PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ฎ , ฏ , ฐ , ฑ , ฒ , ณ

หน้า : 1 2 3 4 5 6 [7] 8

Chanunya
09-03-2013, 12:26 PM
อาจารย์ อยู่ที่ลำปางด้วยหรือป่าว ค่ะ ..

noppakorn
09-03-2013, 04:13 PM
ง้าน ในเดือน กันยานี้ ฤกษ์ดีที่จะไปเปล่ี่ยนชื่อมีวันไหนบ้างค่ะ อาจารย์ นพกรณ์ พอดีว่าจะไปเปลี่ยนในเดือน กันยานี้เลย แล้วว่าจะเลยไปทำบุญด้วยค่ะ พอแนะนำวันให้หน่อยได้มั๊ยค่ะ อาจารย์....

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ผมอยู่กรุงเทพฯ ครับ

วันดีเดือนกันยายน ที่เป็นวันธงไชย วันที่ 12 (09.00-14.59 น.) ,วันที่ 23 (09.00-10.59 น.) ,วันที่ 24 (09.00-10.59 น.) ,วันที่ 27 (09.00-16.59 น.ช่วง 11.00-12.59 น.เวลาดีปานกลางครับ)

Chanunya
09-04-2013, 01:46 PM
อาจารย์ นพกรณ์ ค่ะ

รบกวนถามหน่อยค่ะ มีคำถาม ตามนี้นะคะ

1 . พอดีไปอ่านกระทู้เก่าๆ เห็น อาจารย์บอกว่าถ้ามี มูลละ กะ อุตสาหะ ก้อจะ ยิ่่งเหนื่อย ใช่มะคะ ..

2 เกิดวันศุกร์นะคะ ที่เคยถามชื่ออาจารย์ไป กับไปดู กระทู้เก่า เจอชื่อ ณัฐพัชญ์ ค่ะ ถ้าจะขอเปลี่ยนมาเป็น ณิฐพัชญ์ จะมีความหมายอยู่หรือป่าวค่ะ

3 ระหว่างชื่อ ที่มี มูลละ + อุตสาหะ กับชื่อที่มี มูลละ อย่างเดียว เราควรเลือกชื่อไหนดีกว่าค่ะ

4 มีชื่อที่เลื่อกไว้ ระหว่าง ฐิติชนุตม์ กับ ณิฐพัชญ์ เนี้ยะ ชื่อไหน ดีกว่า กันค่ะ

รบกวนขอความเห็นอาจารย์มาร่วมการตัดสินใจเปลี่ยนชื่อหน่อยค่ะ พอดี เห็น อาจารย์ บอกว่าไม่ควรเปลี่ยนชื่อเกิน สามครั้ง ค่ะ เคยเปลี่ยนไปแล้วครั้งนึง ไม่อยากเปลี่ยยนอีกแล้วค่ะ

ขอบคณมากๆค่ะ

เล็ก

Chanunya
09-04-2013, 07:10 PM
อาจารย์ นพกรณ์ ถ้า ชื่อ ณิฐพัชญ์ มีความหมาย มันจะอ่านว่า อะไร ได้ ค่ะ แล้ว ถ้าไม่มีความหมาย ขอชื่อ อีกซัก ชื่อ ที่มี มูลละ ศรี อายุ มนตรี อะค่ะ ทักษา 45 ค่ะ

ชื่อที่อาจารย์ ตั้งมา เป็น ณัฐพัชญ์ มันไม่มี อายุ อะคะ ... แล้ว อ่านว่า นัด-ทะ-พัด หรือป่าวค่ะ

noppakorn
09-05-2013, 11:27 PM
อาจารย์ นพกรณ์ ค่ะ

รบกวนถามหน่อยค่ะ มีคำถาม ตามนี้นะคะ

1 . พอดีไปอ่านกระทู้เก่าๆ เห็น อาจารย์บอกว่าถ้ามี มูลละ กะ อุตสาหะ ก้อจะ ยิ่่งเหนื่อย ใช่มะคะ ..

2 เกิดวันศุกร์นะคะ ที่เคยถามชื่ออาจารย์ไป กับไปดู กระทู้เก่า เจอชื่อ ณัฐพัชญ์ ค่ะ ถ้าจะขอเปลี่ยนมาเป็น ณิฐพัชญ์ จะมีความหมายอยู่หรือป่าวค่ะ

3 ระหว่างชื่อ ที่มี มูลละ + อุตสาหะ กับชื่อที่มี มูลละ อย่างเดียว เราควรเลือกชื่อไหนดีกว่าค่ะ

4 มีชื่อที่เลื่อกไว้ ระหว่าง ฐิติชนุตม์ กับ ณิฐพัชญ์ เนี้ยะ ชื่อไหน ดีกว่า กันค่ะ

รบกวนขอความเห็นอาจารย์มาร่วมการตัดสินใจเปลี่ยนชื่อหน่อยค่ะ พอดี เห็น อาจารย์ บอกว่าไม่ควรเปลี่ยนชื่อเกิน สามครั้ง ค่ะ เคยเปลี่ยนไปแล้วครั้งนึง ไม่อยากเปลี่ยยนอีกแล้วค่ะ

ขอบคณมากๆค่ะ

เล็ก
สวัสดีครับ

เรื่องชื่อมีอุตสาหะ และมูลละ แล้วทำให้ชีวิตนี้เหนื่อยนั้น ไม่ใช่ผมพูดครรับ แต่เป็นผู้มีปัญหาอ่านมาแล้วก็มาถาม ผมได้ตอบว่า การมีอุตสาหะ และมูละ ทำให้ชีวิตมีความุ่งมั่น มีความพยายาม ในการสร้างรากฐาน ในการดำรงชีวิตครับ ไม่ใช่ทำให้เหนีือย แต่ถ้าเหนื่อยแล้วชีวิตดี มันก็คุ้มน่ะครับ

ณิฐพัชญ์ มาจาก ณ +อิฐ(ความพอใจ น่าปราถนา) + พัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบอันพึงพอใจ ครับ

ชื่อนี้ใช้ได้ครับ
ชื่อฐิติชนุตม์ มี ศรี เดช มูละ อุตสาหะ ส่วน ณิฐพัชญ์ (นิด ทะ พัด) ไม่มีมูละ คุณต้องเลือกชื่อหนึ่งชื่อใดครับ ผมไม่สามารถเลือกให้ได้ครับ ผิดครู

noppakorn
09-09-2013, 02:15 PM
เชิญร่วมบริจาคปัจจัยเพื่อกิจกรรมเผยแผ่ธรรมะ กับวัดเกาะวาลุการาม อ.เมือง จ.ลำปาง

http://www.watkoh.com/data/donation/bank.gif เลขบัญชี : 503-0-07047-8
ชื่อบัญชี : วัดเกาะวาลุการาม
ธนาคาร : กรุงไทย สาขาลำปาง

punyanat
09-10-2013, 10:34 AM
สวัสดีค่ะ เกิด 10 เมษายน 2524 วันศุกร์ ปีระกา ทำงานเป็นพนักงานเอกชน อยากเปลี่ยนชื่อรบกวนอาจารย์ตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยค่ะ ชื่อเก่าเลขทักษา 41 นามสกุลเลขทักษา 31 ควรใช้ชื่อเลขทักษาไหนดีรบกวนอาจารย์ดูให้ด้วยค่ะ ลูกชายเกิด 15 เมษายน 2556 วันจันทร์ ปีมะเส็ง ควรใช้ชื่อ ธรรมปกร ทักษา 24 กับชือ ณชปกร ทักษา 14 ควรใช้ชื่อไหนดีค่ะ รบกวนขอความหมายทั้ง 2 ชื่อด้วยค่ะ ขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
09-10-2013, 01:18 PM
สวัสดีค่ะ เกิด 10 เมษายน 2524 วันศุกร์ ปีระกา ทำงานเป็นพนักงานเอกชน อยากเปลี่ยนชื่อรบกวนอาจารย์ตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยค่ะ ชื่อเก่าเลขทักษา 41 นามสกุลเลขทักษา 31 ควรใช้ชื่อเลขทักษาไหนดีรบกวนอาจารย์ดูให้ด้วยค่ะ ลูกชายเกิด 15 เมษายน 2556 วันจันทร์ ปีมะเส็ง ควรใช้ชื่อ ธรรมปกร ทักษา 24 กับชือ ณชปกร ทักษา 14 ควรใช้ชื่อไหนดีค่ะ รบกวนขอความหมายทั้ง 2 ชื่อด้วยค่ะ ขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

ลูกชาย นามสกุล ทักษา 31 ระหว่างชื่อทักษา 14 และ ทักษา 24 ผลรวมคือทักษา 45 และ 55 เอาความหมาย ทักษา 45 คือความก้าวหน้า โชคดี ทำการใดมักประสบความสำเร็จ แต่เป็นคนหยิ่งทนง ไม่ก้มหัวให้ใคร ค่อนข้างยโส และไม่ค่อยเชื่อฟังใคร หากแก้เรื่องนี้ได้ อนาคตดียิ่ง ทักษา 55 เป็นศุภโชคคู่ ทำสิ่งใดมักประสบความสำเร็จ เจริญก้าวหน้ามั่นคง แต่ชีวิตบั้นปลาย มักสมถะ รักความสงบ ไม่ค่อยคบหาใคร ทั้งสองทักษาดีคนละอย่าง คุณต้องเลือกเองน่ะครับ เอาหัวดื้อ หรือบั้นปลายรักสงบ

ชื่อเก่าคุณทักษา 41 นามสกุล 31 รวมกันได้ 72 เป็นคนชะตาเข้มแข็ง ทำการใดมักได้ดี แต่ก็มักวุ่นวายหากเป็นชายน่ะครับ แต่ เป็นหญิงมักโชคร้าย ชีวิตลำบาก เพราะดาวจันทร์อยู่ในเรือนดาวเสาร์ อาจมีโรคร้ายได้ ควรเปลี่ยนครับ ขอแนะนำให้ใช้ชื่อทักษา 14 ผลรวม 45 (เข้าใจว่าคุณคงเป็นหัวหน้าครอบครัว) แต่ต้องปฏิบัติตามคำแนะนำ คืออย่าหัวดื้อ รู้จักโอนอ่อน แข็งนักมักหัก รู้จักยอม ชีวิตจะมีสุข

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันศุกร์

สุภาตา แปลว่า หญิงผู้งดงาม
จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและบริสุทธิ์
สุกฤตา แปลว่า ผู้สร้างความดี
เกตุญาดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นธงชัย
ณฤดี แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
กาณฑปภา แปลว่า ผู้เจริญตามขั้นตอนแห่งความรู้

หลังเปลี่ยนชื่อ (ภายใน 7 วัน) ให้ทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกายและผู้วิเคราะห์ชือ เพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตาใหม่)

nunn
09-10-2013, 03:56 PM
สวัสดีค่ะ ถ้าจะตั้งชื่อใหม่เป็น ณลลัลล์ แปลว่าอะไรคะ เกิดวันพฤหัสบดีตั้งได้ไหมคะ

ขอบคุณมากค่ะ

nunn
09-11-2013, 04:01 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ รบกวนช่วยดูชื่อและความหมายให้หน่อยนะคะ ชื่อ ณลลัลล์ ค่ะ พอดีพรุ่งนี้จะไปเปลี่ยนชื่อแล้วค่ะ ขอบคุณมากนะคะ

เนย
09-13-2013, 01:49 AM
ปัจจุบันทักษาชื่อ14 ทักษานามสกุล 50 แต่กำลังจะแต่งงานและต้องเปลี่ยนนามสกุล ทักษานามสกุลใหม่ คือ 44 อยากได้ชื่อที่มีทักษา 15 จะได้เข้ากับทั้งสองนามสกุลค่ะ เกิดวันอาทิตย์ อาชีพแม่บ้านและประกอบธุรกิจความสวยความงาม

noppakorn
09-13-2013, 01:10 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ รบกวนช่วยดูชื่อและความหมายให้หน่อยนะคะ ชื่อ ณลลัลล์ ค่ะ พอดีพรุ่งนี้จะไปเปลี่ยนชื่อแล้วค่ะ ขอบคุณมากนะคะ
สวัสดีครับ

ณลลัลล์ แปลว่า ผู้มีความน่ารัก (รูปศัพท์เขียนผิดที่ตัวสะกด แต่ก็สามารถใช้ได้ครับ ) ทักษา 42 เป็นทักษามงคลครับ

noppakorn
09-13-2013, 01:14 PM
ปัจจุบันทักษาชื่อ14 ทักษานามสกุล 50 แต่กำลังจะแต่งงานและต้องเปลี่ยนนามสกุล ทักษานามสกุลใหม่ คือ 44 อยากได้ชื่อที่มีทักษา 15 จะได้เข้ากับทั้งสองนามสกุลค่ะ เกิดวันอาทิตย์ อาชีพแม่บ้านและประกอบธุรกิจความสวยความงาม
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ภูริตา แปลว่า หญิงเจ้าปัญญา
ภูวิดา แปลว่า หญิงแห่งแผ่นดิน
ภวิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมแล้ว
มธุรา แปลว่า ผู้มีความหวาน,ผู้มีเสน่ห์
ปาลิดา แปลว่า ผู้ได้รับการคุ้มครอง
ปาณนาถ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของชีวิต,เจ้าชีวิต
รัชญา แปลว่า ผู้รอบรู้ในราชการ
ญาธิป แปลว่า ผู้เป็นใหญ่เพราะความรู้

nunn
09-14-2013, 02:14 PM
ขอบพระคุณอาจารย์มากเลยนะคะ รบกวนถามอีกนิดค่ะ ว่า หนูเกิดวันพฤหัสบดีที่15 ธันวาคม 2520 เวลาประมาณ 6โมงครึ่ง ตอนเช้าค่ะ
1. ชื่อ ณลลัลล์ อ่านว่า นะ- ละ-ลัน ถูกต้องนะคะ สามารถใช้ชื่อนี้ได้เลยนะคะ
2. ที่อาจารย์บอกว่ารูปศัพท์ผิดที่ตัวสะกดคือยังไงคะ แต่ชื่อนี้สามารถใช้ได้ใช่ไหมคะ
3. ทักษานามสกุล 21 ของสามีค่ะ เราต้องดูตามนามสกุลที่เราใช้ตอนนี้ใช่ไหมคะ ไม่ต้องดูจากนามสกุลเดิมของเรา

ขอบพระคุณอาจารย์อีกครั้งค่ะ

lukjeab
09-14-2013, 04:49 PM
ขอความกรุณา เปลี่ยนชื่อให้หน่อยค่ะ เกิดวันจันทร์ ที่ 6 พฤษภาคม นามสกุล ทักษา 14 ค่ะ อาชีพบัญชีค่ะ
จึงอยากได้ชื่อใหม่ ตอนนี้ชื่อนภัสสร ค่ะ

noppakorn
09-14-2013, 08:09 PM
ขอบพระคุณอาจารย์มากเลยนะคะ รบกวนถามอีกนิดค่ะ ว่า หนูเกิดวันพฤหัสบดีที่15 ธันวาคม 2520 เวลาประมาณ 6โมงครึ่ง ตอนเช้าค่ะ
1. ชื่อ ณลลัลล์ อ่านว่า นะ- ละ-ลัน ถูกต้องนะคะ สามารถใช้ชื่อนี้ได้เลยนะคะ
2. ที่อาจารย์บอกว่ารูปศัพท์ผิดที่ตัวสะกดคือยังไงคะ แต่ชื่อนี้สามารถใช้ได้ใช่ไหมคะ
3. ทักษานามสกุล 21 ของสามีค่ะ เราต้องดูตามนามสกุลที่เราใช้ตอนนี้ใช่ไหมคะ ไม่ต้องดูจากนามสกุลเดิมของเรา

ขอบพระคุณอาจารย์อีกครั้งค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อใช้กับนามสกุลปัจจุบัน ชื่อ ณลลัลล์ เขียนตามหลักภาษา จะเป็น ณ+ลลัลน์ ผิดไปนิด ทางเขตจดให้ครับ ไม่ต้องบอกเขาครับ ชื่อนี้เป็นมงคลใช้ได้ครับ

noppakorn
09-14-2013, 08:15 PM
ขอความกรุณา เปลี่ยนชื่อให้หน่อยค่ะ เกิดวันจันทร์ ที่ 6 พฤษภาคม นามสกุล ทักษา 14 ค่ะ อาชีพบัญชีค่ะ
จึงอยากได้ชื่อใหม่ ตอนนี้ชื่อนภัสสร ค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 14 มีทักษานามที่ดีอยู่ 2 ทักษา แต่ชื่อค่าเลขสูงกว่านามสกุลครับ มีทักษา 36 และ 45 ขอให้ใช้ทักษา 45 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 59 เป็นทักษา สมปรารถนา ทำการใดสำเร็จ การงานรุ่งเรือง ครับ ชื่อทักษา สูง ให้ไปปล่อยปลา เสีย 9 ตัว ตามจำนวนนพเคราะห์น่ะครับ หลังเปลี่ยนชื่อแล้ว อุทิศให้ผู้ใดจะแนะนำท้ายรายการชื่อครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันจันทร์

ภัสสรมณฑ์ แปลว่า เครื่องประดับที่มีรัศมีความเรืองรอง (พัด สอ ระ มน)(อายตนะ 9)
ยลวลัญช์ แปลว่า ผู้มีรูปที่น่ามอง (อายตนะ 1)
ลัลน์ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามและน่ารัก (อายตนะ 2)
ลัลน์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่น่ารัก (อายตนะ 1)
จันทรรัตน์ แปลว่า ไข่มุก (จัน ทระ รัด) (อายตนะ 9)
จันทรัสม์ แปลว่า เทียมเทียบดวงจันทร์ (จัน ทะ รัด) (อายตนะ ๘)
ชวลัญชน์ธร (ชะวะลันทอน) แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งลักษณะอันฉลาดว่องไว (อายตนะ 6)
นทธ์ธมนต์ (นดทะมน) แปลว่า ผู้ไร้มลทินแน่นอน (อายตนะ 7)
ณัทณลัลน์ (นัดนะลัน) แปลว่า ผู้งดงามซึ่งเป็นผู้ให้ความรู้ (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ไปปล่อยปลา 9 ตัว แล้วซื้ออาหารปลา เลี้ยงปลา อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน ผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา ตอนปล่อยปลา ให้อธิษฐานว่า ข้าชื่อ..(ชื่อใหม่) ขอให้นำสิ่งที่ไม่ดีในกายข้าฯลอยตามกระแสน้ำไปด้วย บัดนี้ข้าเป็นคนใหม่ ขอให้สิ่งดีๆ จงมีแก่ตัวข้า ตั้งแต่บัดนี้เทอญ เสร็จแล้วซื้ออาหารเลี้ยงปลา แล้วไปล้างมือ ล้างเท้า ตัวเอง อธิษฐานว่า สิ่งที่ดีขอให้อยู่ที่ตัว สิ่งที่ชั่ว ขอให้ไปตามกระแสน้ำเทอญ เป็นอันเสร็จสิ้นครับ

เนย
09-14-2013, 11:36 PM
มาขอชื่อใหม่ค่ะ ขอขึ้นต้นด้วย ณ ทักษา 51 นะคะ ขอบคุณค่ะ

เนย
09-14-2013, 11:37 PM
ลืมแจ้งว่าวันอาทิตย์นะคะ อาชีพธุรกิจส่วนตัว ขอบคุณค่ะ

lukjeab
09-15-2013, 08:16 AM
ขอบคุณค่ะ แต่โทษทีนะค่ะ นามสกุลน่าจะทักษา 19 นะค่ะดูผิดค่ะ นามสกุล กิ่งเณร ค่ะ ช่วยดูให้ทีค่ะ แล้วแบบนี้ยังใช้ชื่อทักษา 45 ที่แนะนำไว้ได้หรือเปล่าค่ะ
-แต่จริงๆแล้วอยากได้ชื่อที่มีความหมายว่าฉลาดและร่ำรวยอะไรประมาณนี้อ่ะค่ะ
-แล้วตอนไปเปลี่ยนชื่อต้องดูฤกษ์ไหมค่ะ หรือแค่เปลี่ยนแล้วทำตามที่แนะนำไว้ใช่ไหมค่ะ

noppakorn
09-16-2013, 09:11 AM
มาขอชื่อใหม่ค่ะ ขอขึ้นต้นด้วย ณ ทักษา 51 นะคะ ขอบคุณค่ะ

ลืมแจ้งว่าวันอาทิตย์นะคะ อาชีพธุรกิจส่วนตัว ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ (ขึ้นด้วย ณ )

ณัฏฐนันท์ แปลว่า ความยินดีของนักปราชญ์
ณัฏฐ์ทยิดา แปลว่า ผู้เป็นที่รักของนักปราชญ์
ณัฏฐ์มธุรา แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีเสน่หณิชกุลโรชา แปลว่า ความรุ่งเรืองของเชื้อสายผู้บริสุทธิ์ (โรชา มาจากรากศัพท์ โรจน์ ที่แปลว่า รุ่งเรือง)
ณัฏฐ์ชัญญา แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐ
ณกันต์ธีร์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความน่ารัก
ณคนธวัลย์ แปลว่า ว่านเครือผู้มีความหอม
ณรมย์นลิน แปลว่า ดุจบัวที่มีความสุข

noppakorn
09-16-2013, 09:24 AM
ขอบคุณค่ะ แต่โทษทีนะค่ะ นามสกุลน่าจะทักษา 19 นะค่ะดูผิดค่ะ นามสกุล กิ่งเณร ค่ะ ช่วยดูให้ทีค่ะ แล้วแบบนี้ยังใช้ชื่อทักษา 45 ที่แนะนำไว้ได้หรือเปล่าค่ะ
-แต่จริงๆแล้วอยากได้ชื่อที่มีความหมายว่าฉลาดและร่ำรวยอะไรประมาณนี้อ่ะค่ะ
-แล้วตอนไปเปลี่ยนชื่อต้องดูฤกษ์ไหมค่ะ หรือแค่เปลี่ยนแล้วทำตามที่แนะนำไว้ใช่ไหมค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 19 ให้ใช้ทักษา 45 ผลรวมได้ 64 ตกโภคทรัพย์ ครับ ชื่อที่เคยให้ไป สามารถนำไปใช้ได้ครับ

ชื่อทักษา 45 เพิ่มเติม สำหรับหญิงวันจันทร์

ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะโชคดี,ผู้มีลักษณะมั่งมี
ธัญญ์ธนัตถ์ แปลว่า ผู้มีกำไรทรัพย์และมีโชคดี
ปัณณ์ธนัตถ์ แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้

pollapop
09-18-2013, 07:55 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ดิฉันต้องการจะเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ ข้อมูลมีดังนี้ค่ะ
ชื่อ นางสาวพรสินี นามสกุลทักษา 40
เกิดวันอังคารที่ 24 กรกฎาคม 2516
อาชีพปัจจุบัน ผู้จัดการแผนกบัญชี จัดทำงบการเงินของบริษัท
กิจการที่คิดจะเริ่มทำปี 2557 เปิดบริษัทรับกำจัดปลวก และแมลง
อยากได้ชื่อทักษา 60 ผลรวมทักษาได้ 100
เหตุผลที่อยากเปลี่ยน อยากมีชีวิตที่ดีขึ้นทุกๆด้านค่ะ และถูกโฉลกกับธุรกจที่กำลังจะทำค่ะ
ณัฎฐ์นรินท์ แปลว่า
ณัฎฐ์ณริน แปลว่า
ณัฏฐ์ณิชชา แปลว่า
ชื่อลูกชาย ณัฏฐกิตติ์ แปลว่าอะไรคะ นามสกุลทักษา 39 ชื่อนี้ดีหรือเปล่าคะ เกิดวันอาทิตย์ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-19-2013, 02:53 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ดิฉันต้องการจะเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ ข้อมูลมีดังนี้ค่ะ
ชื่อ นางสาวพรสินี นามสกุลทักษา 40
เกิดวันอังคารที่ 24 กรกฎาคม 2516
อาชีพปัจจุบัน ผู้จัดการแผนกบัญชี จัดทำงบการเงินของบริษัท
กิจการที่คิดจะเริ่มทำปี 2557 เปิดบริษัทรับกำจัดปลวก และแมลง
อยากได้ชื่อทักษา 60 ผลรวมทักษาได้ 100
เหตุผลที่อยากเปลี่ยน อยากมีชีวิตที่ดีขึ้นทุกๆด้านค่ะ และถูกโฉลกกับธุรกจที่กำลังจะทำค่ะ
ณัฎฐ์นรินท์ แปลว่า
ณัฎฐ์ณริน แปลว่า
ณัฏฐ์ณิชชา แปลว่า
ชื่อลูกชาย ณัฏฐกิตติ์ แปลว่าอะไรคะ นามสกุลทักษา 39 ชื่อนี้ดีหรือเปล่าคะ เกิดวันอาทิตย์ค่ะ
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ณัฎฐ์นรินท์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่เหนือคนที่มีความรู้ดุจนักปราชญ์ ทักษา 60 อายตนะ 9
ณัฎฐ์ณริน แปลว่า ผู้มีความสม่ำเสมอในความเป็นปราชญ์ (ริน แปลว่า เทเรื่อยๆ หรือเสมอ) ทักษา 50 อายตนะ 6 แต่คุณ เอา ฎ มาแทน ฏ มันทำให้คำผิดหลักไปครับ
ณัฏฐ์ณิชชา แปลว่า ผู้เกิดมาบริสุทธิ์ดุจนักปราชญ์ ทักษา 50 อายตนะ 6
ณัฏฐกิตติ์ แปลว่า ผู้มีเกียรติดุจนักปราชญ์ ทักษา 51 อายตนะ 8

ทุกชื่อตกเลขมงคลครับ ของลูกชายทักษา 51 นามสกุล 39 ตกทักษารวม ได้ 90 ตกที่นั่งเทพรักษา ทำการใดก็ประสบความสำเร็จ หมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ หากมีเรื่องร้าย ก็จะกลายเป็นดีด้วยเทพคุ้มครองครับ

ชื่อทักษา 60 สำหรับหญิงวันอังคาร

พัทธ์ฐานันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขอันมั่นคงผูกพัน
ไอยศรันย์ แปลว่า ผู้พึ่งพิงอันยิ่งใหญ่
อัยย์ธนียา แปลว่า ผู้ปรารถนาในทรัพย์อันยิ่งใหญ่
อัยพีรินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งความกล้าหาญอันยิ่งใหญ่

Pichakan
09-20-2013, 09:13 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนถามคำแปลค่ะ
- ฐณภัทร
- ฐนกฤต
- ฐปณวัชร์
- ฐพลณัฐ

noppakorn
09-20-2013, 03:09 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนถามคำแปลค่ะ
- ฐณภัทร
- ฐนกฤต
- ฐปณวัชร์
- ฐพลณัฐ
สวัสดีครับ
ฐณภัทร คำนี้ ต้องใช้ ฐนภัทร แปลว่า ดีงามมั่นคง
ฐนกฤต แปลว่า ผู้สร้างความมั่นคง
ฐปณวัชร์ คำนี้ ต้องใช้ ฐปนวัชร์ แปลว่า ผู้รวดเร็วดุจสายฟ้าในการสร้าง
ฐพลณัฐ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีกำลังมั่นคง

ฐน มาจากคำว่า ฐาน ,ฐปน มาจากคำว่า ฐาปนา, ฐ มาจากคำว่า ฐา ,ฐาน ทั้งหมดกร่อนสระอาทิ้ง การใช้ ณ เป็นตัวสะกด เป็นคำเขียนที่ผิด ไม่ถูกต้องตามหลักภาษาไทยครับ

biggerbobo
09-29-2013, 02:54 AM
สวัสดีค่ะ
อยากได้ชื่อใหม่ เพราะชื่อเก่ามีกาลกิณีค่ะ
นามสกุล "ทักษา 48"
เกิดวันพฤหัส
อยากได้ชื่อ ทักษา 51

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-29-2013, 09:29 PM
สวัสดีค่ะ
อยากได้ชื่อใหม่ เพราะชื่อเก่ามีกาลกิณีค่ะ
นามสกุล "ทักษา 48"
เกิดวันพฤหัส
อยากได้ชื่อ ทักษา 51

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

พิมพ์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นแบบอย่าง
สุรางค์พิมล แปลว่า นางฟ้าผู้บริสุทธิ์
กัลย์ระพี แปลว่า ความรุ่งเรืองของหญิงสาว
กัณห์วิชยา แปลว่า ชัยชนะในความมืดมน
สุรัญญ์ฑาห์ แปลว่า เทวดาผู้รู้จักการทำความดี
พิมพ์ภคพร แปลว่า ผู้มีโชคเป็นแบบอย่างอันประเสริฐ

เด็กหญิงหญิง
09-29-2013, 09:57 PM
รบกวนค่ะ
ชื่อ ณัชชาพัณณ์. แปลว่าอะไรคะ??

biggerbobo
09-30-2013, 12:40 AM
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

พิมพ์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นแบบอย่าง
สุรางค์พิมล แปลว่า นางฟ้าผู้บริสุทธิ์
กัลย์ระพี แปลว่า ความรุ่งเรืองของหญิงสาว
กัณห์วิชยา แปลว่า ชัยชนะในความมืดมน
สุรัญญ์ฑาห์ แปลว่า เทวดาผู้รู้จักการทำความดี
พิมพ์ภคพร แปลว่า ผู้มีโชคเป็นแบบอย่างอันประเสริฐ

ขอบคุณค่ะ สำหรับชื่อใหม่
แต่ขอที่ขึ้นด้วย"ณ"ด้วยได้ไหมค่ะ
ขอบคุณค่ะ

baby_banana
09-30-2013, 02:19 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์ ดิฉันอยากขอคำแนะนำจากอาจารย์ดังนี้
1. ดิฉันชื่อ...ทักษา 41 นามสกุล...ทักษา 25
ดิฉันควรเปลี่ยนชื่อหรือไม่? (เคยเปลี่ยนชื่อมาแล้ว 1 ครั้งตอนอายุ 23 ปี ***ชื่อเดิมทักษา 7 ค่ะ )
2. เกิดวันอาทิตย์ ปีมะเมีย (พ.ศ.2521)
3. อาชีพเกษตรกร
4. เหตุผล...ลองคำนวณจากชื่อและนามสกุลแล้ว อ่านคำแปลค่าของผลรวมแล้วไม่สบายใจค่ะ
แต่ดิฉันไม่มีความรู้ในเรื่องนี้เลย จึงมาขอคำแนะนำจากอาจารย์ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-30-2013, 05:35 PM
รบกวนค่ะ
ชื่อ ณัชชาพัณณ์. แปลว่าอะไรคะ??
สวัสดีครับ

ณัชชาพัณณ์ แปลว่า คนงามที่เกิดมาให้ความรู้

noppakorn
09-30-2013, 05:53 PM
ขอบคุณค่ะ สำหรับชื่อใหม่
แต่ขอที่ขึ้นด้วย"ณ"ด้วยได้ไหมค่ะ
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันพฤหัสฯ

ณัฏฐ์พิชา แปลว่า ทรงความรู้ดังนักปราชญ์
ณัฏฐวิรัล (นัดทะวิรัน) แปลว่า ผู้งามดุจนักปราชญ์
ณพิมพ์พร แปลว่า ผู้เป็นแม่แบบทีดี
ณิชธณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ซึ่งให้ความรู้
ณักษ์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าที่จะก้าวไปข้างหน้า

noppakorn
09-30-2013, 06:16 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ ดิฉันอยากขอคำแนะนำจากอาจารย์ดังนี้
1. ดิฉันชื่อ...ทักษา 41 นามสกุล...ทักษา 25
ดิฉันควรเปลี่ยนชื่อหรือไม่? (เคยเปลี่ยนชื่อมาแล้ว 1 ครั้งตอนอายุ 23 ปี ***ชื่อเดิมทักษา 7 ค่ะ )
2. เกิดวันอาทิตย์ ปีมะเมีย (พ.ศ.2521)
3. อาชีพเกษตรกร
4. เหตุผล...ลองคำนวณจากชื่อและนามสกุลแล้ว อ่านคำแปลค่าของผลรวมแล้วไม่สบายใจค่ะ
แต่ดิฉันไม่มีความรู้ในเรื่องนี้เลย จึงมาขอคำแนะนำจากอาจารย์ค่ะ
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อเดิมทักษา 41 เป็นธาตุดินกับธาตุไฟ หนุนเสริมให้เป็นคนมีความกระตือรือล้น ขยันขันแข็ง นามสกุลทักษา 25 เป็นทักษาไม่ดีนัก ผลรวมได้ 66 ตกลุ่มหลง งมงายและมัวเมาง่าย ชื่อที่แนะนำขอแนะนำชื่อทักษา 40 เป็นทักษาที่ไม่ค่อยอยู่กับที่ครับ ถ้าทำกสิกรรม ให้เดินบ่อยๆ อย่านั่งประจำ ชีวิตจะดียิ่ง ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นทักษามงคล ตกที่นั่งมีวาสนาทางเงินทอง ลาภผล ดียิ่งครับ ผู้มีทักษานี้หมั่นทำบุญสร้างทาน อุทิศส่วนกุศลบ่อยๆน่ะครับ (จะแนะนำการอุทิศให้ตอนท้ายครับ)

ชื่อทักษา 40 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ มีอุตสาหะนำ

พัชญนนต์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบยิ่ง (พัดชะยะนน)
พัทธิฏฐา แปลว่า ผู้น่ารักที่น่าผูกพัน (พัดทิดถา)
ปวันนัทธ์ แปลว่า ผู้มีความเกี่ยวพันบริสุทธิ์ (ปะวันนัด)
พรหมธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์อันประเสริฐ (พรมทะนัน)
พรรณพิชญา แปลว่า ปราชญ์ผู้มีผิวพรรณงาม
พรพีรยา แปลว่า ผู้มีความเพียรอันประเสริฐ
พรหมยุพา แปลว่า หญิงสาวอันประเสริฐ

เปลี่ยนชื่อแล้ว (ใน7 วัน) ให้ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่บ้าน ที่ทำงาน(บริเวณที่ทำกสิกรรม) เทวดาประจำกาย และผู้วิเคราะห์ชื่อเพี่อแก้กรรมและเสริมชะตา (จากนั้นทำบุญบ่อยๆ อุทิศให้บิดามารดาและที่ขึดเส้นใต้ไว้ เสมอๆ จะเกื้อหนุนและเสริมบารมีคุณ (บิดามารดามีชีวิตก็อุทิศให้ได้ครับ)

baby_banana
09-30-2013, 07:20 PM
สวัสดีครับ

ชื่อเดิมทักษา 41 เป็นธาตุดินกับธาตุไฟ หนุนเสริมให้เป็นคนมีความกระตือรือล้น ขยันขันแข็ง นามสกุลทักษา 25 เป็นทักษาไม่ดีนัก ผลรวมได้ 66 ตกลุ่มหลง งมงายและมัวเมาง่าย ชื่อที่แนะนำขอแนะนำชื่อทักษา 40 เป็นทักษาที่ไม่ค่อยอยู่กับที่ครับ ถ้าทำกสิกรรม ให้เดินบ่อยๆ อย่านั่งประจำ ชีวิตจะดียิ่ง ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นทักษามงคล ตกที่นั่งมีวาสนาทางเงินทอง ลาภผล ดียิ่งครับ ผู้มีทักษานี้หมั่นทำบุญสร้างทาน อุทิศส่วนกุศลบ่อยๆน่ะครับ (จะแนะนำการอุทิศให้ตอนท้ายครับ)

ชื่อทักษา 40 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ มีอุตสาหะนำ

พัชญนนต์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบยิ่ง (พัดชะยะนน)
พัทธิฏฐา แปลว่า ผู้น่ารักที่น่าผูกพัน (พัดทิดถา)
ปวันนัทธ์ แปลว่า ผู้มีความเกี่ยวพันบริสุทธิ์ (ปะวันนัด)
พรหมธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์อันประเสริฐ (พรมทะนัน)
พรรณพิชญา แปลว่า ปราชญ์ผู้มีผิวพรรณงาม
พรพีรยา แปลว่า ผู้มีความเพียรอันประเสริฐ
พรหมยุพา แปลว่า หญิงสาวอันประเสริฐ

เปลี่ยนชื่อแล้ว (ใน7 วัน) ให้ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่บ้าน ที่ทำงาน(บริเวณที่ทำกสิกรรม) เทวดาประจำกาย และผู้วิเคราะห์ชื่อเพี่อแก้กรรมและเสริมชะตา (จากนั้นทำบุญบ่อยๆ อุทิศให้บิดามารดาและที่ขึดเส้นใต้ไว้ เสมอๆ จะเกื้อหนุนและเสริมบารมีคุณ (บิดามารดามีชีวิตก็อุทิศให้ได้ครับ)
**ขอบพระคุณค่ะ**
อยากทราบว่าดิฉันควรจะเปลี่ยนชื่อเมื่อไร? ( เปลี่ยนทันทีหรือว่าต้องรอฤกษ์ดีก่อนคะ)

baby_banana
09-30-2013, 07:28 PM
[QUOTE=noppakorn;36695]สวัสดีครับ

เปลี่ยนชื่อแล้ว (ใน7 วัน) ให้ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่บ้าน ที่ทำงาน(บริเวณที่ทำกสิกรรม) เทวดาประจำกาย และผู้วิเคราะห์ชื่อเพี่อแก้กรรมและเสริมชะตา (จากนั้นทำบุญบ่อยๆ อุทิศให้บิดามารดาและที่ขึดเส้นใต้ไว้ เสมอๆ จะเกื้อหนุนและเสริมบารมีคุณ (บิดามารดามีชีวิตก็อุทิศให้ได้ครับ)[/QUOTE

ขอบคุณค่ะ

อยากทราบว่าดิฉันควรเปลี่ยนชื่อเมื่อไร? (เปลี่ยนทันทีหรือว่าต้องรอฤกษ์ดีก่อนคะ)

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-30-2013, 07:53 PM
**ขอบพระคุณค่ะ**
อยากทราบว่าดิฉันควรจะเปลี่ยนชื่อเมื่อไร? ( เปลี่ยนทันทีหรือว่าต้องรอฤกษ์ดีก่อนคะ)
สวัสดีครับ

วันดีสำหรับเปลี่ยนชื่อครับ

วันดีเดือนตุลาคม ที่เป็นวันธงไชย วันที่ 9 (09.00-16.59 น.) ,วันที่ 16 (13.00-16.59 น.) ,วันที่ 25 (13.00-16.59 น.) ,วันที่ 31 (11.00-17.00 น.)

baby_banana
09-30-2013, 08:04 PM
สวัสดีครับ

วันดีสำหรับเปลี่ยนชื่อครับ

วันดีเดือนตุลาคม ที่เป็นวันธงไชย วันที่ 9 (09.00-16.59 น.) ,วันที่ 16 (13.00-16.59 น.) ,วันที่ 25 (13.00-16.59 น.) ,วันที่ 31 (11.00-17.00 น.)
ขอบคุณค่ะ

ขอรบกวนอาจารย์อีกคำถามนะคะ คือว่านามสกุลของดิฉันขึ้นต้นด้วยอักษร พ (อุตสาหะ)อยู่แล้ว เคยอ่านเจอว่าถ้ามี อุตสาหะ อยู่ในชื่อมากๆจะทำให้ชีวิตเหน็ดเหนื่อยมากจริงหรือไม่ และถ้าจริงควรแก้ไขอย่างไรคะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-30-2013, 08:16 PM
ขอบคุณค่ะ

ขอรบกวนอาจารย์อีกคำถามนะคะ คือว่านามสกุลของดิฉันขึ้นต้นด้วยอักษร พ (อุตสาหะ)อยู่แล้ว เคยอ่านเจอว่าถ้ามี อุตสาหะ อยู่ในชื่อมากๆจะทำให้ชีวิตเหน็ดเหนื่อยมากจริงหรือไม่ และถ้าจริงควรแก้ไขอย่างไรคะ

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ไม่จริงครับ แต่เหนื่อยแล้วได้เงิน ก็สมควรน่ะครับ อุตสาหะ หมายถึงความเพียร ความตั้งใจ ครับ บางท่านไปตีความหมายกันผิดๆ แย่จัง

baby_banana
09-30-2013, 08:44 PM
สวัสดีครับ

ไม่จริงครับ แต่เหนื่อยแล้วได้เงิน ก็สมควรน่ะครับ อุตสาหะ หมายถึงความเพียร ความตั้งใจ ครับ บางท่านไปตีความหมายกันผิดๆ แย่จัง

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

ddaydjai
10-06-2013, 07:12 AM
รบกวนแปลความหมายชื่อ ฐณวัฒน์ คะ

noppakorn
10-06-2013, 06:37 PM
รบกวนแปลความหมายชื่อ ฐณวัฒน์ คะ
สวัสดีครับ

ฐณวัฒน์ คำว่า ฐณ ผิดรูปครับ ควรใช้ ฐน จึงถูกต้องครับ ฐนวัฒน์ แปลว่า ความเจริญเป็นที่ตั้ง ครับ

ddaydjai
10-07-2013, 07:46 AM
ตกลงชื่อ ฐณวัฒน์ ไม่ควรใช้ รบกวนช่วยตั้งใหม่ได้มั้ยคะ ลูกชายเกิดวันจันทร์ที่ 1ธันวาคม 2551 เวลา 8:31
รบกวนขอชื่อที่ขึ้นต้นด้วยตัว ฐ และได้ค่าเลขศาสตร์เท่ากับ 41 คะ ขอบพระคุณมาก

noppakorn
10-07-2013, 12:19 PM
ตกลงชื่อ ฐณวัฒน์ ไม่ควรใช้ รบกวนช่วยตั้งใหม่ได้มั้ยคะ ลูกชายเกิดวันจันทร์ที่ 1ธันวาคม 2551 เวลา 8:31
รบกวนขอชื่อที่ขึ้นต้นด้วยตัว ฐ และได้ค่าเลขศาสตร์เท่ากับ 41 คะ ขอบพระคุณมาก
สวัสดีครับ

คำว่า ฐณวัฒน์ จะใช้ก็ได้ครับ แต่เป็นชื่อเฉพาะ แม้ไม่ถูกหลักภาษาไทยครับ สำหรับชื่อคนวันจันทร์ขึ้นด้วย ฐ มีน้อยครับ เพราะมีคำศัพท์เพียงไม่กี่คำ ที่สามารถแปลงด้วยการตัดสระทิ้งได้ไครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันจันทร์

ฐนวัฒน์ แปลว่า ผู้มีความเจริญเป็นที่ตั้ง,ผู้ตั้งอยู่ในความเจริญ
ฐปนรัตน์ แปลว่า ผู้สร้างคุณค่า
ฐนพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบที่มั่นคง
ฐปนวัชญ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้สร้าง
ฐปนศรณ์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งในการสร้าง
ฐนัญธรรศ แปลว่า ผู้เชื่อมั่นในความรู้ที่มั่นคง

(ชื่อคิดให้ใหม่ครับ)

nomori
10-11-2013, 08:45 PM
อาจารย์นพคะ
หนูอยากทราบว่า ชื่อ ณชรต ทักษา 14
สามารถอ่านเป็น นะ-ชะ-รัด ได้ไหมคะ
หรืออ่านเป็น นะ-ชะ-รด / นะ-ชะ-ระ-ตะ

ช่วยตอบด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ ^____^

noppakorn
10-11-2013, 11:24 PM
อาจารย์นพคะ
หนูอยากทราบว่า ชื่อ ณชรต ทักษา 14
สามารถอ่านเป็น นะ-ชะ-รัด ได้ไหมคะ
หรืออ่านเป็น นะ-ชะ-รด / นะ-ชะ-ระ-ตะ

ช่วยตอบด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ ^____^
สวัสดีครับ

ไม่สามารถอ่านว่า นะ ชะ รัด ได้ครับ เพราะเป็นพยางค์หลังครับ ต้องมีไม้หันอากาศจึงออกเสียงได้ครับ จะอ่าน นะ ชะ รด และ นะ ชะ ระ ตะ ก็ได้ครับ

nomori
10-12-2013, 06:33 AM
สวัสดีครับ

ไม่สามารถอ่านว่า นะ ชะ รัด ได้ครับ เพราะเป็นพยางค์หลังครับ ต้องมีไม้หันอากาศจึงออกเสียงได้ครับ จะอ่าน นะ ชะ รด และ นะ ชะ ระ ตะ ก็ได้ครับ

ขอบคุณค่ะอาจารย์นพ
อาจารย์ว่าชื่อนี้เหมาะกับคนเกิดวันอังคารไหมคะ คือหนูเกิดก้ำกึ่งอังคารกับพุธค่ะ ประมาณว่าเช้ามาเป็นพุธ ในใบเกิดเขียนว่าพุธ หนูควรตั้งชื่อโดยไม่ให้มี กาละกิณีกับวันอังคารและพุธหรือเปล่าคะ หรือแค่เฉพาะวันอังคารก็เพียงพอ แอบไม่แน่ใจ >_< ถ้าใช้ไม่ได้ อาจารย์ช่วยแนะนำด้วยนะคะ อยากได้เลขทักษา 14 ค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-12-2013, 03:58 PM
ขอบคุณค่ะอาจารย์นพ
อาจารย์ว่าชื่อนี้เหมาะกับคนเกิดวันอังคารไหมคะ คือหนูเกิดก้ำกึ่งอังคารกับพุธค่ะ ประมาณว่าเช้ามาเป็นพุธ ในใบเกิดเขียนว่าพุธ หนูควรตั้งชื่อโดยไม่ให้มี กาละกิณีกับวันอังคารและพุธหรือเปล่าคะ หรือแค่เฉพาะวันอังคารก็เพียงพอ แอบไม่แน่ใจ >_< ถ้าใช้ไม่ได้ อาจารย์ช่วยแนะนำด้วยนะคะ อยากได้เลขทักษา 14 ค่ะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ถ้าคุณเกิดก่อนเวลา 06.00 น. ให้นับเป็นคนวันอังคาร อย่านับตามใบเกิดครับ เราจะนับเช้าวันใหม่ตามหลักโหราศาสตร์ครับ คือตั้งแต่เวลา 06.00 น.ของวันแรกไปถึง เวลา 05.59 น.ของอรุณรุ่งอีกวันครับ ระวัง ก ข ค ฆ ง ของวันอังคารก็พอครับ

nomori
10-12-2013, 04:43 PM
สวัสดีครับ

ถ้าคุณเกิดก่อนเวลา 06.00 น. ให้นับเป็นคนวันอังคาร อย่านับตามใบเกิดครับ เราจะนับเช้าวันใหม่ตามหลักโหราศาสตร์ครับ คือตั้งแต่เวลา 06.00 น.ของวันแรกไปถึง เวลา 05.59 น.ของอรุณรุ่งอีกวันครับ ระวัง ก ข ค ฆ ง ของวันอังคารก็พอครับ

ขอบคุณค่ะ >______<

noppakorn
10-12-2013, 04:54 PM
สวัสดีครับ

เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อย และผมสามารถตอบกระทู้ได้สะดวก ขอให้ท่านทีตั้งคำถามก่อนวันที่ 20 ตุลาคม 2556 กรุณาตั้งคำถามเข้ามาใหม่น่ะครับ

เพราะตั้งคำถามก่อน ที่ผมประกาศหยุดนั้น ทำให้ผมไม่สามารถตอบทุกท่านได้ทัน และเป็นการเอาเปรียบท่านที่ เคารพคำประกาศหยุดไว้ครับ

ฉะนั้นผมจะตอบเฉพาะข้อความที่เริ่มตั้งแต่วันที่ 20 ตุลาคม เหมือนที่เคยปฏิบัติมาในอดีต ส่วนท่านที่ถามมาล่วงหน้า หากมีเวลาพอ และกระทู้เข้ามาไม่มาก ผมจะตอบให้ภายหลังครับ

อีกประการหนึ่ง ท่านที่ถามแทนคนที่ไม่ใช่คนในครอบครัว กรุณาอย่าถามแทน ให้เจ้าตัวมาถามเองครับ (ระวัง กรรมของเขา ย้อนเข้าตัวท่านแทนครับ ขอเตือนด้วยความหวังดีครับ) ผมเตือนท่านแล้วน่ะครับ

ขออภัยด้วยน่ะครับ เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อยครับ

baby_banana
10-29-2013, 02:36 PM
รบกวนแปลความหมายของชื่อ ณัฏฐ์ชรินทร์ ค่ะ
และชื่อนี้สามารถตั้งเป็นชื่อผู้หญิงได้ไหมคะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-29-2013, 10:24 PM
รบกวนแปลความหมายของชื่อ ณัฏฐ์ชรินทร์ ค่ะ
และชื่อนี้สามารถตั้งเป็นชื่อผู้หญิงได้ไหมคะ
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ณัฏฐ์ชรินทร์ มาจาก ณัฏฐ์+ชร+อินทร์ เป็น ณัฏฐ์ชรินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งน้ำผู้ทรงปัญญา

สุภาพสตรีใช้ได้ครับ

Chanunya
11-04-2013, 11:40 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ พอดีว่า เมื่อเดือนที่แล้ว ให้อาจารย์หาฤกษ์ เปลี่ยนชื่อให้ไม่สะดวกไปเปลี่ยนค่ะ พอดีว่า อยากไปเดือนนี้ค่ะ ขอฤกษ์เดือน พ.ย. ทั้งเดือนเลยได้ป่าวค่ะ เวลาด้วยนคะ ขอบคุณค่ะ

แล้วที่อาจารย์ บอกว่า ชื่อ ณิฐพัชญ์ มันไม่มี มูละ มันมีหนิค่ะ ช่วยเช็คให้อีกทีค่ะ จะไปเปลี่ยนแล้ว ถ้าไม่มีมูละ ก้อจะเอาชื่อ ฐิติชนุตม์แล้วค่ะ

เล็ก

Chanunya
11-04-2013, 11:40 AM
อ้าวลืมบอกไปค่ะ เกิดวันศุกร์ ค่ะ

noppakorn
11-04-2013, 01:40 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ พอดีว่า เมื่อเดือนที่แล้ว ให้อาจารย์หาฤกษ์ เปลี่ยนชื่อให้ไม่สะดวกไปเปลี่ยนค่ะ พอดีว่า อยากไปเดือนนี้ค่ะ ขอฤกษ์เดือน พ.ย. ทั้งเดือนเลยได้ป่าวค่ะ เวลาด้วยนคะ ขอบคุณค่ะ

แล้วที่อาจารย์ บอกว่า ชื่อ ณิฐพัชญ์ มันไม่มี มูละ มันมีหนิค่ะ ช่วยเช็คให้อีกทีค่ะ จะไปเปลี่ยนแล้ว ถ้าไม่มีมูละ ก้อจะเอาชื่อ ฐิติชนุตม์แล้วค่ะ

เล็ก
สวัสดีครับ

จำไม่ได้ครับว่าตอบไปอย่างนั้น ไม่น่าจะพลาดน่ะครับ เพราะคนวันศุกร์ มูละ คือฎฏฐฒฑณ ชื่อที่คุณถามมีมูละครับ คือ ณ และฐ

วันดีสำหรับเดือนพย.2556 :- วันอังคารที่ 12 พย.เวลา13.00-14.59 น. วันพุธที่ 13 พย.เวลา7.00 -8.59 น.,11.00-12.59 น. วันพฤหัสฯที่ 14 พย.เวลา 15.00-18.59 น., วันพฤหัสฯที่ 21 พย.เวลา 11.00-12.59 น., วันจันทร์ ที่ 25 พย.เวลา15.00-16.59 น.,วันพุธที่ 27 พย.เวลา11.00-14.59 น.,17.00-18.59 น.

jaowyingg
11-11-2013, 12:08 AM
ขอให้ท่านอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยคะ

1. แจ้งชื่อเดิม ณัฏฐนันทน์ นามสกุล ทักษา (34) คะ
2. วันเกิด (วันศุกร์ เดือน กุมภาพันธ์) เพศ ญ
3. อาชีพ (ทำงานฝ่ายบริการลูกค้าด้านการขาย)
4. เหตุผล(อยากได้ชื่อที่มีความอ่อนโยนคะ มีความเป็นผู้หญิงคะ เนื่องจากชื่อที่เปลี่ยนไปนั้น ค่อนข้างแข็งกระด่างมากคะ อยากได้ชื่อให้เข้ากับนามสกุลคะ

ทั้งนี้ ดิฉันขอให้ท่านอาจารย์ดูชื่อของน้องชายด้วยคะ
1. แจ้งชื่อเดิม ทวิชาติ นามสกุล ทักษา (34) คะ
2. วันเกิด ( วันศุกร์ เดือน พฤษภาคม) เพศชาย
3. อาชีพ นักศึกษา
4. เหตุผล(เพื่อขอให้ทักษาของชื่อนั้นเข้ากับนามสกุลคะ และชื่อของน้องชายนั้น มีตัวกาลกิณี ผสมอยู่คะ)

ทั้งนี้ ขอกราบขอพระคุณพระอาจารย์ล่วงหน้าด้วยคะ

noppakorn
11-12-2013, 12:58 PM
ขอให้ท่านอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยคะ

1. แจ้งชื่อเดิม ณัฏฐนันทน์ นามสกุล ทักษา (34) คะ
2. วันเกิด (วันศุกร์ เดือน กุมภาพันธ์) เพศ ญ
3. อาชีพ (ทำงานฝ่ายบริการลูกค้าด้านการขาย)
4. เหตุผล(อยากได้ชื่อที่มีความอ่อนโยนคะ มีความเป็นผู้หญิงคะ เนื่องจากชื่อที่เปลี่ยนไปนั้น ค่อนข้างแข็งกระด่างมากคะ อยากได้ชื่อให้เข้ากับนามสกุลคะ

ทั้งนี้ ดิฉันขอให้ท่านอาจารย์ดูชื่อของน้องชายด้วยคะ
1. แจ้งชื่อเดิม ทวิชาติ นามสกุล ทักษา (34) คะ
2. วันเกิด ( วันศุกร์ เดือน พฤษภาคม) เพศชาย
3. อาชีพ นักศึกษา
4. เหตุผล(เพื่อขอให้ทักษาของชื่อนั้นเข้ากับนามสกุลคะ และชื่อของน้องชายนั้น มีตัวกาลกิณี ผสมอยู่คะ)

ทั้งนี้ ขอกราบขอพระคุณพระอาจารย์ล่วงหน้าด้วยคะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 56 นั้นหายากครับ เพราะคุณเกิดวันศุกร์ ห้ามใช้ ย ร ล ว ทำให้ชื่อขาดความอ่อนช้อย ประกอบกับเลขทักษาสูง ทำให้หาชื่อและคิดชื่อยากมากครับ

ชื่อทักษา 56 สำหรับหญิงวันศุกร์

ประมณฑ์นันท์ แปลว่า ผู้ผ่องใสและมีความสุข
นันท์ณพิชญ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้อยู่ในความสุข
พัณณ์ชนุตม์ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณเหนือผู้อื่น
พิมพ์นิพิท แปลว่า ผู้เป็นแบบอย่างๆแท้จริง
พัชญ์ธานินท์ แปลว่า เจ้าเมืองที่อยู่ในกรอบ

ชื่อทักษา 56 สำหรับชายวันศุกร์

สัณห์พงศ์ แปลว่า เชื้อสายผู้สุภาพเรียบร้อย
พิชญ์พัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญทางความรู้
โพธิณัฏฐ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้รู้ความเป็นจริง
ณัฏฐ์นพัต แปลว่า นักปราชญ์ผู้ริเริ่ม
ณัฏฐ์กฤษณ์ แปลว่า พระกฤษณะผู้รอบรู้
พงศ์ทัพพ์ แปลว่า ผู้เป็นสมบัติของตระกูล

เปลี่ยนชื่อแล้ว (ใน7วัน) ให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน(โรงเรียน)และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

lukjeab
11-18-2013, 11:58 PM
อาจารย์ค่ะ รบกวนถามค่ะ เกิดวันจันทร์ อยากได้ชื่อทักษา 45 ค่ะ เอา 3พยางค์ค่ะ อายตนะ 6 ก็ดีค่ะ
ตอนนี้ ชอบชื่อ ณัทณลัลน์ แต่อยากจะขออีกหน่อยเอาไว้พิจารณาอ่ะค่ะ เพราะว่าเดือนนี้คิดที่จะไปเปลี่ยนชื่อค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
11-19-2013, 07:32 PM
อาจารย์ค่ะ รบกวนถามค่ะ เกิดวันจันทร์ อยากได้ชื่อทักษา 45 ค่ะ เอา 3พยางค์ค่ะ อายตนะ 6 ก็ดีค่ะ
ตอนนี้ ชอบชื่อ ณัทณลัลน์ แต่อยากจะขออีกหน่อยเอาไว้พิจารณาอ่ะค่ะ เพราะว่าเดือนนี้คิดที่จะไปเปลี่ยนชื่อค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันจันทร์

วลัญช์ยล แปลว่า ผู้มีรูปที่น่ามอง (อายตนะ 1)
ลัลน์ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามและน่ารัก (อายตนะ 2)
ลัลน์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่น่ารัก (อายตนะ 1)
จันทรรัตน์ แปลว่า ไข่มุก (จัน ทระ รัด) (อายตนะ 9)
จันทรัสม์ แปลว่า เทียมเทียบดวงจันทร์ (จัน ทะ รัด) (อายตนะ 8)
พลอยนภัส แปลว่า ผู้ทำตามสวรรค์, ฟ้างามดังแก้วสี (อายตนะ 9)
นันท์ชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้และยินดี
นพัตศรณ์ แปลว่า ผู้ให้พึ่งพิงที่มีความริเริ่ม
ณัฐพัชร์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าดังนักปราชญ์ (อายตนะ 1)
ธัญญ์ธนัตถ์ แปลว่า ผู้มีกำไรทรัพย์และมีโชคดี

ทักษาดี ค่าอายตนะไม่ต้องดูน่ะครับ เพราะว่าชื่อทักษานั้น สำคัญกว่าอายตนะ 6 เยอะ คนละตำรากันน่ะครับ

Tonmai
11-30-2013, 12:01 PM
ชื่อ ณัฐมนต์ วุฒิศักดิ์ ค่ะ (นามสกุลเดิม สมันเอี่ยม)
เกิด วันจันทร์ ที่ 20 กรกฎาคม 2524 เวลา 11.44น.
อาชีพพนักงานบริษัทเอกชนค่ะ
อยากเปลี่ยนเพราะ ใช้นามสกุลสามี แล้วผลรวมชื่อ+นามสกุลไม่ดีเลยค่ะ

ขอชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ณ หรือ น เพราะที่บ้านใช้อักษรนี้ขึ้นต้นกันทุกคนค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
12-03-2013, 11:29 AM
ชื่อ ณัฐมนต์ วุฒิศักดิ์ ค่ะ (นามสกุลเดิม สมันเอี่ยม)
เกิด วันจันทร์ ที่ 20 กรกฎาคม 2524 เวลา 11.44น.
อาชีพพนักงานบริษัทเอกชนค่ะ
อยากเปลี่ยนเพราะ ใช้นามสกุลสามี แล้วผลรวมชื่อ+นามสกุลไม่ดีเลยค่ะ

ขอชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ณ หรือ น เพราะที่บ้านใช้อักษรนี้ขึ้นต้นกันทุกคนค่ะ

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ขออภัย เหตุการบ้านเมืองไม่ค่อยปกติ จึงไม่ได้เข้ามตอบครับ

นามสกุลวุฒิศักดิ์ ทักษา 40 เป็นทักษามงคล ชื่อที่เหมาะสมขอแนะนำชื่อ ทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตร จะมีผู้ร่วมงานดี มิตรดี และเจริญรุ่งเรือง ผลรวมได้ทักษา 64 จะเจริญด้วยโชคลาภเงินทอง และความรุ่งเรือง ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

นงนภัส แปลว่า หญิงผู้งามดุจนางฟ้า
ณัชชวภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่มีไหวพริบและรอบรู้
นัทธมน แปลว่า ผู้มีใจผูกพัน
นพศร แปลว่า ผู้มีอาวุธใหม่
นพนล แปลว่า ผู้เปล่งแสงใหม่
ณดลพร แปลว่า ผู้ได้รับบันดาลสิ่งประเสริฐ
ณนรมน แปลว่า ผู้อยู่ในดวงใจของคน

เปลี่ยนชื่อแล้ว(ให้เปลี่ยนวันพุธ) ใน 7 วันให้ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านทีทำงานเทวดาประจำกาย และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
12-03-2013, 12:23 PM
เปิดให้ถามแล้วครับ แต่อาจใช้เวลาบ้าง กรณีเร่งด่วน หากตอบไม่ทันต้องขออภัยด้วยน่ะครับ เดือนนี้ติดงานบุญเยอะครับ ต้องเดินทางบ่อยด้วย

anirut
07-05-2014, 11:19 PM
การรอคอยที่ยาวนาน !! ผมดีใจมากเลยครับที่กระทู้ได้กลับมาถามตอบได้อีกครั้ง หลังจากอ่านหัวข้อเก่าๆ ในกระทู้นี้มานาน หวังว่าเวลาคงทันการ.

ผมอยากรบกวนให้ตั้งชื่อลูกสาวให้ผม ชึ่งลูกสาวจะคลอดในวันที่ 6 กรกฎาคม 2557 ตรงกับวันอาทิตย์ (ซึ่งเห็นว่าตรงกับวันธงชัย ) ซึ่งนัดหมอผ่าคลอดตอนเช้าพรุ่งนี้ ช่วงเวลา 09.00 น. นามสกุลของลูกสาว เสนอกลาง

ปล. ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

noppakorn
07-06-2014, 03:10 PM
การรอคอยที่ยาวนาน !! ผมดีใจมากเลยครับที่กระทู้ได้กลับมาถามตอบได้อีกครั้ง หลังจากอ่านหัวข้อเก่าๆ ในกระทู้นี้มานาน หวังว่าเวลาคงทันการ.

ผมอยากรบกวนให้ตั้งชื่อลูกสาวให้ผม ชึ่งลูกสาวจะคลอดในวันที่ 6 กรกฎาคม 2557 ตรงกับวันอาทิตย์ (ซึ่งเห็นว่าตรงกับวันธงชัย ) ซึ่งนัดหมอผ่าคลอดตอนเช้าพรุ่งนี้ ช่วงเวลา 09.00 น. นามสกุลของลูกสาว เสนอกลาง

ปล. ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

สวัสดีครับ

ยินดีครับ ชื่อสกุล เสนอกลาง ได้ทักษา 30 ชื่อที่เหมาะสม ขอแนะนำให้ใช้ทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ ดาวคู่มิตร มีมิตรสหาย มีคนรักใคร่ จิตใจอ่อนโยน มีผู้ช่วยเหลือ ทำการใดสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 54 เป็นทักษามงคล บอถึงความสำเร็จ ปัญญา การเงินดี ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ (ฎฏฐฒฑณ เป็นศรี)

นีรนุช แปลว่า หญิงผู้อ่อนหวานดุจสายน้ำ
นวิยา แปลว่า ผู้มีความสุขสดชื่นเสมอ
ณิชนิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมมาอย่างบริสุทธิ์
ณีรนุช แปลว่า หญิงสาวผู้บริสุทธิ์ผุดผ่อง
ยลธิดา แปลว่า ลูกสาวผู้น่ารักน่ามอง
ลัลนชา แปลว่า ผู้เกิดมางดงาม
นันทิญา แปลว่า ผู้มีความรู้และมีความสุข

anirut
07-06-2014, 05:22 PM
สวัสดีครับ

ยินดีครับ ชื่อสกุล เสนอกลาง ได้ทักษา 30 ชื่อที่เหมาะสม ขอแนะนำให้ใช้ทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ ดาวคู่มิตร มีมิตรสหาย มีคนรักใคร่ จิตใจอ่อนโยน มีผู้ช่วยเหลือ ทำการใดสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 54 เป็นทักษามงคล บอถึงความสำเร็จ ปัญญา การเงินดี ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ (ฎฏฐฒฑณ เป็นศรี)

นีรนุช แปลว่า หญิงผู้อ่อนหวานดุจสายน้ำ
นวิยา แปลว่า ผู้มีความสุขสดชื่นเสมอ
ณิชนิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมมาอย่างบริสุทธิ์
ณีรนุช แปลว่า หญิงสาวผู้บริสุทธิ์ผุดผ่อง
ยลธิดา แปลว่า ลูกสาวผู้น่ารักน่ามอง
นันทิญา แปลว่า ผู้มีความรู้และมีความสุข

ขอขอบพระคุณครับมากครับ. ชื่อที่แนะนำมา ซึ่งผมขอรบกวนอีกชื่อที่ผมอ่านๆ และจดมาจากคำถามเก่าๆในกระทู้นี้ ทักษา 24 ณพิชญา ชื่อนี้สามารถใช้ได้ไหมครับ.

