตามผู้อื่น และอย่าหูเบา หัดเป็นคนมีเหตุผล ทำได้ชีวิตนี้ดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัส มี มูละและศรีนำ

เขมจิรา (เขม จิ รา) แปลว่า ผู้มีความสุขตลอดกาล (อายตนะ 9)
เขมปัณฑา (เขม ปัน ดา) แปลว่า ผู้มีความสุขด้วยปัญญา (อายตนะ 9)
เขมรุจิ (เขม รุ จิ) แปลว่า ผู้มีความงามเป็นความสุขสบาย (อายตนะ 9)
เบญญพร (เบน ยะ พอน) แปลว่า ผู้มีปัญญาอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
โสภิลภา (โส ภิ ละ พา) แปลว่า ผู้มีความงามเป็นลาภ,ผู้ได้รับความงาม (อายตนะ๘)
กมลณิชา (กะ มน นิ ชา) แปลว่า ดอกบัวบริสุทธิ์ ,ผู้มีใจบริสุทธิ์ (อายตนะ 2)
กรพิชญา (กอน พิด ชะ ยา) แปลว่า ผู้สร้างความรู้,ผู้เป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 2)
คณิณภกร (คะ นิน พะ กอน) แปลว่า ผู้สร้างแสงสว่างที่เป็นใหญ่ในหมู่คน (อายตนะ2)
ไปรยา (ปรัย ยา ) แปลว่า ผู้เป็นที่รัก (อายตนะ 1)

rainny22
11-11-2010, 01:26 PM
สวัสดีค่ะ คุณอุบาสกนพกรณ์
ฉันเกิดวันศุกร์ ที่ 4 พฤษภาคม พ.ศ.2522 เกิดตอนเช้า ชื่อ ฉันทนา รอดพ้น
รบกวนหน่อยนะค่ะ

noppakorn
11-11-2010, 02:19 PM
ฉันเกิดวันศุกร์ ที่ 4 พฤษภาคม พ.ศ.2522 เกิดตอนเช้า ชื่อ ฉันทนา รอดพ้น
รบกวนหน่อยนะค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อฉันทนา ตกทักษา 21 นามสกุล รอดพ้น ทักษา 26 ตกราหู ชื่อนี้นี่ลำบากน่ะครับ ทำการอะไรอยู่ ทำท่าว่าจะไปได้สวย อยู่ๆก็มีปัญหาจนทำไม่ได้เสียเฉยๆ ทักษารวม 47 เป็นทักษา ทำการใด้ก็มักเหนื่อยเปล่า มักหลงไปกับสิ่งที่ไม่ดีทำให้เสียหายกับชีวิตและการงาน ชีวิตมักพลิกผันเปลี่ยนแปร ความรักก็มักขัดแย้งเพราะตัวคุณเองเป็นสาเหตุ เนื่องจากคุณเองดูกิริยาแล้ว อ่อนน้อม แต่คุณกลับซ่อนความแข็งกร้าวไว้ภายใน พร้อมที่จะแตกหักเสมอ
ชื่อคุณควรเปลี่ยนเป็นทักษา ชื่อ 24 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษา 50 บอกถึงความทะเยอทะยานรู้จักดิ้นรนขวนขวาย ฝักใฝ่ศาสนา เหมาะกับอาชีพที่ต้องติดต่อผุ้อื่น หรือเดินทาง หรือด้านต่างประเทศ งานประชาสัมพันธ์ ฝ่ายขาย

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิง วันศุกร์

ฉันทนตา (ฉัน ทะ นะ ตา) แปลว่า หญิงผู้มีขอบเขตของตนเอง,หญิงผู้ตั้งมั่นด้วยตนเอง (อายตนะ 9)
ฐาปณี แปลว่า ผู้ดำรงมั่น (อายตนะ 2)
ณัฐกฤตา แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 2)
ศศินา แปล่ว่า ดวงจันทร์ (อายตนะ 1)
โศภิตชุดา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยความงาม (อายตนะ 2)
อินทุชญา แปลว่า ผู้มีความรู้งามดังดวงจันทร์ (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืมทำบุญสร้างทาน หรือใส่บาตร อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ พระภูมิเจ้าที่ และผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรมและประกาศให้เทวดาทราบ

rainny22
11-11-2010, 03:26 PM
ขอบคุณที่ช่วยวิเคราะห์ชื่อให้นะคะ

rainny22
11-11-2010, 04:58 PM
ชื่อ ญาณวุฒิ ศรีสำราญ เกิดวันอังคาร ชื่อนี้ดีแล้วหรือยัง หรือรบกวนหาชื่อใหม่ให้ผมหน่อย

noppakorn
11-14-2010, 10:23 PM
ชื่อ ญาณวุฒิ ศรีสำราญ เกิดวันอังคาร ชื่อนี้ดีแล้วหรือยัง หรือรบกวนหาชื่อใหม่ให้ผมหน่อย

สวัสดีครับ

ญาณวุฒิ ทักษา 24 อายตนะ 9 ผลรวมกับนามสกุลทักษา 35 ได้ผลรวม 59 เป็นชื่อสกุลที่เป็นมงคลยิ่ง ไม่ต้องเปลี่ยนแล้วครับ

jaowyingg
11-14-2010, 10:55 PM
ขอรบกวนอีกครัั้งนะคะคุณนพ
ดิฉันรบกวนขอชื่อทักษา 56 ของผู้หญิงที่เกิดวันศุกร์ได้ไหมค่ะ
พอดีชื่อที่ให้มาในตอนนั้นเป็นชื่อที่อ่านยากเกินไปค่ะ

รบกวนทีนะคะคุณนพพอดี
ดิฉันอยากเปลี่ยนชื่อใหม่ก่อนหางานทำค่ะ

รบกวนขอค่าอาตยนะด้วยนะคะ
ขอบคุณมากๆนะคะ

punpuy
11-15-2010, 11:07 AM
สวัสดีค่ะคุณอุบาสกนพกรณ์
ขอบคุณคุณนพที่ช่วยตั้งชื่อให้ลูกๆๆขอรบกวนคุณนพตั้งชื่อให้ดิฉันด้วยค่ะ
เกิดวันที่ 1 มกราคม 2509เวลา24.19น.วันศุกร์หรือเสาร์ไม่แน่ใจค่ะ เกิดจ.อุดรเป็นแม่บ้าน
ชื่อเดิมอะภิชญา รัตถคีรี เปลี่ยนนามสกุล ชินศุภสรณ์
ดูชื่อที่คุณนพตั้งไว้ชื่อ ชญาน์นันทน์ (เ ติม น อีกตัวได้หรือปล่าวค่ะ)50
เพ็ญนีติ์ 50 ชื่อไหนดีกว่ากันแต่ชอบชื่อ ชญาน์นันทน์ ค่ะ หรือคุณนพตั้งให้ใหม่ก็ได้นะคะ
ขอขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-15-2010, 02:45 PM
ขอรบกวนอีกครัั้งนะคะคุณนพ
ดิฉันรบกวนขอชื่อทักษา 56 ของผู้หญิงที่เกิดวันศุกร์ได้ไหมค่ะ
พอดีชื่อที่ให้มาในตอนนั้นเป็นชื่อที่อ่านยากเกินไปค่ะ

รบกวนทีนะคะคุณนพพอดี
ดิฉันอยากเปลี่ยนชื่อใหม่ก่อนหางานทำค่ะ

รบกวนขอค่าอาตยนะด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

จำไม่ได้ครับว่าให้ชื่ออะไรไปบ้าง แต่ถ้าซ้ำก็ขออภัยด้วยน่ะครับ เพราะคิดไปคิดมานานเข้ามันก็จะมีซ้ำกันบ้าง บางครั้งก็เอาจากที่เคยคิดไว้มาให้ครับ

ชื่อทักษา 56 สำหรับหญิงวันศุกร์

ณัฏฐนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในความรอบรู้ (อายตนะ 1)
ณัฏฐนังคณ์ (นัดทะนัง) แปลว่า ผู้ไม่มีมีกิเลสดังนักปราชญ์ (ค่าอายตนะได้ 9)
พิชญ์นันทน์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความสุข (อายตนะ 9)
นันทน์คณุฒน์ แปลว่า ผู้มีความสุขและประเสริฐกว่าคนทั้งหลาย (อายตนะ 6)
นันทน์พัฒนี แปลว่า ผู้เจริญด้วยความสุข (อายตนะ 2)
พัณณ์ชนุตม์ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณเหนือผู้อื่น (อายตนะ 7)

noppakorn
11-15-2010, 02:56 PM
สวัสดีค่ะคุณอุบาสกนพกรณ์
ขอบคุณคุณนพที่ช่วยตั้งชื่อให้ลูกๆๆขอรบกวนคุณนพตั้งชื่อให้ดิฉันด้วยค่ะ
เกิดวันที่ 1 มกราคม 2509เวลา24.19น.วันศุกร์หรือเสาร์ไม่แน่ใจค่ะ เกิดจ.อุดรเป็นแม่บ้าน
ชื่อเดิมอะภิชญา รัตถคีรี เปลี่ยนนามสกุล ชินศุภสรณ์
ดูชื่อที่คุณนพตั้งไว้ชื่อ ชญาน์นันทน์ (เ ติม น อีกตัวได้หรือปล่าวค่ะ)50
เพ็ญนีติ์ 50 ชื่อไหนดีกว่ากันแต่ชอบชื่อ ชญาน์นันทน์ ค่ะ หรือคุณนพตั้งให้ใหม่ก็ได้นะคะ
ขอขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลคุณ ชินศุภสรณ์ ทักษา 45 ชื่อที่เป็นทักษา มงคลคือ ทักษา 50 ครับ
ชญาน์นันทน์ (ชะยานัน) ทักษา 50 ชื่อนี้ค่าอายตนะ 9 ดียิ่ง หากเติม น ไป เป็น ชญานน์นันทน์ จะเป็นทักษา 55 ค่าอายตนะ 1 ผลรวมนามสกุล 100 อย่างไรก็สู้ทักษา 95 ไม่ได้ครับ เนื่องจากความเป็นหญิง ใช้ทักษา 95 เป็นยอดเลข มีผู้นับถือ แต่ 100 เป็นเลขที่ค่อนข้างทะเยอทะยานเหมาะสำหรับชายครับ
เพ็ญนีติ ทักษา 50 ค่าอายตนะ 2 ก็ดี แต่จะค่อนข้านุ่มนวลไปสักหน่อย คงไม่ถูกใจตามวัตถุประสงค์ ชื่อชญาน์นันทน์ ดีเยี่ยมครับ

punpuy
11-15-2010, 04:23 PM
ขอขอบพระคุณยิ่งค่ะ

jaowyingg
11-16-2010, 10:37 AM
ขอบคุณมากค่ะ :)
แล้วจำเป็นต้องมีฤกษ์ไหมค่ะ

kopy
11-16-2010, 11:33 AM
รบกวนหน่อยค่ะ...

อยากได้ชื่อลูกชายที่มีเลขศาสตร์ 24

คำหน้าขึ้นด้วย ช / ญ

คำหลังขึ้นหน้าด้วย บ / ป / ผ / ฝ / พ / ฟ / ภ / ม

แต่สะกดด้วยตัวอักษรอะไรก็ได้ (ยกเว้นตัวกาลกิณี)

ลูกชายเกิด วันพฤหัสบดี ค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ............

เช่น...ชิชปภัส (ไม่ทราบคำแปลค่ะ)

noppakorn
11-16-2010, 01:46 PM
ขอบคุณมากค่ะ :)
แล้วจำเป็นต้องมีฤกษ์ไหมค่ะ

หากไม่สะดวก ก็ใช้ฤกษ์สะดวก หากเพิ่มความมั่นใจ และต้องการวันดี ก็ดูฤกษ์ผาไว้ดีกว่าครับ

ฤกษ์ดีเดือน พย.2553 อังคารที่ 16 เวลา 11 - 14.59 น. วันพุธที่ 17 เวลา11-12.59 น. วันพฤหัสที่ 25 เวลา 11 - 14.59 น.
ฤกษ์ดีเดือน ธค.2553 จันทร์ที่ 6 เวลา11-12.59 น. วันอังคารที่ 7 เวลา 7.00 - 10.59 น. วันพุธที่ 8 เวลา 7.00 - 10.59 น.
พฤหัสที่ 9 เวลา 7.00 - 10.59 น. ศุกร์ที่ 17 เวลา 7.00 - 10.59 น. วันพุธที่ 29 เวลา 7.00 - 10.59 น.

noppakorn
11-16-2010, 02:22 PM
รบกวนหน่อยค่ะ...

อยากได้ชื่อลูกชายที่มีเลขศาสตร์ 24

คำหน้าขึ้นด้วย ช / ญ

คำหลังขึ้นหน้าด้วย บ / ป / ผ / ฝ / พ / ฟ / ภ / ม

แต่สะกดด้วยตัวอักษรอะไรก็ได้ (ยกเว้นตัวกาลกิณี)

ลูกชายเกิด วันพฤหัสบดี ค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ............

เช่น...ชิชปภัส (ไม่ทราบคำแปลค่ะ)

สวัสดีครับ

เป็นเงื่อนไขที่ยากสักนิดครับ แต่จะลองคิดชื่อให้น่ะครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรรับชมยวันพฤหัส

ญาณภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญาและความรู้อันกว้างไกล (อายตนะ 2)
ญาณพล แปลว่า ผู้มีกำลังและความรอบรู้ (อายตนะ ๘)
ชัชปุริม แปลว่า หัวหน้านักรบ (อายตนะ 6)
ชิรปวิช แปลว่า ผู้สร้างความเก่ง (อายตนะ ๘)
ชาญภวิล แปลว่า ผู้ชำนาญอยู่ตลอดกาล (อายตนะ ๘)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานใส่บาตรอุทิศแก่เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ พระภูมิเจ้าที่ที่บ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อหนุนฐานชะตาและแก้กรรมให้เทวดาทราบ

kopy
11-16-2010, 03:10 PM
ขอบพระคุณมากๆ นะคะ...และต้องขออภัย...ที่มีเงื่อนไขมากไปหน่อย

ขอถามเพิ่มเติมค่ะ

คำแปลคำว่า ชชภัชญ์, ชัชพุฒิ, ชัชพล, ชิชปภัส

ขอบพระคุณค่ะ...

noppakorn
11-16-2010, 04:28 PM
ขอบพระคุณมากๆ นะคะ...และต้องขออภัย...ที่มีเงื่อนไขมากไปหน่อย

ขอถามเพิ่มเติมค่ะ

คำแปลคำว่า ชชภัชญ์, ชัชพุฒิ, ชัชพล, ชิชปภัส

ขอบพระคุณค่ะ...

สวัสดีครับ ยินดีครับ

ชชภัชญ์ แปลว่า นักรบผู้แยกแยะความรู้
ชัชพุฒิ แปลว่า นักรบผู้กล้าหาญ
ชัชพล แปลว่า นักรบผู้มีกำลัง
ชิชปภัส คำว่า ชิช ไม่มีคำศัพท์

kopy
11-17-2010, 04:11 PM
ขอบพระคุณมาก ๆ คะ :D

kopy
11-17-2010, 04:36 PM
ขอรบกวนอีกครั้งค่ะ...

ชปภัชญ์ มีคำแปลหรือเปล่าค่ะ

salapaogift
11-17-2010, 10:15 PM
ตัวอักษร ช
สามารถใช้ได้กับผู้หญิงวันอังคารหรือปล่าวค่ะ

ดูไว้ชื่อหนึ่ง ชนัญชิดา ความหมายแปลว่าผู้ชนะคนอื่น

หนูขอคำแนะนำ
หาชื่อที่มีความหมาย เกี่ยวกับผู้ชนะ,ชัยชนะ,ผู้ยิ่งใหญ่ ได้ไหมค่ะ

หนูเกิดวันอังคาร 24ตุลาคม 2532 ปีมะเส๊ง เวลา16. .. น.
นามสกุล ศรียานนท์

อยากได้ผลรวมทักษาชื่อหรือสกุลดีๆอ่ะค่ะ

noppakorn
11-18-2010, 10:42 AM
ขอรบกวนอีกครั้งค่ะ...

ชปภัชญ์ มีคำแปลหรือเปล่าค่ะ

สวัสดีครับ

ชปภัชญ์ แยกคำ เป็น ชา+ปภัช+ญา มารวมกันกร่อนสระทิ้ง
ชปภัชญ์ แปลว่า ผู้เกิดมารู้จักแยกแยะความรู้ยิ่ง

noppakorn
11-18-2010, 11:21 AM
ตัวอักษร ช
สามารถใช้ได้กับผู้หญิงวันอังคารหรือปล่าวค่ะ

ดูไว้ชื่อหนึ่ง ชนัญชิดา ความหมายแปลว่าผู้ชนะคนอื่น

หนูขอคำแนะนำ
หาชื่อที่มีความหมาย เกี่ยวกับผู้ชนะ,ชัยชนะ,ผู้ยิ่งใหญ่ ได้ไหมค่ะ

หนูเกิดวันอังคาร 24ตุลาคม 2532 ปีมะเส๊ง เวลา16. .. น.
นามสกุล ศรียานนท์

อยากได้ผลรวมทักษาชื่อหรือสกุลดีๆอ่ะค่ะ

สวัสดีครับ
คนวันอังคาร พยัญชนะที่เป็นกาลกิณี คือ ก ข ค ฆ ง ที่ควรจะหลีกเลี่ยงครับ

ชนัญชิดา ทักษา 23 นามสกุลคุณ ทักษา 47 ผลรวมได้ 70 เป็นทักษาที่ไม่ดีเลยครับ ไม่ควรใช้เป็นอย่างยิ่ง ทักษาชื่อที่เหมาะสมคือชื่อทักษา 42 เป็นดาวคู่มิตร มีโชค มีมิตร มีความสำเร็จในรัก มีคนช่วยเหลือ ทำการใดสำเร็จ ผลรวมได้ 89 เป็นทักษาดีปานกลาง แต่หากจะให้ดียิ่ง คุณต้องวางตัวให้มีความอ่อนน้อม รู้จักรักผู้อื่น รู้จักไว้วางใจผู้อื่นชีวิตก็จะดีขึ้น หมั่นสวดมนต์ เข้าวัดฟังธรรมบ่อยๆ ทำบุญเสมอๆ ชีวิตนี้มีสุข เรื่องกตัญญูสำคัญที่สุด

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันอังคาร

ชยัญญ์นารา แปลว่า ผู้มีรัศมีรุ่งเรืองในความรู้เรื่องชัยชนะ (อายตนะ 7)
ชวนพิศชิตา แปลว่ ชัยชนะที่ชวนมอง (อายตนะ 7)
วเรณย์ชิดา แปลว่า ผู้มีชัยชนะอันประเสริฐที่สุด (อายตนะ ๘)
พรมชยินทรา แปลว่า เจ้าแห่งชัยชนะที่ให้ความสุข (อายตนะ 6)
คณินทร์ชิตา แปลว่า ผู้มีชัยชนะที่เป็นใหญ่กว่าคนทั้งหลาย (อายตนะ 1)

kopy
11-18-2010, 01:19 PM
ขอบพระคุณมาก ๆ ค่ะ... :D

daring
11-18-2010, 02:08 PM
ขอรบกวนคุณอุบาสกนพกรณ์ แปลความหมายให้ด้วยค่ะ
- เจนธิชา

ขอบพระคุณค่ะ
ขอให้คุณอุบาสกนพกรณ์มีสุขภาพแข็งแรงค่ะ

(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

salapaogift
11-18-2010, 02:55 PM
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ :D

noppakorn
11-19-2010, 11:41 AM
ขอรบกวนคุณอุบาสกนพกรณ์ แปลความหมายให้ด้วยค่ะ
- เจนธิชา

ขอให้คุณอุบาสกนพกรณ์มีสุขภาพแข็งแรงค่ะ

(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

เจนธิชา แปลว่า ผู้เกิดมาเชี่ยวชาญ ,ผู้มีเชื้อสายที่เชี่ยวชาญ

fai_2553
11-19-2010, 08:35 PM
ชลิตา แปลว่าอะไรหรอค่ะ พอดีจะทำงานส่งอาจาร์ยนะค่ะ
ช่วยที่นะค่ะ

noppakorn
11-20-2010, 10:30 AM
ชลิตา แปลว่าอะไรหรอค่ะ พอดีจะทำงานส่งอาจาร์ยนะค่ะ
ช่วยที่นะค่ะ

สวัสดีครับ

ชลิตา แปลว่า หญิงผู้รุ่งเรืองแล้ว

ipzank
11-20-2010, 09:44 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่า ชลมภัทร หรือ ชนมภัทร ทั้งสองชื่ออ่านว่า(ชน-มะ-พัด)
อยากทราบว่ามีความหมายไหมคะ พอดีอยากได้ชื่อนี้ตั้งให้ลูกชายค่ะ
เป็นชื่อที่คิดเอง เห็นว่าเพราะดี ไม่ทราบมีความหมายรึเปล่า
หรือช่วยตั้งชื่อให้คล้องกับดิฉันหน่อยได้ไหมคะ ตัวดิฉันเองชื่อ ธมนภัทร (ทะ-มน-พัด) ค่ะ

noppakorn
11-22-2010, 10:48 AM
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่า ชลมภัทร หรือ ชนมภัทร ทั้งสองชื่ออ่านว่า(ชน-มะ-พัด)
อยากทราบว่ามีความหมายไหมคะ พอดีอยากได้ชื่อนี้ตั้งให้ลูกชายค่ะ
เป็นชื่อที่คิดเอง เห็นว่าเพราะดี ไม่ทราบมีความหมายรึเปล่า
หรือช่วยตั้งชื่อให้คล้องกับดิฉันหน่อยได้ไหมคะ ตัวดิฉันเองชื่อ ธมนภัทร (ทะ-มน-พัด) ค่ะ

สวัสดีครับ
ชลมภัทร คำนี้ต้องระวัง คำว่า ชลม อ่านว่า ชน มะ แปลว่า มาทางน้ำ หากอ่านว่า ชะลม แปลว่า เกิดลม ควรเปลี่ยนเป็น ชมลภัทร แปลว่า เกิดมาสวยงามและดีงาม
ชนมภัทร แปลว่า ผู้มีอายุเจริญ,ผู้ดีงามทางอายุ,ผู้เกิดมาดีงาม

อยากได้ชื่อดีมีมงคลต้องแจ้งนามสกุลมาวิเคราะห์ด้วยครับ ให้ชื่อไปเกิดไม่ดีจะมีกรรมต่อกันครับ

ducking
11-22-2010, 03:16 PM
สวัสดีค่ะ.พอดีจะรบกวนช่วยแปลชื่อให้หน่อยค่ะ
ชลารัฏฐ์ แปลว่าอะไรคะ หรือไม่ก็ช่วยเอาคำว่า (รัด)ไหนก็ได้ค่ะ แค่ขอเป็นคำนั้น ต่อคำว่า ชลา น่ะค่ะ พอดีว่าจะเปลี่ยนชื่อจาก ชลารัตน์ เป็น รัดอื่นค่ะ เพราะแปลกำลังดาวกับอายตนะแล้วเหมือนไม่ดีเลยค่ะ ขอบคุณมากคะ

noppakorn
11-22-2010, 08:13 PM
สวัสดีค่ะ.พอดีจะรบกวนช่วยแปลชื่อให้หน่อยค่ะ
ชลารัฏฐ์ แปลว่าอะไรคะ หรือไม่ก็ช่วยเอาคำว่า (รัด)ไหนก็ได้ค่ะ แค่ขอเป็นคำนั้น ต่อคำว่า ชลา น่ะค่ะ พอดีว่าจะเปลี่ยนชื่อจาก ชลารัตน์ เป็น รัดอื่นค่ะ เพราะแปลกำลังดาวกับอายตนะแล้วเหมือนไม่ดีเลยค่ะ ขอบคุณมากคะ

สวัสดีครับ

ชลารัฏฐ์ แปลว่า เมืองน้ำ (ค่าอายตนะ 9) ทักษา 44 เป็นมงคลยิ่ง

ipzank
11-22-2010, 10:30 PM

สวัสดีครับ
ชลมภัทร คำนี้ต้องระวัง คำว่า ชลม อ่านว่า ชน มะ แปลว่า มาทางน้ำ หากอ่านว่า ชะลม แปลว่า เกิดลม ควรเปลี่ยนเป็น ชมลภัทร แปลว่า เกิดมาสวยงามและดีงาม
ชนมภัทร แปลว่า ผู้มีอายุเจริญ,ผู้ดีงามทางอายุ,ผู้เกิดมาดีงาม

อยากได้ชื่อดีมีมงคลต้องแจ้งนามสกุลมาวิเคราะห์ด้วยครับ ให้ชื่อไปเกิดไม่ดีจะมีกรรมต่อกันครับ

นามสกุล จันทรมณีค่ะ นามสกุลพ่อ หรือว่าจะใช้คู่กับนามสกุลของตัวเองดีคะ
นามสกุลของดิฉันเองคือ ธนจรัสวาณิชย์ค่ะ
ชื่อคงใช้ชื่อ ชมลภัทร ดีกว่าค่ะ เพราะมากเลย ความหมายดีด้วยค่ะ
ลูกเป็นผู้ชายนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
11-23-2010, 11:42 AM

สวัสดีครับ

นามสกุล จันทรมณีค่ะ นามสกุลพ่อ หรือว่าจะใช้คู่กับนามสกุลของตัวเองดีคะ
นามสกุลของดิฉันเองคือ ธนจรัสวาณิชย์ค่ะ
ชื่อคงใช้ชื่อ ชมลภัทร ดีกว่าค่ะ เพราะมากเลย ความหมายดีด้วยค่ะ
ลูกเป็นผู้ชายนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อชนมภัทร ตกทักษา 22 จันทร์มณี ทักษา 37 ผลรวม 59 ดียิ่ง แต่ชื่อตกทักษาไม่ดีครับ ชื่อชมลภัทร ตกทักษา 23 เป็นมงคลสำหรับผู้หญิง แต่เป็นผลร้ายกับชายครับไม่ควรใช้
ชื่อที่ตั้งมา ดูออกจะหญิงไปสักหน่อยครับ ยังไงจะตั้งให้ใหม่ ช่วยบอกวันเกิดมาด้วย ครับ จะหาชื่อที่มีคำว่า ภัทรให้ครับ ออกแมนๆหน่อย ชื่อทักษาที่เป็นมงคลคือทักษา 14 ผลรวม 51 เป็นมงคลยิ่งครับ

ขอวันเกิดด้วยครับ

amp-chani
11-23-2010, 11:47 AM
สวัสดีคะ เป็นมสมาชิกใหม่นะคะ
พอดีอยากทราบความหมายของชื่อคะ
จะมีหลายชื่อ หน่อยนะคะ พอดีเพื่อนๆที่ห้องทำงาน
ก็ฝากถามความหมายของชื่อมาด้วยคะ

จันทร์ทิภา
ฌานินี

ขอบคุณล่วงหน้าเลยคะ เปิดดูความหมายที่ไหน ก็ไม่มีเลยคะ

natkanok
11-23-2010, 01:22 PM
ชื่อ ณัฐกนก รัชนกูล เกิดวันจันทร์ ค่ะ
วิเคราะห์ชื่อแล้วไม่ดี เลยอยากจะเปลี่ยนชื่อค่ะ

รบกวนแปลความหมายของชื่อ ชนันรัตน์ กับแนะนำชื่ออื่นที่เหมาะให้ทีนะคะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-23-2010, 02:03 PM
สวัสดีคะ เป็นมสมาชิกใหม่นะคะ
พอดีอยากทราบความหมายของชื่อคะ
จะมีหลายชื่อ หน่อยนะคะ พอดีเพื่อนๆที่ห้องทำงาน
ก็ฝากถามความหมายของชื่อมาด้วยคะ

จันทร์ทิภา
ฌานินี
ขอบคุณล่วงหน้าเลยคะ เปิดดูความหมายที่ไหน ก็ไม่มีเลยคะ

สวัสดีครับ

จันทร์ทิภา คำว่าทิภา นั้นเป็นการเขียนแบบชาวบ้าน มาจากคำว่า ทิพา แปลว่า งามเหมือนดวงจันทร์ (จันทภา แปลว่า เยือกเย็นดังจันทร์)
ฌานินี แปลว่า หญิงผู้มีปัญญาเพ่งพิจารณา,หญิงผู้ทรงฌาน

noppakorn
11-23-2010, 02:12 PM
ชื่อ ณัฐกนก รัชนกูล เกิดวันจันทร์ ค่ะ
วิเคราะห์ชื่อแล้วไม่ดี เลยอยากจะเปลี่ยนชื่อค่ะ

รบกวนแปลความหมายของชื่อ ชนันรัตน์ กับแนะนำชื่ออื่นที่เหมาะให้ทีนะคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชนันรัตน์ แปลว่า เกิดมาดังดวงแก้วอันมีคุณค่า ทักษา 41 เป็นมงคล

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวัตจันทร์

ปัณณรัตน์ แปลว่า ผู้เป็นดวงแก้วของหนังสือ
รัฐนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในประเทศ
ยชญ์หทัย แปลว่า หัวใจที่บูชา

senikame
11-23-2010, 02:32 PM
สวัสดีครับพี่ รบกวนสอบถามคำแปลชื่อของลูกชายหน่อยครับไม่เคยทราบความหมายเลย
ยายเป็นคนตั้งให้ แต่ยายเสียไปแล้วไม่ได้ถามคำแปลไว้ครับ
ชื่อ ชินพัฒน์ ครับผม ขอบคุณมากๆๆ เลยครับ
;D

noppakorn
11-23-2010, 02:47 PM
สวัสดีครับพี่ รบกวนสอบถามคำแปลชื่อของลูกชายหน่อยครับไม่เคยทราบความหมายเลย
ยายเป็นคนตั้งให้ แต่ยายเสียไปแล้วไม่ได้ถามคำแปลไว้ครับ
ชื่อ ชินพัฒน์ ครับผม ขอบคุณมากๆๆ เลยครับ
;D

สวัสดีครับ

ชินพัฒน์ แปลว่า ผู้พิชิตความเจริญ,ผู้ชนะความรุ่งรือง

noppakorn
11-23-2010, 02:48 PM
เกิดวันที่ 19 กรกฎาคม 2524 เวลา เช้า วันอาทิตย์
ต้องการเปลี่ยน ชื่อ ใหม่ เป็น ชิญาณัฐ สกุลเดิม เม่งเกียว
ไม่ทราบว่าจะดีมั้ยคะ
จำเป็นต้องเปลี่ยนงาน เลยต้องการเปลี่ยนชื่อคะ

ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล เม่งเกียว ทักษา 34 ไม่ค่อยดีนัก ต้องหาชื่อที่เป็นมงคลและสร้างเสริมด้วยการทำบุญเสมอๆ มาหนุนชะตาชีวิตจึงจะดียิ่ง ชื่อที่ให้มา ชิญาณัฐ ตกทักษา 29 ตกทักษาทำอะไรก็สู้ใครไม่ได้ มักหลงคารมชายจนเสียหาย ควรเปลี่ยนใหม่ครับ ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือทักษา 56 เป็นดาวศุภเคราะห์คู่ บอกถึงความรุ่งเรือง ความสำเร็จทั้งงานแลความรัก มีโชค ผลรวมได้ 90 เป็นทักษาแห่งความสำเร็จ ความลึกลับ พลังศักดิ์สิทธิ์มีเทวดาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุน หมั่นทำบุญสวดมนต์เสมอๆ ชีวิตนี้สมบูรณ์ยิ่ง

ชื่อทักษา 56 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

นลินณัฏฐ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้งามดังดอกบัว (อายตนะ ๘)
ณัฏฐ์นพัต แปลว่า ปราชญ์ผู้มีความริเริ่ม (อายตนะ ๙)
นันทน์พิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความสุข (อายตนะ 9)
ณัฏฐนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในความรอบรู้ (อายตนะ ๑)
ณัฐธนารีย์ แปลว่า ปราชญ์ผู้มีทรัพย์อันประเสริฐ (อายตนะ ๙)

natkanok
11-23-2010, 03:18 PM

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชนันรัตน์ แปลว่า เกิดมาดังดวงแก้วอันมีคุณค่า ทักษา 41 เป็นมงคล

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวัตจันทร์

ปัณณรัตน์ แปลว่า ผู้เป็นดวงแก้วของหนังสือ
รัฐนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในประเทศ

ขอบคุณมากนะคะคุณนพ

ปล.ปัณณรัตน์ กับ รัฐนันท์ เลข อายตนะไม่ค่อยดีเลยค่ะ พอจะมีชื่ออื่นอีกมั้ยคะ ^__^

tang-o yoshimura
11-23-2010, 06:55 PM
สวัสดีครับ

เชาวรินทร์แปลว่าอะไร

ช่วยแปลให้หน่อยนะคับ

...ขอบคุณครับ...

ipzank
11-23-2010, 08:24 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ชื่อชนมภัทร ตกทักษา 22 จันทร์มณี ทักษา 37 ผลรวม 59 ดียิ่ง แต่ชื่อตกทักษาไม่ดีครับ ชื่อชมลภัทร ตกทักษา 23 เป็นมงคลสำหรับผู้หญิง แต่เป็นผลร้ายกับชายครับไม่ควรใช้
ชื่อที่ตั้งมา ดูออกจะหญิงไปสักหน่อยครับ ยังไงจะตั้งให้ใหม่ ช่วยบอกวันเกิดมาด้วย ครับ จะหาชื่อที่มีคำว่า ภัทรให้ครับ ออกแมนๆหน่อย ชื่อทักษาที่เป็นมงคลคือทักษา 14 ผลรวม 51 เป็นมงคลยิ่งครับ

ลูกยังอยู่ในท้องอยู่เลยค่ะ 5555 ตอนนี้ เจ็ดเดือนค่ะ
ไว้คลอดเเล้วจะมาบอกนะคะ ขอบคุณมากนะคะ

donuts
11-24-2010, 11:41 AM
สวัสดีครับ ผมอยากเปลี่ยนชื่อให้ลูกสาว เกิดวันศุกร์ ที่ 11 ก.ค. 51 เวลา14.33น. (ตอนนี้2ขวบอยากเปลี่ยนให้ก่อนเข้าโรงเรียน) หาชื่อมาได้คือ ชญาณัฐ, ชญาณัท, ญาณัฐ, ญาณัท แต่ไม่รู้ความหมาย ของทั้ง4ชื่อ ส่วนนามสกุลจะใช้ตามผมคือ “แสงศรีบุญเรือง” หรือของแม่เขา “กรจันทร์” รบกวนแปลความหมายชื่อและ ขอถามต่อว่าเมื่อชื่อไปรวมกับนามสกุลผมหรือของแฟนผมแล้วแล้วจะดีไหมครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

noppakorn
11-24-2010, 12:46 PM
สวัสดีครับ

เชาวรินทร์แปลว่าอะไร

ช่วยแปลให้หน่อยนะคับ

...ขอบคุณครับ...

