PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร จ , ฉ , ช , ฌ , ญ

หน้า : 1 2 3 4 5 6 [7] 8

Koontanan
08-06-2012, 11:36 AM
ขอบคุณมากๆค่ะ

chordchaithipat
08-08-2012, 10:22 PM
สวัสดีครับอาจารย์
ผมเป็นสมาชิกใหม่ และพึ่งได้ทำการเปลี่ยนชื่อไปเมื่อวันที่ 29 มิถุนายน ที่ผ่านมานี้เองครับ
อยากจะรบกวนให้อาจารย์วิเคราะห์ชื่อให้หน่อยครับว่าเป็นอย่างไรบ้าง เพราะหลังจากเปลี่ยนแล้วก็ไม่ได้รู้สึกว่ามีอะไรเปลี่ยนแปลงเลย
ชื่อ โชตชัยธิภัทธิ์ นิโครธานนท์
เกิดวันอาทิตย์ เวลา 05.00 น. (วันตามโหราศาสตร์น่าจะเป็นวันเสาร์) วันที่ 25 มิถุนายน 2521 ปีมะเมียครับ

noppakorn
08-09-2012, 09:27 PM
ผมเป็นสมาชิกใหม่ และพึ่งได้ทำการเปลี่ยนชื่อไปเมื่อวันที่ 29 มิถุนายน ที่ผ่านมานี้เองครับ
อยากจะรบกวนให้อาจารย์วิเคราะห์ชื่อให้หน่อยครับว่าเป็นอย่างไรบ้าง เพราะหลังจากเปลี่ยนแล้วก็ไม่ได้รู้สึกว่ามีอะไรเปลี่ยนแปลงเลย
ชื่อ โชตชัยธิภัทธิ์ นิโครธานนท์
เกิดวันอาทิตย์ เวลา 05.00 น. (วันตามโหราศาสตร์น่าจะเป็นวันเสาร์) วันที่ 25 มิถุนายน 2521 ปีมะเมียครับ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 54 นามสกุล ทักษ 46 ผลรวมได้ 100 เป็นมงคลยิ่งครับ ชื่อคุณต้องใช้วันเสาร์ ถูกต้องแล้วครับ คุณเพิ่งเปลี่ยนยังไม่ทัน 3 เดือนเลย ก็จะให้มีการเปลี่ยนแปลง ของอย่างนี้ต้องค่อยเป็นค่อยไปครับ เปลี่ยนปุ๊บติดปั๊บอย่างทีวีคงไม่ได้มังครับ ที่สำคัญ หลังเปลี่ยนชื่อแล้วใน 7 วันคุณได้ไปทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรและพระเคราะห์ทุกองค์หรือยัง เจ้าที่ที่บ้านที่ทำงานด้วย อันนี้สำคัญยิ่งสำหรับคนเปลี่ยนชื่อสกุลครับ เพราะเป็นการแก้กรรมและบอกให้เทวดารับรู้ โดยเฉพาะเลขทักษา 100 มีดาวมฤตยู 2 ดวงอยู่คู่ ทำให้ใจร้อน หูเบาสักหน่อย ต้องหมั่นทำบุญ สวดมนต์เช้าเย็น เพื่อให้ดวงดาวเดินครับ ทำทุกวัน ดวงดาวก็เดินเร็วขึ้น หากคุณไม่ได้ทำดังว่า ดวงดาวก็อยู่นิ่ง คุณเคยเป็นอย่างไรก็อยู่อย่างนั้นครับ ถ้ายังไม่ได้ทำ ก็รีบทำตามที่แนะนำน่ะครับ

chordchaithipat
08-09-2012, 10:01 PM
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 54 นามสกุล ทักษ 46 ผลรวมได้ 100 เป็นมงคลยิ่งครับ ชื่อคุณต้องใช้วันเสาร์ ถูกต้องแล้วครับ คุณเพิ่งเปลี่ยนยังไม่ทัน 3 เดือนเลย ก็จะให้มีการเปลี่ยนแปลง ของอย่างนี้ต้องค่อยเป็นค่อยไปครับ เปลี่ยนปุ๊บติดปั๊บอย่างทีวีคงไม่ได้มังครับ ที่สำคัญ หลังเปลี่ยนชื่อแล้วใน 7 วันคุณได้ไปทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรและพระเคราะห์ทุกองค์หรือยัง เจ้าที่ที่บ้านที่ทำงานด้วย อันนี้สำคัญยิ่งสำหรับคนเปลี่ยนชื่อสกุลครับ เพราะเป็นการแก้กรรมและบอกให้เทวดารับรู้ โดยเฉพาะเลขทักษา 100 มีดาวมฤตยู 2 ดวงอยู่คู่ ทำให้ใจร้อน หูเบาสักหน่อย ต้องหมั่นทำบุญ สวดมนต์เช้าเย็น เพื่อให้ดวงดาวเดินครับ ทำทุกวัน ดวงดาวก็เดินเร็วขึ้น หากคุณไม่ได้ทำดังว่า ดวงดาวก็อยู่นิ่ง คุณเคยเป็นอย่างไรก็อยู่อย่างนั้นครับ ถ้ายังไม่ได้ทำ ก็รีบทำตามที่แนะนำน่ะครับ

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆ ครับ ผมคงใจร้อนไปหน่อย
แล้วจะทำตามที่อาจารย์แนะนำนะครับ

hisCK
08-13-2012, 03:07 PM
รบกวนแปลความหมายชื่อ ชนมารีย์ ให้หน่อยค่ะ พอดีจะเปลี่ยนชื่อเลขกำลังดี แต่ไม่ทราบความหมายน่ะค่ะ

noppakorn
08-13-2012, 05:30 PM
รบกวนแปลความหมายชื่อ ชนมารีย์ ให้หน่อยค่ะ พอดีจะเปลี่ยนชื่อเลขกำลังดี แต่ไม่ทราบความหมายน่ะค่ะ

สวัสดีครับ

ชนมารีย์ มาจาก ชนม์ + อารีย์ แปลว่า ผู้มีน้ำใจแต่เกิด

hisCK
08-14-2012, 08:34 AM
สวัสดีครับ

ชนมารีย์ มาจาก ชนม์ + อารีย์ แปลว่า ผู้มีน้ำใจแต่เกิด

ขอบคุณมากค่ะ..

nuchSangsoowan
08-23-2012, 12:03 PM
สวัสดีค่ะ (ถามไปแล้วครั้งหนึ่งแต่หาโพสไม่เจอ)
จะขอคำชี้แนะ ดิฉันควรเลือก ชัญญาณัฏฐ์ หรือ ณัฏฐ์ปัณชญา
ดิฉันเกิด 17พค.2523วอก 05.45น.เป็นวันศุกร์ (คิดว่าเกิดวันเสาร์มาจึงตั้งชื่อ "จุฬารัตน์" ผิดมาตลอด.....นามสกุล "แสงสุวรรณ์'=47)
ชัญญาณัฏฐ์=51 อายตนะ9 รวมสกุล=98 (ข้อเสีย:ราหู)
ณัฏฐ์ปัณชญา=54 อายตนะ9 รวมสกุล=101
ปัจจุบันทำงานลูกจ้างชั่วคราวของรัฐ(ต้องการความมั่นคงเพิ่มขึ้น).....อยากมีบ้านเริ่มเก็บตังค์แล้ว(ขอชื่อเน้นมูละ)....ไม่เอาอุตสาหะเพราะนามสกุลเหนื่อยสุดๆแล้วค่ะ
ความรักก็อยากให้สมบูรณ์ แต่หาชื่อได้ดีเท่านี้....จึงมาขอคำแนะนำจากคุณว่าควรใช้ชื่อไหนดีค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-23-2012, 04:02 PM
สวัสดีค่ะ (ถามไปแล้วครั้งหนึ่งแต่หาโพสไม่เจอ)
จะขอคำชี้แนะ ดิฉันควรเลือก ชัญญาณัฏฐ์ หรือ ณัฏฐ์ปัณชญา
ดิฉันเกิด 17พค.2523วอก 05.45น.เป็นวันศุกร์ (คิดว่าเกิดวันเสาร์มาจึงตั้งชื่อ "จุฬารัตน์" ผิดมาตลอด.....นามสกุล "แสงสุวรรณ์'=47)
ชัญญาณัฏฐ์=51 อายตนะ9 รวมสกุล=98 (ข้อเสีย:ราหู)
ณัฏฐ์ปัณชญา=54 อายตนะ9 รวมสกุล=101
ปัจจุบันทำงานลูกจ้างชั่วคราวของรัฐ(ต้องการความมั่นคงเพิ่มขึ้น).....อยากมีบ้านเริ่มเก็บตังค์แล้ว(ขอชื่อเน้นมูละ)....ไม่เอาอุตสาหะเพราะนามสกุลเหนื่อยสุดๆแล้วค่ะ
ความรักก็อยากให้สมบูรณ์ แต่หาชื่อได้ดีเท่านี้....จึงมาขอคำแนะนำจากคุณว่าควรใช้ชื่อไหนดีค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลคุณทักษา 47 ควรใช้ชื่อทักษา 42 ผลรวม 89 ครับ ทักษา 98 ไม่เหมาะกับหญิงครับ ส่วนทักษา 101 เป็นทักษาไม่ดีครับ ต้นดีปลายร้ายครับ ทักษา 89 นั้นอย่าเชื่อคนง่าย ทำอะำไรรอบคอบ เรื่องมนต์ดำ ศาสตร์ต่างๆ อย่าไปงมงาย ชีวิตก็จะดีครับ หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น น่ะครับ ดวงดาวจะเดินเร็วขึ้น

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีมูละ

พิชญ์ณภัทร แปลว่า ปราชญ์ผู้ดีงามด้วย
ณัฐฌญาน์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ฌานความรู้
มัญชุ์มณี แปลว่า แก้วงาม
มญชุ์พาณี แปลว่า เจ้าแห่งวาจางาม
ญาณ์นภนต์ แปลว่า ผู้รอบรู้สุดขอบฟ้า
พิมพ์ปภณ แปลว่า ผู้กล่าวที่เป็นแบบอย่างยิ่ง

เปลี่ยนชื่อแล้วภายใน 7 วันไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

08-23-2012, 05:41 PM
ขอบคุณมากค่ะ

nina
08-27-2012, 01:26 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพฯ ดิฉันขอรบกวนเรียนถาม พอดีเพือน ชื่อ "วนัสสุดา แปลว่าอะไรค่ะ เกิด วันที่ 27 ตุลาคม 2504 ทักษาสกุลตกเลข 39
และขอความกรุณาให้คุณนพตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยที่มีคำ นัดอยู่ด้วยค่ะ ขอขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-27-2012, 02:47 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพฯ ดิฉันขอรบกวนเรียนถาม พอดีเพือน ชื่อ "วนัสสุดา แปลว่าอะไรค่ะ เกิด วันที่ 27 ตุลาคม 2504 ทักษาสกุลตกเลข 39
และขอความกรุณาให้คุณนพตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยที่มีคำ นัดอยู่ด้วยค่ะ ขอขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

วนัสสุดา แปลว่า ธิดาแห่งป่า

การถามปัญหาเรื่องชื่อและแก้ดวง เป็นการแก้ไขดวงชะตาให้ผู้อื่น ไม่จำเป็นควรให้เจ้าตัวถามเองน่ะครับ เพราะหากเขามีกรรม และได้แก้กรรมดีไป กรรมอาจย้อนไปที่ผู้ช่วยถามให้ เช่นผมเองวิเคราะห์ให้แต่ละท่าน กรรมก็ย้อนมาที่ผม ดังนั้นจึงต้องให้ผู้ที่ให้ผมวิเคราะห์ชื่อให้ ทำบุญให้ผมส่วนหนึ่ง เพื่อแก้กรรมให้ผมได้รับเบาลงครับ เตือนให้สังวรไว้น่ะครับ

คุณวนัสสุดา เกิด 27 ตค 2504 ตรงกับวันศุกร์ ชื่อมี ว เป็นกาลกิณี ชื่อนี้ทักษา 32 ดีสำหรับหญิง แต่ตกที่นั่งหญิงเจ้าเสน่ห์ ต้องระวังเรื่องชู้สาวไว้บ้าง แต่อายุมากแล้วคงไม่มีปัญหาอะไร นามสกุลทักษา 39 ควรใช้ชื่อทักษา 24 ผลรวมได้ ทักษา 63 เป็นดาวคู่มิตร สมบูรณ์พูนสุข มีคนรักชอบ ไปไหนมาไหนมีมิ่งมิตร

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์

นัทธสุดา แปลว่า ลูกสาวผู้ผูกพัน
เหมนัดดา แปลว่า หลานสาวผู้ร่ำรวย,หลานสาวผู้มีค่าดังทองคำ
นัทธมน แปลว่า ผู้สวยดุจแม่น้ำ
นัทณิษา แปลว่า ผู้ให้ความสุขดังแม่น้ำ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ไปทำบุญสร้างทานใน 7 วัน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน ผู้ให้ชื่อ ผู้แนะนำ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

08-28-2012, 01:35 PM
สวัสดีค่ะคุณ นพกรณ์ ครั้งที่แล้วคุณแนะนำให้ใช้ทักษา=42
ขอถามอีกครั้ง ดิฉันเกิด 17พค.2523วอก 05.45น.เป็นวันศุกร์ นามสกุล =47
มณีมัญชุ์ ทักษา=42 อายตนะ=2 (อายุ 4, ศรี 2, มูละ 1, มนตรี 2) มนตรีนำหน้าชื่อ
มญชุ์พาณี ทักษา=42 อายตนะ=8 (อายุ 4, ศรี 2, มูละ 1, มนตรี 2) เมนตรีนำหน้าชื่อ
ชัญญณัฏฐา ทักษา=42 อายตนะ=9 (อายุ 3, ศรี 3, มูละ 3) ศรีนำหน้าชื่อ
1.ทำงานราชการ อยากมั่นคงตำแหน่งหน้าที่การงาน ถ้าเลือกชื่อ ชัญญณัฏฐา เดช=0 มนตรี=0 จะรุ่งไหมค่ะ
2.ในสามชื่อนี้ คุณว่าฉันควรใช้ชื่อไหนเหมาะที่สุดค่ะ ดิฉันคงไปเปลี่ยนชื่อวัน พฤ 30สค.2555 นี้ค่ะ
ขอบคุณ คุณนพกรณ์ และทีมงานทุกคน ขอบคุณมากนะค่ะ

noppakorn
08-28-2012, 02:17 PM
สวัสดีค่ะคุณ นพกรณ์ ครั้งที่แล้วคุณแนะนำให้ใช้ทักษา=42
ขอถามอีกครั้ง ดิฉันเกิด 17พค.2523วอก 05.45น.เป็นวันศุกร์ นามสกุล =47
มณีมัญชุ์ ทักษา=42 อายตนะ=2 (อายุ 4, ศรี 2, มูละ 1, มนตรี 2) มนตรีนำหน้าชื่อ
มญชุ์พาณี ทักษา=42 อายตนะ=8 (อายุ 4, ศรี 2, มูละ 1, มนตรี 2) เมนตรีนำหน้าชื่อ
ชัญญณัฏฐา ทักษา=42 อายตนะ=9 (อายุ 3, ศรี 3, มูละ 3) ศรีนำหน้าชื่อ
1.ทำงานราชการ อยากมั่นคงตำแหน่งหน้าที่การงาน ถ้าเลือกชื่อ ชัญญณัฏฐา เดช=0 มนตรี=0 จะรุ่งไหมค่ะ
2.ในสามชื่อนี้ คุณว่าฉันควรใช้ชื่อไหนเหมาะที่สุดค่ะ ดิฉันคงไปเปลี่ยนชื่อวัน พฤ 30สค.2555 นี้ค่ะ
ขอบคุณ คุณนพกรณ์ และทีมงานทุกคน ขอบคุณมากนะค่ะ
สวัสดีครับ

รับราชการ ให้ในชื่อมีศรี และ มนตรี ประกอบครับ ถึงจะดียิ่งครับ สองชือแรกเหมาะกับราชการครับ

nina
08-28-2012, 04:43 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพฯดิฉันขอขอบคุณสำหรับชื่อเพือน และขอขอบพระคุณมากนะค่ะที่แนะนำการถามปัญหาเรื่องชื่อและแก้ดวงให้เพื่อนในครั้งนี้ เพราะดิฉันไม่ทราบ
จริงกับปัญหาที่เกิด เพราะดิฉันไม่รู้จริงๆๆค่ะต้องขอโทษมากๆๆนะค่ะ ดิฉันจะทำตามคำแนะนำ

noppakorn
08-28-2012, 05:53 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพฯดิฉันขอขอบคุณสำหรับชื่อเพือน และขอขอบพระคุณมากนะค่ะที่แนะนำการถามปัญหาเรื่องชื่อและแก้ดวงให้เพื่อนในครั้งนี้ เพราะดิฉันไม่ทราบ
จริงกับปัญหาที่เกิด เพราะดิฉันไม่รู้จริงๆๆค่ะต้องขอโทษมากๆๆนะค่ะ ดิฉันจะทำตามคำแนะนำ
สวัสดีครับ

อย่าวิตกน่ะครับ หากเขามีการแก้ไขหรือเปลี่ยนชื่อ ก็ให้เขาทำบุญสร้างทานหลังเปลี่ยนชื่ออุทิศให้ตามที่ผมบอไว้ท้ายชื่อ น่ะครับ การแก้กรรมให้เขา เป็นกุศลครับ แต่กรรมอาจมาเข้าได้ จึงต้องให้เขาทำบุญให้เราและเจ้ากรรมครับ ไม่ต้องวิตกอะไรครับ

เชิงชาย เนตรศิริ
08-31-2012, 02:46 AM
อาจารครับ ผมชื่อ เชิงชาย เนตรศิริ เกิด วัน อังคารที่ 19 พ.ค. 2513 วันวิสาขบูชา เวลา 06.05 อาชีพทหารอากาศ อยากได้ ชื่อเลข 9ทั้งหมดครับ(หายากมาก) เท่าที่เห็น ผมใช้ ชื่อ ฤชาภร ได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ

noppakorn
08-31-2012, 11:05 AM
อาจารครับ ผมชื่อ เชิงชาย เนตรศิริ เกิด วัน อังคารที่ 19 พ.ค. 2513 วันวิสาขบูชา เวลา 06.05 อาชีพทหารอากาศ อยากได้ ชื่อเลข 9ทั้งหมดครับ(หายากมาก) เท่าที่เห็น ผมใช้ ชื่อ ฤชาภร ได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับชายวันอังคาร

ธาฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่น
ปภาณ แปลว่า พูดเก่ง
ภรฤชา แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งการรักษาธรรมเนียม
ณฤชา แปลว่า ผู้รักษาขนบธรรมเนียมความรู้
นภชา(นะภะชา) แปลว่า เกิดจากฟ้า
ภชภณ (ภะชะพน) แปลว่า ผู้รู้จำแนกการพูด

Thainame
08-31-2012, 01:35 PM
สวัสดีครับคุณนพกรณ์

ผมเกิด 5.35 น. ของวันเสาร์ ดังนั้นเวลาตั้งชื่อตามหลักโหราศาสตร์ให้ดูของวันศุกร์แทนใช่ไหมครับ
พอดีผมอยากได้เลข 24 เพราะนามสกุลผม "สุระเทพ" ได้เลขไม่ค่อยดีนั่นคือเลข 27 แต่ไม่อยากเปลี่ยนนามสกุลเลยพยายามตั้งให้ชื่อได้เลข 24 เพื่อไปบวกกับนามสกุลจะได้เลข 51 ให้ช่วยส่งเสริมนามสกุลน่ะครับ
ทุกชื่อด้านล่างรวมกันได้กำลังเลข 24 ครับ และผมพยายามเน้นอักษรวรรค บริวาร อายุ เดช ศรี มูละ ให้มีในชื่อ โดยขึ้นต้นด้วย ช. ซึ่งเป็นความชอบส่วนตัว แต่ผมไม่รู้ความหมายที่ถูกต้องเพราะผมตั้งชื่อเองจากการสมาสคำแบบผิดๆถุกๆ เลยอยากรบกวนช่วยตรวจเช็ค หรือหากมีชื่อเท่ห์ๆ ที่ขึ้นต้นด้วย ช. หรือ ศ. แนะนำก็จักขอบพระคุณอย่างสูงเลยครับผม

ชิณภทัศ (อายตนะ ได้ 9) - แสงโบราณ 10 ประการ (ชื่อนี้ผมชอบสุดแต่แปลแล้วมันงงๆ แถมขาดเดชอ่ะครับ)
ชภิศณัท (อายตนะ ได้ 9) - เจ้าผู้เกิดมาให้ความรู้ (อักษรได้วรรคเหมือนชื่อบนเพราะเอามากลับสับไปมาให้มีความหมายอ่ะครับ แต่ก็ไม่แน่ใจอยู่ดี)
เชณศฎาง (อายตนะ ได้ 9) - ??? (ชื่อนี้ผมชอบตรงที่มีบริวาร/อายุ/เดช/ศรี/มูละ ครบตามที่ผมต้องการครับ และแปลกดี แต่ติดตรงไม่รู้จะแปลยังไงอ่ะครับ T_T)
ชงษณัศ (อายตนะ ได้ 1) - ??? (ชื่อนี้ผมชอบตรงที่มีบริวาร/อายุ/เดช/ศรี/มูละ ครบตามที่ผมต้องการครับ แต่ผมก็ยังแปลไม่ได้ครับ)
ชัชกาฬิณ (อายตนะ ได้ 9) - ??? (ชื่อนี้ผมชอบตรงที่มีบริวาร/อายุ/เดช/ศรี/มูละ ครบตามที่ผมต้องการ อันนี้ผมก็แปลไม่ออกอีกเช่นกันครับ)

Thainame
08-31-2012, 01:37 PM
โอ้ะ ผมลืมไปว่าห้ามถามเกิน 3 ชื่อ ถ้างั้นตัดชื่อ ชภิศณัท กับ ชัชกาฬิณทิ้งก็ได้ครับ

08-31-2012, 01:54 PM
ชื่อทักษา 9 สำหรับชายวันอังคาร
ณฤชา แปลว่า ผู้รักษาขนบธรรมเนียมความรู้
ภชภณ (ภะชะพน) แปลว่า ผู้รู้จำแนกการพูด ขอบคุณครับผมสนใจ2ชื่อนี้ แต่การดูอารตนะ ใช้ชื่อ อย่างเดียว หรือชื่อ+นามสกุล ครับ แล้วคนวันอังคาร ควรจะเปลี่ยน ชื่อวันอะไรในเดือน ก.ย.ครับ ขอบคุณครับ

09-01-2012, 02:21 AM
อาจารครับ ผมชื่อ เชิงชาย เนตรศิริ เกิด วัน อังคารที่ 19 พ.ค. 2513 วันวิสาขบูชา เวลา 06.05 อาชีพทหารอากาศ อยากได้ ชื่อเลข 9ทั้งหมดครับ(หายากมาก) ที่ผมหาได้ มี 1.ปทาน 2. ภาลภ 3.ถปนา 4.ปฤทาร ไม่รู้ว่าชื่อพวกนี้ มีคำแปลไม๊ครับ โดยเฉพาะ1-3 ผมชอบเป็นพิเศษผมอยากได้ ศรี หรือ มูละนำหน้าชื่อ ส่วนพี่สาว ชื่อ โชษิตา เนตรศิริ เปิดร้านอาหารขาดทุนเหมือนกัน อยากได้ ศรี หรือ มูละนำหน้าชื่อ คุณนพช่วย หาเลข 9 ทั้งชาย-หญิง ด้วยนะครับขอบคูณครับ แล้วเปลี่ยน ชื่อวันอะไรดีในเดือน ก.ย. (คนวันอังคารควรเปลี่ยนชื่อวันอะไร) อ้อ วันที่2-4 ก.ย. ผมไปธุระที่ อ.แม่พริก ไม่รู้ว่าห่างวัดเกาะกี่กิโล ครับ จะเข้าไปทำบุญ ไหว้พระ ซะหน่อย ขอเบอร์โทรวัดด้วยนะครับ ขอบคุณครับ :o

แก้วกาญจน์
09-01-2012, 12:56 PM
อาจารย์ค่ะ

ฉัตรศิกาญจน์ หมายความว่าอะไรค่ะ

รบกวนด้วยค่ะ

iangsana
09-01-2012, 06:29 PM
สวัสดีค่ะ ไม่ทราบว่า ชื่อ ชัชชษา มีความหมายหรือไม่คะ ขอบคุณมากค่ะ

iangsana
09-02-2012, 05:25 AM
และขอความกรุณาอาจารย์เพิ่มเติมช่วยแนะนำชื่อผู้หญิงวันศุกร์ที่มีศรีและบริวารอยู่ในชื่อ
ที่มีทักษา 14 หรือ 15 หรือเป็นทักษาใดก็ได้ที่สามารถใช้ได้นามสกุลเป็นทักษา 36 ค่ะ และฤกษ์เปลี่ยนชื่อในเกือนกันยายนนี้ ควรเป็นวันไหนดีคะ
ขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงค่ะ

noppakorn
09-02-2012, 11:58 AM
สวัสดีครับคุณนพกรณ์

ผมเกิด 5.35 น. ของวันเสาร์ ดังนั้นเวลาตั้งชื่อตามหลักโหราศาสตร์ให้ดูของวันศุกร์แทนใช่ไหมครับ
พอดีผมอยากได้เลข 24 เพราะนามสกุลผม "สุระเทพ" ได้เลขไม่ค่อยดีนั่นคือเลข 27 แต่ไม่อยากเปลี่ยนนามสกุลเลยพยายามตั้งให้ชื่อได้เลข 24 เพื่อไปบวกกับนามสกุลจะได้เลข 51 ให้ช่วยส่งเสริมนามสกุลน่ะครับ
ทุกชื่อด้านล่างรวมกันได้กำลังเลข 24 ครับ และผมพยายามเน้นอักษรวรรค บริวาร อายุ เดช ศรี มูละ ให้มีในชื่อ โดยขึ้นต้นด้วย ช. ซึ่งเป็นความชอบส่วนตัว แต่ผมไม่รู้ความหมายที่ถูกต้องเพราะผมตั้งชื่อเองจากการสมาสคำแบบผิดๆถุกๆ เลยอยากรบกวนช่วยตรวจเช็ค หรือหากมีชื่อเท่ห์ๆ ที่ขึ้นต้นด้วย ช. หรือ ศ. แนะนำก็จักขอบพระคุณอย่างสูงเลยครับผม

ชิณภทัศ (อายตนะ ได้ 9) - แสงโบราณ 10 ประการ (ชื่อนี้ผมชอบสุดแต่แปลแล้วมันงงๆ แถมขาดเดชอ่ะครับ)
ชภิศณัท (อายตนะ ได้ 9) - เจ้าผู้เกิดมาให้ความรู้ (อักษรได้วรรคเหมือนชื่อบนเพราะเอามากลับสับไปมาให้มีความหมายอ่ะครับ แต่ก็ไม่แน่ใจอยู่ดี)
เชณศฎาง (อายตนะ ได้ 9) - (ชื่อนี้ผมชอบตรงที่มีบริวาร/อายุ/เดช/ศรี/มูละ ครบตามที่ผมต้องการครับ และแปลกดี แต่ติดตรงไม่รู้จะแปลยังไงอ่ะครับ T_T)
ชงษณัศ (อายตนะ ได้ 1) - (ชื่อนี้ผมชอบตรงที่มีบริวาร/อายุ/เดช/ศรี/มูละ ครบตามที่ผมต้องการครับ แต่ผมก็ยังแปลไม่ได้ครับ)
ชัชกาฬิณ (อายตนะ ได้ 9) - (ชื่อนี้ผมชอบตรงที่มีบริวาร/อายุ/เดช/ศรี/มูละ ครบตามที่ผมต้องการ อันนี้ผมก็แปลไม่ออกอีกเช่นกันครับ)
สวัสดีครับ

คุณสมาสคำจนผมงงครับ ไม่ทราบที่มาที่ไปเลยครับ

ชิณภทัศ มาจาก ชิณ (ดั้งเดิม)+ภา(รัศมี)+ทัศ (ทศ) คุณแปลว่า แสงโบราณ 10 ประการ (ชื่อต้องแปลจากหลังมาหน้าจึงถูกครับ) ควรแปลว่า สิบรัศมีอันดั้งเดิม ส่วนคำว่า ภา กร่อนสะอาทิ้งก็เหลือแต่พยัญชนะ ซึ่งไม่สามารถทำได้ครับ ผิดหลักภาษาครับ
ชภิศณัท อันนี้ถ้ามาจา ชา+ภา+อิศ+ณัท ก็ไม่ถูกต้องแน่ๆครับ การตัดสระเหลือแต่พยัญชนะ ไม่ถูกต้องครับ
เชณศฎาง ชงษณัศ เป็นการตั้งคำที่ผิดหลักแน่นอน การตัดคำศัพท์ทิ้งจนไม่เหลือรูปรอยไม่ได้ครับ
ชัชกาฬิน คำว่า กาฬิน คุณคงนำมาจาก กาฬ(ดำ)+อิน(ชื่อต้นไม้ชนิดหนึ่ง) ส่วนคำว่า ชัช แปลว่า นักรบ พอรวมคำผมไม่รู้จะแปลอย่างไรดีครับ เพราะคำว่า อิน เป็นชื่อเฉพาะ ไม่สามารถนำมาสมาสได้ครับ

noppakorn
09-02-2012, 12:04 PM
ภชภณ (ภะชะพน) แปลว่า ผู้รู้จำแนกการพูด ขอบคุณครับผมสนใจ2ชื่อนี้ แต่การดูอารตนะ ใช้ชื่อ อย่างเดียว หรือชื่อ+นามสกุล ครับ แล้วคนวันอังคาร ควรจะเปลี่ยน ชื่อวันอะไรในเดือน ก.ย.ครับ ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

ถ้าคุณตั้งชื่อตามตำราทักษาปกรณ์ ก็ไม่ต้องสนใจค่าอายตนะ 6 เพราะคนละตำราครับ

เกิดวันอังคาร เปลี่ยนชื่อวันศุกร์ ครับ

ฤกษ์ดีเปลี่ยนชื่อ เดือนกันยายน 2555 วันจันทร์ที่ 3 กย.เวลา 11.00-14.59 น. วันพฤหัสฯที่ 6 เวลา 11.00-16.59 น.วันอังคารที่ 11 กย.เวลา 13.00-14.59 น.วันศุกร์ที่ 14 กย.เวลา 09.00-14.59 น. จันทร์ที่ 17 กย.เวลา 09.00-10.59 น. วันจันทร์ที่ 24 กย.เวลา 07.00-10.59 น. เวลา15.00-18.59 น.(เช้า 7-8ดียิ่ง บ่าย 17-18.59ดียิ่ง) วันศุกร์ที่ 28 กย.เวลา 07.00-08.59 น.เวลา 17.00-18.59 น. วันเสาร์ที่ 29 กย.เวลา 07.00-10.59 น. เวลา 15.00-16.59 น.

noppakorn
09-02-2012, 12:17 PM
อาจารครับ ผมชื่อ เชิงชาย เนตรศิริ เกิด วัน อังคารที่ 19 พ.ค. 2513 วันวิสาขบูชา เวลา 06.05 อาชีพทหารอากาศ อยากได้ ชื่อเลข 9ทั้งหมดครับ(หายากมาก) ที่ผมหาได้ มี 1.ปทาน 2. ภาลภ 3.ถปนา 4.ปฤทาร ไม่รู้ว่าชื่อพวกนี้ มีคำแปลไม๊ครับ โดยเฉพาะ1-3 ผมชอบเป็นพิเศษผมอยากได้ ศรี หรือ มูละนำหน้าชื่อ ส่วนพี่สาว ชื่อ โชษิตา เนตรศิริ เปิดร้านอาหารขาดทุนเหมือนกัน อยากได้ ศรี หรือ มูละนำหน้าชื่อ คุณนพช่วย หาเลข 9 ทั้งชาย-หญิง ด้วยนะครับขอบคูณครับ แล้วเปลี่ยน ชื่อวันอะไรดีในเดือน ก.ย. (คนวันอังคารควรเปลี่ยนชื่อวันอะไร) อ้อ วันที่2-4 ก.ย. ผมไปธุระที่ อ.แม่พริก ไม่รู้ว่าห่างวัดเกาะกี่กิโล ครับ จะเข้าไปทำบุญ ไหว้พระ ซะหน่อย ขอเบอร์โทรวัดด้วยนะครับ ขอบคุณครับ :o
สวัสดีครับ

1.ปทาน แปลว่า มอบให้
2. ภาลภ แปลว่า มีรัศมี (ลภ มาจาก ลัภ)
3.ถปนา ไม่มีคำศัพท์
4.ปฤทาร คำว่า ปฤ ไม่มีคำศัพท์ ทาร แปลว่า ภรรยา (ทาระ)

พี่สาวเกิดวันอะไรครับ
วัดเกาะวาลุการาม อยู่ ต.สวนดอก ครับ อยู่ใกล้สะพานรัษฏาภิเษก ที่ข้ามแม่น้ำวัง ครับ ถามชาวบ้านรู้จักดีครับ เบอร์โทร. 054-323426, 217528

