PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร จ , ฉ , ช , ฌ , ญ

หน้า : 1 2 3 4 5 6 7 [8]

noppakorn
11-17-2014, 09:14 PM
สวัสดีค่ะ อยากสอบถามความหมาของชื่อ
ชมพลอย ,สุภัสรา , สวรส ,เมทิกา
สวัสดีครับ

ชมพลอย พลอยในที่นี้หมายถึงหินสวยงาม ดังนั้น จึงแปลว่า ดูความงามของหินสวย
สุภัสรา แปลว่า แสงสว่างที่ดี รัศมีงดงาม
สวรส แปลว่า รสชาติของตนเอง (สว แปลว่า ตนเอง)
เมทิกา คำนี้ไม่มีในคำศัพท์ ครับ มีผู้แปลว่า นักปราชญ์ผู้ยิ่งใหญ่ ผมไม่ทราบว่าเขาเอามาจากไหน มีผู้แปลว่า มันข้น เพราะคำว่า เมทิกา มาจาก เมท แปลว่า มันข้น + อิกา คำนี้ไม่มีคำศัพท์ ยกเว้น อิก เป็นเสียงกลืนน้ำลาย ครับ

noppakorn
11-17-2014, 09:32 PM
สวัสดีครับ ผมมีความประสงค์จะเปลี่ยนชื่อครับ (คุยกับคุณแม่แล้ว)
ขออนุญาตแจ้งข้อมูลดังนี้...
1. ชื่อนามสกุล : จุฑามาศ เตชะ
2. วันเกิด : พฤหัสบดี ที่ 2 เมษายน 2530
3. อาชีพ : รับราชการครู
4. เหตุผล : เหตุผลในการเปลี่ยนชื่อของผมอาจจะแปลกกว่าคนอื่นนิดหน่อยนะครับ
คือ ผมเป็นผู้ชายข้ามเพศ หรือหญิงข้ามเพศไปเป็นชาย
ก็เลยต้องการเปลี่ยนชื่อให้เป็นผู้ชาย เพื่อให้สอดคล้องกับบุคลิกภาพภายนอกครับ

รบกวนหน่อยครับ เป็นพระคุณอย่างยิ่งครับผม
สวัสดีครับ

นามสกุล เตชะ ทักษา 11 สั้นมาก คงต้องใช้ชื่อทักษา 54 เป็นทักษานาม ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นทักษามงคล ชีวิตคนเดินไปตามครรลองแห่งกรรมที่กำหนด จะเพศใดก็ตามหากเป็นคนดีมีศีลธรรม ก็สมที่เกิดมาเป็นมนุษย์แล้วครับ ผู้ได้ทักษานี้ หมั่นทำบุญใส่บาตร ใส่ได้ทุกวันยิ่งดี ถ้าไม่มีเวลา ก็ให้ใส่ทุกวันพระ สวดมนต์เช้าเย็น จะส่งผลให้รุ่งเรือง เหตุเพราะนามสกุลทักษาเบากว่าชื่อครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับคุณจุฑามาศ

มาศศิรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งอันมีค่าดุจทอง (อายตนะ 6)
บุณญาณณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รอบรู้เรื่องบุญ (อายตนะ9)
ปุณณ์ณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้เต็ม (อายตนะ 9)
คณิณณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นใหญ่ในคณะ (อายตนะ 7)
อัฑฒ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่รู้สิ่งประเสริฐ (อายตนะ ๘)

เปลี่ยนชื่้อแล้ว ไปทำบุญปล่อยชีวิตสัตว์ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกายและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
11-17-2014, 09:36 PM
เรียน อาจารย์นพค่ะ

ขอบคุณชื่อที่อาจารย์เลือกให้มากนะคะ เพราะทุกชื่อเลยค่ะ หนูสงสัยว่า ชื่อ จินตน์ชามา อ่านว่า จิน-ตะ-ชา-มา รึเปล่าคะ

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ รบกวนถามค่ะ อาจารย์บอกว่า นามสกุลทักษา 56 หาชื่อที่ผลรวมจะได้ดีที่สุดไม่ได้
แต่ ปีหน้า หนูจะแต่งงานค่ะ ทีแรกเห็นว่านามสกุลทักษา 56 ดีแล้วเลยไม่คิดจะเปลี่ยนนามสกุล
เพราะนามสกุลของว่าที่สามีทักษา 35 ค่ะ ถ้าเป็นทักษานี้พอจะมีชื่อที่รวมแล้วดีได้ผลรวมดีมั้ยคะ (นำหน้าด้วย จินต์)
รบกวนปรึกษาว่าอาจารย์เห็นสมควรว่าอย่างไรค่ะ

ขออภัยนะคะ ถ้าถามคำถามมากไป
สวัสดีครัีบ

คงตั้งชื่อนำด้วยจินต์ ไม่ได้ครับ เพราะคำนี้ ทักษาปาไป 27 แล้วครับ คงต้องหาชื่ออื่นนะครับ

cheer140
11-18-2014, 02:28 PM
ขอพระคุณมากครับสำหรับการชื่อใหม่
ผมจะหมั่นทำบุญ สร้างสมแต่ความดีครับ :)

pineleaves
11-18-2014, 10:49 PM
ขอบคุณมากนะคะ

Chaya67
11-21-2014, 03:54 AM
ฌาญานิษฐ์ แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
11-21-2014, 01:46 PM
ฌาญานิษฐ์ แปลว่าอะไรคะ
สวัสดีครับ

ฌาญานิษฐ์ แปลว่า ความสำเร็จด้วยความรู้ที่พินิจ

Chaya67
11-21-2014, 04:41 PM
ขอบพระคุณค่ะ

Tezer
11-23-2014, 12:12 PM
สวัสดีครับ, อยากจะตั้งชื่อให้ลูกสาวครับ
เกิดวันศุกร์ ที่ 21 พฤศจิกายน 2557
นามสกุล อิ่มจิตรจรัส (ทักษา 54) อยากให้มีตัวอักษร ที่เป็นศรี นำหน้าครับ
ขอบพระคุณครับ

noppakorn
11-24-2014, 11:38 AM
สวัสดีครับ, อยากจะตั้งชื่อให้ลูกสาวครับ
เกิดวันศุกร์ ที่ 21 พฤศจิกายน 2557
นามสกุล อิ่มจิตรจรัส (ทักษา 54) อยากให้มีตัวอักษร ที่เป็นศรี นำหน้าครับ
สวัสดีครับ

นามสกุล ทักษา 54 เป็นมงคลยิ่ง ทักษานี้มีนามมงคลลายทักษา แต่พิจารณาแล้ว ใช้ทักษา 41 เป็นคู่ศัตรูธาตุ จะเป็นคนคล่องแคล่ว ว่องไว ความคิดดี ทำการใดก็ก้าวหน้า เป็นคนมีความคิดใหม่ๆเสมอ ผลรวมได้ทักษา 95 เป็นทักษาสมปรารถนา มีชื่อเสียง เข้ากับผู้ใหญ่ได้ดี ชีวิตจะประสบความสำเร็จครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีศรีนำ

ญานพัณณิน แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดีด้วยความรอบรู้
จิณณ์ณิชา แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วด้วยความบริสุทธิ์
จิณณ์นิชา แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วนิรันดร์
จินต์ภาณี แปลว่า ผู้พูดด้วยความคิด
ชัญญาพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ
จิตนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยใจ
ญาณพิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นด้วยความรอบรู้
ชุติพัณณ์ แปลว่า ผู้มีความงามและรุ่งเรือง

noppakorn
11-24-2014, 11:39 AM
ขออภัยทุกท่านครับ

โปรดงดตั้งคำถามในสัปดาห์นี้ ตั้งแต่ 24 - 30 พย.57 นี้ครับ

Nong_Jane
12-01-2014, 01:26 PM
อาจารย์ค่ะ พอดีอยากเปลี่ยนชื่อ ค่ะ
1. ชื่อ เจนจิรา นามสกุลทักษา 47 ค่ะ
2. เกิดวันเสาร์ 14 กรกฎาคม 33 ค่ะ
ตอนนี้การงานที่ทำอยู่ก็เป็นลูกจ้างชั่วคราว เรื่องงานถูกเอารัดเอาเปรียบเสมอ เรื่องความรัก มีความรักก็สุขได้ไม่ได้ก็จะต้องมีมือที่สาม เสมอ ตลอดชีวิตเป็นแบบนี้มาโดยตลอดเลยค่ะ อยากให้ชีวิตดีขึ้นกว่านี้ค่ะ อาจารย์ว่าสมควรหรือไม่ยังไง รบกวนด้วยนะค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

winniefon
12-01-2014, 07:53 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ อยากจะรบกวนของชื่อใหม่ที่สามารถใช้กับ นามสกุล อมรกล ได้ด้วยค่ะ อยากเปลี่ยนแปรชีวิตที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ค่ะ
ชื่อเดิม โฉมศรี นามสกุล แซ่เฮ้ง
-เกิด อังคาร (01.00) 13 พ.ย. 22
-อาชีพที่ต้องการ รับข้าราชการเป็นครู
-เหตุผล ปัจจุบันเป็นเพียงลูกจ้างนอกงบประมาณค่ะ สอบขึ้นบัญชีหลายครั้งแต่โดนตัดเรียกไม่ถึงค่ะ มีบุญเหมือนกรรมบังค่ะ ทำอาชีพนี้มา 8 ปีแล้วค่ะ รวมถึงคนมีปัญหาเรื่องสุขภาพ ขี้โรค เจ็บปวดบ่อย ชีวิตอยู่ติดกับการกินยามาก ทำงานหนักแต่ไม่ค่อยมีใครเห็นผลงาน มีแต่คนคอยให้ร้าย และมีศัตรูมากกว่ามิตร อยากบรรจุได้รวมถึงความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น
รบกวนขอชื่อใหม่หน่อยนะค่ะ อาจารย์ ขอบคุณอย่างสูงค่ะ

mmink
12-02-2014, 01:36 PM
สวัสดีค่ะ หนูนามสกุลทักษา 39 เกิดวันที่ 18 มิถุนายน 19 เวลาประมาณ 00.20 - 00.40 น.ค่ะ และน้องสาว เกิดวันที่ 19 มิถุนายน 23 เวลาประมาณ12.00 - 12.30 น.
- ฌัฏฐภัษจ์ (ขึ้นต้นด้วย ฌ กะ เฌอ ) แปลว่าอะไรค่ะ (พอดีหนูชอบชื่อขึ้นต้นด้วย ฌ กะ เฌอ ค่ะแปลกดี)
หนูอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ ด้วยเหตุผล 1 การทำงานของหนูทุกคนในหน่วยงานเห็นว่าหนูเป็นคนมีความสามารถมีโอกาสก้าวหน้า แต่หนูต้องผิดหวังถึง 2 ครั้ง ครั้งแรกหัวหน้าหนูบอกว่าจะเสนอชื่อเพื่อขึ้นตำแหน่ง แต่พอถึงเวลากลับเสนอชื่อคนอื่น และไม่บอกเหตุผลว่าทำไมได้แต่ถ้าว่าหนูมีปัญหาหรือไม่ถ้าเขาจะเสนอชื่อคนอื่น ครั้งที่ 2 หัวหน้าบอกเสนอชื่อหนูแล้วแต่ ผจก. ไม่อนุมัติเพราะไม่ชอบหนูเนื่องจากหนูเป็นคนพูดจาตรงและประจบไม่เป็นคะ 2. หนูเป็นหลักให้กับทุกคนในบ้าน พ่อ-แม่-พี่น้องและสามี หนูไม่เคยพึ่งพาใครได้เลยยามที่หนูเดือดร้อน สามีก็ไม่ทำงาน (ส่วนน้องสาวก็เหตุผลเหมือนหนูข้อ 1ค่ะ)
รบกวน อ. ช่วยตั้งชื่อ ให้หน่อยค่ะ ขอแบบไม่มีกาลกิณีทั้งวันพฤ-ศุกร์ นะค่ะ (ขอชื่อที่ทักษา 51 ค่ะ) และขอฤกษ์การเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
12-02-2014, 08:54 PM
อาจารย์ค่ะ พอดีอยากเปลี่ยนชื่อ ค่ะ
1. ชื่อ เจนจิรา นามสกุลทักษา 47 ค่ะ
2. เกิดวันเสาร์ 14 กรกฎาคม 33 ค่ะ
ตอนนี้การงานที่ทำอยู่ก็เป็นลูกจ้างชั่วคราว เรื่องงานถูกเอารัดเอาเปรียบเสมอ เรื่องความรัก มีความรักก็สุขได้ไม่ได้ก็จะต้องมีมือที่สาม เสมอ ตลอดชีวิตเป็นแบบนี้มาโดยตลอดเลยค่ะ อยากให้ชีวิตดีขึ้นกว่านี้ค่ะ อาจารย์ว่าสมควรหรือไม่ยังไง รบกวนด้วยนะค่ะ
สวัสดีครับ

เรืองการงานต้องมีความอดทนครับ การเอารัดเอาเปรียบมีอยู่ทุกหนแห่งครับ อยู่ที่เราวางตัว และรับได้หรือไม่ เรื่องความรักก็เช่นกัน ยังไม่ใช่เนื้อคู่ก็ต้องแคล้วจากกัน รักคนอย่ารักให้สุดๆ รักอย่างฉลาดจะได้ไม่ช้ำใจมากเวลาพลาดรักนะครับ สังคมปัจจุบัน สวมหน้ากากหากัน ความรักก็ไม่ค่อยมั่นคงนักครับ
นามสกุลทักษา 47 ขอแนะนำให้ใช้ทักษา 42 เป็นนามมงคล เป็นดาวคู่มิตร จะประสบความสำเร็จทางการงานการเงินและความรัก มีผู้อุปถัมป์ ผลรวมได้ทักษา 89 ชีวิตประสบความสำเร็จพอควร ระวังอย่าคบคนพาลครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันเสาร์

รัญชน์ภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญากว้างไกลที่น่ายินดี,แผ่นดินที่น่ายินดี
ลัลน์ปานตา แปลว่า ผู้เป็นแก้วตาดวงใจที่น่ารัก
ลัลน์ลภณ แปลว่า ผู้มีลาภที่น่ารักน่าเอ็นดู
วรัญญ์นารา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันรุ่งเรืองที่รู้ความประเสริฐ
รัญชน์ฤทัย แปลว่า เจ้าแห่งหัวใจที่น่ายินดี
อิงค์นภัส แปลว่า ผู้ดุจดังท้องฟ้าอันมหัศจรรย์
อมลภัสร์ แปลว่า ผู้สดใสและบริสุทธิ์
นภัสรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วแห่งฟ้า
ปรานต์ลภัส แปลว่า ผู้มีทรัพย์มากที่สุด
สุภาภัสสร์ แปลว่า สดใสและงดงาม

เปลียนชื่อแล้วไปปล่อยชีวิต ทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่บ้านที่ทำงาน ศัตรู และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
12-02-2014, 08:56 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ อยากจะรบกวนของชื่อใหม่ที่สามารถใช้กับ นามสกุล อมรกล ได้ด้วยค่ะ อยากเปลี่ยนแปรชีวิตที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ค่ะ
ชื่อเดิม โฉมศรี นามสกุล แซ่เฮ้ง
-เกิด อังคาร (01.00) 13 พ.ย. 22
-อาชีพที่ต้องการ รับข้าราชการเป็นครู
-เหตุผล ปัจจุบันเป็นเพียงลูกจ้างนอกงบประมาณค่ะ สอบขึ้นบัญชีหลายครั้งแต่โดนตัดเรียกไม่ถึงค่ะ มีบุญเหมือนกรรมบังค่ะ ทำอาชีพนี้มา 8 ปีแล้วค่ะ รวมถึงคนมีปัญหาเรื่องสุขภาพ ขี้โรค เจ็บปวดบ่อย ชีวิตอยู่ติดกับการกินยามาก ทำงานหนักแต่ไม่ค่อยมีใครเห็นผลงาน มีแต่คนคอยให้ร้าย และมีศัตรูมากกว่ามิตร อยากบรรจุได้รวมถึงความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น
รบกวนขอชื่อใหม่หน่อยนะค่ะ อาจารย์ ขอบคุณอย่างสูงค่ะ
สวัสดีครับ

เกิดวันอังคาร ตีหนึ่ง ต่อเนื่องจากวันจันทร์ หรือจะไปเช้าวันพุธครับ

noppakorn
12-02-2014, 09:05 PM
สวัสดีค่ะ หนูนามสกุลทักษา 39 เกิดวันที่ 18 มิถุนายน 19 เวลาประมาณ 00.20 - 00.40 น.ค่ะ และน้องสาว เกิดวันที่ 19 มิถุนายน 23 เวลาประมาณ12.00 - 12.30 น.
- ฌัฏฐภัษจ์ (ขึ้นต้นด้วย ฌ กะ เฌอ ) แปลว่าอะไรค่ะ (พอดีหนูชอบชื่อขึ้นต้นด้วย ฌ กะ เฌอ ค่ะแปลกดี)
หนูอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ ด้วยเหตุผล 1 การทำงานของหนูทุกคนในหน่วยงานเห็นว่าหนูเป็นคนมีความสามารถมีโอกาสก้าวหน้า แต่หนูต้องผิดหวังถึง 2 ครั้ง ครั้งแรกหัวหน้าหนูบอกว่าจะเสนอชื่อเพื่อขึ้นตำแหน่ง แต่พอถึงเวลากลับเสนอชื่อคนอื่น และไม่บอกเหตุผลว่าทำไมได้แต่ถ้าว่าหนูมีปัญหาหรือไม่ถ้าเขาจะเสนอชื่อคนอื่น ครั้งที่ 2 หัวหน้าบอกเสนอชื่อหนูแล้วแต่ ผจก. ไม่อนุมัติเพราะไม่ชอบหนูเนื่องจากหนูเป็นคนพูดจาตรงและประจบไม่เป็นคะ 2. หนูเป็นหลักให้กับทุกคนในบ้าน พ่อ-แม่-พี่น้องและสามี หนูไม่เคยพึ่งพาใครได้เลยยามที่หนูเดือดร้อน สามีก็ไม่ทำงาน (ส่วนน้องสาวก็เหตุผลเหมือนหนูข้อ 1ค่ะ)
รบกวน อ. ช่วยตั้งชื่อ ให้หน่อยค่ะ ขอแบบไม่มีกาลกิณีทั้งวันพฤ-ศุกร์ นะค่ะ (ขอชื่อที่ทักษา 51 ค่ะ) และขอฤกษ์การเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ฌัฏฐภัษจ์ คำว่า ฌัฏฐ และภัษจ์ ไม่มีคำศัพท์ครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

พิมพ์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นแบบอย่าง
สุรางค์พิมล แปลว่า นางฟ้าผู้บริสุทธิ์
กฤษณ์วรรณพร แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันประเสริฐดุจพระกฤษณะ
ปวีณวรรณพร แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันประเสริฐและเฉลียวฉลาด
พิมพ์ภคพร แปลว่า ผู้มีโชคเป็นแบบอย่างอันประเสริฐ
ณัฏฐ์พิชา แปลว่า ทรงความรู้ดังนักปราชญ์
ณพิมพ์พร แปลว่า ผู้เป็นแม่แบบทีดี
ณิชธณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ซึ่งให้ความรู้
ณักษ์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าที่จะก้าวไปข้างหน้า
กัลย์ระพี แปลว่า ความรุ่งเรืองของหญิงสาว
กัณห์วิชยา แปลว่า ชัยชนะในความมืดมน

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันศุกร์

ศกุนต์ชนุตม์ แปลว่า ผู้อยู่เหนือคนที่บินได้ดังนก
เจตน์ภคนางค์ แปลว่า ผู้มีร่างกายที่นำโชคดังคิด
ฐาน์คณุฒน์ แปลว่า ผู้ประเสริฐและมั่นคงกว่าคนทั้งหลาย
กุนต์อนัญญ์ แปลว่า ทวนที่เป็นที่หนึ่ง
กัญจน์ธนัญญา แปลว่า ผู้มีความรู้เรื่องทรัพย์และทองคำ
กัญจน์ฐานิต แปลว่า ผู้มั่นคงด้วยทองคำ
กันต์พัณณี แปลว่า ผู้อธิบายอันเป็นที่รัก
กัณฑ์พัณณี แปลว่า ผู้อธิบายได้เป็นวรรคเป็นตอน

winniefon
12-03-2014, 04:18 PM
สวัสดีครับ

เกิดวันอังคาร ตีหนึ่ง ต่อเนื่องจากวันจันทร์ หรือจะไปเช้าวันพุธครับ

วันจันทร์ ค่ะ

noppakorn
12-04-2014, 05:47 PM
สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

คุณเกิดตีหนึ่ง คืนวันจันทร์ต่อเนื่องวันอังคาร ต้องนับเป็นคนวันจันทร์ตามหลักโหราศาสตร์ครับ นามสกุล อมรกล ทักษา 22 ขอแนะนำทักษา 41 เป็นทักษานามมงคล เป็นคู่ศัตรูธาตุ ส่งเสริมกันและกัน เป็นดาวปัญญา ดาวผู้นำ มีผู้สนับสนุน ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นทักษาดาวคู่มิตร สำเร็จทั้งความรัก ความสำเร็จ ชื่อให้มีอายุ เพื่อเสริมให้ไร้โรคา มีศรีทำให้คนเมตตา (แต่ทักษาที่ให้ เป็นทักษามิตรอยู่แล้ว ศรีจึงไม่จำเป็นก็ได้)