ปล. ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ !

noppakorn
07-06-2014, 08:28 PM
ขอขอบพระคุณครับมากครับ. ชื่อที่แนะนำมา ซึ่งผมขอรบกวนอีกชื่อที่ผมอ่านๆ และจดมาจากคำถามเก่าๆในกระทู้นี้ ทักษา 24 ณพิชญา ชื่อนี้สามารถใช้ได้ไหมครับ.

ปล. ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ !
สวัสดีครับ

ณพิชญา ใช้ได้ครับ คนเกิดวันอาทิตย์ อย่าให้มีพยัญชนะกาลกิณี คือ ส ษ ศ ห ฬ ฮ ครับ

noppakorn
07-07-2014, 09:57 AM
สวัสดีครับ

เดือนนี้ผมเดินทาง 2 ช่วง ไม่สามารถตอบได้คือ วันที่ 9-14 กรกฎาคม และวันที่ 20 - 24 กรกฏาคม 2557 ครับ

ช่วงนี้หากมีคำถามต้องรอผมกลับจากเดินทางแล้วจะมาตอบครับ

anirut
07-10-2014, 10:19 AM
สวัสดีครับ

ณพิชญา ใช้ได้ครับ คนเกิดวันอาทิตย์ อย่าให้มีพยัญชนะกาลกิณี คือ ส ษ ศ ห ฬ ฮ ครับ

ขอบพระคุณอาจารย์นพ มากครับ !! ผมได้เลือกใช้ชื่อนี้เป็นที่เรียบร้อย.

hathai
07-25-2014, 11:16 PM
สวัสดีคะ
คือว่าดิฉันกำหนดผ่าคลอดบุตรชาย วันจันทร์ที่28 กรกฎาคม2557เวลา ประมาณ 10.30 นจะรบกวนขอให้ตั้งลูกชาย กำลัง24
นามสกุล ขาวเน คะ
ขอบคุณมากคะ

noppakorn
07-28-2014, 11:18 AM
สวัสดีคะ
คือว่าดิฉันกำหนดผ่าคลอดบุตรชาย วันจันทร์ที่28 กรกฎาคม2557เวลา ประมาณ 10.30 นจะรบกวนขอให้ตั้งลูกชาย กำลัง24
นามสกุล ขาวเน คะ
ขอบคุณมากคะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันจันทร์

นรอรรถ (นอ ระ อัด) แปลว่า คนที่มีประโยชน์
กฤตธรรศ (กริด ทัด) แปลว่า ผู้กระทำด้วยความมั่นใจ
กฤชนพัต (กริด นะ พัด) แปลว่า การริเริ่มใหม่ด้วยความเฉียบแหลม
กฤชนนท์ (กริด ชะ นน) แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบเพราะความฉลาดเฉียบแหลม
กรภณัฐ (กอน พะ นัด) แปลว่า ปราชญ์ผู้มีรัสมีแห่งแสงสว่าง
กฤตกรณ์ (กริด ตะ กอน) แปลว่า ผู้มีการกระทำที่ได้กระทำแล้ว
พรมดล (พรม ดน) แปลว่า ผู้มีพื้นฐานอันเต็มไปด้วยความสุข,ผู้ประทานความสุข
คณยศ (คะ นะ ยด) แปลว่า ผู้มีตำแหน่งหน้าที่ในหมู่คน
คณปพน (คะ นะ ปะ พน) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ในหมู่คน

เด็กเกิดวันนี้ เดือนอุ้มสมกับปีเกิด แต่วันเป็นอุปสรรคกับปีเกิด อาจขี้โยเยบ้างและดื้อบ้างครับ แต่ปัญญาดี คล่องแคล่ว ทำการใดลุล่วงได้รวดเร็วครับ

dawan
08-07-2014, 01:09 AM
สวัสดีค่ะ คือหนูอยากเปลี่ยนชื่อ หนูเกิดพุธกลางคืนค่ะ ได้เลือกชื่อไว้คือ ณัทณลัลน์ ขอถามว่า
1.ชื่อนี้สามารถใช้ได้ไหมคะ เพราะณเณรคืออุสาหะของวันเกิดเอาขึ้นต้นชื่อจะไดไหมคะ
2.การคำนวณอาตยานะ ชื่อนี้ตกเลข 6 หรือ 3 คะ เพราะการคำนวณบางตำราบอก ั ์ ไม่นำมาคิดค่า แต่บางตำราบอกมีค่าเท่ากับ 8 ตกลงควรจะเชื่อตำราไหนถึงถูกต้องคะ
3.รบกวนขอชื่อให้หนูด้วยเพื่อเป็นทางเลือกได้ไหมคะ หนูอยากได้ชื่อที่คำนวณได้ 45 และตกเลขอาตยานะ เลข 6 หรือ 2 ขอเป็นชื่อที่ดูหวานและฟังแล้วเพราะหูเห็นแล้วไม่ซ้ำใคร(ไม่โหลแต่ไม่ต้องแปลกมากขนาดแปลกตานะคะ)
4.รบกวนขอนามสกุลที่คำนวณได้ 59 ด้วยนะคะ นามสกุลเดิมหนูตกเลข59ค่ะแต่อยากเปลี่ยนใหม่เนื่องจากปัญหาส่วนตัวค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-09-2014, 03:27 PM
สวัสดีค่ะ คือหนูอยากเปลี่ยนชื่อ หนูเกิดพุธกลางคืนค่ะ ได้เลือกชื่อไว้คือ ณัทณลัลน์ ขอถามว่า
1.ชื่อนี้สามารถใช้ได้ไหมคะ เพราะณเณรคืออุสาหะของวันเกิดเอาขึ้นต้นชื่อจะไดไหมคะ
2.การคำนวณอาตยานะ ชื่อนี้ตกเลข 6 หรือ 3 คะ เพราะการคำนวณบางตำราบอก ั ์ ไม่นำมาคิดค่า แต่บางตำราบอกมีค่าเท่ากับ 8 ตกลงควรจะเชื่อตำราไหนถึงถูกต้องคะ
3.รบกวนขอชื่อให้หนูด้วยเพื่อเป็นทางเลือกได้ไหมคะ หนูอยากได้ชื่อที่คำนวณได้ 45 และตกเลขอาตยานะ เลข 6 หรือ 2 ขอเป็นชื่อที่ดูหวานและฟังแล้วเพราะหูเห็นแล้วไม่ซ้ำใคร(ไม่โหลแต่ไม่ต้องแปลกมากขนาดแปลกตานะคะ)
4.รบกวนขอนามสกุลที่คำนวณได้ 59 ด้วยนะคะ นามสกุลเดิมหนูตกเลข59ค่ะแต่อยากเปลี่ยนใหม่เนื่องจากปัญหาส่วนตัวค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

จะเปลี่ยนนามสกุล ต้องรบกวนทราบอายุ และสถานะหากมีพ่อแม่ควรขออนุญาตจากท่าน จึงเป็นมงคลสูง หากมีครอบครัวแล้วก็ไม่เป็นปัญหาครับ หากยังโสดต้องขอพ่อแม่เพื่อความเป็นมงคลตัวครับ เรื่องชื่อกับนามสกุลนั้นให้ไม่ยาก แต่การไปใช้ดำรงชีวิตหากไม่มีธรรม ไม่มีศีล ทำการใด ชื่อดีเพียงใด ก็ไม่ได้ดีครับ

ส่วนเรื่องทักษา กับค่าอายตนะ คนละตำรากันครับ ไม่ควรเอามารวมกัน เพราะทักษาตั้งตามดวงดาว ตามสถานะของบุคคลแต่ละคน อายตนะไม่เกียวครับ

แจ้งมาอีกครั้งนะครับ ยินดีตอบเสมอ แต่เพื่อให้ชื่อสกุลที่ให้ไปเป็นมงคลจริงๆครับ

dawan
08-10-2014, 09:23 AM
อายุ 37 แล้วค่ะ คือนามสกุลปัจจุบันที่ใช้ๆปขอตั้งมาแล้วครั้ง1ค่ะ ส่วนที่บ้านเขาอนุญาตไม่ได้ตำหนิในการที่ต้องการเปลี่ยนค่ะ

dawan
08-10-2014, 09:26 AM
ลืมแจ้งสถานะ เคยแต่งงาน ปัจจุบัน หย่าค่ะ โสดค่ะ มีลูก 1 คนค่ะ

noppakorn
08-10-2014, 01:27 PM
ลืมแจ้งสถานะ เคยแต่งงาน ปัจจุบัน หย่าค่ะ โสดค่ะ มีลูก 1 คนค่ะ
สวัสดีครับ

คุณอยู่ในวุฒิภาวะที่สามารถจะเปลียนแปลงชีวิตตนเองได้ แต่เมื่อเปลี่ยนชื่อแล้ว ไปขอพรบิดามารดา จะเจริญยิ่ง เรื่องค่าอายตนะ ไม่อยากให้ยึดติด เพราะเป็นคนละวิชากับค่าทักษาแห่งดวงดาว ทักษาดาวนั้นคุมการดำเนินชีวิตของมนุษย์เป็นหลัก ตามวงโคจรของดาวพระเคราะห์ ครับ

ชื่อ ณัทณลัลน์ ทักษานามได้ 45 เป็นทักษาแห่งความสำเร็จ ความก้าวหน้า อายตนะถ้านับก็ได้ 6 มีอุตสาหะนำหน้า ทำให้เจ้าของชื่อเป็นคนมีความเพียร ความขยันและอดทน สามารถใช้ชื่อนี้ได้ครับ

ชือสกุลทักษา 59

อรุณชวัลรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วอันเรืองรองดุจยามเช้า
อรุณอัครวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับสิ่งล้ำเลิศทุกเช้า
นันทน์ชนินทร์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ในหมู่คนที่มีความสุข
นันทน์กรวินท์ แปลว่า ผู้ได้สร้างความสุข
อนันต์วรัตถ์ แปลว่า มีความเจริญยิ่งอย่างมากมาย
สิริลาวัลย์ แปลว่า ผู้สวยงามมีมงคล
สิริอุษณีย์ แปลว่า ผู้เป็นมงกุฎมงคล

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

ธารณ์ธันยา แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งโชคดี,ผู้ทรงไว้ซึ่งบุญญา(มีบุญ,มีโชค) (อายตนะ 2)
สุทธิ์สิริ แปลว่า ผู้ประเสริฐและบริสุทธิ์ (อายตนะ ๘)
กนิษฐ์นิตา แปลว่า น้องผู้ได้รับการอบรมอย่างดี (อายตนะ 2)
กันต์สินี แปลว่า หญิงงามผู้น่ารัก (อายตนะ 6)
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี (อายตนะ 1)
หทัยธยาน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาพิจารณาใจ (อายตนะ 9)
ธารณ์สิรี แปลว่า ผู้มีมงคลเป็นเครื่องค้่ำจัน (อายตนะ 9)
ณัฐธยาน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาพินิจด้วยความเป็นปราชญ์ (อายตนะ 9)

ขอให้มีแต่ความสุขความเจริญและสมหวังครับ

dawan
08-11-2014, 12:45 AM
สวัสดีครับ

คุณอยู่ในวุฒิภาวะที่สามารถจะเปลียนแปลงชีวิตตนเองได้ แต่เมื่อเปลี่ยนชื่อแล้ว ไปขอพรบิดามารดา จะเจริญยิ่ง เรื่องค่าอายตนะ ไม่อยากให้ยึดติด เพราะเป็นคนละวิชากับค่าทักษาแห่งดวงดาว ทักษาดาวนั้นคุมการดำเนินชีวิตของมนุษย์เป็นหลัก ตามวงโคจรของดาวพระเคราะห์ ครับ

ชื่อ ณัทณลัลน์ ทักษานามได้ 45 เป็นทักษาแห่งความสำเร็จ ความก้าวหน้า อายตนะถ้านับก็ได้ 6 มีอุตสาหะนำหน้า ทำให้เจ้าของชื่อเป็นคนมีความเพียร ความขยันและอดทน สามารถใช้ชื่อนี้ได้ครับ

ชือสกุลทักษา 59

อรุณชวัลรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วอันเรืองรองดุจยามเช้า
อรุณอัครวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับสิ่งล้ำเลิศทุกเช้า
นันทน์ชนินทร์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ในหมู่คนที่มีความสุข
นันทน์กรวินท์ แปลว่า ผู้ได้สร้างความสุข
อนันต์วรัตถ์ แปลว่า มีความเจริญยิ่งอย่างมากมาย
สิริลาวัลย์ แปลว่า ผู้สวยงามมีมงคล
สิริอุษณีย์ แปลว่า ผู้เป็นมงกุฎมงคล

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

ธารณ์ธันยา แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งโชคดี,ผู้ทรงไว้ซึ่งบุญญา(มีบุญ,มีโชค) (อายตนะ 2)
สุทธิ์สิริ แปลว่า ผู้ประเสริฐและบริสุทธิ์ (อายตนะ ๘)
กนิษฐ์นิตา แปลว่า น้องผู้ได้รับการอบรมอย่างดี (อายตนะ 2)
กันต์สินี แปลว่า หญิงงามผู้น่ารัก (อายตนะ 6)
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี (อายตนะ 1)
หทัยธยาน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาพิจารณาใจ (อายตนะ 9)
ธารณ์สิรี แปลว่า ผู้มีมงคลเป็นเครื่องค้่ำจัน (อายตนะ 9)
ณัฐธยาน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาพินิจด้วยความเป็นปราชญ์ (อายตนะ 9)

ขอให้มีแต่ความสุขความเจริญและสมหวังครับ

ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ หนูอยากตั้งชื่อเลข45 เพราะอยากให้เลขชื่อตรงกับของลูกค่ะ ส่วนนามสกุล อยากเปลี่ยนเนื่องจากเหตุผลส่วนตัวเพราะมีเหตุบางประการที่จำเป็นค่ะ ขอบคุณอีกครั้งนะคะ หนูจะทำตามคำแนะนำค่ะ

bebear25278
08-12-2014, 04:09 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ หนูอยากเปลี่ยนชื่อ เพราะชื่อเดิมได้ทักษา 17 เลยอยากเปลี่ยนค่ะ
หนูเกิดวัน อาทิตย์ 6 ก.ย. 2535 เวลา 19.49 น. นามสกุลทักษา 41 ค่ะ รบกวนอาจารย์ดังนี้ค่ะ

1. อยากเปลี่ยนไปใช้ ณ นำหน้าค่ะ ซึ่งเลือกไว้ คือ ณิชชา จะดีไหมคะ
2. ถ้าใช้ชื่อนี้แล้วอีกไม่นานไปใช้นามสกุลแฟน มีค่าทักษา 46 รวมแล้วได้ 60 จะโอเคมั้ยคะ
3. ถ้ายังไม่เหมาะ รบกวนอาจารย์ช่วยคิดชื่อใหม่ให้หนูหน่อยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
08-12-2014, 07:45 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ หนูอยากเปลี่ยนชื่อ เพราะชื่อเดิมได้ทักษา 17 เลยอยากเปลี่ยนค่ะ
หนูเกิดวัน อาทิตย์ 6 ก.ย. 2535 เวลา 19.49 น. นามสกุลทักษา 41 ค่ะ รบกวนอาจารย์ดังนี้ค่ะ

1. อยากเปลี่ยนไปใช้ ณ นำหน้าค่ะ ซึ่งเลือกไว้ คือ ณิชชา จะดีไหมคะ
2. ถ้าใช้ชื่อนี้แล้วอีกไม่นานไปใช้นามสกุลแฟน มีค่าทักษา 46 รวมแล้วได้ 60 จะโอเคมั้ยคะ
3. ถ้ายังไม่เหมาะ รบกวนอาจารย์ช่วยคิดชื่อใหม่ให้หนูหน่อยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 41 เป็นมงคลนาม ใช้ชื่อ ณิชชา ทักษา 14 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ 55 เป็นดาวศุภโชคคู่ ชีวิตสุขสบายครับ แฟนคุณ นามสกุลทักษา 46 เป็นทักษามงคลเช่นกัน ชื่อณิชชามารวมได้ทักษา 60 ตกชีวิตสุขสบาย ร่ำรวย ชื่อนี้ดีครับ ไม่ต้องหาใหม่
แต่จะเปลี่ยนชื่อให้ไปบอกกล่าวพ่อแม่และขอพรท่านหลังได้ชื่อใหม่ (ให้ไปทำบุญให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ทีบ้านที่ทำงานและเทวดาประจำกายด้วย จะเป็นมงคลยิ่ง)

bebear25278
08-13-2014, 11:05 AM
ขอบพระคุณมากค่ะ หนูขอฤกษ์ดีในการเปลี่ยนชื่อ สักช่วงเดือน ธันวาคม ถึง มกราคม ได้มั้ยคะ จะเปลี่ยนหลังรับปริญญา รบกวนด้วยนะคะ

noppakorn
08-14-2014, 02:23 PM
ขอบพระคุณมากค่ะ หนูขอฤกษ์ดีในการเปลี่ยนชื่อ สักช่วงเดือน ธันวาคม ถึง มกราคม ได้มั้ยคะ จะเปลี่ยนหลังรับปริญญา รบกวนด้วยนะคะ
สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีเดือนธันวาคม 2557 :-วันอังคารที่ 2 ธค. เวลา 11.00 - 14.59 น., วันอังคารที่ 9 ธค. เวลา 13.00-14.59 น., วันพุธที่ 10 ธค.เวลา 13.00 -16.59 น., วันจันทร์ที่ 15 ธค. เวลา 13.00 -16.59 น., วันจันทร์ที่ 22 ธค. เวลา 13.00-14.59 น.

สำหรับเดือน มค.2558 ยังไม่สามารถให้ฤกษ์ได้ ต้องช่วงพย.ขึ้นไปครับ

Sara Chilly
08-18-2014, 02:03 AM
ขอความหมายชื่อ มนตร์ณภัศฌ์ สาระบูรณ์
อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ เนื่องจากชื่อเดิม ตั้งเองคะ ดูไม่มีความหมายคั้งแต่ใช้ชื่อนี้มา การเรียนสดุดจบไม่ทันเกณฑ์ ทั้งๆที่ไม่น่าจะเป็นไปได้ การงานติดขัดไปซะทุกอย่าง ย้ายสาขาบ่อย เจ้านายจ้องจับผิด ถูกมองข้ามให้ทำในตำแหน่งที่ไม่ถนัด การเงินติดขัดถึงขั้นขัดสน สาเหตุที่เป็นแบบนี้ส่วนหนึ่งอาจจะมาจากนิสัยของตัวเองด้วยคะ แต่ก็มีบางอย่างที่ทำให้รู้สึกว่า บางช่วงที่กำลังจะมีสิ่งดีๆเข้ามาแต่ก็มีเหตุการ์ณที่ทำให้มันผิดพลาดตลอด ถึงแม้ว่าจะพยายามเปลี่ยนแค่ไหนก็ไม่มีอะไรดีขึ้น
1.สกุล สาระบูรณ์ อยากเปลี่ยนคะ แต่อยากให้คงบางส่วนของไว้
2.เกิด วันจันทร์ ที่ 17 เดือน เมษายน พศ.2532 เวลา 00.30น.
3.อาชีพพนักงานธนาคาร เอกชน
4.เหตุผล ความที่เรียนตอนแรกคะ และอยากให้ชื่อเสริมดวงการงานการเงิน อยากมีกิจการส่วนตัวคะไม่อยากเป็นลูกจ้างเขาไปตลอด
รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อ เดือนกันยายน และเดือนตุลาคม ด้วยคะ
*******ขอบพระคุณคะ*******

parkk
08-18-2014, 01:07 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนอาจารย์ ช่วยดูชื่อให้หน่อยค่ะเนื่องด้วยเพิ่งไปเปลี่ยนชื่อมาค่ะ ไม่ทราบว่าดีและเป็นมงคลรึไม่ค่ะ
>
> 1. ชื่อ ฐิติ์ญาดา มัฆนาโส
> 2. เกิดวันอาทิตย์ ที่ 19 กุมภาพันธ์ 2527 เวลา 15:35 น.
> 3. กำลังศึกษา ป.ตรี ใบที่สองและกำลังจะสอบเข้ารับราชการค่ะ
> 4. ตอนนี้เป็นครูพี่เลี้ยงอยู่ค่ะ และเรียนเสาร์อาทิตย์ด้วย
> 5. ชื่อเก่าก่อนจะเปลี่ยนคือ อภิรมย์ และ กาณต์พิชชา ค่ะ
> ขออนุญาตรบกวนอย่างสูงนะคะ ไม่รู้จะสอบถามทางไหนดีค่ะ ควรทำอย่างไรต่อไปหลังจากเปลี่ยนชื่อแล้วบ้างค่ะ ?
> ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
08-18-2014, 01:40 PM
ขอความหมายชื่อ มนตร์ณภัศฌ์ สาระบูรณ์
อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ เนื่องจากชื่อเดิม ตั้งเองคะ ดูไม่มีความหมายคั้งแต่ใช้ชื่อนี้มา การเรียนสดุดจบไม่ทันเกณฑ์ ทั้งๆที่ไม่น่าจะเป็นไปได้ การงานติดขัดไปซะทุกอย่าง ย้ายสาขาบ่อย เจ้านายจ้องจับผิด ถูกมองข้ามให้ทำในตำแหน่งที่ไม่ถนัด การเงินติดขัดถึงขั้นขัดสน สาเหตุที่เป็นแบบนี้ส่วนหนึ่งอาจจะมาจากนิสัยของตัวเองด้วยคะ แต่ก็มีบางอย่างที่ทำให้รู้สึกว่า บางช่วงที่กำลังจะมีสิ่งดีๆเข้ามาแต่ก็มีเหตุการ์ณที่ทำให้มันผิดพลาดตลอด ถึงแม้ว่าจะพยายามเปลี่ยนแค่ไหนก็ไม่มีอะไรดีขึ้น
1.สกุล สาระบูรณ์ อยากเปลี่ยนคะ แต่อยากให้คงบางส่วนของไว้
2.เกิด วันจันทร์ ที่ 17 เดือน เมษายน พศ.2532 เวลา 00.30น.
4.เหตุผล ความที่เรียนตอนแรกคะ และอยากให้ชื่อเสริมดวงการงานการเงิน อยากมีกิจการส่วนตัวคะไม่อยากเป็นลูกจ้างเขาไปตลอด
รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อ เดือนกันยายน และเดือนตุลาคม ด้วยคะ
*******ขอบพระคุณคะ*******
สวัสดีครับ

โดยส่วนใหญ่คนมักเปลี่ยนชื่อเอง โดยคิดว่าตัวเองอ่านตำรา อ่านหลักเกณฑ์แล้วเข้าใจ แต่ที่จริงแล้ว การเปลี่ยนชื่อยังมีพิธีการอีกหลายๆอย่าง ซึ่งตำราไม่ได้พูดถึง การเปลี่ยนเองโดยไม่มีผู้รู้แนะนะจึงมักกลับมีปัญหา และไม่ได้ผลดี การเปลี่ยนชื่อนั้น มีข้อห้ามหลายอย่าง เช่นห้ามเปลี่ยนชื่อเกิน 3 ครั้ง เปลี่ยนครั้งที่สี ก็ไม่ดีแล้ว คุณเพิ่งอายุ 25 หากยังไม่มีครอบครัว การเปลี่ยนชื่อ สกุลทุกครั้ง จะต้องขออนุญาติบิดา มารดาเสียก่อน เพราะชื่อ เป็นท่านตั้งให้ ถือว่าเป็นมงคลดีแล้ว จะถูกทักษาหรือไม่ก็ตาม ส่วนนามสกุล สำคัญเช่นกัน เป็นของบรรพบุรุษการที่คุณจะไม่ใช้ จะเปลี่ยนใหม่ โดยไม่มีครอบครัว นั้นเขาห้ามครับ คุณจะเปลี่ยน ต้องไปกราบขอบิดามารดา และทำบุญใส่บาตรให้บรรพบุรุษ หากไม่ได้ทำดังข้างต้น ชีวิตแทนที่จะดี กลับต้องมีแต่กรรมที่ต้องคอยผจญ (ชื่อ มนตร์ณภัศฌ์ สาระบูรณ์ ไม่ดีเลยครับ มีแต่การเปลี่ยนแปลง การมีปัญหา การถูกใส่ร้ายป้ายสี)

หากคุณอยากเปลี่ยน ให้ไปขออนุญาตพ่อแม่เสียก่อน แล้วผมจะแนะนำวิธีให้ อนึ่งหากคุณมีครอบครัว คุณสามารถเปลี่ยนชื่อเองได้ ยกเว้นนามสกุลที่ใช้ ถ้าของสามีไม่เป็นไร ถ้าของพ่อแม่ ต้องไปขอนุญาตก่อนครับ

คำถามนี้ยังไม่ตอบน่ะครับ คราวหน้าบอกพ่อแม่ เรียบร้อยแล้ว ให้ยกคำถามนี้มาอีกครั้งน่ะครับ ผมจะแนะนำให้ครับ

Sara Chilly
08-18-2014, 10:51 PM
ขอบพระคุณคะอาจาร์ย ได้ขออนุญาตคุณแม่แล้วคะ แม่ท่านก็ไม่ได้ว่าอะไรคะเพราะชื่อเดิม อ่านยากคะ เวลาเขียนชื่อท่านพูดบ่อยๆว่าชื่อเขียนยาก เคยเปลี่ยนชื่อมาแล้ว 1 ครั้ง เปลี่ยนชื่อและนามสกุลพร้อมกัน อีก 1 ครั้ง แต่เป็นชื่อที่เปิดตามตำราเองเองคะ มนตร์ณภัศฌ์ แม่ไม่ค่อยชอบ ท่านบอกว่าอ่านยากจำยาก แต่ตัวหนูเองชอบเลยตัดสินใจเปลี่ยนคะ นามสกุลเป็นของยาย ที่เปลี่ยนนามสกุลตอนนั้นเพราะป้า (เป็นป้าสะใภ้คะ ลุงหนูเสียแต่ป้ายังใช้นามสกุล ลุงอยู่)บอกว่านามสกุล สาระบูรณ์ ไม่ดี เขาเลยพากันเปลี่ยนนามสกุลเป็น สารพิบูลย์ยายเสียใจมากคะที่ลูกหลานพูดแบบนั่น แต่ก็ไม่ได้ห้ามหรือทัดทานอะไร หนูเลยบอกว่าหนูจะขอใช้นามสกุลยายเองใครว่าไม่ดีก็ช่างเขายายดีใจมากตอนนั่น ให้หนูเปลี่ยนเลย ถามความเห็นแม่ท่านก็ไม่ได้ว่าอะไรคะท่านสนับสนุนทำให้ตัดสินใจเปลี่ยนมาใช้นามสกุลของยาย ขอบคุณอาจารย์คะความจริงหนูลืมไปแล้วว่าทำไมถึงใช้นามสกุลนี้ นามสกุลหนูไม่เปลี่ยนแล้วคะ
แต่ถ้าหนูจะรบกวน ขอเปลี่ยนเฉพาะ ชื่อ อย่างเดียว ได้ไหมคะ อยากให้ชื่อหนุนเรื่องเงิน เรื่องงาน และครอบครัวคะ ขอบพระคุณอาจาร์ยอีกครั้งคะที่ทำให้หนูระลึกได้ว่าใช้นามสกุลนี้เพราะอะไร และจะไม่คิดที่จะเปลี่ยน นามสกุล อีกนอกจากแต่งงานมีครอบครัว

1.สกุล สาระบูรณ์ ใช้นามสกุลยายคะ
4.อยากให้ชื่อเสริมดวงการเงิน การงานและครอบครัวคะ ตั้งแต่เรียนจบมีงานทำก็ไม่ได้อยู่กับที่เลยคะ อยากอยู่กับแม่ ดูแลแม่คะ อยากมีกิจการส่วนตัวคะไม่อยากเป็นลูกจ้างเขาไปตลอด
รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อ เดือนกันยายน และเดือนตุลาคม ได้ไหมคะ
*******ขอบพระคุณคะ************

noppakorn
08-20-2014, 03:10 PM
ขอบพระคุณคะอาจาร์ย ได้ขออนุญาตคุณแม่แล้วคะ แม่ท่านก็ไม่ได้ว่าอะไรคะเพราะชื่อเดิม อ่านยากคะ เวลาเขียนชื่อท่านพูดบ่อยๆว่าชื่อเขียนยาก เคยเปลี่ยนชื่อมาแล้ว 1 ครั้ง เปลี่ยนชื่อและนามสกุลพร้อมกัน อีก 1 ครั้ง แต่เป็นชื่อที่เปิดตามตำราเองเองคะ มนตร์ณภัศฌ์ แม่ไม่ค่อยชอบ ท่านบอกว่าอ่านยากจำยาก แต่ตัวหนูเองชอบเลยตัดสินใจเปลี่ยนคะ นามสกุลเป็นของยาย ที่เปลี่ยนนามสกุลตอนนั้นเพราะป้า (เป็นป้าสะใภ้คะ ลุงหนูเสียแต่ป้ายังใช้นามสกุล ลุงอยู่)บอกว่านามสกุล สาระบูรณ์ ไม่ดี เขาเลยพากันเปลี่ยนนามสกุลเป็น สารพิบูลย์ยายเสียใจมากคะที่ลูกหลานพูดแบบนั่น แต่ก็ไม่ได้ห้ามหรือทัดทานอะไร หนูเลยบอกว่าหนูจะขอใช้นามสกุลยายเองใครว่าไม่ดีก็ช่างเขายายดีใจมากตอนนั่น ให้หนูเปลี่ยนเลย ถามความเห็นแม่ท่านก็ไม่ได้ว่าอะไรคะท่านสนับสนุนทำให้ตัดสินใจเปลี่ยนมาใช้นามสกุลของยาย ขอบคุณอาจารย์คะความจริงหนูลืมไปแล้วว่าทำไมถึงใช้นามสกุลนี้ นามสกุลหนูไม่เปลี่ยนแล้วคะ
แต่ถ้าหนูจะรบกวน ขอเปลี่ยนเฉพาะ ชื่อ อย่างเดียว ได้ไหมคะ อยากให้ชื่อหนุนเรื่องเงิน เรื่องงาน และครอบครัวคะ ขอบพระคุณอาจาร์ยอีกครั้งคะที่ทำให้หนูระลึกได้ว่าใช้นามสกุลนี้เพราะอะไร และจะไม่คิดที่จะเปลี่ยน นามสกุล อีกนอกจากแต่งงานมีครอบครัว

1.สกุล สาระบูรณ์ ใช้นามสกุลยายคะ
4.อยากให้ชื่อเสริมดวงการเงิน การงานและครอบครัวคะ ตั้งแต่เรียนจบมีงานทำก็ไม่ได้อยู่กับที่เลยคะ อยากอยู่กับแม่ ดูแลแม่คะ อยากมีกิจการส่วนตัวคะไม่อยากเป็นลูกจ้างเขาไปตลอด
รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อ เดือนกันยายน และเดือนตุลาคม ได้ไหมคะ
*******ขอบพระคุณคะ************
สวัสดีครับ