สวัสดีครับ

เชาวรินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งปัญญาความคิดอันรวดเร็ว,เจ้าแห่งความเร็ว, ยอดไหวพริบ

noppakorn
11-24-2010, 01:06 PM
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ปล.ปัณณรัตน์ กับ รัฐนันท์ เลข อายตนะไม่ค่อยดีเลยค่ะ พอจะมีชื่ออื่นอีกมั้ยคะ ^__^

สวัสดีครับ
ที่จริงแล้ว ถ้าใช้ตำราทักษาปกรณ์แล้ว ค่าอายตนะไม่เกี่ยวกันเลยครับ ตำราเก่าอย่างไรก็ดีกว่าตำราใหม่ครับ

เพิ่มเติมให้ตามใจต้องการครับ

ตรัณรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่พาผ่านพ้น (อายตนะ๘)
ยมลรัชต์ แปลว่า ผู้อยู่คู่กับเงิน (อายตนะ 1)
พัชชานันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในการพูด (อายตนะ8)
พัทธนันท์ แปลว่า ผู้ผูกพันความยินดี (อายตนะ6)
นันทน์ลภณ แปลว่า ผู้มีลาภที่น่ายินดี (อายตนะ7)
อัณณ์ลภณ แปลว่า แม่น้ำแห่งลาภ (อายตนะ7)
นภัสนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์ (อายตนะ8)
นันท์นภัส แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์ (อายตนะ8)

noppakorn
11-24-2010, 01:08 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ลูกยังอยู่ในท้องอยู่เลยค่ะ 5555 ตอนนี้ เจ็ดเดือนค่ะ
ไว้คลอดเเล้วจะมาบอกนะคะ ขอบคุณมากนะคะ

เห็นใจครับ เป็นคุณแม่ก็อย่างนี้ครับ ลูกสะใภ้กับลูกชายผมก็เช่นกัน ยังไม่ทันกำหนดคลอด ขอให้ปู่ตั้งชื่อแล้ว 555 ปู่ก็เห่อหลานเหมือนกันเน้อ

noppakorn
11-24-2010, 01:24 PM
สวัสดีครับ ผมอยากเปลี่ยนชื่อให้ลูกสาว เกิดวันศุกร์ ที่ 11 ก.ค. 51 เวลา14.33น. (ตอนนี้2ขวบอยากเปลี่ยนให้ก่อนเข้าโรงเรียน) หาชื่อมาได้คือ ชญาณัฐ, ชญาณัท, ญาณัฐ, ญาณัท แต่ไม่รู้ความหมาย ของทั้ง4ชื่อ ส่วนนามสกุลจะใช้ตามผมคือ “แสงศรีบุญเรือง” หรือของแม่เขา “กรจันทร์” รบกวนแปลความหมายชื่อและ ขอถามต่อว่าเมื่อชื่อไปรวมกับนามสกุลผมหรือของแฟนผมแล้วแล้วจะดีไหมครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

สวัสดีครับ

ชญาณัฐ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้ยิ่ง ทักษา 25
ชญาณัท แปลว่า นักปราชญ์ผู้ให้ความรู้ ทักษา 17
ญาณัฐ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รอบรู้ ทักษา 23
ญาณัท แปลว่า ผู้ให้ความรู้ที่รอบรู้ ทักษา 15

ชื่อเหล่านี้ ทักษาไม่ดี รวมนามสกุลแล้วผลรวมยิ่งแย่ครับ

นามสกุล แสงศรีบุญเรือง ทักษา 60 นามสกุล กรจันทร์ ทักษา 34 ควรใช้นามสกุล แสงศรีบุญเรือน เพราะ นามสกุลกรจันทร์ ทักษา 34 เป็นทักษาบอด จับคู่ไม่ค่อยได้ดีครับ
ชื่อทักษาที่เหมาะกับนามสกุล แสงศรีบุญเรือน คือทักษาชื่อ 45 ผลรวมได้ 105 เป็นยอดปรารถนาครับ

ขอแก้ชื่อเป็น

ณัฏฐ์ชชญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดมาเป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 9)
ชญาชณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้เกิดมามีความรู้ (อายตนะ 9)
ณัฐฉัตรชยา แปลว่า ผู้มีชัยใต้ร่มเงาแห่งปราชญ์ (อายตนะ 9)

kelli
11-25-2010, 05:20 AM
ขอรบกวนคุณ อุบาสกนพกรณ์ตั้งชื่อด้วยคนนะคะ

คือว่าชื่อเดิมมีกาลกิณีเยอะมากค่ะ แล้วหมอดูทักให้เปลี่ยน ทีนี้ชื่อที่เค้าให้มาก็พอมาดูหลักเลขศาสตร์แล้วก็ยังไม่ค่อยดีอยู่ค่ะ จะเปลี่ยนทั้งทีเลยอยากได้ชื่อดี ๆ ค่ะ กะว่าจะเปลี่ยนครั้งเดียวในชีวิต

แต่ว่าเงื่อนไขเยอะมากเพราะว่าเกิดคาบระหว่าง วันพฤหัส กับ วันศุกร์ ค่ะ แล้วอยากได้ วรรคศรี ขึ้นต้น
อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย "เ หรือ โ"
แล้วตามด้วย " จ ช ฌ ญ "
แล้วก็ไม่เอาตัวกาลกิณีของทั้ง พฤหัส + ศุกร์ด้วย (ด ต ถ ท ธ น + ย ร ล ว)
แล้วรวมให้ได้เลข 14 อ่ะค่ะ เพราะว่าเลขนี้รวมนามสกุลแล้วดีมาก
หามาตั้งนานแล้วต้องมีติดกาลกิณีทุกครั้งเลยค่ะ ไม่ทราบว่าพอจะมีชื่อตามเงื่อนไขนี้บ้างมั้ยคะ

ขอบพระคุณล่วงหน้ามากๆ ค่ะ

ป.ล. เพิ่งเคยโพสต์ครั้งแรกไม่ทราบว่าจะทำถูกต้องรึป่าว ถ้าผิดพลาดขออภัยนะคะ

noppakorn
11-25-2010, 10:00 AM
ขอรบกวนคุณ อุบาสกนพกรณ์ตั้งชื่อด้วยคนนะคะ

คือว่าชื่อเดิมมีกาลกิณีเยอะมากค่ะ แล้วหมอดูทักให้เปลี่ยน ทีนี้ชื่อที่เค้าให้มาก็พอมาดูหลักเลขศาสตร์แล้วก็ยังไม่ค่อยดีอยู่ค่ะ จะเปลี่ยนทั้งทีเลยอยากได้ชื่อดี ๆ ค่ะ กะว่าจะเปลี่ยนครั้งเดียวในชีวิต

แต่ว่าเงื่อนไขเยอะมากเพราะว่าเกิดคาบระหว่าง วันพฤหัส กับ วันศุกร์ ค่ะ แล้วอยากได้ วรรคศรี ขึ้นต้น
อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย "เ หรือ โ"
แล้วก็ไม่เอาตัวกาลกิณีของทั้ง พฤหัส + ศุกร์ด้วย (ด ต ถ ท ธ น + ย ร ล ว)
แล้วรวมให้ได้เลข 14 อ่ะค่ะ เพราะว่าเลขนี้รวมนามสกุลแล้วดีมาก
หามาตั้งนานแล้วต้องมีติดกาลกิณีทุกครั้งเลยค่ะ ไม่ทราบว่าพอจะมีชื่อตามเงื่อนไขนี้บ้างมั้ยคะ

ป.ล. เพิ่งเคยโพสต์ครั้งแรกไม่ทราบว่าจะทำถูกต้องรึป่าว ถ้าผิดพลาดขออภัยนะคะ

สวัสดีครับ
ยังไม่ขอตอบน่ะครับ เพราะที่คุณบอกว่าเกิดคาบพฤหัสและศุกร์นั้น การตั้งชื่อ ไม่มีคาบเช่นนี้ครับ แต่มีเวลาการเกิดที่ระบุแน่นอนมาแต่โบราณ คือ คุณเกิดวันพฤหัส ตอนเย็นตั้งแต่พระอาทิตย์ตก จนถึงเช้าวันศุกร์พระอาทิตย์ขึ้น (ปัจจุบันใช้นับเวลา 06.00 น เช้าวันพฤหัส.- 06.00 น.เช้าวันศุกร์ นับเป็นคนเกิดวันพฤหัสครับ

กรุณาแจ้งเวลาเกิดที่แท้จริงครับ (ผมคาดว่าคุณคงเกิดเวลา ตั้งแต่หลังเทียงคืนวันพฤหัส คาบเกียวไปเช้าวันศุกร์ ฉะนั้นคุณเป็นคนวันพฤหัสครับ ฉะนั้น ยรลว คุณใช้ได้ การให้ชื่อแล้วให้ผิดหรือทำให้ผู้นำไปใช้ชีวิตไม่ดี อาจสร้างผลเสียให้กับผู้นำไปตั้งชื่อ และจะเป็นกรรมซึ่งกันและกันครับ )

natkanok
11-25-2010, 03:20 PM
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

สวัสดีครับ
ที่จริงแล้ว ถ้าใช้ตำราทักษาปกรณ์แล้ว ค่าอายตนะไม่เกี่ยวกันเลยครับ ตำราเก่าอย่างไรก็ดีกว่าตำราใหม่ครับ

เพิ่มเติมให้ตามใจต้องการครับ

ตรัณรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่พาผ่านพ้น (อายตนะ๘)
ยมลรัชต์ แปลว่า ผู้อยู่คู่กับเงิน (อายตนะ 1)
พัชชานันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในการพูด (อายตนะ8)
พัทธนันท์ แปลว่า ผู้ผูกพันความยินดี (อายตนะ6)
นันทน์ลภณ แปลว่า ผู้มีลาภที่น่ายินดี (อายตนะ7)
อัณณ์ลภณ แปลว่า แม่น้ำแห่งลาภ (อายตนะ7)
นภัสนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์ (อายตนะ8)
นันท์นภัส แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์ (อายตนะ8)

kelli
11-26-2010, 03:16 AM
เกิดตี 2 ของวันศุกร์ึค่ะ แต่ส่วนใหญ่จะนับเป็นพฤหัสกันด้วย
แต่ก็ไม่อยากได้กาลกิณีของทั้งสองวันอยู่ดีเพื่อความสบายใจค่ะ
จำเป็นมากมั้ยคะที่ผู้หญิงต้องตั้งชื่อขึ้นต้นด้วย ศรี แล้วถึงจะได้แต่งงาน? เคยได้ยินมาอีกทีอะค่ะ

แล้วขอถามอีกเรื่องนึงได้มั้ยคะ สมมติว่าเราตั้งชื่อ + นามสกุลของเราได้เลขดีเรียบร้อยแล้ว วันนึงเราแต่งงานไปเปลี่ยนใช้นามสกุลของผู้ชาย แล้วรวมกันแล้วได้เลขไม่ดี นี่จะส่งผลกับเรามากมั้ยคะ?

สวัสดีครับ
ยังไม่ขอตอบน่ะครับ เพราะที่คุณบอกว่าเกิดคาบพฤหัสและศุกร์นั้น การตั้งชื่อ ไม่มีคาบเช่นนี้ครับ แต่มีเวลาการเกิดที่ระบุแน่นอนมาแต่โบราณ คือ คุณเกิดวันพฤหัส ตอนเย็นตั้งแต่พระอาทิตย์ตก จนถึงเช้าวันศุกร์พระอาทิตย์ขึ้น (ปัจจุบันใช้นับเวลา 06.00 น เช้าวันพฤหัส.- 06.00 น.เช้าวันศุกร์ นับเป็นคนเกิดวันพฤหัสครับ

กรุณาแจ้งเวลาเกิดที่แท้จริงครับ (ผมคาดว่าคุณคงเกิดเวลา ตั้งแต่หลังเทียงคืนวันพฤหัส คาบเกียวไปเช้าวันศุกร์ ฉะนั้นคุณเป็นคนวันพฤหัสครับ ฉะนั้น ยรลว คุณใช้ได้ การให้ชื่อแล้วให้ผิดหรือทำให้ผู้นำไปใช้ชีวิตไม่ดี อาจสร้างผลเสียให้กับผู้นำไปตั้งชื่อ และจะเป็นกรรมซึ่งกันและกันครับ )

noppakorn
11-26-2010, 12:08 PM
[quote=kelli ]
เกิดตี 2 ของวันศุกร์ึค่ะ แต่ส่วนใหญ่จะนับเป็นพฤหัสกันด้วย
แต่ก็ไม่อยากได้กาลกิณีของทั้งสองวันอยู่ดีเพื่อความสบายใจค่ะ
จำเป็นมากมั้ยคะที่ผู้หญิงต้องตั้งชื่อขึ้นต้นด้วย ศรี แล้วถึงจะได้แต่งงาน? เคยได้ยินมาอีกทีอะค่ะ

แล้วขอถามอีกเรื่องนึงได้มั้ยคะ สมมติว่าเราตั้งชื่อ + นามสกุลของเราได้เลขดีเรียบร้อยแล้ว วันนึงเราแต่งงานไปเปลี่ยนใช้นามสกุลของผู้ชาย แล้วรวมกันแล้วได้เลขไม่ดี นี่จะส่งผลกับเรามากมั้ยคะ?

สวัสดีครับ
ชื่อเป็นเพียงสมมตินาม เกี่ยวข้องในบางกรณีที่ชะตาชีวิตไม่ดี หากเป็นคนฐานชะตาดี กรรมเก่าดี ก็มีผลน้อยมากครับ ชื่อดี สกุลดี ไม่ใช่ปัญหา ๆ คือต้องเป็นคนดีก่อนครับ การเปลี่ยนชื่อมีผลกับนามสกุลใหม่ครับ หากจะเปลี่ยนก็ควรเปลี่ยนหลังแต่งงานแล้วใช้นามสกุลสามี แต่เดี๋ยวนี้แต่งแล้วใช้นามสกุลเดิมได้ครับ
เรื่องศรีนำ หมายถึงความมีเสน่ห์ใครเห็นก็เมตตา อันนี้เกียวกับสถานะของแต่ละคน และตำแหน่งของพยัญชนะครับ ไม่เกียวว่าจะได้แต่งหรือไม่ครับ เรื่องแต่งเป็นเรื่องของคนสองคนซึ่งต้องใจกัน และเคยร่วมบุญกรรมกันมา เชื่อว่า หากไปบนบานศาลกล่าวว่า ชาติหน้าให้เกิดมาคู่กันอีก พอดีอีกคนตายไป ไม่ได้มาเกิด อีกคนที่สาบานร่วมเลยเป็นโสดไปเลยครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับคนเกิดพฤหัส ศุกร์

ณิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและบริสุทธิ์ (อายตนะได้ ๘)
ภณสา แปลว่า ผู้พอใจในคำพูด (อายตนะได้ 9)
กาณฑปภา แปลว่า ผู้เจริญตามขั้นตอนแห่งความรู้(อายตนะ9)
กัญญา แปลว่า สาวรุ่น (อายตนะ 1)

Chuty
11-26-2010, 02:55 PM
สวัสดีค่ะ
กำลังจะคลอดลูกสาว วันจันทร์ที่ 29 พ.ย. นี้เเล้ว (ช่วงเช้า ไม่เกินเที่ยงค่ะ) ขอความกรุณาเเนะนำชื่อให้ด้วยนะคะ
พ่อชื่อ มงคล ศีลธรรมพิทักษ์ เกิด 1 ม.ค. 2516
เเม่ชื่อ ชุติมา ตั้งวิเทศจิต เกิด 29 มี.ค. 2517 ค่ะ
ถ้าเป็นไปได้อยากให้มี อักษร ช เเละ ม อยู่่ในชื่อของลูกค่ะ
รบกวนด้วยนะคะ

donuts
11-26-2010, 04:26 PM

สวัสดีครับ

ชญาณัฐ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้ยิ่ง ทักษา 25
ชญาณัท แปลว่า นักปราชญ์ผู้ให้ความรู้ ทักษา 17
ญาณัฐ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รอบรู้ ทักษา 23
ญาณัท แปลว่า ผู้ให้ความรู้ที่รอบรู้ ทักษา 15

ชื่อเหล่านี้ ทักษาไม่ดี รวมนามสกุลแล้วผลรวมยิ่งแย่ครับ

นามสกุล แสงศรีบุญเรือง ทักษา 60 นามสกุล กรจันทร์ ทักษา 34 ควรใช้นามสกุล แสงศรีบุญเรือน เพราะ นามสกุลกรจันทร์ ทักษา 34 เป็นทักษาบอด จับคู่ไม่ค่อยได้ดีครับ
ชื่อทักษาที่เหมาะกับนามสกุล แสงศรีบุญเรือน คือทักษาชื่อ 45 ผลรวมได้ 105 เป็นยอดปรารถนาครับ

ณัฏฐ์ชชญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดมาเป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 9)
ชญาชณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้เกิดมามีความรู้ (อายตนะ 9)
ณัฐฉัตรชยา แปลว่า ผู้มีชัยใต้ร่มเงาแห่งปราชญ์ (อายตนะ 9)

รบกวนสอบถามว่า นามสกุล ที่ให้ใช้ควรเป็น "แสงศรีบุญเรือง" หรือ "แสงศรีบุญเรือน" ครับ ไม่ทราบว่าอาจารย์พิมพ์นามสกุลผิดหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
11-26-2010, 05:00 PM
สวัสดีค่ะ
กำลังจะคลอดลูกสาว วันจันทร์ที่ 29 พ.ย. นี้เเล้ว (ช่วงเช้า ไม่เกินเที่ยงค่ะ) ขอความกรุณาเเนะนำชื่อให้ด้วยนะคะ
พ่อชื่อ มงคล ศีลธรรมพิทักษ์ เกิด 1 ม.ค. 2516
เเม่ชื่อ ชุติมา ตั้งวิเทศจิต เกิด 29 มี.ค. 2517 ค่ะ
ถ้าเป็นไปได้อยากให้มี อักษร ช เเละ ม อยู่ในชื่อของลูกค่ะ
รบกวนด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลคุณพ่อ ศีลธรรมพิทักษ์ ตกทักษา 68 ชื่อทักษาที่สมพงศ์คือทักษา 36 เป็นดาวคู่มิตร ทำการใดก็สำเร็จ มีปัญญาดี ว่องไว มิตรมากคอยช่วยเหรือ ความรักสมบูรณ์ ผลรวมได้ทักษา 104 บอกถึงความเจริญรุ่งเรือง สติปัญญาดี สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง สติปัญญาดี ได้ศึกษาต่างประเทศ ครับ
นามสกุลคุณแม่ตกทักษา 44 เป็นทักษาเจ้าปัญญา มีมงคล แต่คงใช้นามสกุลคุณพ่อน่ะครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันจันทร์

มณฑ์ชลัช (มน ชะ ลัด) แปลว่า ผู้ประดับด้วยดอกบัว (อายตนะ 9)
มณยชวัล (มน ยะ ชะ วัน) แปลว่า แก้วมณีที่ส่องแสง,แก้วมณีอันรุ่งเรือง (อายตนะ๘)
มญช์พลช (มน พะ ลด) แปลวว่า ผู้เกิดจากอำนาจที่งดงาม (อายตนะ 2)
ชลัชมนพร (ชะ ลัด มน พอน) แปลว่า ผู้มีหัวใจประเสริฐดังดอกบัว (อายตนะ 7)
มัณฑนชลัช(มัน ทะ นะ ชะ ลัด) แปลว่า ผู้ประดับและงามด้วยดอกบัว (อายตนะ 1)

noppakorn
11-26-2010, 05:25 PM

สวัสดีครับ

รบกวนสอบถามว่า นามสกุล ที่ให้ใช้ควรเป็น "แสงศรีบุญเรือง" หรือ "แสงศรีบุญเรือน" ครับ ไม่ทราบว่าอาจารย์พิมพ์นามสกุลผิดหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

ขออภัยครับ

ใช้ แสงศรีบุญเรือง ครับ คิดไวไปหน่อยครับ เลยทำให้เกิดข้อผิดพลาด ทักษา 57 ควรใช้ชื่อทักษา 42 ผลรวมได้ 99 ครับเป็นดาวเกตุ ดาวแห่งความสำเร็จและพลังศักดิ์สิทธิ์คู่กัน ให้หมั่นทำบุญสวดมนต์บ่อยๆ จะดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันศุกร์

ชญณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญผู้มีความรู้ (ชะ ยะ นัด)
ณัฐฌญาน์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ฌานความรู้
ณัฐณัญญา แปลว่า ปราชญ์ผู้มีความรู้ยิ่ง
ณัฐชนัญชา แปลว่า นักปราชญ์ผู้เกิดมารู้เรื่องหมู่คน

Chuty
11-26-2010, 05:51 PM
ขอบพระคุณมากนะคะ ในกรณีที่ไม่ระบุ อักษร ม เเละ ช ในชื่อลูก พอจะกรุณาเเนะนำชื่อที่ตกทักษา 36 สำหรับเด็กหญิงเกิดวันจันทร์เพิ่มเติมได้ไหมคะ ขอความกรุณาอีกครั้งด้วยค่ะ

noppakorn
11-26-2010, 08:35 PM
ขอบพระคุณมากนะคะ ในกรณีที่ไม่ระบุ อักษร ม เเละ ช ในชื่อลูก พอจะกรุณาเเนะนำชื่อที่ตกทักษา 36 สำหรับเด็กหญิงเกิดวันจันทร์เพิ่มเติมได้ไหมคะ ขอความกรุณาอีกครั้งด้วยค่ะ

สวัสดีครับ
มีมากมายหลายชื่อ ลองนำไปพิจารณาเลือกดูน่ะครับ ชื่อไม่ค่อยซ้ำกับใครหรอกครับ เพราะล้วนเป็นชื่อที่คิดขึ้นเองครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงเกิดวันจันทร์ มีอายุนำและในชื่อ
ชัญญธรณ์ (ชันยะทอน) แปลว่า ผู้ทรงปัญญาแต่เกิด (อายตนะ 9)
ฉัตรณภณ แปลว่า ผู้กล่าวด้วยความรู้ใต้ร่มฉัตร (อายตนะ 2)
ฉัตรรุจยา แปลว่า ผู้น่ารักที่ร่มเย็นเป็นสุข (อายตนะ2)
กันต์ชลัช แปลว่า ดอกบัวที่น่ารัก (อายตนะ9)
ชวนนภนต์ แปลว่า สุดขอบฟ้าที่ชักชวน (อายตนะ7)
ชวัลพัชร แปลว่า ประกายเพชรแพรวพราย (อายตนะ8)
ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันจันทร์
นวัชภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยความเยาว์วัย (อายตนะ 6 )
ชนภัทรภรณ์ แปลว่า ผู้เป็นบุคคลที่ได้รับการเลี้ยงดูอันดีงาม,ผู้ประดับด้วยความเจริญของหมู่คน (อายตนะ ๘)
พรมภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยความสุข (อายตนะ ๘)
พรหมภัคภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนโชคลาภอันประเสริฐ (อายตนะ 1)
ภัควรันธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งสิ่งประเสริฐและโชคลาภ (อายตนะ 9)
ภรอรพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวอันสวยงามเป็นเครื่องค้ำจุน (อายตนะ 1)
ดังอัณณ์ แปลว่า เสมือนแม่น้ำ (อายตนะ 2)
ธรณ์ฤทัย แปลว่า ดวงใจแห่งแผ่นดิน,หัวใจที่น่าจดจำ (อายตนะ 7)
ณพรรณวร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยผิวพรรณและความรู้ (อายตนะ 2)
ณชพรรณธร แปลว่า ผู้ทรงผิวพรรณแห่งความรู้ (อายตนะ ๘)
อัยยวร แปลว่า ผู้เป็นเจ้าแห่งความประเสริฐ (อายตนะ 9)
อัยหทัย แปลว่า เจ้าหัวใจ (อายตนะ 7)
อัยภัทร แปลว่ เจ้าแห่งความดีงาม (อายตนะ ๘)

kelli
11-26-2010, 08:44 PM
ขอบคุณมาก ๆ เลยค่ะ :)

[quote=kelli ]

สวัสดีครับ
ชื่อเป็นเพียงสมมตินาม เกี่ยวข้องในบางกรณีที่ชะตาชีวิตไม่ดี หากเป็นคนฐานชะตาดี กรรมเก่าดี ก็มีผลน้อยมากครับ ชื่อดี สกุลดี ไม่ใช่ปัญหา ๆ คือต้องเป็นคนดีก่อนครับ การเปลี่ยนชื่อมีผลกับนามสกุลใหม่ครับ หากจะเปลี่ยนก็ควรเปลี่ยนหลังแต่งงานแล้วใช้นามสกุลสามี แต่เดี๋ยวนี้แต่งแล้วใช้นามสกุลเดิมได้ครับ
เรื่องศรีนำ หมายถึงความมีเสน่ห์ใครเห็นก็เมตตา อันนี้เกียวกับสถานะของแต่ละคน และตำแหน่งของพยัญชนะครับ ไม่เกียวว่าจะได้แต่งหรือไม่ครับ เรื่องแต่งเป็นเรื่องของคนสองคนซึ่งต้องใจกัน และเคยร่วมบุญกรรมกันมา เชื่อว่า หากไปบนบานศาลกล่าวว่า ชาติหน้าให้เกิดมาคู่กันอีก พอดีอีกคนตายไป ไม่ได้มาเกิด อีกคนที่สาบานร่วมเลยเป็นโสดไปเลยครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับคนเกิดพฤหัส ศุกร์

ณิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและบริสุทธิ์ (อายตนะได้ ๘)
ภณสา แปลว่า ผู้พอใจในคำพูด (อายตนะได้ 9)
กาณฑปภา แปลว่า ผู้เจริญตามขั้นตอนแห่งความรู้(อายตนะ9)
กัญญา แปลว่า สาวรุ่น (อายตนะ 1)

Chuty
11-26-2010, 09:08 PM
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ :)

สวัสดีครับ
มีมากมายหลายชื่อ ลองนำไปพิจารณาเลือกดูน่ะครับ ชื่อไม่ค่อยซ้ำกับใครหรอกครับ เพราะล้วนเป็นชื่อที่คิดขึ้นเองครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงเกิดวันจันทร์ มีอายุนำและในชื่อ
ชัญญธรณ์ (ชันยะทอน) แปลว่า ผู้ทรงปัญญาแต่เกิด (อายตนะ 9)
ฉัตรณภณ แปลว่า ผู้กล่าวด้วยความรู้ใต้ร่มฉัตร (อายตนะ 2)
ฉัตรรุจยา แปลว่า ผู้น่ารักที่ร่มเย็นเป็นสุข (อายตนะ2)
กันต์ชลัช แปลว่า ดอกบัวที่น่ารัก (อายตนะ9)
ชวนนภนต์ แปลว่า สุดขอบฟ้าที่ชักชวน (อายตนะ7)
ชวัลพัชร แปลว่า ประกายเพชรแพรวพราย (อายตนะ8)
นวัชภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยความเยาว์วัย (อายตนะ 6 )
ชนภัทรภรณ์ แปลว่า ผู้เป็นบุคคลที่ได้รับการเลี้ยงดูอันดีงาม,ผู้ประดับด้วยความเจริญของหมู่คน (อายตนะ ๘)
พรมภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยความสุข (อายตนะ ๘)
พรหมภัคภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนโชคลาภอันประเสริฐ (อายตนะ 1)
ภัควรันธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งสิ่งประเสริฐและโชคลาภ (อายตนะ 9)
ภรอรพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวอันสวยงามเป็นเครื่องค้ำจุน (อายตนะ 1)
ดังอัณณ์ แปลว่า เสมือนแม่น้ำ (อายตนะ 2)
ธรณ์ฤทัย แปลว่า ดวงใจแห่งแผ่นดิน,หัวใจที่น่าจดจำ (อายตนะ 7)
ณพรรณวร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยผิวพรรณและความรู้ (อายตนะ 2)
ณชพรรณธร แปลว่า ผู้ทรงผิวพรรณแห่งความรู้ (อายตนะ ๘)
อัยยวร แปลว่า ผู้เป็นเจ้าแห่งความประเสริฐ (อายตนะ 9)
อัยหทัย แปลว่า เจ้าหัวใจ (อายตนะ 7)
อัยภัทร แปลว่ เจ้าแห่งความดีงาม (อายตนะ ๘)

Chuty
11-27-2010, 12:37 PM
เรียนท่านอาจารย์

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมว่า "ชัญญพัทน์" มีความหมายที่ดีหรือไม่คะ แปลว่าอะไร สามารถใช้ได้หรือไม่คะ เพราะลองคำนวณดู ตกทักษา 41 สมพงศ์กับนามสกุล ทักษา 68 หรือไม่คะ
ขอความกรุณาอีกสักครั้งด้วยค่ะ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ :)

สวัสดีครับ

YooYo
11-27-2010, 03:24 PM
สวัสดีค่ะ วันนี้มีข้อสงสัยเกี่ยวกับความหมายของทักษะ คร่าวๆที่ได้อ่านพอเข้าใจค่ะว่าศรี หมายถึงอะไร มนตรีหมายถึงอะไร

แต่ทีนี้มีข้อสงสัยว่าถ้าเราอยากตั้งชื่อโดยเลือกอักษรตัวหน้า ให้ตรงตามที่เราต้องการ เช่น ถ้าเป็นคนใช้เงินเก่ง ควรขึ้นต้นด้วยทักษาอะไร

ไม่ค่อยสมหวังในความรัก (อาภัพรัก) , เป็นคนปากเสียพูดไม่ค่อยดี , ครอบครัวไม่ค่อยลงรอย แตกแยกไม่ค่อยมีความสุข

แบบนี้อ่ะค่ะ สมควรจะใช้ทักษาใดเสริมบ้างค๊ะ อยากทราบไว้เป็นความรู้ค่ะ

Chutharut
11-27-2010, 03:44 PM
เพื่อนฝากถามนะคะ
ชื่อ จำปี สมสุข เกิดวันพุธ(กลางวัน) ที่ 21 มีนาคม 2527
ต้องการเปลี่ยนชื่อคะ แต่ไม่รู้จะตั้งว่าอะไร รบกวนตอบ
หาให้หน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

noppakorn
11-27-2010, 04:57 PM
สวัสดีค่ะ วันนี้มีข้อสงสัยเกี่ยวกับความหมายของทักษะ คร่าวๆที่ได้อ่านพอเข้าใจค่ะว่าศรี หมายถึงอะไร มนตรีหมายถึงอะไร

แต่ทีนี้มีข้อสงสัยว่าถ้าเราอยากตั้งชื่อโดยเลือกอักษรตัวหน้า ให้ตรงตามที่เราต้องการ เช่น ถ้าเป็นคนใช้เงินเก่ง ควรขึ้นต้นด้วยทักษาอะไร

ไม่ค่อยสมหวังในความรัก (อาภัพรัก) , เป็นคนปากเสียพูดไม่ค่อยดี , ครอบครัวไม่ค่อยลงรอย แตกแยกไม่ค่อยมีความสุข

แบบนี้อ่ะค่ะ สมควรจะใช้ทักษาใดเสริมบ้างค๊ะ อยากทราบไว้เป็นความรู้ค่ะ

สวัสดีครับ

ใช้เงินเก่ง ไม่เกี่ยวกับชื่อทักษาครับ ต้องหัดรู้จักประหยัด รู้จักค่าของเงิน
ปากเสียไม่ค่อยดี ก็ต้องรู้จักอ่อนน้อมถ่อมตน จะพูดจะจาต้องคิดก่อนแล้วค่อยพูด อย่าให้คำพูดเป็นนายเรา
ไม่ค่อยสมหวังในรัก ครอบครัวไม่ค่อยลงรอย ย่อมทำให้ไม่มีความสุข

เรื่องที่ถามมาทั้งหมดนี้ เกิดกับตัวตนของคนครับ ชื่อดีอย่างไรก็ช่วยไม่ได้ หากเราไม่รู้จักประพฤติปฏิบัติตน ควรพิจารณาตนเองก่อน ว่าทำไม่ความรักไม่สมหวัง เพราะเหตุผลอะไร เราเอาแต่อารมย์เป็นใหญ่หรือเหล่า เรารู้จักถนอมน้ำใจ ให้เกียรติเขาหรือเปล่า กิริยามารยาทเราดีพอหรือไม่ เราพูดมากไปหรือเปล่า เรื่องเหล่านี้เป็นสิ่งที่ทำให้คนรักเบื่อและตีจาก บ้านครอบครัวแตกแยก เพราะแต่ละคนไม่ใส่ใจซึ่งกันและกัน ไม่เอาใจเขามาใส่ใจตน ต่างคนเอาเหตุผลของตัวเป็นใหญ่ ปัญหาย่อมเกิด ความไม่พอในเรื่องทรัพย์ก็เช่นกัน หากินไม่พอ ความอดทนไม่มี สิ่งเหล่านี้เกิดจากตัวเรา ตัวคนทั้งสิ้นครับ