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันจันทร์ มีอายุและศรีในชื่อ

ยชญ์หทัย แปลว่า หัวใจที่น่าบูชา (ยด หะ ทัย)
ปัญญ์ชยธร แปลว่า ผู้ทรงชัยชนะด้วยปัญญา (ปัน ชะ ยะ ทอน)
พัชญ์ธมน แปลว่า ผู้ที่สวยงามและอยู่ในกรอบ (พัด ทะ มน)
ธัญญรัตน์ แปลว่า รุ่งเรืองด้วยโชคลาภ, รุ่งเรืองและประเสริฐ (ทัน ยะ รัด)
ดรัณพัชร์ แปลว่า ดุจเรือเพชร (ดะ รัน พัด)

เปลียนชื่อแล้วไปปล่อยชีวิต ทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่บ้านที่ทำงาน ศัตรู และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

มีโอกาศให้ไปไหว้ขอพรเจ้าพ่อหลักเมือง ให้ตัวเองมีความมั่นคง ไม่พ่ายแพ้ทั้งกายใจ ครับ

Nong_Jane
12-05-2014, 12:33 PM
สวัสดีครับ

เรืองการงานต้องมีความอดทนครับ การเอารัดเอาเปรียบมีอยู่ทุกหนแห่งครับ อยู่ที่เราวางตัว และรับได้หรือไม่ เรื่องความรักก็เช่นกัน ยังไม่ใช่เนื้อคู่ก็ต้องแคล้วจากกัน รักคนอย่ารักให้สุดๆ รักอย่างฉลาดจะได้ไม่ช้ำใจมากเวลาพลาดรักนะครับ สังคมปัจจุบัน สวมหน้ากากหากัน ความรักก็ไม่ค่อยมั่นคงนักครับ
นามสกุลทักษา 47 ขอแนะนำให้ใช้ทักษา 42 เป็นนามมงคล เป็นดาวคู่มิตร จะประสบความสำเร็จทางการงานการเงินและความรัก มีผู้อุปถัมป์ ผลรวมได้ทักษา 89 ชีวิตประสบความสำเร็จพอควร ระวังอย่าคบคนพาลครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันเสาร์

รัญชน์ภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญากว้างไกลที่น่ายินดี,แผ่นดินที่น่ายินดี
ลัลน์ปานตา แปลว่า ผู้เป็นแก้วตาดวงใจที่น่ารัก
ลัลน์ลภณ แปลว่า ผู้มีลาภที่น่ารักน่าเอ็นดู
วรัญญ์นารา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันรุ่งเรืองที่รู้ความประเสริฐ
รัญชน์ฤทัย แปลว่า เจ้าแห่งหัวใจที่น่ายินดี
อิงค์นภัส แปลว่า ผู้ดุจดังท้องฟ้าอันมหัศจรรย์
อมลภัสร์ แปลว่า ผู้สดใสและบริสุทธิ์
นภัสรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วแห่งฟ้า
ปรานต์ลภัส แปลว่า ผู้มีทรัพย์มากที่สุด
สุภาภัสสร์ แปลว่า สดใสและงดงาม

ขอบคุณอาจารย์มากนะค่ะ สำหรับ ชื่อที่ให้มา

แต่รบกวนอีกครั้งค่ะ ว่า ชื่อ พิมพ์ชนก ใช้ได้ไหมค่ะ
และ ชื่อ รัญชน์ฤทัย อ่านว่า รัน-ชะ-รึ-ทัย ใช่ไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ

mmink
12-05-2014, 08:59 PM
ทำงานเกี่ยวกับ งานธุรการ การจัดการ การเงิน พวกนี้ค่ะ อนาคตอยากมีตำแหน่งหน้าที่การงานที่สูงขึ้น
และอยากมีกิจการเป็นของตนเอง อยากให้หัวหน้าให้ความเมตตาและเพื่อนๆชื่นชมรักใคร่

จึงอยากทราบว่าชื่ออันไหนที่เหมาะสมกับเรา ระหว่าง 24 กับ 51 ค่ะ (หรือเลขไหนที่ อ. คิดว่าเหมาะสมกว่านี้ค่ะ)

เกิดวันพฤหัสค่ะ ที่ 18 มิ.ย. 19 ปีมะโรงค่ะ (พฤหัส ย่าง วันศุกร์ เวลา 0.22 น. นับเป็นวันพฤหัสใช่มั้ยค่ะ )
นามสกุลทักษา 39 ค่ะ
รบกวนช่วยแนะนำ และหาชื่อที่เหมาะสมให้ด้วยนะค่ะ (ขอชื่อที่ไม่มีกาลกิณีทั้งวันพฤ และศุกร์ นะค่ะ ) ด้วยความเคารพ นับถือ

mmink
12-06-2014, 12:25 AM
แฟนหนูเปิดร้านขายกาแฟค่ะ แต่ตอนนี้ไม่ได้ขายแล้วเนื่องจากขายไม่ดี+ไม่สบายเป็นโรคผิวหนังเรื้อรัง (เป็นที่เท้าและจักกะแร้ค่ะ คัน+น้ำเหลือง) เขาอยากหายจากโรคภัยไข้เจ็บ
และอยากมีกิจการเป็นของตนเอง

ชื่อเดิมของเขามีกาลกิณีจึงอยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ

สามีเกิดวันพฤหัสที่ 1 ต.ค.2508 ปีมะเส็งค่ะ (พฤหัส ย่าง วันศุกร์ ช่วงเวลาหลังเที่ยงคืนแต่ก่อนตีห้าค่ะ นับเป็นวันพฤหัสใช่มั้ยค่ะ )
นามสกุลทักษา 28 ค่ะ
รบกวนช่วยแนะนำ และหาชื่อที่เหมาะสมช่วยเสริมด้านการงาน การเงินให้ด้วยนะค่ะ (ขอชื่อที่ไม่มีกาลกิณีทั้งวันพฤ และศุกร์ นะค่ะ ) ด้วยความเคารพ นับถือ

noppakorn
12-06-2014, 03:39 PM
ขอบคุณอาจารย์มากนะค่ะ สำหรับ ชื่อที่ให้มา

แต่รบกวนอีกครั้งค่ะ ว่า ชื่อ พิมพ์ชนก ใช้ได้ไหมค่ะ
และ ชื่อ รัญชน์ฤทัย อ่านว่า รัน-ชะ-รึ-ทัย ใช่ไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

พิมพ์ชนก ทักษา 42 ใช้ได้ครับ เป็นชื่อมงคล
รัญชน์ฤทัย อ่านว่า รัน ริ ทัย ครับ รัญชน์ มีการันต์มาฆาตที่ น ทำให้ชน์ เป็นคำตาย ไม่ออกเสียงครับ

noppakorn
12-06-2014, 04:04 PM
ทำงานเกี่ยวกับ งานธุรการ การจัดการ การเงิน พวกนี้ค่ะ อนาคตอยากมีตำแหน่งหน้าที่การงานที่สูงขึ้น
และอยากมีกิจการเป็นของตนเอง อยากให้หัวหน้าให้ความเมตตาและเพื่อนๆชื่นชมรักใคร่

จึงอยากทราบว่าชื่ออันไหนที่เหมาะสมกับเรา ระหว่าง 24 กับ 51 ค่ะ (หรือเลขไหนที่ อ. คิดว่าเหมาะสมกว่านี้ค่ะ)

เกิดวันพฤหัสค่ะ ที่ 18 มิ.ย. 19 ปีมะโรงค่ะ (พฤหัส ย่าง วันศุกร์ เวลา 0.22 น. นับเป็นวันพฤหัสใช่มั้ยค่ะ )
รบกวนช่วยแนะนำ และหาชื่อที่เหมาะสมให้ด้วยนะค่ะ (ขอชื่อที่ไม่มีกาลกิณีทั้งวันพฤ และศุกร์ นะค่ะ ) ด้วยความเคารพ นับถือ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 39 สำหรับหญิงควารใช้ทักษา 24 เพราะเป็นดาวคุ่มิตร เหมาะสำหรับ นักการเงิน นักบริหารมีความก้าวหน้าสูง เป็นที่รักใคร่ของคนทั่วไป ผลรวมทักษา 63 เป็นทักษาความสำเร็จทั้งความรัก การงานและการเงิน ชีวิตสุขสม ส่วนทักษา 51 เป็นทักษาดาวคู่มิตร มีผู้สนับสนุน แต่เป็นไปอย่างเรียบๆ ไปเรื่อยๆ แต่ก็สำเร็จด้วยดีเช่นกัน ดูแล้วไม่ตรงกับจุดประสงค์ของคุณ และผลรวมได้ 90 เป็นเลขที่ลึกลับมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์มีเกื้อหนุน ต้องหมั่นสร้างบุญสร้างบารมี จึงเห็นว่าทักษา 24 ดีกว่าสำหรับอาชีพคุณครับ เวลาเกิดคุณตามโหราศาสตร์แล้ว เป็นวันพฤหัสบดี ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี และศุกร์

เกษมณี แปลว่า ดวงแก้วมณีอันสวยงาม
สุภัคชญา แปลว่า ผู้รู้ที่มีโชคอันดีงาม
ศกุณสุภา แปลว่า ผู้ดีงามดังนก
อิงอุษา แปลว่า ยามเช้าที่น่าพึ่งพา
เขมปัณฑา แปลว่า ผู้มีความสุขด้วยปัญญา
ฐาปณี แปลว่า ผู้ดำรงมั่น
สุภปัณฑา (สุบ ปัน ดา) แปลว่า ผู้ปัญญาและสวยงาม
ณกาณฑ์ แปลว่า ที่บทตอนหนึ่งของหนังสือ,ความรู้ตอนหนึ่งของหนังสือ
ญาณัณญา (ยา นัน ยา) แปลว่า ผู้รู้ที่มีความรอบรู้ยิ่ง
ญาณิศชา (ยา นิด ชา) แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นใหญ่ด้วยความรู้

noppakorn
12-06-2014, 04:09 PM
แฟนหนูเปิดร้านขายกาแฟค่ะ แต่ตอนนี้ไม่ได้ขายแล้วเนื่องจากขายไม่ดี+ไม่สบายเป็นโรคผิวหนังเรื้อรัง (เป็นที่เท้าและจักกะแร้ค่ะ คัน+น้ำเหลือง) เขาอยากหายจากโรคภัยไข้เจ็บ

ชื่อเดิมของเขามีกาลกิณีจึงอยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ

สามีเกิดวันพฤหัสที่ 1 ต.ค.2508 ปีมะเส็งค่ะ (พฤหัส ย่าง วันศุกร์ ช่วงเวลาหลังเที่ยงคืนแต่ก่อนตีห้าค่ะ นับเป็นวันพฤหัสใช่มั้ยค่ะ )
รบกวนช่วยแนะนำ และหาชื่อที่เหมาะสมช่วยเสริมด้านการงาน การเงินให้ด้วยนะค่ะ (ขอชื่อที่ไม่มีกาลกิณีทั้งวันพฤ และศุกร์ นะค่ะ ) ด้วยความเคารพ นับถือ
สวัสดีครับ

เรื่องโรคภัย ควรปรึกษาแพทย์นะครับ เกิดวันพฤหัสฯ ถ้าไม่เอาชื่อวันศุกร์ คือกลุ่ม ยรลว ก็ลำบากสิครับ เพราะมีโรคภัยประจำตัว ต้องมีพยัญชนะกลุ่มนี้อยู่ในชื่อครับ กลุ่มนี้เป็นทักษาอายุ ทำให้สุขภาพดีครับ เกิดก่อน 6 โมงเช้า วันศุกร์ ทางโหราศาสตรื นับเป็นคนวันพฤหัสบดีครับ นามสกุลทักษา 28 ต้องใช้ทักษา 36 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 64 ดีทางการเงินครับ

เลขวันศุกร์เอาหรือไม่ตอบมาด้วย และยกคำตอบนี้มาด้วยน่ะครับ

mmink
12-07-2014, 02:06 PM
โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ mmink

สวัสดีครับ

เรื่องโรคภัย ควรปรึกษาแพทย์นะครับ เกิดวันพฤหัสฯ ถ้าไม่เอาชื่อวันศุกร์ คือกลุ่ม ยรลว ก็ลำบากสิครับ เพราะมีโรคภัยประจำตัว ต้องมีพยัญชนะกลุ่มนี้อยู่ในชื่อครับ กลุ่มนี้เป็นทักษาอายุ ทำให้สุขภาพดีครับ เกิดก่อน 6 โมงเช้า วันศุกร์ ทางโหราศาสตรื นับเป็นคนวันพฤหัสบดีครับ นามสกุลทักษา 28 ต้องใช้ทักษา 36 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 64 ดีทางการเงินครับ

เลขวันศุกร์เอาหรือไม่ตอบมาด้วย และยกคำตอบนี้มาด้วยน่ะครับ

ตกลงเอาตามที่อ.แนะนำค่ะ คือเอาเรื่องสุขภาพด้วยค่ะ

Nong_Jane
12-07-2014, 07:09 PM
สวัสดีครับ

พิมพ์ชนก ทักษา 42 ใช้ได้ครับ เป็นชื่อมงคล
รัญชน์ฤทัย อ่านว่า รัน ริ ทัย ครับ รัญชน์ มีการันต์มาฆาตที่ น ทำให้ชน์ เป็นคำตาย ไม่ออกเสียงครับ

ขอบคุณค่ะ อาจารย์ ถ้าใช่ชื่อ ทักษา 42 แล้ว
อาจารย์พอจะแนะนำได้ไหมค่ะ เรื่องระวังคบคนพาล นะค่ะ วิธีแก้ตรงจุดนี้ไหมค่ะ

mmink
12-07-2014, 07:14 PM
ชญาณิศา แปลว่าอะไรค่ะ . และรบกวน อ.ตั้งชื่อให้น้องสาวด้วยค่ะ น้องสาวทำงานเกี่ยวกับ งานบริการ อาชีพกุ๊กค่ะ ขอเสริมการเงิน การงาน สุขภาพ ความรักค่ะ
อยากทราบว่าชื่ออันไหนที่เหมาะสมกับน้องระหว่าง 24 กับ 51 ค่ะ (หรือเลขไหนที่ อ. คิดว่าเหมาะสมกว่านี้ค่ะ)

เกิดวันพฤหัสค่ะ ที่ 19 มิ.ย. 23 เวลา 12.02 น. ปีวอก
รบกวนช่วยแนะนำ และหาชื่อที่เหมาะสมให้ด้วยนะค่ะ ด้วยความเคารพ นับถือ
และรบกวนขอเลขที่บัญชีวัดด้วยค่ะ หนูอยากทำบุญกับวัดค่ะ

noppakorn
12-08-2014, 03:10 PM
โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ mmink

สวัสดีครับ

ตกลงเอาตามที่อ.แนะนำค่ะ คือเอาเรื่องสุขภาพด้วยค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 28 ควรใช้ชื่อทักษา 36 เป็นนามมงคล ตกที่นั่งความสุข ความสมหวัง การงานดีมีผู้ช่วยเหลือ ผลรวมได้ทักษา 64 เป็นคนไม่อยู่นิ่ง มีความเจริญก้าวหน้า รุ่งเรือง ระวังอย่าใจอ่อน หูเบา สำหรับคนทักษานี้ครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายคืนวันพฤหัสบดี(ได้รวมชื่อวันศุกร์ให้ด้วยเผื่อต้องการ 2 ชื่อแรก)

ศุภจักขณ์ แปลว่า ผู้รู้ถึงความดีงาม
ภูมิจักษ์ แปลว่า ผู้ดูแผ่นดิน (พูมจัก)
รุจวรงค์ แปลว่า ผุ้มีเมตตาจิตที่รุ่งเรือง
วรงค์รุจ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยความเมตตา
ภูมิวงศ์ แปลว่า ตระกูลแห่งปัญญา
อภิวิชญ์ แปลว่า ผู้รู้ยิ่ง
อภิสรณ์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งอันยิ่งใหญ่
กรัณย์กร แปลว่า ผู้สร้างสิ่งที่ควรกระทำ
กรกรัณย์ แปลว่า ผู้มีกิจอันพึงกระทำ
ยศวริศ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ด้วยยศ
ยศปกรณ์ แปลว่า คัมภีร์แห่งเกียรติ์

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิต อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกายและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
12-08-2014, 03:13 PM
ขอบคุณค่ะ อาจารย์ ถ้าใช่ชื่อ ทักษา 42 แล้ว
อาจารย์พอจะแนะนำได้ไหมค่ะ เรื่องระวังคบคนพาล นะค่ะ วิธีแก้ตรงจุดนี้ไหมค่ะ
สวัสดีครับ

อย่าคบคนพาล คือคนทีอยู่ในมิจฉาอาชีพ คนโกง ไม่มีศีลสัตย์ นอกนั้นหมั่นสวดมนต์เช้าเย็น สร้างบุญเสมอๆ ครับ

noppakorn
12-08-2014, 03:26 PM
ชญาณิศา แปลว่าอะไรค่ะ . และรบกวน อ.ตั้งชื่อให้น้องสาวด้วยค่ะ น้องสาวทำงานเกี่ยวกับ งานบริการ อาชีพกุ๊กค่ะ ขอเสริมการเงิน การงาน สุขภาพ ความรักค่ะ
อยากทราบว่าชื่ออันไหนที่เหมาะสมกับน้องระหว่าง 24 กับ 51 ค่ะ (หรือเลขไหนที่ อ. คิดว่าเหมาะสมกว่านี้ค่ะ)

เกิดวันพฤหัสค่ะ ที่ 19 มิ.ย. 23 เวลา 12.02 น. ปีวอก
รบกวนช่วยแนะนำ และหาชื่อที่เหมาะสมให้ด้วยนะค่ะ ด้วยความเคารพ นับถือ
และรบกวนขอเลขที่บัญชีวัดด้วยค่ะ หนูอยากทำบุญกับวัดค่ะ
สวัสดีครับ

ชญาณิศา แปลว่า เจ้าแห่งความรู้ , ผู้ยิ่งใหญ่ที่เกิดมารอบรู้

เกิดวันพฤหัสบดี นามสกุลทักษา 39 ชื่อที่เหมาะสมให้ใช้ทักษา 24 เป็นทักษามงคล ตกดาวคู่มิตร ประสบความสำเร็จทั้งการงาน และความรัก มีผู้รักใคร่ช่วยเหลือ ผลรวมได้ทักษา 63 ตกความรักสมหวัง การงานสำเร็จ
ทักษา 51 ได้เลข 90 ตกเลขแข็งแรง มีพลัง แต่ไม่เกื้อความรัก เกื้อแต่การงาน

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

เบญญพร แปลว่า ผู้มีปัญญาอันประเสริฐ
โสภิลภา แปลว่า ผู้มีความงามเป็นลาภ,ผู้ได้รับความงาม
กมลณิชา แปลว่า ดอกบัวบริสุทธิ์ ,ผู้มีใจบริสุทธิ์
กรพิชญา แปลว่า ผู้สร้างความรู้,ผู้เป็นนักปราชญ์
ฐาปณี แปลว่า ผู้ดำรงมั่น
ญาณัณญา (ยา นัน ยา) แปลว่า ผู้รู้ที่มีความรอบรู้ยิ่ง
ญาณิศชา (ยา นิด ชา) แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นใหญ่ด้วยความรู้
ญาวีณา แปลว่า ผู้แนะนำความรู้อันดี
ญาณชิสา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ในการเกิดความรู้
ญาณณิษา แปลว่า ผู้ประพรมความรู้,ผู้ให้ความรู้
วิชวิกา(วิดชะวิกา) แปลว่า ผู้เป็นเพชรแห่งความรู้

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิต อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกายและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

Nong_Jane
12-11-2014, 09:47 AM
สวัสดีครับ

อย่าคบคนพาล คือคนทีอยู่ในมิจฉาอาชีพ คนโกง ไม่มีศีลสัตย์ นอกนั้นหมั่นสวดมนต์เช้าเย็น สร้างบุญเสมอๆ ครับ

ขอบคุณมากค่ะ อาจารย์ ที่ให้ความรู้กระจ่างมากขึ้น :D

panisara5184
12-11-2014, 05:23 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพกรณ์
จะคลอดลูกวันพรุ่งนี้ วันศุกร์ที่12ธันวาคม 2557 เพศหญิง อยากรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อมงคลให้ลูกสาวหน่อยค่ะ
นามสกุลที่ใช้ ได้เลข 22 ค่ะ

noppakorn
12-11-2014, 08:10 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพกรณ์
จะคลอดลูกวันพรุ่งนี้ วันศุกร์ที่12ธันวาคม 2557 เพศหญิง อยากรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อมงคลให้ลูกสาวหน่อยค่ะ
นามสกุลที่ใช้ ได้เลข 22 ค่ะ
สวัสดีครับ

พอดีติดงานส่วนตัวอยู่ เห็นว่าด่วนเลยรีบดูให้ก่อนครับ ทักษา 22 ให้ใช้ชื่อทักษา 41 เป็นทักษามงคลครับ ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันศุกร์ ศรีนำ

