PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร จ , ฉ , ช , ฌ , ญ

หน้า : [1] 2 3 4 5 6 7 8

tanwakom
10-26-2008, 08:02 PM
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร จ , ฉ , ช , ฌ , ญ

noppakorn
11-03-2008, 07:24 PM
ความหมายชื่อในเวปฯเก่าที่ได้รวบรวมไว้

จามรี เป็นชื่อสัตว์ชนิดหนึ่ง ครับ เป็นสัตว์จำพวกเนื้อทรายมีขนละเอียด หรือสัตว์ประเภทวัวขนยาว ที่เลี้ยงกันที่ธิเบตครับ หรือแปลว่า แส้จมร ก็ได้ ครับ เป็นเครื่องราชกกุธภัณฑ์ ใช้สำหรับปัดแมลงครับ จามจุรี ก็เรียก จมร ก็เรียกครับ
จันสุดา แปลว่า หญิงสาวที่มีผิวพรรณหอม
จิรานุวัฒน์ แปลว่า ความเจริญที่ตามมาเป็นนิตย์, ความเจริญที่มาอย่างยั่งยืน
จารุวรรณ มาจาก จารุ แปลว่า ทองคำ,งาม,น่ารัก วรรณ แปลว่า ผิวพรรณ,ชนชั้น จารุวรรณ แปลว่า ผิวงาม,ผิวพรรณผุดผ่องดั่งทองทา,ชนชั้นทองคำ(ชั้นสูง)
จุลพัฒน์ แปลว่า เจริญมาแต่น้อย,รุ่งเรืองมาแต่น้อย
จิราพร แปลว่า ความสุขที่ยืนนาน,ความดีความวิเศษที่ยืนนานจิเนรวัต คำนี้น่าจะเป็นนามสกุลมากกว่า เพราะคำหน้าว่า "จิเน"นั้นไม่มีในรากศัพท์ภาษาครับ แต่ก็พออนุมานประสมเป็นคำแปลได้ใจความว่า "ชายผู้มีทรัพย์เสมอๆ" ครับ
จตฺตมโล แปลว่า ผู้ที่มีธรรมสี่ประการอันปราศจากมลทิน

ชนัญตรี มาจากคำว่า ชน + อัญ + ตรี (ชน แปลว่า คน ชิดจนติด บรรจบ, อัญ แปลว่า อื่น ต่างไป แปลกไป ทางพุทธศาสน์ แปลว่า ความรู้, ตรี แปลว่า สาม ตรีศูล)
ชนัญตรี แปลว่า ผู้รู้ทั้งสามประการ หรือ ผู้มีความรู้ในสามคัมภีร์ชัยสุตานนท์ มาจาก ชัย + สุตตะ+อานนท์ แปลว่า ความยินดีในชัยชนะของความรู้จากการฟัง (ชัย = ชนะ ,สุตตะ = ความรู้จากการฟัง ,อานนท์ = ความเพลิดเพลิน ความยินดี)
ชยาภินนฺโท แปลว่า มีความยินดีต่อชัยชนะ มาจากคำไทย ว่า ชย + อภินันท์ ชย มาจากคำว่า ชัย แปลว่า ชัยชนะ อภินันท์ แปลว่า ความยินดี
ชินวัชร์ แปลว่า ผู้ชนะสายฟ้า หรือ ผู้มีชัยชนะดั่งเพชร
ชาฒากร แปลว่า บ่อเกิดความดีงาม หรือ บ่อเกิดความเจริญ ครับ
ชิชย์ แปลว่า ผู้ไม่มีหนี้สิน , ผู้เป็นไท
ชมภูนุช ชื่อนี้ไม่มีคำแปลครับ เพราะคำว่าชมภูเขียนผิดครับ ที่ถูกต้องคือ ชมพูนุช หรือ ชมพูนุท ซึ่งแปลว่า ทองเนื้อดี , ทองบริสุทธิ์ ครับ แต่ถ้าจะให้แปลตรงตัวศัพท์เลย ชมภูนุช แปลว่า ชมน้องนางแห่งแผ่นดิน(ภู = ดิน,แผ่นดิน, นุช = น้องนาง) ครับ ซึ่งน่าจะไม่ใช่จุดประสงค์ผู้ตั้งชื่อครับ

piangfan
11-06-2008, 07:10 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ และทุกท่านค่ะ
ยินดีต้อนรับทุกท่านค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน

noppakorn
11-12-2008, 12:14 PM
จุติภัทธ์ หมายความว่าไรครับ

สวัสดีครับคุณ mu_boy

จุติภัทธ์ แปลว่า เกิดมางาม,เกิดมาดี ครับ (จุติ ใช้กับเทวดา แปลว่าตายไปเกิดใหม่,เคลื่อน)

maijan
11-13-2008, 07:08 PM
ขอโทษทีคะ ดันไปถามผิดกระทู้ รบกวนถามอีกรอบนะคะ ฌิชญา แปลว่าอะไรคะ :D

noppakorn
11-13-2008, 09:13 PM
ขอโทษทีคะ ดันไปถามผิดกระทู้ รบกวนถามอีกรอบนะคะ ฌิชญา แปลว่าอะไรคะ :D

สวัสดีครับคุณmaijan

ฌิชญา แปลว่า ผู้รู้ทางสายกลาง ครับ

DEKWAT
11-18-2008, 01:28 PM
อยากทราบความหมาย ชื่อ ชลิดาภรณ์ ค่ะ ขอด่วนๆนะคะ

(จากคุณ focuskik)

LaH
11-18-2008, 01:34 PM
จรรญารินทร์ แปลว่าอะไรคะ อยากตั้งชื่อให้ลูกสาวที่กำลังจะคลอดค่ะ

tanwakom
11-18-2008, 02:02 PM
- ชลิดาภรณ์ = ผู้มีอาภรณ์ (เครื่องแต่งกาย)อันรุ่งเรือง

- จรรญารินทร์ = ผู้มีความประพฤติดั่งสายน้ำ

ผิดถูกประการใด เดี่ยวคุณ นพกรณ์ ช่วยเสริมเติมด้วยนะครับ

LaH
11-18-2008, 02:18 PM
จรรณรงค์ แปลว่าอะไรคะ

piangfan
11-18-2008, 04:54 PM
สวัสดีค่ะ คุณ จรรณรงค์ คุณจิรโรจน์ ยินดีต้อนรับค่ะ
คอย พี่นพกรณ์ สักครู่นะคะ
พี่นพฯ ขา!! งานเข้าค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ตะวันส่องแสงธรรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน

aeyaey
11-20-2008, 09:53 PM
สวัสดีครับ

จิรโรจน์ แปลว่าอะไรครับ

ขอบคุณครับ

noppakorn
11-23-2008, 01:57 PM
สวัสดีครับทุกๆท่าน
ต้องขออภัยทุกท่านที่ตอบล่าช้าด้วยครับ เพราะพอดีไปต่างประเทศมาครับ และขอขอบคุณน้องเพียงฝันที่ช่วยต้อนรับด้วยครับ

จิรโรจน์ แปลว่า ผู้สว่างตลอดกาล,ผู้รุ่งเรืองตลอดกาล
จรรณรงค์ แปลว่า ผู้มีการต่อสู้ที่ดี,ผู้มีการรบที่ดี
ชลิดาภรณ์ = ผู้มีอาภรณ์ (เครื่องแต่งกาย)อันรุ่งเรือง,ผู้มีความรุ่งเรืองประดับตน
จรรญารินทร์ = ผู้มีความประพฤติดั่งสายน้ำ,ผู้มีความเยือกเย็น

ที่ท่านStaff แปลมา ถูกต้องแล้วครับผมขอเพิ่มเติมเล็กน้อยครับและขอขอบพระคุณที่ช่วยแปลด้วยครับ

dinghla
11-28-2008, 12:59 AM
ช่วยหาความหมาย ชื่อ จินณ์จุฑาห์,ชวภณ,ชริตา,ชิลดา,ชชนน

ขอบคุณคร๊าบ

noppakorn
11-28-2008, 11:48 AM
ช่วยหาความหมาย ชื่อ จินณ์จุฑาห์,ชวภณ,ชริตา,ชิลดา,ชชนน

ขอบคุณคร๊าบ

สวัสดีครับ (แปลจนเหนื่อยจริงๆครับ คราวหน้าคงต้องจำกัดคำแปลแล้วล่ะครับเยอะเหลือเกิน)

จินณ์จุฑาห์ แปลว่า ผู้คิดดีอย่างสูง
ชวภณ แปลว่า ผู้มีไหวพริบในการพูด
ชริตา แปลว่า สตรีผู้มีความน่ารักว่องไว
ชิลดา แปลว่า น่าจะเขียนผิด คำถูก"ชลิดา" แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง
ชชนน แปลว่า นักรบผู้มีความยินดี

dinghla
12-02-2008, 07:36 AM
ครับรบกวน แนะนำ ชื่อที่เหมาะกับคนเกิดวันเสาร์ ในหมวดอักษรนี้ ที่มี เดช/อายุ/ศรี อยู่ในชื่อ
จะเป็นพระคุณอย่างมากเลยครับพี่

noppakorn
12-02-2008, 04:29 PM
ครับรบกวน แนะนำ ชื่อที่เหมาะกับคนเกิดวันเสาร์ ในหมวดอักษรนี้ ที่มี เดช/อายุ/ศรี อยู่ในชื่อ
จะเป็นพระคุณอย่างมากเลยครับพี่

สวัสดีครับคุณdinghla
ผมไม่แน่ใจว่าชื่อที่ตั้งจะเอาหญิงหรือชายน่ะครับ ก็จะรวมให้ทั้งสองเพศน่ะครับ
เดชมี ย ร ล ว/ อายุมี บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม/ ศรีมี ศ ษ ส ห ฬ ฮ

ชาย = ประภาวินท์ (ผู้ได้รับความสว่าง) ปวริศ (ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐ) ปิย์มนัส (ผู้มีจิตใจน่ารักและใฝ่ดี) พรสุพัต(ผู้มีความประพฤติดี)
พรศรุต (ผู้มีความสุขจากชื่อเสียง) พลศรุต(ผู้มีชื่อเสียงทางกำลัง) วิศรุต (ผู้มีชื่อเสียงวิเศษ)รังสิมันตุ์(ผู้เปล่งแสง,พระอาทิตย์)
เลิศธรรม(ผู้มีความดีสูง)เลิศลาภ (ผู้มีโชคอันยอดเยี่ยม)ศุภมิตร(เพื่อนที่ดี) ศุภวีร์ (ผู้เจริญในความเพียร,ผู้ปิติในความเพียร)
หญิง = ปภาวรินทร์(ผู้มีรัศมีอันประเสริฐ) พรนภิส (พรแห่งฟ้า) พนิตสุภา(ผู้มีความงามอันประเสริฐ)ภัทรศรี (หญิงอันประเสริฐ) ลภัสรดา
(ผู้มีความสุขในลาภ)วิมลสิริ (ผู้มีมงคลอันบริสุทธิ์) ศศิวิมล(ผู้งามดั่งจันทร์ที่ไร้ตำหนิ) สลิลทิพย์(น้ำจากเทวดา) สุดาภัทร(หญิง
อันประเสริฐ) สุภัสสร (ผู้มีรัศมีอันดีเลิศ)สุรีย์มาศ (แสงทองจากดวงอาทิตย์) หทัยภัสสร์ (รัศมีจากดวงใจ)

ขอให้เจริญๆ ครับ

noppakorn
12-06-2008, 03:26 PM
ช่วยแปลชื่อ "บุษยทิพย์" หน่อยนะคะ ว่ามีความหมายแปลว่าอะไรนะคะ ขอบคุณค่ะ ;) ;)
แล้วก็ชื่อ "ชัญญ์ชนพร" แปลว่าอะไรด้วยนะคะ

สวัสดีครับคุณบุษยา

ชัญญ์ชนพร แปลว่า ผู้รอบรู้ที่มีความสุข,ปราชญ์ผู้มีความสุข

mam
12-09-2008, 09:31 AM
1. จิราภร ไม่มี ณ์ น่ะค่ะ แปลว่าอะไร
2. ศตพร แปลว่าอะไรค่ะ
3. ภศพร แปล่วอะไรค่ะ

noppakorn
12-09-2008, 10:49 AM
1. จิราภร ไม่มี ณ์ น่ะค่ะ แปลว่าอะไร
2. ศตพร แปลว่าอะไรค่ะ
3. ภศพร แปล่วอะไรค่ะ

สวัสดีครับคุณmam

จิราภร แปลว่า มีผู้ค้ำจุนนาน,ผู้ค้ำจุนตลอดกาล

ส่วนอีกสองชื่อได้แปลให้แล้วตามกระทู้อักษรครับ

noppakorn
12-12-2008, 03:19 PM
สวัสดี ครับ

จิรัฎฐ์ มีความหมายว่าอย่างไร

สราวุธ

สวัสดีครับ ขอย้ายมาตอบให้ตรงกับกระทู้ตัวอักษร น่ะครับ

จิรัฎฐ์ แปลว่า ประเทศหรือแว่นแคว้นที่ยั่งยืน

nine_nut
12-13-2008, 07:10 PM
ฉัตรพิสุทธิ์ แปลว่าอะไรคับ ขอขอบคุณล่วงหน้านะคับ

noppakorn
12-13-2008, 08:35 PM
ฉัตรพิสุทธิ์ แปลว่าอะไรคับ ขอขอบคุณล่วงหน้านะคับ

สวัสดีครับคุณnine_nut

ฉัตรพิสุทธิ์ แปลว่า ร่มเงาอันบริสุทธิ์,ร่มเงาอันสดใส

piangfan
12-13-2008, 08:45 PM
สวัสดีค่ะพี่นพฯ
แวะมาทักทายค่ะ เดี๋ยวไม่มีงานทำค่ะ อิอิ
สวัสดีทุกท่านค่ะ ยินดีต้อนรับทุกท่านค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน

เพียงฝัน

trin
12-21-2008, 07:32 PM
รบกวนช่วยแปลชื่อ ไชยเชษฐ์ ทีครับ

ขอบคุณครับ

piangfan
12-21-2008, 08:00 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ
สวัสดีค่ะคุณ ไชยเชษฐ์ ยินดีต้อนรับค่ะ
คอยพี่นพแปบนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตภาพไร้พรมแดน

grup'/yo..เพียงฝัน..grup'/yo

noppakorn
12-21-2008, 08:12 PM
รบกวนช่วยแปลชื่อ ไชยเชษฐ์ ทีครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับคุณตฤณ
ขอบคุณน้องเพียงฝันด้วยจ้า

ไชยเชษฐ์ แปลว่า พี่ชายที่ประเสริฐ,พีชายที่ดีกว่า

เป๊ะซัง
01-05-2009, 10:46 AM
รบกวนเรียนถามอาจารย์ค่ะ จิรพัชร์ แปลว่าอะไรคะ ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
01-05-2009, 12:19 PM
รบกวนเรียนถามอาจารย์ค่ะ จิรพัชร์ แปลว่าอะไรคะ ขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับคุณเป๊ะซัง

จิรพัชร์ แปลว่า ผู้ยั่งยืนดังเพชร,ผู้แข็งแกร่งยืนนาน

OotitoO
01-14-2009, 09:50 PM
ชลทิตย์ , ชลธิชา แปลว่าอะไรครับ

รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

noppakorn
01-15-2009, 02:39 PM
ชลทิตย์ , ชลธิชา แปลว่าอะไรครับ

รบกวนด้วยครับ

สวัสดีครับคุณOtitoO

ชลทิตย์ แปลว่า น้ำจากพระอาทิตย์, สายน้ำอันรุ่งเรือง
ชลธิชา แปลว่า ผู้เกิดจากน้ำ,ลูกทะเล,ชื่อหนึ่งของพระนางลักษมี

aNNz_aLps
01-16-2009, 04:57 PM
ชวรินทร์ แปลว่าอะไรคะพี่นพ
ขอบคุณคะ

noppakorn
01-16-2009, 05:26 PM
ชวรินทร์ แปลว่าอะไรคะพี่นพ
ขอบคุณคะ

สวัสดีครับคุณaNNz

ชวรินทร์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่อย่างรวดเร็ว ,ผู้ยิ่งใหญ่ที่มีไหวพริบดี

blackart
01-19-2009, 04:48 PM
รบกวนถามความหมายชื่อข้างล่างนี้หน่อยค่ะ อยากจะตั้งชื่อให้หลานสาวค่ะ

--กฤติญดา
--กัณฐพงศ์
--ชริยาภรณ์
--พีริยาภรณ์

ขอด่วนหน่อยนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
01-19-2009, 07:20 PM
รบกวนถามความหมายชื่อข้างล่างนี้หน่อยค่ะ อยากจะตั้งชื่อให้หลานสาวค่ะ

--กฤติญดา
--กัณฐพงศ์
--ชริยาภรณ์
--พีริยาภรณ์

ขอด่วนหน่อยนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับคุณblackart

กฤติญดา แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้มีเกียรติ์
กัณฐพงศ์ แปลว่า เชื้อสายแห่งคอ (กัณฐ แปลว่า คอ,พงศ์ แปลว่า เชื้อสาย)ไม่เพราะครับ
ชริยาภรณ์ คำว่า "ชริย" ไม่มีในรากศัพท์ น่าจะเป็น "จริยาภรณ์" ที่แปลว่า ผู้มีศีลธรรมเป็นเครื่องประดับ
พิริยาภรณ์ แปลว่า ผู้มีความขยันเป็นเครื่องประดับ, ผู้มีความเพียรเป็นเครื่องประดับ

piangfan
01-19-2009, 08:08 PM
สร้อย) ลามะลิลาขึ้นต้นเป็นมะลิซ้อนพอแตกใบอ่อนเป็นมะลิลา

