PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ฎ , ฏ , ฐ , ฑ , ฒ , ณ

หน้า : 1 2 3 4 [5] 6 7 8

memay
05-17-2011, 03:52 PM
รบกวนพี่หมออีกครั้งนะคะ อยากทราบว่า
ณปภัช และ ณชชญา มีความหมายว่าอย่างไรค่ะ และได้ค่าอาตยนะเท่าไรค่ะ
ถ้านามสกุลทักษา 42 สามารถใช้ได้ไหม ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
05-18-2011, 11:58 AM
รบกวนพี่หมออีกครั้งนะคะ อยากทราบว่า
ณปภัช และ ณชชญา มีความหมายว่าอย่างไรค่ะ และได้ค่าอาตยนะเท่าไรค่ะ
ถ้านามสกุลทักษา 42 สามารถใช้ได้ไหม ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ณปภัช แปลว่า ผู้สามารถจำแนกแยกแยะความรู้ ทักษา 14 (อายตนะ 9)
ณชชญา แปลว่า นักปราชญที่เกิดมาให้ความรู้ ทักษา 14 (อายตนะ 2)

panatda
05-18-2011, 03:10 PM
รบกวนแปลชื่อ ณันศิญา ให้หน่อยนะค่ะ ขอบคุณมากๆๆค่ะ :)

Natdabath
05-18-2011, 10:05 PM
อยากทราบว่า ณัฐพัชร์ แปลว่าอะไรครับ รบกวนช่วยแปลนามสกุลผมด้วยนะครับ(มัฌชิมะบุระ)เพราะผมไม่ทราบความหมายจริงๆ ขอบคุณครับ

noppakorn
05-20-2011, 09:22 AM
รบกวนแปลชื่อ ณันศิญา ให้หน่อยนะค่ะ ขอบคุณมากๆๆค่ะ :)

สวัสดีครับ

ณันศิญา คำว่า ณัน ไม่มีคำศัพท์ครับ

noppakorn
05-20-2011, 09:23 AM
อยากทราบว่า ณัฐพัชร์ แปลว่าอะไรครับ รบกวนช่วยแปลนามสกุลผมด้วยนะครับ(มัฌชิมะบุระ)เพราะผมไม่ทราบความหมายจริงๆ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ณัฐพัชร์ แปลว่า ปราชญ์ผู้มีคุณค่าดังเพชร

gamey
05-20-2011, 01:19 PM
สวัสดีค่ะ มีเรื่องรบกวน 2 ข้อคะ
-ณฐารินทร์ และ ณฐาริณษ์ แปลว่าอะไรค่ะ
-อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ เคยมีคนดูแบบเลขให้บอกว่า นามสกุลดีแล้ว 63 แต่ชื่อไม่ดี เกิด 1 กุมภา 2511 พฤหัสบดี 7.10 ไม่ทราบว่า ชื่อ ณฐารินทร์ หรือ ณฐาริณษ์ ในทาง ทักษา เลข และอายตนะ ดีหรือเปล่าค่ะ ส่วนตัวชอบชื่อ ณฐาริณษ์ มากกว่า ค่ะ จะช่วยส่งเสริมเป็นมงคลให้กับชีวิต หน้าที่การงานได้หรือเปล่าค่ะ ทำงานเยอะ เงินเก็บไม่ค่อยมี. หรือถ้ามีชื่ออื่นแนะนำ ยินดีเป็นอย่างยิ่งค่ะ

ขอบคุณค่ะ
กรองกาญจน์

AmDad
05-20-2011, 01:47 PM
รบกวนขอชื่ออาจาร์อีกครั้ง
ขอชื่อให้ลูกสาวคนเล็กใหม่ เนื่องจากลูกสาวไม่ชอบชื่อที่ผมนำเสนอ ภรรยาก็ไม่ชอบ
เลยตัดใจเอาตาม concept ภรรยาเลยละกัน
ลูกสาวเกิดวันอังคาร เวลา 11.09 น. เดือน กันยายน 2546
เธอขอดังนี้ครับ
1. เลขศาสตร์ 42 และ อายตนะ 6 หรือ 9 เท่านั้น
2. ทักษาให้เน้น อายุ กับ บริวาร เป็นหลัก

ขอบคุณครับ

noppakorn
05-20-2011, 08:03 PM
สวัสดีค่ะ มีเรื่องรบกวน 2 ข้อคะ
-ณฐารินทร์ และ ณฐาริณษ์ แปลว่าอะไรค่ะ
-อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ เคยมีคนดูแบบเลขให้บอกว่า นามสกุลดีแล้ว 63 แต่ชื่อไม่ดี เกิด 1 กุมภา 2511 พฤหัสบดี 7.10 ไม่ทราบว่า ชื่อ ณฐารินทร์ หรือ ณฐาริณษ์ ในทาง ทักษา เลข และอายตนะ ดีหรือเปล่าค่ะ ส่วนตัวชอบชื่อ ณฐาริณษ์ มากกว่า ค่ะ จะช่วยส่งเสริมเป็นมงคลให้กับชีวิต หน้าที่การงานได้หรือเปล่าค่ะ ทำงานเยอะ เงินเก็บไม่ค่อยมี. หรือถ้ามีชื่ออื่นแนะนำ ยินดีเป็นอย่างยิ่งค่ะ

ขอบคุณค่ะ
กรองกาญจน์

สวัสดีครับ

ณฐารินทร์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ในนักปราชญ์ ทักษา 42 (อายตนะ 9)
ณฐาริณษ์ คำว่า ริณษ์ ไม่มีในคำศัพท์ครับ

ชื่อดี นามสกุลดี พยัญชนะดี ผลรวมดีย่อมมีมงคล แต่ต้องเป็นคนดี หมั่นทำบุญสร้างกุศล จิตมีเมตตา และสำคัญคือกตัญญู ชื่อทักษา ย่อมส่งผลให้ทำการใดๆ ได้ดีเสมอครับ เรื่องเงินเก็บไม่มีก็ต้องดูว่าระบบการใช้จ่ายของตน กับรายได้ของตนว่าใช้จ่ายอย่างไร อะไรที่ไม่จำเป็น อะไรที่ไม่เกี่ยวกับตัว เก็บได้เก็บ ประหยัดได้ประหยัด คนที่รวยมาได้ในสมัยก่อนเพราะรู้จักการใช้เงิน และมัธยัสถ์ครับ เรื่องเงินมีแล้วใช้ไม่พอนี่ต้องแก้กรรมคือการกระทำของตนครับ จิตใจดี ชือดีแล้ว ต่อไปอะไรก็ดีเองครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพฤหัสฯ

มณีมัญชุ์ แปลว่า ผู้มีหีบมุกมณี (อายตนะ 2)
มณฑ์รุจยา แปลว่า ผู้น่ารักและงาม (อายตนะ 7)
มาลย์มธุชา แปลว่า ผู้เกิดมาหอมหวานดังดอกไม้ (อายตนะ ๘)
มณย์อุบล แปลว่า ดอกบัวมณี (อายตนะ 1)
ชัญญาพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบอันประเสริฐ (อายตนะ 2)
ยลวรัชช์ แปลว่า ผู้มีทรัพย์สมบัติอันประเสริฐที่น่ารักน่ามอง (อายตนะ 1)
วรรณวริยา แปลว่า ผู้เป็นชนชั้นที่ประเสริฐกว่าผู้อื่น (อายตนะ 2)
รมย์มณิภา แปลว่า ผู้มีประกายดวงมณีอันน่ารื่นรมย์(อายตนะ 2)
ปารย์ลภัส แปลว่า ผู้มีลาภอันเหมาะสม (อายตนะ 2)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ พระภูมิเจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรม และเสริมดวงชะตาชื่อใหม่

noppakorn
05-20-2011, 08:38 PM
รบกวนขอชื่ออาจาร์อีกครั้ง
ขอชื่อให้ลูกสาวคนเล็กใหม่ เนื่องจากลูกสาวไม่ชอบชื่อที่ผมนำเสนอ ภรรยาก็ไม่ชอบ
เลยตัดใจเอาตาม concept ภรรยาเลยละกัน
ลูกสาวเกิดวันอังคาร เวลา 11.09 น. เดือน กันยายน 2546
เธอขอดังนี้ครับ
1. เลขศาสตร์ 42 และ อายตนะ 6 หรือ 9 เท่านั้น
2. ทักษาให้เน้น อายุ กับ บริวาร เป็นหลัก

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

เรื่องค่าอายตนะ นั้น ไม่รับรองว่าจะได้ตามประสงค์หรือไม่ เพราะว่าเป็นคนละตำรากันน่ะครับ หลักเลขศาสตร์ทักษาปกรณ์นั้นเน้นดวงดาวดี ธาตุดี พยัญชนะดี เลขและผลรวมเป็นมงคล ก็ส่งผลให้ผู้นั้นดีได้และเดินได้ดีตามฐานชะตาของแต่ละบุคคล ส่วนค่าอายตนะนั้น เป็นการตั้งชื่อซึ่งเน้นหลักการอยู่ร่วมของสังคม การสัมผัสสัมพันธ์กับผู้คน ซึ่งเป็นอีกตำราหนึ่ง อันเกิดขึ้นมาในภายหลังไม่นานมานี้ ฉะนั้นจึงอยากอธิบาย และก็ได้อธิบายไปหลายครั้งมาก เพราะญาติธรรมส่วนใหญ่ไม่ค่อยเข้าใจจึงถามและอยากได้ดีทั้งสองอย่าง ซึ่งที่จริงแล้ว หลักทักษาปกรณ์นั้นถ้าดีแล้ว ค่าอายตนะไม่เกี่ยวข้องด้วยครับ แต่อย่างไรก็ตามจะพยายามตั้งชื่อให้ได้ดีที่สุดน่ะครับ (เวลาไม่ค่อยมีครับ คำถามเยอะมาก ค่าอายตนะนั้น คิดผสมคำใช้เวลามาก)

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันอังคาร

พิชญ์ณภัทร แปลว่า ปราชญ์ผู้ดีงามด้วยความรู้ (อายตนะ 9)
ญาณ์นภนต์ แปลว่า ผู้รอบรู้สุดขอบฟ้า (อายตนะ ๘)
ธารณ์พชิรา แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งคุณค่าดังเพชร (อายตนะ 6)
ณวิรัญจ์ แปลว่า ในความเป็นพรหม,ความรู้ของพรหมวิรัญจ์ (อายตนะ 9)
ณอริญชย์ แปลว่า ผู้ชนะศัตรูด้วยความรู้, ผู้ซึ่งชนะศัตรู (อายตนะ 6)

(ชื่อเหล่านี้ได้คิดขึ้นใหม่ ชื่อที่สองถึงสุดท้าย ยังไม่มีใครมีครับ)
เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ พระภูมิเจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรม และเสริมดวงชะตาชื่อใหม่

gamey
05-21-2011, 12:29 PM
ขอบพระคุณมากค่ะ ยินดีน้อมรับคำแนะนำมาปรับปรุงปฎิบัติค่ะ

ขอบุญรักษาอุบาสกนพกรณ์ นะค่ะ

nitravel
05-22-2011, 01:55 AM
รบกวนอาจารย์ครับ
ขอทราบความหมาย ของชื่อ
ณธกร

noppakorn
05-22-2011, 10:36 AM
ณธกร

สวัสดีครับ

ณธกร คำว่า ณธ มาจาก ณัธ แต่คำนี้ไม่มีในคำศัพท์ แต่พอจะอุปมาอุปมัยได้ว่า มาจาก ณ ซึ่งมาจากคำท้ายของคำว่า ญาณ แปลว่า ความรู้ กับ อัทธ กร่อน ท ออกเหลือเพียง อัธ แปลว่า กาลเวลา ระยะห่างไกล ดังนั้น

ณธกร แปลว่า ผู้สร้างความรู้อันยาวนาน(ยาวไกล)

Satany
05-22-2011, 05:33 PM
สวัสดีค่ะ..พี่นพ..

หนูอยากรบกวนให้ พี่นพช่วยตั้งชื่อ คนที่เกิดวันอาทิตย์ ทักษา 14 (หากได้อายตนะ 9 ยิ่งดีค่ะ )

1. ขอชื่อเท่ห์ๆ นะค่ะ พอดีเจ้าของชื่อเป็นพี่สาว แต่มีบุคคลิกเหมือนผู้ชายค่ะ
2. ขอชื่อเล่นด้วยนะค่ะ...

ขอบคุณค่ะ

ขอพี่นพเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไป...พระรัตนตรัยคุ้มครองนะค่ะ

nitravel
05-22-2011, 08:09 PM
ขอบพระคุณมากครับ

ณธกร

สวัสดีครับ

ณธกร คำว่า ณธ มาจาก ณัธ แต่คำนี้ไม่มีในคำศัพท์ แต่พอจะอุปมาอุปมัยได้ว่า มาจาก ณ ซึ่งมาจากคำท้ายของคำว่า ญาณ แปลว่า ความรู้ กับ อัทธ กร่อน ท ออกเหลือเพียง อัธ แปลว่า กาลเวลา ระยะห่างไกล ดังนั้น

ณธกร แปลว่า ผู้สร้างความรู้อันยาวนาน(ยาวไกล)

noppakorn
05-22-2011, 11:03 PM
สวัสดีค่ะ..พี่นพ..

หนูอยากรบกวนให้ พี่นพช่วยตั้งชื่อ คนที่เกิดวันอาทิตย์ ทักษา 14 (หากได้อายตนะ 9 ยิ่งดีค่ะ )

1. ขอชื่อเท่ห์ๆ นะค่ะ พอดีเจ้าของชื่อเป็นพี่สาว แต่มีบุคคลิกเหมือนผู้ชายค่ะ
2. ขอชื่อเล่นด้วยนะค่ะ...

ขอบคุณค่ะ

ขอพี่นพเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไป...พระรัตนตรัยคุ้มครองนะค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับวันอาทิตย์

ภณธร(พน นะ ทอน) แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งคำพูด (ชื่อเล่น ภณ)
ภวดล (พะ วะ ดน) แปลว่า กำเนิดแผ่นดิน (ชื่อเล่น ดน)
ภทพร (พะ ทะ พอน) แปลว่า ผู้ประเสริฐและเจริญ (ชื่อเล่น พระ)
อนุภา แปลว่า สายฟ้าแลบ (ชื่อเล่น พา)
อุรชา (อุ ระ ชา) แปลว่า ลูกสาว,เกิดจากอก (ชื่อเล่น ชา)
ภูรี แปลว่า แผ่นดิน ผู้มีปัญญากว้างไกล (ชื่อเล่น พู)
ภูริชา แปลว่า แผ่นดิน (ชื่อเล่น พู)

Nucha
05-24-2011, 05:35 PM
สวัสดีครับพี่นพ
ผมขอรบกวนพี่แปลนามสกุลให้ผมหน่อยนะครับ คือชื่อผมพอจะแปลออกแล้ว

ชื่อ "ณัชพล" แปลว่า นักปราชญ์ผู้รอบรู้ใช่ไหมครับ
ส่วนนามสกุล "ศิริสม" นี่แปลว่าอะไรหรือครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ :) ;D

noppakorn
05-25-2011, 11:33 AM
สวัสดีครับพี่นพ
ผมขอรบกวนพี่แปลนามสกุลให้ผมหน่อยนะครับ คือชื่อผมพอจะแปลออกแล้ว

ชื่อ "ณัชพล" แปลว่า นักปราชญ์ผู้รอบรู้ใช่ไหมครับ
ส่วนนามสกุล "ศิริสม" นี่แปลว่าอะไรหรือครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ :) ;D

สวัสดีครับ

ณัชพล แปลว่า ผู้มีกำลังเกิดมาให้ความรู้ ,ผู้มีกำลังของนักปราชญ์
ศิริสม แปลว่า ผู้เหมาะกับมงคล

naravich11
05-26-2011, 02:05 PM
สวัสดีครับ..
ผมเกิดวันจันทร์ เวลา 13.01 น.
ขอความกรุณาตั้งชื่อ "ณัฏฐ์" หรือ "ธนัฏฐ์" ได้เลขศาสตร์ 63 อายตนะ 6, 8
เพราะนามสกุลได้เลขศาสตร์ 42 .....ขอรบกวนอีกครั้งนะครับ ขอบคุณมากครับ

noppakorn
05-26-2011, 09:15 PM
ขอความกรุณาตั้งชื่อ "ณัฏฐ์" หรือ "ธนัฏฐ์" ได้เลขศาสตร์ 63 อายตนะ 6, 8
เพราะนามสกุลได้เลขศาสตร์ 42 .....ขอรบกวนอีกครั้งนะครับ ขอบคุณมากครับ

สวัสดีครับ

เรื่องค่าอายตนะนั้น จะได้ตามที่ต้องการหรือไม่นั้นไม่สามารถกำหนดให้ได้ครับ เพราะคนละตำรากัน ต้องการทักษาดี อายตนะอย่าไปสนใจครับ

ชื่อทักษา 63 สำหรับชายวันจันทร์

ณัฏฐ์ณัฐรณ (นัด นัด ทะ รน) แปลว่า ปราชญ์ในสงครามปราชญ์ (อายตนะ 6)
ยชญ์ธนัฏฐ์ (ยดทะนัด) แปลว่า ผู้ดำรงอยู่ด้วยทรัพย์ที่มีเกียรติ์ (อายตนะ 1)
อัตถ์ธนัฏฐ์ (อัดทะนัด) แปลว่า ผู้ดำรงอยู่ด้วยทรัพย์ที่ต้องการ (อายตนะ ๘)
ณักษ์ธนัฏฐ์ (นักทะนัด) แปลว่า ผู้ดำรงอยู่ด้วยทรัพย์ที่ก้าวไปข้างหน้า (อายตนะ๘)
ณัฏฐ์ณธรณ์ (นัดนะทอน) แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้ของนักปราชญ์ (อายตนะ ๘)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

147852369
05-26-2011, 09:53 PM
อยากถามความหมายของชื่อ "ณรัตน์" อ่ะค่ะ

noppakorn
05-27-2011, 01:36 PM
อยากถามความหมายของชื่อ "ณรัตน์" อ่ะค่ะ

สวัสดีครับ

ณรัตน์ แปลว่า ที่ซึ่งเป็นดวงแก้ว ,ดวงแก้วแห่งความรู้

Natha
05-27-2011, 07:06 PM
เรียนอาจารย์

ผมขอฤกษ์ดีเดือน มิถุนายน 2554 สำหรับเปลี่ยนชื่อหน่อยนะครับ

ขอขอบพระคุณมากครับ

noppakorn
05-27-2011, 09:04 PM

ผมขอฤกษ์ดีเดือน มิถุนายน 2554 สำหรับเปลี่ยนชื่อหน่อยนะครับ

สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีเดือนมิถุนายน 2554 วันศุกร์ที่ 3 มิย.เวลา 9.00-10.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันพุธที่ 8 มิย. เวลา 13.00-14.59 น.(1.00-4.59 น.) วันศุกร์ที่ 10 มิย.เวลา 9.00-10.59 น. เวลา 13.00-16.59 น. วันพฤหัสที่ 16 มิย. เวลา 13.00-14.59 น.(1.00 – 6.59 น.) วันจันทร์ที่ 20 มิย. เวลา 9.00-12.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันศุกร์ที่ 24 มิย.เวลา 11.00-16.59 น. (1.00-2.59 น.) วันอังคารที่ 28 มิย.เวลา 7.00-8.59 น เวลา 13.00-14.59 น. ( 3.00-4.59 และ 19-20.59 น.) วันพฤหัสฯที่ 30 มิย.เวลา 9.00 -10.59 น. เวลา 15.00 -16.59 น.(21.00-22.59 น.)

ใบปอ
05-27-2011, 11:56 PM
สวัสดีค่ะ

อยากให้แปลชื่อ

ณัฎฐณลดา แปลว่าอะไรค่ะ

ขอบคุณนะค่ะ

Duponk
05-28-2011, 01:26 PM
รบกวน อ.นพ ตั้งชื่อ ผู้หญิง เกิดวันอาทิตย์ ที่มีค่าทักษา 14 (เพราะนามสกุล 42)

ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
05-29-2011, 12:30 PM
สวัสดีค่ะ

อยากให้แปลชื่อ

ณัฎฐณลดา แปลว่าอะไรค่ะ

ขอบคุณนะค่ะ

สวัสดีครับ

ณัฏฐณลดา แปลว่า ผู้เป็นเครือเถาความรู้ของนักปราชญ์(ว่านเครือ(เชื้อสาย)แห่งความรู้ของนักปราชญ์)

noppakorn
05-29-2011, 12:34 PM
รบกวน อ.นพ ตั้งชื่อ ผู้หญิง เกิดวันอาทิตย์ ที่มีค่าทักษา 14 (เพราะนามสกุล 42)

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก (อายตนะ 1)
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด (อายตนะ ๘)
ชัญปภา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างแห่งผู้รู้ (อายตนะ 6)
ปภาชิตา แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชัยชนะ (อายตนะ 2)
ชาณิช แปลว่า ผู้บริสุทธิ์แต่กำเนิด (อายตนะ 9)
ณิชชา แปลว่า ผู้เกิดมาบริสุทธิ์ (อายตนะ 9)
ภนิตา แปลว่า ผู้บอกกล่าว (อายตนะ 6)
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรือง (อายตนะ 7)
นิชาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองนาน (อายตนะ 1)
ณฤดี แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้ (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

winnynarak
05-29-2011, 03:24 PM
สวัสดีค่ะ อยากรู้ความหมายของชื่อ ณสิลินน์ น่ะค่ะ รบกวนด้วยนะคะ

winnynarak
05-29-2011, 09:12 PM
อยากรู้ความหมายของชื่อ ณลัลธิชาร์ อีกชื่อน่ะค่ะ ^^

naravich11
05-30-2011, 10:53 AM

สวัสดีครับ

เรื่องค่าอายตนะนั้น จะได้ตามที่ต้องการหรือไม่นั้นไม่สามารถกำหนดให้ได้ครับ เพราะคนละตำรากัน ต้องการทักษาดี อายตนะอย่าไปสนใจครับ

ชื่อทักษา 63 สำหรับชายวันจันทร์

ณัฏฐ์ณัฐรณ (นัด นัด ทะ รน) แปลว่า ปราชญ์ในสงครามปราชญ์ (อายตนะ 6)
ยชญ์ธนัฏฐ์ (ยดทะนัด) แปลว่า ผู้ดำรงอยู่ด้วยทรัพย์ที่มีเกียรติ์ (อายตนะ 1)
อัตถ์ธนัฏฐ์ (อัดทะนัด) แปลว่า ผู้ดำรงอยู่ด้วยทรัพย์ที่ต้องการ (อายตนะ ๘)
ณักษ์ธนัฏฐ์ (นักทะนัด) แปลว่า ผู้ดำรงอยู่ด้วยทรัพย์ที่ก้าวไปข้างหน้า (อายตนะ๘)
ณัฏฐ์ณธรณ์ (นัดนะทอน) แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้ของนักปราชญ์ (อายตนะ ๘)

Khunphat
05-30-2011, 01:31 PM
สวัสดีครับ อาจารย์
ผมเกิดวันจันทร์ เวลา 09.30 น. ภูมิปาโลฤกษ์
ขอความกรุณาอาจารย์ตั้งชื่อขึ้นต้น "ณ" ได้เลขศาสตร์ 41 อายตนะ 6, 8, 9
นามสกุลได้เลขศาสตร์ 24 เพราะน่าจะเหมาะกับผลรวมที่ 65 เลขเดียวครับ

ขอบคุณมากที่สุดครับ

noppakorn
05-30-2011, 03:02 PM
สวัสดีค่ะ อยากรู้ความหมายของชื่อ ณสิลินน์ น่ะค่ะ รบกวนด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

ณสิลินน์ คำว่า ลินน์,สิลินน์ ไม่มีคำศัพท์ คำใกล้เคียง สลิล แปลว่า น้ำ
ณลัลธิชาร์ คำว่า ธิชาร์ เติม ร์ ไม่มีคำศัพท์ครับ ณลัลธิชา แปลว่า เกิดจากความงามด้วยความรู้

noppakorn
05-30-2011, 03:29 PM
ผมเกิดวันจันทร์ เวลา 09.30 น. ภูมิปาโลฤกษ์
ขอความกรุณาอาจารย์ตั้งชื่อขึ้นต้น "ณ" ได้เลขศาสตร์ 41 อายตนะ 6, 8, 9
นามสกุลได้เลขศาสตร์ 24 เพราะน่าจะเหมาะกับผลรวมที่ 65 เลขเดียวครับ

ขอบคุณมากที่สุดครับ

สวัสดีครับ
ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันจันทร์

ณัฐยชญ์ (นัดทะยด) แปลว่า ผู้บูชานักปราชญ์,ผู้บูชาความรู้ยิ่ง (อายตนะ ๘)
ณนรวัฒน์ แปลว่า คนที่มีความเจริญด้วยความรู้ (อายตนะ 6)
ณัชชรัญชน์ แปลว่า ผู้ยินดีที่เกิดมาให้ความรู้ (อายตนะ ๘)
ณัฐอัตถ์ แปลว่า ผู้มีประโยชน์ของนักปราชญ์ (อายตนะ 6)

Nattacha
05-31-2011, 05:29 PM
เรียน คุณ นพ
รบกวนตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ เนื่องจากรู้สึกว่าทำอะไรไม่ค่อยประสบความสำเร็จ จวนเจียนจะได้ตลอด ชื่อได้เลข 21 นามสกุลเลข 26 ค่ะ เกิดวันอาทิตย์ค่ะ อยากได้ชื่อที่มีคำว่า ณัชและชา อยู่ด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
Nat

SweetMafia
06-01-2011, 12:23 AM
สวัสดีค่ะคุณนพ
ดิฉันอยากได้ชื่อที่มีคำว่า ณปภา และ พิชญ์ เพราะอยากให้มีชื่อของพ่อกับแม่อยู่ในชื่อตัวเอง โดยชื่อมีทักษา 36หรือ41ก็ได้ แต่สงสัยว่าเลข36และ41มีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไร ดิฉันเกิดวันศุกร์ นามสกุลมีค่าทักษา 24 และขอเลขอายตนะที่ดีด้วยค่ะ
ขอขอบคุณในความกรุณาของคุณนพมากค่ะ

noppakorn
06-01-2011, 01:25 PM
เรียน คุณ นพ
รบกวนตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ เนื่องจากรู้สึกว่าทำอะไรไม่ค่อยประสบความสำเร็จ จวนเจียนจะได้ตลอด ชื่อได้เลข 21 นามสกุลเลข 26 ค่ะ เกิดวันอาทิตย์ค่ะ อยากได้ชื่อที่มีคำว่า ณัชและชา อยู่ด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
Nat

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 26 ชื่อที่ควรใช้คือทักษา 15 เป็นความเจริญและโชคลาภ มีผู้สนับสนุน มักได้รับเงินจากผู้อื่น หรือทางลาภลอย ผลรวมได้ 41 เป็นดาวคู่ธาตุ ส่งเสริมกันให้ชีวิตเจริญรุ่งเรือง

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันอาทิตย์
ณัชทชา แปลว่า ผู้ให้ความรู้
ณัทชาดา แปลว่า หญิงผู้เกิดมาให้ความรู้
ณัทชาภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเกิดมาให้ความรู้
กนกณชา แปลว่า ผู้ให้ความรู้ดังทองคำ
ณัทญา แปลว่า ผู้รอบรู้ที่ให้ความรู้

noppakorn
06-01-2011, 01:49 PM
ดิฉันอยากได้ชื่อที่มีคำว่า ณปภา และ พิชญ์ เพราะอยากให้มีชื่อของพ่อกับแม่อยู่ในชื่อตัวเอง โดยชื่อมีทักษา 36หรือ41ก็ได้ แต่สงสัยว่าเลข36และ41มีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไร ดิฉันเกิดวันศุกร์ นามสกุลมีค่าทักษา 24 และขอเลขอายตนะที่ดีด้วยค่ะ
ขอขอบคุณในความกรุณาของคุณนพมากค่ะ

สวัสดีครับ

ทักษา 36 มีความคิดเห็นของตน เชื่อมั่นตนเอง ทักษา 41 เป็นคนมีความเกรงใจ ไม่ชอบทำให้ใครเสียใจ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น การดูว่านามสกุลเหมาะกับชื่อใดนั้น ไม่ใช่ดูแต่ว่าทักษาไหนดีหรือไม่ดี คนส่วนใหญ่อ่านตำราแล้วก็ตีความเองว่า ทักษานั้นดีทักษานั้นไม่ดี ซึ่งที่จริงทักษาดี แต่อาจไม่เหมาะสมกับผู้นั้นเพราะมีเงื่อนไขผนวกหลายๆอย่าง การบอกชื่อนามสกุลแท้จริงมา ผู้รู้จึงสามารถวิเคราะห์ให้ได้ละเอียดและดีที่สุด แต่คนส่วนใหญ่ มักแจ้งแต่ทักษา ผู้รู้ก็ให้เฉพาะทักษาสมพงศ์กัน โดยไม่สามารถวิเคราะห์ว่า ทักษาไหนที่ให้ไปจึ่งเหมาะที่สุดกับผู้นั้นครับ
ทักษา 36 ก็มีดีของทักษา เพราะผลรวมคือความสำเร็จ ทักษา 41 ก็มีดีของทักษา เพราะผลบุญเป็นดาวบุญเป็นวาสนา เช่นนามสกุลคุณทักษา 24 ก็เป็นมงคลนามผลรวมเป็นดาวโชค ดาวมายา ก็ต้องหาธาตุแก้ไข

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันศุกร์

พิชญ์ณปภา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างความรู้ดังนักปราชญ์
พิชญ์ชามา แปลว่า ลูกสาวนักปราชญ์
พิชญ์ธญา แปลว่า ผู้รู้ที่เป็นนักปราชญ์
ปภาณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้พูดเก่ง,นักปราชญืผู้มีวาทะศิลป์ (ปะพานพิด)