ญานพัณณิน แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดีด้วยความรอบรู้ (อาตนะ 3)
จิณณ์ณิชา แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วด้วยความบริสุทธิ์
จิณณ์นิชา แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วนิรันดร์ (อายตนะ6)
จินต์ภาณี แปลว่า ผู้พูดด้วยความคิด (อายตนะ1)
ชัญญาพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ (อายตนะ6)
จิตนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยใจ (อายตนะ ๘)
ญาณพิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นด้วยความรอบรู้

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีมูละนำ ตามด้วยมนตรี

ฐานนันต์ (ถา นะ นัน) แปลว่า ผู้มีที่ตั้งมากมาย ,ผู้มีหลักมากมาย (อายตนะ 9)
ฐิตพัทนี แปลว่า ผู้ให้ความมั่นคง (อายตนะ 6)
ฐิติมญชุ์ แปลว่า ผู้งามอย่างมั่นคง (อายตนะ ๘)
ณิชชานัทธิ์ แปลว่า ผู้เกิดมาผูกพันแน่นเหนียวกับความบริสุทธิ์ (อายตนะ 9)
ณัชญามัญชุ์ แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันวิเศษ (อายตนะ ๘)
ฐานพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความมั่นคง (อายตนะ 9)
ฐิตานันท์ แปลว่า ผู้มีความยินดีที่ตั้งอยู่ (อายตนะ 6)

noppakorn
12-12-2014, 11:44 AM
กรุณางดตั้งคำถามชั่วคราวครับ

ติดภาระกิจครับ หลังปีใหม่ค่อยมาพบกันน่ะครับ

semantic
01-20-2015, 07:25 PM
สวัสดีครับอาจารย์

ผมกำลังต้องการเปลี่ยนชื่อให้เหมาะกับนามสกุลมใหม่ (ทางบ้านตั้งนามสกุลใหม่) จึงรบกวนขอชื่ออาจารย์ที่มีทักษา 24 ที่เสริมในเรื่อง มูละ หรือ เดช หรือ มนตรี หรือ อายุ ผสมร่วมกันด้วยได้ไหมครับ เน้น มูละ เป็นหลักและมีอายตนะ 9 หรือ อายตนะ 1 ก็ดีครับ โดยมีรายละเอียด ดังนี้
1. นามสกุลมีทักษา 41
2. เกิดวันอาทิตย์
3. ทำงานเกี่ยวกับการตรวจสอบคุณภาพ software ที่ธนาคาร
4. ทางบ้านตั้งนามสกุลใหม่จึงอยากเปลี่ยนชื่อให้เข้ากัน

รบกวนอาจารย์ด้วยน่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

noppakorn
01-21-2015, 08:57 PM
สวัสดีครับอาจารย์

ผมกำลังต้องการเปลี่ยนชื่อให้เหมาะกับนามสกุลมใหม่ (ทางบ้านตั้งนามสกุลใหม่) จึงรบกวนขอชื่ออาจารย์ที่มีทักษา 24 ที่เสริมในเรื่อง มูละ หรือ เดช หรือ มนตรี หรือ อายุ ผสมร่วมกันด้วยได้ไหมครับ เน้น มูละ เป็นหลักและมีอายตนะ 9 หรือ อายตนะ 1 ก็ดีครับ โดยมีรายละเอียด ดังนี้
2. เกิดวันอาทิตย์
3. ทำงานเกี่ยวกับการตรวจสอบคุณภาพ software ที่ธนาคาร
4. ทางบ้านตั้งนามสกุลใหม่จึงอยากเปลี่ยนชื่อให้เข้ากัน

รบกวนอาจารย์ด้วยน่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
สวัสดีครับ

เกิดวันอาทิตย์ นามสกุลทักษา 41 ชื่อที่จะให้ดีที่สุดควรเลือกใช้ชื่อทักษา 24 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นดาวศุภโชคคู่ ครับ ส่วนเรื่องค่าอายตนะนั้น เป็นคนละตำรา ไม่ควรเอามาเกี่ยวร่วมครับ ตำราผมใช้ความกตัญญูและมีศีลมาเกื้อหนุน ค่าอายตนะเป็นตำราใหม่ยังไม่เคยเห็นผลครับ และเปรียบเหมือนกับฮวงจุ้ยของบุคคล หากเรามีศีลมีกตัญญู และทักษาดาวดีแล้ว ความเป็นมงคลก็เกิดกับตัวอยู่แล้วครับ แต่จะพยายามจัดให้เท่าที่ได้น่ะครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันอาทิตย์

เกริกชนน แปลว่า ผู้มีเชื้อสายที่เลื่องลือ (อายตนะ 1)
ทัชชวิน แปลว่า ผู้ว่องไวด้วยปัญญาอันยิ่งใหญ่ (อายตนะ 9)
ชยายุธ แปลว่า ผู้มีอาวุธแห่งชัยชนะ (อายตนะ 9)
ณัชทยุต แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้อันสว่างไสว (อายตนะ 9)
ชนะทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจในชัยชนะ,ผู้พิชิตจิตใจ (อายตนะ1)
ภูรีนัท แปลว่า ผู้เป็นแม่น้ำแห่งปัญญาอันกว้างไกล (อายตนะ 9)

jeabbbz
01-21-2015, 09:47 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ

ก่อนอื่น ยินดีที่อาจารย์กลับมาแล้วนะคะ มีเรื่องจะรบกวนสอบถามดังนี้ค่ะ
1 ชื่อ ชนันท์ณภัทร มีความหมายว่าอย่างไร พอดีได้ชื่อนี้มา เหมาะกับคนวันจันทร์และวันอาทิตย์หรือไม่คะ
2 ชื่อด้านบนเป็นทักษา 41 เหมาะกับนามสกุลทักษา 63 หรือ 54 ดีคะ คือจะเปลี่ยนนามสกุล ได้เลขทักษามาเป็น 63 ไม่ทราบว่าทักษาไหนเหมาะกว่ากัน
3 คำว่า นิวัชร์ เขียนอย่างนี้ได้หรือไม่ และมีความหมายว่าอย่างไรคะ
4 ขอฤกษ์สำหรับเปลี่ยนชื่อในเดือนนี้ หรือเดือนหน้าด้วยค่ะ

ดิฉันเกิดวันจันทร์ก่อน 6 โมงเช้า
ทำงานเกี่ยวกับการค้าขาย และติดต่อธุรกิจน่ะค่ะ

noppakorn
01-22-2015, 01:18 PM

ก่อนอื่น ยินดีที่อาจารย์กลับมาแล้วนะคะ มีเรื่องจะรบกวนสอบถามดังนี้ค่ะ
1 ชื่อ ชนันท์ณภัทร มีความหมายว่าอย่างไร พอดีได้ชื่อนี้มา เหมาะกับคนวันจันทร์และวันอาทิตย์หรือไม่คะ
2 ชื่อด้านบนเป็นทักษา 41 เหมาะกับนามสกุลทักษา 63 หรือ 54 ดีคะ คือจะเปลี่ยนนามสกุล ได้เลขทักษามาเป็น 63 ไม่ทราบว่าทักษาไหนเหมาะกว่ากัน
3 คำว่า นิวัชร์ เขียนอย่างนี้ได้หรือไม่ และมีความหมายว่าอย่างไรคะ
4 ขอฤกษ์สำหรับเปลี่ยนชื่อในเดือนนี้ หรือเดือนหน้าด้วยค่ะ

ดิฉันเกิดวันจันทร์ก่อน 6 โมงเช้า
ทำงานเกี่ยวกับการค้าขาย และติดต่อธุรกิจน่ะค่ะ

สวัสดึครับ

ถามมาเป็นข้อๆ ได้ดิยิ่ง สะดวกกับการตอบคำถามมากครับ

1. ชนันท์ณภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามด้วยความรู้และเป็นที่ยินดีในหมู่ชน หรือแปลว่า ผู้ดีงามด้วยความรู้ทีเกิดมาอย่างน่ายินดี ชื่อนี้วันอาทิตย์และจันทร์ใช้ได้ครับ
2. ทักษา 41 ใช้กับทักษา 54 หรือ 63 ก็ดีด้วยกันทั้งสิ้นครับ แต่หากให้เลือกสำหรับผู้ค้าขาย ควรใช้ทักษา 63 จะดียิ่ง เงินทองไม่ขาดมือ มีความมุมานะรู้จักขวนขวาย แต่หากไปทางสายธรรมให้ใช้ทักษา 54 ผลรวม 95 มีโชคเสมอ จะดียิ่งครับ
3. นิวัชร์ มาจาก นิร + วัชร กร่อน ร ทิ้ง แปลว่า รวดเร็วดุจสายฟ้านิรันดร คำนี้เขียนได้ไม่ผิดครับ
4. ฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือนมกราคม 2558 :- วันพุธที่ 28 เวลา 07.00-08.59 น.วันพฤหัสที่ 29 เวลา 09.00-10.59 น.และ15.00-16.59 น. วันศุกร์ที่ 30 เวลา 09.00-12.59 น. และ15.00 นเป็นต้นไป
เดือนกุมภาพันธ์ :- วันจันทร์ที่ 2 เวลา07.00-12.59 น. เวลา15.00-16.59 น. วันพุธที่ 11 เวลา 09.00-10.59 น.เวลา13.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 23 เวลา11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 27 เวลา 09.00-10.59 น. เวลา 13.00-14.59 น.
3.

jeabbbz
01-22-2015, 05:03 PM
สวัสดึครับ

ถามมาเป็นข้อๆ ได้ดิยิ่ง สะดวกกับการตอบคำถามมากครับ

1. ชนันท์ณภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามด้วยความรู้และเป็นที่ยินดีในหมู่ชน หรือแปลว่า ผู้ดีงามด้วยความรู้ทีเกิดมาอย่างน่ายินดี ชื่อนี้วันอาทิตย์และจันทร์ใช้ได้ครับ
2. ทักษา 41 ใช้กับทักษา 54 หรือ 63 ก็ดีด้วยกันทั้งสิ้นครับ แต่หากให้เลือกสำหรับผู้ค้าขาย ควรใช้ทักษา 63 จะดียิ่ง เงินทองไม่ขาดมือ มีความมุมานะรู้จักขวนขวาย แต่หากไปทางสายธรรมให้ใช้ทักษา 54 ผลรวม 95 มีโชคเสมอ จะดียิ่งครับ
3. นิวัชร์ มาจาก นิร + วัชร กร่อน ร ทิ้ง แปลว่า รวดเร็วดุจสายฟ้านิรันดร คำนี้เขียนได้ไม่ผิดครับ
4. ฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือนมกราคม 2558 :- วันพุธที่ 28 เวลา 07.00-08.59 น.วันพฤหัสที่ 29 เวลา 09.00-10.59 น.และ15.00-16.59 น. วันศุกร์ที่ 30 เวลา 09.00-12.59 น. และ15.00 นเป็นต้นไป
เดือนกุมภาพันธ์ :- วันจันทร์ที่ 2 เวลา07.00-12.59 น. เวลา15.00-16.59 น. วันพุธที่ 11 เวลา 09.00-10.59 น.เวลา13.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 23 เวลา11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 27 เวลา 09.00-10.59 น. เวลา 13.00-14.59 น.
3.

ขอบพระคุณมากค่ะ

semantic
01-22-2015, 10:45 PM
สวัสดีครับ

เกิดวันอาทิตย์ นามสกุลทักษา 41 ชื่อที่จะให้ดีที่สุดควรเลือกใช้ชื่อทักษา 24 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นดาวศุภโชคคู่ ครับ ส่วนเรื่องค่าอายตนะนั้น เป็นคนละตำรา ไม่ควรเอามาเกี่ยวร่วมครับ ตำราผมใช้ความกตัญญูและมีศีลมาเกื้อหนุน ค่าอายตนะเป็นตำราใหม่ยังไม่เคยเห็นผลครับ และเปรียบเหมือนกับฮวงจุ้ยของบุคคล หากเรามีศีลมีกตัญญู และทักษาดาวดีแล้ว ความเป็นมงคลก็เกิดกับตัวอยู่แล้วครับ แต่จะพยายามจัดให้เท่าที่ได้น่ะครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันอาทิตย์

เกริกชนน แปลว่า ผู้มีเชื้อสายที่เลื่องลือ (อายตนะ 1)
ทัชชวิน แปลว่า ผู้ว่องไวด้วยปัญญาอันยิ่งใหญ่ (อายตนะ 9)
ชยายุธ แปลว่า ผู้มีอาวุธแห่งชัยชนะ (อายตนะ 9)
ณัชทยุต แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้อันสว่างไสว (อายตนะ 9)
ชนะทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจในชัยชนะ,ผู้พิชิตจิตใจ (อายตนะ1)
ภูรีนัท แปลว่า ผู้เป็นแม่น้ำแห่งปัญญาอันกว้างไกล (อายตนะ 9)

ขอบคุณครับอาจารย์ ชื่อเพราะมากครับ รบกวนขอฤกษ์สำหรับเปลี่ยนชื่อในเดือนนี้ หรือเดือนหน้าด้วยครับ โดยผมเกิดวันอาทิตย์ 19 สิงหาคม 2522 เวลา 20.47 นาฬิกาครับ

ขอบคุณมากครับ

noppakorn
01-23-2015, 03:49 PM
ขอบคุณครับอาจารย์ ชื่อเพราะมากครับ รบกวนขอฤกษ์สำหรับเปลี่ยนชื่อในเดือนนี้ หรือเดือนหน้าด้วยครับ โดยผมเกิดวันอาทิตย์ 19 สิงหาคม 2522 เวลา 20.47 นาฬิกาครับ

สวัสดีครับ

คนเกิดวันอาทิตย์ วันคุ่มิตรคือวั้นพฤหัสบดีครับ ไม่ดูฤกษ์ก็เปลี่ยนวันพฤหัสฯครับ

ฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือนมกราคม 2558 :- วันพุธที่ 28 เวลา 07.00-08.59 น.วันพฤหัสที่ 29 เวลา 09.00-10.59 น.และ15.00-16.59 น. วันศุกร์ที่ 30 เวลา 09.00-12.59 น. และ15.00 นเป็นต้นไป

Kwankaow
01-23-2015, 10:18 PM
รบกวนอาจารย์นพค่ะ หนูอยากทราบความหมายของชื่อค่ะ
ชื่อ ชัญญาพัชร์ ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
01-24-2015, 09:38 PM
รบกวนอาจารย์นพค่ะ หนูอยากทราบความหมายของชื่อค่ะ
ชื่อ ชัญญาพัชร์ ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชัญญาพัชร์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าดุจเพชรอันประเสริฐ

jeabbbz
01-25-2015, 10:20 AM
อาจารย์คะ

ขอรบกวนสอบถามอีกหนึ่งอย่างค่ะ
คำว่า ธนากรณ์ แปลว่าอะไรคะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
01-25-2015, 04:28 PM
อาจารย์คะ

ขอรบกวนสอบถามอีกหนึ่งอย่างค่ะ
คำว่า ธนากรณ์ แปลว่าอะไรคะ

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ธนากรณ์ แปลว่า ผู้สร้างทรัพย์ ,ผู้ชำนาญในทรัพย์

Janz
01-26-2015, 07:36 PM
สวัสดีคะ

อยากรบกวนให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยคะ

พอดีเกิดวันพุธที่ 9 เมษายน 2529 คะ เวลากลางคืน ( 19.24 น. คะ )

ชื่อปัจจุบัน น.ส. แววตา เชี่ยวชาญกุล คะ

ไม่แน่ใจว่าชื่อใหม่ควรมีทักษา 24 จึงจะดีรึป่าวค่ะ หรือ 59 ให้ผลรวมถึง 100 ดีคะ เพราะนามสกุลทักษา 41 คะ

อาจารย์ค่าา อยากให้ในชื่อ มีคำว่า ฉัตร หรือ ญาดา หรือ ชื่อที่เพราะแต่แปลกโดดเด่นไม่ซ้ำใครด้วยคะ ( ขออายตนะที่เป็นมงคลด้วยคะ )

ขอบคุณอาจารย์มากๆจริงๆคะ :D

noppakorn
01-27-2015, 12:40 PM
สวัสดีคะ

อยากรบกวนให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยคะ

พอดีเกิดวันพุธที่ 9 เมษายน 2529 คะ เวลากลางคืน ( 19.24 น. คะ )

ชื่อปัจจุบัน น.ส. แววตา เชี่ยวชาญกุล คะ

ไม่แน่ใจว่าชื่อใหม่ควรมีทักษา 24 จึงจะดีรึป่าวค่ะ หรือ 59 ให้ผลรวมถึง 100 ดีคะ เพราะนามสกุลทักษา 41 คะ

อาจารย์ค่าา อยากให้ในชื่อ มีคำว่า ฉัตร หรือ ญาดา หรือ ชื่อที่เพราะแต่แปลกโดดเด่นไม่ซ้ำใครด้วยคะ ( ขออายตนะที่เป็นมงคลด้วยคะ )

ขอบคุณอาจารย์มากๆจริงๆคะ :D
สวัสดีครับ

ชื่อแววตา ทักษา 18 ตกที่นั่งขมขื่น พลัดพราก หญิงหาคู่ยาก ปัญหาความรักมีมาก ควรเปลี่ยนใหม่ นามสกุล เชี่ยวชาญกุล ทักษา 41 เป็นมงคลนาม ให้ใช้ชื่อทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตร มีผู้ช่วยเหลือ มีเสน่ห์ ทำการใดมักมีโชคและสำเร็จด้วยดี ผลรวมได้ทักษา 65 ตกที่นั่งวาสนาเงินทองรุ่งเรือง ดียิ่งครับ
จะเปลี่ยนชื่อ ขออนุญาตและขอพรบิดามารดาก่อน จะเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

กิติณิชา (กิดตินิชา) แปลว่า ผู้บริสุทธิที่ได้รับการสรรเสริญ (ศรีนำ)
กฤศวิชุดา (กริดวิชุดา) แปลว่า สายฟ้าน้อย (ศรีนำ)
กานต์ชุดา (กานชุดา) แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองอันเป็นที่รัก (ศรีนำ)
กันตณิช (กันตะนิด) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่น่ารัก (ศรีนำ)
อนัญญา แปลว่า ผู้เป็นหนึ่งไม่มีสอง
นวิยา แปลว่า ผู้สดชื่นเสมอ
ชโนทัย แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง
เตโชทัย แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยอำนาจ
กนกรวี แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดังทองคำ
ดลรวี แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองเป็นพี้นฐาน
วาริธรา แปลว่า ผู้ทรงน้ำ
หทัยรดา แปลว่า ผู้ยินดีด้วยหัวใจ
รัตนธร แปลว่า ผู้ทรงคุณค่า
ดลรวี แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองเป็นพี้นฐาน
หทัยรดา แปลว่า ผู้ยินดีด้วยหัวใจ

Janz
01-27-2015, 04:59 PM
สวัสดีครับ

ชื่อแววตา ทักษา 18 ตกที่นั่งขมขื่น พลัดพราก หญิงหาคู่ยาก ปัญหาความรักมีมาก ควรเปลี่ยนใหม่ นามสกุล เชี่ยวชาญกุล ทักษา 41 เป็นมงคลนาม ให้ใช้ชื่อทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตร มีผู้ช่วยเหลือ มีเสน่ห์ ทำการใดมักมีโชคและสำเร็จด้วยดี ผลรวมได้ทักษา 65 ตกที่นั่งวาสนาเงินทองรุ่งเรือง ดียิ่งครับ
จะเปลี่ยนชื่อ ขออนุญาตและขอพรบิดามารดาก่อน จะเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

กิติณิชา (กิดตินิชา) แปลว่า ผู้บริสุทธิที่ได้รับการสรรเสริญ (ศรีนำ)
กฤศวิชุดา (กริดวิชุดา) แปลว่า สายฟ้าน้อย (ศรีนำ)
กานต์ชุดา (กานชุดา) แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองอันเป็นที่รัก (ศรีนำ)
กันตณิช (กันตะนิด) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่น่ารัก (ศรีนำ)
อนัญญา แปลว่า ผู้เป็นหนึ่งไม่มีสอง
นวิยา แปลว่า ผู้สดชื่นเสมอ
ชโนทัย แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง
เตโชทัย แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยอำนาจ
กนกรวี แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดังทองคำ

สวัสดีคะอาจารย์

ขอบคุณสำหรับชื่อใหม่มากๆเลยคะ

แต่อยากรบกวนให้ช่วยตั้งชื่อที่มีคำว่า "ฉัตร" หรือ "เฌอ" หรือ "รีญา" เพิ่มให้อีกหน่อยได้ไม๊ค่าา

ทำงานเป็นผู้แทนยา และธุรกิจค้าขายครีมเพื่อความสวยความงามคะ

ขอฤกษ์สำหรับเปลี่ยนชื่อด้วยคะ

ขอบคุณมากๆเลยค่าา

semantic
01-27-2015, 10:01 PM
สวัสดีครับ อาจารย์นพ

รายละเอียด และวัตถุประสงค์
2. เกิดวันศุกร์ที่ 28 พฤษภาคม 2525 เวลา 9.10 น.
3. ทำงานเกี่ยวกับบัญชี
4. ต้องการเปลี่ยนชื่อให้เข้ากับนามสกุลสามี