ขอบคุณพี่นพสุขสันต์ (ซ้ำ 1 ครั้ง) มาร่วมรำพันแปลชื่อเถิดหนา (สร้อย)
สามัคคีไมตรีก่อเกิด (ซ้ำ 1 ครั้ง) มงคลชูเชิดแหล่งเกิดศรัทธา (สร้อย)
ทุกท่านต่างคนมีชื่อ(ซ้ำ 1 ครั้ง) เพียงฝันอ่านแล้วรื่นสดชื่นอุรา(สร้อย)
พี่นพที่ช่วยสร้างสรรต์ (ซ้ำ 1 ครั้ง) มาร่วมหว่านกานท์หวานมะลิลา(สร้อย)
ชึ่งซึ้งใจในทุกท่าน(ซ้ำ 1 ครั้ง) มิ่งมิตรแสนดีมีสุขถ้วนหน้า (สร้อย)
ความหมายอักษรเลื่องเลือ (ซ้ำ 1 ครั้ง) เพื่อหายคลายทุกข์สุขไม่สร่างซา (สร้อย)
มีพี่นพคนดีศรีวัดเกาะ (ซ้ำ 1 ครั้ง) เป็นต้นกำเนิดเกิดการพัฒนา (สร้อย)
สามัคคีนั้นคือความสุข (ซ้ำ 1 ครั้ง)มิตรภาพทุกคนเลยจ้า (สร้อย)
รู้สึกซาบซึ้งอักษร(ซ้ำ 1 ครั้ง) ปลื้มชื่อทุกท่านงามมะลิลา (สร้อย

(สร้อย) ลามะลิลาขึ้นต้นเป็นมะลิซ้อนพอแตกใบอ่อนเป็นมะลิลา

noppakorn
01-20-2009, 02:23 PM
อย่างนี้ต้องร้องเพลงไปด้วย แล้วก็รำไปด้วยเน้อ อิอิ

ขอบคุณน้องเพียงฝันมากๆ จ้า

DEKWAT
01-27-2009, 02:11 PM
เพื่อนฝากถามอีกแล้วค่ะ ชื่อ จิณตวัฒน์ กับ จิณตวัตน์ แปลว่าอะไรความหมาย
ต่างกันหรือไม่ค่ะ เดี๋ยวแวะมารับคำตอบนะค่ะ
ขอขอบพระคุณมากค่ะ

(จาก คุณเกิดแก่)

noppakorn
01-27-2009, 02:54 PM
เพื่อนฝากถามอีกแล้วค่ะ ชื่อ จิณตวัฒน์ กับ จิณตวัตน์ แปลว่าอะไรความหมาย
ต่างกันหรือไม่ค่ะ เดี๋ยวแวะมารับคำตอบนะค่ะ
ขอขอบพระคุณมากค่ะ

(จาก คุณเกิดแก่)

สวัสดีครับน้องเกิดแก่
ขอบคุณคุณเด็กวัดมากครับที่ช่วยดำเนินการให้

จิณตวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญทางความคิด
จิณตวัตน์ แปลว่า ผู้มีชีวิตที่สร้างสรร

DEKWAT
01-28-2009, 04:34 PM
ช่วยแปลความหมายชื่อ จักรพัฒน์

(จากคุณ patcute)

noppakorn
01-28-2009, 05:23 PM

สวัสดีครับคุณpatcute
ขอบคุณท่านเด็กวัดครับ

จักรพัฒน์ แปลว่า ความเจริญที่หมุนเวียน

patcute
01-29-2009, 08:23 AM

สวัสดีครับคุณpatcute
ขอบคุณท่านเด็กวัดครับ

จักรพัฒน์ แปลว่า ความเจริญที่หมุนเวียน

ขอบคุณมากค่ะ

piangfan
01-29-2009, 01:09 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ พี่เกิดแก่ ทั่นยาย
และสวัสดีทุกท่านค่ะ ยินดีต้อนรับทุกท่านค่ะ
ขอบคุณค่ะ

grup'/yo..เพียงฝัน

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มืตรภาพไร้พรมแดน

สวัสดีค่ะ วัดเกาะยินดีต้อนรับทุกท่านค่ะ

HaruHaru
01-29-2009, 07:33 PM
หลานฝากมาถามว่า

ชื่อ "ชลทิศ" แปลว่าอะไรหรือคะ

piangfan
01-29-2009, 08:37 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ
สวัสดีค่ะ คุณ Haru@Haru

ยินดีต้อนรับค่ะ คอยพี่นพ แปบ นะคะ
ขอบคุณค่ะ

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มืตรภาพไร้พรมแดน

สวัสดีค่ะ วัดเกาะ ยินดีต้อนรับค่ะ

noppakorn
01-29-2009, 08:39 PM
หลานฝากมาถามว่า
ชื่อ "ชลทิศ" แปลว่าอะไรหรือคะ

สวัสดีครับคุณ Haru@Haru (Haru@Haru)

ชลทิศ แปลว่า ทางน้ำ,มองเห็นสายน้ำ

pollo
01-30-2009, 10:54 PM
ชญานุช แปลว่าอะไรเหรอคะ รบกวนหน่อยนะคะ เพื่อนฝากถามค่า

ขอบคุณค่ะ

piangfan
01-31-2009, 08:52 PM
สวัสดีค่ะ คุณpollo คุณชญานุช ยินดีต้อนรับค่ะ
คอยพี่นพ แปบนุง ก่อนนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีค่ะ วัดเกาะ ยินดีต้อนรับค่ะ

mindmuk
02-02-2009, 11:12 AM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายชื่อ จิรัฐติกาลเฉียบวุฒิ ค่ะ ขอบคุณค่ะ

piangfan
02-02-2009, 01:15 PM
ยินดีต้อนรับค่ะ คุณmindmuk คุณ จิรัฐติกาลเฉียบวุฒิ
คอยพี่นพ แปบ นะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีค่ะ วัดเกาะ ยินดีต้อนรับค่ะ..สติมาปัญญาเกิด สติเตลิดเกิดปัญหา..?

dararut
02-06-2009, 09:28 PM
อยากได้ชื่อ ที่ ขึ้นต้นด้วย จ และ ช สำหรับคนเกิดวันพฤหัส ผู้หญิง

dararut
02-06-2009, 09:55 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ จิรัฐฏิกา

piangfan
02-07-2009, 11:36 AM
สวัสดีค่ะ คุณ จิรัฐฏิกา
ยินดีต้อนรับค่ะ คอยพี่นพ อีกแปบนะคะ
เด๋วเพียงฝันจะไปหาน้ำเย็นๆมาฝากทุกท่านค่ะ

มาแล้วค่ะเสริฟทุกท่านค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-07-2009, 05:42 PM
ชญานุช แปลว่าอะไรเหรอคะ รบกวนหน่อยนะคะ เพื่อนฝากถามค่า
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับคุณpollo
ขอบคุณน้องเพียงฝันครับ

ชญานุช แปลว่า หญิงผู้มีความรู้

noppakorn
02-07-2009, 06:09 PM
ยินดีต้อนรับค่ะ คุณmindmuk คุณ จิรัฐติกาลเฉียบวุฒิ
คอยพี่นพ แปบ นะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีค่ะ วัดเกาะ ยินดีต้อนรับค่ะ..สติมาปัญญาเกิด สติเตลิดเกิดปัญหา..?

สวัสดีครับคุณมายน์มุก
ขอบคุณน้องเพียงฝันสำหรับที่ช่วยต้องรับกับน้ำแข็งไสรสหวานเย็นครับ

(จิรัฐติกาล แปลว่า ตลอดเวลา ยั่งยืนนาน) (เฉียมวุฒิ แปลว่า มีความรู้หลักแหลม)
จิรัฐติกาลเฉียบวุฒิ แปลว่า มึความรู้หลักแหลมตลอดเวลา

คำเขียนที่ถูกต้องในพจนานุกรมคือ "จิรัฏฐิติกาล"

dararut
02-07-2009, 10:29 PM
ขอทาบ ความหมายของ ชื่อ จิรัชญ์ฏิกา หรือ จีรัชญ์ฏิกา ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

piangfan
02-08-2009, 11:31 AM
สวัสดีค่ะ คณ จิรัชญ์ฏิกา หรือ จีรัชญ์ฏิกา
ยินดีต้อนรับค่ะ เด๋วพี่นพมาค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-08-2009, 02:25 PM
ขอทาบ ความหมายของ ชื่อ จิรัชญ์ฏิกา หรือ จีรัชญ์ฏิกา ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับคุณดารารัตน์

จิรัชญ์ฎีกา, จีรัชญ์ฎีกา แปลว่า ผู้รอบรู้ข้อกำหนดวาจาอันยืนนาน (ทั้งสองคำความหมายเดียวกันครับ)

dararut
02-08-2009, 08:56 PM
ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำตอบ

NiBoJung
02-11-2009, 09:32 AM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายชื่อค่ะ ชุตินธร เกิดวันศุกร์ค่ะ แล้วดีมั้ยคะ

noppakorn
02-11-2009, 03:57 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายชื่อค่ะ ชุตินธร เกิดวันศุกร์ค่ะ แล้วดีมั้ยคะ

สวัสดีครับคุณNiBoJung

ชุติณธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรุ่งเรือง

สำหรับผู้เกิดวันศุกร์ ชื่อนี้ไม่เหมาะ เพราะมี "ร"เป็นกาลกิณี (พยัญชนะที่เป็นกาลกิณี ของคนเกิดวันศุกร์คือ ย ร ล ว ครับ)

blackart
02-18-2009, 10:34 AM
รบกวนขอถามความหมายชื่อค่ะ

- ชนิดาภรณ์

ขอบคุณค่ะ

demona
02-18-2009, 11:47 AM
ชื่อ ฉัตรอุดม แปลว่าอะไร หรอคับ

ช่วยตอบให้ด้วยนะคับ

piangfan
02-18-2009, 12:58 PM
สวัสดีค่ะ คุณ demona
ยินดีต้อนรับค่ะ คอยพี่นพแปบนะค่ะ
เด๋วเพียงฝันออกไปตาม พี่นพก่อนค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-19-2009, 02:22 PM
รบกวนขอถามความหมายชื่อค่ะ

- ชนิดาภรณ์
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับคุณblackart

ชนิดาภรณ์ แปลว่า ผู้เลี้ยงดูบิดา,ผู้มีเครื่องประดับมาก (แปลได้สองความหมาย)

noppakorn
02-19-2009, 02:25 PM
ชื่อ ฉัตรอุดม แปลว่าอะไร หรอคับ
ช่วยตอบให้ด้วยนะคับ

สวัสดีครับคุณเดโมนา
ขอบคุณน้องเพียงฝันครับ พอดีติดธุระเลยตอบช้าไปหน่อย อิอิ

ฉัตรอุดม แปลว่า ผู้เป็นร่มเงาอันดีเลิศ,ผู้มากไปด้วยความร่มเย็น

demona
02-19-2009, 08:56 PM
ขอบคุนมาก ๆ ครับ

DEKWAT
02-20-2009, 08:27 PM
พี่หมอครับแปลชื่อ จักราวุธ ให้หน่อยครับ
http://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/icons/modify_inline.gif

(จากคุณ xcalibur (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=profile;u=593))

piangfan
02-20-2009, 09:05 PM
สวัสดีค่ะ คุณ DEKWAT
ยินดีต้อนรับค่ะ นั่งคอยพี่นพแปบค่ะ
พี่นพ ขา!! เปงคุณหมอไปแล้วค่ะ อิอิ !!!
555555 นั่งขำพี่นพค่ะ แสดงว่าเพียงฝันนำพี่นพมาถูกทางค่ะ
ขอบคุณค่ะ

grup'/yo.. เพียงฝัน

noppakorn
02-21-2009, 11:03 PM
พี่หมอครับแปลชื่อ จักราวุธ ให้หน่อยครับ
http://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/icons/modify_inline.gif
(จากคุณ xcalibur (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=profile;u=593))

สวัสดีครับคุณ xcalibur (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=profile;u=593)

จักราวุธ แปลว่า อาวุธของพระอิศวรเป็นลักษณะกงล้อมี 9 แฉก อันหมายถึงดาวพระเคราะห์ทั้ง 9 ดวง
ซึ่งพระอิศวร ทรงสร้างขึ้นเพือหมุนเวียนดูแลจักรราศรี ทั้ง 12 ราศรี ครับ (พระอาทิตย์
พระจันทร์ พระอังคาร พระพุธ พระเสาร์ พระพฤหัสบดี พระราหู พระศุกร์และพระเกตุ )

noppakorn
02-28-2009, 07:55 PM
ขอหยุดแปลความหมายชื่อ 2 สัปดาห์
2-15 มีค.52 เพื่อเดินทางไปแสวงบุญอินเดียครับ

ญาติธรรมที่ต้องการทราบคำแปลแต่ไม่เร่งด่วน สามารถฝากชื่อไว้ในกระทู้ กลับมาจะรีบดำเนินการให้ครับ

ขออภัยทุกท่านด้วยครับ
อุบาสกนพกรณ์

nongpee
03-05-2009, 02:29 PM
อยากทราบว่า ชนพล แปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

piangfan
03-06-2009, 11:51 AM
สวัสดีค่ะ คุณnongpee
ยินดีต้อนรับค่ะ
คอยพี่นพ แป๊บ ค่ะ
ขอบคุณค๋ะ

dinghla
03-13-2009, 03:33 AM
ช่วยแปลความหมาย ชื่อ 'โชตญา' ให้ด้วยค่ะ แล้วเหมาะกับการตั้งชื่อคนรึเปล่า ขอบคุณค่ะ

nursehaha
03-14-2009, 06:37 PM
ชื่อ

ชวกรณ์

แปลว่าอาราย หรอคะ

ช่วยหน่อยนะคะ

noppakorn
03-14-2009, 08:04 PM
อยากทราบว่า ชนพล แปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับคุณน้องพี

ชนพล แปลว่า ผู้เป็นกำลังของผู้คน

noppakorn
03-14-2009, 08:06 PM
ช่วยแปลความหมาย ชื่อ 'โชตญา' ให้ด้วยค่ะ แล้วเหมาะกับการตั้งชื่อคนรึเปล่า ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับคุณdinghla

โชตญา แปลว่า ผู้รู้ทางสว่าง

ตั้งชื่อคนได้ครับ เพียงให้เหมาะกับวันเกิดก็ใช้ได้ครับ

noppakorn
03-14-2009, 08:09 PM
ชื่อชวกรณ์ แปลว่าอาราย หรอคะ
ช่วยหน่อยนะคะ

สวัสดีครับคุณnursehaha

ชวกรณ์ แปลว่า ผู้มีไหวพริบรวดเร็ว,ผู้ทำการได้รวดเร็ว

dararut
03-19-2009, 08:28 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ จีรัฏฏิกา ขอบคุณค่ะ

piangfan
03-19-2009, 09:09 PM
สวัสดีค่ะ คุณdararut
ยินดีต้อนรับค่ะ คอยพี่นพแป๊บค่ะ

ขอบคุณค่ะ

clinkclank
03-20-2009, 03:23 AM
สวัสดีครับ
อยากรู้ว่า ชณัฐชนม์ แปลว่าอะไรครับ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/huh.gif

ขอบคุณครับ

noppakorn
03-20-2009, 09:13 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ จีรัฏฏิกา ขอบคุณค่ะ

จีรัฎฎิกา แปลว่า ดอกราตรี,ดอกไม้ตูมยามราตรี

noppakorn
03-20-2009, 09:33 PM
สวัสดีครับ
อยากรู้ว่า ชณัฐชนม์ แปลว่าอะไรครับ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/huh.gif
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับคุณคลิ๊งแคล๊ง

ชณัฐชนม์ แปลว่า เกิดมาเป็นคนมีความรู้

dararut
03-22-2009, 01:40 PM
ต้องการเปลี่ยนนชื่อให้ลูกสาวค่ะ น้องเกิดวันพฤหัสบดี 27 พฤษภาคม 2547 ค่ะ เดิมน้องเค้าชื่อ กีรฏิกา แล้วมีพระทักว่าไม่ดี แล้วท่านแนะนำให้ใช้คำนำหน้า ด้วย จ หรือ ช ค่ะ อยากได้ชื่อที่มีความหมายเกี่ยวกับ ผู้มีความรู้ หรือนักปราชญ์ ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ บกวนหน่อยนะค่ะ

noppakorn
03-22-2009, 05:41 PM
ต้องการเปลี่ยนนชื่อให้ลูกสาวค่ะ น้องเกิดวันพฤหัสบดี 27 พฤษภาคม 2547 ค่ะ เดิมน้องเค้าชื่อ กีรฏิกา แล้วมีพระทักว่าไม่ดี แล้วท่านแนะนำให้ใช้คำนำหน้า ด้วย จ หรือ ช ค่ะ อยากได้ชื่อที่มีความหมายเกี่ยวกับ ผู้มีความรู้ หรือนักปราชญ์ ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ บกวนหน่อยนะค่ะ

เรื่องดูชื่อดีไม่ดีผมก็ไม่สันทัดครับ แต่ชื่อเดิมก็ไม่มีพยัญชนะที่เป็นกาลกิณี ครับ
พระอาจใช้ตำราโหราศาสตร์ดู กระมังครับ

จิรัชญา = ผู้รู้นาน,ผู้มีความรู้ยั่งยืนยาวนาน
จีรณา = ผู้มุ่งเรียน,ผู้คงแกเรียน
จีริกา = ผู้รู้เห็น
จิรภิญญา= ผู้มีความรู้ยืนนาน
จิณห์พิชญา = ผู้มีความรู้อันงดงาม
จรรย์วิชญา = ปราชญ์ผู้ประพฤติดี
ชัญญา = ผู้รู้,ผู้ใฝ่ศึกษา
ชิญาณัฐ = ผู้เจริญด้วยความรู้
ชยณัช = ผู้เกิดมาชนะด้วยความรู้
ชวิศา = ผู้มีปัญญาเฉียบแหลม
ชญาพร = ผู้รอบรู้อันประเสริฐ
ชวภรณ์ = มีความฉลาดเป็นเครื่องประดับ
ชญณัฐฐา = ปราชญ์ผู้รอบรู้
ชวรัมภา = นางฟ้าผู้ปราดเปรื่อง

Um
03-22-2009, 05:47 PM
สวัสดีค่ะ พอดีเกิดวันจันทร์แต่ชื่อเดิมมีสระ อยากเปลี่ยนชื่อและที่บ้านเป็นตระกูล ช น่ะค่ะ
อยากได้ชื่อผู้หญิงที่เก๋ๆ อันนี้ที่หามาได้ ช่วยแปลชื่อเหล่านี้ให้หน่อยนะคะ

ชลลภัทร
ชลัลรจน์
ชลัลนันท์
ชณัฐศรณ์

noppakorn
03-23-2009, 04:57 PM
สวัสดีค่ะ พอดีเกิดวันจันทร์แต่ชื่อเดิมมีสระ อยากเปลี่ยนชื่อและที่บ้านเป็นตระกูล ช น่ะค่ะ
อยากได้ชื่อผู้หญิงที่เก๋ๆ อันนี้ที่หามาได้ ช่วยแปลชื่อเหล่านี้ให้หน่อยนะคะ
ชลลภัทร ชลัลรจน์ ชลัลนันท์ ชณัฐศรณ์