ต้องแก้ไขตัวเองก่อนครับ ชื่อดี นามสกุลดี อักษรดี ผลรวมดี อย่างไร ถ้าเป็นคนไม่ดี ประพฤติไม่ดี ชื่อหรืออะไรก็ช่วยไม่ได้ครับ จนคน จนทาง อย่าจนใจน่ะครับ

เรื่องทักษา หาอ่านได้ที่ กระทู้แรกหัวข้อ " วิธีตั้งชื่อที่เป็นมงคล ตามหลักโหราศาสตร์ "น่ะครับ จะทราบพอคร่าวๆครับ

noppakorn
11-27-2010, 05:05 PM
เพื่อนฝากถามนะคะ
ชื่อ จำปี สมสุข เกิดวันพุธ(กลางวัน) ที่ 21 มีนาคม 2527
ต้องการเปลี่ยนชื่อคะ แต่ไม่รู้จะตั้งว่าอะไร รบกวนตอบ
หาให้หน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

สวัสดีครับ

ชื่อเดิมทักษา 16 นามสกุล ทักษา 22 ล้วนไม่ดีเลยครับ เปลี่ยนชือดีแล้วครับ ทักษา ที่เหมาะสมคือ ทักษา 14 ผลรวมได้ 36 และทักษา 41 ผลรวมได้ 63 ครับ จะหาชื่อให้เลือกทั้งสองทักษานะครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

รมณ แปลว่า ผู้มีความสุข (ระมน)
ฤทัย แปลว่า ดวงใจ
ธมน แปลว่า ผู้มีความสวย (ทะมน)
ปพร แปลว่า ผู้ประเสริฐยิ่ง (ปะพอน)
ณฤดี แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้
นภาดล แปลว่า ชั้นฟ้า
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
สุกฤตา แปลว่า ผู้สร้างความดี

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ณักษ์ลภัส แปลว่า ผู้มีลาภอันก้าวหน้า (นัก ละ พัด)
เปรมกัลย์ แปลว่า หญิงงามที่อิ่มใจ,หญิงงามที่สุขสบาย (เปรม กัน)
รมณ์ยุพา แปลว่า หนุ่มสาวที่รื่นเริง (รม ยุ พา)
พรปวีณ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐ (พอน ปะ วี)
ลัลนนลิน แปลว่า ผู้งามน่ารักดังดอกบัว (ลัน นะ นะ ลิน)
ลัลน์ดรุณ แปลว่า ผู้งดงามน่ารักดังเด็กแรกรุ่น (ลัน ดะ รุน)
พรหมภาพรม แปลว่า ผู้ให้ความสุขด้วยรัศมีอันประเสริฐ (พรม พา พรม)
พบพิศพร แปลว่า ผู้พบเห็นความประเสริฐ (พบ พิด พอน)

donuts
11-30-2010, 11:54 AM
ขอบคุณอาจารย์ ที่สละเวลาตอบกระทู้ให้อย่างมากเลยครับ ขอให้สุขภาพแข็งแรงนะครับ

สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ

ขออภัยครับ

ใช้ แสงศรีบุญเรือง ครับ คิดไวไปหน่อยครับ เลยทำให้เกิดข้อผิดพลาด ทักษา 57 ควรใช้ชื่อทักษา 42 ผลรวมได้ 99 ครับเป็นดาวเกตุ ดาวแห่งความสำเร็จและพลังศักดิ์สิทธิ์คู่กัน ให้หมั่นทำบุญสวดมนต์บ่อยๆ จะดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันศุกร์

ชญณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญผู้มีความรู้ (ชะ ยะ นัด)
ณัฐฌญาน์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ฌานความรู้
ณัฐณัญญา แปลว่า ปราชญ์ผู้มีความรู้ยิ่ง
ณัฐชนัญชา แปลว่า นักปราชญ์ผู้เกิดมารู้เรื่องหมู่คน

donuts
12-01-2010, 03:03 PM
ผมชอบชื่อ "ณัฐณัญญา แสงศรีบุญเรือง" แต่อยากสลับคำในชื่อนี้เป็น "ณัญญาณัฐ แสงศรีบุญเรือง" ไม่ทราบว่าชื่อที่สลับเป็น "ณัญญาณัฐ" แล้ว เมื่อนำมารวมกับนามสกุลแล้ว จะมีค่าทักษา และความหมายเหมือนเดิมหรือไม่ครับ รบกวนขอสอบถามเป็นครั้งสุดท้าย เพราะผมได้ชื่อที่ต้องการแล้ว
ขอบคุณครับ

ขอบคุณอาจารย์ ที่สละเวลาตอบกระทู้ให้อย่างมากเลยครับ ขอให้สุขภาพแข็งแรงนะครับ

สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ

ขออภัยครับ

noppakorn
12-01-2010, 04:22 PM
ผมชอบชื่อ "ณัฐณัญญา แสงศรีบุญเรือง" แต่อยากสลับคำในชื่อนี้เป็น "ณัญญาณัฐ แสงศรีบุญเรือง" ไม่ทราบว่าชื่อที่สลับเป็น "ณัญญาณัฐ" แล้ว เมื่อนำมารวมกับนามสกุลแล้ว จะมีค่าทักษา และความหมายเหมือนเดิมหรือไม่ครับ รบกวนขอสอบถามเป็นครั้งสุดท้าย เพราะผมได้ชื่อที่ต้องการแล้ว
ขอบคุณครับ

[quote=อุบาสกนพกรณ์ ]
[quote=donuts ]

สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ

ขออภัยครับ

ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงครับ ความหมายยังคงเดิม เพราะศัพท์คำนี้ ใช้คำศัพท์ที่แปลว่าความรู้อยู่ถึงสี่คำ ทุกอย่างเหมือนเดิมครับ

ipzank
12-01-2010, 07:45 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

เห็นใจครับ เป็นคุณแม่ก็อย่างนี้ครับ ลูกสะใภ้กับลูกชายผมก็เช่นกัน ยังไม่ทันกำหนดคลอด ขอให้ปู่ตั้งชื่อแล้ว 555 ปู่ก็เห่อหลานเหมือนกันเน้อ

แล้วชื่อดิฉันเอง ธมนภัทร แปลว่าอะไรคะ เเล้วดีกับตัวเองไหมคะ
เกิดวันจันทร์ที่ 3เดือนกันยายน 2533 เวลา 11.31น.
นส.ธมนภัทร ธนจรัสวาณิชย์

noppakorn
12-01-2010, 09:49 PM
[/quote]
[/quote]

แล้วชื่อดิฉันเอง ธมนภัทร แปลว่าอะไรคะ เเล้วดีกับตัวเองไหมคะ
เกิดวันจันทร์ที่ 3เดือนกันยายน 2533 เวลา 11.31น.
[/quote]
สวัสดีครับ

ธมนภัทร แปลว่า ผู้สวยงามและดีงาม ,ผู้เจริญด้วยความสวยงาม ทักษา 24 (อายตนะ ๘)

นามสกุล ธนจรัสวาณิชย์ ทักษา 65 รวมกับชื่อทักษา 24 ได้ทักษารวม 89 เป็นทักษาที่ดีที่สุดแล้วสำหรับนามสกุลนี้ ชื่อทักษาดี นามสกุลทักษาดี ผลรวมดีปานกลาง พยัญชนะดี ตอนนี้หนูขาดอยู่อย่างเดียวคือ กตัญญู และเป็นคนดี ต้องทำใจมีเมตตากับผู้อื่น กตัญญูต่อพ่อแม่ ผลรวมที่ดีปานกลางก็จะเต็มร้อย อุปสรรคใดๆ ที่จะเกิดในภายหน้าก็สามารถผ่านพ้นได้ เพราะกรรมดี คนเรากตัญญูเป็นที่หนึ่ง ไหว้พรหมปรึกษาพรหมที่บ้านเมื่อมีปัญหา ก็คือการกตัญญู ทำดีไว้เรื่อยๆ ไม่ตกอับ จะเจริญสุขยิ่งครับ

ชื่อและสกุลนี้สมพงศ์แล้วครับ ทำตามคำแนะนำน่ะครับ (ดูจากชื่อแล้วหนูเป็นคนดี ก็ทำตามที่แนะนำไว้น่ะครับ รุ่งเรืองแน่นอนครับ)

donuts
12-02-2010, 08:21 AM
จากที่อาจารย์ได้ให้ชื่อทักษา 42 มา ตามนี้

ผมได้ลองคิดค่าทักษาตามแล้วที่ได้42 คือ ชื่อ ชญณัฏฐ์ กับ ณัฐฌญาน์ แต่ทำไม ชื่อ ณัฐณัญญา กับ ณัฐชนัญชา ได้ค่าทักษา 36 ล่ะครับ ผมคิดผิดหรือเปล่าครับ

เพราะผมคิดว่าจะตั้งชื่อให้ลูกว่า "ณัญญาณัฐ แสงศรีบุญเรือง" แต่ถ้ารวมค่าทักษา ชื่อกับสกุล แล้ว มันได้ 93 เมื่อลองอ่านดูคำทำนายแล้วเลยไม่แน่ใจว่าจะดีหรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

[quote=อุบาสกนพกรณ์ ]

สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ

ขออภัยครับ

ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงครับ ความหมายยังคงเดิม เพราะศัพท์คำนี้ ใช้คำศัพท์ที่แปลว่าความรู้อยู่ถึงสี่คำ ทุกอย่างเหมือนเดิมครับ

noppakorn
12-02-2010, 10:50 AM
จากที่อาจารย์ได้ให้ชื่อทักษา 42 มา ตามนี้

ผมได้ลองคิดค่าทักษาตามแล้วที่ได้42 คือ ชื่อ ชญณัฏฐ์ กับ ณัฐฌญาน์ แต่ทำไม ชื่อ ณัฐณัญญา กับ ณัฐชนัญชา ได้ค่าทักษา 36 ล่ะครับ ผมคิดผิดหรือเปล่าครับ

เพราะผมคิดว่าจะตั้งชื่อให้ลูกว่า "ณัญญาณัฐ แสงศรีบุญเรือง" แต่ถ้ารวมค่าทักษา ชื่อกับสกุล แล้ว มันได้ 93 เมื่อลองอ่านดูคำทำนายแล้วเลยไม่แน่ใจว่าจะดีหรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ระยะนี้เป็นปัญหากับผมจริงๆ เรื่องได้โน่นลืมนี่ กระทู้เข้ามาถามมาก ก็เลยสับสนผิดพลาดอย่างไม่น่าให้อภัย พลาดแล้วยังพลาดอีก ขาดสติจริงๆ หากไปพบญาติธรรมที่ไม่มีความรู้ คงเป็นกรรมแย่ครับ ต้องขออภัยจริงๆ ทักษา 36 เป็นมงคลจริง แต่ไม่เหมาะกับนามสกุลนี้ครับ คงต้องหาทางแก้ให้ใหม่ ต้องขออภัยเป็นอย่างยิ่งอีกครั้งครับ ไม่เข้าใจว่า ทำไมมาพลาดที่คุณคนเดียว คนอื่นกับไม่พลาด น่าแปลกใจจริงๆครับ ต้องขออภัยที่อาจต้องให้หาชื่อใหม่ครับ เพราะชื่อ ณัญญาณัฐ หาวิธีแก้ไขแล้ว ลงอักษรไม่ได้เลยครับ (ที่ลงได้แต่เป็นพยัญชนะ กาลกิณี) ลองแก้ไขได้ประมาณนี้ครับ

[color=red]นันทธญาณัฐ (นัน ทะ ยา นัด ทธ ออกเสียงทับกัน) แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้ที่น่ายินดี
มณัณญาณัฐ (มะ นัน ญา นัด) แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้และสวยงาม (มณ+อัณญ+ณัฐ)

หากเปลี่ยนเป็นชื่ออื่นที่ไม่เหมือนกลุ่มชื่อนี้จะขัดข้องหรือไม่ ผมจะคิดให้ใหม่ครับ

tatanusara
12-02-2010, 11:11 AM
รบกวนช่วยแปลความหมายชื่อ
ชนัญพัชร์
ชนัญพัชญ์
ธนัญพัชร์
ธนัญพัชญ์
เหมาะกับเด็กที่เกิดวันจันทร์หรือไม่คะ ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
12-02-2010, 11:55 AM
รบกวนช่วยแปลความหมายชื่อ
ชนัญพัชร์ แปลว่า ผู้มีคุณค่ากว่าคนอื่น
ชนัญพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบกว่าคนอื่น
ธนัญพัชร์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าที่รู้เรื่องทรัพย์
ธนัญพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบที่มีความรู้เรื่องทรัพย์
เหมาะกับเด็กที่เกิดวันจันทร์หรือไม่คะ ขอบพระคุณค่ะ

เป็นชื่อสำหรับคนวันจันทร์ครับ แต่เหมาะหรือไม่ ขึ้นอยู่กับทักษชือและสกุลครับ

Chutharut
12-02-2010, 05:04 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ ดิฉันมีเรื่องอยากจะรบกวนหน่อยค่ะ คืออยากให้คุณนพช่วยพิจารณาชื่อของลูกสาวตามที่ดิฉันส่งมาให้ด้วยค่ะ
ด.ญ.จริยาพร สมสิน วันศุกร์ที่ 10 ตุลาคม 2551 เวลา 10.21 น. ช่วยบอกลักษณะนิสัยและแปลความหมายให้ด้วยนะค่ะ ว่าดีหรือไม่ดีอย่างไร ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
12-02-2010, 05:15 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ ดิฉันมีเรื่องอยากจะรบกวนหน่อยค่ะ คืออยากให้คุณนพช่วยพิจารณาชื่อของลูกสาวตามที่ดิฉันส่งมาให้ด้วยค่ะ
ด.ญ.จริยาพร สมสิน วันศุกร์ที่ 10 ตุลาคม 2551 เวลา 10.21 น. ช่วยบอกลักษณะนิสัยและแปลความหมายให้ด้วยนะค่ะ ว่าดีหรือไม่ดีอย่างไร ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

จริยาพร ทักษา 35 เกิดวันศุกร์ มี ย ร เป็นกาลกิณีในชื่อ ทักษาบอกว่าเป็นคนป่วยบ่อย ชื่อนี้ควรเปลี่ยนครับไม่เหมาะและไม่เป็นมงคลครับ และ เนื่องจากน้องยังเป็นเด็กมาก ไม่ควรดูดวงชะตาครับ ห้ามดูน่ะครับ เดี๋ยวจะป่วยไข้หรือมีปัญหาใดๆได้ครับ นามสกุล สมสิน ทักษา 28 ควรใช้ชื่อทักษา 36

donuts
12-03-2010, 08:30 AM
สวัสดีครับ
ก่อนอื่นขอขอบคุณ คุณนพมากครับ แค่นี้ผมก็เกรงใจมากพอแล้วที่สละเวลามาคอยตอบคำถามให้ผม ผมคิดว่าความผิดพลาดก็เป็นเรื่องปกติของคนเราอยู่แล้วครับ ผมคิดว่าเราคงมีกรรมเนื่องกันมาจึงมีเรื่องให้ต้องคอยติดต่อขอความช่วยเหลือกับคุณนพอยู่บ่อยๆมากกว่าครับ

ถ้าชื่อ "ชญณัฏฐ์ กับ ณัฐฌญาน์" มีค่าทักษา 42 ผมก็จะใช้แค่2ชื่อนี้ก็พอครับไม่ต้องคิดให้ใหม่หรอกครับ เอาเป็นว่าถ้าผมใช้ชื่อว่า "ชญณัฏฐ์ แสงศรีบุญเรือง" ทักษา ชื่อ+สกุล คือ 42+57=99
"ณัฐฌญาน์ แสงศรีบุญเรือง" ทักษา ชื่อ+สกุล คือ 42+57=99
"ฌญาน์ณัฐ แสงศรีบุญเรือง" ทักษา ชื่อ+สกุล คือ 42+57=99 (ฌญาน์ณัฐ มีความหมายเหมือน ณัฐฌญาน์ หรือไม่ครับ)

รบกวนตรวจสอบความถูกต้องของ ชื่อสกุลทั้ง3นี้ ให้อีกครั้งด้วยนะครับ

ขอบพระคุณอย่างสูง
ณัฐพล

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ระยะนี้เป็นปัญหากับผมจริงๆ เรื่องได้โน่นลืมนี่ กระทู้เข้ามาถามมาก ก็เลยสับสนผิดพลาดอย่างไม่น่าให้อภัย พลาดแล้วยังพลาดอีก ขาดสติจริงๆ หากไปพบญาติธรรมที่ไม่มีความรู้ คงเป็นกรรมแย่ครับ ต้องขออภัยจริงๆ ทักษา 36 เป็นมงคลจริง แต่ไม่เหมาะกับนามสกุลนี้ครับ คงต้องหาทางแก้ให้ใหม่ ต้องขออภัยเป็นอย่างยิ่งอีกครั้งครับ ไม่เข้าใจว่า ทำไมมาพลาดที่คุณคนเดียว คนอื่นกับไม่พลาด น่าแปลกใจจริงๆครับ ต้องขออภัยที่อาจต้องให้หาชื่อใหม่ครับ เพราะชื่อ ณัญญาณัฐ หาวิธีแก้ไขแล้ว ลงอักษรไม่ได้เลยครับ (ที่ลงได้แต่เป็นพยัญชนะ กาลกิณี) ลองแก้ไขได้ประมาณนี้ครับ

[color=red]นันทธญาณัฐ (นัน ทะ ยา นัด ทธ ออกเสียงทับกัน) แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้ที่น่ายินดี
มณัณญาณัฐ (มะ นัน ญา นัด) แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้และสวยงาม (มณ+อัณญ+ณัฐ)

หากเปลี่ยนเป็นชื่ออื่นที่ไม่เหมือนกลุ่มชื่อนี้จะขัดข้องหรือไม่ ผมจะคิดให้ใหม่ครับ

pning
12-03-2010, 08:43 AM
สวัสดีครับ

ผมอยากเรียนปรึกษา ดังนี้ครับ

ผมเกิดวันจันทร์ที่ 27 มี.ค 2521 ชื่อ-สกุล จิระศักดิ์ ตัณฑกาญจน์ ถ้าไม่อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ ผมสามารถลดหรือเพิ่มตัวสะกดในชื่อนี้ได้หรือไม่ครับ และช่วยแปลความหมายจากชื่อนี้ให้ผมด้วยนะครับ

ถ้าผมต้องการเปลี่ยนชื่อใหม่ อยากขอคำแนะนำให้ช่วยหาชื่อให้ด้วยจักเป็นพระคุณอย่างสูงครับ อยากได้ชื่อที่ส่งเสริมเรื่องการงานเป็นหลักครับ

noppakorn
12-03-2010, 03:01 PM
สวัสดีครับ
ก่อนอื่นขอขอบคุณ คุณนพมากครับ แค่นี้ผมก็เกรงใจมากพอแล้วที่สละเวลามาคอยตอบคำถามให้ผม ผมคิดว่าความผิดพลาดก็เป็นเรื่องปกติของคนเราอยู่แล้วครับ ผมคิดว่าเราคงมีกรรมเนื่องกันมาจึงมีเรื่องให้ต้องคอยติดต่อขอความช่วยเหลือกับคุณนพอยู่บ่อยๆมากกว่าครับ

ถ้าชื่อ "ชญณัฏฐ์ กับ ณัฐฌญาน์" มีค่าทักษา 42 ผมก็จะใช้แค่2ชื่อนี้ก็พอครับไม่ต้องคิดให้ใหม่หรอกครับ เอาเป็นว่าถ้าผมใช้ชื่อว่า "ชญณัฏฐ์ แสงศรีบุญเรือง" ทักษา ชื่อ+สกุล คือ 42+57=99
"ณัฐฌญาน์ แสงศรีบุญเรือง" ทักษา ชื่อ+สกุล คือ 42+57=99
"ฌญาน์ณัฐ แสงศรีบุญเรือง" ทักษา ชื่อ+สกุล คือ 42+57=99 (ฌญาน์ณัฐ มีความหมายเหมือน ณัฐฌญาน์ หรือไม่ครับ)

รบกวนตรวจสอบความถูกต้องของ ชื่อสกุลทั้ง3นี้ ให้อีกครั้งด้วยนะครับ

ขอบพระคุณอย่างสูง
ณัฐพล

สวัสดีครับ

ชญณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้ ทักษา 42 ถูกต้องแล้วครับ
ณัฐฌญาน์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีฌานความรู้,นักปราชญ์ผู้เพ่งพิจารณาและรอบรู้ ทักษา 42
ฌญาน์ณัฐ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้ในการเพ่งพิจารณา ทักษา 42

ที่คุณคิดมาถูกต้องแล้วครับ ขอให้ชื่อที่เลือกนี้มีแต่ความสุขความเจริญครับ

noppakorn
12-03-2010, 03:34 PM
สวัสดีครับ

ผมอยากเรียนปรึกษา ดังนี้ครับ
ผมเกิดวันจันทร์ที่ 27 มี.ค 2521 ชื่อ-สกุล จิระศักดิ์ ตัณฑกาญจน์ ถ้าไม่อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ ผมสามารถลดหรือเพิ่มตัวสะกดในชื่อนี้ได้หรือไม่ครับ และช่วยแปลความหมายจากชื่อนี้ให้ผมด้วยนะครับ

ถ้าผมต้องการเปลี่ยนชื่อใหม่ อยากขอคำแนะนำให้ช่วยหาชื่อให้ด้วยจักเป็นพระคุณอย่างสูงครับ อยากได้ชื่อที่ส่งเสริมเรื่องการงานเป็นหลักครับ

สวัสดีครับ

จิระศักดิ์ ทักษา 44 เป็นชื่อมงคลครับ แต่พอดีคุณเกิดวันจันทร์ ชื่อมีสระเป็นกาลกิณี ไม่ควรใช้ นามสกุล ตัณฑกาญจน์ ทักษา 41 เป็นมงคลยิ่ง เพราะเป็นดาวปัญญาและผู้นำ แต่ว่าผลรวมนั้นได้ 85 ไม่ดีเลยครับ เจ้าของทักษามักหลงผิด ชอบตามผู้อื่นทำให้เสียหายถึงแย่ ชีวิตสมรสก็ไม่ยืนยาว การค้าก็จะมีปัญหาตามมา และอาจมีอุบัติเหตุและมีศัตรู
ชื่อนี้แก้ไขไม่ได้ ควรเปลียนชื่อโดยเร็วครับ เพราะอายุ 33 ขึ้นไปก็จะเริ่มมีปัญหา ชื่อนี้ไม่สามารถเพิ่มหรือลดได้ครับ เนื่องจากสระเป็นกาลกิณีครับ

ชื่อทักษาที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้คือชื่อทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ ดาวความรักบวกดาวปัญญา กระทำการใดๆ ก็สำเร็จ มีเพื่อนฝูงมาก มีคนคอยช่วยเหลือ ความรักการเงินการงานดีผลรวมกับทักษา สกุลได้ 65 เป็นดาวศุกร์และดาวพฤหัส ดาวศุภโชคทั้งสองดวง ส่งผลให้มีความสำเร็จมีผู้ใหญ่สนับสนุน การงานการเงิน ความรักดีเยี่ยมครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันจันทร์

กฤตธรรศ (กริด ทัด) แปลว่า ผู้กระทำด้วยความมั่นใจ (อายตนะ ๘)
ภวปวัน (พะ วะ ปะ วัน) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ของโลก (อายตนะ 9)
พรมดล (พรม ดน) แปลว่า ผู้มีพื้นฐานอันเต็มไปด้วยความสุข,ผู้ประทานความสุข (อายตนะ 9)
คณยศ (คะ นะ ยด) แปลว่า ผู้มีตำแหน่งหน้าที่ในหมู่คน(อายตนะ 2)
คณปพน (คะ นะ ปะ พน) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ในหมู่คน (ค่าอายตนะ ๘)
นรอรรถ (นอ ระ อัด) แปลว่า คนที่มีประโยชน์ (ค่าอายตนะ ๘)
อัณณกฤช (อัน นะกริด แปลว่า ผู้มีความเฉียบแหลมดังแม่น้ำ (ค่าอายตนะ 9)
อรรคภณ (อัค คะ พน) แปลว่า ผู้มีวาจาเป็นเอก (ค่าอายตนะ 9)
อรรณกฤต (อัน กริด) แปลว่า ผู้สร้างน้ำ (ค่าอายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ พระภูมิเจ้าที่ๆบ้านอาศัยและที่ทำงาน และอุทิศให้แก่ผู้ให้ชื่อนี้ด้วย เพื่อแก้กรรม และหนุนชะตาชื่อใหม่

pning
12-04-2010, 11:28 AM
เรียน คุณนพที่เคราพ

ผมขอขอบพระคุณคุณนพที่สละเวลาตอบคำถาม และแนะนำชื่อใหม่ให้ผมครับ อยากจะขอคำแนะนำเพิ่มเติมในส่วนของฤกษ์วัน และเวลาในการเปลี่ยนชื่อด้วยครับ ก่อนเปลี่ยนชื่อเราควรตักบาตรช่วงเช้าก่อนเปลี่ยนชื่อ และถวายสังฆทานหลังจากเปลี่ยนชื่อแล้วเสร็จใช่ไหมครับ ควรมีพิธีอย่างอื่นเพิ่มเติมหรือไม่อย่างไร อยากให้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ชื่อเดิมผม จิระศักดิ์ ช่วงนี้ชีวิตผมทำการค้าใดๆก็มีอุปสรรค พบเจอแต่ปัญหา เงินทองขาดมือ ความรักก็มีอุปสรรคเช่นเดียวกัน แต่ในทุกวันผมหมั่นนั่งสมาธิ สวดมนต์ เพื่ออุทิศบุญกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร และขอให้ช่วยมีปัญญาในการทำสิ่งต่างๆ

โอกาศนี้ผมขอขอบพระคุณคุณนพอีกครั้ง สำหรับคำแนะนำต่างๆ ครับ

จิระศักดิ์

noppakorn
12-04-2010, 03:00 PM
เรียน คุณนพที่เคราพ

ผมขอขอบพระคุณคุณนพที่สละเวลาตอบคำถาม และแนะนำชื่อใหม่ให้ผมครับ อยากจะขอคำแนะนำเพิ่มเติมในส่วนของฤกษ์วัน และเวลาในการเปลี่ยนชื่อด้วยครับ ก่อนเปลี่ยนชื่อเราควรตักบาตรช่วงเช้าก่อนเปลี่ยนชื่อ และถวายสังฆทานหลังจากเปลี่ยนชื่อแล้วเสร็จใช่ไหมครับ ควรมีพิธีอย่างอื่นเพิ่มเติมหรือไม่อย่างไร อยากให้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ชื่อเดิมผม จิระศักดิ์ ช่วงนี้ชีวิตผมทำการค้าใดๆก็มีอุปสรรค พบเจอแต่ปัญหา เงินทองขาดมือ ความรักก็มีอุปสรรคเช่นเดียวกัน แต่ในทุกวันผมหมั่นนั่งสมาธิ สวดมนต์ เพื่ออุทิศบุญกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร และขอให้ช่วยมีปัญญาในการทำสิ่งต่างๆ

โอกาศนี้ผมขอขอบพระคุณคุณนพอีกครั้ง สำหรับคำแนะนำต่างๆ ครับ

จิระศักดิ์

สวัสดีครับ
ฤกษ์ดีเดือน ธค.2553 วันอังคารที่ 7 เวลา 7.00 - 10.59 น. วันพุธที่ 8 เวลา 7.00 - 10.59 น. พฤหัสที่ 9 เวลา 7.00 - 10.59 น.
ศุกร์ที่ 17 เวลา 7.00 - 10.59 น. วันพุธที่ 29 เวลา 7.00 - 10.59 น.

ใส่บาตรเช้า ก็เป็นการดีครับ ก่อนไปเปลี่ยนชื่อควรไปแจ้งให้คุณพ่อคุณแม่ท่านรับรู้ว่าเราจะเปลี่ยนชื่อ และกราบขอพรท่าน และที่สำคัญหลังเปลี่ยนชื่อ ไปทำบุญสร้างทานที่วัด ให้กราบพระประธานขอพรท่าน ว่าข้าพเจ้า ........ ได้เปลี่ยนชื่อสกุลใหม่แล้ว.เป็น.....(ชื่อสกุล).... ขอเมตตาบารมีหลวงพ่อดลบันดาลให้นับแต่นี้ ข้าพเจ้ากระทำการใดๆ ขอให้สำเร็จ มีการเงินดี หมดเคราะห์หมดโศก มีแต่สิ่งดีๆเข้ามาในชีวิต ค้าขายใดๆก็ขอให้สำเร็จ สำเร็จ สำเร็จ ด้วยเทอญ

จากนั้น ถวายสังฆทาน เวลากรวดน้ำตอนพระขึ้น ยะถา ก็ให้อธิษฐานจิตว่า ข้าพเจ้านาย...(ชื่อใหม่และนามสกุล) ชออุทิศส่วนกุศลครั้งนี้ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้า พระเคราะห์ทุกๆพระองค์ พระภูมิเจ้าที่ที่บ้านและทุกที่ๆเป็นของข้าพเจ้า อุบาสกนพกรณ์ ขอให้ท่านทั้งหลายโปรดรับและร่วมโมทนากุศลผลบุญนี้เทอญ
ภายจะเห็นดีขึ้นเรื่อยๆภายใน 3 เดือน

บุญกุศลที่มีช่วยบันดาล แต่ที่เห็นผลเร็วที่สุดคือการมีความกตัญญู ผลบุญนี้เกื้อหนุนเร็วมาก ครับ หมั่นเป็นคนเมตตา ทำกุศลบ่อยๆ ทุกอย่างจะดีขึ้นครับ (นามสกุลคุณจิระศักดิ์ ค่อนข้างจะคุ้นเคย เหมือนกับร้านค้าเหล็กเส้น ซึ่งผมเคยรู้จักครับ )

ขอให้มีแต่ความเจริญ และมีความสุขกายสุขใจนับแต่นี้ไปครับ

memay
12-04-2010, 06:21 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนนิดหน่อยนะคะ
พอดีอยากจะทราบความหมายของชื่อนะค่ะ

ดิชั้นเกิดวันศุกร์ ค่ะ
ตอนเเรกชื่อสิรินาถ ลิขิตกาญจนชาต เเต่รู้สึกว่าจะมีกาลกิณีเเล้วลงเลขไม่ค่อยดี

เลยจะเปลี่ยนชื่อเป็น ชิชาพัช อยากรุ้ความหมายของชื่อนี้ค่ะ

รบกวนด้วยนะค่ะ ^^

ถ้าไปเป็นได้ อยากขอวันที่ฤกษ์ดีดีเหมาะจะไปเเจ้งเปลี่ยนชื่อด้วยอ่ะคะ

noppakorn
12-04-2010, 10:40 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนนิดหน่อยนะคะ
พอดีอยากจะทราบความหมายของชื่อนะค่ะ

ดิชั้นเกิดวันศุกร์ ค่ะ
ตอนเเรกชื่อสิรินาถ ลิขิตกาญจนชาต เเต่รู้สึกว่าจะมีกาลกิณีเเล้วลงเลขไม่ค่อยดี
เลยจะเปลี่ยนชื่อเป็น ชิชาพัช อยากรุ้ความหมายของชื่อนี้ค่ะ

รบกวนด้วยนะค่ะ ^^

ถ้าไปเป็นได้ อยากขอวันที่ฤกษ์ดีดีเหมาะจะไปเเจ้งเปลี่ยนชื่อด้วยอ่ะคะ

สวัสดีครับ
ชิชา คำว่า ชิชา ไม่มีคำศัพท์ครับ สันนิษฐานว่า มาจากคำว่า ชัช แปลว่า นักรบ ว่องไว
พัช แปลว่า โทษ สิ่งที่ควรละทิ้ง คอกสัตว์ โทษ ถ้อยคำ การพูด

ชิชาพัช แปลว่า ถ้อยคำที่ว่องไว (หากเป็นไปตามคำสันนิษฐานครับ)
ฤกษ์ดีเดือน ธค.2553 วันอังคารที่ 7 เวลา 7.00 - 10.59 น. วันพุธที่ 8 เวลา 7.00 - 10.59 น. พฤหัสที่ 9 เวลา 7.00 - 10.59 น.
ศุกร์ที่ 17 เวลา 7.00 - 10.59 น. วันพุธที่ 29 เวลา 7.00 - 10.59 น.

ipzank
12-05-2010, 02:56 PM

[/quote]

[/quote]
สวัสดีครับ

ธมนภัทร แปลว่า ผู้สวยงามและดีงาม ,ผู้เจริญด้วยความสวยงาม ทักษา 24 (อายตนะ ๘)

นามสกุล ธนจรัสวาณิชย์ ทักษา 65 รวมกับชื่อทักษา 24 ได้ทักษารวม 89 เป็นทักษาที่ดีที่สุดแล้วสำหรับนามสกุลนี้ ชื่อทักษาดี นามสกุลทักษาดี ผลรวมดีปานกลาง พยัญชนะดี ตอนนี้หนูขาดอยู่อย่างเดียวคือ กตัญญู และเป็นคนดี ต้องทำใจมีเมตตากับผู้อื่น กตัญญูต่อพ่อแม่ ผลรวมที่ดีปานกลางก็จะเต็มร้อย อุปสรรคใดๆ ที่จะเกิดในภายหน้าก็สามารถผ่านพ้นได้ เพราะกรรมดี คนเรากตัญญูเป็นที่หนึ่ง ไหว้พรหมปรึกษาพรหมที่บ้านเมื่อมีปัญหา ก็คือการกตัญญู ทำดีไว้เรื่อยๆ ไม่ตกอับ จะเจริญสุขยิ่งครับ

ชื่อและสกุลนี้สมพงศ์แล้วครับ ทำตามคำแนะนำน่ะครับ (ดูจากชื่อแล้วหนูเป็นคนดี ก็ทำตามที่แนะนำไว้น่ะครับ รุ่งเรืองแน่นอนครับ)
[/quote]

ใช่ค่ะ หนูเคยทำให้คุณแม่เสียใจไว้มากกกเลยค่ะ
กราบขอขมาหลายครั้งเเล้ว เเต่ก็ยังทำอะไรก็ไม่ค่อยรุ่งอยุ่ การงานก็ไม่คล่องตัว
เป็นกกรมมจริงๆ ค่ะ

noppakorn
12-05-2010, 04:50 PM

[/quote]
สวัสดีครับ

[/quote]