รบกวนอาจารย์นพ ดังนี้
1. ขอชื่อให้แฟนผมด้วยครับ ที่เสริมในเรื่อง ศรี เดช มนตรี ผสมร่วมกันได้ไหมครับ ถ้ามีอายตนะ 9 หรืออายตนะ 1 ด้วยก็ดีครับ
2. ขอคำอ่าน และความหมาย
3. ชื่อ พัณภัช มีคำอ่านและความหมายว่าอย่างไร และชื่อนี้เหมาะกับแฟนผมไหมครับ
4. ขอฤกษ์สำหรับเปลี่ยนชื่อในเดือนกุมภาพันธ์ หรือเดือนมีนาคม ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

noppakorn
01-28-2015, 12:37 PM

ขอบคุณสำหรับชื่อใหม่มากๆเลยคะ

แต่อยากรบกวนให้ช่วยตั้งชื่อที่มีคำว่า "ฉัตร" หรือ "เฌอ" หรือ "รีญา" เพิ่มให้อีกหน่อยได้ไม๊ค่าา

ทำงานเป็นผู้แทนยา และธุรกิจค้าขายครีมเพื่อความสวยความงามคะ

ขอฤกษ์สำหรับเปลี่ยนชื่อด้วยคะ

ขอบคุณมากๆเลยค่าา
สวัสดีครับ

ขอโทษครับลืมไปว่าคุณต้องการชื่อขึ้นต้นด้วย ฉัตร เฌอ รีญา ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน (คำว่า"เฌอ"ตั้งชื่อแล้วไม่เพราะครับ จึงงดเสีย)

จงฉัตร แปลว่า ร่มเงาอันแน่นอน
ฉัตรนชา แปลว่า ร่มเงาแห่งสายน้ำ (นชา มาจาก นัชชา แปลว่า แม่น้ำ)
อารียา แปลว่า ผู้มีความเอื้อเฟื้อ
สริยา แปลว่า ผู้แกล้วกล้า
ธรียา แปลว่า ผู้ทรงไว้

noppakorn
01-28-2015, 12:50 PM
สวัสดีครับ อาจารย์นพ

รายละเอียด และวัตถุประสงค์
2. เกิดวันศุกร์ที่ 28 พฤษภาคม 2525 เวลา 9.10 น.
3. ทำงานเกี่ยวกับบัญชี
4. ต้องการเปลี่ยนชื่อให้เข้ากับนามสกุลสามี

รบกวนอาจารย์นพ ดังนี้
1. ขอชื่อให้แฟนผมด้วยครับ ที่เสริมในเรื่อง ศรี เดช มนตรี ผสมร่วมกันได้ไหมครับ ถ้ามีอายตนะ 9 หรืออายตนะ 1 ด้วยก็ดีครับ
2. ขอคำอ่าน และความหมาย
3. ชื่อ พัณภัช มีคำอ่านและความหมายว่าอย่างไร และชื่อนี้เหมาะกับแฟนผมไหมครับ
4. ขอฤกษ์สำหรับเปลี่ยนชื่อในเดือนกุมภาพันธ์ หรือเดือนมีนาคม ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

ตอนแรกอ่านคำถามคุณแล้วค่อนข้างงงๆครับ เพราะแยกเป็นสองตอน ผู้ชายถามให้ผู้หญิง สรุปเช่นนี้น่ะครับ เพราะงงตรงให้เข้ากับนามสกุลสามี เสร็จแล้วมาแฟนผม นังนึกถึงอ๋อ ถามให้ภรรยาครับ

นามสกุลทักษา 41 ใช้ชื่อทักษา 24เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นทักษาเต็มร้อยครับ ตกที่นั่งวาสนาเงินทองรุ่งเรือง ครับ พัณภัช อ่านว่า พัน พัด หรือ พัน นะ พัด ก้ได้ ทักษา 24 เป็นทักษามงคล แปลว่า ผู้จำแนกคำพูด

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีศรีนำ

ชญธนัน (ชะยะทะนัน) แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีความรู้ (อายตนะ 1)
ชัญญณัท (ชัน ยะ นัด) แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันประเสริฐ (อายตนะ 6)
ญาณัณญา (ยา นัน ยา) แปลว่า ผู้รู้ที่มีความรอบรู้ยิ่ง (อายตนะ ๘)
ญาณิศชา (ยา นิด ชา) แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นใหญ่ด้วยความรู้ (อายตนะ 9)
ญาณาจิต แปลว่า ผู้มีความารู้ที่สะสมไว้แล้ว (อายตนะ 7)
ญาดาฐิตา แปลว่า ปราชญ์หญิงผู้ดำรงมั่น (อายตนะ 6)
ญาวีณา แปลว่า ผู้แนะนำความรู้อันดี (อายตนะ 1)
ญาณชิสา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ในการเกิดความรู้ (อายตนะ 9)
ญาณณิษา แปลว่า ผู้ประพรมความรู้,ผู้ให้ความรู้ (อายตนะ 9)

ปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิต อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกายและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

joychic
01-31-2015, 10:34 PM
หนูต้องการเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ เนื่องจากมีคนทักว่าชื่อและนามสกุลไม่ดีค่ะ
ชื่อของหนูคือ หทัยรัตน์ นามสกุล ทวีผลเจริญ
ตอนนี้กำลังเรียนมหาวิทยาลัยอยู่ชั้นปีที่4ค่ะ
หนูเกิดวันจันทร์ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ ^^
ปล.1 อยากทำงานเกี่ยวกับดูแลลูกค้า การตลาด การขาย ค่ะ
ปล.2 หนูโพสผิดกระทู้ ขออภัยด้วยค่าาา

mam.cr
01-31-2015, 11:12 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์
อยากสอบถามความหมายของชื่อหน่อยค่ะ
เฌอร์พิชญ์ทัชชา หมายความว่าอะไรคะ

เกิดวันอาทิตย์ ที่ 3 มีนาคม 2534
ชื่อเดิม พรรณิกา ยี่ภิญโย ควรเปลี่ยนดีไหมคะ?
อาชีพ ขายของค่ะ ความสวยความงาม

noppakorn
01-31-2015, 11:48 PM
หนูต้องการเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ เนื่องจากมีคนทักว่าชื่อและนามสกุลไม่ดีค่ะ
ชื่อของหนูคือ หทัยรัตน์ นามสกุล ทวีผลเจริญ
ตอนนี้กำลังเรียนมหาวิทยาลัยอยู่ชั้นปีที่4ค่ะ
หนูเกิดวันจันทร์ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ ^^
ปล.1 อยากทำงานเกี่ยวกับดูแลลูกค้า การตลาด การขาย ค่ะ
ปล.2 หนูโพสผิดกระทู้ ขออภัยด้วยค่าาา
สวัสดีครับ

คุณจะเปลียนชื่อ ให้ขออนุญาตคุณพ่อคุณแม่เสียก่อน หากไม่ได้อนุญาต เปลี่ยนพละการไม่เกิดผลดีครับ แต่จะวิเคราะห์และให้ชื่อไปก่อน (เตือนแล้วน่ะครับ ถ้าบุพการีอนุญาต ถึงเปลี่ยนได้น่ะครับ จะเป็นมงคลตัว)

นามสกุล ทวีผลเจริญ ทักษา 48 แม้จะไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ไม่ต้องเปลี่ยนครับ เอาชีวิตดี 80 % ก็ดีเลิศประเสริฐศรีแล้ว ให้ใช้ชื่อทักษา 42 เป็นมงคลนาม เป็นดาวคู่มิตร ทำการใดก็สำเร็จ มีเสน่หในตัว งานการตลาดค้าขาย ติดต่อธุรกิจดียิ่ง ผลรวมได้ทักษ 90 ตกเทพปกป้อง หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น (เช้านะโม 3 จบก็พอ) ชีวิตเจริญยิ่งครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์ มีศรีนำ

นลัทธมนต์ แปลว่า ดอกไม้ที่ไร้มลทิน (อายตนะ 9)
นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่ (อายตนะ 6)
นภัสศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งแห่งฟ้า (อายตนะ 1)
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี (อายตนะ 9)
นันทนธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยินดี (อายตนะ7)
นวพรรณภัทร แปลว่า ผุ้มีความดีงามด้วยผิวพรรณใหม่ (อายตนะ 6)
นัทธ์วนัญ แปลว่า ผู้มีรู้เรื่องป่าและผูกพัน (อายตนะ 6)
ธันวนัทธ์ แปลว่า กาลเวลาแห่งป่าอันโชคดี (อายตนะ ๘)

ให้ขออนุญาตบิดามารดาเสียก่อน เปลียนชือแล้วไปขอพรท่านอีกครั้ง แล้ว ไปทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิต อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกายและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

Janz
01-31-2015, 11:55 PM
สวัสดีคะอาจารย์นพ

สอบถามนิดนึงคะ

ถ้านามสกุลทักษา41 สามารถตั้งชื่อให้มากกว่าทักษา 24 ได้ไหมค่ะ (24 สั้นไปนิดอะคะ ชื่อที่ชอบส่วนใหญ่จะเกิน 24 ทั้งนั้นเลยคะ :'( )

และทักษาเท่าไรจึงจะดีคะ

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆเลยค่าา

noppakorn
01-31-2015, 11:55 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์
อยากสอบถามความหมายของชื่อหน่อยค่ะ
เฌอร์พิชญ์ทัชชา หมายความว่าอะไรคะ

เกิดวันอาทิตย์ ที่ 3 มีนาคม 2534
ชื่อเดิม พรรณิกา ยี่ภิญโย ควรเปลี่ยนดีไหมคะ?
อาชีพ ขายของค่ะ ความสวยความงาม
สวัสดีครับ

เฌอร์พิชญ์ทัชชา คำว่า เฌอร์ ไม่มีคำศัพท์ครับ

จะเปลี่ยนชื่ออายุยังน้อยหากยังไม่แต่งงาน ต้องขออนุญาตบิดามารดาเสียก่อน จึงเกิดมงคลตัวครับ ชื่อ พรรณิกา ทักษา 27 ทักษานี้ไม่ดีนักครับ ชีวิตประสบความสำเร็จ แต่อาจเสียญาติผู้ใหญ่หรือคู่ครอง เก็บไว้ไม่ดี ควรเปลี่ยนชื่อครับ ผลรวมคุณทักษา 64 เป็นมงคลนามครับ นามสกุลทักษา 37 ไม่ดีแต่ไม่ต้องเปลี่ยน ๆชื่ออย่างเดียวครับ ทักษาชื่อที่เป็นมงคล คือทักษา 14 และ 23

ถามมาใหม่ ให้ยกคำวิเคราะห์นี้มาด้วยน่ะครับ เพราะไม่มีเวลาย้อนค้นเรื่องครับ

noppakorn
01-31-2015, 11:57 PM
สวัสดีคะอาจารย์นพ

สอบถามนิดนึงคะ

ถ้านามสกุลทักษา41 สามารถตั้งชื่อให้มากกว่าทักษา 24 ได้ไหมค่ะ (24 สั้นไปนิดอะคะ ชื่อที่ชอบส่วนใหญ่จะเกิน 24 ทั้งนั้นเลยคะ :'( )

และทักษาเท่าไรจึงจะดีคะ

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆเลยค่าา
สวัสดีครับ

หากทำธุรกิจ ใช้ทักษา 24 หากรับราชการใช้ทักษา 54 ครับ

joychic
02-01-2015, 05:55 AM
สวัสดีครับ

คุณจะเปลียนชื่อ ให้ขออนุญาตคุณพ่อคุณแม่เสียก่อน หากไม่ได้อนุญาต เปลี่ยนพละการไม่เกิดผลดีครับ แต่จะวิเคราะห์และให้ชื่อไปก่อน (เตือนแล้วน่ะครับ ถ้าบุพการีอนุญาต ถึงเปลี่ยนได้น่ะครับ จะเป็นมงคลตัว)

นามสกุล ทวีผลเจริญ ทักษา 48 แม้จะไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ไม่ต้องเปลี่ยนครับ เอาชีวิตดี 80 % ก็ดีเลิศประเสริฐศรีแล้ว ให้ใช้ชื่อทักษา 42 เป็นมงคลนาม เป็นดาวคู่มิตร ทำการใดก็สำเร็จ มีเสน่หในตัว งานการตลาดค้าขาย ติดต่อธุรกิจดียิ่ง ผลรวมได้ทักษ 90 ตกเทพปกป้อง หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น (เช้านะโม 3 จบก็พอ) ชีวิตเจริญยิ่งครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์ มีศรีนำ

นลัทธมนต์ แปลว่า ดอกไม้ที่ไร้มลทิน (อายตนะ 9)
นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่ (อายตนะ 6)
นภัสศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งแห่งฟ้า (อายตนะ 1)
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี (อายตนะ 9)
นันทนธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยินดี (อายตนะ7)
นวพรรณภัทร แปลว่า ผุ้มีความดีงามด้วยผิวพรรณใหม่ (อายตนะ 6)
นัทธ์วนัญ แปลว่า ผู้มีรู้เรื่องป่าและผูกพัน (อายตนะ 6)
ธันวนัทธ์ แปลว่า กาลเวลาแห่งป่าอันโชคดี (อายตนะ ๘)

ให้ขออนุญาตบิดามารดาเสียก่อน เปลียนชือแล้วไปขอพรท่านอีกครั้ง แล้ว ไปทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิต อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกายและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ขอบคุณมากนะคะที่แนะนำ ขออนุญาติคุณพ่อคุณแม่เรียบร้อยแล้วค่ะ
^___________________^

จีรวรรณ
02-04-2015, 05:55 PM
ขอโทษนะคะ ขออนุญาตสอบถามค่ะ เป็นสมาชิกใหม่อาจทำอะไรผิดกลุ่มไปบ้างต้องขออภัยค่ะ
คือ ต้องการจะเปลี่ยนชื่อ ให้ได้เลขทักษาที่ดีเมื่อนำไปรวมกับนามสกุล อะค่ะ ไม่ทราบว่าต้องสอบถามที่ห้องไหนคะ ใครมีลิงค์รบกวนแปะไว้ทีค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

ตอนนี้ชื่อ จีรวรรณ เอี่ยมมี เกิดวันพฤหัสบดี ค่ะ

noppakorn
02-06-2015, 01:14 PM
ขอโทษนะคะ ขออนุญาตสอบถามค่ะ เป็นสมาชิกใหม่อาจทำอะไรผิดกลุ่มไปบ้างต้องขออภัยค่ะ
คือ ต้องการจะเปลี่ยนชื่อ ให้ได้เลขทักษาที่ดีเมื่อนำไปรวมกับนามสกุล อะค่ะ ไม่ทราบว่าต้องสอบถามที่ห้องไหนคะ ใครมีลิงค์รบกวนแปะไว้ทีค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

ตอนนี้ชื่อ จีรวรรณ เอี่ยมมี เกิดวันพฤหัสบดี ค่ะ
สวัสดีครับ

ถามที่ห้องนี้ครับ

จีรวรรณ ทักษา 36 เป็นมงคลนาม นามสกุล เอี่ยมมี ทักษา 41 เป็นนามมงคล แต่ผลรวมรวมกันได้ทักษา 77 ตกดาวเสาร์ดาวบาปสองดวงมาเคียงคู่ ต้องระวังความทุกข์และอุบัติเหตุ โรคร้ายแรง ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธดาวคู่มิตร ผู้มีชื่อทักษานี้ มีเพื่อนมาก มีคนคอยช่วยเหลือ มีโชค การเงินการงานดี ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นดาวศุภโชคคู่ ทำการใดสำเร็จด้วยดี การเงินดี มีโชคเสมอๆ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงเกิดวันพฤหัส (สระ เป็นศรี รวม อ )
เกษมณี แปลว่า ดวงแก้วมณีอันสวยงาม
เขมจิรา แปลว่า ผู้มีความสบายใจตลอดกาล,ผู้มีความสงบอันยั่งยืนนาน(ในหนังสือแปลชื่อแปลว่า มีความปลอดภัยตลอดกาล)
เขมรุจิ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและเป็นสุข(หนังสือแปลชื่อ แปลว่า ผู้ชอบความปลอดภัย "เขม แปลว่า สงบ,สบายใจ,รุจิ แปลว่า รุ่งเรือง,ความงาม)
เบญญพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐทางปัญญา
เปรมกุลชา แปลว่า ผู้เกิดมาในตระกูลที่เปี่ยมด้วยความรัก
ไปรยา แปลว่า ผู้เป็นที่รัก
อรอุรชา แปลว่า ลูกสาวที่งดงาม

ชื่อหญิงทักษา 24 หญิงวันพฤหัสมีเดชนำ
ณสิริ แปลว่า มีความรู้เป็นมงคล,ที่เป็นมงคล
ณิชาพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและบริสุทธิ์
ฐาภูรี แปลว่า แผ่นดินที่มั่นคง
ฐากำพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐอันมั่นคง

เปลียนชือแล้ว ไปทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิต อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกายและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

Ms67
02-07-2015, 08:55 AM
สวัสดีค่ะ เรียนถามเรื่องตั้งชื่อหลานชายเกิดเมื่อวานค่ะ เด็กผู้ชาย เกิดวันที่6กุมภาพันธ์2558 เวลา12.59 นามสกุล จิราโรจน์เจริญ อยากได้ชื่อผลรวม42ค่ะ หรือเลขไหนดีคะ มีชื่อที่มีความหมายว่าพระอาทิตย์ หรือมีคำว่าฌานในชื่อบ้างไหมคะ ขอบพระคุณอย่างสูงคะ

noppakorn
02-07-2015, 04:10 PM
สวัสดีค่ะ เรียนถามเรื่องตั้งชื่อหลานชายเกิดเมื่อวานค่ะ เด็กผู้ชาย เกิดวันที่6กุมภาพันธ์2558 เวลา12.59 นามสกุล จิราโรจน์เจริญ อยากได้ชื่อผลรวม42ค่ะ หรือเลขไหนดีคะ มีชื่อที่มีความหมายว่าพระอาทิตย์ หรือมีคำว่าฌานในชื่อบ้างไหมคะ ขอบพระคุณอย่างสูงคะ
สวัสดีครับ

หลานชายเกิดวันศุกร์ ทักษา 42 เป็นนามมงคล นามสกุลทักษานับได้ 63 เป็นสกุลมงคล ผลรวมได้ทักษา 105 เป็นมงคลยิ่งครับ (เกิดวันศุกร์ธาตุน้ำ ชื่อแปลว่าอาทิตย์ เป็นธาตุไฟ ดูแล้วธาตุหักกันครับ)

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันศุกร์

ณัทฌานันต์ แปลว่า ผู้พิจารณามากมายในการให้ความรู้
ภูมิฌานินท์ แปลว่า เจ้าแห่งการเพ่งพินิจด้วยปัญญา
นิศฌานนท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในการพิจารณายามราตรี
ปณตฌานัญญ์ แปลว่า ผู้ทรงความรู้ในการเพ่งพิจารณาอันควรน้อมไหว้
อักก์ธีธัช แปลว่า ผู็มีปัญญาเป็นธงชัยดุจอาทิตย์

ชื่อเหล่านี้คิดให้ใหม่ ไม่น่าจะซ้ำใครครับ

Ms67
02-08-2015, 02:05 PM
ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ
เรียนถามอีกนิดว่าถ้าชื่อ อาทิตฌานศ์ มีความหมายว่าอย่างไรคะ ดีไหมคะ

forjune
02-09-2015, 12:41 AM
อยากทราบว่า ญดาณัฏฐ์ กับ ณัฏฐ์ญดา มีความหมายเหมือนกันมั้ยค่ะแปลว่าอะไร ถ้าจะนำมาตั้งชื่อ ชื่อไหนเหมาะสมกว่ากันค่ะ

noppakorn
02-09-2015, 12:36 PM
เรียนถามอีกนิดว่าถ้าชื่อ อาทิตฌานศ์ มีความหมายว่าอย่างไรคะ ดีไหมคะ
สวัสดีครับ

อาทิตฌานศ์ คำว่า อาทิต เอา ย ทิ้งไปจังพอแปลได้ว่า ดวงอาทิตย์ แต่ ฌานศ์ เติม ศ์ ทำให้เป็นคำผิด แปลไม่ได้ครับ

noppakorn
02-09-2015, 12:38 PM
อยากทราบว่า ญดาณัฏฐ์ กับ ณัฏฐ์ญดา มีความหมายเหมือนกันมั้ยค่ะแปลว่าอะไร ถ้าจะนำมาตั้งชื่อ ชื่อไหนเหมาะสมกว่ากันค่ะ
สวัสดีครับ

ญดา คำนี้ใช้ไม่ได้ครับ มาจากคำว่า ญาณดา กร่อน ณ แล้ว เหลือ ญาดา แปลว่า หญิงนักปราชญ์ หากกร่อนอีก เป็น ญดา คำก็ไม่มีเค้ารูปเดิมครับ