SweetMafia
06-01-2011, 05:13 PM

สวัสดีครับ

ทักษา 36 มีความคิดเห็นของตน เชื่อมั่นตนเอง ทักษา 41 เป็นคนมีความเกรงใจ ไม่ชอบทำให้ใครเสียใจ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น การดูว่านามสกุลเหมาะกับชื่อใดนั้น ไม่ใช่ดูแต่ว่าทักษาไหนดีหรือไม่ดี คนส่วนใหญ่อ่านตำราแล้วก็ตีความเองว่า ทักษานั้นดีทักษานั้นไม่ดี ซึ่งที่จริงทักษาดี แต่อาจไม่เหมาะสมกับผู้นั้นเพราะมีเงื่อนไขผนวกหลายๆอย่าง การบอกชื่อนามสกุลแท้จริงมา ผู้รู้จึงสามารถวิเคราะห์ให้ได้ละเอียดและดีที่สุด แต่คนส่วนใหญ่ มักแจ้งแต่ทักษา ผู้รู้ก็ให้เฉพาะทักษาสมพงศ์กัน โดยไม่สามารถวิเคราะห์ว่า ทักษาไหนที่ให้ไปจึ่งเหมาะที่สุดกับผู้นั้นครับ
ทักษา 36 ก็มีดีของทักษา เพราะผลรวมคือความสำเร็จ ทักษา 41 ก็มีดีของทักษา เพราะผลบุญเป็นดาวบุญเป็นวาสนา เช่นนามสกุลคุณทักษา 24 ก็เป็นมงคลนามผลรวมเป็นดาวโชค ดาวมายา ก็ต้องหาธาตุแก้ไข

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันศุกร์

พิชญ์ณปภา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างความรู้ดังนักปราชญ์
พิชญ์ชามา แปลว่า ลูกสาวนักปราชญ์
พิชญ์ธญา แปลว่า ผู้รู้ที่เป็นนักปราชญ์
ปภาณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้พูดเก่ง,นักปราชญืผู้มีวาทะศิลป์ (ปะพานพิด)

ขอบคุณคุณนพมากค่ะ ชอบชื่อ พิชญ์ณปภา เสียดายที่ดูอายตนะได้ 3 เดิมชื่อ จินตนา ได้ทักษา 24 อายตนะ 5 ส่วนนามสกุล เอกอมร ได้ทักษา 24 เดิมคิดว่าชื่อเหมาะสมดีเพราะคิดว่าเป็นชื่อที่พ่อแม่ตั้งให้ แต่ที่ต้องการเปลี่ยนเพราะค่าอายตนะ 5ทำให้หนักใจมากๆ เพราะที่สังเกตนิสัยตัวเอง สติไม่ค่อยอยู่กับเนื้อกับตัว หลงๆลืมๆบ่อยจนคนรอบข้างมักเตือน เลยสนใจการเปลี่ยนชื่อค่ะ
ขอสอบถามคุณนพอีกครั้งนะคะ สามารถใช้ชื่อ ณพิชญ์ณปภา หรือ ณปภาณพิชญ์ ได้หรือเปล่าเพราะตรวจดูค่าอายตนะก็ใช้ได้ และส่วนตัวอยากใช้มูละนำหน้า แต่ไม่แน่ใจคำอ่าน และความหมายนะคะ
ขอบคุณทุกคำแนะนำของคุณนพค่ะ

Nattacha
06-01-2011, 05:51 PM
เรียนคุณนพ
ขอรบกวนอีกครั้งค่ะ อยากได้ชื่อที่มีอายตนะ 6, 8,9 เกิดวันอาทิตย์ค่ะ เลขสกุลได้ 26 ค่ะ เลขศาสตร์ 24 หมายถึงอะไรค่ะ
ชื่อ ณิทชาภา และ ณิชติมา หมายถึงอะไรค่ะ ขอขอบพระคุณสำหรับชื่อที่ตั้งให้ค่ะ
Nat

poii
06-02-2011, 06:47 AM
ขอความหมายของชื่อ
ณัฏฐ์ฐิพล

ขอบคุณค่ะ

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตามหมวดหมู่อักษร)

noppakorn
06-02-2011, 02:14 PM

สวัสดีครับ

ขอบคุณคุณนพมากค่ะ ชอบชื่อ พิชญ์ณปภา เสียดายที่ดูอายตนะได้ 3 เดิมชื่อ จินตนา ได้ทักษา 24 อายตนะ 5 ส่วนนามสกุล เอกอมร ได้ทักษา 24 เดิมคิดว่าชื่อเหมาะสมดีเพราะคิดว่าเป็นชื่อที่พ่อแม่ตั้งให้ แต่ที่ต้องการเปลี่ยนเพราะค่าอายตนะ 5ทำให้หนักใจมากๆ เพราะที่สังเกตนิสัยตัวเอง สติไม่ค่อยอยู่กับเนื้อกับตัว หลงๆลืมๆบ่อยจนคนรอบข้างมักเตือน เลยสนใจการเปลี่ยนชื่อค่ะ
ขอสอบถามคุณนพอีกครั้งนะคะ สามารถใช้ชื่อ ณพิชญ์ณปภา หรือ ณปภาณพิชญ์ ได้หรือเปล่าเพราะตรวจดูค่าอายตนะก็ใช้ได้ และส่วนตัวอยากใช้มูละนำหน้า แต่ไม่แน่ใจคำอ่าน และความหมายนะคะ
ขอบคุณทุกคำแนะนำของคุณนพค่ะ

สวัสดีครับ

คุณเป็นคนคิดมาก ต้องใช้สติสักหน่อยน่ะครับ เรื่องค่าอายตนะไม่ดีก็นำมาคิดให้เป็นทุกข์ ได้อธิบายหลายครั้งให้หลายท่านทราบว่า ค่าอายตนะ 6 กับค่าทักษาปกรณ์นั้นเป็นคนละตำรากัน ค่าทักษาปกรณ์นั้นเป็นการนำดาวเคราะห์ทั้ง6 มาเป็นมงคลกับชื่อตัว ซึ่งมีความแม่นยำสูง ส่วนค่าอายตนะ 6 นั้นเกิดขึ้นในภายหลัง เป็นการคิดนำสัมผัสทั้ง 6 มาใช้กับชื่อ เพื่อสังคมและสิ่งแวดล้อมซึ่งเป็นการดัดแปลงจากทักษาปกรณ์ ความแม่นยำตามที่ได้ศึกษาน้อยมากครับ หากค่าทักษาปกรณ์ดีแล้ว อย่าไปคำนึงถึงค่าอายตนะครับ ไม่เกียวกันเลย สำหรับชื่อเดิมคุณ จินตนา ทักษา 24 รวมกับนามสกุล เอกอมร ทักษา 24 ผลรวมได้ 48 อันนี้ต่างหากที่ไม่เป็นมงคล เลข 4 คือดาวพุธ ดาวแห่งปัญญา มามีเลข 8 คือราหู เมือราหูเคลื่อนมาบังดาวพุธ ปัญญาจึงมืดมนครับ เพราะฉะนั้นที่บางครั้งหลงๆลืม หรือบกพร่องไป ก็เพราะอิทธิพลของราหูคุมหลังอยู่ครับ เปลี่ยนชื่อเสียใหม่ก็จะดีขึ้น ภายใน 3 เดือนก็เห็นผลแล้วครับ

ชื่อที่ให้ไปแล้วเป็นมงคลยิ่ง (โปรดอย่าเอาค่าอายตนะ6มาปนเป คนล่ะตำรากัน)

ณพิชญ์ณปภา หรือ ณปภาณพิชญ์ ทักษา 41 ผลรวมกับนามสกุลทักษา 65 เป็นความสำเร็จและโชคลาภทางการเงิน แต่ต้องทำงานเหนื่อยกว่า ทักษา 60 ซึ่งสิ่งศักดิ์สิทธิ์ช่วยเหลือหากทำดีมีคุณธรรมครับ

noppakorn
06-02-2011, 02:25 PM
เรียนคุณนพ
ขอรบกวนอีกครั้งค่ะ อยากได้ชื่อที่มีอายตนะ 6, 8,9 เกิดวันอาทิตย์ค่ะ เลขสกุลได้ 26 ค่ะ เลขศาสตร์ 24 หมายถึงอะไรค่ะ
ชื่อ ณิทชาภา และ ณิชติมา หมายถึงอะไรค่ะ ขอขอบพระคุณสำหรับชื่อที่ตั้งให้ค่ะ
Nat

สวัสดีครับ

ค่าอายตนะ ผมไม่มีความถนัดครับ แต่คิดให้ได้ ที่ใช้อยู่คือทักษาปกรณ์ เป็นคนละตำรากัน หากคุณต้องการชื่อดีด้วยการใช้หลักทักษาปกรณ์แล้ว อย่าไปคำนึงถึงค่าอายตนะ 6 น่ะครับ ทักษาดี ชีวิตก็ดียิ่ง หากคุณเป็นคนดีมีศีลธรรม ดาวเคราะห์ย่อมส่งเสริมครับ
เลขสกุลได้ 26 คือนามสกุลพยัญชนะรวมกันได้ค่าทักษาเลข 26 เลขศาสตร์ 24 คงจะเป็นชื่อค่าทักษาได้ 24 ผลรวมได้ 60 ตกเลขเศรษฐีแล้วครับ หากคุณได้ทักษานี้ทั้งชื่อสกุล แล้ววันเกิดไม่มีพยัญชนะกาลกิณี ก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนชื่อ หากมีปัญหาควรไปหาโหราศาสตร์ ตรวจฐานชะตาเกิด ว่าติดขัดเรื่องใด ดวงชะตาถูกอะไรกุมอยู่น่ะครับ

ณิทชาภา คำว่า ณิ หรือ ณิท ไม่มีคำศัพท์ครับ
ณิชติมา คำว่า ติมา ไม่มีคำศัพท์ ปกติคำนี้ เป็นคำที่เชื่อมต่อจากคำที่มีตัวสะกดเป็น ต ครับเช่น กฤต +อิมา เป็น กฤติมา ครับ

หากเปลี่ยนชื่อควรให้รายละเอียดวันเกิดและชื่อสกุลมาวิเคราะห์ด้วยครับ

noppakorn
06-02-2011, 02:27 PM
ขอความหมายของชื่อ
ณัฏฐ์ฐิพล

ขอบคุณค่ะ

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

ณัฏฐ์ฐิพล แปลว่า ผู้มีกำลังตั้งมั่นในความเป็นปราชญ์ (ทักษา 63)

gaamey
06-05-2011, 02:53 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ

จากที่เคยสอบถามเรื่องชื่อ ณฐารินทร์ (ผู้เป็นใหญ่ในนักปราชญ์) กับ ณฐาริณษ์ ตัดสินใจใช้ชื่อว่า "ณฐาริณษ์" อุบาสกนพบอกว่า ริณษ์ ไม่มีความหมาย พอจะมีความหมายใกล้เคียงหรือเปล่า เพราะทางนายทะเบียนบอกชื่อควรสามารถบอกความหมายได้ด้วย ไม่งั้นจะไม่ให้เปลี่ยนค่ะ

หรือ "ณฐาริณค์"ก็ชอบมากเหมือนกันค่ะ พอจะหาความหมายใกล้เคียงได้หรือเปล่าคะ

ชอบการสะกดแบบนี้มากกว่า นทร์คะ ทั้งเลขศาสตร์ และทักษา อายตนะก็ดีกว่าค่ะ (อ่านจากกระทู้อันแรก-วิธีตั้งชื่อที่เป็นมงคล ตามหลักโหราศาสตร์-)

ขอทราบฤกษ์ดีในเดือน กรกฎา ในการเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ

ขอบคุณมากคะ ที่อุทิศเวลามาช่วยตอบคำถามซึ่งมีเข้ามามากมาย

ขอบุญรักษานะคะ

noppakorn
06-06-2011, 01:19 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ

จากที่เคยสอบถามเรื่องชื่อ ณฐารินทร์ (ผู้เป็นใหญ่ในนักปราชญ์) กับ ณฐาริณษ์ ตัดสินใจใช้ชื่อว่า "ณฐาริณษ์" อุบาสกนพบอกว่า ริณษ์ ไม่มีความหมาย พอจะมีความหมายใกล้เคียงหรือเปล่า เพราะทางนายทะเบียนบอกชื่อควรสามารถบอกความหมายได้ด้วย ไม่งั้นจะไม่ให้เปลี่ยนค่ะ

หรือ "ณฐาริณค์"ก็ชอบมากเหมือนกันค่ะ พอจะหาความหมายใกล้เคียงได้หรือเปล่าคะ

ชอบการสะกดแบบนี้มากกว่า นทร์คะ ทั้งเลขศาสตร์ และทักษา อายตนะก็ดีกว่าค่ะ (อ่านจากกระทู้อันแรก-วิธีตั้งชื่อที่เป็นมงคล ตามหลักโหราศาสตร์-)

ขอทราบฤกษ์ดีในเดือน กรกฎา ในการเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ

ขอบคุณมากคะ ที่อุทิศเวลามาช่วยตอบคำถามซึ่งมีเข้ามามากมาย

ขอบุญรักษานะคะ

สวัสดีครับ

คำว่า ริณ เขียนเท่านี้ก็ไม่มีคำศัพท์แล้วครับ ยกเว้นเป้นคำที่ต่อจากตัวสะกิด ซึ่งมาจาก ตัวสะกด + อิณ (แปลว่า หนี้) ซึ่งหากมีความหมายก็ไม่เป็นมงคลครับ ซึ่งที่จริงแล้ว คำว่า รินทร์ เอง ก็ยังไม่มีคำศัพท์ แต่เป็นความนิยมครับ ไปหาศัพท์อย่างไรก็ไม่มีครับ ใช้ณฐารินทร์ ดีกว่าน่ะครับ ยังอนุโลมกันได้ตามความนิยมครับ

ฤกษ์ดีเดือนกรกฏาคม 2554:- วันพุธ(จอ) 6 กค. เวลา 03-06.59 น. เวลา 09-10.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 19-22.59 น. วันจันทร์(เถาะ) 11 กค. เวลา03-04.59 น. เวลา11-14.59 น. วันอังคาร(กุน) 19 กค. เวลา 03-08.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 23-24.59 น. วันพุธ(ชวด) 20 กค. เวลา 09-10.59 น. เวลา 19-24.59 น. วันอังคาร(ม้า) 28 กค. เวลา 03-06.59 น.เวลา 09-10.59 น. เวลา 13—14.59 น. วันพฤหัสฯ(วอก) เวลา 07-10.59 น. เวลา 15-16.59 น. เวลา 23-24.59 น.

gun112
06-06-2011, 05:13 PM
คือว่าชื่อ ณัฐวุฒิ คำหอม มีความหมายว่าอย่างไรเหรอครับ

ขอทั้งชื่อและนามสกุล

ขอบคุณครับ ต้องรบกวนเป็นประจำเลย แหะๆ

noppakorn
06-07-2011, 02:06 PM
คือว่าชื่อ ณัฐวุฒิ คำหอม มีความหมายว่าอย่างไรเหรอครับ

ขอทั้งชื่อและนามสกุล

ขอบคุณครับ ต้องรบกวนเป็นประจำเลย แหะๆ

สวัสดีครับ

ณัฐวุฒิ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความเจริญ
คำหอม แปลว่า มีกลิ่นดีดังทองคำ

Nattacha
06-08-2011, 12:03 AM
เรียนอาจารย์นพ
ดิฉันขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งค่ะ ดิฉันเกิดวันอาทิตย์ วันที่ ๑ / ๖/ ๒๕๒๐ เวลาประมาณ
๑๐.๐๐-๑๑.๓๐(แม่จำไม่ได้ค่ะ) ดิฉันอยากให้อาจารย์ตั้งชื่อให้ค่ะ นามสกุลได้เลข ๒๖ ค่ะและชื่อ
ณัชชาภัทร แปลว่าอะไรค่ะ เหมาะสมกับดิฉันไหมค่ะ ดิฉันอยากได้ชื่อที่ประสบความสำเร็จในอาชีพ
การงานและเงินทองค่ะ
รบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ
nan

tao111
06-08-2011, 10:07 AM
ขอความหมายของชื่อต่อไปนี้หน่อยครับอาจารย์
1.ฐาพล
2.ณฐาภพ
ขอบคุณครับ

noppakorn
06-08-2011, 11:55 AM
เรียนอาจารย์นพ
ดิฉันขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งค่ะ ดิฉันเกิดวันอาทิตย์ วันที่ ๑ / ๖/ ๒๕๒๐ เวลาประมาณ
๑๐.๐๐-๑๑.๓๐(แม่จำไม่ได้ค่ะ) ดิฉันอยากให้อาจารย์ตั้งชื่อให้ค่ะ นามสกุลได้เลข ๒๖ ค่ะและชื่อ
ณัชชาภัทร แปลว่าอะไรค่ะ เหมาะสมกับดิฉันไหมค่ะ ดิฉันอยากได้ชื่อที่ประสบความสำเร็จในอาชีพ
การงานและเงินทองค่ะ
รบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ
nan

สวัสดีครับ

วันเกิดที่แน่นอนจึงสำคัญครับ นามสกุลทักษา 26 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 15 เป็นทักษาดีมีมงคล มักได้รับเงินทองจากผู้อื่น มีผู้ใหญ่สนับสนุน มีความเจริญรุ่งเรือง ข้อระวัง อย่าหูเบาเชื่อคนหรือสิ่งใดง่ายๆ หากยังไม่เห็นจริง ชีวิตนี้ดีแน่ ผลรวมได้ ทักษา 41 เป็นปัญญาและความเจริญ บอกถึงความเป็นผู้นำ ครับ (ชื่อณัชชาภัทร ทักษา 24 เป็นทักษามงคล ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษา 50 เป็นมงคลยิ่ง แต่ทักษารวมนี้เหมาะกับผู้ทำงานต่างประเทศ ติดต่อต่างประเทศ หรืออยู่ต่างประเทศจะดียิ่ง หากคุณอยู่ในข่ายนี้ ชื่อนี้เหมาะสมใช้ได้ครับ)

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ณัชทชา แปลว่า ผู้ให้ความรู้
ณัทชาดา แปลว่า หญิงผู้เกิดมาให้ความรู้
ณัทชาภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเกิดมาให้ความรู้
กนกณชา แปลว่า ผู้ให้ความรู้ดังทองคำ
ณัทญา แปลว่า ผู้รอบรู้ที่ให้ความรู้
ภูริตา แปลว่า หญิงเจ้าปัญญา
ภูวิดา แปลว่า หญิงแห่งแผ่นดิน
ภวิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมแล้ว
มธุรา แปลว่า ผู้มีความหวาน,ผู้มีเสน่ห์
ปาลิดา แปลว่า ผู้ได้รับการคุ้มครอง
ปาณนาถ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของชีวิต,เจ้าชีวิต

noppakorn
06-08-2011, 11:56 AM
ขอความหมายของชื่อต่อไปนี้หน่อยครับอาจารย์
1.ฐาพล
2.ณฐาภพ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ฐาพล แปลว่า ผู้มีกำลังเป็นหลัก
ณฐาภพ แปลว่า แผ่นดินผู้รอบรู้,แผ่นดินนักปราชญ์

Rach
06-08-2011, 02:45 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ฐิติวัฎส์ นามสกุล สังข์วิเศษ ว่ามีความหมายว่าอะไรครับ

์Natty
06-09-2011, 09:03 AM
สวัสดีค่ะ อาจาร์ยนพ ....

พอดี จะคลอด ลูกชายฝาแฝด ค่ะ วันจันทร์ 13 นี้แล้ว จะผ่า ประมาณ 9 โมง อยากรบกวน อาจาร์ยขอชื่อ ที่คล้องจองกันนะค่ะ ถ้าอย่างไร ขอแบบไม่ยาวนะคะ
นามสกุล ผาสุขกานนท์ ค่ะ

คือ ตอนนี้ ชอบชื่อ ณชรต ถ้าเป็นอีกชื่อ คือ ณชรัฐ ได้ไหมคะ มีความหมายไหมคะ

noppakorn
06-09-2011, 01:42 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ฐิติวัฎส์ นามสกุล สังข์วิเศษ ว่ามีความหมายว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

ฐิติวัฎส์ คำว่า วัฎส์ เติม ส์ แล้วทำให้ไม่มีคำศัพท์ครับ
ฐิติวัฎ แปลว่า การหมุนเวียนที่มั่นคง

noppakorn
06-09-2011, 02:23 PM

พอดี จะคลอด ลูกชายฝาแฝด ค่ะ วันจันทร์ 13 นี้แล้ว จะผ่า ประมาณ 9 โมง อยากรบกวน อาจาร์ยขอชื่อ ที่คล้องจองกันนะค่ะ ถ้าอย่างไร ขอแบบไม่ยาวนะคะ

คือ ตอนนี้ ชอบชื่อ ณชรต ถ้าเป็นอีกชื่อ คือ ณชรัฐ ได้ไหมคะ มีความหมายไหมคะ

สวัสดีครับ

ยินดีด้วยครับ นามสกุล ผาสุขกานนท์ ทักษา 41 ชื่อที่เหมาะสมและเป็นมงคลยิ่งคือทักษา 24 ผลรวมได้ ทักษา 65 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ
ชื่อ ณชรต แปลว่า ความยินดีที่ได้เกิดมาให้ความรู้ ทักษา 14 เป็นทักษามงคล ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษารวม 55 เป็นทักษามงคล แต่ก็ต้องเจอเรื่องร้ายๆบ้าง แต่สามารถผ่านพ้นได้ด้วยดี แต่ทักษานี้ ไม่ดีเท่าชื่อทักษา 24 ครับ ณชรัฐ ทักษา 24 ชื่อนี้เป็นมงคลยิ่ง ใช้ได้เหมาะสมมากครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันจันทร์

ณชรัฐ แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้แก่ประเทศ (อายตนะ 9)
ณฐรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติของนักปราชญ์ (อายตนะ 9)

นพณัช แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้ใหม่ (อายตนะ 9)
นพนล แปลว่า ผู้เปล่งแสงใหม่ (อายตนะ 6)

ศตพล แปลว่า ผู้มีกำลังเป็นร้อย (อายตนะ ๘)
ศตพชร แปลว่า ผู้มีความเข้มแข็งและมีคุณค่าเป็นร้อย (อายตนะ 7)

อรรคภณ (อัค คะ พน) แปลว่า ผู้มีวาจาเป็นเอก (ค่าอายตนะ 9)
อรรณกฤต (อัน กริด) แปลว่า ผู้สร้างน้ำ (ค่าอายตนะ 9)

กรณ์กฤต (กอน กริด) แปลว่า ผู้ได้กระทำแล้วในการสร้าง (อายตนะ 6)
กฤตกรณ์ (กริด ตะ กอน) แปลว่า ผู้มีการกระทำที่ได้กระทำแล้ว (อายตนะ 6)

์Natty
06-09-2011, 05:22 PM

สวัสดีครับ

ยินดีด้วยครับ นามสกุล ผาสุขกานนท์ ทักษา 41 ชื่อที่เหมาะสมและเป็นมงคลยิ่งคือทักษา 24 ผลรวมได้ ทักษา 65 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ
ชื่อ ณชรต แปลว่า ความยินดีที่ได้เกิดมาให้ความรู้ ทักษา 14 เป็นทักษามงคล ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษารวม 55 เป็นทักษามงคล แต่ก็ต้องเจอเรื่องร้ายๆบ้าง แต่สามารถผ่านพ้นได้ด้วยดี แต่ทักษานี้ ไม่ดีเท่าชื่อทักษา 24 ครับ ณชรัฐ ทักษา 24 ชื่อนี้เป็นมงคลยิ่ง ใช้ได้เหมาะสมมากครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันจันทร์

ณชรัฐ แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้แก่ประเทศ (อายตนะ 9)
ณฐรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติของนักปราชญ์ (อายตนะ 9)

นพณัช แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้ใหม่ (อายตนะ 9)
นพนล แปลว่า ผู้เปล่งแสงใหม่ (อายตนะ 6)

ศตพล แปลว่า ผู้มีกำลังเป็นร้อย (อายตนะ ๘)
ศตพชร แปลว่า ผู้มีความเข้มแข็งและมีคุณค่าเป็นร้อย (อายตนะ 7)

อรรคภณ (อัค คะ พน) แปลว่า ผู้มีวาจาเป็นเอก (ค่าอายตนะ 9)
อรรณกฤต (อัน กริด) แปลว่า ผู้สร้างน้ำ (ค่าอายตนะ 9)

กรณ์กฤต (กอน กริด) แปลว่า ผู้ได้กระทำแล้วในการสร้าง (อายตนะ 6)
กฤตกรณ์ (กริด ตะ กอน) แปลว่า ผู้มีการกระทำที่ได้กระทำแล้ว (อายตนะ 6)

ขอบคุณ ค่ะ อาจาร์ย ตกลงที่บ้านเลือก ชื่อ
ณชรัฐ กะ ณฐรัช คร๊า ขอบคุณ มากๆ ค่ะ

momayami
06-09-2011, 11:06 PM
สวัสดีค่ะ

ขอทราบความหมายชื่อ "ณรงค์พิรัชต์" นะคะ

ขอบพระคุณมากค่าาาาา :)

fonnajaa
06-10-2011, 02:58 AM
สวัสดีค่ะ

ลูกชายเกิดวันพฤหัสค่ะ ตอนแรกจะให้ชื่อ "ณภัทร" แต่มีตัวกาลกิณี เลยให้ชื่อ "ณพิช" แต่รู้สึก ดูเป็นชื่อผู้หญิงไปหน่อย
ถ้าเปลี่ยนเป็น "ณพิชญ์" ความหมายต่างกันมั๊ยค่ะ และ "ณพัชร์ หรือ ณพัชร" แปลว่าอะไร สามารถใช้ได้มั๊ย

noppakorn
06-10-2011, 11:18 AM
สวัสดีค่ะ

ขอทราบความหมายชื่อ "ณรงค์พิรัชต์" นะคะ

ขอบพระคุณมากค่าาาาา :)

สวัสดีครับ

ณรงค์พิรัชต์ คำว่า พิรัชต์ นั้น สามารถแยกคำและความหมายได้สองทางคือ มาจาก พีร +ชิต กร่อนสระอิ แล้วเปลี่ยนเป็นไม้หันอากาศ อีกทางคือ มาจาก พิ +รัชต์ ครับ

ทางแรก จะแปลว่า ผู้กล้าหาญที่มีชัยชนะในการรบ
ทางที่สอง แปลว่า ผู้มีทรัพย์อันวิเศษในการรบ

noppakorn
06-10-2011, 11:22 AM
สวัสดีค่ะ

ลูกชายเกิดวันพฤหัสค่ะ ตอนแรกจะให้ชื่อ "ณภัทร" แต่มีตัวกาลกิณี เลยให้ชื่อ "ณพิช" แต่รู้สึก ดูเป็นชื่อผู้หญิงไปหน่อย
ถ้าเปลี่ยนเป็น "ณพิชญ์" ความหมายต่างกันมั๊ยค่ะ และ "ณพัชร์ หรือ ณพัชร" แปลว่าอะไร สามารถใช้ได้มั๊ย

สวัสดีครับ

ณพิช แปลว่า ผู้ซึ่งมีความรู้
ณพิชญ์ แปลว่า ปราชญ์ที่มีความรู้,ในความเป็นปราชญ์
ณพัชร์,ณพัชร แปลว่า ในความเป็นเพชร,ผู้มีคุณค่าดังเพชรแห่งความรู้

ทั้งสี่ชื่อผู้ชายใช้ได้ครับ

Rach
06-10-2011, 02:28 PM
รบกวนอาจารย์ให้ตั้งชื่อใหม่ให้นะครับ เพราะอยากจะเปลี่ยนชื่อ เกิด 16 ธ.ค. 41 วันพุธกลางคืน เวลา 20.52 น. ไม่แน่ใจว่าปี ขาล หรือ ปีเถาะ เพราะไปดูหมอบางคนเขาก็บอกว่าปีขาลบาง ปีเถาะบางครับ ผู้ชายนะครับ ขอบคุณครับ

noppakorn
06-10-2011, 03:14 PM
รบกวนอาจารย์ให้ตั้งชื่อใหม่ให้นะครับ เพราะอยากจะเปลี่ยนชื่อ เกิด 16 ธ.ค. 41 วันพุธกลางคืน เวลา 20.52 น. ไม่แน่ใจว่าปี ขาล หรือ ปีเถาะ เพราะไปดูหมอบางคนเขาก็บอกว่าปีขาลบาง ปีเถาะบางครับ ผู้ชายนะครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ช่วงปลายปี นับแบบดวงชะตาไทย ก็เป็นปีเถาะ เพราะเลยเดือนสิบสองมาแล้ว(เดือนพย.) นับตามตำราจีนหรือปีสากลก็ยังอยู่ในปีขาลครับ ตั้งชื่อใหม่ต้องมีนามสกุลมาวิเคราะห์ด้วย (กระทู้นี้ซ้ำน่ะครับ)

Digy
06-10-2011, 08:44 PM
สวัสดีค่ะ

เกิดวันจันทร์ค่ะ ชื่อที่ใช้อยู่ตอนนี้ทีกาลกินีค่ะ
อยากรบกวนให้คุณณพตั้งชื่อให้ใหม่ค่ะ (อยากได้ความหมายประมาณเข้มแข็ง สำเร็จ)
คำนวณนามสกุลได้เลข 25
ควรใช้ชื่อที่มีเลขศาสตร์เท่าไรดีคะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-11-2011, 11:47 AM
สวัสดีค่ะ

เกิดวันจันทร์ค่ะ ชื่อที่ใช้อยู่ตอนนี้ทีกาลกินีค่ะ
อยากรบกวนให้คุณณพตั้งชื่อให้ใหม่ค่ะ (อยากได้ความหมายประมาณเข้มแข็ง สำเร็จ)
ควรใช้ชื่อที่มีเลขศาสตร์เท่าไรดีคะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 25 เป็นทักษาที่จับคู่กับชื่อใดแล้ว มักดีอย่างเสียอย่าง คือดีเพียงปานกลางครับ ฉะนั้นสิ่งที่คุณควรไปเพิ่มเติมคือ หมั่นสร้างเสริมความดีไว้ สวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น และทำบุญสร้างทานเสมอๆ ชีวิตจึงจะดียิ่ง สำหรับทักษาที่ดีที่สุดสำหรับสกุลนี้คือทักษา 40 แต่ทักษานี้ จะต้องเป็นคนที่ไม่อยู่กับที่ หรือทำงานไม่อยู่นิ่ง มักเดินทางหรือไปติดต่อกับลูกค้า จะดียิ่งครับ ผลรวมได้ 65 เป็นทักษามงคล โชคดีทางการเงิน ความสำเร็จ ทั้งงาน เงิน และความรัก

ชื่อทักษา 40 สำหรับหญิงวันจันทร์

นัทธ์อมล แปลว่า ผู้ผูกพันธ์ความบริสุทธิ์
ธัญธนภรณ์ แปลว่า ผู้รักษาทรัพย์ที่มีโชค
ธรณ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่ครอบครอง
นลนันทน์ แปลว่า ผู้เปล่งแสงแห่งความยินดี
นนท์ธวัล แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่น่ายินดี