วันเปลี่ยนชื่อแจ้งไว้อีกกระทู้แล้วครับ

noppakorn
09-02-2012, 12:19 PM
อาจารย์ค่ะ

ฉัตรศิกาญจน์ หมายความว่าอะไรค่ะ

รบกวนด้วยค่ะ
สวัสดีครับ

ฉัตรศิกาญจน์ แปลว่า ทองใต้ร่ม (ศิ สิ เป็นคำยืนยันว่าจริง)

noppakorn
09-02-2012, 12:26 PM
สวัสดีค่ะ ไม่ทราบว่า ชื่อ ชัชชษา มีความหมายหรือไม่คะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ชัชชษา คำว่าชัช แปลว่า นักรบ ชษา ไม่มีคำศัพท์ครับ

noppakorn
09-02-2012, 12:28 PM
และขอความกรุณาอาจารย์เพิ่มเติมช่วยแนะนำชื่อผู้หญิงวันศุกร์ที่มีศรีและบริวารอยู่ในชื่อ
ที่มีทักษา 14 หรือ 15 หรือเป็นทักษาใดก็ได้ที่สามารถใช้ได้นามสกุลเป็นทักษา 36 ค่ะ และฤกษ์เปลี่ยนชื่อในเกือนกันยายนนี้ ควรเป็นวันไหนดีคะ
ขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงค่ะ
สวัสดีครับ
ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีศรีและบริวาร
ศุภญา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นมงคล
สิชา แปลว่า ผู้ได้เกิดแล้ว
ษมญา แปลว่า ผู้รู้ที่รู้ควร

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีศรีและบริวาร
ณชสา แปลว่า ยอดปราชญ์
สุชญา แปลว่า ผู้รอบรู้ดี
กฤชศตา แปลว่า ผู้เฉียบแหลมนาน
ญศร แปลว่า ผู้มีความเฉียบแหลมทางความรู้ (อ่านว่า ยะ สอน)

ฤกษ์ดีเปลี่ยนชื่อ เดือนกันยายน 2555 วัน จันทร์ที่ 3 กย.เวลา 11.00-14.59 น. วันพฤหัสฯที่ 6 เวลา 11.00-16.59 น.วันอังคารที่ 11 กย.เวลา 13.00-14.59 น.วันศุกร์ที่ 14 กย.เวลา 09.00-14.59 น. จันทร์ที่ 17 กย.เวลา 09.00-10.59 น. วันจันทร์ที่ 24 กย.เวลา 07.00-10.59 น. เวลา15.00-18.59 น.(เช้า 7-8ดียิ่ง บ่าย 17-18.59ดียิ่ง) วันศุกร์ที่ 28 กย.เวลา 07.00-08.59 น.เวลา 17.00-18.59 น. วันเสาร์ที่ 29 กย.เวลา 07.00-10.59 น. เวลา 15.00-16.59 น.

iangsana
09-02-2012, 02:11 PM
สวัสดีอีกครั้งค่ะ ชอบชื่อที่อาจารย์แนะนำให้มากค่ะ อยากทราบความเห็นของอาจารย์ว่าตัวสะกดชื่อภาษาอังกฤษมีความจำเป็นต้องให้ได้ทักษาที่ดีด้วยหรือไม่คะ
กราบขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงค่ะ

Thainame
09-02-2012, 08:29 PM
สวัสดีครับ

คุณสมาสคำจนผมงงครับ ไม่ทราบที่มาที่ไปเลยครับ

ชิณภทัศ มาจาก ชิณ (ดั้งเดิม)+ภา(รัศมี)+ทัศ (ทศ) คุณแปลว่า แสงโบราณ 10 ประการ (ชื่อต้องแปลจากหลังมาหน้าจึงถูกครับ) ควรแปลว่า สิบรัศมีอันดั้งเดิม ส่วนคำว่า ภา กร่อนสะอาทิ้งก็เหลือแต่พยัญชนะ ซึ่งไม่สามารถทำได้ครับ ผิดหลักภาษาครับ
ชภิศณัท อันนี้ถ้ามาจา ชา+ภา+อิศ+ณัท ก็ไม่ถูกต้องแน่ๆครับ การตัดสระเหลือแต่พยัญชนะ ไม่ถูกต้องครับ
เชณศฎาง ชงษณัศ เป็นการตั้งคำที่ผิดหลักแน่นอน การตัดคำศัพท์ทิ้งจนไม่เหลือรูปรอยไม่ได้ครับ
ชัชกาฬิน คำว่า กาฬิน คุณคงนำมาจาก กาฬ(ดำ)+อิน(ชื่อต้นไม้ชนิดหนึ่ง) ส่วนคำว่า ชัช แปลว่า นักรบ พอรวมคำผมไม่รู้จะแปลอย่างไรดีครับ เพราะคำว่า อิน เป็นชื่อเฉพาะ ไม่สามารถนำมาสมาสได้ครับ

ขอบพระคุณมากครับอาจารย์ ที่ไขข้อข้องใจให้ผม
รบกวนอีกเรื่องนะครับ ผมอยากขอความกรุณาอาจารย์ช่วยแนะนำชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ช. หรือ ศ. ที่มีเลขทักษา 24 สำหรับผู้ชายที่เกิดวันศุกร์ 11 กันยายน 2525 น่ะครับ (พอเป็นไปได้ไหมครับที่จะเน้นให้มี บริวาร อายุ เดช ศรี มูละ อยู่พร้อมกันแล้วอายตนะได้ 1หรือ7หรือ9น่ะครับ)
สุดท้ายนี้ขอให้อาจารย์มีความสุขความเจริญในชีวิตยิ่งๆๆๆๆ ขึ้นไปครับ

noppakorn
09-02-2012, 10:41 PM
สวัสดีอีกครั้งค่ะ ชอบชื่อที่อาจารย์แนะนำให้มากค่ะ อยากทราบความเห็นของอาจารย์ว่าตัวสะกดชื่อภาษาอังกฤษมีความจำเป็นต้องให้ได้ทักษาที่ดีด้วยหรือไม่คะ
กราบขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงค่ะ

สวัสดีครับ

ภาษาอังกฤษไม่จำเป็นครับ เพราะเพิ่งมีการเพิ่มเติมเข้าไปจากใครก็ไม่ทราบครับ เดิมทีตามตำราไม่มีภาษาอังกฤษครับ มีแต่ภาษาทางเอเซียใต้เราครับ

noppakorn
09-02-2012, 11:05 PM
ขอบพระคุณมากครับอาจารย์ ที่ไขข้อข้องใจให้ผม
รบกวนอีกเรื่องนะครับ ผมอยากขอความกรุณาอาจารย์ช่วยแนะนำชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ช. หรือ ศ. ที่มีเลขทักษา 24 สำหรับผู้ชายที่เกิดวันศุกร์ 11 กันยายน 2525 น่ะครับ (พอเป็นไปได้ไหมครับที่จะเน้นให้มี บริวาร อายุ เดช ศรี มูละ อยู่พร้อมกันแล้วอายตนะได้ 1หรือ7หรือ9น่ะครับ)
สุดท้ายนี้ขอให้อาจารย์มีความสุขความเจริญในชีวิตยิ่งๆๆๆๆ ขึ้นไปครับ
สวัสดีครับ

ต้องขออภัยจริงๆครับ ไม่มีเวลาคิดให้จริงๆครับ เนื่องจากทักษาน้อยคิดยากใช้เวลานานครับ ช่วงนี้ไม่ว่างจริงๆครับ ที่จริงไม่จำเป็นว่าต้องตามที่คุณบอกมาครับ การตั้งชื่อดูความจำเป็นเท่านั้นครับ เหมือนผู้หญิงแต่งหน้ามากไป มันก็ไม่สวยน่ะครับ ชื่อก็เหมือนกัน ควรตั้งตามความเหมาะสม และดูทีนามสกุลคุณประกอบด้วยครับ ถ้าชื่อสกุล คุณตั้งแล้ว ทั้งสองอย่าง ได้ครบก็ถือว่าดีแล้วครับ ส่วนค่าอายตนะ 6 คนละตำราครับ ถ้าใช้ทักษาปกรณ์ อายตนะก็ไม่จำเป็นครับ

Thainame
09-03-2012, 06:25 PM
สวัสดีครับ

ต้องขออภัยจริงๆครับ ไม่มีเวลาคิดให้จริงๆครับ เนื่องจากทักษาน้อยคิดยากใช้เวลานานครับ ช่วงนี้ไม่ว่างจริงๆครับ ที่จริงไม่จำเป็นว่าต้องตามที่คุณบอกมาครับ การตั้งชื่อดูความจำเป็นเท่านั้นครับ เหมือนผู้หญิงแต่งหน้ามากไป มันก็ไม่สวยน่ะครับ ชื่อก็เหมือนกัน ควรตั้งตามความเหมาะสม และดูทีนามสกุลคุณประกอบด้วยครับ ถ้าชื่อสกุล คุณตั้งแล้ว ทั้งสองอย่าง ได้ครบก็ถือว่าดีแล้วครับ ส่วนค่าอายตนะ 6 คนละตำราครับ ถ้าใช้ทักษาปกรณ์ อายตนะก็ไม่จำเป็นครับ

ไม่เป็นไรครับผม แค่นี้ก็โอเคแล้วครับที่อาจารย์อุตส่าห์สละเวลาให้ ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวผมขอตัวไปนั่งนึกต่อก่อนนะครับ ^^

Alyza
09-03-2012, 09:43 PM
สวัสดีค่ะ อยากรบกวนสอบถามเรื่องชื่อและขอคำแนะนำเรื่องชื่อหน่อยค๊า
พอดีว่าชื่อเก่า มีกาลกิณี เลยอยากเปลี่ยนเสริมสร้างสิิริมงคลกับเขาบ้างน่ะค่ะ
ให้โหรเขาเปลี่ยนให้ ได้ ชื่อเดียว ชื่อ ชนกชนม์ ซึ่งก็ลองนำไปตรวจสอบดูปรากฎว่าได้เท่าเลขเดิมเลย
ซึ่งก๊แนะให้เปลี่ยนโดยไว พอดีนามสกุลได้ 34 ชื่อ 45 รึเปล่าคะ
แล้วแจ้งกลับไปเขาก๊ไม่ยอมเปลี่ยนให้อีกค่ะทั้งๆที่ชื่อไม่ได้ต่างจากเดิม T^T
เลยเปิดเวปดูชื่อ ต่างๆตามเวป นำมาดัดแปลงด้วยตนเอง
คือว่าเป็นคนเกิดวันศุกร์น่ะค่ะ เลยคิดได้แบบนี้ จิณห์ติภัค แต่ไม่ทราบความหมาย รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะคะ

noppakorn
09-03-2012, 09:52 PM
สวัสดีค่ะ อยากรบกวนสอบถามเรื่องชื่อและขอคำแนะนำเรื่องชื่อหน่อยค๊า
พอดีว่าชื่อเก่า มีกาลกิณี เลยอยากเปลี่ยนเสริมสร้างสิิริมงคลกับเขาบ้างน่ะค่ะ
ให้โหรเขาเปลี่ยนให้ ได้ ชื่อเดียว ชื่อ ชนกชนม์ ซึ่งก็ลองนำไปตรวจสอบดูปรากฎว่าได้เท่าเลขเดิมเลย
ซึ่งก๊แนะให้เปลี่ยนโดยไว พอดีนามสกุลได้ 34 ชื่อ 45 รึเปล่าคะ
แล้วแจ้งกลับไปเขาก๊ไม่ยอมเปลี่ยนให้อีกค่ะทั้งๆที่ชื่อไม่ได้ต่างจากเดิม T^T
เลยเปิดเวปดูชื่อ ต่างๆตามเวป นำมาดัดแปลงด้วยตนเอง
คือว่าเป็นคนเกิดวันศุกร์น่ะค่ะ เลยคิดได้แบบนี้ จิณห์ติภัค แต่ไม่ทราบความหมาย รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะคะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 34 ต้องใช้ชื่อทักษา 45 เป็นนามมงคลครับ ผลรวมได้ทักษา 79 เป็นเลขดีปานกลาง ผู้ได้เลขทักษานี้ ต้องหมั่นสร้างทานกุศลให้มากๆ สวดมนต์เช้าเย็น ชีวิตจะดียิ่งครับ

จิณห์ติภัค แปลว่า ผู้มีความดีเป็นเครื่องหมาย,ผู้มีโชคลาภเป็นสัญญลักษณ์ ทักษา 45

Alyza
09-03-2012, 10:14 PM
ขอขอบคุณนะคะ สำหรับคำแนะนำำดีๆให้น่ะค่ะ
หากว่า นามสกุลลงด้วย 34 นิควรจะหาชื่อที่ได้เลขทักษาเท่าไหร่คะ
หากจะขอคำแนะนำสักชื่อ 1 นะคะ
คือ ชื่อเดิม ชื่อ สุวิมล เผือทะนา เกิดวัน ศุกร์
ที่คิดเปลี่ยนชื่อเพราะว่า มันค่อนข้างจะตรงกับตอนที่เอาชื่อ+นามสกุลไปวิเคราะห์ แบบว่าโอ้นี้แหละชีวิต !
หากว่าจะขอคำแนะนำเรื่องต้องใช้รายละเอียดอะไรเพิ่มเติมบ้างคะ
ขอขอบคุณล่วงหน้า ด้วยนะ >,<

noppakorn
09-04-2012, 12:32 PM
ขอขอบคุณนะคะ สำหรับคำแนะนำำดีๆให้น่ะค่ะ
หากว่า นามสกุลลงด้วย 34 นิควรจะหาชื่อที่ได้เลขทักษาเท่าไหร่คะ
หากจะขอคำแนะนำสักชื่อ 1 นะคะ
คือ ชื่อเดิม ชื่อ สุวิมล เผือทะนา เกิดวัน ศุกร์
ที่คิดเปลี่ยนชื่อเพราะว่า มันค่อนข้างจะตรงกับตอนที่เอาชื่อ+นามสกุลไปวิเคราะห์ แบบว่าโอ้นี้แหละชีวิต !
หากว่าจะขอคำแนะนำเรื่องต้องใช้รายละเอียดอะไรเพิ่มเติมบ้างคะ
ขอขอบคุณล่วงหน้า ด้วยนะ >,<
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 34 เป็นทักษาอับครับ หาชื่อดีมาเป็นนามมงคลแล้ว ผลรวมได้เพียงปานกลางครับ และมีทักษา 45 เพียงทักษาเดียวเท่านั้นครับ ไม่มีทักษาใดรวมแล้วเป็นมงคลครับ

นามสกุลนี้ควรเปลี่ยนแปลงหรือแก้ไขครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันศุกร์

กันต์สินี แปลว่า สาวงามผู้น่ารัก (อายตนะ 6)
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้ (อายตนะ ๘)
นันท์พนิตา แปลว่า สาวงามผู้มีความสุข (อายตนะ 9)
ดังพจนินท์ แปลว่า เหมือนกับเจ้าแห่งการพูดดี (อายตนะ7)
ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย,คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด (อายตนะ9)
นนท์ชนุตม์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป (อายตนะ 2)
ชนุตม์นนท์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป (อายตนะ 2)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ใน7วันให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชตาครับ

l3o0o
09-04-2012, 09:34 PM
สวัสดีค่ะ อยากให้ช่วยแนะนำชื่อที่มีเลขทักษาที่ดีให้หน่อยค่ะ เกิดวันเสาร์ที่ 10 สิงหา 2534 เวลา 02.00น. ต้องตั้งชื่อตามหลักของคนที่เกิดวันศุกร์ใช่ไหมคะ
นามสกุลมีค่ากำลัง 48 ส่วนชื่อเดิมมีค่ากำลัง 18 ค่ะ

noppakorn
09-05-2012, 12:49 PM
สวัสดีค่ะ อยากให้ช่วยแนะนำชื่อที่มีเลขทักษาที่ดีให้หน่อยค่ะ เกิดวันเสาร์ที่ 10 สิงหา 2534 เวลา 02.00น. ต้องตั้งชื่อตามหลักของคนที่เกิดวันศุกร์ใช่ไหมคะ
นามสกุลมีค่ากำลัง 48 ส่วนชื่อเดิมมีค่ากำลัง 18 ค่ะ
สวัสดีครับ

ถ้าคุณเกิดคืนวันศุกร์ เวลาเลยหลังเที่ยงคืน คือ 02.00 น.ต่อเนื่องเช้าวันเสาร์ ตามหลักโหราศาสตร์ คือเกิดคืนวันศุกร์ครับ
ค่าทักษา สกุล 48 ควรใช้ชื่อทักษานาม 42 เป็นนามมงคล บอกถึงปัญญา ความรัก ผู้ช่วยเหลือและโชค ผลรวมได้ทักษา 90 ชีวิตจะประสบความสำเร็จ มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง ผู้มีทักษานี้ หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น และแผ่เมตตาเสมอๆ เวลาทำบุญก็อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรบ่อยๆ จะดียิ่ง สิ่งที่ร้ายๆ ก็จะกลายเป็นดี ครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันศุกร์

นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี
พิชญนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้
พิมพ์ชนก แปลว่า ผู้เหมือนพ่อ
ณัฐฌญาน์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ฌานความรู้
ชญณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญผู้มีความรู้ (ชะ ยะ นัด)

เปลี่ยนชื่อ แล้ว ใน7วันให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชตาครับ

l3o0o
09-06-2012, 03:08 PM
สวัสดีครับ

ถ้าคุณเกิดคืนวันศุกร์ เวลาเลยหลังเที่ยงคืน คือ 02.00 น.ต่อเนื่องเช้าวันเสาร์ ตามหลักโหราศาสตร์ คือเกิดคืนวันศุกร์ครับ
ค่าทักษา สกุล 48 ควรใช้ชื่อทักษานาม 42 เป็นนามมงคล บอกถึงปัญญา ความรัก ผู้ช่วยเหลือและโชค ผลรวมได้ทักษา 90 ชีวิตจะประสบความสำเร็จ มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง ผู้มีทักษานี้ หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น และแผ่เมตตาเสมอๆ เวลาทำบุญก็อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรบ่อยๆ จะดียิ่ง สิ่งที่ร้ายๆ ก็จะกลายเป็นดี ครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันศุกร์

นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี
พิชญนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้
พิมพ์ชนก แปลว่า ผู้เหมือนพ่อ
ชญณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญผู้มีความรู้ (ชะ ยะ นัด)

เปลี่ยนชื่อ แล้ว ใน7วันให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชตาครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ แต่อยากรบกวนอีกนิดนึงคือ เคยอ่านเจอน่ะค่ะว่า ถ้านามสกุลเป็นทักษา 48 ควรตั้งชื่อทีมีเลขทักษา 42 กับ 15 อยากทราบว่าหากจะตั้งชื่อใหม่
ใช้เลข 42 หรือ 15 จะดีกว่ากันคะ ช่วยแนะนำชื่อที่ทักษา 15 เพื่อประกอบการตัดสินใจด้วยค่ะ แล้วก็จำเป็นไหมคะที่ผู้หญิงควรมีชื่อขึ้นต้นด้วยอักษรที่เป็น ศรี

noppakorn
09-06-2012, 03:43 PM
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ แต่อยากรบกวนอีกนิดนึงคือ เคยอ่านเจอน่ะค่ะว่า ถ้านามสกุลเป็นทักษา 48 ควรตั้งชื่อทีมีเลขทักษา 42 กับ 15 อยากทราบว่าหากจะตั้งชื่อใหม่
ใช้เลข 42 หรือ 15 จะดีกว่ากันคะ ช่วยแนะนำชื่อที่ทักษา 15 เพื่อประกอบการตัดสินใจด้วยค่ะ แล้วก็จำเป็นไหมคะที่ผู้หญิงควรมีชื่อขึ้นต้นด้วยอักษรที่เป็น ศรี

คำแนะนำให้ไปดีแล้วครับ สมัยโบราณ หญิงใช้เดชนำ ชายใช้ศรีนำครับ ปัจจุบันไม่จำเป็นให้มีอยู่ในชื่อก็ใช้ได้ครับ

maiinlove
09-16-2012, 03:05 PM
รบกวนช่วยแปลความหมายของชื่อ ญาสุมินต์ ไห้ด้วยคะ ขอบคุณคะ

noppakorn
09-17-2012, 01:40 PM
รบกวนช่วยแปลความหมายของชื่อ ญาสุมินต์ ไห้ด้วยคะ ขอบคุณคะ
สวัสดีครับ

ญาสุมินต์ คำว่า มินต์ ไม่มีคำศัพท์ครับ

maiinlove
09-18-2012, 09:22 PM
รบกวนขอความหมายของชื่อ
" ณัฏฌาภัส , ณัตฌาภัส , ณัฐฌาภัส "ด้วยค่ะ
และอยากทราบว่า ถ้าไช้กับนามสกุล " นามวัฒ "
ชื่อไหนจะเหมาะสำหรับคนเกิดวันศ. มากกว่ากันค้ะ
ขอบคุณค้ะ

noppakorn
09-18-2012, 09:42 PM
รบกวนขอความหมายของชื่อ
" ณัฏฌาภัส , ณัตฌาภัส , ณัฐฌาภัส "ด้วยค่ะ
และอยากทราบว่า ถ้าไช้กับนามสกุล " นามวัฒ "
ชื่อไหนจะเหมาะสำหรับคนเกิดวันศ. มากกว่ากันค้ะ
ขอบคุณค้ะ
สวัสดีครับ

ณัฏฌาภัส คำว่า ณัฏ ไม่มีคำศัพท์ครับ ทักษา 36
ณัตฌาภัส แปลว่า ผู้มีแสงสว่างจากการเพ่งอย่างนอบน้อม (ณัต มาจาก ณต แปลว่านอบน้อม) ทักษา 30
ณัฐฌาภัส แปลว่า ผู้มีแสงสว่างจากการเพ่งอย่างรอบรู้ ทักษา 36

นามสกุลคุณ ทักษา 24 นามมงคลคือทักษา 36 ผลรวมได้ 60 ตกที่นั่งสุขสบายครับ ณัฐฌาภัส ดีที่สุดครับ

maiinlove
09-19-2012, 09:11 AM
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

noppakorn
09-21-2012, 10:40 AM
ขออภัยครับ

ขอหยุดตอบคำถาม 5 วัน

ตั้งแต่วันเสาร์ที่ 22 กย.-26 กย.ครับ (มีธุระต้องเดินทาง)

kankaews
09-21-2012, 10:04 PM
สวัสดีค่ะ
ขอทราบชื่อมงคลของเด็กผู้ชาย วันศุกร์. นามสกุล สมณกิจ
ที่มีความหายเป็น น้ำ เมฆ ภูเขา พระอาทิตย์ ลม
ถ้าขึ้นต้นด้วย จ. ได้ จะดีมากเลยค่ะ ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-27-2012, 02:41 PM
สวัสดีค่ะ
ขอทราบชื่อมงคลของเด็กผู้ชาย วันศุกร์. นามสกุล สมณกิจ
ที่มีความหายเป็น น้ำ เมฆ ภูเขา พระอาทิตย์ ลม
ถ้าขึ้นต้นด้วย จ. ได้ จะดีมากเลยค่ะ ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรค่ะ
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

สรุปว่า จะคลอดวันไหนครับ ขอให้แน่นอนน่ะครับ เพราะว่าการคิดชื่อแต่ละครั้ง ผมใช้เวลาค่อนข้างมากจริงๆ ครับ เนื่องจากส่วนใหญ่เป็นชื่อใหม่ที่คิดขึ้นใหม่แทบทั้งสิ้นครับ ถามมายินดีตอบ แต่ต้องมีข้อยุติครับ(เพราะตามเงื่อนไขการถาม ไม่ให้ถามรายเดียวเกินสามชื่อ หรือสามครั้งครับ ความศักดิ์สิทธิ์มันจะไม่มีครับ)

ต้องขออภัยน่ะครับ ช่วยสรุปวันเกิดที่แน่นอนมาน่ะครับ

kankaews
09-28-2012, 11:53 AM
สวัสดีครับ

สรุปว่า จะคลอดวันไหนครับ ขอให้แน่นอนน่ะครับ เพราะว่าการคิดชื่อแต่ละครั้ง ผมใช้เวลาค่อนข้างมากจริงๆ ครับ เนื่องจากส่วนใหญ่เป็นชื่อใหม่ที่คิดขึ้นใหม่แทบทั้งสิ้นครับ ถามมายินดีตอบ แต่ต้องมีข้อยุติครับ(เพราะตามเงื่อนไขการถาม ไม่ให้ถามรายเดียวเกินสามชื่อ หรือสามครั้งครับ ความศักดิ์สิทธิ์มันจะไม่มีครับ)

ต้องขออภัยน่ะครับ ช่วยสรุปวันเกิดที่แน่นอนมาน่ะครับ

ขอโทษมากๆ นะค่ะ
พอดีมัหลายปัจจัย สรุปวันได้แล้วค่ะ
วัน ศุกร์ 28 กย. 2555 เวลา 7:16 น
คลอดเรียบร้อยแล้วค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-28-2012, 03:05 PM
ขอโทษมากๆ นะค่ะ
พอดีมัหลายปัจจัย สรุปวันได้แล้วค่ะ
วัน ศุกร์ 28 กย. 2555 เวลา 7:16 น
คลอดเรียบร้อยแล้วค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ยินดีด้วยครับ คำถามไม่ละเอียด ก็ต้องตอบย้อนไปย้อนมาน่ะครับ ต้องขออภัย ประกอบกับค้างคำถามไว้เยอะมากกลัวจะตอบไม่ทันครับ สำหรับชื่อใช้ทักษา 36 เช่นเดิมครับ แต่เปลี่ยนดวงดาวตามวันเกิดน่ะครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันศุกร์

นิตินนท์ แปลว่า ผู้เป็นแบบแผนเป็นที่ชื่นชอบของคน (อายตนะ ๘)
ศุภจักขณ์ แปลว่า ผู้รู้ถึงความดีงาม (อายตนะ 2)
ณัฏฐกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย (อายตน 6)
พิมุขอนณ แปลว่า หัวหน้าผู้ไม่มีหนึ้ (อายตนะ ๘)
ปุณณนัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความสมบูรณ์,ผู้มีแต่ความบริสุทธิ์(อายตนะ ๘)
พัฒน์ภาม แปลว่า ผู้มีอำนาจอันเจริญ (อายตนะ 9)
ธฤตอนนต์ แปลว่า ผู้ไม่สิ้นสุดความมั่นคง (อายตนะ 2)
ธานิษฐ์ แปลว่า ผู้ทรงความสำเร็จ,ผู้มีความสมบูรณ์ (อายตนะ 7)
กฤษติพงษ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีหน้าทีอันพึงกระทำ (อายตนะ ๘)

ภาณี เดชะพันธ์
10-01-2012, 03:52 PM
ขอรบกวนพี่นพค่ะหลานสาวเกิดวันศุกร์ที่28กันยายนนามสกุลชุมไฝทองควรใช้ชื่อเลขกำลังเท่าไหร่ดีคะจึงจะดีรบกวนช่วยหาชื่อให้ด้วยค่ะ

l3eretta
10-02-2012, 07:59 AM
รบกวนตั้งชื่อให้ลูกสาวด้วยครับ
เกิดวันจันทร์ ที่ 1 ตุลาคม 2555 เวลา 18.57 น.
นามสกุลพ่อ คือ เจริญธนากิต ครับ

noppakorn
10-02-2012, 10:01 AM
ขอรบกวนพี่นพค่ะหลานสาวเกิดวันศุกร์ที่28กันยายนนามสกุลชุมไฝทองควรใช้ชื่อเลขกำลังเท่าไหร่ดีคะจึงจะดีรบกวนช่วยหาชื่อให้ด้วยค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุล ชุมไฝทอง ทักษา 34 เป็นทักษาที่หานามมงคลแล้ว ได้ทักษารวมดีเพียงปานกลาง ครับ แต่แก้ไขได้ด้วยการหมั่นสวดมนต์ไหว้พระ เช้าเย็น และสร้างบุญกุศลมาหนุนให้มากๆ ชื่อทักษามงคลคือทักษา 45 เป็นทักษาแห่งความสำเร็จ ประกอบด้วยดาวพุธ และดาวพฤหัสบดี อันเป็นปัญญา โชคลาภและความสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 79 เป็นเลขให้คุณปานกลาง สร้างเสริมได้ด้วยการที่ได้บอกไว้ข้างต้นครับ ทักษานี้ต้องระมัดระวังเรื่องสุขภาพ แต่ฐานะการเงิน การดำเนินชีวิตดียิ่งครับ หากสุขภาพไม่มีปัญหา ชีวิตก็จะดำเนินดีมาก หรือหากมีบุคคลใดในครอบครัวเจ็บป่วยบ่อยๆ หรือป่วยหนัก ก็เสมือนแก้กรรมให้คนทักษานี้ ส่งเสริมให้ดียิ่งครับ ทักษาดี อื่นๆ สำหรับนามสกุลนี้ไม่มีครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีอายุนำ (เสริมสุขภาพ)

อิศชนันต์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ในหมู่คนจำนวนมาก
อินทนันทน์ แปลว่า ผู้มีความสุขอันยิ่งใหญ่
อภิญพัทธิ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความรู้ยิ่ง
เจตน์นพัต แปลว่า ผู้มีความริเริ่มทางความคิด
เกตน์ชนุตม์ แปลว่า ผู้สูงสุดในบ้านเรือน
อัญญพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบอันรอบรู้่

(ชื่อคิดให้ใหม่ทั้งหมดครับ)

noppakorn
10-07-2012, 08:15 PM
สวัสดีครับ

ช่วงนี้สุขภาพดีขึ้น เปิดให้ญาติธรรมท่านเข้า ชมและถามคำแปลชื่อได้แล้วครับ แต่จะตอบเพียงวันละ 3 - 5 ชื่อ ที่เหลือจะเป็นวันต่อไปน่ะครับ เนื่องจากไม่ค่อยมีเวลาจริงๆ ครับ

ขอให้ทุกท่านมีความสุขกายสุขใจครับ

khuno
08-01-2013, 05:57 PM
สวัสดีครับอาจารย์ ขอถามความหมายของชื่อ ชญตว์ปกรณ์ นามสกุลผมทักษา 20 เกิดวันอาทิตย์ อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วยทักษาเดช จะทำงานราชการครับ รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ซักสามชื่อนำครับ ขอเป็นชื่อที่ไม่มีสระนะครับ ถ้าเป็นชื่อทักษา 45 จะดีหรือไม่ครับ

noppakorn
08-01-2013, 08:06 PM
สวัสดีครับ

ชญตว์ปกรณ์ มาจาก ชัญ+ตว์-ปกรณ์ คำว่า ชญ หรือชัญ แปลว่า ผู้รู้ รู้แจ้ง , ตว์ ไม่มีคำแปล ครับ, ปกรณ์ แปลว่า ตำรา หนังสือ คัมภีร์
ชื่อ ชญตว์ปกรณ์ มีครบทุกดวงดาว ซึ่งคุณอาจคิดว่าดี แต่ที่จริงแล้ว ไม่ใช่สิ่งที่ดีครับ เหมือนคนๆหนึ่ง ถูกจับไปขังในห้องแคบๆ หรือถูกรุมล้อม จะรู้สึกอึดอัด ชื่อก็เช่นกันครับ การเอาดวงดาวทั้ง 7 ดวงมารวมกัน แทนที่จะเป็นผลดี กับเจ้าของชื่อ กลับจะเป็นผลร้าย หากวาสนาและชะตา คุณไม่ดีพอ ครับ เพราะหลักทักษา นั้นเกียวกับดาวพระเคราะห์ ทั้ง 9 ดวง จึงควรระวังครับ

นามสกุล 20 ใช้ทักษา 45 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ 65 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับคนเกิดวันอาทิตย์ ไม่มีสระ

พรมวรรณ์ (พรม วัน) แปลว่า ชนชั้นผู้เต็มไปด้วยความสุข
พนวรรธน์ (พะ นะ วัด) แปลว่า ผู้มีความเจริญมากมาย
กฤตย์ยชญ์ (กริด ยด) แปลว่า ผู้น่าบูชาโดยหน้าที่
ธรรม์กรณ์ (ทัน กอน) แปลว่า ผู้ริเริ่มความดี

khuno
08-01-2013, 10:36 PM
ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ แต่ผมขอรบกวนอาจารย์เพิ่มอีกหน่อยนะครับ อยากได้ชื่อที่เป็นอายตนะ 6,8.9 อะครับ ขอโทษอาจารย์ที่ไม่ได้แจ้งตั้งแต่แรกครับ โดยส่วนตัวผมชอบชื่อธรรม์กรณ์มาก อยากได้ชื่อที่ลงด้วยกรณ์ เหมือนเดิมครับ
ขออภัยที่รบกวนอาจารย์บ่อยๆนะครับ ขอให้อาจารย์มีสุขภาพแข็งแรงครับ

noppakorn
08-02-2013, 02:05 PM
สวัสดีครับคุณ khuno

เรื่องค่าอายตนะ คงต้องของดหาให้น่ะครับ เพราะไม่ชำนาญครับ ประกอบกับเป็นคนละตำรากับค่าทักษาครับ ตำราทักษานั้นดีที่สุดแล้วครับ เพราะใช้ตำแหน่งดาวพระเคราะห์มาตั้งนาม ส่วนตำราค่าอายตนะ นั้นเป็นการตั้งตามสัมผัสทั้ง 6 เปรียบเสมือนฮวงจุ้ยบ้านเท่านั้นครับ ยังไม่ได้พิสูจน์ว่าได้ผลดีเท่าทักษาหรือใหม่ แต่ในความเป็นได้ การตั้งชื่อของผม หากหาค่าอายตนะได้ ก็จะแจ้งให้ทราบ เผื่อตกอายตนะ 6 ดีด้วย ผู้ได้รับนามก็ยิ่งดีใจ แต่ทีจริงแล้ว การตั้งนามตามดวงดาวนั้น แน่นอนกว่าครับ เป็นการเดินตามชะตา ไม่ใช่ไปทางการคบหาหว่านเสน่ห์เช่นอายตนะ 6 ครับ