KMN
02-09-2015, 11:09 PM
สวัสดีค่ะ
เรียนถามเรื่องขอชื่อใหม่ค่า เนื่องจากชื่อมีวรรคกาลกิณีอยู่ค่า
1. ชื่อมีทักษาเลข คือ 26 นามสกุลมีทักษาเลข คือ 32
2. เกิดวันศุกร์ (13.35 น.)
3. เรียนจบปริญญาตรีด้านวิศวะไฟฟ้ามาเกือบครึ่งปี อยู่ระหว่างเตรียมสอบเข้าทำงานที่ใจปรารถนาค่ะ

KMN
02-09-2015, 11:23 PM
4. ชื่อปัจจุบันมีวรรคกาลกิณีอยู่ค่ะ (ชื่อที่ดูไว้เองก็มี ชนัญชิดา ค่ะ เห็นว่าทำให้มีความเจริญก้าวหน้าเป็นลำดับ สุขสบายมั่นคง แต่ไม่ทราบว่าจะเหมาะสมไหม แนะนำชื่อใหม่ให้ด้วยนะคะ)
5.หากเปลี่ยนชื่อใช้ฤกษ์วันไหนเวลาใดดีคะ ต้องทำอย่างไรบ้างคะ ขอบพระคุณอย่างสูงเลยค่ะ

tasnee_ts
02-10-2015, 01:46 PM
สวัสดีค่ะ

อยากรบกวนช่วยตั้งชื่อให้ลูกชายด้วยค่ะ เกิดวันเสาร์ นามสกุลทักษา 40 อยากได้ชื่อขึ้นต้นด้วย ช หรือที่แปลว่าความรู้หรือนักปราชญ์ ประมาณนั้นค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-11-2015, 10:37 PM
สวัสดีค่ะ
เรียนถามเรื่องขอชื่อใหม่ค่า เนื่องจากชื่อมีวรรคกาลกิณีอยู่ค่า
1. ชื่อมีทักษาเลข คือ 26 นามสกุลมีทักษาเลข คือ 32
2. เกิดวันศุกร์ (13.35 น.)
3. เรียนจบปริญญาตรีด้านวิศวะไฟฟ้ามาเกือบครึ่งปี อยู่ระหว่างเตรียมสอบเข้าทำงานที่ใจปรารถนาค่ะ
4. ชื่อปัจจุบันมีวรรคกาลกิณีอยู่ค่ะ (ชื่อที่ดูไว้เองก็มี ชนัญชิดา ค่ะ เห็นว่าทำให้มีความเจริญก้าวหน้าเป็นลำดับ สุขสบายมั่นคง แต่ไม่ทราบว่าจะเหมาะสมไหม แนะนำชื่อใหม่ให้ด้วยนะคะ)
5.หากเปลี่ยนชื่อใช้ฤกษ์วันไหนเวลาใดดีคะ ต้องทำอย่างไรบ้างคะ ขอบพระคุณอย่างสูงเลยค่ะ
สวัสดีครับ

คุณเรียนเพิ่งจบ จะเปลี่ยนชื่ออย่าลืมขออนุญาตบุพการีเสียก่อนเพื่อความเป็นมงคลติดตัวตลอดไป นามสกุลทักษา 32 เกิดวันศุกร์บ่าย ชื่อชนัญชิดา ทักษา 23 ตกเลขเสน่ห์แรง ผลรวมได้ทักษา 55 เลขนี้ให้คุณ แต่ต้องระวังเรื่องสุขภาพ สนใจเรื่องศาสนา เพราะมีศุภโชคคู่ ให้ระวังใจตนเองไว้สักหน่อย ในเรื่องความรัก การงานก้าวหน้าดีครับ ชื่อชนัญชิดา มีดาวอายุ ศรี และอุตสาหะ ดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 23 สำหรับหญิงวันศุกร์

กานต์ฤชา แปลว่า ผุ้รักษาธรรมเนียมอันเป็นที่รัก(อายตนะ1)
กัญญธิดา แปลว่า หญิงผู้เป็นลูกสาวที่น่ารัก (อายตนะ9)
จิตษมา แปลว่า ผู้อ่อนน้อมด้วยใจ (อายตนะ 7 )
อัจฉชา (อัด ชะ ชา) แปลว่า ผู้เกิดมาหมดจดงดงาม (อายตนะ9)
อัญสุดา แปลว่า ลูกสาวผู้รอบรู้
อัญสุภา แปลว่า ผู้สวยงามและรอบรู้
อัญทัชชา แปลว่า ผู้ให้ความรู้ (อายตนะ 1)
อัญญณา แปลว่า ผู้รอบรู้ที่รู้ยิ่ง (อายตนะ 9)
อัญษมา แปลว่า ผู้อ่อนน้อมที่มีความรู้ (อายตนะ 6)
อัญชนาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและรอบรู้ (อายตนะ 9)

ปลียนชือแล้ว ไปทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิต อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกายและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
02-11-2015, 10:47 PM
สวัสดีค่ะ

อยากรบกวนช่วยตั้งชื่อให้ลูกชายด้วยค่ะ เกิดวันเสาร์ นามสกุลทักษา 40 อยากได้ชื่อขึ้นต้นด้วย ช หรือที่แปลว่าความรู้หรือนักปราชญ์ ประมาณนั้นค่ะ

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 40 สำหรับชายให้ใช้ชื่อทักษา 19 เป็นนามมงคล ทักษานี้ชีวิตจะประสบความสำเร็จเจริญก้าวหน้า มีผู้ใหญ่สนับสนุน ทักษานี้ผู้หญิงห้ามใช้ ผลรวมได้ทักษา 59 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันเสาร์
ชัญญกฤต แปลว่า ผู้สร้างความรู้อันประเสริฐ
ชิตญาณ แปลว่า ผู้รู้ในชัยชนะ
ชิตณัท แปลว่า ผู้มีชัยชนะในการให้ความรู้
ชนัญฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมความรู้ของหมู่คน
ชนภูมิ แปลว่า ผู้มีปัญญาในหมู่คน
ชลธี แปลว่า ทะเล ผู้มีปัญญาดุจสายน้ำ
ธีรกฤช แปลว่า ผู้มีปัญญาคมดังกริช
วิชชกร (วิด ชะ กอน) แปลว่า ผู้สร้างความรู้

เปลี่ยนชื่อแล้วใส่บาตรให้ผม 1 รูปครับ

KMN
02-11-2015, 11:24 PM
สวัสดีครับ

คุณเรียนเพิ่งจบ จะเปลี่ยนชื่ออย่าลืมขออนุญาตบุพการีเสียก่อนเพื่อความเป็นมงคลติดตัวตลอดไป นามสกุลทักษา 32 เกิดวันศุกร์บ่าย ชื่อชนัญชิดา ทักษา 23 ตกเลขเสน่ห์แรง ผลรวมได้ทักษา 55 เลขนี้ให้คุณ แต่ต้องระวังเรื่องสุขภาพ สนใจเ
รื่องศาสนา เพราะมีศุภโชคคู่ ให้ระวังใจตนเองไว้สักหน่อย ในเรื่องความรัก การงานก้าวหน้าดีครับ ชื่อชนัญชิดา มีดาวอายุ ศรี และอุตสาหะ ดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 23 สำหรับหญิงวันศุกร์

กานต์ฤชา แปลว่า ผุ้รักษาธรรมเนียมอันเป็นที่รัก(อายตนะ1)
กัญญธิดา แปลว่า หญิงผู้เป็นลูกสาวที่น่ารัก (อายตนะ9)
จิตษมา แปลว่า ผู้อ่อนน้อมด้วยใจ (อายตนะ 7 )
อัจฉชา (อัด ชะ ชา) แปลว่า ผู้เกิดมาหมดจดงดงาม (อายตนะ9)
อัญสุดา แปลว่า ลูกสาวผู้รอบรู้
อัญสุภา แปลว่า ผู้สวยงามและรอบรู้
อัญทัชชา แปลว่า ผู้ให้ความรู้ (อายตนะ 1)
อัญญณา แปลว่า ผู้รอบรู้ที่รู้ยิ่ง (อายตนะ 9)
อัญษมา แปลว่า ผู้อ่อนน้อมที่มีความรู้ (อายตนะ 6)
อัญชนาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและรอบรู้ (อายตนะ 9)

ปลียนชือแล้ว ไปทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิต อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกายและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ขอบพระคุณอย่างสูงเลยค่า

1. การเปลี่ยนชื่อ บุพการีแนะนำให้เปลี่ยนค่ะ ท่านตะขวงใจมานานแล้วว่ามีกาลกิณีอยู่ในชื่อ มีคนทักบุพการีมาหลายคนแล้วเป็นโอกาสที่ดีมากค่ะ หนูจึงมาขอรบกวนนะคะ
2. ขอชื่ออักษรขึ้นต้นด้วย ช ด้วยได้ไหมคะ ตกเลขทักษาใดก็ได้ค่ะที่คุณนพกรณ์เห็นว่าเป็นมงคล ทำให้ชีวิตจะประสบความสำเร็จเจริญก้าวหน้า มีผู้สนับสนุนค่า

noppakorn
02-12-2015, 01:12 PM
ขอบพระคุณอย่างสูงเลยค่า

1. การเปลี่ยนชื่อ บุพการีแนะนำให้เปลี่ยนค่ะ ท่านตะขวงใจมานานแล้วว่ามีกาลกิณีอยู่ในชื่อ มีคนทักบุพการีมาหลายคนแล้วเป็นโอกาสที่ดีมากค่ะ หนูจึงมาขอรบกวนนะคะ
2. ขอชื่ออักษรขึ้นต้นด้วย ช ด้วยได้ไหมคะ ตกเลขทักษาใดก็ได้ค่ะที่คุณนพกรณ์เห็นว่าเป็นมงคล ทำให้ชีวิตจะประสบความสำเร็จเจริญก้าวหน้า มีผู้สนับสนุนค่า

สวัสดีครับ

ชื่อขึ้นด้วย ช มีน้อยมากครับ เพราะคนวันศุกร์ห้าม ย ร ล ว เผอิญคำศัพท์ที่มี ช เกียวข้องกับพยํญชนะกาลกิณีมากมายครับ จะคิดให้เท่าที่ได้ครับ

ชญพิชชา (ชะ ยะ พิด ชา) แปลว่า ผู้มีความรู้ดังปราชญ์
ชัญญชามา (ชัน ยะ ชา มา) แปลว่า ลูกสาวผู้มีความรู้
ชนุตต์ แปลว่า คนที่อยู่สูงสุด
ชุติมดี แปลว่า ผู้มีแสงสว่าง
ชัญนิชดา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เป็นตัวของตัวเอง
ชานพัต แปลว่า ผุ้เกิดมามีความริเริ่ม

tasnee_ts
02-13-2015, 04:13 PM
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 40 สำหรับชายให้ใช้ชื่อทักษา 19 เป็นนามมงคล ทักษานี้ชีวิตจะประสบความสำเร็จเจริญก้าวหน้า มีผู้ใหญ่สนับสนุน ทักษานี้ผู้หญิงห้ามใช้ ผลรวมได้ทักษา 59 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันเสาร์
ชัญญกฤต แปลว่า ผู้สร้างความรู้อันประเสริฐ
ชิตญาณ แปลว่า ผู้รู้ในชัยชนะ
ชิตณัท แปลว่า ผู้มีชัยชนะในการให้ความรู้
ชนัญฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมความรู้ของหมู่คน
ชนภูมิ แปลว่า ผู้มีปัญญาในหมู่คน
ชลธี แปลว่า ทะเล ผู้มีปัญญาดุจสายน้ำ
ธีรกฤช แปลว่า ผู้มีปัญญาคมดังกริช
วิชชกร (วิด ชะ กอน) แปลว่า ผู้สร้างความรู้

เปลี่ยนชื่อแล้วใส่บาตรให้ผม 1 รูปครับ

ขอบคุณค่ะ

KMN
02-15-2015, 12:07 PM
ขอบพระคุณอย่างสูงนะคะ

ชื่อปัจจุบันชื่อขึ้นต้นด้วย ก แต่มีกาลกิณี 2 ตัวรวมอยู่ด้วยค่ะ

ขอรบกวนสอบถามเพิ่มเติมค่ะ

1. ชื่อที่ได้มาความหมายดีและไพเราะมากค่ะ แต่เนื่องจากทักษา 23 ตกเลขเสน่ห์แรง ผลรวมกับนามสกุล 32 ได้ทักษา 55 เลขนี้ให้คุณ
แต่ต้องระวังเรื่องสุขภาพ สนใจเรื่องศาสนา เพราะมีศุภโชคคู่ ให้ระวังใจตนเองไว้สักหน่อย ในเรื่องความรัก อยากจะเลี่ยงทักษา 23 นี้ค่ะ

หนูควรใช้ชื่อ ทักษา เลขอะไรคะถึงตกดาวคู่มิตรที่ดี เป็นมงคลค่ะ ขึ้นต้นด้วย ช กับ ญ ก็ได้ค่ะหาก ช มีน้อยมากค่ะ

2. ฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือนกุมภาพันธ์ :- วันจันทร์ที่ 2 เวลา07.00-12.59 น. เวลา15.00-16.59 น. วันพุธที่ 11 เวลา 09.00-10.59 น.เวลา13.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 23 เวลา11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 27 เวลา 09.00-10.59 น. เวลา 13.00-14.59 น. ใช้ตามนี้ได้เลยไหมคะ

mam.cr
02-16-2015, 12:12 PM
สวัสดีครับ

เฌอร์พิชญ์ทัชชา คำว่า เฌอร์ ไม่มีคำศัพท์ครับ

จะเปลี่ยนชื่ออายุยังน้อยหากยังไม่แต่งงาน ต้องขออนุญาตบิดามารดาเสียก่อน จึงเกิดมงคลตัวครับ ชื่อ พรรณิกา ทักษา 27 ทักษานี้ไม่ดีนักครับ ชีวิตประสบความสำเร็จ แต่อาจเสียญาติผู้ใหญ่หรือคู่ครอง เก็บไว้ไม่ดี ควรเปลี่ยนชื่อครับ ผลรวมคุณทักษา 64 เป็นมงคลนามครับ นามสกุลทักษา 37 ไม่ดีแต่ไม่ต้องเปลี่ยน ๆชื่ออย่างเดียวครับ ทักษาชื่อที่เป็นมงคล คือทักษา 14 และ 23

ถามมาใหม่ ให้ยกคำวิเคราะห์นี้มาด้วยน่ะครับ เพราะไม่มีเวลาย้อนค้นเรื่องครับ

รบกวนอาจารย์ช่วยหาชื่อให้หน่อยได้ไหมคะ เกิดวัน อาทิตย์ค่ะ

nefernae
02-16-2015, 01:33 PM
มีเรื่องรบกวนอาจารย์ ดังนี้ค่ะ
1.อยากได้ชื่อลูกสาวค่ะ ตั้งใจให้เกิดวันศุกร์ ให้ชื่อขึ้นต้นด้วยอักษรวรรคศรีค่ะ นามสกุล ครุฑพยัค (ตรวจเลขทักษานามสกุลแล้วได้ 36)
2.ชื่อตัวเอง เยาวภา ตกเลขทักษา 19 ตำราว่าถ้าเป็นผู้หญิงจะมีปัญหาครอบครัว ถ้าไม่อยากเปลี่ยนต้องทำไงคะ เป็นชื่อพ่อแม่ตั้งให้ไม่อยากเปลี่ยนเลย
ขอบพระคุณมากๆค่ะ

noppakorn
02-16-2015, 09:58 PM
มีเรื่องรบกวนอาจารย์ ดังนี้ค่ะ
1.อยากได้ชื่อลูกสาวค่ะ ตั้งใจให้เกิดวันศุกร์ ให้ชื่อขึ้นต้นด้วยอักษรวรรคศรีค่ะ นามสกุล ครุฑพยัค (ตรวจเลขทักษานามสกุลแล้วได้ 36)
2.ชื่อตัวเอง เยาวภา ตกเลขทักษา 19 ตำราว่าถ้าเป็นผู้หญิงจะมีปัญหาครอบครัว ถ้าไม่อยากเปลี่ยนต้องทำไงคะ เป็นชื่อพ่อแม่ตั้งให้ไม่อยากเปลี่ยนเลย
ขอบพระคุณมากๆค่ะ
สวัสดีครับ

1. นามสกุล ครุฑพยัค ทักษา 36 ประกอบด้วยดวงดาวทักษา 5 ดวง ให้ใช้ชื่อมงคลทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตรจะดียิ่งนักผลรวมได้ทักษา 60 ตกคนร่ำรวย

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีศรีนำ

ชญธนัน (ชะยะทะนัน) แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีความรู้ (อายตนะ 1)
ชัญญณัท (ชัน ยะ นัด) แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันประเสริฐ (อายตนะ 6)
ญาณัณญา (ยา นัน ยา) แปลว่า ผู้รู้ที่มีความรอบรู้ยิ่ง (อายตนะ ๘)
ญาณิศชา (ยา นิด ชา) แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นใหญ่ด้วยความรู้ (อายตนะ 9)
ญาณาจิต แปลว่า ผู้มีความารู้ที่สะสมไว้แล้ว (อายตนะ 7)
ญาดาฐิตา แปลว่า ปราชญ์หญิงผู้ดำรงมั่น (อายตนะ 6)
ญาวีณา แปลว่า ผู้แนะนำความรู้อันดี (อายตนะ 1)
ญาณชิสา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ในการเกิดความรู้ (อายตนะ 9)
ญาณณิษา แปลว่า ผู้ประพรมความรู้,ผู้ให้ความรู้ (อายตนะ 9)

2. ชื่อตนทักษา 19 หากไม่มีปัญหาอะไรก็ไม่ต้องเปลี่ยน จิตใจเข้มแข็งอยู่แล้วสำหรับเลขทักษานี้ ทำใจให้นุ่มนวล เอาใจใส่ครอบครัว หมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ มีปัญหาค่อยเปลี่ยน หลายคนชื่อนี้ทักษานี้ ก็ไม่ค่อยมีปัญหา แต่เรื่องสามีมีบ้านเล็กแก้ยากครับ ขึ้นอยู่ที่ตัวผู้ชาย เราเป็นหญิง ทนได้ก็อดทน แต่หากไม่ไหวจริง ก็เปลี่ยนชื่อครับ คงชื่อเยาวภาไว้ แล้วหาเติมเพิ่มชื่อเอาครับ

DekD
02-17-2015, 01:40 AM
สวัสดีค่ะ

อยากรบกวนถามว่า ชื่อทักษา 24 หญิงวันศุกร์ ที่ขึ้นด้วย ชญ_ มีอีกไหมคะ
แนะนำให้ด้วยนะคะ ขอบพระคุณค่ะ

nefernae
02-17-2015, 09:57 AM
สวัสดีครับ

1. นามสกุล ครุฑพยัค ทักษา 36 ประกอบด้วยดวงดาวทักษา 5 ดวง ให้ใช้ชื่อมงคลทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตรจะดียิ่งนักผลรวมได้ทักษา 60 ตกคนร่ำรวย

2. ชื่อตนทักษา 19 หากไม่มีปัญหาอะไรก็ไม่ต้องเปลี่ยน จิตใจเข้มแข็งอยู่แล้วสำหรับเลขทักษานี้ ทำใจให้นุ่มนวล เอาใจใส่ครอบครัว หมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ มีปัญหาค่อยเปลี่ยน หลายคนชื่อนี้ทักษานี้ ก็ไม่ค่อยมีปัญหา แต่เรื่องสามีมีบ้านเล็กแก้ยากครับ ขึ้นอยู่ที่ตัวผู้ชาย เราเป็นหญิง ทนได้ก็อดทน แต่หากไม่ไหวจริง ก็เปลี่ยนชื่อครับ คงชื่อเยาวภาไว้ แล้วหาเติมเพิ่มชื่อเอาครับ

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆค่ะ ชื่อลูกสาวจะนำไปเลือกดูค่ะ ส่วนชื่อตัวเห็นด้วยกับอาจารย์ค่ะ คงไม่เปลี่ยน มีปัญหาค่อยว่ากัน

KMN
02-18-2015, 12:17 PM
สวัสดีค่ะ

ขอรบกวนสอบถามเพิ่มเติมนะคะ

1. นามสกุล 32 ควรใช้ทักษาชื่อเลข อะไรคะที่ตกดาวคู่มิตรดี ขึ้นต้นด้วย ช หรือ ญ ด้วยก็ได้ค่ะถ้า ช มีน้อยมาก
(เนื่องจากทักษา 23 ตกเลขเสน่ห์แรง ต้องระวังเรื่องสุขภาพ สนใจเรื่องศาสนา เพราะมีศุภโชคคู่ ให้ระวังใจตนเองไว้สักหน่อย ในเรื่องความรัก อยากจะเลี่ยงทักษา 23 นี้ไดัไหมคะ)

2. ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือนมีนาคม 2558 ด้วยค่ะ

เคยถามคุณนพกรณ์ไปแล้ว ไม่แน่ใจว่าตกหล่นหรือเปล่า ยังไงก็ยังรออยู่นะคะ ขอรบกวนด้วยค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูงนะคะ

noppakorn
02-20-2015, 01:47 PM
สวัสดีค่ะ

อยากรบกวนถามว่า ชื่อทักษา 24 หญิงวันศุกร์ ที่ขึ้นด้วย ชญ_ มีอีกไหมคะ
แนะนำให้ด้วยนะคะ ขอบพระคุณค่ะ
ช่วงนี้ไม่มีเวลาคิดให้ใหม่เลยครับ ขออภัยด้วย

noppakorn
02-20-2015, 01:49 PM
สวัสดีค่ะ

ขอรบกวนสอบถามเพิ่มเติมนะคะ

1. นามสกุล 32 ควรใช้ทักษาชื่อเลข อะไรคะที่ตกดาวคู่มิตรดี ขึ้นต้นด้วย ช หรือ ญ ด้วยก็ได้ค่ะถ้า ช มีน้อยมาก
(เนื่องจากทักษา 23 ตกเลขเสน่ห์แรง ต้องระวังเรื่องสุขภาพ สนใจเรื่องศาสนา เพราะมีศุภโชคคู่ ให้ระวังใจตนเองไว้สักหน่อย ในเรื่องความรัก อยากจะเลี่ยงทักษา 23 นี้ไดัไหมคะ)

2. ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือนมีนาคม 2558 ด้วยค่ะ

เคยถามคุณนพกรณ์ไปแล้ว ไม่แน่ใจว่าตกหล่นหรือเปล่า ยังไงก็ยังรออยู่นะคะ ขอรบกวนด้วยค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูงนะคะ
คุณไม่ได้ยกกระทู้ที่เคยถามว่าเลขที่เท่าไหรมาให้ด้วยนี่ะครับ เลยไม่ทราบว่าตอบหรือยังครับ ช่วยยกเลขกระทู้คำถามเก่ามาด้วยครับ เพราะผมรู้สึกว่าเคยตอบไปแล้วครับ

KMN
02-20-2015, 06:26 PM
สวัสดีครับ

ชื่อขึ้นด้วย ช มีน้อยมากครับ เพราะคนวันศุกร์ห้าม ย ร ล ว เผอิญคำศัพท์ที่มี ช เกียวข้องกับพยํญชนะกาลกิณีมากมายครับ จะคิดให้เท่าที่ได้ครับ

ชญพิชชา (ชะ ยะ พิด ชา) แปลว่า ผู้มีความรู้ดังปราชญ์
ชัญญชามา (ชัน ยะ ชา มา) แปลว่า ลูกสาวผู้มีความรู้
ชนุตต์ แปลว่า คนที่อยู่สูงสุด
ชุติมดี แปลว่า ผู้มีแสงสว่าง
ชัญนิชดา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เป็นตัวของตัวเอง
ชานพัต แปลว่า ผุ้เกิดมามีความริเริ่ม

สวัสดีค่ะ ก่อนอื่นต้องขอโทษคุณนพกรณ์ด้วยค่ะที่ไม่ได้ยกกระทู้เดิมมา
และคิดว่าช่วงนี้คุณนพกรณ์ดูไม่ค่อยมีเวลา หากสะดวกยังไงก็ขอรบกวนพิจารณาให้ด้วยเถอะค่ะ ยินดีรอค่ะ

ประเด็น คือ

1. ชื่อที่ได้มาหนูสนใจชื่อ "ชญพิชชา" มากเลยค่ะ แต่เนื่องจากเป็นเลขทักษา 23 ตกเลขเสน่ห์แรง ต้องระวังเรื่องสุขภาพ ให้ระวังใจตนเองไว้สักหน่อย ในเรื่องความรัก พอที่จะเลี่ยงทักษา 23 นี้ไดัไหมคะ ต้องขออภัยอย่างสูงที่สื่อสารรอบที่แล้วไม่ตรงตามที่คิด เป็นความบกพร่องของหนูค่ะ ขอความอนุโลมด้วยจริงๆ ค่ะ
จึงอยากรบกวนให้คุณนพกรณ์ช่วยแนะนำด้วยค่ะว่า นามสกุล 32 ควรใช้ทักษาชื่อเลขอะไรคะ ที่ตกดาวคู่มิตรดี ทำการใดสำเร็จ มีคนรักใคร่ช่วยเหลือ คล้ายๆ ชญพิชชา พอจะแนะนำหรือปรับเปลี่ยนได้ไหมคะ

2. ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อเป็นเดือนมีนาคม 2558 เลยก็ได้ค่ะ เดือนหน้าน่าจะสะดวกกว่าค่ะที่จะไปเปลี่ยนชื่อ

jidapha_qsung
02-21-2015, 11:21 AM
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร จ , ฉ , ช , ฌ , ญ

สวัสดีค่ะ (ขอชื่อใหม่ค่ะ)
ชื่อเดิม จิดาภา
นามสกุล พิพัฒนสุข ทักษาเลขได้ 42
เกิดวันศุกร์ ที่ 17 มิถุนายน 2526
อาชีพหลักค้าขาย รับเหมาก่อสร้าง
เหตุผลที่ต้องการเปลี่ยนชื่อ ต้องการเปลี่ยนชื่อให้มีความหมายที่ดี หนักแน่น มั่นคง รวมถึงความเจริญในหน้าที่การและธุรกิจค่ะ รวมถึงความเป็นสิริมงคลแก่ชวิตด้วยนะค่ะ
"รบกวนขอหลายชื่อหน่อยนะค่ะ หากมีคำว่า นันท์ หรือ พัฒน์ ร่วมอยู่ด้วยจักขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งเลยค่ะ"

หมายเหตุ : เนื่องจากเป็นนน้องใหม่ไม่แน่ใจว่าเขียนถามกระทู้ตรงนี้จะถูกหรือเปล่า หากผิดพลาดหรือมีคำแนะนำใดรบกวนด้วยนะค่ะ

02-23-2015, 11:37 AM
นามสกุล พิพัฒนสุข ทักษาเลขได้ 42
เกิดวันศุกร์ ที่ 17 มิถุนายน 2526
อาชีพหลักค้าขาย รับเหมาก่อสร้าง
เหตุผลที่ต้องการเปลี่ยนชื่อ ต้องการเปลี่ยนชื่อให้มีความหมายที่ดี หนักแน่น มั่นคง รวมถึงความเจริญในหน้าที่การและธุรกิจค่ะ รวมถึงความเป็นสิริมงคลแก่ชวิตด้วยนะค่ะ
"รบกวนขอหลายชื่อหน่อยนะค่ะ หากมีคำว่า นันท์ หรือ พัฒน์ ร่วมอยู่ด้วยจักขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งเลยค่ะ"

Bowbow
02-24-2015, 04:01 AM
สวัสดีคะอาจารย์ กำหนดผ่าคลอดลูกสาว จันทร์คะ ขอให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อมงคลให้ด้วยนะคะ นามสกุลได้เลข49คะ ชื่อค้องได้เลขอะไรคะถึงจะเหมาะสม แอบศึกษามาคร่าวๆ ที่ดีมี14,55,56 อาจารย์มีเลขไหนแนะนำขอชื่อด้วยนะคะ ขอวรรคศรีนำหน้าคะ ขอชื่อแปลกเพราะๆนะคะ ไม่อยากได้ชื่อซ้ำคนอื่นเยอะๆ :) รบกวรอีกเรื่องคะ ขอฤกษ์เวลาผ่าด้วยนะคะ จันทร์ที่16มีนา 2558คะ พ่อเกิดศุกร์ 27พฤศจิกายน2513 แม่เกิดจันทร์ 9กันยายน2534(ที่ถามก่อนหลายวันเพราะต้องจองห้องผ่าตัดคะ)

ขอบคุณมากๆนะคะที่เสียเวลามาหาชื่อดีๆและมาให้คำแนะนำดีๆคะ ขอบคุณอีกครั้งคะ

Bowbow
02-24-2015, 04:07 AM
ลูกสาวเกิด วันศุกร์ 14มีนา 2557คะ
ชื่อธิษณามตี นามสกุลได้เลข49 รวมแล้วไม่ดีเลย อยากให้อาจารย์ช่วยหาชื่อมงคลใหม่ให้ด้วยคะ นามสกุลเลข 49 ชื่อต้องได้เลขไหนถึงจะดีคะ 14,55,56 อันไหนดีที่สุดคะ รึมีเลขอื่นแนะนำคะ ขอชื่อขึ้นต้นด้วย ช, ฌ, ญ นะคะ ขอบคุณอาจารย์ช่วงหน้านะคะ ขอบคุณคะ

noppakorn
02-25-2015, 11:53 AM
สวัสดีค่ะ ก่อนอื่นต้องขอโทษคุณนพกรณ์ด้วยค่ะที่ไม่ได้ยกกระทู้เดิมมา
และคิดว่าช่วงนี้คุณนพกรณ์ดูไม่ค่อยมีเวลา หากสะดวกยังไงก็ขอรบกวนพิจารณาให้ด้วยเถอะค่ะ ยินดีรอค่ะ

ประเด็น คือ

1. ชื่อที่ได้มาหนูสนใจชื่อ "ชญพิชชา" มากเลยค่ะ แต่เนื่องจากเป็นเลขทักษา 23 ตกเลขเสน่ห์แรง ต้องระวังเรื่องสุขภาพ ให้ระวังใจตนเองไว้สักหน่อย ในเรื่องความรัก พอที่จะเลี่ยงทักษา 23 นี้ไดัไหมคะ ต้องขออภัยอย่างสูงที่สื่อสารรอบที่แล้วไม่ตรงตามที่คิด เป็นความบกพร่องของหนูค่ะ ขอความอนุโลมด้วยจริงๆ ค่ะ
จึงอยากรบกวนให้คุณนพกรณ์ช่วยแนะนำด้วยค่ะว่า นามสกุล 32 ควรใช้ทักษาชื่อเลขอะไรคะ ที่ตกดาวคู่มิตรดี ทำการใดสำเร็จ มีคนรักใคร่ช่วยเหลือ คล้ายๆ ชญพิชชา พอจะแนะนำหรือปรับเปลี่ยนได้ไหมคะ

2. ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อเป็นเดือนมีนาคม 2558 เลยก็ได้ค่ะ เดือนหน้าน่าจะสะดวกกว่าค่ะที่จะไปเปลี่ยนชื่อ

สวัสดีครับ

ชื่อสกุลทักษา 32 ควรใช้ทักษา 24 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 56 ตกเทพแห่งโชคและความสำเร็จ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์

ชนนภัส แปลว่า ผู้งามจากเชื้อสาย
ชญาฐิตา แปลว่า ปราชญ์ผู้คงมั่น
ชินทณิชา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่ยิ่งใหญ่ด้วยชัยชนะ
ชนะนิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีในชัยชนะ
อิงอุษา แปลว่า ยามเช้าที่น่าพึ่งพา
อิงคกันตา แปลว่า ความน่ารักอันน่าอัศจรรย์
ทิพปทิตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแห่งสวรรค์ (ปทิต+สระอา)
ทิพธามา แปลว่า ผู้มียศศักดิ์แห่งสวรรค์ (ธาม + สระอา)

ฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือนมีนาคม 2558 :- วันศุกร์ที่ 6 เวลา 09.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 9 เวลา 09.00-10.59 น. 15.00-16.59 น. วันพุธที่ 18 เวลา 09.00-10.59 น. 15.00-16.59 น. วันอังคารที่ 24 เวลา 11.00-16.59 น. วันจันทร์ที่ 30 เวลา 09.00-10.59 น. 15.00-16.59 น.

เปลี่ยนชื่อแล้วใน 7 วันไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกายและผู้วิเคราะห์ชื่อ

noppakorn
02-25-2015, 12:09 PM

หมายเหตุ : เนื่องจากเป็นนน้องใหม่ไม่แน่ใจว่าเขียนถามกระทู้ตรงนี้จะถูกหรือเปล่า หากผิดพลาดหรือมีคำแนะนำใดรบกวนด้วยนะค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 14 นามสกุลทักษา 42 ผลรวมดีมีมงคลยิ่ง ข้อเสียคือ ชือรวมกับนามสกุลแล้วประกอบด้วยดวงดาวครบทุกดวงทำให้แน่นไปจนดวงดาวขยับอะไรไม่ได้ ถ้าตั้งชื่อต้องใช้ทักษานี้ครับ แต่ห้ามใช้กลุ่มศรีมาร่วม คือห้ามมี จ ฉ ช ซ ฌ ญ ครับ คำว่านันท์ คำว่าพัฒน์ ไม่มีสิทธิ์ใช้ เพราะทักษาเลขเกินครับ หากไม่ประสงค์จะเปลี่ยนใช้ชื่อเดิม ก็ต้องทำบุญสร้างทานเสมอๆ สวดมนต์เช้าเย็นทุกวันอย่าได้ขาดครับ จะเสริมชะตาได้ คาถาบูชาดวง ให้ท่องทุกวัน เป็นพระคาถาที่สมเด็จพระนเรศวรได้รับจากสมเด็จพระวันรัต มาสวดชนะศึกทุกครั้ง

นะโม เม สัพพะเทวานัง
สัพพะคะระหะ จะ เทวานัง
สุริยัญจะ ปะมุญจะถะ
สะสิ ภุมโม จะ เทวานัง
วุโธ ลาภัง ภะวิสสะติ
ชีโว สุกะโร จะ มะหาลาภัง
โสโร ราหูเกตุ จะ มะหาลาภัง
สัพพะ ภะยัง วินาสสันติ
สัพพะทุกขัง วินาสสันติ
สัพพะโรคัง วินาสสันติ
ลักขะณา อะหัง วันทามิ สัพพะทา
สัพเพเทวา มัง ปาละยันตุ สัพพะทา
เอเตนะ มังคะละเตเชนะ สัพพะโสตถี ภะวันตุ เมฯ

สาธุครับ พระคาถาบทนี้ทุกคนสวดได้ สวดทุกวัน จะมีโชคลาภค้าขายดียิ่ง

noppakorn
02-25-2015, 12:29 PM
สวัสดีคะอาจารย์ กำหนดผ่าคลอดลูกสาว จันทร์คะ ขอให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อมงคลให้ด้วยนะคะ นามสกุลได้เลข49คะ ชื่อค้องได้เลขอะไรคะถึงจะเหมาะสม แอบศึกษามาคร่าวๆ ที่ดีมี14,55,56 อาจารย์มีเลขไหนแนะนำขอชื่อด้วยนะคะ ขอวรรคศรีนำหน้าคะ ขอชื่อแปลกเพราะๆนะคะ ไม่อยากได้ชื่อซ้ำคนอื่นเยอะๆ :) รบกวรอีกเรื่องคะ ขอฤกษ์เวลาผ่าด้วยนะคะ จันทร์ที่16มีนา 2558คะ พ่อเกิดศุกร์ 27พฤศจิกายน2513 แม่เกิดจันทร์ 9กันยายน2534(ที่ถามก่อนหลายวันเพราะต้องจองห้องผ่าตัดคะ)

ขอบคุณมากๆนะคะที่เสียเวลามาหาชื่อดีๆและมาให้คำแนะนำดีๆคะ ขอบคุณอีกครั้งคะ
สวัสดีครับ

จะผ่าวันจันทร์ที่ 16 มีนาคม 2558 ให้ผ่าเวลา 11-12.59 น.ฤกษ์มะเมียจะเป็นมงคลกับปีเกิดคือปีมะแมครับ นามสกุลทักษา 49 มีทักษาให้ใช้ได้เพียงทักษา 14 และ 41 ครับ ผลรวมได้ทักษา 63 และ 90 เป็นทักษามงคล 55 56 ไม่เหมาะจะใช้ เพราะชื่อจะยาวมาก อาจทำให้ใหญ่เกินตัวในบางชื่อครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันจันทร์ (คิดให้ใหม่ครับ)

ณลลัลน์ แปลว่า ผู้มีความน่ารักในตน
พชรพัชร์ แปลว่า เพชรในเพชร
ภัทชพรพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันดีงามที่เกิดมารู้จำแนก
ปัญญ์ชยธร แปลว่า ผู้ทรงชัยชนะด้วยปัญญา
รัฐนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในประเทศ
ยชญ์หทัย แปลว่า หัวใจที่บูชา

noppakorn
02-25-2015, 12:49 PM
ลูกสาวเกิด วันศุกร์ 14มีนา 2557คะ
ชื่อธิษณามตี นามสกุลได้เลข49 รวมแล้วไม่ดีเลย อยากให้อาจารย์ช่วยหาชื่อมงคลใหม่ให้ด้วยคะ นามสกุลเลข 49 ชื่อต้องได้เลขไหนถึงจะดีคะ 14,55,56 อันไหนดีที่สุดคะ รึมีเลขอื่นแนะนำคะ ขอชื่อขึ้นต้นด้วย ช, ฌ, ญ นะคะ ขอบคุณอาจารย์ช่วงหน้านะคะ ขอบคุณคะ
สวัสดีครับ

คงต้องใช้ชื่อทักษา 41 เช่นน้องสาวครับ ฌ มีศัพท์น้อยมากครับ คงหาชื่อไม่ได้ครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันศุกร์ (ชื่อคิดให้ใหม่ 4 ชื่อแรก)

ชัญญ์คณิน แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ในหมู่นักปราชญ์
ญาณ์พิธาน แปลว่า ผู้มีหลักการและความรู้
ฌาชญนันทน์ แปลว่า ผู้มีความสุขในความรู้ที่เพ่งพิจ (ชา ชะ ยะ นัน)
ญาน์นิพิท แปลว่า ผู้มีความรู้ชัดเจน
ชัญญาพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ

KMN
02-25-2015, 04:35 PM
สวัสดีครับ

ชื่อสกุลทักษา 32 ควรใช้ทักษา 24 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 56 ตกเทพแห่งโชคและความสำเร็จ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์

ชนนภัส แปลว่า ผู้งามจากเชื้อสาย
ชญาฐิตา แปลว่า ปราชญ์ผู้คงมั่น
ชินทณิชา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่ยิ่งใหญ่ด้วยชัยชนะ
ชนะนิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีในชัยชนะ
อิงคกันตา แปลว่า ความน่ารักอันน่าอัศจรรย์
ทิพปทิตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแห่งสวรรค์ (ปทิต+สระอา)
ทิพธามา แปลว่า ผู้มียศศักดิ์แห่งสวรรค์ (ธาม + สระอา)

ฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือนมีนาคม 2558 :- วันศุกร์ที่ 6 เวลา 09.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 9 เวลา 09.00-10.59 น. 15.00-16.59 น. วันพุธที่ 18 เวลา 09.00-10.59 น. 15.00-16.59 น. วันอังคารที่ 24 เวลา 11.00-16.59 น. วันจันทร์ที่ 30 เวลา 09.00-10.59 น. 15.00-16.59 น.

เปลี่ยนชื่อแล้วใน 7 วันไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกายและผู้วิเคราะห์ชื่อ

ขอสอบถามอีกเรื่องนะคะ
1. "ชญ" กับ "ชญา" มีความหมายเหมือนกันไหมคะ
2. หากใช้ "ชญาพิชชา" มีความหมายหรือเปล่าคะ และมีทักษา 24 ใช่ไหมคะ
ขอบพระคุณค่า

noppakorn
02-25-2015, 09:42 PM

ขอสอบถามอีกเรื่องนะคะ
1. "ชญ" กับ "ชญา" มีความหมายเหมือนกันไหมคะ
2. หากใช้ "ชญาพิชชา" มีความหมายหรือเปล่าคะ และมีทักษา 24 ใช่ไหมคะ
สวัสดีครับ

ชญ มาจาก ชัญ ความหมายเดียวกับ ชญา แปลว่า ความรู้ ผู้รู้ สามารถใช้ ชญาพิชชา ได้ครับ แปลว่า ความรู้ของนักปราชญ์ ทักษา 24

KMN
02-26-2015, 01:53 AM
สวัสดีครับ

ชญ มาจาก ชัญ ความหมายเดียวกับ ชญา แปลว่า ความรู้ ผู้รู้ สามารถใช้ ชญาพิชชา ได้ครับ แปลว่า ความรู้ของนักปราชญ์ ทักษา 24

ขอบพระคุณมากๆ เลยค่ะ

ส้ม
02-26-2015, 10:42 PM
สวัสดีค่ะ
อยากเปลี่ยนชื่อให้ลูกสาวค่ะ
ลูกสาวชื่อเดิม ชนกนันท์ ใกล้อินทร์ เกิดวันจันทร์ที่4 พฤษจิกายน 2556 อยากเปลี่ยนนามสกุลมาใช้นามสกุล นันทนพิบูลด้วยค่ะ เหตุผลที่อยากเปลี่ยนคือลูกสาวป่วยบ่อยค่ะและอยากได้ชื่อที่มีความหมายที่ดีและเป็นสิริมงคลแก่ชีวิตด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
02-27-2015, 02:17 PM
สวัสดีค่ะ
ลูกสาวชื่อเดิม ชนกนันท์ ใกล้อินทร์ เกิดวันจันทร์ที่4 พฤษจิกายน 2556 อยากเปลี่ยนนามสกุลมาใช้นามสกุล นันทนพิบูลด้วยค่ะ เหตุผลที่อยากเปลี่ยนคือลูกสาวป่วยบ่อยค่ะและอยากได้ชื่อที่มีความหมายที่ดีและเป็นสิริมงคลแก่ชีวิตด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุล นันทนพิบูล ทักษา 42 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 14 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 56 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันจันทร์ มีอายุนำ (คุ้มครองสุขภาพ)

ชรชนก แปลว่า ผู้กำเนิดน้ำ (มีอายุทั้งนอกทั้งใน)
ชญชนก แปลว่า ผู้กำเนิดความรู้ (มีอายุทั้งนอกทั้งใน)อ่านว่า ชะยะชะนก
ชญชล แปลว่า สายน้ำแห่งความรู้ (มีอายุทั้งนอกทั้งใน)อ่านว่า ชะยะชน
ชญธร แปลว่า ผู้ทรงความรู้ยิ่ง (อ่านว่า ชะยะทอน)
ชรชล แปลว่า น้ำในน้ำ,ทะเล (ชอนระชน)
ชลชร แปลว่า น้ำ

ขออภัยชื่อวันจันทร์ทักษาต่ำตั้งยากครับ ชื่อมงคลคิดใหม่ได้เท่านี้ครับ

Bowbow
02-28-2015, 12:15 AM
สวัสดีครับ

จะผ่าวันจันทร์ที่ 16 มีนาคม 2558 ให้ผ่าเวลา 11-12.59 น.ฤกษ์มะเมียจะเป็นมงคลกับปีเกิดคือปีมะแมครับ นามสกุลทักษา 49 มีทักษาให้ใช้ได้เพียงทักษา 14 และ 41 ครับ ผลรวมได้ทักษา 63 และ 90 เป็นทักษามงคล 55 56 ไม่เหมาะจะใช้ เพราะชื่อจะยาวมาก อาจทำให้ใหญ่เกินตัวในบางชื่อครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันจันทร์ (คิดให้ใหม่ครับ)

ณลลัลน์ แปลว่า ผู้มีความน่ารักในตน
พชรพัชร์ แปลว่า เพชรในเพชร
ภัทชพรพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันดีงามที่เกิดมารู้จำแนก
ปัญญ์ชยธร แปลว่า ผู้ทรงชัยชนะด้วยปัญญา
รัฐนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในประเทศ
ยชญ์หทัย แปลว่า หัวใจที่บูชา

อาจารย์คะ เลข14กะ 41อันไหนดีกว่าคะ พอดีเคยเห็นชื่อลูกของญาติแฟนใช้เลข14คะ

Bowbow
02-28-2015, 12:29 AM
ขอบคุณอาจารย์มากๆนะคะ

puttds
03-01-2015, 11:08 AM
สวัสดีคะ พอดีต้องการเปลี่ยนชื่ออะคะ
ชื่อ ฌามิวอาห์ พิพัฒนกิจวรางกูร. เกิดวันจันทร์คะ. ต้องการเปลี่ยนชื่อเพื่อหน้าที่การงานในอนาคตคะ ชื่อนี้ต้องเปลี่ยนไหมคะ?