Digy
06-11-2011, 02:07 PM
สวัสดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 25 เป็นทักษาที่จับคู่กับชื่อใดแล้ว มักดีอย่างเสียอย่าง คือดีเพียงปานกลางครับ ฉะนั้นสิ่งที่คุณควรไปเพิ่มเติมคือ หมั่นสร้างเสริมความดีไว้ สวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น และทำบุญสร้างทานเสมอๆ ชีวิตจึงจะดียิ่ง สำหรับทักษาที่ดีที่สุดสำหรับสกุลนี้คือทักษา 40 แต่ทักษานี้ จะต้องเป็นคนที่ไม่อยู่กับที่ หรือทำงานไม่อยู่นิ่ง มักเดินทางหรือไปติดต่อกับลูกค้า จะดียิ่งครับ ผลรวมได้ 65 เป็นทักษามงคล โชคดีทางการเงิน ความสำเร็จ ทั้งงาน เงิน และความรัก

ชื่อทักษา 40 สำหรับหญิงวันจันทร์

นัทธ์อมล แปลว่า ผู้ผูกพันธ์ความบริสุทธิ์
ธัญธนภรณ์ แปลว่า ผู้รักษาทรัพย์ที่มีโชค
ธรณ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่ครอบครอง
นลนันทน์ แปลว่า ผู้เปล่งแสงแห่งความยินดี
นนท์ธวัล แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่น่ายินดี

ขอบคุณมากๆค่ะ
ขอถามอีกอย่างนะคะ
ถ้าชื่อทักษา 65 แล้วรวมกับนามสกุลทักษา 25 เป็น 90 กับ แบบนี้ แบบไหนดีกว่ากันคะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-12-2011, 12:15 AM
สวัสดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ถ้าชื่อทักษา 65 แล้วรวมกับนามสกุลทักษา 25 เป็น 90 กับ แบบนี้ แบบไหนดีกว่ากันคะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ไม่สามารถวิเคราะห์ได้ว่าทักษาใดดีกว่า เพราะไม่ทราบพื้นฐานชือและสกุลเดิมคุณครับ แต่โดยปกติทักษา 65 นามสกุล 25 มองดูเผินๆได้ทักษา 90 จะดีแต่อาจไม่ดีก็ได้เพราะเลขศาสนตร์ใหญ่เกินตัว ต้องมีรายละเอียดมาวิเคราะห์ครับ

noppakorn
06-12-2011, 12:49 AM
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ฎ , ฏ , ฐ , ฑ , ฒ , ณ

สวัสดีค่ะคุณอานพ... เป็นสมาชิกใหม่เลยยังไม่เข้าใจวิธีการเข้ากระทู้เท่าไรถ้าเข้าผิดก็ขออภัยด้วยนะค่ะ

หนูและลูกต้องการจะเปลี่ยนชื่อให้มันสอดคล้องกับนามสกุลของสามีนะค่ะเพราะตอนเด็กๆเกิดเราก็ต้องชื่อกันเองโดยไม่ทราบหลักในการตั้งสักเท่าไรเอาไม่ให้มีกลากินีในชื่อก็โอเคแล้ว แต่พอมาลองศึกษาดูหรือถามท่านที่รู้ก็เลยอยากเปลี่ยนให้มันดีขึ้นนะค่ะ

นามสกุล สินแสงแก้ว ทักษา 38 เป็นทักษาที่หาคู่ดีแล้วได้ผลรวมดีได้แค่ปานกลางครับ ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 51 ผลรวมได้ 89 เป็นทักษาดีปานกลาง ผู้ได้ทักษานี้ต้องหลีกเลี่ยงอบายมุข ระวังคบคนพาลหรือมิจฉาชีพ เพราะอาจถูกชักจูงได้ง่าย ทำได้ชีวิตดีแน่ครับ

1. วรลักษณ์ จันทร์ 9-12-2517 ปีขาล เวลา 16.13 ชื่อณัฏฐ์ติกานต์ ใช้ได้ไหมค่ะ เพราะวันจันทร์หาชื่อยากมากหนูก็ลองเอามาให้คุณอานพพิจารณาดูนะค่ะ ตอนนี้หนูประกอบอาชีพขายกาแฟและนำปั่นผลไม้และรับเติมเงินออนไลน์อยู่กับบ้านค่ะ
ตอบ ;- เกิดวันจันทร์ ใช้ณัฏฐ์ติกานต์ไม่ได้ครับ เพราะสระเป็นกาลกิณีครับ ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 51 ครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันจันทร์
ศรัณย์ญมน แปลว่า ผู้มีหัวใจแห่งความรอบรู้อันเป็นที่พึ่ง
ศรัณย์ธมน แปลว่า ผู้มีความสวยงามเป็นที่พึ่ง
สรัญญ์ยมล แปลว่า ผู้มีคู่ใจเป็นความรู้อันกล้าหาญ
รัตยภัสสร์ แปลว่า ผู้มีแสงสว่างยามราตรี
วรรณ์ภัสสร แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น
วรรณภัสสร์ แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น

2. สิรวิชญ์ อังคาร 14-05-2539 ปีชวด เวลา 04.59 (บางคนบอกเป็นคนของวันจันทร์จริงหรือเป่าค่ะ) ณัฏฐ์ดนัย,วีรภัทรและณัฏฐ์วีร์ ชื่อไหนดีค่ะคุณอาอยากให้มีคนคอยค้ำชูไม่ลำบาก ขยันหมั่นเพียรนะค่ะ
ตอบ :- ชื่อที่ถามมาตรวจสอบแล้วทักษารวมนามสกุลแล้วไม่เป็นมงคลครับ ต้องใช้ทักษา 51 ครับ
ชื่อทักษา 51 สำหรับชายวันอังคาร

นนท์ธวัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยทรัพย์ทีมีผู้คนนับถือ
ทัพพ์จรัส แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยทรัพย์สมบัติ
ทัพพ์หิรัญ แปลว่า ผู้มีเงินเป็นทรัพย์สิน
ธรณ์เสถียร แปลว่า ผู้มั่นคงที่ทรงไว้
ธรณ์พัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองที่อยู่ในความทรงจำ
ธันยาพัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและโชคดี
นิพิฐปกรณ์ แปลว่า ผู้มีหลักการที่มั่นคง
3.วรวิชญ์ เสาร์ 7-10-2543 ปีมะโรง เวลา 04.06 ชื่อกฤตภาสกับจิรัฏฐ์ ชื่อไหนดีค่ะอยากให้มีคนค้ำชูใครเห็นใครเมตตาไม่ลำบากและทันคนนะค่ะ
ตอบ :- ชื่อที่ถามมาตรวจสอบแล้วทักษารวมนามสกุลแล้วไม่เป็นมงคลครับ ต้องใช้ทักษา 51 ครับ
ชื่อทักษา 51 สำหรับชายวันเสาร์

อัยยรัตน์ (อัยยะรัด) แปลว่า ผู้เป็นดวงแก้วอันยิ่งใหญ่
ณัฏฐ์ธนัช แปลว่า นักปราชญ์ผู้เกิดมามีทรัพย์
กานต์อนันต์ แปลว่า ผู้มีมากมายในความน่ารัก
ทัพพ์จรัส แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยทรัพย์สมบัติ
ทัพพ์หิรัญ แปลว่า ผู้มีเงินเป็นทรัพย์สิน
พงศ์วรงค์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดของตระกูล
หัสต์ยุทธ์ แปลว่า มือดีในการรบ
นามสกุลของสามีคือ สินแสงแก้วค่ะ

ขอความกรุณาคุณอานพด้วยนะค่ะหรือถ้าคุณอานพมีชื่อที่คิดว่าเหมาะสมกว่าก็ขอให้คุณอาแนะนำด้วยนะค่ะขอบคุณค่ะ
[

Digy
06-12-2011, 02:23 AM
สวัสดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ไม่สามารถวิเคราะห์ได้ว่าทักษาใดดีกว่า เพราะไม่ทราบพื้นฐานชือและสกุลเดิมคุณครับ แต่โดยปกติทักษา 65 นามสกุล 25 มองดูเผินๆได้ทักษา 90 จะดีแต่อาจไม่ดีก็ได้เพราะเลขศาสนตร์ใหญ่เกินตัว ต้องมีรายละเอียดมาวิเคราะห์ครับ

ขอบคุณค่ะ...คุณณพ
แล้วต้องทราบอะไรบ้างคะ
รบกวนช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยนะคะ
หนูชื่อ...นางสาวเบญศิริ ส้มแป้น (ชื่อนี้ตั้งแต่เกิดเลยค่ะ)
เกิดวันจันทร์ที่ 21 มีนาคม 2531 ปีมะโรง (แต่ในสูติบัตรเขียนปีเถาะค่ะ...งงๆ) เวลาประมาณ 19.00 น.
แค่นี้พอรึป่าวเอ่ย

ยังไงก็ขอขอบคุณล่วงหน้านะคะ

noppakorn
06-12-2011, 03:15 PM
[quote=Digy ]
สวัสดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

[font=Verdana]สวัสดีครับ

[color=teal]นามสกุลทักษา 25 เป็นทักษาที่จับคู่กับชื่อใดแล้ว มักดีอย่างเสียอย่าง คือดีเพียงปานกลางครับ ฉะนั้นสิ่งที่คุณควรไปเพิ่มเติมคือ หมั่นสร้างเสริมความดีไว้ สวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น และทำบุญสร้างทานเสมอๆ ชีวิตจึงจะดียิ่ง สำหรับทักษาที่ดีที่สุดสำหรับสกุลนี้คือทักษา 40 แต่ทักษานี้ จะต้องเป็นคนที่ไม่อยู่กับที่ หรือทำงานไม่อยู่นิ่ง มักเดินทางหรือไปติดต่อกับลูกค้า จะดียิ่งครับ ผลรวมได้ 65 เป็นทักษามงคล โชคดีทางการเงิน ความสำเร็จ ทั้งงาน เงิน และความรัก
/quote]

ขอบคุณค่ะ

[b]สวัสดีครับ

รบกวนช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยนะคะ
หนูชื่อ...นางสาวเบญศิริ ส้มแป้น (ชื่อนี้ตั้งแต่เกิดเลยค่ะ)
เกิดวันจันทร์ที่ 21 มีนาคม 2531 ปีมะโรง (แต่ในสูติบัตรเขียนปีเถาะค่ะ...งงๆ) เวลาประมาณ 19.00 น.

สวัสดีครับ

นามสกุลส้มแป้น ทักษา 25 นามสกุลนี้ขาดธาตุลม ดิน และน้ำ ฉะนั้นชื่อคุณสามารถใช้ทักษา 65 เป็นดาวศุกร์และพฤหัสได้ คือธาตุน้ำและธาตุดินได้ ผลรวมได้ 90 เป็นผู้มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองครับ หมั่นทำบุญสร้างทาน กตัญญูต่อบุพการี ชีวิตจะมีพลังหนุนให้เจริญครับ (คุณเป็นคนเกิดปีมะโรง ที่เขียนเถาะ เป็นโหราศาสตรบางตำราให้เดือนเมย.เป็นปีใหม่เริ่มปีมะโรง จึงระบุว่าคุณเป็นปีเถาะ ซึ่งที่จริงไม่ใช่ แต่อย่าไปสนใจ ให้ทราบว่าคุณเป็นคนปีเถาะก็พอครับ )

ชื่อทักษา 65 สำหรับหญิงวันจันทร์

ณัฏฐ์นันทน์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความยินดี
ณัฏฐ์กัญจน์ แปลว่า นักปราชญ์ทอง(มีคุณค่า)
วัลย์วนันต์ แปลว่า แนวป่าเถาวัลย์
พัชร์ธนัตถ์พร แปลว่า ผู้ประเสริฐและกำไรด้วยทรัพย์อันมีคุณค่า
ศรัญย์พัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยความรู้อันเที่ยงตรง (ศร แปลว่า ธนู ความหมายคือ ตรง)
พัฒน์ศรัญย์ แปลว่า ผู้มีความรู้เที่ยงตรงที่มีความรุ่งเรือง

Digy
06-12-2011, 03:46 PM
สวัสดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

[color=teal]นามสกุลทักษา 25 เป็นทักษาที่จับคู่กับชื่อใดแล้ว มักดีอย่างเสียอย่าง คือดีเพียงปานกลางครับ ฉะนั้นสิ่งที่คุณควรไปเพิ่มเติมคือ หมั่นสร้างเสริมความดีไว้ สวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น และทำบุญสร้างทานเสมอๆ ชีวิตจึงจะดียิ่ง สำหรับทักษาที่ดีที่สุดสำหรับสกุลนี้คือทักษา 40 แต่ทักษานี้ จะต้องเป็นคนที่ไม่อยู่กับที่ หรือทำงานไม่อยู่นิ่ง มักเดินทางหรือไปติดต่อกับลูกค้า จะดียิ่งครับ ผลรวมได้ 65 เป็นทักษามงคล โชคดีทางการเงิน ความสำเร็จ ทั้งงาน เงิน และความรัก
/quote]

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลส้มแป้น ทักษา 25 นามสกุลนี้ขาดธาตุลม ดิน และน้ำ ฉะนั้นชื่อคุณสามารถใช้ทักษา 65 เป็นดาวศุกร์และพฤหัสได้ คือธาตุน้ำและธาตุดินได้ ผลรวมได้ 90 เป็นผู้มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองครับ หมั่นทำบุญสร้างทาน กตัญญูต่อบุพการี ชีวิตจะมีพลังหนุนให้เจริญครับ (คุณเป็นคนเกิดปีมะโรง ที่เขียนเถาะ เป็นโหราศาสตรบางตำราให้เดือนเมย.เป็นปีใหม่เริ่มปีมะโรง จึงระบุว่าคุณเป็นปีเถาะ ซึ่งที่จริงไม่ใช่ แต่อย่าไปสนใจ ให้ทราบว่าคุณเป็นคนปีเถาะก็พอครับ )

ชื่อทักษา 65 สำหรับหญิงวันจันทร์

ณัฏฐ์นันทน์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความยินดี
ณัฏฐ์กัญจน์ แปลว่า นักปราชญ์ทอง(มีคุณค่า)
วัลย์วนันต์ แปลว่า แนวป่าเถาวัลย์
พัชร์ธนัตถ์พร แปลว่า ผู้ประเสริฐและกำไรด้วยทรัพย์อันมีคุณค่า
ศรัญย์พัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยความรู้อันเที่ยงตรง (ศร แปลว่า ธนู ความหมายคือ ตรง)
พัฒน์ศรัญย์ แปลว่า ผู้มีความรู้เที่ยงตรงที่มีความรุ่งเรือง

ขอบพระคุณมากๆค่ะคุณณพ
ขอบให้คุณณพและครอบครัวมีแต่ความสุขและความเจริญยิ่งๆขึ้นไปนะคะ

kid - micky
06-12-2011, 04:29 PM
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ฎ , ฏ , ฐ , ฑ , ฒ , ณ

สวัสดีค่ะคุณอานพ... เป็นสมาชิกใหม่เลยยังไม่เข้าใจวิธีการเข้ากระทู้เท่าไรถ้าเข้าผิดก็ขออภัยด้วยนะค่ะ

หนูและลูกต้องการจะเปลี่ยนชื่อให้มันสอดคล้องกับนามสกุลของสามีนะค่ะเพราะตอนเด็กๆเกิดเราก็ต้องชื่อกันเองโดยไม่ทราบหลักในการตั้งสักเท่าไรเอาไม่ให้มีกลากินีในชื่อก็โอเคแล้ว แต่พอมาลองศึกษาดูหรือถามท่านที่รู้ก็เลยอยากเปลี่ยนให้มันดีขึ้นนะค่ะ

นามสกุล สินแสงแก้ว ทักษา 38 เป็นทักษาที่หาคู่ดีแล้วได้ผลรวมดีได้แค่ปานกลางครับ ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 51 ผลรวมได้ 89 เป็นทักษาดีปานกลาง ผู้ได้ทักษานี้ต้องหลีกเลี่ยงอบายมุข ระวังคบคนพาลหรือมิจฉาชีพ เพราะอาจถูกชักจูงได้ง่าย ทำได้ชีวิตดีแน่ครับ

1. วรลักษณ์ จันทร์ 9-12-2517 ปีขาล เวลา 16.13 ชื่อณัฏฐ์ติกานต์ ใช้ได้ไหมค่ะ เพราะวันจันทร์หาชื่อยากมากหนูก็ลองเอามาให้คุณอานพพิจารณาดูนะค่ะ ตอนนี้หนูประกอบอาชีพขายกาแฟและนำปั่นผลไม้และรับเติมเงินออนไลน์อยู่กับบ้านค่ะ
ตอบ ;- เกิดวันจันทร์ ใช้ณัฏฐ์ติกานต์ไม่ได้ครับ เพราะสระเป็นกาลกิณีครับ ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 51 ครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันจันทร์
ศรัณย์ญมน แปลว่า ผู้มีหัวใจแห่งความรอบรู้อันเป็นที่พึ่ง
ศรัณย์ธมน แปลว่า ผู้มีความสวยงามเป็นที่พึ่ง
สรัญญ์ยมล แปลว่า ผู้มีคู่ใจเป็นความรู้อันกล้าหาญ
รัตยภัสสร์ แปลว่า ผู้มีแสงสว่างยามราตรี
วรรณ์ภัสสร แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น
วรรณภัสสร์ แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น

2. สิรวิชญ์ อังคาร 14-05-2539 ปีชวด เวลา 04.59 (บางคนบอกเป็นคนของวันจันทร์จริงหรือเป่าค่ะ) ณัฏฐ์ดนัย,วีรภัทรและณัฏฐ์วีร์ ชื่อไหนดีค่ะคุณอาอยากให้มีคนคอยค้ำชูไม่ลำบาก ขยันหมั่นเพียรนะค่ะ
ชื่อทักษา 51 สำหรับชายวันอังคาร

นนท์ธวัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยทรัพย์ทีมีผู้คนนับถือ
ธรณ์เสถียร แปลว่า ผู้มั่นคงที่ทรงไว้
ธรณ์พัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองที่อยู่ในความทรงจำ
ธันยาพัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและโชคดี
นิพิฐปกรณ์ แปลว่า ผู้มีหลักการที่มั่นคง
3.วรวิชญ์ เสาร์ 7-10-2543 ปีมะโรง เวลา 04.06 ชื่อกฤตภาสกับจิรัฏฐ์ ชื่อไหนดีค่ะอยากให้มีคนค้ำชูใครเห็นใครเมตตาไม่ลำบากและทันคนนะค่ะ
ชื่อทักษา 51 สำหรับชายวันเสาร์

อัยยรัตน์ (อัยยะรัด) แปลว่า ผู้เป็นดวงแก้วอันยิ่งใหญ่
ณัฏฐ์ธนัช แปลว่า นักปราชญ์ผู้เกิดมามีทรัพย์
กานต์อนันต์ แปลว่า ผู้มีมากมายในความน่ารัก
พงศ์วรงค์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดของตระกูล
หัสต์ยุทธ์ แปลว่า มือดีในการรบ
นามสกุลของสามีคือ สินแสงแก้วค่ะ

ขอความกรุณาคุณอานพด้วยนะค่ะหรือถ้าคุณอานพมีชื่อที่คิดว่าเหมาะสมกว่าก็ขอให้คุณอาแนะนำด้วยนะค่ะขอบคุณค่ะ
[
ขอบพระคุณคุณอามากนะค่ะที่ช่วยแก้ไขชื่อให้ขอบพระคุณมากๆๆนะค่ะ

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตามหมวดอักษร)

Rach
06-13-2011, 01:36 PM
เกิดวันพุธกลางคืน 16 ธ.ค. 41 เวลา 20.52 ครับ เด็กผู้ชาย ปีเถาะ นามสกุล สังข์วิเศษครับ เคยส่งข้อมูลให้แล้วแต่ไม่ครับ รบกวนอาจารย์อีกครับนะครับ ขอบคุณครับ

noppakorn
06-13-2011, 04:23 PM
เกิดวันพุธกลางคืน 16 ธ.ค. 41 เวลา 20.52 ครับ เด็กผู้ชาย ปีเถาะ นามสกุล สังข์วิเศษครับ เคยส่งข้อมูลให้แล้วแต่ไม่ครับ รบกวนอาจารย์อีกครับนะครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

หากเป็นพี่น้องหรือญาติ ให้ตั้งคำถามไว้กระทู้เดียวกัน แต่ไม่เกิน 3 ชื่อต่อวันได้ครับ (เกิน 3 ชื่อแล้วไม่ศักดิ์สิทธิ์) อ้างอิงอีกกระทู้ที่ถามครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับชายวันพุธกลางคืน

กฤชกร แปลว่า ผู้สร้างความเฉียบแหลม
กรฤชา แปลว่า ผ้รักษาธรรมเนียม
ภรกฤช แปลว่า ผู้ทรงกฤช,ผู้มีความเฉียบแหลม
กชการ แปลว่า งานบริสุทธิ์ดุจบัว
ภรฤชา แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งการรักษาธรรมเนียม
ณกฤช แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นอาวุธ
ณฤชา แปลว่า ผู้รักษาขนบธรรมเนียมความรู้

เปลี่ยนชือแล้วไปใสบาตร 1 รูป อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน เพื่อแก้กรรม (เด็กคนละรูปครับ)

premium
06-14-2011, 11:23 AM
สวัสดีค่ะ

รบกวนแปลชื่อ ณัฐสภรณ์ ให้ด้วยค่ะ
เกิดวันจันทร์ อยากได้ชื่อรวมได้ 24 มี ป นำหน้า
และนามสกุลได้เลข 26 บวกแล้วจะได้ 50 ถือว่าดีใช่ไหมคะ

ขอบพระคุณค่ะ

นัน

Rach
06-14-2011, 04:14 PM
อยากให้ตั้งชื่อให้ใหม่นะครับ เพราะตอนนี้ต้องการที่จะเปลี่ยนชื่อแต่ไม่รู้จะเปลี่ยนเป็นชื่ออะไร เกิด 23 มีนาคม 2524 ปี วอก วันจันทร์ ไม่แน่ใจว่ากลางวันหรือกลางคืนครับ นามสกุล ธรรมพลกิจ ผู้ชาย ครับ ขอบคุณครับ ชื่อนี้ของผมเองครับ

noppakorn
06-14-2011, 11:56 PM
สวัสดีค่ะ

รบกวนแปลชื่อ ณัฐสภรณ์ ให้ด้วยค่ะ
เกิดวันจันทร์ อยากได้ชื่อรวมได้ 24 มี ป นำหน้า และนามสกุลได้เลข 26 บวกแล้วจะได้ 50 ถือว่าดีใช่ไหมคะ

นัน

สวัสดีครับ

ณัฐสภรณ์ มาจาก ณัฐ+สา+ภรณ์ กร่อนสระอาทิ้ง แปลว่า ผู้ค้ำจุนความยิ่งใหญ่ของนักปราชญ์ ทักษา 44 ทักษาไม่ดีครับ

ชื่อทักษา 24 นามสกุล 26 ได้ผลรวม 50 เป็นทักษามงคลครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

ปวรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภยิ่งใหญ่
ปวรกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจอันล้ำเลิศ,ดอกบัวอันประเสริฐ
ปัณณธร แปลว่า ผู้ทรงความรู้
ปัญญวร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยปัญญา
ปภสรวร (ปะพัดสะระวอน) แปลว่า ผู้ประเสริฐอันแจ่มแจ้ง

noppakorn
06-15-2011, 12:02 AM
อยากให้ตั้งชื่อให้ใหม่นะครับ เพราะตอนนี้ต้องการที่จะเปลี่ยนชื่อแต่ไม่รู้จะเปลี่ยนเป็นชื่ออะไร เกิด 23 มีนาคม 2524 ปี วอก วันจันทร์ ไม่แน่ใจว่ากลางวันหรือกลางคืนครับ นามสกุล ธรรมพลกิจ ผู้ชาย ครับ ขอบคุณครับ ชื่อนี้ของผมเองครับ

สวัสดีครับ

นามสกุล ธรรมพลกิจ ทักษา 42 เป็นทักษามงคล ชื่อที่เหมาะสมยิ่งคือทักษา 14 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ทักษา 56 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันจันทร์

ธรภณ (ทอนระพน) แปลว่า ผู้ชอบกล่าวที่ทรงไว้
ภณธร (พนนะทอน) แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งคำพูด
ธมกฤต แปลว่า ผู้กระทำคุณความดี
ธนกร แปลว่า ผู้สร้างทรัพย์
ธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวย
ปภังกร แปลว่า ผู้สร้างรัศมี,ผู้รุ่งเรือง
พชร แปลว่า เพชร,ผู้มีคุณค่า
สบกฤต แปลว่า ผู้กระทำตามโอกาศที่ดี
สกล แปลว่า ทั่วทุกสิ่งทุกอย่าง

geniusgreen
06-18-2011, 03:55 PM
อานพคะ คือหนูเกิดวันจันทร์ที่6 เดือนธันวาคม ปีระกา แล้วอยากเปลี่ยนชื่อ นามสกุลเป็น

ณัทณลัลน์ เอกธีระเวชานนท์ ชื่อนามสกุลใหม่นี้ดีมั้ยคะ

แล้วถ้าหนูจะเปลี่ยนชื่อนามสกุลในวันที่14 กค.54 ได้รึเปล่าคะ

ขอบคุณค่ะ

2554
06-18-2011, 09:54 PM
อยากรบกวนขอชื่อสำหรับเด็กเกิดวันจันทร์ ผู้หญิงค่ะ ที่ขึ้นต้นด้วย ณ ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

Zabby
06-19-2011, 07:14 PM
อยากถามเรื่องเปลี่ยนชื่อครับ ชื่อปัจจุบัน โกวิท ดิ่งแก้ว เกิด อาทิตย์ที่ 3 ตุลาคม 2519 ครับ

พอดีมองหาชื่อไว้ ตามลำดับที่สนใจไม่ทราบว่าเหมาะสมหรือเปล่าครับ

1. ณิชวิชญ์
2. ฌานวิชญ์
3. ณิพิชญ์
4. ฐานะกันต์
5. อติรุจ
6. นาคิตะ

noppakorn
06-20-2011, 11:42 AM
อานพคะ คือหนูเกิดวันจันทร์ที่6 เดือนธันวาคม ปีระกา แล้วอยากเปลี่ยนชื่อ นามสกุลเป็น

ณัทณลัลน์ เอกธีระเวชานนท์ ชื่อนามสกุลใหม่นี้ดีมั้ยคะ

แล้วถ้าหนูจะเปลี่ยนชื่อนามสกุลในวันที่14 กค.54 ได้รึเปล่าคะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อณัทณลัลน์ ทักษา 45 นามสกุล เอกธีระเวชานนท์ ทักษา 59 ผลรวมทักษา 104 เป็นมงคลยิ่งครับ

วันที่ 14 กค.54 เป็นวันพฤหัส คนเกิดวันจันทร์ เปลี่ยนชื่อได้ครับ แต่ให้ดีที่สุดน่าจะเปลี่ยน วันจันทร์(เถาะ) 11 กค. 54เวลา11-14.59 น. เป็นวันธงไชย แต่ถ้าไม่สะดวกก็เปลี่ยนได้ครับ

noppakorn
06-20-2011, 11:51 AM
อยากถามเรื่องเปลี่ยนชื่อครับ ชื่อปัจจุบัน โกวิท ดิ่งแก้ว เกิด อาทิตย์ที่ 3 ตุลาคม 2519 ครับ

พอดีมองหาชื่อไว้ ตามลำดับที่สนใจไม่ทราบว่าเหมาะสมหรือเปล่าครับ

1. ณิชวิชญ์
2. ฌานวิชญ์
3. ณิพิชญ์
4. ฐานะกันต์
5. อติรุจ
6. นาคิตะ

สวัสดีครับ

นามสกุล ดิ่งแก้ว ทักษา 19 เป็นทักษามงคล

1. ณิชวิชญ์ ทักษา 36
2. ฌานวิชญ์ ทักษา 36
3. ณิพิชญ์ ทักษา 36
4. ฐานะกันต์ ทักษา 41
5. อติรุจ ทักษา 24
6. นาคิตะ ทักษา 21

ชื่อที่ 1-3 ทักษา 36 เป็นทักษามงคล รวมกับนามสกุลแล้วได้ทักษา 55 เป็นมงคลยิ่งครับ ชื่อที่ 4 ทักษา 41 ผลรวมทักษา 60 เป็นทักษามงคลยิ่ง ส่วนชื่อที่ 5-6 ผลรวมได้ทักษาไม่เป็นมงคลครับ ควรเลือก 1-4 ครับ

bakhum
06-20-2011, 08:23 PM
สวัสดีครับ...

รบกวนแปลชื่อ ณวรรธกร ให้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

pat_peng
06-20-2011, 11:37 PM
หวัดดีค่ะ รบกวนขอชื่อที่มี ณ นำค่ะ ทักษะเท่ากับ 54 นะค่ะ
เกิดวันศุกร์ค่ะ นามสกุลทักษะเท่ากับ 51 ค่ะ
ขอบคุณมากมายค่ะ

TMDSONY
06-21-2011, 03:02 AM
สวัสดีครับอาจารย์
ผมมีคำถามมา รบกวนอาจารย์ครับ
คือทักษา นามสกุล เท่ากับ 30
ผมเกิด วันจันทร์ จะถามอาจารย์ว่าชื่อ ระหว่างทักษา15 กับทักษา24 อันไหนดีกว่ากัน
ผมลองบวกลบกันแล้ว ทักษา15 ชื่อค่อนข้างดี+30=45 ผลรวมดีมาก
กับทักษา24ชื่อดีมาก+30=54 ผลรวมค่อนข้างดี
ผมรบกวนอาจารย์ช่วยให้คำแนะนำด้วย
และช่วยตั้งชื่อให้ด้วย พร้อมกับคำอ่านและแปลด้วย (ผมอ่านคำไม่มีสระไม่ค่อยออก แต่ชอบมากกับคำที่ไม่มีสระ)
รบกวนสัก 10 ชื่อนะครับ ผมขอรบกวนเท่านี้ ครับผมคงไม่ขอมากไปนะครับ
บอล

ameerah
06-21-2011, 10:28 AM
อาจารย์คะแล้วชื่อนี้มีความหมายไหมคะ.."ณรัตน์นิภา" อยากได้ชื่อที่ตรงใจ ให้เป็น "ณ"นำหน้า และมีคำว่ารัตน์อยู่ในชื่อให้มีทักษา 41

noppakorn
06-21-2011, 12:51 PM
สวัสดีครับ...