คงต้องขออภัยอีกครั้งน่ะครับ ที่ไม่สามารถหาให้ได้จริงๆ เดี๋ยวนี้เวลาคิดมากๆ จะเวียนศรีษะครับ ขออภัยน่ะครับ หมั่นทำบุญสร้างทานเยอะๆ ทำบุญทุกครั้งอย่าลืมอุทิศให้เจ้ากรรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ที่บ้าน ที่ทำงาน และบิดามารดา เรื่องสำคัญยิ่งครับ

มีชื่อเพิ่มเติมให้ครับ
พงศ์กรณ์ (พงกอน) แปลว่า ผู้สร้างตระกูล (อายตนะ 9)
สกนธ์กรณ์ (สะกนกอน) แปลว่า ผู้ให้กำเนิด (อายตนะ1)

Rainy
08-02-2013, 10:40 PM
สวัสดีค่า

ชื่อ จุไลลักษ์ นามสกุลมีทักษา24 (เพราะนามสกุลเดียวกันเคยถามแล้วค่า)
เกิดวันอาทิตย์
อยากเปลี่ยนชื่อ เผื่อชีวิตความเป็นอยู่จะดีขึ้นบ้าง รวมถึงอนาคตด้วยค่า

khuno
08-02-2013, 11:28 PM
สวัสดีครับคุณ khuno

เรื่องค่าอายตนะ คงต้องของดหาให้น่ะครับ เพราะไม่ชำนาญครับ ประกอบกับเป็นคนละตำรากับค่าทักษาครับ ตำราทักษานั้นดีที่สุดแล้วครับ เพราะใช้ตำแหน่งดาวพระเคราะห์มาตั้งนาม ส่วนตำราค่าอายตนะ นั้นเป็นการตั้งตามสัมผัสทั้ง 6 เปรียบเสมือนฮวงจุ้ยบ้านเท่านั้นครับ ยังไม่ได้พิสูจน์ว่าได้ผลดีเท่าทักษาหรือใหม่ แต่ในความเป็นได้ การตั้งชื่อของผม หากหาค่าอายตนะได้ ก็จะแจ้งให้ทราบ เผื่อตกอายตนะ 6 ดีด้วย ผู้ได้รับนามก็ยิ่งดีใจ แต่ทีจริงแล้ว การตั้งนามตามดวงดาวนั้น แน่นอนกว่าครับ เป็นการเดินตามชะตา ไม่ใช่ไปทางการคบหาหว่านเสน่ห์เช่นอายตนะ 6 ครับ

คงต้องขออภัยอีกครั้งน่ะครับ ที่ไม่สามารถหาให้ได้จริงๆ เดี๋ยวนี้เวลาคิดมากๆ จะเวียนศรีษะครับ ขออภัยน่ะครับ หมั่นทำบุญสร้างทานเยอะๆ ทำบุญทุกครั้งอย่าลืมอุทิศให้เจ้ากรรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ที่บ้าน ที่ทำงาน และบิดามารดา เรื่องสำคัญยิ่งครับ

มีชื่อเพิ่มเติมให้ครับ
พงศ์กรณ์ (พงกอน) แปลว่า ผู้สร้างตระกูล (อายตนะ 9)
สกนธ์กรณ์ (สะกนกอน) แปลว่า ผู้ให้กำเนิด (อายตนะ1)

ขอบพระคุณมากครับอาจารย์ ขอให้อาจารย์มีสุขภาพแข็งแรงนะครับ

Rainy
08-07-2013, 09:50 PM
สวัสดีค่า

ชื่อ จุไลลักษ์ นามสกุลมีทักษา24 (เพราะนามสกุลเดียวกันเคยถามแล้วค่า)
เกิดวันอาทิตย์
อยากเปลี่ยนชื่อ เผื่อชีวิตความเป็นอยู่จะดีขึ้นบ้าง รวมถึงอนาคตด้วยค่า

ไม่แน่ใจว่าอาจารย์มองไม่เห็นหรือยังไม่ถึงคิวของดิฉัน เลยโพสอีกรอบค่า ไม่ได้เร่งนะคะ

noppakorn
08-08-2013, 12:44 PM
ไม่แน่ใจว่าอาจารย์มองไม่เห็นหรือยังไม่ถึงคิวของดิฉัน เลยโพสอีกรอบค่า ไม่ได้เร่งนะคะ
เห็นครับแต่ยังไม่ถึงคิวตอบครับ งานเยอะมาก ตอบให้เพียงวันละไม่เกิน 5 กระทู้ครับ แต่ถ้ามีเวลาก็จะตอบให้หมดครับ ไม่จำเป็นอย่างถามหลายครั้งครับ เพราะเปลืองเนื้อที่เวปมากครับ อาจทำให้เวปมีปัญหาในเรื่องเนื้อที่ครับ

นามสกุลทักษา 24 เป็นทักษามงคล ชือที่เหมาะสมและดียิ่งคือชื่อทักษา 41 เป็นธาตุิดนกับไฟ ที่หนุนเสริมกัน ทำให้ไม่หมดเชื้อ ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นความสำเร็จทางการเงินและการงานครับ
ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันอาทิตยื

กีรติ์รยา (กี ระ ยา) แปลว่า ผู้มีชื่อเสียงอันรวดเร็ว
กิตติ์ฐิตา (กิด ทิ ตา) แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในเกียรติยศ
กิตติ์ญาณี (กิด ยา นี) แปลว่า ผู้ทรงความรู้และมีเกียรติ์
กัลยนนต์ (กัน ยะ นน) แปลว่า ผู้ไม่สิ้นสุดในความเป็นหญิงงาม
รัฐนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในประเทศ
พัชชานันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในการพูด
พัทธนันท์ แปลว่า ผู้ผูกพันความยินดี
ยมลรัชต์ แปลว่า ผู้อยู่คู่กับเงิน
ณประวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่มีความรู้
ณฐารมย์ แปลว่า ผู้มีความสุขอันมั่นคง
ณัฏฐภูรี แปลว่า ปราชญ์ของแผ่นดิน

ลองเลือกชื่อที่ชอบดูน่ะครับ หลังเปลี่ยนชื่อ(ใน7วัน) ให้ทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

Chuda
08-08-2013, 11:45 PM
รบกวนอาจารย์ แปลความหมายชื่อคะ
ชุดาณัฏฐ์
ขอบพระคุณล่วงหน้าคะ :D

noppakorn
08-09-2013, 06:08 PM
รบกวนอาจารย์ แปลความหมายชื่อคะ
ชุดาณัฏฐ์
ขอบพระคุณล่วงหน้าคะ :D
สวัสดีครับ

ชุดาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รู้แจ้ง ครับ

exsorzise
08-09-2013, 09:35 PM
ชื่อและนามสกุลทักษา 20 ครับ อยากเปลี่ยนชื่อ อาจารย์โปรดช่วยแนะนำด้วยครับ

exsorzise
08-09-2013, 09:36 PM
ชื่อและนามสกุลทักษา 20 ครับ อยากเปลี่ยนชื่อ อาจารย์โปรดช่วยแนะนำด้วยครับ
เกิดวันอาทิตย์ ครับ

noppakorn
08-13-2013, 10:40 AM
สวัสดีครับ

เกิดวันอาทิตย์ นามสกุลทักษา 20 ควรใช้ชื่อทักษา 45 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันอาทิตย์

ชัยชวินทร์ แปลว่า ผู้เป็นเจ้าแห่งไหวพริบที่มีชัยชนะ (อายตนะ6)
ชัยชยันต์ แปลว่า ผู้ได้รับชัยชนะในชัยชนะ (อายตนะ 6)
ฉัตรชรินทร์ แปลว่า ยอดประดับฉัตรอันงดงามยิ่ง (อายตนะ 7)
วิชญ์นวิน แปลว่า คนหนุ่มที่เป็นผู้รู้,นักปราชญ์หนุ่ม (อายตนะ 9)
จรูญพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญและรุ่งเรือง (อายตนะ ๘)
รัญชน์นวัช แปลว่า ผู้เยาว์วัยที่น่ายินดี

หลังเปลี่ยนชื่อ(ใน7วัน) ให้ทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

exsorzise
08-14-2013, 01:30 AM
ขอบคุณครับอาจารย์
สวัสดีครับ

เกิดวันอาทิตย์ นามสกุลทักษา 20 ควรใช้ชื่อทักษา 45 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันอาทิตย์

ชัยชวินทร์ แปลว่า ผู้เป็นเจ้าแห่งไหวพริบที่มีชัยชนะ (อายตนะ6)
ชัยชยันต์ แปลว่า ผู้ได้รับชัยชนะในชัยชนะ (อายตนะ 6)
ฉัตรชรินทร์ แปลว่า ยอดประดับฉัตรอันงดงามยิ่ง (อายตนะ 7)
วิชญ์นวิน แปลว่า คนหนุ่มที่เป็นผู้รู้,นักปราชญ์หนุ่ม (อายตนะ 9)
จรูญพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญและรุ่งเรือง (อายตนะ ๘)
รัญชน์นวัช แปลว่า ผู้เยาว์วัยที่น่ายินดี

หลังเปลี่ยนชื่อ(ใน7วัน) ให้ทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

mo_ment
08-14-2013, 10:59 AM
สวัสดีค่ะ

ชื่อ ชมพูนุท

นามสกุล อัศวแสงรัตน์

เกิดวันศุกร์

อาชีพ พนักงานบริษัท

อยากเปลี่ยนชื่อ เพราะ อยากมีหน้าที่การงาน+รายได้ ที่ดีกว่าทุกวันนี้

ขออนุญาตค่ะ

พอดีว่า ชอบชื่อ ชัญญาพัทธ์ ค่ะแต่ไม่ทราบว่าใช้ชื่อนี้ได้มั้ย แล้วแปลว่าอะไรค่ะ

รบกวนท่านด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
08-14-2013, 02:55 PM
สวัสดีค่ะ

อยากเปลี่ยนชื่อ เพราะ อยากมีหน้าที่การงาน+รายได้ ที่ดีกว่าทุกวันนี้

ขออนุญาตค่ะ

พอดีว่า ชอบชื่อ ชัญญาพัทธ์ ค่ะแต่ไม่ทราบว่าใช้ชื่อนี้ได้มั้ย แล้วแปลว่าอะไรค่ะ

รบกวนท่านด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 59 เป็นนามมงคล ชื่อชัญญาพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ ทักษา 41 เป็นนามมงคล หมายถึงความเจริญรุ่งเรือง ผลรวมได้ทักษา 100 เป็นเลขสูงสุด บอกถึงความเจริญ สิ่งศักด์สิทธิ์เกื้อหนุน แต่ทำการใดให้อยู่ในขอบเขต ความสามารถของตน ไม่ทำการเกินตัว จะเจริญรุ่งเรืองและมั่นคงยิ่งครับ ชื่อ ชัญญาพัทธ์ ดียิ่งครับ

mo_ment
08-14-2013, 04:04 PM
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 59 เป็นนามมงคล ชื่อชัญญาพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ ทักษา 41 เป็นนามมงคล หมายถึงความเจริญรุ่งเรือง ผลรวมได้ทักษา 100 เป็นเลขสูงสุด บอกถึงความเจริญ สิ่งศักด์สิทธิ์เกื้อหนุน แต่ทำการใดให้อยู่ในขอบเขต ความสามารถของตน ไม่ทำการเกินตัว จะเจริญรุ่งเรืองและมั่นคงยิ่งครับ ชื่อ ชัญญาพัทธ์ ดียิ่งครับ

ขอบคุณค่ะ ท่าน

mo_ment
08-14-2013, 04:18 PM
สวัสดีค่ะ

อยากรบกวนขอฤกษ์ดีในการเปลี่ยนชื่อสำหรับคนเกิดวันศุกร์ที่ 19 ก.ค. 2528 ปีฉลูค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-14-2013, 05:50 PM
สวัสดีค่ะ

อยากรบกวนขอฤกษ์ดีในการเปลี่ยนชื่อสำหรับคนเกิดวันศุกร์ที่ 19 ก.ค. 2528 ปีฉลูค่ะ

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

สำหรับคนปีฉลู ให้เปลี่ยนชื่อวันจันทร์ ที่ 26 สค.เวลา 13.00 น.ขึ้นไปครับ และวันพฤหัสฯที่ 12 กย.เวลา09.00น -17.00 น. ครับ

mo_ment
08-15-2013, 01:26 PM
สวัสดีครับ

สำหรับคนปีฉลู ให้เปลี่ยนชื่อวันจันทร์ ที่ 26 สค.เวลา 13.00 น.ขึ้นไปครับ และวันพฤหัสฯที่ 12 กย.เวลา09.00น -17.00 น. ครับ

ขอบคุณท่านมากค่ะ ขอให้ท่าน มีสุขภาพร่างกายแข็งแรง ปราศจากโรคภัยทั้งปวง

mo_ment
08-16-2013, 09:40 AM
สวัสดีค่ะ

ถ้าดิฉันจะขอชื่อ เพราะชื่อที่ดิฉันชอบมันมาจากในกระทู้ของท่าน เนื่องจากตอนนั้นท่านยังไม่สะดวกตอบคำถาม รบกวนท่านอีกครั้งค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
08-16-2013, 01:07 PM
สวัสดีค่ะ

ถ้าดิฉันจะขอชื่อ เพราะชื่อที่ดิฉันชอบมันมาจากในกระทู้ของท่าน เนื่องจากตอนนั้นท่านยังไม่สะดวกตอบคำถาม รบกวนท่านอีกครั้งค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 59 ชื่อควรใช้ทักษา 45 เปนทักษามงคล หมายถึงความสำเร็จ ผลรวมได้ ทักษา104 เป็นดินกับไฟ ทำให้ไม่ขาดเชื้อ เจริญรุ่งเรืองดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันศุกร์

กันต์สินี แปลว่า สาวงามผู้น่ารัก
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้
นันท์พนิตา แปลว่า สาวงามผู้มีความสุข
ดังพจนินท์ แปลว่า เหมือนกับเจ้าแห่งการพูดดี
ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย,คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด
นนท์ชนุตม์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป
ชนุตม์นนท์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป
ชนัญญ์ฐิตา แปลว่า ผู้ดำรงมั่นในความรู้ของหมู่ชน (อายตนะ 1)
ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย , คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้

mo_ment
08-16-2013, 02:14 PM
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 59 ชื่อควรใช้ทักษา 45 เปนทักษามงคล หมายถึงความสำเร็จ ผลรวมได้ ทักษา104 เป็นดินกับไฟ ทำให้ไม่ขาดเชื้อ เจริญรุ่งเรืองดียิ่งครับ

กันต์สินี แปลว่า สาวงามผู้น่ารัก
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้
นันท์พนิตา แปลว่า สาวงามผู้มีความสุข
ดังพจนินท์ แปลว่า เหมือนกับเจ้าแห่งการพูดดี
ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย,คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด
นนท์ชนุตม์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป
ชนุตม์นนท์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป
ชนัญญ์ฐิตา แปลว่า ผู้ดำรงมั่นในความรู้ของหมู่ชน (อายตนะ 1)
ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย , คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้

ขอบคุณมากมากเลยค่ะ

Minttt
08-17-2013, 11:28 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่าชื่อ จริยา เรืองประยูร เกิดวันที่6 พย 32 ปีมะเส็ง ตอน 05:46 ตอนนี้อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ เพราะรู้สึกมีอะไรติดขัดตลอดๆ เลยค่ะ สมัครงานที่ไหน ไม่ได้สักที่เลยค่ะ

Minttt
08-17-2013, 11:34 PM
ต่ออีกนิดนะค่ะ วันจันทร์

malinee
08-18-2013, 10:13 AM
สอบถามอาจารย์นพค่ะ ชื่อรวมกันได้ทักษา 14 นามสกุลได้ ทักษา 41 ใช้ได้มั้ยคะ สำหรับผู้หญิงค่ะ หรือมีชื่อทักษาอื่นที่ดีกว่าแนะนำมั้ยคะอาจารย์

malinee
08-18-2013, 10:16 AM
สอบถามอาจารย์นพค่ะ ชื่อรวมกันได้ทักษา 14 นามสกุลได้ ทักษา 41 ใช้ได้มั้ยคะ สำหรับผู้หญิงค่ะ หรือมีชื่อทักษาอื่นที่ดีกว่าแนะนำมั้ยคะอาจารย์

เพิ่มเติมนิดนะคะ ชื่อ ชนัดดา เกิดวันเสาร์ค่ะ มีคนบอกว่านามสกุลทักษา 41 ใช้ชื่อทักษา 14 ไม่เหมาะ จริงหรือคะอาจารย์

noppakorn
08-18-2013, 08:53 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่าชื่อ จริยา เรืองประยูร เกิดวันที่6 พย 32 ปีมะเส็ง ตอน 05:46 ตอนนี้อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ เพราะรู้สึกมีอะไรติดขัดตลอดๆ เลยค่ะ สมัครงานที่ไหน ไม่ได้สักที่เลยค่ะ
ช่วยอธิบายเวลาเกิดให้ชัดเจนครับ ว่าเกิดเวลา 05.46 ของวันไหน ต่อเนื่องกับวันไหนครับ เพราะเป็นเวลาคาบลูกคาบดอก ของกลางวันกับกลางคืนครับ

อย่าลืมยกข้อความนี้มาด้วยน่ะครับ

noppakorn
08-18-2013, 08:57 PM
เพิ่มเติมนิดนะคะ ชื่อ ชนัดดา เกิดวันเสาร์ค่ะ มีคนบอกว่านามสกุลทักษา 41 ใช้ชื่อทักษา 14 ไม่เหมาะ จริงหรือคะอาจารย์
สวัสดีครับ

ทักษาชื่อ 14 เป็นทักษามงคลครับ นามสกุลทักษา 41 ก็เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ 55 เป็นมงคลนามเช่นกัน แต่ต้องระวังคนรอบข้างไว้บ้างครับ ชื่อดีอยู่แล้ว ให้ผลแก่เจ้าของนาม 80 % ครับ เพียงแต่ทักษา 41 มีชือมงคลให้เลือกได้หลายทักษาครับ

Minttt
08-18-2013, 09:42 PM
ช่วยอธิบายเวลาเกิดให้ชัดเจนครับ ว่าเกิดเวลา 05.46 ของวันไหน ต่อเนื่องกับวันไหนครับ เพราะเป็นเวลาคาบลูกคาบดอก ของกลางวันกับกลางคืนครับ

อย่าลืมยกข้อความนี้มาด้วยน่ะครับ

คาบระหว่างวันอาทิตย์กับวันจันทร์ค่ะ

malinee
08-18-2013, 10:06 PM
ขอบพระคุณอาจารย์นพมากๆนะคะ ดิฉันถามหลายคำถามถามมากๆ เพราะจะเปลี่ยนหลายคนค่ะ ... ตอนนี้ตัดสินใจได้ครบแล้วค่ะ ขอบพระคุณจริงๆค่ะ

noppakorn
08-19-2013, 02:21 PM

สวัสดีครับ

เวลาเกิดตามที่คุณบอกมา ต้องนับว่าคุณเป็นคนวันอาทิตย์ เพราะเกิดก่อนเวลา 06.00 น. ครับ แต่เนื่องจากเวลาใกล้ 06.00 น.มาก การตั้งชื่อจึงจะเผือเป็นชื่อวันจันทร์มาใช้ เพื่อไม่ให้เกิดกาลกิณี แก่ทั้งวันอาทิตย์และวันจันทร์ สังเกตุจากชื่อเดิม เสมือนคุณเคยเปลี่ยนชื่อมาแล้วมังครับ หากเปลี่ยนแล้ว เป็นการเปลี่ยนโดยไม่มีความรู้ เพราะอิงแต่ชื่อสกุลดี ไม่ได้ดูผลรวม และความเหมาะสมของชื่อทักษาครับบ ขอแนะนำให้คุณเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 14 เป็นดาวคู่ธาตุศัตรู ที่ส่งเสริมกัน ทำให้ไฟไม่หมดเชื้อ ผลรวมได้ทักษา 59 เป็นทักษามงคล ตกที่นั่งสมปรารถนาครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับคนวันอาทิตย์คาบเกี่ยววันจันทร์

รมณ แปลว่า ผู้มีความสุข (ระมน)
ฤทัย แปลว่า ดวงใจ
ธมน แปลว่า ผู้มีความสวย (ทะมน)
ปพร แปลว่า ผู้ประเสริฐยิ่ง (ปะพอน)
ชพร แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ(ชะพอน)
กชกมล แปลว่า ผู้มีใจบริสุทธิ์ดังดอกบัว (กดกะมน)
ภคภธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งรัศมีอันมีโชค พะคะพะทอน)
ภณธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งคำพูด (พะนะทอน)
ภวดล แปลว่า กำเนิดแผ่นดิน (พะวะดล)
ภทพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและเจริญ (พะทะพอน)
ดลกนก แปลว่า ผู้มีทองคำเป็นพื้นฐาน (ดนกะหนก)
ธภัทร แปลว่า ท่านผู้ดีงาม (ทะพัด)
ธนภร แปลว่า ผู้ทรงทรัพย์ (ทะนะพอน)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ภายใน 7 วัน ให้ไปทำบุญสร้างทาน (ปล่อยชีวิตดีที่สุด) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน เทวดาประจำกาย และผู้ใหชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาตนเอง

Minttt
08-19-2013, 02:43 PM

สวัสดีครับ

เวลาเกิดตามที่คุณบอกมา ต้องนับว่าคุณเป็นคนวันอาทิตย์ เพราะเกิดก่อนเวลา 06.00 น. ครับ แต่เนื่องจากเวลาใกล้ 06.00 น.มาก การตั้งชื่อจึงจะเผือเป็นชื่อวันจันทร์มาใช้ เพื่อไม่ให้เกิดกาลกิณี แก่ทั้งวันอาทิตย์และวันจันทร์ สังเกตุจากชื่อเดิม เสมือนคุณเคยเปลี่ยนชื่อมาแล้วมังครับ หากเปลี่ยนแล้ว เป็นการเปลี่ยนโดยไม่มีความรู้ เพราะอิงแต่ชื่อสกุลดี ไม่ได้ดูผลรวม และความเหมาะสมของชื่อทักษาครับบ ขอแนะนำให้คุณเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 14 เป็นดาวคู่ธาตุศัตรู ที่ส่งเสริมกัน ทำให้ไฟไม่หมดเชื้อ ผลรวมได้ทักษา 59 เป็นทักษามงคล ตกที่นั่งสมปรารถนาครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับคนวันอาทิตย์คาบเกี่ยววันจันทร์

รมณ แปลว่า ผู้มีความสุข (ระมน)
ธมน แปลว่า ผู้มีความสวย (ทะมน)
ปพร แปลว่า ผู้ประเสริฐยิ่ง (ปะพอน)
ชพร แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ(ชะพอน)
กชกมล แปลว่า ผู้มีใจบริสุทธิ์ดังดอกบัว (กดกะมน)
ภคภธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งรัศมีอันมีโชค พะคะพะทอน)
ภณธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งคำพูด (พะนะทอน)
ภวดล แปลว่า กำเนิดแผ่นดิน (พะวะดล)
ภทพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและเจริญ (พะทะพอน)
ดลกนก แปลว่า ผู้มีทองคำเป็นพื้นฐาน (ดนกะหนก)
ธภัทร แปลว่า ท่านผู้ดีงาม (ทะพัด)
ธนภร แปลว่า ผู้ทรงทรัพย์ (ทะนะพอน)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ภายใน 7 วัน ให้ไปทำบุญสร้างทาน (ปล่อยชีวิตดีที่สุด) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน เทวดาประจำกาย และผู้ใหชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาตนเอง

ใช่เลยค่ะ ตอนเด็กๆคุณแม่ตั้งชื่อว่าลูกน้ำ ซึ่งตอนนั้นคุณแม่ไม่รู้จะตั้งชื่อว่าอะไรเลยตั้งว่าลูกน้ำค่ะ แต่สักพักท่านก็ให้หลวงปู่ตั้งชื่อให้เป็น จริยา
ขอบคุณมากเลยนะค่ะ

mo_ment
08-19-2013, 04:08 PM
สวัสดีครับ

สวัสดีค่ะ

จะรบกวนขอชื่ออาจารย์อีกรอบค่ะ เพราะตอนแรกตั้งใจจะใช้ชื่อ ชัญญาพัทธ์ แต่พออาจารย์บอกว่า นามสกุล ทักษา 59 ควรตั้งชื่อให้ได้ 45 ก็เลยต้องหาชื่อใหม่เนื่องจากชื่อที่อาจารย์ให้มายังไม่ถูกใจค่ะ อยากได้ชื่อไม่เหมือนใครค่ะ ยังไงรบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ แต่ถ้าอาจารย์ไม่สะดวกก็ไม่เป็นไรค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

Chanunya
08-19-2013, 06:08 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อตอนนี้ ชนัญญา เกียรติวิสิฐ เกิดวันศุกร์ค่ะ 16 เมษา อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ ชื่ิอนี้เลขทักษา 20 อยากได้ทักษา 45 ที่มีมูละอยู่ด้วย รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่า

Chanunya
08-19-2013, 06:13 PM
ชื่อชนัญญา เกียรติวิสิฐ รบกวนขอชื่่อเลขทักษา 45 ที่มีมูละอยู่ในชื่อด้วยคะ. ที่นี่ตั้งชื่อแปลกๆให้ดีค่ะ ชอบๆ ไปดูในกระทู้เก่าก้อมีนะคะ ปต่อยากให้อาจาร์ยตั่งให้ใหม่เลยได้มะคะ ^^

stimulus
08-19-2013, 06:26 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์

กำลังหาชื่อให้ลูกชายค่ะ กำหนดผ่าคลอดวันพฤหัสบดี ที่ 12 กันยายน 2556 นี้ ไม่ทราบควรใช้ชื่อทักษาเท่าไหร่ดี ถึงจะเหมาะกับนามสกุลทักษา 48 รบกวนอาจารย์แนะนำชื่อให้ด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
08-19-2013, 07:51 PM
สวัสดีค่ะ

จะรบกวนขอชื่ออาจารย์อีกรอบค่ะ เพราะตอนแรกตั้งใจจะใช้ชื่อ ชัญญาพัทธ์ แต่พออาจารย์บอกว่า นามสกุล ทักษา 59 ควรตั้งชื่อให้ได้ 45 ก็เลยต้องหาชื่อใหม่เนื่องจากชื่อที่อาจารย์ให้มายังไม่ถูกใจค่ะ อยากได้ชื่อไม่เหมือนใครค่ะ ยังไงรบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ แต่ถ้าอาจารย์ไม่สะดวกก็ไม่เป็นไรค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

กันต์ชนุตต์ แปลว่า ผู้สูงส่งที่น่ารัก
พิชญ์ฑาห์ แปลว่า ผู้มุ่งมั่นความดีดังปราชญ์
คณินพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบของหมู่คณะ
ทัพพ์ชัญญา แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นขุมสมบัติ

ชื่อเหล่านี้คิดให้ใหม่ ไม่ซ้ำใครครับ

noppakorn
08-19-2013, 08:07 PM
ชื่อชนัญญา เกียรติวิสิฐ รบกวนขอชื่่อเลขทักษา 45 ที่มีมูละอยู่ในชื่อด้วยคะ. ที่นี่ตั้งชื่อแปลกๆให้ดีค่ะ ชอบๆ ไปดูในกระทู้เก่าก้อมีนะคะ ปต่อยากให้อาจาร์ยตั่งให้ใหม่เลยได้มะคะ ^^
สวัสดีครับ

ชนัญญ์ฐิตา แปลว่า ผู้ดำรงมั่นในความรู้ของหมู่ชน
ปัณณ์นพัต แปลว่า ผู้ริเริ่มความรู้
ชามาณัฏฐ์ แปลว่า ลูกสาวนักปราชญ์
ณัฏฐ์ธญา แปลว่า ผู้ทรงความรอบรู้ดังนักปราชญ์
กนิษฐ์นิตา แปลว่า น้องผู้ได้รับการอบรมอย่างดี

noppakorn
08-19-2013, 08:12 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์

กำลังหาชื่อให้ลูกชายค่ะ กำหนดผ่าคลอดวันพฤหัสบดี ที่ 12 กันยายน 2556 นี้ ไม่ทราบควรใช้ชื่อทักษาเท่าไหร่ดี ถึงจะเหมาะกับนามสกุลทักษา 48 รบกวนอาจารย์แนะนำชื่อให้ด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 48 ชื่อที่เหมาะสมควรใช้ทักษา 15 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับชายวันพฤหสบดี

ศุภัช แปลว่า ผู้เกิดมาดีงาม
กมลภู แปลว่า ผู้เป็นใหญ่,ชื่อของพระพรหม
ชวาล แปลว่า ผู้โชติช่วง,ผู้รุ่งเรือง
อรุษ แปลว่า ผู้ไม่โกรธ
ปภาณภณ แปลว่า ผูพูดเก่งมาก
กฤชปภพ แปลว่า ผู้นำที่เฉียบแหลม
อรุษ แปลว่า ผู้ไม่โกรธ
อัชชา (อัชฌา) แปลว่า ผู้มีกริยาดี
พฤฒา แปลว่า ผู้ควรเคารพ
วรกร แปลว่า ผู้ทำความประเสริฐ
ญาณกร แปลว่า ผู้สร้างความรอบรู้
กุลชภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่เกิดมาในตระกูล
สรกฤช แปลว่า กฤชที่แกล้วกล้า,แหลมคมและแกล้วกล้า
ชัญกร แปลว่า ผู้สร้างความรู้

จิณณพัต เชาวลิตวงศ์
08-19-2013, 08:50 PM
สวัสดีค่ะ. อยากขอชื่อใหม่ค่ะ เกิดวันศุกร์ 02.05น.จิณณพัต เชาวลิตวงศ์ ค่าทักษานามสกุล 48 ธุรกิจส่วนตัว เพื่อความราบรื่นไม่ติดขัด ทั้งคน งานและเงิน และความเจริญก้าวหน้าค่ะ ขอบคุณค่ะ

mo_ment
08-20-2013, 09:14 AM
สวัสดีครับ

กันต์ชนุตต์ แปลว่า ผู้สูงส่งที่น่ารัก
พิชญ์ฑาห์ แปลว่า ผู้มุ่งมั่นความดีดังปราชญ์
คณินพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบของหมู่คณะ
ทัพพ์ชัญญา แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นขุมสมบัติ

ชื่อเหล่านี้คิดให้ใหม่ ไม่ซ้ำใครครับ

ขอบคุณอาจารย์มากๆค่ะ
ชื่อเพราะมากค่ะ
ขอให้อาจารย์มีสุขภาพร่างกายแข็งแรงยิ่งๆขึ้นไปค่ะ

Chanunya
08-20-2013, 06:32 PM
อาจารย์น่ารักจังตอบไวมากๆๆๆๆๆๆๆ ขอบคุนมากๆๆๆๆๆนะคะ:D

lynn
08-24-2013, 12:08 AM
อาจารย์คะ สวัสดีค่ะ อยากจะรบกวน ขอทราบความหมายชื่อ ของชื่อ จิญา ค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
08-24-2013, 04:31 PM
อาจารย์คะ สวัสดีค่ะ อยากจะรบกวน ขอทราบความหมายชื่อ ของชื่อ จิญา ค่ะ

สวัสดีครับ

จิญา มาจากคำว่า จิร+ญาณ กร่อน ร และ ณ ทิ้ง เหลือ จิญา แปลว่า ผู้มีความรู้ยั่งยืน ครับ

lynn
08-26-2013, 01:15 AM
สวัสดีครับ

จิญา มาจากคำว่า จิร+ญาณ กร่อน ร และ ณ ทิ้ง เหลือ จิญา แปลว่า ผู้มีความรู้ยั่งยืน ครับ

ขอบพระคุณมากมากเลยนะคะ ^^

lynn
08-26-2013, 01:17 AM
อาจารย์คะ รบกวนอยากทราบความหมายชื่อ ของชื่อ ฉัตรประภัทร ค่ะ

noppakorn
08-26-2013, 12:59 PM
สวัสดีครับ

ฉัตรประภัทร แปลว่า ฉัตรที่ดีงามยิ่ง, ใต้ร่มเงาอันดีงามยิ่ง

Porchu
08-26-2013, 09:37 PM
เกิดวันอาทิตย์ ตี 4.40 รุ่งเช้าวันอาทิตย์ เดือน 11 ปีฉลู ชื่อ ชุติมา นามสกุลได้เลข 33 ควรเปลี่ยนชื่อไม๊ค่ะ

noppakorn
08-26-2013, 11:47 PM
เกิดวันอาทิตย์ ตี 4.40 รุ่งเช้าวันอาทิตย์ เดือน 11 ปีฉลู ชื่อ ชุติมา นามสกุลได้เลข 33 ควรเปลี่ยนชื่อไม๊ค่ะ
สวัสดีครับ