ใช่ค่ะ หนูเคยทำให้คุณแม่เสียใจไว้มากกกเลยค่ะ
กราบขอขมาหลายครั้งเเล้ว เเต่ก็ยังทำอะไรก็ไม่ค่อยรุ่งอยุ่ การงานก็ไม่คล่องตัว
[/quote]
หากไม่ได้อยู่กับท่านก็หมั่นไปเยี่ยมท่านเสมอ พาท่านไปทานอาหารบ้าง ซื้อของชอบไปให้ท่านบ้าง ไปทำบุญด้วยกันบ้างชีวิตก็จะเจริญ ถึงงานคุณ ยังไม่ดีนัก แต่เมื่อมีปัญหาทุกอย่างจะค่อยๆผ่านพ้น ไม่มีทางตันสำหรับคุณ ทำบุญเสมอๆ มีลูกแล้วจะรู้ว่า การเป็นแม่นั้นมีความรักลูกอย่างไร แล้วคุณจะรักแม่คุณยิ่งขึ้น สบายใจน่ะครับ ปล่อยวางได้ชีวิตสุขยิ่งครับ อย่าเก็บเรื่องเก่ามาคิด ปัจจุบันจึงสำคัญ แก้ตัวได้ครับ ที่มีปัญหาเพราะว่า ชื่อสกุล มีราหูอยู่ นามสกุลทักษา 65 ดีจริงแต่หาคู่ดีเลิศมาคู่ไม่ได้ ทำดีไว้อะไรจะดีขึ้นครับ อย่าหูเบาเชื่อคนง่ายๆ ใครแนะอะไร ใคร่ครวญให้ดีก่อน อย่าคิดแต่ได้ ให้คิดทางเสียไว้ก่อน แล้วจะผ่านพ้นได้ดีครับ

ipzank
12-06-2010, 02:11 PM

สวัสดีครับ

[/quote]

[/quote]
หากไม่ได้อยู่กับท่านก็หมั่นไปเยี่ยมท่านเสมอ พาท่านไปทานอาหารบ้าง ซื้อของชอบไปให้ท่านบ้าง ไปทำบุญด้วยกันบ้างชีวิตก็จะเจริญ ถึงงานคุณ ยังไม่ดีนัก แต่เมื่อมีปัญหาทุกอย่างจะค่อยๆผ่านพ้น ไม่มีทางตันสำหรับคุณ ทำบุญเสมอๆ มีลูกแล้วจะรู้ว่า การเป็นแม่นั้นมีความรักลูกอย่างไร แล้วคุณจะรักแม่คุณยิ่งขึ้น สบายใจน่ะครับ ปล่อยวางได้ชีวิตสุขยิ่งครับ อย่าเก็บเรื่องเก่ามาคิด ปัจจุบันจึงสำคัญ แก้ตัวได้ครับ ที่มีปัญหาเพราะว่า ชื่อสกุล มีราหูอยู่ นามสกุลทักษา 65 ดีจริงแต่หาคู่ดีเลิศมาคู่ไม่ได้ ทำดีไว้อะไรจะดีขึ้นครับ อย่าหูเบาเชื่อคนง่ายๆ ใครแนะอะไร ใคร่ครวญให้ดีก่อน อย่าคิดแต่ได้ ให้คิดทางเสียไว้ก่อน แล้วจะผ่านพ้นได้ดีครับ
[/quote]

จะทำบุญให้มากขึ้นค่ะ จริงๆก็สวดมนตร์ทุกวันอยุ่เเล้วค่ะ
เเต่ชื่อนี่ ไม่ได้เลวร้ายถึงกับต้องเปลี่ยนใช่ไม๊คะ
มีปัญหาเรื่องคู่จริงๆค่ะ

noppakorn
12-06-2010, 03:06 PM
จะทำบุญให้มากขึ้นค่ะ จริงๆก็สวดมนตร์ทุกวันอยุ่เเล้วค่ะ
เเต่ชื่อนี่ ไม่ได้เลวร้ายถึงกับต้องเปลี่ยนใช่ไม๊คะ
มีปัญหาเรื่องคู่จริงๆค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อคุณดีเหมาะสมกับสกุลแล้วครับ ปัญหาคือคุณต้องแก้กรรม คือการกระทำการประพฤติของตนเอง และแก้ไขสิ่งแวดล้อม รอบตัวคุณครับ ชีวิตจะค่อยๆดีขึ้น การสวดมนต์ได้กับตัว แต่ไม่ไม่กับคนรอบข้าง ซึ่งศาสนาสอบให้เรามีเมตตา มีการให้ทาน ธรรมทานไม่บังเกิดกับผู้อื่น ผลบุญน้อยนิดครับ เพราะการสวดก็อยู่ที่เจตนา ของผู้สวด ควรทำใจมีเมตตา ต่อตนเองและผู้อื่น ประเสริฐกว่าสวดมนต์เยอะครับ

ipzank
12-06-2010, 07:10 PM

banditdas
12-07-2010, 10:20 AM
ชนะกันต มีความหมายมั๊ยครับ ทักษา24 ดีใช่ใหมครับใช้กับคนเกิดวันอะไรได้บ้างครับ ขอบคุณครับ

noppakorn
12-07-2010, 11:38 AM
ชนะกันต มีความหมายมั๊ยครับ ทักษา24 ดีใช่ใหมครับใช้กับคนเกิดวันอะไรได้บ้างครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชนะกันต แปลว่า คนน่ารักที่มีชัย อ่านว่า ชะ นะ กัน ตะ

ทักษา 24 เป็นมงคลนาม แต่ดีที่สุดหรือไม่อยู่ที่ทักษาสกุลร่วมด้วยครับ ชื่อนี้ คนวันจันทร์ คนวันอังคาร วันพุธกลางวัน วันพฤหัส เป็นกาลกิณี ห้ามใช้ครับ

waritorn
12-07-2010, 02:36 PM
สวัสดีค่ะ...คุณนพ
ขอรบกวนคุณนพ ช่วยวิเคราะห์ และตั้งชื่อใหม่ให้ค่ะ
เดิมชื่อ ชลัมพร นามสกุล ชูใจ (เป็นนามสกุลเก่าของสามีที่เสียชีวิตไปแล้ว)
อยากเปลี่ยนนามสกุลใหม่ ไปใช้ของพ่อ-แม่ ก็มีปัญหาอยู่ว่าพ่อ-กับแม่ของดิฉันไม่ได้จดทะเบียนกัน (ซึ่งเสียชีวิตไปแล้วทั้ง 2 ท่าน)
พอจะใช้นามสกุลของคนใดคนหนึ่ง ทางญาติฝ่ายทั้ง 2 ก็ไม่ยอมให้ใช้ เขาไปร้องเรียนกับอำเภอ ไม่ให้ใช้นามสกุลของพวกเขา
ทางอำเภอเขาเลยแนะนำให้เปลี่ยนนามสกุล แต่ก็ไม่มีความรู้เรื่องการตั้งชื่อ-สกุล
จึงอยากรถกวนคุณนพ ช่วยตั้งชื่อ และนามสกุลใหม่ให้ได้ไหมคะ เพราะชื่อเดิม ทราบมาว่ามีตัวอักษรกาลกินีอยู่ในชื่อด้วย
ดิฉันเกิด วันพุธ กลางคืน เวลา 20.00 น. วันที่ 3 สิงหาคม 2503 (ปีชวด) ค่ะ
และอยากรบกวนตั้งให้ลูกสาวด้วยค่ะ ลูกสาวเกิดวันจันทร์ วันที่ 8 สิงหาคม 2537 (ปีจอ) ค่ะ
ขอขอบคุณมาล่วงหน้านะคะ... ด้วยความเคารพค่ะ ...

noppakorn
12-07-2010, 05:18 PM
สวัสดีค่ะ...คุณนพ
ขอรบกวนคุณนพ ช่วยวิเคราะห์ และตั้งชื่อใหม่ให้ค่ะ
เดิมชื่อ ชลัมพร นามสกุล ชูใจ (เป็นนามสกุลเก่าของสามีที่เสียชีวิตไปแล้ว)
อยากเปลี่ยนนามสกุลใหม่ ไปใช้ของพ่อ-แม่ ก็มีปัญหาอยู่ว่าพ่อ-กับแม่ของดิฉันไม่ได้จดทะเบียนกัน (ซึ่งเสียชีวิตไปแล้วทั้ง 2 ท่าน)
พอจะใช้นามสกุลของคนใดคนหนึ่ง ทางญาติฝ่ายทั้ง 2 ก็ไม่ยอมให้ใช้ เขาไปร้องเรียนกับอำเภอ ไม่ให้ใช้นามสกุลของพวกเขา
ทางอำเภอเขาเลยแนะนำให้เปลี่ยนนามสกุล แต่ก็ไม่มีความรู้เรื่องการตั้งชื่อ-สกุล
จึงอยากรถกวนคุณนพ ช่วยตั้งชื่อ และนามสกุลใหม่ให้ได้ไหมคะ เพราะชื่อเดิม ทราบมาว่ามีตัวอักษรกาลกินีอยู่ในชื่อด้วย
ดิฉันเกิด วันพุธ กลางคืน เวลา 20.00 น. วันที่ 3 สิงหาคม 2503 (ปีชวด) ค่ะ
และอยากรบกวนตั้งให้ลูกสาวด้วยค่ะ ลูกสาวเกิดวันจันทร์ วันที่ 8 สิงหาคม 2537 (ปีจอ) ค่ะ
ขอขอบคุณมาล่วงหน้านะคะ... ด้วยความเคารพค่ะ ...

สวัสดีครับ
ขอเริ่มนามสกุลก่อนน่ะครับ จะใช้ชื่อชลัมพร เป็นต้นหลักน่ะครับ ชลัมพร มาจาก ชล + อัมพร ขอนำคำว่าชลมานำหน้านามสกุล น้ำถือเป็นโชคลาภ ดียิ่งครับ

นามสกุลทักษา 51 สำหรับคุณชลัมพร

ชลัชอรพินท์ (ชะ ลัด ออ ระ พิน) แปลว่า ดอกบัวงามที่เกิดจากน้ำ (อายตนะ 1)
ชลพชรพัฒน์ (ชน พัช ชะ ระ พัด) แปลว่า ความเจริญดังน้ำเพชร (อายตนะ 6)
ชลธารณ์ธวัล (ชน ทาน ทะ วัน) แปลว่า ผู้ทรงน้ำอันบริสุทธิ์ (อายตนะ 9)
วงศ์อัครยา (วง อัค คะ ระ ยา ) แปลว่า ตระกูลที่ประเสริฐสุด (อายตนะ 9)
วงศ์วรัตถ์ (วง วะ รัด) แปลว่า ตระกูลที่มีความเจริญรุ่งเรือง (อายตนะ 2)

สำหรับชื่อนั้นให้ใช้ทักษา 54 เป็นดาวศุภโชคและดาวปัญญา ผลรวมเป็นความสำเร็จ ชื่อสกุลรวมกันได้ ทักษา 105 เป็นมงคลยิ่ง หมั่นทำบุญสร้างทานให้มากๆ ชีวิตมีสุขยิ่ง ชือสกุลผลรวมและอักษร รวมกันได้ 4 ดี เหลือเพียงกระทำความดี ก็จะได้ เป็น 5 ดีครับ

ชื่อจะยาวสักหน่อยน่ะครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน (คุณชลัมพร)

วริฏฐ์อรชา แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นหญิงงามกล้าหาญและน่ารัก
ณัฏฐ์ฑาห์ แปลว่า ผู้มุ่งมันในความดีของนักปราชญ์
ธันยานันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในโชค
ชลันทร์สินี แปลว่า หญิงงามผู้เป็นเจ้าแห่งน้ำ
วรรณจารีย์ แปลว่า ผู้ประพฤติดีและงดงาม
ศรันย์ระยา แปลว่า ผู้มีความเร็วเป็นที่พึ่ง

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันจันทร์

ธวัลอรนันท์ แปลว่า สตรีผู้มีความสุขและบริสุทธิ์
ธวัลอรนัญช์ แปลว่า ผู้ไม่มีโทษและขาวสะอาด
อรรจน์วรมน แปลว่า ผุ้มีใจประเสริฐเป็นเครื่องบูชา
นลณัฐรัตน์ แปลว่า ผุ้มีคุณค่าที่มีประกายความรอบรู้
พรหมวรัทย์ แปลว่า ผู้มีความกรุณาและประเสริฐยิ่ง
พรมนพนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความสุขที่มาใหม่

เปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืมทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ พระภูมิที่บ้านที่ทำงาน และให้ผู้ให้ชื่อด้วย เพื่อแก้กรรมและหนุนชะตาแจ้งเทวดารับรู้

หากชื่อยาวไป ไม่ถูกใจก็ต้องใช้ทักษา 14 ซึ่งเป็นนามมงคลอีกนามหนึ่งครับ

sakunlaya
12-08-2010, 02:13 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่า สามี ชื่อ ชัชชัย จางตระกูล เกิดวันอังคาร( หรือพุธไม่แน่ใจ )
ที่18 กุมภา 2524เวลา01.1 5 น. ควรเปลี่ยนชื่อไหมคะ(ที่จริงเราอยากเปลี่ยนนามส.กุลมากกว่าค่ะ เพราะนามสกุลนี้ไม่ได้ตั้งเองแต่เจ้าหน้าที่อำเภอตั้งให้)
ส่วนลูกสาว ชื่อ ชมทัตทยา น้องสาวดิฉันบอกว่า นำคำว่า ชื่นชม บ ว ก
ทัตทยาจะแปลว่า ชื่นชมและเมตตาใช่หรือเปล่าคะ และถูกโฉลกไหม
น้องเกิดวัน จันทร์ที่8 พฤษภาคม2543เวลา 14.57น.ค่ะถ้าชื่อไม่ดี กรุณาช่วยเลือกให้ในความหมายที่เป็นที่ชื่นชมและเมตตาได้ไหมคะ
ส่วนลูกชาย ชื่อสิราชัชมีความหมายไห มค ะ(ตั้งเอ งค่ะ)เกิด วันเสาร์ที่23 ตุลา 53 เวลา 11.05น .เพิ่งจะอายุเดือนกว่า
ช่วยตรวจดูให้ด้วยว่าชื่อนี้ดีหรือไม่ถ้าใช้ไม่ได้ขอความกรุณาคิดรายชื่อให้ด้วย จะขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
12-09-2010, 01:04 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่า สามี ชื่อ ชัชชัย จางตระกูล เกิดวันอังคาร( หรือพุธไม่แน่ใจ )
ที่18 กุมภา 2524เวลา01.1 5 น. ควรเปลี่ยนชื่อไหมคะ(ที่จริงเราอยากเปลี่ยนนามส.กุลมากกว่าค่ะ เพราะนามสกุลนี้ไม่ได้ตั้งเองแต่เจ้าหน้าที่อำเภอตั้งให้)
ส่วนลูกสาว ชื่อ ชมทัตทยา น้องสาวดิฉันบอกว่า นำคำว่า ชื่นชม บ ว ก
ทัตทยาจะแปลว่า ชื่นชมและเมตตาใช่หรือเปล่าคะ และถูกโฉลกไหม
น้องเกิดวัน จันทร์ที่8 พฤษภาคม2543เวลา 14.57น.ค่ะถ้าชื่อไม่ดี กรุณาช่วยเลือกให้ในความหมายที่เป็นที่ชื่นชมและเมตตาได้ไหมคะ
ส่วนลูกชาย ชื่อสิราชัชมีความหมายไห มค ะ(ตั้งเอ งค่ะ)เกิด วันเสาร์ที่23 ตุลา 53 เวลา 11.05น .เพิ่งจะอายุเดือนกว่า
ช่วยตรวจดูให้ด้วยว่าชื่อนี้ดีหรือไม่ถ้าใช้ไม่ได้ขอความกรุณาคิดรายชื่อให้ด้วย จะขอบพระคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

เกิด 18กพ 2524 เวลา 01.1 5 น. เป็นวันพุธกลางคืนครับ ชื่อชัชชัย ทักษา 22 นามสกุล จางตระกูล ทักษา 29 ผลรวม 51 เป็นมงคล วิเคราะห์ว่า ชีวิตโดยรวมความเป็นอยู่ดี มีผู้สนับสนุน แต่ส่วนตัวเป็นคนโลเล อ่อนไหว จิตใจไม่มั่นคง ชอบหูเบา เพ้อฝัน เชื่ออะไรใครทักไม่ฟัง ดื้อครับ ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 36 นามสกุลคงไว้ได้ครับเพราะถึงเปลียนก็คงไม่ได้ตั้งเองเช่นกัน แต่ถ้าจะให้ตั้งให้ก็ถามมาภายหลังอีกครั้งน่ะครับ ปรึกษากันให้ดีก่อนครับ
ลูกสาว ชมทัตทยา ทัตทยา มาจาก ทัต + ทัย แปลว่า ให้ใจ ซึ่งความหมายก็คือเมตตา ครับ เกิดวันจันทร์ มีสราอา เป็นกาลกิณี ครับ ชื่อทัตทยา ทักษา 18 ควรเปลี่ยนครับ ทักษาไม่ดีครับ
ลูกชาย สิราชัช แปลว่า นักรบผู้ยอดเยี่ยม เกิดวันเสาร์ ทักษา 24 เป็นทักษาดี แต่เมือมารวมกับนามสกุลแล้ว ได้ทักษา 53 เป็นทักษาไม่ดีครับ ควรเปลี่ยนชื่อครับ

นามสกุล จางตระกูล ทักษา 29 ควรใช้ชื่อทักษา ที่เหมาะสมคือทักษา 36 ผลรวมชื่อและสกุลได้ 65เป็นมงคลยิ่ง ครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับคนวันพุธกลางคืน(คุณชัชชัย)

ญานทัศน์ แปลว่า ผู้เห็นได้ด้วยปัญญา
ยศจรัส แปลว่า ผู้มีบรรดาศักดิ์อันรุ่งเรือง
ธนวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยทรัพย์
ธีรธัชช์ แปลว่า ธงแห่งความดีงามของนักปราชญ์
ถิรวัฒน์ แปลว่า ผุ้เจริญอย่างมั่นคง
นนท์ธนิต แปลว่า เสียงอันเป็นที่ชื่นชมของคนทั่วไป
กรัณย์กร แปลว่า ผู้สร้างการงาน
ยศวริศ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ด้วยยศ

ชื่อทักษา 36 สำหรับคนเกิดวันเสาร์ (น้องสิราชัช)

ชวัลพัชร แปลว่า ผู้เข้มแข็งและรุ่งเอง,ผู้มีคุณค่าดังเพชรอันรุ่งเรือง
วรพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ
ชยพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันชัยชนะ
ดลพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยพื้นฐานดี
ภูมิจักษ์ แปลว่า ผู้ดูแผ่นดิน
อภิวิชญ์ แปลว่า ผู้รู้ยิ่ง
กรัณย์กร แปลว่า ผู้สร้างการงาน
ยศวริศ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ด้วยยศ
ศุภจักขณ์ แปลว่า ผู้รู้ถึงความดีงาม

นงลักษณ์ แปลว่า ผู้หญิงสาวที่มีลักษณะดีงาม(อายตนะ 9)
ธรณ์ฤทัย แปลว่า ดวงใจแห่งแผ่นดิน(อายตนะ 7)
อัยหทัย แปลว่า เจ้าหัวใจงาม (อายตนะ 7)
อัยภัทร แปลว่ เจ้าแห่งความดีงาม (อายตนะ 8)
มณฑ์ชลัช (มน ชะ ลัด) แปลว่า ผู้ประดับด้วยดอกบัว (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ แลพระภูมิเจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และให้ผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรม และให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์รับรู้

sakunlaya
12-09-2010, 03:01 PM
สวัสดีค่ะ
ขอบพระคุณที่กรุณาตอบเรื่องชื่อของทุกคนในครอบครัวนะคะ
อยากเรียนถามต่อว่า เราปรึกษากันแล้วว่าอยากเปลี่ยน
นามสกุลอาจารย์พอจะแนะนำได้ไหมคะ (พี่ชายสามีไปเปลี่ยนนามสกุลแล้ว
เป็น อุ่นผไทธรรม แต่เราไม่ชอบค่ะ)
ดิฉั น ชื่อสกุลยา นามสกุล สัจจะธีระกูล (ใช้นามสกุลตัวเองค่ะ )
เกิดวันพุธ ที่ 9 กรกฎาคม 2518 เวลา หกโมงเช้า

ถ้าอยากเปลี่ยนนามสกุล โดย ให้ใช้ชื่อสามีที่อาจารย์ ให้ คือธีรธัชช์

ลูกชาย อยากคงชื่อ สิราชัช ไว้

ส่วนชื่อลูกสาว ยังเลือกไม่ได้ เลยค่ะ

ขอรบกวนอาจารย์เลือกนามสกุลให้อีกสักรอบหนึ่ง พร้อมชื่อลูกสาวได้ไหมคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

pning
12-09-2010, 03:10 PM
เรียน คุณนพที่เคราพค่ะ

ดิฉันขอเรียนถามว่าชื่อ-สกุลของดิฉันมีความหมายอย่างไร และเหมาะสมกับตัวดิฉันหรือไม่ค่ะ ดิฉันชื่อ ชนากานต์ บุณยรัตพันธุ์ เกิดวันศุกร์ที่ 29 ต.ค.2514 ปีกุล ถ้าควรจะต้องเปลี่ยนชื่อขอให้ช่วยแนะนำชื่อใหม่ให้ด้วยค่ะ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความเมตตานะค่ะคุณนพ

AmDad
12-09-2010, 03:35 PM
ผมเกิดวันพฤหัส อยากได้เลขทักษา 42 ความหมาย เกี่ยวกับ โชค, ลาภ หรือมีความสุข
มีคนแนะนำชื่อ "ไชยภาคย์" ไม่ทราบดีหรือไม่ แปลว่าอะไร

ส่วนลูกสาววันพฤหัสเหมือนกัน อยากได้เลขทักษา 42 ความหมาย อยากให้เรียนเก่งๆ และมีอุตสาหะ

ช่วยแนะนำชื่อด้วยครับ ขอบคุณครับ

tiptip1
12-10-2010, 11:20 AM
ชื่อ ชัยธวัฒน์ แปลว่าอย่างไรค่ะ
ชัยณวินทุ์ แปลว่าอย่างไรค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้ามากค่ะ

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

tiptip1
12-10-2010, 03:00 PM
สวัสดีค่ะ อยากรบกวนชื่อ ชายเกิดวันอาทิตย์ ทักษา 45 อยากได้คำว่า ชัย หรือ ช นำหน้าให้ด้วยค่ะ
แล้ว ชัยธวัฒน์ ดีไหม อยากหาชื่อให้พี่ชาย ค่ะ ขอขอบคุณมากๆค่ะ]

noppakorn
12-11-2010, 03:27 PM
สวัสดีค่ะ
ขอบพระคุณที่กรุณาตอบเรื่องชื่อของทุกคนในครอบครัวนะคะ
อยากเรียนถามต่อว่า เราปรึกษากันแล้วว่าอยากเปลี่ยน
นามสกุลอาจารย์พอจะแนะนำได้ไหมคะ (พี่ชายสามีไปเปลี่ยนนามสกุลแล้ว
เป็น อุ่นผไทธรรม แต่เราไม่ชอบค่ะ)
ดิฉั น ชื่อสกุลยา นามสกุล สัจจะธีระกูล (ใช้นามสกุลตัวเองค่ะ )
เกิดวันพุธ ที่ 9 กรกฎาคม 2518 เวลา หกโมงเช้า

ถ้าอยากเปลี่ยนนามสกุล โดย ให้ใช้ชื่อสามีที่อาจารย์ ให้ คือธีรธัชช์
ลูกชาย อยากคงชื่อ สิราชัช ไว้
ส่วนชื่อลูกสาว ยังเลือกไม่ได้ เลยค่ะ

ขอรบกวนอาจารย์เลือกนามสกุลให้อีกสักรอบหนึ่ง พร้อมชื่อลูกสาวได้ไหมคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อลูกชายนั้นทักษา 24 หากคงชื่อไว้ ก็ไม่สามารถนำชื่อมาสมพงษ์กับนามสกุลเดียวกับผู้อื่นในครอบครัวได้ครับ เพราะทักษา ไม่ลงตัวกันครับ แต่ถ้าใช้นามสกุลคุณแม่ได้ครับไม่สามารถใช้นามสกุลคุณพ่อได้ครับ

ถ้าอย่างไรลองปรึกษาให้แน่นอนว่าจะยังไง เพราะคำนวณแล้วเลขทักษาสกุลที่ลงตัวให้ครบทุกคนไม่มีครับ

noppakorn
12-11-2010, 03:41 PM
เรียน คุณนพที่เคราพค่ะ

ดิฉันขอเรียนถามว่าชื่อ-สกุลของดิฉันมีความหมายอย่างไร และเหมาะสมกับตัวดิฉันหรือไม่ค่ะ ดิฉันชื่อ ชนากานต์ บุณยรัตพันธุ์ เกิดวันศุกร์ที่ 29 ต.ค.2514 ปีกุล ถ้าควรจะต้องเปลี่ยนชื่อขอให้ช่วยแนะนำชื่อใหม่ให้ด้วยค่ะ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความเมตตานะค่ะคุณนพ

สวัสดีครับ

ชนากานต์ ทักษา 27 ตกทักษาอ่อนแอ ต้องเสียสิ่งที่รัก และเจ็บป่วย บุณยรัตพันธุ์ ทักษา 58 ผลรวม 85 ตกที่นั่งเลื่อนลอย ไม่มีแก่นสาร ควรเปลียนชื่อใหม่ ให้ได้ทักษา 42 ผลรวม 100 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

กานต์ชนุตต์ แปลว่า คนที่อยู่สูงสุดอันเป็นที่รัก
มัญชุ์มณี แปลว่า แก้วงาม
มญชุ์พาณี แปลว่า เจ้าแห่งวาจางาม
กฤษณ์หฤษฎี แปลว่า ความยินดีแห่งพระกฤษณะ
พิมพ์ปภณ แปลว่า ผู้กล่าวที่เป็นแบบอย่างยิ่ง

noppakorn
12-11-2010, 04:03 PM
ผมเกิดวันพฤหัส อยากได้เลขทักษา 42 ความหมาย เกี่ยวกับ โชค, ลาภ หรือมีความสุข
มีคนแนะนำชื่อ "ไชยภาคย์" ไม่ทราบดีหรือไม่ แปลว่าอะไร

ส่วนลูกสาววันพฤหัสเหมือนกัน อยากได้เลขทักษา 42 ความหมาย อยากให้เรียนเก่งๆ และมีอุตสาหะ

ช่วยแนะนำชื่อด้วยครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ไชยภาคย์ แปลว่า ผู้งามด้วยชัยชนะ,ผู้มีชัยชนะอันงดงาม ทักษา 42 (อายตนะ 6)

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันพฤหัส

จิรัฏฐ์ แปลว่า ผู้ดำรงมั่นคง
พิศลย์ แปลว่า ผู้ปราศจากความทุกข์ร้อน
รมย์ปุริม แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ที่มีความสุข

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพฤหัส

ณัฐฌญาณ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ฌานความรู้

angel R
12-13-2010, 02:42 AM
สวัสดีค่ะเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ขอรบกวนช่วยตั้งชื่อให้หน่อยนะค่ะ

อยากได้ชื่อสำหรับหญิง ที่เกิดวันศุกร์ทักษา 40 รบกวนขอชื่อขึ้นต้นด้วย ศรี หรือ ช ค่ะ ( นามสกุลตอนแรก 52 แต่เพิ่มตัวอักษรเป็น 60)

ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ แล้วขอบอกว่าเท่าที่ดูมาหลายเวป ที่เวปนี้ตั้งชื่อเพราะดี อ่านแล้วมันโดนค่ะ ^^ จริงๆแล้วลองตั้งเอง เป็นชนัฐชนัญญา แต่ไม่รู้ว่าหมายความว่าอะไร กลัวตั้งไปเค้าถามความหมายจะบอกไม่ได้เอาอ่ะค่ะ

noppakorn
12-13-2010, 02:45 PM
ชื่อ ชัยธวัฒน์ แปลว่าอย่างไรค่ะ
ชัยณวินทุ์ แปลว่าอย่างไรค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้ามากค่ะ

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

ชัยธวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยสมบัติในชัยชนะ
ชัยณวินทุ์ แปลว่า ผู้ประสบความรู้ในการชนะ

noppakorn
12-13-2010, 02:57 PM
สวัสดีค่ะ อยากรบกวนชื่อ ชายเกิดวันอาทิตย์ ทักษา 45 อยากได้คำว่า ชัย หรือ ช นำหน้าให้ด้วยค่ะ
แล้ว ชัยธวัฒน์ ดีไหม อยากหาชื่อให้พี่ชาย ค่ะ ขอขอบคุณมากๆค่ะ]

สวัสดีครับ

ชื่อนี้อธิบายให้ในกระทู้ก่อนหน้าแล้วครับ ชัยธวัฒน์ (อายตนะ6)ใช้ได้ครับ

ชื่อทักษา 45 ชายวันอาทิตย์

ชวินทร์พล แปลว่า ผู้มีกำลังที่เป็นเจ้าไหวพริบ (อายตนะ ๘)
ชัยชวินทร์ แปลว่า ผู้เป็นเจ้าแห่งไหวพริบที่มีชัยชนะ (อายตนะ6)
ชัยชยันต์ แปลว่า ผู้ได้รับชัยชนะในชัยชนะ (อายตนะ 6)

noppakorn
12-13-2010, 03:09 PM
สวัสดีค่ะเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ขอรบกวนช่วยตั้งชื่อให้หน่อยนะค่ะ

อยากได้ชื่อสำหรับหญิง ที่เกิดวันศุกร์ทักษา 40 รบกวนขอชื่อขึ้นต้นด้วย ศรี หรือ ช ค่ะ ( นามสกุลตอนแรก 52 แต่เพิ่มตัวอักษรเป็น 60)

ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ แล้วขอบอกว่าเท่าที่ดูมาหลายเวป ที่เวปนี้ตั้งชื่อเพราะดี อ่านแล้วมันโดนค่ะ ^^ จริงๆแล้วลองตั้งเอง เป็นชนัฐชนัญญา แต่ไม่รู้ว่าหมายความว่าอะไร กลัวตั้งไปเค้าถามความหมายจะบอกไม่ได้เอาอ่ะค่ะ

สวัสดีครับ

ชนัฐชนัญญา แปลว่า ผู้มีความรู้เรื่องคนแปดคน

ชื่อทักษา 40 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีศรีนำ

ชนัญญ์ชนิภา แปลว่า แม่ผู้มีรัศมีความรู้ในหมู่คน (อายตนะ2)
ชัญญ์ฐิตา แปลว่า ผู้ดำรงมั่นคงในสิ่งประเสริฐ,ผู้ดำรงมั่นในความรอบรู้ (อายตนะ 9)
จิณณ์ปณตา แปลว่า ผู้อ่อนน้อมที่ประพฤติดีแล้ว (อายตนะ 1)
ญาณ์ณัฐชา แปลว่า ผู้เกิดจากปราชญ์ผู้รอบรู้ (อายตนะ 7)
ชนันต์ปานตา แปลว่า ผู้เปรียบเสมือนแก้วตาที่เหนือผู้อื่น (อายตนะ ๘)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านที่ทำงานและผู้ให้ชือด้วยครับ เพื่อแก้กรรมและหนุนฐานชะตา

angel R
12-13-2010, 11:45 PM

สวัสดีครับ

ชนัฐชนัญญา แปลว่า ผู้มีความรู้เรื่องคนแปดคน

ชื่อทักษา 40 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีศรีนำ

ชนัญญ์ชนิภา แปลว่า แม่ผู้มีรัศมีความรู้ในหมู่คน (อายตนะ2)
ชัญญ์ฐิตา แปลว่า ผู้ดำรงมั่นคงในสิ่งประเสริฐ,ผู้ดำรงมั่นในความรอบรู้ (อายตนะ 9)
จิณณ์ปณตา แปลว่า ผู้อ่อนน้อมที่ประพฤติดีแล้ว (อายตนะ 1)
ญาณ์ณัฐชา แปลว่า ผู้เกิดจากปราชญ์ผู้รอบรู้ (อายตนะ 7)
ชนันต์ปานตา แปลว่า ผู้เปรียบเสมือนแก้วตาที่เหนือผู้อื่น (อายตนะ ๘)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านที่ทำงานและผู้ให้ชือด้วยครับ เพื่อแก้กรรมและหนุนฐานชะตา

ขอบคุณมากค่ะ ชื่อเพราะมาก แล้วอยากจะถามอีกนิดนึงว่า ปกติถ้าชื่อกับสกุลบวกกันได้ 100 นี่ใช้ได้สำหรับคนทั่วไปใช่ไม๊ค่ะ

Tuntit
12-14-2010, 01:06 AM
สวัสดีครับผมพึ่งจะสมัครมาเป็นสมาชิกวันนี้เองครับ ขอความกรุณาช่วยตั้งชื่อให้ลูกหน่อยครับ เป็นลูกแฝดเพศหญิง กำหนดจะคลอด วันพฤหัสบดีที่ 3 ก.พ. 54 อยากได้ชื่อนำด้วยอักษรที่เป็น ศรี และทักษา 45 ขอบคุณครับ

noppakorn
12-14-2010, 12:28 PM
[สวัสดีครับ

[/quote]