รบกวนแปลชื่อ ณวรรธกร ให้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ณวรรธกร (คำว่า วรรธ เขียนเต็มคือ วรรธน ครับ ในที่นี้ตัด น ทิ้งไป ไม่น่าจะถูกต้องนัก แต่หากไปจดชื่อถ้าเขายอมก็ไม่ใช่ปัญหา แต่ผิดหลักแน่นอนครับ ) แปลว่า ผู้สร้างความเจริญด้วยความรู้

noppakorn
06-21-2011, 01:07 PM
หวัดดีค่ะ รบกวนขอชื่อที่มี ณ นำค่ะ ทักษะเท่ากับ 54 นะค่ะ
เกิดวันศุกร์ค่ะ นามสกุลทักษะเท่ากับ 51 ค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันศุกร์

ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้
ณัฏฐ์ฑาห์ แปลว่า ผู้มุ่งมันในความดีของนักปราชญ์
ณณัฏฐกันต์ แปลว่า ผู้เป็นที่น่าพอใจของนักปราชญ์ที่มีความรู้
ณฐิติ์นนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของคนทั่วไปในความตั้งมั่นในความรู้
ณนนท์นันทน์ แปลว่า ความยินดีและพอใจในความรู้

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญเสริมชะตาด้วยครับ

noppakorn
06-21-2011, 01:17 PM
ผมมีคำถามมา รบกวนอาจารย์ครับ
คือทักษา นามสกุล เท่ากับ 30
ผมเกิด วันจันทร์ จะถามอาจารย์ว่าชื่อ ระหว่างทักษา15 กับทักษา24 อันไหนดีกว่ากัน
ผมลองบวกลบกันแล้ว ทักษา15 ชื่อค่อนข้างดี+30=45 ผลรวมดีมาก
กับทักษา24ชื่อดีมาก+30=54 ผลรวมค่อนข้างดี
ผมรบกวนอาจารย์ช่วยให้คำแนะนำด้วย
และช่วยตั้งชื่อให้ด้วย พร้อมกับคำอ่านและแปลด้วย (ผมอ่านคำไม่มีสระไม่ค่อยออก แต่ชอบมากกับคำที่ไม่มีสระ)
รบกวนสัก 10 ชื่อนะครับ ผมขอรบกวนเท่านี้ ครับผมคงไม่ขอมากไปนะครับ
บอล

สวัสดีครับ

ใช้ทักษา 24 นามสกุล 30 ผลรวมได้ 54 จะดีกว่าครับ สำหรับทักษารวม 45 และ 54 ต่างกันที่ตำแหน่งดาวสลับกันครับ 45 คือปัญญามาด้วยโชค เป็นความสำเร็จ 54 คือมีโชคตามด้วยปัญญา เป็นความสำเร็จ สำหรับทักษา 15 และ 24 ผลรวมได้ 6 เป็นดาวศุภโชคด้วยเช่นกัน แต่ 15 เป็นความทะเยอทะยานกับโชค ทักษา 24 เป็นความรักกตัญญูตามด้วยปัญญา เกิดเป็นชายควรมีความรักความกตัญญูอยู่หน้าชีวิตจึงรุ่งเรืองครับ

ปวรกมล แปลว่า หัวใจอันประเสริฐ
บวรลภน แปลว่า ลาภอันล้ำเลิศ
ธนยศ แปลว่า ผู้มีทรัพย์และชื่อเสียง
ธนปพน (ทะ นะ ปะ พน) แปลว่า ทรัพย์อันบริสุทธิ์
กฤตธรรศ (กริด ทัด) แปลว่า ผู้กระทำด้วยความมั่นใจ
พรมดล (พรม ดน) แปลว่า ผู้มีพื้นฐานอันเต็มไปด้วยความสุข,ผู้ประทานความสุข
คณยศ (คะ นะ ยด) แปลว่า ผู้มีตำแหน่งหน้าที่ในหมู่คน
คณปพน (คะ นะ ปะ พน) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ในหมู่คน
อรรคภณ (อัค คะ พน) แปลว่า ผู้มีวาจาเป็นเอก
อรรณกฤต (อัน กริด) แปลว่า ผู้สร้างน้ำ

noppakorn
06-21-2011, 01:18 PM
อาจารย์คะแล้วชื่อนี้มีความหมายไหมคะ.."ณรัตน์นิภา" อยากได้ชื่อที่ตรงใจ ให้เป็น "ณ"นำหน้า และมีคำว่ารัตน์อยู่ในชื่อให้มีทักษา 41

สวัสดีครับ

ณรัตน์นิภา แปลว่า มีแสงสว่างเสมอดังดวงแก้วแห่งความรู้

p008
06-21-2011, 05:58 PM
อยาก ขอรบกวนถามความหมายของชื่อ ณัชชารัชย์ และ ณัชรัชย์ หน่อยค่ะ เป็นชื่อที่เอาลองเอา ณัชชา กับ รัชย์ มารวมกันดู ซึ่งไม่รู้ว่าได้ความหมายหรือเปล่า แล้วอยากถามความคิดเห็นหน่อยค่ะว่า อันไหนเพราะกว่ากันคะ ฟังดูเพราะหรือเปล่าคะ ดูเชยโบราณหรือหวานไปมั๊ยคะ

ameerah
06-22-2011, 12:35 AM
เข้ามารบกวนอาจารย์ทุกวันเลย ยังหาชื่อที่ตรงใจจริงๆไม่ได้เลยค่ะรบกวนอาจารย์ช่วยดูชื่อทักษา41 "ณ" นำหน้าและมีคำว่ารัตในชื่อให้อีกครั้งนะคะอยากได้ชื่อเพราะๆไม่เชยค่ะ

noppakorn
06-22-2011, 11:53 AM
อยาก ขอรบกวนถามความหมายของชื่อ ณัชชารัชย์ และ ณัชรัชย์ หน่อยค่ะ เป็นชื่อที่เอาลองเอา ณัชชา กับ รัชย์ มารวมกันดู ซึ่งไม่รู้ว่าได้ความหมายหรือเปล่า แล้วอยากถามความคิดเห็นหน่อยค่ะว่า อันไหนเพราะกว่ากันคะ ฟังดูเพราะหรือเปล่าคะ ดูเชยโบราณหรือหวานไปมั๊ยคะ

สวัสดีครับ

ณัชชารัชย์ และ ณัชรัชย์ คำว่า "รัชย์" ไม่มีคำศัพท์ เคยมีผู้แปลว่า ราชกาล ซึ่งไม่ถูกครับ

noppakorn
06-22-2011, 11:54 AM
เข้ามารบกวนอาจารย์ทุกวันเลย ยังหาชื่อที่ตรงใจจริงๆไม่ได้เลยค่ะรบกวนอาจารย์ช่วยดูชื่อทักษา41 "ณ" นำหน้าและมีคำว่ารัตในชื่อให้อีกครั้งนะคะอยากได้ชื่อเพราะๆไม่เชยค่ะ

สวัสดีครับ

ขอวันเกิดด้วยครับ

ameerah
06-22-2011, 05:12 PM

สวัสดีครับ

วันอาทิตย์ค่าอาจารย์
"ณินทร์ลัดดา" เขียนแบบนี้มีความหมายไหมคะ สมควรใช้ไหม รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ด้วยนะคะ

noppakorn
06-23-2011, 11:49 AM

สวัสดีครับ

วันอาทิตย์ค่าอาจารย์
"ณินทร์ลัดดา" เขียนแบบนี้มีความหมายไหมคะ สมควรใช้ไหม รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

ณินทร์ลัดดา คำว่า ณินทร์ นั้น ดูแล้วน่าจะแปลได้ แต่ไม่นิยมกัน สามารถบอกว่ามาจาก ณ + อินทร์ แปลว่า ในความเป็นใหญ่,แห่งความเป็นใหญ่,ความรู้ยิ่งใหญ่
ณินทร์ลัดดา แปลว่า สายเถาแห่งความเป็นใหญ่,สายของผู้ยิ่งใหญ่ในความรู้

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

พัชชานันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในการพูด
พัทธนันท์ แปลว่า ผู้ผูกพันความยินดี
นันทน์ลภณ แปลว่า ผู้มีลาภที่น่ายินดี
เปรมกัลย์ แปลว่า หญิงงามที่อิ่มใจ,หญิงงามที่สุขสบาย
รมณ์ยุพา แปลว่า หนุ่มสาวที่รื่นเริง
ปัณณ์ธารี แปลว่า ผู้ทรงไว้ซี่งหนังสือ,ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้ความฉลาด
ปัณฑ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่รงปัญญา
นิลพิรัล แปลว่า แก้วมณีสีดำที่หายาก
ณภัทรภูรินท์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่ดีงาม

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านเพื่อเสริมชะตา

NuttyLuk
06-23-2011, 03:49 PM
สวัสดีครับ ผมเพิ่งเข้ามาในที่นี้

ผมอยากทราบว่า ชื่อ

ณัฐธนาทร แปลว่า อะไรครับ ผมเองเกิดวันอาทิตย์

แล้วชื่อ ณัฐธพัตรา แปลว่าอะไรครับ พอดีผมจะใช้เป็นชื่อลูกของผม

แฟนผมชื่อ สุพัตรา ผมเลยเอาชื่อผมกับแฟนผมมารวมกันครับ

ไม่ทราบว่ามันจะดีหรือป่าวครับ

noppakorn
06-24-2011, 10:04 AM
สวัสดีครับ ผมเพิ่งเข้ามาในที่นี้

ผมอยากทราบว่า ชื่อ

ณัฐธนาทร แปลว่า อะไรครับ ผมเองเกิดวันอาทิตย์
แล้วชื่อ ณัฐธพัตรา แปลว่าอะไรครับ พอดีผมจะใช้เป็นชื่อลูกของผม
แฟนผมชื่อ สุพัตรา ผมเลยเอาชื่อผมกับแฟนผมมารวมกันครับ
ไม่ทราบว่ามันจะดีหรือป่าวครับ

สวัสดีครับ

ณัฐธนาทร มาจาก ณัฐ+ธน+อาทร เป็น ณัฐธนาทร แปลว่า ผู้เอาใจใส่ทรัพย์ดังนักปราชญ์,นักปราชญ์ผู้เอาใจใส่ทรัพย์สิน
ณัฐธพัตรา มาจาก ณัฐ+ธ+พัตรา แปลว่า ผู้ประพฤติดังตนเป็นนักปราชญ์ ,ผ้าของเธอผู้เป็นปราชญ์ (พัตรา = ผ้า,การห่มคลุม)

ชื่อไพเราะดีครับ

NuttyLuk
06-24-2011, 10:23 AM
ขอบคุนมากครับ

ไความรู้จากชื่อตัวเองมากขึ้นเยอะเลยครับ ^^

pat_peng
06-24-2011, 10:47 AM

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันศุกร์

ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้
ณัฏฐ์ฑาห์ แปลว่า ผู้มุ่งมันในความดีของนักปราชญ์
ณณัฏฐกันต์ แปลว่า ผู้เป็นที่น่าพอใจของนักปราชญ์ที่มีความรู้
ณฐิติ์นนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของคนทั่วไปในความตั้งมั่นในความรู้
ณนนท์นันทน์ แปลว่า ความยินดีและพอใจในความรู้

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญเสริมชะตาด้วยครับ

ขอบคุณมากมายค่ะ ขอรบกวนท่านอีกครั้งค่ะ อยากได้ชื่อหลานชายทักษะเท่ากับ 9 หรือ 14 หรือ 54 ค่ะ ชื่ออ่านง่ายๆค่ะ หลายชายเกิดวันอังคาร ปีจอค่ะ นามสกุลทักษะเท่ากับ 51 ค่ะ ขอบคุณมากมายอีกครั้งค่ะ

mickey
06-24-2011, 03:21 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ณัฎ แปลว่าอะไรค่ะ

Hathaway
06-25-2011, 05:58 PM
เกิดวันพุธที่ 11 มีนาคม 2535 ตอนกลางคืน ครับ
ชื่อจริงตอนนี้มีตัว "พ" เป็นกาลกิณีอยู่ อยากได้คำแนะนำเกี่ยวกับชื่อใหม่ที่ขึ้นต้นด้วย "ณัฐ" ครับ
ขอชื่อที่เหมาะกับดวงและส่งเสริมงานในสายอาชีพครับ

ขอบคุณครับ

TMDSONY
06-25-2011, 09:53 PM
ผมรบกวนตั้งชื่อให้หน่อยครับ
นามสกุล ทักษา 9 เกิดวันศุกร์
ขอสัก 10 ชื่อครับ
ขออายตนะ 9,6 หรือ 8 ก็ได้ครับ

noppakorn
06-26-2011, 01:47 PM

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากมายค่ะ ขอรบกวนท่านอีกครั้งค่ะ อยากได้ชื่อหลานชายทักษะเท่ากับ 9 หรือ 14 หรือ 54 ค่ะ ชื่ออ่านง่ายๆค่ะ หลายชายเกิดวันอังคาร ปีจอค่ะ นามสกุลทักษะเท่ากับ 51 ค่ะ ขอบคุณมากมายอีกครั้งค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับชายวันอังคาร

ธาฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่น (มาจากคำว่า ธฤต)
ณฤชา แปลว่า ผู้รักษาขนบธรรมเนียมความรู้
ภานป แปลว่า ผู้นอบน้อมที่รุ่งเรือง

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันอังคาร

ธนเดช แปลว่า ผู้มีทรัพย์เป็นอำนาจ
ธนญา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นทรัพย์
ธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวย
ธราดร แปลว่า ผู้พ่วงความชำนาญ
ธรภณ (ทอนระพน) แปลว่า ผู้ชอบกล่าวที่ทรงไว้

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันอังคาร

ณัฏฐ์ธนิน แปลว่า ปราชญ์ผู้มีทรัพย์(อายตนะ6)
ปัญญณัฏฐิ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ทรงปัญญายิ่ง
พงศ์อนนต์ แปลว่า ผู้มีเชื้อสายไม่สิ้นสุด

เปลี่ยนชื่อแล้วใส่บาตรพระ 1 รูป อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ครับ

noppakorn
06-26-2011, 01:54 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ณัฎ แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

ณัฏ มาจาก นาฏ แปลว่า นักฟ้อนรำ ถ้าเติม ฐ์ ใส่ท้ายแปลว่านักปราชญ์

noppakorn
06-26-2011, 01:56 PM
เกิดวันพุธที่ 11 มีนาคม 2535 ตอนกลางคืน ครับ
ชื่อจริงตอนนี้มีตัว "พ" เป็นกาลกิณีอยู่ อยากได้คำแนะนำเกี่ยวกับชื่อใหม่ที่ขึ้นต้นด้วย "ณัฐ" ครับ
ขอชื่อที่เหมาะกับดวงและส่งเสริมงานในสายอาชีพครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ขอนามสกุลวิเคราะห์ค่าทักษามงคลด้วยครับ

noppakorn
06-26-2011, 02:04 PM

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันศุกร์

นิตินนท์ แปลว่า ผู้เป็นแบบแผนเป็นที่ชื่นชอบของคน (อายตนะ ๘)
ณัฏฐกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย (อายตน 6)
พิมุขอนณ แปลว่า หัวหน้าผู้ไม่มีหนึ้ (อายตนะ ๘)
ปุณณนัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความสมบูรณ์,ผู้มีแต่ความบริสุทธิ์(อายตนะ ๘)
พัฒน์ภาม แปลว่า ผู้มีอำนาจอันเจริญ (อายตนะ 9)
กฤษติพงษ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีหน้าทีอันพึงกระทำ (อายตนะ ๘)
ณฐชนนท์ แปลว่า ผู้ยินดีที่เกิ้ดมามีความรู้ (อายตนะ 9)
ณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ (อายตนะ 6)
ปุณณนัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความสมบูรณ์,ผู้มีแต่ความบริสุทธิ์ (อายตนะ ๘)

TMDSONY
06-26-2011, 08:36 PM
สวัสดีครับอาจารย์ ผมต้องขอโทษอาจารย์ด้วยที่ตั้งกระทู้
ไว้เมื่อวาน ผมลืมแจ้งเพศ เป็นผู้หญิงครับ

noppakorn
06-27-2011, 01:16 PM
สวัสดีครับอาจารย์ ผมต้องขอโทษอาจารย์ด้วยที่ตั้งกระทู้
ไว้เมื่อวาน ผมลืมแจ้งเพศ เป็นผู้หญิงครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันศุกร์ (หญิงไม่เหมาะกับทักษา 36 เพราะดาวอังคารทำการอะไรรวดเร็ว ความคิดรวบรัด)

พิชญ์ชัญญา แปลว่า ผู้ประเสริฐในความเป็นนักปราชญ์ (อายตนะ ๘)
พิชญ์ณภัทร แปลว่า ปราชญ์ผู้ดีงามด้วยความรู้ (อายตนะ 9)
ญาณ์นภนต์ แปลว่า ผู้รอบรู้สุดขอบฟ้า (อายตนะ ๘)
นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่ (อายตนะ 6)
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี (อายตนะ 9)
พิชญนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้ (อายตนะ ๘)
พิมพ์ชนก แปลว่า ผู้เหมือนพ่อ (อายตนะ 6)

pat_peng
06-28-2011, 07:10 PM
รบกวนสอบถามอีกครั้งค่ะท่าน
ชื่อนี้หมายความว่าอย่างไรบ้างค่ะท่าน

-ณภัทชา
-ณภัธ

ขอบพระคุณมากมายอีกครั้งค่ะ

(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตามหมวดหมู่อักษร)

icon
06-29-2011, 12:22 PM
ขอรบกวนสอบถามชื่อทักษา 41 หน่อยค่ะ

กำหนดคลอดวันพุธที่ 29 มิ.ย. 54 ประมาณ 15.30 น. เพศชาย

noppakorn
06-29-2011, 02:37 PM
รบกวนสอบถามอีกครั้งค่ะท่าน
ชื่อนี้หมายความว่าอย่างไรบ้างค่ะท่าน

-ณภัทชา
-ณภัธ
ขอบพระคุณมากมายอีกครั้งค่ะ
(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

ณภัทชา แปลว่า ผู้เกิดมาเจริญด้วยความรู้
ณภัธ คำว่า ภัธ ไม่มีคำศัพท์ ครับ

noppakorn
06-29-2011, 02:41 PM
ขอรบกวนสอบถามชื่อทักษา 41 หน่อยค่ะ

กำหนดคลอดวันพุธที่ 29 มิ.ย. 54 ประมาณ 15.30 น. เพศชาย

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

ทัพพ์ปภพ แปลว่า ผู้นำทรัพย์ (อายตนะ 6)
ธิติพงศ์ แปลว่า เชื้อสายที่มั่นคง,เชื้อสายผู้มีปัญญา (อายตนะ 6)
ติณณ์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่ข้ามพ้นความชั่วแล้ว (อายตนะ ๘)
นนท์นิมิต แปลว่า ผู้มีความสุขดังใจคิด (อายตนะ 9)
ธิติ์ภวิล แปลว่า ผู้ดำรงอยู่อย่างมั่นคงตลอดกาล
ณัฏฐพล แปลว่า ผู้มีกำลังแห่งปราชญ์ (ค่าอายตนะ 1)
สิษฐภวิล แปลว่า ผู้ดำรงความร่ำรวยตลอดกาล (ค่าอายตนะ 6)
เศรษฐยศ แปลว่า ผู้มีเกียรติและฐานาร่ำรวย (ค่าอายตนะ 2)
กานต์นิพิท แปลว่า ผู้รู้ชัดว่าเป็นที่รัก (กานต์ นิ พิด) (ค่าอายตนะ 2)

nattikayamsansuk
06-29-2011, 06:01 PM
ณัฐิกา แปลว่า เกิดวันอาทิตย์ที่16พฤศจิกายน29เวลา05.000

Hathaway
06-29-2011, 08:53 PM

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ขอนามสกุลวิเคราะห์ค่าทักษามงคลด้วยครับ

ทรงเกตุกุล :)

TMDSONY
06-30-2011, 02:18 AM
นามสกุล ทักษา 47 เกิดวันศุกร์ และก็เกิดวันอาทิตย์ ( สำหรับผู้หญิง )
ขอสักอย่างละ 10 ชื่อครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
06-30-2011, 01:14 PM
ณัฐิกา แปลว่า เกิดวันอาทิตย์ที่16พฤศจิกายน29เวลา05.000

สวัสดีครับ

ณัฐิกา แปลว่า ผู้มั่นคงด้วยความรู้,ผู้ประกอบด้วยความรู้

วันอาทิตย์ ไม่มีกาลกิณีครับ

noppakorn
06-30-2011, 01:42 PM

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ทรงเกตุกุล :)

สวัสดีครับ

เกิดวันพุธกลางคืน นามสกุลทักษา 22 ชื่อที่เป็นมงคลคือทักษา 41 เป็นชื่อมงคล ผลรวมได้ทักษา 63 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ (หมั่นทำบุญสร้างทานมาเสริมบารมีเสมอๆ)

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันพุธกลางคืน

ณัฐชานนท์ (นัด ชา นน) แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบที่เกิดมาเป็นปราชญ์
ณัฐยชญ์ (นัดทะยด) แปลว่า ผู้บูชานักปราชญ์,ผู้บูชาความรู้ยิ่ง
ณัฐลวิตร (นัดละวิด) แปลว่า ผู้เก็บเกี่ยวความรู้
ณัฐธารณ์ (นัดทะทาน) แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้ยิ่ง
ณัฐจิรฐ (นัดจิรด) แปลว่า ผู้มีความมั่นคงในความรู้ตลอดกาล

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อเสริมฐานชะตาชีวิตใหม่ และแก้กรรมต่อกัน

noppakorn
06-30-2011, 02:01 PM
นามสกุล ทักษา 47 เกิดวันศุกร์ และก็เกิดวันอาทิตย์ ( สำหรับผู้หญิง )
ขอสักอย่างละ 10 ชื่อครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 47 ชื่อที่ดีที่สุดคือทักษา 9 เป็นเลขแห่งความสำเร็จ ผลรวมได้ 56 เป็นโชคลาภทางการเงิน และความเจริญก้าวหน้า เนื่องจากทักษาตัวเลขต่ำ คงหาชื่อให้ได้ไม่ครบตามต้องการครับ ประกอบกับวันศุกร์ ห้าม ยรลว ทำให้ยิ่งหาชื่อยากครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับหญิงวันศุกร์

ปทิดา มาจาก ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว (อายตนะ 6)
ธฤตา แปลว่า ผู้ตั้งมั่น (อายตนะ 8)
นปภา (นบ พา แปลว่า รุ่งเรืองด้วยความนอบน้อม (นป มาจาก นบ แปลว่า ไหว้ อ่อนน้อม) (อายตนะ 9)
นฤชา แปลว่า ผู้เกิดเป็นมนุษย์ (อายตนะ 6)

ชื่อทักษา 9 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

กชภกร (กด พะ กอน) แปลว่า แสงรัศมีแห่งดอกบัว (ค่าอายตนะได้ 6)
กฤชภร (กริด ชะ พอน) แปลว่า ผู้มีความหลักแหลมเป็นเครื่องค้ำจุน (ค่าอายตนะได้ 9)
ฤชภกร (รึ ชะ พะ กอน) แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมที่มีรัศมีแห่งการกระทำ (ค่าอายตนะได้ 9)
ปทิดา มาจาก ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว (อายตนะ 6)
ธฤตา แปลว่า ผู้ตั้งมั่น (อายตนะ 8)
ภรฤชา แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งการรักษาธรรมเนียม (อายตนะ9)

Lk88
06-30-2011, 04:18 PM

ได้อ่านหลักการตั้งชื่อ จากเว็ปต่างๆ มีข้อมูลที่ว่า หากจะตั้งชื่อผู้ชาย ให้ใช้อักษรที่เป็นเดช ขึ้นต้น
สำหรับเรื่องนี้มีความจำเป็นมากน้อยเพียงใดคะ

และชายที่เกิดวันจันทร์ เดช คือ ฏ ฐ ฑ ฒ ณ แต่มีผู้รู้ท่านหนึ่ง ได้บอกไว้ว่า
"ชายที่เกิดวันจันทร์ หากใช้ ณ ขี้นต้น จะลำบากและเหน็ดเหนื่อย"

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยค่ะ คุณนพ

Lk88
06-30-2011, 11:39 PM

ได้อ่านหลักการตั้งชื่อ จากเว็ปต่างๆ มีข้อมูลที่ว่า หากจะตั้งชื่อผู้ชาย ให้ใช้อักษรที่เป็นเดช ขึ้นต้น
สำหรับเรื่องนี้มีความจำเป็นมากน้อยเพียงใดคะ

และชายที่เกิดวันจันทร์ เดช คือ ฏ ฐ ฑ ฒ ณ แต่มีผู้รู้ท่านหนึ่ง ได้บอกไว้ว่า
"ชายที่เกิดวันจันทร์ หากใช้ ณ ขี้นต้น จะลำบากและเหน็ดเหนื่อย"

อ่านเจอที่คุณนพ ได้ให้คำแนะนำไว้ คำถามแรกได้คำตอบแล้วค่ะ
" พยัญชนะกลุ่มไหนดี ไม่สามารถชี้ชัดได้ ขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคล แต่ละอาชีพ แต่ละบุคลิคครับ ทุกกลุ่มดีเหมือนกันหมด เพียงแต่ต้องการเน้นไปทางไหนเท่านั้นครับ รับราชการ ก็เอามนตรีนำ ลูกน้องเยอะ ก็เอาเดชนำ ต้องการความสงบก็เอามูละขึ้น ติดต่อค้าขายต้องการให้คนเอ็นดูก็ใช้ศรีนำ ครับ แล้วก็หากลุ่มแต่ละกลุ่มมาเสริมให้มั่นคงครับ คร่าวๆแค่นี้ครับ"

ส่วนอีกคำถามรบกวนคุณนพด้วยนะคะ

ชายที่เกิดวันจันทร์ เดช คือ ฏ ฐ ฑ ฒ ณ แต่มีผู้รู้ท่านหนึ่ง ได้บอกไว้ว่า

noppakorn
07-01-2011, 01:01 PM

สวัสดีครับ

แรกเริ่มโบราณชายใช้ศรีนำ แล้วค่อยมาเปลี่ยนเป็นเดชในภายหลังครับ แต่การมีตัวใดนำนั้นไม่จำเป็นครับ เพียงให้เหมาะกับสภาพแวดล้อม เช่น อาชีพบันเทิง ก็ใช้ศรีนำได้ อาชีพค้าขายก็เช่นกัน รับราชการ เป็นนายคน ก็ใช้เดชนำ เป็นต้น อาชีพขายที่ดิน ก็ใช้มูละนำ ตามแต่สิ่งแวดล้อมน่ะครับ ส่วนการมี ณ นำหน้าไม่ทราบว่าผู้รู้ที่ว่านำข้อมูลที่ไหนมาพูดครับ ผมไม่เคยได้ยินครับเคยได้ยินแต่โหราศาสตร์บางท่านบอกว่า มีมูละกับอุตสาหะในชื่อจะเหน็ดเหนื่อย แต่ผมก็ว่าไม่จริงน่ะครับ
ฉะนั้นชื่อสำหรับเด็กเกิดใหม่ โบราณมักใช้เดชนำ เนื่องจากสมัยนั้นมีการรบทัพจับศึกเสมอ ปัจจุบันก็ยังใช้ได้อยู่ หากปราถนาให้เด็กมีอาชีพรับราชการก็ให้มนตรีน้ำ ค้าขายก็ศรีนำ มีกิจการเองก็มีเดชหรือศรีนำ หรือมีอยู่ในชือตามด้วยบริวารก็ได้ครับ แต่หากเน้นหลักทักษา ตัวไหนนำก็ได้ แต่ให้มีพยัญชนะและทักษามงคล ผลรวมเป็นมงคลก็ดียิ่งครับ

Lk88
07-01-2011, 03:39 PM

สวัสดีครับ

แรกเริ่มโบราณชายใช้ศรีนำ แล้วค่อยมาเปลี่ยนเป็นเดชในภายหลังครับ แต่การมีตัวใดนำนั้นไม่จำเป็นครับ เพียงให้เหมาะกับสภาพแวดล้อม เช่น อาชีพบันเทิง ก็ใช้ศรีนำได้ อาชีพค้าขายก็เช่นกัน รับราชการ เป็นนายคน ก็ใช้เดชนำ เป็นต้น อาชีพขายที่ดิน ก็ใช้มูละนำ ตามแต่สิ่งแวดล้อมน่ะครับ ส่วนการมี ณ นำหน้าไม่ทราบว่าผู้รู้ที่ว่านำข้อมูลที่ไหนมาพูดครับ ผมไม่เคยได้ยินครับเคยได้ยินแต่โหราศาสตร์บางท่านบอกว่า มีมูละกับอุตสาหะในชื่อจะเหน็ดเหนื่อย แต่ผมก็ว่าไม่จริงน่ะครับ
ฉะนั้นชื่อสำหรับเด็กเกิดใหม่ โบราณมักใช้เดชนำ เนื่องจากสมัยนั้นมีการรบทัพจับศึกเสมอ ปัจจุบันก็ยังใช้ได้อยู่ หากปราถนาให้เด็กมีอาชีพรับราชการก็ให้มนตรีน้ำ ค้าขายก็ศรีนำ มีกิจการเองก็มีเดชหรือศรีนำ หรือมีอยู่ในชือตามด้วยบริวารก็ได้ครับ แต่หากเน้นหลักทักษา ตัวไหนนำก็ได้ แต่ให้มีพยัญชนะและทักษามงคล ผลรวมเป็นมงคลก็ดียิ่งครับ

icon
07-04-2011, 01:00 PM
รบกวนถามชื่อลูกหน่อยค่ะ เพศชาย, เกิดวันพฤหัสบดี

เลขศาสตร์ 24 ....อยากได้ ณ หรือ อ นำหน้า

ณชรัฏ มีคำแปลหรือเปล่าค่ะ อ่านว่า นะ - ชะ - รัด หรือเปล่าค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ...ขอบพระคุณมากค่ะ

icon
07-04-2011, 01:02 PM

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

ทัพพ์ปภพ แปลว่า ผู้นำทรัพย์ (อายตนะ 6)
ธิติพงศ์ แปลว่า เชื้อสายที่มั่นคง,เชื้อสายผู้มีปัญญา (อายตนะ 6)
ติณณ์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่ข้ามพ้นความชั่วแล้ว (อายตนะ ๘)
นนท์นิมิต แปลว่า ผู้มีความสุขดังใจคิด (อายตนะ 9)
ธิติ์ภวิล แปลว่า ผู้ดำรงอยู่อย่างมั่นคงตลอดกาล
ณัฏฐพล แปลว่า ผู้มีกำลังแห่งปราชญ์ (ค่าอายตนะ 1)
สิษฐภวิล แปลว่า ผู้ดำรงความร่ำรวยตลอดกาล (ค่าอายตนะ 6)
เศรษฐยศ แปลว่า ผู้มีเกียรติและฐานาร่ำรวย (ค่าอายตนะ 2)
กานต์นิพิท แปลว่า ผู้รู้ชัดว่าเป็นที่รัก (กานต์ นิ พิด) (ค่าอายตนะ 2)

...