คุณเกิดเช้าวันอาทิตย์ เวลา 04.40 น. ตามหลักโหราศาสตร์ คุณเป็นคนวันเสาร์ ครับ
ชื่อชุติมา ทักษา 16 ผลรวมได้ 7 ตกที่นั่งพ่ายแพ้ตลอด ทำการใดมักไม่สมหวัง พลิกผันเสียหายเสมอ ไม่เคยได้เปรียบใครแพ้ตลอดด ชื่อนี้ไม่ควรใช้ครับ
นามสกุล ทักษา 33 เป็นทักษาไม่ดีเลยครับ เป็นดาวอังคารสองดวง นามสกุลทักษานี้ ถ้าจะเปลี่ยนชื่อต้องบอกลักษณะนิสัย และอาชีพมาด้วยครับ จึงจะหาทักษาได้เหมาะสมครับ

ฌิชตา
08-27-2013, 02:23 AM
เกิดวันเสาร์ ชื่อ ฌิชตา แปลว่าอะไรคะ

Porchu
08-27-2013, 09:45 AM
คุณเกิดเช้าวันอาทิตย์ เวลา 04.40 น. ตามหลักโหราศาสตร์ คุณเป็นคนวันเสาร์ ครับ
ชื่อชุติมา ทักษา 16 ผลรวมได้ 7 ตกที่นั่งพ่ายแพ้ตลอด ทำการใดมักไม่สมหวัง พลิกผันเสียหายเสมอ ไม่เคยได้เปรียบใครแพ้ตลอดด ชื่อนี้ไม่ควรใช้ครับ
นามสกุล ทักษา 33 เป็นทักษาไม่ดีเลยครับ เป็นดาวอังคารสองดวง นามสกุลทักษานี้ ถ้าจะเปลี่ยนชื่อต้องบอกลักษณะนิสัย และอาชีพมาด้วยครับ จึงจะหาทักษาได้เหมาะสมครับ

จากคำตอบของคุณนพ ลักษณะนิสัยใจร้อนแต่แป้บเดียวค่ะ โกรธแต่พยามอภัยให้ถ้ามีเวลาไตร่ตรอง รักญาติพี่น้อง ใช้จ่ายฟุ่มเฟือย พูดจามุทะลุด้วยค่ะ ขี้เกียจนิดหน่อย เป็นอาจารย์ในมหาวิทยาลัยค่ะ ถ้าเช่นนั้นถามต่อนะค่ะว่าจะเปลี่ยนไปใช้นามสกุลสามี(ได้เลข24) หรือใช้นามสกุลเดิมได้ หาชื่อจากคำตอบคุณนพ มีชื่อ ชุติมันต์ พอใช้ได้ไม๊ค่ะ และถ้าจะเปลี่ยนไปเปลี่ยนวันไหนได้บ้างค่ะ หรือชื่อใหม่ที่คุณนพตั้งให้ที่เห็นว่าเหมาะสม ถามเยอะเลย ขอบคุณ คุณนพมากๆค่ะ ขอให้คุณนพเจริญในทางธรรมยิ่งๆขึ้นไปนะค่ะ

noppakorn
08-27-2013, 11:34 AM
เกิดวันเสาร์ ชื่อ ฌิชตา แปลว่าอะไรคะ
สวัสดีครับ

ณิชตา แปลว่า หญิงที่บริสุทธิ์ (ณิช แปลว่า บริสุทธิ์, ตา หรือดา เป็นตัวแทนแสดงความเป็นหญิงครับ)

noppakorn
08-27-2013, 11:54 AM

จากคำตอบของคุณนพ ลักษณะนิสัยใจร้อนแต่แป้บเดียวค่ะ โกรธแต่พยามอภัยให้ถ้ามีเวลาไตร่ตรอง รักญาติพี่น้อง ใช้จ่ายฟุ่มเฟือย พูดจามุทะลุด้วยค่ะ ขี้เกียจนิดหน่อย เป็นอาจารย์ในมหาวิทยาลัยค่ะ ถ้าเช่นนั้นถามต่อนะค่ะว่าจะเปลี่ยนไปใช้นามสกุลสามี(ได้เลข24) หรือใช้นามสกุลเดิมได้ หาชื่อจากคำตอบคุณนพ มีชื่อ ชุติมันต์ พอใช้ได้ไม๊ค่ะ และถ้าจะเปลี่ยนไปเปลี่ยนวันไหนได้บ้างค่ะ หรือชื่อใหม่ที่คุณนพตั้งให้ที่เห็นว่าเหมาะสม ถามเยอะเลย ขอบคุณ คุณนพมากๆค่ะ ขอให้คุณนพเจริญในทางธรรมยิ่งๆขึ้นไปนะค่ะ
สวัสดีครับ

สามีนามสกุลได้ทักษา 24 ขอแนะนำให้ใช้นามสกุลสามี จะดีและมีมงคลยิ่งครับ เพราะนามสกุลทักษา33 หาชื่อที่มีทักษาดีที่สุดมาเป็นผลรวมไม่ได้ครับ เพราะดี แต่ก็มีข้อเสียหรือตำหนิที่ต้องระวัง ทักษานามสกุล 24 ดียิ่ง ชื่อ ชุติมันต์ ทักษา 36 เป็นมงคลนาม ค่าอายตนะ 6 นับได้ 6 ตกที่นั่งราชินี ครับ สามารถนำมาเป็นชือได้เป็นอย่างดียิ่ง ครับ ผลรวมได้ 60 ตกที่นั่งเศรษฐี ชอบสร้างความฝัน คือเลข 6 ดาวศุกร์เป็นดาวโลกิยะ ดาวดีแห่งมายา ทำให้เจ้าของมักชอบความสำรวย ฟุ้งเฟ้อสักหน่อย แต่เป็นครูบาอาจารย์เชื่อว่าสิ่งนี้ลดน้อยลงครับ จะเป็นคนมีชื่อเสียง มีคนนับหน้าถือตา แต่ต้องระวังเรื่องครอบครัว พยายามเรื่องโทสะส่วนตนไว้บ้าง หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ เป็นการฝึกสมาธิ และเสริมบารมีตนไว้ครับ

นามสกุลตัวเองไม่ควรใช้ครับ ให้ใช้นามสกุลสามีครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงเกิดวันอาทิตย์

พรมภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยความสุข (อายตนะ ๘)
พรหมภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญากว้างไกลอันประเสริฐ (อายตนะ 6)
ภัทรนันต์ (พัด ทระ นัน) แปลว่า ผู้ไม่สิ้นสุดความเจริญ (อายตนะ ๘)
ณัชชนุตม์ แปลว่า ผู้อยู่เหนือหมู่คนผู้ให้ความรู้ (อายตนะ 6)
ณัฐธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรอบรู้,นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์ (อายตนะ 1)
ณัฏฐิญา แปลว่า ผู้มีความรอบรู้ดังนักปราชญ์ (อายตนะ ๘)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทาน(ใน 7 วัน) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกาย และผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

วันดีสำหรับเปลี่ยนชื่อสกุล
วันดีเดือนกันยายน ที่เป็นวันธงไชย วันที่ 12 (09.00-14.59 น.) ,วันที่ 23 (09.00-10.59 น.) ,วันที่ 24 (09.00-10.59 น.) ,วันที่ 27 (09.00-16.59 น.ช่วง 11.00-12.59 น.เวลาดีปานกลางครับ)
วันดีเดือนตุลาคม ที่เป็นวันธงไชย วันที่ 9 (09.00-16.59 น.) ,วันที่ 16 (13.00-16.59 น.) ,วันที่ 25 (13.00-16.59 น.) ,วันที่ 31 (11.00-17.00 น.)

ฌิชตา
08-28-2013, 10:00 AM
อาจารย์คะ ชื่อหนู มันเป็นตัว ฌ เฌอ อ่ะค่ะ อ่านว่า ชิด-ตา มันมีความหมายมั้ยคะ

noppakorn
08-28-2013, 11:41 AM
อาจารย์คะ ชื่อหนู มันเป็นตัว ฌ เฌอ อ่ะค่ะ อ่านว่า ชิด-ตา มันมีความหมายมั้ยคะ
สวัสดีครับ

ฌิชตา คำว่า ฌิ , ฌิช ไม่มีในคำศัพท์ ครับ ชื่อนี้เรียกว่าชือเฉพาะตน คือตั้งโดยไม่หวังแปลครับ

ฌิชตา
08-28-2013, 11:49 AM
ช่วยดูให้หน่อยค่ะว่า ชื่อ ฌิชตา นามสกุล เบญจภาคีสกุล มันเหมาะกับหนูมั้ย หรือควรจะเปลี่ยนมั้ย เกิดวันเสาร์ 11 ม.ค. 35 เวลา 20.20 ค่ะ ขอบคุนค่าาา

noppakorn
08-28-2013, 12:18 PM
ช่วยดูให้หน่อยค่ะว่า ชื่อ ฌิชตา นามสกุล เบญจภาคีสกุล มันเหมาะกับหนูมั้ย หรือควรจะเปลี่ยนมั้ย เกิดวันเสาร์ 11 ม.ค. 35 เวลา 20.20 ค่ะ ขอบคุนค่าาา
สวัสดีครับ

ชื่อ ฌิชตา ตกทักษา 15 เป็นนามมงคล นามสกุล เบญจภาคีสกุล ตกทักษา 42 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ 57 ตกที่นั่งเด็กดื้อ ชอบสร้างวิมานในฝัน ควรแก้ไข ชื่อเป็น ฌิชตา เป็น ณิชดา ทักษา 14 (แปลว่าหญิงผู้บริสุทธิ์ผุดผ่อง) ผลรวมได้ทักษา 56 ตกที่นั่งโชคลาภเงินทอง ค้าขายรุ่งเรืองครับ

ฌิชตา
08-28-2013, 03:04 PM
อาจารคะหนูเกิดวันเสาร์ ตัว ณ มันกะลากินี ไม่ใช่หรอ หนูขอชื่อ 2 พยางค์ ช่วยด้วยค่ะ ขอบคุนค่ะ TT

noppakorn
08-29-2013, 10:29 AM
อาจารคะหนูเกิดวันเสาร์ ตัว ณ มันกะลากินี ไม่ใช่หรอ หนูขอชื่อ 2 พยางค์ ช่วยด้วยค่ะ ขอบคุนค่ะ TT
สวัสดีครับ

ขออภัยครับ ลืมวันเกิดไป
ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันเสาร์

นิชตา แปลว่า ผู้เกิดมานิรันดร์
ภาพร แปลว่า แสงอันประเสริฐ
ภูรี แปลว่า แผ่นดิน ผู้มีปัญญากว้างไกล
กัญญา แปลว่า สาวรุ่น
กันตา แปลว่า สาวที่น่ารัก
ศุภญา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นมงคล
กฤตยา แปลว่า ผู้มีเกียรติ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทาน(ใน 7 วัน) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกาย และผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

appu
08-30-2013, 05:02 PM
ชื่อ จิรัฏฐิติ แปลว่าอะไรคะ

Alphbaet
08-31-2013, 02:26 PM
สวัสดีครับ รบกวนขอชื่อใหม่ครับ

1. นามสกุลเลข 56 (รวมกับชื่อปัจจุบันตกเลข 96)
2. วันเกิดวันจันทร์
3. ค้าขาย
4. ติดขัดทุกอย่าง ทำอะไรเหมือนจะดีอยู่ๆก็ล้มเหลวมาหลายสิบปีแล้วครับ

ขอบคุณมากครับ

Kadeklp
08-31-2013, 10:01 PM
ชณิชา แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
08-31-2013, 11:12 PM
ชื่อ จิรัฏฐิติ แปลว่าอะไรคะ
สวัสดีครับ

จิรัฏฐิติ แปลว่า ผู้มั่นคงดำรงยั่งยืน

noppakorn
08-31-2013, 11:24 PM
สวัสดีครับ รบกวนขอชื่อใหม่ครับ

1. นามสกุลเลข 56 (รวมกับชื่อปัจจุบันตกเลข 96)
2. วันเกิดวันจันทร์
3. ค้าขาย
4. ติดขัดทุกอย่าง ทำอะไรเหมือนจะดีอยู่ๆก็ล้มเหลวมาหลายสิบปีแล้วครับ

สวัสดีครับ

ทักษารวม 96 เป็นเลขขัดแย้งครับ นามสกุลทักษา 56 เป็นทักษาที่ตั้งชื่อเลขกำลังสูงๆไม่ได้ดีครับ มีดีที่สุดอยู่ทักษาเดียวคือทักษา 9 ครับ เป็นทักษาแห่งอำนาจและโชคลาภ แต่ต้องระวังเรื่องอุบัติเหตุไว้บ้าง ขับรถราอย่าประมาทครับ ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นทักษาโชควาสนารุ่งเรืองครับ ข้อเสียคือมีชื่อให้คุณได้เลือกไม่มาก เนื่องจากทักษา 9 ตกตัวอักษรเลขต่ำ และเป็นวันจันทร์ครับ ถ้าอยากดีขึ้นก็ต้องเลือกเอาครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับชายวันจันทร์

กฤศ แปลว่า เล็ก,น้อย (อายตนะ 9)
กฤชกร แปลว่า ผู้สร้างความเฉียบแหลม
ภรกฤช แปลว่า ผู้ทรงกฤช,ผู้มีความเฉียบแหลม (อายตนะ 9)
ณกฤช แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นอาวุธ
ภชภณ (ภะชะพน) แปลว่า ผู้รู้จำแนกการพูด (อายตนะ 9)
ธน (ทะนะ) แปลว่า เงิน ทรัพย์ (อายตนะ 2)
ธม (ทม) แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ (อายตนะ 2)
ททชน (ทะ ทะ ชน) แปลว่า คนซึ่งเป็นผู้ให้ (อายตนะ 2)
กฤศ แปลว่า เล็ก,น้อย (อายตนะ 9)

noppakorn
08-31-2013, 11:25 PM
ชณิชา แปลว่าอะไรคะ
สวัสดีครับ

ชณิชา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่เกิดมา

Kadeklp
09-01-2013, 10:18 PM
สวัสดีครับ

ชณิชา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่เกิดมา

สวัสดีคะ ขอถามเพิ่มนะคะ
เกิดวันพฤหัสที่ 17 ธันวาคม 2535 เวลา 10.47
เดิมชื่อ ธิดารัตน์ กำลังแพทย์
ชื่อที่ 2 อชิรญา กำลังแพทย์
และชื่อปัจจุบัน กัณณณัฏฐ์ กำลังแพทย์ค่ะ
ตอนนี้อยากเปลี่ยนมาเป็น ชณิชา กำลังแพทย์
อยากให้พี่นพช่วยดูให้หน่อยคะ และมีชื่อที่รวมได้เลข14 แนะนำเพิ่มบ้างมั้ยคะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ :)

Kadeklp
09-01-2013, 11:15 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนถามอีกนะคะ ฉัตณิชา แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
09-02-2013, 06:25 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนถามอีกนะคะ ฉัตณิชา แปลว่าอะไรคะ
สวัสดีครับ

ฉัตณิชา คำว่า ฉัต ไม่มีคำแปลครับ ถ้ามาจากคำว่า "ฉัตร" คำนี้ห้ามตัด "ร"ทิ้งครับ ณิชา แปลว่า บริสุทธิ์ครับ

อาทิริน
09-05-2013, 12:17 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ น้องสาวเกิด วันศุกร์ ชื่อ ชนัญทืญา สัมพันธสด อาชีพรับราชการ อยากทราบความหมายและค่าทักษาของชื่อและนามสกุลค่ะ ไม่ทราบเหมาะสมหรือไม่ หากไม่เหมาะสมรบกวนอาจารย์เปลี่ยนชื่อให้ด้วยค่ะ ให้มีคาทักษารวมระหว่างชื่อและนามสกุลเป็นเลขที่ดี มีความหมายดี ๆ ค่ะ ขอขอบคุณอาจารย์มากค่ะ ที่กรุณาให้ความกระจ่าง

noppakorn
09-05-2013, 11:37 PM
สวัสดีคะ ขอถามเพิ่มนะคะ
เกิดวันพฤหัสที่ 17 ธันวาคม 2535 เวลา 10.47
เดิมชื่อ ธิดารัตน์ กำลังแพทย์
ชื่อที่ 2 อชิรญา กำลังแพทย์
และชื่อปัจจุบัน กัณณณัฏฐ์ กำลังแพทย์ค่ะ
ตอนนี้อยากเปลี่ยนมาเป็น ชณิชา กำลังแพทย์
อยากให้พี่นพช่วยดูให้หน่อยคะ และมีชื่อที่รวมได้เลข14 แนะนำเพิ่มบ้างมั้ยคะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ :)
สวัสดีครับ

เปลี่ยนชื่อมาแล้ว 3ครั้ง ครั้งที่ 4 ไม่สามารถช่วยให้อะไรดีขึ้นได้ครับ หมั่นทำบุญสร้างกุศลมากๆน่ะครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

อุรชา แปลว่า ลูกสาว
อรฤชา แปลว่า นางงามอันเลื่องลือ
วรปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประเสริฐ
สุรภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเป็นทิพย์
ษมภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนการอ่อนน้อม
ภูรี แปลว่า แผ่นดิน ผู้มีปัญญากว้างไกล
ภณสา แปลว่า ผู้พอใจในคำพูด (พะนะสา)
ภารุจา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองยิ่ง
ภาวิกา แปลว่า ผู้มีความเจริญ
ภูริชา แปลว่า แผ่นดิน
พรภา แปลว่า แสงอันประเสริฐ

kratae
09-06-2013, 09:43 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนขอชื่อค่ะ น้องเกิดวัน พุธ ที่ 1 พฤษภาคม 2556 เวลา 13.49 นาที เพศชาย นามสกุล จันทรักษา ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-06-2013, 12:11 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนขอชื่อค่ะ น้องเกิดวัน พุธ ที่ 1 พฤษภาคม 2556 เวลา 13.49 นาที เพศชาย นามสกุล จันทรักษา ค่ะ
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

เวลาเกิดของน้องเป็นวันพุธกลางวันครับ นามสกุล จันทรักษา นับทักษาได้ 30 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 เป็นทักษามงคล บอกถึงความมีมิตรภาพ การช่วยเหลือ ความสำเร็จทางงาน เงิน และความรักครับ ผลรวมได้ทักษา 54 เป็นความสำเร็จ บารมีความมุ่งมั่น ความเจริญและปัญญา

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

ณัฐภณ แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์ (อายตนะ 7)
ณัฐภกร แปลว่า ปราชญ์ผู้สร้างแสงสว่าง (อายตนะ 8)
ณกรณ์ แปลว่า ผู้อยู่ในการริเริ่ม (อายตนะ 7)
ศตพล แปลว่า ผู้มีกำลังเป็นร้อย,ผู้มีกำลังมาก (อายตนะ 8)
ธีรภธร แปลว่า ปราชญ์ผู้ทรงความรุ่งเรือง (อายตนะ 6)
ธีรธรา แปลว่า ผู้ทรงความเป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 2)
นภณัฐ แปลว่า ปราชญ์แห่งฟ้า (อายตนะ 9)
นพเมธ แปลว่า นักปราชญ์คนใหม่ (อายตนะ 1).

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญใส่บาตรพระ 1 รูป อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรเด็ก พระเคราะห์ทุกองค์ แม่ซื้อของเด็ก เจ้าที่ๆบ้าน เพื่อแก่กรรมและเสริมชะตาครับ

noppakorn
09-09-2013, 02:15 PM
เชิญร่วมบริจาคปัจจัยเพื่อกิจกรรมเผยแผ่ธรรมะ กับวัดเกาะวาลุการาม อ.เมือง จ.ลำปาง

http://www.watkoh.com/data/donation/bank.gif เลขบัญชี : 503-0-07047-8
ชื่อบัญชี : วัดเกาะวาลุการาม
ธนาคาร : กรุงไทย สาขาลำปาง

เภสัชกรกับไกด์
09-18-2013, 01:16 PM
อาจารย์ครับ ผมเกิดวันอังคาร ผมทำอาชีพไกด์และเภสัชกร ตอนนี้กำลังจะไปเปิดร้านยาที่เกาะหลีเป๊ะ จ.สตูล พร้อมเค้าน์เตอร์ทัวร์ด้วยนะครับ กิจการสวนตัว
นามสกุลผมทักษา 55 ชื่อเดิมผมทักษา 24 ชื่อปัจจุบันผมทักษา 14 ผมอยากจะเปลี่ยนชื่อ
อยากจะขอคำแนะนำจากอาจารย์ว่าจะต้องให้ผลรวมชื่อกับนามสกุลผมเป็นเทาไหร่ถึงจะดีนะครับ
90, 95, 99, 100, 104, 104, 108 ผมรวมไหนมันจะดีที่สุดนะครับ

แล้วฤกษ์ในการเปลี่ยนชื่อผมเดือนตุลาคม วันไหนจะฤกษ์ดีบ้างครับ

สวนผู้ชาย ควรจะมีเดชนำ หรือว่าไม่จำเป็นนะครับ ผมพยายามจะหาชื่อที่มีครบทุกอย่างนะครับ

ส่วนผู้หญิง ควรจะมีศรีนำ หรือว่าแค่มีศรีอยู่ในชื่อนะครับ

ถามอีกเรื่องเบอร์โทรศัพท์ก็มีความสำคัญเหมือนกับผมรวมชื่อกับนามสกุลจริงหรือเปล่าครับ

noppakorn
09-19-2013, 02:06 PM
อาจารย์ครับ ผมเกิดวันอังคาร ผมทำอาชีพไกด์และเภสัชกร ตอนนี้กำลังจะไปเปิดร้านยาที่เกาะหลีเป๊ะ จ.สตูล พร้อมเค้าน์เตอร์ทัวร์ด้วยนะครับ กิจการสวนตัว
นามสกุลผมทักษา 55 ชื่อเดิมผมทักษา 24 ชื่อปัจจุบันผมทักษา 14 ผมอยากจะเปลี่ยนชื่อ
อยากจะขอคำแนะนำจากอาจารย์ว่าจะต้องให้ผลรวมชื่อกับนามสกุลผมเป็นเทาไหร่ถึงจะดีนะครับ
90, 95, 99, 100, 104, 104, 108 ผมรวมไหนมันจะดีที่สุดนะครับ

แล้วฤกษ์ในการเปลี่ยนชื่อผมเดือนตุลาคม วันไหนจะฤกษ์ดีบ้างครับ

สวนผู้ชาย ควรจะมีเดชนำ หรือว่าไม่จำเป็นนะครับ ผมพยายามจะหาชื่อที่มีครบทุกอย่างนะครับ

ส่วนผู้หญิง ควรจะมีศรีนำ หรือว่าแค่มีศรีอยู่ในชื่อนะครับ

ถามอีกเรื่องเบอร์โทรศัพท์ก็มีความสำคัญเหมือนกับผมรวมชื่อกับนามสกุลจริงหรือเปล่าครับ

สวัสดีครับ

เลขทักษาที่คุณถามมา นั้น นามสกุลคุณทักษา 55 คุณควรใช้เลขทักษาชื่อ 45 จึงเป็นนามมงคล ผลรวมได้ 100 เป็นมงคลยิ่งครับ เลขอื่นไม่ส่งเสริม ได้โน่นก็ขาดนี่ ครับ
ผู้ชายโบราณ มีเดชนำ ส่วนหญิงมีศรีนำนั้นเกิดจากช่วงบ้านเมืองมีภาวะสงคราม ผู้ชายออกรบ ผู้หญิงก็หวังให้อ่อนหวานครับ ปัจจุบันไม่จำเป็น เพียงถ้าต้องการให้มีเดช มีศรี ก็หาชื่อที่มีเดช มีศรี ปนอยู่เท่านั้นก็พอครับ ยกเว้นอาชีพบางอาชีพที่ต้องเน้น คุณอาชีพเภสัชกร และไกด์ จำเป็นต้องต่อกับผู้คน ดังน้ัน สามารถใช้พยัญชนะ ที่มีศรี และมีมูละอยู่ภายในชื่อครับ จึงจะเป็นผลดียิ่งครับ

เรื่องเบอร์โทรศัพท์ บ้านเลขที่ ทะเบียนรถ ก็สักแต่ว่ากันไป ตำราเป็นของโบราณ สมัยนั้น ไม่มีอุปกรณ์เหล่านี้ ครับ หมอดูท่านอยากหากิน ก็คิดอะไรๆ แปลกออกมาครับ

ฤกษ์ดีเดือนตุลาคม 2556 ที่เป็นวันธงไชย วันที่ 9 (09.00-16.59 น.) ,วันที่ 16 (13.00-16.59 น.) ,วันที่ 25 (13.00-16.59 น.) ,วันที่ 31 (11.00-17.00 น.)

Mamapoon
10-03-2013, 10:31 PM
สวัสดีค่ะ ล
ลูกชายเกิดวันอาทิตย์
อยากทราบความหมายของชื่อ จินต์ดนัย(ชื่อเดิม)
และ จิณณวิชญ์ (ชื่อใหม่) นามสกุลวรรณพันธุ์ ชื่อใหม่จะเหมาะสมกับลูกชายหรือไม่
รบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ
ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

noppakorn
10-04-2013, 03:54 PM
สวัสดีค่ะ ล
ลูกชายเกิดวันอาทิตย์
อยากทราบความหมายของชื่อ จินต์ดนัย(ชื่อเดิม)
และ จิณณวิชญ์ (ชื่อใหม่) นามสกุลวรรณพันธุ์ ชื่อใหม่จะเหมาะสมกับลูกชายหรือไม่
รบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ
ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ
สวัสดีครับ

จินต์ดนัย แปลว่า ลูกชายดังใจหวัง(คิด) ทักษา 45
จิณณวิชญ์ แปลว่า ผู้ฉลาดและประพฤติดี ทักษา 45

ชื่อเดิมเป็นมงคลนาม รวมกับนามสกุลทักษา 50 ซึ่งเป็นมงคลนามเช่นกัน ผลรวมได้ทักษา 95 เป็นทักษายอดปรารถนา ดียิ่งอยู่แล้วครับ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนครับ เปลี่ยนไปดวงช้ำเปล่า เพราะทักษาชือเดิมดีอยู่แล้วครับ ชื่อเดิมมี บริวาร เดิช มูละและมนตรี ชื่อใหม่มี บริวาร เดช ศรี มนตรี ค่าไม่ต่างกันที่ต่างคือชื่อใหม่มีเสน่ห์ แต่ชื่อเก่า มีรากฐาน พื้นฐานดีครับ

ไม่ต้องเปลี่ยนครับ

tightwon
10-05-2013, 03:12 PM
สวัสดีครับ
ผมชอบชื่อ จิณห์จุฑา กับ จินณ์จุฑาห์ แต่ไม่รู้ว่าคำไหนเขียนผิดถูกอย่างไร มีความหมายต่างกันอย่างไรครับ

คำว่า จินห์ นั้นเห็นเขียนกันหลายแบบเหลือเกินทั้ง จินณ์ จิณห์ และจิณณ์ ไม่ทราบว่า จิณห กับ จิณณ ต่างกันอย่างไร และจะเขียนเป็น จินห กับ จินณ ได้หรือไม่ครับ

ส่วนคำว่า จุฑา คำเดียวก็มีความหมายครบอยู่แล้ว เมื่อเติม ห์ จะถือว่าผิดหลักภาษาหรือไม่อย่างไรครับ

และเมื่อลองนำคำสองคำนี้มาผสมกันจะเกิดคำมากมาย เช่น จินห์จุฑา, จินห์จุฑาห์, จิณห์จุฑาห์, จินณ์จุฑา, จินณ์จุฑาห์, จิณณ์จุฑา, จิณณ์จุฑาห์ รบกวนช่วยชี้ชัดๆได้ไหมครับ ว่าคำไหนมั่ว คำไหนถูกต้องตามหลักภาษาครับ

noppakorn
10-05-2013, 08:44 PM
สวัสดีครับ
ผมชอบชื่อ จิณห์จุฑา กับ จินณ์จุฑาห์ แต่ไม่รู้ว่าคำไหนเขียนผิดถูกอย่างไร มีความหมายต่างกันอย่างไรครับ

คำว่า จินห์ นั้นเห็นเขียนกันหลายแบบเหลือเกินทั้ง จินณ์ จิณห์ และจิณณ์ ไม่ทราบว่า จิณห กับ จิณณ ต่างกันอย่างไร และจะเขียนเป็น จินห กับ จินณ ได้หรือไม่ครับ

ส่วนคำว่า จุฑา คำเดียวก็มีความหมายครบอยู่แล้ว เมื่อเติม ห์ จะถือว่าผิดหลักภาษาหรือไม่อย่างไรครับ

และเมื่อลองนำคำสองคำนี้มาผสมกันจะเกิดคำมากมาย เช่น จินห์จุฑา, จินห์จุฑาห์, จิณห์จุฑาห์, จินณ์จุฑา, จินณ์จุฑาห์, จิณณ์จุฑา, จิณณ์จุฑาห์ รบกวนช่วยชี้ชัดๆได้ไหมครับ ว่าคำไหนมั่ว คำไหนถูกต้องตามหลักภาษาครับ
สวัสดีครับ

คำว่า จินห์ จินณ์ สองคำนี้เขียนผิดครับ ต้องใช้ ณ ไม่ใช่ น ครับ
จิณณ์ (จิณณ) แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้ว
จิณห์ (จิณห) แปลว่า ตรา หรือ สัญลักษณ์
จุฑา แปลว่า จุก ผม มวยผม ยอด ปิ่น
จุฑาห์ มาจากคำว่า จุ แปลว่า มาก,เพียงพอ + ฑาห์ (ฑาห) แปลว่า ไฟ,ความร้อน,(ในแวดวงชื่อ แปลว่า ทำความดี เผาผลาญความชั่ว,เผากิเลส) รวมคำ จุฑาห์ แปลว่า ผู้มีไฟเพียงพอ,ผู้ทำความดีมาก
ดังนั้นคำที่คุณเขียนมา ที่ถูกต้องมี

จิณห์จุฑาห์ แปลว่า ผู้ทำความดีมากเป็นสัญลักษณ์
จิณณ์จุฑา แปลว่า ผู้เป็นยอดประพฤติดี
จิณณ์จุฑาห์ แปลว่า ผู้เผาผลาญกิเลสด้วยการประพฤติดีแล้ว

BigBike
10-07-2013, 04:04 PM

พอดีเพิ่งสมัครเป็นสมาชิกใหม่ กำลังหาชื่อให้ลูกชาย เกิดวันอาทิตย์ครับ อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วยเดช และมีเลขทักษา 36 / 41 / 45 ครับ

รบกวนอาจารย์ด้วยนะครับ

noppakorn
10-07-2013, 04:28 PM

พอดีเพิ่งสมัครเป็นสมาชิกใหม่ กำลังหาชื่อให้ลูกชาย เกิดวันอาทิตย์ครับ อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วยเดช และมีเลขทักษา 36 / 41 / 45 ครับ

รบกวนอาจารย์ด้วยนะครับ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายเกิดวันอาทิตย์

ชลปวีร์ (ชน ปะ วี) แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งทางน้ำ
ฉัตรธวัล แปลว่า ร่มเงาแห่งความบริสุทธิ์
ชิรเวธน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาเฉียบแหลมว่องไว (อายตนะ 1)
ชโยธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงชัยชนะ,แผ่นดินแห่งชัยชนะ
ฉัตรพลัช แปลว่า ฉัตรที่เกิดจากพลังศักดิ์สิทธิ์ (ฉัดพะ ลัด)

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายเกิดวันอาทิตย์

ฉัตรวรงค์ แปลว่า ความสูงสุดแห่งฉัตร,สูงสุดใต้ร่มเงา (ฉัด วะ รง)
ชยินทร์ธร แปลว่า ผู้ทรงความเป็นเจ้าแห่งชัยชนะ
ชาญวิรุฬห์ แปลว่า ผู้มีความเจริญก้าวหน้าที่มีความชำนาญ
ฉัตรรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วแห่งร่มเงามงคล
ชนันท์ธนัช แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีความสุข

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายเกิดวันอาทิตย์

ชลภิวรรธน์ แปลว่า ผู้เจริญยิ่งดังสายน้ำ
ฉัตรชรินทร์ แปลว่า ยอดประดับฉัตรอันงดงามยิ่ง
ชวินทร์วุฒิ แปลว่า ผู้เจริญและมีความคิดว่องไวเป็นใหญ่
ฉัตรวรมน์ แปลว่า ผู้มีจิตใจประเสริฐใต้ร่มเงา (ฉัด วะ รม)
ชยันต์พล แปลว่า ผู้มีกำลังในชัยชนะ (อายตนะ ๘)
ชัยชยันต์ แปลว่า ผู้ชนะในชัยชนะ

BigBike
10-07-2013, 05:33 PM
ขอบคุณอาจารย์มากครับ

BigBike
10-09-2013, 05:06 PM
สวัสดีครับ คุณนพ

รบกวนช่วยแปลความหมายของชื่อ ชัชลรินทร์ ให้ด้วยครับ พอดีผมถูกใจชื่อ ชัชวรินทร์ ที่แปลว่า นักรบที่ดีและยิ่งใหญ่ เลยหาอีกชื่อนึงที่ใกล้เคียงกัน แต่ไม่สามารถหาความหมายได้ครับ
พอดีมีลูกชายเป็นพี่น้อง 2 คน ครับ นามสกุลทักษา 18 (ชื่อที่คุณนพเคยให้ไป คำนวณแล้วได้ค่าอายตนะไม่ค่อยถูกใจ เลยลองหาชื่อใหม่)