สวัสดีครับคุณUm

ชลลภัทร แปลว่า ดีงามดุจสายน้ำ
ชลัลรจน์ แปลว่า ตกแต่งจนสวยงามดั่งน้ำ
ชลัลนันท์ แปลว่า รืนเริงงดงามดังสายน้ำ
ชณัฐศรณ์ แปลว่า เกิดมามีความรู้เป็นที่พึ่ง

dararut
03-23-2009, 09:06 PM
ขอบคุณค่ะที่กรุณา ส่งชื่อให้ค่ะ

Um
03-24-2009, 03:22 AM

assawin3
03-29-2009, 03:34 PM
อยากทราบความหมายของชื่อคะ

จิณคธา
ชุณตริน/ ชุนตริน

ขอบคุณคะ

noppakorn
03-31-2009, 08:43 AM
อยากทราบความหมายของชื่อคะ

จิณคธา
ชุณตริน/ ชุนตริน

ขอบคุณคะ

สวัสดีครับคุณอัศวิน3

จิณคธา แปลว่า ตะบองแห่งความคิด,ตะบองแห่งความดี หรือ อาวุธแห่งความคิด,อาวุธแห่งความดี
ชุณตริน แปลว่า แสงสว่างแห่งการพิจารณา
ชุนตริน แปลว่า ไตร่ตรองได้เร็ว

assawin3
04-02-2009, 03:24 AM
สวัสดีคะคุณ อุบาสกนพกรณ์ (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=profile;u=4)

ขอบคุณมากนะคะที่กรุณาหาความหมายมาให้

เหนื่อยกับการหาชื่อมาตั้งนาน ตอนนี้ assawin 3 จะได้เปลี่ยนเสียที

ขอบคุณคะ

DEKWAT
04-03-2009, 05:43 PM
จิราลักษณ์

แปลว่าอะไรคะhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/1.gif

(จากคุณ Re)

piangfan
04-03-2009, 09:16 PM
สวัสดีค่ะ คุณ DEKWAT และทุกท่านค่ะ
ยินดีต้อนรับค่ะ คอยพี่นพสักครู่ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
04-04-2009, 05:53 PM
จิราลักษณ์
แปลว่าอะไรคะhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/1.gif
(จากคุณ Re)

สวัสดีครับคุณ ...
ขอบคุณน้องเพียงฝัน และท่านเด็กวัดครับ

จิราลักษณ์ แปลว่า ผู้มีรูปร่างอันยั่งยืน

Chicka
04-05-2009, 01:08 AM
คือว่าต้องการเปลี่ยนชื่อค่ะ

อยากได้ชื่อที่มีความหมายเกี่ยวกับน้ำ หรือ
ไม่ก็ ประมาณว่าผู้เป็นที่รักของทุกคนอ่ะค่ะ

อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ช,ส,พ

เกิดวันศุกร์ที่ 11 ตุลาคม 2534 ค่ะ

รบกวนด้วยนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
04-05-2009, 04:07 PM
อยากได้ชื่อที่มีความหมายเกี่ยวกับน้ำ หรือ
ไม่ก็ ประมาณว่าผู้เป็นที่รักของทุกคนอ่ะค่ะ
อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ช,ส,พ เกิดวันศุกร์ที่ 11 ตุลาคม 2534 ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับคุณchicka
ยินดีครับ จัดให้เลยครับ
คุณเกิดวันศุกร์ พยัญชนะที่เป็นกาลกิณี คือ ย ร ล ว ทำให้หาคำที่ความหมายเกี่ยวกับน้ำลำบากสักหน่อยครับ
เพราะระบุด้วยว่าต้องการชื่อที่ขึ้นต้นด้วยพยัญชนะ ช ส พ

ชนกนันท์ แปลว่า เป็นที่ยินดีของบิดา
ชนมน แปลว่า เป็นดวงใจของผู้คน
ชนากานต์ แปลว่า เป็นที่รักของทุกคน
ชนิกานต์ แปลว่า เป็นทีรักของพ่อแม่
ชนิษฐา แปลว่า เป็นที่ต้องการของผู้คน
ชนนิภา แปลว่า ผู้เยือกเย็นดั่งสายน้ำ
ชนาฤดี แปลว่า ผู้อยู่ในดวงใจของหมู่ชน
ชัญญามน แปลว่า ผู้ประเสริฐในดวงใจ
พนิตา แปลว่า ผู้เป็นทีรัก ที่พอใจ
พันธชา แปลว่า ผู้ที่เกิดมามีความผูกพันมาก
พันธมน แปลว่า ผู้ที่มีความผูกพันทางใจ
พัฒนิตา แปลว่า ผู้ที่ได้รับการสรรเสริญมาก
พินทุณิชา แปลว่า ผู้เปรียบดังหยาดน้ำที่บริสุทธิ์ผุดผ่อง
พธูกานต์ แปลว่า หญิงอันเป็นทีรัก
พนิตพิชา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นที่รัก
เพ็ญสุดา แปลว่า ลูกสาวผู้น่ารัก
สุพนิต แปลว่า ผู้งดงามน่ารัก
สุชานุช แปลว่า หญิงผู้เกิดมาดีงาม
สังสิตา แปลว่า ผู้ควรค่าแก่การสรรเสริญ
สันนิธา แปลว่า ผู้ใกล้ชิดรักใคร่
สินิทธา แปลว่า ผู้มีความอ่อนโยน
สุมานัส แปลว่า ผุ้มีจิตใจดีงาม
สุกานดา แปลว่า หญิงสาวคนดีอันเป็นที่รัก
สุชานาถ แปลว่า หญิงผู้เกิดมาดีและเป็นที่พึ่ง
สุธีกานต์ แปลว่า ปราชญ์อันเป็นที่รัก
สุธิดา แปลว่า ลูกสาวคนดี
สมิตานัน แปลว่า ผู้ยิ้มแย้มแจ่มใสเป็นนิตย์

Chicka
04-05-2009, 09:08 PM
อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ช,ส,พ เกิดวันศุกร์ที่ 11 ตุลาคม 2534 ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับคุณchicka
ยินดีครับ จัดให้เลยครับ
คุณเกิดวันศุกร์ พยัญชนะที่เป็นกาลกิณี คือ ย ร ล ว ทำให้หาคำที่ความหมายเกี่ยวกับน้ำลำบากสักหน่อยครับ
เพราะระบุด้วยว่าต้องการชื่อที่ขึ้นต้นด้วยพยัญชนะ ช ส พ

ชนกนันท์ แปลว่า เป็นที่ยินดีของบิดา
ชนมน แปลว่า เป็นดวงใจของผู้คน
ชนากานต์ แปลว่า เป็นที่รักของทุกคน
ชนิกานต์ แปลว่า เป็นทีรักของพ่อแม่
ชนิษฐา แปลว่า เป็นที่ต้องการของผู้คน
ชนนิภา แปลว่า ผู้เยือกเย็นดั่งสายน้ำ
ชนาฤดี แปลว่า ผู้อยู่ในดวงใจของหมู่ชน
ชัญญามน แปลว่า ผู้ประเสริฐในดวงใจ
พนิตา แปลว่า ผู้เป็นทีรัก ที่พอใจ
พันธชา แปลว่า ผู้ที่เกิดมามีความผูกพันมาก
พันธมน แปลว่า ผู้ที่มีความผูกพันทางใจ
พัฒนิตา แปลว่า ผู้ที่ได้รับการสรรเสริญมาก
พินทุณิชา แปลว่า ผู้เปรียบดังหยาดน้ำที่บริสุทธิ์ผุดผ่อง
พธูกานต์ แปลว่า หญิงอันเป็นทีรัก
พนิตพิชา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นที่รัก
เพ็ญสุดา แปลว่า ลูกสาวผู้น่ารัก
สุพนิต แปลว่า ผู้งดงามน่ารัก
สุชานุช แปลว่า หญิงผู้เกิดมาดีงาม
สังสิตา แปลว่า ผู้ควรค่าแก่การสรรเสริญ
สันนิธา แปลว่า ผู้ใกล้ชิดรักใคร่
สินิทธา แปลว่า ผู้มีความอ่อนโยน
สุมานัส แปลว่า ผุ้มีจิตใจดีงาม
สุกานดา แปลว่า หญิงสาวคนดีอันเป็นที่รัก
สุชานาถ แปลว่า หญิงผู้เกิดมาดีและเป็นที่พึ่ง
สุธีกานต์ แปลว่า ปราชญ์อันเป็นที่รัก
สุธิดา แปลว่า ลูกสาวคนดี
สมิตานัน แปลว่า ผู้ยิ้มแย้มแจ่มใสเป็นนิตย์

warawan75
04-08-2009, 11:46 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยแปลความหมายของชื่อให้ด้วยค่ะ
ชิญาณัฐต์ เกิดวันศุกร์ ค่ะ
ชิญาณัฐต์ ก็เอามาจากที่พี่แปลความหมายในกระทู้นี่แหละค่ะ แต่
พอดีขอเติม " ต์ " เข้าไป เพื่อให้เลขความหมายมันดีค่ะ ก็เลยไม่รู้ว่ามันจะยังคงแปลเหมือนเดิม ที่แปลว่า"ผู้เจริญด้วยความรู้" หรือเปล่า ขอบคุณค่ะ

tian*
04-09-2009, 12:07 AM
อ่ะเอ่อ พี่นพคะ มีคนฝากมาถามค่ะ ว่าชื่อ
"ชนานา" แปลว่าอะไรคะ ขอรบกวนด้วยนะคะพี่ ขอบคุณค่าบ

noppakorn
04-10-2009, 12:23 AM
สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยแปลความหมายของชื่อให้ด้วยค่ะ
ชิญาณัฐต์ เกิดวันศุกร์ ค่ะ
ชิญาณัฐต์ ก็เอามาจากที่พี่แปลความหมายในกระทู้นี่แหละค่ะ แต่
พอดีขอเติม " ต์ " เข้าไป เพื่อให้เลขความหมายมันดีค่ะ ก็เลยไม่รู้ว่ามันจะยังคงแปลเหมือนเดิม ที่แปลว่า"ผู้เจริญด้วยความรู้" หรือเปล่า ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับคุณวราวรรณ

ใส่"ต์" ก็กลายเป็นคำตาย พออนุโลมได้ครับ แต่มันผิดหลักไวยากรณ์ครับ

noppakorn
04-10-2009, 12:33 AM
อ่ะเอ่อ พี่นพคะ มีคนฝากมาถามค่ะ ว่าชื่อ
"ชนานา" แปลว่าอะไรคะ ขอรบกวนด้วยนะคะพี่ ขอบคุณค่าบ

สวัสดีครับน้องเทียน

ชนานา แปลว่า หมู่คนที่แตกต่างกัน

warawan75
04-10-2009, 11:25 PM
ขอรบกวนอีกครั้งคะ พอดีกำลังหาชื่อใหม่ให้คุณแม่กับตัวเองอยู่ค่ะ ได้ชื่อแล้ว แต่ไม่รู้ความหมาย " ชนิษกาญจน์ แปลว่าอะไรค่ะ
รบกวนแปลให้ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

mikies
04-11-2009, 03:43 AM
ผมชื่อ จิรวัฒน์
ช่วยแปลให้ผมทีครับ อยากรู้มานานละครับ

ขอบคุณครับ

noppakorn
04-11-2009, 01:37 PM
ขอรบกวนอีกครั้งคะ พอดีกำลังหาชื่อใหม่ให้คุณแม่กับตัวเองอยู่ค่ะ ได้ชื่อแล้ว แต่ไม่รู้ความหมาย " ชนิษกาญจน์ แปลว่าอะไรค่ะ
รบกวนแปลให้ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ชนิษกาญจน์ แปลว่า ทองอันเป็นที่ปรารถนาของหมู่ชน

noppakorn
04-11-2009, 01:40 PM
ผมชื่อ จิรวัฒน์
ช่วยแปลให้ผมทีครับ อยากรู้มานานละครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับคุณมิกกี้

จิรวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญอย่างยั่งยืน,ผู้เจริญนาน

tian*
04-11-2009, 03:30 PM
ขอบพระคุณพี่นพกรณ์มากๆค่า อนุโมทามิค่ะ
http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/Happy/11.gif http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/Happy/11.gif http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/Happy/11.gif

http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/Other/15.gif ..................................................................................................http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/Other/27.gif

warawan75
04-13-2009, 01:50 PM
พี่ค่ะ คำว่า " ชนิธ " มีความหมายไหมค่ะ แล้วหมายถึงอะไรค่ะ

billy
04-15-2009, 07:04 PM
รบกวนด้วยครับท่าน "จีรวัตร"

piangfan
04-15-2009, 09:41 PM
สวัสดีค่ะ คุณbilly คุณwarawan75
พี่เทียน และทุกท่านค่ะ ยินดีต้อนรับค่ะ
คอยพี่นพ แป๊บค่ะ
ขอบคุณค่ะ

เน็ตเพียงฝันไม่ค่อยดีค่ะอาจมาต้อนรับช้าหน่อยค่ะ ขอโทษค่ะ
เพราะบางครั้งก็ไม่มีช่องว่างให้เขียนในกระทู้ค่ะ
หรือบางครั้งก็ขึ้นไม่มีข้อความเฉยเยยค่ะ อิอิ!!!

grup'/yo..IพีeJฝัน

billy
04-15-2009, 09:52 PM
สวัสดีค่ะ คุณbilly คุณwarawan75
พี่เทียน และทุกท่านค่ะ ยินดีต้อนรับค่ะ
ขอบคุณค่ะ

เน็ตเพียงฝันไม่ค่อยดีค่ะอาจมาต้อนรับช้าหน่อยค่ะ ขอโทษค่ะ
เพราะบางครั้งก็ไม่มีช่องว่างให้เขียนในกระทู้ค่ะ
หรือบางครั้งก็ขึ้นไม่มีข้อความเฉยเยยค่ะ อิอิ!!!

grup'/yo..IพีeJฝัน

สวัสดีครับคุณเพียงฝัน ไม่เป็นไรครับ ขอบคุณมากครับ

champzx
04-16-2009, 03:34 AM
ขอรบกวนสักนิดนะท่าน
เราอยากรู้ความหมายของชื่อ เจนจิรา
เราพยายามที่จะหา ในพจนานุกรม แล้วแต่ไม่พบ
เปิดมาเจอหน้าเวปนี่ คงเป็นที่พึ่งสุดท้างของเรา

ขอขอบคุณล่วงหน้าไม่ว่าจะมีคำตอบหรือไม่..

noppakorn
04-16-2009, 06:35 PM
พี่ค่ะ คำว่า " ชนิธ " มีความหมายไหมค่ะ แล้วหมายถึงอะไรค่ะ

ชนิธ แปลว่า หมู่คนในโลกนี้ (ชน + อิธ = ชนิธ, ชน = ผู้คน, อิธ = ในโลกนี้)

noppakorn
04-16-2009, 06:41 PM

สวัสดีครับคุณบิลลี่
ขอบคุณน้องเพียงฝันที่ช่วยต้อนรับครับ

จีรวัตร แปลว่า กิจการอันพึงกระทำนาน,หน้าที่อันยั่งยืน

noppakorn
04-16-2009, 06:47 PM
ขอรบกวนสักนิดนะท่าน
เราอยากรู้ความหมายของชื่อ เจนจิรา
เราพยายามที่จะหา ในพจนานุกรม แล้วแต่ไม่พบ
เปิดมาเจอหน้าเวปนี่ คงเป็นที่พึ่งสุดท้างของเรา

ขอขอบคุณล่วงหน้าไม่ว่าจะมีคำตอบหรือไม่..

สวัสดีครับคุณแชมป์พีแซดเอ็กซ์

เจนจิรา แปลว่า ผู้ชำนาญมานาน,ผู้เชี่ยวชาญนานกาล

มาจากคำว่า เจน + จิรา เป็นคำสองคำผสมกัน ทำให้ค้นในพจนานุกรมไม่มีครับ

billy
04-16-2009, 07:32 PM

สวัสดีครับคุณบิลลี่
ขอบคุณน้องเพียงฝันที่ช่วยต้อนรับครับ

จีรวัตร แปลว่า กิจการอันพึงกระทำนาน,หน้าที่อันยั่งยืน

ขอขอบคุณท่าน อุบาสกนพกรณ์ มากๆ ครับผม

didi
04-25-2009, 11:25 PM
อยากทราบความหมาย ชื่อ เจษิตา ค่ะ ขอบคุณค่ะ

piangfan
04-26-2009, 12:17 PM
สวัสดีค่ะ คุณdidi และทุกท่านค่ะ
คอยพี่นพสักครู่ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
04-26-2009, 12:51 PM
อยากทราบความหมาย ชื่อ เจษิตา ค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับคุณดีดี้
ขอบคุณน้องเพียงฝันครับ

เจษิตา แปลว่า ผู้มีความประพฤติงาม,ผู้มีท่าทางงดงาม

blackheart
04-27-2009, 10:11 PM
ชื่อ ชยาภรณ์

นันทวัน

วิมลรัตน์

ยุวันดา

อัศนนท์

แปลใหที

blackheart
04-28-2009, 11:53 AM
ชยาภรณ์

แปลที

noppakorn
04-28-2009, 01:04 PM
ชื่อ ชยาภรณ์ นันทวัน วิมลรัตน์ ยุวันดา อัศนนท์
แปลใหที

สวัสดีครับ

ชยาภรณ์ แปลว่า ผู้ทรงชัยชนะ
นันทวัน แปลว่า ป่าอันน่าเพลิดเพลิน,ชื่อสวนดอกไม้ของพระอินทร์
วิมลรัตน์ แปลว่า ผู้มีค่าและบริสุทธิ์,แก้วอันใสบริสุทธิ์
ยุวันดา แปลว่า หญิงสาววัยรุ่น
อัศนนท์ แปลว่า ม้าทีร่าเริง

chaaim
04-29-2009, 04:25 PM
ฌานนุวัฒน์ กับ ฌานุวัฒน์ ความหมายแตกต่างกันหรือไม่ และชื่อทั้งสองหมายถึงอะไรคะ

noppakorn
04-29-2009, 11:55 PM
ฌานนุวัฒน์ กับ ฌานุวัฒน์ ความหมายแตกต่างกันหรือไม่ และชื่อทั้งสองหมายถึงอะไรคะ

