PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร จ , ฉ , ช , ฌ , ญ

หน้า : 1 2 3 4 [5] 6 7 8

donuts
03-04-2011, 11:59 AM
[quote=donuts ]
สวัสดีครับ
ก่อนอื่นขอขอบคุณ คุณนพมากครับ แค่นี้ผมก็เกรงใจมากพอแล้วที่สละเวลามาคอยตอบคำถามให้ผม ผมคิดว่าความผิดพลาดก็เป็นเรื่องปกติของคนเราอยู่แล้วครับ ผมคิดว่าเราคงมีกรรมเนื่องกันมาจึงมีเรื่องให้ต้องคอยติดต่อขอความช่วยเหลือกับคุณนพอยู่บ่อยๆมากกว่าครับ

ถ้าชื่อ "ชญณัฏฐ์ กับ ณัฐฌญาน์" มีค่าทักษา 42 ผมก็จะใช้แค่2ชื่อนี้ก็พอครับไม่ต้องคิดให้ใหม่หรอกครับ เอาเป็นว่าถ้าผมใช้ชื่อว่า "ชญณัฏฐ์ แสงศรีบุญเรือง" ทักษา ชื่อ+สกุล คือ 42+57=99
"ณัฐฌญาน์ แสงศรีบุญเรือง" ทักษา ชื่อ+สกุล คือ 42+57=99
"ฌญาน์ณัฐ แสงศรีบุญเรือง" ทักษา ชื่อ+สกุล คือ 42+57=99 (ฌญาน์ณัฐ มีความหมายเหมือน ณัฐฌญาน์ หรือไม่ครับ)

รบกวนตรวจสอบความถูกต้องของ ชื่อสกุลทั้ง3นี้ ให้อีกครั้งด้วยนะครับ

ขอบพระคุณอย่างสูง
ณัฐพล

สวัสดีครับ

ชญณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้ ทักษา 42 ถูกต้องแล้วครับ
ณัฐฌญาน์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีฌานความรู้,นักปราชญ์ผู้เพ่งพิจารณาและรอบรู้ ทักษา 42
ฌญาน์ณัฐ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้ในการเพ่งพิจารณา ทักษา 42

ที่คุณคิดมาถูกต้องแล้วครับ ขอให้ชื่อที่เลือกนี้มีแต่ความสุขความเจริญครับ

รบกวนถามเพิ่มครับ ถ้าให้ลูกสาวใช้ชื่อ "ฌฌาณัฐ แสงศรีบุญเรือง" จะดีไหมครับ
ลูกสาวเกิด วันศุกร์ ที่ 11 ก.ค. 2551 เวลา 14.33น.

ขอบคุณครับ

noppakorn
03-04-2011, 12:33 PM
[quote=donuts ]
สวัสดีครับ
ก่อนอื่นขอขอบคุณ คุณนพมากครับ แค่นี้ผมก็เกรงใจมากพอแล้วที่สละเวลามาคอยตอบคำถามให้ผม ผมคิดว่าความผิดพลาดก็เป็นเรื่องปกติของคนเราอยู่แล้วครับ ผมคิดว่าเราคงมีกรรมเนื่องกันมาจึงมีเรื่องให้ต้องคอยติดต่อขอความช่วยเหลือกับคุณนพอยู่บ่อยๆมากกว่าครับ

ถ้าชื่อ "ชญณัฏฐ์ กับ ณัฐฌญาน์" มีค่าทักษา 42 ผมก็จะใช้แค่2ชื่อนี้ก็พอครับไม่ต้องคิดให้ใหม่หรอกครับ เอาเป็นว่าถ้าผมใช้ชื่อว่า "ชญณัฏฐ์ แสงศรีบุญเรือง" ทักษา ชื่อ+สกุล คือ 42+57=99
"ณัฐฌญาน์ แสงศรีบุญเรือง" ทักษา ชื่อ+สกุล คือ 42+57=99
"ฌญาน์ณัฐ แสงศรีบุญเรือง" ทักษา ชื่อ+สกุล คือ 42+57=99 (ฌญาน์ณัฐ มีความหมายเหมือน ณัฐฌญาน์ หรือไม่ครับ)

รบกวนตรวจสอบความถูกต้องของ ชื่อสกุลทั้ง3นี้ ให้อีกครั้งด้วยนะครับ

ขอบพระคุณอย่างสูง
ณัฐพล

สวัสดีครับ

ชญณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้ ทักษา 42 ถูกต้องแล้วครับ
ณัฐฌญาน์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีฌานความรู้,นักปราชญ์ผู้เพ่งพิจารณาและรอบรู้ ทักษา 42
ฌญาน์ณัฐ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้ในการเพ่งพิจารณา ทักษา 42

ที่คุณคิดมาถูกต้องแล้วครับ ขอให้ชื่อที่เลือกนี้มีแต่ความสุขความเจริญครับ

รบกวนถามเพิ่มครับ ถ้าให้ลูกสาวใช้ชื่อ "ฌฌาณัฐ แสงศรีบุญเรือง" จะดีไหมครับ
ลูกสาวเกิด วันศุกร์ ที่ 11 ก.ค. 2551 เวลา 14.33น.

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ฌฌาณัฐ คำว่า ฌ และ ฌา เป็นคำย่อกร่อนมาจากคำว่า ฌาณ หากเขียนคู่กันจะแปลไม่ได้ครับ คำว่า ฌญา ที่จริงก็แปลไม่ได้ แต่มีผู้ใช้ไปตั้งชื่อแล้วผ่าน ก็เลยแปลให้ครับ ซึ่งที่จริงไม่ถูกต้องตามหลักภาษาครับ และคำนี้ ทักษา 29 ตกที่นั่งพ่ายแพ้ ไม่เป็นมงคลครับ

นามสกุลแสงศรีบุญเรือง ทักษา 57 ควรใช้ชื่อทักษา 42 ผลรวมได้ 99 จึงเป็นมงคล ชื่อที่ถามมา 3 ชื่อแรกดียิ่งแล้วครับ

noppakorn
03-04-2011, 01:02 PM
เรียน อาจารย์ครับ

ผมเป็นสมาชิกใหม่ เข้ามาหาความรู้ทางธรรมมะ อยากเปลี่ยนชื่อ เกิด วันอาทิตย์ 4 มิถุนายน ทำงานราชการเกี่ยวข้องกับคนต่างชาติ
ชื่อปัจจุบัน เลข 28 นามสกุล เป็นเลข 48

ขอบพระคุณครับ

bordermanable

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 48 ทำงานเกียวข้องกับต่างชาติ ควรใช้ทักษา 42 เป็นเลขที่เกียวข้องกับต่างชาติ หรือเดินทางไปต่างแดน เป็นเลขแห่งผู้นำมีเพื่อนมีสหายมาก มีผู้ช่วยเหลือมาก ชีวิตมีความสำเร็จสูง ผลรวมได้ทักษา 90 เป็นดาวเกตุและดาวมฤตยู ธาตุลมคู่ ซึ่งเป็นดาวที่เคลื่อนไหวตลอด เป็นดาวคู่ที่มีพลังศักดิ์สิทธิ์ในตัว ผู้มีทักษารวมนี้หมั่นทำบุญสร้างทานมาสร้างเสริมชีวิตเสมอๆ จะดีเห็นทันตา

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันอาทิตย์ มีมนตรีนำ

รัตน์ปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดังดวงแก้ว (อายตนะ 1)
วัฒน์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และเจริญ (อายตนะ 6)
วรรณยุทธ์ แปลว่า ผู้รบด้วยเชื้อสาย (อายตนะ 1)
ยชญ์พิภัช แปลว่า ผู้เอื้อเฟื้อที่น่าบูชา (อายตนะ 8)
ลภย์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่มีลาภ (อายตนะ 1)
เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมครับ

ihoney
03-05-2011, 01:33 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ

พอดีจะคลอดลูกสาวคนแรก ยังไม่มีชื่อให้เลยคะ อยากจะรบกวนคุณนพตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ เด็กกำหนดคลอดวันศุกร์ที่ 29 เมษายน 2554 นี้ค่ะ ค่านามสกุล 69 ค่ะ รบกวนอย่างยิ่งค่ะ อยากให้มีอักษร ช ม อยู่ด้วยค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ

noppakorn
03-06-2011, 11:26 AM
สวัสดีค่ะคุณนพ

พอดีจะคลอดลูกสาวคนแรก ยังไม่มีชื่อให้เลยคะ อยากจะรบกวนคุณนพตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ เด็กกำหนดคลอดวันศุกร์ที่ 29 เมษายน 2554 นี้ค่ะ ค่านามสกุล 69 ค่ะ รบกวนอย่างยิ่งค่ะ อยากให้มีอักษร ช ม อยู่ด้วยค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 69 ชื่อที่เหมาะสมและดีที่สุดคือทักษา 36 ผลรวมได้ 105 เป็นดาวคู่มิตรกับดาวมฤตยู มีพลังศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันศุกร์

ชุติมันต์ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง (อายตนะ 6)
ชนัญญ์ธร แปลว่า ผู้ดำรงตนเป็นที่รู้จักของคนทั่วไป (อายตนะ 2)
พัทธ์ชิตา แปลว่า ผู้ชนะที่แน่นอน,ผู้ชนะที่ผูกพัน (อายตนะ 6)
กัญจน์ชุตา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างดุจทอง (อายตนะ ๘)
ชนม์ญานัท แปลว่า ผู้ให้ความรู้จากชีวิต (อายตนะ ๘)
พิชชากานต์ แปลว่า ผู้น่ารักด้วยความรู้ (อายตนะ 7)
พงศ์ภัชชา แปลว่า เชื้อสายผู้จำแนกแยกแยะ(อายตนะ 6)

ขอให้เด็กน้อยว่านอนสอนง่าย ฉลาดเฉลียว และสุขภาพแข็งแรงครับ

ihoney
03-07-2011, 05:24 PM
ขอบคุณมากๆๆนะคะคุณนพ ขอให้คุณนพพบเจอแต่สิ่งดีๆเข้ามาในชีวิตนะคะ

คุณนพค่ะ รบกวนอีกครั้งค่ะ ชื่อ มินทร์ชฎา แปลว่าอะไรค่ะ แล้วสามารถใช้ได้มั้ยค่ะ แต่ก็ชอบชื่อที่คุณนพให้มาอยู่หลายชื่อเลยค่ะ ขอบคุณอีกครั้งนะคะ

bodygood
03-07-2011, 07:02 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อนางสาวจินตหรา ศรสังข์ เกิดวันจันทร์ ที่ 29 มกราคม พ.ศ.2533 อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ ไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนว่าอะไร และมีศิริมงคล ชอบชื่อ จิรัชญา หนูสามารถเปลี่ยนได้ไหมคะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

chica
03-07-2011, 07:14 PM
สวัสดีค่ะ อยากจะขอสอบถามค่ะ
ตัวเราเองเกิดวันอาทิตย์ ปี 2529 ชื่อได้เลขศาสตร์ 24 นามสกุลได้เลข 41 รวมกันแล้วได้ 65 เลขอายตนะ คือ 8
แฟนเกิดวันจันทร์ ปี 2524 ชื่อได้เลขศาสตร์ 24 นามสกุลได้เลข 57 รวมกันแล้วได้ 81 เลขอายตนะ คือ 8

ทีนี้ว่าถ้าแต่งกันก็จะต้องจดทะเบียนเปลี่ยนเป็นนามสกุลเขาแต่เท่าที่ดูถ้ารวมกันแล้วไม่ค่อยดีเลย ปรกติกนามสกุลตัวเองได้ 41 ทำกับต่างชาติต่างประเทศดีนะค่ะ
แฟนเขาก็คิดว่าจะเปลี่ยนนานแล้วแต่ยังหานามสกุลเหมาะๆไม่ได้ ไม่ทราบว่ารบกวนช่วยตั้งนามสกุลให้หน่อยได้มั้ยคะ
อยากได้ชื่อนามสกุลขึ้นต้นด้วยคำว่า ชื่น ลงท้ายว่า กุล เช่น ชื่น.......กุล ค่ะแต่ถ้าไม่ได้คำลงท้ายจริงๆก็ไม่เป็นไรค่ะ
เพียงแต่อยากให้คล้ายนามสกุลเดิมที่สุด

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

porpuii
03-07-2011, 07:22 PM
ขอบพระคุณอาจารย์ นพ มากน่ะค่ะ ที่ให้คำแนะนำและชื่อมา
จะเอาไปปรึกษากับคุณพ่อ เมื่อเปลี่ยนแล้วจะทำตามคำแนะนำที่อาจารย์นพบอกไว้
อยากจะถามอีกว่า ชื่อ ฐิตารีย์ ดีไหมค่ะ
แล้วผู้หญิงจะใช้เลขอายตนะเลขไหนได้บ้างค่ะถึงจะดี
ขอบพระคุณอาจารย์นพมากๆเลยน่ะค่ะ

สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ
อยากจะเรียนถามอีกเรื่องค่ะ ถ้าจะใช้ชื่อที่เป็น ทักษา 54,55 เหมาะสมหรือเปล่า
ถ้าได้อยากให้อาจารย์นพแนะนำชื่อให้หน่อยได้ไหมค่ะ
ขอบพระคุณอาจารย์นพมากๆค่ะ

สวัสดีครับ

ทักษา 54 และ 55 ใช้ได้ครับ แต่ผลได้ไม่เต็มนัก ดีเพียง 80% เพราะขาดธาตุลมมาเกื้อธาตุไฟ ครับ
[/quote]

ขอบคุณอาจารย์นพมากน่ะค่ะ

อยากจะรบกวนอีกเรื่องค่ะ อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นว่า ณ และลงท้ายด้วย รัตน ค่ะ ทักษา 45 ค่ะ
อาจารย์นพ พอจะช่วยได้ไหมค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
03-08-2011, 01:32 PM
ขอบคุณมากๆๆนะคะคุณนพ ขอให้คุณนพพบเจอแต่สิ่งดีๆเข้ามาในชีวิตนะคะ

คุณนพค่ะ รบกวนอีกครั้งค่ะ ชื่อ มินทร์ชฎา แปลว่าอะไรค่ะ แล้วสามารถใช้ได้มั้ยค่ะ แต่ก็ชอบชื่อที่คุณนพให้มาอยู่หลายชื่อเลยค่ะ ขอบคุณอีกครั้งนะคะ

สวัสดีครับ

มินทร์ชฏา แปลว่า หมวกยอดของผู้ยิ่งใหญ่ ทักษา 40 ดีปานกลาง ผลรวม 109 ดีปานกลาง ครับ

noppakorn
03-08-2011, 01:37 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อนางสาวจินตหรา ศรสังข์ เกิดวันจันทร์ ที่ 29 มกราคม พ.ศ.2533 อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ ไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนว่าอะไร และมีศิริมงคล ชอบชื่อ จิรัชญา หนูสามารถเปลี่ยนได้ไหมคะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

คุณเกิดวันจันทร์ ชื่อ จิรัชญา มีสระ อิ และสระ อา เป็นกาลกิณีครับ นามสกุลศรสังข์ ทักษา 35 ควรใช้ชื่อทักษา 24 ผลรวมได้ 59 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

ฉัตรชนก แปลว่า ผู้กำเนิดร่มเงา
ขวัญชนก แปลว่า ผู้กำเนิดมงคล,สิ่งที่เป็นมงคลของพ่อ
ยัญชนก แปลว่า ผู้ให้กำเนิดที่น่าบูชา (ยัน ชะ นก)
หัสชนก แปลว่า ผู้กำเนิดความร่าเริง (หัด ชะ นก)
อนณชนก แปลว่า ผู้ไม่สร้างหนี้ (อะ นน ชะ นก)
รัตนชนก แปลว่า ผู้กำเนิดความมีคุณค่า,พ่อแก้ว
ภัศรชนก แปลว่า ผู้สร้างแสงอันเรืองรอง (พัด สะ ระ ชะ นก)
พรวฤณ แปลว่า พรจากเทวดา
ปวรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภยิ่งใหญ่
พชรมน แปลว่า ใจเพชร
ปณตยล แปลว่า ผู้อ่อนน้อมที่น่ามอง
ฝนปรณ แปลว่า ฝนที่น่ายินดี

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมครับ

noppakorn
03-08-2011, 01:55 PM
ตัวเราเองเกิดวันอาทิตย์ ปี 2529 ชื่อได้เลขศาสตร์ 24 นามสกุลได้เลข 41 รวมกันแล้วได้ 65 เลขอายตนะ คือ 8
แฟนเกิดวันจันทร์ ปี 2524 ชื่อได้เลขศาสตร์ 24 นามสกุลได้เลข 57 รวมกันแล้วได้ 81 เลขอายตนะ คือ 8

ทีนี้ว่าถ้าแต่งกันก็จะต้องจดทะเบียนเปลี่ยนเป็นนามสกุลเขาแต่เท่าที่ดูถ้ารวมกันแล้วไม่ค่อยดีเลย ปรกติกนามสกุลตัวเองได้ 41 ทำกับต่างชาติต่างประเทศดีนะค่ะ
แฟนเขาก็คิดว่าจะเปลี่ยนนานแล้วแต่ยังหานามสกุลเหมาะๆไม่ได้ ไม่ทราบว่ารบกวนช่วยตั้งนามสกุลให้หน่อยได้มั้ยคะ
อยากได้ชื่อนามสกุลขึ้นต้นด้วยคำว่า ชื่น ลงท้ายว่า กุล เช่น ชื่น.......กุล ค่ะแต่ถ้าไม่ได้คำลงท้ายจริงๆก็ไม่เป็นไรค่ะ
เพียงแต่อยากให้คล้ายนามสกุลเดิมที่สุด

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 ทั้งคู่ เป็นชื่อมงคลอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องปรับเปลี่ยน หากไม่มีกาลกิณีกับวันเกิด นามสกุลทักษามงคลคือทักษา 41 ผลรวม ได้ 63 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

นามสกุลทักษา 41 สำหรับชื่อทักษา 24

ชื่นปิยะกุล แปลว่า ตระกูลอันเป็นที่รักและน่ายินดี (อายตนะ 1)
ชื่นวิทิตกุล แปลว่า ตระกูลผู้รู้ผู้เบิกบาน (อายตนะ 2)
ชื่นหทัยกุล แปลว่า ตระกูลที่หัวใจเบิกบานยินดี (อายตนะ 1)
ชื่นสุนทรกุล แปลว่า ตระกูลที่เป็นคนดีและน่ายินดี (อายตนะ ๘)
ชื่นธนันกุล แปลว่า ตระกูลที่มีทรัพย์อันน่ายินดี (อายตนะ 6)

เปลี่ยนนามสกุล แล้วให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรม และหนุนชะตาครับ

noppakorn
03-08-2011, 02:05 PM
ขอบพระคุณอาจารย์ นพ มากน่ะค่ะ ที่ให้คำแนะนำและชื่อมา
จะเอาไปปรึกษากับคุณพ่อ เมื่อเปลี่ยนแล้วจะทำตามคำแนะนำที่อาจารย์นพบอกไว้
อยากจะถามอีกว่า ชื่อ ฐิตารีย์ ดีไหมค่ะ
แล้วผู้หญิงจะใช้เลขอายตนะเลขไหนได้บ้างค่ะถึงจะดี
ขอบพระคุณอาจารย์นพมากๆเลยน่ะค่ะ

อยากจะเรียนถามอีกเรื่องค่ะ ถ้าจะใช้ชื่อที่เป็น ทักษา 54,55 เหมาะสมหรือเปล่า
ถ้าได้อยากให้อาจารย์นพแนะนำชื่อให้หน่อยได้ไหมค่ะ

สวัสดีครับ

ทักษา 54 และ 55 ใช้ได้ครับ แต่ผลได้ไม่เต็มนัก ดีเพียง 80% เพราะขาดธาตุลมมาเกื้อธาตุไฟ ครับ

อยากจะรบกวนอีกเรื่องค่ะ อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นว่า ณ และลงท้ายด้วย รัตน ค่ะ ทักษา 45 ค่ะ
ขอบคุณค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 45

ณัฐชรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่เกิดจากนักปราชญ์ (อายตนะ 2)
ณัชญารัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่เกิดมาเพื่อความรู้ (อายตนะ 8)
ณปพนรัตน์ แปลว่า แก้วที่อยู่ในความบริสุทธิ์ (อายตนะ 7)

เลือกดูอย่าให้มีกาลกิณีกับวันน่ะครับ

porpuii
03-08-2011, 04:20 PM

สวัสดีครับ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 45

ณัฐชรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่เกิดจากนักปราชญ์ (อายตนะ 2)
ณัชญารัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่เกิดมาเพื่อความรู้ (อายตนะ 8)
ณปพนรัตน์ แปลว่า แก้วที่อยู่ในความบริสุทธิ์ (อายตนะ 7)

เลือกดูอย่าให้มีกาลกิณีกับวันน่ะครับ
[/quote]
เมื่อเปลี่ยนชื่อแล้วจะทำตามคำแนะนำของอาจารย์นพน่ะค่ะ
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

chica
03-08-2011, 06:39 PM

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 ทั้งคู่ เป็นชื่อมงคลอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องปรับเปลี่ยน หากไม่มีกาลกิณีกับวันเกิด นามสกุลทักษามงคลคือทักษา 41 ผลรวม ได้ 63 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

นามสกุลทักษา 41 สำหรับชื่อทักษา 24

ชื่นปิยะกุล แปลว่า ตระกูลอันเป็นที่รักและน่ายินดี (อายตนะ 1)
ชื่นวิทิตกุล แปลว่า ตระกูลผู้รู้ผู้เบิกบาน (อายตนะ 2)
ชื่นหทัยกุล แปลว่า ตระกูลที่หัวใจเบิกบานยินดี (อายตนะ 1)
ชื่นสุนทรกุล แปลว่า ตระกูลที่เป็นคนดีและน่ายินดี (อายตนะ ๘)
ชื่นธนันกุล แปลว่า ตระกูลที่มีทรัพย์อันน่ายินดี (อายตนะ 6)

เปลี่ยนนามสกุล แล้วให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรม และหนุนชะตาครับ

ขอบพระคุณอาจารย์ นพ มากๆเลยนะคะ ตอนแรกสงสัยโพสผิดที่ตอนโพสไปแล้วยังกังวลอยู่เลยว่าจะโดนลบมั้ยเพราะโพสผิดห้อง ต้องขอบคุณมากๆนะคะ

suphap
03-08-2011, 07:48 PM
สวัสดีครับคุณนพกรณ์ อยากจะเรียนถามความหมายของชื่อต่อไปนี้
1.เฌอมาณัฎฐ์
2.ฌามาณัฎฐ์
ลูกสาวเกิดวันศุกร์เดิมชื่อ ณัฐชา ด่านกุล อยากจะเปลี่ยนชื่อให้ใหม่ไม่ทราบว่าชื่อที่เรียนถามความหมายนั้นใช่ได้หรือไม่ ขอบคุณครับ

cocodolphin
03-09-2011, 10:56 AM
สวัสดีครับ

นามสกุล เรืองสงฆ์ ทักษา 42 ชื่อทักษาที่ดีที่สุดคือทักษา 14 ผลรวมได้ 56 เป็นมงคลยิ่งครับ ทักษา 24 และทักษา 36 รวมกับนามสกุลแล้วได้ทักษาไม่เป็นมงคลยิ่ง ห้ามใช้ครับ หรือใช้ชื่อทักษา 63 ผลรวมได้ 105 จึงเป็นมงคล แต่ก็ยังสู้ทักษา 14 ไม่ได้ครับ

ชื่อ ญณกร แปลว่า แสงสว่างแห่งความรอบรู้ ทักษา 14 ดียิ่งครับ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์และเจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานเพื่อเสริมชะตาด้วยครับ

ขอบคุณมากค่ะ
กำลังตัดสินใจอยู่ค่ะว่าจะเปลี่ยนดีมั้ย

noppakorn
03-09-2011, 01:29 PM
สวัสดีครับคุณนพกรณ์ อยากจะเรียนถามความหมายของชื่อต่อไปนี้
1.เฌอมาณัฎฐ์
2.ฌามาณัฎฐ์
ลูกสาวเกิดวันศุกร์เดิมชื่อ ณัฐชา ด่านกุล อยากจะเปลี่ยนชื่อให้ใหม่ไม่ทราบว่าชื่อที่เรียนถามความหมายนั้นใช่ได้หรือไม่ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

คำว่า มา ที่แทรกกลางชื่อ เป็นความหมายตรงตัวน่ะครับ

เฌอมาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มาต้นไม้
ฌามาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มาเพ่งพิจารณา (ควรแก้เป็น "ฌาณาณัฏฐ์" ทักษาเท่ากัน)

นามสกุลด่านกุล ทักษา 16 ชื่อเฌอมาณัฏฐ์ ทักษา 51 เป็นมงคล แต่ผลรวมได้ 67 ตกที่นั่งบ้านแตกแยก ครอบครัวร้าวฉาน ควรใช้ชื่อ ฌามาณัฏฐ์ หรือ ฌาณาณัฏฐ์ ทักษา 44 ผลรวมได้ 60 จึงเป็นมงยิ่งครับ

03-09-2011, 02:24 PM
เรียน อาจารย์ครับ

ผมเป็นสมาชิกใหม่ เข้ามาหาความรู้ทางธรรมมะ อยากเปลี่ยนชื่อ เกิด วันอาทิตย์ 4 มิถุนายน ทำงานราชการเกี่ยวข้องกับคนต่างชาติ
ชื่อปัจจุบัน เลข 28 นามสกุล เป็นเลข 48

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 48 ทำงานเกียวข้องกับต่างชาติ ควรใช้ทักษา 42 เป็นเลขที่เกียวข้องกับต่างชาติ หรือเดินทางไปต่างแดน เป็นเลขแห่งผู้นำมีเพื่อนมีสหายมาก มีผู้ช่วยเหลือมาก ชีวิตมีความสำเร็จสูง ผลรวมได้ทักษา 90 เป็นดาวเกตุและดาวมฤตยู ธาตุลมคู่ ซึ่งเป็นดาวที่เคลื่อนไหวตลอด เป็นดาวคู่ที่มีพลังศักดิ์สิทธิ์ในตัว ผู้มีทักษารวมนี้หมั่นทำบุญสร้างทานมาสร้างเสริมชีวิตเสมอๆ จะดีเห็นทันตา

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันอาทิตย์ มีมนตรีนำ

รัตน์ปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดังดวงแก้ว (อายตนะ 1)
วัฒน์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และเจริญ (อายตนะ 6)
วรรณยุทธ์ แปลว่า ผู้รบด้วยเชื้อสาย (อายตนะ 1)
ยชญ์พิภัช แปลว่า ผู้เอื้อเฟื้อที่น่าบูชา (อายตนะ 8)
ลภย์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่มีลาภ (อายตนะ 1)

suphap
03-09-2011, 04:39 PM
เรียนคุณนพกรณ์
ขอขอบคุณที่ช่วยแปลความหมายของชื่อและยังกรุณาแนะนำชื่อใหม่ให้ด้วย
ขอบคุณมากครับ

phonthip2520
03-09-2011, 06:03 PM
สวัสดีค่ะ

อยากรบกวนพี่ช่วยตั้งชื่อลูกสาวให้หน่อยค่ะ
น้องเกิดวัน อาทิตย์ นามสกุ ล ลิชนะเธียร ค่ะอยากได้ ซัก 10 ชื่อเพื่อเลือกค่ะขอบคุณมากน่ะค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล ลิชนะเธียร ทักษา 46 มีสองทักษามงคลครับ คือทักษา 14 ผลรวม 60 และทักษา 54 ผลรวม 100 ทั้งสองทักษาต้องหมั่นทำบุญสร้างทานชีวิตจะรุ่งเรืองยิ่ง

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ณัฏฐธยาน์(นัด ทะ ทะ ยา) แปลว่า ผู้มีปัญญาเพ่งพิจดังนักปราชญ์
ฐนิย์ชลธี(ทะ นิ ชน ละ ที) แปลว่า สายน้ำที่ตั้งมั่น,ทะเลที่ตั้งมั่น
ฑัยห์นรียา (ดัย นะ รี ยา) แปลว่า สตรีผู้ชอบทำความดี
พนิตพิมพ์ แปลว่า แบบอย่างอันน่ารัก
เพียงอัมพร แปลว่า เสมอฟ้า
มานีณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีมานะ
ปิยะณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นที่รัก
ณัฏฐ์นิยา แปลว่า ผู้พึ่งตนเองด้วยความรอบรู้
จิตราณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ปรานีต
ติณณาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ผ่านพ้น

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและบริสุทธิ์
เกตุญาดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นธงชัย
ณฤดี แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
กาณฑปภา แปลว่า ผู้เจริญตามขั้นตอนแห่งความรู้
กนกธนัญ แปลว่า ผุ้มีความรู้เรื่องทองคำและทรัพย์สิน
ภูรี แปลว่า แผ่นดิน ผู้มีปัญญากว้างไกล
ภารุจา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองยิ่ง
ภาวิกา แปลว่า ผู้มีความเจริญ
ภูริชา แปลว่า แผ่นดิน
พรภา แปลว่า แสงอันประเสริฐ

ลองเลือกดูสักทักษา เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมใส่บาตรพระสักรูปน่ะครับ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรม และเสริมชะตา

สวัสดีอีกครั้งค่ะ ขอบคุณมากนะค่ะสำหรับชื่อแต่อยากรบกวนพี่อีกหน่อยค่ะ น้องชื่อจริงชื่อ ปภาวรินทร์ ลิชนะเธียร น้องไม่ค่อยสบายบ่อยมาก อยากจะตั้งชื่อน้องใหม่ที่เสริมดวงน้องน่ะค่ะน้องเกิดวันจันทร์ที่ 3 เดือนธันวาคม 2550 เวลา ตีสองของวันอาทิตย์ค่ะ

noppakorn
03-10-2011, 03:14 PM
สวัสดีอีกครั้งค่ะ ขอบคุณมากนะค่ะสำหรับชื่อแต่อยากรบกวนพี่อีกหน่อยค่ะ น้องชื่อจริงชื่อ ปภาวรินทร์ ลิชนะเธียร น้องไม่ค่อยสบายบ่อยมาก อยากจะตั้งชื่อน้องใหม่ที่เสริมดวงน้องน่ะค่ะน้องเกิดวันจันทร์ที่ 3 เดือนธันวาคม 2550 เวลา ตีสองของวันอาทิตย์ค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อปภาวรินทร์ ตกทักษา 37 มีสระเป็นกาลกิณี ทักษาตกที่นั่งอุบัติเหตุและเกิดโรคร้าย สุขภาพจึงไม่ดี ประกอบนามสกุลทักษา 46 ถึงเป็นมงคล แต่ผลรวมได้ 83 ตกที่นั่งอุบัติภัย และอำนาจมืด จึงควรเปลี่ยนชื่อเป็นอย่างยิ่งครับ ชื่อทักษา ที่เหมาะสมคือ ทักษา 54 เป็นดาวพฤหัสฯและดาวพุธ เป็นชื่อมงคล แต่เรื่องสุขภาพนั้นไม่ควรประมาท ควรหมั่นออกกำลังกาย สร้างเสริมสุขภาพเสมอๆ เพราะบางครั้งชื่อดีแล้ว แต่ฐานชะตาผูกพันกับดาวเคราะห์ เลยทำให้เจ็บป่วยได้เช่นกัน จึงหมั่นออกกำลังกายเสมอๆ ผลรวมได้ 100 เป็นเลขสุดท้าย มีอาทิตย์และดาวมฤตยู คือความสำเร็จ และรุ่งเรือง ผูกพันกับสิ่งเร้นลับหรือศาสนาลัทธิ จึงควรหมั่นสวดมนต์ สร้างทานเสมอๆ ชีวิตนี้ดียิ่ง

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันจันทร์ (มีอายุในชื่อ)

ฉัตรพัชนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในกรอบแห่งร่มเงา (อายตนะ 6)
จันทร์ศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งแห่งดวงจันทร์ (อายตนะ 9)
พัทธ์ชนัญญ์ แปลว่า ผู้รู้และผูกพันหมู่คน (อายตนะ 1)
ปภัสร์ชรัมพร แปลว่า ท้องฟ้าและน้ำอันสว่างไสว (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรม และเสริมชะตา

kington1
03-11-2011, 12:24 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยเปลี่ยนชื่อให้ลูกชายด้วยครับ

ชื่อเดิม ด.ช.อภิสิทธิ์ ภาเดือนเพ็ญ
เกิดวันอาทิตย์ ปีมะเส็ง เดือนมีนาคม 2544

ขอบคุณครับ

noppakorn
03-11-2011, 03:30 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยเปลี่ยนชื่อให้ลูกชายด้วยครับ

ชื่อเดิม ด.ช.อภิสิทธิ์ ภาเดือนเพ็ญ
เกิดวันอาทิตย์ ปีมะเส็ง เดือนมีนาคม 2544

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

อภิสิทธิ์ เกิดวันอาทิตย มี อ และ ส เป็นกาลกิณี ทักษา40 นามสกุลทักษา 45 ผลรวม 85 ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 14 หรือ 45 ผลรวมได้ 59 ดีมีมงคลยิ่ง และ 90 เป็นมงคลนาม จะให้ทั้งสองทักษา ไปเลือกน่ะครับ เพราะเป็นทักษาที่ดีที่สุดแล้ว รองมาคือทักษา 15 19 และ 54

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันอาทิตย์

ธนเดช แปลว่า ผู้มีทรัพย์เป็นอำนาจ (อายตนะ ๘)
ธนกร แปลว่า ผู้สร้างทรัพย์ (อายตนะ 2)
ณตฤณ แปลว่า หญ้าแห่งความรู้ (อายตนะได้ ๘)
ธารกฤต แปลว่า ผู้ได้กระทำการรักษาไว้แล้ว (อายตนะ ๘)
ณปภาณ แปลว่า ผู้พูดเก่งและมีความรู้ (อายตนะได้ 6)
ปภูมิ แปลว่า แผ่นดินกว้าง (อายตนะได้ 6)

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันอาทิตย์

กรัณย์พล แปลว่า ผู้มีพลังในหน้าที่การงาน (อายตนะ 6)
ชวินทร์พล แปลว่า ผู้มีกำลังที่เป็นเจ้าไหวพริบ (อายตนะ ๘)
ชัยชวินทร์ แปลว่า ผู้เป็นเจ้าแห่งไหวพริบที่มีชัยชนะ (อายตนะ6)
ชัยชยันต์ แปลว่า ผู้ได้รับชัยชนะในชัยชนะ (อายตนะ 6)
ชยันต์พล แปลว่า ผู้มีกำลังในชัยชนะ (อายตนะ ๘)
ณณัฐรัชต์ แปลว่า ในความเป็นนักปราชญ์ผู้มีสมบัติ (อายตนะ 9)
ณัฐวัฒน์ แปลว่า ความเจริญของนักปราชญ์ (อายตนะ 1)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรม และเสริมชะตา

mojung
03-11-2011, 03:55 PM
สวัสดีค่ะ
เรียนถามค่ะ
ชื่อ จิรัฐติกานต์ แปลความหมาย หมายถึง ?
ชื่อ จิณัฐติกานต์ แปลความหมาย หมายถึง ?
ชื่อ ณัฏฐวัฒน์ แปลความหมาย หมายถึง ?