ช่วงนี้คงรบกวนบ่อยๆ นะครับ ขอบคุณครับ (มีอีก 1 คำถาม อยู่หมวด ก ข ฃ ค ฅ ง จะตอบรวมกันก้อได้นะครับ )

noppakorn
10-09-2013, 09:09 PM
สวัสดีครับ คุณนพ

รบกวนช่วยแปลความหมายของชื่อ ชัชลรินทร์ ให้ด้วยครับ พอดีผมถูกใจชื่อ ชัชวรินทร์ ที่แปลว่า นักรบที่ดีและยิ่งใหญ่ เลยหาอีกชื่อนึงที่ใกล้เคียงกัน แต่ไม่สามารถหาความหมายได้ครับ
พอดีมีลูกชายเป็นพี่น้อง 2 คน ครับ นามสกุลทักษา 18 (ชื่อที่คุณนพเคยให้ไป คำนวณแล้วได้ค่าอายตนะไม่ค่อยถูกใจ เลยลองหาชื่อใหม่)

ช่วงนี้คงรบกวนบ่อยๆ นะครับ ขอบคุณครับ (มีอีก 1 คำถาม อยู่หมวด ก ข ฃ ค ฅ ง จะตอบรวมกันก้อได้นะครับ )
สวัสดีครับ

ชัชวรินทร์ มาจาก ชัช+วร+อินทร์ แปลว่า นักรบทีมีความยอดเยี่ยมอันยิ่งใหญ่
ชัชลรินทร์ ตัด ว เปลียน ล ทำให้ไม่มีคำศัพท์ครับ แปลไม่ได้ครับ

ake1154
10-11-2013, 02:04 AM
สวัสดีครับ
อาจารย์นพ ช่วยพิจารณาให้หน่อย ครับ
เกิดวัน อาทิตย์ เดือน มกราคม (ชาย)
ปัจจุบันใช่ชื่อ
ชนุดม ทยาคุณอมรเวช
ชวงนี้ทำอะไร ไม่ค่อยดี ครับ ติดๆขัดตลอดเวลาเลย ครับ ต้องแก้ตรงไหนไหม ครับ

ake1154
10-11-2013, 02:36 AM
อันบนไม่ใช้นะครับ อาจารย์ นพ
คือคนในบ้านตอนนี้ต้องการมาใช้นามสกุลเดียวกันหมดเลย ครับ
คือ นามสกุล ทยาคุณอมรเวช(ทักษา45)
ตัวผมเอง วันอาทิตย์ ใช้ ชนุดม ทยาคุณอมรเวช (ชื่อ 14 )(นามสกุล 45)
ภรรยา
ณิชาดา ปรีดีวงษ์ (วันอาทิตย์) (ชื่อ 14 )(นามสกุล 42)
ลูกชาย
ธนัท ปรีดีวงษ์ (วันอังคาร) (ชื่อ 14 )(นามสกุล 42)
ภูษิต ปรีดีวงษ์ (วันพุธกลางวัน) (ชื่อ 14 )(นามสกุล 42)
ต้องปรับยังไง บ้างครับ อาจารย์ นพ
รบกวนด้วยครับ

noppakorn
10-11-2013, 02:51 PM
อันบนไม่ใช้นะครับ อาจารย์ นพ
คือคนในบ้านตอนนี้ต้องการมาใช้นามสกุลเดียวกันหมดเลย ครับ
คือ นามสกุล ทยาคุณอมรเวช(ทักษา45)
ตัวผมเอง วันอาทิตย์ ใช้ ชนุดม ทยาคุณอมรเวช (ชื่อ 14 )(นามสกุล 45)
ภรรยา
ณิชาดา ปรีดีวงษ์ (วันอาทิตย์) (ชื่อ 14 )(นามสกุล 42)
ลูกชาย
ธนัท ปรีดีวงษ์ (วันอังคาร) (ชื่อ 14 )(นามสกุล 42)
ภูษิต ปรีดีวงษ์ (วันพุธกลางวัน) (ชื่อ 14 )(นามสกุล 42)
ต้องปรับยังไง บ้างครับ อาจารย์ นพ
รบกวนด้วยครับ
สวัสดีครับ

ชนุดม ทักษา 14 นามสกุล ทยาคุณอมรเวช ทักษา 45 ผลรวม 59 เป็นมงคลยิ่ง ชื่อนี้ให้หมั่นทำบุญปล่อยชีวิตอื่น จะดียิ่ง
ณิชาดา ทักษา 14 เปลี่ยนนามสกุลแล้ว ทักษา 59 ชื่อนี้ให้หมั่นทำบุญปล่อยชีวิตอื่น จะดียิ่ง
ธนัท ทักษา 14 เปลี่ยนนามสกุลเล้ว ทักษา 59 เสริมชะตาโดยหมั่นให้ทานผู้อื่น เพื่อเพิ่มบารมี และปล่อยชีวิตสัตว์
ภูษิต อธิบายอยู่อีกกระทู้ สวดมนต์ไหว้พระ ทำบุญเสริมบารมีตามปกติ ครับ

noppakorn
10-12-2013, 04:54 PM
ขออภัยครับ

เนื่องจากผมติดธุระ ต้องเดินทางไปต่างประเทศ จึงขอหยุดพักแปลชื่อชั่วคราวครับ ตั้งแต่วันที่ 13 ตุลาคม จนถึง วันที่ 21 ตุลาคม 2556 ครับ

จึงเรียนแจ้งมา ณ ที่นี้ครับ

janejira44128717
10-18-2013, 11:05 PM
สวัสดีค่ะ
ดิฉันอยากให้พระอาจารย์ตั้งชื่อใหม่ที่เป็นสิริมงคลให้หน่อยค่ะ เพราะรุ้สึกว่าชีวิตตอนนี้มันสับสนวุ่ยวายเหลือเกิน
ชื่อเดิม เจนจิรา หรัญรัตน์
เกิดวันจันทร์ เวลาประมาณ9.00น.
อาชีพรับราชการ
ขอบคุนค่ะ

และลุกสาว ด้วยค่ะ ชื่อ ครองขวัญ หรัญรัตน์ เกิดวันจันทร์ เวลา09.30 น.

noppakorn
10-22-2013, 10:40 AM
สวัสดีครับ

เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อย และผมสามารถตอบกระทู้ได้สะดวก ขอให้ท่านทีตั้งคำถามก่อนวันที่ 20 ตุลาคม 2556 กรุณาตั้งคำถามเข้ามาใหม่น่ะครับ

เพราะตั้งคำถามก่อน ที่ผมประกาศหยุดนั้น ทำให้ผมไม่สามารถตอบทุกท่านได้ทัน และเป็นการเอาเปรียบท่านที่ เคารพคำประกาศหยุดไว้ครับ

ฉะนั้นผมจะตอบเฉพาะข้อความที่เริ่มตั้งแต่วันที่ 20 ตุลาคม เหมือนที่เคยปฏิบัติมาในอดีต ส่วนท่านที่ถามมาล่วงหน้า หากมีเวลาพอ และกระทู้เข้ามาไม่มาก ผมจะตอบให้ภายหลังครับ

อีกประการหนึ่ง ท่านที่ถามแทนคนที่ไม่ใช่คนในครอบครัว กรุณาอย่าถามแทน ให้เจ้าตัวมาถามเองครับ (ระวัง กรรมของเขา ย้อนเข้าตัวท่านแทนครับ ขอเตือนด้วยความหวังดีครับ) ผมเตือนท่านแล้วน่ะครับ

ขออภัยด้วยน่ะครับ เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อยครับ

janejira44128717
10-23-2013, 08:34 PM
เรียน อุบาสกนพกรณ์
จะขอความกรุณาตั้งชื่อให้ใหม่ด้วยค่ะ
ชื่อ เจนจิรา หรัญรัตน์ นามสกุลทักษา42
เกิดวันจันทร์ ที่11กพ.28
อาชีพ รับราชการ
เพื่อความเจริญก้าวหน้าในหน้าที่การงาน

และลูกสาว ดญ ครองขวัญ หรัญรัตน์
เกิดวันจันทร์ ที่ 8 ส.ค54
ขอขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-24-2013, 10:59 AM
เรียน อุบาสกนพกรณ์
จะขอความกรุณาตั้งชื่อให้ใหม่ด้วยค่ะ
ชื่อ เจนจิรา หรัญรัตน์ นามสกุลทักษา42
เกิดวันจันทร์ ที่11กพ.28
อาชีพ รับราชการ
เพื่อความเจริญก้าวหน้าในหน้าที่การงาน

และลูกสาว ดญ ครองขวัญ หรัญรัตน์
เกิดวันจันทร์ ที่ 8 ส.ค54
ขอขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

คุณแม่ชื่อทักษา 28 ต้นร้ายปลายดี ลูกสาวทักษาชื่อ 32 ตกหญิงเสน่ห์แรง ผลรวมกับนามสกุลทักษา 42 ออกมา เป็นทักษา 70 และ 74 ไม่ดีทั้งคู่ครับ เกิดวันจันทร์ทั้งสองท่าน ให้ใช้ชื่อทักษาเดียวกันคือทักษา 14 เป็นทักษามงคล เป็นทักษาดาวคู่ศัตรูธาตุ ส่งเสริมกันและกันให้มีแต่ความรุ่งเรืองตลอดเวลา ผลรวมได้ทักษา 56 เป็นดาวศุภโชคคู่ จะสำเร็จทั้งการงานการเงินและความรัก มักมีโชคเสมอ ให้หมั่นทำบุญสร้างทาน สวดมนต์เช้าเย็น จะเห็นผลเร็ว และเจริญรุ่งเรืองยิ่งๆไปครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันจันทร์

ดลปภร แปลว่า ผู้ได้รับการค้ำจุนเป็นอย่างดี (ดน-ปะ-พอน)
กชกมล แปลว่า ผู้มีใจบริสุทธิ์ดังดอกบัว
ภคธภร แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งซึ่งมีทรัพย์ (พะคะทะพอน)
ภคภธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งรัศมีอันมีโชค(พะคะพะทอน)
ภัคภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่มีทรัพย์
ภวดล แปลว่า กำเนิดแผ่นดิน
ภทพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและเจริญ
ดลกนก แปลว่า ผู้มีทองคำเป็นพื้นฐาน
ธภัทร แปลว่า ท่านผู้ดีงาม
ธนภร แปลว่า ผู้ทรงทรัพย์

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญใส่บาตรพระ 1 รูปให้ลูกสาว ส่วนคุณแม่ไปทำบุญสร้างทานปล่อยปลาไหล อุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ อทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้วิเคราะห์ชื่อใหม่ เพื่อแก้กรรมและเสริมบารมีครับ

ohm51
11-04-2013, 04:35 AM
เรียน อาจารย์นพ ที่เคารพ

ขอความกรุณาอาจารย์ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ผมด้วยนะครับ

เดิมชื่อ ชลภัทร มุกต์มณีกุล

กำลังมองหาธุรกิจที่จะทำ ต้องการชื่อใหม่ที่เป็นศรีของวันเกิด และ ได้ทักษา 15,19 หรือ 51

เกิดวันอังคารที่ 13 ธันวาคม 2503 เวลา 23.30 น. กทม.

ขอบพระคุณมากครับ

noppakorn
11-04-2013, 01:18 PM
เรียน อาจารย์นพ ที่เคารพ

ขอความกรุณาอาจารย์ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ผมด้วยนะครับ

เดิมชื่อ ชลภัทร มุกต์มณีกุล

กำลังมองหาธุรกิจที่จะทำ ต้องการชื่อใหม่ที่เป็นศรีของวันเกิด และ ได้ทักษา 15,19 หรือ 51

เกิดวันอังคารที่ 13 ธันวาคม 2503 เวลา 23.30 น. กทม.

ขอบพระคุณมากครับ
สวัสดีครับ

นามสกุลมุกต์มณีกุล ทักษา 44 เป็นชายให้ใช้ทักษา 19 เป็นทักษามงคลหมายถึงความเจริญและความสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นทักษามงคล ส่งผลให้เจริญและสำเร็จทั้งการเงิน การงานและความรัก

ชื่อทักษา 19 สำหรับคนวันอังคาร

ชลธี แปลว่า ทะเล,ผู้มีปัญญาดุจสายน้ำ (อายตนะ 9)
รณฤทธิ แปลว่า ผู้เก่งกล้าในการรบ (อายตนะ 1)
วรภพ แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ (อายตนะ ๘)
พชรเดช แปลว่า ผู้มีอำนาจดุจเพชร (อายตนะ 9)
นรภัทร แปลว่า คนดีงาม (อายตนะ 9)

free-user
11-08-2013, 09:43 AM
รบกวนดูชื่อให้หลานค่ะ

เป็นเพศหญิง นามสกุลทักษา48 ทราบว่าความหมายไม่ดีมาก แต่ไม่สามารถเปลี่ยนนามสกุลได้ค่ะ
จึงพยายามหาชื่อทักษา 15 ค่ะ เพื่อให้ได้ผลรวมเป็น 63 ค่ะ ไม่ทราบว่าคิดถูกต้องหรือไม่คะ

พี่สาวดิฉันคลอดเอง น่าจะคลอดภายในวันนี้หรือพรุ่งนี้ คือวันศุกร์ที่ 8 พฤศจิกายน 2556 หรือ วันเสาร์ที่ 9 พฤศจิกายน 2556
ตอนนี้จึงหาชื่อไว้ 2 วันก่อน

คำถามคะ
1.ของวันศุกร์ได้มา 1 ชื่อคือ ชัชชษา ไม่ทราบว่าดีหรือไม่คะ ถ้าไม่ดี รบกวนอาจารย์หาให้ใหม่ด้วยค่ะ
2.รบกวนหาชื่อวันเสาร์ให้ด้วยค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะอาจารย์

noppakorn
11-08-2013, 11:52 AM
รบกวนดูชื่อให้หลานค่ะ

เป็นเพศหญิง นามสกุลทักษา48 ทราบว่าความหมายไม่ดีมาก แต่ไม่สามารถเปลี่ยนนามสกุลได้ค่ะ
จึงพยายามหาชื่อทักษา 15 ค่ะ เพื่อให้ได้ผลรวมเป็น 63 ค่ะ ไม่ทราบว่าคิดถูกต้องหรือไม่คะ

พี่สาวดิฉันคลอดเอง น่าจะคลอดภายในวันนี้หรือพรุ่งนี้ คือวันศุกร์ที่ 8 พฤศจิกายน 2556 หรือ วันเสาร์ที่ 9 พฤศจิกายน 2556
ตอนนี้จึงหาชื่อไว้ 2 วันก่อน

คำถามคะ
1.ของวันศุกร์ได้มา 1 ชื่อคือ ชัชชษา ไม่ทราบว่าดีหรือไม่คะ ถ้าไม่ดี รบกวนอาจารย์หาให้ใหม่ด้วยค่ะ
2.รบกวนหาชื่อวันเสาร์ให้ด้วยค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะอาจารย์
สวัสดีครับ

ทักษา 15 ดียิ่งสำหรับผู้หญิงครับ ชื่อชัชชษา คำว่า ชัช แปลว่า นักรบ ส่วน ชษา ไม่มีคำศัพท์ครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีศรีและมนตรีในชื่อ

ญาธิป แปลว่า ผู้เป็นใหญ่เพราะความรู้
ญาณัท แปลว่า ผู้ให้ความรู้
ปทิตภาชา แปลว่า ผู้เกิดมามีรัศมีอันรุ่งเรืองยิ่ง
ณัทชุดา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองในการให้ความรู้
กนกบงกช แปลว่า ดอกบัวทองคำ
ณัชปภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองในการให้ความรู้
ณิชบดี แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่บริสุทธิ์
ณัชปภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองในการให้ความรู้
สุทธภา แปลว่า ผู้มีรัศมีบริสุทธิ์
ณชสา แปลว่า ยอดปราชญ์
ณิกษา แปลว่า จุมพิต
ณิชตา แปลว่า หญิงผู้บริสุทธิ์

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันเสาร์

กฤติมา แปลว่า นักปราชญ์
กนกนุช แปลว่า หญิงที่มีคุณค่าดังทองคำ
เขมิกา แปลว่า ผู้มีความสุขสำราญ
ชนานาถ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของหมุ่ชน
ชิดชนก แปลว่า ผู้ใกล้ชิดบิดา
ชนิดาภา แปลว่า ผู้มีรัศมีในการเกิด
ญาธิป แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ด้วยความรู้
สุชญา แปลว่า ผู้รอบรู้ดี
นงนุช แปลว่า ผู้หญิง
ชลญาดา แปลว่า หญิงนักปราชญ์แห่งสายน้ำ
ชัญญา แปลว่า ผุ้ประเสริฐ

ลองเลือกดูครับ

free-user
11-10-2013, 10:03 AM
ภณิชชา มีความหมายมั้ยคะอาจารย์
ที่หามา แปลว่า นักปราชญ์ และทักษา15
ไม่ทราบว่าใช้ได้มั๊ยคะ

ถ้าใช้ไม่ได้ จะใช้ ปาณชญา แทนได้มั้ยคะ มีความหมายรึปล่าวคะ

noppakorn
11-12-2013, 10:29 AM
ภณิชชา มีความหมายมั้ยคะอาจารย์
ที่หามา แปลว่า นักปราชญ์ และทักษา15
ไม่ทราบว่าใช้ได้มั๊ยคะ

ถ้าใช้ไม่ได้ จะใช้ ปาณชญา แทนได้มั้ยคะ มีความหมายรึปล่าวคะ

สวัสดีครับ

ภณิชชา ไม่ทราบว่าทำไม่ถึงแปลว่านักปราชญ์ ผมไม่เข้าใจครับ คำนี้มาจากคำที่ไม่เต็มรูป เพราะตัดพยัญชนะออกไปหลายตัว คือมาจาก ภณ แปลว่า พูด,อิชย์ แปลว่า การบูชา หรือครู, ชา แปลว่า เกิด ซึ่ง รูปศัพท์คำว่า อิชย์ ถูกกร่อย ย์ ออกไป ทำให้รูปศัพท์ไม่สมบูรณ์ จัดถือว่า เป็นคำผิด หรือถ้าจะให้แปล จากรูปฐานเดิม ก็ควรแปลว่า ผู้เกิดมาบูชาคำพูด หรือมีสัจจะ หรือแปลว่า ผู้เกิดมาสอนพูด ครับ ทักษา 15 เป็นทักษามงคล คำว่าปาณชญา แปลว่า ผู้รอบรู้ชีวิต ทักษา 15 เป็นมงคลนาม แต่จะใช้ได้หรือไม่ ต้องประกอบด้วยสมพงษ์วันเกิด สมพงษ์นามสกุล รวมกันแล้วได้ทักษารวมดี ครับ

สุนิสา
11-16-2013, 02:47 PM
สวัสดีค่ะ อ.นพ รบกวนตั้งชื่อให้ใหม่ค่ะ ชื่อเดิม สุนิสา จันทร์เจริญสม เกิดศุกร์ที่26 ตค.2522 เวลา22.15 น. รวมกันแล้ว ไม่ค่อยดี การงาน เหมือนจะดีก้อไม่ดีตลอด สุขภาพช่วงนี้ ก้อเวียนหัว หัวใจหวิวๆ เป็นๆหายๆ อาชีพดิฉัน เป็นเซลล์ ไม่รู้จะขายอะไรถึงรุ่งเรือง นามสกุล ทักษา 61 ค่ะ ชื่อต้องเป็นทักษา อะไรถึงจะดีค่ะ ทักษา 36 หรือ 44 ดีกว่า ขอศรี มนตรี หรือ อายุ ขึ้นต้น ก้อได้ ค่ะ แล้วถ้าชื่อเล่น มีตัวกาลกินี ต้องเปลี่ยนไหมค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

noppakorn
11-18-2013, 03:13 PM
สวัสดีค่ะ อ.นพ รบกวนตั้งชื่อให้ใหม่ค่ะ ชื่อเดิม สุนิสา จันทร์เจริญสม เกิดศุกร์ที่26 ตค.2522 เวลา22.15 น. รวมกันแล้ว ไม่ค่อยดี การงาน เหมือนจะดีก้อไม่ดีตลอด สุขภาพช่วงนี้ ก้อเวียนหัว หัวใจหวิวๆ เป็นๆหายๆ อาชีพดิฉัน เป็นเซลล์ ไม่รู้จะขายอะไรถึงรุ่งเรือง นามสกุล ทักษา 61 ค่ะ ชื่อต้องเป็นทักษา อะไรถึงจะดีค่ะ ทักษา 36 หรือ 44 ดีกว่า ขอศรี มนตรี หรือ อายุ ขึ้นต้น ก้อได้ ค่ะ แล้วถ้าชื่อเล่น มีตัวกาลกินี ต้องเปลี่ยนไหมค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ
สวัสดีครับ

อาชีพเซลล์จะขายอะไรถึงรุ่งเรือง ก่อนอื่นก็ขอบอกว่าผมก็เคยเป็นเซลล์มาก่อนครับ ดวงนะไม่บอกหรอกว่าขายอะไรจึงรุ่งเรือง การขายขึ้นกับศิลปของตนเท่านั้น แต่อาชีพอะไรที่จะทำให้เรารุ่งเรือง สำหรับผมคืออาชีพการขายวัตถุดิบ ที่เขาจำเป็นต้องใช้กัน อันเป็นวัตถุดิบพื้นฐาน เช่น เหล็ก เคมี พลาสติค กระดาษเป็นต้น ส่วนยุคสมัยนี้ ที่สามารถให้เซลล์มีอนาคตดี และสามารถประกอบอาชีพเองได้ในอนาคต ก็เช่นสินค้าเกียวกับความสวยความงาม ผลิตภัณฑ์อาหารที่จำเป็นในการดำรงชีพ ยา ประกันชีวิต เป็นต้นครับ สินค้าแต่ระอย่าง เป็นเซลล์ถ้าจะขาย ควรศึกษาพื้นฐาน ประโยชน์ของสินค้านั้นให้ลึกซึ้ง มนุษย์สัมพันธ์ ศิลปะสัมพันธ์ การเจรจา การเรียนรู้และเข้าใจลูกค้า เป็นหลักการที่เซลล์สมัยใหม่ ไม่ค่อยรู้ การรู้จักสืบค้นประวัติ และฐานะของลูกค้า ตัวนี้ก็สำคัญครับ เซลล์เก่งๆต้องรอบรู้และมีหลักวิธีในการขายครับจึงจะรุ่งเรืองในอาชีพได้ครับ

คุณเกิดวันศุกร์ ชื่อสุนิสา ตกทักษา 25 ผลรวมคือ 7 นามสกุล ตกทักษา 61 ผลรวมคือ 7 เป็นดาวเสาร์ทั้งหน้าและหลัง ชีวิตมักมีปัญหา และอุบัติภัยต่างๆ โดยไม่คาดคิด เหนื่อยหนัก ทำอะไรไม่สำเร็จและไม่สมบูรณ์ครับ นามสกุลนี้หาชื่อทักษาดี แล้ว มารวมจะได้เพียงดีปานกลาง ทักษาชื่อที่เหมาะสมและเป็นมงคลคือ ทักษา 36 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวม 9 คือความสำเร็จ ทำการใดมีผู้ช่วยเหลือ เป็นที่รักใครของผู้อื่น ผลรวมได้ทักษา 97 จะประสบความสำเร็จเป้นอย่างดี แต่ข้อควรระวังทักษานี้ คือให้เป็นคนโอบอ้อมอารีย์ มีมนุษย์สัมพันธ์ ส่วนการงานใดๆ ที่สำคัญควรเก็บไว้เป็นความลับเสีย 3 ส่วนอีก 7 ส่วนเปิดเผยได้ก็เปิดเผยไป เพราะ หลังเลข 9 คือเลข 7 อาจมีเหตุพลิกผันได้ ต้องระมัดระวังและรอบคอบไว้ จึงจะดี ขอให้ทำกุศลบ่อย สวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น ทำบุญใส่บาตร (พระตามตลาด ที่ไม่สัญจร ควรงด) เสมอๆหรือทุกวันพระ เพื่อสร้างบารมี และแผ่ส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร เจ้านาย เพื่อนสนิทมิตรสหายและลูกค้าของตนเสมอๆ ครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันศุกร์

ปุณณนัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันบุญ,ผู้ผูกพันเต็มเปี่ยม
ปัณณ์ฟ้า แปลว่า ผู้มีความรู้กว้างขวางดังท้องฟ้า,หนังสือแห่งฟ้า
ภิชนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีที่เกิดมายิ่งใหญ่
พิชชากานต์ แปลว่า ผู้น่ารักด้วยความรู้
พงศ์ภัชชา แปลว่า เชื้อสายผู้จำแนกแยกแยะ
ชุติมันต์ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง
ชนัญญ์ธร แปลว่า ผู้ดำรงตนเป็นที่รู้จักของคนทั่วไป
พัทธ์ชิตา แปลว่า ผู้ชนะที่แน่นอน,ผู้ชนะที่ผูกพัน

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทาน(ใน 7 วัน) อุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้วิเคราะห์ชื่อใหม่ เพื่อแก้กรรมและเสริมบารมีครับ

สุนิสา
11-18-2013, 09:51 PM
สวัสดีครับ

อาชีพเซลล์จะขายอะไรถึงรุ่งเรือง ก่อนอื่นก็ขอบอกว่าผมก็เคยเป็นเซลล์มาก่อนครับ ดวงนะไม่บอกหรอกว่าขายอะไรจึงรุ่งเรือง การขายขึ้นกับศิลปของตนเท่านั้น แต่อาชีพอะไรที่จะทำให้เรารุ่งเรือง สำหรับผมคืออาชีพการขายวัตถุดิบ ที่เขาจำเป็นต้องใช้กัน อันเป็นวัตถุดิบพื้นฐาน เช่น เหล็ก เคมี พลาสติค กระดาษเป็นต้น ส่วนยุคสมัยนี้ ที่สามารถให้เซลล์มีอนาคตดี และสามารถประกอบอาชีพเองได้ในอนาคต ก็เช่นสินค้าเกียวกับความสวยความงาม ผลิตภัณฑ์อาหารที่จำเป็นในการดำรงชีพ ยา ประกันชีวิต เป็นต้นครับ สินค้าแต่ระอย่าง เป็นเซลล์ถ้าจะขาย ควรศึกษาพื้นฐาน ประโยชน์ของสินค้านั้นให้ลึกซึ้ง มนุษย์สัมพันธ์ ศิลปะสัมพันธ์ การเจรจา การเรียนรู้และเข้าใจลูกค้า เป็นหลักการที่เซลล์สมัยใหม่ ไม่ค่อยรู้ การรู้จักสืบค้นประวัติ และฐานะของลูกค้า ตัวนี้ก็สำคัญครับ เซลล์เก่งๆต้องรอบรู้และมีหลักวิธีในการขายครับจึงจะรุ่งเรืองในอาชีพได้ครับ

คุณเกิดวันศุกร์ ชื่อสุนิสา ตกทักษา 25 ผลรวมคือ 7 นามสกุล ตกทักษา 61 ผลรวมคือ 7 เป็นดาวเสาร์ทั้งหน้าและหลัง ชีวิตมักมีปัญหา และอุบัติภัยต่างๆ โดยไม่คาดคิด เหนื่อยหนัก ทำอะไรไม่สำเร็จและไม่สมบูรณ์ครับ นามสกุลนี้หาชื่อทักษาดี แล้ว มารวมจะได้เพียงดีปานกลาง ทักษาชื่อที่เหมาะสมและเป็นมงคลคือ ทักษา 36 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวม 9 คือความสำเร็จ ทำการใดมีผู้ช่วยเหลือ เป็นที่รักใครของผู้อื่น ผลรวมได้ทักษา 97 จะประสบความสำเร็จเป้นอย่างดี แต่ข้อควรระวังทักษานี้ คือให้เป็นคนโอบอ้อมอารีย์ มีมนุษย์สัมพันธ์ ส่วนการงานใดๆ ที่สำคัญควรเก็บไว้เป็นความลับเสีย 3 ส่วนอีก 7 ส่วนเปิดเผยได้ก็เปิดเผยไป เพราะ หลังเลข 9 คือเลข 7 อาจมีเหตุพลิกผันได้ ต้องระมัดระวังและรอบคอบไว้ จึงจะดี ขอให้ทำกุศลบ่อย สวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น ทำบุญใส่บาตร (พระตามตลาด ที่ไม่สัญจร ควรงด) เสมอๆหรือทุกวันพระ เพื่อสร้างบารมี และแผ่ส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร เจ้านาย เพื่อนสนิทมิตรสหายและลูกค้าของตนเสมอๆ ครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันศุกร์

ปุณณนัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันบุญ,ผู้ผูกพันเต็มเปี่ยม
ปัณณ์ฟ้า แปลว่า ผู้มีความรู้กว้างขวางดังท้องฟ้า,หนังสือแห่งฟ้า
ภิชนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีที่เกิดมายิ่งใหญ่
พิชชากานต์ แปลว่า ผู้น่ารักด้วยความรู้
พงศ์ภัชชา แปลว่า เชื้อสายผู้จำแนกแยกแยะ
ชุติมันต์ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง
ชนัญญ์ธร แปลว่า ผู้ดำรงตนเป็นที่รู้จักของคนทั่วไป
พัทธ์ชิตา แปลว่า ผู้ชนะที่แน่นอน,ผู้ชนะที่ผูกพัน

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทาน(ใน 7 วัน) อุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้วิเคราะห์ชื่อใหม่ เพื่อแก้กรรมและเสริมบารมีครับ

ขอบพระคุณอ.นพมากค่ะ ถ้าชื่อเล่นมี กาลกินีต้องห้ามใช้หรือป่าว ที่แนะนำมาจะทำตามทุกข้อค่ะ ต้องอุทิศให้กับชื่อใหม่ตัวเองด้วยใช่ไหมค่ะ สงสัยนิดนึงว่า เรื่องงานให้ เป็นความลับ3 ส่วน เปิดเผย7ส่วน หมายถึงยังไงค่ะ แร้วเหตุพลิกพันเรื่องไม่ดี อาจเกิดขึ้นมันจะ รุนแรงกับชีวิตมากไหมค่ะ อาจารยมี บทสวดมนต์แบบกระชับ ปฏิบัติได้ทุกวัน แนะนำเพิ่มได้ไหมค่ะ อ.นพมี ฤกษ์ดี สำหรับเปลี่ยนชื่อไหมค่ะ ถามเพิ่มเยอะเรย^^
รบกวนอีกครั้ง ค่ะ ขอบพระคุณมากๆๆค่ะ

aoe
11-19-2013, 06:48 AM
สวัสดีค่ะคุณนพ

อยากจะรบกวรคุณนพตั้งชื่อลูกน่ะค่ะ
เป็นเด็กหญิง กำลังจะเกิดในวันพฤหัสที่ 21 พฤศจิกายน 2556
อยากได้ทักษาที่ เลข 14 หรือ 24 เพราะนามสกุล เป็นทักษาที่41 ค่ะ

ขอบพระคุณคุณนพล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
11-19-2013, 07:41 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ

อยากจะรบกวรคุณนพตั้งชื่อลูกน่ะค่ะ
เป็นเด็กหญิง กำลังจะเกิดในวันพฤหัสที่ 21 พฤศจิกายน 2556
อยากได้ทักษาที่ เลข 14 หรือ 24 เพราะนามสกุล เป็นทักษาที่41 ค่ะ

ขอบพระคุณคุณนพล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 41 ให้ใช้ชื่อทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตรดีกว่าครับ เพราะเป็นหญิง ควรจะนิ่มนวลสักหน่อยน่ะครับ ปรู๊ดปร๊าดไปไม่ดีครับ ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นดาวศุภโชคคู่ บอกถึงความสำเร็จ สมหวังครับ (ไม่มีข้อมูลชื่อจากญาติหรือสกุล จึงขอใช้ชื่อในระบบที่ได้คิดไว้ล่วงหน้าน่ะครับ)

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี(อ เป็นศรี)

วริศชา แปลว่า ผู้เกิดมายิ่งใหญ่และประเสริฐ (อายตนะ 2)
อภิชยชา (อะพิดยะชา) แปลว่า เกิดมามีชัยชนะอันยิ่งใหญ่ (ค่าอายตนะ 2)
ภูรีรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติเป็นปัญญาอันกว้างไกล (อายตนะ 9)
อรภูรี แปลว่า นางงามผู้มีปัญญากว้างไกล (อายตนะ 7)
อุรวี แปลว่า แผ่นดิน (อายตนะ 6)
อรารยา แปลว่า นางงามผู้ประเสริฐ (อายตนะ 9)
อภิรยา แปลว่า ผู้มีความเร็วอันยิ่งใหญ่ (อายตนะ 7)

noppakorn
11-19-2013, 07:49 PM
ขอบพระคุณอ.นพมากค่ะ ถ้าชื่อเล่นมี กาลกินีต้องห้ามใช้หรือป่าว ที่แนะนำมาจะทำตามทุกข้อค่ะ ต้องอุทิศให้กับชื่อใหม่ตัวเองด้วยใช่ไหมค่ะ สงสัยนิดนึงว่า เรื่องงานให้ เป็นความลับ3 ส่วน เปิดเผย7ส่วน หมายถึงยังไงค่ะ แร้วเหตุพลิกพันเรื่องไม่ดี อาจเกิดขึ้นมันจะ รุนแรงกับชีวิตมากไหมค่ะ อาจารยมี บทสวดมนต์แบบกระชับ ปฏิบัติได้ทุกวัน แนะนำเพิ่มได้ไหมค่ะ อ.นพมี ฤกษ์ดี สำหรับเปลี่ยนชื่อไหมค่ะ ถามเพิ่มเยอะเรย^^
รบกวนอีกครั้ง ค่ะ ขอบพระคุณมากๆๆค่ะ
สวัสดีครับ

ลับ 3 เผย 7 คืออย่าเป็นคนตรงไปนัก ไม่โกหก แต่อย่าพูดหมด เผยสัก 7 ส่วน เก็บสัก 3 ส่วนก็ดีครับ เพราะมีโอกาสถูกเขาหักหลังได้ครับ ในชะตานี้ครับ อยากให้สวดคาถาเงินล้าน ของหลวงพ่อฤษีลิงดำครับ ให้ท่องวันละ 9 จบ ไปไหนมาไหนให้ท่องไว้ตลอด จะติดต่อลูกค้าง่ายโดยไม่คาดหมาย ใจให้นึกถึงหลวงพ่อไว้ ด้วยครับ

วันดีสำหรับเดือนพย.2556 :- วันพฤหัสฯที่ 21 พย.เวลา 11.00-12.59 น., วันจันทร์ ที่ 25 พย.เวลา15.00-16.59 น.,วันพุธที่ 27 พย.เวลา11.00-14.59 น.,17.00-18.59 น.