เข้าใจและซึ้งใจในความกตัญญูครับ ผลบุญจะหนุนเสริมให้ตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้ครับ
นามสกุล สาระบูรณ์ ตกทักษา 38 ทักษานี้่หาคู่ดีจับคู่ไม่มีครับ จะได้ดีก็ทักษากลางๆ แต่จะแนะนำวิธีแก้ไข จะช่วยให้เต็มร้อยได้ครับ ชื่อทักษามงคล ให้ใช้ทักษา 41เป็นทักษาดาวคุ่ธาตุ ส่งเสริมให้ชีวิตมีความรุ่งเรือง ผลรวมได้ ทักษา 79 เป็นทักษาความสำเร็จ จะได้รับมรดกหรือมีผู้ให้งาน ระวังเรื่องเจ็บไข้ได้ป่วย ยกเว้นในบ้านมีคนป่วยก็ไม่มีปัญหากับเรา หมั่นออกกำลังกายเสมอ เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปล้างเท้าให้พ่อแม่ ขอพระท่าน เอาน้ำล้างเท้าพ่อแม่มารดหัว บอกว่า สิ่งที่ดีอยู่กับตัว สิ่งที่ชั่วให้ไหลตามน้ำไป หมั่นทำบุญใส่บาตร อย่างน้อยทุกวันพระ สวดมนต์เช้าเย็น เช้าไม่มีเวลาให้สวดบูชาพระรัตนตรัย และนะโม 3 จบก็พอ แต่เย็นให้สวดมากหน่อย นั่งภาวนาสมาธิได้จะดียิ่งครับ ขยันทำบ่อยๆ ชีวิตจะมีแต่มงคล ใจต้องเมตตาเสมอ ไม่อิจฉาริษยาใคร ใครว่าใครนินทา ไม่ต้องสนใจ ดีกับทุกคน ทำได้คุณไม่ตกอับแน่นอนครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงเกิดวันจันทร์ มีมูละนำ (มูละคือรากฐาน การเงิน การดำรงชีวิต)

ปัณณรัตน์ แปลว่า ผู้เป็นดวงแก้วของหนังสือ
ปัณฑ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่รงปัญญา
ปัญญ์ชยธร แปลว่า ผู้ทรงชัยชนะด้วยปัญญา
พัทธนันท์ แปลว่า ผู้ผูกพันความยินดี
ภัสร์นลัท แปลว่า ดอกไม้ที่สว่างไสว
ภัสณวงศ์ แปลว่า ผู้มีตระกูลจากสวรรค์ (พัด นะ วง)
ภัสสรณัฐ แปลว่า ปราชญ์ผู้เจิดจ้า (พัด สะ ระ นัด)

เปลี่ยนชื่้อแล้ว ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร เจ้าที่เจ้าทางที่บ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกาย บิดามารดา ปู่ย่าตายาย(มีชีวิตก็อุทิศได้) และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

Kanokrat Boontem
08-28-2014, 03:25 PM
สวัสดีคะอาจารย์ อยากทราบความหมายของชื่อ ณัฐรวี คะ พอดีจะเปลี่ยนชื่อเนื่องจากมีปัญหาในการพูดชื่อตัว เดิมแล้วติดอ่างบ่อยครั้ง ทำให้บุคคลิกเสีย จึงอยากจะเปลี่ยนให้ลื่นไหลง่ายต่อการพูดชื่อคะ
ขออนุญาติบิดามารดา เรียบร้อยแล้วคะ อยากทราบว่าถ้าใช้ชื่อนี้กับนามสกุลจะเข้ากันได้หรือไม่คะ
1. นามสกุล บุญเต็ม (25)
2 วันเกิดพุธกลางวัน วันที่ 30 ธันวาคม 2535 เวลา 17.28น คะ
3. กำลังศึกษา ปริญญาตรีอยู่คะ
คะ รบกวนถามว่าถ้าเปลี่ยนชื่อเดือน กันยา ตุลา นี้ จะดีไหมคะ

ขอบพระคุณคะ

noppakorn
08-29-2014, 09:41 PM
สวัสดีคะอาจารย์ อยากทราบความหมายของชื่อ ณัฐรวี คะ พอดีจะเปลี่ยนชื่อเนื่องจากมีปัญหาในการพูดชื่อตัว เดิมแล้วติดอ่างบ่อยครั้ง ทำให้บุคคลิกเสีย จึงอยากจะเปลี่ยนให้ลื่นไหลง่ายต่อการพูดชื่อคะ
ขออนุญาติบิดามารดา เรียบร้อยแล้วคะ อยากทราบว่าถ้าใช้ชื่อนี้กับนามสกุลจะเข้ากันได้หรือไม่คะ
1. นามสกุล บุญเต็ม (25)
2 วันเกิดพุธกลางวัน วันที่ 30 ธันวาคม 2535 เวลา 17.28น คะ
3. กำลังศึกษา ปริญญาตรีอยู่คะ
คะ รบกวนถามว่าถ้าเปลี่ยนชื่อเดือน กันยา ตุลา นี้ จะดีไหมคะ

ขอบพระคุณคะ
สวัสดีครับ

ขออนุญาตบิดามารดาเป็นสิ่งที่ถูกต้องครับ ได้ชื่อใหม่แล้วไปขอพรท่านด้วย
นามสกุลทักษา 25 ชือ ณัฐรวี ทักษา 35 ไม่เป็นมงคลครับ ผลรวมได้ 60 เป็นมงคลนาม แต่ชื่อนี้ตกทักษาไม่ดีครับ ควรหาชื่อใหม่ครับควรใช้ชือทักษา 40 เป็นมงคลนามผลรวมได้ทักษา 65 ตกโชคลาภ การเงิน และเจริญรุ่งเรืองครับ

ขอเปลี่ยนแปลงชื่อ จาก ณัฐรวี ทักษา 35 เป็น ณัฏฐวี ทักษา 40 แปลว่า ผู้รู้ยิ่ง หรือ ผู้มีความฉลาด ครับ

สุวิมล สมบูรณ์
08-30-2014, 05:18 PM
สวัสดีค่ะ

08-30-2014, 05:25 PM
สวัสดีค่ะชื่อนางสาวสุวิมล นามสกุลสมบูรณ์ เกิดวันจันทร์ที่ 18 พฤศจิกายน พ.ศ.2534 ไม่มีงานทำ อยากเปลี่ยนชื่อมากค่ะเพราะชีวิตมีอุปสรรค์มากค่ะจะทำอะไรก็มีแต่คนขัดไม่มีโชคลาภเลยค่ะมีแต่ความทุกข์อยากให้อาจารย์ช่วยหาชื่อที่ดีให้หน่อยค่ะ......ขอบคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงค่ะ........

Kanokrat Boontem
08-31-2014, 09:12 PM
สวัสดีครับ

ขออนุญาตบิดามารดาเป็นสิ่งที่ถูกต้องครับ ได้ชื่อใหม่แล้วไปขอพรท่านด้วย
นามสกุลทักษา 25 ชือ ณัฐรวี ทักษา 35 ไม่เป็นมงคลครับ ผลรวมได้ 60 เป็นมงคลนาม แต่ชื่อนี้ตกทักษาไม่ดีครับ ควรหาชื่อใหม่ครับควรใช้ชือทักษา 40 เป็นมงคลนามผลรวมได้ทักษา 65 ตกโชคลาภ การเงิน และเจริญรุ่งเรืองครับ

ขอเปลี่ยนแปลงชื่อ จาก ณัฐรวี ทักษา 35 เป็น ณัฏฐวี ทักษา 40 แปลว่า ผู้รู้ยิ่ง หรือ ผู้มีความฉลาด ครับ

ขอบคุณคะอาจารย์

noppakorn
09-02-2014, 10:10 AM
สวัสดีค่ะชื่อนางสาวสุวิมล นามสกุลสมบูรณ์ เกิดวันจันทร์ที่ 18 พฤศจิกายน พ.ศ.2534 ไม่มีงานทำ อยากเปลี่ยนชื่อมากค่ะเพราะชีวิตมีอุปสรรค์มากค่ะจะทำอะไรก็มีแต่คนขัดไม่มีโชคลาภเลยค่ะมีแต่ความทุกข์อยากให้อาจารย์ช่วยหาชื่อที่ดีให้หน่อยค่ะ......ขอบคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงค่ะ........
สวัสดีครับ

ก่อนอื่นหนูจะเปลี่ยนชื่อ ขอให้ไปขออนุญาตคุณพ่อคุณแม่เสียก่อนเพื่อความเป็นมงคล หากหนูยังไม่มีครอบครัวน่ะครับ เพราะว่าหากพ่อแม่ไม่อนุญาต ชื่อนั้นก็ไม่เกิดผลครับ หลังเปลี่ยนชือก็ต้องไปบอกท่านและขอพรท่านครับ
ชื่อหนูทักษา 29 สมควรเปลี่ยนชื่อครับ ไปขออนุญาตก่อนน่ะครับ หากทำใหม่ก็ขอข้อมูลชื่อสกุลวันเกิดมาอีกครั้งครับ

09-03-2014, 03:08 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์หนูได้ขออนุญาติคุณพ่อคุณแม่แล้วค่ะชื่อนางสาวสุวิมล นามสกุลสมบูรณ์ เกิดวันจันทร์ที 18 เดือนพฤศจิกายน พ.ศ.2534 ค่ะ ...ขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงค่ะ...

noppakorn
09-05-2014, 01:02 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์หนูได้ขออนุญาติคุณพ่อคุณแม่แล้วค่ะชื่อนางสาวสุวิมล นามสกุลสมบูรณ์ เกิดวันจันทร์ที 18 เดือนพฤศจิกายน พ.ศ.2534 ค่ะ ...ขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงค่ะ...
สวัสดีครับ

เป็นมงคลยิ่งที่หนูไปขออนุญาตจากพระองค์แรกของชีวิต เมือเปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืมไปล้างเท้าขอพรท่านด้วยน่ะ จะเสริมดวงชะตาหนูให้มั่นคง ไม่ตกอับ ส่วนเรื่องโชคลาภเงินจรนั้น มาจากบุญเก่าครับ อย่าไปหวังเยอะ มุ่งทำอาชีพจะดีกว่า

นามสกุลสมบูรณ์ ทักษา 34 ชื่อที่เหมาะสมมีทักษาเดียวคือทักษา 45 เป็นทักษาแห่งความสำเร็จ สมหวัง ผลรวมได้ทักษา 79 เป็นทักษาดีปานกลาง หนูต้องหมั่นออกกำลังกายบ่อยๆนะ คนทักษานี้ ลำบากตอนต้น สำเร็จและสบายตอนปลายครับ หนูต้องหมั่นทำบุญสร้างกุศลมากๆน่ะครับ ชีวิตจะได้รุ่งเรือง

ธวัลรัตน์ แปลว่า แก้วมีค่าที่บริสุทธิ์
มนัสนันท์ แปลว่า ผู้สุขใจ
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี
ณัฐพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบของนักปราชญ์
ณัฐพัชร์ แปลว่า ผู้มีความรู้เหมือนเพชร
ศรณ์นพัต แปลว่า ผู้ริเริ่มเป็นที่พึ่งพิง
สรัญพรน์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐในการพูด
ฉัตรนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใต้ร่มเงา (ฉัด ตระ นัน)
นันท์ชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้และยินดี
นพัตศรณ์ แปลว่า ผู้ให้พึ่งพิงที่มีความริเริ่ม

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกาย และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล (ทำบุญทุกครั้งไม่ว่าเมื่อใด อย่าลืมอุทิศให้เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงานด้วย)

parkk
09-08-2014, 02:36 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์
หนูชื่อ นางสาว ฐิติ์ญาดา มัฆนาโส เกิดวันอาทิตย์ที่ 19 กุมภาพันธ์ 2527 เวลาประมาณ 15:35 น.
ขออนุญาตพ่อแม่ในเรื่องการเปลี่ยนชื่อแล้วค่ะ ไม่ทราบว่าชื่อที่ใช้อยู่ในปัจจุบันดีไม๊ค่ะหรือ ต้องเปลี่ยนใหม่
อาชีพตอนนี้คือ ช่วยแม่สอนหนังสือค่ะ คือยังไม่มีงานทำเป็นหลักแหล่ง
เหตุผลคือ ต้องการให้ชีวิตมีความสุข ดีขึ้น มีเงินทอง ไม่ลำบากค่ะ สุขภาพแข็งแรง ตอนนี้ค่อนข้างที่จะป่วยบ่อยค่ะ

Kriang Chet
09-09-2014, 08:06 PM
อยากทราบชื่อ ณัลทวัฒน์ หมายถึงอะไรค่ะ

noppakorn
09-11-2014, 12:27 PM
หนูชื่อ นางสาว ฐิติ์ญาดา มัฆนาโส เกิดวันอาทิตย์ที่ 19 กุมภาพันธ์ 2527 เวลาประมาณ 15:35 น.
ขออนุญาตพ่อแม่ในเรื่องการเปลี่ยนชื่อแล้วค่ะ ไม่ทราบว่าชื่อที่ใช้อยู่ในปัจจุบันดีไม๊ค่ะหรือ ต้องเปลี่ยนใหม่
อาชีพตอนนี้คือ ช่วยแม่สอนหนังสือค่ะ คือยังไม่มีงานทำเป็นหลักแหล่ง
เหตุผลคือ ต้องการให้ชีวิตมีความสุข ดีขึ้น มีเงินทอง ไม่ลำบากค่ะ สุขภาพแข็งแรง ตอนนี้ค่อนข้างที่จะป่วยบ่อยค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อคุณทักษา 36 เป็นทักษามงคล นามกุล 29 รวมกันได้ ทักษา 65 เป็นทักษาดีมีมงคล ชื่อนี้ดีอยู่แล้วครับ

การทีคุณว่างงานนั้น ผมไม่ทราบว่าคุณจบอะไร แต่ปัญหาคือการแสวงหางาน การสมัครงานนั้น ต้องมีการเริ่มต้นตั้งแต่วิธีเขียนจม.สมัครงาน เขียนอย่างไร ให้ฝ่ายบุคคลหรือนายจ้างเขาสนใจในตัวคุณ วิธีการตอบ ระหว่างสัมภาษณ์ สุดท้ายคือเงินเดือนหรือค่าจ้างที่คุณต้องการ ถ้ารู้วิธีไม่ค่อยตกงานครับ สมัยนี้งานหายาก อาชีพก็ทำยากมากครับ

หมั่นทำบุญเสมอๆ สวดมนต์เช้าเย็นขอพรพระ ท่องคาถาเงินล้านของหลวงพ่อฤาษีลิงดำทุกวัน และทุกครั้งที่อยู่เฉยหรือเดินทาง จะเพิ่มมงคลตัว การทำบุญอย่างลืมอุทิศให้เจ้ากรรรมนายเวร พระเคราะห์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้าน และเทวดาประจำกายทุกครั้งครับ

สวดมนต์เช้าเย็นน่ะครับ เช้า(บูชาพระรัตนตรัยและ นะโม 3 จบก็ได้ถ้าไม่ว่าง) และท่องคาถาเงินล้านทุกครั้ง

***คาถาเงินล้าน**

ตั้งนโม 3 จบ

สัมปะจิตฉามิ นาสังสิโม
พรหมา จะ มหาเทวา สัพเพยักขา ปะรายันติ(คาถาปัดอุปสรรค)
พรหมา จะ มหาเทวา อภิลาภา ภะวันตุ เม(คาถาเงินแสน)
มหาปุญโญ มหาลาโภ ภะวันตุ เม(คาถาลาภไม่ขาดสาย)
มิเตพาหุหะติ(คาถาเงินล้าน)
พุทธะมะอะอุ นะโมพุทธายะ วิระทะโย วิระโคนายัง
วิระหิงสา วิระทาสี วิระทาสา วิระอิตถิโย พุทธัสสะ
มานีมามะ พุทธัสสะ สวาโหม(คาถาพระปัจเจกพุทธเจ้า)
สัมปะติจฉามิ(คาถาเร่งลาภให้ได้เร็วขึ้น)
เพ็งๆพาๆหาๆฤาๆ

สวด 9 จบครับ

noppakorn
09-11-2014, 12:59 PM
อยากทราบชื่อ ณัลทวัฒน์ หมายถึงอะไรค่ะ
สวัสดีครับ

ณัลทวัฒน์ คำว่า ณัล ณัลท ไม่มีคำศัพท์ครับ

Bejitie KawaiiRock
09-14-2014, 05:29 PM
รบกวนดูชื่อให้หน่อยค่ะ ว่าชื่อไหนดีและใช้ได้ เกิดวันศุกร์ค่ะ นามสกุลทักษา 49 ค่ะ
- ณิชาดา
- ณัฏฐ์ชาดา
- ชณิชา
- ชนิชชา
ขอบพระคุณค่ะ

Zfahky Tym'
09-17-2014, 12:51 AM
สวัสดีคะ รบกวนดูชื่อให้หน่อยคะ
อยากทราบความหมายของชื่อ ณภัสนันท์ กับ ณัชกมล
เเล้วก็ถ้าเปลี่ยนจะเหมาะสมกับชื่อไหนกว่าคะ นามสกุลทักษา 22 คะ
เกิดวันจันทร์ 11/12/38 นักศึกษา
มีเรื่องไม่ได้ดั่งใจที่วางไว้ทั้งเรื่องเรียนเรื่องชีวิต พอจะได้อยู่ดีๆก็จะมีปัญหาเข้ามาตลอดทำให้ไม่ได้ ช่วงปลายปีที่เเล้วมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องสอบต่างๆตอนนี้ก็ยังกังวลอยู่กับเรื่องสอบ เเละมักจะมีปัญหากับคนอายุมากกว่า
(อัีันนี้ขออนุญาติผู้ปกครองเปลี่ยนชื่อเเล้วนะคะ คุณเเม่อยากให้เปลี่ยนอยู่เเล้ว)
อยากได้ชื่อที่ประสบความสำเร็จในการเรียนการงานการเงินเเละชีวิตที่ดีเกี่ยวข้องกับต่างประเทศ
รบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
09-17-2014, 02:11 PM
รบกวนดูชื่อให้หน่อยค่ะ ว่าชื่อไหนดีและใช้ได้ เกิดวันศุกร์ค่ะ นามสกุลทักษา 49 ค่ะ
- ณิชาดา
- ณัฏฐ์ชาดา
- ชณิชา
- ชนิชชา
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 49 ชื่อที่เหมาะสมมีทักษา

ณิชาดา ทักษา 14 รวมนามสกุลทักษา 49 ได้ทักษารวม 63
ณัฏฐ์ชาดา ทักษา 41 รวมนามสกุลทักษา 49 ได้ทักษารวม 90
ชณิชา ทักษา 14 รวมนามสกุลทักษา 49 ได้ทักษารวม 63
ชนิชชา ทักษา 16 ทักษานี้ไม่ดีครับ ตกดาวเสาร์ ดาวอุบัติเหตุ

ทักษารวม 63 และ 90 เป็นทักษามงคลนามทั้งคู่ ค่าอายตนะก็ดีทุกชือ ยกเว้นชื่อ ชนิชชา ไม่ควรใช้ นอกนั้นอยู่ทีใจคุณครับ ทักษา 63 ตกความสำเร็จ มีเงินทองไม่ขาดมือ มีผู้ช่วยเหลือ ส่วนทักษา 90 มีสิงศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง ทำการใดสำเร็จ เช่นกัน หากคุณทำงานด้านต่างประเทศหรืออาชีพที่ต้องเดินทาง ให้ใช้ทักษา 41 ผลรวม 90 หากคุณชอบค้าขาย ติดต่อผู้คน งานบันเทิง ให้ใช้ทักษา 14 ผลรวม 63

ดีทั้งสองทักษา แต่อยู่ที่คุณดูว่าตัวคุณเหมาะสมกับอะไรครับ

noppakorn
09-17-2014, 02:22 PM
สวัสดีคะ รบกวนดูชื่อให้หน่อยคะ
อยากทราบความหมายของชื่อ ณภัสนันท์ กับ ณัชกมล
เเล้วก็ถ้าเปลี่ยนจะเหมาะสมกับชื่อไหนกว่าคะ นามสกุลทักษา 22 คะ
เกิดวันจันทร์ 11/12/38 นักศึกษา
มีเรื่องไม่ได้ดั่งใจที่วางไว้ทั้งเรื่องเรียนเรื่องชีวิต พอจะได้อยู่ดีๆก็จะมีปัญหาเข้ามาตลอดทำให้ไม่ได้ ช่วงปลายปีที่เเล้วมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องสอบต่างๆตอนนี้ก็ยังกังวลอยู่กับเรื่องสอบ เเละมักจะมีปัญหากับคนอายุมากกว่า
(อัีันนี้ขออนุญาติผู้ปกครองเปลี่ยนชื่อเเล้วนะคะ คุณเเม่อยากให้เปลี่ยนอยู่เเล้ว)
อยากได้ชื่อที่ประสบความสำเร็จในการเรียนการงานการเงินเเละชีวิตที่ดีเกี่ยวข้องกับต่างประเทศ
รบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

ณภัสนันท์ แปลว่า ผู้มีความยินดีที่รู้แจ้ง ทักษา 41
ณัชกมล แปลว่า ผู้มีจิตใจที่ให้ความรู้ หรือผู้เบิกบานในการให้ความรู้ ทักษา 23

เป็นทักษามงคลทั้งสองทักษา แต่ทักษา 23 ตกหญิงเจ้าเสน่ห์ จะมีเรื่องความรักมาเกียวข้องกับคนต่างเพศ ไม่ขอแนะนำ หากมีทางเลือก ทักษา 41 เป็นดาวคู่ธาตุศัตรู ส่งเสริมกันและกัน เหมาะกับด้านต่างประเทศการติดต่อผู้คน ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นทักษามงคล หมายถึงความสำเร็จ ความรัก มิตรภาพ และผู้ช่วยเหลือ ใช้ทักษานี้ดีครับ

เรื่องปัญหาการสอบอยู่ที่หนูต้องรู้จักแบ่งเวลา ทั้งต้องขยันในการเรียน เอาเวลามาเอาใจใส่ให้มากขึ้น เรื่องเผยแพร่ธรรมะนั้น เป็นเรื่องทีหลัง การเรียนมาก่อน วัยหนู เพียงแค่ปฏิบัติตนเป็นคนดี มีศีลธรรม รู้จักกตัญญู สวดมนต์ไหว้พระ และสร้างทานบุญตามโอกาส ทำได้แค่นี้หนูก็เป็นคนดียิ่งแล้ว เรื่องเผยแพร่ธรรมะให้อยู่ในวัยอีกระยะ ในช่วงที่เรามาใช้ชีวิตในการทำงานแล้วค่อยมาว่ากันนะครับ การสร้างบุญไม่ต้องเผยแพร่ธรรมะ ก็มีบุญแล้วครับ เรื่องปัญหากับผู้มีอายุมากกว่า หากเรารู้จักลดมานะ ลดทิฐิลง รับฟังคนอื่น จะถูกหรือจะผิด เราเป็นผู้ฟังที่ดี ก็จะไม่เกิดปัญหาครับ ปล่อยวางคนบางคน อย่าตีกรอบชีวิตตน สังคมของเราก็จะไปได้ดีครับ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน

May Pattnatnaree
09-17-2014, 03:53 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ
รบกวนให้อาจารย์แนะนำชื่อที่เหมาะกับ นามสกุลทักษา 36 ให้หน่อยค่ะ
เกิดวันอังคารที่ 23 เมษายน 2517 เวลาตีสองกว่าๆค่ะ ยังถือว่าเป็นวันอังคารใช่ไหมคะ
ชื่อเดิม ทักษา 63 ค่ะ แต่รู้สึกว่าเนือยๆ ไม่มั่นใจ และขาดพลังในการทำนั่นนี่มากๆค่ะ
งานที่ทำเป็นงานที่ต้องพบปะผู้คน ลูกค้า และต้องอาศัยความเชื่อถือ เชื่อมั่นค่ะ
อยากได้ชื่อที่เป็นศรีนำ ประสบความสำเร็จในอาชีพ การงาน การเงิน ผู้ใหญ่เมตตาค่ะอาจารย์ รบกวนด้วยนะคะ
และรบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำชื่อให้กับลูกสาวด้วยค่ะ
เกิดวันอาทิตย์ ที่10 ตุลาคม 2536ค่ะ
ชื่อเดิมทักษา14 ค่ะ อยากได้ชื่อที่เหมาะกับนามสกุล ทักษา36ค่ะ ชื่อเดิมเหมือนจะเรื่อยๆมาเรียงๆมากค่ะอาจารย์
ขอเป็นศรีนำและมีเดช มนตรี นะคะอาจารย์ เพราะเรียนและทำงานเกี่ยวกับการบันเทิงค่ะ
อยากให้ประสบความสำเร็จในการเรียน ชื่อเสียง อาชีพการงาน การเงิน ผู้ใหญ่เมตตาเอ็นดู และเป็นที่รักของคนอื่นๆค่ะ
รบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ
และรบกวนขอฤกษ์ที่เหมาะกับการเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ ขอบพระคุณอาจารย์นพล่วงหน้านะคะ:D

09-17-2014, 07:51 PM
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 49 ชื่อที่เหมาะสมมีทักษา

ณิชาดา ทักษา 14 รวมนามสกุลทักษา 49 ได้ทักษารวม 63
ณัฏฐ์ชาดา ทักษา 41 รวมนามสกุลทักษา 49 ได้ทักษารวม 90
ชณิชา ทักษา 14 รวมนามสกุลทักษา 49 ได้ทักษารวม 63
ชนิชชา ทักษา 16 ทักษานี้ไม่ดีครับ ตกดาวเสาร์ ดาวอุบัติเหตุ

ทักษารวม 63 และ 90 เป็นทักษามงคลนามทั้งคู่ ค่าอายตนะก็ดีทุกชือ ยกเว้นชื่อ ชนิชชา ไม่ควรใช้ นอกนั้นอยู่ทีใจคุณครับ ทักษา 63 ตกความสำเร็จ มีเงินทองไม่ขาดมือ มีผู้ช่วยเหลือ ส่วนทักษา 90 มีสิงศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง ทำการใดสำเร็จ เช่นกัน หากคุณทำงานด้านต่างประเทศหรืออาชีพที่ต้องเดินทาง ให้ใช้ทักษา 41 ผลรวม 90 หากคุณชอบค้าขาย ติดต่อผู้คน งานบันเทิง ให้ใช้ทักษา 14 ผลรวม 63

ดีทั้งสองทักษา แต่อยู่ที่คุณดูว่าตัวคุณเหมาะสมกับอะไรครับ

ขอบพระคุณค่ะอาจารย์ ขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ

1. อยากทราบความหมายของชื่อค่ะ ณัฏฐ์ชาดา กับ ณัชพิชญ์ชา
2. นามสกุลทักษา 49 สามารถใช้ชื่อทักษา 50 51 ได้ไหมคะ

noppakorn
09-18-2014, 03:01 PM
ขอบพระคุณค่ะอาจารย์ ขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ

1. อยากทราบความหมายของชื่อค่ะ ณัฏฐ์ชาดา กับ ณัชพิชญ์ชา
2. นามสกุลทักษา 49 สามารถใช้ชื่อทักษา 50 51 ได้ไหมคะ

สวัสดีครับ

ณัฏฐ์ชาดา แปลว่า หญิงผู้เกิดมาเป็นนักปราชญ์
ณัชพิชญ์ชา แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นนักปราชญ์ที่ให้ความรู้

ทักษา 50 กับทักษา 51 รวมกับนามสกุล 49 ได้ทักษารวม 99 และ 100 เป็นทักษามงคลดีเลิศทั้งสองทักษาครับ

noppakorn
09-18-2014, 03:15 PM
รบกวนให้อาจารย์แนะนำชื่อที่เหมาะกับ นามสกุลทักษา 36 ให้หน่อยค่ะ
เกิดวันอังคารที่ 23 เมษายน 2517 เวลาตีสองกว่าๆค่ะ ยังถือว่าเป็นวันอังคารใช่ไหมคะ
ชื่อเดิม ทักษา 63 ค่ะ แต่รู้สึกว่าเนือยๆ ไม่มั่นใจ และขาดพลังในการทำนั่นนี่มากๆค่ะ
งานที่ทำเป็นงานที่ต้องพบปะผู้คน ลูกค้า และต้องอาศัยความเชื่อถือ เชื่อมั่นค่ะ
อยากได้ชื่อที่เป็นศรีนำ ประสบความสำเร็จในอาชีพ การงาน การเงิน ผู้ใหญ่เมตตาค่ะอาจารย์ รบกวนด้วยนะคะ
และรบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำชื่อให้กับลูกสาวด้วยค่ะ
เกิดวันอาทิตย์ ที่10 ตุลาคม 2536ค่ะ
ชื่อเดิมทักษา14 ค่ะ อยากได้ชื่อที่เหมาะกับนามสกุล ทักษา36ค่ะ ชื่อเดิมเหมือนจะเรื่อยๆมาเรียงๆมากค่ะอาจารย์
ขอเป็นศรีนำและมีเดช มนตรี นะคะอาจารย์ เพราะเรียนและทำงานเกี่ยวกับการบันเทิงค่ะ
อยากให้ประสบความสำเร็จในการเรียน ชื่อเสียง อาชีพการงาน การเงิน ผู้ใหญ่เมตตาเอ็นดู และเป็นที่รักของคนอื่นๆค่ะ
รบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ
และรบกวนขอฤกษ์ที่เหมาะกับการเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ ขอบพระคุณอาจารย์นพล่วงหน้านะคะ:D
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 36 สามารถใช้ทักษา 14 15 และ 24 เป็นทักษามงคลได้ครับคุณใช้ชื่อทักษา 63 นั้นไม่เหมาะกับผู้หญิงครับ ควรใช้ทักษา 24 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ทักษา 60 ตกที่นั่งคนมีเงินครับ ลูกสาวก็ควรใช้ชื่อทักษานี้ครับ ส่วนที่ทักษา 14 แล้วการงานไปเรื่อยๆ อาจจะเกิดจากฐานวันเกิดครับ ผู้มีทักษานี้ ควรหมั่นสวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น ทำบุญสร้างทานเสมอ ๆ จะได้มาเสริมบารมีตัวครับ ถ้าจะเปลี่ยนให้ใช้ชือทักษา 24 ทั้งสองคนครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอังคาร(คุณเป็นคนวันอังคารครับ)

บุณยนุช แปลว่า หญิงสาวผู้มีบุญวาสนา
ปิยมน แปลว่า ผู้มีใจอันเป็นที่รัก
ภัณฑิลา แปลว่า ผู้มีลาภ,ผู้มีความสุข
ภัทรวดี แปลว่า ผู้มีความเจริญและดีงาม
มธุภาณี แปลว่า ผู้พูดจาไพเราะอ่อนหวาน
รัชญาธาร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้ของแผ่นดิน
อรภูรี แปลว่า หญิงงามผู้มีปัญญากว้างไกล
ณชารีญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เอื้อเฟื้อด้วยการเกิดมาให้ความรู้
ภาพริมา แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นรัศมี
ภารำไพ แปลว่า ผู้มีรัศมีงามผุดผ่อง

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ยลภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามอันน่ามอง
จิตภัทรา แปลว่า ผู้มีใจดีงาม
ภูริปฐมา แปลว่า ผู้เป็นที่หนึ่งของแผ่นดิน
ฐิตรตา แปลว่า ยินดีในความมั่นคง
จารุพร แปลว่า ประเสริฐดุจทองคำ
วรภูรี แปลว่า แผ่นดินอันประเสริฐ
ฐาภูรี แปลว่า แผ่นดินที่มั่นคง,ผู้หนักแน่นและปัญญากว้างไกล
กฤตาณัฐ แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป้นปราชญ์

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่บ้านที่ทำงาน เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