สวัสดีครับคุณชะเอม

ฌานนุวัฒน์ แปลว่า การได้พัฒนาสมาธิขึ้นใหม่ (ฌาน + อนุวัฒน์)
ฌานุวัฒน์ แปลว่า เกิดการพัฒนาขี้น

clinkclank
04-30-2009, 07:48 PM
อยากได้ชื่อ คนวันพฤหัส

หาเหนื่อยแล้ว

noppakorn
04-30-2009, 07:53 PM
อยากได้ชื่อ คนวันพฤหัส

หาเหนื่อยแล้ว

ได้แนะนำให้ที่ข้อความส่วนตัวแล้วน่ะครับ

chuuma
05-01-2009, 11:06 AM
โอโห ตอบได้หมดเลยจริงๆๆๆ
งั้นขอรบกวน ช่วย หน่อยเถอะค่ะ
ชุมา
แปลว่าอะไรค่ะ
ขอบคุณก่อนล่วงหน้าค่ะ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/1.gif

piangfan
05-01-2009, 11:50 AM
สวสดีค่ะพี่นพ
สวัสดีค่ะคุณchuuma และทุกท่านค่ะ
ยินดีต้อนรับค่ะ คอยพี่นพแป๊บค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
05-01-2009, 03:05 PM
โอโห ตอบได้หมดเลยจริงๆๆๆ
งั้นขอรบกวน ช่วย หน่อยเถอะค่ะ
ชุมา
แปลว่าอะไรค่ะ
ขอบคุณก่อนล่วงหน้าค่ะ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/1.gif

สวัสดีครับคุณชุมา

ชุมา แปลว่า มาก,ความสุข (ชุอิมา)

chuuma
05-01-2009, 09:36 PM
ว้าววววว ดีจริง
รู้สึกดีจริงๆๆค่ะ
วันนี้ไปเปลี่ยนชื่อมาแล้วค่ะ
มีความสุขจริงๆด้วย

noppakorn
05-01-2009, 10:25 PM
ว้าววววว ดีจริง
รู้สึกดีจริงๆๆค่ะ
วันนี้ไปเปลี่ยนชื่อมาแล้วค่ะ
มีความสุขจริงๆด้วย

ยินดีด้วยครับ ขอให้มีความสุขความเจริญตลอดไปครับ

อย่าลืมหมั่นทำบุญใส่บาตร เพื่อเสริมดวงชะตาน่ะครับ

volcanoz
05-04-2009, 02:43 AM
ชชนนท์ แปลว่าอะไรคัฟ

พอดี + กับนามสกุล ได้เลขกำลัง 63 พอดีอะคัฟ

noppakorn
05-04-2009, 02:51 PM
ชชนนท์ แปลว่าอะไรคัฟ

พอดี + กับนามสกุล ได้เลขกำลัง 63 พอดีอะคัฟ

สวัสดีครับคุณโวคาโนซ์

ชัชนนท์ แปลว่า นักรบผู้ยินดี

ชชนนท์ มาจากคำเดิมว่า ชัชนนท์

aumisaum
05-05-2009, 02:35 PM
สวัสดีครับ

อยากทราบความหมายชื่อ ชยาณิญศ์ คือพอรวมกับนามสกุลแล้วค่อนข้างดี

ตั้งให้กับลูกสาว เกิดวัน พฤหัสบดี วันที่ 30 เมษายน 2552 เวลา 13.13

piangfan
05-05-2009, 08:19 PM
สวัสดีค่ะ คุณaumisaum และทุกท่านค่ะ
ขอแสดงความยินดีกับคุณaumisaum
ที่ได้ลูกสาวค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
05-05-2009, 09:24 PM
สวัสดีครับ

อยากทราบความหมายชื่อ ชยาณิญศ์ คือพอรวมกับนามสกุลแล้วค่อนข้างดี
ตั้งให้กับลูกสาว เกิดวัน พฤหัสบดี วันที่ 30 เมษายน 2552 เวลา 13.13

สวัสดีครับคุณaumisaum

ขอบคุณน้องเพียงฝันมากครับ

ชยาณิญศ์ คำว่า ณิญศ์ แปลไม่ได้ครับ ใช้ "ชยาณิญช์" ถึงมีความหมายครับ กำลังเลขได้เท่ากันครับ

ชยาณิญช์ แปลว่า ผู้มีชัยชนะอันบริสุทธิ์

koonoui
05-11-2009, 03:29 PM
รบกวนขอความหมายชื่อ "ญาฌาวี" ด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะท่านผู้ใจดี http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif

noppakorn
05-11-2009, 08:22 PM
รบกวนขอความหมายชื่อ "ญาฌาวี" ด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะท่านผู้ใจดี http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif

สวัสดีครับคุณอุ๋ย

ญาฌาวี แปลว่า ผู้เกิดมามีความรู้ (มาจาก"ญาชาวีร์)

crooser
05-12-2009, 08:00 PM
จันลาวงศ์ แปลว่าอะไรครับ ปล. เป็นนามสกุลครับ..

jjsawasdee
05-13-2009, 12:24 AM
สวัสดีครับ คือผมจะทำการบ้านส่งอาจารย์อะครับ แต่ผมไม่มีหนังสือชื่อ

ไม่ทราบว่า ผมจะถาม2ชื่อ แต่ คนละหมวด คือ ช กับ สอะครับ รบกวนทีนะครับ

ชัยรัตน์

ครับ รบกวนหน่อยนะคร้าบส่งวันศุกร์และ จารย์สั่งวันนี้อ่ะครับหามะได้เลย

(ชื่อขึ้นต้นด้วย ส ได้ย้ายไปหมวด ส)

piangfan
05-13-2009, 08:58 PM
สวัสดีค่ะ คุณ jjsawasdee และทุกท่านค่ะ
ยินดีต้อนรับค่ะ คอยพี่นพแป๊บค่ะ เด๋วพี่นพมาค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
05-13-2009, 10:16 PM
จันลาวงศ์ แปลว่าอะไรครับ ปล. เป็นนามสกุลครับ..

สวัสดีครับคุณครูเซอร์

จันลาวงศ์ แปลว่า ตระกูลจันลา

คำว่า"จันลา"เป็นชื่อท้องถิ่นครับ ถ้าจำไม่ผิด เป็นหมู่บ้านหรือตำบล ในอำเภอน้ำยืน จ.อุบลฯ มังครับ

ถ้าเป็นคำแปล จันลา แปลว่า พระจันทร์ลา หรือพระจันทร์ลับขอบฟ้า

noppakorn
05-13-2009, 10:21 PM
สวัสดีครับ คือผมจะทำการบ้านส่งอาจารย์อะครับ แต่ผมไม่มีหนังสือชื่อ

ไม่ทราบว่า ผมจะถาม2ชื่อ แต่ คนละหมวด คือ ช กับ สอะครับ รบกวนทีนะครับ

ชัยรัตน์

ครับ รบกวนหน่อยนะคร้าบส่งวันศุกร์และ จารย์สั่งวันนี้อ่ะครับหามะได้เลย

(ชื่อขึ้นต้นด้วย ส ได้ย้ายไปหมวด ส)

ตอบให้แล้วครับ ที่หมวด ส

DEKWAT
05-14-2009, 07:44 AM
สวัสดีค่ะพี่

ขอถามความหมายแบบยาวเลยนะค่ะ

จิระสิทธิ์=

ต้องขอโทดด้วยนะค่ะที่ม่ใช่ พอพาน ทั้งหมด

(จากคุณ chaaem)

noppakorn
05-14-2009, 10:17 AM
สวัสดีค่ะพี่
ขอถามความหมายแบบยาวเลยนะค่ะ
จิระสิทธิ์=
ต้องขอโทดด้วยนะค่ะที่ม่ใช่ พอพาน ทั้งหมด
(จากคุณ chaaem)

จิระสิทธิ์ แปลว่า ความสำเร็จที่ยืนยาว, ความสมปรารถนาที่ยืนนาน,อำนาจอันชอบธรรมที่ยืนนาน

gangza
05-14-2009, 05:23 PM
อยากทราบชื่อ " จุลพันธ์ "

chaaem
05-14-2009, 08:14 PM
พี่นพค่ะ???????

คำว่า ชะเอม หรือ เฌอเอม แปลว่าอะไรค่ะ

ขอบคุนค่ะ

noppakorn
05-15-2009, 09:51 PM
อยากทราบชื่อ " จุลพันธ์ "

สวัสดีครับคุณgangza

จุลพันธ์ แปลว่า ผู้มีพันธะน้อย,ผู้มีข้อผูกมัดเล็กน้อย

noppakorn
05-15-2009, 09:57 PM
พี่นพค่ะ???????

คำว่า ชะเอม หรือ เฌอเอม แปลว่าอะไรค่ะ

ขอบคุนค่ะ

ชะเอม แปลว่า พืชที่เป็นไม้เถา มีหลายชนิด ทั้งไทย เทศ และจีน

DEKWAT
05-16-2009, 01:30 PM
ขอโทษนะครับ เอามาหลายชื่อ เอาชื่อเพื่อนมาด้วยนะครับ

ขอขอบคุณนะครับ ถ้าแปลให้

ชนนปวร (ชะ นน ปะ วอน)
ชัยวัฒน์

แค่นี้แหละครับ ถ้ามีให้อยู่แล้ว ก็ขอโทษทีนะครับ

ขอบคุณครับ

(จากคุณ KNeS)

Re
05-16-2009, 01:36 PM
สวัสดีพี่นพค่ะ

ชรัณลักขณ์
จารุชาลักขณ์
ชลชญาลักขณ์
แปลว่าอะไรคะ

เกิดวันพุธกลางคืนค่ะ
อยากให้พี่นพช่วยหาชื่อที่เลขศาสตร์ 24,42 ค่ะอยากให้มีอักษรบริวารมากกว่า1 ตัว
ขึ้นต้นด้วยอักษรใดก็ได้ ยกเว้นอักษรศรีค่ะ

ขอบคุณมากๆนะคะพี่นพ

noppakorn
05-17-2009, 09:39 PM
ขอโทษนะครับ เอามาหลายชื่อ เอาชื่อเพื่อนมาด้วยนะครับ

ขอขอบคุณนะครับ ถ้าแปลให้
ชนนปวร (ชะ นน ปะ วอน)
ชัยวัฒน์
แค่นี้แหละครับ ถ้ามีให้อยู่แล้ว ก็ขอโทษทีนะครับ
ขอบคุณครับ
(จากคุณ KNeS)

สวัสดีครับคุณKNeS

ทุกคำถามของท่านสุภาพชน ถ้าไม่พลั้งเผลอ หรือสามารถตอบได้ ยินดีตอบให้ทุกท่านครับ

ชนนปวร แปลว่า พ่อผู้สูงส่ง,ชีวิตที่สูงส่ง
ชัยวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยชัยชนะ

iamok
05-17-2009, 10:19 PM
อยากทราบว่า ฌ ถ้านำมาไว้หน้าชื่อ จะหาความหมายได้ไหม หรือว่ามีความหมายในตัวเองไหมคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
05-17-2009, 10:50 PM
สวัสดีพี่นพค่ะ

ชรัณลักขณ์
จารุชาลักขณ์
ชลชญาลักขณ์
แปลว่าอะไรคะ
เกิดวันพุธกลางคืนค่ะ
อยากให้พี่นพช่วยหาชื่อที่เลขศาสตร์ 24,42 ค่ะอยากให้มีอักษรบริวารมากกว่า1 ตัว
ขึ้นต้นด้วยอักษรใดก็ได้ ยกเว้นอักษรศรีค่ะ

ขอบคุณมากๆนะคะพี่นพ

สวัสดีครับคุณanoonya

ชรัณลักขณ์ แปลว่า มึคุณสมบัติดังสายน้ำอันบริสุทธิ์
จารุชาลักขณ์ แปลว่า ผู้เกิดมามีลักษณะงดงามน่ารัก
ชลชญาลักขณ์ แปลว่า ผู้มีคุณสมบัติรอบรู้เยือกเย็น

ชื่อวันพุธกลางคืน
กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณผุดผ่อง -24
คันธรัตน์ แปลว่า ผู้มีกลินหอมอันมีค่า -42
จารวี แปลว่า มีคำพูดอันรุ่งเรือง -24
จุฬาลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะเป็นเลิศ -42
ชาคริยา แปลว่า ผู้มีความเพียร,ผู้มีความตื่นอยู่ -24
นวิยา แปลว่า ผู้มีความสดใส -24
รสริน แปลว่า ผู้มีเสน่ห์ -24
ไรวินทร์ แปลว่า ผู้ร่ำรวยเงินทอง -42
ลลลนา แปลว่า ผู้เป็นสาวงาม-24
วิรตี แปลว่า ผู้ละเว้นความชั่ว -24
วริทยา แปลว่า ผู้ประเสริฐและเจริญ -24
วรณัน แปลว่า ผู้ได้รับคำสรรเสริญอันประเสริฐ -24
วรฤทัย แปลว่า ผู้มีใจอันประเสริฐ -24
วนิทร แปลว่า ผู้มีมานะ -24
ศรุตยา แปลว่า ผู้มีเชื่อเสียงดีเด่น-24

prairfun
05-18-2009, 03:08 PM
อยากทราบชื่อ ชนากานต์ ช่วยแปลหั้ยด้วยค่ะ
ขอบคุนค่ะ

noppakorn
05-18-2009, 11:20 PM
อยากทราบชื่อ ชนากานต์ ช่วยแปลหั้ยด้วยค่ะ
ขอบคุนค่ะ

สวัสดีครับคุณแพรฝัน

ชนากานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักของหมู่คน

lAelnw
05-19-2009, 07:12 PM
อืม

ช่วยแปลชื่อผมหน่อยคับ

จักรกฤษณ์

ท้าแปลให้แล้ว ผมก้ ขอบคุนคับ

noppakorn
05-19-2009, 11:12 PM
อืม
ช่วยแปลชื่อผมหน่อยคับ

จักรกฤษณ์
ท้าแปลให้แล้ว ผมก้ ขอบคุนคับ

สวัสดีครับคุณlAelnw

จักรกฤษณ์ แปลว่า อาวุธของพระกฤษณ์(พระนารายณ์ทรงจักร์)

noppakorn
05-19-2009, 11:13 PM
ต้องขออภัยเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ

จำเป็นต้องขอพักการแปลชื่อสัก 2 อาทิตย์ครับ (ต้องเดินทาง)

tanita
05-22-2009, 07:56 AM
ชัยชาญแปลว่าอะไรค่ะ รบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/1.gif

stardust
05-25-2009, 02:15 AM
ผู้ชายจำเป็นต้องใช้เดชนำหน้าใช่ไหมครับ ถ้าใช้ศรีนำหน้าจะเป็นอะไรรึเปล่าครับ
เกิดวันศุกร์ครับ

piangfan
05-25-2009, 04:54 PM
สวัสดีค่ะ ทุกๆท่านค่ะ
ขอบคุณค่ะ

gregporman
05-30-2009, 06:04 PM
เรียน คุณนพ อีกครั้งค่ะ เผอิญได้มีคนทักว่าให้ใช้อักษรตามตัวอย่างข้างล่างน่ะค่ะ
รบกวนคุณนพได้ไหมคะ ดิฉันพยายามตั้งแล้วตั้งอีก ก็ยังหาไม่ได้น่ะค่ะ

1. ให้ใช้อักษรในวรรคนี้นำหน้าชื่อ - จ ฉ ช ฌ ญ
2. ให้ใช้อักษรในวรรคนี้ประกอบ - บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม
3. ให้ใช้อักษรในวรรคนี้ช่วย - ย ล ร ว ไม้หันกาศ ทันตฆาต ฤ ฦ

ห้ามใช้ในอักษรในวรรคต่อไปนี้

1. วรรค - ค ต ถ ท ธ น
2. วรรค - ก ข ค ฆ ง
3. วรรค - อ. อ่าง และ รูปสระทั้งหมด
4. วรรค - ศ ษ ส ห ฬ ฮ
5. วรรค - ฎ ฏ ฐ ฑ ฒ ณ

ขอบพระคุณมาก ๆ ค่ะ

piangfan
05-31-2009, 09:05 PM
สวัสดีทุกๆท่านค่ะยินดีต้อนรับค่ะ
คอยพี่นพ แป๊บค่ะ เด๋วสักครู่ใหญ่ๆ พี่นพคงจะออกมาค่ะ
ขอบคุณทุกๆท่านค่ะ

มนุษย์
06-07-2009, 09:52 AM
อยากรบกวนด้วยเช่นกันความหมายไม่ได้ ทราบว่ามีบางท่านก็ใช้ชื่อเดียวกับผม แต่อาจมีไม่มาก
ยิ่งไปกว่านั้น คนตั้ง(พ่อ)ยังไม่ทราบเลยว่าแปลว่าอะไร

ขอบพระคุณมาล่วงหน้าครับ

noppakorn
06-08-2009, 05:23 PM
ชัยชาญแปลว่าอะไรค่ะ รบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/1.gif

สวัสดีครับ

ชัยชาญ แปลว่า ผู้ชำนาญในชัยชนะ

noppakorn
06-08-2009, 05:26 PM
ผู้ชายจำเป็นต้องใช้เดชนำหน้าใช่ไหมครับ ถ้าใช้ศรีนำหน้าจะเป็นอะไรรึเปล่าครับ
เกิดวันศุกร์ครับ

สวัสดีครับคุณสตาร์ดัสต์

ผู้ชายที่ใช้เดชน้ำหน้า เป็นเพียงความนิยมครับ เหมาะสำหรับผู้รับราชการ
การใช้ศรีน้ำหน้า เหมาะสำหรับผู้ติดต่อธุรกิจ การงาน ใครเห็นใครรักครับ
ไม่เฉพาะเจาะจงครับ

noppakorn
06-08-2009, 05:29 PM
เรียน คุณนพ อีกครั้งค่ะ เผอิญได้มีคนทักว่าให้ใช้อักษรตามตัวอย่างข้างล่างน่ะค่ะ
รบกวนคุณนพได้ไหมคะ ดิฉันพยายามตั้งแล้วตั้งอีก ก็ยังหาไม่ได้น่ะค่ะ

1. ให้ใช้อักษรในวรรคนี้นำหน้าชื่อ - จ ฉ ช ฌ ญ
2. ให้ใช้อักษรในวรรคนี้ประกอบ - บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม
3. ให้ใช้อักษรในวรรคนี้ช่วย - ย ล ร ว ไม้หันกาศ ทันตฆาต ฤ ฦ