ท่องนะโม 3 จบ แล้วต่อด้วยคาถาเงินล้าน 9 จบ ทุกวัน และยามว่างครับ แคล้วคลาดอันตราย โชคลาภมีมา ค้าขายคล่องตัวครับ

https://fbexternal-a.akamaihd.net/safe_image.php?d=AQD2mgTPveKFUqQr&url=http%3A%2F%2Fi1.ytimg.com%2Fvi%2F43-tTWH4ens%2Fmaxresdefault.jpg%3Ffeature%3Dog&jq=100

สุนิสา
11-19-2013, 09:24 PM
สวัสดีครับ

ลับ 3 เผย 7 คืออย่าเป็นคนตรงไปนัก ไม่โกหก แต่อย่าพูดหมด เผยสัก 7 ส่วน เก็บสัก 3 ส่วนก็ดีครับ เพราะมีโอกาสถูกเขาหักหลังได้ครับ ในชะตานี้ครับ อยากให้สวดคาถาเงินล้าน ของหลวงพ่อฤษีลิงดำครับ ให้ท่องวันละ 9 จบ ไปไหนมาไหนให้ท่องไว้ตลอด จะติดต่อลูกค้าง่ายโดยไม่คาดหมาย ใจให้นึกถึงหลวงพ่อไว้ ด้วยครับ

วันดีสำหรับเดือนพย.2556 :- วันพฤหัสฯที่ 21 พย.เวลา 11.00-12.59 น., วันจันทร์ ที่ 25 พย.เวลา15.00-16.59 น.,วันพุธที่ 27 พย.เวลา11.00-14.59 น.,17.00-18.59 น.

ท่องนะโม 3 จบ แล้วต่อด้วยคาถาเงินล้าน 9 จบ ทุกวัน และยามว่างครับ แคล้วคลาดอันตราย โชคลาภมีมา ค้าขายคล่องตัวครับ

https://fbexternal-a.akamaihd.net/safe_image.php?d=AQD2mgTPveKFUqQr&url=http%3A%2F%2Fi1.ytimg.com%2Fvi%2F43-tTWH4ens%2Fmaxresdefault.jpg%3Ffeature%3Dog&jq=100. ขอบคุณ อาจารยมาก ค่ะสำหรับ บทสวด และ ฤกษ์ดี ดิฉันไม่ควรพูดตรงไปกับลูกค้า รวมถึงเพื่อนร่วมงาน ที่เกี่ยวข้องด้วยป่าวค่ะ ระหว่างขายกระเบื้องนำเข้า ติดต่อสถาปนิก ดีไซน์เนอร กับ ชิ้นส่วนอิเลคโทนิค ติดต่อโรงงาน ดวงดิฉัน ทำอันไหนจะดีค่ะ ลังเลอยู่ ขอบคุนค่ะ
แล้วจะทำตามที่บอก ทุกข้อค่ะ

noppakorn
11-20-2013, 10:41 AM
. ขอบคุณ อาจารยมาก ค่ะสำหรับ บทสวด และ ฤกษ์ดี ดิฉันไม่ควรพูดตรงไปกับลูกค้า รวมถึงเพื่อนร่วมงาน ที่เกี่ยวข้องด้วยป่าวค่ะ ระหว่างขายกระเบื้องนำเข้า ติดต่อสถาปนิก ดีไซน์เนอร กับ ชิ้นส่วนอิเลคโทนิค ติดต่อโรงงาน ดวงดิฉัน ทำอันไหนจะดีค่ะ ลังเลอยู่ ขอบคุนค่ะ
แล้วจะทำตามที่บอก ทุกข้อค่ะ
สวัสดีครับ

อันนี้ไม่เกียวกับเรื่องดวงชะตานะครับ เป็นประสบการณ์ครับ เพราะผมก็อดีตนักขาย ก่อนจะมาดำเนินกิจการเองครับ ขอถือโอกาสแนะนำน่ะครับ
การขายกระเบื้องนำเข้า เป็นอาชีพหนึ่งซึ่งต้องติดต่อกับผู้ออกแบบ ผู้รับเหมา แม้อนาคตจะไปได้ไกล แต่ต้นทุนค่อนข้างสูงมากๆ ซึ่งนักขายเรา หากไม่มีทุนหรือฟลุ๊ก ก็ยากจะประกอบกิจการเองได้ ส่วนการขายชิ้นส่วนอีเลคโทรนิค ก็ขึ้นอยู่กับว่า ขายชิ้นส่วนแบบไหน ถ้าเป็นพวกบอดี้ ชิ้นใหญ่ ก็ไม่ค่อยดีนัก แต่ถ้าเป็นพวกแสปร์ คือชิ้นส่วนย่อย อันนี้น่าทำ และอนาคตดีครับ ต้นทุนไม่ต้องใช้มาก เพราะสินค้าจีนและไต้หวันถูกๆ มีเยอะมาก อนาคตออกมาเป็นเจ้าของกิจการเองได้ แต่ทั้งนี้ เราเป็นนักขาย ควรต้องหาประสบการณ์ เรียนรู้ช่องทางกับตลาดและลูกค้าให้มากๆ ก่อน อาชีพนักขาย บางครั้งเราไม่สามารถที่จะสัตย์ซื่อได้นัก ต้องพลิกแพลงไปตามสภาวะ แต่อะไรก็ตามที่เกียวกับคำพูดๆแล้วบันทึกไว้ จดจำไว้ เวลาคุยกับลูกค้า จะได้คุยเรื่องเดิม บางคนวันนี้พูดอย่าง พรุ่งนี้ลืม พูดอีกอย่าง ความเชื่อถือกับลูกค้าก็ไม่มี คือโกหก ต้องจำไว้โกหกอะไรไว้ อะไรที่รับปากลูกค้าต้องทำให้ได้ ไม่เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา อนาคตคุณดีแน่ๆครับ

ว่างๆ ไปซื้อตำราของ เดล คาร์เนกี้มาอ่าน และศึกษาน่ะครับ (เรื่องดวงเกิดมาเขากำหนดไว้แล้ว แต่เราต้องเดินให้เป็นด้วยสติ ไม่สอนให้โกหก แต่บางครั้งก็ต้องทำ โกหาแล้วไม่เสียหายไม่เป็นไร เพราะเขาได้ประโยชน์เราก็ได้ประโยชน์ครับ)

aoe
11-21-2013, 07:23 PM
สวัสดีคะ คุณนพ

ก่อนอื่นต้องขอบคุณมากเลยนะคะ ที่เสียสละเวลามาตั้งชื่อให้ ชื่อที่คุณนพตั้งให้มีทักษาดีมากทุกชื่อเลยคะ
แต่อยากรบกวนคุณนพอีกสักครั้ง ที่จะขอชื่อเพิ่ม เพื่อเป็นทางเลือก
ตอนนี้คลอดลูกแล้วค่ะ แต่ยังไม่มีชื่อจริงไปแจ้งกับทางโรงบาลเลยค่ะ

ขอชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี(โดยมีศรีนำ) อยากได้ชื่อที่เกี่ยวกับความรู้น่ะคะ

ขอบพระคุณคุณนพล่วงหน้าอีกครั้งค่ะ

noppakorn
11-22-2013, 10:47 AM
สวัสดีคะ คุณนพ

ก่อนอื่นต้องขอบคุณมากเลยนะคะ ที่เสียสละเวลามาตั้งชื่อให้ ชื่อที่คุณนพตั้งให้มีทักษาดีมากทุกชื่อเลยคะ
แต่อยากรบกวนคุณนพอีกสักครั้ง ที่จะขอชื่อเพิ่ม เพื่อเป็นทางเลือก
ตอนนี้คลอดลูกแล้วค่ะ แต่ยังไม่มีชื่อจริงไปแจ้งกับทางโรงบาลเลยค่ะ

ขอชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี(โดยมีศรีนำ) อยากได้ชื่อที่เกี่ยวกับความรู้น่ะคะ

ขอบพระคุณคุณนพล่วงหน้าอีกครั้งค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 นั้นสำหรับคนวันพฤหัส ขึ้นด้วยศรี นั้น ค่อนข้างหายาก โดยเฉพาะที่มีความหมายเกียวกับความรู้ คำที่ได้ก็มักมีตัวกาลกิณี ครับ เรื่องค่าอายตนะนั้น ไม่อยากให้ดูว่ามันสำคัญ เพราะเกิดขึ้นในภายหลัง ไม่ใช่ตามโบราณเขาว่าไว้ เพียงแต่ระยะหลังคนนิยม แต่ก็ไม่สามารถพิสูจน์ว่าดีจริง เช่นหลักทักษา ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงเกิดวันพฤหัส (สระ เป็นศรี รวม อ )
เกษมณี แปลว่า ดวงแก้วมณีอันสวยงาม
เขมจิรา แปลว่า ผู้มีความสบายใจตลอดกาล,ผู้มีความสงบอันยั่งยืนนาน(ในหนังสือแปลชื่อแปลว่า มีความปลอดภัยตลอดกาล)
เขมรุจิ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและเป็นสุข(หนังสือแปลชื่อ แปลว่า ผู้ชอบความปลอดภัย "เขม แปลว่า สงบ,สบายใจ,รุจิ แปลว่า รุ่งเรือง,ความงาม)
เบญญพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐทางปัญญา
เปรมกุลชา แปลว่า ผู้เกิดมาในตระกูลที่เปี่ยมด้วยความรัก
ไปรยา แปลว่า ผู้เป็นที่รัก
อรอุรชา แปลว่า ลูกสาวที่งดงาม

noppakorn
12-04-2013, 03:48 PM
เปิดให้ถามแล้วครับ แต่อาจใช้เวลาบ้าง กรณีเร่งด่วน หากตอบไม่ทันต้องขออภัยด้วยน่ะครับ เดือนนี้ติดงานบุญเยอะครับ ต้องเดินทางบ่อยด้วย

noppakorn
07-07-2014, 09:54 AM
สวัสดีครับ

เดือนนี้ผมเดินทาง 2 ช่วง ไม่สามารถตอบได้คือ วันที่ 9-14 กรกฎาคม และวันที่ 20 - 24 กรกฏาคม 2557 ครับ

ช่วงนี้หากมีคำถามต้องรอผมกลับจากเดินทางแล้วจะมาตอบครับ

Chaya Lp
07-17-2014, 02:39 AM
สวัสดีค่ะพี่นพ ต้องการเปลี่ยนชื่อค่ะ เพราะชื่อเก่ามีกาลกิณี

อยากได้ความหมายเกี่ยวกับชัยชนะ ทักษาเลข41ค่ะ

เกิดวันพฤหัสบดี อาชีพทนายความค่ะ อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ช ฌ ค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

saly
07-17-2014, 11:05 AM
เรียนท่านอาจาร์ยนพ
ดิฉันต้องการจะเปลี่ยนชื่อ จากเดิม สิริพร วัฒนสินศักดิ์ เกิด วันศุกร์ 18 ตุลาคม 2528
เวลา12.12 ทำธุรกิจส่วนตัวคะ
อยากได้เลขชื่อรวม 44,54 หรือเลขอื่นที่อาจาร์ยอยากเเนะนำก็ได้คะ
ส่วนตัวชอบชื่อประมาณ ติณณ์ภาณิน , ชามาติณณ์ , อนันฑเมศย์ , ณาลัล มากๆคะเเต่ไม่ลงตัวเลยเเละไม่มีบริวาร
ขอผลรวม 6 หรือ 9 ได้มั้ยคะ
รบกวนท่านอาจารย์ด้วยคะ
ขอบพระคุณเป็นอย่าสูงคะ

noppakorn
07-17-2014, 04:32 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ ต้องการเปลี่ยนชื่อค่ะ เพราะชื่อเก่ามีกาลกิณี

อยากได้ความหมายเกี่ยวกับชัยชนะ ทักษาเลข41ค่ะ

เกิดวันพฤหัสบดี อาชีพทนายความค่ะ อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ช ฌ ค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อที่มีความหมายแห่งชัยชนะ ค่อนข้างหายากสำหรับคนวันพฤหัสฯ ครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

ชยาพรรณ์ แปลว่า ผู้มีอักษรว่าชัยชนะ,ผู้มีลักษณะแห่งชัยชนะ
ชยาณภัสร์ แปลว่า ผู้มีแสงสว่างแห่งชัยชนะ

ชื่ออื่นๆ

ณัฏฐิฏา แปลว่า ปราชญ์ผู้ให้
ณประวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่มีความรู้
ณฐารมย์ แปลว่า ผู้มีความสุขอันมั่นคง
ณัฏฐภูรี แปลว่า ปราชญ์ของแผ่นดิน
ณัฏฐยล แปลว่า ปราชญ์ผู้น่ามอง

เลือกชื่อที่เหมาะสมเปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านที่ทำงาน และเทวดาประจำกายครับ

noppakorn
07-17-2014, 04:43 PM
เรียนท่านอาจาร์ยนพ
ดิฉันต้องการจะเปลี่ยนชื่อ จากเดิม สิริพร วัฒนสินศักดิ์ เกิด วันศุกร์ 18 ตุลาคม 2528
เวลา12.12 ทำธุรกิจส่วนตัวคะ
อยากได้เลขชื่อรวม 44,54 หรือเลขอื่นที่อาจาร์ยอยากเเนะนำก็ได้คะ
ส่วนตัวชอบชื่อประมาณ ติณณ์ภาณิน , ชามาติณณ์ , อนันฑเมศย์ , ณาลัล มากๆคะเเต่ไม่ลงตัวเลยเเละไม่มีบริวาร
ขอผลรวม 6 หรือ 9 ได้มั้ยคะ
รบกวนท่านอาจารย์ด้วยคะ
ขอบพระคุณเป็นอย่าสูงคะ
สวัสดีครับ

นามสกุลคุณ วัฒนสินศักดิ์ ทักษาเลขนับได้ 60 ครับ ชื่อที่ใช้ดีที่สุดคือชื่อทักษา 45 เป็นดาวพุธและพฤหัส บอกถึงความสำเร็จ ความก้าวหน้า ผลรวมได้ 105 เป็นดาวคู่มิตร มีมฤตยูช่วยหนุนนำ ดียิ่งครับ ชื่อที่คุณเลือกมา ทักษาไม่เหมาะกับนามสกุลสักชื่อครับ คำถามคุณค่อนข้างงงครับ อ่านแล้วคุณคงไม่เข้าใจในหลักทักษาชื่อ ให้ยึดตามผมแนะนำแล้วกันน่ะครับ

กันต์สินี แปลว่า สาวงามผู้น่ารัก (อายตนะ 6)
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้ (อายตนะ ๘)
นันท์พนิตา แปลว่า สาวงามผู้มีความสุข (อายตนะ 9)
ดังพจนินท์ แปลว่า เหมือนกับเจ้าแห่งการพูดดี (อายตนะ7)
ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย,คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด (อายตนะ9)
นนท์ชนุตม์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป (อายตนะ 2)
ชนุตม์นนท์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป (อายตนะ 2)
ดังพจนินท์ แปลว่า เปรียบเช่นเจ้าแห่งวาจาไพเราะ (อายตนะ7)

เปลียนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และเทวดาประจำกาย (มีพ่อแม่ไปกราบพ่อแม่บอกท่านขอพรท่านด้วยครับ

Chaya Lp
07-17-2014, 06:05 PM
สวัสดีครับ

ชื่อที่มีความหมายแห่งชัยชนะ ค่อนข้างหายากสำหรับคนวันพฤหัสฯ ครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

ชยาพรรณ์ แปลว่า ผู้มีอักษรว่าชัยชนะ,ผู้มีลักษณะแห่งชัยชนะ
ชยาณภัสร์ แปลว่า ผู้มีแสงสว่างแห่งชัยชนะ

ชื่ออื่นๆ

ณัฏฐิฏา แปลว่า ปราชญ์ผู้ให้
ณัฏฐยล แปลว่า ปราชญ์ผู้น่ามอง

เลือกชื่อที่เหมาะสมเปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านที่ทำงาน และเทวดาประจำกายครับ

ขอบคุณมากนะคะ ชื่อเพราะมากค่ะ เปลี่ยนชื่อเสร็จแล้วจะปฎิบัติตามที่แนะนำค่ะ

saly
07-17-2014, 06:34 PM
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากคะ รบกวนอาจารย์อีกข้อได้มั้ยค่ะ
อยากจะขอชื่อผู้หญิง วันศุกร์ ทักษา45 ที่ความหมายประมาณผู้ผ่านพ้นความทุกข์เเล้ว
ขอบพระคุณมากๆคะ

N&P
07-18-2014, 08:32 AM
สวัสดีค่ะ อ.นพ ดิฉันอยากรบกวนขอชื่อมงคล
สำหรับวันอาทิตย์ ชาย ทักษา51 เดชนำค่ะ

ellep
07-18-2014, 08:11 PM
สวัสดีค่ะ

อยากทราบความหมายของชื่อว่า "ชัชวิล" ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
07-18-2014, 11:33 PM
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากคะ รบกวนอาจารย์อีกข้อได้มั้ยค่ะ
อยากจะขอชื่อผู้หญิง วันศุกร์ ทักษา45 ที่ความหมายประมาณผู้ผ่านพ้นความทุกข์เเล้ว
ขอบพระคุณมากๆคะ
สวัสดีครับ

พิมพ์ปมุต แปลว่า ผู้ก้าวพ้นเป็นแบบอย่าง
จิตธภัสส์ แปลว่า ผู้สว่างแล้วในใจ

คิดได้สองชื่อครับ ต้องขออภัย นะครับ

noppakorn
07-18-2014, 11:47 PM
สวัสดีค่ะ อ.นพ ดิฉันอยากรบกวนขอชื่อมงคล
สำหรับวันอาทิตย์ ชาย ทักษา51 เดชนำค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับชายวันอาทิตย์ มีเดชนำ

ชวินพรรธน์ แปลว่า ผู้เจริญที่มีปัญญาว่องไว
ชนัญญ์นัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันที่มีความรู้ในหมู่ชน
ชวินทร์ธวัล แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ทีเป็นใหญ่อันเฉลียวฉลาด
ชนิตร์นันท์ แปลว่า ผู้กำเนิดความยินดี

noppakorn
07-18-2014, 11:48 PM
สวัสดีค่ะ

อยากทราบความหมายของชื่อว่า "ชัชวิล" ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชัชวิล แปลว่า นักรบที่เศร้าหมอง (ชัช=นักรบ, วิล = เศร้า ,หมอง)

N&P
07-19-2014, 08:12 AM
ขอบคุณ อ.นพ มากค่ะ

ellep
07-19-2014, 08:19 AM
ขอบคุณค่ะ

ขอรบกวน อ.นพ ช่วยตั้งชื่อมงคล ชาย ทักษา 24
เกิดวันเสาร์ ที่มีคำว่า วิน หรือสะกดอื่นออกเสียงว่า วิน ให้ด้วยนะคะ

noppakorn
07-19-2014, 01:07 PM
ขอบคุณค่ะ

ขอรบกวน อ.นพ ช่วยตั้งชื่อมงคล ชาย ทักษา 24
เกิดวันเสาร์ ที่มีคำว่า วิน หรือสะกดอื่นออกเสียงว่า วิน ให้ด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันเสาร์ คิดได้ชื่อเดียวครับ เพราะคำว่า วิน ไม่มีคำแปล แต่วินท์ แปลว่า ได้ มี และค่าทักษาสูงมากครับ

วินทธร แปลว่า ผู้ได้รับ,ผู้มีแต่ได้ ค่าอายตนะ 6

ellep
07-19-2014, 01:11 PM
ขอบคุณมากค่ะ อ.นพ ชื่อนี้เพราะมากค่ะ

saly
07-20-2014, 12:22 PM
สวัสดีคะ อาจารย์นพ
ต้องรบกวนอาจารย์อีกเเล้วคะ เยอะซักหน่อย หากอาจารย์เพิ่งกลับมา พักให้หายเหนื่อยค่อยตอบของดิฉันก็ได้ค่ะ
1)อยากขอความหมายของชื่อทั้งห้านี้หน่อยคะ
เป็นชื่อที่นำมาจากอาจารย์นพ เเละเพิ่มเติมบางคำที่ชอบลงไปเเต่ยังดูเเปลกๆ รบกวนช่วยวิเคราห์เเละเเนะนำให้หน่อยคะ
จะสามารถนำไปใช้เป็นชื่อประจำตัวได้มั้ยค่ะ
เกิดวันศุกร์ นามสกุลทักษา60คะ
1.1 ชามาพิมุกต์
1.2 จิณัฏติกานต์
1.3 ณพัสสาฆ์
1.4 ปิ่นพิสสาฆ์
1.5 พิมปมุตธิ์

2)ชื่อ อนันฑเมศย์ สามารถเปลี่ยน"ย์"เป็นอักษรหรือคำอื่นได้มั้ยคะ
เช่น อนันฑเมศฏฐ์ , อนันฑเมศธิ์ หรือ อนันญเมศธิ์ ชอบชื่อนี้มากเลยคะ

3)รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อหญิง วันศุกร์ ทักษาชื่อ 54,63หรือ45 ที่มีบริวารรวมอยู่ด้วยได้มั้ยค่ะ
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงคะ

Ekaky
07-21-2014, 10:43 AM
สวัสดีครับ อาจารย์นพ รบกวนช่วยตั้งชื่อให้ลูกสาวพึ่งเกิดครับ
1. นามสกุล เถกิงพงษ์ชัย ทักษา 47
2. เกิดวันศุกร์ที่ 18 กรกฎาคม 2557 ปีมะแม เวลา 9:28
3. ผมเป็นพนักงานบริษัทเอกชน
4. อยากให้ลูกได้ชื่อที่เป็นสิริมงคล

noppakorn
07-24-2014, 08:51 PM
สวัสดีคะ อาจารย์นพ
ต้องรบกวนอาจารย์อีกเเล้วคะ เยอะซักหน่อย หากอาจารย์เพิ่งกลับมา พักให้หายเหนื่อยค่อยตอบของดิฉันก็ได้ค่ะ
1)อยากขอความหมายของชื่อทั้งห้านี้หน่อยคะ
เป็นชื่อที่นำมาจากอาจารย์นพ เเละเพิ่มเติมบางคำที่ชอบลงไปเเต่ยังดูเเปลกๆ รบกวนช่วยวิเคราห์เเละเเนะนำให้หน่อยคะ
จะสามารถนำไปใช้เป็นชื่อประจำตัวได้มั้ยค่ะ
เกิดวันศุกร์ นามสกุลทักษา60คะ
1.1 ชามาพิมุกต์
1.2 จิณัฏติกานต์
1.3 ณพัสสาฆ์
1.4 ปิ่นพิสสาฆ์
1.5 พิมปมุตธิ์

2)ชื่อ อนันฑเมศย์ สามารถเปลี่ยน"ย์"เป็นอักษรหรือคำอื่นได้มั้ยคะ
เช่น อนันฑเมศฏฐ์ , อนันฑเมศธิ์ หรือ อนันญเมศธิ์ ชอบชื่อนี้มากเลยคะ

3)รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อหญิง วันศุกร์ ทักษาชื่อ 54,63หรือ45 ที่มีบริวารรวมอยู่ด้วยได้มั้ยค่ะ
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงคะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 60 ควรใช้ชือทักษา 45 ผลรวมได้ทักษา 105 จะดีกว่าครับ โดยเฉพาะหญิงครับ

1.1 ชามาพิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นที่มาเกิด ทักษา 40
1.2 จิณัฏติกานต์ คำว่า จิณ้ฏติ ไม่มีคำแปลครับ ต้องเป็น จิณัฏฐิกานต์ แปลว่า ผู้เป็นทีรักดุจปราชญ์นิรันดร์ ทั้้งสองชื่อนี้ ไม่เหมาะกับนามสกุลทักษา 60 ครับ
1.3 ณพัสสาฆ์ คำว่าพัสสาฆ์ เติม ฆ์ แล้ว ผิดรูปผิดศัพท์
1.4 ปิ่นพิสสาฆ์ คำว่าพัสสาฆ์ เติม ฆ์ แล้ว ผิดรูปผิดศัพท์
1.5 พิมปมุตธิ์ คำนี้ก็เช่นกันครับ ผิดศัพท์ ผิดรูป เป็นคำคิดเองเช่นกัน
คำว่าอนันฑเมศย์ แปลว่าความสุขที่ยิ่งใหญ่ เป็นคำประสม ทักษา 54 ไม่เหมาะกับนามสกุลทักษา 54 ครับ ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้ หากเปลี่ยน ได้ก็เป็น อนันตเมศร์ แปลว่า ยิ่งใหญ่มากมาย ทักษา 50 ครับ

ตั้งชื่อหญิงวันศุกร์ ถ้านามสกุลทักษา 60 ให้ใช้ชื่อทักษา 45 ครับ ทักษาอื่นสู้ไม่ได้ครับ ผลรวมทักษา 105 เป็นมงคลยิ่งครับ

จิณณาหฤษฏ์ แปลว่า ผู้ปฎิบัติอันน่าสรรเสริญ
จิณณะมนัส แปลว่า ผู้ปฎิบัติได้ดังใจ
สัณห์ศุภัช แปลว่า เกิดมาดีงามและสุภาพ
ศันส์นิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมดีน่าสรรเสริญ
ศศิพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้งามเต็ม

เปลี่ยนชื่อแล้วให้ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและเทวดาประจำกาย กราบเท้าขอพรพ่อแม่ด้วยจะเป็นมงคลยิ่ง

noppakorn
07-24-2014, 08:59 PM
สวัสดีครับ อาจารย์นพ รบกวนช่วยตั้งชื่อให้ลูกสาวพึ่งเกิดครับ
1. นามสกุล เถกิงพงษ์ชัย ทักษา 47
2. เกิดวันศุกร์ที่ 18 กรกฎาคม 2557 ปีมะแม เวลา 9:28
3. ผมเป็นพนักงานบริษัทเอกชน
4. อยากให้ลูกได้ชื่อที่เป็นสิริมงคล
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 47 ตกที่นั่งคู่ดีเลิศไม่มี ยกเว้นชาย ให้ใช้ทักษา 9 ได้ ส่วนหญิงห้ามใช้ ให้ใช้ทักษา 42 เป็นทักษามงคล เป็นดาวคู่มิตร ประสบความสำเร็จในด้านการงาน ความรัก มีผู้ช่วยเหลือ มีเสน่ห มนุษย์สัมพันธ์ดี ผลรวมได้ทักษา 89 เป็นทักษาดีปานกลาง จะประสบความสำเร็จในชีวิตพอสมควร แก้ไขได้ด้วยกันเป็นคนกตัญญู หมั่นดูแลบิดามารดา ทำบุญและสร้างความดีเสมอๆ เพื่อเอาบุญบารมีมาเติมเต็ม ให้ทำใจให้มีเมตตาทำได้ไปไหนมีเต่เจริญ

ชัญญนิฏฐา แปลว่า ผู้มีความรู้ความสำเร็จ
จันทน์ธมน แปลว่า ผู้สวยดุจต้นจันทน์หอม
จิตต์พิชชา แปลว่า ผู้มีใจแห่งความรู้
ณัฐฌญาน์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ฌานความรู้ (นัด ชะ ยา)
มญชุ์พาณี แปลว่า เจ้าแห่งวาจางาม
พิมพ์ปภณ แปลว่า ผู้กล่าวที่เป็นแบบอย่างยิ่ง
หัสต์ภิญญา แปลว่า ผู้เป็นมือดีทางปัญญา

Ekaky
07-25-2014, 04:43 PM
ขอบคุณมากครับ อ.นพ แล้วถ้าเป็นชื่อ ชัญญาพัชญ์ แปลว่าอะไรครับ และดีไหมครับ เพราะว่ามีทักษาก็เป็น 42 พอดีภรรรยาหามา น่าจะมาจากชื่อที่อ.นพ ตั้งให้กระทู้อื่น แต่ภรรยาผมชอบ รบกวนอ.นพอีกทีนะครับ แล้วอยากทราบเพิ่มเติมว่า สามารถใช้ ชื่อเป็น ทักษา 50 ได้หรือไม่ เพราะถ้ารวมกับ นามสกุล ซึ่งมีทักษาเท่ากับ 47 ได้ผลรวมเป็น 97 ซึ่งผมอ่านจากความหมาย เป็นตัวเลขที่ดี ก็เลยอยากทราบครับ ว่าได้หรือไม่ ขอบคุณมากครับ

noppakorn
07-28-2014, 11:04 AM
ขอบคุณมากครับ อ.นพ แล้วถ้าเป็นชื่อ ชัญญาพัชญ์ แปลว่าอะไรครับ และดีไหมครับ เพราะว่ามีทักษาก็เป็น 42 พอดีภรรรยาหามา น่าจะมาจากชื่อที่อ.นพ ตั้งให้กระทู้อื่น แต่ภรรยาผมชอบ รบกวนอ.นพอีกทีนะครับ แล้วอยากทราบเพิ่มเติมว่า สามารถใช้ ชื่อเป็น ทักษา 50 ได้หรือไม่ เพราะถ้ารวมกับ นามสกุล ซึ่งมีทักษาเท่ากับ 47 ได้ผลรวมเป็น 97 ซึ่งผมอ่านจากความหมาย เป็นตัวเลขที่ดี ก็เลยอยากทราบครับ ว่าได้หรือไม่ ขอบคุณมากครับ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 50 เป็นทักษามงคลครับ รวมกับนามสกุลได้ทักษา 97 ถึงแม้จะเป็นทักษาดีปานกลาง แต่ต้องระวังสุขภาพและอุบัติเหตุ การถูกหักหลังหากผ่านพันได้จะบั้นปลายดีแต่ระวังเรื่องโรคภัยครับ ส่วนทีแนะนำทักษา 89 เป็นเพราะว่าการป้องกันตัวเองจะง่ายกว่า การป้องกันภัยจากโรคและอุบัติเหตุ เพียงระวังใจอย่าได้งมงาย อย่าขี้หวาดระแวง ชีวิตก็จะดีครับ

ชื่อ ชัญญาพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบอันประเสริฐ ทักษา 42 เป็นมงคลดีเยี่ยมครับ

Ekaky
07-29-2014, 08:29 AM
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 50 เป็นทักษามงคลครับ รวมกับนามสกุลได้ทักษา 97 ถึงแม้จะเป็นทักษาดีปานกลาง แต่ต้องระวังสุขภาพและอุบัติเหตุ การถูกหักหลังหากผ่านพันได้จะบั้นปลายดีแต่ระวังเรื่องโรคภัยครับ ส่วนทีแนะนำทักษา 89 เป็นเพราะว่าการป้องกันตัวเองจะง่ายกว่า การป้องกันภัยจากโรคและอุบัติเหตุ เพียงระวังใจอย่าได้งมงาย อย่าขี้หวาดระแวง ชีวิตก็จะดีครับ

ชื่อ ชัญญาพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบอันประเสริฐ ทักษา 42 เป็นมงคลดีเยี่ยมครับ

ขอบคุณอ.นพ มากๆ ครับ คงใช้ชื่อ ชัญญาพัชญ์ ครับ ขอบคุณอีกทีครับ;D

limit3dz
07-30-2014, 11:16 PM
สวัสดีค่ะ

-ชณัฏฐ์ดา(40) อัมพรรัตน์(52) ผลรวม 92
-เกิดวันศุกร์ที่ 17 มกราคม 2529 เวลาเกิด 15:17น. 8 ค่ำ เดือน2
-แผนกบัญชี กฟภ. งานเดิมกราฟิกดีไซน์
-เน้นเรื่องการงานมั่นคง มีความสุข เป็นที่รักของทุกคน

ชื่อ-นามสกุล แปลว่าอะไรคะ แล้วถือว่าเป็นชื่อ นามสกุลที่ดีหรือเปล่าคะ
ถ้าไม่ดี รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

noppakorn
07-31-2014, 02:28 PM
สวัสดีค่ะ

-ชณัฏฐ์ดา(40) อัมพรรัตน์(52) ผลรวม 92
-เกิดวันศุกร์ที่ 17 มกราคม 2529 เวลาเกิด 15:17น. 8 ค่ำ เดือน2
-แผนกบัญชี กฟภ. งานเดิมกราฟิกดีไซน์
-เน้นเรื่องการงานมั่นคง มีความสุข เป็นที่รักของทุกคน