ขอบคุณมากค่ะ ^^

icon
07-04-2011, 03:26 PM
รบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ
- ณฐภัณ นะ-ถะ-พัน
- ณฏภัณ นะ-ตะ-พัน
แปลว่าอะไรค่ะ แล้วอ่านถูกหรือเปล่าค่ะ

Natha
07-04-2011, 03:27 PM
เรียน อาจารย์

ผมขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อสำหรับเดือน กรกฎาคม 2554 ด้วยครับ
(ฤกษ์สำหรับ ผู้หญิง เกิดวันศุกร์ครับ)

noppakorn
07-04-2011, 03:52 PM
รบกวนถามชื่อลูกหน่อยค่ะ เพศชาย, เกิดวันพฤหัสบดี

เลขศาสตร์ 24 ....อยากได้ ณ หรือ อ นำหน้า

ณชรัฏ มีคำแปลหรือเปล่าค่ะ อ่านว่า นะ - ชะ - รัด หรือเปล่าค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ...ขอบพระคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ณชรัฏ ต้องแยกคำว่ามาจาก ณ+ชร+อัฏ คำว่า ณ หมายถึง ความรู้ ,แห่ง,ซึ่ง คำว่า ชร,ลวดลาย,ระบาย แปลว่า น้ำ คำว่า อัฏ แปลว่า คดีความ

ณชรัฏ แปลว่า คดีความที่ยอกย้อนด้วยความรู้

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

ณชรัฐ แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้แก่ประเทศ
ณฐรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติของนักปราชญ์
ณกรณ์ แปลว่า ผู้อยู่ในการริเริ่ม
ณสิริ แปลว่า ผู้อยู่ในความเป็นมงคล
ณัฐภณ แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์
ณัฐภกร แปลว่า ปราชญ์ผู้สร้างแสงสว่าง
ณัชชวกร แปลว่า ผู้ปราดเปรื่องที่เกิดมาให้ความรู้ (นัด ชะ วะ กอน)
ณัชวิภู แปลว่า ผุ้เป็นเจ้าที่ให้ความรู้

noppakorn
07-04-2011, 03:54 PM
- ณฐภัณ นะ-ถะ-พัน
- ณฏภัณ นะ-ตะ-พัน
แปลว่าอะไรค่ะ แล้วอ่านถูกหรือเปล่าค่ะ

สวัสดีครับ

ณฐภัณ แปลว่า คำกล่าวของปราชญ (ภัณ มาจาก ภณ)
ณฏภัณ คำว่า ณฏ ไม่มีคำศัพท์ครับ

noppakorn
07-04-2011, 03:56 PM

ผมขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อสำหรับเดือน กรกฎาคม 2554 ด้วยครับ
(ฤกษ์สำหรับ ผู้หญิง เกิดวันศุกร์ครับ)

สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีสำหรับเปลี่ยนชื่อเดือนกรกฏาคม 2554 :- วันพุธ(จอ) 6 กค. เวลา 03-06.59 น. เวลา 09-10.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 19-22.59 น. วันจันทร์(เถาะ) 11 กค. เวลา03-04.59 น. เวลา11-14.59 น. วันอังคาร(กุน) 19 กค. เวลา 03-08.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 23-24.59 น. วันพุธ(ชวด) 20 กค. เวลา 09-10.59 น. เวลา 19-24.59 น. วันอังคาร(ม้า) 28 กค. เวลา 03-06.59 น.เวลา 09-10.59 น. เวลา 13—14.59 น. วันพฤหัสฯ(วอก) เวลา 07-10.59 น. เวลา 15-16.59 น. เวลา 23-24.59 น.

icon
07-04-2011, 04:09 PM

สวัสดีครับ

ณชรัฏ ต้องแยกคำว่ามาจาก ณ+ชร+อัฏ คำว่า ณ หมายถึง ความรู้ ,แห่ง,ซึ่ง คำว่า ชร,ลวดลาย,ระบาย แปลว่า น้ำ คำว่า อัฏ แปลว่า คดีความ

ณชรัฏ แปลว่า คดีความที่ยอกย้อนด้วยความรู้

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

ณชรัฐ แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้แก่ประเทศ
ณฐรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติของนักปราชญ์
ณกรณ์ แปลว่า ผู้อยู่ในการริเริ่ม
ณสิริ แปลว่า ผู้อยู่ในความเป็นมงคล
ณัฐภณ แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์
ณัฐภกร แปลว่า ปราชญ์ผู้สร้างแสงสว่าง
ณัชชวกร แปลว่า ผู้ปราดเปรื่องที่เกิดมาให้ความรู้ (นัด ชะ วะ กอน)
ณัชวิภู แปลว่า ผุ้เป็นเจ้าที่ให้ความรู้

icon
07-04-2011, 04:10 PM
ขอสอบถามเพิ่มเติมนิดนึงค่ะ

ณภกรญ์ มีคำแปลหรือเปล่าค่ะ

noppakorn
07-04-2011, 11:44 PM
ขอสอบถามเพิ่มเติมนิดนึงค่ะ

ณภกรญ์ มีคำแปลหรือเปล่าค่ะ

สวัสดีครับ

ณภกรญ์ คำว่ากรญ์ ไม่มีคำศัพท์ครับ

Natha
07-05-2011, 09:04 AM

สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีสำหรับเปลี่ยนชื่อเดือนกรกฏาคม 2554 :- วันพุธ(จอ) 6 กค. เวลา 03-06.59 น. เวลา 09-10.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 19-22.59 น. วันจันทร์(เถาะ) 11 กค. เวลา03-04.59 น. เวลา11-14.59 น. วันอังคาร(กุน) 19 กค. เวลา 03-08.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 23-24.59 น. วันพุธ(ชวด) 20 กค. เวลา 09-10.59 น. เวลา 19-24.59 น. วันอังคาร(ม้า) 28 กค. เวลา 03-06.59 น.เวลา 09-10.59 น. เวลา 13—14.59 น. วันพฤหัสฯ(วอก) เวลา 07-10.59 น. เวลา 15-16.59 น. เวลา 23-24.59 น.

ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ

ฤกษ์ในแต่ละวันที่วงเล็บไว้ว่า จอ,เถาะ,กุน,ชวน,ม้า,วอก หมายถึงอะไรครับ
และถ้าเป็นปีระกา...สามารถไปเปลี่ยนชื่อตามวันนั้น ๆ ได้เลยหรือเปล่าครับ

ขอบพระคุณครับ

noppakorn
07-05-2011, 02:22 PM

สวัสดีครับ

ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ

ฤกษ์ในแต่ละวันที่วงเล็บไว้ว่า จอ,เถาะ,กุน,ชวน,ม้า,วอก หมายถึงอะไรครับ
และถ้าเป็นปีระกา...สามารถไปเปลี่ยนชื่อตามวันนั้น ๆ ได้เลยหรือเปล่าครับ

ขอบพระคุณครับ

สวัสดีครับ

ทุกวันที่ให้เป็นวันธงไชยทั้งหมดครับ เลือกได้ทุกวันครับ ส่วนจะให้เป็นมงคลยิ่งขึ้น คุณเกิดปีระกา ให้เลือก วันมะโรง ฉลู มะเส็ง ชวด วอก จะเป็นวันสมพงศ์ปีเกิดคุณครับ ส่วนเวลานั้นเลือกตามสะดวกทีให้ไว้เป็นเวลาดีครับ

ameerah
07-05-2011, 06:20 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ขออนุญาติรบกวนอีกครั้งนะคะ หนูชื่อ ปิยรัตน์ ธิมาชัย เกิดวันอาทิตย์ ที่ 13 ตุลาคม ปีฉลู ตั้งใจว่าจะเปลี่ยนชื่อวันจันทร์ที่11 กรกฎาที่จะถึงค่ะ..เป็นวันดีใช่ไหมคะ..มีเรื่องจะขอรบกวนอาจารย์ค่ะให้ช่วยวิเคราะห์ชื่อให้หน่อยตัวหนูอยากเป็นแอร์ทำงานต่างประเทศและทำธุรกิจส่วนตัวที่บ้าน(ค้าขายที่เพชรบุรีค่ะ)อยากประสบความสำเร็จทั้งการงาน มีคนช่วยเหลือและความรักดี หนูจำเป็นต้องเปลี่ยนนามสกุลด้วยไหมคะ ชื่อที่หนูอยากใช้มี
"ณิชรัตน์"ค่ะ รบกวนแปลความหมายให้หน่อยนะคะ
"ณิชรัตน์ ธิมาชัย"
"ณิชรัตน์ ไพศาลกิตต์กุล"
"รติรัตน์ บวรจิรากิตติ์กุล"
"ณรัตน์นิภ า บวรจิรากิตติ์กุล"
"ณรัตน์นิภา ไพศาลกิตต์กุล"
รบกวนอาจารย์ช่ายวิเคราะห์ชื่อที่เหมาะสมกับตัวหนูให้ด้วยนะคะ......ขอบพระคุณในความกรุณาของอาจารย์ตลอดมาด้วยค่ะ

premium
07-05-2011, 06:47 PM
เรียนสอบถามค่ะ
1.คนเกิดวันจันทร์ ถ้าตั้งชื่อใช้อักษร เช่น ป นำหน้า จะทำให้สามารถมีสระต่างๆ ในชื่อได้ จะกลายเป็นศรี และอักษร เช่น ธ จะเป็นกาละกิณีแทน จริงหรือไม่คะ
2.อักษรที่เป็นกาลกิณีในชื่อ เช่น ธ ถ้ามี ธ 2 ตัวจะเป็นการเพิ่มกำลังให้ยิ่งร้ายขึ้นหรือไม่
3.ตำแหน่งอักษรแต่ละตัวมีผลต่อช่วงอายุหรือไม่
4.อักษรที่เป็นกาลกิณีถ้าอยู่ในนามสกุล ส่งผลร้ายเท่าอักษรกาลกิณีในชื่อหรือไม่
5.ระหว่างชื่อค่าตัวเลขดี , ชื่อความหมายดี , ชื่ออักษรอยู่วรรคภูมิทักษาดี อันไหนดีกว่ากันคะ
6.ค่าอักษรของชื่อดี+นามสกุลดี=ส่งผลดีต่อเจ้าของชื่อ100% สงสัยว่าตามหลักอายตนะ6 มีผลต่อเรากี่% (จำเป็นหรือไม่คะ)
7.นามสกุล=26 ถ้าเปลี่ยนชื่อใหม่ให้ดีเท่าใดก็ส่งผลรวมมากสุดแค่ 80% เท่านั้น มีทางอื่นเสริมให้ดี100% อีกไหมคะ (ครอบครัวไม่ให้ตั้งนามสกุลใหม่)
8.รบกวนชื่อเลข 24 ที่มีความหมายว่าโชคดีและมีความสุขสมหวังค่ะ (ณ นำหน้าหรือไม่ก็ได้)
9.ถ้าเปลี่ยนชื่อแล้ว กรรมดี(อื่นๆ) ที่ทำมาทั้งทางโลกและทางธรรมยังคงเป็นของเราเหมือนเดิมใช่ไหมคะ (จำที่จิตไม่ได้จำที่ชื่อ)

ด้วยความเคารพ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
07-06-2011, 10:14 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์ขออนุญาติรบกวนอีกครั้งนะคะ หนูชื่อ ปิยรัตน์ ธิมาชัย เกิดวันอาทิตย์ ที่ 13 ตุลาคม ปีฉลู ตั้งใจว่าจะเปลี่ยนชื่อวันจันทร์ที่11 กรกฎาที่จะถึงค่ะ..เป็นวันดีใช่ไหมคะ..มีเรื่องจะขอรบกวนอาจารย์ค่ะให้ช่วยวิเคราะห์ชื่อให้หน่อยตัวหนูอยากเป็นแอร์ทำงานต่างประเทศและทำธุรกิจส่วนตัวที่บ้าน(ค้าขายที่เพชรบุรีค่ะ)อยากประสบความสำเร็จทั้งการงาน มีคนช่วยเหลือและความรักดี หนูจำเป็นต้องเปลี่ยนนามสกุลด้วยไหมคะ ชื่อที่หนูอยากใช้มี
"ณิชรัตน์"ค่ะ รบกวนแปลความหมายให้หน่อยนะคะ
"ณิชรัตน์ ธิมาชัย"
"ณิชรัตน์ ไพศาลกิตต์กุล"
"รติรัตน์ บวรจิรากิตติ์กุล"
"ณรัตน์นิภ า บวรจิรากิตติ์กุล"
"ณรัตน์นิภา ไพศาลกิตต์กุล"
รบกวนอาจารย์ช่ายวิเคราะห์ชื่อที่เหมาะสมกับตัวหนูให้ด้วยนะคะ......ขอบพระคุณในความกรุณาของอาจารย์ตลอดมาด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

วันที่จันทร์ ที่ 11 กค.เป็นวันธงไชยครับ นามสกุล ธิมาชัย ทักษา 28 ใช้ชื่อทักษา 36 เป็นดาวคู่มิตรและความสำเร็จ ผลรวมได้ 64 เป็นโชคลาภ ความเจริญและความสำเร็จทางการเงิน ชื่อทักษานี้เป็นมงคลยิ่งครับ

"ณิชรัตน์" แปลว่า ดวงแก้วอันบริสุทธิ์ ทักษา 36 (อายตนะ 9)
"ณิชรัตน์ ไพศาลกิตต์กุล(แปลว่า ตระกูลที่มีเกียรติอันกว้างไกล)" นามสกุลทักษา 59 ผลรวมได้ 95 คือความสมปรารถนาเป็นชื่อสกุลมงคลนามครับ
"รติรัตน์ (แปลว่า ดวงแก้วอันน่ายินดี) บวรจิรากิตติ์กุล (แปลว่า ตระกูลที่มีเกียรติยืนนานและมั่นคง)" ชื่อทักษา 36 นามสกุลทักษา 59 ผลรวมได้ 95 คือความสมปรารถนาเป็นชื่อสกุลมงคลนามครับ
"ณรัตน์นิภา (แปลว่า มีแสงสว่างดุจดวงแก้วแห่งความรู้) บวรจิรากิตติ์กุล" ชื่อทักษา 41 เหมาะสำหรับด้านต่างประเทศ นามสกุลทักษา 59 ผลรวมได้ 100 คือความเจริญ เป็นชื่อสกุลมงคลนามครับ
"ณรัตน์นิภา ไพศาลกิตต์กุล" ชื่อทักษา 41 เหมาะสำหรับด้านต่างประเทศ นามสกุลทักษา 59 ผลรวมได้ 100 คือความเจริญ เป็นชื่อสกุลมงคลนามครับ

การเปลี่ยนนามสกุล จำเป็นต้องไปกราบขออนุญาตจากคุณพ่อคุณแม่ (หากท่านยังอยู่) เสียก่อน จึงเป็นมงคลยิ่ง หลังเปลี่ยนชื่อสกุลแล้ว ให้ไปปล่อยนก แล้วให้ทานอาหารนก และทำบุญที่วัด อธิษฐานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้าน เพื่อเสริมดวงชะตาชือใหม่ครับ

noppakorn
07-06-2011, 10:47 AM
เรียนสอบถามค่ะ
1.คนเกิดวันจันทร์ ถ้าตั้งชื่อใช้อักษร เช่น ป นำหน้า จะทำให้สามารถมีสระต่างๆ ในชื่อได้ จะกลายเป็นศรี และอักษร เช่น ธ จะเป็นกาละกิณีแทน จริงหรือไม่คะ
2.อักษรที่เป็นกาลกิณีในชื่อ เช่น ธ ถ้ามี ธ 2 ตัวจะเป็นการเพิ่มกำลังให้ยิ่งร้ายขึ้นหรือไม่
ตอบ 1-2 ลักทักษาปกรณ์ และอีกหลายๆตำรา คนเกิดวันจันทร์ห้ามใช้สระ เพราะเป็นกาลกิณีกับวันเกิด การใช้ ป นำ แล้วใส่สระได้ เพิ่งเคยได้ยินครับ การมี ธ 2 ตัวก็เช่นกันครับ ฟังหูไว้หู ให้ยึดตำราที่มีแต่โบราณแน่นอนกว่าน่ะครับ

3.ตำแหน่งอักษรแต่ละตัวมีผลต่อช่วงอายุหรือไม่
ตอบ ช่วงอายุไม่เป็นครับ แต่มีผลกับลักษณะนิสัยทั้งภายนอก ภายใน และความเป็นอยู่ของผู้นั้น โดยไม่ระบุเวลาที่จะมีจะเกิดครับ

4.อักษรที่เป็นกาลกิณีถ้าอยู่ในนามสกุล ส่งผลร้ายเท่าอักษรกาลกิณีในชื่อหรือไม่
ตอบ โดยตำราผมและหลายๆ ตำรา ชื่อสกุลนั้น เป็นส่วนน้อยนิดยิ่งจนไม่มีความสำคัญเท่าไหร่ เพราะดีหรือไม่อยู่ที่ฐานชะตาเกิด และนามตัวเป็นสำคัญครับ หากผลรวมดี ก็ไม่มีผลครับ แก้ได้ด้วยการเป็นคนดี มีคุณธรรม สร้างบุญเสมอๆครับ

5.ระหว่างชื่อค่าตัวเลขดี , ชื่อความหมายดี , ชื่ออักษรอยู่วรรคภูมิทักษาดี อันไหนดีกว่ากันคะ
ตอบ วรรคภูมิทักษา ไม่ทราบตำราใดครับ แต่ตามหลักทักษาปกรณ์ ชือและสกุลควรมีตัวเลขดี สมพงษ์กันและผลรวมดี พยัญชนะดี จึงเป็นมงคล ส่วนความหมายนั้น หากความหมายดี ก็สุขใจ ความหมายไม่ดี ก็ย่อมไม่สบายใจ และหากเรียกบ่อยๆ มันก็ไม่ดีครับ ไม่นิยมครับ

6.ค่าอักษรของชื่อดี+นามสกุลดี=ส่งผลดีต่อเจ้าของชื่อ100% สงสัยว่าตามหลักอายตนะ6 มีผลต่อเรากี่% (จำเป็นหรือไม่คะ)
ตอบ หลักทักษาปกรณ์ มีมานับพันปีแล้ว แต่ค่าอายตนะ 6 นั้นเกิดขึ้นภายหลัง ทักษาปกรณ์อิงค่าดวงดาวผูกพันกับฐานชะตาเกิด ส่วนค่าอายตนะ 6 นั้นสัมพันธ์กับภาวะแวดล้อม สังคม สำหรับผมค่าทักษาปกรณ์ แน่นอนกว่ากันครับ

7.นามสกุล=26 ถ้าเปลี่ยนชื่อใหม่ให้ดีเท่าใดก็ส่งผลรวมมากสุดแค่ 80% เท่านั้น มีทางอื่นเสริมให้ดี100% อีกไหมคะ (ครอบครัวไม่ให้ตั้งนามสกุลใหม่)
ตอบ นามสกุลทักษา 26 สำหรับหญิง ชื่อทักษามงคล ควรใช้ทักษา 24 ผลรวมได้ 50 จะเป็นมงคลยิ่งครับ จะให้ได้เต็ม 100% เสริมได้ด้วยการเป็นคนดีมีกตัญญู หมั่นสวดมนต์ไหว้พระและทำบุญสร้างทานเสมอๆ ครับ (และขึ้นกับฐานชะตาเกิดด้วยครับ)

8.รบกวนชื่อเลข 24 ที่มีความหมายว่าโชคดีและมีความสุขสมหวังค่ะ (ณ นำหน้าหรือไม่ก็ได้)
ตอบ
ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

ธัญพร แปลว่า ประเสริฐด้วยโชค
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ
รตภัคธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งโชคอันน่ายินดี

9.ถ้าเปลี่ยนชื่อแล้ว กรรมดี(อื่นๆ) ที่ทำมาทั้งทางโลกและทางธรรมยังคงเป็นของเราเหมือนเดิมใช่ไหมคะ (จำที่จิตไม่ได้จำที่ชื่อ)
ตอบ ครับ แต่ก็ควรไปทำบุญสร้างทานหลังเปลี่ยนชื่อใหม่ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์(เทวดาที่ให้คุณโทษเรา) เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ที่ให้นามใหม่(แก้กรรมไม่ต้องมีบุญคุณกันที่ต้องชดใช้) และเพื่อเสริมชะตา ประกาศให้เทวดารับรู้ครับ

ด้วยความเคารพ
ขอบคุณค่ะ

theerasakl
07-06-2011, 10:51 AM
สวัสดีครับ เรียนสอบถาม อยากทราบว่า ณัฐญาเชฏฐ์ อ่านอย่างไรครับและเหมาะเป็นชื่อผู้ชายไหมครับ แล้วจะฟังดูคล้ายชื่อผู้หญิงไหมครับ ขอเพิ่มเติมครับ แล้วแปลว่าอะไรครับ คือว่าชื่อนี้พระท่านตั้งมาให้ เพื่อให้ชื่อลง 54 ครับ (ชื่อสกุลได้ 46 ครับ) ปล ผมเกิดวันศุกร์ครับ

noppakorn
07-06-2011, 11:48 AM
สวัสดีครับ เรียนสอบถาม อยากทราบว่า ณัฐญาเชฏฐ์ อ่านอย่างไรครับและเหมาะเป็นชื่อผู้ชายไหมครับ แล้วจะฟังดูคล้ายชื่อผู้หญิงไหมครับ ขอเพิ่มเติมครับ แล้วแปลว่าอะไรครับ คือว่าชื่อนี้พระท่านตั้งมาให้ เพื่อให้ชื่อลง 54 ครับ (ชื่อสกุลได้ 46 ครับ) ปล ผมเกิดวันศุกร์ครับ

สวัสดีครับ

ณัฐญาเชฏฐ์ อ่านว่า นัด ทะ ยา เชด แปลว่า ผู้เจริญกว่าด้วยความรู้ของนักปราชญ์ (ค่าอายตนะ 6) อ่านแล้วออกจะเป็นหญิงสักหน่อยครับ ลองเปลี่ยนเป็น
ณัฐธาเชฏฐ์ อ่านว่า นัด ทา เชด แปลว่า ท่านผู้เจริญกว่านักปราชญ์ ทักษา 54 (ค่าอายตนะ 8) ชื่อนี้วันศุกร์ใช้ได้ครับ

theerasakl
07-06-2011, 02:05 PM
ขอบคุณครับ

ขอรบกวนถามเพิ่มเติมครับ การตั้งชื่อนอกจากเลขทัษาแล้ว เราควรเฉลี่ย บริวาร, อายุ, เดช, ศรี, มูละ, อุสาหะ, มนตรี ให้เท่าๆกันหรือควรจะเน้นเฉพาะเรื่องที่เราต้องการ เช่น อยากมีอำนาจ ก้อจะต้องมีพยัญชนะ สระที่เป็น เดช มากหรือไม่ อย่างไรครับ

noppakorn
07-06-2011, 02:17 PM
ขอบคุณครับ

ขอรบกวนถามเพิ่มเติมครับ การตั้งชื่อนอกจากเลขทัษาแล้ว เราควรเฉลี่ย บริวาร, อายุ, เดช, ศรี, มูละ, อุสาหะ, มนตรี ให้เท่าๆกันหรือควรจะเน้นเฉพาะเรื่องที่เราต้องการ เช่น อยากมีอำนาจ ก้อจะต้องมีพยัญชนะ สระที่เป็น เดช มากหรือไม่ อย่างไรครับ

สวัสดีครับ

อันดับแรกเน้นที่เราต้องการก่อนครับ แล้วค่อยดูนามสกุลขาดอะไรก็หาเติม แต่ไม่ต้องทั้งหมดครับ เพราะบางอย่างผลมันไปหักล้างกันเอง ควรปรึกษาผู้รู้ อย่างเช่นมีมูละกับอุตสาห์ ก็อาจทำให้ชีวิตเหนื่อยยากได้ มีศรี กับมีเดช มันก็ข่มกันในตัว อะไรเช่นนี้ ก็แล้วแต่ภาวะการณ์และสิ่งแวดล้อมกับพื้นฐานดวงประกอบครับ มีครบทุกตัวก็ไม่ดีครับ ต้องมีให้ขาดๆเกินๆไว้ครับ เพราะพยัญชนะทุกกลุ่มคือดาวเคราะห์ที่คอยบันดาลความเป็นไปของตัวเรา จะต้องมีความรู้ด้วยว่าชีวิตตามชะตาขาดธาตุอะไร และไม่ถูกกับธาตุอะไรครับ การตั้งชื่อจึงควรให้ผู้รู้ตั้งจะแน่นอนกว่าครับ

icon
07-06-2011, 02:58 PM
ขอสอบถามอาจารย์ค่ะ

- ฐิภรัช มีคำแปลหรือเปล่าค่ะ

- ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือน ก.ค. ด้วยนะคะ (เกิด พ.ย. 52)

icon
07-06-2011, 03:01 PM
ขอถามเพิ่มเติมค่ะ...

ณฏรัช แปลว่าอะไรค่ะ

pat_peng
07-06-2011, 08:41 PM
รบกวนสอบถามความหมายของชื่อค่ะ
ณชญาภา
ณชญาดา

ขอบพระคุณท่านมากมายค่ะ

noppakorn
07-07-2011, 10:42 AM

- ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือน ก.ค. ด้วยนะคะ (เกิด พ.ย. 52)

สวัสดีครับ

ฐิภรัช พยัญชนะไม่ครบตัวครับ คำว่า ฐิ ตัวต่อไป ควรมีขึ้นต้นด้วย น หรือต เป็นต้นครับ

ฤกษ์ดีเดือนกรกฏาคม 2554:- วันจันทร์(เถาะ) 11 กค. เวลา03-04.59 น. เวลา11-14.59 น. วันอังคาร(กุน) 19 กค. เวลา 03-08.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 23-24.59 น. วันพุธ(ชวด) 20 กค. เวลา 09-10.59 น. เวลา 19-24.59 น. วันอังคาร(ม้า) 28 กค. เวลา 03-06.59 น.เวลา 09-10.59 น. เวลา 13—14.59 น. วันพฤหัสฯ(วอก) เวลา 07-10.59 น. เวลา 15-16.59 น. เวลา 23-24.59 น.

kade1
07-07-2011, 09:40 PM
สวัสดีค่ะ
เกิดวันพฤหัสบดีที่ 17 ธันวาคม 2535 นามสกุล กำลังแพทย์
พอดี อ.ท่านนึงได้ให้ตัวอักษรสำหรับตั้งชื่อ จำกัดอ่ะค่ะ ที่ใช้ได้ก็จะมี สระทั้งหมด อะ อา อิ อี อุ อู อำ ไอ เอ โอ ก ข ค ง ฎ ฏ ฐ ฑ ฒ ณ
อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นว่า ณัฏฐ/ณัฐ ขอชื่อที่แล้วรวมได้เลข 63 อ่ะค่ะ นามสกุลได้เลข 42 รวมเป็น 105 อ่ะค่ะ

ขอบคุณมากๆนะค่ะ

icon
07-08-2011, 09:50 AM

สวัสดีครับ

ฐิภรัช พยัญชนะไม่ครบตัวครับ คำว่า ฐิ ตัวต่อไป ควรมีขึ้นต้นด้วย น หรือต เป็นต้นครับ

ฤกษ์ดีเดือนกรกฏาคม 2554:- วันจันทร์(เถาะ) 11 กค. เวลา03-04.59 น. เวลา11-14.59 น. วันอังคาร(กุน) 19 กค. เวลา 03-08.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 23-24.59 น. วันพุธ(ชวด) 20 กค. เวลา 09-10.59 น. เวลา 19-24.59 น. วันอังคาร(ม้า) 28 กค. เวลา 03-06.59 น.เวลา 09-10.59 น. เวลา 13—14.59 น. วันพฤหัสฯ(วอก) เวลา 07-10.59 น. เวลา 15-16.59 น. เวลา 23-24.59 น.

ขอบพระคุณมากค่ะอาจารย์...แต่สงสัยฤกษ์เปลี่ยนชื่อ วันอังคาร (ม้า) กับ วันพฤหัสฯ (วอก) ใช่วันอังคารที่ 26 ก.ค. กับวันพฤหัสฯที่ 28 ใช่หรือเปล่าค่ะ

icon
07-08-2011, 09:52 AM
รบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ...

ณฏรัช

ฐณรัช

แปลว่าอะไรค่ะ

noppakorn
07-08-2011, 10:03 AM

สวัสดีครับ

ขอบคุณพระคุณมากค่ะอาจารย์...แต่สงสัยฤกษ์เปลี่ยนชื่อ วันอังคาร (ม้า) กับ วันพฤหัสฯ (วอก) ใช่วันอังคารที่ 26 ก.ค. กับวันพฤหัสฯที่ 28 ใช่หรือเปล่าค่ะ

สวัสดีครับ

ต้องขออภัยน่ะครับ ที่ลงวันที่ผิดพลาดครับ ขอบคุณที่ตั้งข้อสงสัยมาครับ โชคดีที่ระบุวันถูกต้อง

ขออภัยยิ่งครับ

noppakorn
07-08-2011, 10:30 AM

ณฏรัช

ฐณรัช

สวัสดีครับ

ณฏรัช มาจาก ณ (ความรู้)+อัฏ (คดีความ)+รัช(ราชสมบัติ) แปลว่า สมบัติอันเป็นคดีความแห่งความรู้
ฐณรัช คำว่า ฐณ เป็นการเขียนผิดรูป ต้องใช้ ฐน ซึ่งมาจาก ฐาน ครับ ฐนรัช แปลว่า ที่ตั้งแห่งราชสมบัติ

icon
07-08-2011, 10:42 AM

ณฏรัช

ฐณรัช

สวัสดีครับ

ณฏรัช มาจาก ณ (ความรู้)+อัฏ (คดีความ)+รัช(ราชสมบัติ) แปลว่า สมบัติอันเป็นคดีความแห่งความรู้
ฐณรัช คำว่า ฐณ เป็นการเขียนผิดรูป ต้องใช้ ฐน ซึ่งมาจาก ฐาน ครับ ฐนรัช แปลว่า ที่ตั้งแห่งราชสมบัติ

ขอบพระคุณมากค่ะ ^^

Duponk
07-08-2011, 04:55 PM
อ.นพค่ะ...ไม่ทราบว่าฤกษ์ในการเปลี่ยนชื่อที่ให้มานี่ดูยังไงค่ะ...เห็นมีในวงเล็บเป็นปีนักษัตร

แล้วถ้าเกิดวันอาทิตย์ เดือนพฤศจิกายน พ.ศ. 2521 (ปีม้า) ควรไปเปลี่ยนชื่อวันไหนค่ะ...