ขอบคุณมากค่ะ ชื่อเพราะมาก แล้วอยากจะถามอีกนิดนึงว่า ปกติถ้าชื่อกับสกุลบวกกันได้ 100 นี่ใช้ได้สำหรับคนทั่วไปใช่ไม๊ค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ
ทักษา 100 เป็นเลขมงคล ทั่วไปใช้ได้ครับ แต่บางครั้งก็ต้องดูบุคคลด้วยทั้งด้านการงาน ชีวิตความเป็นอยู่ด้วยครับ เลขนี้หมั่นสวดมนต์บ่อยๆ ทำบุญให้มาก ชีวิตเต็ม100 เหมือนเลขทักษาครับ

noppakorn
12-14-2010, 01:27 PM
สวัสดีครับผมพึ่งจะสมัครมาเป็นสมาชิกวันนี้เองครับ ขอความกรุณาช่วยตั้งชื่อให้ลูกหน่อยครับ เป็นลูกแฝดเพศหญิง กำหนดจะคลอด วันพฤหัสบดีที่ 3 ก.พ. 54 อยากได้ชื่อนำด้วยอักษรที่เป็น ศรี และทักษา 45 ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพฤหัส เกิดเวลา 06.00-05.59 เช้าวันศุกร์ ขึ้นต้นด้วยศรี (สระ)
โศภิพิณพร แปลว่า พิณที่ไพเราะและสวยงาม
โศภิพรพิณ แปลว่า พิณที่ประเสริฐและสวยงาม

เพชรมณฑ์นภา แปลว่า ท้องฟ้า(สวรรค์)ที่ประดับด้วยเพชร
เพชรมณฑ์รชา แปลว่า ทรัพย์สมบัติที่ประดับด้วยเพชร
เพชรมณฑ์ชญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่ประดับเพชร

เบญญพรพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดีและมีปัญญา
เบญญพรรณพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐทางผิวพรรณและปัญญา

เปรมณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความสุข
เปรมปรวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่มีความสุขประเสริฐ

ไปรยรักษ์ แปลว่า ผู้รักษาความเป็นที่รัก
ไปรยารมัย แปลว่า ผู้มีเสน่ห์อันเป็นที่รัก
ไปรยารมณี แปลว่า หญิงผู้น่าพึงพอใจอันเป็นที่รัก

แววพรรณวร แปลว่า ผู้มีแววเป็นหญิงผิวพรรณประเสริฐ
แววพรรณอร แปลว่า ผู้มีแววเป็นหญิงผิวพรรณงาม

ขอให้มีความเจริญ ปัญญาดี ว่านอนสอนง่าย ครับ

JULALUK
12-14-2010, 04:05 PM
สวัสดีค่ะ อยากจะขอรบกวนตั้งชือใหม่ค่ะ ชื่อเดิม จุฬาลักษณ์ นามสกุล ปินตา เพศหญิง อายุ 31 ปี เกิดวันอังคาร
ชื่อนี้ดีหรือเปล่าค่ะ
ถ้าจะเปลี่ยนให้ใช้ชื่อไหนดีค่ะ

jeng
12-14-2010, 04:48 PM
สวัสดีค่ะ พอดีอยากได้ชื่อใหม่ที่เป็นมงคลและดีแก่ตัวเอง จำนาวน 3 คนค่ะ
1.เกิดวันเสาร์ เวลา 09.28 น. นามสกุล เสาร์แสง ค่ะ
1.เกิดวันอังคาร นามสกุล เถาว์เพ็ง ค่ะ
3.เกิดวันศุกร์ นามสกุล เจนสาริกิจณ์ ค่ะ ขอรบกวนช่วยตั้งชื่อให้หน่อยนะคะ (ขอบคุณค่ะ)

Tuntit
12-14-2010, 11:01 PM

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพฤหัส เกิดเวลา 06.00-05.59 เช้าวันศุกร์ ขึ้นต้นด้วยศรี (สระ)
โศภิพิณพร แปลว่า พิณที่ไพเราะและสวยงาม
โศภิพรพิณ แปลว่า พิณที่ประเสริฐและสวยงาม

เพชรมณฑ์นภา แปลว่า ท้องฟ้า(สวรรค์)ที่ประดับด้วยเพชร
เพชรมณฑ์รชา แปลว่า ทรัพย์สมบัติที่ประดับด้วยเพชร
เพชรมณฑ์ชญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่ประดับเพชร

เบญญพรพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดีและมีปัญญา
เบญญพรรณพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐทางผิวพรรณและปัญญา

เปรมณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความสุข
เปรมปรวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่มีความสุขประเสริฐ

ไปรยรักษ์ แปลว่า ผู้รักษาความเป็นที่รัก
ไปรยารมัย แปลว่า ผู้มีเสน่ห์อันเป็นที่รัก
ไปรยารมณี แปลว่า หญิงผู้น่าพึงพอใจอันเป็นที่รัก

แววพรรณวร แปลว่า ผู้มีแววเป็นหญิงผิวพรรณประเสริฐ
แววพรรณอร แปลว่า ผู้มีแววเป็นหญิงผิวพรรณงาม

ขอให้มีความเจริญ ปัญญาดี ว่านอนสอนง่าย ครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับชื่อที่ให้มา แต่ผมรบกวนถามเรื่องการออกเสียงหน่อยครับ
เปรมณพิชญ์ ออก เสียงว่า เปรม-นะ-พิด
เปรมปรวีร์ ออกเสียงว่า เปรม-ปะ-ระ-วี
ใช่ไหมครับ และชื่อที่มี ทักษา 45 สามารถใช้กับ นามสกุล อะไรก็ได้หรือเปล่าครับ (นามสกุล คือ ตันติโชติเมธี) ขอบคุณครับ

lazyangel
12-15-2010, 12:58 AM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนคุณนพด้วยคนนะคะ

เกิดวันจันทร์ วันที่17กันยายน แต่ไม่ทราบเรื่องทักษา (คำนวนไม่เป็นอ่ะคะ)

อยากได้ชื่อที่มีความหมายดีๆ ทักษาในแนวมีแต่คนรัก คนเอ็นดูอะไรประมาณนี้อ่ะคะ รบกวนขอสัก 5-7ชื่อนะคะ

ขอบพระคุณมากค่ะ ^^

noppakorn
12-15-2010, 11:55 AM
สวัสดีค่ะ อยากจะขอรบกวนตั้งชือใหม่ค่ะ ชื่อเดิม จุฬาลักษณ์ นามสกุล ปินตา เพศหญิง อายุ 31 ปี เกิดวันอังคาร
ชื่อนี้ดีหรือเปล่าค่ะ
ถ้าจะเปลี่ยนให้ใช้ชื่อไหนดีค่ะ

สวัสดีครับ

จุฬาลักษณ์ ทักษา 42 มี ก เป็นกาลกิณีคนวันอังคาร นามสกุล ปินตา ทักษา 15 ผลรวม 57 ไม่ดีครับ ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือทักษา 36 เป็นดาวอังคารกับดาวศุกร์ ดาวคู่มิตร

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอังคาร

ดังพิณพร แปลว่า เสมือนเสียงพิณอันไพเราะ (อายตนะ ๘)
ดังวรัชญ์ แปลว่า เช่นกับผู้รู้สิ่งอันประเสริฐ (อายตนะ 2)
เต็มหทัย แปลว่า ผู้มากไปด้วยความน่ารัก (ค่าอายตนะ 6)
ณัฐธนัน แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์ (ค่าอายตน 1)
พรหมณัชชา แปลว่า ผู้เกิดมามีความรู้อันประเสริฐ (อายตนะ 2)
ธรรศปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่เชื่อมั่นในตนเอง (ทัด ปะ วัน)(ค่าอายตนะ 6)
จิตรยมล แปลว่า คู่ใจที่งดงามและปรานีต (อายตนะ 7)
ขวัญนลิน แปลว่า ดอกบัวที่เป็นขวัญมงคล (ค่าอายตน 1)
ฉัตรรุจยา แปลว่า ผู้น่ารักที่ร่มเย็นเป็นสุข (อายตนะ 2)

noppakorn
12-15-2010, 12:19 PM
สวัสดีค่ะ พอดีอยากได้ชื่อใหม่ที่เป็นมงคลและดีแก่ตัวเอง จำนาวน 3 คนค่ะ
1.เกิดวันเสาร์ เวลา 09.28 น. นามสกุล เสาร์แสง ค่ะ
1.เกิดวันอังคาร นามสกุล เถาว์เพ็ง ค่ะ
3.เกิดวันศุกร์ นามสกุล เจนสาริกิจณ์ ค่ะ ขอรบกวนช่วยตั้งชื่อให้หน่อยนะคะ (ขอบคุณค่ะ)

สวัสดีครับ
คุณไม่ได้บอกเพศทั้งสามท่านมา ผมเดาว่าเป็นหญิงทั้งสามท่านน่ะครับ

เกิดวันเสาร นามสกุล เสาร์แสง ทักษา 34 ทักษาชื่อที่เหมาะสมคือ ทักษา 56 ผลรวมได้ทักษา 90 เป็นมงคลยิ่ง หมั่นไหว้พระสิ่งศักดิ์สิทธิ์เสมอๆเพื่อมาเกื้อหนุน เพราะทักษานี้มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์เป็นพลัง

ชื่อทักษา 56 สำหรับหญิงวันเสาร์

นันทน์พิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความสุข (อายตนะ 9)
พัทธ์จินตนี แปลว่า ผู้ผูกพันความคิด (อายตนะ ๘)
กานต์ศรันย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่น่ารัก (อายตนะ 6)
ศรันย์ภัทร์ แปลว่า ผู้ดีงามอันเป็นที่พึ่งพิง (อายตนะ 6)
ปารย์สรัญญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันแกล้วกล้าที่เหมาะสม (ค่าอายตนะ ๘)

เกิดวันอังคาร นามสกุล เถาว์เพ็ง ทักษา 39 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 ผลรวมได้ 63 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอังคาร

บุณยนุช แปลว่า หญิงสาวผู้มีบุญวาสนา (อายตนะ 6)
ภัทรวดี แปลว่า ผู้มีความเจริญและดีงาม (อายตนะ 6)
มธุภาณี แปลว่า ผู้พูดจาไพเราะอ่อนหวาน (อายตนะ 2)
ศริญญา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นมงคลประเสริฐ (อายตนะ 7)
อนัญญา แปลว่า ผู้เป็นหนึ่งไม่มีสอง (อายตนะ 2)
นวิยา แปลว่า ผู้สดชื่นเสมอ (อายตนะ 1)
ชโนทัย แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง (อายตนะ 1)

เกิดวันศุกร์ นามสกุล เจนสาริกิจณ์ ทักษา 54 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 41 ผลรวมทักษา 95 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 41สำหรับหญิงวันศุกร์

จิณณ์นิชา แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วนิรันดร์ (อายตนะ6)
จินต์ภาณี แปลว่า ผู้พูดด้วยความคิด (อายตนะ1)
ชัญญาพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ (อายตนะ6)
จิตนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยใจ (อายตนะ๘)
ณัฏฐิฏา(นัด ทิ ตา) แปลว่า ปราชญ์ผู้ให้ (อายตนะ ๘)
กันตินันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความน่ารัก (อายตนะได้แปด ๘)

noppakorn
12-15-2010, 12:22 PM

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับชื่อที่ให้มา แต่ผมรบกวนถามเรื่องการออกเสียงหน่อยครับ
เปรมณพิชญ์ ออก เสียงว่า เปรม-นะ-พิด
เปรมปรวีร์ ออกเสียงว่า เปรม-ปะ-ระ-วี
ใช่ไหมครับ และชื่อที่มี ทักษา 45 สามารถใช้กับ นามสกุล อะไรก็ได้หรือเปล่าครับ (นามสกุล คือ ตันติโชติเมธี) ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ
อ่านถูกต้องแล้วครับ ทักษา 45 ใช้กับนามสกุล ตันติโชติเมธี ทักษา 50 ได้ครับ ผลรวม 95 เป็นมงคลทั้งหมดครับ นำไปใช้กับนามสกุลอื่นต้องวิเคราะห์ทักษาสกุลก่อนครับ

angel R
12-15-2010, 08:32 PM
[สวัสดีครับ

[/quote]
สวัสดีครับ
ทักษา 100 เป็นเลขมงคล ทั่วไปใช้ได้ครับ แต่บางครั้งก็ต้องดูบุคคลด้วยทั้งด้านการงาน ชีวิตความเป็นอยู่ด้วยครับ เลขนี้หมั่นสวดมนต์บ่อยๆ ทำบุญให้มาก ชีวิตเต็ม100 เหมือนเลขทักษาครับ
[/quote]
iขอรบกวนอีกครั้งนึงนะค่ะ พอดีมีคนบอกว่าอย่าไปเปลี่ยนอะไรเกี่ยวกับนามสกุล เลยอยากรบกวนถามความเห็นตามกรณีดังนี้ค่ะ

1 นามสกุล =52, หากบวกชื่อ ชัญญ์ฐิตา =40 เลข 92 ที่ได้เนี่ย ดีกับคนวันศุกร์ไม๊ค่ะ
2 หรือหากอยากได้ผลรวม 100 เหมือนเดิม ชื่อไหนเหมาะสมบ้างค่ะ
3หรือถ้าเอานามสกุลเป็นหลัก ทักษาที่เท่าไหร่ ชื่อใด ถึงจะเหมาะกับคนเกิดวันศุกร์ค่ะ
4 หรือไม่ต้องคิดอะไร เติมนามสกุลไป จะได้ 100 เหมือนเดิม

ต้องขอโทษที่รบกวนบ่อยๆนะค่ะ อยู่ในช่วงไม่มั่นใจว่ายังไงดี ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ^^

Tuntit
12-15-2010, 10:09 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ
อ่านถูกต้องแล้วครับ ทักษา 45 ใช้กับนามสกุล ตันติโชติเมธี ทักษา 50 ได้ครับ ผลรวม 95 เป็นมงคลทั้งหมดครับ นำไปใช้กับนามสกุลอื่นต้องวิเคราะห์ทักษาสกุลก่อนครับ

ขอขอบคุณมากๆครับ

noppakorn
12-16-2010, 11:31 AM
[สวัสดีครับ

สวัสดีครับ
[/quote]
iขอรบกวนอีกครั้งนึงนะค่ะ พอดีมีคนบอกว่าอย่าไปเปลี่ยนอะไรเกี่ยวกับนามสกุล เลยอยากรบกวนถามความเห็นตามกรณีดังนี้ค่ะ

1 นามสกุล =52, หากบวกชื่อ ชัญญ์ฐิตา =40 เลข 92 ที่ได้เนี่ย ดีกับคนวันศุกร์ไม๊ค่ะ
2 หรือหากอยากได้ผลรวม 100 เหมือนเดิม ชื่อไหนเหมาะสมบ้างค่ะ
3หรือถ้าเอานามสกุลเป็นหลัก ทักษาที่เท่าไหร่ ชื่อใด ถึงจะเหมาะกับคนเกิดวันศุกร์ค่ะ
4 หรือไม่ต้องคิดอะไร เติมนามสกุลไป จะได้ 100 เหมือนเดิม

ต้องขอโทษที่รบกวนบ่อยๆนะค่ะ อยู่ในช่วงไม่มั่นใจว่ายังไงดี ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ^^
[/quote]
สวัสดีครับ

นามสกุล 52 ต้องใช้ทักษาชื่อ 40 ผลรวม 92 ดีที่สุดแล้วครับ คนเกิดวันศุกร์ ชื่อห้ามมี ย ร ล ว ครับ ทักษารวม 100 ไม่เหมาะกับสกุลทักษา 52 เพราะชื่อตกทักษา 48 ไม่เป็นมงคลครับ
การจะได้ทักษารวมเท่าใดดี ขึ้นอยู่กับเลขนามสกุล เลขที่ดีไม่ใช่ต้อง 100 ชื่อดีกว่าก็มีเยอะ สำคัญที่ใช้ชีวิตให้เป็น เป็นคนดีหรือไม่ ชีวิตถึงจะมีสุข เลขทักษา 40 เป็นเลขดีสำหรับนามสกุล 52 ผลรวมได้ 92 คุณอยากดีเต็ม 100 คุณก็ต้องเป็นคนดี ใจมีเมตตา กตัญญู หมั่นทำบุญไหว้พระและสิงศักดิ์สิทธิ์ เพราะเลขนี้มีพลังศักดิ์สิทธิ์แฝงอยู่

Vacker
12-16-2010, 06:00 PM
สวัสดีค่ะ
ทักษานามสกุล = 24 ควรตั้งชื่อให้ได้ทักษา =36 หรือ 41เมื่อรวมกับนามสกุล = 60 กับ 65
ช่วยแนะนำด้วยค่ะควรเอาชื่อเลขไหนดีอยากได้เลขที่ออกมาแล้วดีที่สุดค่ะ
เกิดวันศุกร์ค่ะ ขอชื่อที่ค่าอาตยนะได้ = 6 ค่ะ
ในชื่อขอมี ศรี,อายุ,เดช,บริวาร,มนตรี แล้วถ้ามี อุตสาหะ ในชื่อด้วยดีหรือไม่ดีค่ะ ถ้าดีในชื่อขอมี อุตสาหะ ด้วยนะค่ะ
ช่วยแนะนำและอธิบายให้หายข้องใจด้วยนะค่ะ

tatanusara
12-16-2010, 07:12 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนขอทราบความหมายของ
ชญาพัฑน์
ชญานันทน์
ชนันภัชญ์
หรือถ้าแปลไม่ได้เปลี่ยนตัวสะกดก็ได้ค่ะแต่ให้เป็นทักษา36 ค่ะ

dew2511
12-16-2010, 11:05 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อ ฉวีวรรณ คมวุฒิชัย ค่ะ

อยากจะเปลี่ยน ชื่อ และ นามสกุล ไม่ทราบว่าควรจะใช้นามสกุลไหนดี
ระหว่าง พรมวุฒิชัย กับ พรหมวุฒิชัย แล้วควรใช้ชื่อที่มีค่าตัวเลขเท่าไหร่คะ
ไปดูที่ความหมายของชื่อต่างๆ ชื่อ วฤณภา อ่านว่าอย่างไรคะ

ต้องขอรบกวนด้วยค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

atm2006
12-17-2010, 03:14 PM
อยากทราบความหมายของ ชื่อว่า
โชคชัชกาญ

รบกวนช่วยแปลให้หน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

noppakorn
12-17-2010, 03:27 PM
สวัสดีค่ะ
ทักษานามสกุล = 24 ควรตั้งชื่อให้ได้ทักษา =36 หรือ 41เมื่อรวมกับนามสกุล = 60 กับ 65
ช่วยแนะนำด้วยค่ะควรเอาชื่อเลขไหนดีอยากได้เลขที่ออกมาแล้วดีที่สุดค่ะ
เกิดวันศุกร์ค่ะ ขอชื่อที่ค่าอาตยนะได้ = 6 ค่ะ
ในชื่อขอมี ศรี,อายุ,เดช,บริวาร,มนตรี แล้วถ้ามี อุตสาหะ ในชื่อด้วยดีหรือไม่ดีค่ะ ถ้าดีในชื่อขอมี อุตสาหะ ด้วยนะค่ะ
ช่วยแนะนำและอธิบายให้หายข้องใจด้วยนะค่ะ

ทักษาดีหรือไม่ต้องวิเคราะห์หลายๆด้าน เช่นอาชีพ ฐานชะตา นามสกุล จึงหาดาวที่เหมาะสมได้ กับคนผู้นั้น ส่วนในชื่อคุณขอให้มีพยัญชนะทุกกลุ่ม คงเป็นไม่ได้ครับ ได้พยัญชนะก็ไม่ได้ทักษา การตั้งชื่อไม่ใช่สักแต่ให้มีทุกกลุ่ม แต่ใช้การวิเคราะห์ว่าผู้นั้นขาดอะไร จึงหาพยัญชนะกลุ่มนั้นมาให้ เคยได้ยินไม๊ครับว่า รู้เยอะแต่ไม่ชำนาญ รู้มากแต่ไม่รู้แจ้ง ชื่อก็เช่นกัน ถ้ามีหลายอย่างมาคุม ก็จะอ่อนแอไม่เข้มแข็งไม่เกื้อกูลกันครับ คุณขาดศรีก็เพิ่มศรี คุณมีปัญหาเรื่องงาน เรื่องลูกน้อง คุณก็ต้องหาให้เหมาะสมกับกรณี การคลุมทั้งหมดจะไม่ดีครับ เพราะนามสกุลคุณก็มีทักษาอยุ่แล้ว ต้องดูด้วยนามสกุลคุณขาดอะไรควรหาอะไรมาหนุน หลายอย่างคุยครึ่งวันก็ไม่จบครับ

noppakorn
12-17-2010, 03:39 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนขอทราบความหมายของ
ชญาพัฑน์
ชญานันทน์
ชนันภัชญ์
หรือถ้าแปลไม่ได้เปลี่ยนตัวสะกดก็ได้ค่ะแต่ให้เป็นทักษา36 ค่ะ

สวัสดีครับ

ชญาพัฑน์ ต้องเป็น ชญาพัฒน์ แปลว่า ปราชญ์ผู้เจริญ
ชญานันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินทางความรู้ยิ่ง
ชนันภัชญ์ ชื่อนี้ผิดรูปศัพท์ ครับ แก้ไขลงทักษาไม่ได้ครับ

noppakorn
12-17-2010, 03:44 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อ ฉวีวรรณ คมวุฒิชัย ค่ะ

อยากจะเปลี่ยน ชื่อ และ นามสกุล ไม่ทราบว่าควรจะใช้นามสกุลไหนดี
ระหว่าง พรมวุฒิชัย กับ พรหมวุฒิชัย แล้วควรใช้ชื่อที่มีค่าตัวเลขเท่าไหร่คะ
ไปดูที่ความหมายของชื่อต่างๆ ชื่อ วฤณภา อ่านว่าอย่างไรคะ

ต้องขอรบกวนด้วยค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

พรมวุฒิชัย ทักษา 45 พรหมวุฒิชัย ทักษา 50 ดีพอๆกัน และมีชื่อสกุลสมพงศ์พอๆกันครับ ข้อสำคัญว่าเวลาไปจดจะซ้ำกับผู้อื่นหรือไม่ ก็เอาไปทั้งสองชื่อ เผื่อเลือกครับ
วฤณภา อ่านว่า วะ ริน นะ ภา

noppakorn
12-17-2010, 03:45 PM
อยากทราบความหมายของ ชื่อว่า
โชคชัชกาญ

รบกวนช่วยแปลให้หน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

สวัสดีครับ

โชคชัชกาญ คำว่า กาญ ไม่มีคำศัพท์ ครับ

lazyangel
12-17-2010, 04:04 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนคุณนพด้วยคนนะคะ

เกิดวันจันทร์ วันที่17กันยายน 2522 แต่ไม่ทราบเรื่องทักษา (คำนวนไม่เป็นอ่ะคะ)

อยากได้ชื่อที่มีความหมายดีๆ ทักษาในแนวมีแต่คนรัก คนเอ็นดูอะไรประมาณนี้อ่ะคะ รบกวนขอสัก 5-7ชื่อนะคะ

คุณนพ ลืมข้อความของดิฉันไปแล้วหรือเปล่าคะ ยังไงยังรออยู่นะคะ

JULALUK
12-18-2010, 03:37 PM
สวัสดีค่ะ
ขอบคุณมากๆนะค่ะ สำหรับชื่อใหม่ ดิฉันขอรบกวนท่านอีกครั้งนะค่ะ
คือ อนาคต ดิฉันต้องเปลี่ยนนามสกุลเป็น พรหมนิเทศ ชื่อที่เหมาะสมกับดิฉัน ควรจะชื่อว่าอะไรดีค่ะ
ดิฉันเกิดวัน อังคาร ค่ะ
ขอขอบพระคุณท่านมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

pning
12-18-2010, 06:47 PM
เรียนคุณนพที่เคราพครับ

ผมมีความตั้งใจอยากจะเปลี่ยนชื่อ ตามชื่อที่คุณนพแนะนำให้รวมทั้งฤกษ์ที่เหมาะสมในเดือนธ.ค.นี้ ผมอยากเรียนปรึกษาเพิ่มเติมนิดหนึ่งครับ พอดีเพื่อนผมได้ทำการเปลี่ยนชื่อกับหมอดูท่านหนึ่ง ท่านให้ทำพิธี เช่น ตักบาตรช่วงเช้า พร้อมถวายอาหารคาว-หวาน (เช่นขนมจีน แกงเขียวหวานไก่ ถวายยา 6 อย่าง มีดโกน ฯลฯ) พร้อมกราบเท้าบิดา มารดา พร้อมนำเงินให้ท่าน เป็นเงิน 950 บ. และให้ท่านทานอาหารเช่นเดียวกันกับที่เราถวายพระ จุดธูปใต้ต้นโพธิ์ พร้อมอุทิศบุญกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรตัดขาดจากกัน ณ บัดดนี้ การที่เราทำพิธีดังกล่าวข้างต้น จำเป็นต้องทำเป็นบางคนหรือไม่ หรือแต่ละคนอาจต้องทำพิธีแตกต่างกัน

ในกรณีของผม ถ้าผมตักบาตรอย่างเดียว +ถวายสังฆทานหลังเปลี่ยนชื่อแล้ว และอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรขณะกรวดน้ำ โดยไม่มีพิธีอย่างอื่นสามารถกระทำได้ใช่ไหมครับ หรือถ้ามีพิธีอย่างใดที่คุณนพพอจะแนะนำเพิ่มเติมเพื่อความเป็นศิริมงคลแก่ตัวผม ขอความกรุณาช่วยแนะนำด้วยครับ (ผมเกิดวันจันทร์ที่ 27 มี.ค. 2521)

ท้ายนี้ผมขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงสำหรับทุกคำตอบครับ และขอให้คุณนพสุขภาพแข็งแรงตลอดไปครับ

จิระศักดิ์

noppakorn
12-19-2010, 09:40 PM

เกิดวันจันทร์ วันที่17กันยายน 2522 แต่ไม่ทราบเรื่องทักษา (คำนวนไม่เป็นอ่ะคะ)

คุณนพ ลืมข้อความของดิฉันไปแล้วหรือเปล่าคะ ยังไงยังรออยู่นะคะ

ขออภัยครับ ไม่ทันได้เห็นครับ
ต้องขอให้คุณแจ้งนามสกุลมาให้ทราบน่ะครับ จะได้วิเคราะห์ชื่อมงคลตามหลักทักษาได้ครับ

noppakorn
12-19-2010, 09:49 PM
สวัสดีค่ะ
ขอบคุณมากๆนะค่ะ สำหรับชื่อใหม่ ดิฉันขอรบกวนท่านอีกครั้งนะค่ะ
คือ อนาคต ดิฉันต้องเปลี่ยนนามสกุลเป็น พรหมนิเทศ ชื่อที่เหมาะสมกับดิฉัน ควรจะชื่อว่าอะไรดีค่ะ
ดิฉันเกิดวัน อังคาร ค่ะ
ขอขอบพระคุณท่านมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล พรหมนิเทศ ทักษา 41 เป็นมงคลยิ่งครับ ชื่อที่เหมาะสมควรใช้ทักษา 24 จะเป็นมงคลยิ่ง ทักษารวม ได้ 65 เลือกนามอักษรมงคลแล้ว ไปสร้างกรรมดีเพิ่ม ชีวิตจะดีขึ้นทวีคูณ ยกเว้นว่าฐานชะตาคุณไม่ดีน่ะครับ ชื่อก็จะช่วยให้ดีขึ้นบ้าง แต่ถ้าฐานชะตาดี ชีวิตคุณสุขล้นครับ แต่อย่าไปห่วงเรื่องฐานชะตามากนัก ให้สร้างกรรมดีมีกตัญญูไว้ชีวิตคุณก็ดีได้เช่นกันครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอังคารบุณยนุช แปลว่า หญิงสาวผู้มีบุญวาสนา
ปิยมน แปลว่า ผู้มีใจอันเป็นที่รัก
ภัณฑิลา แปลว่า ผู้มีลาภ,ผู้มีความสุข
ภัทรวดี แปลว่า ผู้มีความเจริญและดีงาม
มธุภาณี แปลว่า ผู้พูดจาไพเราะอ่อนหวาน
มีนญาดา แปลว่า นักปราชญ์หญิงแห่งเดือนมีนาคม
ศริญญา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นมงคลประเสริฐ
อนัญญา แปลว่า ผู้เป็นหนึ่งไม่มีสอง
นวิยา แปลว่า ผู้สดชื่นเสมอ
ชโนทัย แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง

noppakorn
12-19-2010, 09:59 PM
เรียนคุณนพที่เคราพครับ

ผมมีความตั้งใจอยากจะเปลี่ยนชื่อ ตามชื่อที่คุณนพแนะนำให้รวมทั้งฤกษ์ที่เหมาะสมในเดือนธ.ค.นี้ ผมอยากเรียนปรึกษาเพิ่มเติมนิดหนึ่งครับ พอดีเพื่อนผมได้ทำการเปลี่ยนชื่อกับหมอดูท่านหนึ่ง ท่านให้ทำพิธี เช่น ตักบาตรช่วงเช้า พร้อมถวายอาหารคาว-หวาน (เช่นขนมจีน แกงเขียวหวานไก่ ถวายยา 6 อย่าง มีดโกน ฯลฯ) พร้อมกราบเท้าบิดา มารดา พร้อมนำเงินให้ท่าน เป็นเงิน 950 บ. และให้ท่านทานอาหารเช่นเดียวกันกับที่เราถวายพระ จุดธูปใต้ต้นโพธิ์ พร้อมอุทิศบุญกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรตัดขาดจากกัน ณ บัดดนี้ การที่เราทำพิธีดังกล่าวข้างต้น จำเป็นต้องทำเป็นบางคนหรือไม่ หรือแต่ละคนอาจต้องทำพิธีแตกต่างกัน
ในกรณีของผม ถ้าผมตักบาตรอย่างเดียว +ถวายสังฆทานหลังเปลี่ยนชื่อแล้ว และอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรขณะกรวดน้ำ โดยไม่มีพิธีอย่างอื่นสามารถกระทำได้ใช่ไหมครับ หรือถ้ามีพิธีอย่างใดที่คุณนพพอจะแนะนำเพิ่มเติมเพื่อความเป็นศิริมงคลแก่ตัวผม ขอความกรุณาช่วยแนะนำด้วยครับ (ผมเกิดวันจันทร์ที่ 27 มี.ค. 2521)

ท้ายนี้ผมขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงสำหรับทุกคำตอบครับ และขอให้คุณนพสุขภาพแข็งแรงตลอดไปครับ
จิระศักดิ์

สวัสดีครับ
หมอดูก็แนะนำในสิ่งที่คิดว่าดีที่สุด และสบายใจที่สุดให้แก่ผู้เปลี่ยนชื่อน่ะครับ เจ้ากรรมใครนายเวรใคร เปลี่ยนชื่อแล้วหนีไม่ได้ครับ ยังงัยก็ต้องใช้เขา ตัดยังไงก็ไม่ได้ครับ สำหรับบิดามารดา การบอกท่าน ถูกต้องแล้วครับ เพราะท่านเปรียบดังพระพรหมผู้สร้างเรา ท่านตั้งชื่อเรามา เราจะเปลี่ยนชื่อก็ควรกราบเรียนให้ท่านทราบ เป็นการแสดงความรักความกตัญญู ซึ่งผมเน้นเป็นอย่างยิ่ง ยิ่งกว่าการทำบุญเสียอีก เป็นสุดยอดของกรรมดี การใส่บาตร ถวายสังฆทาน ก็เป็นการให้ไปทำบุญให้แก่เจ้ากรรมนายเวร และพระเคราะห์ให้เขาทั้งหลายได้รับรู้ และเมตตาเรา ครับ ทำบุญเช่นนี้ไม่ใช่แค่เปลี่ยนชื่อ แต่ทุกครั้งที่ทำบุญควรอุทิศให้เขาทั้งหลายครับ พระเคราะห์นั้นต้องอุทิศให้ท่านเพราะท่านเป็นเทวดาที่ดูแลให้ทุกข์ให้สุขแก่เรา ครับ การอุทิศให้กับคนให้ชื่อก็เป็นการแก้กรรมที่จะมีต่อกันต่อไปในอนาคตครับ จะได้ไม่ติดกรรมซึ่งการและกัน คือผมให้ชื่อคุณแล้วคุณได้ดี คุณก็ไม่ต้องเป็นหนี้กรรมหนี้บุญคุณซึ่งกันและกันครับ เจ้ากรรมนายเวรตัดอย่างใดก็ไม่ขาดแต่อุทิศให้เขาบ่อยๆ เขาก็อ่อนลงเรื่อยๆครับ
ตามที่ผมแนะนำให้ดีที่สุดก็สร้างทานด้วยการปล่อยชีวิตครับ

chatkamol
12-24-2010, 10:50 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพกรณ์
มารบกวนท่านอาจารย์อีกครั้งนะค่ะ คราวนี้เป็นพ่อของลูกค่ะ ต้องการเปลี่ยนชื่อค่ะ เขาเกิดวันจันทร์ที่ 17 ธันวาคม 2505 ปีขาล ต้องการอักษรขึ้นต้น ช ท ร ย ป ษ นามสกุล ชดช้อย เนื่องจากชื่อเดิม (สมชาย) มีสระเป็นกาลกิณี ค่ะ ขอความกรุณาช่วยตั้งชื่อให้ด้วยนะค่ะขอที่อ่านง่าย ๆ ค่ะ ขอขอบพระคุณท่านอาจารย์ล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
12-25-2010, 04:06 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพกรณ์
มารบกวนท่านอาจารย์อีกครั้งนะค่ะ คราวนี้เป็นพ่อของลูกค่ะ ต้องการเปลี่ยนชื่อค่ะ เขาเกิดวันจันทร์ที่ 17 ธันวาคม 2505 ปีขาล ต้องการอักษรขึ้นต้น ช ท ร ย ป ษ นามสกุล ชดช้อย เนื่องจากชื่อเดิม (สมชาย) มีสระเป็นกาลกิณี ค่ะ ขอความกรุณาช่วยตั้งชื่อให้ด้วยนะค่ะขอที่อ่านง่าย ๆ ค่ะ ขอขอบพระคุณท่านอาจารย์ล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล ชดช้อย ทักษา 21 ชื่อที่เหมาะสมเป็นมงคลคือทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมคือทักษา 45 เป็นดาวปัญญาคู่ดาวบุญครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันจันทร์