ชื่อ-นามสกุล แปลว่าอะไรคะ แล้วถือว่าเป็นชื่อ นามสกุลที่ดีหรือเปล่าคะ
ถ้าไม่ดี รบกวนแนะนำด้วยค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 40 เป็นมงคลนาม นามสกุลได้ทักษา 52 ผลรวมได้ 92 เป็นทักษาดีแต่ต้องปรับเปลี่ยนการแก้กรรม คนชื่อนี้มักไม่อยู่เป็นที่ ชอบสิ่งแปลกใหม่ ความลึกลับ และศาสตร์ที่หาเหตุผลอ้างอิงยาก คนมีชื่อทักษานี้ หากจะได้ดีต้องมีความเชื่อมั่นในตนเองสูง ไม่หูเบา อย่าโลเล ชีวิตการงานจะดียิ่งครับ หมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ กตัญญูมาก่อนศีล ชีวิตจะรุ่งโรจน์ คนชื่อนี้ทักษารวมนี้ อย่ากลัวการเปลี่ยนแปลง ยิ่งเปลี่ยนแปลงหากใจหนักแน่นมีความเชื่อมั่น จะยิ่งเจริญครับ

ชณัฏฐ์ดา แปลว่า หญิงผู้เป็นนักปราชญ์มาเกิด
อัมพรรัตน์ แปลว่า แก้วแห่งท้องฟ้า (หมายถึงดาวและเดือน)

ไม่ต้องเปลียนชื่อครับ แต่จิตใจให้เข้มแข็งเด็ดเดี่ยวเชื่อมั่นตัวเอง มีเหตุผลไม่หูเบาครับ

limit3dz
07-31-2014, 05:53 PM
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 40 เป็นมงคลนาม นามสกุลได้ทักษา 52 ผลรวมได้ 92 เป็นทักษาดีแต่ต้องปรับเปลี่ยนการแก้กรรม คนชื่อนี้มักไม่อยู่เป็นที่ ชอบสิ่งแปลกใหม่ ความลึกลับ และศาสตร์ที่หาเหตุผลอ้างอิงยาก คนมีชื่อทักษานี้ หากจะได้ดีต้องมีความเชื่อมั่นในตนเองสูง ไม่หูเบา อย่าโลเล ชีวิตการงานจะดียิ่งครับ หมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ กตัญญูมาก่อนศีล ชีวิตจะรุ่งโรจน์ คนชื่อนี้ทักษารวมนี้ อย่ากลัวการเปลี่ยนแปลง ยิ่งเปลี่ยนแปลงหากใจหนักแน่นมีความเชื่อมั่น จะยิ่งเจริญครับ

ชณัฏฐ์ดา แปลว่า หญิงผู้เป็นนักปราชญ์มาเกิด
อัมพรรัตน์ แปลว่า แก้วแห่งท้องฟ้า (หมายถึงดาวและเดือน)

ไม่ต้องเปลียนชื่อครับ แต่จิตใจให้เข้มแข็งเด็ดเดี่ยวเชื่อมั่นตัวเอง มีเหตุผลไม่หูเบาครับ

ขอบคุณค่ะ ^^

Bluely Dolphin
08-03-2014, 08:54 AM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อค่ะว่าเป็นศิรมงคลหรือว่าไม่เป็น ถ้ารวมกับนามสกุลและจำเป็นต้องเปลี่ยนชื่อมั้ยค่ะ ชื่อ จิตรนาถ มณีใส เกิดวันอาทิตย์ 7 มีนาคม 2519 14.00น.ค่ะ

noppakorn
08-04-2014, 05:54 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อค่ะว่าเป็นศิรมงคลหรือว่าไม่เป็น ถ้ารวมกับนามสกุลและจำเป็นต้องเปลี่ยนชื่อมั้ยค่ะ ชื่อ จิตรนาถ มณีใส เกิดวันอาทิตย์ 7 มีนาคม 2519 14.00น.ค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อ จิตรนาถ ทักษา 24 เป็นมงคลนาม ความรักการเงิน การงานดี มีผู้ช่วยเหลือมีเสน่ห์ นามสกุล มณีใส ทักษา 30 ทักษาดีปานกลาง ผลรวมได้ทักษา 54 เป็นดาวพฤหัสฯดาวแห่งโชค กับดาวพุธดาวแห่งปัญญา ทำการใดก็สำเร็จ ชื่อนี้มีรากฐานดี เป็นนายคนครับ หมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ กตัญญูมาก่อนศีล คนกตัญญูตกน้ำไม่ไหลตกไฟไม่ไหม้ ไม่อับจนครับ

ชื่อนี้ดี ไม่ต้องเปลี่ยนครับ

08-04-2014, 10:10 PM
ขอบคุณมากค่ะคุณพี่นพ

Cholie Aomzz
08-07-2014, 03:16 PM
ชื่อปัจจุบัน ชลดา นามสกุล พันธุ์ศรี
อาชีพ นักการตลาด/ค้าขาย
อยากได้ชื่อที่เลขศาสตร์ เท่ากับ 51 ค่ะ ชื่อเดิมได้เลข 10 ไม่ดีค่ะ

Jatuporn Saelao
08-09-2014, 11:42 AM
ชื่อ จตุพร แซ่เล้า ครับ เกิดวันอังคาร
ตอนนี้เป็นนักศึกษษอยู่ครับ อยู่ปี4 คณะสังคมสงเคราะห์ครับ
คือผมอยากเปลี่ยนทั้งชื่อและนามสกุลครับ
ตอนนี้ได้นามสกุล ทักษา 45 ครับ
ควรตั้งชื่อทักษาเลขอะไรดีหรอครับอาจารย์
ระหว่างรวมได้ 91 กับ 95

noppakorn
08-09-2014, 04:03 PM
ชื่อปัจจุบัน ชลดา นามสกุล พันธุ์ศรี
อาชีพ นักการตลาด/ค้าขาย
อยากได้ชื่อที่เลขศาสตร์ เท่ากับ 51 ค่ะ ชื่อเดิมได้เลข 10 ไม่ดีค่ะ
สวัสดีครับ

ชีวิตคนเกิดมา ห้ามเปลี่ยนชื่อบ่อยๆ เกิน 3 ครั้งก็จะไม่มีผลใดๆแล้วครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันศุกร์

ณัฏฐนันท์ แปลว่า ความยินดีของนักปราชญ์
พิมพ์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้ป็นแบบอย่าง
ชัญญาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐ
ศกุนต์ชนุตม์ แปลว่า ผู้อยู่เหนือคนที่บินได้ดังนก
เจตน์ภคนางค์ แปลว่า ผู้มีร่างกายที่นำโชคดังคิด
ฐาน์คณุฒน์ แปลว่า ผู้ประเสริฐและมั่นคงกว่าคนทั้งหลาย
กุนต์อนัญญ์ แปลว่า ทวนที่เป็นที่หนึ่ง
กัญจน์ฐานิต แปลว่า ผู้มั่นคงด้วยทองคำ
กันต์พัณณี แปลว่า ผู้อธิบายอันเป็นที่รัก
กัณฑ์พัณณี แปลว่า ผู้อธิบายได้เป็นวรรคเป็นตอน
ณัฏฐ์พิชาแปลว่า ทรงความรู้ดังนักปราชญ์
ปัณณ์ชนุตม์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่มีความรู้เต็มเปี่ยม

noppakorn
08-09-2014, 04:11 PM
ชื่อ จตุพร แซ่เล้า ครับ เกิดวันอังคาร
ตอนนี้เป็นนักศึกษษอยู่ครับ อยู่ปี4 คณะสังคมสงเคราะห์ครับ
คือผมอยากเปลี่ยนทั้งชื่อและนามสกุลครับ
ตอนนี้ได้นามสกุล ทักษา 45 ครับ
ควรตั้งชื่อทักษาเลขอะไรดีหรอครับอาจารย์
ระหว่างรวมได้ 91 กับ 95
สวัสดีครับ

คุณยังศึกษาอยู่ ในการตั้งชื่อห้ามตั้งให้ผู้ต้องการที่ยังไม่เป็นผู้ใหญ่ หรือวุฒิภาวะ โดยไม่ได้รับอนุญาตจากบิดามารดาหากบิดามารดามีชีวิตอยู่ เพราะทางโหราศาสตร์จะมีแต่ผลเสียทั้งผู้ให้และผู้รับครับ ยิ่งการเปลี่ยนนามสกุลเป็นเรื่องใหญ่มาก ต้องได้รับอนุญาตจากบิดามารดาเสียก่อนครับ มิฉะนั้นเปลียนไป กลับจะเป็นโทษเสียอีกครับ ปรึกษาพ่อแม่และขออนุญาตท่านก่อนน่ะครับ (เข้าใจว่าแซ่ต้องเปลียนเป็นสกุลครับ) ท่านอนุญาตแล้วมาถามใหม่ครับ ยินดีเสมอครับ

นามสกุลทักษา 45 ทักษาที่เหมาะสมและได้ผลดีเต็มร้อยคือ ทักษารวม 90 และ 99 รองมาคือทักษา 59 และ 60 ครับ ใช้ชื่อทักษา 45 หรือ 54 ดียิ่งครับ

08-09-2014, 05:32 PM
ผมได้ปรึกษาทางคุณพ่อคุณแม่แล้วครับ คือคุณพ่อก็ตั้งใจว่าจะเปลี่ยนนามสกุลกันทั้งครอบครัวเลยครับ นามสกุลเก่าคุณแม่ คือ อริยะธรรมมาครับ มีคนทักว่าไม่ค่อยดีเหมือนกันครับ ผมกับคุณพ่อจึงคิดนามสกุลใหม่ด้วยกันครับ มี อริยพละกร , วริยะชัยกร และก็ จิรัฐภัทรธร ครับ รบกวนอาจารย์ช่วยหน่อยนะครับ

noppakorn
08-10-2014, 12:42 PM
ผมได้ปรึกษาทางคุณพ่อคุณแม่แล้วครับ คือคุณพ่อก็ตั้งใจว่าจะเปลี่ยนนามสกุลกันทั้งครอบครัวเลยครับ นามสกุลเก่าคุณแม่ คือ อริยะธรรมมาครับ มีคนทักว่าไม่ค่อยดีเหมือนกันครับ ผมกับคุณพ่อจึงคิดนามสกุลใหม่ด้วยกันครับ มี อริยพละกร , วริยะชัยกร และก็ จิรัฐภัทรธร ครับ รบกวนอาจารย์ช่วยหน่อยนะครับ
สวัสดีครับ

นามสกุลใหม่ล้วนเป็นมงคล การจะเปลี่ยนต้องตั้งไว้เลือกเพื่อกันซ้ำกับผู้อื่น ที่จริงนามสกุลดีหรือไม่ ไม่ใช่เรื่องสำคัญ ครับ สามารถตั้งชื่อให้ดี และผลรวมทักษาดี ก็ใช้ได้แล้วครับ ห้าดี มีเสียไปหนึ่งดี ไม่ใช่ปัญหา ใช้ทำบุญไหว้พระเสริมได้ครับ นามสกุลเก่าคุณแม่ ถ้าต้องการเก็บไว้ ก็ใช้ได้ หรือแก้ไขโดยการเอาสระอะออก ก็จะเป็น อริยธรรมา ทักษา 45 เช่นกัน คนเราถ้าฐานชะตาเกิดมาดี ชือสกุลไม่ดี ก็ไม่มีผลกับเขาได้ครับ ชื่อนั้นเพียงช่วยเสริมได้สัก 30 % เท่านั้นครับ อย่าไปคิดอะไรมาก คนดีตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้ คนทักบางครั้งเขาไม่ได้มีความรู้ละเอียดนัก ต้องหนักแน่นไว้นะครับ
สำหรับนามสกุลทักษา 45 ผมแนะนำให้คุณใช้ทักษา 54 เป็นทักษานาม ผลรวมได้ 99 เป็นทักษาเหมาะสำหรับผู้ชาย ตกที่นั่งดาวเกตุคู่ มักประสบความสำเร็จเกินคาดหมายครับ ส่วนท่านอื่นอาจใช้ทักษาไม่ได้ โดยเฉพาะสตรี

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันอังคาร

ณัฏฐ์ธนิน แปลว่า ปราชญ์ผู้มีทรัพย์
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้
ปัณณ์พัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองทางหนังสือ
ติณณ์อนนต์ แปลว่า ผู้ข้ามพ้นความทุกข์อันไม่สิ้นสุด
กานต์นิพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันอันเป็นที่รัก
รมย์ปวีร์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่กล้าหาญยิ่ง

08-10-2014, 04:23 PM
ขอชื่อเพิ่มได้ไหมครับ ผมชอบชื่อติณณ์อนนต์ครับ ความหมายก็ดีด้วยครับผู้ข้ามพ้นความทุกข์ ขอขอบคุณอาจารย์อีกครั้งครับ

noppakorn
08-12-2014, 07:17 PM
ขอชื่อเพิ่มได้ไหมครับ ผมชอบชื่อติณณ์อนนต์ครับ ความหมายก็ดีด้วยครับผู้ข้ามพ้นความทุกข์ ขอขอบคุณอาจารย์อีกครั้งครับ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันอังคาร

ศรีสุริศร์ แปลว่า เทพผู้ยิ่งใหญ่อันเป็นมงคล
ศรัณย์หิริ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่ไม่ทำชั่ว
สรัญญ์รักษ์ แปลว่า ผู้รักษาความรู้อันแกล้วกล้า
สรณ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งประเสริฐเป็นเครื่องยึดเหนี่ยว
รมย์ปวีร์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่กล้าหาญยิ่ง
ชลัญญ์สิทธ์ แปลว่า ผู้มีอำนาจและความรู้เรื่องน้ำ
ชนัญญ์สุทธิ์ แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ด้วยความรู้ในหมู่ชน
ชลินทร์ยุทธ์ แปลว่า นักรบผู้เป็นเจ้าแห่งน้ำ
ชยันต์ยุทธ์ แปลว่า นักรบผู้ชนะ

08-13-2014, 12:19 PM
ขอบคุณมากครับอาจารย์

08-19-2014, 02:44 PM
ค่ะ รบกวนขอชื่อที่ทักษา59
สำหร้บหญิงวันอาทิตย์7มีนาคม 2519
ด้วยค่ะ นามสกุล วชิรวิชญ์
ค่ะ รบกวนด้วยค่ะ

noppakorn
08-20-2014, 03:34 PM
ค่ะ รบกวนขอชื่อที่ทักษา59
สำหร้บหญิงวันอาทิตย์7มีนาคม 2519
ด้วยค่ะ นามสกุล วชิรวิชญ์
ค่ะ รบกวนด้วยค่ะ
สวัสดีครับ

ชื้่อทักษา 59 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

พิมพ์นรียา แปลว่า สตรีผู้เป็นแบบอย่าง
พรรณ์ภคนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในโชคและความงาม
พัณณ์ประวีณ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ชำนาญทางผิวพรรณ
ธัญญ์ธัชนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขและยินดีในธงแห่งความเป็นมงคล
พิมพ์อนพัช (พิม อะ นะ พัด) แปลว่า ผู้มีรูปร่างหาที่ติไม่ได้
พัฒน์พันธิน แปลว่า ผู้ผูกพันความเจริญ
พัทธ์ธนนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในทรัพย์ที่ผูกพัน
พิมพ์วิไล แปลว่า ผู้งามด้วยรูปลักษณ์
ดรณ์วีรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่กล้าหาญที่ก้าวพ้นความทุกข์
พิมพ์นรียา แปลว่า สตรีผู้เป็นแบบอย่าง
นิรินธน์ธารี แปลว่า ผู้ทรงไว้ในความไม่มีกิเลส
จิตรวรีรัตน์ แปลว่า ผู้เปรียบดังแก้วแห่งน้ำที่งามปราณีต

08-21-2014, 08:35 AM
ขอบคุณมากค่ะอาจารย์

Korawit Laochaem
08-23-2014, 01:24 AM
อยากทราบความหมายชื่อ ชณิดาภา ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-23-2014, 07:54 PM
อยากทราบความหมายชื่อ ชณิดาภา ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชณิดาภา ใช้ ณ จะไม่มีคำศัพท์ครับ ต้องใช้ ชนิดาภา แปลว่่า ผู้สร้างรัศมี ผู้ทำให้เกิดรัศมี ครับ

Mamod Chartsuda
08-25-2014, 11:01 PM
ชื่อ ฉัตรสุดา ญาณะโค คะ
เกิดวันจันทร์ อาชีพ ครู มีความต้องการอยากจะเปลี่ยนชื่อคะ
เนื่องจากมีคนทายทักมาเยอะมากว่า ให้เปลี่ยนชื่อเพื่อเสริมดวงคะ ชีวิตมีปัญหาการเรียน การงาน การเงินพอสมควรคะ

noppakorn
08-27-2014, 04:27 PM
ชื่อ ฉัตรสุดา ญาณะโค คะ
เกิดวันจันทร์ อาชีพ ครู มีความต้องการอยากจะเปลี่ยนชื่อคะ
เนื่องจากมีคนทายทักมาเยอะมากว่า ให้เปลี่ยนชื่อเพื่อเสริมดวงคะ ชีวิตมีปัญหาการเรียน การงาน การเงินพอสมควรคะ
สวัสดีครับ

ชื่อฉัตรสุดา ทักษา 26 ทำงานมาดูแล้วดีครับ แต่เนื้อแท้แล้วมักมีปัญหาพลิกผัน สวยแต่เปลือก เพราะชื่อมีราหูกุมอยู่ นามสกุลทักษา 22 ชื่อที่เหมาะสม ให้ใช้ทักษา 41 เป็นทักษาชื่อมงคล ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นดาวคู่มิตร มีผู้อุปถัมภ์ มีผู้ช่วยเหลือ การงานสำเร็จ ก้าวหน้าครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันจันทร์

พัทธนันท์ แปลว่า ผู้ผูกพันความยินดี
นันทน์ลภณ แปลว่า ผู้มีลาภที่น่ายินดี
อัณณ์ลภณ แปลว่า แม่น้ำแห่งลาภ
นภัสนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์
นันท์นภัส แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์
ตรัณรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่พาผ่านพ้น
ยมลรัชต์ แปลว่า ผู้อยู่คู่กับเงิน
ณักษ์ลภัส แปลว่า ผู้มีลาภอันก้าวหน้า
ปัณฑ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่รงปัญญา

เปลี่ยนชื่อแล้วให้ไปทำบุญสร้างทานใน 7 วันอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชือ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

มีบิดามารดาให้ไปบอกท่านและขอพรท่านหลังเปลี่ยนชือครับจะเป็นมงคลยิ่ง

Mestyle St
09-05-2014, 02:53 PM
สวัสดีค่ะ อ.นพกรณ์
หนูและน้องสาว อยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่เพราะชื่อเดิมเมื่อมาบวกกับนามสกุลแล้วได้เลขทักษาไม่ค่อยดีเลยค่ะ อยากให้อ.เมตตาช่วยแนะนำชื่อที่ดี ส่งผลให้ชีวิตเจริญรุ่งเรืองด้วยนะคะ

เลขทักษานามสกุล คือ 35 ค่ะ
อยากได้ชื่อทักษา 15 หรือ 24 ค่ะ

ชื่อเดิมหนู จิราพร ค่ะ
เกิดวันอาทิตย์ที่ 28 ธ.ค. 2529
เวลา01.49น.

ชื่อน้องสาว สมปอง ค่ะ
เกิดวันจันทร์ที่ 3 ธ.ค. 2533
เวลา 22:20น.

หนูและน้องต้องการเปลี่ยนชื่อในเดือนตุลา 57 ค่ะ
รบกวนอ. ขอฤกษ์ดีด้วยนะคะ

ขอ อ.นพ เมตตาและช่วยแนะนำด้วยนะคะ
ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

สุวิมล สมบูรณ์
09-05-2014, 03:23 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ขอสอบถามอีกนิดค่ะ ชื่อ ณัฏฐ์กัญจน์ บวกกับเลขทักษานามสกุล 34 จะดีไหมค่ะ พอดีว่าดูชื่อนี้ไว้ตั้งแต่แรกแล้วค่ะรบกวนด้วยนะค่ะอาจารย์...ขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงค่ะ...

noppakorn
09-07-2014, 01:49 PM
สวัสดีค่ะ อ.นพกรณ์
หนูและน้องสาว อยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่เพราะชื่อเดิมเมื่อมาบวกกับนามสกุลแล้วได้เลขทักษาไม่ค่อยดีเลยค่ะ อยากให้อ.เมตตาช่วยแนะนำชื่อที่ดี ส่งผลให้ชีวิตเจริญรุ่งเรืองด้วยนะคะ

เลขทักษานามสกุล คือ 35 ค่ะ
อยากได้ชื่อทักษา 15 หรือ 24 ค่ะ

ชื่อเดิมหนู จิราพร ค่ะ
เกิดวันอาทิตย์ที่ 28 ธ.ค. 2529
เวลา01.49น.

ชื่อน้องสาว สมปอง ค่ะ
เกิดวันจันทร์ที่ 3 ธ.ค. 2533
เวลา 22:20น.

หนูและน้องต้องการเปลี่ยนชื่อในเดือนตุลา 57 ค่ะ
รบกวนอ. ขอฤกษ์ดีด้วยนะคะ

ขอ อ.นพ เมตตาและช่วยแนะนำด้วยนะคะ
ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

การเปลี่ยนชื่อต้องขออนุญาตจากบิดามารดา ถ้ายังไม่ได้ออกเรือนน่ะครับ จึงเป็นมงคลยิ่ง

นามสกุลทักษา 35 ชื่อทักษาที่เป็นมงคล ควรใช้ทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ ความรักความอ่อนโยนกับความมีสติปัญญา ส่งเสริมให้เจริญรุ่งเรือง ผลรวมได้ทักษา 59 เป็นดาวศุภโชคและความสำเร็จ ธาตุส่งเสริมดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ยลภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามอันน่ามอง
จิตภัทรา แปลว่า ผู้มีใจดีงาม
ภูริปฐมา แปลว่า ผู้เป็นที่หนึ่งของแผ่นดิน
ยลธิดา แปลว่า ลูกสาวผู้น่ารักน่ามอง
ลัลนชา แปลว่า ผู้เกิดมางดงาม
นันทิญา แปลว่า ผู้มีความรู้และมีความสุข
ฐิตรตา แปลว่า ยินดีในความมั่นคง
จารุพร แปลว่า ประเสริฐดุจทองคำ
มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป
บงกชปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดุจดอกบัว
พชรภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังเพชร
ธมนภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐและสวยงาม
รมณภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความสุข

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

ปองยล แปลว่า ผู้เป็นที่น่ามองน่าปรารถนา
ปองรมณ แปลว่า ผู้มีความสุขอันน่าปรารถนา
กมลพร แปลว่า ผู้มีจิตใจประเสริฐ
กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณงดงาม
กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างสิริมงคล
ธัญพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและมีโชค
ปัทมพร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังดอกบัว
วรฤทัย แปลว่า ผู้มีใจอันประเสริฐ
วรณัน แปลว่า ผู้ได้รับการสรรเสริญ
พัชญภณ แปลว่า ผู้มีวาจาในกรอบ
ลลนดล แปลว่า ผู้บันดาลความงาม
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ

ก่อนเปลี่ยนชื่อให้ไปขออนุญาตพ่อแม่ หลังเปลี่ยนชื่อไปทำบุญแล้วขอพรพ่อแม่ครับ

วันดีเปลี่ยนชื่อ วันพุธ 1 ตค.เวลา 9-10.59 และ 15-16.59 น., วันอังคารที่ 14 เวลา 09-10.59 น.และ13-16.59 น., วันพุธ 22 ตค.เวลา09-14.59 น.

noppakorn
09-07-2014, 01:52 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ขอสอบถามอีกนิดค่ะ ชื่อ ณัฏฐ์กัญจน์ บวกกับเลขทักษานามสกุล 34 จะดีไหมค่ะ พอดีว่าดูชื่อนี้ไว้ตั้งแต่แรกแล้วค่ะรบกวนด้วยนะค่ะอาจารย์...ขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงค่ะ...
สวัสดีครับ

ณัฏฐ์กัญจน์ ทักษา 65 เป็นมงคลยิ่ง รวมกับนามสกุลได้ทักษา 99 ตกผู้พลิกชะตา ดียิ่งครับ แต่ระวังกาลกิณีกับชื่อ ดูด้วยว่าไม่มีพยัญชนะกาลกิณ๊กับวันเกิดครับ

Mestyle St
09-07-2014, 02:40 PM
ขอบคุณ อ.นพ มากค่ะ ที่แนะนำชื่อให้ คุณพ่อคุณแม่ก็อนุญาตให้เปลี่ยนแล้วค่ะ
แต่มีเพียงชื่อเดียวที่หนูชอบคือ ลัลนชา เมื่อตรวจสอบดูแล้วเลขอายตนะได้เลข3
ซึ่งหนูไม่ค่อยชอบเลยค่ะ เหมือนความหมายไม่ค่อยดีเท่าไหร่

หนูรบกวนถามอีกนิดนึงนะคะ มีชื่อนึงที่หนูชอบคือ ลลิตญา
เคยเห็นจากในกระทู้ต่างๆของ อ.นพ นี่แหละค่ะ
ถ้าหนูจะใช้ชื่อ ลลิตญา ได้มั้ยคะ

ขอบพระคุณอ.อีกครั้งค่ะ

noppakorn
09-08-2014, 11:58 AM
ขอบคุณ อ.นพ มากค่ะ ที่แนะนำชื่อให้ คุณพ่อคุณแม่ก็อนุญาตให้เปลี่ยนแล้วค่ะ
แต่มีเพียงชื่อเดียวที่หนูชอบคือ ลัลนชา เมื่อตรวจสอบดูแล้วเลขอายตนะได้เลข3
ซึ่งหนูไม่ค่อยชอบเลยค่ะ เหมือนความหมายไม่ค่อยดีเท่าไหร่

หนูรบกวนถามอีกนิดนึงนะคะ มีชื่อนึงที่หนูชอบคือ ลลิตญา
เคยเห็นจากในกระทู้ต่างๆของ อ.นพ นี่แหละค่ะ
ถ้าหนูจะใช้ชื่อ ลลิตญา ได้มั้ยคะ

ขอบพระคุณอ.อีกครั้งค่ะ
สวัสดีครับ

ได้กล่าวมาหลายๆครั้งแล้วว่า เรื่องค่าอายตนะ เป็นเรื่องทีเกิดขึ้นมาในภายหลังตำราทักษา ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องไปสนใจมันมากนัก ทั้งนี้เพราะชื่อตามหลักทักษานั้นเดินตามดวงดาว เดินตามชะตาชีวิตที่สัมผัสกับการดำรงชีวิตของคน ส่วนอายตนะเป็นเพียงส่วนประกอบของสังคม ของการสัมผัสประสาททั้ง6 ซึ่งไม่น่าสนใจอะไรเลยครับ อธิบายหลายครั้งแล้วครับ

ชื่อ ลลิตญา แปลว่า ผู้มีความรู้และทรงเสน่ห์ ชื่อนี้ใช้ได้ครับ เป็นมงคลนามยิ่ง

Mestyle St
09-08-2014, 01:55 PM
ขอขอบพระคุณอ.นพ มากนะคะ ที่ให้คำแนะนำ หลังจากนี้หนูคงไม่กังวลเรื่องอายตนะ และจะให้พ่อแม่ช่วยเลือกชื่อใหม่ให้อีกครั้งค่ะ

แต่ส่วนชื่อที่ อ.นพให้น้องสาวหนู น้องสาวยังไม่ถูกใจ ด้วยเหตุผลว่า ชื่ออ่านแล้วดูแข็งๆไปหน่อย
จึงอยากขอรบกวนอ.อีกครั้ง ช่วยตั้งชื่อให้น้องสาวเพิ่มได้มั้ยคะ
น้องเกิดวันจันทร์ที่ 3 ธ.ค. 2533 เวลา 22.20น.

มีชื่อนึงที่น้องสาวชอบ แต่ไม่ทราบคำแปล จึงไม่แน่ใจว่าจะดีหรือเปล่า
ถ้านำมาให้ คือชื่อ มชณต ค่ะ ขออ.รบกวนช่วยหน่อยนะคะ

ขอบพระคุณ อ. อีกครั้งค่ะ

Bowbo Rungruangwiratkit
09-10-2014, 06:36 PM
สวัสดีค่ะพระอาจารย์

พอดีว่าแฟนเกิดวันอาทิตย์ ชื่อวิบูลย์ ทักษา37 ซึ่งไม่ดีเลยค่ะ เมื่อมารวมกับนามสกุลที่ทักษา36 แล้วได้ผลรวมเป็น73 ยิ่งไม่ดีใหญ่อยากจะสอบถามอาจารย์ค่ะว่า

1. เปลี่ยนชื่อโดยใช้ชื่อเดิมแต่สะกดว่าวิบูล ไม่มี "ย์" ทักษา20 รวมกับนามสกุล36 ได้56 (แต่ไม่ทราบว่า20 เป็นเลขดีรึป่าวคะหรือเป็นเลขกลางๆ พอใช้ได้)
2. เปลี่ยนชื่อใหม่ใช้ทักษา24 รวมนามสกุล36 รวมชื่อนามสกุลได้60 (แต่เหมือนเห็นบางตำราแปลความหมาย60ไม่ค่อยดีอ่ะค่ะ เลยไม่ทราบจริงๆแล้วทักษา60ดีหรือไม่คะ)
3. เปลี่ยนชื่อใหม่ใช้ทักษา15 รวมนามสกุล36 รวมชื่อนามสกุลได้51 (โดยส่งนตัวชอบเลขนี้ที่สุดคะ แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดรึเปล่าค่ะ)

อยากสอบถามอาจารย์ว่าชื่อใหม่ทักษา15 ดีสุดรึป่าวค่ะ อยากให้พระอาจารย์ช่วยแนะนำชื่อให้ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-11-2014, 01:20 PM
ขอขอบพระคุณอ.นพ มากนะคะ ที่ให้คำแนะนำ หลังจากนี้หนูคงไม่กังวลเรื่องอายตนะ และจะให้พ่อแม่ช่วยเลือกชื่อใหม่ให้อีกครั้งค่ะ

แต่ส่วนชื่อที่ อ.นพให้น้องสาวหนู น้องสาวยังไม่ถูกใจ ด้วยเหตุผลว่า ชื่ออ่านแล้วดูแข็งๆไปหน่อย
จึงอยากขอรบกวนอ.อีกครั้ง ช่วยตั้งชื่อให้น้องสาวเพิ่มได้มั้ยคะ
น้องเกิดวันจันทร์ที่ 3 ธ.ค. 2533 เวลา 22.20น.