03-02-2015, 02:00 PM
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 14 นามสกุลทักษา 42 ผลรวมดีมีมงคลยิ่ง ข้อเสียคือ ชือรวมกับนามสกุลแล้วประกอบด้วยดวงดาวครบทุกดวงทำให้แน่นไปจนดวงดาวขยับอะไรไม่ได้ ถ้าตั้งชื่อต้องใช้ทักษานี้ครับ แต่ห้ามใช้กลุ่มศรีมาร่วม คือห้ามมี จ ฉ ช ซ ฌ ญ ครับ คำว่านันท์ คำว่าพัฒน์ ไม่มีสิทธิ์ใช้ เพราะทักษาเลขเกินครับ หากไม่ประสงค์จะเปลี่ยนใช้ชื่อเดิม ก็ต้องทำบุญสร้างทานเสมอๆ สวดมนต์เช้าเย็นทุกวันอย่าได้ขาดครับ จะเสริมชะตาได้ คาถาบูชาดวง ให้ท่องทุกวัน เป็นพระคาถาที่สมเด็จพระนเรศวรได้รับจากสมเด็จพระวันรัต มาสวดชนะศึกทุกครั้ง

นะโม เม สัพพะเทวานัง
สัพพะคะระหะ จะ เทวานัง
สุริยัญจะ ปะมุญจะถะ
สะสิ ภุมโม จะ เทวานัง
วุโธ ลาภัง ภะวิสสะติ
ชีโว สุกะโร จะ มะหาลาภัง
โสโร ราหูเกตุ จะ มะหาลาภัง
สัพพะ ภะยัง วินาสสันติ
สัพพะทุกขัง วินาสสันติ
สัพพะโรคัง วินาสสันติ
ลักขะณา อะหัง วันทามิ สัพพะทา
สัพเพเทวา มัง ปาละยันตุ สัพพะทา
เอเตนะ มังคะละเตเชนะ สัพพะโสตถี ภะวันตุ เมฯ

สาธุครับ พระคาถาบทนี้ทุกคนสวดได้ สวดทุกวัน จะมีโชคลาภค้าขายดียิ่ง

สวัสดีค่ะ
ก่อนอื่นต้องขอบพระคุณมากนะค่ะสำหรับข้อมูลนะค่ะ และขออนุญาตถามต่อได้หรือไม่ค่ะ หากจะทำการเปลี่ยนชื่อใหม่พอจะมีชื่ออื่นแนะนำบ้างรึเปล่าค่ะ นี่ก็เปลี่ยนเป็นครั้งที่สองแล้วแต่ก็ยังรู้สึกว่ามันไม่ใช่นะค่ะ

วชิราภรณ์
03-02-2015, 03:13 PM
สวัสดีค่ะ อยากให้ตั้งชื่อลูกสาวให้หน่อยค่ะ น้องเกิดวันศุกร์ที่ 18 กรกฏาคม 2557 เวลา 10.02 น.ค่ะ

a21i
03-02-2015, 10:16 PM
สวัสดีครับ

รบกวนตั้งชื่อใหม่ครับ พอดีมีเหตุต้องเปลี่ยนมาใช้นามสกุลแม่ครับ
1.นามสกุลแม่ทักษา 64 ครับ
2.เกิดวันอาทิตย์ครับ ต้องการชื่อที่มีเดชนำครับ ขอเป็นชื่อที่มีทักษา 36 หรือ 41 ครับ
3.พยางค์ที่ 2 ที่ 3 ขอเป็นตัวอักษรเหล่านี้นำ ก ข ค ฆ ง
จ ฉ ช ฌ ญ อ

noppakorn
03-04-2015, 01:13 PM
อาจารย์คะ เลข14กะ 41อันไหนดีกว่าคะ พอดีเคยเห็นชื่อลูกของญาติแฟนใช้เลข14คะ

ค่าเท่ากัน อยู่ที่ผลรวมทักษาครับ

noppakorn
03-04-2015, 01:14 PM
สวัสดีค่ะ
ก่อนอื่นต้องขอบพระคุณมากนะค่ะสำหรับข้อมูลนะค่ะ และขออนุญาตถามต่อได้หรือไม่ค่ะ หากจะทำการเปลี่ยนชื่อใหม่พอจะมีชื่ออื่นแนะนำบ้างรึเปล่าค่ะ นี่ก็เปลี่ยนเป็นครั้งที่สองแล้วแต่ก็ยังรู้สึกว่ามันไม่ใช่นะค่ะ
ชื่อสกุลดีแล้วครับ คงไม่เปลี่ยนให้ครับ อยู่ที่ดวงชะตากับความประพฤติครับ เปลี่ยนไปไม่ได้ทำอะไรก็เหมือนเดิมครับ

noppakorn
03-04-2015, 01:15 PM
สวัสดีค่ะ อยากให้ตั้งชื่อลูกสาวให้หน่อยค่ะ น้องเกิดวันศุกร์ที่ 18 กรกฏาคม 2557 เวลา 10.02 น.ค่ะ
ไม่มีนามสกุล ตั่งให้ไม่ได้ครับ

noppakorn
03-04-2015, 01:17 PM
สวัสดีครับ

รบกวนตั้งชื่อใหม่ครับ พอดีมีเหตุต้องเปลี่ยนมาใช้นามสกุลแม่ครับ
2.เกิดวันอาทิตย์ครับ ต้องการชื่อที่มีเดชนำครับ ขอเป็นชื่อที่มีทักษา 36 หรือ 41 ครับ
3.พยางค์ที่ 2 ที่ 3 ขอเป็นตัวอักษรเหล่านี้นำ ก ข ค ฆ ง
จ ฉ ช ฌ ญ อ

ช่วงนี้ไม่มีเวลาคิดให้จริงๆ ครับ ต้องขออภัยด้วย และไม่เข้าใจเรื่องพยางค์ 2 3 ยกตัวอย่างมาด้วยครับ

a21i
03-04-2015, 09:19 PM
อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ a21i ดูโพสต์
สวัสดีครับ

จ ฉ ช ฌ ญ อ

ช่วงนี้ไม่มีเวลาคิดให้จริงๆ ครับ ต้องขออภัยด้วย และไม่เข้าใจเรื่องพยางค์ 2 3 ยกตัวอย่างมาด้วยครับ

ไม่เป็นไรครับ ส่วนเรื่องพยางค์ 2 3 หมายถึงคำอ่านคับ ตัวอย่างนะครับ

ปัญญา ให้อ่านอักษร ป - ญ
นิชาภัทร ให้อ่านอักษร น - ช - ภ
ณัฐดนัย ให้อ่านอักษร ณ - ด - น

พอดีลองหาในเวปแล้วได้ 2 ชื่อแต่ยังไม่ค่อยถูกใจ
ชัญญ์โชติ อ่านว่า ชัน-โชด (ช-ช)
ชนจันทร์ อ่านว่า ชน-จันทร์ (ช-จ)

ถ้าไม่ได้อย่างไงคงจะขอใช้ชื่อ ชัญญ์โชติ คับ ขอบคุณมากครับ

ปล.ขออภัยครับพอดีตอบกลับแบบยกโพสต์เก่าไม่เป็นเลยคัดลอกมาเลยครับ

noppakorn
03-05-2015, 01:34 PM
อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ a21i ดูโพสต์
สวัสดีครับ

จ ฉ ช ฌ ญ อ

ไม่เป็นไรครับ ส่วนเรื่องพยางค์ 2 3 หมายถึงคำอ่านคับ ตัวอย่างนะครับ

ปัญญา ให้อ่านอักษร ป - ญ
นิชาภัทร ให้อ่านอักษร น - ช - ภ
ณัฐดนัย ให้อ่านอักษร ณ - ด - น

พอดีลองหาในเวปแล้วได้ 2 ชื่อแต่ยังไม่ค่อยถูกใจ
ชัญญ์โชติ อ่านว่า ชัน-โชด (ช-ช)
ชนจันทร์ อ่านว่า ชน-จันทร์ (ช-จ)

ถ้าไม่ได้อย่างไงคงจะขอใช้ชื่อ ชัญญ์โชติ คับ ขอบคุณมากครับ

ปล.ขออภัยครับพอดีตอบกลับแบบยกโพสต์เก่าไม่เป็นเลยคัดลอกมาเลยครับ
สวัสดีครับ

พอเข้าใจครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันอาทิตย์ มีเดชนำ

ชยัญญชัย แปลว่า ผู้มีชนะด้วยความรู้แห่งชัย
ชวัลชนัตร แปลว่า ผู้ร่มเย็นด้วยความรุ่งเรือง
ชยินทร์ชา แปลว่า ผู้เกิดมายิ่งใหญ่ในชัยชนะ
ชลชยุตม์ แปลว่า ผู้มีชัยชนะอันประเสริบทางน้ำ
ญาณ์ชวิน แปลว่า ผุ้ฉลาดว่องไวด้วยความรู้
จิตชานนท์ แปลว่า ผู้ยินดีทีเกิดมาดังใจ

ชื่อทักษา41 สำหรับชายวันอาทิตย์ มีเดชนำ

ญาณชวินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งความว่องไวในความรู้
ชลชยินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งชัยชนะทางน้ำ
จิตชนัญญ์ แปลว่า ผู้ทรงความรู้ในหัวใจของหมูคน
ฉัตรชนุตม์ แปลว่า ผู้สูงสุดในร่มเงา

honeybunn
03-06-2015, 12:59 AM
สวัสดีค่ะคุณนพ รบกวนช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ทีค่ะ

1. นามสกุลทักษา 41
2. เกิดเช้ามืดของวันศุกร์ เวลาตี 4 กว่าๆ (เข้าใจว่าต้องตั้งชื่อตามวันพฤหัส)
3. เหตุผล : ชื่อเดิมตกเลขทักษา 19 หลายตำราว่าไม่เหมาะกับผู้หญิง อีกทั้งชื่อเดิมมี น ซึ่งเป็นกาลกิณี จึงอยากเปลี่ยนค่ะ

อยากได้ชื่อทักษา 24 (หรือหากมีชื่อทักษาเลขอื่นที่ดีกว่า รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ)
เป็นไปได้ขอชื่อที่ขึ้นต้นด้วยศรี และเป็นชื่อที่สามารถใช้ได้ทั้งวันพฤหัสและศุกร์ค่ะ

ส้ม
03-07-2015, 12:39 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนอีกรอบนะค่ะจากกระทู้เดิม

สวัสดีค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุล นันทนพิบูล ทักษา 42 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 14 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 56 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันจันทร์ มีอายุนำ (คุ้มครองสุขภาพ)

ชรชนก แปลว่า ผู้กำเนิดน้ำ (มีอายุทั้งนอกทั้งใน)
ชญชนก แปลว่า ผู้กำเนิดความรู้ (มีอายุทั้งนอกทั้งใน)อ่านว่า ชะยะชะนก
ชญชล แปลว่า สายน้ำแห่งความรู้ (มีอายุทั้งนอกทั้งใน)อ่านว่า ชะยะชน
ชญธร แปลว่า ผู้ทรงความรู้ยิ่ง (อ่านว่า ชะยะทอน)
ชรชล แปลว่า น้ำในน้ำ,ทะเล (ชอนระชน)
ชลชร แปลว่า น้ำ

ขออภัยชื่อวันจันทร์ทักษาต่ำตั้งยากครับ ชื่อมงคลคิดใหม่ได้เท่านี้ครับ

พอดีปรึกษากับสามีแล้ว สามีไม่ยอมให้น้องเปลี่ยนนามสกุลค่ะ ต้องใช้นามสกุล ใกล้อินทร์ เหมือนเดิม รบกวนตั้งชื่อที่เป็นสิริมงคลแก่ชีวิตและ คุ้มครองสุขภาพให้อีกครั้งนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ ส้ม

KMN
03-07-2015, 09:52 PM
สวัสดีค่ะ

รบกวนเพิ่มอีกหน่อยนะคะคุณนพกรณ์

1. ใช้ชื่อทักษา 9 ได้ไหมคะ ถ้านามสกุล 32 วันศุกร์ เนื่องจากบุพการีอยากได้ทักษา 9 ค่ะ
2. แนะนำชื่อทักษา 9 ให้ด้วยนะคะ

noppakorn
03-07-2015, 09:58 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ รบกวนช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ทีค่ะ

1. นามสกุลทักษา 41
2. เกิดเช้ามืดของวันศุกร์ เวลาตี 4 กว่าๆ (เข้าใจว่าต้องตั้งชื่อตามวันพฤหัส)
3. เหตุผล : ชื่อเดิมตกเลขทักษา 19 หลายตำราว่าไม่เหมาะกับผู้หญิง อีกทั้งชื่อเดิมมี น ซึ่งเป็นกาลกิณี จึงอยากเปลี่ยนค่ะ

อยากได้ชื่อทักษา 24 (หรือหากมีชื่อทักษาเลขอื่นที่ดีกว่า รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ)
เป็นไปได้ขอชื่อที่ขึ้นต้นด้วยศรี และเป็นชื่อที่สามารถใช้ได้ทั้งวันพฤหัสและศุกร์ค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงพฤหัสและศุกร์

สุภัคชญา แปลว่า ผู้รู้ที่มีโชคอันดีงาม
ภูพาณี แปลว่า เจ้าแห่งวาจาในแผ่นดิน
ปาณมณิภา แปลว่า ผู้มีชีวิตเป็นประกายดุจแก้ว
ณพิชญา แปลว่า ผู้เป็นนักปราชญ์
ณพัชญา แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบแห่งตน
พัศญา(พัดสะยา) แปลว่า ผู้มีความรู้และอำนาจ
มธุภาณี แปลว่า ผู้พูดจาไพเราะอ่อนหวาน
เกษมณี แปลว่า ดวงแก้วที่มีคุณค่าอันสวยงาม

noppakorn
03-07-2015, 10:00 PM
สวัสดีค่ะ

รบกวนเพิ่มอีกหน่อยนะคะคุณนพกรณ์

1. ใช้ชื่อทักษา 9 ได้ไหมคะ ถ้านามสกุล 32 วันศุกร์ เนื่องจากบุพการีอยากได้ทักษา 9 ค่ะ
2. แนะนำชื่อทักษา 9 ให้ด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

ผุ้หญิง ห้ามใช้ชื่อทักษา 9 และ 19 ครับ

noppakorn
03-07-2015, 10:00 PM
กลับมาตอบแล้วครับ

ต้องขออภัยญาติธรรมทุกท่านที่หยุดยาวครับ

jsrifa
08-06-2015, 10:57 AM
สวัสดีค่ะ คุณนพ

ดิฉันมีความประสงค์อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ อยากรบกวนคุณนพช่วยแนะนำชื่อมงคลด้วยนะค่ะ

1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข ชื่อ จุฑามาส ชุมวงษ์ นามสกุลได้ทักษา 29 ค่ะ
2. วันเกิด(จ-อ) : ศุกร์
3. อาชีพ : ขายเครื่องสำอาง และเปิดร้านเสริมสวยค่ะ
4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)
: ปัญหาของตัวเองคือ ทำดีไม่ได้ดี เป็นปัญหาที่เกิดบ่อยครั้งมาก ทำคุณกับใครไม่ขึ้น เสมือนปิดทองหลังพระค่ะ และอยากให้ชืื่อส่งเสริมในอาชีพที่ทำด้วยค่ะ พยายามหาชื่อด้วยตัวเองแล้ว แต่จนปัญญาจริงๆ เลยต้องมารบกวนคุณนพ ดิฉันอยากได้ความหมายที่เกี่ยวกับ รัศมีของพระจันทร์ แสงดวงจันทร์ ไม่ทราบว่า จะรบกวนมากไปไหมค่ะ ไม่เคยเปลี่ยนชื่อมาก่อนค่ะ เลยอยากให้ได้ดีไปเลย

noppakorn
08-06-2015, 06:22 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ

ดิฉันมีความประสงค์อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ อยากรบกวนคุณนพช่วยแนะนำชื่อมงคลด้วยนะค่ะ

1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข ชื่อ จุฑามาส ชุมวงษ์ นามสกุลได้ทักษา 29 ค่ะ
2. วันเกิด(จ-อ) : ศุกร์
3. อาชีพ : ขายเครื่องสำอาง และเปิดร้านเสริมสวยค่ะ
4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)
: ปัญหาของตัวเองคือ ทำดีไม่ได้ดี เป็นปัญหาที่เกิดบ่อยครั้งมาก ทำคุณกับใครไม่ขึ้น เสมือนปิดทองหลังพระค่ะ และอยากให้ชืื่อส่งเสริมในอาชีพที่ทำด้วยค่ะ พยายามหาชื่อด้วยตัวเองแล้ว แต่จนปัญญาจริงๆ เลยต้องมารบกวนคุณนพ ดิฉันอยากได้ความหมายที่เกี่ยวกับ รัศมีของพระจันทร์ แสงดวงจันทร์ ไม่ทราบว่า จะรบกวนมากไปไหมค่ะ ไม่เคยเปลี่ยนชื่อมาก่อนค่ะ เลยอยากให้ได้ดีไปเลย

สวัสดีครับ

ชื่อ จุฑามาส ท้กษา 24 เป็นทักษามงคล สกุล ชุมวงษ์ นับทักษาได้ 29 ผลรวมได้ทักษา 53 เป็นน้ำกับไฟ เวลาดีอะไรๆก็มาอย่างรวดเร็ว แต่ก็ต้องเปลี่ยนไปเพราะผู้อื่น ชีวิตมักหักเห ในแวดวงมีแต่คนที่ไม่น่าเชื่อถือครับ ควรเปลี่ยนชื่อ อาชีพเสริมสวยทางความงาม ขอแนะนำชื่อทักษา 36 เป็นทักษามงคลและเป็นดาวคู่มิตร มีคนแวดล้อม มีเสน่ห์ มีผู้คนมาพบปะเสมอๆ ทำการใดก็สำเร็จ เป็นคนมีเสน่ห์ในตัว ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นดาวศุภโชคคู่คือทรัพย์และโชคมาด้วยกัน ชีวิตจะมีคนช่วยเหลือ ทำการใดสำเร็จความรักดียิ่ง

ชื่อที่ต้องการให้มีความหมายว่า รัศมีจันทร์ แสงจันทร์ คงค่อนข้างยากเพราะศัพท์ที่แปลว่าแสง หรือรัศมี มักมีตัวกาลกิณีในวันเกิดคุณมาเกียวข้องครับประกอบกับคุณเกิดวันศุกร์ ชื่อจะหายากมากเพราะ คำศัพท์ที่มี ยรลว งมีมากจริงๆ แต่จะลองหาชื่อที่เกียวเนื่องกับดวงจันทร์มีความหมายดีๆให้ครับ ชื่อตั้งยากมากเลยครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันศุกร์