และรบกวนขอชื่อมงคลทั้ง หญิง-ชาย ที่เกิดวันอาทิตย์ค่ะ นามสกุลกำลังเลขศาสตร์ 46

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

สวัสดีครับ

จิรัฐติกานต์ มาจาก จิร(ยั่งยืน,นาน)+อัฐ(แปด)+ติ(สาม)+กานต์(เป็นที่รัก) แปลว่า ผู้เป็นที่รักทั้งสามที่ยั่งยืนนานมาก (ชื่อนี้ทักษา 53 ไม่เป็นมงคล)
จิณัฐติกานต์ มาจาก จิร+ณัฐ+ติ+กานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักทั้งสามที่มีความรุ่งยั่งยืน
ณัฏฐวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญดังนักปราชญ์

นามสกุลทักษา 46 ชื่อทักษามงคลคือ 54 ผลรวมได้ทักษา 100 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันอาทิตย์

พฤทธิ์อานนท์ แปลว่า ผู้เพลิดเพลินและเจริญ (อายตนะ 6)
ณัฏฐ์ธนิน แปลว่า ปราชญ์ผู้มีทรัพย์(อายตนะ6)
ปัณณ์พัฒน์ แปลว่า ความรุ่งเรืองแห่งความรู้(หนังสือ) (อายตนะ9)
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้ (อายตนะ9)
พงศ์อนนต์ แปลว่า ผู้มีเชื้อสายไม่สิ้นสุด (อายตนะ1)
ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

พิชญ์พัทธมน (พิด พัด ทะ มน) แปลว่า ผู้มีใจผูกพันทางความรู้ (อายตนะ 1)
ปิญชาน์พัชญ์ (ปิน ชา พัด) แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบทองคำ (อายตนะ 2 )
พิมพ์พุฒิตา (พิม พุด ทิ ตา) แปลว่า ผู้เป็นแบบอย่างความฉลาด,(อายตนะ 1)
พิมพ์พนิต (พิม พะ นิด) แปลว่า ผู้มีความน่ารักเป็นแบบ (อายตนะ 9 )
พิมพ์กัลยา แปลว่า หญิงสาวผู้เป็นแบบอย่าง (อายตนะ 9 )
วเรณย์การณ์ แปลว่า ผู้มีเค้าอันประเสริฐสุด (อายตนะ 1)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรม และเสริมชะตา

ได้ชื่อมงคลแล้ว หากเปลี่ยนชื่อเดือนเมษายน จะมีวันดีวันไหนบ้างคะ กว่าจะมีชื่อที่ดีและเป็นมงคลอยากมากหากไม่ได้รับคำแนะนำและความรู้จากท่าน ^ - ^ นามสกุลทักษา 46 ชื่อทักษามงคลคือ 54 ผลรวมได้ทักษา 100 เป็นมงคลยิ่ง ^ _ ^

กราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

noppakorn
03-12-2011, 04:45 PM
[quote=mojung ]
สวัสดีค่ะ
เรียนถามค่ะ
ชื่อ จิรัฐติกานต์ แปลความหมาย หมายถึง ?
ชื่อ จิณัฐติกานต์ แปลความหมาย หมายถึง ?
ชื่อ ณัฏฐวัฒน์ แปลความหมาย หมายถึง ?

ได้ชื่อมงคลแล้ว หากเปลี่ยนชื่อเดือนเมษายน จะมีวันดีวันไหนบ้างคะ กว่าจะมีชื่อที่ดีและเป็นมงคลอยากมากหากไม่ได้รับคำแนะนำและความรู้จากท่าน ^ - ^ นามสกุลทักษา 46 ชื่อทักษามงคลคือ 54 ผลรวมได้ทักษา 100 เป็นมงคลยิ่ง ^ _ ^

กราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีเดือนเมษายน 2554 :- วันอังคารที่ 5 เมย. เวลา 01.00 – 08.59 น. เวลา 11.00 -12.59 น. วันจันทร์ที่ 11 เมย. เวลา 09.00 -16.59 น. วันพฤหัสฯที่ 21 เมย. เวลา 09.00 -16.59 น. วันอังคารที่ 26 เมย. เวลา 11.00 – 14.59 น. วันพุธที่ 27 เมย. เวลา 7.00 – 10.59 และเวลา 13.00 -14.59 น. วันศุกร์ที่ 29 เมย. เวลา 7.00 – 10.59 น และเวลา 13.00 – 14.59 น.

สำหรับคนเกิดวันอาทิตย์ให้เลือกวันอังคารไปเปลี่ยนชื่อน่ะครับ ถ้าไม่ได้ก็วันไหนก็ได้ที่ให้ไว้ข้างบนครับ

bonana
03-13-2011, 07:52 PM
พี่ค่ะ ชุติภา เกิดวันศุกร์ ชื่อนี้ ดีไหมค่ะ แล้ว แปลว่าอะไรค่ะ
ขอบคุณค้ะ

noppakorn
03-14-2011, 10:45 AM
พี่ค่ะ ชุติภา เกิดวันศุกร์ ชื่อนี้ ดีไหมค่ะ แล้ว แปลว่าอะไรค่ะ
ขอบคุณค้ะ

สวัสดีครับ

ชุติภา แปลว่า รัศมีอันรุ่งเรือง ทักษา 12

คนวันศุกร์ใช้ได้ไม่มีกาลกิณี แต่ทักษา 12 เป็นอาทิตย์กับจันทร์ ตกน้ำกับไฟ ในอารมย์มักขัดแย้งกัน บุคลิคทำการใด้คล่องแคล่ว ใจเมตตา แต่มักเป็นคนใจอ่อน ลุ่มหลงสิ่งใดๆได้ ระวังอย่าตกเข้าทางอบายมุข จะเสียคนได้ครับ เป็นคนแต่งงานยาก หรือแต่งแล้วมักมีปัญหาครับ ชื่อนี้มักเกิดเหตุเปลี่ยนแปลงในชีวิตบ่อยๆ มีปัญหาเมื่อใดให้เปลี่ยนชื่อน่ะครับ

DAVINCY
03-14-2011, 02:23 PM
สวัสดีครับ...ลูกผมกำลังจะคลอดวันที่ 24 มีนาคมนี้ อยากให้คุณนพตั้งชื่อ ทักษา 15 ให้ลูกชายผมหน่อยครับอยากได้ มูละ นำหน้า

ขอบคุณครับ

kyourin
03-14-2011, 02:24 PM
อาจารย์นพครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ กำลังตั้งชื่อให้ลูกสาวที่เพิ่งเกิดแต่ก็ตั้งไม่ถูกเลย ความรู้ทางนี้ก็ไม่ค่อยมี พยายามหาข้อมูลจากในเว๊ปก็มาเจอของอาจารย์รู้สึกดีมากๆ เลยอยากขอความช่วยเหลือครับ ลูกสาวผมเกิดวันศุกร์ที่ 4 มีนาคม 2554 อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย จ , ฉ , ช , ฌ , ญ ที่พอคิดกันไว้ก็มี ชัญญาณัฐชุ์ แต่ไม่รู้จะได้ไหม มีความหมายหรือเปล่า อยากได้ชื่อทักษา 45 เพราะของผมนามสกุลเป็น ศรีสาคร ผมจึงอยากขอรบกวนอาจารย์นพ ช่วยแนะนำชื่อให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

noppakorn
03-15-2011, 11:59 AM
สวัสดีครับ...ลูกผมกำลังจะคลอดวันที่ 24 มีนาคมนี้ อยากให้คุณนพตั้งชื่อ ทักษา 15 ให้ลูกชายผมหน่อยครับอยากได้ มูละ นำหน้า

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

เกิด 24 มีนาคมตรงกับวันพฤหัสฯ พยัญชนะที่เป็นมูละของผู้เกิดวันนี้คือ ก ข ค ฆ ง
ชื่อทักษา 15 สำหรับชายวันพฤหัสฯมี มูละนำ

ก้องกฤช แปลว่า กริชที่มีชื่อเสียง,ผู้หลักแหลมกังวานไกล
กฤศภณ แปลว่า ผู้พูดน้อย
กษมกร แปลว่า ผู้กระทำด้วยความอดทน
กมลภู แปลว่า ผู้เป็นใหญ่,ชื่อพระพรหมองค์หนึ่ง
คณภณ (คะนะพน) แปลว่า ผู้พูดแทนกลุ่ม

noppakorn
03-15-2011, 12:09 PM
อาจารย์นพครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ กำลังตั้งชื่อให้ลูกสาวที่เพิ่งเกิดแต่ก็ตั้งไม่ถูกเลย ความรู้ทางนี้ก็ไม่ค่อยมี พยายามหาข้อมูลจากในเว๊ปก็มาเจอของอาจารย์รู้สึกดีมากๆ เลยอยากขอความช่วยเหลือครับ ลูกสาวผมเกิดวันศุกร์ที่ 4 มีนาคม 2554 อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย จ , ฉ , ช , ฌ , ญ ที่พอคิดกันไว้ก็มี ชัญญาณัฐชุ์ แต่ไม่รู้จะได้ไหม มีความหมายหรือเปล่า อยากได้ชื่อทักษา 45 เพราะของผมนามสกุลเป็น ศรีสาคร ผมจึงอยากขอรบกวนอาจารย์นพ ช่วยแนะนำชื่อให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชัญญาณัฐชุ์ มาจาก ชัญญา(ผู้ประเสริฐ,ผู้รู้) + ณัฐ(นักปราชญ์) + ชุ(ต้นไม้) รวมคำแปลว่า ต้นไม้ของนักปราชญ์ผู้ประเสริฐ ทักษา 45 (อายตนะ 6)

นามสกุลศรีสาคร ทักษา 34 ชื่อชัญญาณัฐชุ์ มารวมเป็นทักษา 79 เป็นทักษาที่ดีที่สุดของนามสกุลนี้แล้วครับ ผู้ได้รับชื่อและทักษานี้ จะต้องหมั่นทำบุญสร้างกุศลให้มากๆไว้ เพื่อมาหนุนเสริมชีวิตให้ดียิ่งขึ้น

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันศุกร์

ชนัญญ์ฐิตา แปลว่า ผู้ดำรงมั่นในความรู้ของหมู่ชน (อายตนะ 1)
ฉัตรนันทน์ แปลว่า ผู้มีความสุขใต้ร่มเงา (อายตน 7)
กันต์สินี แปลว่า สาวงามผู้น่ารัก (อายตนะ 6)
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้ (อายตนะ ๘)
นันท์พนิตา แปลว่า สาวงามผู้มีความสุข (อายตนะ 9)
ดังพจนินท์ แปลว่า เหมือนกับเจ้าแห่งการพูดดี (อายตนะ7)
ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย,คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด (อายตนะ9)

atom1999
03-15-2011, 07:38 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ;) ชินัญญา มีคำแปลมั้ยคะ

kyourin
03-15-2011, 11:28 PM

สวัสดีครับ

ชัญญาณัฐชุ์ มาจาก ชัญญา(ผู้ประเสริฐ,ผู้รู้) + ณัฐ(นักปราชญ์) + ชุ(ต้นไม้) รวมคำแปลว่า ต้นไม้ของนักปราชญ์ผู้ประเสริฐ ทักษา 45 (อายตนะ 6)

นามสกุลศรีสาคร ทักษา 34 ชื่อชัญญาณัฐชุ์ มารวมเป็นทักษา 79 เป็นทักษาที่ดีที่สุดของนามสกุลนี้แล้วครับ ผู้ได้รับชื่อและทักษานี้ จะต้องหมั่นทำบุญสร้างกุศลให้มากๆไว้ เพื่อมาหนุนเสริมชีวิตให้ดียิ่งขึ้น

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันศุกร์

ชนัญญ์ฐิตา แปลว่า ผู้ดำรงมั่นในความรู้ของหมู่ชน (อายตนะ 1)
ฉัตรนันทน์ แปลว่า ผู้มีความสุขใต้ร่มเงา (อายตน 7)
กันต์สินี แปลว่า สาวงามผู้น่ารัก (อายตนะ 6)
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้ (อายตนะ ๘)
นันท์พนิตา แปลว่า สาวงามผู้มีความสุข (อายตนะ 9)
ดังพจนินท์ แปลว่า เหมือนกับเจ้าแห่งการพูดดี (อายตนะ7)
ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย,คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด (อายตนะ9)

ขอบคุณมากครับ แล้วถ้าขึ้นต้นด้วยตัวอักษรอื่นพอจะมีชื่ออื่นแนะนำได้ไหมครับ พอดีที่ให้มาผมกับแฟนยังไม่ค่อยถูกใจน่ะครับ ขอรบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

kyourin
03-16-2011, 12:27 PM
รบกวนสอบถามอีกนิดนะครับ ถ้าเป็นชื่อ ณัฏฐ์ชญาดา มีความหมายไหมครับ หรือมีชื่อไหนที่ลงท้าย ญาดา , ณิชา แล้วมีค่าทักษา 45 ไหมครับ จริงๆ แฟนก็ชอบชื่อ โศภิษฐ์ญาดา (เห็นในกระทู้ก่อนหน้านี้) แต่ว่าค่าอายตนะ ๓ เลยรู้สึกว่าไม่ดี ^^' ต้องขอโทษด้วยนะครับ ที่รบกวนหลายทีเลยพอดีหาไม่ได้ชื่อถูกใจเลย กับลูกสาวคนแรกเลยอยากตั้งให้ถูกใจหน่อย^^

อีกนิดนะครับ พอดี แฟนผมเขาคงตั้งชื่อลูกชายคนแรกผิดเพราะดันเขียนชื่อเป็น ณัฐฏดนัย จริงๆ มันต้องเป็น ณัฏฐดนัย ใ่ช่ไหมครับ อันนี้ต้องไปแก้หรือเปล่าครับ ขอบคุณมากๆ ครับ

noppakorn
03-16-2011, 03:00 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ;) ชินัญญา มีคำแปลมั้ยคะ

สวัสดีครับ

ชินัญญา แปลว่า ผู้มีความรู้ในการเป็นผู้ชนะ (ชิน + อัญญา)

noppakorn
03-16-2011, 03:06 PM

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากครับ แล้วถ้าขึ้นต้นด้วยตัวอักษรอื่นพอจะมีชื่ออื่นแนะนำได้ไหมครับ พอดีที่ให้มาผมกับแฟนยังไม่ค่อยถูกใจน่ะครับ ขอรบกวนด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

กนิษฐ์นิตา แปลว่า น้องผู้ได้รับการอบรมอย่างดี
กณิกณัฐินี แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้ละเอียดอ่อน
กาจน์สินี แปลว่า หญิงงามแห่งป้อมปราการ
กาญจน์พัชญา แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบทอง
กัญญ์ชนุตต์ แปลว่า หญิงสาวที่อยู่สูงสุด
กันต์สินี แปลว่า หญิงงามผู้น่ารัก
กฤตฐปนีย์ แปลว่า ผู้มีความตั้งมั่นที่ได้กระทำแล้ว
กิตติ์พนิตา แปลว่า หญิงสาวผู้ได้รับการสรรเสริญ
ชนัญญ์ฐิตา แปลว่า ผู้ดำรงมั่นในความรู้ของหมู่ชน
ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย , คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้
ชนุตม์นนท์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป
เจตน์กานติมา แปลว่า ผู้มีความคิดงามน่ารัก
เจตน์จินตภา แปลว่า ผู้มีความคิดและเจตนาอันเจิดจ้า
ชามาณัฎฐ์ แปลว่า ลูกสาวนักปราชญ์
จิณณาหฤษฏ์ แปลว่า ผู้ปฎิบัติอันน่าสรรเสริญ
จิณณะมนัส แปลว่า ผู้ปฎิบัติได้ดังใจ
ฐิติชนุตม์ แปลว่า ผู้อยู่สูงสุดที่มั่นคง

เนื่องจาก ย ร ล ว เป็นกาลกิณี ทำให้ชื่อมีค่อนข้างน้อยครับ

noppakorn
03-16-2011, 03:55 PM
รบกวนสอบถามอีกนิดนะครับ ถ้าเป็นชื่อ ณัฏฐ์ชญาดา มีความหมายไหมครับ หรือมีชื่อไหนที่ลงท้าย ญาดา , ณิชา แล้วมีค่าทักษา 45 ไหมครับ จริงๆ แฟนก็ชอบชื่อ โศภิษฐ์ญาดา (เห็นในกระทู้ก่อนหน้านี้) แต่ว่าค่าอายตนะ ๓ เลยรู้สึกว่าไม่ดี ^^' ต้องขอโทษด้วยนะครับ ที่รบกวนหลายทีเลยพอดีหาไม่ได้ชื่อถูกใจเลย กับลูกสาวคนแรกเลยอยากตั้งให้ถูกใจหน่อย^^

อีกนิดนะครับ พอดี แฟนผมเขาคงตั้งชื่อลูกชายคนแรกผิดเพราะดันเขียนชื่อเป็น ณัฐฏดนัย จริงๆ มันต้องเป็น ณัฏฐดนัย ใช่ไหมครับ อันนี้ต้องไปแก้หรือเปล่าครับ ขอบคุณมากๆ ครับ

สวัสดีครับ

ณัฏฐ์ชญาดา แปลว่า หญิงสาวนักปราชญ์ผู้มีความรู้ยิ่ง

ส่วนเรื่องค่าอายตนะนั้น ถ้าต้องการค่าทักษาปกรณ์ดีแล้ว ค่าอายตนะไม่ใช่สิ่งสำคัญ เพราะทักษาปกรณ์นั้นเกิดขึ้นมาเป็นพันปีแล้ว ค่าอายตนะ เกิดขึ้นในภายหลังนี้เอง ไม่ควรให้ความสำคัญนักครับ คนใหญ่คนโต คนร่ำรวย มีแต่ใช้ทักษาดี ไม่ได้สนใจค่าอายตนะครับ เอาค่าอายตนะดี ทักษาก็ไม่ดีก็มีมากครับ ความสำคัญของทักษานั้น เป็นการอิงค่าดวงดาวสัมพันธ์กับฐานชะตาดวงดาวของชีวิตครับ

โศภิษฐ์ญาดา แปลว่า นักปราชญ์หญิงที่มีรูปร่างงดงาม ทักษา 45 ดียิ่งแล้วครับ

ณัฐฏดนัย ถ้าทางเขตเขายอมจด ก็ไม่น่ามีปัญหา เพราะค่าอักษรได้ทักษา เท่าเดิม เพียงแต่กลายเป็นคำผิดเท่านั้น แต่ผู้รู้ก็ทราบว่า แปลว่า อะไร มาจากอะไรครับ

ชื่อเพิ่มเติม ทักษา 45 หญิงวันศุกร์(อายตนะ 6)

ธมนันท์ณิชา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ซึ่งงามดังดวงจันทร์
ธนนันท์ณิชา แปลว่า ผุ้บริสุทธิ์ที่มีทรัพย์

kyourin
03-16-2011, 10:55 PM
ขอบคุณมากๆ เลยครับ^^

DAVINCY
03-17-2011, 05:08 PM

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

เกิด 24 มีนาคมตรงกับวันพฤหัสฯ พยัญชนะที่เป็นมูละของผู้เกิดวันนี้คือ ก ข ค ฆ ง
ชื่อทักษา 15 สำหรับชายวันพฤหัสฯมี มูละนำ

ก้องกฤช แปลว่า กริชที่มีชื่อเสียง,ผู้หลักแหลมกังวานไกล
กษมกร แปลว่า ผู้กระทำด้วยความอดทน
กมลภู แปลว่า ผู้เป็นใหญ่,ชื่อพระพรหมองค์หนึ่ง
คณภณ (คะนะพน) แปลว่า ผู้พูดแทนกลุ่ม

ขอบคุณมากครับ แล้วถ้าขึ้นต้นด้วย อายุ หรือ บริวาร พอจะมีบ้างไหมครับต้องรบกวนจริงๆครับ

tamjai
03-18-2011, 11:19 AM
สวัสดีค่ะ

จะขอรบกวนอีกครั้งค่ะ คือดิฉันได้เลขผลรวมนามสกุลที่อาจารย์กรุณาตั้งให้ได้เลข 59 ค่ะ ตั้งใจจะไปเปลี่ยนทั้งครอบครัว

ซึงดิฉันกับคุณแม่ได้ชื่อที่อาจารย์ตั้งให้เรียบร้อยแล้วค่ะ จึงอยากจะเปลี่ยนทั้งชื่อพี่ชาย และคุณพ่อด้วยค่ะ

พี่ชายชื่อ ชยาศิส ถนัดอนุศาสน์ เกิดวันจันทร์ ไม่ทราบว่าดีหรือไม่ ถ้าไม่ดีก้อขอชื่อใหม่ที่รวมกับนามสกุลเลข59 ด้วยนะคะ

คุณพ่อชื่อ วีระศักดิ์ ถนัดอนุศาสน์ เกิดวันอังคารค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
03-19-2011, 03:33 PM
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากครับ แล้วถ้าขึ้นต้นด้วย อายุ หรือ บริวาร พอจะมีบ้างไหมครับต้องรบกวนจริงๆครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับชายวันพฤหัสบดี มีอายุและบริวารนำ

ปภาณภณ แปลว่า ผู้พูดเก่งมาก
พฤฒา แปลว่า ผู้ควรเคารพ
วรณ แปลว่า ผู้ป้องกันภัย
วรกร แปลว่า ผู้ทำความประเสริฐ
รุจฤชา แปลว่า ค่าธรรมเนียมอันรุ่งเรือง

noppakorn
03-19-2011, 03:50 PM
สวัสดีค่ะ

จะขอรบกวนอีกครั้งค่ะ คือดิฉันได้เลขผลรวมนามสกุลที่อาจารย์กรุณาตั้งให้ได้เลข 59 ค่ะ ตั้งใจจะไปเปลี่ยนทั้งครอบครัว

ซึงดิฉันกับคุณแม่ได้ชื่อที่อาจารย์ตั้งให้เรียบร้อยแล้วค่ะ จึงอยากจะเปลี่ยนทั้งชื่อพี่ชาย และคุณพ่อด้วยค่ะ

พี่ชายชื่อ ชยาศิส ถนัดอนุศาสน์ เกิดวันจันทร์ ไม่ทราบว่าดีหรือไม่ ถ้าไม่ดีก้อขอชื่อใหม่ที่รวมกับนามสกุลเลข59 ด้วยนะคะ

คุณพ่อชื่อ วีระศักดิ์ ถนัดอนุศาสน์ เกิดวันอังคารค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อพี่ชาย เกิดวันจันทร์ ชยาศิส มีสระเป็นกาลกิณี ครับ ส่วนคุณพ่อ วีระศักดิ์ ทักษา 47 ตกทักษาชีวิตที่ขาดทุน ควรเปลี่ยนทั้งคู่ครับ ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 36 รวมกับนามสกุลทักษา 59 ผลรวมได้ 95 เป็นมงคลสี่ ดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันจันทร์

ชยพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันชัยชนะ
ชลภัสส์ แปลว่า รัศมีแห่งน้ำ (อายตนะ 9)
ฉัตรกฤษณ์ แปลว่า ใต้ร่มเงาพระกฤษณะ (ฉัด กริด)
ฉัตรพลัช แปลว่า ฉัตรที่เกิดจากพลังศักดิ์สิทธิ์ (ฉัดพะ ลัด) (อายตนะ 6)
กรัณย์กร แปลว่า ผู้สร้างการงาน (อายตนะ 2)
ธัชธรรม์ แปลว่า ผู้เป็นดังธงแห่งความดี (อายตนะ 8)
ชวัลพัชร แปลว่า ผู้เข้มแข็งและรุ่งเอง,ผู้มีคุณค่าดังเพชรอันรุ่งเรือง (อายตนะ 8)
ยศจรัส แปลว่า ผู้มีบรรดาศักดิ์อันรุ่งเรือง (อายตนะ 2)
วรพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ (อายตนะ 9)
วชรวงษ์ แปลว่า ตระกูลแห่งเพชร,ตระกูลสายฟ้า (อายตนะ ๘)
วัชรนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชมดังเพชร (อายตนะ ๘)
พัชรธนัน แปลว่า ผู้ร่ำรวยเพชร (อายตนะ 6)
พชรธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงเพชร ((อายตนะ 6)

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันอังคาร

ธีรธัชช์ แปลว่า ธงแห่งความดีงามของนักปราชญ์
ถิรวัฒน์ แปลว่า ผุ้เจริญอย่างมั่นคง
นนท์ธนิต แปลว่า เสียงอันเป็นที่ชื่นชมของคนทั่วไป
นิตินนท์ แปลว่า ผู้เป็นแบบแผนเป็นที่ชื่นชอบของคน (อายตนะ ๘)
ปุณณนัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความสมบูรณ์,ผู้มีแต่ความบริสุทธิ์(อายตนะ ๘)
พัฒน์ภาม แปลว่า ผู้มีอำนาจอันเจริญ (อายตนะ 9)
ธฤตอนนต์ แปลว่า ผู้ไม่สิ้นสุดความมั่นคง (อายตนะ 2)
ธานิษฐ์ แปลว่า ผู้ทรงความสำเร็จ,ผู้มีความสมบูรณ์ (อายตนะ 7)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านและที่ทำงานและผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล

noppakorn
03-19-2011, 04:00 PM
รบกวนขอความหมายชื่อ
จิรัชต์ธยา

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

จิรัชต์ธยา คำว่า ธยา ไม่ครบคำศัพท์ (ธยาน์) จิรัชต์ แปลว่า เงินที่ยังยัน (ธยา แปลไม่ได้)

DAVINCY
03-21-2011, 10:38 AM
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับชายวันพฤหัสบดี มีอายุและบริวารนำ

ปภาณภณ แปลว่า ผู้พูดเก่งมาก
วรณ แปลว่า ผู้ป้องกันภัย
รุจฤชา แปลว่า ค่าธรรมเนียมอันรุ่งเรือง

ขอบคุณครับ

noppakorn
03-21-2011, 01:38 PM
ขอเชิญสมาชิกและญาติธรรมผู้มีจิตศรัทธาร่วมบุญในการบรรพชาสามเณรภาคฤดูร้อน

ในวันที่ 2-20 เมษายน พศ. 2554 ทางวัดเกาะวาลุการาม (เจ้าของเวปนี้) จะทำการบรรพชา สามเณรจำนวน 50 รูป

ญาติธรรมท่านใดศรัทธาประสงค์จะร่วมบุญขอเชิญเข้าไปดูที่ http://www.watkoh.com/too/novice/index.htm

Trio
03-23-2011, 11:53 AM
ขอทราบความหมายของชื่อ ชัญญชิตา ด้วยค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ

wutsanom
03-23-2011, 04:40 PM
สวัสดีครับ ขอรบกวนด้วยครับ
ชินเตชินณ์ ตัวนี้แปลว่าอะไรครับ ตกทักษา41หรือป่าว

Trio
03-23-2011, 05:40 PM
เรียนอาจารย์นพ

ดิฉันเกิดวันศุกร์ค่ะ หาชื่อใหม่ที่ได้คือ ชัญญชิตา นามสกุล คิดเป็นเลขศาสตร์ได้ค่า 32
ไม่ทราบว่าชื่อนี้มีความหมายอย่างไร หรือ รบกวนช่วยแนะนำชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ช ด้วยค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
03-24-2011, 11:06 AM
ขอทราบความหมายของชื่อ ชัญญชิตา ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ชัญญชิตา แปลว่า ผู้มีชัยชนะที่มีความรู้ยิ่ง, นักปราชญ์ผู้ชนะ

noppakorn
03-24-2011, 11:18 AM
สวัสดีครับ ขอรบกวนด้วยครับ
ชินเตชินณ์ ตัวนี้แปลว่าอะไรครับ ตกทักษา41หรือป่าว

สวัสดีครับ

ชินเตชินณ์ คำว่า เตชินณ์ มาจาก เตช+อิณ เป็นเตชิณ ) แปลว่า ผู้เป็นหนี้แห่งอำนาจและชัยชนะ ,ผู้ชนะซึ่งเป็นหนี้แห่งเดชอำนาจ (ทักษา 41)
ชินเตชินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งอำนาจที่มีชัยชนะ, ผู้มีชัยชนะและยิ่งใหญ่ด้วยอานาจ (ทักษา 41)
เตชินท์ (เขียนให้ถูกต้อง) แปลว่า ผู้นำแห่งอำนาจ

noppakorn
03-24-2011, 11:31 AM

ดิฉันเกิดวันศุกร์ค่ะ หาชื่อใหม่ที่ได้คือ ชัญญชิตา นามสกุล คิดเป็นเลขศาสตร์ได้ค่า 32
ไม่ทราบว่าชื่อนี้มีความหมายอย่างไร หรือ รบกวนช่วยแนะนำชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ช ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ชัญญชิตา (ผู้ชนะที่มีความรู้ยิ่ง,ปราชญ์ผู้ชนะ ค่าอายตนะ 9) ได้แปลให้ที่กระทู้ก่อนหน้า ทักษา 24 รวมกับนามสกุล 32 ได้ทักษารวม 56 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์

ชนนภัส แปลว่า ผู้งามจากเชื้อสาย,ผู้มีรัศมีเหนือหมู่คน
ชญาฐิตา แปลว่า ปราชญ์ผู้คงมั่น
ชินทณิชา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่ยิ่งใหญ่ด้วยชัยชนะ
ชนะนิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีในชัยชนะ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านและที่ทำงานและผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล
หากใช้ชื่อ ชัญญชิตา ก็ไปทำบุญตามที่บอก ไม่ต้องอุทิศให้ผู้ให้ชื่อครับ

fino
03-25-2011, 02:34 PM
ชื่อ ญดา แปลว่าอะไรคะ

rungkaew
03-25-2011, 09:25 PM
หลานู้ชาย จะเกิดวันศุกร์ ที่ 1 เมษายน ยังไม่ได้ตั้งชื่อเลยคะ
ค่านามสกุลได้ 36 อยากได้ชื่อที่มีค่า 14 15 19 24 23 หรืออะไรที่เหมาะสมรบกวนแนะนำด้วยคะ

ขอบคุณคะ

noppakorn
03-26-2011, 12:43 PM
ชื่อ ญดา แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

ญดา คำนี้ใช้ไม่ได้ครับ มาจากคำว่า ญาณดา กร่อน ณ แล้ว เหลือ ญาดา แปลว่า หญิงนักปราชญ์ หากกร่อนอีก เป็น ญดา คำก็ไม่มีเค้ารูปเดิมครับ

noppakorn
03-26-2011, 12:48 PM
หลานู้ชาย จะเกิดวันศุกร์ ที่ 1 เมษายน ยังไม่ได้ตั้งชื่อเลยคะ
ค่านามสกุลได้ 36 อยากได้ชื่อที่มีค่า 14 15 19 24 23 หรืออะไรที่เหมาะสมรบกวนแนะนำด้วยคะ

ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

เกิดวันศุกร์ นามสกุลทักษา 36 ชื่อทีเป็นมงคลยิ่งคือทักษา 24 ผลรวมได้ทักษา 60 ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันศุกร์

ศุภธนัช แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่ประเสริฐ
สมภูมิ แปลว่า ผู้เหมาะกับแผ่นดิน
ภูธีธัช แปลว่า ผู้มีปัญญาเป็นธงชัยแห่งแผ่นดิน
กฤชนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบเพราะความฉลาดเฉียบแหลม
หฤษฏิ์ แปลว่า ผู้ที่น่าชื่นชมยินดี
อิษฏา แปลว่า น่าปรารถนา
ศุภกิตติ แปลว่า ผู้มีชื่อเสียงดีงาม
กฤตกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่พอใจในการกระทำ
ศุภปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่มีความดีงาม

ขอให้เด็กมีสุขภาพแข็งแรง ปัญญาดี ว่านอนสอนง่ายครับ

Bickie-O
03-26-2011, 02:05 PM
อยากได้ชื่อเด็กผู้ชาย ที่มีคำว่า ชัย นำหน้า ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ
ที่เข้ากับนามสกุล...สัชฌะไชย (ขอบคุณค่ะ)

noppakorn
03-26-2011, 09:08 PM
อยากได้ชื่อเด็กผู้ชาย ที่มีคำว่า ชัย นำหน้า ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ
ที่เข้ากับนามสกุล...สัชฌะไชย (ขอบคุณค่ะ)

สวัสดีครับ

แจ้งวันเกิดมาด้วยน่ะครับ วันศุกร์จะกลับมาตอบครับ ขออภัยด้วย

Bickie-O
03-26-2011, 09:15 PM
ยังไม่ทราบวันเกิดค่ะ พอดีอยากจะตั้งไว้ก่อน... ;D

extreme
03-27-2011, 04:10 PM
เกิดวันอาทิตย์ ที่ 27 มกราคม 2517 ต้องการตั้งชื่อ ให้ขึ้นต้นด้วย "ช" และให้มีตัวเลขรวมกันเท่ากับ 59 เพราะนามสกุล 36 แล้วครับผม อยากได้เลขรวมเป็น 95 ครับผม พยายามแล้ว ยังไงก็ไม่ถึง 59 สักที รบกวนด้วยนะครับผม ตัวอักษร เน้น เดช ,ศรี,อายุ,มนตรี,บริวาร,มูละ และอุตสาหะ ตามลำดับนะครับผม ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

wutsanom
03-28-2011, 10:42 AM
สวัสดีครับอาจารย์ ขอรบกวนด้วยครับ ช่วยตั้งชื่อเด็กผู้ชายที่เกิดวันศุกร์ ให้มีคำว่าชินอยู่ในชื่อ เลขทักษา 41 และอายตนะ6=9 ขอรบกวนด้วยครับ

mr_kong
03-30-2011, 06:13 PM
ช่วยให้ความหมายของความว่า ชณัช หรือ ชาณัช ด้วยครับ

angel2me
03-30-2011, 08:27 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนหน่อยนะคะ อยากทราบความหมายของชื่อต่อไปนี้หน่อยค่ะ..