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงที่ให้ความกรุณาไขข้อข้องใจค่ะ...

Duponk

noppakorn
07-08-2011, 05:31 PM
อ.นพค่ะ...ไม่ทราบว่าฤกษ์ในการเปลี่ยนชื่อที่ให้มานี่ดูยังไงค่ะ...เห็นมีในวงเล็บเป็นปีนักษัตร

แล้วถ้าเกิดวันอาทิตย์ เดือนพฤศจิกายน พ.ศ. 2521 (ปีม้า) ควรไปเปลี่ยนชื่อวันไหนค่ะ...

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงที่ให้ความกรุณาไขข้อข้องใจค่ะ...

Duponk

สวัสดีครับ

ที่ให้ไปเป็นวันดีทั้งหมดครับ แต่ที่มีวงเล็บไว้ พอดีเป็นวันสำหรับดูฤกษ์ คลอด ขึ้นบ้านใหม่ หรือออกรถยนต์ ซึ่งเป็นโฉลกดีสมพงศ์กับปีเกิดครับ สำหรับปีม้า ถ้าเอาแค่วันดีก็เลือกได้ทุกวันครับ หรือคุณจะเลือกวันที่ตรงกับ ปีมะแม ปีขาล ปีเถาะ ปีจอ และ ปีกุน ตามลำดับก็จะเป็นวันสมพงศ์กับปีเกิดของคุณครับ

alizzala
07-09-2011, 02:22 PM
อยากทราบความหมายชื่อ ณฐกาญจน์ ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
07-09-2011, 02:56 PM
อยากทราบความหมายชื่อ ณฐกาญจน์ ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครัีบ

ณฐกาญจน์ แปลว่า ปราชญ์ผู้มีคุณค่าดุจทอง

chuthimon
07-09-2011, 04:25 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์
ชื่อ ฑีฆรี แปลว่าอะไรคะ

ขอบคุณในความกรุณาค่ะ

noppakorn
07-09-2011, 07:20 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์
ชื่อ ฑีฆรี แปลว่าอะไรคะ

ขอบคุณในความกรุณาค่ะ

สวัสดีครับ

ฑีฆรี มาจาก ฑีฆ(ยาว,นาน) +อารี เป็น ฑีฆารี กร่อนสระอาทิ้ง เหลือ ฑีฆรี แปลว่า ผู้เอื้อเฟื้อที่ยืนยาว

fearn03
07-10-2011, 03:50 PM
อยากทราบว่า ณิษฐนาถ กับ นิษฐนาถ แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
07-10-2011, 06:14 PM
อยากทราบว่า ณิษฐนาถ กับ นิษฐนาถ แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

ณิษฐนาถ คำว่า ณิษฐ มาจาก ณ+อิษฐ เป็น ณิษฐนาถ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งซึ่งน่ารัก
นิษฐนาถ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จเป็นที่พึ่ง

chuthimon
07-10-2011, 09:09 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพกรณ์
ทุกห้องที่ถามอาจารย์ และอาจารย์ได้ตอบมาให้หมด ขอกราบขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ ขอให้ผลบุญที่อาจารย์ได้ช่วยเหลือทุกคน โปรดส่งผลให้จารย์พบแต่ความสุข ความเจริญ และสุขภาพแข็งแรงตลอดไปนะคะ
และคงจะมีคำถามมารบกวนอาจารย์อีก แน่ ๆ เลยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

maayniiz
07-10-2011, 10:16 PM
อยากจะเปลี่ยนชื่อ ชื่อเดิม วิราภรณ์ นนทภา เกิดวันพุธที่ 7 กุมภาพันธ์ 2533 เวลาประมานตีสอง
ชื่อ ณัฏฐชิญา ณัฏฐมน โชติกา วรินทรา ไม่ทราบว่าเหมาะสมหรือเปล่าคะ?
อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ณัฏฐ และ โช และ วิ

ขอบพระล่วงหน้าค่ะ

maayniiz
07-10-2011, 10:17 PM
* ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

พิมตกหล่นไปนิด

noppakorn
07-11-2011, 02:28 PM
อยากจะเปลี่ยนชื่อ ชื่อเดิม วิราภรณ์ นนทภา เกิดวันพุธที่ 7 กุมภาพันธ์ 2533 เวลาประมานตีสอง
ชื่อ ณัฏฐชิญา ณัฏฐมน โชติกา วรินทรา ไม่ทราบว่าเหมาะสมหรือเปล่าคะ?
อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ณัฏฐ และ โช และ วิ

ขอบพระล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

เกิดวันพุธ ตีสอง แต่ไม่ทราบว่าเป็นวันเวลาช่วงไหนครับ คือตีสองต่อเนื่องวันอังคารก่อนตอนเช้ามืดวันพุธ หรือคืนวันพุธตีสองต่อเนื่องเช้าวันพฤหัสครับ หากเป็นอย่างแรก คุณเกิดวันอังคาร เพราะไม่ถึง 6.00 น.เช้าวันพุธ หากเป็นอย่างหลัง คุณเป็นคนวันพุธกลางคืน

ช่วยแจ้งมาใหม่ และตั้งคำถามใหม่น่ะครับ

maayniiz
07-11-2011, 03:00 PM
เป็นอย่างแรกค่ะ พอดีไม่ทราบว่าการนับวันของวันพุธแตกต่างจากวันอื่น
สรุปว่าเกิดวันอังคารนั้นเองค่ะ เพราะยังไม่ถึง 6 โมงของวันพุธ :D

อยากจะเปลี่ยนชื่อ ชื่อเดิม วิราภรณ์ นนทภา เกิดวันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2533

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
07-11-2011, 03:43 PM
เป็นอย่างแรกค่ะ พอดีไม่ทราบว่าการนับวันของวันพุธแตกต่างจากวันอื่น
สรุปว่าเกิดวันอังคารนั้นเองค่ะ เพราะยังไม่ถึง 6 โมงของวันพุธ :D

อยากจะเปลี่ยนชื่อ ชื่อเดิม วิราภรณ์ นนทภา เกิดวันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2533

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษาได้ 13 ชื่อที่เหมาะสมยิ่งคือทักษา 41 ผลรวมได้ 54 เป็นมงคลยิ่งครับ

ณัฏฐชิญา ทักษา 38 ไม่เป็นมงคล
ณัฏฐมน ทักษา 37 ไม่เป็นมงคล
โชติกา ทักษา 15 เป็นมงคล แต่รวมกับนามสกุลทักษา 13 ได้28 ไม่เป็นมงคล
วรินทรา ทักษา 25 ไม่เหมาะสมครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันอังคาร

ณัฏฐณัชชา (นัดทะนัดชา) แปลว่า นักปราชญ์ผู้เกิดมาให้ความรู้ (อายตนะ 9)
ณัฏฐารยา (นัดถาระยา) แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐ (อายตนะ6)
โชติปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่รุ่งเรือง (อายตนะ 7)
วิพัณณิน แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดีวิเศษ (อายตนะ 6)
วิพรรณภัทร แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันประเสริฐวิเศษ (อายตนะ 2)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล

maayniiz
07-11-2011, 05:03 PM

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษาได้ 13 ชื่อที่เหมาะสมยิ่งคือทักษา 41 ผลรวมได้ 54 เป็นมงคลยิ่งครับ

ณัฏฐชิญา ทักษา 38 ไม่เป็นมงคล
ณัฏฐมน ทักษา 37 ไม่เป็นมงคล
โชติกา ทักษา 15 เป็นมงคล แต่รวมกับนามสกุลทักษา 13 ได้28 ไม่เป็นมงคล
วรินทรา ทักษา 25 ไม่เหมาะสมครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันอังคาร

ณัฏฐณัชชา (นัดทะนัดชา) แปลว่า นักปราชญ์ผู้เกิดมาให้ความรู้ (อายตนะ 9)
ณัฏฐารยา (นัดถาระยา) แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐ (อายตนะ6)
โชติปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่รุ่งเรือง (อายตนะ 7)
วิพัณณิน แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดีวิเศษ (อายตนะ 6)
วิพรรณภัทร แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันประเสริฐวิเศษ (อายตนะ 2)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล

ชื่อที่อาจารย์นพให้มาจะให้คุณแม่เลือกอีกทีนะคะ
หากเปลี่ยนชื่อแล้วจะไปทำบุญสร้างทาน ตามที่อาจารย์แนะนำค่ะ
ขอรบกวนอาจารย์อีกนิดนึงค่ะ อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย "เม" และเหมาะสมยิ่งคือทักษา 41เพิ่มเติมด้วยค่ะ

ขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูง

maayniiz
07-11-2011, 07:32 PM
ชื่อ พิมพ์ณดา จะเหมาะสมกับคนเกิดวันอังคารหรือไม่คะ (นามสกุลนนทภาค่ะ)

noppakorn
07-12-2011, 01:39 PM
ชื่อ พิมพ์ณดา จะเหมาะสมกับคนเกิดวันอังคารหรือไม่คะ (นามสกุลนนทภาค่ะ)

สวัสดีครับ

พิมพ์ณดา ทักษา 41 เป็นมงคลนาม นามสกุลทักษา 13 ผลรวมได้ 54 เป็นมงคลยิ่งครับ

nakharada
07-12-2011, 09:30 PM
อยากทราบความหมายชื่อ

ณัฐฏ์ทิโชค

ณัฐฏ์ดิโชค

ณัฐฏ์ถิโชค

ณัฐฏ์ติญะ

ณัฐฏ์นุชิต

ณัฐฏ์ธตาชาญ

ณัฐฏ์ธนุชาช

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
07-13-2011, 11:57 AM
อยากทราบความหมายชื่อ

ณัฐฏ์ทิโชค
ณัฐฏ์ดิโชค
ณัฐฏ์ถิโชค
ณัฐฏ์ติญะ
ณัฐฏ์นุชิต
ณัฐฏ์ธตาชาญ
ณัฐฏ์ธนุชาช

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ณัฐฏ์ทิโชค แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีโชคสองชั้น
ณัฐฏ์ดิโชค คำว่า ดิ ไม่มีคำศัพท์
ณัฐฏ์ถิโชค คำว่า ถิ ไม่มีคำศัพท์
ณัฐฏ์ติญะ คำว่า ติญะ ไม่มีคำศัพท์
ณัฐฏ์นุชิต แปลว่า นักปราชญ์ผู้ชนะเสมอ
ณัฐฏ์ธตาชาญ คำว่า ธตา ไม่มีคำศัพท์
ณัฐฏ์ธนุชาช คำว่า ชาช ไม่มีคำศัพท์

imewz
07-13-2011, 01:09 PM
สวัสดีค่ะ คือว่า ดิฉันอยากได้ ชื่อใหม่ค่ะ
ดิฉัน เกิด วันอาทิตย์ นามสกุลคำนวณได้เลข 28
ชื่อเก่า ทำอะไรก็ไม่ดี มีแต่อุปสรรค ตั้งใจทำอะไรก็ทำได้ไม่นาน
อยากจะได้ชื่อใหม่ แล้วเริ่มต้นชีวิตใหม่ค่ะ
อยากได้ชื่อที่ ขึ้นต้นด้วย ฐิติ ค่ะ เพราะว่าชื่อเก่า ฐิติพร ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ :D

noppakorn
07-13-2011, 03:00 PM
สวัสดีค่ะ คือว่า ดิฉันอยากได้ ชื่อใหม่ค่ะ
ดิฉัน เกิด วันอาทิตย์ นามสกุลคำนวณได้เลข 28
ชื่อเก่า ทำอะไรก็ไม่ดี มีแต่อุปสรรค ตั้งใจทำอะไรก็ทำได้ไม่นาน
อยากจะได้ชื่อใหม่ แล้วเริ่มต้นชีวิตใหม่ค่ะ
อยากได้ชื่อที่ ขึ้นต้นด้วย ฐิติ ค่ะ เพราะว่าชื่อเก่า ฐิติพร ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ :D

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 28 ชื่อมงคลคือทักษา 36 ผลรวมได้ 64 เป็นทักษามีโชคความสำเร็จและเจริญเกียวกับการเงิน นามสกุลทักษา 28 ตกจันทร์กุมราหู จึงมักมีอุปสรรคมาบัง ครับ ได้ชื่อแล้ว ต้องหมั่นสวดมนต์ไหว้พระ สร้างทานบุญไว้มากๆ เพื่อบารมีมาเสริม ดาวตก จันทราคราส สุริยคราส ห้ามดูครับ ดูทุกครั้ง จะมีปัญหามาทุกครั้ง หนักบ้างเบาบ้างตามแต่ฐานวันเกิด ให้ระวังครับ (คุณมีปัญหาให้แก้ที่จริงควรแจ้งนามสกุลมาให้วิเคราะห์ แต่คุณแจ้งเป็นทักษา ฉะนั้นจึงแนะนำได้เพียงประมาณนี้น่ะครับ แต่ไม่ต้องแจ้งมาอีกแล้วครับ ให้มีชื่อใหม่แล้ว 3 เดือน ทำตามขั้นตอนที่บอกแล้ว หากไม่ดีขึ้นค่อยแจ้งมาใหม่ครับ)

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ฐิติธารี แปลว่า ผู้ทรงความมั่นคง (อายตนะ 1 )
ฐิติฉัตร แปลว่า ผู้มีร่มเงาอันมั่นคง (อายตนะ 6)
ฐิติ์ญาดา แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้มั่นคง (อายตนะ6)

เปลี่ยนชื่อแล้วให้ไปทำบุญแล้วปฏิบัติดังนี้

คำอธิษฐาน หลังเปลี่ยนชื่อแล้ว ให้แวะไปทำบุญสร้างทาน ด้วยการปล่อยชีวิต ไปตลาดทีไหนก็ได้ เห็นเขาขายปลาจะปลาอะไรก็ตาม ที่แม่ค้ายังไม่ได้ใช้อะไรไปทิ่มแทงมัน ซื้อชีวิตเขา แล้วนำไปปล่อยยังแม่น้ำหรือลำคลองใหญ่ที่มีน้ำไหลไปมา (ห้าตัว เก้าตัว หรืออย่างน้อยที่สุดหนึ่งตัวตามกำลังทรัพย์) ขณะปล่อยปลา ให้อธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า(ชื่อใหม่)ได้เป็นบุคคลใหม่แล้ว ขอสิ่งที่ไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลายที่เคยติดตัวข้าฯ ขอให้ปลา..(ชื่อปลา)ช่วยนำไปด้วย ให้สิ่งทีไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลาย ไหลไปกับสายน้ำ และขอให้ชีวิตของปลา...ให้ไปเวียนว่ายตามกรรมของท่านทั้งหลายเทอญ ขอให้นับแต่นี้มีแต่สิ่งที่ดีงามบังเกิดขึ้นในตัวข้าฯ กระทำการใดๆ ขอให้สำเร็จ ๆๆ ทุกประการเทอญ จากนั้นก็ให้ทานอาหารปลา หรือสัตว์ใดๆก็ได้ หรือให้เงินขอทานก็ได้ " เสร็จแล้วให้ไปล้างมือล้างเท้า อธิษฐานว่า "สิ่งที่ดีให้ติดตัวข้า สิ่งชั่วช้าให้ลอยตามน้ำไป" กลับบ้านก็กรวดน้ำอธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า (ชื่อใหม่) วันนี้ได้ทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิต...(ชื่อสัตว์) ให้รอดพ้นไปเวียนว่ายตามกรรม ด้วยกุศลผลบุญนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของข้าพเจ้า พระเคราะห์ทุกๆพระองค์ พระภูมิเทวา เจ้าที่เจ้าทางที่ดูแลบ้านข้าพเจ้า ที่ทำงานของข้าพเจ้า และ..(ชื่อผู้ให้นามใหม่).ขอให้ท่านทั้งหลายได้โปรดรับและร่วมอนุโมทนากุศลผลบุญนี้ของข้าพเจ้าด้วยเทอญ"

Natha
07-20-2011, 10:49 AM
เรียน อาจารย์นพ

ผมรบกวนอาจารญ์ช่วยตั้งชื่อให้ลูกชายผมด้วยครับ
ลูกชายผม..จะคลอดประมาณเดือนหน้า ระหว่างวันที่ 8-17 สิงหาคม 54 ซึ่งไม่รู้ว่าจะคลอดวันไหน
เพราะภรรยาผมอยากคลอดแบบธรรมชาติ โดยจะไม่กำหนดวันคลอดเองอยากให้เป็นไปตามธรรมชาติ

ผมนามสกุล "แสนชุ่ม" ทักษาได้เลข 23 ซึ่งผมเข้าใจว่าควรตั้งชื่อลูกชายให้ได้เลขทักษา 36
เมื่อรวมชื่อกับนามสกุลแล้วจะได้ทักษา 59 ซึ่งถือว่าดี ไม่รู้ผมเข้าใจถูกต้องหรือไม่ หากถูกหรือผิดประการใด
ผมรบกวนอาจารย์หาชื่อที่มีทักษาที่เหมาะสมให้ด้วยครับ

อยากให้ชื่อขึ้นต้นด้วยอักษรเดชของแต่ละวัน (อาทิตย์-เสาร์) เลขทักษา 36 (หรือทักษาอื่นที่ดีกว่า) และอายตะ 1,2,6,8,9
ขอขอบพระคุณมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

noppakorn
07-20-2011, 11:27 AM

ผมรบกวนอาจารญ์ช่วยตั้งชื่อให้ลูกชายผมด้วยครับ
ลูกชายผม..จะคลอดประมาณเดือนหน้า ระหว่างวันที่ 8-17 สิงหาคม 54 ซึ่งไม่รู้ว่าจะคลอดวันไหน
เพราะภรรยาผมอยากคลอดแบบธรรมชาติ โดยจะไม่กำหนดวันคลอดเองอยากให้เป็นไปตามธรรมชาติ

ผมนามสกุล "แสนชุ่ม" ทักษาได้เลข 23 ซึ่งผมเข้าใจว่าควรตั้งชื่อลูกชายให้ได้เลขทักษา 36
เมื่อรวมชื่อกับนามสกุลแล้วจะได้ทักษา 59 ซึ่งถือว่าดี ไม่รู้ผมเข้าใจถูกต้องหรือไม่ หากถูกหรือผิดประการใด
ผมรบกวนอาจารย์หาชื่อที่มีทักษาที่เหมาะสมให้ด้วยครับ

อยากให้ชื่อขึ้นต้นด้วยอักษรเดชของแต่ละวัน (อาทิตย์-เสาร์) เลขทักษา 36 (หรือทักษาอื่นที่ดีกว่า) และอายตะ 1,2,6,8,9
ขอขอบพระคุณมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

สวัสดีครับ

นามสกุล แสนชุ่ม ทักษา 23 ใช้ชื่อทักษา 36 ผลรวมได้ 59 นับเป็นมงคลยิ่งครับ ชื่อหากให้ทั้งอาทิตย์คงจะลำบากมากครับ เพราะต้องประหยัดเนื้อที่สำหรับเวปไซส์ด้วยครับ ประกอบกติกาคือ ต้องรู้วันเกิด ทำให้เกิดความลำบากใจกับผมมากครับ แต่จะหาชื่อที่ให้เลือกได้หลายวัน เพียงไม่กี่ชื่อน่ะครับ ค่าอายตนะนั้น สำหรับหลักทักษาปกรณ์นั้นไม่มีความสำคัญ เพราะเรายึดดวงดาวเป็นหลักในการกำหนดชะตาชีวิต ค่าอายตนะดีไม่ดี เป็นเพียงความสบายใจของผู้ได้ชื่อไปเท่านั้นครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชาย

ณฐธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงความรู้ (อายตนะ 1) ชื่อนี้สำหรับคนวันจันทร์ ,วันอังคาร, วันพุธกลางวัน,กลางคืน,วันอาทิตย์
ณฐพรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้ยิ่ง (อายตนะ 6) ชื่อนี้สำหรับคนวันจันทร์,วันอังคาร,วันพุธกลางวัน-กลางคืน,วันพฤหัส
ณฐชนนท์ แปลว่า ผู้ยินดีที่เกิ้ดมามีความรู้ (อายตนะ 9) ชื่อนี้สำหรับคนวันจันทร์,วันอังคาร,วันพุธกลางคืน ,วันศุกร์,วันอาทิตย์
ชิรเวธน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาเฉียบแหลมว่องไว (อายตนะ 1) ชื่อนี้สำหรับคนวันอังคาร,วันพุธกลางคืน,วันเสาร์,วันอาทิตย์
ชิรพงศ์ แปลว่า ตระกูลที่เก่ง (อายตนะ 9) ชื่อนี้สำหรับคนวันพฤหัสบดี,วันเสาร์,วันอาทิตย์
นิตินนท์ แปลว่า ผู้เป็นแบบแผนเป็นที่ชื่นชอบของคน (อายตนะ ๘) ชื่อนี้สำหรับคนวันอังคาร,วันพุธกลางวัน-กลางคืน,วันศุกร์, วันเสาร์,วันอาทิตย์
ศุภจักขณ์ แปลว่า ผู้รู้ถึงความดีงาม (อายตนะ 2) ชื่อนี้สำหรับคนวันอังคาร,วันพฤหัสบดี,วันศุกร์

กำหนดเดชนำหน้าทุกวันชื่อคงมากมายครับ คงต้องขออภัยด้วยครับ

Natha
07-20-2011, 01:08 PM

สวัสดีครับ

นามสกุล แสนชุ่ม ทักษา 23 ใช้ชื่อทักษา 36 ผลรวมได้ 59 นับเป็นมงคลยิ่งครับ ชื่อหากให้ทั้งอาทิตย์คงจะลำบากมากครับ เพราะต้องประหยัดเนื้อที่สำหรับเวปไซส์ด้วยครับ ประกอบกติกาคือ ต้องรู้วันเกิด ทำให้เกิดความลำบากใจกับผมมากครับ แต่จะหาชื่อที่ให้เลือกได้หลายวัน เพียงไม่กี่ชื่อน่ะครับ ค่าอายตนะนั้น สำหรับหลักทักษาปกรณ์นั้นไม่มีความสำคัญ เพราะเรายึดดวงดาวเป็นหลักในการกำหนดชะตาชีวิต ค่าอายตนะดีไม่ดี เป็นเพียงความสบายใจของผู้ได้ชื่อไปเท่านั้นครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชาย

ณฐธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงความรู้ (อายตนะ 1) ชื่อนี้สำหรับคนวันจันทร์ ,วันอังคาร, วันพุธกลางวัน,กลางคืน,วันอาทิตย์
ณฐพรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้ยิ่ง (อายตนะ 6) ชื่อนี้สำหรับคนวันจันทร์,วันอังคาร,วันพุธกลางวัน-กลางคืน,วันพฤหัส
ณฐชนนท์ แปลว่า ผู้ยินดีที่เกิ้ดมามีความรู้ (อายตนะ 9) ชื่อนี้สำหรับคนวันจันทร์,วันอังคาร,วันพุธกลางคืน ,วันศุกร์,วันอาทิตย์
ชิรเวธน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาเฉียบแหลมว่องไว (อายตนะ 1) ชื่อนี้สำหรับคนวันอังคาร,วันพุธกลางคืน,วันเสาร์,วันอาทิตย์
ชิรพงศ์ แปลว่า ตระกูลที่เก่ง (อายตนะ 9) ชื่อนี้สำหรับคนวันพฤหัสบดี,วันเสาร์,วันอาทิตย์
นิตินนท์ แปลว่า ผู้เป็นแบบแผนเป็นที่ชื่นชอบของคน (อายตนะ ๘) ชื่อนี้สำหรับคนวันอังคาร,วันพุธกลางวัน-กลางคืน,วันศุกร์, วันเสาร์,วันอาทิตย์
ศุภจักขณ์ แปลว่า ผู้รู้ถึงความดีงาม (อายตนะ 2) ชื่อนี้สำหรับคนวันอังคาร,วันพฤหัสบดี,วันศุกร์

กำหนดเดชนำหน้าทุกวันชื่อคงมากมายครับ คงต้องขออภัยด้วยครับ

เพียงเท่านี้ก็ถือว่าเป็นความกรุณามากเลยครับ
ผมขอขอบพระคุณอาจารย์นพเป็นอย่างสูงในความเมตตาครับ

ขอให้มีความเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมครับ

lek132
07-20-2011, 03:39 PM
ชื่อ ณัฐฐรัชน์ มีความหมาย แปลว่าอะไรครับ

Natha
07-20-2011, 03:39 PM
ขอทราบวันมงคล...ในการเปลี่ยนชื่อในเดือน สิงหาคม 2554 ด้วยครับ

zaliimiint
07-20-2011, 06:18 PM
สวัสดีครับ รบกวนช่วยแปล
ชื่อ ฐันณะภัจรษ์
และนามสกุล สาคะเรศศ์
ให้หน่อยนะครับ อยากทราบความหมายครับ

ขอบคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงครับ

noppakorn
07-20-2011, 10:27 PM
ชื่อ ณัฐฐรัชน์ มีความหมาย แปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

ณัฐฐรัชน์ คำว่า รัชน์ ไม่มีคำศัพท์ครับ

noppakorn
07-20-2011, 10:30 PM
ขอทราบวันมงคล...ในการเปลี่ยนชื่อในเดือน สิงหาคม 2554 ด้วยครับ

สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีเดือนสิงหาคม 2554 :- วันจันทร์ (ชวด) 1 สค.เวลา 05-10.59 น. เวลา 15-16.59 น. วันพฤหัส (เถาะ) 4 สค. เวลา 03-06.59 น. เวลา 09-12.59 น. เวลา 19-20.59 น. วันพฤหัส(จอ) 11 สค.เวลา 05-06.59 น. เวลา 11-16.59 น. เวลา 01-02.59 น. วันอังคาร (เถาะ) 16 สค.เวลา 05-06.59 น. เวลา 19-20.59 น.เวลา 23-24.59 น. วันศุกร์ (ม้า) 19 สค.เวลา 09-12.59 น. เวลา 15-16.59 น. เวลา 19-22.59 น. วันจันทร์ (มะโรง) 29 สค. เวลา 9.00 -10.59 น. เวลา 15-16.59 น. เวลา 21-22.59 น. วันพุธ(ม้า) เวลา 05-06.59 น. เวลา 09-10.59 น. เวลา 13-16.59 น.

noppakorn
07-20-2011, 10:33 PM
สวัสดีครับ รบกวนช่วยแปล
ชื่อ ฐันณะภัจรษ์
และนามสกุล สาคะเรศศ์
ให้หน่อยนะครับ อยากทราบความหมายครับ

ขอบคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงครับ

สวัสดีครับ

ฐันณะภัจรษ์ คำนี้ไม่สามารถแปลได้ เพราะผิดรูปศัพท์ครับ
สาคะเรศศ์ คำว่า เรศศ์ เติม ศ์ แล้วไม่มีคำศัพท์ คาดว่า มาจาก สาคเรศร์ จึงถูกต้องครับ แปลว่า เจ้าแห่งน้ำ

mintine
07-21-2011, 01:13 AM
เรียน อาจารย์นพ ครับ

รบกวนอาจารย์วิเคราห์ ชื่อ-นามสกุล และความหมายด้วยครับ
ผู้ชายเกิดวันจันทร์ที่ 14 กุมภาพันธ์ ชื่อ ณัฐนนค์ (41) ธัญมงคลสวัสดิ์ (67) อยากจะเปลี่ยนชื่อและนามสกุลเป็น ฐนณัท (24) โชคมงคลสวัสดิ์ (65) เหมาะไหมครับ
แต่ใจจริงอยากได้ชื่อที่มีเดช ศรี และมูละ รวมอยู่ด้วยครับ
ฐนณัท ความหมาย
โชคมงคลสวัสดิ์ ความหมาย

noppakorn
07-21-2011, 12:04 PM

รบกวนอาจารย์วิเคราห์ ชื่อ-นามสกุล และความหมายด้วยครับ
ผู้ชายเกิดวันจันทร์ที่ 14 กุมภาพันธ์ ชื่อ ณัฐนนค์ (41) ธัญมงคลสวัสดิ์ (67) อยากจะเปลี่ยนชื่อและนามสกุลเป็น ฐนณัท (24) โชคมงคลสวัสดิ์ (65) เหมาะไหมครับ
แต่ใจจริงอยากได้ชื่อที่มีเดช ศรี และมูละ รวมอยู่ด้วยครับ

สวัสดีครับ

นามสกุล โชคมงคลสวัสดิ์ ทักษา 65 เป็นทักษาดีครับ แต่เมื่อจับคู่กับชื่อมงคลแล้ว ผลรวมได้เพียงดีปานกลางครับ ในเมื่อคุณจะเปลี่ยนนามสกุลแล้ว ควรที่จะหานามสกุลที่ได้ทักษาดีๆกว่านี้ เพื่อจับคู่ชื่อแล้วเป็นมงคลครับ ชื่อฐนณัท ทักษา 24 เป็นชื่อมงคล แต่เมื่อรวมกับนามสกุลใหม่แล้ว ตกทักษา 89 เป็นทักษาตกที่นั่งหลงผิด หวาดระแวงชีวิต ถึงแม้จะมีข้อดีคือมีปัญญาดี แต่มีข้อเสียก้ำกึ่งกัน ยังสู้ใช้นามสกุลเดิมที่มีทักษา 67 ไม่ได้เลยครับ เพราะผลรวมได้ทักษา 91 เป็นทักษามงคลครับ

ลองไปคิดดูใหม่น่ะครับ

mintine
07-22-2011, 05:19 AM

สวัสดีครับ

นามสกุล โชคมงคลสวัสดิ์ ทักษา 65 เป็นทักษาดีครับ แต่เมื่อจับคู่กับชื่อมงคลแล้ว ผลรวมได้เพียงดีปานกลางครับ ในเมื่อคุณจะเปลี่ยนนามสกุลแล้ว ควรที่จะหานามสกุลที่ได้ทักษาดีๆกว่านี้ เพื่อจับคู่ชื่อแล้วเป็นมงคลครับ ชื่อฐนณัท ทักษา 24 เป็นชื่อมงคล แต่เมื่อรวมกับนามสกุลใหม่แล้ว ตกทักษา 89 เป็นทักษาตกที่นั่งหลงผิด หวาดระแวงชีวิต ถึงแม้จะมีข้อดีคือมีปัญญาดี แต่มีข้อเสียก้ำกึ่งกัน ยังสู้ใช้นามสกุลเดิมที่มีทักษา 67 ไม่ได้เลยครับ เพราะผลรวมได้ทักษา 91 เป็นทักษามงคลครับ