ห้ามใช้ในอักษรในวรรคต่อไปนี้

1. วรรค - ค ต ถ ท ธ น
2. วรรค - ก ข ค ฆ ง
3. วรรค - อ. อ่าง และ รูปสระทั้งหมด
4. วรรค - ศ ษ ส ห ฬ ฮ
5. วรรค - ฎ ฏ ฐ ฑ ฒ ณ

ขอบพระคุณมาก ๆ ค่ะ

สวัสดีครับ

เป็นคำถามที่ยากมากครับ และช่วงนี้ผมไม่ค่อยมีเวลาเสียเลย คงจะช่วยได้ยากมากครับ
เพราะคุณเอาตัวสะกด มาเป็นข้อห้ามไปเสียหมด ดังนั้นจึงหาชื่อได้ยากมากครับ

การตั้งชื่อไม่ควรจะละเอียดขนาดนี้ครับ ผู้ชำนาญการตั้งชื่อ เขาก็เพียงเอาค่าตัวเลข และ
กำลังดวงดาวมาประกอบเท่านั้น ไม่เคยได้ยินว่า ห้ามใช้พยัญชนะตัวนั้นตัวนี้เลยครับ และ
บางครั้งบางดวงชะตา ยังสามารถเอาพยัญชนะที่เป็นกาลกิณี มาตั้งชื่อได้ด้วยซ้ำไป เพราะ
กาลกิณีมาเกื้อหนุนดวงชะตาเขาครับ

noppakorn
06-08-2009, 05:38 PM
อยากรบกวนด้วยเช่นกันความหมายไม่ได้ ทราบว่ามีบางท่านก็ใช้ชื่อเดียวกับผม แต่อาจมีไม่มาก
ยิ่งไปกว่านั้น คนตั้ง(พ่อ)ยังไม่ทราบเลยว่าแปลว่าอะไร

สวัสดีครับคุณมนุษย์

คำถามที่ถามคือจะถามคำว่ามนุษย์ มีความหมายอย่างไรใช่หรือไม่ครับ

มนุษย์ มาจากคำว่า มนุ + ษย ใส่ตัวการันต์ เพื่อไม่ออกเสียง
มนุ แปลว่า คนฉลาด
ษย(ศย) แปลว่า อยู่ นอน

มนุษย์ แปลว่า อยู่อย่างคนฉลาด (ผู้ไม่ฉลาด เรียกว่า "คน" ผู้ฉลาดและเจริญแล้ว เรียกว่า "มนุษย์")

ไม่แน่ใจว่าคุณถามชื่อนี้หรือไม่ครับแต่ขอแปลไว้ก่อนครับ

มนุษย์
06-08-2009, 08:06 PM

คำถามที่ถามคือจะถามคำว่ามนุษย์ มีความหมายอย่างไรใช่หรือไม่ครับ

มนุษย์ มาจากคำว่า มนุ + ษย ใส่ตัวการันต์ เพื่อไม่ออกเสียง
มนุ แปลว่า คนฉลาด
ษย(ศย) แปลว่า อยู่ นอน

มนุษย์ แปลว่า อยู่อย่างคนฉลาด (ผู้ไม่ฉลาด เรียกว่า "คน" ผู้ฉลาดและเจริญแล้ว เรียกว่า "มนุษย์")

ไม่แน่ใจว่าคุณถามชื่อนี้หรือไม่ครับแต่ขอแปลไว้ก่อนครับ

ขออภัยเป็นอย่างยิ่งครับ ผมลืมใส่ชื่อ หรือคงผิดพลาดระหว่างพิมพ์ ผมชื่อ "จาพิกรณ์" ครับ รบกวนด้วยครับ

piangfan
06-08-2009, 08:28 PM
สวัสดีค่ะ คุณมนุษย์ คุณชื่อจาพิกรณ์ เหยอค่ะ
ยินดีต้อนรับค่ะ
ทีแรกเห็นชื่อมนุษย์ เพียงฝันเลยนั่งหลบมุมอยู่ค่ะ อิอิ!!

นั่งคอยพี่นพแป๊บค่ะ คุณจาพิกรณ์
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-09-2009, 10:36 AM
ขอบคุณน้องเทพธิดามากๆ ครับ

จาพิกรณ์ แปลว่า ผู้มีคำพูดที่ดีและฉลาด,ผู้ชำนาญการพูดเป็นอย่างดี

kunpon
06-10-2009, 01:39 AM
สวัสดีค้า ขอถามอีกกระทู้นะคะ ชื่อ ชนาธิปกรณ์
และ ชญาณ์นนท์ แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-10-2009, 11:07 AM
สวัสดีค้า ขอถามอีกกระทู้นะคะ ชื่อ ชนาธิปกรณ์
และ ชญาณ์นนท์ แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับคุณพร

ชนาธิปกรณ์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่กว่าคนทั้งหลายอันฉลาด,ผู้สร้างตนเป็นผู้เป็นใหญ่กว่าคนทั้งหลาย
ชญาณ์นนท์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันน่ายินดี

chutcharee
06-10-2009, 11:36 AM
ขอทราบความหมายของชื่อ ชัชรี หน่อยค่ะ
รบกวนช่วยตอบด้วยนะค่ะ ไม่รู้ความหมายเลยค่ะ
ขอบคุณมากๆค่ะ

kunpon
06-10-2009, 11:37 AM
สวัสดีครับคุณพร

ชนาธิปกรณ์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่กว่าคนทั้งหลายอันฉลาด,ผู้สร้างตนเป็นผู้เป็นใหญ่กว่าคนทั้งหลาย
ชญาณ์นนท์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันน่ายินดี

ขอบพระคุณ คุณ นพ มาก ๆค่ะ ถ้าไม่เจอเวบนี้ คงแย่เลย
ค่ะเพระไม่รู้จะไปพึงใคร อยู่ต่าง จว. ด้วย
ถ้าจะรบกวนถามอีก เผื่อเปลียนให้เพื่อนด้วยคุณนพอย่าเพิ่งรำคาญนะคะ เดี๋ยวไปดูชื่อเพื่อนก่อนค่ะ
เพราะเขาเกิดวัน พฤหัสแต่ชื่อ จิตนภา

chutcharee
06-12-2009, 04:07 PM
หว้า.............
ยังไม่มีใครตอบความหมายชื่อ ชัชรี ให้เลย
อยากรู้จริงๆ

kodomo
06-12-2009, 04:36 PM
อยากทราบว่า จิรัชยา ถ้าเติม ณ์ ความหมายจะเปลี่ยนไหมค่ะ " จิรัชยาณ์ " ถ้าเปลี่ยนช่วยบอกด้วยนะค่ะว่าหมายความว่าอย่างไรค่ะ

noppakorn
06-12-2009, 06:46 PM
อยากทราบว่า จิรัชยา ถ้าเติม ณ์ ความหมายจะเปลี่ยนไหมค่ะ " จิรัชยาณ์ " ถ้าเปลี่ยนช่วยบอกด้วยนะค่ะว่าหมายความว่าอย่างไรค่ะ

สวัสดีครับ

จิรัชยา แปลว่า ชัยชนะอันยั่งยืน

ถ้าเปลี่ยน "ณ์"เข้าไปที่คำว่า ยาณ์ แล้ว ไม่รู้จะแปลว่าอย่างไรครับ ยกเว้น
เปลี่ยนเป็น "จิรัชญาณ์" แปลว่า เกิดความรู้อันยั่งยืน

kodomo
06-13-2009, 08:58 AM

สวัสดีครับ

จิรัชยา แปลว่า ชัยชนะอันยั่งยืน

ถ้าเปลี่ยน "ณ์"เข้าไปที่คำว่า ยาณ์ แล้ว ไม่รู้จะแปลว่าอย่างไรครับ ยกเว้น
เปลี่ยนเป็น "จิรัชญาณ์" แปลว่า เกิดความรู้อันยั่งยืน

ขอบพระคุณอย่างยิ่งค่ะ

chutcharee
06-13-2009, 11:02 AM
อยากทราบความหมาย ชื่อชัชรี หมายความว่าอะไร ดีหรือไม่ดีค่ะ
ช่วยตอบหน่อยเถอะ

piangfan
06-13-2009, 12:10 PM
สวัสดีค่ะ คุณchutcharee และทุกท่านค่ะ
คอยพี่นพแป๊บค่ะ เด๋วพี่นพมาค่ะ
ขอบคุณทุกท่าน ที่มาอุดหนุนค่ะ

noppakorn
06-13-2009, 01:14 PM
อยากทราบความหมาย ชื่อชัชรี หมายความว่าอะไร ดีหรือไม่ดีค่ะ

สวัสดีครับ

ชัชรี แปลว่า นักรบที่รัก

patty
06-15-2009, 02:08 AM
สวัสดีค่ะ...พอดีมีเรื่องรบกวนจะขอความกรุณาช่วยตั้งชื่อให้น้องชายหน่อยค่ะ ขออนุญาตเล่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นก่อนค่ะ ตัวน้องเองเป็นลูกคนเดียว แต่ว่าอยู่กันเป็นครอบครัวใหญ่ แล้วพอดีน้าสาวมีลูกชายแต่น้าเพิ่งหย่าขาดจากสามี น้าสาวมีลูกสองคน ด้วยความที่น้องเองก็เลี้ยงน้องคนนี้มาตั้งแต่เกิดและรักมากเหมือนน้องชายแท้ๆ จึงปรึกษาคุณพ่อกับคุณแม่ ว่าจะรับน้องชายคนนี้มาเป็นลูกบุญธรรมของพ่อกับแม่ และด้วยความเชื่อเรื่องการเปลี่ยนชื่อ เลยอยากรบกวนผู้ที่มีประสบการณ์และมีความรู้ด้านนี้ช่วยตั้งชื่อให้น้องชายคนใหม่ของน้องด้วยค่ะ สิ่งที่ขอคือ

1.น้องชายเกิดวันอาทิตย์ ค่ะ อยากได้ตัวอักษรเป็น ช นำหน้า
2.อยากให้มีคำว่า เชษฐ์ อยู่ในชื่อด้วย หากเป็นไปได้ เพราะชื่อเก่าเค้ามีคำนี้แล้วความหมายก็ดีอยู่แล้วค่ะ
3.อยากได้ชื่อที่รวมแล้วได้ตัวเลข 57,62 , 66 (หรือเลขไหนก้อได้ค่ะที่ดีๆ นามสกุลของน้องรวมแล้วได้ 33 ค่ะ)

ไม่ต้องครบทั้ง 3 ข้อ ก็ได้ค่ะแค่ชื่อดีมีความหมายดีก็เป็นพระคุณแล้วค่ะ

ปล.น้องพยามหามาทุกทางแล้วค่ะหนังสือที่บ้านมีเป็นสิบเล่ม อะไรที่เค้าว่าดีซื้อมาหมด แต่ก็หาไม่ได้หมดหวังแล้วล่ะค่ะ หากมีพี่ๆท่านได้พอมีเวลาว่างสักเล็กน้อย ช่วยน้องสาวคนนี้ด้วยนะค่ะ
ขอขอบพระคุณล่วงหน้าในความกรุณาของทุกท่านค่ะ

noppakorn
06-15-2009, 02:22 PM
สวัสดีค่ะ...พอดีมีเรื่องรบกวนจะขอความกรุณาช่วยตั้งชื่อให้น้องชายหน่อยค่ะ ขออนุญาตเล่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นก่อนค่ะ ตัวน้องเองเป็นลูกคนเดียว แต่ว่าอยู่กันเป็นครอบครัวใหญ่ แล้วพอดีน้าสาวมีลูกชายแต่น้าเพิ่งหย่าขาดจากสามี น้าสาวมีลูกสองคน ด้วยความที่น้องเองก็เลี้ยงน้องคนนี้มาตั้งแต่เกิดและรักมากเหมือนน้องชายแท้ๆ จึงปรึกษาคุณพ่อกับคุณแม่ ว่าจะรับน้องชายคนนี้มาเป็นลูกบุญธรรมของพ่อกับแม่ และด้วยความเชื่อเรื่องการเปลี่ยนชื่อ เลยอยากรบกวนผู้ที่มีประสบการณ์และมีความรู้ด้านนี้ช่วยตั้งชื่อให้น้องชายคนใหม่ของน้องด้วยค่ะ สิ่งที่ขอคือ

1.น้องชายเกิดวันอาทิตย์ ค่ะ อยากได้ตัวอักษรเป็น ช นำหน้า
2.อยากให้มีคำว่า เชษฐ์ อยู่ในชื่อด้วย หากเป็นไปได้ เพราะชื่อเก่าเค้ามีคำนี้แล้วความหมายก็ดีอยู่แล้วค่ะ
3.อยากได้ชื่อที่รวมแล้วได้ตัวเลข 57,62 , 66 (หรือเลขไหนก้อได้ค่ะที่ดีๆ นามสกุลของน้องรวมแล้วได้ 33 ค่ะ)

ไม่ต้องครบทั้ง 3 ข้อ ก็ได้ค่ะแค่ชื่อดีมีความหมายดีก็เป็นพระคุณแล้วค่ะ

ปล.น้องพยามหามาทุกทางแล้วค่ะหนังสือที่บ้านมีเป็นสิบเล่ม อะไรที่เค้าว่าดีซื้อมาหมด แต่ก็หาไม่ได้หมดหวังแล้วล่ะค่ะ หากมีพี่ๆท่านได้พอมีเวลาว่างสักเล็กน้อย ช่วยน้องสาวคนนี้ด้วยนะค่ะ
ขอขอบพระคุณล่วงหน้าในความกรุณาของทุกท่านค่ะ

สวัสดีครับ...ด้วยความยินดีครับ

คำว่า เชษฐ มีพยัญชนะ ษ เป็นกาลกิณีครับ เปลี่ยนเป็นคำว่า "เชฏฐ์" ความหมายเดียวกันก็ใช้ได้แล้วครับ
เลข 57 เป็นเลขกลางๆ สามารถตั้งชื่อได้ เลขตก 62,66 เป็นเลขไม่เป็นสิริมงคลครับ
นามสกุล 33 สามารถหาเลขกำลัง 20 ,56 ก็ใช้ได้แล้วครับ

เชฏฐ์กนต์ธร แปลว่า พี่ชายอันเป็นที่รัก (กำลังเลข 57 ตามใจคุณครับ)
เชฏฐ์ฉัตริน แปลว่า พี่ชายผู้สูงส่ง (กำลังเลข 56 เป็นสิริมงคล)
เชฏฐชนุตม์ แปลว่า พีชายผู้ยิ่งใหญ่ กำลังเลข 56 เป็นสิริมงคล)

ชื่อที่กำลังเลข 20 เป็นสิริมงคล หรือรวมกับนามสกุลแล้วก็เป็นสิริมงคล
กฤติธี แปลว่า นักปราชญ์
ก้องภพ แปลว่า ชื่อเสียงโด่งดัง
คณาธิป แปลว่า ผู้เป็นผู้นำ
ชโยดม แปลว่า ผู้ได้รับชัยชนะอันสมบูรณ์
ชินภาค แปลว่า ผู้ชี้ทางสว่างแห่งชัยชนะ
ชยางกูร แปลว่า ผู้สืบทอดชัยชนะ
ชนัฐ แปลว่า ผู้สามารถรักษาความเป็นคน
ชยามร แปลว่า ผู้ได้รับชัยชนะอันยืนยาว

chutcharee
06-15-2009, 03:04 PM

สวัสดีครับ

ชัชรี แปลว่า นักรบที่รัก

ขอบพระคุณมากๆเลยคะ

chutcharee
06-15-2009, 03:19 PM
หนูรบกวนขอถามอีกเรื่องนะค่ะ
หนูเคยอานในเว็บเค้าบอกว่าชื่อ ชัชรี เป็นผู้หญิงจะไม่ดีแต่ถ้าเป็นผู้ชายจะดีมากๆ จริงไหมค่ะ
ชื่อหนูกับนามสกุลรวมกันดีหรือไม่ดีค่ะ ชัชรี เฟื่องฟู
ถ้าชื่อหนูไม่ดีหนูจะเปลี่ยนเป็นชื่อไรดีค่ะ หนูเกิดวันเสาร์ ที่ 13 ก.ค. 2528 ควรชื่ออะไรดีค่ะhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/kiss.gif ขอบพระคุณมากๆเลยค่ะhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/kiss.gif

patty
06-15-2009, 08:46 PM
ขอบพระคุณมากเลยค่ะ
วันนี้มีเรื่องรบกวนอีกนิดค่ะก็คุณแม่ดันไปปิ๊งชื่อในหนังสื่อตั้งชื่อเล่มนึง อยากรบกวนให้พวกพี่ช่วยดูแล้วแก้ไขให้หน่อยค่ะว่าเหมาะสมหรือมั้ย แล้วก็ไม่รู้ความหมายด้วย น้องล่ะปวดหัวเลยค่ะ ก็อย่างว่าล่ะค่ะคุณแม่คงอยากเลี้ยงน้องคนนี้ให้ดีที่สุด ให้ประสบความสำเร็จในชีวิต รบกวนด้วยนะค่ะ (นามสกุล 33 เหมือนเดิมค่ะ)

1.ชวัลวิทย์
2.ชัพวิชญ์
3.ชัยเชษฐ์
4.ชินาธิป / ชนาธิป
5.ชวนากร

ขอบพระคุณล่งหน้าค่ะ

patty
06-15-2009, 09:07 PM
คำว่า เชษฐ มีพยัญชนะ ษ เป็นกาลกิณีครับ เปลี่ยนเป็นคำว่า "เชฏฐ์" ความหมายเดียวกันก็ใช้ได้แล้วครับ
เลข 57 เป็นเลขกลางๆ สามารถตั้งชื่อได้ เลขตก 62,66 เป็นเลขไม่เป็นสิริมงคลครับ
นามสกุล 33 สามารถหาเลขกำลัง 20 ,56 ก็ใช้ได้แล้วครับ

ขออภัยด้วยค่ะ น้องคงเขียนผิดเลยทำให้ความหมายผิดไป คือ นามสกุลของน้องอย่างเดียวเท่ากับ 33 ค่ะ ส่วนชื่อนั้นเลขจำนวนเท่าไหร่ก็ได้ค่ะ ต้องการให้รวม ชื่อ+นามสกุล = 90,95,99 ประมาณนี้ค่ะ