1. วรชญ (วอ-ระ-ชะ-ยะ)
2. ชัญญรส หรือ ชัญรส (ชัน-ยะ-รด)
3. ชัชรส (ชัด-ชะ-รด)

พอดีอยากได้ชื่อที่มีตัวอักษร จ , ฉ , ช , ฌ , ญ , ย , ร , ล , ว , ส และ ไม่มีตัวพยัญชนะน่ะค่ะ ( ไม้หันอากาศ กับ การันต์ พอได้)
พอจะมีชื่อความหมายดีๆแนะนำไหมคะ ชื่อสำหรับผู้หญิงน่ะค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

VRZA
03-31-2011, 02:25 PM
ชื่อ ชญธร มีความหมายว่าอย่างไรคะ จะนำไปตั้งให้หลานชายคะ
เกิดวันศุกร์ที่ 1เมษายนนี้คะ อยากได้ชื่อเลขศาสตร์ 14 คะ

ขอบคุณคะ

c.pimjai
04-01-2011, 04:17 PM
ชนัทธ์สนันตน์ แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
04-01-2011, 09:24 PM
ยังไม่ทราบวันเกิดค่ะ พอดีอยากจะตั้งไว้ก่อน... ;D

สวัสดีครับ

ดูที่ http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=3623.0 ชอบชื่อไหน จดเก็บไว้ ทราบวันเกิดให้มาถามได้น่ะครับ

noppakorn
04-01-2011, 09:40 PM
เกิดวันอาทิตย์ ที่ 27 มกราคม 2517 ต้องการตั้งชื่อ ให้ขึ้นต้นด้วย "ช" และให้มีตัวเลขรวมกันเท่ากับ 59 เพราะนามสกุล 36 แล้วครับผม อยากได้เลขรวมเป็น 95 ครับผม พยายามแล้ว ยังไงก็ไม่ถึง 59 สักที รบกวนด้วยนะครับผม ตัวอักษร เน้น เดช ,ศรี,อายุ,มนตรี,บริวาร,มูละ และอุตสาหะ ตามลำดับนะครับผม ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

สวัสดีครับ

ชื่อขึ้นด้วยเดชได้ครับ แต่ให้ตามเรียงที่บอกไว้ และครบทุกหมวดคงเป็นไปไม่ได้ครับ หายากครับชื่อที่ครบอักษร ทั้ง 7 กลุ่ม

ชื่อทักษา 59 สำหรับคนเกิดวันอาทิตย์ มีเดชนำ

ชยินทร์เวธน์ แปลว่า เจ้าแห่งชัยชนะที่มีปัญญาเฉียบแหลม
ชนินทร์พัฒน์ แปลว่า ยอดคนผู้เจริญ
ชยันต์โรจน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองที่เป็นผู้ชนะ
ชัญญ์ณัฏฐ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้มีปัญญายิ่ง
ชัญญ์ประวีร์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้กล้าหาญยิ่ง

noppakorn
04-01-2011, 09:43 PM
สวัสดีครับอาจารย์ ขอรบกวนด้วยครับ ช่วยตั้งชื่อเด็กผู้ชายที่เกิดวันศุกร์ ให้มีคำว่าชินอยู่ในชื่อ เลขทักษา 41 และอายตนะ6=9 ขอรบกวนด้วยครับ

สวัสดีครับ

ค่าอายตนะ อาจจะไม่ได้ดังใจครับ เพราะทักษาปกรณ์มุ่งให้ได้ชื่อมงคลตามดวงดาว แต่อายตนะมุ่งตัวเลข ครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันศุกร์

ณัฐชานนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบที่เกิดมาเป็นปราชญ์ (นัด ชา นน)(อายตนะ 6)
พจน์ชานน แปลว่า ผู้มีความรู้ทางการพูด (อายตนะ ๘)
พัฒน์ภูมิ แปลว่า แผ่นดินที่เจริญ (อายตนะ 6)
ภูมิพัฒน์ แปลว่า ความเจริญของแผ่นดิน (อายตนะ 6)
ธิติพงศ์ แปลว่า เชื้อสายที่มั่นคง,เชื้อสายผู้มีปัญญา (อายตนะ 6)
ชินนิพิฐ แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในการเป็นผู้ชนะ (อายตนะ 1)
ชินทัพพ์ แปลว่า ผู้ชนะที่มีทรัพย์สมบัติ (อายตนะ 9)

noppakorn
04-01-2011, 09:55 PM
ช่วยให้ความหมายของความว่า ชณัช หรือ ชาณัช ด้วยครับ

สวัสดีครับ

ชณัช,ชาณัช แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้

noppakorn
04-01-2011, 10:01 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนหน่อยนะคะ อยากทราบความหมายของชื่อต่อไปนี้หน่อยค่ะ..

1. วรชญ (วอ-ระ-ชะ-ยะ)
2. ชัญญรส หรือ ชัญรส (ชัน-ยะ-รด)
3. ชัชรส (ชัด-ชะ-รด)

พอดีอยากได้ชื่อที่มีตัวอักษร จ , ฉ , ช , ฌ , ญ , ย , ร , ล , ว , ส และ ไม่มีตัวพยัญชนะน่ะค่ะ ( ไม้หันอากาศ กับ การันต์ พอได้)
พอจะมีชื่อความหมายดีๆแนะนำไหมคะ ชื่อสำหรับผู้หญิงน่ะค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

วรชญ คำว่า ชญ หากอยู่หลังไม่ถูกหลักนัก ควรใช้ ชญวร (ชะยะวร) แปลว่า ประเสริฐด้วยความรู
ชัญญรส,ชัญรส แปลว่า เสน่ห์รสนักปราชญ์
ชัชรส แปลว่า เสน่ห์รสของนักรบ

ชื่อความหมายดี แต่ควรมีมงคลด้วยครับ ควรมีนามสกุลประกอบเพื่อเป็นมงคลนามครับ

noppakorn
04-01-2011, 10:03 PM
ชื่อ ชญธร มีความหมายว่าอย่างไรคะ จะนำไปตั้งให้หลานชายคะ
เกิดวันศุกร์ที่ 1เมษายนนี้คะ อยากได้ชื่อเลขศาสตร์ 14 คะ

ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ
ชญธร แปลว่า ผู้ทรงความรู้

เกิดวันศุกรไม่ควรใช้เพราะมี ร เป็นกาลกิณีครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันศุกร์

ณปภาณ แปลว่า ผู้พูดเก่งและมีความรู้ (อายตนะได้ 6)
ณตฤณ แปลว่า หญ้าแห่งความรู้ (อายตนะได้ 8)
ปภูมิ แปลว่า แผ่นดินกว้าง (อายตนะได้ 6)
สบกฤต แปลว่า ผู้กระทำตามโอกาศที่ดี
ปภูธน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ในแผ่นดินมากยิ่ง,ยิ่งกว่าราชา

noppakorn
04-01-2011, 10:07 PM
ชนัทธ์สนันตน์ แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

ชนัทธ์สนันตน์ มาจาก ชน(คน)+อันธ์(กาล เวลา)+สน(ต้นไม้ ความอยาก)+อันตน์ (คำนี้ ไม่มีคำศัพท์ครับ)

lntelligent
04-21-2011, 03:54 PM
สวัสดีครับอาจารย์ ผมอยากทราบความหมายของคำว่า ชนันทวิชญ์ และ ชนันทพิชญ์ ชนันรวิชญ์
ผมค่อนข้างชอบ ชื่อ ชนันทวิชญ์ แต่ ว เป็นกาลกินีในวันศุกร์
ผมรบกวนถามอาจารย์หน่อยนะครับว่า
1 ความหมายของชื่อทั้งสาม
2 หากผมฝืนใช้กาลกิณีลงไปในชื่อ จะมีผลกระทบในชีวิตมากไหมเพราะค่อนข้างชอบชื่อนั้น
3 ผมเคยอ่านบางเวปบอกว่า กาลกิณีใช่ว่าจะแย่ไปทั้งหมด ต้องดูถึงดวงดาวที่โคจรอะไรก็ไม่แน่ใจ และสุดท้าย เวรกรรมคือตัวกำหนดที่แน่นอนที่สุด ต้องตั้งชื่อนำมาคำนวนตามหลัก เลข 7 อะไรสักอย่างเพื่อความละเอียด ซึ่งในบางครั้งสามารถใช้ กาลกิณีได้ จริงไหม?
4 ฤกษ์ในการเปลี่ยนชื่อช่วงนี้ได้แก่วันไหนบ้างครับ

ขอบคุณอาจารย์มากนะครับ อนุโมทนาในการให้ความรู้เป็นวิทยาทาน ครับ

khoomsub
04-25-2011, 03:23 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนหน่อยนะค่ะ
อยากทราบว่า จิรวรรณ มีความหมายว่าอย่างไรค่ะ
แล้วเป็นชื่อที่ดีหรือยัง ควรเปลี่ยนชื่อดีมั้ย
ฉันชื่อ จิรวรรณ ขุมทรัพย์ ค่ะ
เกิดวันที่ 30 กรกฎาคม 2534 วันอังคาร ปีมะแม เวลาตี 03.35 น.
ถ้าควรเปลี่ยน ช่วยแนะนำให้หน่อยนะค่ะ
ขอบคุณมากค่า

noppakorn
04-27-2011, 09:27 AM
สวัสดีครับอาจารย์ ผมอยากทราบความหมายของคำว่า ชนันทวิชญ์ และ ชนันทพิชญ์ ชนันรวิชญ์
ผมค่อนข้างชอบ ชื่อ ชนันทวิชญ์ แต่ ว เป็นกาลกินีในวันศุกร์
ผมรบกวนถามอาจารย์หน่อยนะครับว่า
1 ความหมายของชื่อทั้งสาม
2 หากผมฝืนใช้กาลกิณีลงไปในชื่อ จะมีผลกระทบในชีวิตมากไหมเพราะค่อนข้างชอบชื่อนั้น
3 ผมเคยอ่านบางเวปบอกว่า กาลกิณีใช่ว่าจะแย่ไปทั้งหมด ต้องดูถึงดวงดาวที่โคจรอะไรก็ไม่แน่ใจ และสุดท้าย เวรกรรมคือตัวกำหนดที่แน่นอนที่สุด ต้องตั้งชื่อนำมาคำนวนตามหลัก เลข 7 อะไรสักอย่างเพื่อความละเอียด ซึ่งในบางครั้งสามารถใช้ กาลกิณีได้ จริงไหม?
4 ฤกษ์ในการเปลี่ยนชื่อช่วงนี้ได้แก่วันไหนบ้างครับ

ขอบคุณอาจารย์มากนะครับ อนุโมทนาในการให้ความรู้เป็นวิทยาทาน ครับ

สวัสดีครับ

ตอบให้แล้วในข้อความส่วนตัว ที่ถามมาน่ะครับ ป่านนี้คงได้อ่านแล้ว

noppakorn
04-27-2011, 09:42 AM
อยากทราบว่า จิรวรรณ มีความหมายว่าอย่างไรค่ะ
แล้วเป็นชื่อที่ดีหรือยัง ควรเปลี่ยนชื่อดีมั้ย
เกิดวันที่ 30 กรกฎาคม 2534 วันอังคาร ปีมะแม เวลาตี 03.35 น.
ถ้าควรเปลี่ยน ช่วยแนะนำให้หน่อยนะค่ะ

สวัสดีครับ

จิรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันงามยั่งยืน ทักษา 33

คุณเกิดเช้ามืดตีสามวันอังคาร ต้องนับเป็นคนวันจันทร์ตามหลักโหราศาสตร เพราะว่ายังไม่ถึง 6 โมงเช้าหรือพระอาทิตย์ยังไม่ขึ้น ต้องนับย้อนถอยไปหนึ่งวันครับ ชื่อจิรวรรณ ทักษา 33 บอกว่า เป็นคนทำอะไรรวดเร็ว มึความหยิ่งในตน ขี้โมโห หงุดหงิดง่าย นามสกุล ขุมทรัพย์ ตกทักษา 42 เป็นทักษามงคลยิ่ง ผลรวมได้ 75 บอกถึงทำการใดๆ มักมีอุปสรรค เหนื่อยมากกว่าจะสำเร็จ เจ็บป่วยบ่อยๆ เล็กๆน้อยๆ เสมอ และมีอุบัติเหตุเล็กๆ บ่อยๆ ชื่อควรเปลี่ยนครับ ทักษาที่ดีที่สุดคือทักษา 14 ใช้ชื่อคนวันจันทร์ครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันจันทร์

รมณ แปลว่า ผู้มีความสุข (ระมน)
ฤทัย แปลว่า ดวงใจ
ธมน แปลว่า ผู้มีความสวย (ทะมน)
ปพร แปลว่า ผู้ประเสริฐยิ่ง (ปะพอน)
ชพร แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ(ชะพอน)
กชกมล แปลว่า ผู้มีใจบริสุทธิ์ดังดอกบัว (กดกะมน)
ภคภธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งรัศมีอันมีโชค (พะคะพะทอน)
ภทพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและเจริญ (พะทะพอน)
ดลกนก แปลว่า ผู้มีฐานะดังทองคำ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

่jirapong
04-27-2011, 03:30 PM
สมาชิกใหม่ครับ
รบกวนขอเรียนถามความหมายของชื่อ
- จิรัตติยา (จิ-รัด-ติ-ยา)
- จาฏุพัศน์ (จา-ตุ-พัด)
พอจะมีความหมายไหมครับ

khoomsub
04-28-2011, 12:42 AM

สวัสดีครับ

จิรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันงามยั่งยืน ทักษา 33

คุณเกิดเช้ามืดตีสามวันอังคาร ต้องนับเป็นคนวันจันทร์ตามหลักโหราศาสตร เพราะว่ายังไม่ถึง 6 โมงเช้าหรือพระอาทิตย์ยังไม่ขึ้น ต้องนับย้อนถอยไปหนึ่งวันครับ ชื่อจิรวรรณ ทักษา 33 บอกว่า เป็นคนทำอะไรรวดเร็ว มึความหยิ่งในตน ขี้โมโห หงุดหงิดง่าย นามสกุล ขุมทรัพย์ ตกทักษา 42 เป็นทักษามงคลยิ่ง ผลรวมได้ 75 บอกถึงทำการใดๆ มักมีอุปสรรค เหนื่อยมากกว่าจะสำเร็จ เจ็บป่วยบ่อยๆ เล็กๆน้อยๆ เสมอ และมีอุบัติเหตุเล็กๆ บ่อยๆ ชื่อควรเปลี่ยนครับ ทักษาที่ดีที่สุดคือทักษา 14 ใช้ชื่อคนวันจันทร์ครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันจันทร์

รมณ แปลว่า ผู้มีความสุข (ระมน)
ฤทัย แปลว่า ดวงใจ
ธมน แปลว่า ผู้มีความสวย (ทะมน)
ปพร แปลว่า ผู้ประเสริฐยิ่ง (ปะพอน)
ชพร แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ(ชะพอน)
กชกมล แปลว่า ผู้มีใจบริสุทธิ์ดังดอกบัว (กดกะมน)
ภคภธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งรัศมีอันมีโชค (พะคะพะทอน)
ภทพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและเจริญ (พะทะพอน)
ดลกนก แปลว่า ผู้มีฐานะดังทองคำ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ขอบคุณมากๆเลยนะคะ ที่มาตอบให้
ขอบคุณค่ะ ดีใจมากเลย
จะเปลี่ยนชื่อแล้วจะทำบุญบ่อยๆ ตามที่บอกนะคะ

jirapong
04-28-2011, 05:33 PM
สวัสดีครับอาจารย์
รบกวนขอเรียนถามความหมายของชื่อ
ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

menamean
04-29-2011, 03:36 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อ
ชนชญมน ค่ะ อ่านว่า ชน ชะ ยะ มน ถูกต้องหรือเปล่าคะ
ขอบคุณค่ะ

fairy
04-30-2011, 12:38 PM
ขอบคุณมากคะ

ขอรบกวนอีกนิดนะคะ ช่วยตั้งชื่อ น้องสาวให้หน่อยนะคะ น้องสาวเกิด 16สิงหาคม 2540 เวลา 5.41 น.

นามสกุล ศิลาพันธ์ค่ะ เดิมชื่อ ชิษณุชา ขอบคุณค่ะ

dodenaka
04-30-2011, 03:35 PM
ญาชิตา ความหมายคือะไรคะ ใช้ตั้งชื่อผู้หญิงได้หรือไม่คะ

ขอบคุณคะ

noppakorn
04-30-2011, 07:49 PM
สมาชิกใหม่ครับ
พอจะมีความหมายไหมครับ

สวัสดีครับ

จิรัตติยา แปลว่า ราตรีที่ยาวนาน
จาฏพัศน์ แปลว่า บ้านที่น่าอยู่ (พัศน์ เป็นคำสันสกฤต มาจาก วสนะ,วัสน์ ที่เป็นบาลี)

noppakorn
04-30-2011, 08:01 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อ
ชนชญมน ค่ะ อ่านว่า ชน ชะ ยะ มน ถูกต้องหรือเปล่าคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชนชญมน อ่านว่า ชน ชะ ยะ มน ถูกต้องแล้วครับ มาจากคำเดิมคือ ชนชัญมน กร่อนไม้หันอากาศทิ้งครับ

noppakorn
04-30-2011, 08:19 PM
ขอบคุณมากคะ

ขอรบกวนอีกนิดนะคะ ช่วยตั้งชื่อ น้องสาวให้หน่อยนะคะ น้องสาวเกิด 16สิงหาคม 2540 เวลา 5.41 น.

นามสกุล ศิลาพันธ์ค่ะ เดิมชื่อ ชิษณุชา ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

วันเกิด16 สค.2540 ตรงกับวันเสาร์ปีปฏิทิน แต่ตามโหราศาสตรคือวันศุกร์ ครับเพราะยังไม่ถึง 06.00 น. นามสกุลศิลพันธ์ ทักษา 48 ต้องใช้ทักษา 42 จึงเป็นมงคลยิ่ง ผลรวมได้ 90 เป็นมงคลครับ (ชื่อเดิม ทักษา 19 ผลรวมตก ร้างคู่ บ้านแตกแยก)

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันศุกร์

ธิติพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้พากเพียร
ชัญญาพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบอันประเสริฐ
จันทน์ธมน แปลว่า ผู้สวยดุจต้นจันทน์หอม
จิตต์พิชชา แปลว่า ผู้มีใจแห่งความรู้
พิชญนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้
พิมพ์ชนก แปลว่า ผู้เหมือนพ่อ
พิมพ์มาดา แปลว่า ผู้เหมือนมารดา

noppakorn
04-30-2011, 08:20 PM
ญาชิตา ความหมายคือะไรคะ ใช้ตั้งชื่อผู้หญิงได้หรือไม่คะ

ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

ญาชิตา แปลว่า ผู้ชนะที่รอบรู้ (เป็นชื่อสตรีครับ)

fairy
05-01-2011, 01:50 PM
ขอบคุณมากคะ

สวัสดีครับ

วันเกิด16 สค.2540 ตรงกับวันเสาร์ปีปฏิทิน แต่ตามโหราศาสตรคือวันศุกร์ ครับเพราะยังไม่ถึง 06.00 น. นามสกุลศิลพันธ์ ทักษา 48 ต้องใช้ทักษา 42 จึงเป็นมงคลยิ่ง ผลรวมได้ 90 เป็นมงคลครับ (ชื่อเดิม ทักษา 19 ผลรวมตก ร้างคู่ บ้านแตกแยก)

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันศุกร์

ธิติพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้พากเพียร
ชัญญาพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบอันประเสริฐ
จันทน์ธมน แปลว่า ผู้สวยดุจต้นจันทน์หอม
จิตต์พิชชา แปลว่า ผู้มีใจแห่งความรู้
พิชญนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้
พิมพ์ชนก แปลว่า ผู้เหมือนพ่อ
พิมพ์มาดา แปลว่า ผู้เหมือนมารดา

ขอบคุณมากค่ะ :D

dark_spirit
05-02-2011, 11:37 AM

อยากขอรบกวนท่านอาจารย์ตั้งชื่อให้กับลูกชายของกระผม กระผมนามสกุล "วงศ์อหิงสา" กำลังหาชื่อให้เจ้าลูกชาย
อยากขอรบกวนตั้งชื่อให้ แยกตามวันเกิด เพราะกระผมยังไม่ทราบว่าจะเกิดวันอะไร จึงอยากรบกวนตั้งชื่อให้ในทุกวันนะครับ

ขอบคุณครับ

dark_spirit
05-02-2011, 02:00 PM

อยากขอรบกวนท่านอาจารย์ตั้งชื่อให้กับลูกชายของกระผม กระผมนามสกุล "วงศ์อหิงสา" กำลังหาชื่อให้เจ้าลูกชาย
อยากขอรบกวนตั้งชื่อให้ แยกตามวันเกิด เพราะกระผมยังไม่ทราบว่าจะเกิดวันอะไร จึงอยากรบกวนตั้งชื่อให้ในทุกวันนะครับ

ขอบคุณครับ

ขอโทษครับ คุณลงอย่างนี้ทุกหัวกระทู้ไม่ได้ครับ ช่วยประหยัดเนื้อที่ทางให้ทางวัดด้วยน่ะครับ

ขออภัยนะครับ ไม่ได้มีเจตนาไม่ดี เดี๋ยวจะดำเนินการลบนะครับ
ต้องกราบขออภัยเป็นอย่างสูงครับ

noppakorn
05-02-2011, 09:26 PM
เมื่อได้รับคำแนะนำในครั้งที่ 2 ทำให้ผมกังวล สาเหตุเพราะโดยส่วนตัวเป็นคนที่ชอบทำงานใหญ่ๆ ทำงานอะไรที่ยุ่งยาก แบบไม่มีใครคิดว่ามันจะทำได้ อะไรพวกนี้อ่ะครับผม และงานใหญ่ๆ พวกนี้หนีไม่พ้นความเสี่ยงอย่างแน่นอน ท่านพอจะแนะนำทางออกได้หรือไม่หนอ จากชื่อครั้งที่ 2 นึกชอบ "วรภพ" กับ "วุฒิเดช" แต่ก็มีทั้งส่วนชอบและไม่ชอบ อยากได้ชื่อชื่อที่มีทักษา หรือเลขศาสตร์ ที่ท่านพิจารณาแล้วว่าเหมาะสม ประกอบกับพื้นฐานในอดีตและอนาคตของผม โดยมีความหมายไปในทาง มีบารมี อำนาจ มีปัญญา มีชัยชนะ เจริญรุ่งเรื่อง ฯลฯ แล้วก็อายตนะ เป็น 6 หรือ 9 ครับผม

สวัสดีครับ
ทักษา 19 คือความรุ่งเรืองและความสำเร็จ ที่ต้องให้ระวังเพราะว่า เลข 1 ความรุ่งเรืองคือธาตุๆไฟ ส่วนเลข 9 คือความสำเร็จธาตุลม ไฟถูกลมพัดบ่อยๆก็ลุกแรง แต่ลมพัดมากไปเชื้อเพลิงก็หมดได้ จึงแนะนำว่า งานใหญ่ให้หาผู้รับผิดชอบร่วม หรือให้ผู้ใหญ่คอยช่วยรับรู้ เสมือนเป็นการหาเชื้อเพลิงมาเติมเต็มไว้ เพราะทำเองเชื้อเพลิงหมด ไฟจะมอดเอา เมื่อมีผู้มาช่วยเสริมเป็นเชื้อเพลิงไฟย่อมไม่ดับ กลับลุกโพลงยิ่งขึ้นครับ เหมาะสำหรับอาชีพราชการครับ

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันอาทิตย์

กฤตชัย แปลว่า ผู้มีชัยชนะด้วยการกระทำ (อายตนะ 9)
พชรเดช แปลว่า ผู้มีอำนาจดุจเพชร (อายตนะ 9)
ธีรกฤช แปลว่า ผู้มีปัญญาคมดังกริช (อายตนะ6)

เปลี่ยนชื่อแล้วให้ทำตามแนะนำน่ะครับ

noppakorn
05-03-2011, 10:41 AM
ขอบพระคุณท่านอย่างสูงครับ สงกรานต์ที่ผ่านมาไปรดน้ำดำหัว คณาจารย์ที่สถาบันราชภัฎลำปาง (ตอนนี้เป็นมหาวิทยาลัยแล้ว) ไปรถทัวร์ รบกวนให้เพื่อนพาไปวัดเกาะ และต้องการจะไปกราบสังขารหลวงพ่อเกษม แต่เพื่อนที่มีรถก็ไม่มีเวลาพาไปครับ แต่ตั้งใจว่าสักวันจะต้องไปให้ได้ครับผม
ขออนุญาตเรียนถามเพิ่มเติมนะครับผม ว่าจำเป็นหรือไม่ครับที่ ชื่อ และ นามสกุล จะต้องมีครบทุก ทักษา ตอนนี้ที่พอจะเป็นไปได้ ได้แก่ชื่อ "กฤตชัย" กับ "ธีรเดช" ซึ่งทั้ง 2 ชื่อ เมื่อรวมกับนามสกุล ซึ่งนามสกุล ของผม ได้แก่ "ขันทับไทย" จะขาด "ศรี" ไปทั้งคู่ แต่ชอบชื่อที่มี อายตนะ 9 มากกว่าครับผม ยังไงรบกวนขอความอนุเคราะห์พิจารณาให้ด้วยนะครับผม เพราะตอนนี้อดีตความเป็นมา และข้อมูลส่วนตัวของผมท่านรับรู้หมดแล้ว ขอบพระคุณล่วงหน้าครับผม

สวัสดีครับ

คนเราไม่จำเป็นต้องมีครบทุกทักษาครับ การมีครบไม่ใช่เป็นการดีเช่นกัน บางครั้งชื่อดีเด่นหรือใหญ่เกินวาสนา กับทำให้เราลำบากครับ การขาดพยัญชนะกลุ่มศรี ก็ไม่เป็นไรครับ สร้างสมบุญมากๆ ทำดีเมตตา เมื่อศีลเกิด ศรีก็มีกับตัวเองครับ ตามหลักทักษาปกรณ์ นั้นขอให้มีชื่อดังนี้ ชื่อดี นามสกุลดี มีพยัญชนะดี ผลรวมดี และทำดี ก็เป็นมงคลตัวแล้ว แม้ขาดตัวใดตัวหนึ่ง ก็ไม่ใช่ปัญหา แต่ที่สำคัญคือ อย่าขาดทำดี ครับ เรื่องค่าอายตนะ เป็นตำราหนึ่ง ทักษาปกรณ์นั้นก็อีกตำราหนึ่ง แต่ตำราทักษาปกรณ์นั้น มีมาแต่โบราณกาลแล้ว ตั้งแต่ภาษาไทยยังไม่กำเนิด ใช้บาลีและสันสกฤส อยู่เลย จนภาษาไทยเกิดขึ้น ซึ่งก็มาจากพื้นฐาน บาลีและสันสกฤต มีการเพิ่มพยัญชนะเพิ่มเติมมา ซึ่งตำรานี้อิงค่าดวงดาว กับดวงชะตาเป็นหลัก ส่วนตำราค่าอายตนะ 6 นั้น เกิดขึ้นภายหลัง เป็นการนำเอาอินทรีย์ทวารของร่างกายมาสัมพันธ์กับบุคคลภายนอก ไม่ได้อ้างอิงพื้นฐานดวงชะตาเกิด ครับ ซึ่งความแม่นยำผมเชื่อว่าสู้หลักทักษาปกรณ์ไม่ได้ เนื่องจากมีการพิสูจน์มาเป็นพันปีแล้วครับ สบายใจได้ครับ

extreme
05-03-2011, 01:21 PM
กราบขอบพระคุณอย่างสูงครับ สำหรับความเมตตาที่อนุเคราะห์ให้ จะดำเนินการตามที่ท่านแนะนำ ทุกประการ ครับผม

noppakorn
05-03-2011, 02:13 PM
กราบขอบพระคุณอย่างสูงครับ สำหรับความเมตตาที่อนุเคราะห์ให้ จะดำเนินการตามที่ท่านแนะนำ ทุกประการ ครับผม

สาธุๆๆ

fuang
05-04-2011, 01:15 AM
ขอความกรุณาอาจารย์ช่วยเปลี่ยนชื่อให้ลูกชายด้วยคะ
เกิด 12 มกราคม 49 เวลา 10.04 น. ปีจอ วันพฤหัส
เดิมชื่อเสฏฐวุฒิ ธัญญา
มีคนแนะนำว่าให้เปลี่ยนชื่อให้เป็นชื่อที่มีความหมายเกี่ยวกับดวงตา หรือการมองเห็น
ถ้าไม่เปลี่ยนจะเจ็บป่วยไม่สบายเนื่องจากมีกรรมเก่าติดตัวมา
ที่คิดไว้มี
จักษพัชร์ / จักษุ์พรรณ (จัก-กะ-พัน)
ไม่ทราบว่าใช่ได้หรือไม่คะ
และเมื่อเปลี่ยนแล้วต้องทำอย่างไรบ้างคะ
ขอรบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยคะ

noppakorn
05-04-2011, 11:38 AM
ขอความกรุณาอาจารย์ช่วยเปลี่ยนชื่อให้ลูกชายด้วยคะ
เกิด 12 มกราคม 49 เวลา 10.04 น. ปีจอ วันพฤหัส
เดิมชื่อเสฏฐวุฒิ ธัญญา
มีคนแนะนำว่าให้เปลี่ยนชื่อให้เป็นชื่อที่มีความหมายเกี่ยวกับดวงตา หรือการมองเห็น
ถ้าไม่เปลี่ยนจะเจ็บป่วยไม่สบายเนื่องจากมีกรรมเก่าติดตัวมา
ที่คิดไว้มี
จักษพัชร์ / จักษุ์พรรณ (จัก-กะ-พัน)
ไม่ทราบว่าใช่ได้หรือไม่คะ
และเมื่อเปลี่ยนแล้วต้องทำอย่างไรบ้างคะ
ขอรบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยคะ

สวัสดีครับ

เรื่องกรรมเก่าไม่มีใครหนีพ้นครับ ทุกคนต้องชดใช้ ไม่ชาตินี้ก็ชาติใดชาติหนึ่ง เรื่องเจ็บไข้ได้ป่วยมักมีกรรมประกอบด้วย แต่คงไม่ใช่กรรมเก่าครับ เป็นกรรมในปัจจุบัน ซึ่งสามารถเลี่ยงได้ ด้วยการไม่กระทำ หรือป้องกันด้วยการรักษาสุขภาพ ชื่อ เสฏฐวุฒิ ทักษา 41 เป็นทักษามงคล ชื่อนี้ไม่ค่อยเจ็บป่วยครับ จะมีก็ตามดินฟ้าอากาศเป็นธรรมดา นามสกุล ธัญญา ทักษา 17 ผลรวมเป็นราหู ชื่อเมื่อนำมารวมกับนามสกุลได้ทักษารวม 58 เป็นทักษาที่ไม่เป็นมงคล ผู้มีทักษานี้ มักเป็นคนหลงผิด เห็นผิดเป็นชอบ ชื่อนี้จึงควรจะเปลี่ยน แต่ไม่ใช่เปลี่ยนเพราะเรื่องกรรมเก่าน่ะครับ แต่เป็นเพราะกรรมในชาติปัจจุบัน ที่จะเกิดขึ้นในอนาคตครับ

นามสกุลทักษา 17 ถึงแม้ตกที่นั่งไม่ดี แต่เมื่อตั้งชื่อทักษา 42 อันเป็นทักษาดีมีมงคล ผลรวมได้ 59 เป็นดาวบุญคู่ดาวสำเร็จ ส่งผลให้เจ้าของนามสกุลมีมิตรมาก มีผู้ช่วยเหลือ ทำการใดก็สำเร็จเป็นอย่างดี เนื่องจากมีดาวบุญเกื้อหนุน ผู้มีทักษานี้ ควรหมั่นทำบุญสร้างทานให้มากไว้ เพื่อมาเกื้อหนุนดวงชะตาให้สูงขึ้นดียิ่งขึ้น

ชื่อ จักษพัชร์ ทักษา 42 ชื่อนี้ดียิ่งมีพยัญชนะเกือบครบทุกดวงดาว ส่วน จักษุ์พรรณ (ต้องอ่าน จัก-พัน มิใช่ จัก กะ พัน) เป็นทักษา 46 มีดวงดาวครบทุกตัว (นับว่าคุณหาเก่งมาก) แต่ไม่เหมาะสม เพราะ ผู้มีทักษาสกุล 17 ใช้ทักษานี้ แล้วชื่อออกจะใหญ่เกินตัว อาจทำให้มีผลเสียได้ครับ ยกเว้นจำเป็นและไม่มีทางเลือกจริงๆ จึงจะแนะนำทักษา 46 แต่ต้องแก้กรรมมากครับ

หลังเปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ไปทำบุญสร้างบุญด้วยการไหว้พระขอพร อธิษฐานในชื่อใหม่ ทำบุญหยอดเงินใส่ตู้ตามอัธยาศัย เสร็จแล้วให้สร้างบุญบารมีด้วยการปล่อยชีวิตสัตว์ หากต้องการเรื่องสุขภาพ ให้เลือกปล่อยเต่า 1 ตัว การงานการเงินให้ปล่อย ปลาไหล ความสำเร็จอื่นๆ ก็เลือกปล่อยปลาอะไรก็ได้(จำนวน 3 -5 - 7 - 9 ตัวตามสะดวก) แล้วอธิษฐานว่า ข้าพเจ้า....(ชื่อใหม่) ขอปล่อย....เพื่อให้เป็นอิสระในการเวียนว่าย และดำรงชีพในสายน้ำ ขอให้....(ชื่อสัตว์) ช่วยนำสิ่งที่ไม่ดีในตัวข้าพเจ้า...(ชื่อใหม่) และโรคภัยทั้งหลาย ให้ไหลไปกับสายน้ำ นับแต่นี้ขอให้ข้าพเจ้า มีแต่ความเจริญรุ่งเรืองทำการใดก็ขอให้สำเร็จ ไม่เจ็บไม่ไข้ และแคล้วคลาดจากภัยอันตรายทั้งหลายทั้งปวงเทอญฯ หลังจากนั้นซื้ออาหารปลาโปรยให้ปลากิน เป็นอันเรียบร้อย ได้สร้างบุญและทำทาน ให้ชีวิตใหม่แก่เขา แล้วสร้างชีวิตใหม่ของเรา ครับ (เสร็จแล้วไปล้างมือล้างเท้า อธิษฐานว่า สิ่งที่ดีขอให้อยู่กับตัว สิ่งที่ชั่วให้ไหลตามน้ำไป)

กลับบ้านกรวดน้ำอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ที่บ้าน เป็นอันเสร็จพิธีครับ

fuang
05-04-2011, 01:13 PM
ขอบคุณอาจารย์มากคะ ขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งนึง
ชื่อ จักษพัชร์ แปลว่า ผู้มีดวงตาเหมือนเพชรใช่หรือปล่าวคะ
พอดีคิดชื่อเองเลยไม่แน่ใจเรื่องคำแปลคะ

noppakorn
05-04-2011, 02:36 PM
ขอบคุณอาจารย์มากคะ ขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งนึง
ชื่อ จักษพัชร์ แปลว่า ผู้มีดวงตาเหมือนเพชรใช่หรือปล่าวคะ
พอดีคิดชื่อเองเลยไม่แน่ใจเรื่องคำแปลคะ

สวัสดีครับ

จักษพัชร์ แปลว่า มีตาเพชร(แปลตรงๆ),ผู้เห็นคุณค่าของเพชร,ผู้รู้แจ้งอันมีคุณค่าดุจเพชร

lucky11
05-05-2011, 08:32 PM
สวัสดีครับอาจารย์ ผมเกิดวันอาทิตย์ ที่ 11 เดือน พฤศจิกายน 2533

นามสกุล ใจเย็น ขอความกรุณาช่วยหาชื่อ ให้หน่อยครับ เอาที่เกี่ยวกับ นักปราชญ์ หรือ ทรัพย์ หรือ ทั้ง นักปราชย์ทั้งทรัพย์ ในชื่อเดียวกันจะได้หรือป่าวครับ ขอคำอ่าน และ ความหมายด้วยนะครับ ขอให้ช่วยบอกทักษา ชื่อ และ ทักษาชื่อเมื่อเอาไปร่วมกับนามสกุลด้วยครับ

ขอบพระคุณอาจารย์ครับ

noppakorn
05-06-2011, 01:24 PM
สวัสดีครับอาจารย์ ผมเกิดวันอาทิตย์ ที่ 11 เดือน พฤศจิกายน 2533

นามสกุล ใจเย็น ขอความกรุณาช่วยหาชื่อ ให้หน่อยครับ เอาที่เกี่ยวกับ นักปราชญ์ หรือ ทรัพย์ หรือ ทั้ง นักปราชย์ทั้งทรัพย์ ในชื่อเดียวกันจะได้หรือป่าวครับ ขอคำอ่าน และ ความหมายด้วยนะครับ ขอให้ช่วยบอกทักษา ชื่อ และ ทักษาชื่อเมื่อเอาไปร่วมกับนามสกุลด้วยครับ

สวัสดีครับ

นามสกุล ใจเย็น ตกทักษา 35 ชื่อที่เหมาะสมที่สุดคือ ทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ ดาวร่วมมิตร ส่งผลให้ทำการใดสำเร็จมีผู้ช่วยเหลือ มิตรมาก ความรักสมบูรณ์ ปัญญาดี งานการสำเร็จ ผลรวมได้ 59 เป็นโชคการเงินและความสำเร็จ ดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายอาทิตย์

เมธนัญ (เมทะนัน) แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้เรื่องทรัพย์
ธีระกฤต (ทีระกริด) แปลว่า ผู้สร้างปราชญ์
ธีรปาล (ทีระปาน) แปลว่า ผู้คุ้มครองนักปราชญ์
ธีราธฤต (ทีราทริด)แปลว่า นักปราชญ์ผู้ตั้งมั่น
ธีมาดล (ทีมาดน)แปลว่า ผู้มีพื้นฐานนักปราชญ์
ณัฐภณ (นัดทะมน)แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์
ธีรกฤช (ทีระกริด) แปลว่า ผู้มีปัญญาคมดังกริช
ธนฤทธิ (ทะนะริด)แปลว่า ผู้มีวาสนาบารมีและทรัพย์

lucky11
05-06-2011, 03:11 PM

สวัสดีครับ

นามสกุล ใจเย็น ตกทักษา 35 ชื่อที่เหมาะสมที่สุดคือ ทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ ดาวร่วมมิตร ส่งผลให้ทำการใดสำเร็จมีผู้ช่วยเหลือ มิตรมาก ความรักสมบูรณ์ ปัญญาดี งานการสำเร็จ ผลรวมได้ 59 เป็นโชคการเงินและความสำเร็จ ดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายอาทิตย์

เมธนัญ (เมทะนัน) แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้เรื่องทรัพย์
ธีระกฤต (ทีระกริด) แปลว่า ผู้สร้างปราชญ์
ธีรปาล (ทีระปาน) แปลว่า ผู้คุ้มครองนักปราชญ์
ธีราธฤต (ทีราทริด)แปลว่า นักปราชญ์ผู้ตั้งมั่น
ธีมาดล (ทีมาดน)แปลว่า ผู้มีพื้นฐานนักปราชญ์
ณัฐภณ (นัดทะมน)แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์
ธีรกฤช (ทีระกริด) แปลว่า ผู้มีปัญญาคมดังกริช
ธนฤทธิ (ทะนะริด)แปลว่า ผู้มีวาสนาบารมีและทรัพย์

ขอบพระคุณมากคับ อาจารย์ สำหรับข้อมูลทุกอย่างคับ

Nooyui555
05-06-2011, 03:46 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ หนูเกิดวันเสาร์ ที่ 1 มิุถุนายน 2534 เวลาประมาณตี 2 ชื่อ ศรัณญา จารศรี
จะเปลี่ยนเป็นชญาน์นันท์ จารศรี จะตกทักษะเลขดีรึเปล่าคะ แล้วชื่อเดิมดีหรือไม่ดีคะ แล้วแปลว่าอะไร ขอแบบละเอียดหน่อยนะคะอาจารย์
รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากคะ

noppakorn
05-06-2011, 04:02 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ หนูเกิดวันเสาร์ ที่ 1 มิุถุนายน 2534 เวลาประมาณตี 2 ชื่อ ศรัณญา จารศรี
จะเปลี่ยนเป็นชญาน์นันท์ จารศรี จะตกทักษะเลขดีรึเปล่าคะ แล้วชื่อเดิมดีหรือไม่ดีคะ แล้วแปลว่าอะไร ขอแบบละเอียดหน่อยนะคะอาจารย์
รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากคะ

สวัสดีครับ

นามสกุล จารศรี ตกทักษา 29 ชื่อศรัณญา ทักษา 25 ตกทุกข์สุขผสมกัน ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 36 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ทักษา 65 ตกโชคทางการเงิน ชื่อชญาน์นันท์ ตกทักษา 45 ไม่ควรใช้เพราะผลรวมได้ 74 ตกเจ็บป่วยลำบาไม่ดีครับ ควรใช้ทักษา 36 ครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันเสาร์

ยศรมัย แปลว่า ผู้ยินดีในเกียรติ
สุธาสินี แปลว่า หญิงงามปานน้ำทิพย์
ศรียุพา แปลว่า หญิงสาวที่มีมงคล
ศรีอวิกา แปลว่า เพชรที่เป็นมงคล
สิริญานี แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นมงคล
สรนรียา แปลว่า สตรีผู้แกล้วกล้า
ศศิดนยา แปลว่า ลูกสาวพระจันทร์
สุทธสินี แปลว่า หญิงงามผู้บริสุทธิ์
สุดารมย์ แปลว่า ลูกสาว(หญิงสาว)ที่มีความสุข
ศุภธยาน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาพิจารณาความเป็นมงคล
ศศิพัชรา แปลว่า เพชรแห่งดวงจันทร์
ศรณ์นารา แปลว่า ผู้มีรัศมีรุ่งเรืองแห่งเรือน
พริมปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และมีความประเสริฐ,บริสุทธิ์และสวย
อิชย์ญาดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้น่านับถือ
อิชย์ญาภา แปลว่า แสงสว่างในความรู้ที่น่านับถือ
อมลญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้บริสุทธิ์
อรุษรมัย แปลว่า ผู้ยินดีในความไม่โกรธ

lucky11
05-06-2011, 04:48 PM
สวัสดีอาจารย์คับ ขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งครับ
ช่วยตั้งชื่อผู้หญิง ที่เกิดวันเสาร์ โดยที่ชื่อเดียวสามารถเข้าได้กับนามสกุล 2 นามสกุล พอจะได้ไหม คับ คือ นามสกุล 1.ทวีสุข 2.ใจเย็น

ขอขอบพระคุณครับอาจารย์

smerblove
05-07-2011, 12:14 AM
อยากทราบความหมายของ ชื่อ จิราพงษ์, จิราวัฒน์ และ จิรดา ค่ะ

noppakorn
05-07-2011, 12:15 PM
อยากทราบความหมายของ ชื่อ จิราพงษ์, จิราวัฒน์ และ จิรดา ค่ะ

สวัสดีครับ

จิราพงษ์ แปลว่า ตระกูลทียั่งยืน
จิราวัฒน์ แปลว่า เจริญรุ่งเรืองนาน
จิรดา แปลว่า ยั่งยืนนาน,ผู้ยินดีนาน

่jeed
05-07-2011, 09:14 PM
ชินวรรธน์ แปลว่าอะไรคะ ขอบตุณคะ่

noppakorn
05-07-2011, 11:50 PM
ชินวรรธน์ แปลว่าอะไรคะ ขอบตุณคะ

สวัสดีครับ

ชินวรรธน์ แปลว่า ผู้ชนะความเจริญ,

momayami
05-08-2011, 03:35 PM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อ ชนกณภัสร์ (ชะ-นก-นะ-พัด)ค่ะ

dodenaka
05-08-2011, 10:15 PM
ชรันญา ,ชรัณยา, ชินาพร, ชินาภัส, ชินภสรา ,ชิตสุดาภร และชยารักษ (ไม่มีการันต์) มีความหมายหรือไม่คะ

ขอบคุณคะ

chanatchapat
05-09-2011, 09:06 AM
[quote=STAFF ]
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร จ , ฉ , ช , ฌ , ญ
[/quoteอยาทราบว่า ฌนัชชาพัทธ์แปลว่าอะไร เหมาะกับผู้หญิงเกิดวันเสาร์หรือเปล่าค่ะ]

memay
05-09-2011, 02:58 PM
สวัสดีค่ะพี่หมอนพ
รบกวนขอชื่อ สำหรับผู้ ญ ที่เกิดวันศุกร์ได้ไหมค่ะ อยากได้ชื่อที่มีค่า 23 ค่ะ
รบกวนพี่หมอด้วยนะคะ

ดิชั้นอยากได้ชื่อที่รวมกับนามสกุลแล้วมีค่า 65,95,100
อยากได้ชื่อที่หนุนด้านการงานเเละทรัพย์ค่ะ

ขอบพระคุณพี่หมอมากๆเลยค่ะ ( ดิชั้นนามสกุลมีค่า42ค่ะ)

noppakorn
05-10-2011, 03:09 PM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อ ชนกณภัสร์ (ชะ-นก-นะ-พัด)ค่ะ

สวัสดีครับ

ชนกณภัสร์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองทางความรู้ดังบิดา

noppakorn
05-10-2011, 03:18 PM
ชรันญา ,ชรัณยา, ชินาพร, ชินาภัส, ชินภสรา ,ชิตสุดาภร และชยารักษ (ไม่มีการันต์) มีความหมายหรือไม่คะ

ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

ชรันญา แปลว่า ผู้มีความรู้เรื่องน้ำ
ชรัณยา ไม่มีคำศัพท์ครับ (อัณยา)
ชินาพร แปลว่า ความประเสริฐของผู้มีชัยชนะ
ชินาภัส แปลว่า แสงสว่างของผู้มีชัย
ชินภสรา แปลว่า แงว่าของผู้มีชัยชนะ
ชิตสุดาภร แปลว่า ผู้ทรงความเป็นหญิงที่มีชัยชนะ
ชยารักษ แปลว่า ผู้ดูแลชัยชนะ

noppakorn
05-10-2011, 03:20 PM
[quote=STAFF ]
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร จ , ฉ , ช , ฌ , ญ
[/quoteอยาทราบว่า ฌนัชชาพัทธ์แปลว่าอะไร เหมาะกับผู้หญิงเกิดวันเสาร์หรือเปล่าค่ะ]

สวัสดีครับ

ฌนัชชาพัทธ์ มาจาก ฌาน+อัชชา+พัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันที่เกิดมาให้การเพ่งพิจารณา

noppakorn
05-10-2011, 03:37 PM
รบกวนขอชื่อ สำหรับผู้ ญ ที่เกิดวันศุกร์ได้ไหมค่ะ อยากได้ชื่อที่มีค่า 23 ค่ะ

ดิชั้นอยากได้ชื่อที่รวมกับนามสกุลแล้วมีค่า 65,95,100
อยากได้ชื่อที่หนุนด้านการงานเเละทรัพย์ค่ะ

ขอบพระคุณพี่หมอมากๆเลยค่ะ ( ดิชั้นนามสกุลมีค่า42ค่ะ)

สวัสดีครับ

นามสกุลคุณทักษา 42 ใช้ชื่อทักษา 23 ตกที่นั่งหญิงเสน่ห์แรง มักทำการใดๆสำเร็จเพราะมีผู้ชายข้องเกียวช่วยเหลือ สนับสนุน โดยลับๆ (ไม่จำเป็นไม่อยากให้ใช้ครับ) ส่วนทักษารวม 95 และ 100 นั้น ชื่อที่จะมารวมคือทักษา 53 และ 58 เป็นทักษาไม่เป็นมงคลทั้งคู่ครับ ใช้ไม่ได้ครับ สำหรับนามสกุลทักษา 42 นั้นควรใช้ชื่อทักษา 14 ผลรวมได้ 56 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ ทักษา 14 เป็นดาวอาทิตย์และดาวพุธ เป็นความรุ่งเรืองคู่กับปัญญา ผลรวมได้ 5 คือดาวศุภโชค ส่งผลให้ทำการใดก็เจริญครับ ผลรวมทักษา 56 เป็นดาวบุญคู่ครับ ทำการใด้สำเร็จ มีโชคลาภทางการเงินครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันศุกร์(มีศรีนำคือ จฉชซญ)

จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก (อายตนะ 1)
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด (อายตนะ ๘)
ชัญปภา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างแห่งผู้รู้ (อายตนะ 6)
ชิตาปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชัยชนะ (อายตนะ 2)
ชาณิช แปลว่า ผู้บริสุทธิ์แต่กำเนิด (อายตนะ 9)
ณิชชา แปลว่า ผู้เกิดมาบริสุทธิ์ (อายตนะ 9)
อณุภา แปลว่า ฟ้าแลบ (อายตนะ 9)
ภนิตา แปลว่า ผู้บอก (อายตนะ 6)
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรือง (อายตนะ 7)
นิชาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองนาน (อายตนะ 1)
ณฤดี แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้ (อายตนะ 6)

waga
05-10-2011, 09:44 PM
สวัสดีครับ อาจารย์ ผมสมาชิกใหม่ครับ ผมเกิดวันจันทร์ครับ นามสกุลตกเลข 50 รบกวนอาจารย์ดูชื่อให้ผมสักหน่อยครับ อยากได้ อักษร ช นำหน้าครับ ลองหาดูแล้วมีน้อยมาก และก็หาความหมายไม่เจอคับ เช่น ชพกร เเปลว่าอะไรครับ

noppakorn
05-11-2011, 09:57 AM
สวัสดีครับ อาจารย์ ผมสมาชิกใหม่ครับ ผมเกิดวันจันทร์ครับ นามสกุลตกเลข 50 รบกวนอาจารย์ดูชื่อให้ผมสักหน่อยครับ อยากได้ อักษร ช นำหน้าครับ ลองหาดูแล้วมีน้อยมาก และก็หาความหมายไม่เจอคับ เช่น ชพกร เเปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

ชพกร แปลว่า ผู้มีปัญญาไหวพริบ (ชพ มาจาก ชว หรือเชาวน์)
ชื่อทักษา 15 สำหรับชายวันจันทร์

ชยกร แปลว่า ผู้สร้างชัยชนะ
ชนธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ในหมู่คน
ชัญกร แปลว่า ผู้สร้างความรู้
ชลดล แปลว่า ผู้บันดาลน้ำ
ชยกฤต แปลว่า ผู้กระทำชัยชนะ
ชนธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในหมู่ชน

waga
05-11-2011, 01:58 PM
ขอบคุณคับอาจารย์

VRZA
05-12-2011, 12:35 PM
เพื่อนอยากเปลี่ยนชื่อคะ เนื่องจากชื่อเดิมมีตัวกาลกิณีอยู่ โดยนามสกุลตกเลข 30 เลยอยากได้ชื่อเลขศาสตร์ 15 โดยชื่อเดิมตกเลข 45 คะ

ผู้ชาย เกิดวันพฤหัส ชื่อเดิมขึ้นต้นด้วย จ คะ รบกวนคุณนพแนะนำชื่งให้หลายๆชื่อด้วยคะ ขอบคุณคะ

kooroo17
05-12-2011, 02:36 PM
รบกวนสอบถาม ชื่อ ชณัฐนันท์ ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
05-12-2011, 02:37 PM
เพื่อนอยากเปลี่ยนชื่อคะ เนื่องจากชื่อเดิมมีตัวกาลกิณีอยู่ โดยนามสกุลตกเลข 30 เลยอยากได้ชื่อเลขศาสตร์ 15 โดยชื่อเดิมตกเลข 45 คะ

ผู้ชาย เกิดวันพฤหัส ชื่อเดิมขึ้นต้นด้วย จ คะ รบกวนคุณนพแนะนำชื่งให้หลายๆชื่อด้วยคะ ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับชายวันพฤหัสฯ

จักร แปลว่า อาวุธ ดินแดน

พบชื่อเดียวครับ

noppakorn
05-12-2011, 02:39 PM
รบกวนสอบถาม ชื่อ ชณัฐนันท์ ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชณัฐนันท์ มาจาก ชา +ณัฐ+นันท์ แปลว่า เกิดมาเป็นนักปราชญ์ที่มีความสุข,ความยินดีของนักปราชญ์ที่เกิดมา

kuichi
05-13-2011, 01:08 AM
รบกวนสอบถามความหมายของชื่อ ชนัญกาญจน์ ครับ
จะตั้งชื่อให้ลูกสาวน่ะครับ เกิดพรุ่งนี้แล้วตอนบ่าย ๆ รบกวนด้วยนะครับ
ขอบพระคุณมาก ๆ ครับ

noppakorn
05-13-2011, 01:08 PM
รบกวนสอบถามความหมายของชื่อ ชนัญกาญจน์ ครับ
จะตั้งชื่อให้ลูกสาวน่ะครับ เกิดพรุ่งนี้แล้วตอนบ่าย ๆ รบกวนด้วยนะครับ

สวัสดีครับ

ชนัญกาญจน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าดุจทองที่เป็นผู้รู้ในหมู่คน ทักษา 41 (อายตนะ 1) เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อนี้เหมาะกับผู้มีนามสกุลทักษา 24 ,54 ,59 ,63 จะดียิ่งครับ วันจันทร์ วันอังคาร วันพุธกลางวัน วันพฤหัส ห้ามใช้ครับ

trinet
05-14-2011, 12:29 AM
สวัสดีครับ ผมอยากจะเปลี่ยนชื่ออะครับ แต่ไม่รู้ว่าจะตั้งชื่อยังไงให้เป็นมงคลมีความหมายดีอะครับ ผมเกิดวันอาทิตย์ ที่ ๒๔ ธันวาคม ๒๕๓๒ เลขนามสกุล ได้ ๒๗ อะครับ ขอบคุณครับ

memay
05-14-2011, 12:46 AM

สวัสดีครับ

นามสกุลคุณทักษา 42 ใช้ชื่อทักษา 23 ตกที่นั่งหญิงเสน่ห์แรง มักทำการใดๆสำเร็จเพราะมีผู้ชายข้องเกียวช่วยเหลือ สนับสนุน โดยลับๆ (ไม่จำเป็นไม่อยากให้ใช้ครับ) ส่วนทักษารวม 95 และ 100 นั้น ชื่อที่จะมารวมคือทักษา 53 และ 58 เป็นทักษาไม่เป็นมงคลทั้งคู่ครับ ใช้ไม่ได้ครับ สำหรับนามสกุลทักษา 42 นั้นควรใช้ชื่อทักษา 14 ผลรวมได้ 56 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ ทักษา 14 เป็นดาวอาทิตย์และดาวพุธ เป็นความรุ่งเรืองคู่กับปัญญา ผลรวมได้ 5 คือดาวศุภโชค ส่งผลให้ทำการใดก็เจริญครับ ผลรวมทักษา 56 เป็นดาวบุญคู่ครับ ทำการใด้สำเร็จ มีโชคลาภทางการเงินครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันศุกร์(มีศรีนำคือ จฉชซญ)

จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก (อายตนะ 1)
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด (อายตนะ ๘)
ชัญปภา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างแห่งผู้รู้ (อายตนะ 6)
ชิตาปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชัยชนะ (อายตนะ 2)
ชาณิช แปลว่า ผู้บริสุทธิ์แต่กำเนิด (อายตนะ 9)
ณิชชา แปลว่า ผู้เกิดมาบริสุทธิ์ (อายตนะ 9)
อณุภา แปลว่า ฟ้าแลบ (อายตนะ 9)
ภนิตา แปลว่า ผู้บอก (อายตนะ 6)
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรือง (อายตนะ 7)
นิชาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองนาน (อายตนะ 1)
ณฤดี แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้ (อายตนะ 6)

สวัสดีค่ะพี่หมอ ขอบคุณมากๆเลยค่ะที่ช่วยตั้งชื่อให้ แต่ดิฉันมีเรื่องรบกวนพี่หมออีกหน่อยค่ะ คือดิฉันอยากได้ชื่อที่มีความหมาย ถึงความรุ่งเรือง ความก้าวหน้าสำเร็จด้านการงานเเละมีทรัพย์ ด้วยได้ไหมค่ะ ไม่ต้องมีครบก็ได้ค่ะ อยากได้ชื่อที่มีความหมายถึงรัศมีเเห่งความสำเร็จก้าวหน้าค่ะ
รบกวนพี่หมอนพอีกครั้งนะคะ :)

noppakorn
05-15-2011, 08:27 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีค่ะพี่หมอ ขอบคุณมากๆเลยค่ะที่ช่วยตั้งชื่อให้ แต่ดิฉันมีเรื่องรบกวนพี่หมออีกหน่อยค่ะ คือดิฉันอยากได้ชื่อที่มีความหมาย ถึงความรุ่งเรือง ความก้าวหน้าสำเร็จด้านการงานเเละมีทรัพย์ ด้วยได้ไหมค่ะ ไม่ต้องมีครบก็ได้ค่ะ อยากได้ชื่อที่มีความหมายถึงรัศมีเเห่งความสำเร็จก้าวหน้าค่ะ
รบกวนพี่หมอนพอีกครั้งนะคะ :)

สวัสดีครับ

เนื่องจากทักษาน้อยมากครับ คิดได้แค่ชื่อเดียวครับ

ชุติปภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและรุ่งโรจน์

antantz
05-15-2011, 09:15 PM
สวัสดีค่ะ ไม่ทราบว่าจะถามคำถามเหล่านี้ได้รึเปล่าค่ะ อ่านเรื่องการตั้งชื่อแล้วมึนมาก เลยตัดใจถามดีกว่า
1.ลูกชายคนโตชื่อจิรฉัตร ค่ากำลังดาว30 นามสกุลมีค่ากำลังดาว 46 รวมกันแล้วไม่ค่อยดี(ดูจากเว็บอื่น) จะรบกวนขอชื่อใหม่หรือคำแนะนำดีๆได้มั้ยคะ เกิดอังคารที่28 มิ.ย.48 ค่ะ
2.ลูกชายคนที่2 ยังไม่มีชื่อ พยายามตั้งชื่อจากตัวอักษรดีๆแล้ว แต่พอรวมกันก็ไม่ค่อยดีอีก จะคลอด ศุกร์27 พ.ค.54นี้ค่ะ กลางวัน

ขอโทษค่ะหากเป็นคำถามที่ไม่เหมาะสม ถ้าตอบไม่ได้ก็ไม่เป็นไรค่ะ ถ้าได้ก็ขอบพระคุณมากค่ะ

OliveOILZa
05-16-2011, 04:19 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์
อยากทราบความหมายของชื่อ จิตาพัชญ์ ค่ะ
ขอขอบพระคุณในความกรุณาค่ะ

panita2011
05-16-2011, 09:30 PM
เกิดวันพฤหัสบดี ค่ะ รบกวนขอชื่อทักษา 24 อายตนะ 8
ขอให้มีครบทั้ง ศรี เดช มูลละ มนตรี นะค่ะ อุตสาหะไม่เอา

และนามสกุล 41 อายตนะ 6 ด้วยนะค่ะ

และขอคำอธิฐานสิ่งที่ต้องทำในวันเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ

ps. ชื่อและนามสกุล ทักษา เหมาะสมกันหรือไม่ค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ ขอให้ท่านมีความสุข อิ่มด้วยผลบุญตลอดไปค่ะ

panita2011
05-16-2011, 09:51 PM
สงสัยมานานแล้วค่ะ รบกวนอธิบาย ถึงข้อดีข้อเสีย และชั่งน้ำหนักระหว่าง
ชือทักษา 24 และ 42 ด้วยค่ะ
แล้วถ้าเอามาบวกนามสกุล 41 และ 63 ระหว่าง 2 คู่นี้ อันไหนดีกว่ากันค่ะ
และค่าอายตนะ 6 กับ 8 อันไหนดีกว่ากัน

ทำงานเกี่ยวกับ งานธุรการ การจัดการ การเงิน พวกนี้ค่ะ อนาคตอยากมีตำแหน่งหน้าที่การงานที่สูงขึ้น
และอยากมีกิจการเป็นของตนเอง มีคนนับถือและเพื่อนที่ชื่นชมรักใคร่
เห็นว่าจะเปลี่ยนชื่อต้องคำนวณชะตา และพื้นดวงด้วย ใช่มั้ยค่ะ
จึงอยากทราบว่าอันไหนที่เหมาะสมกับเรา

เกิดวันพฤหัสค่ะ ที่ 21 ตค. 26 ปีกุลค่ะ (พฤหัส ย่าง วันศุกร์ เวลา 0.21 น. นับเป็นวันพฤหัสใช่มั้ยค่ะ )

รบกวนช่วยแนะนำ และหาชื่อและนามสกุลที่เหมาะสมให้ด้วยนะค่ะ ด้วยความเคารพ นับถือ

Duponk
05-16-2011, 11:14 PM
รบกวน อ.นพ ด้วยนะค่ะ..อาจจะเห็นดิฉันเข้ามาสอบถาม อ.นพ หลายกระทู้ แต่ชื่อต่างๆที่ถามมาล้วนแล้วแต่เป็นคนในบ้านทั้งสิ้นค่ะ
คราวนี้ขอรบกวนสอบถามชื่อ เจษฎากร ฟุ้งเกียรติคุณ เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 09 ตุลาคม 2540 ค่ะ
ไม่ทราบว่าชื่อของเขาเหมาะสมแล้วหรือไม่ค่ะ..แต่เท่าที่สังเกตเด็กคนนี้จะดื้อเงียบแล้วก็ไม่มีความคิดเป็นของตนเอง...
บางครั้งก็ชอบทำตัวมึนๆ เฉื่อยชา..ไม่กระตือรือร้นเหมือนเด็กอื่นๆ รบกวน อ.นพ ด้วยนะค่ะ

และอยากทราบว่าโดยทั่วไป ชื่อเล่นมีผลกับชีวิตเราเหมือนกับชื่อจริงหรือไม่ค่ะ เด็กคนนี้ชื่อเล่นชื่อ ปูนปั้น ค่ะ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง และขออนุโมทนาบุญค่ะ

OliveOILZa
05-17-2011, 10:15 AM
เกิดวันพฤหัสบดี ค่ะ รบกวนขอชื่อทักษา 24 อายตนะ 8
ขอให้มีครบทั้ง ศรี เดช มูลละ มนตรี นะค่ะ อุตสาหะไม่เอา

และนามสกุล 41 อายตนะ 6 ด้วยนะค่ะ

และขอคำอธิฐานสิ่งที่ต้องทำในวันเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ

ps. ชื่อและนามสกุล ทักษา เหมาะสมกันหรือไม่ค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ ขอให้ท่านมีความสุข อิ่มด้วยผลบุญตลอดไปค่ะ