ชัยณัท แปลว่า ผู้ให้ความรู้ที่มีชัยชนะ
ชยพล แปลว่า ผู้มีกำลังแห่งชัยชนะ
ทศสธน แปลว่า ผู้ร่ำรวยในสิบ
รัชพล แปลว่า ผู้เป็นกำลังของแผ่นดิน
รัตนดล แปลว่า ผู้บันดาลคุณค่าดังแก้ว
ยศภพ แปลว่า ผู้มียศตำแหน่งของแผ่นดิน
ปวรชนน แปลว่า ผู้มีเชื้อสายประเสริฐ
ษมปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และอ่อนน้อม

เปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืมไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและหนุนชะตา

waritorn
12-27-2010, 12:58 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉันชื่อ น.ส. จุฑารัตน์ นามสกุล มหายศ เกิดวัน อังคาร กลางวัน
สมควรเปลี่ยนชื่อไหมคะ ชื่อที่เป็นมงคล ขอรบกวนหน่อยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
12-27-2010, 03:12 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉันชื่อ น.ส. จุฑารัตน์ นามสกุล มหายศ เกิดวัน อังคาร กลางวัน
สมควรเปลี่ยนชื่อไหมคะ ชื่อที่เป็นมงคล ขอรบกวนหน่อยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อจุฑารัตน์ ทักษา 36 เป็นมงคลยิ่ง นามสกุล มหายศ ทักษา 26 ผลรวมได้ 62 เป็นทักษาไม่ดีครับ ตกทักษาลุ่มหลง งมงาย ขาดสติ คนอิจฉา แต่เพื่อนฝูงมาก ชื่อนี้ควรเปลี่ยนครับ ชื่อทักษา ที่เหมาะสมคือทักษา 24 ผลรวมได้ 50 เป็นดาวพฤหัส กับดาวมฤตยู ดาวบุญพบดาวศักดิ์สิทธิ์ หมั่นทำบุญไหว้พระ เพื่อมาเกื้อหนุนชตา ชีวิตนี้ดีแน่ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอังคาร พยัญชนะ ศรี นำหน้า

บุณยนุช แปลว่า หญิงสาวผู้มีบุญวาสนา
ปิยมน แปลว่า ผู้มีใจอันเป็นที่รัก
ภัณฑิลา แปลว่า ผู้มีลาภ,ผู้มีความสุข
ภัทรวดี แปลว่า ผู้มีความเจริญและดีงาม
มธุภาณี แปลว่า ผู้พูดจาไพเราะอ่อนหวาน
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ
ภณลภัส แปลว่า ผู้พูดแล้วมีลาภ
มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรมและหนุนฐานชะตา

ป้อมแป้ม
12-27-2010, 06:32 PM
ชนิดา แปลว่าอะไร คะ

noppakorn
12-27-2010, 09:28 PM
[quote=ป้อมแป้ม ]
ชนิดา แปลว่าอะไร คะ
[/quote
สวัสดีครับ

ชนิดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด

noppakorn
12-27-2010, 09:28 PM
สวัสดีครับญาติธรรมทุกๆท่าน
ผมขอหยุดตอบกระทู้ตั้งแต่วันที่ 28 ธค.2553 - วันที่ 12 มค.2554

เนื่องจากติดภาระกิจครับ

ปีใหม่นี้ขออวยพรเป็นกลอนศรี
มอบสิ่งดีให้ทุกท่านสำราญจิต
หวังสิ่งใดก็ให้ได้สมใจคิด
ให้ชีวิตมีแต่สุขไร้ทุกข์ภัย
ทำการค้ามีกำไรสมใจนึก
ที่ฝนฝึกศึกษาอยู่ดูสดใส
ทำข้อสอบได้เกรดสี่ดีดังใจ
ที่แก่วัยให้เป็นหนุ่มชุ่มกายา
ขอให้บุญเพิ่มพูนสุนทรศรี
ให้ความดีเกื้อหนุนเจือจุนหนา
ให้ทุกท่านสุขกายใจไร้โรคา
ทั้งน้องป้าพี่อาสมปรารถนาเทอญ.....

ipzank
01-06-2011, 01:15 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

สวัสดีค่ะ พอดี ที่เคยคุยไว้นี้อ่ะ กำหนดคลอดออกมาเเล้วนะคะ
คุณหมอให้เลือกวันคลอดได้เองค่ะ เพราะผ่าคลอด
เลยตกลงว่าจะใช้ชื่อ ชมลภัทร ธนจรัสวาณิชย์
หรืออาจจะชมลภัทร จันทรมณี อ่ะค่ะ
รบกวนช่วยดูหน่อยได้ไม๊คะว่าชื่อเหมาะกับนามสกุลไหนมากกว่า
ส่วนวันกำหนดคลอด คุณหมอให้เลือกระหว่างวันที่ 2-6 กพ. เอาวันไหนถึงจะเหมาะกับชื่อนี้ดีคะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่า

realraggae
01-07-2011, 01:00 AM
สวัดดีครับ ชื่อ จักรกริศน์ แปลว่าอะไรครับ ???

noppakorn
01-12-2011, 01:49 PM
สวัสดีค่ะ พอดี ที่เคยคุยไว้นี้อ่ะ กำหนดคลอดออกมาเเล้วนะคะ
คุณหมอให้เลือกวันคลอดได้เองค่ะ เพราะผ่าคลอด
เลยตกลงว่าจะใช้ชื่อ ชมลภัทร ธนจรัสวาณิชย์
หรืออาจจะชมลภัทร จันทรมณี อ่ะค่ะ
รบกวนช่วยดูหน่อยได้ไม๊คะว่าชื่อเหมาะกับนามสกุลไหนมากกว่า
ส่วนวันกำหนดคลอด คุณหมอให้เลือกระหว่างวันที่ 2-6 กพ. เอาวันไหนถึงจะเหมาะกับชื่อนี้ดีคะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่า

สวัสดีครับ

ช่วงวันที่ 2-6 กพ.ไม่มีวันธงไชย แต่ไม่ใช่ไม่มีวันดีเสียเลยครับ ในช่วงนี้มีวันเดียวคือวันที่ 5 กพ.ครับ เวลาดีที่สุดของฤกษ์เกิดนี้คือ เวลา 21-22.59 น.ครับ เวลารองลงมาคือเวลา 19-20.59 และ13-14.59 ลองเลือกเวลาดูน่ะครับ วันอื่นต้องไม่อยู่ในช่วงนี้ครับ

ชื่อ ชมลภัทร ทักษา 23 ใช้กับนามสกุล ธนจรัสวาณิชย์ ทักษา 65 จะได้ทักษารวม 88 ไม่เป็นมงคลยิ่งครับ ควรใช้กับทักษานามสกุล จันทรมณี ทักษา 37 ผลรวมได้ 60 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

noppakorn
01-12-2011, 01:53 PM
สวัดดีครับ ชื่อ จักรกริศน์ แปลว่าอะไรครับ ???

สวัสดีครับ

จักรกริศน์ มาจาก จักร+กร+อิศน์ คำว่า อิศน์ ไม่มีคำศัพท์ครับ ต้องเป็น จักรกริศร์ จึงจะได้แต่ทักษาจะลดไป 1 ครับ
จักรกริศร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่แห่งการสร้างความหมุนเวียน

วาด
01-14-2011, 02:37 PM
เรียนอาจารย์นพค่ะ

ต้องขอรบกวนการดูชื่ออีกสัก 2 คนนะคะ เพราะในที่ทำงานขอให้ช่วยถามให้ค่ะ
คนที่ 1 ชื่อจำปี นามสกุล ตะโกอยู่ เกิด 4 มีนาคม 2519

ถ้าไม่เหมาะอย่างไร ควรเปลี่ยนเป็นชื่อแบบไหน เพื่อให้เหมาะสม ขอความกรุณาอาจารย์ตั้งให้ใหม่ด้วยค่ะ

ด้วยความนับถือ
วาด

yanaphat
01-15-2011, 10:48 AM
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่นะคะ ถ้าทำอะไรผิดพลาดช่วยแนะนำด้วยนะคะ
คือว่า ตอนนี้ดิฉันชื่อ ว่า ญาณภัทร เกิด 31 กรกฎาคม 2533 ปีมะเมีย สกุล ได้เลข 41
แต่มีคนทักว่าชื่อนี้สุภาพสตรีไม่ควรใช้ แล้วดิฉันควรจะเปลี่ยนชื่อรึเปล่าคะ
ถ้าเปลี่ยนเป็น

พรรณพัชนันท์

ชนัตม์ชญานันท์

หรือชื่ออื่นก็ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

salinee
01-16-2011, 10:32 AM
อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ

เกิดวันศุกร์ใช้ชื่อ ฌิชญา ได้ไหม แปลว่าอะไร อ่านอย่างไร

มีชื่อแนะนำไหม

AmDad
01-17-2011, 06:11 PM
ชินนิษฐ์ อ่านว่า ชิน-นะ-นิด ใช่หรือไม่

คำว่า นิษฐ์ กับ นิษฏ์
แปลว่าอะไร ความหมายเดียวกันหรือไม่ ไม่พบในพจนานุกรมเลย

ขอบคุณครับ

turquoise
01-17-2011, 07:51 PM
สวัสดีค่ะ สมาชิกใหม่นะคะ
เกิด 1 ธ.ค. 2532 ปีมะเส็ง ผู้หญิงค่ะ อยากให้ตั้งชื่อให้ใหม่ค่ะ ขอความกรุณา
เดิมตอนนี้ชื่อ นนทิชา นามสกุล สวัสดิ์ศุภผล ค่ะ

เป็นไปได้อยากได้ขึ้นต้น ชอช้างหรือ ญอหญิงก็ได้ค่ะ
ขอเป็นผลรวมมงคลนะคะ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

วาด
01-17-2011, 10:17 PM
ขอให้อาจารย์นพหายป่วยไวๆนะคะ

Jantra..Pa
01-18-2011, 10:10 AM
สวัสดีคะอาจารย์นพ ดิฉันเพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกได้ 2 วันคะ ดิฉันมีเรื่องจะรบกวนให้อาจารย์นพช่วย
คือ ดิฉันกำลังจะแต่งงานคะก็เลยคุยกับแฟนว่าเราสองคนจะเปลี่ยนชื่อกัน กะว่าตอนจดทะเบียนจะใช้ชื่อใหม่เลย
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ด้วยนะคะ
ดิฉันเกิด ตอนเช้าคะเวลาไม่แน่ใจว่าเป็น 09.00 หรือ 10.00 วันจันทร์ ที่ 17 เดือนพฤษภาคม 2525
แฟน เกิด 13.30 น. วันพฤหัสบดี ที่ 25 เดือนพฤศจิกายน 2525
นามสกุล "ปุณขันธ์" คะ
ขอความกรุณาอาจารย์นพช่วยดิฉันด้วยนะคะ
ขอให้กุศลที่ดิฉันได้ทำมาส่งผลให้อาจารย์นพสุขภาพแข็งแรงโดยเร็วนะคะ
ขอบคุณคะ

porpuii
01-18-2011, 06:03 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ
เพิ่งมาสมัครเปนสมาชิกใหม่
เกิดวันอาทิตย์ ที่ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2533 ผู้หญิง เกิดปีมะเมีย
ตอนนี้ชื่อเดิมว่า เทพารัตน์ มังคละไชยา
อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ ขอความกรุณาด้วยน่ะค่ะ
ที่ไปหาเจอคือชื่อ จันทรรัตน์
อยากจะปรึกษาว่าใช้ชื่อไหนจะดี เปนมงคล ชื่อเดิมเปยยังงัย แล้วชื่อที่เจอ
หรือมีชื่ออื่นที่ควรกว่านี้ ช่วยให้คำปรึกษาแนะนำด้วยน่ะค่ะ

noppakorn
01-19-2011, 01:03 PM

ต้องขอรบกวนการดูชื่ออีกสัก 2 คนนะคะ เพราะในที่ทำงานขอให้ช่วยถามให้ค่ะ
คนที่ 1 ชื่อจำปี นามสกุล ตะโกอยู่ เกิด 4 มีนาคม 2519

ถ้าไม่เหมาะอย่างไร ควรเปลี่ยนเป็นชื่อแบบไหน เพื่อให้เหมาะสม ขอความกรุณาอาจารย์ตั้งให้ใหม่ด้วยค่ะ

วาด

สวัสดีครับ

คราวหน้ารบกวนช่วยแจ้งเวลาและวันมาด้วยน่ะครับ บางครั้งอยู่ข้างนอกไม่ได้พกปฏิทิน 100 ปีไปเทียบด้วยครับ ทำให้ไม่ค่อยสะดวกครับ

เกิด 4 มีค.2519 ตรงกับวันศุกร์ ชื่อ จำปี ทักษาชื่อ 16 เป็นอาทิตย์กับดาวศุกร์ ตกที่นั่งผู้พ่ายแพ้ ทั้งการงานและสนามรัก นามสกุล ตะโกอยู่ ทักษา 29 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 36 เป็นดาวอังคารและดาวศุกร์ ดาวคู่มิตร ผลรวมคือความสำเร็จ ชื่อสกุลรวมกันได้ทักษา 65 เป็นศุภโชคคู่ ดียิ่งครับ หมั่นสร้างสมบุญเอาไว้ชีวิตรุ่งเรืองครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันศุกร์

ชุติมันต์ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง
นพัตอนณ แปลว่า ผู้ไม่มีหนี้ที่มีความคิดริเริ่ม
ศกุนกันต์ แปลว่า ผู้น่ารักดังนก
โฉมนพิน แปลว่า ผู้สาวเสมอและหน้าตาดี
ฐิตธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่มั่นคง
ธิติพาณี แปลว่า ผู้มีวาจาที่อดทน
ขวัญนพัต แปลว่า ผู้มีความริเริ่มอันเป็นมงคล
นนท์ภาณิน แปลว่า นักพูดที่เป็นที่ชื่นชอบของคนทั่วไป
ดังอัณณ์ แปลว่า เสมือนแม่น้ำ
กันต์ฤทัย แปลว่า ดวงใจอันเป็นที่รัก
มนพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันทางใจ
ปานณัฐมน แปลว่า ผู้เปรียบดังดวงใจของนักปราชญ์
ดังปีตมณี แปลว่า ผู้เหมือนแก้วมณีสีเหลือง (ปีตมณี=บุษราคัม)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรม

noppakorn
01-19-2011, 01:12 PM
เดิมชื่อ กานต์ธีว์รา (50)
แต่ที่บ้านไปเปลี่ยนนามสกุลมาใหม่เป็น
สกุลศิรสิทธิ์ (59) ค่ะ อาจารย์ที่เปลี่ยนนามสกุลให้แนะนำว่าควรจะเปลี่ยนชื่อด้วย เพราะผลรวม 109 ไม่เหมาะกับผู้หญิง
ควรใช้ชื่อเป็นเลข 45 จะดีกว่า
แต่ว่าตอนนี้ยังไม่ได้ชื่อที่ถูกใจเลยค่ะ

จริงๆ ดูชื่อ จิรันธรณ์ ไว้ แต่ไม่ทราบว่าแปลว่าอะไร

ยังไงรบกวน คุณอุบาสกนพกรณ์ ช่วยแนะนำชื่อ ผู้หญิง เกิดวัน พุธกลางคืน ทักษา 45 ให้ด้วยนะคะ เกิดวันที่ 9 กันยา 2525
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

จิรันธรณ์ แปลว่า ผู้ดำรงอยู่นาน ทักษา 45 เป็นมงคลครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

กนิษฐ์นิตา แปลว่า น้องผู้ได้รับการอบรมอย่างดี
กันต์สินี แปลว่า หญิงงามผู้น่ารัก
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี
ศรัณย์ธร แปลว่า ผู้ทรงความเป็นที่พึ่ง
สถิรนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีอันมั่นคง,ผู้มีความสุขอันมั่นคง
คณิศร์ณิชา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และเป็นใหญ่ในหมู่คน
เสาวลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดี
ขจีพรรณ์ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณสดใส
กรันฑณัฏฐา (กรัน ทะ นัด ถา) แปลว่า ผู้มีความรู้ที่พึงกระทำ
ศิวรรจน์ แปลว่า คำสรรเสริญอันเป็นมงคล

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ พระภูมิเจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อใหม่ด้วยครับ

noppakorn
01-19-2011, 01:14 PM
อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ

เกิดวันศุกร์ใช้ชื่อ ฌิชญา ได้ไหม แปลว่าอะไร อ่านอย่างไร

มีชื่อแนะนำไหม

สวัสดีครับ

ฌิชญา ไม่มีคำศัพท์ครับ

ชื่อแนะนำต้องมีนามสกุลมาด้วยครับ

noppakorn
01-19-2011, 01:20 PM
ชินนิษฐ์ อ่านว่า ชิน-นะ-นิด ใช่หรือไม่

คำว่า นิษฐ์ กับ นิษฏ์
แปลว่าอะไร ความหมายเดียวกันหรือไม่ ไม่พบในพจนานุกรมเลย

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชินนิษฐ์ อ่าน ชิน นะ นิด ถูกแล้วครับ เช่นเดียวกับ ชินสีห์ อ่านว่า ชิน นะ สี ครับ

นิษฐ์ มาจาก นิษฐา แปลว่า สำเร็จ ,สมบูรณ์
นิษฏ์ ไม่มีคำศัพท์ครับ

ชินนิษฐ์ ผมแปลให้คุณผิดไปว่า น้องสาวผู้ชนะ ทีจริงต้องแปลว่า ความสำเร็จของผู้ชนะ

noppakorn
01-19-2011, 02:05 PM
เกิด 1 ธ.ค. 2532 ปีมะเส็ง ผู้หญิงค่ะ อยากให้ตั้งชื่อให้ใหม่ค่ะ ขอความกรุณา
เดิมตอนนี้ชื่อ นนทิชา นามสกุล สวัสดิ์ศุภผล ค่ะ

เป็นไปได้อยากได้ขึ้นต้น ชอช้างหรือ ญอหญิงก็ได้ค่ะ

สวัสดีครับ

1 ธค 32 ตรงกับวันศุกร์ นามสกุล สวัสดิ์ศุภผล ทักษา 61 เป็นทักษาที่หาคู่ดีเลิศไม่ได้ครับ ชื่อทักษาที่เหมาะสมที่สุดคือ ทักษาชื่อ 44 เป็นดาวพุธกับดาวพุธ ส่งผลให้เกื้อหนุนกันเอง แต่ต้องระวังใจตัวเอง อย่าใจอ่อน หัดเป็นคนใจแข็งไม่เชื่อใครง่ายๆ เชื่อมั่นตัวเอง ชีวิตจึงดีได้ครับ ผลรวมได้ ทักษา 105 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 44 สำหรับหญิงวันศุกร์

ชนนิภัสส์ แปลว่า ผู้มีรัศมีอันไม่สิ้นสุดในหมู่คน
ชัญญพันธิน แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ
ชนุตต์ณัฐชา แปลว่า ผู้เกิดจากปราชญ์ที่อยู่เหนือคน
ชนัญญ์อนณ แปลว่า ผู้ไม่มีหนี้ที่รู้จักคน
ญาณณัฐินี แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้มี่ความรอบรู้

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรม

turquoise
01-19-2011, 02:20 PM

สวัสดีครับ

1 ธค 32 ตรงกับวันศุกร์ นามสกุล สวัสดิ์ศุภผล ทักษา 61 เป็นทักษาที่หาคู่ดีเลิศไม่ได้ครับ ชื่อทักษาที่เหมาะสมที่สุดคือ ทักษาชื่อ 44 เป็นดาวพุธกับดาวพุธ ส่งผลให้เกื้อหนุนกันเอง แต่ต้องระวังใจตัวเอง อย่าใจอ่อน หัดเป็นคนใจแข็งไม่เชื่อใครง่ายๆ เชื่อมั่นตัวเอง ชีวิตจึงดีได้ครับ ผลรวมได้ ทักษา 105 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 44 สำหรับหญิงวันศุกร์

ชนนิภัสส์ แปลว่า ผู้มีรัศมีอันไม่สิ้นสุดในหมู่คน
ชัญญพันธิน แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ
ชนุตต์ณัฐชา แปลว่า ผู้เกิดจากปราชญ์ที่อยู่เหนือคน
ชนัญญ์อนณ แปลว่า ผู้ไม่มีหนี้ที่รู้จักคน
ญาณณัฐินี แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้มี่ความรอบรู้

ขอบพระคุณค่ะพระคุณเจ้า

noppakorn
01-19-2011, 02:21 PM
สวัสดีคะอาจารย์นพ ดิฉันเพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกได้ 2 วันคะ ดิฉันมีเรื่องจะรบกวนให้อาจารย์นพช่วย
คือ ดิฉันกำลังจะแต่งงานคะก็เลยคุยกับแฟนว่าเราสองคนจะเปลี่ยนชื่อกัน กะว่าตอนจดทะเบียนจะใช้ชื่อใหม่เลย
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ด้วยนะคะ
ดิฉันเกิด ตอนเช้าคะเวลาไม่แน่ใจว่าเป็น 09.00 หรือ 10.00 วันจันทร์ ที่ 17 เดือนพฤษภาคม 2525
แฟน เกิด 13.30 น. วันพฤหัสบดี ที่ 25 เดือนพฤศจิกายน 2525
นามสกุล "ปุณขันธ์" คะ
ขอความกรุณาอาจารย์นพช่วยดิฉันด้วยนะคะ
ขอให้กุศลที่ดิฉันได้ทำมาส่งผลให้อาจารย์นพสุขภาพแข็งแรงโดยเร็วนะคะ
ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

นามสกุล ปุณขันธ์ ทักษา 32 ชื่อที่สมพงศ์และเหมาะสมที่สุดคือชื่อทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ ดาวคู่มิตร หมายถึงความสำเร็จ ด้านความรัก การงาน การเงินและมิตรสหาย ผลรวมได้ 56 เป็นดาวศุภโชคคู่ ส่งผลให้รุ่งเรือง มีโชคด้านการเงิน

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

ปวรกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจอันล้ำเลิศ,ดอกบัวอันประเสริฐ
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ
ภณลภัส แปลว่า ผู้พูดแล้วมีลาภ
มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป
บงกชปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดุจดอกบัว
ภัคภัทรภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนลาภอันประเสริฐ
กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างสาวงาม
กรภัสส แปลว่า ผู้สร้างแสงสว่าง (กอน ระ พัด)
กมลภัส แปลว่า ผู้มีแสงสว่างในหัวใจ
นงนภัส แปลว่า นางสวรรค์(นางฟ้า)
นัทธมน แปลว่า ผู้มีใจผูกพัน
รตนลภน แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (ระ ตะ นะ ละ พน)
ธัญญชนก แปลว่า ผู้กำเนิดโชค,ผู้กำเนิดสิ่งอันประเสริฐ
ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค
ธัญปวร แปลว่า ผู้สูงส่งทางโชคดี
ธนัญกนก แปลว่า ผุ้มีความรู้เรื่องทองคำและทรัพย์สิน
ธนัญดล แปลว่า ผู้มีหลักฐานและความรู้ทางทรัพย์
ธัญลภน แปลว่า ผู้มีลาภและโชค,ผู้ได้รับโชค

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพฤหัส

ญาณพล แปลว่า ผู้มีกำลังและความรอบรู้
ชัชปุริม แปลว่า หัวหน้านักรบ
ชิรปวิช แปลว่า ผู้สร้างความเก่ง
ชาญภวิล แปลว่า ผู้ชำนาญอยู่ตลอดกาล
จิรายุ แปลว่า ผู้มีอายุยืน
สมภูมิ แปลว่า ผู้เหมาะกับแผ่นดิน
จักรภพ แปลว่า ประเทศที่รวมกลุ่มกัน,แวดวงของแผ่นดิน
อรรคภณ แปลว่า ผู้พูดจาเป็นเลิศ
ญาณันกร แปลว่า ผู้สร้างความยินดีด้วยความรู้
ปวรกมล แปลว่า หัวใจอันประเสริฐ
หฤษฏิ์ แปลว่า ผู้ที่น่าชื่นชมยินดี
อิษฏา แปลว่า น่าปรารถนา
เหมภูมิ แปลว่า แผ่นดินทองคำ
พรปวร แปลว่า ผู้สุดประเสริฐ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ต่างคนต่างทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ที่บ้านและที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมด้วยครับ

noppakorn
01-19-2011, 02:58 PM
เกิดวันอาทิตย์ ที่ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2533 ผู้หญิง เกิดปีมะเมีย
ตอนนี้ชื่อเดิมว่า เทพารัตน์ มังคละไชยา
อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ ขอความกรุณาด้วยน่ะค่ะ
อยากจะปรึกษาว่าใช้ชื่อไหนจะดี เปนมงคล ชื่อเดิมเปยยังงัย แล้วชื่อที่เจอ
หรือมีชื่ออื่นที่ควรกว่านี้ ช่วยให้คำปรึกษาแนะนำด้วยน่ะค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อ เทพารัตน์ ทักษา 37 เป็นทักษาไม่ดี เพราะเป็นดาวร้ายพบดาวบาป ชีวิตมีแต่เสีย และทุกข์ ทั้งสุขภาพ ทำการใดมักไม่สำเร็จเสียหายโดยตลอด ชีวิตมีแต่เรื่องทุกข์ใจ ทะเลาะบาดหมาง ธุรกิจขัดแย้ง ควรเปลี่ยนชื่อเป็นอย่างยิ่ง นามสกุลทักษา 45 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ 82 บอกว่า เป็นคนลุ่มหลงงมงายในส่งไม่ควร หาเงินมาก็มีคนช่วยใช้ได้ซ้ายจ่ายขวา ชีวิตรักมักมีปัญหาไปไม่รอด เปลี่ยนชื่อให้ได้ทักษาดี หมั่นสวดมนต์สร้างทานเสมอๆ ชีวิตจะได้ดีขึ้นครับ
ชื่อทักษาที่เป็นมงคลกับนามสกุลนี้คื่อทักษา 45 เป็นดาวพุธและดาวพฤหัส ไฟกับลมส่งเสริมกันให้ลุกโพลง เป็นเลขแห่งความสำเร็จ รวมกับนามสกุลแล้วได้ 90 เป็นดาวเกตุและดาวมฤตยู หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ สร้างบุญทานเสมอๆ สิ่งศักดิ์สิทธิ์จะเกื้อหนุนโดยสม่ำเสมอ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ชื่อทักษา 45 หญิงเกิดวันอาทิตย์
ชนันต์ญาต์ แปลว่า ผู้มีคนใกล้ชิดมาก
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในความรู้
ณัฐปวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับความเป็นปราชญ์
ณัฐประพิณ แปลว่า ผู้ฉลาดดังนักปราชญ์
ณภัทร์พาณี แปลว่า ผู้มีวาจายิ่งใหญ่และดีงามด้วยความรู้
ณภัทร์พีรดา แปลว่า ผู้มีความกล้าหาญและดีงามด้วยความรู้
นัทธิ์ปภาณิน แปลว่า ผู้มีความจำจากการท่องอันแน่นเหนียว
นัทธิ์ปภานัน แปลว่า ผู้มีใบหน้าสวยงามอันแน่นอน
กันตาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้น่ารัก
ชามาณัฏฐ์ แปลว่า ลูกสาวนักปราชญ์
ณัฏฐ์ธญา แปลว่า ผู้ทรงความรอบรู้ดังนักปราชญ์
ถิรณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มั่นคง
ณัฏฐ์อาภา แปลว่า รัศมีแห่งนักปราชญ์
วรัญญ์ภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญาที่กว้างไกลและความรอบรู้อันประเสริฐ
วรัชญ์ธารี แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้อันประเสริฐ

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมครับ

Jantra..Pa
01-19-2011, 05:17 PM
ขอบคุณอาจารย์นพมากนะคะ

Fasy11
01-20-2011, 01:39 PM
สวัสดีค่ะหนูเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่มีท่านซินแซท่านหนึ่งทักมาว่าให้หนูเปลี่ยนชื่อให้ชื่อมา 3 ชื่อคือ ณัฐภัทรา,ชยดา,ฉัตรณิชานันท์ ความหมายที่ท่านซินแซบอกก็ดีนะค่ะ แต่พอหนูดูใน web site เลขกำลังดาวรวมแล้วไม่ดีคะ จึงยังไม่กล้าเปลี่ยนพอเห็น web นี้หนูก็เลยเข้ามาถามอาจารย์ดู เพราะคิดว่าไหน ๆ ก็จะเปลี่ยนแล้วก็อยากให้ดีที่สุดคะ หนูชื่อ ชนภร เพ็งอ้น คะ เกิดวันอังคาร ที่ 17 มิถุนายน 2523 อยากจะเปลี่ยนชื่อที่มีความหมายดีรวมเลขกำลังดาวดี และพอมารวมกับนามสกุลแล้วก็ดี มีเลขอาตนะ 6 ได้หมายเลข 2,6 หรือ 9 ค่ะ รบกวนอาจารย์นพด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ
ปล.หนูเพิ่งเข้ามาดูเป็นครั้งแรกเลยไม่ทราบว่าต้องโพสท์หน้าไหนไม่ทราบอาจารย์จะได้รับหรือเปล่าค่ะ ต้องขอโทษด้วยค่ะ

noppakorn
01-21-2011, 02:31 PM
เรียนถามค่ะ

สวัสดีค่ะอาจารย์นพหนูเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ขอความกรุณาอาจารย์ช่วยเหลือหน่อยค่ะ หนูจะเปลี่ยนชื่อค่ะ หนูชื่อ ชนภร เพ็งอ้น ค่ะ เกิดวันอังคาร 17 มิถุนายน 2523 ปีวอก มีซินแซทักมาว่าให้เปลี่ยนชื่อให้ชื่อณัฐภัทรา,ชยดา,ฉัตรณิชานันท์ มาค่ะ หนูดูความหมายแล้วไม่ดีเลย บวกเลขแล้วไม่ดีรวมกับนามสกุลยิ่งไม่ดีใหญ่เลยเลขรวมอาตนะก็ไม่ดีค่ะ เพราะนามสกุลตกเลข 33 ค่ะ หาชื่อยากมากค่ะไหน ๆ ก็จะเปลี่ยนชื่อแล้วก็อยากให้ดีจะได้ไม่ต้องมีคนมาทักอีก รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อที่ความหมายดี ๆ รวมกับนามสกุลแล้วดีตกอาตนะ 6 หรือ 9 ขอความกรุณาอาจารย์ด้วยนะค่ะ และขอให้อาจารย์หาป่วยเร็ว ๆ และสุขภาพร่างกายแข็งแรง จะได้ให้คำปรึกษาที่ดีเช่นนี้ตลอดไปคะ

สวัสดีครับ

นามสกุล เพ็งอ้น ทักษา 33 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 9 ผลรวมได้ทักษา 42 ชื่อที่ได้จะไม่ค่อยยาวนัก ถ้าจะให้ไพเราะ ทักษาก็ไม่ดีนักครับ ต้องเลือกเอาว่า จะเอาชื่อเพราะ หรือดวงชะตาดีต้องเลือกเองครับ ชื่อรองมาชื่อเพราะทักษาปานกลางคือทักษาชื่อ 46 ผลรวมได้ 79 (สำหรับทักษา 23 มีทางเลือกไม่ควรเอาน่ะครับ) สำหรับค่าอายตนะ คุณเลือกหลักทักษาปกรณ์ ค่าอายตนะคงไม่สามารถจัดให้ได้ คนละตำรากัน ทักษาปกรณ์แน่นอนกว่าครับ อย่าไปสนใจเลยค่าอายตนะ

ชื่อทักษา 9 สำหรับหญิงวันอังคาร

ณปภา แปลว่า เจริญรุ่งเรืองด้วยปัญญา,เจริญรุ่งเรืองด้วยความรู้
ณฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมความรู้
ณชภา แปลว่า ผู้ให้แสงสว่างแห่งความรู้
ปทิดา มาจาก ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
ธฤตา แปลว่า ผู้ตั้งมั่น
ดนุช แปลว่า ผู้เกิดจากตน
ชนภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง (ชะนะพา)
ชามา แปลว่า ลูกสาว

ชื่อทักษา 46 สำหรับหญิงวันอังคาร

ขวัญทิพย์ แปลว่า ผู่มีจิตวิญญานเป็นสิริอันประเสริฐ
นันท์นพิน แปลว่า ผู้มีความสุขเสมอ
พิมพ์พร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นแบบอย่าง
รมย์นลิน แปลว่า ดอกบัวอันมีความสุข
สรัลรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าซื่อตรง
ศันย์ธฤดี แปลว่า ผู้ตั้งมั่นที่น่าสรรเสริฐ
ศรณ์โศภิน แปลว่า ผู้มีความสวยงามเป็นที่พึ่ง
สร้อยสิริ แปลว่า ผู้มีความเป็นมงคลประดับคอ
ศุทธินันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีอันบริสุทธิ์
ศานต์นิยตา แปลว่า ผู้มั่นคงและเยือกเย็น

เปลี่ยนชื่อแล้ว ต่างคนต่างทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ที่บ้านและที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมด้วยครับ

waterbule
01-23-2011, 04:02 PM
ช่วยแปลความหมายชื่อ นี้ให้หน่อยค่ะ

- ชณิษกาญจน์
- กาญจน์ชนิตา

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

Fasy11
01-24-2011, 11:32 AM
ขอบพระคุณอาจารย์นพค่ะ ขอให้อาจารย์หายป่วยเร็ว ๆ นะค่ะ
ชนภร เพ็งอ้น

Mona
01-26-2011, 08:03 AM
สวัสดีคะ คุณอุบาสกนพกรณ์

ขออนุโมทนาบุญ กับคุณนพด้วยนะคะ
ขอให้คุณนพ ถึง วีสติอริยมรรค วีสติสามัญผละ เอกนิพพาน โดยเฉียบพลัน ในปัจจุบันกาลชาตินี้เทอญ สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