May Pattnatnaree
09-18-2014, 04:08 PM
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 36 สามารถใช้ทักษา 14 15 และ 24 เป็นทักษามงคลได้ครับคุณใช้ชื่อทักษา 63 นั้นไม่เหมาะกับผู้หญิงครับ ควรใช้ทักษา 24 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ทักษา 60 ตกที่นั่งคนมีเงินครับ ลูกสาวก็ควรใช้ชื่อทักษานี้ครับ ส่วนที่ทักษา 14 แล้วการงานไปเรื่อยๆ อาจจะเกิดจากฐานวันเกิดครับ ผู้มีทักษานี้ ควรหมั่นสวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น ทำบุญสร้างทานเสมอ ๆ จะได้มาเสริมบารมีตัวครับ ถ้าจะเปลี่ยนให้ใช้ชือทักษา 24 ทั้งสองคนครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอังคาร(คุณเป็นคนวันอังคารครับ)

บุณยนุช แปลว่า หญิงสาวผู้มีบุญวาสนา
ปิยมน แปลว่า ผู้มีใจอันเป็นที่รัก
ภัณฑิลา แปลว่า ผู้มีลาภ,ผู้มีความสุข
ภัทรวดี แปลว่า ผู้มีความเจริญและดีงาม
มธุภาณี แปลว่า ผู้พูดจาไพเราะอ่อนหวาน
รัชญาธาร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้ของแผ่นดิน
อรภูรี แปลว่า หญิงงามผู้มีปัญญากว้างไกล
ณชารีญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เอื้อเฟื้อด้วยการเกิดมาให้ความรู้
ภาพริมา แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นรัศมี
ภารำไพ แปลว่า ผู้มีรัศมีงามผุดผ่อง

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ยลภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามอันน่ามอง
จิตภัทรา แปลว่า ผู้มีใจดีงาม
ภูริปฐมา แปลว่า ผู้เป็นที่หนึ่งของแผ่นดิน
ฐิตรตา แปลว่า ยินดีในความมั่นคง
จารุพร แปลว่า ประเสริฐดุจทองคำ
วรภูรี แปลว่า แผ่นดินอันประเสริฐ
ฐาภูรี แปลว่า แผ่นดินที่มั่นคง,ผู้หนักแน่นและปัญญากว้างไกล
กฤตาณัฐ แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป้นปราชญ์

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่บ้านที่ทำงาน เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ขอบคุณอาจารย์นพค่ะ แล้วของตัวเองจะเปลี่ยนช่วงไหนถึงจะดีคะ

แต่ของลูกสาวอยากเพิ่มเติมนิดนึงค่ะ
เหมือนจะดี มีงาน แต่ก็ถูกคนอื่นกีดกันตลอดเลยค่ะ
ขอเป็นศรีนำและมีเดช มนตรี ด้วยนะคะอาจารย์
เพราะเรียนและทำงานเกี่ยวกับการบันเทิงค่ะ
อยากให้ประสบความสำเร็จในการเรียน ชื่อเสียง
อาชีพการงาน การเงิน ผู้ใหญ่เมตตาเอ็นดู และเป็นที่รักของคนอื่นๆค่ะ
ภูริปฐมา ทักษา28 ค่ะ

รบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ
อย่าเพิ่งรำคาญกันนะคะ

Pichakon Sandee
09-18-2014, 09:29 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อณัฐปภัสร์ ทักษา 45 นามสกุล ตรีประภาภรณ์ ทักษา 45
เกิดคืนวันจันทร์ เวลา 01.59 น. ใบเกิดลงเป็น วันอังคาร ที่ 22 ตุลาคม 2528
เราต้องดูชื่อเป็นวันจันทร์ใช่ไหมคะ อาชีพพนักงานราชการค่ะ
ต้องการเปลี่ยนชื่อใหม่เนื่องจากชื่อนามสกุล บังเอิญไปซ้ำกับญาติคนหนึ่ง
หามาหลายชื่อแล้ว แต่ก็ยังไม่ถูกใจซักทีค่ะ
อยากได้ชื่อที่มีความหมายดี ๆ เลขทักษา 14-15 ดีมั้ยคะ
รบกวนช่วยดูให้ด้วยนะคะ

09-19-2014, 09:11 AM
สวัสดีครับ

ณัฏฐ์ชาดา แปลว่า หญิงผู้เกิดมาเป็นนักปราชญ์
ณัชพิชญ์ชา แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นนักปราชญ์ที่ให้ความรู้

ทักษา 50 กับทักษา 51 รวมกับนามสกุล 49 ได้ทักษารวม 99 และ 100 เป็นทักษามงคลดีเลิศทั้งสองทักษาครับ

ขอบพระคุณมากค่ะอาจารย์

Pawanphat
09-19-2014, 03:54 PM
กราบสวัสดีค่ะ อาจารย์นพ

ภัคขอความกรุณาอาจารย์ช่วยตั้งชื่อที่มีเลขทักษา 56 เพื่อรวมกับเลขนามสกุลที่มีทักษา 43 (ซึ่งไม่สามารถเปลี่ยนนามสกุลได้) ให้ได้ผลรวม 99 ค่ะ ภัคเกิดวันจันทร์ ลัคนาสถิตราศีพิจิก และเกิดในสมโนฤกษ์
ภัคลองหาเองคร่าวๆ ได้ชื่อมาจากเว็บนี้คือ ณัฏฐนังคณ์ (ทักษา 56) ความหมายดี ตกอายตนะ 9 ซึ่งภัคก็ชอบค่ะ แต่คนอื่นๆ ทักมาว่าชื่อแข็งเหมือนผู้ชาย และชื่อนี้มีเดชนำ จึงอยากทราบว่าหากเป็นผู้หญิงจะใช้ชื่อที่มีเดชนำได้หรือไม่คะ และขอความกรุณาอาจารย์ตั้งชื่ออื่นๆ ที่มีคำว่า "ภัค" ที่เป็นชื่อเล่นของภัครวมอยู่ในชื่อจริงเพื่อให้ได้เลข 56 จะมีหรือเปล่าคะ หรือชื่ออื่นที่รวมได้ 56 ก็ได้ค่ะ (หวังว่าอาจารย์จะไม่รำคาญที่ขอมากไปนะคะ)

ชื่อเก่าภัคคือ ปวันพัสตร์ (ทักษา 52) รวมนามสกุล 43 เป็น 95 เลขทักษาชื่อยังไม่ได้ดีเท่าที่ควร แต่ผลรวมเลขดีอยู่ชื่อนี้ภัคหาเองแต่มีคนทักว่าไม่ดีอยู่ จึงอยากขอความกรุณาจากอาจารย์เพราะไม่อยากเสียเงินเป็นพันเพื่อเปลี่ยนชื่อค่ะ

ภัคต้องการเปลี่ยนชื่อเพื่อสนับสนุนดวงเกิดในด้านโหราศาสตร์ของภัคด้วยเผื่อในวันข้างหน้าหากมีบุญถึงได้จริงอย่างที่หมอดูท่านอื่นๆ ทักไว้จะได้ใช้เลขเหล่านี้เป็นตัวช่วยในการสนับสนุนชีวิตให้ก้าวหน้าและจะได้ช่วยเหลือผู้อื่นอย่างอาจารย์บ้างค่ะ

ขอแสดงความนับถือ
ภัค

noppakorn
09-19-2014, 07:38 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อณัฐปภัสร์ ทักษา 45 นามสกุล ตรีประภาภรณ์ ทักษา 45
เกิดคืนวันจันทร์ เวลา 01.59 น. ใบเกิดลงเป็น วันอังคาร ที่ 22 ตุลาคม 2528
เราต้องดูชื่อเป็นวันจันทร์ใช่ไหมคะ อาชีพพนักงานราชการค่ะ
ต้องการเปลี่ยนชื่อใหม่เนื่องจากชื่อนามสกุล บังเอิญไปซ้ำกับญาติคนหนึ่ง
หามาหลายชื่อแล้ว แต่ก็ยังไม่ถูกใจซักทีค่ะ
อยากได้ชื่อที่มีความหมายดี ๆ เลขทักษา 14-15 ดีมั้ยคะ
รบกวนช่วยดูให้ด้วยนะคะ
สวัสดีครับ

ตามวันเวลาเกิดในหลักโหราศาสตร์ คุณเป็นคนวันจันทร์ ครับ อาชีพรับราชการ ใช้ทักษา 45 หรือ 54 ผลรวม 90 หรือ 99 ถุ้าเป็นผู้ชายจะรุ่งเรืองยิ่ง สำหรับหญิงใช้ทักษา 14 ผลรวม 59 เป็นเลขสุดยอดปรารถนา ใครได้เลขนี้หมั่นสวดมนต์เช้าเย็น ทำบุญบ่อยๆ สิ่งศักดิ์สิทธิ์จะส่งเสริมให้รุ่งเรืองและมีโชคครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันจันทร์(ลองเลือกดูน่ะครับ ทักษานี้ชื่อน้อยมาก)

ดลปภร แปลว่า ผู้ได้รับการค้ำจุนเป็นอย่างดี (ดน-ปะ-พอน)
ภคธภร แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งซึ่งมีทรัพย์ (พะคะทะพอน)
รมณ แปลว่า ผู้มีความสุข (ระมน)
ฤทัย แปลว่า ดวงใจ
ธมน แปลว่า ผู้มีความสวย (ทะมน)
ปพร แปลว่า ผู้ประเสริฐยิ่ง (ปะพอน)
ชพร แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ(ชะพอน)
กชกมล แปลว่า ผู้มีใจบริสุทธิ์ดังดอกบัว
ภัคภร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งโชคลาภ
ภทพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและเจริญ
ดลกนก แปลว่า ผู้มีทองคำเป็นพื้นฐาน
ธภัทร แปลว่า ท่านผู้ดีงาม
ธนภร แปลว่า ผู้ทรงทรัพย์

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านทีทำงาน เทวดาประจำกายและบิดามารดา(มีชีวิตก็ให้ได้)

noppakorn
09-19-2014, 07:47 PM
ขอบคุณอาจารย์นพค่ะ แล้วของตัวเองจะเปลี่ยนช่วงไหนถึงจะดีคะ

แต่ของลูกสาวอยากเพิ่มเติมนิดนึงค่ะ
เหมือนจะดี มีงาน แต่ก็ถูกคนอื่นกีดกันตลอดเลยค่ะ
ขอเป็นศรีนำและมีเดช มนตรี ด้วยนะคะอาจารย์
เพราะเรียนและทำงานเกี่ยวกับการบันเทิงค่ะ
อยากให้ประสบความสำเร็จในการเรียน ชื่อเสียง
อาชีพการงาน การเงิน ผู้ใหญ่เมตตาเอ็นดู และเป็นที่รักของคนอื่นๆค่ะ
ภูริปฐมา ทักษา28 ค่ะ

รบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ
อย่าเพิ่งรำคาญกันนะคะ
สวัสดีครับ

ลูกสาวชื่อ ภูริปฐมา หรือครับ ถ้าใช่ ชื่อนี้ตกที่นั่งราหูอมจันทร์ ทักษา 28 ทำการใดติดขัด ไม่แน่ไม่นอนครับ เป็นดาราไม่ใช้เดช มนตรี ครับ เขาใช้ มูละ คือความสำเร็จ อุตสาหะ คือการงาน เป็นหลักครับ ไปพิจารณาใหม่นะครับ ตั้งตามคุณให้ไม่ใช่ไม่ได้ แต่ไม่ดีครับ ที่เลือกชื่อให้นั้น เหมาะกับอาชีพแล้วครับ ลองไปพิจารณาใหม่ครับ

วันไหนว่าง พาลูกไปขอพรพระพิฆเนศร์ ที่โบสถ์พราห์มหรือที่แปดริ้ว ด้วยน่ะครับ จะเป็นมงคลยิ่งครับ

noppakorn
09-19-2014, 08:13 PM
กราบสวัสดีค่ะ อาจารย์นพ

ภัคขอความกรุณาอาจารย์ช่วยตั้งชื่อที่มีเลขทักษา 56 เพื่อรวมกับเลขนามสกุลที่มีทักษา 43 (ซึ่งไม่สามารถเปลี่ยนนามสกุลได้) ให้ได้ผลรวม 99 ค่ะ ภัคเกิดวันจันทร์ ลัคนาสถิตราศีพิจิก และเกิดในสมโนฤกษ์
ภัคลองหาเองคร่าวๆ ได้ชื่อมาจากเว็บนี้คือ ณัฏฐนังคณ์ (ทักษา 56) ความหมายดี ตกอายตนะ 9 ซึ่งภัคก็ชอบค่ะ แต่คนอื่นๆ ทักมาว่าชื่อแข็งเหมือนผู้ชาย และชื่อนี้มีเดชนำ จึงอยากทราบว่าหากเป็นผู้หญิงจะใช้ชื่อที่มีเดชนำได้หรือไม่คะ และขอความกรุณาอาจารย์ตั้งชื่ออื่นๆ ที่มีคำว่า "ภัค" ที่เป็นชื่อเล่นของภัครวมอยู่ในชื่อจริงเพื่อให้ได้เลข 56 จะมีหรือเปล่าคะ หรือชื่ออื่นที่รวมได้ 56 ก็ได้ค่ะ (หวังว่าอาจารย์จะไม่รำคาญที่ขอมากไปนะคะ)

ชื่อเก่าภัคคือ ปวันพัสตร์ (ทักษา 52) รวมนามสกุล 43 เป็น 95 เลขทักษาชื่อยังไม่ได้ดีเท่าที่ควร แต่ผลรวมเลขดีอยู่ชื่อนี้ภัคหาเองแต่มีคนทักว่าไม่ดีอยู่ จึงอยากขอความกรุณาจากอาจารย์เพราะไม่อยากเสียเงินเป็นพันเพื่อเปลี่ยนชื่อค่ะ

ภัคต้องการเปลี่ยนชื่อเพื่อสนับสนุนดวงเกิดในด้านโหราศาสตร์ของภัคด้วยเผื่อในวันข้างหน้าหากมีบุญถึงได้จริงอย่างที่หมอดูท่านอื่นๆ ทักไว้จะได้ใช้เลขเหล่านี้เป็นตัวช่วยในการสนับสนุนชีวิตให้ก้าวหน้าและจะได้ช่วยเหลือผู้อื่นอย่างอาจารย์บ้างค่ะ

ขอแสดงความนับถือ
ภัค
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 56 สำหรับคนเกิดวันจันทร์ (ตั้งให้ใหม่)

ภัคร์ธพรรณ์ (พักทะพัน) แปลว่า ผู้มีผิวที่เป็นโชคลาภ
ภัคร์พรพรหม (พักพอนพรม) แปลว่า ผู้เจริญอันประเสริฐด้วยโชคลาภ
ภัคร์ธวันทน์ (พักทะวัน) แปลว่า ผู้นอบน้อมที่มีโชคลาภ

ลองเลือกดูน่ะครับ

Pawanphat
09-19-2014, 09:29 PM
ขอบพระคุณนะคะอาจารย์
ภัค

noppakorn
09-21-2014, 12:19 PM
มาตอบคำถามต่อแล้วครับ

หล่อ ขั้นบันได
10-08-2014, 09:04 PM
สวัสดีครับ อาจาร์ย ผมชื่อ ธนากร เซี่ยงฉินเกิด วันจันทร์ที่ 24 กันยายน 2527 อยากรบกวนอาจาร์ยวิเคราะห็ความหมาของชื่อให้ด้วยครับ
ชื่อ ณณณ์ เห็นอ่านว่า นะ นน....แต่ไม่มีความหมาย ผมถูกใจชื่อนี้เพราะเป็นอักษรเดชหมดเลย ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรบ้างครีับ มีความหมายอะไรไหม ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

noppakorn
10-10-2014, 02:54 PM
สวัสดีครับ อาจาร์ย ผมชื่อ ธนากร เซี่ยงฉินเกิด วันจันทร์ที่ 24 กันยายน 2527 อยากรบกวนอาจาร์ยวิเคราะห็ความหมาของชื่อให้ด้วยครับ
ชื่อ ณณณ์ เห็นอ่านว่า นะ นน....แต่ไม่มีความหมาย ผมถูกใจชื่อนี้เพราะเป็นอักษรเดชหมดเลย ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรบ้างครีับ มีความหมายอะไรไหม ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
สวัสดีครับ

ณณณ์ ผมไม่เห็นว่าจะอ่านว่า นะ นน ได้อย่างไร ตัว ณ์ ใส่ทันตฆาต แล้วก็เท่ากับเป็นพยัญชนะตาย ไม่ออกเสียงแล้วครับ จะอ่านต้องอ่านว่า นน ครับ แต่ผมว่าทางเจ้าหน้าที่ทะเบียนคงไม่ให้จดชือครับ และภาษาไทยก็วิบัติด้วย การมีเดช อย่างเดียว ไม่ใช่สิ่งดี ไม่ใช่นักเลงหรือโจรผู้ร้ายเสียหน่อย จะได้เอาชื่อมีแต่เดช การใช้เดชนั้นต้องดูพื้นฐานดวงชะตาด้วยว่าเหมาะสมหรือไม่ มิฉะนั้นอาจกลายเป็นนักเลง โตขึ้นสร้างความเดือดร้อนให้ครอบครัวได้ครับ

ชื่อธนากร มีสระอาเป็นกาลกิณี ตัวกาลกิณีอยู่ระหว่างกลาง หมายถึง ความมีใจหวั่นวิตก หรืออาจลุ่มหลงงมงายได้ง่าย ไม่เป็นผลต่อชะตาชีวิต ผลรวมนามสกุล เซี่ยงฉิน ได้ทักษา 41 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ทักษา 56 ตกชีวิตที่ดีเด่น ลาภยศมีในตัว หากไม่ชอบจริงเพียงเอาสระอา ออกเหลือเป็น ธนกร ความหมายเดียวกัน ทักษา 14 ผลรวม 55 ตกที่นั่งคนก้าวหน้า มีความสุขความเจริญครับ สำหรับนามสกุลนี้ ชื่อทักษาดีๆมีหลายทักษา แต่ดีที่สุดให้ใช้ทักษา 24 จะได้ผลเต็มที่ครับ อนึ่งการใช้ชื่อดีมีทักษา ก็ขึ้นอยู่กับพื้นฐานดวงชะตาโหราศาสตร์ด้วยครับ

Teenoy May
10-14-2014, 09:08 PM
สวัสดีคัป รบกวนหาความหมาย
ชื่อนี้หน่อยคัป
ฏินันทยากร
ฏินันทยุกร
ฐินันทยากร
ฐินันทยุกร

noppakorn
10-14-2014, 11:02 PM
สวัสดีคัป รบกวนหาความหมาย
ชื่อนี้หน่อยคัป
ฏินันทยากร
ฏินันทยุกร
ฐินันทยากร
ฐินันทยุกร
สวัสดีครับ

ฏินันทยากร และ ฏินันทยุกร ฏิ หรือ ฏ เป็นตัวสะกด มาเป็นคำนำหน้านั้น ในศัพท์มีประมาณ 20 คำ ในที่นี้ ไม่มีคำศัพท์ครับ
ฐินันทยากร และ ฐินันทยุกร ฐิ ต้องมี ต เป็นตัวสะกด จึงมีความหมาย ฐิ เฉยๆ ไม่มีคำศัพท์ครับ
การประสมคำศัพท์ หรือคำสมาส ควรมมีที่มาที่ไป เช่น ฐิต(ตั้งอยู่) + อันต (ที่สุด ปลายทาง)+อากร (บ่อเกิด ที่เกิด) รวมคำเป็น ฐิตันตากร แลว่า บ่อเกิดที่ตั้งอยู่ปลายทาง ต้องลักษณะนี้ จึงจะเกิดคำศัพท์ใหม่ได้ครับ

Teenoy May
10-15-2014, 11:39 AM
สวัสดีคัปอาจารย์ ผมรบกวนให้ตั้งชื่อใหม่หน่อยคัป
ผมต้องการค่าชื่อ42
ขอชื่อมี4พยางค์นะคัป
ขึ้นต้นด้วย ฎ ฏ ฐ ฑ ฒ ณ (ศรี)
ให้มี ด ต ถ ท ธ น (ทรัพย์)
ย ร ล ว (อุปถัมป์)
ห้ามมี ศ ถึง ฮ (กาลกิณี)
อายตนะ 8
ขอเป็นชื่อกลางที่ทั้ง ช และ ญ ใช้ได้นะคัป

ผมจะเปิดธุรกิจเป็นของตัวเองคัปสิ้นปีนี้
ชื่อผม พนิตา โพธิ์พุ่มเย็น เลขชื่อกับนามสกุลไม่ดีเลย ผมเกิดวันอาทิตย์คัป

ขอบคุณมากคัป รบกวนรายละเอียดอาจารย์ซะเยอะเลย

noppakorn
10-16-2014, 09:28 PM
เนื่องจากผมมีธุระไปต่างจังหวัด 10 วัน ของดตอบชั่วคราว คำถามที่ตั้งไว้ ไม่เร่งด่วน กลับมาผมจะรีบตอบให้น่ะครับ

กลับหลังวันอาทิตย์ที่ 26 ตุลาคม ครับ

noppakorn
10-18-2014, 02:47 PM
สวัสดีคัปอาจารย์ ผมรบกวนให้ตั้งชื่อใหม่หน่อยคัป
ผมต้องการค่าชื่อ42
ขอชื่อมี4พยางค์นะคัป
ขึ้นต้นด้วย ฎ ฏ ฐ ฑ ฒ ณ (ศรี)
ให้มี ด ต ถ ท ธ น (ทรัพย์)
ย ร ล ว (อุปถัมป์)
ห้ามมี ศ ถึง ฮ (กาลกิณี)
อายตนะ 8
ขอเป็นชื่อกลางที่ทั้ง ช และ ญ ใช้ได้นะคัป

ผมจะเปิดธุรกิจเป็นของตัวเองคัปสิ้นปีนี้
ชื่อผม พนิตา โพธิ์พุ่มเย็น เลขชื่อกับนามสกุลไม่ดีเลย ผมเกิดวันอาทิตย์คัป

ขอบคุณมากคัป รบกวนรายละเอียดอาจารย์ซะเยอะเลย
สวัสดีครับ

เรื่องค่าอายตนะขอยกเว้นครับ เพราะคนละตำรากับที่ผมใช้ครับ ส่วนอื่นพอจัดการให้ได้ ชื่อที่คิดให้มีมีค่าอายตนะที่ดี แต่ไม่ตก 8 ครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับคนวันอาทิตย์

ณภูริชธีร์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้อยู่ในแผ่นดิน (นะ พู ริด ที)
ฐิติ์ปวรา แปลว่า ผู้เลิศล้ำที่มั่นคง (ทิด ปะ วะ รา)
ฐิติ์ทิชากร แปลว่า ผู้เกิดได้สองครั้งอย่างมั่นคง (ทิด ทิ ชา กอน)
ณัฏฐวรณ แปลว่า ผู้มีกำแพงแห่งความรู้ (นัด ทะ วะ รน)
ณนิรวิทธ์ แปลว่า ผู้มีความรู้ในความลึกล้ำ (นะ นิ ระ วิด)
ณธารินันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขและร่มเย็น (นะ ทา ริ นัน)

noppakorn
10-18-2014, 02:48 PM
เนื่องจากผมมีธุระไปต่างจังหวัด 10 วัน ของดตอบชั่วคราว
กลับหลังวันอาทิตย์ที่ 26 ตุลาคม ครับ
ค่อยมาตั้งคำถามนะครับ

Teenoy May
11-01-2014, 11:38 PM
รบกวนหาความหมายชื่อนี้หน่อยคัป
ณันทยากร
นันทยากร

noppakorn
11-02-2014, 11:44 AM
รบกวนหาความหมายชื่อนี้หน่อยคัป
ณันทยากร
นันทยากร
สวัสดีครับ

ณันทยากร คำว่า ณัน ไม่มีคำแปลครับ
นันทยากร มาจาก นันท+ทยากร กร่อน ท ทิ้งเสียหนึ่งตัว เป็น นันทยากร แปลว่า ผู้มีความกรุณาและความสุข

plathong
11-03-2014, 11:00 AM
สวัสดีค่ะ อ.นพ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ
ขอความกรุณาขอตั้งชื่อใหม่ค่ะ
1. ชื่อเดิม อาภัสรา ไทยทอง
2. วันเกิด อาทิตย์ 29 กรกฎาคม 2522
3. อาชีพ ทำงานด้านบัญชีบริษัท
4. เหตุผล เพราะชื่อเดิมมีอักษรที่เป็น กาลกิณี คือ ส
ต้องการชื่อที่มี ศรี นำหน้า ชื่อใหม่ที่เลือกมา มีดังนี้ค่ะ
-ฐิตาภรณ์
-ณัชฌาภัทร์
-ณัชฌาน์ญา
-ฐิตาญาน์
-ฐิติ์ญาดา
-ญาน์ฐิตา
รบกวนอ.นพ ช่วยดูให้ด้วยนะค่ะ ว่าชื่อที่เลือกมาเหมาะสมหรือไม่ และขอวันดีในการเปลี่ยนชื่อ เดือนธันวาคม ด้วยค่ะ

noppakorn
11-04-2014, 01:44 PM
สวัสดีค่ะ อ.นพ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ
ขอความกรุณาขอตั้งชื่อใหม่ค่ะ
1. ชื่อเดิม อาภัสรา ไทยทอง
2. วันเกิด อาทิตย์ 29 กรกฎาคม 2522
3. อาชีพ ทำงานด้านบัญชีบริษัท
4. เหตุผล เพราะชื่อเดิมมีอักษรที่เป็น กาลกิณี คือ ส
ต้องการชื่อที่มี ศรี นำหน้า ชื่อใหม่ที่เลือกมา มีดังนี้ค่ะ
-ฐิตาภรณ์
-ณัชฌาภัทร์
-ณัชฌาน์ญา
-ฐิตาญาน์
-ฐิติ์ญาดา
-ญาน์ฐิตา
รบกวนอ.นพ ช่วยดูให้ด้วยนะค่ะ ว่าชื่อที่เลือกมาเหมาะสมหรือไม่ และขอวันดีในการเปลี่ยนชื่อ เดือนธันวาคม ด้วยค่ะ
สวัสดีครับ

-ฐิตาภรณ์ ทักษา 36 เป็นทักษามงคล ค่าอายตนะได้ 6 ชื่อเว้นอายุ เดช
-ณัชฌาภัทร์ ทักษา 36 เป็นทักษามงคล ค่าอายตนะได้ 8 ชื่อเว้นอายุ
-ณัชฌาน์ญา ทักษา 36 เป็นทักษามงคล ค่าอายตนะได้ 9 ชื่อเว้นอายุ อุุตสาหะ มนตรี
-ฐิตาญาน์ ทักษา 36 เป็นทักษามงคล ค่าอายตนะได้ 9 ชื่อเว้นอายุ อุุตสาหะ มนตรี
-ฐิติ์ญาดา ทักษา 36 เป็นทักษามงคล ค่าอายตนะได้ 6 ชื่อเว้นอายุ อุุตสาหะ มนตรี
-ญาน์ฐิตา ทักษา 36 เป็นทักษามงคล ค่าอายตนะได้ 9 ชื่อเว้นอายุ อุุตสาหะ มนตรี

ใช้ทักษา 36 นามสกุล 27 ผลรวมทักษา 63 ดียิ่งครับ ให้เลือก 4 ชื่อหลังครับ ณัชฌาน์ญา-ฐิตาญาน์-ฐิติ์ญาดา-ญาน์ฐิตา ชื่อใดชื่อหนึ่ง เพราะดวงดาวหลวม พอสบายๆ ร่วมกับนามสกุลแล้วก็สมบูรณ์ เว้นช่องดาวให้ขยับได้สักช่องก็ดียิ่งครับ สองชื่อแรก ดวงดาวแน่นไปหน่อยครับ ขยับตัวไม่ได้จะคับข้องใจ ไม่ได้ผลครับ

plathong
11-06-2014, 02:43 PM
สวัสดีครับ

-ฐิตาภรณ์ ทักษา 36 เป็นทักษามงคล ค่าอายตนะได้ 6 ชื่อเว้นอายุ เดช
-ณัชฌาภัทร์ ทักษา 36 เป็นทักษามงคล ค่าอายตนะได้ 8 ชื่อเว้นอายุ
-ณัชฌาน์ญา ทักษา 36 เป็นทักษามงคล ค่าอายตนะได้ 9 ชื่อเว้นอายุ อุุตสาหะ มนตรี
-ฐิตาญาน์ ทักษา 36 เป็นทักษามงคล ค่าอายตนะได้ 9 ชื่อเว้นอายุ อุุตสาหะ มนตรี
-ฐิติ์ญาดา ทักษา 36 เป็นทักษามงคล ค่าอายตนะได้ 6 ชื่อเว้นอายุ อุุตสาหะ มนตรี
-ญาน์ฐิตา ทักษา 36 เป็นทักษามงคล ค่าอายตนะได้ 9 ชื่อเว้นอายุ อุุตสาหะ มนตรี

ใช้ทักษา 36 นามสกุล 27 ผลรวมทักษา 63 ดียิ่งครับ ให้เลือก 4 ชื่อหลังครับ ณัชฌาน์ญา-ฐิตาญาน์-ฐิติ์ญาดา-ญาน์ฐิตา ชื่อใดชื่อหนึ่ง เพราะดวงดาวหลวม พอสบายๆ ร่วมกับนามสกุลแล้วก็สมบูรณ์ เว้นช่องดาวให้ขยับได้สักช่องก็ดียิ่งครับ สองชื่อแรก ดวงดาวแน่นไปหน่อยครับ ขยับตัวไม่ได้จะคับข้องใจ ไม่ได้ผลครับ

สวัสดีค่ะ อ.นพ ขอขอบคุณมากๆค่ะ
ขอรบกวนอีกเรื่องน่ะค่ะ ขอวันดีในเดือนธันวาคม 2557 ในการเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ

Thip
11-06-2014, 03:55 PM
สวัสดีค่ะ
อยากจะรบกวน ถามเรื่องชื่อค่ะ ชื่อที่ดี ต้องรวมกับนามสกุล แล้วได้เลขศาสตร์ดีใช่ไหมคะ
หาชื่อให้ลูกสาวค่ะ ตั้งใจจะผ่าคลอด อาทิตย์ที่ 14 ธันวา 2014 นี้
อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ศรี .... ไม่ ณ ก็ ฐ ค่ะ

แต่หาหลายชื่อ แล้วรวมกับนามสกุลแล้วไม่ดีเลยค่ะ นามสกุล ทักษา 36 ค่ะ
รบกวนแนะนำด้วยค่า ขอบคูณค่ะ :)

Ionic
11-06-2014, 04:25 PM
รบกวนให้อาจารย์ตั้งชื่อที่เหมาะกับ นามสกุลทักษา 41 ให้หน่อยค่ะ
เกิดวันอาทิตย์ ที่ 2 ตุลาคม 2526
ชื่อเดิม ทักษา 26 ค่ะ ชีวิตเหมือนจะดีแต่พอถึงเวลาหนึ่งมักเปลี่ยนแปลงฉับพลันในทุกเรื่องทั้งเรื่องความรัก และตำแหน่งงาน ผู้ใหญ่และเจ้านายมักเข้ามามีอิทธิพลกับชีวิต
อยากได้ชื่อที่ชึ้นต้นด้วย ฐ เสริมเรืี่องประสบความสำเร็จและมั่นคงขึ้นในชีวิตคู่ การงาน ผู้ใหญ่เมตตาค่ะ รบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ
และรบกวนขอฤกษ์ที่เหมาะกับการเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ ขอบพระคุณอาจารย์นพ มากๆค่ะ

จันทิมา
11-08-2014, 11:32 AM
สวัสดีค่ะ ขอรายงานตัวเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ
ชื่อ จันทิมา ข่วงทิพย์ เกิดวันอาทิตย์ ชื่อ+นามสกุล บวกกันได้ ทักษา 67 ไม่ดีเลยค่ะ
ต้องการที่จะเปลี่ยนชื่อ ไม่ทราบว่าชื่อ ณัทชลิดา , ญาดาฐิตา ใช้ได้หรือเปล่าค่ะ และถ้าจะนำสองชื่อมารวมกันเป็นชื่อดียวได้หรือเปล่าค่ะ