พี่คะหนูอยากช่วยเลยหามาให้ค่ะ
1. ภัสสรา แปลว่า รัศมีเรืองรอง อายตนะ 7
2. มาณวี (มานะวี) แปลว่า หญิงสาว อายตนะ 6
3. อรกัญญา (ออระกันยา) แปลว่า หญิงงาม อายตนะ 1
4. อรณิชชา (ออระนิดชา) แปลว่า สตรีผู้บริสุทธิ์ อายตนะ 9
5. โกลัญญา (โกลันยา) แปลว่า สตรีผู้เกิดในตระกูลสูง อายตนะ 1
6. บุปผบฏ (บุบผะบด) แปลว่า ผ้าประดับดอกไม้ อายตนะ 9
7. จารวี แปลว่า ผู้งดงาม อายตนะ 8
8. จารุณี แปลว่า สาวรุ่นที่มีความน่ารัก อายตนะ 1
9. ลัญฉกร (ลัดฉะกอน) แปลว่า ตราที่ใช้ตีหรือประทับ อายตนะ 1

ชอบชื่อไหนก็เลือกใช้ได้เลยนะคะ ผ่านการตรวจสอบมาแล้วทุกชื่อว่าดีจริงค่ะ อ้ออักษรอุตสาหะไม่ใช่ว่าไม่ดีเสมอไปนะคะ
อุตสาหะ หมายถึง มีความมานะอดทนขยันหมั่นเพียร ทำให้ประสบความสำเร็จในธุรกิจหรือการงานในทุกๆด้านค่ะ อย่าคิดในทางที่ไม่ดีเลยนะคะ
เดี๋ยวจะทำให้ไม่สบายใจไปเปล่าๆ ทั้งนี้ชีวิตเราจะดีขึ้นหรือไม่ก็อยู่ที่เราแล้วล่ะค่ะ ขอแค่ คิดดี ทำดี พูดดี แค่นี้สิ่งดีๆก็จะเกิดขึ้นเองค่ะ
แต่ถ้าเรา คิดไม่ดี ทำไม่ดี พูดไม่ดี ต่อให้ชื่อดีแค่ไหน ทำการใดๆก็ไม่เจริญเช่นกันค่ะ ;D
;Dขอให้มีความสุขความเจริญในชีวิตทุกๆด้านนะคะ ;D

kuichi
05-17-2011, 05:08 PM

สวัสดีครับ

ชนัญกาญจน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าดุจทองที่เป็นผู้รู้ในหมู่คน ทักษา 41 (อายตนะ 1) เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อนี้เหมาะกับผู้มีนามสกุลทักษา 24 ,54 ,59 ,63 จะดียิ่งครับ วันจันทร์ วันอังคาร วันพุธกลางวัน วันพฤหัส ห้ามใช้ครับ

สวัสดีครับ
ขอบพระคุณมากครับ ลูกสาวคลอดแล้วแข็งแรงดี ขอบพระคุณอีกครั้งครับ ^^

memay
05-19-2011, 07:44 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่าชื่อ เจณิชตา มีความหมายไหมค่ะและมีค่าอาตยานะ6เท่าใด รบกวนด้วยนะคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

noppakorn
05-20-2011, 12:13 PM
สวัสดีค่ะ ไม่ทราบว่าจะถามคำถามเหล่านี้ได้รึเปล่าค่ะ อ่านเรื่องการตั้งชื่อแล้วมึนมาก เลยตัดใจถามดีกว่า
1.ลูกชายคนโตชื่อจิรฉัตร ค่ากำลังดาว30 นามสกุลมีค่ากำลังดาว 46 รวมกันแล้วไม่ค่อยดี(ดูจากเว็บอื่น) จะรบกวนขอชื่อใหม่หรือคำแนะนำดีๆได้มั้ยคะ เกิดอังคารที่28 มิ.ย.48 ค่ะ
2.ลูกชายคนที่2 ยังไม่มีชื่อ พยายามตั้งชื่อจากตัวอักษรดีๆแล้ว แต่พอรวมกันก็ไม่ค่อยดีอีก จะคลอด ศุกร์27 พ.ค.54นี้ค่ะ กลางวัน

ขอโทษค่ะหากเป็นคำถามที่ไม่เหมาะสม ถ้าตอบไม่ได้ก็ไม่เป็นไรค่ะ ถ้าได้ก็ขอบพระคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

1. จิรฉัตร ทักษา 30 ตกทักษา เป็นธาตุน้ำกับธาตุลม ผู้ได้ทักษาเจริญรุ่งเรือง แต่มีปัญหาโดยตลอดซึ่งเป็นปัญหาที่แก้ไขยากยิ่ง มักมีโรคร้าย ควรเปลี่ยนชื่อครับ นามสกุลทักษา 46 เป็นมงคลแต่ผลรวมนามสกุลทักษา 76 เป็นดาวบาปพบดาวบุญ ส่งผลให้ชีวิตมักมีปัญหา ครอบครัวแตกร้าวได้
ชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้คือชื่อทักษา 19 เป็นอาทิตย์และดาวเกตุ บอกถึงความเจริญรุ่งเรือง มีผู้สนับสนุน และมีความสำเร็จสูง แต่ทำการใหญ่ควรรอบคอบจึงจะดีเลิศ (ให้ทักษานี้เพราะเปลี่ยนชื่อ ไม่ได้มีแต่กำเนิด) ผลรวมคือ 65 ตกที่นั่งมีโชคและความสำเร็จทั้งการเงินและความรัก

2. ลูกชายคนที่สองขอแนะนำชื่อทักษา 45 ผลรวมได้ทักษา 91 เป็นทักษาที่เหมาะสมกับชาย ทักษานี้หญิงห้ามใช้เด็ดขาด เช่นเดียวกับทักษา 19 ครับ เพราะจะส่งผลเสียต่อหญิงนั้น
(แต่หากจะนำไปเปลี่ยนชื่อให้ลูกชายที่เกิดวันอังคารก็สามารถใช้ได้เช่นกันครับ เพราะดีเช่นกัน)

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันอังคาร

ชลธี แปลว่า ทะเล,ผู้มีปัญญาดุจสายน้ำ (อายตนะ 9)
รณฤทธิ แปลว่า ผู้เก่งกล้าในการรบ (อายตนะ 1)
วรภพ แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ (อายตนะ ๘)
วิภพ แปลว่า ผู้เก่งกล้าและวิเศษ (อายตนะ 2)
วุฒิเดช แปลว่า ผู้เจริญด้วยอำนาจ (อายตนะ 2)
พชรเดช แปลว่า ผู้มีอำนาจดุจเพชร (อายตนะ 9)
ธามาธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งเกียรติยศ (อายตนะ 9)
ธนฤทธิ แปลว่า ผู้มีวาสนาบารมีและทรัพย์ (อายตนะ 1)
ธฤตนารา แปลว่า ผู้มีรัศมีรุ่งเรืองมั่นคง (อายตนะ 9)
ดลดิเรก แปลว่า ผู้มีหลักฐานดีและมีมาก (อายตนะ ๘)
นรภัทร แปลว่า คนดีงาม (อายตนะ 9)
ทัตเทพ แปลว่า เทวดาให้มา (อายตนะ 1)

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันศุกร์

พันธ์ธิติ แปลว่า ผู้มีความรู้มั่นคง (อายตนะ ๘)
พฤทธ์พิบูล แปลว่า ผู้สมบูรณ์ด้วยความฉลาด (อายตนะ 2)
พฤฒินันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในความเจริญ (อายตนะ 1)
ภาษณ์วิชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้ในการพูด (อายตนะ 7)
ศุภณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความดีงาม (อายตนะ 7)
สุทธิ์สมิต แปลว่า ผู้มีใจเบิกบานอันบริสุทธิ์ (อายตนะ 1)
สัณห์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และเรียบร้อย (อายตนะ ๘)
อนุศิษฎ์ แปลว่า ผู้ได้รับการสั่งสอน (อายตนะ 6)
กิตตน์นพัต แปลว่า ผู้ริเริ่มที่ได้แสดง (อายตนะ 9)
อัณณ์อธิป แปลว่า ผู้เป็นใหญ่แห่งแม่น้ำ (อายตนะ 9)

noppakorn
05-20-2011, 12:14 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ จิตาพัชญ์ ค่ะ

สวัสดีครับ

จิตาพัชญ์ แปลว่า ผู้มีกรอบในหัวใจ

noppakorn
05-20-2011, 01:00 PM

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 หากต้องการเดช ศรี มูละ และมนตรี คงไม่ได้ครบหมดครับ เนื่องจากค่าเลขทักษาต่ำ แต่พยัญชนะกลุ่ม เดช และมนตรี ค่อนข้างสูง และคุณยังไม่เอาพยัญชนะกลุ่มมูละ ซึ่งเป็นตัวสะกดส่วนใหญ่ในกลุ่มเดชและมนตรี และวันพฤหัสนั้น กาลกิณีเป็นตัวสะกดด้วย คงทำให้ได้ยากครับ และไม่มีเวลาคิดให้จริงๆครับ เนื่องจากคำถามของท่านอื่นก็มีเยอะมากครับ ช่วงนี้ตอบแทบไม่ทันแล้วครับ เอาเป็นว่าเท่าที่ได้น่ะครับ นามสกุลทักษา 41 เป็นทักษาดี ผลรวมได้ 65 เป็นวาสนาความสำเร็จทางการเงินครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัส

เขมปัณฑา แปลว่า ผู้มีความสุขด้วยปัญญา (อายตนะ 9)
โสภิลภา แปลว่า ผู้มีความงามเป็นลาภ,ผู้ได้รับความงาม (อายตนะ๘)
คณิณภกร แปลว่า ผู้สร้างแสงสว่างที่เป็นใหญ่ในหมู่คน (อายตนะ2)
สุภปัณฑา (สุบ ปัน ดา) แปลว่า ผู้ปัญญาและสวยงาม (อายตนะ 6)
กฤตศิริ แปลว่า ผู้สร้างมิ่งขวัญ (ค่าอายตนะ 7)
ณสิริ แปลว่า มีความรู้เป็นมงคล,ที่เป็นมงคล (อายตนะ ๘)
อิษฏา แปลว่า ผู้น่าปรารถนา (อายตนะ 2)
ภณลภัส แปลว่า ผู้พูดแล้วมีลาภ (อายตนะ 7)

นามสกุลทักษา 41

อชิระธีรัช แปลว่า นักปราชญ์ผู้ว่องไว (อายตนะ 2)
จรัสอารยา แปลว่า ประเสริฐและรุ่งเรือง (อายตนะ 2)
ปวีณหิรัญ แปลว่า ฉลาดและมีเงิน (อายตนะ 2)
กฤษณ์ลักษิกา แปลว่า มีวาสนาดีดุจพระกฤษณะ (อายตนะ 2)
อาชว์ลาภิณ แปลว่า มีลาภอย่างว่องไว (อายตนะ 2)

คำอธิษฐาน หลังเปลี่ยนชื่อแล้ว ให้แวะไปทำบุญสร้างทาน ด้วยการปล่อยชีวิต ไปตลาดทีไหนก็ได้ เห็นเขาขายปลาจะปลาอะไรก็ตาม ที่แม่ค้ายังไม่ได้ใช้อะไรไปทิ่มแทงมัน ซื้อชีวิตเขา แล้วนำไปปล่อยยังแม่น้ำหรือลำคลองใหญ่ที่มีน้ำไหลไปมา (ห้าตัว เก้าตัว หรืออย่างน้อยที่สุดหนึ่งตัวตามกำลังทรัพย์) ขณะปล่อยปลา ให้อธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า(ชื่อใหม่)ได้เป็นบุคคลใหม่แล้ว ขอสิ่งที่ไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลายที่เคยติดตัวข้าฯ ขอให้ปลา..(ชื่อปลา)ช่วยนำไปด้วย ให้สิ่งทีไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลาย ไหลไปกับสายน้ำ และขอให้ชีวิตของปลา...ให้ไปเวียนว่ายตามกรรมของท่านทั้งหลายเทอญ ขอให้นับแต่นี้มีแต่สิ่งที่ดีงามบังเกิดขึ้นในตัวข้าฯ กระทำการใดๆ ขอให้สำเร็จ ๆๆ ทุกประการเทอญ " เสร็จแล้วให้ล้างมือล้างเท้า อธิษฐานว่า "สิ่งที่ดีให้ติดตัวข้า สิ่งชั่วช้าให้ลอยตามน้ำไป"
กลับบ้านก็กรวดน้ำอธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า (ชื่อใหม่) วันนี้ได้ทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิต...(ชื่อสัตว์) ให้รอดพ้นไปเวียนว่ายตามกรรม ด้วยกุศลผลบุญนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของข้าพเจ้า พระเคราะห์ทุกๆพระองค์ พระภูมิเทวา เจ้าที่เจ้าทางที่ดูแลบ้านข้าพเจ้า ที่ทำงานของข้าพเจ้า และ..(ชื่อผู้ให้นามใหม่).ขอให้ท่านทั้งหลายได้โปรดรับและร่วมอนุโมทนากุศลผลบุญนี้ของข้าพเจ้าด้วยเทอญ"

noppakorn
05-20-2011, 01:11 PM
สงสัยมานานแล้วค่ะ รบกวนอธิบาย ถึงข้อดีข้อเสีย และชั่งน้ำหนักระหว่าง
ชือทักษา 24 และ 42 ด้วยค่ะ
แล้วถ้าเอามาบวกนามสกุล 41 และ 63 ระหว่าง 2 คู่นี้ อันไหนดีกว่ากันค่ะ
และค่าอายตนะ 6 กับ 8 อันไหนดีกว่ากัน

ทำงานเกี่ยวกับ งานธุรการ การจัดการ การเงิน พวกนี้ค่ะ อนาคตอยากมีตำแหน่งหน้าที่การงานที่สูงขึ้น
และอยากมีกิจการเป็นของตนเอง มีคนนับถือและเพื่อนที่ชื่นชมรักใคร่
เห็นว่าจะเปลี่ยนชื่อต้องคำนวณชะตา และพื้นดวงด้วย ใช่มั้ยค่ะ
จึงอยากทราบว่าอันไหนที่เหมาะสมกับเรา

เกิดวันพฤหัสค่ะ ที่ 21 ตค. 26 ปีกุลค่ะ (พฤหัส ย่าง วันศุกร์ เวลา 0.21 น. นับเป็นวันพฤหัสใช่มั้ยค่ะ )

รบกวนช่วยแนะนำ และหาชื่อและนามสกุลที่เหมาะสมให้ด้วยนะค่ะ ด้วยความเคารพ นับถือ

สวัสดีครับ

เรื่องพื้นฐานชะตานั้นคงต้องให้โหรทางนี้ตรวจสอบครับ ส่วนที่ต้องการสำหรับการตั้งชื่อนั้น คือเพื่อมาดูวันเกิด และวันที่เกิดเป็นวันราศีใดๆ เป็นธาตุอะไรเพื่อที่จะมาวิเคราะห์ให้ได้ธาตุชื่อดวงดาวที่เป็นมงคลครับ ไม่ได้ตรวจฐานชะตาให้ เนื่องจากไม่ชำนาญครับ แต่การแจ้งชื่อและวันเกิดที่คุณให้มานั้น มีผลกับการตั้งชื่อมาก เพราะได้รายละเอียดมาประกอบค่าดวงดาวได้มากครับ
คุณเป็นคนเกิดวันพฤหัสครับ ปีเกิดเป็นธาตุไม้ครับ ทักษา 24 รวมกับสกุลทักษา 41 ผลรวมได้ 65 และทักษา 42 รวมกับนามสกุลทักษา 63 ได้ 105 ดูจากปีเกิดคุณควรใช้ทักษา 41 เพราะปีธาตุคุณคือธาตุไม้ ดาวพุธเป็นธาตุน้ำ และอาทิตย์ เป็นธาตุไฟ ย่อมส่งเสริมปีเกิดคุณครับ ฉะนั้นทักษานี้จึงเหมาะมากกว่า ทักษา 63 ครับ

ชื่อและสกุลได้ให้ไปแล้วที่กระทู้ก่อนหน้าครับ

noppakorn
05-20-2011, 01:22 PM
รบกวน อ.นพ ด้วยนะค่ะ..อาจจะเห็นดิฉันเข้ามาสอบถาม อ.นพ หลายกระทู้ แต่ชื่อต่างๆที่ถามมาล้วนแล้วแต่เป็นคนในบ้านทั้งสิ้นค่ะ
คราวนี้ขอรบกวนสอบถามชื่อ เจษฎากร ฟุ้งเกียรติคุณ เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 09 ตุลาคม 2540 ค่ะ
ไม่ทราบว่าชื่อของเขาเหมาะสมแล้วหรือไม่ค่ะ..แต่เท่าที่สังเกตเด็กคนนี้จะดื้อเงียบแล้วก็ไม่มีความคิดเป็นของตนเอง...
บางครั้งก็ชอบทำตัวมึนๆ เฉื่อยชา..ไม่กระตือรือร้นเหมือนเด็กอื่นๆ รบกวน อ.นพ ด้วยนะค่ะ

และอยากทราบว่าโดยทั่วไป ชื่อเล่นมีผลกับชีวิตเราเหมือนกับชื่อจริงหรือไม่ค่ะ เด็กคนนี้ชื่อเล่นชื่อ ปูนปั้น ค่ะ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง และขออนุโมทนาบุญค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อเล่นนั้นเรื่องทักษา ไม่เกี่ยวข้องครับ แต่การตั้งชื่อเด็กนั้น เปรียบพ่อแม่ดุจพรหม การตั้งชื่อเล่นก็ควรให้เป็นมงคล เพราะพ่อแม่เรียกเขาว่ากันว่า เหมือนวาจาพระร่วง เรียกอย่างไร ก็จะเป็นอย่างนั้น เมื่อเรียกปูนปั้น ก็อาจทำให้เด็กเป็นคนแข็งกระด้างดังวาจาได้ครับ
เจษฎากร ทักษา 23 ชื่อนี้ผู้ชายห้ามใช้ครับ เพราะจะเสียคนเพราะหญิง นามสกุล ฟุ้งเกียรติคุณ เป็นทักษา 52 ตกที่นั่งลำบากอุปสรรคสูง เป็นทักษาที่หาชื่อดีมาเป็นผลรวมที่ดีไม่ได้ครับ ผลรวมได้ 75 เป็นทักษาไม่เป็นมงคล ตกที่นั่งชีวิตพลิกผัน จากดีกลายเป็นร้าย ครับ ชื่อนี้ต้องเปลี่ยนครับ เอาไว้โตขึ้นไม่ดีครับ ชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้คือทักษา 45 ผลรวมได้ 97 เป็นมงคลปานกลางครับ ลักษณะนิสัยนั้นเกิดจากฐานปีเกิดและเวลาตกฟาก ยังงัยๆ ลองไปให้โหราศาสตร์ที่ชำนาญผูกดวงดูน่ะครับ

noppakorn
05-20-2011, 01:38 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่าชื่อ เจณิชตา มีความหมายไหมค่ะและมีค่าอาตยานะ6เท่าใด รบกวนด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

เจณิชตา คำนี้ไม่มีคำศัพท์ตรงตัวครับ
เจ แปลว่า อาหารที่ไม่มีคาว
ณิชตา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์
เจณิชตา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ไร้คาว ทักษา 23 (อายตนะ 7)

antantz
05-20-2011, 02:02 PM

สวัสดีครับ

1. จิรฉัตร ทักษา 30 ตกทักษา เป็นธาตุน้ำกับธาตุลม ผู้ได้ทักษาเจริญรุ่งเรือง แต่มีปัญหาโดยตลอดซึ่งเป็นปัญหาที่แก้ไขยากยิ่ง มักมีโรคร้าย ควรเปลี่ยนชื่อครับ นามสกุลทักษา 46 เป็นมงคลแต่ผลรวมนามสกุลทักษา 76 เป็นดาวบาปพบดาวบุญ ส่งผลให้ชีวิตมักมีปัญหา ครอบครัวแตกร้าวได้
ชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้คือชื่อทักษา 19 เป็นอาทิตย์และดาวเกตุ บอกถึงความเจริญรุ่งเรือง มีผู้สนับสนุน และมีความสำเร็จสูง แต่ทำการใหญ่ควรรอบคอบจึงจะดีเลิศ (ให้ทักษานี้เพราะเปลี่ยนชื่อ ไม่ได้มีแต่กำเนิด) ผลรวมคือ 65 ตกที่นั่งมีโชคและความสำเร็จทั้งการเงินและความรัก

2. ลูกชายคนที่สองขอแนะนำชื่อทักษา 45 ผลรวมได้ทักษา 91 เป็นทักษาที่เหมาะสมกับชาย ทักษานี้หญิงห้ามใช้เด็ดขาด เช่นเดียวกับทักษา 19 ครับ เพราะจะส่งผลเสียต่อหญิงนั้น
(แต่หากจะนำไปเปลี่ยนชื่อให้ลูกชายที่เกิดวันอังคารก็สามารถใช้ได้เช่นกันครับ เพราะดีเช่นกัน)

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันอังคาร

ชลธี แปลว่า ทะเล,ผู้มีปัญญาดุจสายน้ำ (อายตนะ 9)
รณฤทธิ แปลว่า ผู้เก่งกล้าในการรบ (อายตนะ 1)
วรภพ แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ (อายตนะ ๘)
วิภพ แปลว่า ผู้เก่งกล้าและวิเศษ (อายตนะ 2)
วุฒิเดช แปลว่า ผู้เจริญด้วยอำนาจ (อายตนะ 2)
ธามาธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งเกียรติยศ (อายตนะ 9)
ธนฤทธิ แปลว่า ผู้มีวาสนาบารมีและทรัพย์ (อายตนะ 1)
ธฤตนารา แปลว่า ผู้มีรัศมีรุ่งเรืองมั่นคง (อายตนะ 9)
ดลดิเรก แปลว่า ผู้มีหลักฐานดีและมีมาก (อายตนะ ๘)
นรภัทร แปลว่า คนดีงาม (อายตนะ 9)
ทัตเทพ แปลว่า เทวดาให้มา (อายตนะ 1)

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันศุกร์

พันธ์ธิติ แปลว่า ผู้มีความรู้มั่นคง (อายตนะ ๘)
พฤทธ์พิบูล แปลว่า ผู้สมบูรณ์ด้วยความฉลาด (อายตนะ 2)
พฤฒินันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในความเจริญ (อายตนะ 1)
ภาษณ์วิชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้ในการพูด (อายตนะ 7)
ศุภณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความดีงาม (อายตนะ 7)
สุทธิ์สมิต แปลว่า ผู้มีใจเบิกบานอันบริสุทธิ์ (อายตนะ 1)
สัณห์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และเรียบร้อย (อายตนะ ๘)
อนุศิษฎ์ แปลว่า ผู้ได้รับการสั่งสอน (อายตนะ 6)
กิตตน์นพัต แปลว่า ผู้ริเริ่มที่ได้แสดง (อายตนะ 9)
อัณณ์อธิป แปลว่า ผู้เป็นใหญ่แห่งแม่น้ำ (อายตนะ 9)

ขอบพระคุณมากค่ะ เซ่ออยู่ตั้งนานว่าหาไม่เจอว่ากระทู้ของตัวเองอยู่ตรงไหน เลยหาคำตอบไม่เจอ ขอบพระคุณมากค่ะ

memay
05-20-2011, 04:18 PM

สวัสดีครับ

เจณิชตา คำนี้ไม่มีคำศัพท์ตรงตัวครับ
เจณิชตา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ไร้คาว ทักษา 23 (อายตนะ 7)

ขอบคุณมากค่ะ รบกวนขอฤกษ์สำหรับเปลี่ยนชื่อในเดือนมิถุนาเเละกรกฎาด้วยได้ไหมค่ะ

noppakorn
05-20-2011, 09:02 PM

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากค่ะ รบกวนขอฤกษ์สำหรับเปลี่ยนชื่อในเดือนมิถุนาเเละกรกฎาด้วยได้ไหมค่ะ

สวัสดีครับ

ฤกษ์เดือนกรกฏาคม ยังไม่ได้เรียบเรียงครับ เอาเดือนมิถุนายนก่อนน่ะครับ

ฤกษ์ดีเดือนมิถุนายน 2554 :- วันศุกร์ที่ 3 มิย.เวลา 9.00-10.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันพุธที่ 8 มิย. เวลา 13.00-14.59 น.(1.00-4.59 น.) วันศุกร์ที่ 10 มิย.เวลา 9.00-10.59 น. เวลา 13.00-16.59 น. วันพฤหัสที่ 16 มิย. เวลา 13.00-14.59 น.(1.00 – 6.59 น.) วันจันทร์ที่ 20 มิย. เวลา 9.00-12.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันศุกร์ที่ 24 มิย.เวลา 11.00-16.59 น. (1.00-2.59 น.) วันอังคารที่ 28 มิย.เวลา 7.00-8.59 น เวลา 13.00-14.59 น. ( 3.00-4.59 และ 19-20.59 น.) วันพฤหัสฯที่ 30 มิย.เวลา 9.00 -10.59 น. เวลา 15.00 -16.59 น.(21.00-22.59 น.)

kwanda
05-22-2011, 09:25 AM
รบกวนอยากทราบความหมายชื่อค่ะ

ฌาริณดา

noppakorn
05-22-2011, 10:42 AM
รบกวนอยากทราบความหมายชื่อค่ะ

ฌาริณดา

สวัสดีครับ

ฌาริณดา คำว่า ริณ ไม่มีคำศัพท์ครับ อุปมัยว่า มาจากคำว่า ริน แล้วเปลี่ยน น เป็น ณ ครับ แต่ไม่ถูกหลักภาษาครับ คำว่า ฌา มาจาก ฌาณ กร่อน ณ ทิ้ง ฉะนั้นควรเขียนเป็น "ฌารินดา" จึงถูกต้องกว่าครับ

ฌารินดา แปลว่า หญิงผู้ค่อยๆเพ่งพิจารณา

Duponk
05-22-2011, 05:09 PM

สวัสดีครับ

ชื่อเล่นนั้นเรื่องทักษา ไม่เกี่ยวข้องครับ แต่การตั้งชื่อเด็กนั้น เปรียบพ่อแม่ดุจพรหม การตั้งชื่อเล่นก็ควรให้เป็นมงคล เพราะพ่อแม่เรียกเขาว่ากันว่า เหมือนวาจาพระร่วง เรียกอย่างไร ก็จะเป็นอย่างนั้น เมื่อเรียกปูนปั้น ก็อาจทำให้เด็กเป็นคนแข็งกระด้างดังวาจาได้ครับ
เจษฎากร ทักษา 23 ชื่อนี้ผู้ชายห้ามใช้ครับ เพราะจะเสียคนเพราะหญิง นามสกุล ฟุ้งเกียรติคุณ เป็นทักษา 52 ตกที่นั่งลำบากอุปสรรคสูง เป็นทักษาที่หาชื่อดีมาเป็นผลรวมที่ดีไม่ได้ครับ ผลรวมได้ 75 เป็นทักษาไม่เป็นมงคล ตกที่นั่งชีวิตพลิกผัน จากดีกลายเป็นร้าย ครับ ชื่อนี้ต้องเปลี่ยนครับ เอาไว้โตขึ้นไม่ดีครับ ชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้คือทักษา 45 ผลรวมได้ 97 เป็นมงคลปานกลางครับ ลักษณะนิสัยนั้นเกิดจากฐานปีเกิดและเวลาตกฟาก ยังงัยๆ ลองไปให้โหราศาสตร์ที่ชำนาญผูกดวงดูน่ะครับ

ขอบพระคุณ อ.นพ มากๆค่ะที่กรุณาตอบข้อซักถาม
จากข้างต้นที่ อ.นพ..บอกว่านามสกุล เป็นทักษา 52 ตกที่นั่งลำบากอุปสรรค ซึ่งได้นำไปปรึกษาแม่ของเด็กซึ่งเคยมีความตั้งใจแต่แรกแล้วว่าจะให้เปลี่ยนนามสกุลเป็นนามสกุลของแม่เด็ก คือ ปรางทอง
จึงอยากรบกวนให้

1. รบกวน อ.นพ ช่วยตั้งชื่อจริงมงคล ให้เด็กคนนี้ด้วยนะค่ะ ใช้นามสกุล ปรางทอง อ้างอิงในการตั้งชื่อค่ะเพราะหากอนาคตชีวิตเด็กคนนี้ต้องเป็นไปตามเกณฑ์ของชื่อ เจษฎากร ก็สงสารแม่เด็กค่ะ เพราะปัจจุบันมีกันเพียง สองคนแม่ลูก ( พ่อเสียชีวิต) (เกิดวัน พฤหัวบดี ที่ 09 ตุลาคม 2540)
2. รบกวน อ.นพ ตั้งชื่อเล่น ให้ด้วยนะค่ะ..(ชื่อเดิมชื่อปูนปั้น...ทำให้เด็กคนนี้ไม่มีชีวิตชีวา และแข็งกระด้าง

ขอบพระคุณ อ. นพ อย่างสูงค่ะ

ขออนุโมทนาบุญที่ อ.นพ ได้ทำทั้ง อดีต ปัจจุบัน และอนาคต ค่ะ...สาธุ

lek.nichaya
05-22-2011, 07:19 PM
สวัสดีค่ะ

อยากรบกวนพี่ช่วยตั้งชื่อลูกสาวให้หน่อยค่ะ
น้องเกิดวัน อาทิตย์ นามสกุ ล ลิชนะเธียร ค่ะอยากได้ ซัก 10 ชื่อเพื่อเลือกค่ะขอบคุณมากน่ะค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล ลิชนะเธียร ทักษา 46 มีสองทักษามงคลครับ คือทักษา 14 ผลรวม 60 และทักษา 54 ผลรวม 100 ทั้งสองทักษาต้องหมั่นทำบุญสร้างทานชีวิตจะรุ่งเรืองยิ่ง

ณัฏฐธยาน์(นัด ทะ ทะ ยา) แปลว่า ผู้มีปัญญาเพ่งพิจดังนักปราชญ์
ฐนิย์ชลธี(ทะ นิ ชน ละ ที) แปลว่า สายน้ำที่ตั้งมั่น,ทะเลที่ตั้งมั่น
ฑัยห์นรียา (ดัย นะ รี ยา) แปลว่า สตรีผู้ชอบทำความดี
พนิตพิมพ์ แปลว่า แบบอย่างอันน่ารัก
มานีณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีมานะ
ปิยะณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นที่รัก
ณัฏฐ์นิยา แปลว่า ผู้พึ่งตนเองด้วยความรอบรู้
จิตราณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ปรานีต
ติณณาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ผ่านพ้น

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและบริสุทธิ์
เกตุญาดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นธงชัย
ณฤดี แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
กาณฑปภา แปลว่า ผู้เจริญตามขั้นตอนแห่งความรู้
กนกธนัญ แปลว่า ผุ้มีความรู้เรื่องทองคำและทรัพย์สิน
ภูรี แปลว่า แผ่นดิน ผู้มีปัญญากว้างไกล
ภารุจา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองยิ่ง
ภาวิกา แปลว่า ผู้มีความเจริญ
ภูริชา แปลว่า แผ่นดิน
พรภา แปลว่า แสงอันประเสริฐ

ลองเลือกดูสักทักษา เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมใส่บาตรพระสักรูปน่ะครับ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรม และเสริมชะตา

ขออนุญาต นำืชื่อไปให้พี่สาวนะคะ ขอบพระคุณมากๆค่ะ

kwanda
05-22-2011, 08:45 PM
ขอบคุณมากๆเลยนะคะ

noppakorn
05-22-2011, 11:22 PM
ขอบพระคุณ อ.นพ มากๆค่ะที่กรุณาตอบข้อซักถาม
จากข้างต้นที่ อ.นพ..บอกว่านามสกุล เป็นทักษา 52 ตกที่นั่งลำบากอุปสรรค ซึ่งได้นำไปปรึกษาแม่ของเด็กซึ่งเคยมีความตั้งใจแต่แรกแล้วว่าจะให้เปลี่ยนนามสกุลเป็นนามสกุลของแม่เด็ก คือ ปรางทอง
จึงอยากรบกวนให้

1. รบกวน อ.นพ ช่วยตั้งชื่อจริงมงคล ให้เด็กคนนี้ด้วยนะค่ะ ใช้นามสกุล ปรางทอง อ้างอิงในการตั้งชื่อค่ะเพราะหากอนาคตชีวิตเด็กคนนี้ต้องเป็นไปตามเกณฑ์ของชื่อ เจษฎากร ก็สงสารแม่เด็กค่ะ เพราะปัจจุบันมีกันเพียง สองคนแม่ลูก ( พ่อเสียชีวิต) (เกิดวัน พฤหัวบดี ที่ 09 ตุลาคม 2540)
2. รบกวน อ.นพ ตั้งชื่อเล่น ให้ด้วยนะค่ะ..(ชื่อเดิมชื่อปูนปั้น...ทำให้เด็กคนนี้ไม่มีชีวิตชีวา และแข็งกระด้าง

ขอบพระคุณ อ. นพ อย่างสูงค่ะ

ขออนุโมทนาบุญที่ อ.นพ ได้ทำทั้ง อดีต ปัจจุบัน และอนาคต ค่ะ...สาธุ

สวัสดีครับ

นามสกุล ปรางทอง ทักษา 18 ชื่อที่เหมาะสมกับเด็กผู้นี้คือทักษา 24 เป็นความรักกตัญญู และปัญญามาคู่กัน บอกถึงความสำเร็จ โชค มิตรสหาย ดีทั้งการงานและความรัก ความเจริญ ผลรวมได้ 42 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