ต้องขออภัยด้วยถ้าหากทำให้พี่ต้องเสียเวลาให้การหาชื่อให้ใหม่ แต่น้องก็ขอบพระคุณในทุกความคิดเห็นและความช่วยเหลือค่ะ

noppakorn
06-16-2009, 11:02 AM
หนูเคยอานในเว็บเค้าบอกว่าชื่อ ชัชรี เป็นผู้หญิงจะไม่ดีแต่ถ้าเป็นผู้ชายจะดีมากๆ จริงไหมค่ะ
ชื่อหนูกับนามสกุลรวมกันดีหรือไม่ดีค่ะ ชัชรี เฟื่องฟู
ถ้าชื่อหนูไม่ดีหนูจะเปลี่ยนเป็นชื่อไรดีค่ะ หนูเกิดวันเสาร์ ที่ 13 ก.ค. 2528 ควรชื่ออะไรดีค่ะhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/kiss.gif ขอบพระคุณมากๆเลยค่ะhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/kiss.gif

สวัสดีครับ

ชื่อไม่ต้องเปลี่ยนครับ ตกกำลังเลขเป็นสิริมงคลแล้วครับ ทั้งชื่อ และรวมกับนามสกุล
ชื่อได้ 19 เป็นศิริมงคล นามสกุล 36 เป็นเลขกลาง รวมกัน ได้ 55 เป็นสิริมงคลครับ

noppakorn
06-16-2009, 11:31 AM
ขอบพระคุณมากเลยค่ะ
วันนี้มีเรื่องรบกวนอีกนิดค่ะก็คุณแม่ดันไปปิ๊งชื่อในหนังสื่อตั้งชื่อเล่มนึง อยากรบกวนให้พวกพี่ช่วยดูแล้วแก้ไขให้หน่อยค่ะว่าเหมาะสมหรือมั้ย แล้วก็ไม่รู้ความหมายด้วย น้องล่ะปวดหัวเลยค่ะ ก็อย่างว่าล่ะค่ะคุณแม่คงอยากเลี้ยงน้องคนนี้ให้ดีที่สุด ให้ประสบความสำเร็จในชีวิต รบกวนด้วยนะค่ะ (นามสกุล 33 เหมือนเดิมค่ะ)

1.ชวัลวิทย์
2.ชัพวิชญ์
3.ชัยเชษฐ์
4.ชินาธิป / ชนาธิป
5.ชวนากร

ขอบพระคุณล่งหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

1.ชวัลวิทย์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่รุ่งเรือง - 45
2.ชัพวิชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้ได้รวดเร็ว - 39
3.ชัยเชษฐ์ แปลว่า ชัยชนะของพี่ชาย - 40
4.ชินาธิป แปลว่า ผู้ชนะที่ยิ่งใหญ่ - 22
5.ชวนากร แปลว่า ผู้มีความฉลาดปราดเปรื่อง - 19
6.ชนาธิป แปลว่า ผู้เป็นใหญ่กว่าคนทั้งหลาย(กษัตริย์) - 18

ชินาธิป 22+33 = 55 เป็นสิริมงคลนามและสกุล
ชนาธิป 18 + 33 = 51 เป็นสิรมงคลนามและสกุล

สำหรับชื่อที่ได้เลือกให้ไปแล้วนั้น รวมกับนามสกุลแล้วเป็นสิริมงคลทุกชื่อครับ
ถ้าจะให้รวมแล้วได้กำลัง 90,95,99 นั้น ชื่อตั้งยากมากและมีน้อยครับ ประกอบ
กับช่วงนี้ผมติดงานอยู่ ไม่ค่อยมีเวลานักครับ ต้องขออภัยด้วย ชื่อที่เคยให้ไปแล้ว
เป็นมงคลนามทุกชื่อครับ

pchainum
06-16-2009, 02:02 PM
ขอความกรุณาช่วยตั้งชื่อให้ลูกชายหน่อยครับ

- เกิดวันจันทร์ 1 มิถุนายน 2552 ที่ผ่านมา เวลา 08:01 น.

- อยากให้ได้ตัวอักษรนำเป็น " ช " และมีพยางค์เดียว (จะได้สอดคล้องกับนามสกุล)
ที่ลองตั้งไว้ ชื่อ " ชิน " แต่ไม่รู้ความหมายแปลว่าอะไร

- นามสกุลรวมแล้วได้ตัวเลข " 20 " ครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/77.gif

monozoroza
06-16-2009, 02:21 PM
ยากรู้ความหมายของชื่อ จุติสุภัทธ์ ช่วยบอกให้หน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

noppakorn
06-16-2009, 05:31 PM
ขอความกรุณาช่วยตั้งชื่อให้ลูกชายหน่อยครับ

- เกิดวันจันทร์ 1 มิถุนายน 2552 ที่ผ่านมา เวลา 08:01 น.

- อยากให้ได้ตัวอักษรนำเป็น " ช " และมีพยางค์เดียว (จะได้สอดคล้องกับนามสกุล)
ที่ลองตั้งไว้ ชื่อ " ชิน " แต่ไม่รู้ความหมายแปลว่าอะไร
- นามสกุลรวมแล้วได้ตัวเลข " 20 " ครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/77.gif

สวัสดีครับ

คนเกิดวันจันทร์ สระทั้งหมดเป็นกาลกิณี ครับ ชื่อ"ชิน"แปลว่า "ผู้ชนะ" คงใช้ไม่ได้ครับเพราะมีสระ
แต่ถ้าต้องการอักษรนำเป็น ช มีพยางค์เดียว คงคำนึงถึงตัวเลขที่รวมกับนามสกุลไม่ได้ จะได้แต่ชื่อ
ที่เป็นนามมงคลอย่างเดียวโดยไม่คิดกำลังเลขครับ

ชัญ แปลว่า ผู้เป็นแหล่งความรู้
ชัญญ์ แปลว่า ผู้รู้,ผู้ประเสริฐ
ชล แปลว่า น้ำ
ชัช แปลว่า นักรบ
ชัย แปลว่า ชัยชนะ
ชม แปลว่า ยกย่อง
ชวน แปลว่า โน้มนำ,จูงใจ
ชงค์ แปลว่า โองการ
ชด แปลว่า อ่อนช้อย
ชนม์ แปลว่า การเกิด
ชร แปลว่า น้ำ

pchainum
06-17-2009, 08:34 AM

สวัสดีครับ

คนเกิดวันจันทร์ สระทั้งหมดเป็นกาลกิณี ครับ ชื่อ"ชิน"แปลว่า "ผู้ชนะ" คงใช้ไม่ได้ครับเพราะมีสระ
แต่ถ้าต้องการอักษรนำเป็น ช มีพยางค์เดียว คงคำนึงถึงตัวเลขที่รวมกับนามสกุลไม่ได้ จะได้แต่ชื่อ
ที่เป็นนามมงคลอย่างเดียวโดยไม่คิดกำลังเลขครับ

ชัญ แปลว่า ผู้เป็นแหล่งความรู้
ชัญญ์ แปลว่า ผู้รู้,ผู้ประเสริฐ
ชล แปลว่า น้ำ
ชัช แปลว่า นักรบ
ชัย แปลว่า ชัยชนะ
ชม แปลว่า ยกย่อง
ชวน แปลว่า โน้มนำ,จูงใจ
ชงค์ แปลว่า โองการ
ชด แปลว่า อ่อนช้อย
ชนม์ แปลว่า การเกิด
ชร แปลว่า น้ำ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำดีดี
และตอบข้อสงสัย

Tanatta
06-18-2009, 05:41 AM
เรียนอาจารย์

ขอสอบถามว่า ความหมายของ จันทนวงษ์ แปลว่าอะไรคะ? และ ถ้ากำลังนามสกุล= 43 เราควรตั้งชื่อให้ได้กำลัง 36 เท่านั้นจริงรึเปล่าคะ จากที่ศึกษาตำราตั้งชื่อ มักบอกอย่างนั้น เพราะรวมกันแล้วมีเพียงเลข 36 เท่านั้นที่พอจะปานกลาง

ขอบคุณค่ะ

chutcharee
06-18-2009, 09:04 AM

สวัสดีครับ

ชื่อไม่ต้องเปลี่ยนครับ ตกกำลังเลขเป็นสิริมงคลแล้วครับ ทั้งชื่อ และรวมกับนามสกุล
ชื่อได้ 19 เป็นศิริมงคล นามสกุล 36 เป็นเลขกลาง รวมกัน ได้ 55 เป็นสิริมงคลครับ

ขอบพระคุณมากๆเลยค่ะ ดีใจจังเลยไม่ต้องเปลี่ยนชื่อhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gifhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif

chutcharee
06-18-2009, 09:23 AM
พี่นพ
ขอรบกวนอีกนะค่ะ
เพื่อนฝากถามมาค่ะ ชื่อ อุดร บัวศรี ดีไหมค่ะ ถ้าจะเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรดีค่ะเพื่อนบอกว่าหมอดูบอกให้เปลี่ยนชื่อ เกิดวันจันทร์ 19 ต.ค. 2524 ค่ะ

ขอบคุณค่ะ ขอให้พี่นพสุขภาพแข็งแรงมากๆนะค่ะ

noppakorn
06-18-2009, 03:44 PM
เรียนอาจารย์

ขอสอบถามว่า ความหมายของ จันทนวงษ์ แปลว่าอะไรคะ? และ ถ้ากำลังนามสกุล= 43 เราควรตั้งชื่อให้ได้กำลัง 36 เท่านั้นจริงรึเปล่าคะ จากที่ศึกษาตำราตั้งชื่อ มักบอกอย่างนั้น เพราะรวมกันแล้วมีเพียงเลข 36 เท่านั้นที่พอจะปานกลาง

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

จันทนวงษ์ แปลว่า เชื้อสายของต้นจันทน์(ไม้หอมชนิดหนึ่ง)

ใช้ชื่อที่มีกำลังได้ 10 หรือ 20 ก็ได้ครับ จะได้ชื่อเป็นสิริมงคลรวมกับนามสกุลแล้ว
ได้ 53 และ 63 ก็เป็นสิริมงคลเช่นกันครับ

noppakorn
06-18-2009, 04:04 PM
พี่นพ
เพื่อนฝากถามมาค่ะ ชื่อ อุดร บัวศรี ดีไหมค่ะ ถ้าจะเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรดีค่ะเพื่อนบอกว่าหมอดูบอกให้เปลี่ยนชื่อ เกิดวันจันทร์ 19 ต.ค. 2524 ค่ะ

ขอบคุณค่ะ ขอให้พี่นพสุขภาพแข็งแรงมากๆนะค่ะ

สวัสดีครับ

อุดร ไม่เหมาะกับคนเกิดวันจันทร์ เพราะมีสระ เป็นกาลกิณี ครับ
เปลี่ยนชื่อได้ครับ เพราะนามสกุลตกเลข 30 หาชื่อไม่ยากนัก
แต่ว่า ไม่ทราบว่าเป็นสุภาพบุรุษหรือสตรีครับ

chutcharee
06-19-2009, 09:19 AM
พี่นพ

สวัสดีครับ

อุดร ไม่เหมาะกับคนเกิดวันจันทร์ เพราะมีสระ เป็นกาลกิณี ครับ
เปลี่ยนชื่อได้ครับ เพราะนามสกุลตกเลข 30 หาชื่อไม่ยากนัก
แต่ว่า ไม่ทราบว่าเป็นสุภาพบุรุษหรือสตรีครับ

เป็นสุภาพบุรุษค่ะ (แฟนหนูเองค่ะ) พี่นพตั้งชื่อให้เลือกหน่อยนะคะขอความหมายด้วยค่ะ
พี่นพค่ะแล้วถ้าหนูจะใช้นามสกุลแฟนหนูกับชื่อหนูจะดีไหมค่ะ ชัชรี บัวศรี

ขอบคุณพี่นพมากๆเลยนะค่ะ

noppakorn
06-19-2009, 03:47 PM
[สวัสดีครับ

[/quote]

เป็นสุภาพบุรุษค่ะ (แฟนหนูเองค่ะ) พี่นพตั้งชื่อให้เลือกหน่อยนะคะขอความหมายด้วยค่ะ
พี่นพค่ะแล้วถ้าหนูจะใช้นามสกุลแฟนหนูกับชื่อหนูจะดีไหมค่ะ ชัชรี บัวศรี

ขอบคุณพี่นพมากๆเลยนะค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ

ชัชรี มาใช้นามสกุล บัวศรี กำลังเลขไม่เป็นมงคลครับ

กฤษณ์ แปลว่า พระกฤษณะ -20
กฤษกรณ์ แปลว่า ผู้ทำงานที่มีชื่อเสียง -25 (เป็นกลาง)
ฉันฐรัฐ แปลว่า ผู้มีความดีงามอันน่าพอใจ -40
ชยกร แปลว่า ผู้สร้างชัยชนะ -15
ชนัฐ แปลว่า ผู้ดำรงความเป็นคน -20
ดรงค์ แปลว่า ผู้มีคลื่น,ผู้มีกระแสร์ -20
ธรดล แปลว่า ผู้คงความบันดาลใจ -15
ธัญธร แปลว่า ผู้ทรงความโชคดี -20
ธัญชนก แปลว่า ผู้กำเนิดโชคและความรุ่งเรือง -20
นัท แปลว่า น้ำ -10
บวรทัต แปลว่า ผู้ให้ความประเสริฐ,ความดีงาม -20
บวรพจน์ แปลว่า ผู้มีถ้อยคำอันประเสริฐ -40
บรรณสรณ์ แปลว่า ผู้เก็บความรำลึกถึง -40
ภัทร แปลว่า เจริญ,ดีงาม -10
ภสกร แปลว่า ผู้สร้างแสงสว่าง-15
ยศกร แปลว่า ผู้สร้างเกียรติ -20

patty
06-22-2009, 01:50 AM
http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cry.gifสวัสดีค่ะ คุณนพ
น้องรบกวนนิดนึงค่ะ

ชวัลวิชฏฐ์ มีความหมายเหมือน ชวัลวิทย์ มั้ยค่ะ น้องพยายามหาให้ได้เลขที่รวมนามสกุลแล้วได้ 90

รบกวนพี่ช่วยวิเคราะห์และวิจารณ์ให้หน่อยค่ะว่าดีมั้ย ส่วนตัวน้องเองอยากได้ 95 แต่ไม่รู้จะเพิ่มอักษรตัวใดในชื่อแล่วค่ะ

ปวดหัวมากเลย ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

chutcharee
06-22-2009, 11:19 AM
สวัสดีครับ

ชัชรี มาใช้นามสกุล บัวศรี กำลังเลขไม่เป็นมงคลครับ

กฤษณ์ แปลว่า พระกฤษณะ -20
กฤษกรณ์ แปลว่า ผู้ทำงานที่มีชื่อเสียง -25 (เป็นกลาง)
ฉันฐรัฐ แปลว่า ผู้มีความดีงามอันน่าพอใจ -40
ชยกร แปลว่า ผู้สร้างชัยชนะ -15
ชนัฐ แปลว่า ผู้ดำรงความเป็นคน -20
ดรงค์ แปลว่า ผู้มีคลื่น,ผู้มีกระแสร์ -20
ธรดล แปลว่า ผู้คงความบันดาลใจ -15
ธัญธร แปลว่า ผู้ทรงความโชคดี -20
ธัญชนก แปลว่า ผู้กำเนิดโชคและความรุ่งเรือง -20
นัท แปลว่า น้ำ -10
บวรทัต แปลว่า ผู้ให้ความประเสริฐ,ความดีงาม -20
บวรพจน์ แปลว่า ผู้มีถ้อยคำอันประเสริฐ -40
บรรณสรณ์ แปลว่า ผู้เก็บความรำลึกถึง -40
ภัทร แปลว่า เจริญ,ดีงาม -10
ภสกร แปลว่า ผู้สร้างแสงสว่าง-15
ยศกร แปลว่า ผู้สร้างเกียรติ -20

[/quote]
สวัสดีคะพี่นพ

ขอบพระคุณพี่นพมากๆเลยนะค่ะ

noppakorn
06-24-2009, 01:23 PM
http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cry.gifสวัสดีค่ะ คุณนพ
น้องรบกวนนิดนึงค่ะ

ชวัลวิชฏฐ์ มีความหมายเหมือน ชวัลวิทย์ มั้ยค่ะ น้องพยายามหาให้ได้เลขที่รวมนามสกุลแล้วได้ 90

รบกวนพี่ช่วยวิเคราะห์และวิจารณ์ให้หน่อยค่ะว่าดีมั้ย ส่วนตัวน้องเองอยากได้ 95 แต่ไม่รู้จะเพิ่มอักษรตัวใดในชื่อแล่วค่ะ

ปวดหัวมากเลย ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

สวัสดีครับ

ชวัลวิชฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รุ่งเรือง (คำว่าวิชฏฐ์ ค่อนข้างเลี่ยงคำไปหน่อยแต่ก็แปลได้ครับ)
ชวัลวิทย์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่รุ่งเรือง

ส่วนเรื่องจะหาจำนวนเลขนั้น ผมไม่ทราบว่านามสกุลคุณตัวเลขเท่าไหร่ แต่คาดว่าคง 38 มังครับ
จึงไม่ขอวิเคราะห์ ขอให้ทราบนามสกุลที่แน่นอนก่อนน่ะครับ
สำหรับกำลังเลขนั้น ไม่จำเป็นต้องมีเลขสูงถึง 90 หรือ 95 ก็ได้น่ะครับ อาจรวมได้ 53 , 64 ,65
ก็เป็นสิริมงคลเช่นกันครับ

patty
06-24-2009, 11:26 PM
สวัสดีครับ

ชวัลวิชฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รุ่งเรือง (คำว่าวิชฏฐ์ ค่อนข้างเลี่ยงคำไปหน่อยแต่ก็แปลได้ครับ)
ชวัลวิทย์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่รุ่งเรือง

ส่วนเรื่องจะหาจำนวนเลขนั้น ผมไม่ทราบว่านามสกุลคุณตัวเลขเท่าไหร่ แต่คาดว่าคง 38 มังครับ
จึงไม่ขอวิเคราะห์ ขอให้ทราบนามสกุลที่แน่นอนก่อนน่ะครับ
สำหรับกำลังเลขนั้น ไม่จำเป็นต้องมีเลขสูงถึง 90 หรือ 95 ก็ได้น่ะครับ อาจรวมได้ 53 , 64 ,65