ขอบคุณค่

noppakorn
11-10-2014, 09:01 PM
สวัสดีค่ะ
อยากจะรบกวน ถามเรื่องชื่อค่ะ ชื่อที่ดี ต้องรวมกับนามสกุล แล้วได้เลขศาสตร์ดีใช่ไหมคะ
หาชื่อให้ลูกสาวค่ะ ตั้งใจจะผ่าคลอด อาทิตย์ที่ 14 ธันวา 2014 นี้
อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ศรี .... ไม่ ณ ก็ ฐ ค่ะ

แต่หาหลายชื่อ แล้วรวมกับนามสกุลแล้วไม่ดีเลยค่ะ นามสกุล ทักษา 36 ค่ะ
รบกวนแนะนำด้วยค่า ขอบคูณค่ะ :)
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 36 ให้ใช้ชื่อทักษา 24 เป็นทักษามงคลครับ ผลรวมได้ทักษา 60 เป็นทักษามงคล การเงินรุ่งเรือง ครับ

ฐิตรตา แปลว่า ยินดีในความมั่นคง (ทิดระตา)
ณสิริ แปลว่า มีความรู้เป็นมงคล,ที่เป็นมงคล
ณิชาพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและบริสุทธิ์
ณกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักที่มีความรู้
ฐากำพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐอันมั่นคง
ฐาปณี แปลว่า ผู้ดำรงมั่น
ณัฐกฤตา แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป็นนักปราชญ์

noppakorn
11-10-2014, 09:18 PM
รบกวนให้อาจารย์ตั้งชื่อที่เหมาะกับ นามสกุลทักษา 41 ให้หน่อยค่ะ
เกิดวันอาทิตย์ ที่ 2 ตุลาคม 2526
ชื่อเดิม ทักษา 26 ค่ะ ชีวิตเหมือนจะดีแต่พอถึงเวลาหนึ่งมักเปลี่ยนแปลงฉับพลันในทุกเรื่องทั้งเรื่องความรัก และตำแหน่งงาน ผู้ใหญ่และเจ้านายมักเข้ามามีอิทธิพลกับชีวิต
อยากได้ชื่อที่ชึ้นต้นด้วย ฐ เสริมเรืี่องประสบความสำเร็จและมั่นคงขึ้นในชีวิตคู่ การงาน ผู้ใหญ่เมตตาค่ะ รบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ
และรบกวนขอฤกษ์ที่เหมาะกับการเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ ขอบพระคุณอาจารย์นพ มากๆค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 41 ชื่อทีเป็นมงคลให้ใช้ทักษา 24 เป็นทักษามงคล ตกมีผู้สนับสนุน ผู้ช่วยเหลือ มีเสน่ห์ในตนเอง ผลรวมได้ ทักษา 65 ตกโชคลาภและเงินทองครับ

ฐนถิรา แปลว่า ผู้มั่นคงยิ่ง
ฐิติตา แปลว่า หญิงผู้มั่นคง
ฐิตรตา แปลว่า ยินดีในความมั่นคง (ทิดระตา)
ฐาปนี แปลว่า ผู้ดำรงมั่น

เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ไปทำบุญปล่อยชีวิตอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เจ้านายและศัตรู และผู้ตั้งชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

เกิดวันอาทิตย์ ไม่ดูวันดี ให้เปลี่ยนชื่อวันพฤหัสฯ วันคู่เมิตร
ฤกษ์ดีเดือนพฤศจิกายน วันพฤหัสฯที่ 20 เวลาตั้งแต่ 11.00 - 16.00น. วันพฤหัสฯที่ 27 เวลา 13.00-14.59 น.

noppakorn
11-10-2014, 09:23 PM
สวัสดีค่ะ ขอรายงานตัวเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ
ชื่อ จันทิมา ข่วงทิพย์ เกิดวันอาทิตย์ ชื่อ+นามสกุล บวกกันได้ ทักษา 67 ไม่ดีเลยค่ะ
ต้องการที่จะเปลี่ยนชื่อ ไม่ทราบว่าชื่อ ณัทชลิดา , ญาดาฐิตา ใช้ได้หรือเปล่าค่ะ และถ้าจะนำสองชื่อมารวมกันเป็นชื่อดียวได้หรือเปล่าค่ะ

ขอบคุณค่
สวัสดีครับ

นามสกุล ช่วงทิพย์ ทักษา 41 ให้ใช้ชื่อทักษา 24 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ 65 ตกโชคลาภเงินทองดี ชือ ณัทชลิดา ทักษา 24 และ ญาดาฐิตา ทักษา 24 เป็นนามมงคลสามารถนำมาใช้ได้แต่รวมกันคงไม่ได้ครับ ชื่อแค่นี้ก็สีพรยาง คุณรวมกันกลายเป็น 8 พยางค์ ยาวกว่านามสกุลเสียอีก แถมทักษาก็ไม่ได้ครับ

oraora
11-11-2014, 11:58 AM
ดช เกิดวันจันทร์ ชื่อ วัชรธร(ทักษา24) นามสกุลทักษา 41
ต้องการเปลี่ยนชื่อให้มีวรรคเดชนำหน้า (ขอเป็น ณ นำ ค่ะ) ใกล้เคียงชื่อเดิมหรือมีคำว่า วัชร อยู่ด้วย
รบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-11-2014, 12:51 PM
ดช เกิดวันจันทร์ ชื่อ วัชรธร(ทักษา24) นามสกุลทักษา 41
ต้องการเปลี่ยนชื่อให้มีวรรคเดชนำหน้า (ขอเป็น ณ นำ ค่ะ) ใกล้เคียงชื่อเดิมหรือมีคำว่า วัชร อยู่ด้วย
รบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อเดิมเป็นมงคลอยู่แล้วครับ ไม่ทราบว่าจะเปลี่ยนด้วยเหตุผลใดครับ การมีอุตสาหะอยู่หน้า หมายถึงว่าเจ้าของนามเป็นคนเอาใจใส่ ครับ ถ้าฐานวันเกิดดี คุณไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ การใส่เดชใช่ว่าจะดีเสมอไป ต้องดูฐานชะตาประกอบครับ

เปลี่ยนแล้วอาจไม่ดีขึ้นกับเลวร้ายลงไป จะเป็นบาปกับผู้วิเคราะห์ได้ครับ ขอเหตุผลด้วย และรายละเอียดมากกว่านี้หากต้องการเปลี่ยนชื่อจริงๆครับ

oraora
11-11-2014, 12:56 PM
สวัสดีครับ

ชื่อเดิมเป็นมงคลอยู่แล้วครับ ไม่ทราบว่าจะเปลี่ยนด้วยเหตุผลใดครับ การมีอุตสาหะอยู่หน้า หมายถึงว่าเจ้าของนามเป็นคนเอาใจใส่ ครับ ถ้าฐานวันเกิดดี คุณไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ การใส่เดชใช่ว่าจะดีเสมอไป ต้องดูฐานชะตาประกอบครับ

เปลี่ยนแล้วอาจไม่ดีขึ้นกับเลวร้ายลงไป จะเป็นบาปกับผู้วิเคราะห์ได้ครับ ขอเหตุผลด้วย และรายละเอียดมากกว่านี้หากต้องการเปลี่ยนชื่อจริงๆครับ

ต้องการให้เข้มแข็งเป็นผู้นำค่ะ

จันทิมา
11-11-2014, 01:53 PM
[QUOTE=noppakorn;38120]สวัสดีครับ

นามสกุล ช่วงทิพย์ ทักษา 41 ให้ใช้ชื่อทักษา 24 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ 65 ตกโชคลาภเงินทองดี ชือ ณัทชลิดา ทักษา 24 และ ญาดาฐิตา ทักษา 24 เป็นนามมงคลสามารถนำมาใช้ได้แต่รวมกันคงไม่ได้ครับ ชื่อแค่นี้ก็สีพรยาง คุณรวมกันกลายเป็น 8 พยางค์ ยาวกว่านามสกุลเสียอีก แถมทักษาก็ไม่ได้ครับ[/QUOTE

ขอบคุณมากค่ะ ขอทราบฤกษ์ดีที่จะเปลี่ยนชื่อเดือน พ.ย ค่ะ ตั้งใจว่าจะเปลี่ยนก่อนถึงวันเกิดตังเองค่ะ ( 2 ธันวาคม )

Ionic
11-11-2014, 08:13 PM
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 41 ชื่อทีเป็นมงคลให้ใช้ทักษา 24 เป็นทักษามงคล ตกมีผู้สนับสนุน ผู้ช่วยเหลือ มีเสน่ห์ในตนเอง ผลรวมได้ ทักษา 65 ตกโชคลาภและเงินทองครับ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ไปทำบุญปล่อยชีวิตอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เจ้านายและศัตรู และผู้ตั้งชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

เกิดวันอาทิตย์ ไม่ดูวันดี ให้เปลี่ยนชื่อวันพฤหัสฯ วันคู่เมิตร
ฤกษ์ดีเดือนพฤศจิกายน วันพฤหัสฯที่ 20 เวลาตั้งแต่ 11.00 - 16.00น. วันพฤหัสฯที่ 27 เวลา 13.00-14.59 น.

อาจารย์นพ ค่ะ
พอดีไปเจอชื่อกระทู้ที่อาจารย์เคยตั้งไว้ ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์ ฐานิญา แปลว่า ผู้มีความรู้มั่นคง
สามารถใช้กับผู้เกิดวันอาทิตย์ได้หรือไม่ค่ะ

Thip
11-12-2014, 08:29 AM
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 36 ให้ใช้ชื่อทักษา 24 เป็นทักษามงคลครับ ผลรวมได้ทักษา 60 เป็นทักษามงคล การเงินรุ่งเรือง ครับ

ณสิริ แปลว่า มีความรู้เป็นมงคล,ที่เป็นมงคล
ณิชาพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและบริสุทธิ์
ณกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักที่มีความรู้
ฐากำพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐอันมั่นคง
ฐาปณี แปลว่า ผู้ดำรงมั่น
ณัฐกฤตา แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป็นนักปราชญ์

สวัสดีค่ะ... หนูไปเจอชื่อที่อาจารย์โพสไว้ ณภัทชา (ทักษา 14) รวมกับ นามสกุล ได้ทักษา 50
อยากรบกวนถามอาจารย์ ว่า ณภัทชา ได้เลข อายตนะเท่าไรคะ แล้วใช้ชื่อทักษา 14 ได้ไหมคะ
ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ ^__^ อนุโมทนา สาธุ _/\_

noppakorn
11-12-2014, 02:39 PM
สวัสดีค่ะ... หนูไปเจอชื่อที่อาจารย์โพสไว้ ณภัทชา (ทักษา 14) รวมกับ นามสกุล ได้ทักษา 50
อยากรบกวนถามอาจารย์ ว่า ณภัทชา ได้เลข อายตนะเท่าไรคะ แล้วใช้ชื่อทักษา 14 ได้ไหมคะ
ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ ^__^ อนุโมทนา สาธุ _/\_
สวัสดีครับ

ณภัทชา ทักษา 14 ค่าอายตนะได้ 6 ครับ เป็นนามมงคล ผลรวมทักษา 50 เป็นมงคลนาม แต่ต้องหมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ทำบุญเสมอๆ เหมาะสำหรับผู้อยู่ต่างประเทศ ทำงานต่างประเทศหรือศึกษาต่างประเทศครับ สามารถใช้ได้ครับ

Thip
11-12-2014, 03:28 PM
สวัสดีครับ

ณภัทชา ทักษา 14 ค่าอายตนะได้ 6 ครับ เป็นนามมงคล ผลรวมทักษา 50 เป็นมงคลนาม แต่ต้องหมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ทำบุญเสมอๆ เหมาะสำหรับผู้อยู่ต่างประเทศ ทำงานต่างประเทศหรือศึกษาต่างประเทศครับ สามารถใช้ได้ครับ

หนูขอรบกวนอาจารย์ อีกรอบค่ะ ^_^! คือจะเลื่อนผ่าคลอดเป็น พฤหัสบดี ที่ 11 ธันวานี้
รบกวนอาจารย์ แนะนำชื่อสำหรับลูกสาวได้ไหมคะ ขึ้นต้นด้วย อ. ก็ได้ค่ะ นามสกุล ทักษา 36 ค่ะ
ในเว็บบอกว่าเด็กผู้หญิง ชื่อควรขึ้นต้นด้วย ศรี หรือเปล่าคะ

ตอนนี้กำลังหาชื่อ ที่อาจารย์ เคยโพสต์ไว้ด้วย.. ตาลาย.. ฮ่าๆๆ
แล้ว เมสิยา แปลว่าอะไรคะ ใช้ได้กับนามสกุลทักษา 36 ไหมคะ

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆ ค่ะ _/\_

Ionic
11-12-2014, 05:04 PM
สวัสดีครับ

พอดีหนูได้ไปเจอซื่อในกระทู้ที่อาจารย์ตั้งไว้ ทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์ ฐานิญา แปลว่า ผู้มีความรู้มั่นคง
ชื่อนี้สามารถใช้กับผู้เกิดวันอาทิตย์ได้หรือไม่ค่ะ
ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ

noppakorn
11-13-2014, 10:05 AM
พอดีหนูได้ไปเจอซื่อในกระทู้ที่อาจารย์ตั้งไว้ ทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์ ฐานิญา แปลว่า ผู้มีความรู้มั่นคง
ชื่อนี้สามารถใช้กับผู้เกิดวันอาทิตย์ได้หรือไม่ค่ะ
ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ
สวัสดีครับ

ใช้ได้ครับ เป็นนามมงคลครับ มัวแต่คิดชื่อใหม่เลยไม่ได้ดูชื่อที่เคยตั้งไปแล้วครับ

pinkapple
11-14-2014, 05:15 PM
ขอความกรุณาอาจารย์ ช่วยตั้งชื่อใหม่ เลขศาสตร์ 59 และ 63 เนื่องจากนามสกุลเลขศาสตร์ 32 คะ

สวัสดีคะ อาจารย์
ขอความกรุณาจากอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่คะ ขอแจ้งรายละเอียดส่วนตัว ดังนี้ เกิดวันศุกร์ ที่ 31 กรกฎาคม 2524 เวลา 13.00 น. คะ เคยคิดที่จะเปลี่ยนชื่อมาหลายครั้ง เนื่องจากชื่อเดิมมี ร ซึ่งเป็นตัวกาลกิณี อยู่ และมีิอาชีพค้าขาย ช่วงนี้ประสบปัญหา หนี้สิน ค้าขายไม่คล่อง เงินทองขาดมือคะ เลยอยากได้ชื่อใหม่ที่เหมาะสม และช่วยเสริมด้านเงินทอง และโชคลาภ ขอความกรุณาอาจารย์ด้วยนะคะ
ขอบคุณมากคะ

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน[/QUOTE]

noppakorn
11-17-2014, 08:49 PM
ขอความกรุณาอาจารย์ ช่วยตั้งชื่อใหม่ เลขศาสตร์ 59 และ 63 เนื่องจากนามสกุลเลขศาสตร์ 32 คะ

สวัสดีคะ อาจารย์
ขอความกรุณาจากอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่คะ ขอแจ้งรายละเอียดส่วนตัว ดังนี้ เกิดวันศุกร์ ที่ 31 กรกฎาคม 2524 เวลา 13.00 น. คะ เคยคิดที่จะเปลี่ยนชื่อมาหลายครั้ง เนื่องจากชื่อเดิมมี ร ซึ่งเป็นตัวกาลกิณี อยู่ และมีิอาชีพค้าขาย ช่วงนี้ประสบปัญหา หนี้สิน ค้าขายไม่คล่อง เงินทองขาดมือคะ เลยอยากได้ชื่อใหม่ที่เหมาะสม และช่วยเสริมด้านเงินทอง และโชคลาภ ขอความกรุณาอาจารย์ด้วยนะคะ
ขอบคุณมากคะ

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน[/QUOTE]
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 32 ควรใช้ชื่อทักษา 24 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 56 ตกศุภโชคคู่ แต่ระวังอย่าใจอ่อน ทำการใดควรพิจารณาให้ดี เพราะดาวคู่นี้ทำให้ลุ่มหลงอะไรง่ายๆ แต่ประสบความสำเร็จดีทั้งการงานและชีวิตครอบครับครับ ทักษา 59 และ 63 ทักษาเลขใหญ่เกินนามสกุลครับ ไม่เป็นผลดีเท่าทักษา 24 ครับ อาจไม่ได้ผลสมตามคุณมุ่งหมาย

ทักษาชื่อ 59 สำหรับหญิงวันศุกร์

พิมพ์พัทนี แปลว่า ผู้เป็นแบบอย่างของการให้
ธัญญ์ธัชนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขและยินดีในธงแห่งความเป็นมงคล
ณัฏฐ์สินี แปลว่า หญิงงามผู้เป็นนักปราชญ์
พฤนท์นิชนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขมาก
พิมพ์อนพัช (พิม อะ นะ พัด) แปลว่า ผู้มีรูปร่างหาที่ติไม่ได้
พัฒน์พันธิน แปลว่า ผู้ผูกพันความเจริญ
พัทธ์ธนนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในทรัพย์ที่ผูกพัน

ชื่อทักษา 63 สำหรับหญิงเกิดวันศุกร์

จิณณ์ณัฏฐี (จิน นัด ถี) แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประพฤติดี
จิณณ์ณัฐินี (จิน นัด ทิ นี) แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้ประพฤติดี,หญิงฉลาดผู้ประพฤติดี
พิมพ์ปพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้เป็นแบบอย่าง 61
พิมพ์พันธมน แปลว่า ผู้มีรูปแบบเป็นที่ผูกพันทางใจ
ทัพพ์ธนวันต์ แปลว่า ผู้มีเงินทองทรัพย์สมบัติ
ณัฏฐ์คณุฒน์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐกว่าใคร
พิชญ์ภูมินันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในแผ่นดินที่ชาญฉลาด
พัณณ์สุนันท์ แปลว่า ผู้น่าพอใจในความดีของชนชั้น
อัญญ์มนพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันใจที่รู้แจ้ง
ณัฏฐ์พัฒนี แปลว่า ความเจริญของนักปราชญ์
อัณณ์ณัฐินี แปลว่า หญิงผู้ฉลาดดังแม่น้ำ

จันทิมา
11-18-2014, 12:10 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ เห็นอาจาย์บอกว่าวันดีเปลี่ยนชื่อคนเกิดวันอาทิตย์ คือวันพฤหัสบดี 20 และ 27 พ.ย 2014 ถ้าเราไม่สะดวกวันพฤหัสบดีตามที่อาจารย์บอก วันจันทร์ที่ 20 พ.ย 2014 สามารถเปลี่ยนได้หรือเปล่าค่ะ คือว่าจะกลับไปเปลี่ยนที่ต่างจังหวัดค่ะ

จันทิมา
11-18-2014, 05:01 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ เห็นอาจาย์บอกว่าวันดีเปลี่ยนชื่อคนเกิดวันอาทิตย์ คือวันพฤหัสบดี 20 และ 27 พ.ย 2014 ถ้าเราไม่สะดวกวันพฤหัสบดีตามที่อาจารย์บอก วันจันทร์ที่ 20 พ.ย 2014 สามารถเปลี่ยนได้หรือเปล่าค่ะ คือว่าจะกลับไปเปลี่ยนที่ต่างจังหวัดค่ะ

ขอโทษค่ะ อาจารย์เขียนวันที่ผิด เป็นวันจันทร์ ที 24 พ.ย 2014 ค่ะ

Koi Ninam T
11-18-2014, 10:39 PM
ขอโทษนะค่ะ หนูสื่อสารอะไรผิดรึเปล่าค่ะ รบกวนอาจารย์หนูอยากเปลี่ยนชื่อใหม่จริงๆค่ะ ขอบคุณค่ะ

jaysley
11-20-2014, 04:57 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ ขอความกรุณาอาจารย์ตั้งชื่อใหม่่ให้หน่อยนะคะ
-เกิดวันอังคารที่15ธันวาคม2535 เวลา20.34
-นามสกุลทักษา54
-ชื่อจริงตกทักษา34 ณัฐนรี
-ตอนนี้เพิ่งเรียนจบใหม่ยังไม่มีงานทำค่ะ (แต่ที่บ้านเป็นงานค้าขายค่ะ)

noppakorn
11-20-2014, 08:48 PM
ขอโทษค่ะ อาจารย์เขียนวันที่ผิด เป็นวันจันทร์ ที 24 พ.ย 2014 ค่ะ
สวัสดีครับ

วันจันทร์ที่ 24 พย.ไม่มีฤกษ์มงคลครับ เป็นวันที่ไม่ถูกกับปีครับ เอาเป็นศุกร์ที่ 28 พย.ดีกว่าครับ หรือวันจันทร์ที่ 2 ธค.หลัง 11.00น-14.59 น.ครับ

noppakorn
11-20-2014, 08:50 PM
ขอโทษนะค่ะ หนูสื่อสารอะไรผิดรึเปล่าค่ะ รบกวนอาจารย์หนูอยากเปลี่ยนชื่อใหม่จริงๆค่ะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

คุณไม่ได้สื่อสารผิดมังครับ แต่คุณจำห้องที่คุณถามไม่ได้ต่างหากมังครับ คุณถามผมที่ห้อง อักษร ศ , ษ , ส , ห , ฬ , อ , ฮ (http://www.watkoh.com/board/showthread.php?89-%E0%B9%81%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%8A%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%84%E0%B8%99-%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%82%E0%B8%B6%E0%B9%89%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%89%E0%B8%99%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B8%A7%E0%B8%A2%E0%B8%AD%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%A9%E0%B8%A3-%E0%B8%A8-%E0%B8%A9-%E0%B8%AA-%E0%B8%AB-%E0%B8%AC-%E0%B8%AD-%E0%B8%AE/page287) ไม่ใช่ห้องนี้ครับ

noppakorn
11-20-2014, 09:05 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ ขอความกรุณาอาจารย์ตั้งชื่อใหม่่ให้หน่อยนะคะ
-เกิดวันอังคารที่15ธันวาคม2535 เวลา20.34
-นามสกุลทักษา54
-ชื่อจริงตกทักษา34 ณัฐนรี
-ตอนนี้เพิ่งเรียนจบใหม่ยังไม่มีงานทำค่ะ (แต่ที่บ้านเป็นงานค้าขายค่ะ)

สวัสดีครับ

ก่อนอื่นหากยังอยู่กับพ่อแม่ จะเปลี่ยนชื่อให้ขออนุญาตคุณพ่อคุณแม่เสียก่อน จึงจะเป็นมงคลเปลียนเองไม่มีผลน่ะครับ จะตั้งให้ก่อนแล้วไปขออนุญาตท่าน หากไม่ได้อนุญาตอย่าเปลี่่ยนโดยพละการ จะเป็นโทษน่ะครับ

นามสกุลทักษา 54 ให้ใช้ชื่อทักษา 51 เป็นนามมงคล ผลรวมจะได้ทักษา 105 ตกทำการใดสำเร็จสมใจ รุ่งเรืองยิ่งครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันอังคาร

ณัฏฐ์ณภัทร (นัดนะพัด) แปลว่า ผู้มีความดีงามดุจนักปราชญ์
ชนิตร์นันท์ แปลว่า แหล่งกำเนิดความยินดี
ณัฏฐนันท์ แปลว่า ความยินดีของนักปราชญ์
มนต์รวินท์ แปลว่า ดอกบัวศักดิ์สิทธิ์
ยชญ์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญในการให้เกียรติ์

จันทิมา
11-21-2014, 08:22 AM
สวัสดีครับ

วันจันทร์ที่ 24 พย.ไม่มีฤกษ์มงคลครับ เป็นวันที่ไม่ถูกกับปีครับ เอาเป็นศุกร์ที่ 28 พย.ดีกว่าครับ หรือวันจันทร์ที่ 2 ธค.หลัง 11.00น-14.59 น.ครับ

ขอบคุณมากค่ะ อาจารย์

Thip
11-21-2014, 09:33 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์

หนูรบกวน อาจารย์แนะนำชื่อ เด็กผู้หญิง.. เกิดวันพฤหัส.. ค่ะ
อยากได้ขึ้นต้นด้วยศรี ค่ะ.. นามสกุล ทักษา 36 ค่ะ

noppakorn
11-21-2014, 01:52 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์

หนูรบกวน อาจารย์แนะนำชื่อ เด็กผู้หญิง.. เกิดวันพฤหัส.. ค่ะ
อยากได้ขึ้นต้นด้วยศรี ค่ะ.. นามสกุล ทักษา 36 ค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 36 ให้ใช้ชื่อทักษา 24 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ทักษา 59 เป็นความสมปรารถนาครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี มีศรีนำ

อภิชยชา (อะพิดยะชา) แปลว่า เกิดมามีชัยชนะอันยิ่งใหญ่
อรภูรี แปลว่า นางงามผู้มีปัญญากว้างไกล
อุรวี แปลว่า แผ่นดิน
อรารยา (อะราระยะ) แปลว่า นางงามผู้ประเสริฐ
อภิรยา (อะพิระยา) แปลว่า ผู้มีความเร็วอันยิ่งใหญ่
เกษมณี แปลว่า ดวงแก้วมณีอันสวยงาม
เขมจิรา แปลว่า ผู้มีความสบายใจตลอดกาล,ผู้มีความสงบอันยั่งยืนนาน(ในหนังสือแปลชื่อแปลว่า มีความปลอดภัยตลอดกาล)
เขมรุจิ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและเป็นสุข(หนังสือแปลชื่อ แปลว่า ผู้ชอบความปลอดภัย "เขม แปลว่า สงบ,สบายใจ,รุจิ แปลว่า รุ่งเรือง,ความงาม)
เบญญพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐทางปัญญา
เปรมกุลชา แปลว่า ผู้เกิดมาในตระกูลที่เปี่ยมด้วยความรัก
ไปรยา แปลว่า ผู้เป็นที่รัก
อรอุรชา แปลว่า ลูกสาวที่งดงาม

Thip
11-21-2014, 01:54 PM
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 36 ให้ใช้ชื่อทักษา 24 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ทักษา 59 เป็นความสมปรารถนาครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี มีศรีนำ

อภิชยชา (อะพิดยะชา) แปลว่า เกิดมามีชัยชนะอันยิ่งใหญ่
อรภูรี แปลว่า นางงามผู้มีปัญญากว้างไกล
อรารยา (อะราระยะ) แปลว่า นางงามผู้ประเสริฐ
อภิรยา (อะพิระยา) แปลว่า ผู้มีความเร็วอันยิ่งใหญ่
เกษมณี แปลว่า ดวงแก้วมณีอันสวยงาม
เขมจิรา แปลว่า ผู้มีความสบายใจตลอดกาล,ผู้มีความสงบอันยั่งยืนนาน(ในหนังสือแปลชื่อแปลว่า มีความปลอดภัยตลอดกาล)
เขมรุจิ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและเป็นสุข(หนังสือแปลชื่อ แปลว่า ผู้ชอบความปลอดภัย "เขม แปลว่า สงบ,สบายใจ,รุจิ แปลว่า รุ่งเรือง,ความงาม)
เบญญพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐทางปัญญา
เปรมกุลชา แปลว่า ผู้เกิดมาในตระกูลที่เปี่ยมด้วยความรัก

ขอบคุณค่ะ >_< อนุโมทนาสาธุ _/\_

ณัฏฐกานต์
11-21-2014, 08:38 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยกรุณาหนูหน่อยนะค่ะ หนูอยากทราบว่าหนูควรเปลี่ยนชื่อไหมค่ะ
หนูเกิดวันศุกร์ที่ 13 กรกฎาคม 2527 ชื่อณัฏฐกานต์ ดวงสุดา อยากทราบว่าดีหรือไม่ควรเปลี่ยนไหมค่ะ ???

jaysley
11-22-2014, 10:41 AM
สวัสดีครับ

ก่อนอื่นหากยังอยู่กับพ่อแม่ จะเปลี่ยนชื่อให้ขออนุญาตคุณพ่อคุณแม่เสียก่อน จึงจะเป็นมงคลเปลียนเองไม่มีผลน่ะครับ จะตั้งให้ก่อนแล้วไปขออนุญาตท่าน หากไม่ได้อนุญาตอย่าเปลี่่ยนโดยพละการ จะเป็นโทษน่ะครับ

นามสกุลทักษา 54 ให้ใช้ชื่อทักษา 51 เป็นนามมงคล ผลรวมจะได้ทักษา 105 ตกทำการใดสำเร็จสมใจ รุ่งเรืองยิ่งครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันอังคาร

ณัฏฐ์ณภัทร (นัดนะพัด) แปลว่า ผู้มีความดีงามดุจนักปราชญ์
ชนิตร์นันท์ แปลว่า แหล่งกำเนิดความยินดี
มนต์รวินท์ แปลว่า ดอกบัวศักดิ์สิทธิ์
ยชญ์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญในการให้เกียรติ์

ขอบคุณมากมากค่ะ

taratara
11-22-2014, 12:07 PM
สวัสดีค่ะท่านอาจารย์

รบกวนสอบถามความหมายชื่อ ณิญญาดา สำหรับวันศุกร์ค่ะ (พยายามหาชื่อที่ได้เลขกำลัง 20 โดยมี ณ และ ญ ค่ะ)

รบกวนท่านอาจารย์โปรดแนะและขอขอบพระคุณท่านอาจารย์เป็นอย่างสูงมา ณ ที่นี้ค่ะ

noppakorn
11-22-2014, 01:08 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยกรุณาหนูหน่อยนะค่ะ หนูอยากทราบว่าหนูควรเปลี่ยนชื่อไหมค่ะ
หนูเกิดวันศุกร์ที่ 13 กรกฎาคม 2527 ชื่อณัฏฐกานต์ ดวงสุดา อยากทราบว่าดีหรือไม่ควรเปลี่ยนไหมค่ะ ???
สวัสดีครับ

ชื่อณัฏฐกานต์ ได้ทักษา 46 เป็นนามมงคล ดวงสุดา ทักษา 19 เป็นทักษาเข้มแข็ง ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นมงคลยิ่ง
ชื่อไม่ต้องเปลี่ยนแปลง หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น มีโอกาสก็ไปทำบุญปิดทองพระเสมอๆเพื่อเสริมชะตา ครับ

noppakorn
11-22-2014, 01:13 PM
สวัสดีค่ะท่านอาจารย์

รบกวนสอบถามความหมายชื่อ ณิญญาดา สำหรับวันศุกร์ค่ะ (พยายามหาชื่อที่ได้เลขกำลัง 20 โดยมี ณ และ ญ ค่ะ)

รบกวนท่านอาจารย์โปรดแนะและขอขอบพระคุณท่านอาจารย์เป็นอย่างสูงมา ณ ที่นี้ค่ะ
สวัสดีครับ

ทักษา 20 นี่ เป็นทักษาดี แต่ไม่เหมาะกับสตรี จะทำให้ไม่ประสบความสำเร็จทางความรัก แต่งงานช้า มักมีปัญหา แต่ทำการใดๆ ร่วมกับผู้อื่นจะสำเร็จอย่างดี ต้องระวัง เลขนี้ไม่เหมาะกับสตรีครับ

บางครั้งไปดูหมอ ก็ต้องฟังหูไว้หู หมอดูคู่กับหมอเดาครับ ชื่อตั้งไม่ยากแต่ตั้งแล้วไม่ดี ไม่ให้เด็ดขาดครับ

ณัฏฐกานต์
11-22-2014, 05:01 PM
สวัสดีครับ

ชื่อณัฏฐกานต์ ได้ทักษา 46 เป็นนามมงคล ดวงสุดา ทักษา 19 เป็นทักษาเข้มแข็ง ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นมงคลยิ่ง
ชื่อไม่ต้องเปลี่ยนแปลง หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น มีโอกาสก็ไปทำบุญปิดทองพระเสมอๆเพื่อเสริมชะตา ครับ

ขอขอบพระคุณอาจารย์มากๆๆเลยค่ะ

noppakorn
11-24-2014, 10:39 AM
.