เจษฎาการ แปลว่า ผู้มีการกระทำที่ยิ่งใหญ่ที่สุด,การกระทำที่เจริญยิ่ง (แก้ไขชื่อเดิมเติมสระอาที่ กร)
ณัฐภณ แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์
ณัฐภกร แปลว่า ปราชญ์ผู้สร้างแสงสว่าง
ณัชชวกร แปลว่า ผู้ปราดเปรื่องที่เกิดมาให้ความรู้ (นัด ชะ วะ กอน)
ณัชวิภู แปลว่า ผุ้เป็นเจ้าที่ให้ความรู้
ณกรณ์ แปลว่า ผู้อยู่ในการริเริ่ม
ณสิริ แปลว่า ผู้อยู่ในความเป็นมงคล
จิรายุ แปลว่า ผู้มีอายุยืน
อิษฏา แปลว่า น่าปรารถนา
ญาณพล แปลว่า ผู้มีกำลังและความรอบรู้

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมใส่บาตรพระสักรูปน่ะครับ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรม และเสริมชะตา

memay
05-23-2011, 10:44 AM
สวัสดีค่ะ รบกวนหน่อยนะคะ อยากทราบว่า ชื่อ เจสิตา มีความหมายไหมค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

noppakorn
05-23-2011, 01:05 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนหน่อยนะคะ อยากทราบว่า ชื่อ เจสิตา มีความหมายไหมค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

สวัสดีครับ

จำได้ว่าเพิ่งตอบคำถามนี้ไปเมื่อสองสามวันก่อนน่ะครับ คุณคงไม่ได้ย้อนหากระทู้ที่ถาม (ไม่แน่ใจว่าท่านเดียวกันหรือไม่) ชื่อนี้เข้าใจว่า มาจากภาษาต่างประเทศครับ แต่เป็นภาษาไทยก็พอแปลได้ว่า

เจสิตา แปลว่า บริสุทธิ์ไม่มีคาว (เจ แปลว่า ไร้ของคาว ,ไร้เนื้อสัตว์ / สิตา แปลว่า บริสุทธิ์)

memay
05-23-2011, 04:09 PM

สวัสดีครับ

จำได้ว่าเพิ่งตอบคำถามนี้ไปเมื่อสองสามวันก่อนน่ะครับ คุณคงไม่ได้ย้อนหากระทู้ที่ถาม (ไม่แน่ใจว่าท่านเดียวกันหรือไม่) ชื่อนี้เข้าใจว่า มาจากภาษาต่างประเทศครับ แต่เป็นภาษาไทยก็พอแปลได้ว่า

เจสิตา แปลว่า บริสุทธิ์ไม่มีคาว (เจ แปลว่า ไร้ของคาว ,ไร้เนื้อสัตว์ / สิตา แปลว่า บริสุทธิ์)

ขอบคุณค่ะ ครั้งที่แล้วดิฉันถามความหมายของ เจณิชตา ไปค่ะ ไม่ทราบว่ามีความหมายเดียวกับเจสิตา
ขอบคุณมากค่ะที่ช่วยหาความหมายให้

noppakorn
05-23-2011, 05:05 PM

สวัสดีครับ

ขอบคุณค่ะ ครั้งที่แล้วดิฉันถามความหมายของ เจณิชตา ไปค่ะ ไม่ทราบว่ามีความหมายเดียวกับเจสิตา
ขอบคุณมากค่ะที่ช่วยหาความหมายให้

สวัสดีครับ

เข้าใจว่าคำถามเดียวกัน เพราะคำแปลคล้ายกันครับ ที่จริงคำเต็มของชื่อถ้าเป็นไทย ก็จะเป็น เจนสิตา แปลว่า ผู้ชัดเจนในความบริสุทธิ์,ผู้เห็นความบริสุทธิ์ ส่วน เจณิชตา แปลว่า หญิงผู้บริสุทธิ์ไม่มีคาว ที่ถูกต้องเขียน เจนณิชตา หญิงผู้คุ้นเคยความบริสุทธิ์(สะอาด) ครับ

memay
05-24-2011, 01:36 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

เข้าใจว่าคำถามเดียวกัน เพราะคำแปลคล้ายกันครับ ที่จริงคำเต็มของชื่อถ้าเป็นไทย ก็จะเป็น เจนสิตา แปลว่า ผู้ชัดเจนในความบริสุทธิ์,ผู้เห็นความบริสุทธิ์ ส่วน เจณิชตา แปลว่า หญิงผู้บริสุทธิ์ไม่มีคาว ที่ถูกต้องเขียน เจนณิชตา หญิงผู้คุ้นเคยความบริสุทธิ์(สะอาด) ครับ

OliveOILZa
05-24-2011, 10:17 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อผู้ชายเกิดวันอาทิตย์ ที่เหมาะกับ นามสกุล ชุมพร ให้หน่อยค่ะ

noppakorn
05-25-2011, 12:10 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อผู้ชายเกิดวันอาทิตย์ ที่เหมาะกับ นามสกุล ชุมพร ให้หน่อยค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล ชุมพร ทักษา 20 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 36 เป็นดาวคู่มิตร หมายถึงความสำเร็จ ทั้งงานเงินและความรัก ผลรวมได้ 56 เป็นโชควาสนาทางการเงิน

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันอาทิตย์

วัชรนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชมดังเพชร (อายตนะ ๘)
กรัณย์กร แปลว่า ผู้สร้างการงาน (อายตนะ 2)
ชิรเวธน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาเฉียบแหลมว่องไว (อายตนะ 1)
ณชนนกรณ์ แปลว่า ผู้ชำนาญจากเชื้อสายที่มีความรู้ (อายตนะ๘)
ณฐธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงความรู้ (อายตนะ 1)
ณฐพรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้ยิ่ง (อายตนะ 6)
ณฐชนนท์ แปลว่า ผู้ยินดีที่เกิ้ดมามีความรู้ (อายตนะ 9)
ธัชธรรม์ แปลว่า ผู้เป็นดังธงแห่งความดี (อายตนะ 8)
ชวัลพัชร แปลว่า ผู้เข้มแข็งและรุ่งเอง,ผู้มีคุณค่าดังเพชรอันรุ่งเรือง (อายตนะ 8)
วรพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ (อายตนะ 9)
พัชรธนัน แปลว่า ผู้ร่ำรวยเพชร (อายตนะ 6)
พชรธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงเพชร ((อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรม และเสริมชะตา

yungyung
05-25-2011, 08:18 PM
ชารียา แปลว่าอะไร

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตามหมวดหมู่อักษร)

OliveOILZa
05-25-2011, 09:38 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อหลานสาวคนแรกให้ด้วยค่ะ จะผ่าคลอดวันเสาร์นี้ค่ะเวลา 9.00 น. ขอชื่อทักษา 15 นะคะ ไม่เกิน 2 พยางค์ค่ะ
แม่ชื่อ รัชญา พ่อชื่อ นภัทร นามสกุลทักษา 44 ค่ะ
ขอขอบพระคุณในความกรุณาค่ะ ;D

noppakorn
05-26-2011, 11:36 AM
ชารียา แปลว่าอะไร

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตามหมวดหมู่อักษร)

ชารียา แปลว่า เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่แต่เกิด

noppakorn
05-26-2011, 11:59 AM
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อหลานสาวคนแรกให้ด้วยค่ะ จะผ่าคลอดวันเสาร์นี้ค่ะเวลา 9.00 น. ขอชื่อทักษา 15 นะคะ ไม่เกิน 2 พยางค์ค่ะ
แม่ชื่อ รัชญา พ่อชื่อ นภัทร นามสกุลทักษา 44 ค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันเสาร์ (ตั้งจากชื่อพ่อแม่น่ะครับอาจมีสามพยางค์)

ภัทรญา (พัดทระยา) แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐ
ภัทรชุดา แปลว่า เรืองรองด้วยความดีงาม
ธฤตชญา แปลว่า ผู้มีปัญญาตั้งมั่น
ณัทญา แปลว่า ผู้รอบรู้ในการให้ความรู้
ญาภัทร แปลว่า ผู้ดีงามที่รอบรู้
ชัญญา แปลว่า ผู้ประเสริฐ
ญาธิป แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ด้วยความรู้ (ศรีนำ+มนตรี)
สุชญา แปลว่า ผู้รอบรู้ดี

ขอให้เด็กมีสุขภาพแข็งแรง ปัญญาแตกฉาน ว่านอนสอนง่ายครับ

OliveOILZa
05-26-2011, 01:17 PM

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันเสาร์ (ตั้งจากชื่อพ่อแม่น่ะครับอาจมีสามพยางค์)

ภัทรญา (พัดทระยา) แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐ
ภัทรชุดา แปลว่า เรืองรองด้วยความดีงาม
ธฤตชญา แปลว่า ผู้มีปัญญาตั้งมั่น
ณัทญา แปลว่า ผู้รอบรู้ในการให้ความรู้
ญาภัทร แปลว่า ผู้ดีงามที่รอบรู้
ชัญญา แปลว่า ผู้ประเสริฐ
ญาธิป แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ด้วยความรู้ (ศรีนำ+มนตรี)
สุชญา แปลว่า ผู้รอบรู้ดี

ขอให้เด็กมีสุขภาพแข็งแรง ปัญญาแตกฉาน ว่านอนสอนง่ายครับ

ขอบคุณนะคะอาจารย์ ;D

GroupGine
05-26-2011, 03:01 PM
สวัสดีคับ พี่นพ

พอ ดีว่าผมอยากเปลี่ยนชื่อใหม่คับ

เกิด วันศุกร์ที่ 27 พฤษภาคม 2531 เวลา 21.29 น

ชื่อ เดิม ผม กฤษฎา กุมรัมย์ รู้สึกว่าทำอารัยไม่ค่อยจะดีเลยคับ ตกเลขไม่ค่อยดีเลย ทั้ง ชื่อ และนามสกุล

ถ้าเป็นไป ได้ อยากได้ชื่อ ขึ้นต้น ด้วย ช คับ หรือ ชื่อไรก้อได้ ที่เหมอะกับตัวผมคับ

รบกวน ขอ ทราบว่าฤกษ์ในการเปลี่ยนชื่อ ที่ ดีหน่อย นะคับ
ขอบคุณคับ

chuleekorn
05-27-2011, 08:02 AM
สวัสดีคะ รบกวนขอชื่อใหม่นะคะ ชื่อเดิม ชุลีกร วงศ์เจริญ เกิดวันเสาร์ที่ 21 มิถุนายน 2523 ต้องการจะเปลี่ยนชื่อที่ขึ้นต้นด้วยสระนะคะ รบกวนด้วยคะ

noppakorn
05-27-2011, 02:18 PM

พอ ดีว่าผมอยากเปลี่ยนชื่อใหม่คับ

เกิด วันศุกร์ที่ 27 พฤษภาคม 2531 เวลา 21.29 น

ชื่อ เดิม ผม กฤษฎา กุมรัมย์ รู้สึกว่าทำอารัยไม่ค่อยจะดีเลยคับ ตกเลขไม่ค่อยดีเลย ทั้ง ชื่อ และนามสกุล

ถ้าเป็นไป ได้ อยากได้ชื่อ ขึ้นต้น ด้วย ช คับ หรือ ชื่อไรก้อได้ ที่เหมอะกับตัวผมคับ

รบกวน ขอ ทราบว่าฤกษ์ในการเปลี่ยนชื่อ ที่ ดีหน่อย นะคับ
ขอบคุณคับ

สวัสดีครับ

ชื่อเดิมตกทักษา 12 เป็นเลขขัดแย้งในตัวเอง ตกน้ำกับไฟ นามสกุลทักษา 37 เลขไม่ดีครับ หาชื่อที่มีมงคลมาร่วมจึงจะดี ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 19 เป็นความรุ่งเรืองและความสำเร็จ ผลรวมทักษาได้ 56 ตกความสำเร็จทั้งงานและความรัก การเงินดี เนื่องจากนามสกุลไม่ดีนัก ควรหมั่นทำดี สร้างบุญสร้างกุศล สวดมนต์เสมอๆ และมีกตัญญูเพื่อผลบุญมาหนุนเสริมให้ได้เต็มครับ

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันศุกร์

ชัญญกฤต แปลว่า ผู้สร้างความรู้อันประเสริฐ
ชินธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในชัยชนะแล้ว
ชิตณาณ แปลว่า ผู้หยั่งรู้ในชัยชนะ
ชิตณัท แปลว่า ผู้มีชัยชนะในการให้ความรู้
ชนัญฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมความรู้ของหมู่คน
ชนภูมิ แปลว่า ผู้มีปัญญาในหมู่คน

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรม และเสริมชะตา

noppakorn
05-27-2011, 02:28 PM
สวัสดีคะ รบกวนขอชื่อใหม่นะคะ ชื่อเดิม ชุลีกร วงศ์เจริญ เกิดวันเสาร์ที่ 21 มิถุนายน 2523 ต้องการจะเปลี่ยนชื่อที่ขึ้นต้นด้วยสระนะคะ รบกวนด้วยคะ

สวัสดีครับ

นามสกุล วงศ์เจริญ ทักษา 44 ชื่อที่เป็นมงคลยิ่งคือทักษา 15 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมได้ 59 เป็นทักษาสมปราถนามีมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันเสาร์

เกสรา แปลว่า เกสรดอกไม้
เขมรดา แปลว่า ผู้ยินดีแล้วในความสุข
เขมิกา แปลว่า ผู้มีความสุขสำราญ
เบญญาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยปัญญา
เปมิกา แปลว่า ผู้เป็นที่รัก
เมธาชา แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นปราชญ์
โชติกา แปลว่า ผู้รุ่งเรือง
สุชญา แปลว่า ผู้มีความรู้ดี
อุชุกร แปลว่า ผู้สัตย์ชื่อที่รุ่งเรือง
อุรุชา แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นใหญ่
ภูริตา แปลว่า หญิงเจ้าปัญญา
ภูวิดา แปลว่า หญิงแห่งแผ่นดิน

GroupGine
05-27-2011, 04:09 PM

ขอบคุณคับ

สวัสดีครับ

ชื่อเดิมตกทักษา 12 เป็นเลขขัดแย้งในตัวเอง ตกน้ำกับไฟ นามสกุลทักษา 37 เลขไม่ดีครับ หาชื่อที่มีมงคลมาร่วมจึงจะดี ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 19 เป็นความรุ่งเรืองและความสำเร็จ ผลรวมทักษาได้ 56 ตกความสำเร็จทั้งงานและความรัก การเงินดี เนื่องจากนามสกุลไม่ดีนัก ควรหมั่นทำดี สร้างบุญสร้างกุศล สวดมนต์เสมอๆ และมีกตัญญูเพื่อผลบุญมาหนุนเสริมให้ได้เต็มครับ

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันศุกร์

ชัญญกฤต แปลว่า ผู้สร้างความรู้อันประเสริฐ
ชินธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในชัยชนะแล้ว
ชิตณาณ แปลว่า ผู้หยั่งรู้ในชัยชนะ
ชิตณัท แปลว่า ผู้มีชัยชนะในการให้ความรู้
ชนัญฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมความรู้ของหมู่คน
ชนภูมิ แปลว่า ผู้มีปัญญาในหมู่คน

ขอบคุณมากๆคับ

noppakorn
05-27-2011, 04:42 PM
สวัสดีครับ

ขอบคุณมากๆคับ
[/quote]
สวัสดีครับ
ฤกษ์ดีเดือนมิถุนายน 2554 วันศุกร์ที่ 3 มิย.เวลา 9.00-10.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันพุธที่ 8 มิย. เวลา 13.00-14.59 น.(1.00-4.59 น.) วันศุกร์ที่ 10 มิย.เวลา 9.00-10.59 น. เวลา 13.00-16.59 น. วันพฤหัสที่ 16 มิย. เวลา 13.00-14.59 น.(1.00 – 6.59 น.) วันจันทร์ที่ 20 มิย. เวลา 9.00-12.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันศุกร์ที่ 24 มิย.เวลา 11.00-16.59 น. (1.00-2.59 น.) วันอังคารที่ 28 มิย.เวลา 7.00-8.59 น เวลา 13.00-14.59 น. ( 3.00-4.59 และ 19-20.59 น.) วันพฤหัสฯที่ 30 มิย.เวลา 9.00 -10.59 น. เวลา 15.00 -16.59 น.(21.00-22.59 น.)

ฺbuddy
05-29-2011, 09:44 AM
รบกวนสอบถามค่ะ

เกิดวันที่ 17 มิ.ย. 2515 เวลา 02.00 น.

ถ้าใช้ชื่อ ชินเกษมา ได้มั๊ยคะ นามสกุล ชินวรกิจ
มีความหมายหรือไม่ แปลอะไร อ่านอย่างไรดี

noppakorn
05-29-2011, 01:15 PM
รบกวนสอบถามค่ะ

เกิดวันที่ 17 มิ.ย. 2515 เวลา 02.00 น.

ถ้าใช้ชื่อ ชินเกษมา ได้มั๊ยคะ นามสกุล ชินวรกิจ
มีความหมายหรือไม่ แปลอะไร อ่านอย่างไรดี

สวัสดีครับ

ชินเกษมา แปลว่า มีความสุขที่เป็นผู้ชนะ (ทักษา 24 )
ชินวรกิจ แปลว่า งานอันประเสริฐของผู้ชนะ (ทักษา 32)

ชื่อทักษา 24 เป็นทักษามงคล วันเสาร์ใช้ชื่อนี้ได้ไม่มีกาลกิณี นามสกุลทักษา 32 ผลรวมได้ 56 เป็นมงคลยิ่ง(โชคความสำเร็จ ความรักการเงินดี)

chantana rosjai
05-31-2011, 06:40 PM
[ฉันทนา แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
06-01-2011, 12:22 PM
ฉันทนา แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

ฉันทนา แปลว่า ผู้มีความพอใจ ผู้มีความรักใคร่ (ฉันท+อน)

ปัจจุบันจากเพลงลูกทุ่ง นำมาเป็นสื่อความหมายถึง สาวโรงงาน ครับ

chareya
06-02-2011, 06:06 AM
ชรีญา มีคำแปลมั๊ยค่ะ
ช่วยหาคำแปลให้หน่อยได้ไหมค่ะ อยากทราบว่าแปลว่าอะไร

noppakorn
06-02-2011, 01:58 PM
ชรีญา มีคำแปลมั๊ยค่ะ
ช่วยหาคำแปลให้หน่อยได้ไหมค่ะ อยากทราบว่าแปลว่าอะไร

สวัสดีครับ

ชรีญา (ชรี มาจาก ชร เติมสระอี) แปลว่า ผู้รู้เรื่องน้ำ

apic
06-03-2011, 01:10 PM
สวัสดีครับ ผมอยากเปลี่ยนชื่อครับ เพราะทำอะไรก็ไม่ประสบความสำเร็จเลย จะทำอะไรก็ไม่ได้อย่างที่ต้องการล้มเหลวตลอดครับ

ชื่อ จงกล หลงแย้ม เกิดวันศุกร์ ที่ 19 พฤศจิกายน 2519 เวลา 08.00 น.

ขอบคุณครับ

noppakorn
06-03-2011, 02:06 PM
สวัสดีครับ ผมอยากเปลี่ยนชื่อครับ เพราะทำอะไรก็ไม่ประสบความสำเร็จเลย จะทำอะไรก็ไม่ได้อย่างที่ต้องการล้มเหลวตลอดครับ

ชื่อ จงกล หลงแย้ม เกิดวันศุกร์ ที่ 19 พฤศจิกายน 2519 เวลา 08.00 น.

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชื่อจงกล ทักษา 15 เป็นมงคลนาม แต่คุณเกิดวันศุกร์ ชื่อนี้มี ล เป็นกาลกิณี นามสกุล หลงแย้ม ทักษา 30 ผลรวม 45 ชื่อนี้หากเป็นลูกน้องคนจะก้าวหน้า มีผู้ใหญ่สนับสนุน สติปัญญาดี แต่เนื่องจากมี ล เป็นกาลกิณีกำกับหลังอยู่ จึงมักมีอะไรเปลี่ยนแปลงครับ เปลี่ยนชื่อใหม่หรือเมื่อจะเปลี่ยนชื่อแล้ว ก็ให้เปลี่ยนเป็นทักษาชื่อ 24 เป็นความรักกตัญญูและปัญญา บอกถึงความสำเร็จทั้งความรัก การงานและการเงิน ผลรวมได้ทักษา 54 เป็นความสำเร็จด้วยบุญและปัญญา ครับ (แนะชื่อใหม่ปฏิบัติดี ภายใน3 เดือนเห็นผลอย่างไรช่วยแจ้งกลับมาด้วยน่ะครับ)

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันศุกร์ มีมูละนำ

ณัฐภณ (นัด ถะ พน) แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์
ฐนณัท (ถะ นะ นัด) แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันมั่นคง
ฐนฤทธิ (ถะ นะ ริด) แปลว่า ผู้มีอำนาจมั่นคง
ณัทธนิก (นัด ทะ นิก) แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่ให้ความรู้
ณฐธาม (นะถะทาม) แปลว่า ปราชญ์ผู้มียศศักดิ์
ณฐปณต (นะถะปะนด) แปลว่า ผู้อ่อนน้อมดังนักปราชญ์

คำอธิษฐาน หลังเปลี่ยนชื่อแล้ว ให้แวะไปทำบุญสร้างทาน ด้วยการปล่อยชีวิต ไปตลาดทีไหนก็ได้ เห็นเขาขายปลาจะปลาอะไรก็ตาม ที่แม่ค้ายังไม่ได้ใช้อะไรไปทิ่มแทงมัน ซื้อชีวิตเขา แล้วนำไปปล่อยยังแม่น้ำหรือลำคลองใหญ่ที่มีน้ำไหลไปมา (ห้าตัว เก้าตัว หรืออย่างน้อยที่สุดหนึ่งตัวตามกำลังทรัพย์) ขณะปล่อยปลา ให้อธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า(ชื่อใหม่)ได้เป็นบุคคลใหม่แล้ว ขอสิ่งที่ไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลายที่เคยติดตัวข้าฯ ขอให้ปลา..(ชื่อปลา)ช่วยนำไปด้วย ให้สิ่งทีไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลาย ไหลไปกับสายน้ำ และขอให้ชีวิตของปลา...ให้ไปเวียนว่ายตามกรรมของท่านทั้งหลายเทอญ ขอให้นับแต่นี้มีแต่สิ่งที่ดีงามบังเกิดขึ้นในตัวข้าฯ กระทำการใดๆ ขอให้สำเร็จ ๆๆ ทุกประการเทอญ "จากนั้น ให้ทานอาหารปลา เสร็จแล้วให้ล้างมือล้างเท้า อธิษฐานว่า "สิ่งที่ดีให้ติดตัวข้า สิ่งชั่วช้าให้ลอยตามน้ำไป" กลับบ้านก็กรวดน้ำอธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า (ชื่อใหม่) วันนี้ได้ทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิต...(ชื่อสัตว์) ให้รอดพ้นไปเวียนว่ายตามกรรม ด้วยกุศลผลบุญนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของข้าพเจ้า พระเคราะห์ทุกๆพระองค์ พระภูมิเทวา เจ้าที่เจ้าทางที่ดูแลบ้านข้าพเจ้า ที่ทำงานของข้าพเจ้า และ..(ชื่อผู้ให้นามใหม่).ขอให้ท่านทั้งหลายได้โปรดรับและร่วมอนุโมทนากุศลผลบุญนี้ของข้าพเจ้าด้วยเทอญ"

lhinglhing
06-03-2011, 05:41 PM
สวัสดีค่ะ

ขอรบกวนหน่อยนะคะ

ชื่อ จิรา แปลว่าอะไรคะ
ชื่อ จันทิรา แปลว่าอะไรคะ

ขอบคุณที่เสียสละเวลามาตอบคำถามนะคะ

noppakorn
06-03-2011, 08:49 PM
สวัสดีค่ะ

ขอรบกวนหน่อยนะคะ

ชื่อ จิรา แปลว่าอะไรคะ
ชื่อ จันทิรา แปลว่าอะไรคะ

ขอบคุณที่เสียสละเวลามาตอบคำถามนะคะ

สวัสดีครับ

จิรา แปลว่า นาน,ช้า
จันทิรา แปลว่า พระจันทร์

mickii3z
06-03-2011, 08:54 PM
สวัสดีครับอีกครั้งครับอาจารย์...

พอดีว่าจะได้หลานวันจันทร์ที่ 6 นี้แหละครับ... ก็เลยอยากได้ชื่อไว้ต้อนรับหลานสักหน่อย

นามสกุล "จันทร์สว่าง" ครับ แต่ยังไม่ทราบจริงๆ ว่าจะเป็นผู้ชาย หรือผู้หญิง...
คงต้องรบกวน ขอความกรุณาอาจารย์ตั้งชื่อมงคลเป็นของขวัญให้กับหลานหน่อยครับ...

ขอบพระคุณอย่างสูงหากอาจารย์จะกรุณาครับ
ขอบพระคุณครับ :)

lhinglhing
06-03-2011, 10:26 PM

noppakorn
06-03-2011, 11:56 PM
สวัสดีครับอีกครั้งครับอาจารย์...

พอดีว่าจะได้หลานวันจันทร์ที่ 6 นี้แหละครับ... ก็เลยอยากได้ชื่อไว้ต้อนรับหลานสักหน่อย

นามสกุล "จันทร์สว่าง" ครับ แต่ยังไม่ทราบจริงๆ ว่าจะเป็นผู้ชาย หรือผู้หญิง...
คงต้องรบกวน ขอความกรุณาอาจารย์ตั้งชื่อมงคลเป็นของขวัญให้กับหลานหน่อยครับ...

ขอบพระคุณอย่างสูงหากอาจารย์จะกรุณาครับ

สวัสดีครับ

นามสกุล จันทร์สว่าง ทักษา 46 ชื่อทักษาที่เหมาะสม ชายให้ใช้ทักษา 19 ผลรวมได้ 65 เป็นมงคลยิ่ง หญิงให้ใช้ทักษา 54 ผลรวมได้ 100 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันจันทร์

ณชธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในความรู้ (ณะชะทริด)
ณปณต แปลว่า ผู้อยู่ในความอ่อนน้อม (นะปะนด)
วรภพ แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ
กฤตชัย แปลว่า ผู้มีชัยชนะด้วยการกระทำ
นรภัทร แปลว่า คนดีงาม

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันจันทร์

รัฐศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งแห่งประเทศ
รัฏฐ์ยมล แปลว่า คู่ใจแห่งรัฐ
การัณย์รักษ์ แปลว่า ผู้รักษาหน้าที่การงาน
พงศ์คณภรณ์ แปลว่า เชื้อสายผู้ค้ำจุนดูแลหมู่คน
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้
นลณัฐรัตน์ แปลว่า ผุ้มีคุณค่าที่มีประกายความรอบรู้

mickii3z
06-04-2011, 02:09 PM

สวัสดีครับ

นามสกุล จันทร์สว่าง ทักษา 46 ชื่อทักษาที่เหมาะสม ชายให้ใช้ทักษา 19 ผลรวมได้ 65 เป็นมงคลยิ่ง หญิงให้ใช้ทักษา 54 ผลรวมได้ 100 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันจันทร์

ณชธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในความรู้ (ณะชะทริด)
ณปณต แปลว่า ผู้อยู่ในความอ่อนน้อม (นะปะนด)
วรภพ แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ
กฤตชัย แปลว่า ผู้มีชัยชนะด้วยการกระทำ
นรภัทร แปลว่า คนดีงาม

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันจันทร์

รัฐศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งแห่งประเทศ
รัฏฐ์ยมล แปลว่า คู่ใจแห่งรัฐ
การัณย์รักษ์ แปลว่า ผู้รักษาหน้าที่การงาน
พงศ์คณภรณ์ แปลว่า เชื้อสายผู้ค้ำจุนดูแลหมู่คน
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้
นลณัฐรัตน์ แปลว่า ผุ้มีคุณค่าที่มีประกายความรอบรู้

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงเลยครับอาจารย์
ขอให้อาจารย์พบเจอแต่สิ่งดีๆ สุขภาพแข็งแรงนะครับ :D

apic
06-04-2011, 04:18 PM

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชื่อจงกล ทักษา 15 เป็นมงคลนาม แต่คุณเกิดวันศุกร์ ชื่อนี้มี ล เป็นกาลกิณี นามสกุล หลงแย้ม ทักษา 30 ผลรวม 45 ชื่อนี้หากเป็นลูกน้องคนจะก้าวหน้า มีผู้ใหญ่สนับสนุน สติปัญญาดี แต่เนื่องจากมี ล เป็นกาลกิณีกำกับหลังอยู่ จึงมักมีอะไรเปลี่ยนแปลงครับ เปลี่ยนชื่อใหม่หรือเมื่อจะเปลี่ยนชื่อแล้ว ก็ให้เปลี่ยนเป็นทักษาชื่อ 24 เป็นความรักกตัญญูและปัญญา บอกถึงความสำเร็จทั้งความรัก การงานและการเงิน ผลรวมได้ทักษา 54 เป็นความสำเร็จด้วยบุญและปัญญา ครับ (แนะชื่อใหม่ปฏิบัติดี ภายใน3 เดือนเห็นผลอย่างไรช่วยแจ้งกลับมาด้วยน่ะครับ)

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันศุกร์ มีมูละนำ

ณัฐภณ (นัด ถะ พน) แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์
ฐนณัท (ถะ นะ นัด) แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันมั่นคง
ฐนฤทธิ (ถะ นะ ริด) แปลว่า ผู้มีอำนาจมั่นคง
ณัทธนิก (นัด ทะ นิก) แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่ให้ความรู้
ณฐธาม (นะถะทาม) แปลว่า ปราชญ์ผู้มียศศักดิ์
ณฐปณต (นะถะปะนด) แปลว่า ผู้อ่อนน้อมดังนักปราชญ์

คำอธิษฐาน หลังเปลี่ยนชื่อแล้ว ให้แวะไปทำบุญสร้างทาน ด้วยการปล่อยชีวิต ไปตลาดทีไหนก็ได้ เห็นเขาขายปลาจะปลาอะไรก็ตาม ที่แม่ค้ายังไม่ได้ใช้อะไรไปทิ่มแทงมัน ซื้อชีวิตเขา แล้วนำไปปล่อยยังแม่น้ำหรือลำคลองใหญ่ที่มีน้ำไหลไปมา (ห้าตัว เก้าตัว หรืออย่างน้อยที่สุดหนึ่งตัวตามกำลังทรัพย์) ขณะปล่อยปลา ให้อธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า(ชื่อใหม่)ได้เป็นบุคคลใหม่แล้ว ขอสิ่งที่ไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลายที่เคยติดตัวข้าฯ ขอให้ปลา..(ชื่อปลา)ช่วยนำไปด้วย ให้สิ่งทีไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลาย ไหลไปกับสายน้ำ และขอให้ชีวิตของปลา...ให้ไปเวียนว่ายตามกรรมของท่านทั้งหลายเทอญ ขอให้นับแต่นี้มีแต่สิ่งที่ดีงามบังเกิดขึ้นในตัวข้าฯ กระทำการใดๆ ขอให้สำเร็จ ๆๆ ทุกประการเทอญ "จากนั้น ให้ทานอาหารปลา เสร็จแล้วให้ล้างมือล้างเท้า อธิษฐานว่า "สิ่งที่ดีให้ติดตัวข้า สิ่งชั่วช้าให้ลอยตามน้ำไป" กลับบ้านก็กรวดน้ำอธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า (ชื่อใหม่) วันนี้ได้ทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิต...(ชื่อสัตว์) ให้รอดพ้นไปเวียนว่ายตามกรรม ด้วยกุศลผลบุญนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของข้าพเจ้า พระเคราะห์ทุกๆพระองค์ พระภูมิเทวา เจ้าที่เจ้าทางที่ดูแลบ้านข้าพเจ้า ที่ทำงานของข้าพเจ้า และ..(ชื่อผู้ให้นามใหม่).ขอให้ท่านทั้งหลายได้โปรดรับและร่วมอนุโมทนากุศลผลบุญนี้ของข้าพเจ้าด้วยเทอญ"