ขอความกรุณาแปลความหมายชื่อให้หน่อยคะ

** ชัญญ์ญนันทน์

ขอบพระคุณมาก ๆ คะ

wutkamee
01-26-2011, 08:58 AM
สวัสดีครับอาจารย์ ขอรบกวนดังนี้ครับ
สองชื่อนี้ความหมายคืออะไรครับ ได้เลขทักษา = 41 และ อายตนะ6 = 9 หรือป่าวครับ
1.จิตนคัมคุน
2.จินตคัมคุน
แค่สลับตำแหน่งอักษรความหมายเปลี่ยนหรือป่าวครับ
รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

noppakorn
01-27-2011, 02:12 PM
ช่วยแปลความหมายชื่อ นี้ให้หน่อยค่ะ

- ชณิษกาญจน์
- กาญจน์ชนิตา

สวัสดีครับ

ชณิษกาญจน์ คำว่า ชณ ไม่มีคำศัพท์ครับ
กาญจน์ชนิตา แปลว่า ผู้ให้กำเนิดทอง

noppakorn
01-27-2011, 02:15 PM
สวัสดีคะ คุณอุบาสกนพกรณ์

ขออนุโมทนาบุญ กับคุณนพด้วยนะคะ
ขอให้คุณนพ ถึง วีสติอริยมรรค วีสติสามัญผละ เอกนิพพาน โดยเฉียบพลัน ในปัจจุบันกาลชาตินี้เทอญ สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

ขอความกรุณาแปลความหมายชื่อให้หน่อยคะ

** ชัญญ์ญนันทน์

ขอบพระคุณมาก ๆ คะ

สาธุๆๆ

ชัญญ์ญนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในความรู้ที่รู้สิ่งประเสริฐ (ชัญญา+ญา+นันทน์)

noppakorn
01-27-2011, 02:17 PM
สวัสดีครับอาจารย์ ขอรบกวนดังนี้ครับ
สองชื่อนี้ความหมายคืออะไรครับ ได้เลขทักษา = 41 และ อายตนะ6 = 9 หรือป่าวครับ
1.จิตนคัมคุน
2.จินตคัมคุน
แค่สลับตำแหน่งอักษรความหมายเปลี่ยนหรือป่าวครับ
รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

จิตนคัมคุน และ จินตคัมคุน ผมหาคำศัพท์คำว่า คัมคุนไม่พบครับ

จิตน มาจาก เจตน์ แปลว่า ตั้งใจ
จินต มาจาก จินต์ แปลว่า ความคิด

ความหมายย่อมเปลี่ยนครับ

Fasy11
01-27-2011, 02:39 PM
ขอสอบถามอาจารย์นพค่ะ อยากรู้ว่า ชยาดา , ชญาดา ,ชญาภา เเปลว่าอะไรค่ะ รบกวนอาจารย์หน่อยนะค่ะ ขอบพระคุณค่ะ (เขียนต่างกันนิดหน่อยแต่อยากทราบความหมายค่ะ)

kie
01-27-2011, 05:10 PM
เกิดวันศุกร์ที่ 14 มีนาคม 2529 เวลา 20.29 น. เพศหญิง นามสกุลตกทักษา21 ใช้ชื่อไหนดีคะ

noppakorn
01-28-2011, 02:23 PM
ขอสอบถามอาจารย์นพค่ะ อยากรู้ว่า ชยาดา , ชญาดา ,ชญาภา เเปลว่าอะไรค่ะ รบกวนอาจารย์หน่อยนะค่ะ ขอบพระคุณค่ะ (เขียนต่างกันนิดหน่อยแต่อยากทราบความหมายค่ะ)

สวัสดีครับ

ชยาดา มาจาก ชัย + ดา แปลว่า ผู้ชนะแล้ว
ชญาดา มาจาก ชัญ + ดา แปลว่า ผู้รู้แล้ว
ชญาภา มาจาก ชัญ + ภา แปลว่า ผู้มีรัศมีความรู้

noppakorn
01-28-2011, 02:29 PM
เกิดวันศุกร์ที่ 14 มีนาคม 2529 เวลา 20.29 น. เพศหญิง นามสกุลตกทักษา21 ใช้ชื่อไหนดีคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 21 ชื่อที่สมพงศ์คือทักษา 24 ผลรวมได้ 45 หรือทักษา 42 ผลรวมได้ 63 ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์

ศศินา แปล่ว่า ดวงจันทร์
ศุภขจี แปลว่า ผู้งามสดใสและดีงาม
ศุภขจิต แปลว่า ผู้ประดับแล้วด้วยความงาม
โศภิตชุดา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยความงาม
ศกุณสุภา แปลว่า ผู้ดีงามดังนก
อินทุชญา แปลว่า ผู้มีความรู้งามดังดวงจันทร์
อิงอุษา แปลว่า ยามเช้าที่น่าพึ่งพา
อิงคกันตา แปลว่า ความน่ารักอันน่าอัศจรรย์
ทิพปทิตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแห่งสวรรค์ (ปทิต+สระอา)
ทิพธามา แปลว่า ผู้มียศศักดิ์แห่งสวรรค์ (ธาม + สระอา)

มัญชุ์มณี แปลว่า แก้วงาม
มญชุ์พาณี แปลว่า เจ้าแห่งวาจางาม
กฤษณ์หฤษฎี แปลว่า ความยินดีแห่งพระกฤษณะ
พิมพ์ปภณ แปลว่า ผู้กล่าวที่เป็นแบบอย่างยิ่ง

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ที่บ้านและที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมด้วยครับ

tawanchay
01-29-2011, 06:48 PM
เรียน คุณนพ
รบกวนสอบถามความหมายชื่อค่ะ
- ฉัตร์ณัฐกันต์ มีความหมายว่าอะไรคะ

วาด
01-29-2011, 08:13 PM

วาด

สวัสดีครับ

คราวหน้ารบกวนช่วยแจ้งเวลาและวันมาด้วยน่ะครับ บางครั้งอยู่ข้างนอกไม่ได้พกปฏิทิน 100 ปีไปเทียบด้วยครับ ทำให้ไม่ค่อยสะดวกครับ

เกิด 4 มีค.2519 ตรงกับวันศุกร์ ชื่อ จำปี ทักษาชื่อ 16 เป็นอาทิตย์กับดาวศุกร์ ตกที่นั่งผู้พ่ายแพ้ ทั้งการงานและสนามรัก นามสกุล ตะโกอยู่ ทักษา 29 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 36 เป็นดาวอังคารและดาวศุกร์ ดาวคู่มิตร ผลรวมคือความสำเร็จ ชื่อสกุลรวมกันได้ทักษา 65 เป็นศุภโชคคู่ ดียิ่งครับ หมั่นสร้างสมบุญเอาไว้ชีวิตรุ่งเรืองครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันศุกร์

ชุติมันต์ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง
นพัตอนณ แปลว่า ผู้ไม่มีหนี้ที่มีความคิดริเริ่ม
ศกุนกันต์ แปลว่า ผู้น่ารักดังนก
โฉมนพิน แปลว่า ผู้สาวเสมอและหน้าตาดี
ฐิตธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่มั่นคง
ธิติพาณี แปลว่า ผู้มีวาจาที่อดทน
ขวัญนพัต แปลว่า ผู้มีความริเริ่มอันเป็นมงคล
นนท์ภาณิน แปลว่า นักพูดที่เป็นที่ชื่นชอบของคนทั่วไป
กันต์ฤทัย แปลว่า ดวงใจอันเป็นที่รัก
ปานณัฐมน แปลว่า ผู้เปรียบดังดวงใจของนักปราชญ์
ดังปีตมณี แปลว่า ผู้เหมือนแก้วมณีสีเหลือง (ปีตมณี=บุษราคัม)

ขอบพระคุณค่ะ อาจารย์นพ

kie
01-30-2011, 03:59 PM

ถ้าเอาวรรคศรีขึ้น จะมีชื่อไหนบ้างค่ะ ขอบคุณค่ะอาจารย์

noppakorn
01-31-2011, 11:57 AM
เรียน คุณนพ
รบกวนสอบถามความหมายชื่อค่ะ
- ฉัตร์ณัฐกันต์ มีความหมายว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

ฉัตร์ณัฐกันต์ แปลว่า ใต้ร่มเงานักปราชญ์ผู้น่ารัก

noppakorn
01-31-2011, 12:13 PM

ถ้าเอาวรรคศรีขึ้น จะมีชื่อไหนบ้างค่ะ ขอบคุณค่ะอาจารย์

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 21 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 42 ผลรวมได้ 63 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันศุกร์มีศรีนำ

ชัญญนิฏฐา แปลว่า ผู้มีความรู้ความสำเร็จ
จันทน์ธมน แปลว่า ผู้สวยดุจต้นจันทน์หอม
จิตต์พิชชา แปลว่า ผู้มีใจแห่งความรู้

NN168
02-01-2011, 10:35 AM
กราบเรียนคุณนพ

ดีใจมาก ๆ ค่ะที่ได้พบเวปนี้ มีข้อมูลที่มีประโยชน์หลากหลายมากๆค่ะ ตรงใจมาก

และรับรู้ได้ถึงความตั้งใจมุ่งมั่นทุ่มเทในการตอบทุกกระทู้ของคุณนพ ประทับใจจริงๆค่ะ

ขอรบกวนคุณนพเป็นข้อ ๆ ดังนี้ค่ะ

1. ขอฤกษ์ผ่าคลอด (หมอให้แจ้งวันนี้ค่ะ 1ก.พ.54 ช่วงเย็น)
หมอกำหนดคลอดให้ระหว่างวันที่ 28 ก.พ.54 - 12 มี.ค.54
ซาวด์แล้วเป็นหญิง อยากให้คลอดวันพฤหัส จะพอมีฤกษ์ดีมั๊ยคะ?
(แม่เกิดวันพฤหัส พ่อเกิดวันอาทิตย์)

2. ขอชื่อที่ขึ้นต้นอักษร ช. มีค่าทักษา15 เพราะนามสกุล "สุขรุ่งเรือง" ค่าทักษา 39 (รวมกัน=54)
หลานชายเกิดคืนวันอาทิตย์ (ตี2กว่า) เช้าเป็นวันจันทร์
อยากได้ชื่อที่คล้องจองกับ "ชญาณิศา" ค่ะ

ทั้ง 2 ข้อ แล้วแต่คุณนพเห็นสมควรค่ะ ยินดีรับคำแนะนำค่ะ ทราบว่าคุณนพไม่สบาย พักผ่อนมากๆนะคะ ขอให้หายป่วยเร็ววันด้วยค่ะ

กราบขอบพระคุณอย่างสูง

noppakorn
02-01-2011, 03:02 PM

ดีใจมาก ๆ ค่ะที่ได้พบเวปนี้ มีข้อมูลที่มีประโยชน์หลากหลายมากๆค่ะ ตรงใจมาก

และรับรู้ได้ถึงความตั้งใจมุ่งมั่นทุ่มเทในการตอบทุกกระทู้ของคุณนพ ประทับใจจริงๆค่ะ

ขอรบกวนคุณนพเป็นข้อ ๆ ดังนี้ค่ะ

1. ขอฤกษ์ผ่าคลอด (หมอให้แจ้งวันนี้ค่ะ 1ก.พ.54 ช่วงเย็น)
หมอกำหนดคลอดให้ระหว่างวันที่ 28 ก.พ.54 - 12 มี.ค.54
ซาวด์แล้วเป็นหญิง อยากให้คลอดวันพฤหัส จะพอมีฤกษ์ดีมั๊ยคะ?
(แม่เกิดวันพฤหัส พ่อเกิดวันอาทิตย์)

2. ขอชื่อที่ขึ้นต้นอักษร ช. มีค่าทักษา15 เพราะนามสกุล "สุขรุ่งเรือง" ค่าทักษา 39 (รวมกัน=54)
หลานชายเกิดคืนวันอาทิตย์ (ตี2กว่า) เช้าเป็นวันจันทร์
อยากได้ชื่อที่คล้องจองกับ "ชญาณิศา" ค่ะ

ทั้ง 2 ข้อ แล้วแต่คุณนพเห็นสมควรค่ะ ยินดีรับคำแนะนำค่ะ ทราบว่าคุณนพไม่สบาย พักผ่อนมากๆนะคะ ขอให้หายป่วยเร็ววันด้วยค่ะ

กราบขอบพระคุณอย่างสูง

สวัสดีครับ

1. ช่วง 28 กพ - 12 มีค.ฤกษ์วันพฤหัสฯ เป็นศัตรูกับปีเกิดครับ ช่วงนี้มีวันดีเป็นวันธงไชยและวันสมพงศ์กับปีเกิดของเด็กอยู่สองวันครับ วันดีที่สุดคือวันศุกร์ที่ 4 มีค.2554 เวลาดีที่สุด 13.00-14.59 น. เวลาดีรองมาคือ 19.00-22.59 น.ครับ วันดีรองมาคือวันพุธที่ 9 มีค.2554 เวลาดีที่สุดคือ 19.00-20.59 น เวลาดีรองลงมาคือ 11.00-12.59 น. และ 21.00-22.59 น. และเวลา 03.00-4.59 น.ก่อนย่ำรุ่งวันพฤหัส (พฤหัสตามปฏิทินสากล)

2. ข้อนี้ไม่เข้าใจครับ ขอชื่อให้หลานชาย หรือลูกสาวครับ แล้วชญานิศา คือใครครับ

NN168
02-01-2011, 03:27 PM

ขอบพระคุณมากค่ะสำหรับฤกษ์คลอด

อ้างถึง 2. ขอชื่อที่ขึ้นต้นอักษร ช. มีค่าทักษา15 เพราะนามสกุล "สุขรุ่งเรือง" ค่าทักษา 39 (รวมกัน=54)

ขอโทษค่ะที่สื่อสารให้งง ๆ คือว่า NN168 ถามแทนน้องสาวค่ะ เขามีลูก 3 คน คือ
คนโต (หญิง) ชื่อ ชญาณิศา
คนกลาง (ชาย) ชื่อเดิมคือ "จารุต" ต้องการเปลี่ยนชื่อ........ รบกวนคุณนพตั้งให้ค่ะ
คนเล็ก (หญิง) รอคลอด เดี๋ยวให้แม่เขาเลือกวันคลอดก่อนค่ะ แล้วจะรบกวนให้คุณนพตั้งชื่อให้อีกครั้งค่ะ

กราบขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

วาด
02-02-2011, 11:49 AM

วาด

สวัสดีครับ

เรียนอาจารย์นพอีกครั้งค่ะ ได้นำชื่อไปให้น้องที่ทำงานแล้ว เขาชอบค่ะ เลือกชื่อแล้ว แต่และบอกเวลาที่เกิดคือ 8 โมงเช้า ถ้าวันที่ 4 มีนาคม 2519 เป็นวันพฤหัสบดี หรือวันศุกร์คะ

nutthakan
02-02-2011, 02:09 PM
เรียนคุณนพครับ

ผมมีลูกชายเกิดวันอังคาร ที่ 14 กรกฎาคม 2552 ชื่อต้นกล้า เช่นเดียวกับชื่อเล่น อยากตั้งชื่อใหม่เป็น
1. ณัฌกฤษณ์ (นัด-ชะ กริด)
2. ฌณกฤษณ์ (ชะ-นะ-กริด)
อยากทราบความหมายครับ และเหมาะสมหรือไม่อย่างไรครับ ....ขอบคุณครับ

Fasy11
02-02-2011, 02:47 PM
เรียน อาจารย์นพ

หนูอยากได้ชื่อที่มีความหมายแปลไปในเรื่องความสุข,ความมีชัยชนะ หรือความมีโชคลาภที่ดี และมีมีทักษา 9 ค่ะ เพราะนามสกุลของหนูมีทักษา 33 ค่ะ รวมกับทักษา 9 อาจารย์บอกว่าจะเหมาะสมที่สุด ขอความกรุณาอาจารย์หน่อยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

AMPPPP
02-03-2011, 06:42 PM
สวัสดีคะ พี่นพ อยากให้พี่นพ ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยอะคะ เกิดวันศุกร์ นาสกุล กำลังดาวได้เลข 59จำเป็นไหมที่เกิดวันศุกร์ ต้องใช้ "ช"ขึ้นหน้า ขอความกรุณาคุณนพตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ ขอบคุณคะ

shogunreal
02-03-2011, 09:02 PM

1. ขอรบกวนถามว่านามสกุลทักษา 54 จะใช้ชื่อทักษา 41 หรือ 45 ดีกว่าครับ หรือ ทักษาเลขอื่นดีกว่า

2. ถ้าเกิดวันอาทิตย์จำเป็นหรือไม่ที่จะใช้เดช อย่างอื่นนำมีผลแตกต่างไหมครับ

3. ถ้าทักษาอะไรในข้อ1.และอะไรนำในข้อ 2. ดีกว่า ผมขอรบกวนขอชื่อด้วยนะครับ(เกิดวันอาทิตย์ผู้ชายครับ)

ขอขอบพระคุณอย่างสูงครับ

shogunreal
02-03-2011, 09:05 PM
ปล อายตนะ 6กับ 9 อะไรดีกว่ากันครับ หรือมีเลขอื่นดีกว่า ขอถามด้วยครับ ขอบคุณครับ

noppakorn
02-07-2011, 12:53 PM

อ้างถึง 2. ขอชื่อที่ขึ้นต้นอักษร ช. มีค่าทักษา15 เพราะนามสกุล "สุขรุ่งเรือง" ค่าทักษา 39 (รวมกัน=54)

ขอโทษค่ะที่สื่อสารให้งง ๆ คือว่า NN168 ถามแทนน้องสาวค่ะ เขามีลูก 3 คน คือ
คนกลาง (ชาย) ชื่อเดิมคือ "จารุต" ต้องการเปลี่ยนชื่อ........ รบกวนคุณนพตั้งให้ค่ะ
คนเล็ก (หญิง) รอคลอด เดี๋ยวให้แม่เขาเลือกวันคลอดก่อนค่ะ แล้วจะรบกวนให้คุณนพตั้งชื่อให้อีกครั้งค่ะ

สวัสดีครับ
ชื่อทักษา 15 สำหรับชายเกิดวันอาทิตย์

ชญาธฤต แปลว่า ปราชญ์ผู้ตั้งมั่น (อายตนะ 6)
ชนธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในหมู่ชน (อายตนะ 2)
ชนาดล แปลว่า ผู้มีหลักฐานดีในหมู่ชน (อายตนะ 1)
ชยกฤต แปลว่า ผู้สร้างชัยชนะ (อายตนะ 9)

ทักษาเลขน้อยครับ ไม่สามารถหาชื่อได้มากครับ

noppakorn
02-07-2011, 01:02 PM

วาด

สวัสดีครับ

เรียนอาจารย์นพอีกครั้งค่ะ ได้นำชื่อไปให้น้องที่ทำงานแล้ว เขาชอบค่ะ เลือกชื่อแล้ว แต่และบอกเวลาที่เกิดคือ 8 โมงเช้า ถ้าวันที่ 4 มีนาคม 2519 เป็นวันพฤหัสบดี หรือวันศุกร์คะ

สวัสดีครับ

ต้องขอโทษด้วยครับ 4 มีค.เป็นวันพฤหัสบดี ครับ วันที่ตอบพอดีไม่มีปฏิทินเทียบครับ เนื่องจากอยู่ต่างจังหวัดครับ ชื่อคงต้องให้ใหม่น่ะครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันพฤหัส

จีรวรรณ แปลวว่า ผู้มีผิวพรรณสวยงาม
จิรชัชลี แปลว่า นักรบผู้ยั่งยืน
จิรปณาลี แปลว่า สายน้ำอันยืนยง
จิรารมัย แปลว่า ผู้ยินดีตลอดกาล
จีรายุพา แปลว่า หญิงสาวตลอดกาล
อัญญยุพา (อัน ยะ ยุ พา) แปลว่า หญิงสาวผู้มีความรู้ยิ่ง
อัญญ์ชามา (อัน ชา มา) แปลว่า ลูกสาวผู้มีความรู้ยิ่ง
อัณณปิยภา (อัน นะ ปิ ยะ พา) แปลว่า ผู้มีประกายความรักดังห้วงน้ำ
อมลญาณ์ แปลว่า ผู้มีความรู้บริสุทธิ์
เหมไปรยา (เหมมะ ปรัย ยา) แปลว่า ผู้เป็นที่รักที่ร่ำรวยยิ่ง
ไปรยาพร (ปรัย ยา พอน) แปลว่า ผู้ประเสริฐอันเป็นที่รัก
พาพิชญ์ แปลว่า ผู้นำมาซึ่งความรู้
อิงปารย์ แผลว่า ผุ้เหมาะสมในการพึ่งพิง
อมรัยยา แปลว่า ผุ้เป็นใหญ่ทียั่งยืน
รัญช์รยา แปลว่า แปลว่า ผู้มีความเร็วที่น่ายินดี
ปารย์กมล แปลว่า ดวงใจอันเหมาะสม,เหมาะสมเป็นดวงใจ

ลองเลือกดูใหม่ครับ

noppakorn
02-07-2011, 01:07 PM
เรียนคุณนพครับ

ผมมีลูกชายเกิดวันอังคาร ที่ 14 กรกฎาคม 2552 ชื่อต้นกล้า เช่นเดียวกับชื่อเล่น อยากตั้งชื่อใหม่เป็น
1. ณัฌกฤษณ์ (นัด-ชะ กริด)
2. ฌณกฤษณ์ (ชะ-นะ-กริด)
อยากทราบความหมายครับ และเหมาะสมหรือไม่อย่างไรครับ ....ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ณัฌกฤษณ์ คำว่า ณัฌ ไม่มีคำศัพท์ครับ ทักษา 34 ไม่เป็นมงคล
ฌณกฤษณ์ แปลว่า พระกฤษณะผู้เพ่งพิจารณา (ฌณ มาจาก ฌาณ กร่อนสระอาทิ้ง) ทักษา 30 ไม่เป็นมงคล

ทั้งสองชื่อ มี ก เป็นกาลกิณีกับวันเกิดครับ และทักษาไม่ดีครับ

noppakorn
02-07-2011, 01:10 PM

หนูอยากได้ชื่อที่มีความหมายแปลไปในเรื่องความสุข,ความมีชัยชนะ หรือความมีโชคลาภที่ดี และมีมีทักษา 9 ค่ะ เพราะนามสกุลของหนูมีทักษา 33 ค่ะ รวมกับทักษา 9 อาจารย์บอกว่าจะเหมาะสมที่สุด ขอความกรุณาอาจารย์หน่อยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 9 เป็นตัวเลขน้อย จะหาศัพท์ที่แปลว่า ชนะ ยากมากเพราะว่า ชย ก็ตกทักษา 10 แล้วครับ และทีแปลว่าความสุขก็คงยากครับ เพราะทักษาเลขต่ำมากครับ จะเอาชื่อที่มีให้เลือกแล้วกันน่ะครับ ว่าแต่คุณเกิดวันไหนครับ

noppakorn
02-07-2011, 01:17 PM
สวัสดีคะ พี่นพ อยากให้พี่นพ ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยอะคะ เกิดวันศุกร์ นาสกุล กำลังดาวได้เลข 59จำเป็นไหมที่เกิดวันศุกร์ ต้องใช้ "ช"ขึ้นหน้า ขอความกรุณาคุณนพตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

เกิดวันศุกร์ ใช้พยัญชนะอะไรก็ได้ที่ไม่ใช่กาลกิณีมาตั้งชื่อก็ได้ครับ แล้วแต่ความเหมาะสมของแต่ละคนครับ

นามสกุลทักษา 59 ควรใช้ชื่อทักษา 45 ผลรวมได้ 104 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันศุกร์

กันต์สินี แปลว่า สาวงามผู้น่ารัก (อายตนะ 6)
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้ (อายตนะ ๘)
นันท์พนิตา แปลว่า สาวงามผู้มีความสุข (อายตนะ 9)
ดังพจนินท์ แปลว่า เหมือนกับเจ้าแห่งการพูดดี (อายตนะ7)
ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย,คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด (อายตนะ9)
นนท์ชนุตม์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป (อายตนะ 2)
ชนุตม์นนท์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป (อายตนะ 2)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้าน และผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรมเสริมมงคล

noppakorn
02-07-2011, 01:30 PM

1. ขอรบกวนถามว่านามสกุลทักษา 54 จะใช้ชื่อทักษา 41 หรือ 45 ดีกว่าครับ หรือ ทักษาเลขอื่นดีกว่า

2. ถ้าเกิดวันอาทิตย์จำเป็นหรือไม่ที่จะใช้เดช อย่างอื่นนำมีผลแตกต่างไหมครับ

3. ถ้าทักษาอะไรในข้อ1.และอะไรนำในข้อ 2. ดีกว่า ผมขอรบกวนขอชื่อด้วยนะครับ(เกิดวันอาทิตย์ผู้ชายครับ)

ขอขอบพระคุณอย่างสูงครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 54 ใช้ทักษา 41 ผลรวมได้ 95 ส่วนถ้าใช้ทักษา 45 ผลรวม 99 ต่างกันตรงไหน เลข 41 เป็นดาวปัญญาและผู้นำ เป็นธาตุไฟคู่ ส่งเสริมกัน ผลรวม 95 เป็นความสำเร็จและโชค ทักษา 45 เป็นดาวปัญญาและโชค ผลรวมเป็น 99 ดาวเกตุคู่ เป็นความสำเร็จที่มีพลังสิ่งศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุน จะเลือกตัวไหนก็ต้องดูว่าคุณเองอาชีพอะไร ที่จะเปลี่ยนเพราะปัญหาอะไร ความเป็นอยู่และสิ่งแวดล้อมเป็นอย่างไรมาเป็นหลักครับ

เกิดวันไหน ถ้าเป็นการเปลี่ยนชื่อไม่จำเป็นต้องใช้เดช แต่ใช้ความเหมาะสมดังอธิบายไว้ข้างต้นว่าแล้วแต่ภาวะนั้นๆ แต่หากเด็กเกิดใหม่ ชายนิยมใช้เดช หญิงนิยมใช้ศรี ครับ

ค่าอายตนะ 6 หรือ 9 ต้องดูความเหมาะสมของอาชีพการงานมาประกอบ เพราะแต่ละตัวเลขมีคุณพอกันตามความเหมาะของผู้เปลี่ยนชื่อครับ แต่หากคุณใช้ตำราค่าทักษาปกรณ์แล้ว ไม่จำเป็นต้องไปดูค่าอายตนะ 6 ครับ เพราะคนละตำรากัน

shogunreal
02-07-2011, 05:01 PM
เรียน อาจารย์นพครับ

เด็กชายเกิดใหม่วันอาทิตย์ครับ ควรใช้เดชนำ ขอพระคุณครับ

ถ้านามสกุลทักษา 54 และอาชีพทำการค้า หรือนักธุรกิจ หรือนักเล่นหุ้นจะใช้ชื่อทักษา 41 หรือ 45 ครับ

ผมขอรบกวนขอตัวอย่างชื่อด้วยนะครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

Fasy11
02-08-2011, 11:59 AM

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 9 เป็นตัวเลขน้อย จะหาศัพท์ที่แปลว่า ชนะ ยากมากเพราะว่า ชย ก็ตกทักษา 10 แล้วครับ และทีแปลว่าความสุขก็คงยากครับ เพราะทักษาเลขต่ำมากครับ จะเอาชื่อที่มีให้เลือกแล้วกันน่ะครับ ว่าแต่คุณเกิดวันไหนครับ

หนูเกิดวันอังคาร ค่ะ 17 มิ.ย.2523 ปี วอก ขอบพระคุณค่ะ รออาจารย์ตอบทุกวันเลยค่ะ

noppakorn
02-10-2011, 11:47 AM
เรียน อาจารย์นพครับ

เด็กชายเกิดใหม่วันอาทิตย์ครับ ควรใช้เดชนำ ขอพระคุณครับ

ถ้านามสกุลทักษา 54 และอาชีพทำการค้า หรือนักธุรกิจ หรือนักเล่นหุ้นจะใช้ชื่อทักษา 41 หรือ 45 ครับ

ผมขอรบกวนขอตัวอย่างชื่อด้วยนะครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 54 ควรใช้ทักษา 41 เป็นดาวพุธ ซึ่งหมายถึงปัญญา และ อาทิตย์ หมายถึงความรุ่งเรือง ผลรวมได้ 95 เป็นความสำเร็จ และ ศุภโชค ครับ

noppakorn
02-10-2011, 12:00 PM

สวัสดีครับ

หนูเกิดวันอังคาร ค่ะ 17 มิ.ย.2523 ปี วอก ขอบพระคุณค่ะ รออาจารย์ตอบทุกวันเลยค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อที่จะให้มีความสุข ควรนำด้วยพยัญชนะกลุ่มมูละ และมีศรีในชื่อครับ

ชื่อทักษา 9 มีมูละ หรือศรีในชื่อ

ภรฤชา แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งการรักษาธรรมเนียม
ณปภา แปลว่า เจริญรุ่งเรืองด้วยปัญญา,เจริญรุ่งเรืองด้วยความรู้
ปทิดา มาจาก ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
ปภาภร แปลว่า ผู้มีรัสมีค้ำจุน
ปาล แปลว่า ผู้คุ้มครอง
ภรตา แปลว่า ผู้รัศมีความยินดี

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชือ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

phonthip2520
02-17-2011, 11:06 AM
สวัสดีค่ะ

อยากรบกวนพี่ช่วยตั้งชื่อลูกสาวให้หน่อยค่ะ
น้องเกิดวัน อาทิตย์ นามสกุ ล ลิชนะเธียร ค่ะอยากได้ ซัก 10 ชื่อเพื่อเลือกค่ะขอบคุณมากน่ะค่ะ

mojung
02-17-2011, 04:18 PM
สวัสดีค่ะ
เรียนถามค่ะ
ชื่อ จิรัฐติกานต์ แปลความหมาย หมายถึง ?
ชื่อ จิณัฐติกานต์ แปลความหมาย หมายถึง ?
ชื่อ ณัฏฐวัฒน์ แปลความหมาย หมายถึง ?

และรบกวนขอชื่อมงคลทั้ง หญิง-ชาย ที่เกิดวันอาทิตย์ค่ะ นามสกุลกำลังเลขศาสตร์ 46

NN168
02-18-2011, 06:11 PM
กราบเรียนคุณอุบาสกนพกรณ์

อ้างถึง กระทู้ 963

ขอขอบพระคุณมากค่ะ :) :D

porpuii
02-20-2011, 07:12 AM

สวัสดีครับ

ชื่อ เทพารัตน์ ทักษา 37 เป็นทักษาไม่ดี เพราะเป็นดาวร้ายพบดาวบาป ชีวิตมีแต่เสีย และทุกข์ ทั้งสุขภาพ ทำการใดมักไม่สำเร็จเสียหายโดยตลอด ชีวิตมีแต่เรื่องทุกข์ใจ ทะเลาะบาดหมาง ธุรกิจขัดแย้ง ควรเปลี่ยนชื่อเป็นอย่างยิ่ง นามสกุลทักษา 45 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ 82 บอกว่า เป็นคนลุ่มหลงงมงายในส่งไม่ควร หาเงินมาก็มีคนช่วยใช้ได้ซ้ายจ่ายขวา ชีวิตรักมักมีปัญหาไปไม่รอด เปลี่ยนชื่อให้ได้ทักษาดี หมั่นสวดมนต์สร้างทานเสมอๆ ชีวิตจะได้ดีขึ้นครับ
ชื่อทักษาที่เป็นมงคลกับนามสกุลนี้คื่อทักษา 45 เป็นดาวพุธและดาวพฤหัส ไฟกับลมส่งเสริมกันให้ลุกโพลง เป็นเลขแห่งความสำเร็จ รวมกับนามสกุลแล้วได้ 90 เป็นดาวเกตุและดาวมฤตยู หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ สร้างบุญทานเสมอๆ สิ่งศักดิ์สิทธิ์จะเกื้อหนุนโดยสม่ำเสมอ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ชื่อทักษา 45 หญิงเกิดวันอาทิตย์
ชนันต์ญาต์ แปลว่า ผู้มีคนใกล้ชิดมาก
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในความรู้
ณัฐปวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับความเป็นปราชญ์
ณัฐประพิณ แปลว่า ผู้ฉลาดดังนักปราชญ์
ณภัทร์พาณี แปลว่า ผู้มีวาจายิ่งใหญ่และดีงามด้วยความรู้
ณภัทร์พีรดา แปลว่า ผู้มีความกล้าหาญและดีงามด้วยความรู้
นัทธิ์ปภาณิน แปลว่า ผู้มีความจำจากการท่องอันแน่นเหนียว
นัทธิ์ปภานัน แปลว่า ผู้มีใบหน้าสวยงามอันแน่นอน
กันตาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้น่ารัก
ชามาณัฏฐ์ แปลว่า ลูกสาวนักปราชญ์
ณัฏฐ์ธญา แปลว่า ผู้ทรงความรอบรู้ดังนักปราชญ์
ถิรณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มั่นคง
ณัฏฐ์อาภา แปลว่า รัศมีแห่งนักปราชญ์
วรัญญ์ภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญาที่กว้างไกลและความรอบรู้อันประเสริฐ
วรัชญ์ธารี แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้อันประเสริฐ

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมครับ

ขอบพระคุณอาจารย์ นพ มากน่ะค่ะ ที่ให้คำแนะนำและชื่อมา
จะเอาไปปรึกษากับคุณพ่อ เมื่อเปลี่ยนแล้วจะทำตามคำแนะนำที่อาจารย์นพบอกไว้
อยากจะถามอีกว่า ชื่อ ฐิตารีย์ ดีไหมค่ะ
แล้วผู้หญิงจะใช้เลขอายตนะเลขไหนได้บ้างค่ะถึงจะดี
ขอบพระคุณอาจารย์นพมากๆเลยน่ะค่ะ

wutkamee
02-21-2011, 11:42 AM
สวัสดีครับอาจารย์
ขอรบกวนดังนี้ครับ คำว่า ชิน เขียนได้กี่แบบครับ แล้วแต่ละแบบมีความหมายว่าอะไรครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
02-22-2011, 02:32 PM
สวัสดีค่ะ

อยากรบกวนพี่ช่วยตั้งชื่อลูกสาวให้หน่อยค่ะ
น้องเกิดวัน อาทิตย์ นามสกุ ล ลิชนะเธียร ค่ะอยากได้ ซัก 10 ชื่อเพื่อเลือกค่ะขอบคุณมากน่ะค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล ลิชนะเธียร ทักษา 46 มีสองทักษามงคลครับ คือทักษา 14 ผลรวม 60 และทักษา 54 ผลรวม 100 ทั้งสองทักษาต้องหมั่นทำบุญสร้างทานชีวิตจะรุ่งเรืองยิ่ง

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ณัฏฐธยาน์(นัด ทะ ทะ ยา) แปลว่า ผู้มีปัญญาเพ่งพิจดังนักปราชญ์
ฐนิย์ชลธี(ทะ นิ ชน ละ ที) แปลว่า สายน้ำที่ตั้งมั่น,ทะเลที่ตั้งมั่น
ฑัยห์นรียา (ดัย นะ รี ยา) แปลว่า สตรีผู้ชอบทำความดี
พนิตพิมพ์ แปลว่า แบบอย่างอันน่ารัก
เพียงอัมพร แปลว่า เสมอฟ้า
มานีณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีมานะ
ปิยะณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นที่รัก
ณัฏฐ์นิยา แปลว่า ผู้พึ่งตนเองด้วยความรอบรู้
จิตราณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ปรานีต
ติณณาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ผ่านพ้น

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและบริสุทธิ์
เกตุญาดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นธงชัย
ณฤดี แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
กาณฑปภา แปลว่า ผู้เจริญตามขั้นตอนแห่งความรู้
กนกธนัญ แปลว่า ผุ้มีความรู้เรื่องทองคำและทรัพย์สิน
ภูรี แปลว่า แผ่นดิน ผู้มีปัญญากว้างไกล
ภารุจา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองยิ่ง
ภาวิกา แปลว่า ผู้มีความเจริญ
ภูริชา แปลว่า แผ่นดิน
พรภา แปลว่า แสงอันประเสริฐ

ลองเลือกดูสักทักษา เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมใส่บาตรพระสักรูปน่ะครับ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรม และเสริมชะตา

noppakorn
02-22-2011, 02:50 PM
สวัสดีค่ะ
เรียนถามค่ะ
ชื่อ จิรัฐติกานต์ แปลความหมาย หมายถึง ?
ชื่อ จิณัฐติกานต์ แปลความหมาย หมายถึง ?
ชื่อ ณัฏฐวัฒน์ แปลความหมาย หมายถึง ?