wanchalong
12-01-2014, 03:06 PM
สวัสดิ์ดีครับอาจารย์ ผมอยากทราบความหมายของ ชือ ณฐนน ครับ แล้วเป็นชื่อที่ดีหรือปล่าวครับ กำหนดคลอดวันที่ 8 ก.พ. 58 ครับ ขอบคุณครับ

noppakorn
12-02-2014, 08:39 PM
สวัสดิ์ดีครับอาจารย์ ผมอยากทราบความหมายของ ชือ ณฐนน ครับ แล้วเป็นชื่อที่ดีหรือปล่าวครับ กำหนดคลอดวันที่ 8 ก.พ. 58 ครับ ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

ณฐนน คำว่า นนและ ฐนน ไม่มีคำศัพท์ครับ

Thip
12-03-2014, 09:57 AM
สวัสดีครับ

สวัสดีค่ะ

นามสกุลทักษา 36 ต้องหาชื่อที่ทักษา 23 ถึงจะได้เลขทักษารวม 59 ใช่ไหมคะ
เพราะถ้าชื่อทักษา 24 ได้เลขทักษารวม 60 -> มักจะล่องลอย อยู่ในโลกแห่งความฝันมากกว่าจะอยู่ในโลกแห่งความเป็นจริง (ไปเจอที่อาจารย์เคยโพสไว้) ^_^

noppakorn
12-03-2014, 01:40 PM
สวัสดีค่ะ

นามสกุลทักษา 36 ต้องหาชื่อที่ทักษา 23 ถึงจะได้เลขทักษารวม 59 ใช่ไหมคะ
เพราะถ้าชื่อทักษา 24 ได้เลขทักษารวม 60 -> มักจะล่องลอย อยู่ในโลกแห่งความฝันมากกว่าจะอยู่ในโลกแห่งความเป็นจริง (ไปเจอที่อาจารย์เคยโพสไว้) ^_^

สวัสดีครับ

ทักษา 60 เป็นทักษาเศรษฐี ๆ ย่อมล่องลอยกับความฝัน ความขี้โอ้ขี้อวดครับ รู้แล้วระวังตัว แล้วปฏิบัติ ก็จะยิ่งดีขึ้นครับ
ทักษา 23 เป็นเลขดีสำหรับหญิง แต่ต้องระวังใจตนเรื่องชู้สาว เรื่องคนมาหมายปองมากครับ ดีแต่ระวังยากหน่อย

Thip
12-03-2014, 02:17 PM
สวัสดีครับ

ทักษา 60 เป็นทักษาเศรษฐี ๆ ย่อมล่องลอยกับความฝัน ความขี้โอ้ขี้อวดครับ รู้แล้วระวังตัว แล้วปฏิบัติ ก็จะยิ่งดีขึ้นครับ
ทักษา 23 เป็นเลขดีสำหรับหญิง แต่ต้องระวังใจตนเรื่องชู้สาว เรื่องคนมาหมายปองมากครับ ดีแต่ระวังยากหน่อย

ขอบพระคุณมากค่ะ >_<

จันทิมา
12-05-2014, 09:58 AM
เรียนท่านอาจารย์
อยากทราบว่า ชื่อ ณัทชลิดา ( ทักษา 24 ) หมายความว่าอย่างไรค่ะ และอ่านว่า นัด-ทะ-ชะ-ลิ-ดา ได้หรือเปล่าค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
12-06-2014, 03:25 PM
เรียนท่านอาจารย์
อยากทราบว่า ชื่อ ณัทชลิดา ( ทักษา 24 ) หมายความว่าอย่างไรค่ะ และอ่านว่า นัด-ทะ-ชะ-ลิ-ดา ได้หรือเปล่าค่ะ

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ณัทชลิดา (อ่านว่า นัด ชะ ลิ ดา) แปลว่า ผู้รุ่งเรืองซึ่งให้ความรู้ผู้อื่น

ธรรมทาน
12-09-2014, 01:28 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อ ณัฐฐินันท์ เกิดวันอาทิตย์ และ ชื่อ วงศ์พัทธ์ เกิดวันเสาร์ ค่ะ ต้องการนามสกุล เลข 50 หรือ 54 ค่ะ เพื่อทำให้ชีวิตดีขึ้นค่ะ ขอบคุณค่ะ

จันทิมา
12-09-2014, 05:51 PM
สวัสดีครับ

ณัทชลิดา (อ่านว่า นัด ชะ ลิ ดา) แปลว่า ผู้รุ่งเรืองซึ่งให้ความรู้ผู้อื่น

Koi Ninam T
12-09-2014, 07:56 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพกรณ์ หนูมีเรื่องรบกวนอีกค่ะ คือ หนูอยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วยอักษรศรีค่ะทักษา42 เกิดวันอาทิตย์ รบกวนอีกครั้งนะค่ะ หนูขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ (ปีหน้าจะเข้าเบญจเพศแล้วอาจารย์พอจะแนะนำอะไรบ้างมั้ยค่ะ)หนูเพิ่งโดนโกงเงินไปด้วยค่ะ ขอบคุณจริงๆค่ะ^^

noppakorn
12-10-2014, 04:36 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพกรณ์ หนูมีเรื่องรบกวนอีกค่ะ คือ หนูอยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วยอักษรศรีค่ะทักษา42 เกิดวันอาทิตย์ รบกวนอีกครั้งนะค่ะ หนูขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ (ปีหน้าจะเข้าเบญจเพศแล้วอาจารย์พอจะแนะนำอะไรบ้างมั้ยค่ะ)หนูเพิ่งโดนโกงเงินไปด้วยค่ะ ขอบคุณจริงๆค่ะ^^
สวัสดีครับ

ย่างเข้าเบญจเพส ไปไหนมาไหนต้องระวังอุบัติเหตุ อย่าคบคนพาล ตั้งในความไม่ประมาท มีเวลาไปไหว้เจ้าพ่อเสือ (หากอยู่กรุงเทพ) ต่างจังหวัด ขอพรเจ้าพ่อหลักเมืองประจำจังหวัดครับ เรื่องเงินทองเป็นเรื่องสร้างทุกข์ ให้เขายืมก็อาจเสียเพื่อนเสียเงิน ไม่ให้ยืมก็อาจเสียแค่เพื่อน ไม่เสียเงิน ค้าขายก็ต้องพิจารณากันให้ถ่องแท้ ครับ จึงค่อยติดต่อค้าขายกัน

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันอาทิตย์มีศรีนำ

ณัฐวลัย แปลว่า กำไลนักปราชญ์
ณัชช์นลิน (นัด นะ ลิน) แปลว่า ดอกบัวที่เกิดมามีความรู้
ณณัฐกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักในความเป็นนักปราชญ์
ณวิรัญจ์ แปลว่า ในความเป็นพรหม,ผู้ซึ่งประเสริฐยิ่ง
ณัฏฐิชยา แปลว่า ผู้บูชานักปราชญ์
ฐิติธันยา แปลว่า ผู้ได้รับการดูแลอย่างมั่นคง
ณัฐฌญาน์ แปลว่า ผู้พินิจความรู้ดุจนักปราชญ์
ณัฐนาทย์ แปลว่า ผู้อิ่มเอิบในความรู้

ฤกษ์ดีสำหรับเปลี่ยนชื่อ เดือนธันวาคม (มกราคมยังไม่ได้คำนวณครับ) วันจันทร์ที่ 15 เวลา 07.00-10.59น. และ13.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 22 เวลา 13.00-14.59 น.

noppakorn
12-10-2014, 04:42 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อ ณัฐฐินันท์ เกิดวันอาทิตย์ และ ชื่อ วงศ์พัทธ์ เกิดวันเสาร์ ค่ะ ต้องการนามสกุล เลข 50 หรือ 54 ค่ะ เพื่อทำให้ชีวิตดีขึ้นค่ะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ขอปีเกิดด้วยครับ

Koi Ninam T
12-10-2014, 08:49 PM
สวัสดีครับ

ย่างเข้าเบญจเพส ไปไหนมาไหนต้องระวังอุบัติเหตุ อย่าคบคนพาล ตั้งในความไม่ประมาท มีเวลาไปไหว้เจ้าพ่อเสือ (หากอยู่กรุงเทพ) ต่างจังหวัด ขอพรเจ้าพ่อหลักเมืองประจำจังหวัดครับ เรื่องเงินทองเป็นเรื่องสร้างทุกข์ ให้เขายืมก็อาจเสียเพื่อนเสียเงิน ไม่ให้ยืมก็อาจเสียแค่เพื่อน ไม่เสียเงิน ค้าขายก็ต้องพิจารณากันให้ถ่องแท้ ครับ จึงค่อยติดต่อค้าขายกัน
ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันอาทิตย์มีศรีนำ

ณัชช์นลิน (นัด นะ ลิน) แปลว่า ดอกบัวที่เกิดมามีความรู้
ณณัฐกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักในความเป็นนักปราชญ์
ณวิรัญจ์ แปลว่า ในความเป็นพรหม,ผู้ซึ่งประเสริฐยิ่ง
ณัฏฐิชยา แปลว่า ผู้บูชานักปราชญ์
ฐิติธันยา แปลว่า ผู้ได้รับการดูแลอย่างมั่นคง
ณัฐฌญาน์ แปลว่า ผู้พินิจความรู้ดุจนักปราชญ์
ณัฐนาทย์ แปลว่า ผู้อิ่มเอิบในความรู้

ฤกษ์ดีสำหรับเปลี่ยนชื่อ เดือนธันวาคม (มกราคมยังไม่ได้คำนวณครับ) วันจันทร์ที่ 15 เวลา 07.00-10.59น. และ13.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 22 เวลา 13.00-14.59 น.

ขอบคุณอาจารย์มากๆค่ะ หนูขอฤกษ์ปีหน้าเผื่อเลยได้มั้ยค่ะ หนูมีอะไรสงสัยหน่อยค่ะ คือหนูเกิดวันที่11มีนาคม2533 ปีมะเมียตามสูติและแม่ก้บอก แต่หนูไปดูปฏิทินจันทรคติเป็นปีมะเส็ง หนูควรยึดปีไหนค่ะ ใจอยากให้เป็นมะเมียเชื่อมาตลอดค่ะ

noppakorn
12-12-2014, 11:49 AM
ขอบคุณอาจารย์มากๆค่ะ หนูขอฤกษ์ปีหน้าเผื่อเลยได้มั้ยค่ะ หนูมีอะไรสงสัยหน่อยค่ะ คือหนูเกิดวันที่11มีนาคม2533 ปีมะเมียตามสูติและแม่ก้บอก แต่หนูไปดูปฏิทินจันทรคติเป็นปีมะเส็ง หนูควรยึดปีไหนค่ะ ใจอยากให้เป็นมะเมียเชื่อมาตลอดค่ะ
สวัสดีครับ

ใช้วันเกิดตามสุรียคติ คุณเกิดปีมะเมีย ครับ จันทรคติเริ่มหลังสงกรานต์ ก่อนหน้าจึงเป็นมะเส็งครับ ให้ยึดปีมะเมียครับ

ฤกษ์ต้องรอหลังปีใหม่น่ะครับ ช่วงนี้ยังไม่ได้ดูถึงปีหน้า แต่คนวันอาทิตย์ ไม่ดูฤกษ์ ก็เปลี่ยนชื่อวันพฤหัสบดีครับ เป็นวันคู่มิตร

noppakorn
12-12-2014, 11:50 AM
กรุณางดตั้งคำถามชั่วคราวครับ

ติดภาระกิจครับ หลังปีใหม่ค่อยมาพบกันน่ะครับ

Mymild
01-21-2015, 11:14 AM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนหน่อยค่ะ

1. ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อค่ะ เกิดวันจันทร์
2. ขอความหมายชื่อ ณัฐนันท์ และชื่อนี้ดีไหมค่ะ มีนามสกุลเลข 47 ค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
01-22-2015, 12:07 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนหน่อยค่ะ

1. ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อค่ะ เกิดวันจันทร์
2. ขอความหมายชื่อ ณัฐนันท์ และชื่อนี้ดีไหมค่ะ มีนามสกุลเลข 47 ค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อ ณัฐนันท์ ทักษา 42 นามสกุลทักษา 47 ผลรวมได้ 89 ดีที่สุดในนามสกุลนี้แล้วครับ สำหรับสตรี ให้หมั่นทำบุญสร้างทานเยอะ ๆ ร่วมซื้อที่ดินถวายวัด สร้างโบสถ์ สร้างวิหาร บริจาคทำถนนหนทาง บ่อยๆ ชีวิตจะเป็นปึกแผ่นยิ่งครับ

ฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือนมกราคม 2558 :- วันพุธที่ 28 เวลา 07.00-08.59 น.วันพฤหัสที่ 29 เวลา 09.00-10.59 น.และ15.00-16.59 น. วันศุกร์ที่ 30 เวลา 09.00-12.59 น. และ15.00 นเป็นต้นไป
เดือนกุมภาพันธ์ :- วันจันทร์ที่ 2 เวลา07.00-12.59 น. เวลา15.00-16.59 น. วันพุธที่ 11 เวลา 09.00-10.59 น.เวลา13.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 23 เวลา11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 27 เวลา 09.00-10.59 น. เวลา 13.00-14.59 น.

Mymild
01-22-2015, 01:31 PM
ขอบพระคุณมากค่ะ

ทิพย์
01-23-2015, 10:11 AM
สวัสดีค่ะ
ชื่อ ณัฐยศ แปลว่าอะไรค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
01-23-2015, 04:33 PM
สวัสดีค่ะ
ชื่อ ณัฐยศ แปลว่าอะไรค่ะ
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ณัฐยศ แปลว่า ผู้มีเกียรติคุณดุจนักปราชญ์

imagemax
01-25-2015, 03:03 AM
สวัสดีครับ ผมชื่อ ธนธัส ภักดีโรจนกุล เกิดวันอังคารที่12 (ตอนตี1 ของวันจันทร์ ที่ 11) มิถุนายน พศ2522
อาชีพ คอมพิวเตอร์กราฟฟิค อาร์ตติส ศิลปิน และ ช่างภาพ ครับ
ตอนนี้ผมอยากเปลี่ยนชื่อ ใหม่เป็น ณธกร แต่ ยังหา นามสกุล และ ฤกษ์เปลี่ยน ไม่ได้
อยากได้นามสกุล ที่ ทักษา 45 และฤกษ์เปลี่ยน ของเดือนกุมภาพันธ์ครับ พี่นพ
ผมเพิ่งสมัครสมาชิคเวปนี้เลยยังไม่ได้ศึกษาว่า พี่นพตั้งนามสกุลด้วยรึปล่าว ถ้าไม่ อยากให้พี่นพ ดูชื่อ ใหม่
พร้อมกับ ฤกษ์เปลี่ยนให้หน่อยครับ ผม อยากได้ ทักษา 14 ครับผม ขอบพระคุณพี่นพล่วหน้าครับ

ปล. อยากได้ ชื่อ และ นามสกุล ที่ อ่านไม่ยาก และ ตัวอักษร ง่ายๆ ชื่อ อยากนำหน้า ด้วย ณ.เณร ครับผม
นามสุกล อยากได้ แนวๆ " วิกรมการ " อะไรแบบนี้ครับ

เหตุผล เพราะ อยากให้ชีวิตดีขึ้น และ ตัวเลขภายใน ของ ชื่อ และ นามสกุล ไม่อยากให้ มีเลข 16 17 18 ครับผม อยากให้มีเลข 45 44 14 15 63 ประมาณนี้ครับ ขอบพระคุณพี่นพมากครับผม

noppakorn
01-25-2015, 04:25 PM
สวัสดีครับ ผมชื่อ ธนธัส ภักดีโรจนกุล เกิดวันอังคารที่12 (ตอนตี1 ของวันจันทร์ ที่ 11) มิถุนายน พศ2522
อาชีพ คอมพิวเตอร์กราฟฟิค อาร์ตติส ศิลปิน และ ช่างภาพ ครับ
ตอนนี้ผมอยากเปลี่ยนชื่อ ใหม่เป็น ณธกร แต่ ยังหา นามสกุล และ ฤกษ์เปลี่ยน ไม่ได้
อยากได้นามสกุล ที่ ทักษา 45 และฤกษ์เปลี่ยน ของเดือนกุมภาพันธ์ครับ พี่นพ
ผมเพิ่งสมัครสมาชิคเวปนี้เลยยังไม่ได้ศึกษาว่า พี่นพตั้งนามสกุลด้วยรึปล่าว ถ้าไม่ อยากให้พี่นพ ดูชื่อ ใหม่
พร้อมกับ ฤกษ์เปลี่ยนให้หน่อยครับ ผม อยากได้ ทักษา 14 ครับผม ขอบพระคุณพี่นพล่วหน้าครับ

ปล. อยากได้ ชื่อ และ นามสกุล ที่ อ่านไม่ยาก และ ตัวอักษร ง่ายๆ ชื่อ อยากนำหน้า ด้วย ณ.เณร ครับผม
นามสุกล อยากได้ แนวๆ " วิกรมการ " อะไรแบบนี้ครับ

เหตุผล เพราะ อยากให้ชีวิตดีขึ้น และ ตัวเลขภายใน ของ ชื่อ และ นามสกุล ไม่อยากให้ มีเลข 16 17 18 ครับผม อยากให้มีเลข 45 44 14 15 63 ประมาณนี้ครับ ขอบพระคุณพี่นพมากครับผม
สวัสดีครับ

นามสกุลคุณทักษา 41 เป็นคู่ธาตุศัตรูดาวอาทิตย์กับดาวอังคาร อยู่ร่วมกันได้ดียิ่งครับ เกื้อหนุนเสริมกันและส่งเสริมกันดียิ่งครับ คุณตั้งชื่อ ณธกร ทักษา 14 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 55 เป็นมงคลยิ่งแล้วครับ ทักษา 55 เป็นดาวศุภโชคคู่ ชีวิตเจริญก้าวหน้ามั่นคง ทำการใดก็ประสบความสำเร็จได้โดยง่าย เมื่อชีวิตประสบความสำเร็จ การเงินก็ดีเอง ไม่ต้องเปลี่ยนนามสกุลครับ คุณเปลี่ยนนามสกุลทักษา 45 ผลรวมได้ 59 นั้นไม่เหมาะกับอาชีพคุณเลยสักนิด ทักษา 59 เหมาะกับศิลปิน พวกที่เกี่ยวข้องกับศาสนา หรือสิ่งลึกลับมากกว่าครับ ผมว่าไม่ต้องเปลียนหรอกครับ นามสกุลทักษา 41 ดียิ่งแล้วครับ

ชื่อ "ณธกร" ดียิ่งแล้วครับ เป็นมงคลนาม

imagemax
01-25-2015, 07:21 PM
สวัสดีครับ

นามสกุลคุณทักษา 41 เป็นคู่ธาตุศัตรูดาวอาทิตย์กับดาวอังคาร อยู่ร่วมกันได้ดียิ่งครับ เกื้อหนุนเสริมกันและส่งเสริมกันดียิ่งครับ คุณตั้งชื่อ ณธกร ทักษา 14 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 55 เป็นมงคลยิ่งแล้วครับ ทักษา 55 เป็นดาวศุภโชคคู่ ชีวิตเจริญก้าวหน้ามั่นคง ทำการใดก็ประสบความสำเร็จได้โดยง่าย เมื่อชีวิตประสบความสำเร็จ การเงินก็ดีเอง ไม่ต้องเปลี่ยนนามสกุลครับ คุณเปลี่ยนนามสกุลทักษา 45 ผลรวมได้ 59 นั้นไม่เหมาะกับอาชีพคุณเลยสักนิด ทักษา 59 เหมาะกับศิลปิน พวกที่เกี่ยวข้องกับศาสนา หรือสิ่งลึกลับมากกว่าครับ ผมว่าไม่ต้องเปลียนหรอกครับ นามสกุลทักษา 41 ดียิ่งแล้วครับ

ชื่อ "ณธกร" ดียิ่งแล้วครับ เป็นมงคลนาม

ขอบพระคุณพี่นพมากครับผม ขอให้พี่นพ สุขภาพดี อายุมั่น ขวัญยืน นะครับ

jojoclub
01-25-2015, 10:43 PM
ผมอยากรบกวนช่วยผมหน่อยครับ ตอนนี้ผมอยากเปลี่ยนชื่อ ชื่อปัจจุบันผม ทักษา 17 ส่วนนามสกุล ทักษา 18 ซึ่งผมเปลี่ยนนามสกุลไม่ได้อยุ่แล้ว จึงอยากรบกวนให้หาชื่อที่เป็นมงคลให้ผมหน่อยครับ ผมทำงานเกียวกับการขายประกัน เกิดวันจันทร์ 21 ธันวาคม 2535 อยากได้ชื่อที่มี เดช นำหน้า(หรืออะไรก็ได้ครับ) มีบริวาล ผู้อุปถัมภ์ อายุ ทรัพสิน(อื่นๆด้วย หลายๆอย่างจะดีมั้ยครับ) ถ้าชื่อมีทักษา 24 36 41 45 อันไหนจะเหมาะสมกว่ากันครับ หรือตามที่ลุงนพเห็นสมควรก็ได้ครับ แล้วในเดือน มกรา กุมภา มีนา มีกฤษ์ดีวันไหนบ้างครับ
ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

mo_ment
01-26-2015, 03:07 PM
สวัสดีค่ะ

ดิฉันจะผ่าคลอดบุตรชาย วันจันทร์ที่ 9 กุมภาพันธ์ 2558 อยากรบกวนขอชื่อที่เป็นมงคลด้วยค่ะ

mo_ment
01-26-2015, 03:13 PM
สวัสดีค่ะ

ดิฉันจะผ่าคลอดบุตรชาย วันจันทร์ที่ 9 กุมภาพันธ์ 2558 อยากรบกวนขอชื่อที่เป็นมงคลด้วยค่ะ

ขอโทษค่ะ ลืมบอกไปว่า นามสกุล อัศวยิ่งเจริญสุข ค่ะ อยากได้ชื่อที่ผลรวมกับนามสกุลแล้วเป็นมงคลค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
01-27-2015, 11:42 AM
ผมอยากรบกวนช่วยผมหน่อยครับ ตอนนี้ผมอยากเปลี่ยนชื่อ ชื่อปัจจุบันผม ทักษา 17 ส่วนนามสกุล ทักษา 18 ซึ่งผมเปลี่ยนนามสกุลไม่ได้อยุ่แล้ว จึงอยากรบกวนให้หาชื่อที่เป็นมงคลให้ผมหน่อยครับ ผมทำงานเกียวกับการขายประกัน เกิดวันจันทร์ 21 ธันวาคม 2535 อยากได้ชื่อที่มี เดช นำหน้า(หรืออะไรก็ได้ครับ) มีบริวาล ผู้อุปถัมภ์ อายุ ทรัพสิน(อื่นๆด้วย หลายๆอย่างจะดีมั้ยครับ) ถ้าชื่อมีทักษา 24 36 41 45 อันไหนจะเหมาะสมกว่ากันครับ หรือตามที่ลุงนพเห็นสมควรก็ได้ครับ แล้วในเดือน มกรา กุมภา มีนา มีกฤษ์ดีวันไหนบ้างครับ
ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
สวัสดีครับ

ไม่ได้เห็นนามสกุลว่ามีพยัญชนะอะไรบ้าง เลยบอกไม่ถูกว่าทักษาไหนดีที่สุด แต่ในทักษา 24 36 41 45 ขอแนะนำทักษา 45 เป็นทักษาแห่งปัญญาและความสำเร็จ เพราะการประกันต้องใช้การเจรจาและวางแผน ใช้ทักษานี้ดียิ่ง ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นดาวคู่มิตร และความสำเร็จ ความสดชื่นในอารมย์ และความบันเทิง ความมุ่งมั่นค่อนข้างสูงครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันจันทร์มีเดชนำ

ณณัฐรัชต์ แปลว่า ในความเป็นนักปราชญ์ผู้มีสมบัติ
ณัฐวัฒน์ แปลว่า ความเจริญของนักปราชญ์
ฐปนพัฒน์(ถะ ปะ นะ พัด) แปลว่า มีดำรงอยู่อย่างรุ่งเรือง
ณฐวรัตม์ (นะ ถะ วะ รัด) แปลว่า ผู้มีความประเสริฐดุจนักปราชญ์
ณัฐพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบอันรอบรู้

เปลี่ยนชื่อแล้วใน 7 วัน ไปทำบุญปล่อยชีวิต อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร เทวดาประจำกาย พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อความเป็นมงคลและแก้กรรม

เดือนกุมภาพันธ์ 2558 :-วันจันทร์ที่ 2 เวลา07.00-12.59 น. เวลา15.00-16.59 น. วันพุธที่ 11 เวลา 09.00-10.59 น.เวลา13.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 23 เวลา11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 27 เวลา 09.00-10.59 น. เวลา 13.00-14.59 น.

noppakorn
01-27-2015, 11:49 AM
ขอโทษค่ะ ลืมบอกไปว่า นามสกุล อัศวยิ่งเจริญสุข ค่ะ อยากได้ชื่อที่ผลรวมกับนามสกุลแล้วเป็นมงคลค่ะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลคุณได้ทักษา 68 ชื่อมงคลดีที่สุดคือทักษา 36 รองลงมาคือทักษา 41 ขอแนะนำทักษา 36 เป็นนามมงคลครับ ผลรวมได้ทักษา 104 ตกที่นั่งสำเร็จ สติปัญญาดี สุขุม ทำการใดก็มีความมานาะสูง และประสบความสำเร็จดียิ่ง จะได้ศึกษาต่างประเทศหรือเดินทางทำธุรกิจกับต่างประเทศ มีเทพคุ้มครอง ให้หมั่นบูชาสวดมนต์ไหว้พระเสมอๆ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันจันทร์

ชลภัสส์ แปลว่า รัศมีแห่งน้ำ (อายตนะ 9)
ฉัตรกฤษณ์ แปลว่า ใต้ร่มเงาพระกฤษณะ (ฉัด กริด)
ฉัตรพลัช แปลว่า ฉัตรที่เกิดจากพลังศักดิ์สิทธิ์ (ฉัดพะ ลัด) (อายตนะ 6)
กรัณย์กร แปลว่า ผู้สร้างการงาน (อายตนะ 2)
ธัชธรรม์ แปลว่า ผู้เป็นดังธงแห่งความดี (อายตนะ 8)
ชวัลพัชร แปลว่า ผู้เข้มแข็งและรุ่งเอง,ผู้มีคุณค่าดังเพชรอันรุ่งเรือง (อายตนะ 8)
ยศจรัส แปลว่า ผู้มีบรรดาศักดิ์อันรุ่งเรือง (อายตนะ 2)
วรพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ (อายตนะ 9)
วชรวงษ์ แปลว่า ตระกูลแห่งเพชร,ตระกูลสายฟ้า (อายตนะ ๘)
วัชรนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชมดังเพชร (อายตนะ ๘)
พัชรธนัน แปลว่า ผู้ร่ำรวยเพชร (อายตนะ 6)
พชรธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงเพชร ((อายตนะ 6)

jojoclub
01-27-2015, 09:41 PM
ขอบพระคุณครับ

jojoclub
01-27-2015, 09:43 PM
สวัสดีครับ

ไม่ได้เห็นนามสกุลว่ามีพยัญชนะอะไรบ้าง เลยบอกไม่ถูกว่าทักษาไหนดีที่สุด แต่ในทักษา 24 36 41 45 ขอแนะนำทักษา 45 เป็นทักษาแห่งปัญญาและความสำเร็จ เพราะการประกันต้องใช้การเจรจาและวางแผน ใช้ทักษานี้ดียิ่ง ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นดาวคู่มิตร และความสำเร็จ ความสดชื่นในอารมย์ และความบันเทิง ความมุ่งมั่นค่อนข้างสูงครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันจันทร์มีเดชนำ

ณณัฐรัชต์ แปลว่า ในความเป็นนักปราชญ์ผู้มีสมบัติ
ณัฐวัฒน์ แปลว่า ความเจริญของนักปราชญ์
ฐปนพัฒน์(ถะ ปะ นะ พัด) แปลว่า มีดำรงอยู่อย่างรุ่งเรือง
ณฐวรัตม์ (นะ ถะ วะ รัด) แปลว่า ผู้มีความประเสริฐดุจนักปราชญ์
ณัฐพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบอันรอบรู้

เปลี่ยนชื่อแล้วใน 7 วัน ไปทำบุญปล่อยชีวิต อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร เทวดาประจำกาย พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อความเป็นมงคลและแก้กรรม

เดือนกุมภาพันธ์ 2558 :-วันจันทร์ที่ 2 เวลา07.00-12.59 น. เวลา15.00-16.59 น. วันพุธที่ 11 เวลา 09.00-10.59 น.เวลา13.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 23 เวลา11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 27 เวลา 09.00-10.59 น. เวลา 13.00-14.59 น.

niszaa
01-28-2015, 03:14 PM
รบกวนขอชื่อมงคล มีทักษา 14 สำหรับคนเกิดวันพุธกลางวันค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

Sirinart
01-28-2015, 04:05 PM
ลูกสาวเกิดวันจันทร์ ที่ 24 ธ.ค. 2555 เวลา 11.00 น.
เดิมชื่อ ด.ญ. ณภัสธร เลือดนักรบ แต่จะเปลี่ยนเป็น ด.ญ. ณจันทร์
อยากจะปรึกษาท่านว่า ควรเปลี่ยนหรือไม่คะ

noppakorn
01-28-2015, 08:52 PM
รบกวนขอชื่อมงคล มีทักษา 14 สำหรับคนเกิดวันพุธกลางวันค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ภาวนา แปลว่า ธรรมที่ควรทำให้เจริญขึ้น
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
ภาพร แปลว่า ผู้มีรัศมีประเสริฐ
ภริน แปลว่า ผู้มีน้ำค้ำจุน
เวธกา แปลว่า ผู้มีปัญญาเฉียบแหลม
กฤตยา แปลว่า ผู้มีเกียรติ
กวิตา แปลว่า นักประพันธ์

noppakorn
01-28-2015, 08:57 PM
ลูกสาวเกิดวันจันทร์ ที่ 24 ธ.ค. 2555 เวลา 11.00 น.
เดิมชื่อ ด.ญ. ณภัสธร เลือดนักรบ แต่จะเปลี่ยนเป็น ด.ญ. ณจันทร์
อยากจะปรึกษาท่านว่า ควรเปลี่ยนหรือไม่คะ
สวัสดีครับ

ณภัสธร ทักษา 25 มีทั้งทุกข์และสุขคละเคล้ากัน กว่าฝ่าฝันได้ก็ลำบากสาหัส นามสกุลทักษา 38 ผลรวมได้ 63 ผลรวมเป็นมงคล ส่วน ณจันทร์ ทักษา 34 ไม่เป็นมงคล รวมนามสกุลได้ทักษา 72 ตกที่นั่งโรคภัยเรื้อรัง ไม่ดีครับ แนะนำใช้ทักษา51 เป็นนามมงคลจึงจะดีขึ้นสัก 6-70 % ครับ

กรรณิการ์
01-29-2015, 01:09 AM
สวัสดีค่ะ เกิดวันจันทร์ ชื่อเดิม ธนพร อยากเปลี่ยนเป็น ณฐปพรณ์ ได้เลข 42 พอดี อยากทราบว่าชื่อนี้มีความหมายว่าอะไรค่ะ และมีชื่อใหม่แนะนำ ที่ได้เลข 42 มั้ยค่ะ

กรรณิการ์
01-29-2015, 07:33 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์ เกิดวันจันทร์ ชื่อเดิม ธนพร อยากเปลี่ยนเป็น ณฐปพรณ์ ได้เลข 42 พอดี อยากทราบว่าชื่อนี้มีความหมายว่าอะไรค่ะ และขอรบกวนอาจารย์แนะนำชื่อใหม่ที่เป็นมงคลที่ได้เลข 42 ค่ะ
ขอเพิ่มเติมค่ะ นามสกุล วงศ์ศรีเทพ ขอบพระคุณค่ะอาจารย์