มีชื่อนึงที่น้องสาวชอบ แต่ไม่ทราบคำแปล จึงไม่แน่ใจว่าจะดีหรือเปล่า
ถ้านำมาให้ คือชื่อ มชณต ค่ะ ขออ.รบกวนช่วยหน่อยนะคะ

ขอบพระคุณ อ. อีกครั้งค่ะ
สวัสดีครับ

มชณต มาจาก มัช แปลว่าน้ำเมา ณต มาจาก ประณต แปลว่า ไหว้ มชณต แปลว่า ผู้ไหว้น้ำเมา

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

ภัคภัทรภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนลาภอันประเสริฐ
ยลภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่สวยงามน่าดูน่ามอง
พชรภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังเพชร
ดรัณภัทร แปลว่า ผู้นำพาสิ่งประเสริฐ
ธมนภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐและสวยงาม
ภัทรฤทัย แปลว่า เจ้าหัวใจอันประเสริฐ

ชื่อคิดให้ใหม่

มญชณธร (มน ชะ นะ ทอน) แปลว่า ผุ้ทรงไว้ซึ่งความงาม
ณวรรณ (นะ วัน) แปลว่า อยู่ในชนชั้น

noppakorn
09-11-2014, 01:32 PM
สวัสดีค่ะพระอาจารย์

พอดีว่าแฟนเกิดวันอาทิตย์ ชื่อวิบูลย์ ทักษา37 ซึ่งไม่ดีเลยค่ะ เมื่อมารวมกับนามสกุลที่ทักษา36 แล้วได้ผลรวมเป็น73 ยิ่งไม่ดีใหญ่อยากจะสอบถามอาจารย์ค่ะว่า

1. เปลี่ยนชื่อโดยใช้ชื่อเดิมแต่สะกดว่าวิบูล ไม่มี "ย์" ทักษา20 รวมกับนามสกุล36 ได้56 (แต่ไม่ทราบว่า20 เป็นเลขดีรึป่าวคะหรือเป็นเลขกลางๆ พอใช้ได้)
2. เปลี่ยนชื่อใหม่ใช้ทักษา24 รวมนามสกุล36 รวมชื่อนามสกุลได้60 (แต่เหมือนเห็นบางตำราแปลความหมาย60ไม่ค่อยดีอ่ะค่ะ เลยไม่ทราบจริงๆแล้วทักษา60ดีหรือไม่คะ)
3. เปลี่ยนชื่อใหม่ใช้ทักษา15 รวมนามสกุล36 รวมชื่อนามสกุลได้51 (โดยส่งนตัวชอบเลขนี้ที่สุดคะ แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดรึเปล่าค่ะ)

อยากสอบถามอาจารย์ว่าชื่อใหม่ทักษา15 ดีสุดรึป่าวค่ะ อยากให้พระอาจารย์ช่วยแนะนำชื่อให้ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษาไม่ดี นามสกุล 36 เป็นมงคลนามดียิ่ง ทักษาที่เหมาะสม คือ 15 191 24 ครับ

1. ทักษา 20 ไม่เป็นมงคลนามครับ
2. ทักษา 60 ตกที่นั่งเศรษฐีขี้โอ้ มีเงินแล้วชอบอวด แต่งตัวต้องหรู มีแบรนด์ครับ ข้อดีเยอะก็รวยครับ ข้อเสียคือขึี้อวดขี้โอ่แค่นั้นครับ
3. ทักษา 15 ดีที่สุดมั้ย ถ้าเป็นทักษามงคล ดีทุกทักษาครับ สำคัญอยู่ที่ว่า สามารถปฏิบัติดีปฏิบัติชอบได้หรือไม่ คนดี ทำดี ย่อมได้ดี ทำชั่ว ทำไม่ดี ผิดศีลประจำ ชื่อดีแค่ไหนก็ช่วยไม่ได้ครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับชายวันอาทิตย์

กมลภู แปลว่า ผู้เป็นใหญ่,ชื่อของพระพรหม
ชวาล แปลว่า ผู้โชติช่วง,ผู้รุ่งเรือง
ปภาณภณ แปลว่า ผูพูดเก่งมาก
กฤชปภพ แปลว่า ผู้นำที่เฉียบแหลม
พฤฒา แปลว่า ผู้ควรเคารพ
วรกร แปลว่า ผู้ทำความประเสริฐ
ญาณกร แปลว่า ผู้สร้างความรอบรู้

Bowbo Rungruangwiratkit
09-11-2014, 04:44 PM
ขอบพระคุณค่ะอาจารย์

Bejitie KawaiiRock
09-19-2014, 07:32 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ ขอรบกวนอีกครั้งค่ะ
- ชาณิกา ชิรญา ชริญา แปลว่าอะไรคะ
- เกิดวันพฤหัส เปลี่ยนชื่อวันไหนถึงจะดีคะ

noppakorn
09-21-2014, 12:18 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ ขอรบกวนอีกครั้งค่ะ
- ชาณิกา ชิรญา ชริญา แปลว่าอะไรคะ
- เกิดวันพฤหัส เปลี่ยนชื่อวันไหนถึงจะดีคะ
สวัสดีครับ

ชาณิกา คำนี้ไม่มีคำศัพท์ครับ
ชิรญา คำว่า ชิร ไม่มีคำศัพท์ แต่ อชิร แปลว่า เบา ว่องไว ดังนั้น ชิร น่าจะแปลว่า หนัก ช้า หากแปลคำนี้ น่าจะแปลว่า มีความรู้ช้า
ชริญา มาจาก ชร + อิญา คำว่า อิญา ไม่มีศัพท์ แต่สามารถบอกว่ามาจากคำว่า อัญ แปลว่า ผู้รู้ รวมคำแปลว่า ผู้รู้เรื่องน้ำ

คิดคศัพท์ ใหม่ๆ ควรหารากฐานเดิม เพื่ออ้างอิงได้จึงเป็นดีครับ

noppakorn
09-21-2014, 12:18 PM
ขออภัย

SoSales Sh
09-21-2014, 01:09 PM
ขอรบกวนอีกครั้งนะคะอาจารย์

อยากได้ชื่อที่ขึ้นด้วย" เฌอ"อ่ะค่ะ เกิดวันพฤหัสบดี ค่ะ อยากให้ได้เลขทักษา 45ค่ะ และอยากให้ลงอายตนะ 9ด้วยค่ะอาจารย์ รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งให้หน่อยนะคะ ถ้าชื่อกับนามสกุลรวมกันให้ได้เลขอะไรจะดีที่สุดคะ ระหว่าง99,104และ105

Bejitie KawaiiRock
09-21-2014, 08:40 PM
สวัสดีครับ

ชาณิกา คำนี้ไม่มีคำศัพท์ครับ
ชิรญา คำว่า ชิร ไม่มีคำศัพท์ แต่ อชิร แปลว่า เบา ว่องไว ดังนั้น ชิร น่าจะแปลว่า หนัก ช้า หากแปลคำนี้ น่าจะแปลว่า มีความรู้ช้า
ชริญา มาจาก ชร + อิญา คำว่า อิญา ไม่มีศัพท์ แต่สามารถบอกว่ามาจากคำว่า อัญ แปลว่า ผู้รู้ รวมคำแปลว่า ผู้รู้เรื่องน้ำ

คิดคศัพท์ ใหม่ๆ ควรหารากฐานเดิม เพื่ออ้างอิงได้จึงเป็นดีครับ

ขอบพระคุณที่ให้ความรู้ค่ะ

MooMing MiNg
09-22-2014, 11:21 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์

คือสามีดิฉันอยากตั้งชื่อให้ลูกว่า ชินกฤต (ชิน นะ กริด) แต่พอลองหาความหมายและคำอ่านแล้ว ชื่อนี้อ่านว่า ชิ นะ กริด

อยากจะเรียนถามอาจารย์ว่า ถ้าจะตั้งชื่อลูกให้อ่านออกเสียงว่า ชินนะกริด ต้องเขียนสะกดอย่างไรให้มีความหมายคะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-22-2014, 03:04 PM
ขอรบกวนอีกครั้งนะคะอาจารย์

อยากได้ชื่อที่ขึ้นด้วย" เฌอ"อ่ะค่ะ เกิดวันพฤหัสบดี ค่ะ อยากให้ได้เลขทักษา 45ค่ะ และอยากให้ลงอายตนะ 9ด้วยค่ะอาจารย์ รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งให้หน่อยนะคะ ถ้าชื่อกับนามสกุลรวมกันให้ได้เลขอะไรจะดีที่สุดคะ ระหว่าง99,104และ105
สวัสดีครับ

ทุกทักษาดีเหมือนกันหมด ต่างกันว่า เหมาะสมกับคนไหนอาชีพอะไรเท่านั้นครับ
ค่าอายตนะ ที่นี่ไม่ใช้ครับ คนละตำรากัน และการกำหนดพยัญชนะยิ่งทำไม่ได้ เพราะพยัญชนะบางตัวผูกพันกับค่าอายตนะ ครับ ขออภัยด้วยทำให้ไม่ได้ครับ ยกเว้นโชคดีลงตัวพอดีครับ
ใช้ชื่อ"เฌอ" นำหน้า ทักษา 45 ต้องใช้ชื่อสามพยางค์ เพราะค่าเลขสูง ชื่อออกมาไม่ไพเราะ ครับ

เฌอชรวีร์ (เชอ ชอน ระ วี) แปลว่า ผู้กล้าแห่งน้ำและต้นไม้ อายตนะ 7

พอจะไพเราะได้ชื่อเดียวครับ

noppakorn
09-22-2014, 03:17 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์

คือสามีดิฉันอยากตั้งชื่อให้ลูกว่า ชินกฤต (ชิน นะ กริด) แต่พอลองหาความหมายและคำอ่านแล้ว ชื่อนี้อ่านว่า ชิ นะ กริด

อยากจะเรียนถามอาจารย์ว่า ถ้าจะตั้งชื่อลูกให้อ่านออกเสียงว่า ชินนะกริด ต้องเขียนสะกดอย่างไรให้มีความหมายคะ

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชินกฤต อ่านได้ทั้งสองอย่าง ชิ นะ กริด ก็ได้ ชิน นะ กริด ก็ไม่ผิดครับ หากแยกคำจะเป็น ชิน + กฤต ครับ คำว่า ชิ นะ กริด

ชินกฤต อ่านว่า ชิน นะ กริด ครับ

ในพจนานุกรมไทย อ่านคำว่า ชิน ดังนี้ครับ ชินะ หรือ ชินนะ ครับ
ชิน ๑ น. โลหะเจือชนิดหนึ่งประกอบด้วยตะกั่วและดีบุก นิยมใช้ทําพระเครื่อง (โบ) ชิน (http://dictionary.sanook.com/search/%E0%B8%8A%E0%B8%B4%E0%B8%99) หรือ ชินธาตุ หมายถึง ดีบุก. (ปรัดเล).ก. เคยมาแล้วบ่อย ๆ คุ้นหรือเจน.ก. บุอย่างบุทองแดง.[ชินะ ชินนะ] น. ผู้ชนะ พระพุทธเจ้า

ใช้ ชินกฤต ชิน นะ กริด แปลว่า ผู้สร้างชัยชนะ ได้เลยครับ ไม่ผิดครับ

noppakorn
09-22-2014, 03:20 PM
มาตอบคำถามต่อแล้วครับ

noppakorn
10-16-2014, 09:45 PM
เนื่องจากผมมีธุระไปต่างจังหวัด 10 วัน ของดตอบชั่วคราว คำถามที่ตั้งไว้ ไม่เร่งด่วน กลับมาจะรีบตอบให้น่ะครับ

กลับหลังวันอาทิตย์ที่ 26 ตุลาคม ครับ

Ae Zac
10-18-2014, 12:25 PM
ฉัตรชนก หมายความว่าอะไรค่ะ

noppakorn
10-18-2014, 04:00 PM
ฉัตรชนก หมายความว่าอะไรค่ะ
สวัสดีครับ

ฉัตรชนก แปลว่า บิดาแห่งร่มเงา ผู้ให้กำเนิดร่มเงา

noppakorn
10-19-2014, 03:55 PM
เนื่องจากผมมีธุระไปต่างจังหวัด 10 วัน ของดตอบชั่วคราว
กลับหลังวันอาทิตย์ที่ 26 ตุลาคม ครับ
ค่อยมาตั้งคำถามนะครับ

Pineleaves Baison
10-28-2014, 02:28 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ

หนูเป็นน้องใหม่สำหรับบอร์ด หากทำผิดพลาดประการใด ขออภัย ณที่นี้ด้วยนะคะ

หนูเกิด วันศุกร์ค่ะ (เกิดวันเสาร์ตอน ตี5 นับเป็นศุกร์ใช่มั้ยคะ)
กำลังหาชื่อที่ ขึ้นต้นด้วยคำว่า จิณณ์หรือจิน ค่ะ
เนื่องจากกำลังจะใช้ชื่อสำหรับเป็นนามปากกาในการเขียนนิยายค่ะ และจะเปลี่ยนชื่อใหม่ด้วยรวมกันทีเดียวเลย
รบกวนปรึกษาว่า ควรมี เดช อยู่ในชื่อ เพื่อช่วยเรื่องชื่อเสียงมั้ยคะ
ถ้าไม่จำเป็น หนูดูชื่อ จิณณ์ณิชา หรือ จิณณ์นิชา มาด้วย ไม่ทราบว่าอาจารย์คิดเห็นอย่างไรบ้างคะ
นามสกุลหนู ทักษา 56 ค่ะ

ขอขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงนะคะ

noppakorn
10-29-2014, 02:49 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ

หนูเป็นน้องใหม่สำหรับบอร์ด หากทำผิดพลาดประการใด ขออภัย ณที่นี้ด้วยนะคะ

หนูเกิด วันศุกร์ค่ะ (เกิดวันเสาร์ตอน ตี5 นับเป็นศุกร์ใช่มั้ยคะ)
กำลังหาชื่อที่ ขึ้นต้นด้วยคำว่า จิณณ์หรือจิน ค่ะ
เนื่องจากกำลังจะใช้ชื่อสำหรับเป็นนามปากกาในการเขียนนิยายค่ะ และจะเปลี่ยนชื่อใหม่ด้วยรวมกันทีเดียวเลย
รบกวนปรึกษาว่า ควรมี เดช อยู่ในชื่อ เพื่อช่วยเรื่องชื่อเสียงมั้ยคะ
ถ้าไม่จำเป็น หนูดูชื่อ จิณณ์ณิชา หรือ จิณณ์นิชา มาด้วย ไม่ทราบว่าอาจารย์คิดเห็นอย่างไรบ้างคะ
นามสกุลหนู ทักษา 56 ค่ะ

ขอขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงนะคะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 56 หาชื่อดีสุดๆ แล้วผลรวมได้ดีไม่ได้ครับ ยิ่งผู้หญิงนามสกุลทักษานี้หาชือลงตัวที่ผลรวมไม่มีครับ ขอแนะนำชื่อทักษา 41 เป็นทักษามงคล 41 เป็นทักษาคู่ศัตรูธาตุส่งเสริมกันและกัน ทำให้รุ่งเรืองครับ ผลรวมได้ทักษา 97 เลขนี้เป็นเลขที่เอื้อประโยชน์ให้ทำการใดสำเร็จ แต่ต้องระวังอุบัติเหตุ และสุขภาพ ให้หมั่นทำบุญปล่อยนกปล่อยปลา และออกกำลังกายให้แข็งแรง ชีวิตก็จะดีครับ
เดช ทำให้คนเกรงกลัว ทำให้มีบารมี แต่ไม่ได้ช่วยเรื่อชื่อเสียงครับ
ชื่อจิณณ์ณิชา มีณ เป็นกาลกิณี 3 ตัว ทำให้ชีวิตมีแต่ความรุ่มร้อนทั้งกายและใจ ไม่ควรมีไว้ครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันศุกร์

จินตน์ชามา แปลว่า ลูกสาวในความนึกคิด
จินตผลิน (จินตะผะลิน) แปลว่า ผู้มีผลงานทางความคิด
จินตสินี (จินตะสินี) แปลว่า ผู้มีความงามทางความคิด
จินต์นัชชา (จินนัดชา) แปลว่า แม่น้ำแห่งความคิด
จินต์อุรชา (จินอุระชา) แปลว่า เกิดจากอกและความคิด

Pineleaves Baison
10-29-2014, 11:25 PM
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 56 หาชื่อดีสุดๆ แล้วผลรวมได้ดีไม่ได้ครับ ยิ่งผู้หญิงนามสกุลทักษานี้หาชือลงตัวที่ผลรวมไม่มีครับ ขอแนะนำชื่อทักษา 41 เป็นทักษามงคล 41 เป็นทักษาคู่ศัตรูธาตุส่งเสริมกันและกัน ทำให้รุ่งเรืองครับ ผลรวมได้ทักษา 97 เลขนี้เป็นเลขที่เอื้อประโยชน์ให้ทำการใดสำเร็จ แต่ต้องระวังอุบัติเหตุ และสุขภาพ ให้หมั่นทำบุญปล่อยนกปล่อยปลา และออกกำลังกายให้แข็งแรง ชีวิตก็จะดีครับ
เดช ทำให้คนเกรงกลัว ทำให้มีบารมี แต่ไม่ได้ช่วยเรื่อชื่อเสียงครับ
ชื่อจิณณ์ณิชา มีณ เป็นกาลกิณี 3 ตัว ทำให้ชีวิตมีแต่ความรุ่มร้อนทั้งกายและใจ ไม่ควรมีไว้ครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันศุกร์

จินตน์ชามา แปลว่า ลูกสาวในความนึกคิด
จินตผลิน (จินตะผะลิน) แปลว่า ผู้มีผลงานทางความคิด
จินตสินี (จินตะสินี) แปลว่า ผู้มีความงามทางความคิด
จินต์นัชชา (จินนัดชา) แปลว่า แม่น้ำแห่งความคิด
จินต์อุรชา (จินอุระชา) แปลว่า เกิดจากอกและความคิด

เรียน อาจารย์นพค่ะ

ขอบคุณชื่อที่อาจารย์เลือกให้มากนะคะ เพราะทุกชื่อเลยค่ะ หนูสงสัยว่า ชื่อ จินตน์ชามา อ่านว่า จิน-ตะ-ชา-มา รึเปล่าคะ

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ รบกวนถามค่ะ อาจารย์บอกว่า นามสกุลทักษา 56 หาชื่อที่ผลรวมจะได้ดีที่สุดไม่ได้
แต่ ปีหน้า หนูจะแต่งงานค่ะ ทีแรกเห็นว่านามสกุลทักษา 56 ดีแล้วเลยไม่คิดจะเปลี่ยนนามสกุล
เพราะนามสกุลของว่าที่สามีทักษา 35 ค่ะ ถ้าเป็นทักษานี้พอจะมีชื่อที่รวมแล้วดีได้ผลรวมดีมั้ยคะ (นำหน้าด้วย จินต์)
รบกวนปรึกษาว่าอาจารย์เห็นสมควรว่าอย่างไรค่ะ

ขออภัยนะคะ ถ้าถามคำถามมากไป

Kantha
10-29-2014, 11:59 PM
สวัสดีค่ะ อ.นพ
ดิฉันเกิดวันพฤหัส นามสกุล ทักษา 28
อยากทราบความหมายชื่อ จิรัฐิญา และชื่อ วิชญาฎาค่ะ
และขอสอบถาม เรื่องการใช้กลุ่มอักษร อุตสาหะ ในชื่อเยอะ
หรือมีอักษรกลุ่ม อุตสาหะ นำหน้าชื่อ จะส่งผลอะไร
หรือจะทำใหัต้องเหน็ดเหนื่อยมากรึเปล่าคะ
เพราะปกติเป็นคนขี้เกียจมากค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-31-2014, 03:26 PM
เรียน อาจารย์นพค่ะ

ขอบคุณชื่อที่อาจารย์เลือกให้มากนะคะ เพราะทุกชื่อเลยค่ะ หนูสงสัยว่า ชื่อ จินตน์ชามา อ่านว่า จิน-ตะ-ชา-มา รึเปล่าคะ

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ รบกวนถามค่ะ อาจารย์บอกว่า นามสกุลทักษา 56 หาชื่อที่ผลรวมจะได้ดีที่สุดไม่ได้
แต่ ปีหน้า หนูจะแต่งงานค่ะ ทีแรกเห็นว่านามสกุลทักษา 56 ดีแล้วเลยไม่คิดจะเปลี่ยนนามสกุล
เพราะนามสกุลของว่าที่สามีทักษา 35 ค่ะ ถ้าเป็นทักษานี้พอจะมีชื่อที่รวมแล้วดีได้ผลรวมดีมั้ยคะ (นำหน้าด้วย จินต์)
รบกวนปรึกษาว่าอาจารย์เห็นสมควรว่าอย่างไรค่ะ

ขออภัยนะคะ ถ้าถามคำถามมากไป
สวัสดีครับ

จินตน์ เมื่อใส่การันต์ ทำให้ ตน์ เป็นคำตาย ไม่ออกเสียงครับ เช่นคำว่า นันทน์ อ่านว่า นัน ครับ

นามสกุลทักษา 35 ให้ใช้ชื่อทักษา 15 หรือ 24 ครับดีกว่านามสกุลปัจจุบัน ให้เปลียนหลังแต่งงานน่ะครับ ปรึกษาสามีด้วยครับหลังแต่ง ที่บอกเพราะไม่ทราบปัจจุบันชื่ออะไร ทักษาเท่าไหร่ อาจจะรวมกับนามสกุลว่าทีสามีแล้ว ดีก็ได้ครับ

metaphysics00
11-04-2014, 08:13 PM
-ชื่อเดิม สุเทพ นามสกุล ปานนาค
-เกิด อาทิตย์ ยามบ่าย
-อาชีพที่ต้องการ ข้าราชการตำรวจ ทหาร / รองลงมาข้าราชการ ซึ่งน่าจะเข้าหมวด อักษรอื่น
-เหตุผล ชีวิตเหมือมีบุญแต่ไร้วาสนาขึ้นๆลงๆไม่เคยขึ้นสุดหรือดีมาก
/ อุปนิสัย ไม่ชอบตามใคร ชอบเอาชนะทุกอย่าง ไม่มีอะไรทำไม่ได้ ชอบเป็นผู้นำ ไม่มีอะไรทำไม่ได้ ไม่ชอบอยู่นิ่ง หมอดูเคยดู และรู้ตัวเองว่า เป้นคน ขี้เบื่อมาก อยู่กับอะไรนานๆไม่ได้ ไม่ชอบอะไรซ้ำๆซากๆจำเจๆ อยากทำงานข้าราชการ ที่เป็นเจ้าคน นายคน ครับ แต่เปอเซนข้าราชการประจำน่าจะเป็นง่ายกว่า ตำรวจทหารมากครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ

หมวดเดชที่เล็งไว้คือ ชินวัชร์ กับ ชนุตต์ อยากได้ เลขที่เป้น 45 /36 ครับสำหรับชื่อ
ส่วนอีกหมวด เล็ง ณัฐพัชร์ ครับ

ป.ล. สุดท้ายจริงๆ แล้วแต่คุณnoppakorn จะแนะนำครับ ผมมือใหม่ไร้ประสบการณ์ แล้วแต่ท่านอาจารณจะชี้แนะว่า หมวน เดช หรือ ศรี ดีครับ แล้วเลขรวมควรเป้นเท่าไหร่ เลขรวมนามสกุลผมได้18ครับ แล้วแต่อาจารญจะเห็นสมควรจริงๆครับ

ใจจริงคืออยากให้อาจารญแนะนำหาชื่อให้ดีกว่าครับ ที่เป้นผู้นำหรือ สูงๆ หรือเพชร หรือผู้ชนะ

noppakorn
11-08-2014, 02:52 PM
สวัสดีค่ะ อ.นพ
ดิฉันเกิดวันพฤหัส นามสกุล ทักษา 28
อยากทราบความหมายชื่อ จิรัฐิญา และชื่อ วิชญาฎาค่ะ
และขอสอบถาม เรื่องการใช้กลุ่มอักษร อุตสาหะ ในชื่อเยอะ
หรือมีอักษรกลุ่ม อุตสาหะ นำหน้าชื่อ จะส่งผลอะไร
หรือจะทำใหัต้องเหน็ดเหนื่อยมากรึเปล่าคะ
เพราะปกติเป็นคนขี้เกียจมากค่ะ
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

จิรัฐิญา แปลว่า ผู้มีความรู้ยั่งยืน ทักษา 36 เป็นมงคลยิ่งเหมาะใช้กับนามสกุลทักษา 28 ครับ
วิชญาฎา คำว่า วิชญา แปลว่า นักปราชญ์ คำว่า ฎา ไม่ม่คำแปลครับ ทักษา 23 รวมกับนามสกุลได้ผลรวมดี แต่ไม่แนะนำให้ใช้ครับ

อุตสาหะ ไม่ได้แปลว่า เหน็ดเหนื่อยครับมีมากไปน้อยไป ขึ้นกับดวงชะตาเกิดคุณว่า อุตสาหนั้นสถิตย์อยู่ราศีไหนครับ ผู้อ่านมักเข้าใจว่า อุตสาห แปลว่าขยัน ที่จริง ขยันเป็นหนึ่งในความหมาย ยังสามารถหมายถึง การงาน หน้าที่ การบริการและอื่นๆได้อีกครับ ในแต่ละชื่้ออย่างเก่งก็มีแค่สองตัวสามตัว และคละกลุ่มดาวอื่นด้วย ไม่เหนื่อยหรอกครับ

noppakorn
11-08-2014, 03:11 PM
-ชื่อเดิม สุเทพ นามสกุล ปานนาค
-เกิด อาทิตย์ ยามบ่าย
-อาชีพที่ต้องการ ข้าราชการตำรวจ ทหาร / รองลงมาข้าราชการ ซึ่งน่าจะเข้าหมวด อักษรอื่น
-เหตุผล ชีวิตเหมือมีบุญแต่ไร้วาสนาขึ้นๆลงๆไม่เคยขึ้นสุดหรือดีมาก
/ อุปนิสัย ไม่ชอบตามใคร ชอบเอาชนะทุกอย่าง ไม่มีอะไรทำไม่ได้ ชอบเป็นผู้นำ ไม่มีอะไรทำไม่ได้ ไม่ชอบอยู่นิ่ง หมอดูเคยดู และรู้ตัวเองว่า เป้นคน ขี้เบื่อมาก อยู่กับอะไรนานๆไม่ได้ ไม่ชอบอะไรซ้ำๆซากๆจำเจๆ อยากทำงานข้าราชการ ที่เป็นเจ้าคน นายคน ครับ แต่เปอเซนข้าราชการประจำน่าจะเป็นง่ายกว่า ตำรวจทหารมากครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ

หมวดเดชที่เล็งไว้คือ ชินวัชร์ กับ ชนุตต์ อยากได้ เลขที่เป้น 45 /36 ครับสำหรับชื่อ
ส่วนอีกหมวด เล็ง ณัฐพัชร์ ครับ

ป.ล. สุดท้ายจริงๆ แล้วแต่คุณnoppakorn จะแนะนำครับ ผมมือใหม่ไร้ประสบการณ์ แล้วแต่ท่านอาจารณจะชี้แนะว่า หมวน เดช หรือ ศรี ดีครับ แล้วเลขรวมควรเป้นเท่าไหร่ เลขรวมนามสกุลผมได้18ครับ แล้วแต่อาจารญจะเห็นสมควรจริงๆครับ

ใจจริงคืออยากให้อาจารญแนะนำหาชื่อให้ดีกว่าครับ ที่เป้นผู้นำหรือ สูงๆ หรือเพชร หรือผู้ชนะ
สวัสดีครับ

ดูจากชื่อและนามสกุลแล้วเห็นด้วยที่จะเปลี่ยนชื่อเสียใหม่ครับ นามสกุลทักษา 18 ใช้ชื่อที่เลือก คือ 36 และ 45 ผลทักษา ที่ได้ก็พอประมาณกันครับ ชื่อ 36 รวมนามสกุลทักษา 18 ได้ทักษาความ 54 ส่วนชื่อ 45 นามสกุล 18 ได้ทักษารวมคือ 63 ดูจากตัวเลขแล้ว เห็นว่าเหมือนกัน เพียงสลับตำแหน่งดวงดาวเท่านั้น ฉะนั้นจะเลือกตัวใดบางท่านอาจบอกว่าเท่ากัน แต่ที่จริงแล้ว ใช้ชื่อทักษา 45 จะดีกว่า 36 ถึงแม้ทั้งสองจะรวมไันได้ 9 ก็ตาม แต่45 หมายถึง ตัวตนทำสำเร็จ 36 หมายถึง การมีโชคลาภ เมื่อรับราชการจึงควรใช้ชื่อทักษา 45 ดีกว่าดวงพ่อค้าคือทักษา 36 ครับ
สำหรับหมวดพยัญชนะนั้น จะใช้เดชก็ให้มีศรีอยู่ในนาม จะใช้ศรี ก็ให้มีเดชอยู่ในนาม เพราะศรีคือความสมปรารถนาครับ คุณเกิดวันอาทิตย์ ศรีคือ ฎฏฐฑฒณ เดชคือ จฉชซฌญ ชื่อที่คุณเลือกมาคือ ชินวัชร์ และชนุตต์ มีแต่อักษรเดช ขาดศรีในชื่อครับ ส่วนชื่อ ณัฐพัชร์ ทักษา 45 ดียิ่งครับ มีทั้งเดชศรี ขาดอายุและมูละในชื่อ ซึ่งเป็นการดีอย่างหนึ่งคือ ดวงดาวเคลื่อนไหวสะดวกครับ

ชื่อณัฐพัชร์ เหมาะสมมากครับ(หากต้องการชื่ออื่น ก็แจ้งมาอีกครั้งจะคิดชื่อให้ครับ)

metaphysics00
11-09-2014, 05:32 PM
ขอบคุณมากครับ เป้ฯความรู้มากเลย
หาชื่อไม่ออกเลยเพราะทักษา 45 /36 หายาก +กับชื่อต้องมีเดช และศรี / ศรีและเดช ผสมกันยิ่งหายากครับ
ขอความกรุณา แนะนำชื่อ ที่ มีเดชนำ ผสมศรี
และศรีนำผสมเดช สักเท่าที่อาจารย์มีครับ วรรคเดชนำ จ ช / ศรีนำ คือ ณ ฐ ขอที่เลขรวม 45/36 ครับ จะพยายามหาครับแต่ไม่ค่อยมีชื่อเลย ทักษา 36 45
ถ้อาจารย์พอมีเวลาว่าง รวบรวม อักษร จ หรือ ช หรือ ณ ที่ทักษา 36 45 ดีๆโปรดสละเวลาลงให้สักนิดนะครับ พอดีเห็นว่าณัฐพัชร์มันค่อนไปทางหญิงนิดนึง อยากได้ชื่ออื่น ไว้เลือกครับ

ป.ล. แล้ว ณัฐพัชร์ ความหมายรวมไปในด้านไหนครับ ค้าขาย ธุรกิจ ดี หรือตำแนหน่งหน้าที่การงานสูงครับ ประมาณไหนครับ เหมาะกับการทำงานประเภทอะไร

ขอบพระคุณมากครับ / ขอโทษที่รบกวนถามเยอะครับ พอดีเห็นว่ามันสำคัญมาก

noppakorn
11-10-2014, 09:38 PM
ขอบคุณมากครับ เป้ฯความรู้มากเลย
หาชื่อไม่ออกเลยเพราะทักษา 45 /36 หายาก +กับชื่อต้องมีเดช และศรี / ศรีและเดช ผสมกันยิ่งหายากครับ
ขอความกรุณา แนะนำชื่อ ที่ มีเดชนำ ผสมศรี
และศรีนำผสมเดช สักเท่าที่อาจารย์มีครับ วรรคเดชนำ จ ช / ศรีนำ คือ ณ ฐ ขอที่เลขรวม 45/36 ครับ จะพยายามหาครับแต่ไม่ค่อยมีชื่อเลย ทักษา 36 45
ถ้อาจารย์พอมีเวลาว่าง รวบรวม อักษร จ หรือ ช หรือ ณ ที่ทักษา 36 45 ดีๆโปรดสละเวลาลงให้สักนิดนะครับ พอดีเห็นว่าณัฐพัชร์มันค่อนไปทางหญิงนิดนึง อยากได้ชื่ออื่น ไว้เลือกครับ

ป.ล. แล้ว ณัฐพัชร์ ความหมายรวมไปในด้านไหนครับ ค้าขาย ธุรกิจ ดี หรือตำแนหน่งหน้าที่การงานสูงครับ ประมาณไหนครับ เหมาะกับการทำงานประเภทอะไร

ขอบพระคุณมากครับ / ขอโทษที่รบกวนถามเยอะครับ พอดีเห็นว่ามันสำคัญมาก

สวัสดีครับ

ช่วงนี้คำถามมาเยอะมาก ประกอบธุระส่วนตัวมีมากครับ เลยตอบไม่ค่อยทันครับ ณัฐพัชร์ ขาดอายุและมูละ หมายถึงทุกอย่างดีพร้อมแล้วครับ เพียงแต่ระวังเรื่องสุขภาพ มูละคือหลักทรัพย์ ชื่อเสียง แต่คุณมีนามสกุลมาเกื้อหนุนชดเชยแล้ว ดังนั้นถือว่าชือและสกุลรวมกันสมบูรณ์ 8-90 เปอร์เซ็นต์ครับ เข้ามาตอบก็ดึกแล้ว ประกอบกับไม่ได้อยู่บ้านเลยไม่สามารถให้ชื่อทักษาเพิ่มเติมได้ ครับ ขอเวลาสักอาทิตย์หน้าอยู่กรุงเทพแล้ว คุณขอชื่อเข้ามาใหม่นะครับ

jewel
11-14-2014, 01:14 PM
สวัสดีค่ะ อยากสอบถามความหมาของชื่อ
ชมพลอย ,สุภัสรา , สวรส ,เมทิกา

cheer140
11-15-2014, 10:59 AM
สวัสดีครับ ผมมีความประสงค์จะเปลี่ยนชื่อครับ (คุยกับคุณแม่แล้ว)
ขออนุญาตแจ้งข้อมูลดังนี้...
1. ชื่อนามสกุล : จุฑามาศ เตชะ
2. วันเกิด : พฤหัสบดี ที่ 2 เมษายน 2530
3. อาชีพ : รับราชการครู
4. เหตุผล : เหตุผลในการเปลี่ยนชื่อของผมอาจจะแปลกกว่าคนอื่นนิดหน่อยนะครับ
คือ ผมเป็นผู้ชายข้ามเพศ หรือหญิงข้ามเพศไปเป็นชาย
ก็เลยต้องการเปลี่ยนชื่อให้เป็นผู้ชาย เพื่อให้สอดคล้องกับบุคลิกภาพภายนอกครับ

รบกวนหน่อยครับ เป็นพระคุณอย่างยิ่งครับผม

pineleaves
11-17-2014, 02:30 PM
สวัสดีครับ

จินตน์ เมื่อใส่การันต์ ทำให้ ตน์ เป็นคำตาย ไม่ออกเสียงครับ เช่นคำว่า นันทน์ อ่านว่า นัน ครับ

นามสกุลทักษา 35 ให้ใช้ชื่อทักษา 15 หรือ 24 ครับดีกว่านามสกุลปัจจุบัน ให้เปลียนหลังแต่งงานน่ะครับ ปรึกษาสามีด้วยครับหลังแต่ง ที่บอกเพราะไม่ทราบปัจจุบันชื่ออะไร ทักษาเท่าไหร่ อาจจะรวมกับนามสกุลว่าทีสามีแล้ว ดีก็ได้ครับ

เรียน อาจารย์ค่ะ

กราบขอบพระคุณอาจารย์มากนะคะ ที่ช่วยหาชื่อและแนะนำให้ สำหรับชื่อเดิมของหนู ทักษา 28 ค่ะ
หนูปรึกษากับทางบ้านแล้ว พ่อแม่แนะนำว่าอยากให้ใช้นามสกุลว่าที่สามี คือ ทักษา 35 ค่ะ แต่อย่างไรก็ตามเขาก็อยากให้เปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ รบกวนถามอาจารย์อีกครั้งว่า มีชื่อขึ้นต้นด้วยคำว่า จินต์ ที่ผลรวมออกมาเป็น 24 รึเปล่าคะ
ที่จริงแล้วตามชื่อที่อาจารย์ให้มา หนูชอบชื่อ จินต์นัชชา อยู่แล้ว ถ้าหากหาชื่อที่เหมาะกับนามสกุลใหม่ไม่ได้ หนูก็จะใช้ชื่อ จินต์นัชชากับ นามสกุลเดิม ซึ่งเป็นทักษา 56 ตามคำแนะนำของอาจารย์ค่ะ

ขอบพระคุณอาจารย์อีกครั้งนะคะ