และรบกวนขอชื่อมงคลทั้ง หญิง-ชาย ที่เกิดวันอาทิตย์ค่ะ นามสกุลกำลังเลขศาสตร์ 46

สวัสดีครับ

จิรัฐติกานต์ มาจาก จิร(ยั่งยืน,นาน)+อัฐ(แปด)+ติ(สาม)+กานต์(เป็นที่รัก) แปลว่า ผู้เป็นที่รักทั้งสามที่ยั่งยืนนานมาก (ชื่อนี้ทักษา 53 ไม่เป็นมงคล)
จิณัฐติกานต์ มาจาก จิร+ณัฐ+ติ+กานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักทั้งสามที่มีความรุ่งยั่งยืน
ณัฏฐวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญดังนักปราชญ์

นามสกุลทักษา 46 ชื่อทักษามงคลคือ 54 ผลรวมได้ทักษา 100 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันอาทิตย์

พฤทธิ์อานนท์ แปลว่า ผู้เพลิดเพลินและเจริญ (อายตนะ 6)
ณัฏฐ์ธนิน แปลว่า ปราชญ์ผู้มีทรัพย์(อายตนะ6)
ปัณณ์พัฒน์ แปลว่า ความรุ่งเรืองแห่งความรู้(หนังสือ) (อายตนะ9)
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้ (อายตนะ9)
พงศ์อนนต์ แปลว่า ผู้มีเชื้อสายไม่สิ้นสุด (อายตนะ1)
ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

พิชญ์พัทธมน (พิด พัด ทะ มน) แปลว่า ผู้มีใจผูกพันทางความรู้ (อายตนะ 1)
ปิญชาน์พัชญ์ (ปิน ชา พัด) แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบทองคำ (อายตนะ 2 )
พิมพ์พุฒิตา (พิม พุด ทิ ตา) แปลว่า ผู้เป็นแบบอย่างความฉลาด,(อายตนะ 1)
พิมพ์พนิต (พิม พะ นิด) แปลว่า ผู้มีความน่ารักเป็นแบบ (อายตนะ 9 )
พิมพ์กัลยา แปลว่า หญิงสาวผู้เป็นแบบอย่าง (อายตนะ 9 )
วเรณย์การณ์ แปลว่า ผู้มีเค้าอันประเสริฐสุด (อายตนะ 1)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรม และเสริมชะตา

noppakorn
02-22-2011, 02:54 PM

สวัสดีครับ

ขอบพระคุณอาจารย์ นพ มากน่ะค่ะ ที่ให้คำแนะนำและชื่อมา
จะเอาไปปรึกษากับคุณพ่อ เมื่อเปลี่ยนแล้วจะทำตามคำแนะนำที่อาจารย์นพบอกไว้
อยากจะถามอีกว่า ชื่อ ฐิตารีย์ ดีไหมค่ะ
แล้วผู้หญิงจะใช้เลขอายตนะเลขไหนได้บ้างค่ะถึงจะดี
ขอบพระคุณอาจารย์นพมากๆเลยน่ะค่ะ

สวัสดีครับ

ฐิตารีย์ ทักษา 45 ใช้ได้และเป็นมงคลครับ สำหรับค่าอายตนะ ถ้าใช้หลักทักษาปกรณ์ นี้แล้ว ค่าอายตนะไม่สำคัญครับ อย่าไปคำนึงถึงครับ

noppakorn
02-22-2011, 02:56 PM
สวัสดีครับอาจารย์
ขอรบกวนดังนี้ครับ คำว่า ชิน เขียนได้กี่แบบครับ แล้วแต่ละแบบมีความหมายว่าอะไรครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชิน แปลว่า ผู้ชนะ มีคำนี้คำเดียวครับ

mojung
02-22-2011, 03:51 PM
สวัสดีค่ะ
เรียนถามค่ะ

สวัสดีครับ

จิรัฐติกานต์ มาจาก จิร(ยั่งยืน,นาน)+อัฐ(แปด)+ติ(สาม)+กานต์(เป็นที่รัก) แปลว่า ผู้เป็นที่รักทั้งสามที่ยั่งยืนนานมาก (ชื่อนี้ทักษา 53 ไม่เป็นมงคล)
จิณัฐติกานต์ มาจาก จิร+ณัฐ+ติ+กานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักทั้งสามที่มีความรุ่งยั่งยืน
ณัฏฐวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญดังนักปราชญ์

นามสกุลทักษา 46 ชื่อทักษามงคลคือ 54 ผลรวมได้ทักษา 100 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันอาทิตย์

พฤทธิ์อานนท์ แปลว่า ผู้เพลิดเพลินและเจริญ (อายตนะ 6)
ณัฏฐ์ธนิน แปลว่า ปราชญ์ผู้มีทรัพย์(อายตนะ6)
ปัณณ์พัฒน์ แปลว่า ความรุ่งเรืองแห่งความรู้(หนังสือ) (อายตนะ9)
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้ (อายตนะ9)
พงศ์อนนต์ แปลว่า ผู้มีเชื้อสายไม่สิ้นสุด (อายตนะ1)

พิชญ์พัทธมน (พิด พัด ทะ มน) แปลว่า ผู้มีใจผูกพันทางความรู้ (อายตนะ 1)
ปิญชาน์พัชญ์ (ปิน ชา พัด) แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบทองคำ (อายตนะ 2 )
พิมพ์พุฒิตา (พิม พุด ทิ ตา) แปลว่า ผู้เป็นแบบอย่างความฉลาด,(อายตนะ 1)
พิมพ์พนิต (พิม พะ นิด) แปลว่า ผู้มีความน่ารักเป็นแบบ (อายตนะ 9 )
พิมพ์กัลยา แปลว่า หญิงสาวผู้เป็นแบบอย่าง (อายตนะ 9 )
วเรณย์การณ์ แปลว่า ผู้มีเค้าอันประเสริฐสุด (อายตนะ 1)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรม และเสริมชะตา

wutsanom
02-22-2011, 06:08 PM
ขอบคุณครับอาจารย์ ผมชอบมากครับ ชื่อ ชิน แปลว่า ผู้ชนะ แล้วถ้าสะกดด้วยอักษรอื่นความหมายเปลี่ยนไหมครับ
เช่น ชิร ชิณ ชิญ ชิล ขอโทษด้วยครับที่เรื่องมาก ขอบคุณครับ
จากคนไม่มีความรู้เรื่องชื่อ

noppakorn
02-23-2011, 11:41 AM
ขอบคุณครับอาจารย์ ผมชอบมากครับ ชื่อ ชิน แปลว่า ผู้ชนะ แล้วถ้าสะกดด้วยอักษรอื่นความหมายเปลี่ยนไหมครับ
เช่น ชิร ชิณ ชิญ ชิล ขอโทษด้วยครับที่เรื่องมาก ขอบคุณครับ
จากคนไม่มีความรู้เรื่องชื่อ

สวัสดีครับ

ชิร แปลว่า เก่า ,ชำรุด
ชิณ คำเต็มคือ ชิณณะ แปลว่า เก่า คร่ำค่า ชำรุด
ชิญ และ ชิล ไม่มีคำศัพท์ครับ

NN168
02-23-2011, 05:24 PM

สวัสดีครับ
ชื่อทักษา 15 สำหรับชายเกิดวันอาทิตย์

ชญาธฤต แปลว่า ปราชญ์ผู้ตั้งมั่น (อายตนะ 6)
ชนธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในหมู่ชน (อายตนะ 2)
ชนาดล แปลว่า ผู้มีหลักฐานดีในหมู่ชน (อายตนะ 1)
ชยกฤต แปลว่า ผู้สร้างชัยชนะ (อายตนะ 9)

ทักษาเลขน้อยครับ ไม่สามารถหาชื่อได้มากครับ

[bกราบเรียนคุณอุบาสกนพกรณ์

ก่อนนี้ดิฉันได้รบกวนคุณนพหาฤกษ์คลอดให้น้องสาว ฤกษ์ผ่าคลอด คือ ศุกร์ 4 มี.ค. 54
แต่เด็กคงรอไม่ไหวนานไป เขาคงอยากเห็นหน้าพ่อแม่เร็วๆมั้งคะ ก็เลยขอออกมาก่อน

น้องสาวเจ็บท้องคลอดเอง คืนวันอาทิตย์ 20 ก.พ. 54 เวลา 05.44 น. เพศหญิง
(ก่อน 06.00 น. ยังเป็นวันอาทิตย์ใช่ไหมคะ เพราะทาง ร.พ. ระบุว่า เกิดวันจันทร์ 21 ก.พ. 54)

จากกระทู้ข้างต้น คนเล็ก (เพศหญิง) ครั้งนี้คงต้องรบกวนให้คุณนพช่วยตั้งชื่อให้อีกสักครั้งนะคะ
ขอค่าทักษาชื่อ 15 จะเป็นศรีนำ หรือ มูละนำดีคะ แล้วแต่คุณนพเห็นสมควรค่ะ

NN168

noppakorn
02-24-2011, 12:49 PM

ทักษาเลขน้อยครับ ไม่สามารถหาชื่อได้มากครับ[/font][/b]

น้องสาวเจ็บท้องคลอดเอง คืนวันอาทิตย์ 20 ก.พ. 54 เวลา 05.44 น. เพศหญิง [/color]
(ก่อน 06.00 น. ยังเป็นวันอาทิตย์ใช่ไหมคะ เพราะทาง ร.พ. ระบุว่า เกิดวันจันทร์ 21 ก.พ. 54)

จากกระทู้ข้างต้น คนเล็ก (เพศหญิง) ครั้งนี้คงต้องรบกวนให้คุณนพช่วยตั้งชื่อให้อีกสักครั้งนะคะ
ขอค่าทักษาชื่อ 15 จะเป็นศรีนำ หรือ มูละนำดีคะ แล้วแต่คุณนพเห็นสมควรค่ะ

NN168
[/quote]
[b]สวัสดีครับ

เนื่องจากนามสกุล สุขรุ่งเรือง ทักษา 39 พอดีชื่อที่จะตั้งให้เป็นหญิง ซึ่งทักษา 15 นั้นไม่เหมาะกับหญิงที่มีทักษา สกุลซึ่งมีดาวอังคารประกอบ ขอแนะนำให้ใช้ทักษา 24 เป็นชื่อนำ รวมกับนามสกุลได้ 63 เป็นมงคลยิ่งกว่าทักษา 15 ครับ ก็อยากแนะนำสิ่งทีดีกว่าให้น่ะครับ หรือแล้วแต่คุณเลือกครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ มีมูละนำ

นงนุช แปลว่า น้องหญิง
นรากร แปลว่า บ่อเกิดแห่งคน,ผู้สร้างคน
นภัทร แปลว่า ดีงามดังท้องฟ้า
ดลรตา แปลว่า มีความยินดีเป็นพื้น,เกิดความเพลิดเพลิน
ดาริน แปลว่า ดวงดาว

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์มีศรีนำ

ณัชชวกร แปลว่า ผู้ปราดเปรื่องที่เกิดมาให้ความรู้ (นัด ชะ วะ กอน)
ณัฐกฤตา แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป็นนักปราชญ์
ณิชนิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมมาอย่างบริสุทธิ์
ณกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักที่มีความรู้
ณนรมน แปลว่า ผู้เป็นที่รักของผู้มีความรู้
ณีรนุช แปลว่า หญิงสาวผู้บริสุทธิ์ผุดผ่อง

เลือกชื่อดูน่ะครับ ตามแต่จะเลือกทักษาครับ

nunnun
02-25-2011, 12:50 AM
สวัสดีค่ะ

ไม่ทราบว่าคำว่า ยา นัด ชา มีวิธีเขียนที่ไม่ยากให้ตรงกับทักษา 15 หรือ 24 มั้ยคะ

และขอรบกวนคุณนพ ขอชื่อ ผู้หญิง วันศุกร์ ทักษา 15 และ 24
ที่ขึ้นต้นด้วย ช, ญ, ฌ
คำอ่าน เป็นพวก ชา-มา-า , ชะ-ยา -ัด, ยา-- , หรือ อะไรก็ได้ค่ะ แบบที่อ่านง่ายเขียนง่าย

ขอบพระคุณมากๆค่ะ

NN168
02-25-2011, 10:58 AM
:) อ้างถึงกระทู้ 986 :)

ได้รับคำแนะนำที่ดีอย่างนี้ต้องเลือกชื่อทักษา 24 แน่นอนค่ะ
ที่นี้ได้ชื่อหลานสาวคนเล็กแล้ว ขอถามเพิ่มเกี่ยวกับชื่อหลานที่ถามมาก่อนนี้นะคะ เพื่อความมั่นใจนำไปเปลี่ยนให้เขาค่ะ

1. หลานสาวคนโต เกิดวันศุกร์ 14 ส.ค. 41 เวลา 11.22 น.
นามสกุล "ชำนิกลาง" ชื่อ ชญาณิศา เหมาะสมไหมคะ

2. หลานชายคนกลาง เกิดคืนวันอาทิตย์ 30 มี.ค. 52 เวลาตี2กว่า
นามสกุล "สุขรุ่งเรือง" เคยให้คุณนพตั้งชื่อให้ที่ทักษา 15 ไม่ทราบว่าเหมาะสมไหมคะ
หรือมีชื่อค่าทักษาอื่นที่ดีกว่า แนะนำมาด้วยนะคะ

3. หลานสาว เกิดวันศุกร์ 4 มิ.ย. 53 เวลา 7โมงกว่า
นามสกุล "ชำนิกลาง" ชื่อ ชญานภัส เหมาะสมไหมคะ และชื่อมีความหมายว่าอย่างไรคะ

กราบขอบพระคุณค่ะ
NN168

noppakorn
02-25-2011, 11:26 AM
สวัสดีค่ะ

ไม่ทราบว่าคำว่า ยา นัด ชา มีวิธีเขียนที่ไม่ยากให้ตรงกับทักษา 15 หรือ 24 มั้ยคะ

และขอรบกวนคุณนพ ขอชื่อ ผู้หญิง วันศุกร์ ทักษา 15 และ 24
ที่ขึ้นต้นด้วย ช, ญ, ฌ
คำอ่าน เป็นพวก ชา-มา-า , ชะ-ยา -ัด, ยา-- , หรือ อะไรก็ได้ค่ะ แบบที่อ่านง่ายเขียนง่าย

ขอบพระคุณมากๆค่ะ

สวัสดีครับ

ยานัดชา คงมีคำเดียวที่ใกล้เคียงคือ ญาณชชา อ่านว่า ยา นะชะ ชา หรือ ยา นัด ชา ทักษา 15

สุชญา แปลว่า ผู้รอบรู้ดี ทักษา 15
ชัญญา แปลว่า ผู้ประเสริฐ ทักษา 15
ชยญา แปลว่า ผู้รู้จักชัยชนะ ทักษา 15
ณพัชญา แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบแห่งตน ทักษา 24
ณพิชญา แปลว่า ผู้เป็นนักปราชญ์ ทักษา 24
มนสิชา แปลว่า ผู้เกิดมาดีงามด้วยดวงใจ,ความรัก ทักษา 24
พรมชญา แปลว่า ปราชญ์ผู้เต็มไปด้วยความสุข ทักษา 24
นันทชามา แปลว่า ลูกสาวผู้มีความสุข ทักษา 24
อภิชชยา (อะพิดชะยา) แปลว่า ชัยชนะที่เกิดมายิ่งใหญ่ ทักษา 24
สิรชามา แปลว่า ลูกสาวผู้ยอดเยี่ยม ทักษา 24

noppakorn
02-25-2011, 11:35 AM
:) อ้างถึงกระทู้ 986 :)

ได้รับคำแนะนำที่ดีอย่างนี้ต้องเลือกชื่อทักษา 24 แน่นอนค่ะ
ที่นี้ได้ชื่อหลานสาวคนเล็กแล้ว ขอถามเพิ่มเกี่ยวกับชื่อหลานที่ถามมาก่อนนี้นะคะ เพื่อความมั่นใจนำไปเปลี่ยนให้เขาค่ะ

1. หลานสาวคนโต เกิดวันศุกร์ 14 ส.ค. 41 เวลา 11.22 น.
นามสกุล "ชำนิกลาง" ชื่อ ชญาณิศา เหมาะสมไหมคะ

2. หลานชายคนกลาง เกิดคืนวันอาทิตย์ 30 มี.ค. 52 เวลาตี2กว่า
นามสกุล "สุขรุ่งเรือง" เคยให้คุณนพตั้งชื่อให้ที่ทักษา 15 ไม่ทราบว่าเหมาะสมไหมคะ
หรือมีชื่อค่าทักษาอื่นที่ดีกว่า แนะนำมาด้วยนะคะ

3. หลานสาว เกิดวันศุกร์ 4 มิ.ย. 53 เวลา 7โมงกว่า
นามสกุล "ชำนิกลาง" ชื่อ ชญานภัส เหมาะสมไหมคะ และชื่อมีความหมายว่าอย่างไรคะ

กราบขอบพระคุณค่ะ
NN168

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 นามสกุล ทักษา 22 ผลรวมได้ 46 เป็นปัญญา และศุภโชคทางการเงิน เป็นมงคลยิ่ง

นามสกุลสุขรุ่งเรือง ทักษา 39 ใช้ทักษา 15 เหมาะกับนักปกครอง นักบริหาร ครับ ผลรวมได้ 54 เป็นศุภโชคคู่ปัญญา อีกทักษา ที่ดีก็คือทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตรเช่นกันครับ ผุ้ได้ทั้งสองทักษานี้ เพื่อนเยอะ มีคนสนับสนุน ชอบเที่ยวเตร่คบหาผู้คน แต่เจริญดีทั้งสองทักษาครับ

ชื่อ ชญานภัส แปลว่า ปราชญ์จากสวรรค์ ทักษา 24 รวมกับนามสกุลได้ 46 เป็นมงคลยิ่งครับ ดีทั้งอายตนะและทักษา

ทั้งสามชื่อ ควรเสริมด้วยการทำดี หมั่นสร้างบุญสุนทาน มาเกื้อหนุนชือและฐานชะตาให้มีพลังเข้มแข็งสมบูรณ์ ชีวิตดียิ่งครับ

cocodolphin
02-25-2011, 12:36 PM

ตอนนี้ชื่อบวกเลขได้ 36 นามสกุล 42 ( " เรืองสงฆ์ " บวกถูกมั้ยคะ)
เลขดีทั้งชื่อและนามสกุลค่ะ แต่บวกกันแล้วได้ 78
เกิดวันอาทิตย์ 19 กันยายน ค่ะ

ถ้าจะเปลี่ยนชื่อเป็น

" ปัณณธร " เลข24
บวกนามสกุลแล้วจะได้ 66
เลข 66 ควรใช้มั้ยคะ

หรือชื่อ
" ญณกร " เลข 14 (ญณกร มีความหมายมั้ยคะ)
บวกนามสกุลได้ 56

อยากใช้ชื่อเลข 24 ค่ะ แต่บวกกับนามสกุลได้ 66 เลยไม่แน่ใจค่ะ

รบกวนข้อแนะนำด้วยนะคะ ว่าชื่อไหนดี

Thidarat
02-25-2011, 04:10 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ เพื่อนดิฉันเกิดวันอังคาร นามสกุลทักษา 41 แต่งงานมา 5 ปี แล้วยังไม่มีลูก
อยากให้ตั้งชื่อให้หน่อยที่สามารถเสริมบริวาร การงาน และการเงิน ค่ะ

NN168
02-25-2011, 04:55 PM

ต้องรบกวนอีกครั้งนะคะ ขอชื่อหลานชายที่ค่าทักษา 24 เพิ่มด้วยนะคะ ตามคำแนะนำของคุณค่ะ
เกิดคืนวันอาทิตย์ เวลาตี 2 กว่าค่ะ นามสกุล "สุขรุ่งเรือง"
ขอชื่อขึ้นต้นอักษร ช. แล้วถ้าให้อักษรตัวสุดท้ายของชื่อ เป็น พ. หรือ ย. จะยากเกินไปไหมคะ
ถ้ายากเกินไป งั้นขอเพียงขึ้นต้นด้วย ช. ก็พอค่ะ

กราบขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
NN168

ืีืnunnunn
02-27-2011, 01:28 AM
สวัสดีค่ะ คุณ นพ
แล้วไม่ทราบว่า ชื่อ ญาณชชา ที่คุณณพบอก แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
02-28-2011, 12:26 PM

ตอนนี้ชื่อบวกเลขได้ 36 นามสกุล 42 ( " เรืองสงฆ์ " บวกถูกมั้ยคะ)
เลขดีทั้งชื่อและนามสกุลค่ะ แต่บวกกันแล้วได้ 78
เกิดวันอาทิตย์ 19 กันยายน ค่ะ

ถ้าจะเปลี่ยนชื่อเป็น

" ปัณณธร " เลข24
บวกนามสกุลแล้วจะได้ 66
เลข 66 ควรใช้มั้ยคะ

หรือชื่อ
" ญณกร " เลข 14 (ญณกร มีความหมายมั้ยคะ)
บวกนามสกุลได้ 56

อยากใช้ชื่อเลข 24 ค่ะ แต่บวกกับนามสกุลได้ 66 เลยไม่แน่ใจค่ะ

รบกวนข้อแนะนำด้วยนะคะ ว่าชื่อไหนดี

สวัสดีครับ

นามสกุล เรืองสงฆ์ ทักษา 42 ชื่อทักษาที่ดีที่สุดคือทักษา 14 ผลรวมได้ 56 เป็นมงคลยิ่งครับ ทักษา 24 และทักษา 36 รวมกับนามสกุลแล้วได้ทักษาไม่เป็นมงคลยิ่ง ห้ามใช้ครับ หรือใช้ชื่อทักษา 63 ผลรวมได้ 105 จึงเป็นมงคล แต่ก็ยังสู้ทักษา 14 ไม่ได้ครับ

ชื่อ ญณกร แปลว่า แสงสว่างแห่งความรอบรู้ ทักษา 14 ดียิ่งครับ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์และเจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานเพื่อเสริมชะตาด้วยครับ

noppakorn
02-28-2011, 12:35 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ เพื่อนดิฉันเกิดวันอังคาร นามสกุลทักษา 41 แต่งงานมา 5 ปี แล้วยังไม่มีลูก
อยากให้ตั้งชื่อให้หน่อยที่สามารถเสริมบริวาร การงาน และการเงิน ค่ะ

สวัสดีครับ

เรื่องแต่งงานไม่มีลูกสมัยนี้มีมากครับ มีลูกยากมีกันเยอะ ครับ อยากมีลูกควรปรึกษาแพทย์ หรือหาหมอแผนโบราณบางแห่งที่เก่งมาปรับสร้างภายในร่างกาย

นามสกุลทักษา 41 ควรใช้ชื่อทักษา 24 จึงจะสมบูรณ์ยิ่ง ผลรวมได้ 65 เป็นโชคและเจริญทางการเงิน

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอังคาร

มีนญาดา แปลว่า นักปราชญ์หญิงแห่งเดือนมีนาคม
มีนนภา แปลว่า ท้องฟ้าเดือนมีนาคม
ภัสพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและรุ่งเรือง
เนธิศดา,เนธิสดา แปลว่า หญิงผู้ยิ่งใหญ่แห่งขุมทรัพย์
ชัญญณัท (ชัน ยะ นัด) แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันประเสริฐ
ญาณัณญา (ยา นัน ยา) แปลว่า ผู้รู้ที่มีความรอบรู้ยิ่ง
ญาณิศชา (ยา นิด ชา) แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นใหญ่ด้วยความรู้
วรฤทัย แปลว่า ผู้มีใจอันประเสริฐ
วรณัน แปลว่า ผู้ได้รับการสรรเสริญ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานปล่อยนกปล่อยปลา อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
02-28-2011, 12:56 PM

ต้องรบกวนอีกครั้งนะคะ ขอชื่อหลานชายที่ค่าทักษา 24 เพิ่มด้วยนะคะ ตามคำแนะนำของคุณค่ะ
เกิดคืนวันอาทิตย์ เวลาตี 2 กว่าค่ะ นามสกุล "สุขรุ่งเรือง"
ขอชื่อขึ้นต้นอักษร ช. แล้วถ้าให้อักษรตัวสุดท้ายของชื่อ เป็น พ. หรือ ย. จะยากเกินไปไหมคะ
ถ้ายากเกินไป งั้นขอเพียงขึ้นต้นด้วย ช. ก็พอค่ะ

กราบขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
NN168

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันอาทิตย์

ชัญญาภพ แปลว่า ผู้ประเสริฐในแผ่นดิน
ชาติชัย แปลว่า ผู้มีชัยชนะตลอดชีวิต,เกิดมาชนะ
ชนะทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจในชัยชนะ,ผู้พิชิตจิตใจ
ชัญชัย แปลว่า ชัยชนะที่เกิดความรู้

noppakorn
02-28-2011, 01:00 PM
สวัสดีค่ะ คุณ นพ
แล้วไม่ทราบว่า ชื่อ ญาณชชา ที่คุณณพบอก แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

ญาณชชา มาจาก ญาณ+ณัช+ชา เป็น ญา-ณช-ชา (ยานะชะชา) แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้ที่มีความรู้ยิ่ง

NN168
02-28-2011, 01:35 PM
:) อ้างถึงกระทู้ 997 :)

กราบขอบพระคุณมากค่ะ :D

porpuii
03-03-2011, 11:57 AM

สวัสดีครับ

อยากจะเรียนถามอีกเรื่องค่ะ ถ้าจะใช้ชื่อที่เป็น ทักษา 54,55 เหมาะสมหรือเปล่า
ถ้าได้อยากให้อาจารย์นพแนะนำชื่อให้หน่อยได้ไหมค่ะ
ขอบพระคุณอาจารย์นพมากๆค่ะ

่ีืำjune
03-03-2011, 12:02 PM
จีรัฐิติกาล แปลว่าอะไรคะ?

noppakorn
03-03-2011, 02:36 PM

อยากจะเรียนถามอีกเรื่องค่ะ ถ้าจะใช้ชื่อที่เป็น ทักษา 54,55 เหมาะสมหรือเปล่า
ถ้าได้อยากให้อาจารย์นพแนะนำชื่อให้หน่อยได้ไหมค่ะ
ขอบพระคุณอาจารย์นพมากๆค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ

ทักษา 54 และ 55 ใช้ได้ครับ แต่ผลได้ไม่เต็มนัก ดีเพียง 80% เพราะขาดธาตุลมมาเกื้อธาตุไฟ ครับ

noppakorn
03-03-2011, 02:39 PM
จีรัฐิติกาล แปลว่าอะไรคะ?

สวัสดีครับ

จีรัฐิติกาล แปลว่า ตลอดเวลา ,ยั่งยืนนาน

Ampakan
03-03-2011, 09:32 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ กำลังจะคลอดลูกสาวพรุ่งนี้ค่ะ อยากรบกวนช่วยตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ เกิดวันศุกร์. 4 มีนาคม เวลาประมาณ19.00-20.00น.ค่ะ นามสกุล การสมพรต ไม่ทราบว่าควรเป็นเลขอะไรถึงดีคะ อยากได้ชื่อ4พยางค์ค่ะ รบกวนขอความหมายนามสกุลด้วยนะค่ะ กราบขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ ;D

noppakorn
03-04-2011, 10:45 AM
สวัสดีค่ะคุณนพ กำลังจะคลอดลูกสาวพรุ่งนี้ค่ะ อยากรบกวนช่วยตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ เกิดวันศุกร์. 4 มีนาคม เวลาประมาณ19.00-20.00น.ค่ะ นามสกุล การสมพรต ไม่ทราบว่าควรเป็นเลขอะไรถึงดีคะ อยากได้ชื่อ4พยางค์ค่ะ รบกวนขอความหมายนามสกุลด้วยนะค่ะ กราบขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ ;D

สวัสดีครับ

ยินดีด้วยน่ะครับ นามสกุล การสมพรต ตกทักษา 33 เป็นทักษาไม่ดีเลยครับ หญิงสาวนั้นมีทักษา เดียวคือทักษา 23 เป็นดาวจันทร์และอังคาร หญิงจะมีเสน่ห์ เป็นที่ชื่นชอบของชาย มักมีผู้หลักผู้ใหญ่ให้การสนับสนุน ผู้มีชื่อทักษานี้ ต้องรู้จักยับยั้งชั่งใจตนเอง เด็กๆ ต้องให้ผู้ใหญ่อบรมให้อยู่ในความนอบน้อมถ่อมตน มีมารยาทดีงาม อยู่ในกรอบเสียแต่เบื้องต้น ชีวิตจะเจริญรุ่งเรืองยิ่งครับ ชื่อที่คุณอยากได้ 4พยางค์คงจะยากมาก สำหรับอีกทักษา ที่อยากแนะนำนั้น คือทักษา 9 เป็นดาวเกตุดาวแห่งความสำเร็จ ผลรวมได้ 42 เป็นมิ่งมิตรมงคลยิ่ง แต่ชื่อนั้นสั้นมากครับ อย่างไรก็ตามจะให้ชื่อทั้งสองทักษา คุณแม่ไปพิจารณาเองน่ะครับว่าจะเลือกทักษาไหน

ชื่อทักษา 9 สำหรับหญิงวันศุกร์

ธฤตา แปลว่า ผู้ตั้งมั่น
กุมุท แปลว่า ดอกบัวขาว
ดนุช แปลว่า ผู้เกิดจากตน
ชนภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง (ชะนะพา)
กานดา แปลว่า หญิงสาวผู้น่ารัก
กชปภาดา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้วดังดอกบัว (กด ปะ พา ดา)
ชามา แปลว่า ลูกสาว
ณฤชา แปลว่า ผู้รักษาขนบธรรมเนียมที่มีความรู้
ณปภา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างแห่งความรู้,ผู้เจริญรุ่งเรืองด้วยความรู้
ณชดา แปลว่า หญิงผู้มีความรู้,นักปราชญหญิง

ชื่อทักษา 23 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีเดชหรือมนตรี นำ

กฤชธินิดา (กริดทิ นิ ชา) แปลว่า หญิงผู้มั่นคงและหลักแหลม (อายตนะ 8)
กฤษณณิชา (กริด สะ นะ นิ ชา) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดุจพระกฤษณะ (อายตนะ 9)
กานต์ฤชา (กาน รึ ชา) แปลว่า ผุ้รักษาธรรมเนียมอันเป็นที่รัก(อายตนะ1)
กัญญธิดา (กัน ยะ ทิ ดา) แปลว่า หญิงผู้เป็นลูกสาวที่น่ารัก (อายตนะ9)
เขมณิษา (เขม มะ นิ สา) แปลว่า ผู้ประพรมความสุข,ผู้เต็มไปด้วยความสุขยิ่ง (อายตนะ 9)
เขมณัชชา (เขม มะ นัด ชา) แปลว่า ผู้เกิดมามีความรู้อันเป็นสุข (อายตนะ 7)

ขอให้แม่หนูน้อยมีสติปัญญาดี มีสุขภาพแข็งแรง และว่านอนสอนง่ายครับ

bordermanable
03-04-2011, 10:59 AM
เรียน อาจารย์ครับ

ผมเป็นสมาชิกใหม่ เข้ามาหาความรู้ทางธรรมมะ อยากเปลี่ยนชื่อ เกิด วันอาทิตย์ 4 มิถุนายน ทำงานราชการเกี่ยวข้องกับคนต่างชาติ
ชื่อปัจจุบัน เลข 28 นามสกุล เป็นเลข 48

ขอบพระคุณครับ

bordermanable