ขอบคุณครับ ได้ผลยังไงผมจะกลับมาบอกนะครับ

ธนชัย
06-04-2011, 07:18 PM
สวัสดีครับอาจารย์นพ

พี่สาวฝากถามครับ เรื่องชื่อลูกชาย เกิดวันอาทิตย์ 30 สิงหาคม 2552 เวลา 11.30 นด.ช. จิรภัทร ถาวร
อยากทราบว่าชื่อนี้เหมาะสมมั้ยช่วยวิเคาระห์ช่วยครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับอาจารย์นพ

noppakorn
06-05-2011, 12:37 PM
สวัสดีครับอาจารย์นพ

พี่สาวฝากถามครับ เรื่องชื่อลูกชาย เกิดวันอาทิตย์ 30 สิงหาคม 2552 เวลา 11.30 นด.ช. จิรภัทร ถาวร
อยากทราบว่าชื่อนี้เหมาะสมมั้ยช่วยวิเคาระห์ช่วยครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับอาจารย์นพ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 นามสกุลตกทักษา 12 ผลรวมได้ทักษา 36 ชื่อเป็นดาวคู่มิตร บอกถึงความรัก ปัญญา ความสำเร็จมิตรมาก มีผู้ช่วยเหลือ ผลรวมได้แก่ดาวคู่มิตร เป็นความสำเร็จ ความเจริญรุ่งเรือง รักความก้าวหน้า แต่ต้องระวังใจไว้นิดหนึ่ง อย่าใช้อารมย์ และมีความคิดเห็นรุนแรง หมั่นเข้าวัดทำบุญใจจะเย็นลง โดยรวม เป็นทักษาดียิ่งครับ

JENIAL
06-05-2011, 09:17 PM
อยากทราบครับว่าชื่อ..ชัยโรจน์สุรดิษ..แปลว่าอะไรครับ..ช่วยหน่อยนะครับ..ขอบคุณครับ ;D ;D

แอ๊ปเปิ้ล
06-05-2011, 10:02 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อ 1.จุฑาทัต (จุ-ทา-ทัด) 2.ชฎานาฏ (ชะ-ดา-นาด) รบกวนด้วยนะคะ ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
06-06-2011, 01:27 PM
อยากทราบครับว่าชื่อ..ชัยโรจน์สุรดิษ..แปลว่าอะไรครับ..ช่วยหน่อยนะครับ..ขอบคุณครับ ;D ;D

สวัสดีครับ

ชัยโรจน์สุรดิษ แปลว่า มีโชคดีดุจเทวดาที่รุ่งเรืองด้วยชัยชนะ

noppakorn
06-06-2011, 01:29 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อ 1.จุฑาทัต (จุ-ทา-ทัด) 2.ชฎานาฏ (ชะ-ดา-นาด) รบกวนด้วยนะคะ ขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับ

จุฑาทัต แปลว่า ผู้ให้มงกุฏ,ผู้ให้สิ่งสูงสุด
ชฎานาฏ แปลว่า ผู้ฟ้อนรำที่โดดเด่น

wutsanom
06-07-2011, 08:58 AM
สวัสดีครับอาจารย์ ขอขอบคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงครับที่แนะนำสิ่งดีๆให้ครอบครัว กะการดี ครับ ตอนนี้แจ้งเกิดให้ลูกชายแล้วครับ ชื่อ ด.ช. ชิตธาริณทร์ กะการดี ชื่อเล่น น้องชิณ เกิดวันอังคาร ที่31 เดือน พ.ค. 54 เวลา 17.20 น. อยากให้อาจารย์ช่วยวิเคราะห์สรุปอีกครั้งครับ ตามกระทู้เดิมที่เคยถามมา(กลัวอาจารย์ลืมครับ)

ผมชื่อ ศราวุฒิ กะการดี ส่วนภรรยาผมชื่อ สุจิตรา กะการดี ภรรยาผมคลอดลูกชายเมื่อวานนี้เองครับ ตอนนี้ผมอยู่ที่โรงพยาบาล เดินหาร้านเน็ตตั้งนานครับกว่าจะเจอ ภรรยาผมคลอดธรรมชาติครับแข็งแรงดีแต่ลูกชายไม่ค่อยแข็งแรงครับอยู่ห้องผู้ป่วยเด็กแรกเกิดเฝ้าดูอาการอยู่ครับหมอบอกว่า หายใจไม่ปกติ กลั้นหายใจ และก็หายใจเบาครับ ผมขอเรียนถามให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ลูกชายด้วยครับ โดยมีรายละเอียดดังนี้ครับ
1.เกิดวันอังคาร ที่ 31 พ.ค. 2554 เวลาประมาณ 17.45 น.
2.เลขทักษา อาจารย์เคยบอกว่าควรใช้เลข 41 แต่ผมอยากได้เลขอายตนะ6ให้ได้ค่าเท่ากับ 9ด้วยครับ ผมทราบดีครับว่าคนละศาสตร์กันแต่อยากได้อย่างนี้จริงๆครับ
3.ผมได้เตรียมชื่อไว้แล้วบ้าง อยากให้อาจารย์ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับว่าชื่อไหนเหมาะสมกว่ากันครับ ชื่อแรก วชิรวิชญ์ ชื่อที่สอง ชิตธารินทร์(ส่วนตัวแอบชอบชื่อนี้ครับเพราะผมกับภรรยาเป็นคนสุรินทร์ในชื่อมีคำว่ารินทร์ด้วย ความหมายก็ดีแปลว่า เจ้าแห่งชัยชนะ ใช่ไหมครับ)
4.ผมตั้งชื่อเล่นให้ลูกว่า ชิน ดีไหมครับช่วยวิเคราะห์และแนะนำด้วยครับ
- สุดท้ายต้องขอขอบคุณอาจารย์ไว้ล่วงหน้าด้วยครับ และต้องกราบขออภัยด้วยครับที่ต้องรบกวนอาจารย์หลายครั้ง ขอให้ผลบุญที่อาจารย์ได้ช่วยผู้คนทั้งหลายช่วยหนุนนำให้อาจารย์โชคดีในทุกๆด้านด้วยครับ ขอขอบคุณอีกครั้งครับ สวัสดีครับ
และคำตอบเดิมคือ ชื่อ วชิรวิชญ์ (ผู้มีปัญญาที่มีคุณค่าดังเพชร) และ ชิตธารินทร์ (ผู้ทรงความยิ่งใหญ่แห่งชัยชนะ) ทักษา 41 ค่าอายตนะ 9 ตามวันเวลาเกิด เป็นวันดีวันหนึ่งของเดือน แต่ปีเกิดกับเวลาเกิดปะทะกันทำให้เด็กเจ็บป่วย ให้ใส่บาตรพระหรือเณร 1 รูปน่ะครับ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรของเด็กและพระเคราะห์ทุกองค์ เด็กจะหายป่วยโดยเร็ว เด็กเกิดวันนี้ใจบุญสุนทาน เติบโตจะเป็นคหบดี ครับ ชื่อทั้งสองที่ถามมา ได้วิเคราะห์แล้ว เป็นชื่อมงคล แต่ว่าทั้งชื่อและนามสกุล ไม่มีพยัญชนะอายุอยู่เลย (ฎ ฏ ฐ ฒ ฑ ณ) จึงอาจจะมีปัญหาเรื่องสุขภาพในภายหน้าได้ ประกอบกับค่าอายตนะ 9 เป็นเลขสูงและยิ่งใหญ่ จึงไม่น่าใช้กับเด็กครับเพราะจะใหญ่เกินชะตา(เวลาเด็กเกิดไม่เหมาะสมกับเลขนี้) ควรใช้อายตนะ 1 หรือ 8 จะดีกว่าน่ะครับ สำหรับชื่อเล่นให้ใช้ชื่อ ชิณ ไม่ใช้ ชิน ครับ เพราะ ณ เป็นพยัญชนะอายุ มีไว้ให้สุขภาพดีครับ ส่วนชื่อ ชิตธารินทร์ นั้น ถ้าไม่สนใจว่าค่าอายตนะจะเปลี่ยน ก็ให้เปลี่ยนเป็น ชิตธาริณทร์ (อายตนะ 7) แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความเป็นใหญ่ในชัยชนะ ครับ

wutsanom
06-07-2011, 09:07 AM
อีกเรื่องครับอาจารย์พอดีลืมถาม

ให้ลูกชายชื่อเล่นว่า น้องชิณ แปลว่าอะไรได้อีกครับ นอกจากที่แปลว่า เก่า โบราณ ชำรุด คร่ำคร่า (เอาแบบแปลออกมาแล้วฟังดูดีครับ)
สุดท้ายขอบคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงครับกับทุกสิ่งทุกอย่างที่ผมได้เคยรบกวนเรียนถามมา (นับว่าบ่อยมาก ตั้งแต่ท้องจนคลอด)ขอให้บุญกุศลนี้ย้อนกลับมายังอาจารย์ให้อาจารย์เจริญๆครับ
ขอขอบคุณอีกครั้งครับ

noppakorn
06-07-2011, 02:31 PM
อีกเรื่องครับอาจารย์พอดีลืมถาม

ให้ลูกชายชื่อเล่นว่า น้องชิณ แปลว่าอะไรได้อีกครับ นอกจากที่แปลว่า เก่า โบราณ ชำรุด คร่ำคร่า (เอาแบบแปลออกมาแล้วฟังดูดีครับ)
สุดท้ายขอบคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงครับกับทุกสิ่งทุกอย่างที่ผมได้เคยรบกวนเรียนถามมา (นับว่าบ่อยมาก ตั้งแต่ท้องจนคลอด)ขอให้บุญกุศลนี้ย้อนกลับมายังอาจารย์ให้อาจารย์เจริญๆครับ
ขอขอบคุณอีกครั้งครับ

สวัสดีครับ

ชิตธาริณทร์ ทักษาชื่อ 41 เป็นธาตุดินและธาตุไฟ ส่งเสริมกันและกัน ทำให้เจริญรุ่งเรือง เหมาะสำหรับผู้ติดต่อค้าขาย เดินทางต่างประเทศ มีความสำเร็จและรุ่งเรือง นามสกุล กะการดี ตกทักษา 19 เป็นทักษามงคล ทักษานี้ เหมาะกับบุรุษอย่างยิ่ง เป็นทักษาความสำเร้จ ความรุ่งเรือง ผลรวมชื่อสกุลได้ทักษา 60 เป็นดาวบุญคู่กับดาวศักดิ์สิทธิ์ ชีวิตเป็นอยู่ค่อนข้างสุขสบาย หมั่นทำบุญสร้างทานมากๆ ผลบุญและสิ่งศักดิ์สิทธิ์หนุนเสริม ทำการใดๆก็ไม่หนักเหนือย สำเร็จโดยง่าย ครับ ชื่อและสกุลนี้ ขาดพยัญชนะกลุ่มศรี แต่ทักษาเป็นดาวบุญจึงทำให้มีคนรักคนช่วยเหลือ

ชิณ หากดูตามคำศัพท์ แปลว่า เก่าแก่ คร่ำคร่า แต่หากดูจากชื่อพระคาถา ชิณบัญชร คำว่า ชิณ มาจากคำว่า ชิน + อาณา กร่อน น และ อา ทิ้ง เหลือ เป็นคำว่า ชิณ แปลว่า อำนาจ ครับ

tao111
06-08-2011, 10:23 AM
รบกวนขอชื่อเด็กชายเกิดวันอาทิตย์ อยากได้เดชขึ้นต้นและเลขอายตนะตก 6,9ครับ นามสกุลทักษา 39
ขอพระคุณอย่างสูงครับ

noppakorn
06-08-2011, 12:12 PM
รบกวนขอชื่อเด็กชายเกิดวันอาทิตย์ อยากได้เดชขึ้นต้นและเลขอายตนะตก 6,9ครับ นามสกุลทักษา 39
ขอพระคุณอย่างสูงครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 39 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือทักษา 24 ผลรวมได้ 63 จึงเป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันอาทิตย์มีเดชนำ

ชินโชติ แปลว่า ความรุ่งเรืองของผู้ชนะ (อายตนะ 9)
ญานธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวยด้วยความรู้ (อายตนะ 9)
ญาณภวัต แปลว่า ผู้เจริญด้วยความหยั่งรู้ (อายตนะ 9)
จักริน แปลว่า พระราชา (อายตนะ 6)
ชยพล แปลว่า ผู้มีพลังแห่งชัยชนะ (อายตนะ 6)

JENIAL
06-09-2011, 01:41 PM
ขอรบกวนอีกครั้งนะครับนามสกุล..เรืองสงฆ์..แปลว่าอะไรครับรบกวนหน่อยนะครับ

noppakorn
06-09-2011, 03:43 PM
ขอรบกวนอีกครั้งนะครับนามสกุล..เรืองสงฆ์..แปลว่าอะไรครับรบกวนหน่อยนะครับ

สวัสดีครับ

เรืองสงฆ์ แปลว่า ผู้ทรงศีลอันแตกฉาน

Digy
06-13-2011, 09:56 AM
สวัสดีคุณนพ
หนุชื่อ นางสาวญาณี ส้มแป้น
เกิดวันที่ 28 มิถุนายน 2526 ปีชวด เวลาประมาณ 9.00 น.
อยากรบกวนให้คุณนพช่วยตั้งชื่อให้ใหม่ค่ะ
(วันเกิดที่แจ้งเป็นวันเกิดจริงนะคะ แต่วันเกิดตามทะเบียนบ้านเป็นวันที่ 12 กรกฎาคม 2527 ค่ะ ไม่ทราบว่าต้องใช้อันไหน)
รู้สึกว่านามสกุลของหนูจะได้ทักษา 25 ชื่อหนูควรจะเป็นทักษา 40 หรือ 65 ดีคะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-13-2011, 03:36 PM
สวัสดีคุณนพ
เกิดวันที่ 28 มิถุนายน 2526 ปีชวด เวลาประมาณ 9.00 น.
อยากรบกวนให้คุณนพช่วยตั้งชื่อให้ใหม่ค่ะ
(วันเกิดที่แจ้งเป็นวันเกิดจริงนะคะ แต่วันเกิดตามทะเบียนบ้านเป็นวันที่ 12 กรกฎาคม 2527 ค่ะ ไม่ทราบว่าต้องใช้อันไหน)
รู้สึกว่านามสกุลของหนูจะได้ทักษา 25 ชื่อหนูควรจะเป็นทักษา 40 หรือ 65 ดีคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล ส้มแป้น ผมจำได้ว่าได้ตอบไปเมื่อไม่กี่วันนี้เองน่ะครับ ไม่ทราบว่าเป็นท่านเดียวกันหรือไม่ แต่จากการวิเคราะห์น่าจะเป็นคนล่ะท่านกัน เพราะธาตุที่ได้ต่างกันครับ วันเกิดจริง 28 มิย. 2526 จึงเป็นวันเกิดที่ถูกต้องครับ เที่ยบปฏิทินแล้ว เป็นวันอังคารครับ ดูจากวันเกิดคุณแล้ว ต้องใช้ทักษา 15 เป็นธาตุไฟและธาตุดิน เพราะขาดสองตัวนี้อยู่ครับ ผลรวมได้ทักษา 40 เป็นทักษามงคล บอกถึงปัญญาและพลังศักดิ์สิทธิ์ ผู้มีชื่อนี้ผลรวมนี้ เป็นคนไม่อยู่นิ่ง มักชอบติดต่อค้าขายหรือเดินทางเสมอๆ หมั่นทำบุญสร้างทาน สวดมนต์ไหว้พระ และกตัญญูต่อบุพการี บุญบารมีจะมาหนุนเสริมให้ดีเลิศครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันอังคาร

ภวิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมแล้ว
มธุรา แปลว่า ผู้มีความหวาน,ผู้มีเสน่ห์
ปาลิดา แปลว่า ผู้ได้รับการคุ้มครอง
ปาณนาถ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของชีวิต,เจ้าชีวิต
ปทิตญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่รุ่งเรือง

nppk
06-13-2011, 10:26 PM
สวัสดีครับอาจารย์นพกรณ์

รบกวนอาจารย์ช่วยหาชื่อที่เหมาะสมกับชายที่เกิดวันอาทิตย์ กลางคืน
เกิดวันที่ 18 มิถุนายน 2533
นามสกุล ทักษา 50
อายตนะ 6 หรือ 9

ขอบคุณมากครับ :)

Digy
06-14-2011, 12:24 AM
สวัสดีคุณนพ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล ส้มแป้น ผมจำได้ว่าได้ตอบไปเมื่อไม่กี่วันนี้เองน่ะครับ ไม่ทราบว่าเป็นท่านเดียวกันหรือไม่ แต่จากการวิเคราะห์น่าจะเป็นคนล่ะท่านกัน เพราะธาตุที่ได้ต่างกันครับ วันเกิดจริง 28 มิย. 2526 จึงเป็นวันเกิดที่ถูกต้องครับ เที่ยบปฏิทินแล้ว เป็นวันอังคารครับ ดูจากวันเกิดคุณแล้ว ต้องใช้ทักษา 15 เป็นธาตุไฟและธาตุดิน เพราะขาดสองตัวนี้อยู่ครับ ผลรวมได้ทักษา 40 เป็นทักษามงคล บอกถึงปัญญาและพลังศักดิ์สิทธิ์ ผู้มีชื่อนี้ผลรวมนี้ เป็นคนไม่อยู่นิ่ง มักชอบติดต่อค้าขายหรือเดินทางเสมอๆ หมั่นทำบุญสร้างทาน สวดมนต์ไหว้พระ และกตัญญูต่อบุพการี บุญบารมีจะมาหนุนเสริมให้ดีเลิศครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันอังคาร

ภวิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมแล้ว
มธุรา แปลว่า ผู้มีความหวาน,ผู้มีเสน่ห์
ปาลิดา แปลว่า ผู้ได้รับการคุ้มครอง
ปาณนาถ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของชีวิต,เจ้าชีวิต
ปทิตญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่รุ่งเรือง

ขอบพระคุณค่ะคุณนพ
คนละคนกันค่ะ (คนนั้นเป็นน้องสาวค่ะ)
ก่อนอื่นต้องขออภัยก่อนนะคะ...คือว่าน้องสาวแจ้งปีเกิดให้ผิดนะคะ
หนูเกิด พ.ศ.2527 ค่ะ เพราะจำได้ว่าเกิดวันพฤหัสบดี
ยังไงรบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อให้ใหม่นะคะ

ขอบอภัยและขอบคุณค่ะ

VRZA
06-14-2011, 01:27 PM
รบกวนคุณนพหาชื่อใหม่ให้เพื่อนหน่อยคะ นามสกุลเลขศาสตร์30 อยากได้ชื่อเลข 15 ขึ้นต้นด้วยตัวอะไรก็ได้ ,,, เพื่อนเป็นผู้ชายเกิดวันพฤหัสคะ
และอยากรบกวนถามว่า ชยกร แปลว่าอะไรคะ

ขอบคุณล่วงหน้าคะ

juthatip chayaluck
06-14-2011, 05:05 PM
อยากให้ตั้งชื่ิอใหม่ให้ค่ะ เพราะตอนนี้ต้องการเปลี่ยนชื่อแต่ไม่รู้ชื่อเก่าถูกโฉลกหรือเปล่าคะ เกิดวันเสาร์ 10 ก.ค 2508 เวลา 05.30 น.
มีคนบอกชื่อนามสกุลไม่ถูกกัน ชื่อ จุฑาทิพย์ ฉายาลักษณ์ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-15-2011, 09:23 AM
สวัสดีครับอาจารย์นพกรณ์

รบกวนอาจารย์ช่วยหาชื่อที่เหมาะสมกับชายที่เกิดวันอาทิตย์ กลางคืน
เกิดวันที่ 18 มิถุนายน 2533
นามสกุล ทักษา 50
อายตนะ 6 หรือ 9

ขอบคุณมากครับ :)

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 50 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 45 ผลรวมได้ 95 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันอาทิตย์

ชัยชวินทร์ แปลว่า ผู้เป็นเจ้าแห่งไหวพริบที่มีชัยชนะ (อายตนะ6)
ชัยชยันต์ แปลว่า ผู้ได้รับชัยชนะในชัยชนะ (อายตนะ 6)
วิชญ์นวิน แปลว่า คนหนุ่มที่เป็นผู้รู้,นักปราชญ์หนุ่ม (อายตนะ 9)
รัญชน์นิบุณ แปลว่า ผู้มีฝีมืออันน่ายินดี (อายตนะ 6)
ณณัฐรัชต์ แปลว่า ในความเป็นนักปราชญ์ผู้มีสมบัติ (อายตนะ 9)
กรัณย์พล แปลว่า ผู้มีพลังในหน้าที่การงาน (อายตนะ 6)

noppakorn
06-15-2011, 09:30 AM
สวัสดีคุณนพ
ขอบคุณค่ะ

ขอบพระคุณค่ะคุณนพ
คนละคนกันค่ะ (คนนั้นเป็นน้องสาวค่ะ)
ก่อนอื่นต้องขออภัยก่อนนะคะ...คือว่าน้องสาวแจ้งปีเกิดให้ผิดนะคะ
หนูเกิด พ.ศ.2527 ค่ะ เพราะจำได้ว่าเกิดวันพฤหัสบดี
ยังไงรบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อให้ใหม่นะคะ

ขอบอภัยและขอบคุณค่ะ
[/quote]

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันพฤหัสฯ

กชกมล แปลว่า ผู้มีใจบริสุทธิ์ดังดอกบัว
เบญญาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยปัญญา
ชัญญา แปลว่า ผู้รู้อันประเสริฐ
ปาลิกา แปลว่า ผู้คุ้มครอง
อุชุกร แปลว่า ผู้สัตย์ชื่อที่รุ่งเรือง
อุรุชา แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นใหญ่
รัชญา แปลว่า ผู้รอบรู้ความเป็นพระราชา

noppakorn
06-15-2011, 09:33 AM
รบกวนคุณนพหาชื่อใหม่ให้เพื่อนหน่อยคะ นามสกุลเลขศาสตร์30 อยากได้ชื่อเลข 15 ขึ้นต้นด้วยตัวอะไรก็ได้ ,,, เพื่อนเป็นผู้ชายเกิดวันพฤหัสคะ
และอยากรบกวนถามว่า ชยกร แปลว่าอะไรคะ

ขอบคุณล่วงหน้าคะ

สวัสดีครับ

ชยกร แปลว่า ผู้สร้างชัยชนะ

ชื่อทักษา 15 สำหรับชายวันพฤหัสฯ

ศุภัช แปลว่า ผู้เกิดมาดีงาม
กมลภู แปลว่า ผู้เป็นใหญ่,ชื่อของพระพรหม
ชวาล แปลว่า ผู้โชติช่วง,ผู้รุ่งเรือง
อรุษ แปลว่า ผู้ไม่โกรธ
ปภาณภณ แปลว่า ผูพูดเก่งมาก
กฤชปภพ แปลว่า ผู้นำที่เฉียบแหลม
อรุษ แปลว่า ผู้ไม่โกรธ
อัชชา (อัชฌา) แปลว่า ผู้มีกริยาดี
ญาณกร แปลว่า ผู้สร้างความรอบรู้
กุลชภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่เกิดมาในตระกูล
สรกฤช แปลว่า กฤชที่แกล้วกล้า,แหลมคมและแกล้วกล้า

noppakorn
06-15-2011, 09:44 AM
อยากให้ตั้งชื่อใหม่ให้ค่ะ เพราะตอนนี้ต้องการเปลี่ยนชื่อแต่ไม่รู้ชื่อเก่าถูกโฉลกหรือเปล่าคะ เกิดวันเสาร์ 10 ก.ค 2508 เวลา 05.30 น.
มีคนบอกชื่อนามสกุลไม่ถูกกัน ชื่อ จุฑาทิพย์ ฉายาลักษณ์ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

คุณเกิดวันเสาร์เวลา 05.30 น. ทางโหราศาสตร์ต้องนับเป็นคนวันศุกร์ครับ ชื่อจุฑาทิพย์ มี ย เป็นกาลกิณี ถ้าเป็นวันเสาร์ ก็มี ฑ เป็นกาลกิณีเช่นกันครับ ทักษา 41 เป็นทักษามงคล นามสกุล ฉายาลักษณ์ ทักษา 44 เป็นทักษาดีปานกลาง ผลรวมชื่อเดิม ได้ทักษา 85 ตกลุ่มหลงงมงาย ไม่เป็นมงคลนาม ชื่อที่เหมาะสมกับสกุลนี้คือทักษา 51 ผลรวมได้ ทักษา 95 จึงเป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันศุกร์

ศกุนต์ชนุตม์ แปลว่า ผู้อยู่เหนือคนที่บินได้ดังนก
เจตน์ภคนางค์ แปลว่า ผู้มีร่างกายที่นำโชคดังคิด
ฐาน์คณุฒน์ แปลว่า ผู้ประเสริฐและมั่นคงกว่าคนทั้งหลาย
กุนต์อนัญญ์ แปลว่า ทวนที่เป็นที่หนึ่ง
กัญจน์ธนัญญา แปลว่า ผู้มีความรู้เรื่องทรัพย์และทองคำ
กัญจน์ฐานิต แปลว่า ผู้มั่นคงด้วยทองคำ
นันทน์นพิน แปลว่า ผู้มีความสุขใหม่ๆเสมอ ,ผู้มีความสาวอันน่ายินดี

p008
06-16-2011, 02:59 PM
อยากทราบความหมายของ ชื่อ ชยาพัศ หน่อยคะ พอดีตั้งขึ้นเอง พอดีได้ชื่อความหมายดีๆ แต่ก็ไม่รู้จะตั้งว่าอะไรคะ ช่วยแนะนะหน่อยคะนะ ขอรบกวนหน่อยนะคะ ขอบคุณมากๆ เลยคะ[

gus
06-17-2011, 01:45 PM
สวัสดีค่ะเป็นสมาชิกใหม่ค่ะอยากเปลี่ยนชื่อให้น้องชายใหม่ค่ะชื่อเดิม โชคทิพย์ เตชะจุฑาศรี เกิด วันศุกร์ที่18 ธันวาคม 2530 เกิดตอน02.18น.ค่ะเคยอ่านที่ผ่านมาบอกเป็นวันพฤหัสเลยอยากให้ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่ด้วยค่ะขอบคุณมากค่ะ

GAEW88
06-17-2011, 09:51 PM
ชื่อ ฌรรญาริน แปลว่าอะไรหรอคะ แล้วถ้าเกิดวันอังคาร 31 กรกฏาคม 2533 เวลา ตี 2.56 ชื่อนี้จะดีหรือเปล่าค่ะ

banyat99
06-18-2011, 01:09 PM
??? :-\ จิราภา แปลว่าอะไรค่ะ

noppakorn
06-20-2011, 10:11 AM
อยากทราบความหมายของ ชื่อ ชยาพัศ หน่อยคะ พอดีตั้งขึ้นเอง พอดีได้ชื่อความหมายดีๆ แต่ก็ไม่รู้จะตั้งว่าอะไรคะ ช่วยแนะนะหน่อยคะนะ ขอรบกวนหน่อยนะคะ ขอบคุณมากๆ เลยคะ[

สวัสดีครับ

ชยาพัศ แปลว่า ผู้มีอำนาจในชัยชนะ

ชื่อนี้ทักษา 30 ไม่เป็นทักษามงคลครับ ตั้งชื่อต้องสมพงศ์เลขทักษากับนามสกุลด้วยครับ

noppakorn
06-20-2011, 10:25 AM
สวัสดีค่ะเป็นสมาชิกใหม่ค่ะอยากเปลี่ยนชื่อให้น้องชายใหม่ค่ะชื่อเดิม โชคทิพย์ เตชะจุฑาศรี เกิด วันศุกร์ที่18 ธันวาคม 2530 เกิดตอน02.18น.ค่ะเคยอ่านที่ผ่านมาบอกเป็นวันพฤหัสเลยอยากให้ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่ด้วยค่ะขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อ โชคทิพย์ (ชื่อสตรีครับ) ทักษา 40 นามสกุล เตชะจุฑาศรี ทักษา 40 ผลรวมได้ 80 ไม่เป็นมงคล ชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้คือทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตร บอกถึงความรัก มิตร ความสำเร็จและปัญญา ผลรวมได้ 64 เป็นโชคลาภความเจริญรุ่งเรืองและความสำเร็จ ทั้งงานและเงิน

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพฤหัสฯ (เกิดก่อน 06.00 น.เช้าวันศุกร์)

ณัฐภณ แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์
ณัฐภกร แปลว่า ปราชญ์ผู้สร้างแสงสว่าง
ณัชชวกร แปลว่า ผู้ปราดเปรื่องที่เกิดมาให้ความรู้ (นัด ชะ วะ กอน)
ณัชวิภู แปลว่า ผุ้เป็นเจ้าที่ให้ความรู้
ณกรณ์ แปลว่า ผู้อยู่ในการริเริ่ม
ณสิริ แปลว่า ผู้อยู่ในความเป็นมงคล
โชคชลัช แปลว่า ดอกบัวแห่งโชค
โชคสกล แปลว่า ผู้มีทุกสิ่งทุกอย่างเป็นโชค

noppakorn
06-20-2011, 10:32 AM
ชื่อ ฌรรญาริน แปลว่าอะไรหรอคะ แล้วถ้าเกิดวันอังคาร 31 กรกฏาคม 2533 เวลา ตี 2.56 ชื่อนี้จะดีหรือเปล่าค่ะ

สวัสดีครับ

ฌรรญาริน คำว่า ฌรร ไม่มีคำศัพท์ครับ ฉะนั้นจะเกิดวันไหน เมื่อแปลไม่ได้ ก็ใช้ไม่ได้ครับ ทักษาก็ไม่เป็นมงคล ทุกวันนี้นักภาษาไทยกำลังปวดหัวกับการตั้งชื่อตามตำราตั้งชื่อเป็นอย่างมาก ฉะนั้นหากไม่รู้ซึ้งถึงภาษาไทย โปรดช่วยกันอนุรักษ์สักหน่อยครับ (ขออภัยครับ)

noppakorn
06-20-2011, 10:33 AM
??? :-\ จิราภา แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

จิราภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันยั่งยืน

p008
06-20-2011, 05:55 PM
กรุณาช่วยแนะนำชื่อให้หน่อยค่ะ เกิดวันพฤหัส ไม่ชีเรียสเรื่องศาสตร์ชื่อ แต่ซีเรียสแค่ตัวกาลกิณีนอกนั้นไม่ถือ อยากได้แค่ความหมายดีๆ ชื่อไม่เชยโบราณ แล้วที่สำคัญชื่อไม่หวานเป็นหญิงเกินไป เอาแบบกลางๆ ใช้ได้ทั้งหญิงทั้งชาย ได้โปรดช่วยหน่อย เพราะจะหาไม่ได้ซักทีจำเป็นต้องใช้ในใบประกาศต่างๆ ก็ไม่สามารถทำอะไรได้ นามบัตรก็ทำไม่ได้ ลงทะเบียน สมัครอะไรก็ได้ เพราะไม่อยากใช้ชื่อเดิม ต้องการให้คนรู้จักในชื่อใหม่ไปเลย ได้โปรดช่วยด้วย

gus
06-21-2011, 10:31 AM
ขอบคุณมากค่ะอ.นพจะรีบให้น้องชายไปเปลี่ยนชื่อเลยค่อจะได้เป็นสิริมงคลกับชีวิตค่ะ

noppakorn
06-21-2011, 02:13 PM
กรุณาช่วยแนะนำชื่อให้หน่อยค่ะ เกิดวันพฤหัส ไม่ชีเรียสเรื่องศาสตร์ชื่อ แต่ซีเรียสแค่ตัวกาลกิณีนอกนั้นไม่ถือ อยากได้แค่ความหมายดีๆ ชื่อไม่เชยโบราณ แล้วที่สำคัญชื่อไม่หวานเป็นหญิงเกินไป เอาแบบกลางๆ ใช้ได้ทั้งหญิงทั้งชาย ได้โปรดช่วยหน่อย เพราะจะหาไม่ได้ซักทีจำเป็นต้องใช้ในใบประกาศต่างๆ ก็ไม่สามารถทำอะไรได้ นามบัตรก็ทำไม่ได้ ลงทะเบียน สมัครอะไรก็ได้ เพราะไม่อยากใช้ชื่อเดิม ต้องการให้คนรู้จักในชื่อใหม่ไปเลย ได้โปรดช่วยด้วย

สวัสดีครับ

ชื่อสำหรับคนวันพฤหัส ใช้ได้ทั้งหญิงชายครับ

ภัสสภร แปลว่า ผู้เป็นแสงสว่างในการเลี้ยงดู
อิษฏา แปลว่า ผู้น่าปรารถนา
สกุลปาล แปลว่า ผู้รักษาตระกูล
ปวรกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจอันล้ำเลิศ,ดอกบัวอันประเสริฐ
ณสิริ แปลว่า มีความรู้เป็นมงคล,ที่เป็นมงคล
ฐาภูรี แปลว่า แผ่นดินที่มั่นคง
ฐากำพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐอันมั่นคง
ชวัลพัชร แปลว่า ผู้มีคุณค่าที่ทอแสงประกาย,เพชรที่ทอประกายแสง
ปารย์กมล แปลว่า ดวงใจอันเหมาะสม,เหมาะสมเป็นดวงใจ
ณัฏฐวี แปลว่า ผู้ฉลาดดังปราชญ์
ณิชชพัชญ์ แปลว่า ผู้ให้ความรู้ที่อยู่ในกรอบ
ณประวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่มีความรู้
ชัญญาพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ

Laleen
06-22-2011, 01:02 PM
ฌิฒชา แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
06-22-2011, 03:00 PM
ฌิฒชา แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