ขอบคุณอาจารย์มากๆเลยครับ
ถ้าผมจะเปลี่ยนชื่อแแล้วใช้นามสกุล ทักษา 65 ควรจะใช้ชื่อ ทักษาเท่าไรดีครับ
รบกวนอาจารย์แนะนำชื่อ ที่มี มูละ นำ หรือ ลงท้ายก็ได้ครับ
หรือ ผมควร ใช้นามสกุลทักษา เท่าไรดี ครับ กับชื่อ ฐนณัท
ขอบคุณมากครับ

ideaatwork
07-22-2011, 12:45 PM
รบกวนช่วยหน่อยครับ
ผมเกิดวันอาทิตย์ ที่ 10 พ.ค 2524 กลางวัน

ผมต้องการเปลี่ยนชื่อและนามสกุล รบกวนอาจารย์ ตั้งชื่อและนามสกุลให้หน่อยครับ ทำอาชีพด้านค้าขาย ชื่อเก่า+ นามสกุลเก่า ที่ผ่านมาทำอะไรไม่ค่อยสำเร็จ รบกวนด้วย ครับ

noppakorn
07-22-2011, 02:12 PM

สวัสดีครับ

ถ้าผมจะเปลี่ยนชื่อแแล้วใช้นามสกุล ทักษา 65 ควรจะใช้ชื่อ ทักษาเท่าไรดีครับ
รบกวนอาจารย์แนะนำชื่อ ที่มี มูละ นำ หรือ ลงท้ายก็ได้ครับ
หรือ ผมควร ใช้นามสกุลทักษา เท่าไรดี ครับ กับชื่อ ฐนณัท

ขอแนะนำให้เปลี่ยนนามสกุลเป็น "ภัคมงคลสวัสดิ์" ทักษา 64 แล้วใช้ชื่อ ทักษา 36 ผลรวมทักษา 100 จะเป็นมงคลยิ่ง
หรือไม่เปลี่ยนนามสกุล ให้ใช้นามสกุลเดิม "ธัญมงคลสวัสดิ์" ทักษา 67 แล้วใช้ชื่อ ฐนณัท ทักษา 24 เป็นชื่อมงคล ผลรวมได้ ทักษา 91 เป็นมงคลนาม ใน5 ดีคุณมีชื่อดี พยัญชนะดี ผลรวมดี ถึงนามสกุลไม่ดี คุณก็ไปเร่งทำความดี แค่นี้คุณก็ได้ 4 ดี จะไปหวัง 5 ดีทำไม่ ไม่ยุ่งยากด้วยครับ คนเราไม่มีอะไรเต็มร้อยหรอกครับ
สำหรับชื่อ ฐนณัท นามสกุลที่เป็นมงคลคือทักษา 41 ครับ ผลรวมได้ 65 จึงเป็นมงคลยิ่ง

noppakorn
07-22-2011, 02:14 PM
ผมเกิดวันอาทิตย์ ที่ 10 พ.ค 2524 กลางวัน

ผมต้องการเปลี่ยนชื่อและนามสกุล รบกวนอาจารย์ ตั้งชื่อและนามสกุลให้หน่อยครับ ทำอาชีพด้านค้าขาย ชื่อเก่า+ นามสกุลเก่า ที่ผ่านมาทำอะไรไม่ค่อยสำเร็จ รบกวนด้วย ครับ

สวัสดีครับ

จะเปลี่ยนชื่อสกุลใหม่ ควรแจ้งชื่อสกุลเก่ามาวิเคราะห์ด้วยครับ เพื่อจะได้แก้ไขถูกเหตุ

ideaatwork
07-22-2011, 02:25 PM

สวัสดีครับ

จะเปลี่ยนชื่อสกุลใหม่ ควรแจ้งชื่อสกุลเก่ามาวิเคราะห์ด้วยครับ เพื่อจะได้แก้ไขถูกเหตุ

ครับ ชื่อ อุดมศักดิ์ จิตขาว ครับ รบกวนด้วยนะครับ

noppakorn
07-22-2011, 03:10 PM

สวัสดีครับ

ครับ ชื่อ อุดมศักดิ์ จิตขาว ครับ รบกวนด้วยนะครับ

สวัสดีครับ

ชื่อเดิม อุดมศักดิ์ ทักษา 39 ทำอะไรมักเอาแน่นอนไม่ได้ ที่หวังมักไม่ได้ ที่ได้มักเป็นสิ่งที่ไม่ได้หวัง นามสกุล จิตขาว ทักษา 22 ตกที่นั่งหวั่นไหวเรรวน ผลรวมได้ทักษา 61 ตกที่นั่งคนพ่ายแพ้ ทำการใดมักไม่ได้ผล โชคร้ายมากกว่าสำเร็จ แต่งงานช้า คู่ครองมักมีตำหนิ ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 41 เป็นดาวพุธ ดาวปัญญา และดาวอาทิตย์ ดาวแห่งความรุ่งเรือง เป็นดาวคู่ธาตุศัตรู ลมกับไฟ ย่อมหนุนเสริม ข้อแม้คือ หากทำงานใหญ่ ห้ามทำคนเดียว ควรมีผู้ร่วมหรือคู่คิด จึงจะสำเร็จด้วยดี หมั่นทำบุญสร้างทาน มีกตัญญู ชีวิตนี้เจริญแน่

หากไม่ต้องการเปลี่ยนนามสกุล ใช้นามสกุลเก่า ก็ได้น่ะครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันอาทิตย์ มีมูละนำ

ทัพพ์ปภพ แปลว่า ผู้นำแห่งทรัพย์ (อายตนะ 6)
ติณณ์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่ข้ามพ้นความชั่ว (อายตนะ 8)
นนท์นิมิต แปลว่า ผู้มีความสุขดังใจคิด (อายตนะ 9 )
ธิติ์ภวิล (ทิดพะวิน) แปลว่า ผู้ดำรงอย่างมั่นคงตลอดกาล (อายตนะ 9)
กิตติศักดิ์ แปลว่า ผู้มีอำนาจที่ได้รับการสรรเสริญ (อายตนะ 9 ) มีอายุนำ
ธนัชศักดิ์ แปลว่า ผู้มีอำนาจและร่ำรวย (อายตนะ 8)

นามสกุลทักษา 59 รวมกับชื่อข้างบน ได้ทักษา 100

จิตต์พัชรางค์ แปลว่า ผู้มีร่างกายและแข็งแรงดังใจ (อายตนะ 1)
จิตชวัลวิทย์ แปลว่า มีความรู้ความรุ่งเรืองดังใจ (อายตนะ 6)
ปพนพีรวิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้กล้าหาญและบริสุทธิ์ (อายตนะ 2)
จินต์วริทธิ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จอันประเสริฐดังใจคิด (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อและนามสกุลแล้ว ให้ไปทำบุญปล่อยนกปล่อยปลา 9 ตัว อธิษฐานว่า ขอให้(นกหรือปลา)ได้นำสิ่งที่ไม่ดีในกายใจของข้าไป ตามสายน้ำด้วย แล้วกราบพระประธานในโบสถ์ขอพรว่า ข้าพเจ้า (ชื่อใหม่) ได้เปลี่ยนชื่อแล้ว ขอบารมีองค์พระรัตนตรัยและพระประธาน โปรดดลบันดาลให้ข้าพเจ้า นับแต่นี้่กระทำการใดๆ ขอให้มีแต่ความสำเร็จ ๆๆ และมีการเงินดี กลับบ้าน หรือกรวดน้ำที่วัด ให้อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อสกุลนี้ เพื่อแก้กรรม และเสริมชะตา

ideaatwork
07-22-2011, 04:41 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ชื่อเดิม อุดมศักดิ์ ทักษา 39 ทำอะไรมักเอาแน่นอนไม่ได้ ที่หวังมักไม่ได้ ที่ได้มักเป็นสิ่งที่ไม่ได้หวัง นามสกุล จิตขาว ทักษา 22 ตกที่นั่งหวั่นไหวเรรวน ผลรวมได้ทักษา 61 ตกที่นั่งคนพ่ายแพ้ ทำการใดมักไม่ได้ผล โชคร้ายมากกว่าสำเร็จ แต่งงานช้า คู่ครองมักมีตำหนิ ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 41 เป็นดาวพุธ ดาวปัญญา และดาวอาทิตย์ ดาวแห่งความรุ่งเรือง เป็นดาวคู่ธาตุศัตรู ลมกับไฟ ย่อมหนุนเสริม ข้อแม้คือ หากทำงานใหญ่ ห้ามทำคนเดียว ควรมีผู้ร่วมหรือคู่คิด จึงจะสำเร็จด้วยดี หมั่นทำบุญสร้างทาน มีกตัญญู ชีวิตนี้เจริญแน่

หากไม่ต้องการเปลี่ยนนามสกุล ใช้นามสกุลเก่า ก็ได้น่ะครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันอาทิตย์ มีมูละนำ

ทัพพ์ปภพ แปลว่า ผู้นำแห่งทรัพย์ (อายตนะ 6)
ติณณ์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่ข้ามพ้นความชั่ว (อายตนะ 8)
นนท์นิมิต แปลว่า ผู้มีความสุขดังใจคิด (อายตนะ 9 )
ธิติ์ภวิล (ทิดพะวิน) แปลว่า ผู้ดำรงอย่างมั่นคงตลอดกาล (อายตนะ 9)
กิตติศักดิ์ แปลว่า ผู้มีอำนาจที่ได้รับการสรรเสริญ (อายตนะ 9 ) มีอายุนำ
ธนัชศักดิ์ แปลว่า ผู้มีอำนาจและร่ำรวย (อายตนะ 8)

นามสกุลทักษา 59 รวมกับชื่อข้างบน ได้ทักษา 100

จิตต์พัชรางค์ แปลว่า ผู้มีร่างกายและแข็งแรงดังใจ (อายตนะ 1)
จิตชวัลวิทย์ แปลว่า มีความรู้ความรุ่งเรืองดังใจ (อายตนะ 6)
ปพนพีรวิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้กล้าหาญและบริสุทธิ์ (อายตนะ 2)
จินต์วริทธิ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จอันประเสริฐดังใจคิด (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อและนามสกุลแล้ว ให้ไปทำบุญปล่อยนกปล่อยปลา 9 ตัว อธิษฐานว่า ขอให้(นกหรือปลา)ได้นำสิ่งที่ไม่ดีในกายใจของข้าไป ตามสายน้ำด้วย แล้วกราบพระประธานในโบสถ์ขอพรว่า ข้าพเจ้า (ชื่อใหม่) ได้เปลี่ยนชื่อแล้ว ขอบารมีองค์พระรัตนตรัยและพระประธาน โปรดดลบันดาลให้ข้าพเจ้า นับแต่นี้่กระทำการใดๆ ขอให้มีแต่ความสำเร็จ ๆๆ และมีการเงินดี กลับบ้าน หรือกรวดน้ำที่วัด ให้อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อสกุลนี้ เพื่อแก้กรรม และเสริมชะตา

ขอบพระคุณอาจารย์มากครับๆๆๆ

ideaatwork
07-22-2011, 09:05 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

อาจารย์ครับขอรบกวนอีกทีครับ
รบกวนดูชื่อพ่อกับแม่กระผมด้วยครับ
และขอชื่อใหม่จาก อาจารย์ด้วยครับ
พ่อชื่อ สิงหา จิตขาว เกิด วันอังคารที่1 ม.ค 2495
แม่ นาง อารีรัตน์ จิตขาว เกิดวัน ศุกร์ที่ 25 ม.ค 2506
อาชีพค้าขาย
ทำอะไรไม่ค่อยสำเร็จตามที่ใจหวังไว้ โดนคนโกง โดนเอาเปรียบ ชีวิตมีแต่เรื่องทุกข์ใจมากกว่าสุข
ขอรบกวนอาจารย์ด้วยนะครับ

mintine
07-23-2011, 02:25 AM

สวัสดีครับ

ขอแนะนำให้เปลี่ยนนามสกุลเป็น "ภัคมงคลสวัสดิ์" ทักษา 64 แล้วใช้ชื่อ ทักษา 36 ผลรวมทักษา 100 จะเป็นมงคลยิ่ง
หรือไม่เปลี่ยนนามสกุล ให้ใช้นามสกุลเดิม "ธัญมงคลสวัสดิ์" ทักษา 67 แล้วใช้ชื่อ ฐนณัท ทักษา 24 เป็นชื่อมงคล ผลรวมได้ ทักษา 91 เป็นมงคลนาม ใน5 ดีคุณมีชื่อดี พยัญชนะดี ผลรวมดี ถึงนามสกุลไม่ดี คุณก็ไปเร่งทำความดี แค่นี้คุณก็ได้ 4 ดี จะไปหวัง 5 ดีทำไม่ ไม่ยุ่งยากด้วยครับ คนเราไม่มีอะไรเต็มร้อยหรอกครับ
สำหรับชื่อ ฐนณัท นามสกุลที่เป็นมงคลคือทักษา 41 ครับ ผลรวมได้ 65 จึงเป็นมงคลยิ่ง

ขอบคุณมากๆเลยครับ สำหรับ คำแนะนำ

ืnatnicha
07-23-2011, 02:29 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อ "ณัชนิชา"ค่ะ แปลว่าอะไรคะ
ขอบคุณค่ะ

lek132
07-23-2011, 03:04 PM
ณัฏฐรัชน์
ณ้ฏฐ์วรัชญ์
มีความหมายอย่างไรครับ ระหว่าง 2 ชื่อนี้ ถ้าจะเปลี่ยน อ. คิดว่าชื่อไหนจะดีครับ ขอบคุณครับ

noppakorn
07-24-2011, 11:29 AM
รบกวนดูชื่อพ่อกับแม่กระผมด้วยครับ
และขอชื่อใหม่จาก อาจารย์ด้วยครับ
พ่อชื่อ สิงหา จิตขาว เกิด วันอังคารที่1 ม.ค 2495
แม่ นาง อารีรัตน์ จิตขาว เกิดวัน ศุกร์ที่ 25 ม.ค 2506
อาชีพค้าขาย
ทำอะไรไม่ค่อยสำเร็จตามที่ใจหวังไว้ โดนคนโกง โดนเอาเปรียบ ชีวิตมีแต่เรื่องทุกข์ใจมากกว่าสุข

สวัสดีครับ

นามสกุล จิตขาว ทักษา 22 ควรใช้ชื่อทักษา 41 เป็นดาวพุธปัญญา ธาตุลม กับอาทิตย์ ความเจริญ ธาตุไฟ ผลรวมได้ 63 เป็นดาวคู่มิตร หมายถึงโชค ความสำเร็จ ผู้ข่วยเหลือและมิตรไมตรี

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันอังคาร มีมูละนำ

รัตนฉัตร์ แปลว่า ใต้ร่มเงาอันมีคุณค่า,ฉัตรแก้ว (รัด ตะ นะ ฉัด) (อายตนะ ๘)
ยศพงศ์ แปลว่า ผู้มีเกียรติของตระกูล(อายตนะ 7 )
อรุชวัธน์ แปลว่า ผู้เจริญที่ไม่โกรธ (อายตนะ 1)
ยชญ์สุทิน แปลว่า ผู้ชอบให้ที่น่าบูชา (อายตนะ 9 )

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันศุกร์

จิณณ์นิชา แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วนิรันดร์ (อายตนะ6)
จินต์ภาณี แปลว่า ผู้พูดด้วยความคิด (อายตนะ1)
ชัญญาพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ (อายตนะ6)
จิตนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยใจ (อายตนะ8)
ฐิตพัทนี แปลว่า ผู้ให้ความมั่นคง (อายตนะ 6)
ฐิติมญชุ์ แปลว่า ผู้งามอย่างมั่นคง (อายตนะ ๘)
ณิชชานัทธิ์ แปลว่า ผู้เกิดมาผูกพันแน่นเหนียวกับความบริสุทธิ์ (อายตนะ 9)

ทั้งสองคนต่างคนต่างไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและหนุนชะตา

noppakorn
07-24-2011, 11:31 AM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อ "ณัชนิชา"ค่ะ แปลว่าอะไรคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ณัชนิชา แปลว่า เกิดมาให้ความรู้นิรันดร์

noppakorn
07-24-2011, 11:35 AM
ณัฏฐรัชน์
ณ้ฏฐ์วรัชญ์
มีความหมายอย่างไรครับ ระหว่าง 2 ชื่อนี้ ถ้าจะเปลี่ยน อ. คิดว่าชื่อไหนจะดีครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ณัฏฐรัชน์ คำว่า รัชน์ ไม่มีคำศัพท์ครับ ไม่แน่ใจว่า มาจากคำว่า รัญชน์ ที่แปลว่ายินดีหรือไม่ ไม่กล้าตีความ เพราะผิดหลักภาษา แต่เห็นมีผู้ใช้ตั้งชื่อบ้างครับ
ณัฏบ์วรัชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รู้สิ่งประเสริฐ

ชื่อไหนดีต้องทราบนามสกุลมาวิเคราะห์ร่วมครับ

ideaatwork
07-24-2011, 03:27 PM
อาชีพค้าขาย

สวัสดีครับ

นามสกุล จิตขาว ทักษา 22 ควรใช้ชื่อทักษา 41 เป็นดาวพุธปัญญา ธาตุลม กับอาทิตย์ ความเจริญ ธาตุไฟ ผลรวมได้ 63 เป็นดาวคู่มิตร หมายถึงโชค ความสำเร็จ ผู้ข่วยเหลือและมิตรไมตรี

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันอังคาร มีมูละนำ

รัตนฉัตร์ แปลว่า ใต้ร่มเงาอันมีคุณค่า,ฉัตรแก้ว (รัด ตะ นะ ฉัด) (อายตนะ ๘)
ยศพงศ์ แปลว่า ผู้มีเกียรติของตระกูล(อายตนะ 7 )
อรุชวัธน์ แปลว่า ผู้เจริญที่ไม่โกรธ (อายตนะ 1)
ยชญ์สุทิน แปลว่า ผู้ชอบให้ที่น่าบูชา (อายตนะ 9 )

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันศุกร์

จิณณ์นิชา แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วนิรันดร์ (อายตนะ6)
จินต์ภาณี แปลว่า ผู้พูดด้วยความคิด (อายตนะ1)
ชัญญาพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ (อายตนะ6)
จิตนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยใจ (อายตนะ8)
ฐิตพัทนี แปลว่า ผู้ให้ความมั่นคง (อายตนะ 6)
ฐิติมญชุ์ แปลว่า ผู้งามอย่างมั่นคง (อายตนะ ๘)
ณิชชานัทธิ์ แปลว่า ผู้เกิดมาผูกพันแน่นเหนียวกับความบริสุทธิ์ (อายตนะ 9)

ทั้งสองคนต่างคนต่างไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและหนุนชะตา

รบกวนถามอาจารย์ฤกษ์ดี ในการเปลียนชื่อทั้ง 3 คนด้วยครับขอบพระคุณอาจารย์ มากๆๆครับ

LOOKKIK
07-24-2011, 09:10 PM
แปลความหมายชื่อให้หน่อยค่ะ
ณัชรัฐศยา เกษมสิริบุญวัฒน์
ตอนแรกชื่อณัชราพร เกษมสิริบุญวัฒน์
เกิดวันศุกร์ ที่21 เมษายน 2538 ปีกุน
อาชีพนักเรียนค่ะ
เหตุผลคือปีน่าตกชะตาหัวขาดค่ะ เลยอยากเปลี่ยน

Digy
07-25-2011, 02:19 AM
สวัสดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

/quote]

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ขอบให้คุณณพและครอบครัวมีแต่ความสุขและความเจริญยิ่งๆขึ้นไปนะคะ

สวัสดีค่ะคุณนพ...ขอรบกสนอีกครั้งนะคะ
จากชื่อที่คุณนพตั้งให้...หนูชอบชื่อ"พัชร์ธนัตถ์พร"มากที่สุดเลยค่ัะ
แต่นับรวมตัวอักษรได้ 13 ตัว...ไม่ทราบว่ามีปัญหาอะไรหรือป่าวคะ...เพราะมีหลายคนบอกว่าเลข 13 เป็นเลขที่ไม่ดี

nakicq
07-25-2011, 01:28 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์
รบกวนปรึกษาอาจารย์ โดยขออนุญาติเล่ารายละเอียดเกี่ยวกับตนเองให้อาจารย์เป็นข้อมูลก่อน
1. ชื่อและนามสกุล ณัฐพล สร้อยสังวาลย์
2. เกิดวันพุธ ที่ 31สิงหาคม 2520 เวลา 09.02 น.
3. เพศชาย
ข้อมูลเพิ่มเติม เมื่อปี 2551 ก่อนเกิดเหตุ มีอาชีพการงานดี มีรายได้ช่วยเหลือครอบครัว พ่อแม่ได้ ยังไม่แต่งงานแต่มีแฟนคบกัน แม่ได้ทักให้บวช แต่ตนเองเป็นคนต้องหาเงินและคิดว่าไม่สามารถลาบวชได้ จึงไม่ได้บวช กลางปี 2551 ประสบอุบัติเหตุรถมอเตอร์ไซค์ชนขณะที่ตนเองเดินข้ามถนน ทำให้ต้องผ่าตัดกระดูกสันหลังทันที เนื่องจากขยับขาไม่ได้ หลังเกิดเหตุพบว่ากระดูกไขสันหลังถูกกระทบอย่างแรงส่งผลให้ร่างกายตั้งแต่ช่วงล่างไม่สามารถทำตามคำสั่งได้ คือกระดิกข้อเท้าขา ไม่ได้ กระดิกนิ้วเ้้ท้าไม่ได้และไม่สามารถควบคุมระบบขับถ่ายได้ แต่สามารถยกขาได้ หรือเดินได้ด้วยอุปกรณ์ และเดินในระยะสั้นเท่านั้น ส่วนครึ่งบนของร่างกายปกติดี ปัจจุบันทำงานแบบนั่งอ๊อฟฟิส รับโทรศัพท์อยู่ในสำนักงานเล็กๆ พอขับรถได้บ้างระยะทางสั้นๆ สองเดือนก่อนได้รู้จักเว็ปๆไซต์วิเคราะห์ชื่อกับนามสกุล ได้ลองทดสอบวิเคราะห์ได้ผลคืิอ
1. ชื่อ ณัฐพล เลข 32 เสน่ห์แรง 2. สกุล สร้อยสังวาลย์ เลข 70 ความเหี้ยมโหด 3. ชืื่อ+สกุล เลข 102 ความเปลี่ยนแปลง 4. ชื่อตามเลขอาตนะ 6 เท่ากับ 2 ประกอบกับเมื่อวานนี้คุณแม่ไ้ด้เล่าเืรื่องความฝันประหลาด มีคนตัวใหญ่บอกว่าจะมาเอาวิญญาณ เมื่อมองไปเห็นณัฐพล(ลูกชาย) นั่งอยู่ในถ้ำมืืดๆ คนตัวใหญ่บอกให้ไปไหว้พระ 4 ที่คือ 1. วัดมังกรเยาวราช 2.วัดแขก 3.โบสถ์พรามหณ์ 4. ศาลหลักเมือง(ปากน้ำ) เพื่อจะไม่นำวิญญาณไป : แม่มาเล่าความฝันดังกล่าวให้เจ้าตัวฟัง จากเหตุการณ์ทั้งหมด รวมถึงอยากให้มีกำลังใจเริ่มต้นใหม่ จึงประสงค์อยากเปลี่ยนชื่อและนามสกุล โดยระหว่างนี้กำลังหาชื่อ และนามสกุลใหม่ แต่ขอเล่าเรื่องตนเองเพื่อให้อาจารย์ช่วยวิเคราะห์จากชื่อ สกุล ส่วนเรื่องชื่อ และสกุลใหม่เมื่อได้มาจะขอรบกวนอาจารย์ให้ตรวจสอบ วิเคราะห์ต่อไป อีกครั้ง อย่างไรก็ตามขอคำแนะนำจากอาจารย์ด้วยครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าไว้ ณ ที่นี้ ...ณัฐพล

noppakorn
07-25-2011, 10:02 PM
แปลความหมายชื่อให้หน่อยค่ะ
ณัชรัฐศยา เกษมสิริบุญวัฒน์
ตอนแรกชื่อณัชราพร เกษมสิริบุญวัฒน์
เกิดวันศุกร์ ที่21 เมษายน 2538 ปีกุน
อาชีพนักเรียนค่ะ
เหตุผลคือปีน่าตกชะตาหัวขาดค่ะ เลยอยากเปลี่ยน

สวัสดีครับ

ชื่อ ณัชรัฐศยา คุณเกิดวันศุกร์ มี ร และ ย เป็นกาลกิณีครับ ให้หาชื่ออื่นครับ (แจ้งเวลาเกิดด้วยครับ)

noppakorn
07-25-2011, 10:04 PM
ชื่อทักษา 65 สำหรับหญิงวันจันทร์[/color][/font][/b]

[/quote]

[/quote]

สวัสดีค่ะคุณนพ...ขอรบกสนอีกครั้งนะคะ
จากชื่อที่คุณนพตั้งให้...หนูชอบชื่อ"พัชร์ธนัตถ์พร"มากที่สุดเลยค่ัะ
แต่นับรวมตัวอักษรได้ 13 ตัว...ไม่ทราบว่ามีปัญหาอะไรหรือป่าวคะ...เพราะมีหลายคนบอกว่าเลข 13 เป็นเลขที่ไม่ดี
[/quote]
สวัสดีครับ

จำนวนอักษรไม่เกียวครับ อย่าหูเบาครับ

noppakorn
07-25-2011, 10:21 PM
รบกวนปรึกษาอาจารย์ โดยขออนุญาติเล่ารายละเอียดเกี่ยวกับตนเองให้อาจารย์เป็นข้อมูลก่อน
1. ชื่อและนามสกุล ณัฐพล สร้อยสังวาลย์
2. เกิดวันพุธ ที่ 31สิงหาคม 2520 เวลา 09.02 น.
3. เพศชาย
ข้อมูลเพิ่มเติม เมื่อปี 2551 ก่อนเกิดเหตุ มีอาชีพการงานดี มีรายได้ช่วยเหลือครอบครัว พ่อแม่ได้ ยังไม่แต่งงานแต่มีแฟนคบกัน แม่ได้ทักให้บวช แต่ตนเองเป็นคนต้องหาเงินและคิดว่าไม่สามารถลาบวชได้ จึงไม่ได้บวช กลางปี 2551 ประสบอุบัติเหตุรถมอเตอร์ไซค์ชนขณะที่ตนเองเดินข้ามถนน ทำให้ต้องผ่าตัดกระดูกสันหลังทันที เนื่องจากขยับขาไม่ได้ หลังเกิดเหตุพบว่ากระดูกไขสันหลังถูกกระทบอย่างแรงส่งผลให้ร่างกายตั้งแต่ช่วงล่างไม่สามารถทำตามคำสั่งได้ คือกระดิกข้อเท้าขา ไม่ได้ กระดิกนิ้วเ้้ท้าไม่ได้และไม่สามารถควบคุมระบบขับถ่ายได้ แต่สามารถยกขาได้ หรือเดินได้ด้วยอุปกรณ์ และเดินในระยะสั้นเท่านั้น ส่วนครึ่งบนของร่างกายปกติดี ปัจจุบันทำงานแบบนั่งอ๊อฟฟิส รับโทรศัพท์อยู่ในสำนักงานเล็กๆ พอขับรถได้บ้างระยะทางสั้นๆ สองเดือนก่อนได้รู้จักเว็ปๆไซต์วิเคราะห์ชื่อกับนามสกุล ได้ลองทดสอบวิเคราะห์ได้ผลคืิอ
1. ชื่อ ณัฐพล เลข 32 เสน่ห์แรง 2. สกุล สร้อยสังวาลย์ เลข 70 ความเหี้ยมโหด 3. ชืื่อ+สกุล เลข 102 ความเปลี่ยนแปลง 4. ชื่อตามเลขอาตนะ 6 เท่ากับ 2 ประกอบกับเมื่อวานนี้คุณแม่ไ้ด้เล่าเืรื่องความฝันประหลาด มีคนตัวใหญ่บอกว่าจะมาเอาวิญญาณ เมื่อมองไปเห็นณัฐพล(ลูกชาย) นั่งอยู่ในถ้ำมืืดๆ คนตัวใหญ่บอกให้ไปไหว้พระ 4 ที่คือ 1. วัดมังกรเยาวราช 2.วัดแขก 3.โบสถ์พรามหณ์ 4. ศาลหลักเมือง(ปากน้ำ) เพื่อจะไม่นำวิญญาณไป : แม่มาเล่าความฝันดังกล่าวให้เจ้าตัวฟัง จากเหตุการณ์ทั้งหมด รวมถึงอยากให้มีกำลังใจเริ่มต้นใหม่ จึงประสงค์อยากเปลี่ยนชื่อและนามสกุล โดยระหว่างนี้กำลังหาชื่อ และนามสกุลใหม่ แต่ขอเล่าเรื่องตนเองเพื่อให้อาจารย์ช่วยวิเคราะห์จากชื่อ สกุล ส่วนเรื่องชื่อ และสกุลใหม่เมื่อได้มาจะขอรบกวนอาจารย์ให้ตรวจสอบ วิเคราะห์ต่อไป อีกครั้ง อย่างไรก็ตามขอคำแนะนำจากอาจารย์ด้วยครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าไว้ ณ ที่นี้ ...ณัฐพล

สวัสดีครับ

ฟังที่คุณเล่าแล้วเห็นใจจริงๆ ครับ กับเหตุการณ์ในชีวิต เรื่องกรรมเป็นเรื่องที่หลีกเลี่ยงไม่พ้น หมั่นทำบุญสร้างทาน สวดมนต์ไหว้พระถือศีลมากๆ ให้ผลบุญมาเกื้อหนุนน่ะครับ ชีวิตจะดีขึ้นครับ เรื่องความฝันคุณแม่ หากท่านฝันอย่างนี้ ถ้าสะดวกจะไปสักการะบูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ก็ไปเถิดครับ ผลดีแรก คือคุณแม่สบายใจหมดห่วง ผลดีที่สองคือการสร้างเสริมบุญของเรา มีโอกาสก็ทำบุญมากๆ ทำบุญสร้างทานทุกครั้ง ให้อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน คุณพ่อคุณแม่(มีชีวิตก็อุทิศได้) และเทวดาที่ดูแลเราครับ อันนี้เป็นสิ่งที่ดีมากครับขอให้ทำตามนี้น่ะครับ