สินีมาส แปลว่า หญิงงามประหนึ่งจันทร์
แขสุนันท์ แปลว่า น่ารักดุจดวงจันทร์
ศศิธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ดุจดวงจันทร์
เดือนชัญญา แปลว่า ผู้ประเสริฐดุจจันทร์

ชื่อคิดได้เท่านี้ครับ ลองดูน่ะครับ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกาย และผู้คนรอบข้าง เพือแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

jsrifa
08-06-2015, 08:48 PM
ขอบพระคุณคุณนพมากมายเลยค่ะ

และจะทำตามคำแนะนำหลังจากเปลี่ยนชื่อแล้วนะค่ะ

วันนี้นั่งดูชื่อ ชุติมันต์ แต่ไม่ได้หมายถึงรัศมีดวงจันทร์ อย่างที่คุณนพบอก ค่อนข้างหายากจริงๆ ได้ทักษา 36 พอรวมนามสกุลได้ 65 เช่นกัน

ช่างบังเอิญเจอทักษา 36

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

noppakorn
08-07-2015, 07:31 PM
สาธุครับคุณ jsrifa ขอให้สมหวังดังใจ มีแต่ความเจริญรุ่งเรืองครับ

ศิษย์ตถาคต
08-17-2015, 09:55 PM
ขอรบกวนด้วยครับ ชลณัส แปลว่าอะไรครับ...ขอบพระคุณครับ

noppakorn
08-19-2015, 12:10 PM
ขอรบกวนด้วยครับ ชลณัส แปลว่าอะไรครับ...ขอบพระคุณครับ
สวัสดีครับ

ชลณัส คำว่า ณัส ไม่มีคำตรงในพจนานุกรมครัว สามารถบอกได้ว่าเป็นคำสมาส จาก ณ + อัส แปลรวมกันว่า "ม้าในน้ำ"

ศิษย์ตถาคต
08-20-2015, 11:44 AM

Yimmi
08-27-2015, 02:18 PM
สวัสดีค่ะ อยากรบกวนอาจารย์กรุณาช่วยตั้งชื่อมงคลให้หน่อยค่ะ

- ชื่อ วาฐิศา เอี่ยมเจริญสุข (ไม่ทราบว่าควรเปลี่ยนนามสกุลด้วยหรือไม่คะ)
- เกิดวันเสาร์ ที่ 9 มีนาคม 2534 เวลา 21.37
- ตอนนี้ว่างงานค่ะ จุดมุ่งหมายในอาชีพคือธุรกิจส่วนตัว การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์ รวมทั้งธุรกิจเกี่ยวกับสุขภาพ ความงาม
- เหตุผล เพื่อเสริมดวงชะตา มีพลังงานที่ดี เป็นที่รักใคร่แก่คนรอบข้าง การอยู่ในสภาพแวดล้อมสังคมที่ดี มีกัลยาณมิตรคอยเกื้อหนุน การประสบความสำเร็จทั้งการงาน การเงิน ความรัก ครอบครัว

ขอความกรุณาอาจารย์ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-27-2015, 03:38 PM
สวัสดีค่ะ อยากรบกวนอาจารย์กรุณาช่วยตั้งชื่อมงคลให้หน่อยค่ะ

- ชื่อ วาฐิศา เอี่ยมเจริญสุข (ไม่ทราบว่าควรเปลี่ยนนามสกุลด้วยหรือไม่คะ)
- เกิดวันเสาร์ ที่ 9 มีนาคม 2534 เวลา 21.37
- ตอนนี้ว่างงานค่ะ จุดมุ่งหมายในอาชีพคือธุรกิจส่วนตัว การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์ รวมทั้งธุรกิจเกี่ยวกับสุขภาพ ความงาม
- เหตุผล เพื่อเสริมดวงชะตา มีพลังงานที่ดี เป็นที่รักใคร่แก่คนรอบข้าง การอยู่ในสภาพแวดล้อมสังคมที่ดี มีกัลยาณมิตรคอยเกื้อหนุน การประสบความสำเร็จทั้งการงาน การเงิน ความรัก ครอบครัว

ขอความกรุณาอาจารย์ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

คุณเกิดวันเสาร นามสกุลนับทักษาได้ 59 เป็นนามมงคล เปลี่ยนชือใช้ทักษา 36 เป็นชื่อมงคล ทักษานี้เป็นดาวคู่มิตร มีคนรักใคร่สนับสนุน ประสบความสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 95 เป็นเลขสุดยอดชีวิต ทำการใดมีคนนับถือ ทำสำเร็จ ให้เสริมด้วยการทำความดีเป็นคนดีเสมอครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันเสาร์

ชลภัสส์ แปลว่า แสงสว่างแห่งน้ำ
ยศทัศยา แปลว่า ผู้มองดูมีความสุขตลอดเวลาที่มีบรรดาศักดิ์
พรหมภูรี แปลว่า แผ่นดินแห่งพรหม,แผ่นดินอันประเสริฐ
ยศระวี แปลว่า ผู้รู่งเรืองด้วยเกียรติยศ
ยศรมัย แปลว่า ผู้ยินดีในเกียรติ
สุธาสินี แปลว่า หญิงงามปานน้ำทิพย์
ศรียุพา แปลว่า หญิงสาวที่มีมงคล
สิริญานี แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นมงคล
พริมปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และมีความประเสริฐ,บริสุทธิ์และสวย
พริ้มอรชา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และสวยงาม
พริมมธุรา แปลว่า ผู้อ่อนหวานและมีความสวยอันประเสริฐ
อิชย์ญาดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้น่านับถือ
อิชย์ญาภา แปลว่า แสงสว่างในความรู้ที่น่านับถือ
อมลญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้บริสุทธิ์

เปลี่ยนชื่่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกาย เพื่อเสริมชะตาและแก้กรรม

Nattarit
08-28-2015, 08:09 PM
"จิวะ" แปลว่าอะไรครับ

noppakorn
08-28-2015, 09:14 PM
"จิวะ" แปลว่าอะไรครับ
สวัสดี่ครับ

จิว ไม่มีคำศัพท์ครับ ต้องมีคำต่อไปอีกครับ จิวรา จิวาร เป็นต้นครับ ถ้า จิว อย่างเดียว เป็นแซ่หนึ่งของคนจีน แปลว่า โชคชะตา ครับ

Nattarit
08-29-2015, 11:06 AM
"จิวะพงศ์ภาณุ" แปลว่าอะไรครับ
ขอบพระคุณมากครับ

noppakorn
08-29-2015, 04:50 PM
"จิวะพงศ์ภาณุ" แปลว่าอะไรครับ
ขอบพระคุณมากครับ
สวัสดีครับ

จิวะพงษ์ภาณุ แปลว่า ดวงอาทิตย์ตระกูลจิว ทักษา 54 อายตนะ 9 ขาดอุตสาห จะครบกลุ่มดาว ฉะนั้นการตั้งชื่อคนตระกูลนี้ ห้ามมีอุตสาหะ เดี๋ยวดาวแน่นไปเคลื่อนไหวไม่ได้ครับ

Thanakorn456
08-30-2015, 08:26 PM
สวัสดีคับ อยากรบกวนอาจารย์ช่วยดูชื่อ นามสกุลนี้ให้หน่อยคับ
- เกิด อาทิต 26 มกรา 2529
- ชื่อที่หามา ชวินทัช -24
- นามสกุลที่ได้มาคับ จตุพรภิชัย อยากทราบความหมายคับ แปลว่าอะไร ใช้ได้มั้ยคับ
- ขอบพระคุณล่วงหน้าคับ

noppakorn
08-31-2015, 12:53 PM
สวัสดีคับ อยากรบกวนอาจารย์ช่วยดูชื่อ นามสกุลนี้ให้หน่อยคับ
- เกิด อาทิต 26 มกรา 2529
- ชื่อที่หามา ชวินทัช -24
- นามสกุลที่ได้มาคับ จตุพรภิชัย อยากทราบความหมายคับ แปลว่าอะไร ใช้ได้มั้ยคับ
- ขอบพระคุณล่วงหน้าคับ
สวัสดีครับ

ชวินทัช ทักษา 24 อายตนะ 9 ดียิ่งครับ นามสกุลทักษา 41 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นคู่โชคคู่ทรัพย์ ดีิยิ่งครับ ชื่อชวินทัช มีทักษา บริวาร เดช มูละ มนตรี นามสกุลมี บริวาร เดช มูละ อุตสาห มนตรี มีช่องให้ดาวเคลื่อนตัวได้ คืออายุ ศรี และกาลกิณี ดียิ่งครับ

จตุพรภิชัย แปลว่า มีชัยชนะอันยิ่งใหญ่ด้วยความประเสริฐ 4 ประการ

ชื่อนี้ใช้ได้ครับ

nenejung
09-02-2015, 01:33 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนแปลความหมายชื่อ ชลรภัส ค่ะ

กำลังหาชื่อลูก เกิดวันจันทร์ ต้องการ ทักษา 24 ขึ้นต้นด้วย ช หรือ จ ค่ะ หากมีแนะนำ รบกวนด้วยค่ะ
ขอบคุณมากๆค่ะ

noppakorn
09-03-2015, 02:20 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนแปลความหมายชื่อ ชลรภัส ค่ะ

กำลังหาชื่อลูก เกิดวันจันทร์ ต้องการ ทักษา 24 ขึ้นต้นด้วย ช หรือ จ ค่ะ หากมีแนะนำ รบกวนด้วยค่ะ
ขอบคุณมากๆค่ะ
สวัสด่ีครับ

คำว่า ชลรภัส เป็นชื่อที่ตั้งเอง คำว่ารภัส ไม่มีคำศัพท์ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายหรือหญิง ครับ

ส้ม
09-05-2015, 09:30 PM
สวัสดีค่ะ
อยากเปลี่ยนชื่อลูกสาวค่ะ จากเดิมชื่อ ชนกนันท์ นามสกุลใกล้อินทร์ เกิดวันจันทร์ ที่ 4พ.ย.56 ค่ะ รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อที่เป็นมงคล ให้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-06-2015, 08:46 PM
สวัสดีค่ะ
อยากเปลี่ยนชื่อลูกสาวค่ะ จากเดิมชื่อ ชนกนันท์ นามสกุลใกล้อินทร์ เกิดวันจันทร์ ที่ 4พ.ย.56 ค่ะ รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อที่เป็นมงคล ให้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 44 ให้ใช้ชื่อทักษา 51 เป็นนามมงคลครับ ผลรวมได้ทักษา 95 เป็นสุดยอดชีวิต ชื่อนี้มีพลังพิเศษคุ้มครอง สวดมนต์ไหว้พระทำบุญเสริมบารมีทำดีบ่อยๆ จะส่งผลดียิ่งครับ หรือจะเลือกทักษา 15 ผลรวมได้ทักษา 59 คุณค่าก็เท่ากัน คุณไปเลือกเองได้ทั้งสองทักษาครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันจันทร์

ศรัณย์ญมน แปลว่า ผู้มีหัวใจแห่งความรอบรู้อันเป็นที่พึ่ง
ศรัณย์ธมน แปลว่า ผู้มีความสวยงามเป็นที่พึ่ง
สรัญญ์ยมล แปลว่า ผู้มีคู่ใจเป็นความรู้อันกล้าหาญ
รัตยภัสสร์ แปลว่า ผู้มีแสงสว่างยามราตรี
วรรณ์ภัสสร แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น
วรรณภัสสร์ แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น
ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันจันทร์ ศรีนำ
ธัญญ์ณฐพร แปลว่า ผู้รอบรู้อันประเสริฐด้วยทรัพย์
ธัญญ์ธมนต์ แปลว่า ผู้ไร้มลทินที่มีโชค
ธัญญ์ธนัตถ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จด้วทรัพย์และโชค
ธัญญ์พัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันโชคดี(มีโชคเสมอ)

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันจันทร์

วรภร (วอ ระ พอน) แปลว่า ผู้ทรงความประเสริฐ
ปภพร (ปะ พะ พอน) แปลว่า ผู้มีความประเสริบเป็นรัศมี
ณชคร (นะ ชะ คอน) แปลว่า ครูผู้เกิดมาให้ความรู้
ทชธัญ (ทะ ชะ ทัน) แปลว่า ผู้มีโชคมาเกิด
ณชชล (นะ ชะ ชน) แปลว่า ผู้เป็นสายธารที่ให้ความรู้
ณภัทร แปลว่า ผู้ฉลาดและดีงาม
ภัทรภร แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งอันประเสริฐ
ทัดทอง แปลว่า ผู้ประดับทอง
ภรภัทร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
ภัทรภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
กชกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจดังดอกบัว
ณมน แปลว่า ผู้อยู่ในใจ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปใส่บาตพระ 1 รูปอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกายเด็ก เจ้าที่เจ้าทางที่บ้าน เพื่อเสริมชตาครับ

รัญช์ดา
09-17-2015, 05:38 PM
รบกวนสอบถามคะ จากคำว่า ชญาน์ เราเขียนแค่ ญาน์ ได้ไหมคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-18-2015, 01:27 PM
รบกวนสอบถามคะ จากคำว่า ชญาน์ เราเขียนแค่ ญาน์ ได้ไหมคะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชญาน์ ญาน์ เขียนผิดครับ ที่ถูกคือ ชญาณ์ และ ญาณ์ ครับ
ชญาณ์ มาจาก ชา + ญาณ แปลว่า มีความรู้แต่เกิด
ญาณ แปลว่า ความรู้,หยั่งรู้

รัญช์ดา
09-18-2015, 02:05 PM
แล้ว ญาน์ คำนี้แปลว่าอะไรคะ

รัญช์ดา
09-18-2015, 03:21 PM
ขอบคุณคะ แต่คำว่า อมลญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้บริสุทธิ์ มีคำว่า ญาน์ คำนี้แปลว่าอะไร แล้วมาจากรากศัพท์คำไหนเหรอคะ พอดีเห็นคุณนพ ใช้คำนี้คะ ขอบพระคุณนะคะ

noppakorn
09-18-2015, 03:31 PM
ขอบคุณคะ แต่คำว่า อมลญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้บริสุทธิ์ มีคำว่า ญาน์ คำนี้แปลว่าอะไร แล้วมาจากรากศัพท์คำไหนเหรอคะ พอดีเห็นคุณนพ ใช้คำนี้คะ ขอบพระคุณนะคะ
สวัสดีครับ

คำว่า "ญาน์ " ผมเลี่ยงให้คนเกิดวันเสาร์ แต่ได้บอกแล้วว่า เป็นคำที่เขียนผิดในภาษาไทย แต่ถ้าจะใช้ก็ไม่มีปัญหาครับ ให้บอกว่ามาจากคำสันสกฤต เพราะสันสกฤตใช้ น แทน ณ ครับ จดชื่อได้ครับ

รัญช์ดา
09-18-2015, 03:33 PM
ขอบพระคุณคะ

chalaporn
09-26-2015, 04:03 AM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อ ชโลชา
พอดีจะเปลี่ยนชื่อ เกิดวันพุธกลางคืนค่ะ
หรือมีชื่อที่มีความหมายเกี่ยวกับน้ำแนะนำไหมค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

Chincobra
09-27-2015, 06:51 AM
สวัสดีครับ รบกวนสอบถาม หน่อย ครับ คำว่า ชายชล กับ พันธ์สวัสดิ์ แปลว่าอะไร ครับ
(ไม่รุ้โพสถามตรงนี้ถูกไหมครับ )

noppakorn
09-27-2015, 05:27 PM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อ ชโลชา
พอดีจะเปลี่ยนชื่อ เกิดวันพุธกลางคืนค่ะ
หรือมีชื่อที่มีความหมายเกี่ยวกับน้ำแนะนำไหมค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

ชโลชา แปลว่า เกิดจากน้ำ

ชื่อที่มีความหมายแปลว่า น้ำ

ชลธาร
น. ลํานํ้า, ลําคลอง, ร่องนํ้า, ห้วย, ทะเลสาบ.

ชลธิศา
น. ชลธี, ทะเล

ชลธี
น. ทะเล. (ป.)

ชลสถาน
น. บ่อ, สระ. (ส.)

ชลัมพุ
(แบบ) น. นํ้า เช่น และไขชลัมพุธารา. (อภิไธยโพธิบาทว์). (ป. ชล + อมฺพุ)

ชลาธาร
น. บ่อ, สระ. (ส.)

ชลาลัย
น. ทะเล, แม่นํ้า. (ป., ส. ชล + อาลย = ที่อยู่ของนํ้า)

รัตนากร
น. คลังเงินทอง; ทะเล. (ส.)

รหัท
น. ห้วงนํ้า, บ่อนํ้า, หนอง, ทะเล. (ป. รหท; ส. หฺรท).

ละหาร
น. ห้วงน้ำ. (เทียบมลายู ว่า lahar)

วาริ, วารี, วาริช, วารีช, วาริท, วาริธร
น. นํ้า. (ป., ส.).

ชลาศัย
น. บ่อ, สระ, ทะเล; ปลา. (ส.; ป. ชลาสย)

นทีรัย
น. กระแสนํ้า. (ส.)

noppakorn
09-27-2015, 05:52 PM
สวัสดีครับ รบกวนสอบถาม หน่อย ครับ คำว่า ชายชล กับ พันธ์สวัสดิ์ แปลว่าอะไร ครับ
(ไม่รุ้โพสถามตรงนี้ถูกไหมครับ )
สวัสดีครับ

ชายชล แปลว่า ริมน้ำ
พันธ์สวัสดิ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความเจริญรุ่งเรือง

Thisis.bebe
09-27-2015, 06:41 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ ชื่อนี้ดีมั้ยค่ะ อยากตั้งชื่อให้ลูกสาว

1. ชื่อ+ นามสกุล เฌอริลิณญ์ พรหมประภาจิตร
2. วันพฤหัสบดี
3. ยังไม่มีค่ะ
4. อยากขอให้อาจารย์ แนะนำทีค่ะ :)

noppakorn
09-27-2015, 08:26 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ ชื่อนี้ดีมั้ยค่ะ อยากตั้งชื่อให้ลูกสาว

1. ชื่อ+ นามสกุล เฌอริลิณญ์ พรหมประภาจิตร
2. วันพฤหัสบดี
3. ยังไม่มีค่ะ
4. อยากขอให้อาจารย์ แนะนำทีค่ะ :)
สวัสดีครับ

ชื่อ เฌอริลิณญ์ ไม่มีคำแปลครับ ทักษา 49 ไม่ควรใช้ตกที่นั่งบนกองทุกข์ นามสกุล พรหมประภาจิตร ทักษา 51 เป็นนามมงคล ชื่อมงคลควรตั้งให้ได้ทักษา 54 เป็นคู่ทรัพย์กับดาวปัญญา หมายถึงความสำเร็จ ผลรวมได้ 105 ตกที่นั่งความสุขความเจริญด้วยทรัพย์ และสิ่งแวดล้อมที่ดีครับ

Thisis.bebe
09-28-2015, 11:28 PM
สวัสดีครับ

ชื่อ เฌอริลิณญ์ ไม่มีคำแปลครับ ทักษา 49 ไม่ควรใช้ตกที่นั่งบนกองทุกข์ นามสกุล พรหมประภาจิตร ทักษา 51 เป็นนามมงคล ชื่อมงคลควรตั้งให้ได้ทักษา 54 เป็นคู่ทรัพย์กับดาวปัญญา หมายถึงความสำเร็จ ผลรวมได้ 105 ตกที่นั่งความสุขความเจริญด้วยทรัพย์ และสิ่งแวดล้อมที่ดีครับ

ขอบคุณมากค่ะ อาจารย์ มีชื่อแนะนำมั้ยค่ะ อาจารย์ที่ได้ เลขทักษา 54 ขอบคุณมากค่ะ

D E V
09-30-2015, 07:39 PM
จากคำถามของคุณ Thisis.bebe ความเห็นที่ 1898

โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ noppakornhttp://www.watkoh.com/board/images/buttons/viewpost-right.png (http://www.watkoh.com/board/showthread.php?p=40604#post40604)สวัสดีครับ

ขอบคุณมากค่ะ อาจารย์ มีชื่อแนะนำมั้ยค่ะ อาจารย์ที่ได้ เลขทักษา 54 ขอบคุณมากค่ะ

คำตอบจากอาจารย์นพกรณ์

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันพฤหัสฯ

กรณ์จารีย์ แปลว่า ผู้กระทำการด้วยความประพฤติอันดีงาม
การัณย์รักษ์ แปลว่า ผู้รักษาหน้าที่การงาน
พงศ์คณภรณ์ แปลว่า เชื้อสายผู้ค้ำจุนดูแลหมู่คน
วเรณย์การณ์ แปลว่า ผู้มีเค้าอันประเสริฐสุด
พิมพ์กัลยา แปลว่า หญิงสาวผู้เป็นแบบอย่าง
อรรจน์กัลยา แปลว่า หญิงงามที่น่าบูชา
เจตน์จิรวิน แปลว่า ผู้มีอายุยืนดังตั้งใจ
กัญจน์ชเนตร์ แปลว่า ผู้กำเนิดทอง

D E V
09-30-2015, 07:52 PM
ช่วงนี้อาจารย์นพกรณ์ติดภารกิจ
จำเป็นต้องงดตอบคำถามชั่วคราว
ต้องขออภัยทุกท่านมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