ฌิตชา คำว่า ฌิต ไม่มีคำศัพท์ครับ พยัญชนะ ฌ มีคำศัพท์ที่น้อยมากๆ ครับ โดยมากจะเป็นคำตามท้ายพยางค์ครับ

channarit
06-22-2011, 03:39 PM
ชาญนริศ แปลว่าอะไรครับ

chuleekorn
06-22-2011, 10:27 PM

สวัสดีครับ

นามสกุล วงศ์เจริญ ทักษา 44 ชื่อที่เป็นมงคลยิ่งคือทักษา 15 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมได้ 59 เป็นทักษาสมปราถนามีมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันเสาร์

เขมรดา แปลว่า ผู้ยินดีแล้วในความสุข
เขมิกา แปลว่า ผู้มีความสุขสำราญ
เมธาชา แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นปราชญ์
โชติกา แปลว่า ผู้รุ่งเรือง

ขอรบกวนคะ เขมรดา สะกด เขม- ระ-ดา หรือสะกดอย่าอื่นคะ แล้วเวลาที่แปลเป็นภาษาอังกฤษ แล้วชื่อผลรวมชื่อจะมีค่าตัวเลขเปลี่ยนเป็นค่าอื่นจะมีผลอะไรหรือเปล่าคะ

wutsanom
06-23-2011, 11:10 AM
พอดีจะโกนผมให้ลูกชายครับ เลยรบกวนอาจารย์ให้วันมงคลด้วยครับ
ลูกชายเกิดอันอังคารที่31เดือนพฤษภาคม 2554 เวลา 17.20 น. ครับ
ขอเป็นช่วงปลายเดือน กรกฎาคม หรือไม่ก็เดือน สิงหาคม ก็ได้ครับ
เด็กชายชิตธาริณทร์ กะการดี (น้องมานะ) ขอบคุณครับ

wutsanom
06-23-2011, 11:38 AM
อีกครั้งครับอาจารย์
ถ้าผมจะรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ลูกชายโดยความคิดเห็นส่วนตัวของอาจารย์เองจะได้ไหมครับ
ขอชื่อเดียวเลยครับ
เกิดวันอังคาร ที่ 31 เดือนพฤษภาคม 2554 เวลา 17.20 น. นามสกุล กะการดี ครับ
ช่วยตั้งให้หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

noppakorn
06-23-2011, 02:58 PM
ชาญนริศ แปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

ชาญนริศ แปลว่า กษัตริย์ที่ชำนาญ ,ผู้เป็นใหญ่เหนือคนที่ชำนาญ

noppakorn
06-23-2011, 03:00 PM
เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรม และเสริมชะตา[/font][/b]

ขอรบกวนคะ เขมรดา สะกด เขม- ระ-ดา หรือสะกดอย่าอื่นคะ แล้วเวลาที่แปลเป็นภาษาอังกฤษ แล้วชื่อผลรวมชื่อจะมีค่าตัวเลขเปลี่ยนเป็นค่าอื่นจะมีผลอะไรหรือเปล่าคะ
[/quote]
สวัสดีครับ

เขมรดา อ่านว่า เขม ระ ดา คำสะกดอย่างที่เห็นครับ ภาษาอังกฤษ ไม่มีผลกับค่าทักษา เป็นตำราที่หมอดูคิดขึ้นมาเองครับ เอาภาษาไทยเป็นหลักครับ

noppakorn
06-23-2011, 03:05 PM
พอดีจะโกนผมให้ลูกชายครับ เลยรบกวนอาจารย์ให้วันมงคลด้วยครับ
ลูกชายเกิดอันอังคารที่31เดือนพฤษภาคม 2554 เวลา 17.20 น. ครับ
ขอเป็นช่วงปลายเดือน กรกฎาคม หรือไม่ก็เดือน สิงหาคม ก็ได้ครับ
เด็กชายชิตธาริณทร์ กะการดี (น้องมานะ) ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ
โดยปกติถ้าเป็นธรรมเนียมจีน ให้โกนวันที่ครบ 1 เดือนพอดีไม่ต้องดูวันครับ แต่ให้ไหว้พระภูมิเจ้าที่ที่บ้านแจ้งท่านรับรู้ครับ ส่วนเรื่องฤกษ์ยามทางไทย ผมไม่ถนัดครับ ให้ปรึกษาพระท่านจะดีกว่าครับ ขออภัยด้วยครับ

noppakorn
06-23-2011, 03:11 PM
อีกครั้งครับอาจารย์
ถ้าผมจะรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ลูกชายโดยความคิดเห็นส่วนตัวของอาจารย์เองจะได้ไหมครับ
ขอชื่อเดียวเลยครับ
เกิดวันอังคาร ที่ 31 เดือนพฤษภาคม 2554 เวลา 17.20 น. นามสกุล กะการดี ครับ
ช่วยตั้งให้หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ขออนุญาตไม่ตอบน่ะครับ ผิดครูครับ แค่นี้ก็ต้องแก้กรรมเป็นประจำแล้วครับ

LeeDongChul
06-24-2011, 08:20 PM
สวัสดีครับ

พอดีผมเพิ่งเปลี่ยนชื่อมาครับ อยากทราบว่าชื่อ "จิระณัฐฐ์" แปลว่าอะไรครับ

ขอบคุณครับ

noppakorn
06-25-2011, 10:55 PM
สวัสดีครับ

พอดีผมเพิ่งเปลี่ยนชื่อมาครับ อยากทราบว่าชื่อ "จิระณัฐฐ์" แปลว่าอะไรครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

จิระณัฐฐ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้มั่นคงตลอดกาล

NIJJNI
06-26-2011, 08:42 AM
ชื่อนางสาวจุฑามาศ เจริญธัญนพ เกิดวันอังคารที่ 25 ตุลาคม 2520 ปีมะเส็ง เวลา 11.47 น. เคยเปลี่ยนนามสกุลมาแล้ว จากจงเจริญ เป็นเจริญธัญนพ พระที่วัดตั้งให้ เปลี่ยนแล้วชีวิตดีขึ้น แต่ต้องมีคนช่วยเหลือตลอดถึงจะสำเร็จ เลยอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ และอยากทราบความหมายของนามสกุล เลขกำลังพระเคราะห์ คำอธิบายของชื่อใหม่กับนามสกุลด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-26-2011, 02:16 PM
ชื่อนางสาวจุฑามาศ เจริญธัญนพ เกิดวันอังคารที่ 25 ตุลาคม 2520 ปีมะเส็ง เวลา 11.47 น. เคยเปลี่ยนนามสกุลมาแล้ว จากจงเจริญ เป็นเจริญธัญนพ พระที่วัดตั้งให้ เปลี่ยนแล้วชีวิตดีขึ้น แต่ต้องมีคนช่วยเหลือตลอดถึงจะสำเร็จ เลยอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ และอยากทราบความหมายของนามสกุล เลขกำลังพระเคราะห์ คำอธิบายของชื่อใหม่กับนามสกุลด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

เจริญธัญนพ แปลว่า ผู้มีโชคใหม่ที่เจริญ ทักษา 45 ชื่อเดิมทักษา 24 เป็นมงคลนามแต่ผลรวมได้ 70 ตกชีวิตที่โลเล ไม่แน่ใจตัวเอง แต่มีผู้คอยโอบอุ้มช่วยเหลือ เนื่องจากดาวเสาร์อยู่หน้า ชื่อที่เหมาะสมสำหรับนามสกุลนี้คือทักษา 54 เป็นดาวพฤหัสฯ ดาวแห่งโชคและดาวพุธแห่งปัญญา ผลรวม 9 คือดาวเกตุ ผลรวมชื่อสกุลได้ 99 เป็นความสำเร็จอันมหัศจรรย์ มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองช่วยเหลือ

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันอังคาร

พนิตพิมพ์ แปลว่า ผู้มีรูปร่างน่ารัก,ผู้มีรูปแบบน่ารัก
พันธ์อัมพา แปลว่า หญิงผู้มีเชื้อสายดี
ยมลรัฏฐ์ แปลว่า คู่ใจแห่งรัฐ

OliveOILZa
06-28-2011, 03:14 PM
มีข้อสงสัยค่ะ มีคนบอกว่าเลขศาสตร์ 36 เป็นเลขเกี่ยวกับ ความรัก อาจจะทำให้บุคคลที่ใช้เลขนี้เป็นคนเจ้าชู้ได้จริงหรือไม่คะ
แล้วถ้าอย่างดิฉัน เกิดปีขาล วันเสาร์ที่ 5 เมษายน จะใช้เลขนี้ได้หรือไม่คะ ช่วยอธิบายให้หายสงสัยด้วยค่ะ

noppakorn
06-29-2011, 01:16 PM
มีข้อสงสัยค่ะ มีคนบอกว่าเลขศาสตร์ 36 เป็นเลขเกี่ยวกับ ความรัก อาจจะทำให้บุคคลที่ใช้เลขนี้เป็นคนเจ้าชู้ได้จริงหรือไม่คะ
แล้วถ้าอย่างดิฉัน เกิดปีขาล วันเสาร์ที่ 5 เมษายน จะใช้เลขนี้ได้หรือไม่คะ ช่วยอธิบายให้หายสงสัยด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ทักษา 36 เป็นดาวคู่มิตร ส่งเสริมให้ประสบความสำเร็จทางด้านความรัก การเงิน การงาน ไม่ได้เกียวว่าจะเจ้าชู้เลยครับ ทักษานี้คุณใช้ได้ หากนามสกุลทักษาลงตัวกันครับ ความเจ้าชู้ต้องประกอบหลายๆอย่างทั้งทักษา ทั้งฐานชะตา ทักษาดาวคู่มิตรคือทักษาที่ มีเสน่ห์มีมิตรมาก ครับ และหมายถึงความรักความกตัญญูด้วยครับ

Lityboy
06-29-2011, 11:24 PM
เรียน อาจารย์,

ลูกชายคนแรกผมจะคลอดวันที่ 3 ก.ค. นี้ครับเวลา 7:17 (ผ่าคลอด) เลยอยากรบกวนตั้งชื่อให้ด้วยครับ
ผมอยากให้ชื่อนำหน้าเป็น ช เนื่องจากผมชื่อ ชวลิต เลยจะให้เหมือนกันและเป็น เดช ด้วย (อาทิตย์)
อยากให้ตัวสุดท้ายของชื่อ เป็น น ม ณ ห ฉ ฮ ฎ ฬ ฌ (ถ้าเป็นได้ครับ ไม่รู้จะลำบากไปเปล่า)
อยากให้มี มูละ มนตรี ศรี อายุ บริวาร ครับ
อยากให้ชื่อผลรวมเลขศาสตร์เป็น 24 ครับ เนื่องจากนามสกุลเป็น 75 (กองพัฒน์พาณิชย์)
อยากให้ได้ผลเลขอายตนะ เป็นเลข 9 ครับ

อีกเรื่องที่อยากถามครับ คือ ผมอยากตั้งชื่อเล่นว่า ริโอ้ (Rio) ไม่ทราบว่าต้องคิดเรื่องทักษา ด้วยไหมครับ ถ้าคิดตัว อ ในชื่อเล่นเป็น กลากีนี เปล่าครับ

ไม่รู้จะรบกวนไปไหม
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

noppakorn
06-30-2011, 12:40 PM

ลูกชายคนแรกผมจะคลอดวันที่ 3 ก.ค. นี้ครับเวลา 7:17 (ผ่าคลอด) เลยอยากรบกวนตั้งชื่อให้ด้วยครับ
ผมอยากให้ชื่อนำหน้าเป็น ช เนื่องจากผมชื่อ ชวลิต เลยจะให้เหมือนกันและเป็น เดช ด้วย (อาทิตย์)
อยากให้ตัวสุดท้ายของชื่อ เป็น น ม ณ ห ฉ ฮ ฎ ฬ ฌ (ถ้าเป็นได้ครับ ไม่รู้จะลำบากไปเปล่า)
อยากให้มี มูละ มนตรี ศรี อายุ บริวาร ครับ
อยากให้ชื่อผลรวมเลขศาสตร์เป็น 24 ครับ เนื่องจากนามสกุลเป็น 75 (กองพัฒน์พาณิชย์)
อยากให้ได้ผลเลขอายตนะ เป็นเลข 9 ครับ

อีกเรื่องที่อยากถามครับ คือ ผมอยากตั้งชื่อเล่นว่า ริโอ้ (Rio) ไม่ทราบว่าต้องคิดเรื่องทักษา ด้วยไหมครับ ถ้าคิดตัว อ ในชื่อเล่นเป็น กลากีนี เปล่าครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 คุณจะให้มีครบทุกกลุ่มดาวเคราะห์คงเป็นไปไม่ได้น่ะครับ และการที่มีชื่อครบทุกดาวไม่ใช่ว่าจะเป็นผลดี หากฐานชะตาไม่ดี กับเสียหายหนักครับ ส่วนเรื่องค่าอายตนะนั้น คนละตำรากับค่าทักษปกรณ์ คุณต้องการทักษาปกรณ์ดี ค่าอายตนะอาจไม่ได้ดังต้องการ เพราะเป็นการวิเคราะห์คนละตำราครับ

ชื่อเล่น อย่าให้ความสำคัญนัก แต่คำใดที่บิดามารดาเรียก เปรียบเหมือนวาจาสิทธิ์ที่มีผลกับบุตรธิดา ชื่อภาษาอังกฤษ ไม่ต้องนำมาวิเคราะห์ค่าทักษา เพราะสมัยโบราณไม่มีตำราทักษาปกรณ์สำหรับภาษาทางตะวันตกและของจีน ญี่ปุ่น เกาหลี แต่หากเขียนเป็นภาษาไทย ลาว พม่า เขมร บาลี มคธ อินเดีย ก็สามารถนำชื่อมาวิเคราะห์ได้ครับ เพราะใช้พยัญชนะในหลักการเดียวกันครับ
สรุป :- ชื่อขึ้นต้น กับลงท้าย ยังพอคิดชื่อให้ได้ แต่ให้ครบทุกหมวดหมู่ที่ระบุ รวมทั้งค่าอายตนะ 6ได้ค่าเป็น 9 คงทำไม่ได้ครับ

NooRawiss
06-30-2011, 03:57 PM
สวัสดีคะ

ขอรบกวนอีกสักครั้งนะคะ

พอดีว่าอยากทราบเกี่ยวกับชื่อน้องชายคะ

น้องชื่อ ชาญวิทย์ ทองเถื่อน เกิดวันพฤหัส ปีมะแม ตอนนี้กำลังเรียนวิศวไฟฟ้า ปี 1

พอดีว่าที่ลองเช็คดูแล้วในชื่อน้องมีกาลากิณีด้วยคะ

อยากรบกวนให้ตั้งชื่อให้น้องชายใหม่หน่อยคะ ขอให้ชื่อใหม่ที่ตั้งให้มาช่วยสนับสนุนการเรียน สุขภาพ และอุบัติเหตุ คะเพราะเวลาไม่ถึง 3 เดือน น้องประสบอุบัติเหตุสองครั้งแล้วคะ

Lityboy
06-30-2011, 04:00 PM

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 คุณจะให้มีครบทุกกลุ่มดาวเคราะห์คงเป็นไปไม่ได้น่ะครับ และการที่มีชื่อครบทุกดาวไม่ใช่ว่าจะเป็นผลดี หากฐานชะตาไม่ดี กับเสียหายหนักครับ ส่วนเรื่องค่าอายตนะนั้น คนละตำรากับค่าทักษปกรณ์ คุณต้องการทักษาปกรณ์ดี ค่าอายตนะอาจไม่ได้ดังต้องการ เพราะเป็นการวิเคราะห์คนละตำราครับ

ชื่อเล่น อย่าให้ความสำคัญนัก แต่คำใดที่บิดามารดาเรียก เปรียบเหมือนวาจาสิทธิ์ที่มีผลกับบุตรธิดา ชื่อภาษาอังกฤษ ไม่ต้องนำมาวิเคราะห์ค่าทักษา เพราะสมัยโบราณไม่มีตำราทักษาปกรณ์สำหรับภาษาทางตะวันตกและของจีน ญี่ปุ่น เกาหลี แต่หากเขียนเป็นภาษาไทย ลาว พม่า เขมร บาลี มคธ อินเดีย ก็สามารถนำชื่อมาวิเคราะห์ได้ครับ เพราะใช้พยัญชนะในหลักการเดียวกันครับ
สรุป :- ชื่อขึ้นต้น กับลงท้าย ยังพอคิดชื่อให้ได้ แต่ให้ครบทุกหมวดหมู่ที่ระบุ รวมทั้งค่าอายตนะ 6ได้ค่าเป็น 9 คงทำไม่ได้ครับ

ขอบคุณมากครับ ถ้าแบบนั้นผมรบกวนขอเป็นแค่นำหน้าชื่อเป็น ช แล้วได้ชื่อทักษา 24 ครับ กับ อายตนะ 9 (ไม่ทราบว่าผมคิดถูกต้องหรือเปล่าครับเพราะนามสกุลเป็น 75 เลยต้องรวมแล้วได้ 99)

ขอบคุณอีกครั้งครับ

FERIO
06-30-2011, 07:23 PM
สวัสดีครับ
ขอรบกวนด้วยคน พอดีอยากจะเปลี่ยนชื่อครับ
ผมเกิดวันพุธ กลางคืน ( ตี3.30 )
เท่าที่ผมอ่านๆมา พุธกลางคืน อุสาหะ จะมีตัว ฏ ฎ ฐ ฑ ฒ ณ และ กาลกิณี จะมีตัว บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม ใช่ไหมครับ
1. อยากได้ทักษาชื่อเท่ากับ 41 ,42
2. เน้นขึ้นต้นด้วย ช.ช้าง
ยังไงช่วยแนะนำด้วยครับ ขอหลายๆชื่อก้จะดีมากๆเลยครับ ^^
ขอบคุณครับ

noppakorn
07-01-2011, 11:37 AM
สวัสดีคะ

ขอรบกวนอีกสักครั้งนะคะ
พอดีว่าอยากทราบเกี่ยวกับชื่อน้องชายคะ น้องชื่อ ชาญวิทย์ ทองเถื่อน เกิดวันพฤหัส ปีมะแม ตอนนี้กำลังเรียนวิศวไฟฟ้า ปี 1
พอดีว่าที่ลองเช็คดูแล้วในชื่อน้องมีกาลากิณีด้วยคะ

อยากรบกวนให้ตั้งชื่อให้น้องชายใหม่หน่อยคะ ขอให้ชื่อใหม่ที่ตั้งให้มาช่วยสนับสนุนการเรียน สุขภาพ และอุบัติเหตุ คะเพราะเวลาไม่ถึง 3 เดือน น้องประสบอุบัติเหตุสองครั้งแล้วคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทองเถื่อน ทักษา 31 ชื่อทักษา 14 เป็นทักษาที่เหมาะสมและเป็นมงคลสำหรับชาย ผลรวมได้ 45 เป็นความเจริญก้าวหน้า ความสำเร็จ

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันพฤหัส

พชร แปลว่า เพชร,ผู้มีคุณค่า
สุภภณ (สุบ พน) แปลว่า ผู้มีวาจาและรูปร่างดี
สุขฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมทีมีความสุข
ศุภกร แปลว่า ผู้สร้างความเป็นมงคล
สกล แปลว่า ทั่วทุกสิ่งทุกอย่าง
สกุณ แปลว่า นก,ผู้บินได้ดังนก
ปภูมิ แปลว่า แผ่นดินกว้าง
ณปภาณ แปลว่า ผู้พูดเก่งและมีความรู้
ชาญภากร แปลว่า ผู้ชำนาญในการสร้างแสงสว่าง
ชาญกนก แปลว่า ผู้ชำนาญเรื่องทอง

เปลี่ยนชื่อแล้วไปไหว้พระปล่อยปลา สร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมบารมีใหม่

noppakorn
07-01-2011, 12:27 PM

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากครับ ถ้าแบบนั้นผมรบกวนขอเป็นแค่นำหน้าชื่อเป็น ช แล้วได้ชื่อทักษา 24 ครับ กับ อายตนะ 9 (ไม่ทราบว่าผมคิดถูกต้องหรือเปล่าครับเพราะนามสกุลเป็น 75 เลยต้องรวมแล้วได้ 99)

สวัสดีครับ
นามสกุลทักษา 75 มีเพียงชื่อทักษาเดียวที่เป็นมงคลนามสำหรับทักษานี้คือชื่อทักษา 24 ผลรวมคือทักษา 99 เป็นทักษามงคล ถูกต้องแล้วครับ ประกอบกับนามสกุล กองพัฒน์พาณิชย์ เป็นนามสกุลที่มีครบทุกกลุ่มดาว (ทั้งกาลกิณี) ฉะนั้น ย่อมมาคุ้มกันรักษาตัวอยู่แล้วครับ ชื่อจึงไม่จำเป็นต้องครบทุกกลุ่มทักษาดวงดาว เพียงแต่เน้นว่าต้องการตัวใดเป็นหลักก็พอครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันอาทิตย์

ชลอนณ แปลว่า ผู้ไม่มีหนี้ดุจสายน้ำ (อายตนะ ๘)
ชยพล แปลว่า ผู้มีกำลังแห่งชัยชนะ (อายตนะ 6)
ชิตชลิต แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้วด้วยชัยชนะ (อายตนะ 6)
ชินโชติ แปลว่า ผู้รุ่งเรื่องที่ได้รับชัยชนะ (อายตนะ 9)
ชวินทัช แปลว่า ผู้เกิดมายิ่งใหญ่ในปัญญาอันว่องไว (อายตนะ 9)
ชยายุธ แปลว่า ผู้มีอาวุธแห่งชัยชนะ (อายตนะ 9)

noppakorn
07-01-2011, 12:49 PM
สวัสดีครับ
ขอรบกวนด้วยคน พอดีอยากจะเปลี่ยนชื่อครับ
ผมเกิดวันพุธ กลางคืน ( ตี3.30 )
เท่าที่ผมอ่านๆมา พุธกลางคืน อุสาหะ จะมีตัว ฏ ฎ ฐ ฑ ฒ ณ และ กาลกิณี จะมีตัว บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม ใช่ไหมครับ
1. อยากได้ทักษาชื่อเท่ากับ 41 ,42
ยังไงช่วยแนะนำด้วยครับ ขอหลายๆชื่อก้จะดีมากๆเลยครับ ^^
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับคนวันพุธกลางคืน (บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม เป็นกาลกิณี)

ชรัญชน์นล แปลว่า ผู้เปล่งแสงความยินดีที่เกิดมา
ชยัญญ์นรา แปลว่า ผู้มีความรู้เรื่องชัยชนะ
ชยินทร์ธร แปลว่า ผู้ทรงความเป็นเจ้าแห่งชัยชนะ
ชิตธารินทร์ แปลว่า ผู้เป็นเจ้าแห่งชัยชนะ
ชิตาณันย์ แปลว่า ผู้ไม่มีหนี้ในชัยชนะ

ชื่อทักษา 42 สำรหรับชายวันพุธกลางคืน (บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม เป็นกาลกิณี)

ชยัญญ์นล แปลว่า ผู้เปล่งแสงความรู้แห่งชัยชนะ
ชนน์รวิศ แปลว่า เชื้อสายผู้ยิ่งใหญ่แห่งความรุ่งเรือง
ชัยโรจน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองในชัยชนะ
ชวินทร์ณัช แปลว่า ผู้เกิดมามีความรู้และมีไหวพริบอันยิ่งใหญ่
ชรินทร์โชติ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองที่เป็นใหญ่ทางน้ำ

Lityboy
07-01-2011, 01:02 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ
นามสกุลทักษา 75 มีเพียงชื่อทักษาเดียวที่เป็นมงคลนามสำหรับทักษานี้คือชื่อทักษา 24 ผลรวมคือทักษา 99 เป็นทักษามงคล ถูกต้องแล้วครับ ประกอบกับนามสกุล กองพัฒน์พาณิชย์ เป็นนามสกุลที่มีครบทุกกลุ่มดาว (ทั้งกาลกิณี) ฉะนั้น ย่อมมาคุ้มกันรักษาตัวอยู่แล้วครับ ชื่อจึงไม่จำเป็นต้องครบทุกกลุ่มทักษาดวงดาว เพียงแต่เน้นว่าต้องการตัวใดเป็นหลักก็พอครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันอาทิตย์

ชลอนณ แปลว่า ผู้ไม่มีหนี้ดุจสายน้ำ (อายตนะ ๘)
ชยพล แปลว่า ผู้มีกำลังแห่งชัยชนะ (อายตนะ 6)
ชิตชลิต แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้วด้วยชัยชนะ (อายตนะ 6)
ชินโชติ แปลว่า ผู้รุ่งเรื่องที่ได้รับชัยชนะ (อายตนะ 9)
ชวินทัช แปลว่า ผู้เกิดมายิ่งใหญ่ในปัญญาอันว่องไว (อายตนะ 9)
ชยายุธ แปลว่า ผู้มีอาวุธแห่งชัยชนะ (อายตนะ 9)

ขอบพระคุณมากครับ

FERIO
07-03-2011, 09:36 AM
สวัสดีครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับคนวันพุธกลางคืน (บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม เป็นกาลกิณี)

ชรัญชน์นล แปลว่า ผู้เปล่งแสงความยินดีที่เกิดมา
ชยัญญ์นรา แปลว่า ผู้มีความรู้เรื่องชัยชนะ
ชยินทร์ธร แปลว่า ผู้ทรงความเป็นเจ้าแห่งชัยชนะ
ชิตธารินทร์ แปลว่า ผู้เป็นเจ้าแห่งชัยชนะ
ชิตาณันย์ แปลว่า ผู้ไม่มีหนี้ในชัยชนะ

ชื่อทักษา 42 สำรหรับชายวันพุธกลางคืน (บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม เป็นกาลกิณี)

ชยัญญ์นล แปลว่า ผู้เปล่งแสงความรู้แห่งชัยชนะ
ชนน์รวิศ แปลว่า เชื้อสายผู้ยิ่งใหญ่แห่งความรุ่งเรือง
ชัยโรจน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองในชัยชนะ
ชวินทร์ณัช แปลว่า ผู้เกิดมามีความรู้และมีไหวพริบอันยิ่งใหญ่
ชรินทร์โชติ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองที่เป็นใหญ่ทางน้ำ

ขอรบกวนอีกนิดนึงครับ
อยากจะขอเพิ่มชื่อเลือกอีกสักหน่อยครับ เผื่อเป็นตัวเลือก
ชื่อทักษา 41 หรือ 42 สำหรับชายวันพุธกลางคืน โดยมี ช.ช้าง เป็นตัวออกเสียงตัวแรก
ขอบคุณล่วงหน้า ด้วยครับ

noppakorn
07-04-2011, 01:44 PM
สวัสดีครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

อยากจะขอเพิ่มชื่อเลือกอีกสักหน่อยครับ เผื่อเป็นตัวเลือก
ชื่อทักษา 41 หรือ 42 สำหรับชายวันพุธกลางคืน โดยมี ช.ช้าง เป็นตัวออกเสียงตัวแรก

สวัสดีครับ

ชื่อคิดใหม่ค่อนข้างใช้เวลาครับ คงหาให้ได้ไม่มากครับ และชื่อเหล่านี้ไม่ค่อยมีซ้ำกับใครครับ แต่ต่อจากนี้ไม่แน่ใจเพราะว่าลงกระทู้ไปแล้วอาจมีคนนำไปตั้งครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันพุธกลางคืน

ชาญวเรณย์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดที่มีความเชี่ยวชาญ
ชาญวิรุฬห์ แปลว่า ผู้มีความเจริญก้าวหน้าที่มีความชำนาญ
ชลรรวินท์ แปลว่า ผู้งามดังดอกบัวในน้ำ
ชนาทิวิทย์ แปลว่า ผู้มีความรู้ยิ่งใหญ่เหนือคน
ชนันท์ธนัช แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีความสุข

Lityboy
07-06-2011, 12:14 AM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

อาจาร์ยครับ ผมอยากจะขอความกรุณาอีกครั้งครับ อยากได้ชื่อ นำหน้าด้วย ก ครับ
ขอบคุณมากๆ ครับ

noppakorn
07-06-2011, 10:50 AM
[ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันอาทิตย์[/color][/font][/b]

[/quote]

อาจาร์ยครับ ผมอยากจะขอความกรุณาอีกครั้งครับ อยากได้ชื่อ นำหน้าด้วย ก ครับ
ขอบคุณมากๆ ครับ
[/quote]
สวัสดีครับ

กฤตธรรศ (กริด ทัด) แปลว่า ผู้กระทำด้วยความมั่นใจ (อายตนะ ๘)
กฤชนพัต (กริด นะ พัด) แปลว่า การริเริ่มใหม่ด้วยความเฉียบแหลม (อายตนะ ๘)
กฤชนนท์ (กริด ชะ นน) แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบเพราะความฉลาดเฉียบแหลม (อายตนะ ๘)
กรภณัฐ (กอน พะ นัด) แปลว่า ปราชญ์ผู้มีรัสมีแห่งแสงสว่าง (อายตนะ ๘)
กรณ์กฤต (กอน กริด) แปลว่า ผู้ได้กระทำแล้วในการสร้าง (อายตนะ 6)
กฤตกรณ์ (กริด ตะ กอน) แปลว่า ผู้มีการกระทำที่ได้กระทำแล้ว (อายตนะ 6)

Nattacha
07-07-2011, 01:14 PM
ขอรบกวนอีกรอบนะค่ะ ขอทราบความหมายและคำอ่านของคำต่อไปนี้ค่ะ
-ณชารีญา
- ญาณชชา

FERIO
07-07-2011, 03:47 PM
สวัสดีครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ชื่อคิดใหม่ค่อนข้างใช้เวลาครับ คงหาให้ได้ไม่มากครับ และชื่อเหล่านี้ไม่ค่อยมีซ้ำกับใครครับ แต่ต่อจากนี้ไม่แน่ใจเพราะว่าลงกระทู้ไปแล้วอาจมีคนนำไปตั้งครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันพุธกลางคืน

ชาญวเรณย์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดที่มีความเชี่ยวชาญ
ชาญวิรุฬห์ แปลว่า ผู้มีความเจริญก้าวหน้าที่มีความชำนาญ
ชลรรวินท์ แปลว่า ผู้งามดังดอกบัวในน้ำ
ชนาทิวิทย์ แปลว่า ผู้มีความรู้ยิ่งใหญ่เหนือคน
ชนันท์ธนัช แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีความสุข

ขอบพระคุณมากครับ ผมได้ชื่อในใจแล้วครับ
มีอีกเรื่องรบกวนถามด้วยครับ
น้องชายผมอยากเปลี่ยนชื่อใหม่เหมือนกันครับ
โดยที่ชื่อทักษา 41 หรือ 42 ผู้ชาย วันพุธ กลางคืนเหมือนกันครับ ขึ้นต้นออกเสียงด้วย ส.เสือ
ขอบพระคุณล่วงหน้าด้วยครับ

noppakorn
07-07-2011, 09:42 PM
ขอรบกวนอีกรอบนะค่ะ ขอทราบความหมายและคำอ่านของคำต่อไปนี้ค่ะ
-ณชารีญา
- ญาณชชา

สวัสดีครับ

ณชารีญา มาจาก ณัช(กร่อนไม้หันอากาศทิ้ง)+อารี+ญาณ (กร่อน ณ ทิ้ง) แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เอื้อเฟื้อด้วยการเกิดมาให้ความรู้ ทักษา24 (อายตนะ 9)
ญาณชชา มาจาก ญาณ(กร่อน ณ ทิ้ง)+ณัช(กร่อนไม้หันอากาศทิ้ง)+ชา แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้ด้วยความรู้ยิ่ง ทักษา 15 (อายตะ ๘)

noppakorn
07-07-2011, 10:16 PM
ขอบพระคุณมากครับ ผมได้ชื่อในใจแล้วครับ
มีอีกเรื่องรบกวนถามด้วยครับ
น้องชายผมอยากเปลี่ยนชื่อใหม่เหมือนกันครับ
โดยที่ชื่อทักษา 41 หรือ 42 ผู้ชาย วันพุธ กลางคืนเหมือนกันครับ ขึ้นต้นออกเสียงด้วย ส.เสือ
ขอบพระคุณล่วงหน้าด้วยครับ

สวัสดีครับ

สิทธิเนกษ์ แปลว่า ผู้มีอำนาจเป็นทองคำ
สิษฐกุญช์ แปลว่า ช้างที่ยิ่งใหญ่เป็นเลิศ
สรณ์สธน แปลว่า ผู้มีความร่ำรวยเป็นที่ยึดเหนี่ยว
สกลวัฒน์ แปลว่า ทุกสิ่งทุกอย่างรุ่งเรืองดังตั้งใจ

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันพุธกลางคืน

สรชวินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งไหวพริบที่แกล้วกล้า
สรณ์เสรี แปลว่า ผู้มีอิสระในการเป็นที่พึ่ง
สุภธนิศร์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ด้วยทรัพย์อันเป็นมงคล
สุทธิ์รวิช แปลว่า ผู้เกิดจากพระอาทิตย์อันบริสุทธิ์