ขอบพระคุณมากค่ะ นามสกุลน้อง 33 ค่ะ ถ้าจำได้น้องคือคนที่ช่วยหาชื่อใหม่ให้น้องชายค่ะ อีกอย่างนึงคืด พี่เคยแนะนำชื่อที่ขึ้นต้นด้วยคำว่า เชฏฐ น้องไม่แน่ใจว่าเป็น ฎ (ดอ ชะ ดา) หรือ ฏ (ตอ ปะ ตัก) เพราะเลขไม่เท่ากัน ฎ=5 ส่วน ฏ=9 ค่ะ

noppakorn
06-25-2009, 11:27 AM
สวัสดีครับ

ขอบพระคุณมากค่ะ นามสกุลน้อง 33 ค่ะ ถ้าจำได้น้องคือคนที่ช่วยหาชื่อใหม่ให้น้องชายค่ะ อีกอย่างนึงคืด พี่เคยแนะนำชื่อที่ขึ้นต้นด้วยคำว่า เชฏฐ น้องไม่แน่ใจว่าเป็น ฎ (ดอ ชะ ดา) หรือ ฏ (ตอ ปะ ตัก) เพราะเลขไม่เท่ากัน ฎ=5 ส่วน ฏ=9 ค่ะ

สวัสดีครับ

เชฏฐ์ หรือ เชฎฐ์ ความหมายไม่เปลี่ยนครับ เพียงแต่ทั้งสองชือ ตกนามกำลังเลขไม่ดี แต่เมื่อรวมกับนามสกุลแล้ว
เป็นสิริมงคลครับ แต่ขอแนะนำให้ใช้ชือที่สกดด้วยพยัญชนะ "ฎ"(ดอชะดา) ครับ จะได้ชื่อเชฎฐ์ กำลังเลข 27 รวม
กับนามสกุลแล้วได้เลข 60 เป็นคุณกับเจ้าของชื่อ ถ้าใช้ ฏ จะได้เลข 64 เป็นสิริมงคล แต่เลขนี้ให้โทษกับผู้ชายครับ

TOOKTOOK
06-29-2009, 11:06 PM
สวัสดีครับ ผู้รู้ทุกท่าน ท่านใดที่มีความรู้ด้านการแปลชื่อ.....
ผมอยากรบกวนแปลชื่อ จีรณินทร์ แปลว่า....................
จีรนินทร์ แปลว่า....................
จีรมินทร์ แปลว่า....................
หน่อยน่ะครับ...........ขอบพระคุณอย่างสูงเลยครับ
พอดีอยากเปลี่ยนชื่อน่ะครับ

noppakorn
06-30-2009, 11:06 AM
สวัสดีครับ ผู้รู้ทุกท่าน ท่านใดที่มีความรู้ด้านการแปลชื่อ.....
ผมอยากรบกวนแปลชื่อ จีรณินทร์ แปลว่า....................
จีรนินทร์ แปลว่า....................
จีรมินทร์ แปลว่า....................
หน่อยน่ะครับ...........ขอบพระคุณอย่างสูงเลยครับ
พอดีอยากเปลี่ยนชื่อน่ะครับ

สวัสดีครับ
จีรณินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ในกลุ่มน้อยที่ยั่งยืน (จีร+อณ+อินทร์)
จีรนินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่กระทำได้ยั่งยืน (จีร+อน+อินทร์)
จีรมินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ทีมีอำนาจยั่งยืน (จีร+อม+อินทร์)

ณินทร์,นินทร์,มินทร ทั้ง 3 คำนี้ไม่มีคำแปล เป็นคำที่สมาสมารวมกับคำว่า อินทร์

joonjuu
07-02-2009, 11:54 PM
ชื่อ : ชิฎญ์จันทน์ มีความหมายมั๊ยคะ

noppakorn
07-03-2009, 08:16 PM
ชื่อ : ชิฎญ์จันทน์ มีความหมายมั๊ยคะ

สวัสดีครับ

ชิฏญ์จันทน์ ไม่มีคำแปลครับ (ชิฏญ์ ไม่พบข้อมูลคำศัพท์)

patty
07-05-2009, 09:53 PM
สวัสดีค่ะ น้องรบกวนอีกครั้งค่ะ พอดีอาทิตย์หน้านี้คุณพ่อและคุณแม่จะไปจดทะเบียนรับน้องชายมาเป็นบุตรบุญธรรมแล้วค่ะ เลยต้องรบกวนพี่แปลงชื่อให้หน่อยค่ะ ความเดิม น้องนามสกุล 33 ชื่อที่สนใจ คือ ชวัลวิทย์ แต่น้องและคุณแม่พยายามแปลงแล้วหาความหมาย ก็ได้เป็น "ชวัลวิชฏฐ์"ค่ะ ซึ่งรวมแล้วได้ 90 พอดี แต่เนื่องจากมีคนทักมาว่า น้องเป็นผู้ชายน่าจะเป็น 95 มากกว่าซ่งคุณแม่ก๊เห็นด้วย จงใคร่ขอรบกวนพี่เป็นครั้งสุดท้าย

รบกวนแปลงชื่อจาก ชวัลวิทย์ หรือ ชวัลวิชฏฐ์ ที่น้องและคุณแม่ช่วยกันตั้งเอง(เราสองแม่ลูกไม่มีความรู้ด้านนี้เลยเปิดตามตำราเอาเองค่ะ) เลยอยากรบกวนผู้มีประสบการณ์และผู้เชี่ยวชาญช่วยแปลงชื่อให้ได้เลขที่รวมกันได้เป็น 95 ทีค่ะ (นามสกุลน้อง 33 ค่ะ) เพราะอยากจะทำเรื่องเปลี่ยนชื่อให้น้องและเอกสารเรื่องเรียนของน้องให้เสร็จสิ้นภายในเดือนนี้ค่ะ

ขอบพระคุณอย่างสูง

Jirawan
07-09-2009, 12:23 AM
พี่นพค่ะอยากจะบอกดิฉันเกิดวันพุธกลางคืน 8 มกราคมค่ะเรยอยากทราบว่า

ชื่อจิราวรรณ เหมาะสมมั้ยค่ะ และชื่อจิราวรรณ มีความหมายว่าอย่างไรค่ะพี่นพ

noppakorn
07-09-2009, 01:37 PM
สวัสดีค่ะ น้องรบกวนอีกครั้งค่ะ พอดีอาทิตย์หน้านี้คุณพ่อและคุณแม่จะไปจดทะเบียนรับน้องชายมาเป็นบุตรบุญธรรมแล้วค่ะ เลยต้องรบกวนพี่แปลงชื่อให้หน่อยค่ะ ความเดิม น้องนามสกุล 33 ชื่อที่สนใจ คือ ชวัลวิทย์ แต่น้องและคุณแม่พยายามแปลงแล้วหาความหมาย ก็ได้เป็น "ชวัลวิชฏฐ์"ค่ะ ซึ่งรวมแล้วได้ 90 พอดี แต่เนื่องจากมีคนทักมาว่า น้องเป็นผู้ชายน่าจะเป็น 95 มากกว่าซ่งคุณแม่ก๊เห็นด้วย จงใคร่ขอรบกวนพี่เป็นครั้งสุดท้าย
รบกวนแปลงชื่อจาก ชวัลวิทย์ หรือ ชวัลวิชฏฐ์ ที่น้องและคุณแม่ช่วยกันตั้งเอง(เราสองแม่ลูกไม่มีความรู้ด้านนี้เลยเปิดตามตำราเอาเองค่ะ) เลยอยากรบกวนผู้มีประสบการณ์และผู้เชี่ยวชาญช่วยแปลงชื่อให้ได้เลขที่รวมกันได้เป็น 95 ทีค่ะ (นามสกุลน้อง 33 ค่ะ) เพราะอยากจะทำเรื่องเปลี่ยนชื่อให้น้องและเอกสารเรื่องเรียนของน้องให้เสร็จสิ้นภายในเดือนนี้ค่ะ
ขอบพระคุณอย่างสูง

สวัสดีครับ

ผมไม่แน่ใจว่าเคยบอกวันเกิดมาหรือไม่น่ะครับ แต่ถ้าหากน้องเขาไม่ใช่คนเกิดวันเสาร์ ก็ให้เติม "ณ"เข้าไปตัวหนึ่งครับ

ชวัลณวิชฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ที่รุ่งเรือง

ที่จริง 90 ตกเทพรักษา ก็ดีอยู่แล้วครับ แต่ 95 ถือว่าเป็นเลขที่ดีที่สุด
แต่ว่าชื่อดีจะชีวิตดี เจ้าของชื่อจะต้องอยู่ในศีลธรรมและเป็นคนดี ชื่อถึงจะช่วยหนุนดวงชะตาครับ

noppakorn
07-09-2009, 01:43 PM
พี่นพค่ะอยากจะบอกดิฉันเกิดวันพุธกลางคืน 8 มกราคมค่ะเรยอยากทราบว่า

ชื่อจิราวรรณ เหมาะสมมั้ยค่ะ และชื่อจิราวรรณ มีความหมายว่าอย่างไรค่ะพี่นพ

สวัสดีครับ

จิราวรรณ แปลว่า ผู้สวยนาน

ชื่อนี้คนเกิดวันพุธกลางคืนใช้ได้ครับ หรือจะเป็นวันพฤหัส ก็ใช้ได้เช่นกัน
(วันพุธ ตั้งแต่ 18.00น-เช้าวันพฤหัสเวลา 05.59 น นับเป็นวันพุธกลางคืน)

ชนัตต์ธิดา
07-12-2009, 12:08 PM
รบกวนสอบถามท่านผู้รู้ค่ะ พอดีเกิดวันอาทิตย์ที่ 3 กค 26

และต้องการที่จะเปลี่ยนชื่อ เป็น ชนัตต์ธิดา หรือ ณัฐชญาณ์ ชื่อสกุล นิสิตสุขเจริญ

ดีคะ ที่จะเหมาะกับวันเกิดของดิฉันค่ะ ขอทราบความหมาย ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

baibua_cs
07-12-2009, 02:19 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนอีกครั้งนะค่ะ พอดีเพื่อนอยากจะเปลี่ยนชื่อเหมือนกันนะค่ะ เกิดวันจันทร์ อยากได้เลขกำลัง 15 , 40 , 54 ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

piangfan
07-12-2009, 05:35 PM
สวัสดีค่ะ คุณbaibua_cs และทุกท่านค่ะ
นั่งคอยพี่นพแป๊บค่ะ
ขอบคุณทุกท่านค่ะ

noppakorn
07-12-2009, 10:07 PM
รบกวนสอบถามท่านผู้รู้ค่ะ พอดีเกิดวันอาทิตย์ที่ 3 กค 26

และต้องการที่จะเปลี่ยนชื่อ เป็น ชนัตต์ธิดา หรือ ณัฐชญาณ์ ชื่อสกุล นิสิตสุขเจริญ

ดีคะ ที่จะเหมาะกับวันเกิดของดิฉันค่ะ ขอทราบความหมาย ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชนัตต์ธิดา แปลว่า บุตรสาวของผู้อยู่ในใจของหมู่คน
ณัฐชญาณ์ แปลว่า ผู้มีความรู้ดั่งนักปราชญ์

ชื่อแรกรวมกับนามสกุลได้ 89 เป็นเลขที่ดีปานกลาง ส่วนชื่อที่สองได้เลข92 เป็นเลขที่ดีมาก
แต่อย่าหูเบา และต้องหมั่นทำบุญกรวดน้ำบ่อยๆ จะได้ดีเต็มๆ

noppakorn
07-13-2009, 10:49 AM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนอีกครั้งนะค่ะ พอดีเพื่อนอยากจะเปลี่ยนชื่อเหมือนกันนะค่ะ เกิดวันจันทร์ อยากได้เลขกำลัง 15 , 40 , 54 ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

พอดีคุณไม่ได้บอกมาว่าเพื่อนเป็นชายหรือหญิง แต่จะสันนิษฐานว่าเป็นหญิงน่ะครับ

ชื่อกลุ่มที่เป็นเลข 15 สำหรับวันจันทร์
จงกล แปลว่า บัว,บัวสาย
ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามด้วยความรู้
ทัดทอง แปลว่า ผู้ประดับทอง
ภรภัทร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
ภัทรภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ

ชื่อกลุ่มที่เป็นเลข 40 วันจันทร์
กันต์หทัย แปลว่า ดวงใจอันเป็นที่รัก,ที่รักดังดวงใจ
กัลย์กมล แปลว่า ผู้มีหัวใจที่สามารถ,ดวงใจที่เป็นสุข
ญาณศรณ์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่มีความรู้
นันทรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่สวยงาม
พนัชพรรณ แปลว่า ชื่อดอกบัว,ผู้มีผิวงามดั่งดอกบัว
ภัควลัญช์ แปลว่า ผู้เป็นทางแห่งโชคลาภ,ผู้เป็นเครื่องหมายแห่งโชค
มนต์ณัฐ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีเวทมนต์
อมรรัตน์ แปลว่า เพชร,แก้วสวรรค์

ชื่อกลุ่มที่เป็นเลข 54 วันจันทร์
จันทรจรรยพร แปลว่า ผู้มีกริยาประเสริฐและนุ่มนวลดุจดวงจันทร์
ธวัลอรนันท์ แปลว่า สตรีผู้มีความสุขและบริสุทธิ์
ธวัลอรนัญช์ แปลว่า ผู้ไม่มีโทษและขาวสะอาด
อรรจน์วรมน แปลว่า ผุ้มีใจประเสริฐเป็นเครื่องบูชา
นลณัฐรัตน์ แปลว่า ผุ้มีคุณค่าที่มีประกายความรอบรู้

ทุกท่านที่เปลี่ยนชื่อแล้วมีความสุขสมใจ โปรดอย่าลืมสร้างทานบุญบารมีประกอบด้วย
ที่วัดเกาะวาลุการามแห่งนี้ ก็สามารถร่วมทำบุญได้น่ะครับ ศาลาปฏิบัติธรรมยังไม่สำเร็จ

yerui
07-14-2009, 12:53 AM
สวัสดีค่ะ
ชญตา
ชยตา
ความหมายเหมือนกันหรือปล่าวคะ และทั้ง2ชื่อแปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
07-14-2009, 05:06 PM
สวัสดีค่ะ
ชญตา
ชยตา
ความหมายเหมือนกันหรือปล่าวคะ และทั้ง2ชื่อแปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชญตา แปลว่า ผู้รู้,ผู้เข้าใจ
ชยตา แปลว่า ผู้ชนะ

Coffee
07-14-2009, 10:30 PM
สวัสดีค่ะรบกวนถามความหมายของ ชนิดดา ได้ไหมคะ

Coffee
07-14-2009, 10:32 PM
ชื่อที่มีความหมายว่า รุ่งเรืองและขึ้นต้นด้วย ช นอกจาก ชนาภา มีอีกไหมคะ

noppakorn
07-15-2009, 11:01 AM
สวัสดีค่ะรบกวนถามความหมายของ ชนิดดา ได้ไหมคะ

สวัสดีครับ

ชนิดา แปลว่า ผู้ให้เกิดแล้ว,พ่อ-แม่
ชนิดดา แปลว่า หลายประเภท

noppakorn
07-15-2009, 11:18 AM
ชื่อที่มีความหมายว่า รุ่งเรืองและขึ้นต้นด้วย ช นอกจาก ชนาภา มีอีกไหมคะ

สวัสดีครับ

ชโนทัย แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง
ชยุดา แปลว่า ผู้รุ่งเรือง
ชยุตา แปลว่า ผู้รุ่งเรือง
ชวัลนุช แปลว่า หญิงผู้รุ่งเรือง
ชลิตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
ชุตาพร แปลว่า รุ่งเรืองด้วยความประเสริฐ
ชุติภา แปลว่า ผู้มีรัศมีรุ่งเรือง
ชุติมา แปลว่า ผู้รุ่งเรือง,รุ่งโรจน์,ผู้มีแสงสว่าง
โชติกา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง

เอาสักแค่นี้ก่อนน่ะครับ

ชนัตต์ธิดา
07-15-2009, 01:47 PM

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชนัตต์ธิดา แปลว่า บุตรสาวของผู้อยู่ในใจของหมู่คน
ณัฐชญาณ์ แปลว่า ผู้มีความรู้ดั่งนักปราชญ์

ชื่อแรกรวมกับนามสกุลได้ 89 เป็นเลขที่ดีปานกลาง ส่วนชื่อที่สองได้เลข92 เป็นเลขที่ดีมาก
แต่อย่าหูเบา และต้องหมั่นทำบุญกรวดน้ำบ่อยๆ จะได้ดีเต็มๆ

------------------------------------------------------------------------------------

แต่ขอ รบกวนสอบถามอีกครั้งหนึ่งนะคะ

แล้วถ้าเป็นชื่อ ณัฐณาพัชร์ นิสิตสุขเจริญ ล่ะคะ จะเหมาะสมกันมั้ยคะ

ตรงนี้ ขอทราบความหมายของชื่อ ณัฐณาพัชร์ ด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
07-15-2009, 05:31 PM
------------------------------------------------------------------------------------

แต่ขอ รบกวนสอบถามอีกครั้งหนึ่งนะคะ

แล้วถ้าเป็นชื่อ ณัฐณาพัชร์ นิสิตสุขเจริญ ล่ะคะ จะเหมาะสมกันมั้ยคะ

ตรงนี้ ขอทราบความหมายของชื่อ ณัฐณาพัชร์ ด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

[/quote]
สวัสดีครับ

ชื่อนี้รวมกับนามสกุลได้กำลังเลข (51 + 43) = 94 ไม่เป็นมงคล การงานพอไปได้แต่อุปสรรครออยู่
ชีวิตหักเหเปลี่ยนแปลงบ่อยๆ

ณัฐณาพัชร์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าในขอบข่ายความรู้,ผู้แกร่งกล้าในอำนาจนักปราชญ์

srantorn
07-15-2009, 08:21 PM
เรียน อาจารย์ อุบาสกนพกรณ์

อยากจะรบกวนขอชื่อ ที่ขึ้นต้นด้วย ช ค่ะ ดิฉันเกิดวันศุกร์ ขอเลขกำลัง 36 ค่ะ (พอดีนามสกุลกำลัง 59 ค่ะ)

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

noppakorn
07-16-2009, 10:50 AM
เรียน อาจารย์ อุบาสกนพกรณ์

อยากจะรบกวนขอชื่อ ที่ขึ้นต้นด้วย ช ค่ะ ดิฉันเกิดวันศุกร์ ขอเลขกำลัง 36 ค่ะ (พอดีนามสกุลกำลัง 59 ค่ะ)

สวัสดีครับ

ชุติมันต์ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง
ชนกันต์เกตุ แปลว่า ธงอันเป็นที่รักของคนทั้งหลาย
ชนุตม์ณิช แปลว่า ผู้สูงส่งที่บริสุทธิ์