ชื่อณัฐพล สร้อยสังวาลย์ ชือทักษา 32 เสียหายเพราะหญิง นามสกุลทักษา 70 เป็นทักษาบอด จับคู่กับใครไม่ค่อยได้ ดาวเสาร์อยู่กับดาวมฤตยู ครอบครัวสกุลนี้มักมีปัญหาเรื่องโรคภัยและอุบัติเหตุ โดยปกติผู้มีนามสกุลทักษานี้ จะแนะนำให้เปลี่ยนนามสกุลเสียใหม่ครับ แต่หากเปลี่ยนนามสกุลไม่ได้ ให้ใช้ชื่อทักษา 19 เป็นทักษามงคลสำหรับชาย (หญิงห้ามใช้) จะมีผู้สนับสนุน งานการดี มีความสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 89 เป็นทักษาดีปานกลาง จะประสบความเจริญพอสมควร แต่ต้องระวังโรคภัยประจำตัว เช่นหัวใจ ความดันครับ

หากจะเปลี่ยนชื่อสกุลก็ตั้งกระทู้มาอีกครั้งน่ะครับ

ja_aun
07-26-2011, 11:54 PM
มีเรื่องขอคำปรึกษาหน่อยนะครับ
พอดีว่าลูกชาย เพิ่งคลอด วันนี้(อังคารที่ 26 กรกฏาคม 2554 เวลา 10.33 )
อยากทราบความหมายของชื่อ และนามสกุล แล้วก็ ชื่อนี้เหมาะสมกับลูกชายหรือไม่น่ะครับ
ชื่อ ด.ช.ณัชชานนท์ ชังคล้าย
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

paky
07-27-2011, 06:33 PM
ณพบ(นะ-พบ)แปลว่าไรคะ

รบกวนด้วยคะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
07-28-2011, 03:24 PM
มีเรื่องขอคำปรึกษาหน่อยนะครับ
พอดีว่าลูกชาย เพิ่งคลอด วันนี้(อังคารที่ 26 กรกฏาคม 2554 เวลา 10.33 )
อยากทราบความหมายของชื่อ และนามสกุล แล้วก็ ชื่อนี้เหมาะสมกับลูกชายหรือไม่น่ะครับ
ชื่อ ด.ช.ณัชชานนท์ ชังคล้าย
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

สวัสดีครับ

ณัชชานนท์ วันอังคารใช้ได้ไม่มีกาลกิณี ทักษา 34 เจ้าของทักษานี้เป็นคนฉลาดเฉลียว ความคิดว่องไว เป็นคนเปิดเผย แต่ชีวิตมีอุปสรรคมาก เป็นคนสู้ไม่ท้อถอย ผลรวมชื่อได้ 7 มักมีอุบัติเหตุ โรคเกียวกับระบบสมองและประสาท โดยรวมชื่อนี้ไม่ดีมากกว่าดี นามสกุล ชังคล้าย ทักษา 29 ผลรวมได้ ทักษา 63 เป็นเลขมงคล ในภาพรวมดูดี แต่ชีวิตส่วนตัวจะมีอุบัติเหตุและโรคภัยเบียดเบียน อุปสรรคก็มาก ชื่อนี้ควรเปลี่ยนเป็นทักษา 36 ผลรวมกับนามสกุลได้ 65 จึงจะเป็นมงคลยิ่งครับ

แก้ชื่อเป็น ณัชปชานนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของคนทั้งหลายที่ให้ความรู้

noppakorn
07-28-2011, 03:27 PM
ณพบ(นะ-พบ)แปลว่าไรคะ

รบกวนด้วยคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ณพบ แปลตรงตัวว่า การพบ,ผู้พบ ,หรือ แปลว่า พบความรู้ (ณ หมายถึงความรู้)

paky
07-28-2011, 03:39 PM
ขอรบกวนหน่อยค่ะอาจารย์เขียนผิด อ่ะค่ะ

ณภพ(นะ-พบ)แปลว่าไรคะ

ขอบคุณค่ะ

nett
07-29-2011, 12:55 PM
ณิตาข์ หรือ ณิง์ตา มีความหมายรึเปล่าค่ะ :D

noppakorn
07-29-2011, 03:33 PM
ขอรบกวนหน่อยค่ะอาจารย์เขียนผิด อ่ะค่ะ

ณภพ(นะ-พบ)แปลว่าไรคะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ณภพ แปลว่า โลกแห่งความรู้

noppakorn
07-29-2011, 03:34 PM
ณิตาข์ หรือ ณิง์ตา มีความหมายรึเปล่าค่ะ :D

สวัสดีครับ

่ทั้งสองคำศัพท์ เป็นการคิดใหม่ ไม่มีคำศัพท์ครับ

nett
07-29-2011, 03:45 PM

สวัสดีครับ

่ทั้งสองคำศัพท์ เป็นการคิดใหม่ ไม่มีคำศัพท์ครับ

โดยปกติ เราควรตั้งชื่อ ที่ไม่มีความหมายได้รึเปล่าค่ะ
ขอบคุณมากๆค่ะ :D

noppakorn
07-29-2011, 11:34 PM

สวัสดีครับ

โดยปกติ เราควรตั้งชื่อ ที่ไม่มีความหมายได้รึเปล่าค่ะ
ขอบคุณมากๆค่ะ :D

สวัสดีครับ

ได้ครับ แต่ทางเขตจะไม่จดให้ครับ คนเราควรมีชื่อมงคลกับตัวครับ

unjung
07-30-2011, 08:51 AM
สวัสดีช่วงเช้าวันเสาร์ค่ะอาจารย์ อยากจะสอบทราบความหมายของชื่อค่ะ

ณัฐปกัลภ์ แปลว่าอะไรคะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าด้วยค่ะ _/\_

the_tutor
07-30-2011, 02:27 PM
อยากรู้ว่าชื่อ ณัฎฐวัฒน์ แปลว่าอะไรค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
07-30-2011, 04:12 PM
สวัสดีช่วงเช้าวันเสาร์ค่ะอาจารย์ อยากจะสอบทราบความหมายของชื่อค่ะ

ณัฐปกัลภ์ แปลว่าอะไรคะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าด้วยค่ะ _/\_

สวัสดีครับ

ณัฐปกัลภ์ คำว่า ปกัลภ์ น่าจะเป็น ปคัลภ์ แปลว่า สง่า องอาจครับ
ณับปคัลภ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้องอาจ

noppakorn
07-30-2011, 04:13 PM
อยากรู้ว่าชื่อ ณัฎฐวัฒน์ แปลว่าอะไรค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

ณัฏฐวัฒน์ แปลว่า ปราชญ์ผู้เจริญ

BlueVIII
07-30-2011, 06:59 PM
อยากรู้ความหมายของชื่อกับคำอ่านของ ณัชนภัสร์

และ ณัสม์นภัทร มีความหมายว่าอะไรค่ะ ณัสม์ ตัวนี้มาจากคำว่า ปาณัสม์ สามารถใช่ได้เปล่าค่ะ

unjung
07-31-2011, 12:01 PM
สวัสดีครับ

ณัฐปกัลภ์ คำว่า ปกัลภ์ น่าจะเป็น ปคัลภ์ แปลว่า สง่า องอาจครับ
ณับปคัลภ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้องอาจ

_/\_ ขอบพระคุณมากค่ะอาจารย์

noppakorn
07-31-2011, 04:44 PM
อยากรู้ความหมายของชื่อกับคำอ่านของ ณัชนภัสร์

และ ณัสม์นภัทร มีความหมายว่าอะไรค่ะ ณัสม์ ตัวนี้มาจากคำว่า ปาณัสม์ สามารถใช่ได้เปล่าค่ะ

สวัสดีครับ

ณัชนภัสร์ แปลว่า ผู้ให้ความรู้ดังฟ้ากระจ่าง
ณัสม์นภัทร์ คำว่า ณัสม์ ไม่มีคำศัพท์ครับ ไม่สามารถอ้างว่ามาจาก ปาณัสม์ ได้ เพราะคำนี้มาจาก ปาณ+อสม ครับ แต่ถ้าจะอนุมานว่า มาจาก ณ (แห่ง,ที่,ซึ่ง) + อัสม์(หินผา) แต่คำว่า นภัทร ไม่มีคำศัพท์ครับ ก็ยังคงไม่มีความหมายอยู่ดี

nakicq
07-31-2011, 05:43 PM
3. เพศชาย

สวัสดีครับ

ฟังที่คุณเล่าแล้วเห็นใจจริงๆ ครับ กับเหตุการณ์ในชีวิต เรื่องกรรมเป็นเรื่องที่หลีกเลี่ยงไม่พ้น หมั่นทำบุญสร้างทาน สวดมนต์ไหว้พระถือศีลมากๆ ให้ผลบุญมาเกื้อหนุนน่ะครับ ชีวิตจะดีขึ้นครับ เรื่องความฝันคุณแม่ หากท่านฝันอย่างนี้ ถ้าสะดวกจะไปสักการะบูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ก็ไปเถิดครับ ผลดีแรก คือคุณแม่สบายใจหมดห่วง ผลดีที่สองคือการสร้างเสริมบุญของเรา มีโอกาสก็ทำบุญมากๆ ทำบุญสร้างทานทุกครั้ง ให้อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน คุณพ่อคุณแม่(มีชีวิตก็อุทิศได้) และเทวดาที่ดูแลเราครับ อันนี้เป็นสิ่งที่ดีมากครับขอให้ทำตามนี้น่ะครับ

ชื่อณัฐพล สร้อยสังวาลย์ ชือทักษา 32 เสียหายเพราะหญิง นามสกุลทักษา 70 เป็นทักษาบอด จับคู่กับใครไม่ค่อยได้ ดาวเสาร์อยู่กับดาวมฤตยู ครอบครัวสกุลนี้มักมีปัญหาเรื่องโรคภัยและอุบัติเหตุ โดยปกติผู้มีนามสกุลทักษานี้ จะแนะนำให้เปลี่ยนนามสกุลเสียใหม่ครับ แต่หากเปลี่ยนนามสกุลไม่ได้ ให้ใช้ชื่อทักษา 19 เป็นทักษามงคลสำหรับชาย (หญิงห้ามใช้) จะมีผู้สนับสนุน งานการดี มีความสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 89 เป็นทักษาดีปานกลาง จะประสบความเจริญพอสมควร แต่ต้องระวังโรคภัยประจำตัว เช่นหัวใจ ความดันครับ

หากจะเปลี่ยนชื่อสกุลก็ตั้งกระทู้มาอีกครั้งน่ะครับ

nakicq
07-31-2011, 05:55 PM
เคยปรึกษาเรื่องชื่อเดิมและเล่าประวัติ และอุบัติเหตุที่เกิดกับตัวมาแล้วครับ วันนี้ได้ชื่อที่ใหม่มา แต่ไม่แน่ใจว่าเหมาะสมหรือไม่เลยอยากปรึกษาอาจารย์ครับ
1.ณัฐพล สร้อยสังวาลย์ (ชื่อที่ใช้อยู่ปัจจุบันและต้องการเปลี่ยนไปใช้ชื่ออื่น)
2. เกิดวันที่ 31 สิงหาคม เวลา 09.02น.
3. อาชีพค้าขายรถมือสอง
4. อยากเปลี่ยนให้ชีวิตดีขึ้นหลังจากประสบอุบัติเหตุร้ายแรง ร่างกายพิการส่วนล่าง
สำหรับชื่อใหม่ ที่ได้มา มี 3 ชื่อ ดังนี้ครับ
1. ธนวัต
2. พงศกร
3. ทัตพล
ทั้งสามชื่อ หาได้มาโดยมีคนแนะนำครับ โดยยังแนะนำว่าให้ใช้กับนามสกุลเก่าไปก่อน ไม่ต้องเปลี่ยนนามสกุล
รบกวนปรึกษาอาจารย์ครับ เพราะตัวผมไม่แน่ใจและไม่มีความรู้

ขอบพระคุณล่วงหน้าอย่างสูงครับ ....ณัฐพล

oxyggenyess
07-31-2011, 09:55 PM
ชื่อ ฐณต / ฐณท แปลว่าอะไรครับ

noppakorn
08-01-2011, 12:51 PM
เคยปรึกษาเรื่องชื่อเดิมและเล่าประวัติ และอุบัติเหตุที่เกิดกับตัวมาแล้วครับ วันนี้ได้ชื่อที่ใหม่มา แต่ไม่แน่ใจว่าเหมาะสมหรือไม่เลยอยากปรึกษาอาจารย์ครับ
1.ณัฐพล สร้อยสังวาลย์ (ชื่อที่ใช้อยู่ปัจจุบันและต้องการเปลี่ยนไปใช้ชื่ออื่น)
2. เกิดวันที่ 31 สิงหาคม เวลา 09.02น.
3. อาชีพค้าขายรถมือสอง
4. อยากเปลี่ยนให้ชีวิตดีขึ้นหลังจากประสบอุบัติเหตุร้ายแรง ร่างกายพิการส่วนล่าง
สำหรับชื่อใหม่ ที่ได้มา มี 3 ชื่อ ดังนี้ครับ
1. ธนวัต
2. พงศกร
3. ทัตพล
ทั้งสามชื่อ หาได้มาโดยมีคนแนะนำครับ โดยยังแนะนำว่าให้ใช้กับนามสกุลเก่าไปก่อน ไม่ต้องเปลี่ยนนามสกุล
รบกวนปรึกษาอาจารย์ครับ เพราะตัวผมไม่แน่ใจและไม่มีความรู้

ขอบพระคุณล่วงหน้าอย่างสูงครับ ....ณัฐพล

สวัสดีครับ

ทั้งสามชื่อที่ถามมานั้น ทักษา 22 ตกที่นั่งรวนเร จิตใจไม่แน่นอน มักเปลี่ยนแปลงบ่อยๆ ไม่เป็นมงคลครับ นามสกุลทักษา 19 เป็นชื่อมงคล หมายถึงความเจริญความสำเร็จ ผลรวมได้ 89 ตกทักษาดีปานกลาง (เนื่องจากนามสกุลนี้หาคู่ดีแล้วผลรวมไม่ดีครับ มีชื่อทักษานี้ทักษาเดียวที่ดีที่สุดครับ) ทักษานี้เหมาะสำหรับคนทำเรื่องเก่าๆ จะเจริญรุ่งเรืองดียิ่งครับ (รถมือสองคือรถเก่า)

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

วรภพ แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ (อายตนะ ๘)
วิภพ แปลว่า ผู้เก่งกล้าและวิเศษ (อายตนะ 2)
ธามาธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งเกียรติยศ (อายตนะ 9)
ธนฤทธิ แปลว่า ผู้มีวาสนาบารมีและทรัพย์ (อายตนะ 1)
นรภัทร แปลว่า คนดีงาม (อายตนะ 9)
ทัตเทพ แปลว่า เทวดาให้มา (อายตนะ 1)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญและทำทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

noppakorn
08-01-2011, 12:57 PM
ชื่อ ฐณต / ฐณท แปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

ฐณต คำนี้ ไม่ครบคำ ณัตต เป็นบาล แผลงเป็น ณัชช
ฐณท มาจาก ฐาน + ณัท กร่อน สระอา และไม้หันอากาศ แปลว่า ผู้ให้ความรู้ที่มั่นคง

BlueVIII
08-02-2011, 04:46 PM

เกิดวันจันทร์ที่ 1 สิงหาคม 2526

จะเปลี่ยนชื่อเป็น ณัชนภัสร์ ได้ค่าเลข 41 ได้ค่าอาตนะ6 ค่าของนามสกุล 10 รวมเป็น 51 ดีไหมค่ะ

momayami
08-02-2011, 09:15 PM
สวัสดีค่ะ

เกิด วันจันทร์ ปีชวด ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อ เดือน ส.ค. กับ ก.ย. ค่ะ

ชื่อใหม่ "ณภัสร์ชนก" นามสกุล "บุญมา" ดีหรือเปล่าคะ

noppakorn
08-03-2011, 01:34 PM

เกิดวันจันทร์ที่ 1 สิงหาคม 2526

จะเปลี่ยนชื่อเป็น ณัชนภัสร์ ได้ค่าเลข 41 ได้ค่าอาตนะ6 ค่าของนามสกุล 10 รวมเป็น 51 ดีไหมค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 10 ต้องใช้ทักษา 41 ผลรวมได้ 51 จึงเป็นมงคลยิ่งแล้วครับ

tatty
08-04-2011, 10:04 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนถามว่า "ณิชฌาการ" มีความหมายว่าอะไรค่ะ

ขอบคุนค่ะ

noppakorn
08-04-2011, 03:55 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนถามว่า "ณิชฌาการ" มีความหมายว่าอะไรค่ะ

ขอบคุนค่ะ

สวัสดีครับ

ณิชฌาการ แปลว่า ผู้กระทำการเพ่งพิจารณาอันบริสุทธิ์

alizzala
08-04-2011, 09:17 PM
อยากทราบความหมายชื่อ ฐิติกาญน์ ค่ะ

รบกวนอาจารย์ด้วยนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-05-2011, 03:43 PM
อยากทราบความหมายชื่อ ฐิติกาญน์ ค่ะ

รบกวนอาจารย์ด้วยนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ฐิติกาญน์ คำว่า กาญน์ เป็นการสร้างคำขึ้นใหม่ ไม่มีคำศัพท์ครับ

paky
08-05-2011, 06:09 PM
อยากถามอาจารย์ค่ะว่า พี่ชาย เกิดวันที่ 14 พ.ย 2519 วันจันทร์ ปีมะโรง
อยากทราบว่า ชื่อ นาย ณภพ ณ หนองคาย นี้เหมาะสมหรือไม่น่ะค่ะ

ขอบพระคุณล่วงค่ะ

momayami
08-05-2011, 10:11 PM
สวัสดีค่ะ

เกิด วันจันทร์ ปีชวด ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อ เดือน ส.ค. กับ ก.ย. ค่ะ

ชื่อใหม่ "ณภัสร์ชนก" นามสกุล "บุญมา" ดีหรือเปล่าคะ

หนูรอคำตอบอยู่นะคะ ^^ ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

noppakorn
08-06-2011, 11:39 AM
อยากถามอาจารย์ค่ะว่า พี่ชาย เกิดวันที่ 14 พ.ย 2519 วันจันทร์ ปีมะโรง
อยากทราบว่า ชื่อ นาย ณภพ ณ หนองคาย นี้เหมาะสมหรือไม่น่ะค่ะ

ขอบพระคุณล่วงค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อณภพ ทักษา 14 นามสกุล ณ หนองคาย ทักษา 36 เป็นมงคลทั้งนามและสกุล ผลรวมได้ 50 เป็นทักษามงคล ชอบธรรมะ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ หากเจ้าของชื่อชอบเดินทาง หรือติดต่อชาวต่างชาติ จะดียิ่งครับ

ชื่อนี้นามนี้ดีมีมงคลครับ

noppakorn
08-06-2011, 11:44 AM
สวัสดีค่ะ

หนูรอคำตอบอยู่นะคะ ^^ ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

สวัสดีครับ

ณภัสร์ชนก ทักษา 38 ไม่เป็นมงคล ชื่อตั้งครบพยัญชนะ จะเดือดร้อนครับต้องมีเว้นดาวไว้บ้างครับ ชีวิตคนไม่เต็มร้อยครับ ไม่ควรตั้งครบทุกดวงดาว นามสกุลทักษา 13
ชื่อที่เป็นมงคลนามคือทักษา 41 ผลรวมได้ 54 เป็นโชคลาภ ปัญญาและความสำเร็จครับ

Boonnara
08-07-2011, 05:33 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนถามว่า

1.ณฐรัช = นักปราชญ์ผู้ยิ่งใหญ่
2.ฐณรัช = พระราชาที่ฉลาดและมั่นคง

อ่านว่ายังงัย และแปรความหมายถูกต้องมั๊ยคะ

kaewta boonyatanung
08-07-2011, 11:08 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยหาชื่อให้ค่ะ ลูกชายเกิดวันศุกร์ ที่ 26 เมษายน 2539 เวลา 6.51 น อยากเปลิ่ยนชื่อใหม่ ให้ได้ทักษา 14 และอานาตยะ9 มีมูละ ศรี มนตรี บริวาร อายุ เดช จะใช้กับนามสกุลใหม่ ศรีกาญจนบดี ทักษา 45 ค่ะ 2. ลุกคนที่ 2 เกิดวันพฤหัส 6 เมษายน 2543 เวลา 7.57 น รบกวนเรื่องชื่อด้วยค่ะ 3. ดิฉัน เกิด;พุธกลางวัน 24 เมษายน 2506 เวลา 11.50 น รบกวนขอชื่อทักษา 14 จะใช้กับนามสกุลใหม่ที่เตรียมไว้ คื่อ ฐิติอุดมพร หรือ ทักษา24 ใชกับนามสกุลพรปุณโยภาส อาชีพค้าขายค่ะใช้หลักทักษา 59 หรือ 65 ดีคะ ขอขอบพระคุณอาจารย์อย่างสูงค่ะ

premium
08-08-2011, 10:56 AM
เรียนถามค่ะ
1.ตามที่บอกว่า "ชื่อตั้งครบพยัญชนะ จะเดือดร้อน" หมายความว่าอย่างไรคะ
ใช่หมายถึง การตั้งชื่อให้มีทุกทักษาหรือเปล่าคะ (อายุ ศรี มูละ เดช ฯลฯ)

2.อักษรกาละกิณี สำหรับคนบางอาชีพส่งผลด้านดี เช่น นักแสดงจริงหรือไม่คะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

ณภัสร์ชนก ทักษา 38 ไม่เป็นมงคล ชื่อตั้งครบพยัญชนะ จะเดือดร้อนครับต้องมีเว้นดาวไว้บ้างครับ ชีวิตคนไม่เต็มร้อยครับ ไม่ควรตั้งครบทุกดวงดาว นามสกุลทักษา 13
ชื่อที่เป็นมงคลนามคือทักษา 41 ผลรวมได้ 54 เป็นโชคลาภ ปัญญาและความสำเร็จครับ

noppakorn
08-08-2011, 01:44 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนถามว่า

1.ณฐรัช = นักปราชญ์ผู้ยิ่งใหญ่
2.ฐณรัช = พระราชาที่ฉลาดและมั่นคง

อ่านว่ายังงัย และแปรความหมายถูกต้องมั๊ยคะ

สวัสดีครับ

ณฐรัช (นะทะรัด) แปลว่า ผู้มีสมบัตินักปราชญ์,ผู้มีความเป็นราชาแห่งนักปราชญ์ (รัช แปลว่า ธุลี ฝุ่น ละอง ความเป็นราชา สมบัติของราชา)
ฐณรัช (ถะนะรัด) แปลว่า ผู้มีสมบัติและความรู้อันมั่นคง ผู้เป็นราชาที่มีความรู้อันมั่นคง

ทั้งสองคกจะแปลอย่างคุณบอกก็ได้ แต่คำแรกควรแปลว่า ผู้มีความเป็นราชาแห่งนักปราชญ์ เพราะการแปลชื่อให้แปลจากหลังมาหน้าครับ

noppakorn
08-08-2011, 01:47 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยหาชื่อให้ค่ะ ลูกชายเกิดวันศุกร์ ที่ 26 เมษายน 2539 เวลา 6.51 น อยากเปลิ่ยนชื่อใหม่ ให้ได้ทักษา 14 และอานาตยะ9 มีมูละ ศรี มนตรี บริวาร อายุ เดช จะใช้กับนามสกุลใหม่ ศรีกาญจนบดี ทักษา 45 ค่ะ 2. ลุกคนที่ 2 เกิดวันพฤหัส 6 เมษายน 2543 เวลา 7.57 น รบกวนเรื่องชื่อด้วยค่ะ 3. ดิฉัน เกิด;พุธกลางวัน 24 เมษายน 2506 เวลา 11.50 น รบกวนขอชื่อทักษา 14 จะใช้กับนามสกุลใหม่ที่เตรียมไว้ คื่อ ฐิติอุดมพร หรือ ทักษา24 ใชกับนามสกุลพรปุณโยภาส อาชีพค้าขายค่ะใช้หลักทักษา 59 หรือ 65 ดีคะ ขอขอบพระคุณอาจารย์อย่างสูงค่ะ

สวัสดีครับ

อยากขอให้สรุปผลการใช้นามสกุลที่แน่นอนจะดีกว่าครับ เพราะการวิเคราะห์นั้นหากมีพื้นฐานมากไป ก็ไม่เป็นผลดี เนื่องจากจะไม่แม่นยำครับ และลูกคนที่สองใช้นามสกุลอะไร หรือต้องการทักษาอะไรครับ
ช่วยแจ้งรายละเอียดอีกครั้งน่ะครับ

noppakorn
08-08-2011, 01:53 PM
เรียนถามค่ะ
1.ตามที่บอกว่า "ชื่อตั้งครบพยัญชนะ จะเดือดร้อน" หมายความว่าอย่างไรคะ
ใช่หมายถึง การตั้งชื่อให้มีทุกทักษาหรือเปล่าคะ (อายุ ศรี มูละ เดช ฯลฯ)

2.อักษรกาละกิณี สำหรับคนบางอาชีพส่งผลด้านดี เช่น นักแสดงจริงหรือไม่คะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ข้อ 1 ถูกต้องแล้วครับ ชื่อก็เหมือนบ้าน ถ้าบ้านคนแน่นหรือเต็มไปด้วยสิ่งของ ผู้อยู่อาศัยก็อยู่แล้วไม่มีความสุข คนก็เช่นกันครับ ชะตาลิขิตไว้แล้ว ว่าเดินอย่างไรเป็นอย่างไร ชื่อนั้นมาช่วยให้กรรมร้ายเบาบางลง กรรมดีเร่งเสริมให้เร็ว ฉะนั้นการตั้งชื่อควรมีมงคลให้พอเหมาะกับสภาพแวดล้อมของชีวิตครับ
ข้อ 2 ตำราทักษาปกรณ์ ไม่ได้ระบุไว้ครับ ระบุแต่ว่าห้ามใช้ครับ

kaewta boonyatanung
08-08-2011, 03:59 PM
ลูกชายคนทีสองต้องการทักษา 14 ค่ะ นามสกุล ศรีกาญจนบดี ส่วนตัวดิฉันขอทักษา 14 นามสกุล ฐิติอุดมพร ค่ะ สาเหตุที่อยากเปลี่ยนเนื่องจากชื่อเดิมมีแต่ความทุกข์ใจ ติดขัดเงินทอง อยากมีความสุขกับชีวิตที่เหลืออยู่ อ.คะ ชื่อ วรดาภา มีความหมายว่าอะไรคะ

Angie12
08-08-2011, 04:34 PM

ลูกสาวเกิดวันจันทร์ค่ะ ตอนเกิดตั้งชื่อให้แต่ตัวอักษรขึ้นต้นด้วย ณ ซึ่งเป็นเดช ตอนนี้รู้สึกว่าน้องเริ่มมีนิสัยแข็งๆ ไม่เรียบร้อยอ่อนหวานเท่าที่ควร จึงอยากจะเปลี่ยนชื่อให้ลูกสาวใหม่ค่ะ เลือกมานาน บางชื่อชอบแต่คำนวณตัวเลขแล้วไม่ดี รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ ( อยากได้แบบไพเราะและไม่ซำ้ใครน่ะค่ะ) ขอบพระคุณค่ะ

Duponk
08-08-2011, 05:44 PM
รบกวน อ.นพ..บอกฤกษ์ดีในการเปลี่ยนชื่อในเดือนสิงหาคม กับเดือนกันยายนด้วยค่ะ...

noppakorn
08-08-2011, 10:20 PM
ลูกชายคนทีสองต้องการทักษา 14 ค่ะ นามสกุล ศรีกาญจนบดี ส่วนตัวดิฉันขอทักษา 14 นามสกุล ฐิติอุดมพร ค่ะ สาเหตุที่อยากเปลี่ยนเนื่องจากชื่อเดิมมีแต่ความทุกข์ใจ ติดขัดเงินทอง อยากมีความสุขกับชีวิตที่เหลืออยู่ อ.คะ ชื่อ วรดาภา มีความหมายว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ
นามสกุล ศรีกาญจนบดี ทักษา 45 มีครบเกือบทุกกลุ่ม เปิดเว้นไว้กลุ่มเดียว ดีแล้วครับ ถ้าครบทุกกลุ่มคงจะไม่ดีนัก กลุ่มดาวหากครบทุกกลุ่มก็ไม่ดีครับ ควรให้เหมาะสมกับสภาพแวดล้อม ชื่อสกุลอย่าให้ดีเกินไป ดีมากจะกลายเป็นไม่ดีครับ สำหรับค่าอายตนะนั้น ถ้าคุณใช้ค่าทักษาปกรณ์แล้ว ค่าอายตนะไม่ต้องไปสนใจครับ ตำราแน่นอนคือทักษาปกรณ์ซึ่งมีมานับพันปีแล้วครับ ส่วนอายตนะนั้นเกิดขึ้นภายหลัง และเพียงแต่ใช้กับสิ่งแวดล้อมที่เหมาะสมของบุคคลเท่านั้นโดยไม่สนใจค่าทักษาครับ เฉพาะเด็กไม่จำเป็นเลยครับ ชื่อทักษา 14 เป็นชื่อมงคล (แต่ชื่อมีน้อยมาก) ผลรวมได้ทักษา 59 เป็นทักษาดีมีคุณธรรม

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันศุกร์

อทิชา แปลว่า ผู้ไม่ได้เกิดสองครั้ง
ณปภาณ แปลว่า ผู้พูดเก่งและมีความรู้
ณตฤณ แปลว่า หญ้าแห่งความรู้
ปภูมิ แปลว่า แผ่นดินกว้าง

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

ณปาล แปลว่า ผู้รักษาความรู้
พชร แปลว่า เพชร,ผู้มีคุณค่า
สุภภณ (สุบ พน) แปลว่า ผู้มีวาจาและรูปร่างดี
สุขฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมทีมีความสุข
ศุภกร แปลว่า ผู้สร้างความเป็นมงคล
สกล แปลว่า ทั่วทุกสิ่งทุกอย่าง
สกุณ แปลว่า นก,ผู้บินได้ดังนก

นามสกุล ฐิติอุดมพร ทักษา 45 คุณต้องการทักษาชื่อ 14 ก็เป็นชื่อมงคลเช่นกัน ผลรวมได้ 59 เหมือนลูกๆครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ศภากร แปลว่า แสงอันสวยงาม (ศภา มาจาก โศภา กร่อนสระโอทิ้ง) (อายตนะได้ 1)
อาภากร แปลว่า พระอาทิตย์ (อายตนะได้ 1)
ภณสา แปลว่า ผู้พอใจในคำพูด (อายตนะได้ 9)
กาณฑปภา แปลว่า ผู้เจริญตามขั้นตอนแห่งความรู้(อายตนะ9)

เปลี่ยนชื่อใหม่แล้วให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ และเจ้าที่เจ้าทางที่บ้านครับ

วรดาภา แปลว่า ผู้มีรัศมีของหญิงอันประเสริฐ