ชื่อสุภาพสตรี คิดให้ยากหน่อยครับ เอาแค่สามชื่อที่ได้เลข 36 ไปพิจารณาดูก่อนน่ะครับ

srantorn
07-16-2009, 04:15 PM
ขอบพระคุณมากๆค่ะ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/smiley.gif

joyfully
07-20-2009, 01:17 PM
ช่วยแปลความหมายชื่อต่อไปนี้ให้ด้วยนะคะ พอดีจะไปเปลี่ยนชื่อน่ะค่ะ
ชนันท์ธิพัฒน์
ชนันท์ทิภัสส์
ชนันท์นภัสส์
ชนันท์ภัสส์
ชวัลณัฏฐ์
คนึงค์พิมพ์
พิมพ์ลภัส

แล้วชื่อไหนที่รวมกับนามสกุล กองจันทร์ดี แล้วดีคะ เกิดวันอังคาร ผู้หญิงค่ะ ขอด่วนด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
07-21-2009, 11:06 AM
ช่วยแปลความหมายชื่อต่อไปนี้ให้ด้วยนะคะ พอดีจะไปเปลี่ยนชื่อน่ะค่ะ

แล้วชื่อไหนที่รวมกับนามสกุล กองจันทร์ดี แล้วดีคะ เกิดวันอังคาร ผู้หญิงค่ะ ขอด่วนด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

ชนันท์ธิพัฒน์ แปลว่า ความเจริญที่ยิ่งใหญ่น่ายินดี -59
ชนันท์ทิภัสส์ แปลว่า "ทิ" ไม่มีคำแปล
ชนันท์นภัสส์ แปลว่า ท้องฟ้าที่มีความสุข -58
ชนันท์ภัสส์ แปลว่า รัศมีแห่งความสุข -53
ชวัลณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้เฉียบแหลม -45
คนึงค์พิมพ์ แปลว่า แบบอย่างของคนที่อื้อฉาว (คนึง เติม ค์ มาจาก คน + อึงคะนึง ควรเอา ค์ ออกเสีย)
พิมพ์ลภัส แปลว่า ผู้มีลาภเป็นรูป (คนรูปร่างหน้าตาสวย) -36

นามสกุล กองจันทร์ดี รวมแล้ว ได้เลข 46 เป็นเลขที่ดี เสียอย่างเดียวความใจอ่อนทำให้เสียหาย ต้องใจแข็ง
รวมชื่อกับนามสกุลแล้ว มีอยู่ 2 ชื่อ ที่รวมกันแล้วเป็นเลขที่ได้ 3 ดี คือ

ชนันท์ธิพัฒน์ กองจันทร์ดี รวมแล้วได้เลข 105 เป็นเลขมีโชค มักได้ลาภ มีเสน่ห์คนช่วยเหลือ
ชวัลณัฎฐ์ กองจันทร์ดี รวมแล้วได้เลข 91 เป็นเลขทะเยอทะยาน การเงินดี การงานสำเร็จ เสียเรื่องสุขภาพ

joyfully
07-21-2009, 12:33 PM
ชื่อไหนที่รวมกับนามสกุล กองจันทร์ดี แล้วดีคะ เกิดวันเสาร์ ผู้หญิงค่ะ ขอด่วนด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ชนันท์ธิพัฒน์ แปลว่า ความเจริญที่ยิ่งใหญ่น่ายินดี -59
ชนันท์ทิภัสส์ แปลว่า "ทิ" ไม่มีคำแปล
ชนันท์นภัสส์ แปลว่า ท้องฟ้าที่มีความสุข -58
ชนันท์ภัสส์ แปลว่า รัศมีแห่งความสุข -53
ชวัลณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้เฉียบแหลม -45
คนึงค์พิมพ์ แปลว่า แบบอย่างของคนที่อื้อฉาว (คนึง เติม ค์ มาจาก คน + อึงคะนึง ควรเอา ค์ ออกเสีย)
พิมพ์ลภัส แปลว่า ผู้มีลาภเป็นรูป (คนรูปร่างหน้าตาสวย) -36

noppakorn
07-21-2009, 02:37 PM
[quote=joyfully ]

นามสกุล กองจันทร์ดี รวมแล้ว ได้เลข 46 เป็นเลขที่ดี เสียอย่างเดียวความใจอ่อนทำให้เสียหาย ต้องใจแข็ง
รวมชื่อกับนามสกุลแล้ว มีอยู่ 2 ชื่อ ที่รวมกันแล้วเป็นเลขที่ได้ 3 ดี คือ

ชนันท์ธิพัฒน์ กองจันทร์ดี รวมแล้วได้เลข 105 เป็นเลขมีโชค มักได้ลาภ มีเสน่ห์คนช่วยเหลือ
ชวัลณัฎฐ์ กองจันทร์ดี รวมแล้วได้เลข 91 เป็นเลขทะเยอทะยาน การเงินดี การงานสำเร็จ เสียเรื่องสุขภาพ
ผมได้ตอบให้แล้วแต่กระทู้ก่อน 2 ชื่อ คุณคงต้องเลือกเอาเองล่ะครับ ว่าชอบชื่อไหนใน 2 ชือนี้ครับ

DEKWAT
07-21-2009, 07:03 PM
ชื่อ ชนิศา อินทรโชติ เกิดวันศุกร์ ที่ 11 กรกฎาคม 2540 เวลา 09.48 น.

ถ้าเปลี่ยนชื่อเป็น ชณิศาพัชร์ แปลว่าอะไรค่ะ ถ้าใช้ไม่ได้รบกวนตั้งให้ใหม่ด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ ขอขึ้นต้นเป็นตัว ช ด้วยนะคะ

(จากคุณ pornthip)

ชนัตต์ธิดา
07-22-2009, 12:47 PM

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อนี้รวมกับนามสกุลได้กำลังเลข (51 + 43) = 94 ไม่เป็นมงคล การงานพอไปได้แต่อุปสรรครออยู่
ชีวิตหักเหเปลี่ยนแปลงบ่อยๆ

ณัฐณาพัชร์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าในขอบข่ายความรู้,ผู้แกร่งกล้าในอำนาจนักปราชญ์
[/quote]
--------------------------------------------------------------------------------------------------------

เรียน อาจาร์ย อุบาสกนพกรณ์ ค่ะ

ต้องขออภัยจริงๆค่ะ คราวที่แล้วที่โพสไปพิมพ์ชื่อผิดค่ะ จริงแล้วต้องเป็น ณัฐฌาพัขร์ ค่ะ

ความหมายจะต่างออกไปจาก ณัฐณาพัชร์ หรือไม่ค่ะ ถ้านำมาบวกรวมกับนามสกุลแล้ว

noppakorn
07-22-2009, 02:17 PM
เรียน อาจาร์ย อุบาสกนพกรณ์ ค่ะ

ต้องขออภัยจริงๆค่ะ คราวที่แล้วที่โพสไปพิมพ์ชื่อผิดค่ะ จริงแล้วต้องเป็น ณัฐฌาพัขร์ ค่ะ
ความหมายจะต่างออกไปจาก ณัฐณาพัชร์ หรือไม่ค่ะ ถ้านำมาบวกรวมกับนามสกุลแล้ว

[/quote]
สวัสดีครับ

ครั้งนี้ก็คงพิมพ์ผิดอีกมังครับ ณัฐฌาพัขร์ น่าจะเป็น ณัฐฌาพัชร์ (เคยตอบไว้แล้วในกระทู้นี้) กระมังครับ

ณัฐฌาพัชร์ แปลว่า ผู้เข้มแข็ง(แกล้วกล้า)ที่เกิดมาเป็นนักปราชญ์,หรือเกิดมารอบรู้

mrchanapolboss
07-22-2009, 07:20 PM
เรียนอาจารย์ครับ...ตอนนี้ชื่อของผม "โชติ์ชัย"นามสกุล"เขียวประชุม" ชื่ออ่านว่า "โชด-ชัย"ได้ไหมครับ?
และมีความหมายใหมครับ? ผมเกิดวันอังคาร ที่21 กันยายน 2519 เวลา 15.30น.ครับ ผมจะเปลี่ยนเป็น "โชตชัย" หรือ"โชติชัย"หรือไม่เปลี่ยนก็ได้..
รบกวนอาจารย์ด้วยครับ[เดิมผมชื่อ"โชคชัย"ครับ]

piangfan
07-22-2009, 07:54 PM
สวัสดีค่ะ คุณmrchanapolboss และทุกท่านค่ะ
ขอบคุณค่ะ

joyfully
07-24-2009, 03:40 PM

ผมได้ตอบให้แล้วแต่กระทู้ก่อน 2 ชื่อ คุณคงต้องเลือกเอาเองล่ะครับ ว่าชอบชื่อไหนใน 2 ชือนี้ครับ

คือว่ากระทู้ที่ถามก่อนเป็นเกิดวัน อังคาร
ส่วนที่ถามไปครั้งที่ 2 เป็นเกิดวันเสาร์ ใช้ด้วยกันได้เลยหรอคะ
รบกวนหาให้อีกสักสองสามชื่อ ที่ขึ้นต้นด้วย ช แล้วความหมายดีๆ จักขอบคุณมากค่ะ

pornthip
07-24-2009, 06:35 PM
สวัสดีค่ะคุณนพอยากทราบความหมายชื่อลูกค่ะ เดิมชื่อ ชนิศา อินทรโชติ เกิดศุกร์ที่ 11กรกฎาคม 2540 เวลา9.48น แต่มีคนทักว่าชื่อไม่ดี

เลยอยากเปลี่ยนชื่อใหม่แต่ลูกบอกว่ายังชอบชื่อเดิม เลยจะเพิ่มชื่อขึ้นใหม่เป็น ชณิศาพัชร์ อินทรโชติ แต่มีปัญหาคือไม่ทราบความหมายว่า

อะไร และใช้ได้ไหมสำหรับคนเกิดวันศุกร์ ถ้าใช้ไม่ได้รบกวนคุณนพตั้งให้ด้วยข้อขึ้นต้น ช นะค่ะ นามสกุลรวมเลขได้ 33 รบกวนขอชื่อรวมนาม

สกุล แจ่มๆๆนะค่ะ

noppakorn
07-26-2009, 04:47 PM
เรียนอาจารย์ครับ...ตอนนี้ชื่อของผม "โชติ์ชัย"นามสกุล"เขียวประชุม" ชื่ออ่านว่า "โชด-ชัย"ได้ไหมครับ?
และมีความหมายใหมครับ? ผมเกิดวันอังคาร ที่21 กันยายน 2519 เวลา 15.30น.ครับ ผมจะเปลี่ยนเป็น "โชตชัย" หรือ"โชติชัย"หรือไม่เปลี่ยนก็ได้..
รบกวนอาจารย์ด้วยครับ[เดิมผมชื่อ"โชคชัย"ครับ]

สวัสดีครับ
ขอบคุณน้องเทพธิดามากครับ

โชติ์ชัย แปลว่า ผู้มีชัยชนะอันรุ่งเรือง (อ่านว่า โชด - ชัย)

ใช้"โชติ์ชัย"ดีแล้วครับ ได้เลข 36 บอกถึงความสุข สำเร็จ ทั้งส่วนตัว ความรัก
เสียอย่างเดียว อารมย์ร้อน ความคิดรุนแรง รวมกับนามสกุล 43 ได้เลข 79 เป็น
เลขที่ดี บอกถึงการมีญาติมิตร มรดก และพลิกผันจนสำเร็จ
ชื่อนี้ดีครับ

noppakorn
07-26-2009, 05:10 PM
http://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/icons/modify_inline.gif ผมได้ตอบให้แล้วแต่กระทู้ก่อน 2 ชื่อ คุณคงต้องเลือกเอาเองล่ะครับ ว่าชอบชื่อไหนใน 2 ชือนี้ครับ
คือว่ากระทู้ที่ถามก่อนเป็นเกิดวัน อังคาร
ส่วนที่ถามไปครั้งที่ 2 เป็นเกิดวันเสาร์ ใช้ด้วยกันได้เลยหรอคะ
รบกวนหาให้อีกสักสองสามชื่อ ที่ขึ้นต้นด้วย ช แล้วความหมายดีๆ จักขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ชนันท์ธิพัฒน์ ใช้ได้ทั้งสองวัน
ชวัลณัฎฐ์ ใช้ได้เฉพาะวันอังคารครับ
เพิ่มเติม
ชลพินธุ์ตฤณ แปลว่า หยาดน้ำบนใบหญ้า (สำหรับวันอังคาร)
โชติชวนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในปัญญาอันรุ่งเรือง (อังคารและเสาร์)
ชวรินทร์รยา แปลว่า ความเร็วของผู้เป็นใหญ่ที่ชาญฉลาด (อังคาร และเสาร์)
ชินธีร์ธาม แปลว่า เกียรติยศของนักปราชญ์ผู้มีชัยชนะ (สำหรับวันเสาร์)

noppakorn
07-26-2009, 06:00 PM
สวัสดีค่ะคุณนพอยากทราบความหมายชื่อลูกค่ะ เดิมชื่อ ชนิศา อินทรโชติ เกิดศุกร์ที่ 11กรกฎาคม 2540 เวลา9.48น แต่มีคนทักว่าชื่อไม่ดี
เลยอยากเปลี่ยนชื่อใหม่แต่ลูกบอกว่ายังชอบชื่อเดิม เลยจะเพิ่มชื่อขึ้นใหม่เป็น ชณิศาพัชร์ อินทรโชติ แต่มีปัญหาคือไม่ทราบความหมายว่า
อะไร และใช้ได้ไหมสำหรับคนเกิดวันศุกร์ ถ้าใช้ไม่ได้รบกวนคุณนพตั้งให้ด้วยข้อขึ้นต้น ช นะค่ะ นามสกุลรวมเลขได้ 33 รบกวนขอชื่อรวมนาม
สกุล แจ่มๆๆนะค่ะ

สวัสดีครับ

ชนิศา แปลว่า ผู้อยู่เหนือคนทั้งหลาย (ได้กำลังเลข 19 ที่จริงเป็นเลขที่ดี เสียแต่อาภัพรัก)

ชนิศาพัชร์ ใช้กับคนเกิดวันศุกร์ไม่ได้ เพราะ มี "ร"เป็นกาลกิณี

ชนัตชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้ของหมู่ชน กำลังเลข 59
ชนุตต์ณัฎฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้อยู่สูงสุดเหนือหมู่คน กำลังเลข 59
ชนุตม์ณัฐินี แปลว่า หญิงผู้ฉลาดสูงสุด(เหนือผู้อื่น) กำลังเลข 59

59 รวมกับนามสกุล 33 ตกกำลังเลข 92 จะได้เลขสิริมงคล เพียงแต่
ต้องอย่าหูเบา รู้จักปรุงแต่งเรื่องกรรมดี หมั่นสร้างความดี ชีวิตรุ่งเรืองแน่ๆ

opleee
07-26-2009, 10:46 PM
ขอรบกวนถามนะค่ะ

ชื่อ ชัชทวรรษ แปลว่าอะไรแล้วตกเท่าไหร่

นามสกุล ชูแสง

ขอบคุณค่ะ

patty
07-27-2009, 02:13 AM
สวัสดีครับ

ผมไม่แน่ใจว่าเคยบอกวันเกิดมาหรือไม่น่ะครับ แต่ถ้าหากน้องเขาไม่ใช่คนเกิดวันเสาร์ ก็ให้เติม "ณ"เข้าไปตัวหนึ่งครับ

ชวัลณวิชฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ที่รุ่งเรือง

ที่จริง 90 ตกเทพรักษา ก็ดีอยู่แล้วครับ แต่ 95 ถือว่าเป็นเลขที่ดีที่สุด
แต่ว่าชื่อดีจะชีวิตดี เจ้าของชื่อจะต้องอยู่ในศีลธรรมและเป็นคนดี ชื่อถึงจะช่วยหนุนดวงชะตาครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะที่ได้ให้คำแนะนำดีๆตลอดมา ตอนนี้เรื่องเรียบร้อยแล้วค่ะกำลังจะไปเปลี่ยนชื่อวันอังคารนี้แล้วค่ะ
น้องแอบมีเรื่องสงสัยว่าชื่อ ชวัลณวิชฎฐ์ อ่านออกเสียงว่า ชะ-วัน-นะ-วิด ใช่หรือป่าวค่ะ อีกอย่างคำว่าวิชฏฐ์ ใช้ตัว ฎ(ดอ-ชะ-ดา) หรือ ฏ (ตอ-ปะ-ตัก) จะได้เขียนให้ถูกต้องค่ะ แล้วสุดท้ายน้องชายของน้องเกิดวันอาทิตย์ค่ะ สามารถใช้ชื่อนี้ได้ใช่มั้ยค่ะ
ขอบพระคุณมากค่ะ

mrchanapolboss
07-27-2009, 10:10 AM

สวัสดีครับ
ขอบคุณน้องเทพธิดามากครับ

โชติ์ชัย แปลว่า ผู้มีชัยชนะอันรุ่งเรือง (อ่านว่า โชด - ชัย)

ใช้"โชติ์ชัย"ดีแล้วครับ ได้เลข 36 บอกถึงความสุข สำเร็จ ทั้งส่วนตัว ความรัก
เสียอย่างเดียว อารมย์ร้อน ความคิดรุนแรง รวมกับนามสกุล 43 ได้เลข 79 เป็น
เลขที่ดี บอกถึงการมีญาติมิตร มรดก และพลิกผันจนสำเร็จ
ชื่อนี้ดีครับ
ขอบคุณมากครับ...ต่อไปนี้ผมจะตั้งมั่นทำแต่กรรมดีครับ...และขออวยพรให้อาจารย์ จงอย่ามีมารมาเเผ้วพาลครับ..

noppakorn
07-27-2009, 06:30 PM
ขอรบกวนถามนะค่ะ

ชื่อ ชัชทวรรษ แปลว่าอะไรแล้วตกเท่าไหร่
นามสกุล ชูแสง
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชัชทวรรษ มีตัว ท ทำให้แปลความหมายไม่ได้ครับ และเลขตก 28 เป็นเลขไม่ดี
หากเปลี่ยนเป็น ชัชทศวรรษ แปลว่า สิบปีแห่งนักรบ ตกเลข 35 เป็นสิริมงคล
รวมกับนามสกุลแล้วได้เลข 50 เป็นเลขที่ดีมากครับ

bigzuza
07-28-2009, 10:11 AM
อยากทราบว่า ชนษร แปลว่าอะไรครับ และอ่านว่า ชะ-นะ-สอน หรือ ชน-นะ-สอน
ผมเกิดวันจันทร์ นามสกุล ยศอาจอ่ำ ช่วยดูเลขให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