กรรณิการ์
01-29-2015, 10:06 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์ เกิดวันจันทร์ ชื่อเดิม ธนพร อยากเปลี่ยนเป็น ณฐปพรณ์ ได้เลข 42 พอดี อยากทราบว่าชื่อนี้มีความหมายว่าอะไรค่ะ และขอรบกวนอาจารย์แนะนำชื่อใหม่ที่เป็นมงคลที่ได้เลข 42 ค่ะ
ขอเพิ่มเติมค่ะ นามสกุล วงศ์ศรีเทพ ขอบพระคุณค่ะอาจารย์

noppakorn
01-29-2015, 01:13 PM
สวัสดีครับ

ณฐปพรณ์ คำว่า พรณ์ ปพรณ์ ผิดรูปศัพท์ครับ ไม่มีคำแปล
นามสกุล นักทักษาได้ 53 มีนามมงคลทักษาเดียวคือทักษา 42 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 59 ดียิ่งครับ หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเข้าเย็น ชีวิตจะเจริญรุ่งเรืองครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์

นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่ (อายตนะ 6)
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี (อายตนะ 9)
นันทนธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยินดี (อายตนะ7)
นวพรรณภัทร แปลว่า ผุ้มีความดีงามด้วยผิวพรรณใหม่ (อายตนะ 6)
รัตย์ธมน แปลว่า ผู้สวยงามแม้กลางคืน (อายตนะ1)
ธมนรัตย์ แปลว่า ผู้กลางคืนสวยงาม (อายตนะ 1)
ธรรม์ญพร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้อันดีงาม (อายตนะ2)
ปวันรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าอันบริสุทธิ์ (อายตนะ 1)
ปัณณพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความรู้ (อายตนะ 2)
รัตน์ปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดุจดวงแก้ว (อายตนะ 1)

niszaa
01-30-2015, 02:26 PM
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ภาวนา แปลว่า ธรรมที่ควรทำให้เจริญขึ้น
ภาพร แปลว่า ผู้มีรัศมีประเสริฐ
ภริน แปลว่า ผู้มีน้ำค้ำจุน
เวธกา แปลว่า ผู้มีปัญญาเฉียบแหลม
กฤตยา แปลว่า ผู้มีเกียรติ
กวิตา แปลว่า นักประพันธ์

Tumi999
01-31-2015, 04:35 AM
เพศชาย เกิดวันพฤหัสบดี เดือนกรกฎาคม ปีฉลู
อาชีพรับราชการและธุรกิจส่วนตัว
ชื่อเดิม วีรปรัชญ์ <ผลรวมทักษา 42>
นามสกุล ศิวาพรชัยสกุล <ผลรวมทักษา 59>

ก่อนอื่นต้องขอเรียนถึงสาเหตุแห่งการที่จะทำการเปลี่ยนชื่อในครั้งนี้ครับ สาเหตุง่ายๆก็คือ คุณแม่ต้องการให้เปลี่ยนและอยากให้ดำเนินการเปลี่ยนอย่างเร็วที่สุด เนื่องจากผลรวม ชื่อ-สกุลไม่ดี และเพิ่งมีเหตุการณ์ร้ายๆเกิดขึ้นกับผมหลายเหตุการณ์ จนทำให้คุณแม่วิตกกังวลอย่างยิ่งและเป็นห่วงผมมากๆครับ

โดยส่วนตัวผมเองนั้น อันที่จริงไม่เคยคิดที่จะอยากเปลี่ยน แต่เพื่อความสบายใจของคุณแม่ จึงตัดสินใจที่จะเปลี่ยนเพื่อท่านครับ และคิดว่า ไหนๆในเมื่อจะเปลี่ยนทั้งที ก็อยากจะให้ได้ในสิ่งที่ดีที่สุด ตามหลักการตั้งชื่อ เพราะจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนอีกต่อไปและอยากจะให้เห็นผลลัพธ์จากการเปลี่ยนไปในทางที่ดีๆขึ้น เพื่อคุณแม่จะได้รู้สึกดีๆ ไม่ต้องเป็นห่วงอีก เพราะสงสารท่านครับ

ผมขออนุญาตรบกวนเรียนสอบถาม (ซึ่งถ้ารบกวนมากไปผมกราบขอโทษตรงนี้ไว้ก่อนเลยนะครับ) ดังนี้ครับ

1.จากทั้งหมด 27 ชื่อที่ให้มานี้ อยากทราบถึงความหมายของชื่อแต่ละชื่อ <ผมเป็นผู้คัดสรร สรรหา รวบรวมจากหลายๆเว็บ รวมถึงเว็บนี้หลายชื่อด้วยกันและผสมผสานคำขึ้นมาเองบ้าง โดยให้คุณแม่ช่วยเลือกชื่อที่คุณแม่ชอบมาในเบื้องต้น จนเหลือจำนวน 27 ชื่อ จากหลายร้อยชื่อที่ผมได้สรรหามา>
2.จากข้อมูลส่วนตัวที่ให้มา อยากให้ช่วยตรวจสอบและแนะนำว่า สมควรใช้ชื่อใดมากที่สุด เรียงลำดับจากความเหมาะสมมากที่สุด ไปจนถึงไม่เหมาะสม หรือ ชื่อไหนที่ไม่สมควรจะใช้อย่างยิ่ง
3.ถ้าเป็นไปได้อยากให้ วิเคราะห์ชื่อ+นามสกุล แต่ละชื่อว่า จะมีลักษณะ มีแนวโน้ม ความโดดเด่น ไปในแนวทางไหน แบบไหน อย่างไรบ้างครับ?

ผมทราบว่าสิ่งที่ถามคงต้องใช้เวลามากทีเดียวแต่ผมขออนุญาตรอคำตอบนะครับ กราบขอบพระคุณอย่างสูงล่วงหน้าครับ

ชื่อและผลรวมเลขทักษา
ณัฏฐ์ <ผลรวมทักษา 36>
พัฐยศ <ผลรวมทักษา 36>
ยศปกรณ์ <ผลรวมทักษา 36>
ศรวัชร์ <ผลรวมทักษา 36>
อภิวิชญ์ <ผลรวมทักษา 36>
ณัฏฐวี <ผลรวมทักษา 40>
พชรวีร์ <ผลรวมทักษา 40>
วิชชวีร์ <ผลรวมทักษา 40>
อภิวิชย์ <ผลรวมทักษา 40>
ณัฐยชญ์ <ผลรวมทักษา 41>
พิชาวีร์ <ผลรวมทักษา 41>
วัชชาวีร์ <ผลรวมทักษา 41>
สรวีย์ <ผลรวมทักษา 41>
สิริพิชญะ <ผลรวมทักษา 41>
วงศ์วริศ <ผลรวมทักษา 45>
สุประวีณ์ <ผลรวมทักษา 45>
อิสรีย์ <ผลรวมทักษา 45>
พีริญาณัฐ <ผลรวมทักษา 46>
รัฐฐาวริณ <ผลรวมทักษา 46>
ศรีสรรค์ <ผลรวมทักษา 46>
พงษ์พิชญ์ <ผลรวมทักษา 50>
ปริยวิศว์ <ผลรวมทักษา 50>
เศรษฐฐาวุฒิ <ผลรวมทักษา 50>
ณัฏฐปวีร์ <ผลรวมทักษา 55>
ณัฐวีร์ชาคร <ผลรวมทักษา 55>
ณัฏฐ์สิริ <ผลรวมทักษา 55>
สิริณัฏฐ์ <ผลรวมทักษา 55>

noppakorn
01-31-2015, 10:39 PM
เพศชาย เกิดวันพฤหัสบดี เดือนกรกฎาคม ปีฉลู
อาชีพรับราชการและธุรกิจส่วนตัว
ชื่อเดิม วีรปรัชญ์ <ผลรวมทักษา 42>
นามสกุล ศิวาพรชัยสกุล <ผลรวมทักษา 59>

ก่อนอื่นต้องขอเรียนถึงสาเหตุแห่งการที่จะทำการเปลี่ยนชื่อในครั้งนี้ครับ สาเหตุง่ายๆก็คือ คุณแม่ต้องการให้เปลี่ยนและอยากให้ดำเนินการเปลี่ยนอย่างเร็วที่สุด เนื่องจากผลรวม ชื่อ-สกุลไม่ดี และเพิ่งมีเหตุการณ์ร้ายๆเกิดขึ้นกับผมหลายเหตุการณ์ จนทำให้คุณแม่วิตกกังวลอย่างยิ่งและเป็นห่วงผมมากๆครับ

โดยส่วนตัวผมเองนั้น อันที่จริงไม่เคยคิดที่จะอยากเปลี่ยน แต่เพื่อความสบายใจของคุณแม่ จึงตัดสินใจที่จะเปลี่ยนเพื่อท่านครับ และคิดว่า ไหนๆในเมื่อจะเปลี่ยนทั้งที ก็อยากจะให้ได้ในสิ่งที่ดีที่สุด ตามหลักการตั้งชื่อ เพราะจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนอีกต่อไปและอยากจะให้เห็นผลลัพธ์จากการเปลี่ยนไปในทางที่ดีๆขึ้น เพื่อคุณแม่จะได้รู้สึกดีๆ ไม่ต้องเป็นห่วงอีก เพราะสงสารท่านครับ

ผมขออนุญาตรบกวนเรียนสอบถาม (ซึ่งถ้ารบกวนมากไปผมกราบขอโทษตรงนี้ไว้ก่อนเลยนะครับ) ดังนี้ครับ

1.จากทั้งหมด 27 ชื่อที่ให้มานี้ อยากทราบถึงความหมายของชื่อแต่ละชื่อ <ผมเป็นผู้คัดสรร สรรหา รวบรวมจากหลายๆเว็บ รวมถึงเว็บนี้หลายชื่อด้วยกันและผสมผสานคำขึ้นมาเองบ้าง โดยให้คุณแม่ช่วยเลือกชื่อที่คุณแม่ชอบมาในเบื้องต้น จนเหลือจำนวน 27 ชื่อ จากหลายร้อยชื่อที่ผมได้สรรหามา>
2.จากข้อมูลส่วนตัวที่ให้มา อยากให้ช่วยตรวจสอบและแนะนำว่า สมควรใช้ชื่อใดมากที่สุด เรียงลำดับจากความเหมาะสมมากที่สุด ไปจนถึงไม่เหมาะสม หรือ ชื่อไหนที่ไม่สมควรจะใช้อย่างยิ่ง
3.ถ้าเป็นไปได้อยากให้ วิเคราะห์ชื่อ+นามสกุล แต่ละชื่อว่า จะมีลักษณะ มีแนวโน้ม ความโดดเด่น ไปในแนวทางไหน แบบไหน อย่างไรบ้างครับ?

ผมทราบว่าสิ่งที่ถามคงต้องใช้เวลามากทีเดียวแต่ผมขออนุญาตรอคำตอบนะครับ กราบขอบพระคุณอย่างสูงล่วงหน้าครับ

ชื่อและผลรวมเลขทักษา
ณัฏฐ์ <ผลรวมทักษา 36>
พัฐยศ <ผลรวมทักษา 36>
ยศปกรณ์ <ผลรวมทักษา 36>
ศรวัชร์ <ผลรวมทักษา 36>
อภิวิชญ์ <ผลรวมทักษา 36>
ณัฏฐวี <ผลรวมทักษา 40>
พชรวีร์ <ผลรวมทักษา 40>
วิชชวีร์ <ผลรวมทักษา 40>
อภิวิชย์ <ผลรวมทักษา 40>
ณัฐยชญ์ <ผลรวมทักษา 41>
พิชาวีร์ <ผลรวมทักษา 41>
วัชชาวีร์ <ผลรวมทักษา 41>
สรวีย์ <ผลรวมทักษา 41>
สิริพิชญะ <ผลรวมทักษา 41>
วงศ์วริศ <ผลรวมทักษา 45>
สุประวีณ์ <ผลรวมทักษา 45>
อิสรีย์ <ผลรวมทักษา 45>
พีริญาณัฐ <ผลรวมทักษา 46>
รัฐฐาวริณ <ผลรวมทักษา 46>
ศรีสรรค์ <ผลรวมทักษา 46>
พงษ์พิชญ์ <ผลรวมทักษา 50>
ปริยวิศว์ <ผลรวมทักษา 50>
เศรษฐฐาวุฒิ <ผลรวมทักษา 50>
ณัฏฐปวีร์ <ผลรวมทักษา 55>
ณัฐวีร์ชาคร <ผลรวมทักษา 55>
ณัฏฐ์สิริ <ผลรวมทักษา 55>
สิริณัฏฐ์ <ผลรวมทักษา 55>
สวัสดีครับ

คำถามคุณไม่ยากครับ แต่ชื่อที่เอามาให้ดูสิมากมายคงไม่สามารถตอบให้ได้ทั้งหมดน่ะครับ เอาเป็นว่าผมวิเคราะห์ให้เฉพาะทักษาที่ดีที่สุดให้คุณก็แล้วกันครับ (ขออภัยช่วงนี้งานผมยุ่งและเยอะมา ต้องเข้ามาตอบหลังสี่ทุ่มทุกคืน เวลาไม่ค่อยมีครับ)
ชื่อเดิมคุณคุณทักษา 42 เป็นนามมงคล นามสกุลทุกษา 59 เป็นมงคลนาม แต่เมื่อรวมกันกลับส่งผลเสียให้เจ้าของนามคือได้ทักษา 101 ชื่อทักษานี้ใครได้ไปขี้นมาก็ดูดี แต่ตอนจบเสียหายไม่เป็นท่า เหมือนว่าวที่ขึ้นสูงแต่ขาดลมบนต้องร่วงหล่นลงมา
นามสกุลทักษา 59 อาชีพราชการและมีธุรกิจส่วนตัว ชื่อที่จะทำให้ประสบความสำเร็จคือทักษา 45 เป็นปัญญาและศุภโชค เลขนี้เป็นเลขแห่งความสำเร็จ ทำการใดก็ราบรื่นแจ่มใส ข้อเสียคือควรแก้นิสัยให้รู้จักยอมคนบ้าง อะไรรู้ดีกว่าคนอื่นก็เงียบไว้บ้างรับฟังเขาบ้าง ไม่ต้องอวด เพราะดวงนี้เป็นคนค่อนข้างแข็ง รู้จักอ่อนน้อม ชีวิตคุณไปได้สวยทีเดียว ทักษารวมได้ 104 เป็นเลขแห่งความสำเร็จความก้าวหน้า ดีทั้งในประเทศและต่างประเทศ ครับ นามสกุลคุณมีครบเกือบทุกดวงดาวคือ เดช ศรี มูล บริวาร อุตสาหะ เหลือมนตรี ไว้ให้ดวงดาวเคลื่อนไหว ฉะนั้นให้หลีกเลี่ยงอักษรกลุ่มมนตรี คือ ฏ ฎ ฐ ฑ ฒ ณ ไว้ครับ แต่ไม่ใช่ใช้ไม่ได้ เพียงแต่ทำให้ดวงช้าไปบ้างครับชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันพฤหัสบดี
วงศ์วริศ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐแห่งตระกูล (อายตนะ 9)
สุประวีณ์ แปลว่า ผู้ฉลาดเป็นเลิศ (อายตนะ 9)
อิสรีย์ แปลว่า ผู้มีความเป็นใหญ่,ผู้มีเกียรติยศ (อายตนะ 9)
พีริญณัฐ แปลว่า ปราชญ์ผู้มีความกล้าหาญ
ภูริชสรัญญ์ (พู ริด สะ รัน) แปลว่า ผู้มีความรู้อันแกล้วกล้าของแผ่นดิน (อายตนะ 1)
กฤษณ์วรงค์ แปลว่า ส่วนที่ประเสริฐสุดของพระศิวะ (กริด วะ รง)(อายนตนะ 8)

เปลี่ยนชื่อเสร็จ ขอพรคุณแม่ และไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และผู้วิเคราะห์ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมดวง

Tumi999
02-01-2015, 05:00 AM
สวัสดีครับ

คำถามคุณไม่ยากครับ แต่ชื่อที่เอามาให้ดูสิมากมายคงไม่สามารถตอบให้ได้ทั้งหมดน่ะครับ เอาเป็นว่าผมวิเคราะห์ให้เฉพาะทักษาที่ดีที่สุดให้คุณก็แล้วกันครับ (ขออภัยช่วงนี้งานผมยุ่งและเยอะมา ต้องเข้ามาตอบหลังสี่ทุ่มทุกคืน เวลาไม่ค่อยมีครับ)
ชื่อเดิมคุณคุณทักษา 42 เป็นนามมงคล นามสกุลทุกษา 59 เป็นมงคลนาม แต่เมื่อรวมกันกลับส่งผลเสียให้เจ้าของนามคือได้ทักษา 101 ชื่อทักษานี้ใครได้ไปขี้นมาก็ดูดี แต่ตอนจบเสียหายไม่เป็นท่า เหมือนว่าวที่ขึ้นสูงแต่ขาดลมบนต้องร่วงหล่นลงมา
นามสกุลทักษา 59 อาชีพราชการและมีธุรกิจส่วนตัว ชื่อที่จะทำให้ประสบความสำเร็จคือทักษา 45 เป็นปัญญาและศุภโชค เลขนี้เป็นเลขแห่งความสำเร็จ ทำการใดก็ราบรื่นแจ่มใส ข้อเสียคือควรแก้นิสัยให้รู้จักยอมคนบ้าง อะไรรู้ดีกว่าคนอื่นก็เงียบไว้บ้างรับฟังเขาบ้าง ไม่ต้องอวด เพราะดวงนี้เป็นคนค่อนข้างแข็ง รู้จักอ่อนน้อม ชีวิตคุณไปได้สวยทีเดียว ทักษารวมได้ 104 เป็นเลขแห่งความสำเร็จความก้าวหน้า ดีทั้งในประเทศและต่างประเทศ ครับ นามสกุลคุณมีครบเกือบทุกดวงดาวคือ เดช ศรี มูล บริวาร อุตสาหะ เหลือมนตรี ไว้ให้ดวงดาวเคลื่อนไหว ฉะนั้นให้หลีกเลี่ยงอักษรกลุ่มมนตรี คือ ฏ ฎ ฐ ฑ ฒ ณ ไว้ครับ แต่ไม่ใช่ใช้ไม่ได้ เพียงแต่ทำให้ดวงช้าไปบ้างครับชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันพฤหัสบดี
วงศ์วริศ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐแห่งตระกูล (อายตนะ 9)
สุประวีณ์ แปลว่า ผู้ฉลาดเป็นเลิศ (อายตนะ 9)
อิสรีย์ แปลว่า ผู้มีความเป็นใหญ่,ผู้มีเกียรติยศ (อายตนะ 9)
พีริญณัฐ แปลว่า ปราชญ์ผู้มีความกล้าหาญ
ภูริชสรัญญ์ (พู ริด สะ รัน) แปลว่า ผู้มีความรู้อันแกล้วกล้าของแผ่นดิน (อายตนะ 1)
กฤษณ์วรงค์ แปลว่า ส่วนที่ประเสริฐสุดของพระศิวะ (กริด วะ รง)(อายนตนะ 8)

เปลี่ยนชื่อเสร็จ ขอพรคุณแม่ และไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และผู้วิเคราะห์ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมดวง

ขอรบกวนถามเพิ่มเติมนะครับว่า

สำหรับชื่อที่มีทักษาอื่น เช่น
ทักษา 36 รวมนามสกุล 59 ผลรวมทักษาเป็น 95
ทักษา 40 รวมนามสกุล 59 ผลรวมทักษาเป็น 99
ทักษา 41 รวมนามสกุล 59 ผลรวมทักษาเป็น 100
ทักษา 46 รวมนามสกุล 59 ผลรวมทักษาเป็น 105
ทักษา 50 รวมนามสกุล 59 ผลรวมทักษาเป็น 109
ทักษา 55 รวมนามสกุล 59 ผลรวมทักษาเป็น 114 หรือ
ทักษา 56 รวมนามสกุล 59 ผลรวมทักษาเป็น 115

1.ซึ่งผลรวมออกมาแบบนี้ ถือว่าดีหรือไม่ครับ?
2.ช่วยอธิบายเขยายความเพื่อเป็นความรู้ให้ผมอีกซักนิดนะครับว่า
ชื่อที่มีทักษา 36, 40, 41, 46, 50, 55 และ 56 นั้น
เมื่อจะนำมาใช้กับนามสกุลทักษา 59 นี้
ถ้าจัดเรียงลำดับแล้ว ผลรวมชื่อทักษาไหนจะมีข้อดี ข้อเสีย อย่างไร?
และในภาพรวมช่วยเรียงตามลำดับให้นิดนึงนะครับว่าจากทักษา 45 ที่ท่านแนะนำมาเป็นอันดับแรก
แล้วต่อไปจะเป็นทักษาไหน 1, 2, 3, 4, 5 ตามลำดับนะครับ

ปล.ถ้ามีเวลาค่อยมาตอบก็ได้ครับ ผมยังรอได้ครับ

กราบขอบพระคุณอย่างสูงครับ

noppakorn
02-01-2015, 11:00 PM
ขอรบกวนถามเพิ่มเติมนะครับว่า

สำหรับชื่อที่มีทักษาอื่น เช่น
ทักษา 36 รวมนามสกุล 59 ผลรวมทักษาเป็น 95
ทักษา 40 รวมนามสกุล 59 ผลรวมทักษาเป็น 99
ทักษา 41 รวมนามสกุล 59 ผลรวมทักษาเป็น 100
ทักษา 46 รวมนามสกุล 59 ผลรวมทักษาเป็น 105
ทักษา 50 รวมนามสกุล 59 ผลรวมทักษาเป็น 109
ทักษา 55 รวมนามสกุล 59 ผลรวมทักษาเป็น 114 หรือ
ทักษา 56 รวมนามสกุล 59 ผลรวมทักษาเป็น 115

1.ซึ่งผลรวมออกมาแบบนี้ ถือว่าดีหรือไม่ครับ?
2.ช่วยอธิบายเขยายความเพื่อเป็นความรู้ให้ผมอีกซักนิดนะครับว่า
ชื่อที่มีทักษา 36, 40, 41, 46, 50, 55 และ 56 นั้น
เมื่อจะนำมาใช้กับนามสกุลทักษา 59 นี้
ถ้าจัดเรียงลำดับแล้ว ผลรวมชื่อทักษาไหนจะมีข้อดี ข้อเสีย อย่างไร?
และในภาพรวมช่วยเรียงตามลำดับให้นิดนึงนะครับว่าจากทักษา 45 ที่ท่านแนะนำมาเป็นอันดับแรก
แล้วต่อไปจะเป็นทักษาไหน 1, 2, 3, 4, 5 ตามลำดับนะครับ

ปล.ถ้ามีเวลาค่อยมาตอบก็ได้ครับ ผมยังรอได้ครับ

กราบขอบพระคุณอย่างสูงครับ
สวัสดึครับ

ทักษาแต่ละทักษาที่เป็นมงคลล้วนดีทั้งนั้นครับ แต่ว่าในแต่ละทักษา ต้องดูบุคลิคภาพของเจ้าของนาม อาชีพ การดำรงชีพและดวงชะตา เป็นหลัก จะบอกว่าอันไหนดีตรงไหน อันไหนไม่ดีตรงไหน คงไม่ได้ ขึ้นอยู่แต่ความเหมาะสม สมมุติเช่นทักษา 36 รวมกับนามสกุล 59 ได้ 95 ถ้าคุณมีอาชีพที่เกียวเนื่องจากการรับราชการ ครูบาอาจารย์ นักเขียน นักประพันธ์ เกียวกับศาสนา อันนี้ดีมาก แต่กับบางคนมันก็ไม่ดีครับ ตัวอย่างน่ะครับ ส่วนที่คุณถามมา ทักษา114 115 ไม่เป็นมงคลครับไม่ควรใช้ ยกเว้นบางกรณีอาจจำเป็นต้องใช้ 114 ส่วน 115 ตัดทิ้งไปเลย นะครับ ไม่ใช่ตอบผ่านๆน่ะครับ แต่ไม่มีโหราคนไหนบอกข้อดีข้อเสียให้คุณได้ โดยไม่มีรายละเอียดของแต่ละบุคคลครับ ส่วนคำถามที่ยาวๆนั้น ผมไม่ค่อยมีเวลาตอบจริงๆครับ ช่วงนี้งานเยอะมาก วันนี้มาตอบคุณก็ ห้าทุ่มแล้วครับ เพิ่งจะว่าง ยังไม่ได้สวดมนต์เลยครับ

ขออภัยด้วยน่ะครับ

Tumi999
02-02-2015, 12:05 AM
สวัสดึครับ

ทักษาแต่ละทักษาที่เป็นมงคลล้วนดีทั้งนั้นครับ แต่ว่าในแต่ละทักษา ต้องดูบุคลิคภาพของเจ้าของนาม อาชีพ การดำรงชีพและดวงชะตา เป็นหลัก จะบอกว่าอันไหนดีตรงไหน อันไหนไม่ดีตรงไหน คงไม่ได้ ขึ้นอยู่แต่ความเหมาะสม สมมุติเช่นทักษา 36 รวมกับนามสกุล 59 ได้ 95 ถ้าคุณมีอาชีพที่เกียวเนื่องจากการรับราชการ ครูบาอาจารย์ นักเขียน นักประพันธ์ เกียวกับศาสนา อันนี้ดีมาก แต่กับบางคนมันก็ไม่ดีครับ ตัวอย่างน่ะครับ ส่วนที่คุณถามมา ทักษา114 115 ไม่เป็นมงคลครับไม่ควรใช้ ยกเว้นบางกรณีอาจจำเป็นต้องใช้ 114 ส่วน 115 ตัดทิ้งไปเลย นะครับ ไม่ใช่ตอบผ่านๆน่ะครับ แต่ไม่มีโหราคนไหนบอกข้อดีข้อเสียให้คุณได้ โดยไม่มีรายละเอียดของแต่ละบุคคลครับ ส่วนคำถามที่ยาวๆนั้น ผมไม่ค่อยมีเวลาตอบจริงๆครับ ช่วงนี้งานเยอะมาก วันนี้มาตอบคุณก็ ห้าทุ่มแล้วครับ เพิ่งจะว่าง ยังไม่ได้สวดมนต์เลยครับ

ขออภัยด้วยน่ะครับ

ขอบพระคุณมากๆนะครับ

Sirinart
02-03-2015, 09:38 PM
เรียนถามอาจารย์ค่ะ
เคยปรึกษาท่านอาจารย์ไปแล้ว ลูกเกิดวันจันทร์ ที่ 25 ธันวาคม 2555 เวลา 11.00 น.
ชื่อ ณภัสธร เลือดนักรบ รวมนามสกุลได้ทักษะ 63 ท่านแนะนำให้เปลี่ยนเป็นทักษะ 51 จึงขอคำแนะนำว่า ชื่อใดเหมาะสมบ้างคะ

Sirinart
02-03-2015, 09:40 PM
รบกวนถามชื่อลูกสาวคนโตค่ะ
เกิดวันอังคารที่ 25 กันยายน 2550 เวลา 20.45 ชื่อ ภาวิตา เลือดนักรบ เป็นชื่อที่เหมาสมหรือไม่คะ แล้วมีความหมายว่าอย่างไรคะ

mo_ment
02-04-2015, 09:40 AM
สวัสดีครับ

นามสกุลคุณได้ทักษา 68 ชื่อมงคลดีที่สุดคือทักษา 36 รองลงมาคือทักษา 41 ขอแนะนำทักษา 36 เป็นนามมงคลครับ ผลรวมได้ทักษา 104 ตกที่นั่งสำเร็จ สติปัญญาดี สุขุม ทำการใดก็มีความมานาะสูง และประสบความสำเร็จดียิ่ง จะได้ศึกษาต่างประเทศหรือเดินทางทำธุรกิจกับต่างประเทศ มีเทพคุ้มครอง ให้หมั่นบูชาสวดมนต์ไหว้พระเสมอๆ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันจันทร์

ชลภัสส์ แปลว่า รัศมีแห่งน้ำ (อายตนะ 9)
ฉัตรกฤษณ์ แปลว่า ใต้ร่มเงาพระกฤษณะ (ฉัด กริด)
ฉัตรพลัช แปลว่า ฉัตรที่เกิดจากพลังศักดิ์สิทธิ์ (ฉัดพะ ลัด) (อายตนะ 6)
กรัณย์กร แปลว่า ผู้สร้างการงาน (อายตนะ 2)
ธัชธรรม์ แปลว่า ผู้เป็นดังธงแห่งความดี (อายตนะ 8)
ชวัลพัชร แปลว่า ผู้เข้มแข็งและรุ่งเอง,ผู้มีคุณค่าดังเพชรอันรุ่งเรือง (อายตนะ 8)
ยศจรัส แปลว่า ผู้มีบรรดาศักดิ์อันรุ่งเรือง (อายตนะ 2)
วรพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ (อายตนะ 9)
วชรวงษ์ แปลว่า ตระกูลแห่งเพชร,ตระกูลสายฟ้า (อายตนะ ๘)
วัชรนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชมดังเพชร (อายตนะ ๘)
พัชรธนัน แปลว่า ผู้ร่ำรวยเพชร (อายตนะ 6)
พชรธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงเพชร ((อายตนะ 6)

Sirinart
02-04-2015, 03:23 PM
ประธานโทษค่ะอาจารย์
รบกวนขอชื่อทักษา 36 สำหรับผู้หญิงที่เกิดวันจันทร์ค่ะ ที่อาจารย์แนะนำค่ะ พอดีที่อาจารย์ให้เป็นของผู้ชายค่ะ
ลูกสาวเกิดวัน 24 ธันวาคม พ.ศ.2555 นามสกุล เลือดนักรบ

ส่วนลูกสาวคนโต ชื่อ ภาวิตา เลือดนักรบ ผลรวมทักษะที่อาจารย์บอกมา คือ 104 ใช่มั๊ยคะ เป็นชื่อที่ดีถูกต้องมั๊ยคะ

ขอขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
02-05-2015, 10:41 PM
ประธานโทษค่ะอาจารย์
รบกวนขอชื่อทักษา 36 สำหรับผู้หญิงที่เกิดวันจันทร์ค่ะ ที่อาจารย์แนะนำค่ะ พอดีที่อาจารย์ให้เป็นของผู้ชายค่ะ
ลูกสาวเกิดวัน 24 ธันวาคม พ.ศ.2555 นามสกุล เลือดนักรบ

ส่วนลูกสาวคนโต ชื่อ ภาวิตา เลือดนักรบ ผลรวมทักษะที่อาจารย์บอกมา คือ 104 ใช่มั๊ยคะ เป็นชื่อที่ดีถูกต้องมั๊ยคะ

ขอขอบพระคุณค่ะ
สวัสดีครับ

คุณSirinart คงอ่านผิดแล้วครับ ผมยังไม่ได้ให้ชื่อคุณเลยครับเพียงแต่แนะนำว่า ให้ใช้แต่ทักษา 51 เข้ากับนามสกุลทักษา 38 ผลรวมได้ทักษา 89 เป็นทักษาดีพอประมาณ ที่เหลือก็ให้เด็กเสริมด้วยความกตัญญูและสร้างบุญกุศล กับดวงชะตาวันเกิดเกื้อหนุนครับ จะให้ได้ผลดีสูง ให้ระวังอย่าคบคนพาล

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันจันทร์มีมนตรีและมูละ

ศรัณย์ญมน แปลว่า ผู้มีหัวใจแห่งความรอบรู้อันเป็นที่พึ่ง
ศรัณย์ธมน แปลว่า ผู้มีความสวยงามเป็นที่พึ่ง
สรัญญ์ยมล แปลว่า ผู้มีคู่ใจเป็นความรู้อันกล้าหาญ
รัตยภัสสร์ แปลว่า ผู้มีแสงสว่างยามราตรี
วรรณ์ภัสสร แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น
วรรณภัสสร์ แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันจันทร์ ศรีนำ

ธัญญ์ณฐพร แปลว่า ผู้รอบรู้อันประเสริฐด้วยทรัพย์
ธัญญ์ธมนต์ แปลว่า ผู้ไร้มลทินที่มีโชค
ธัญญ์ธนัตถ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จด้วทรัพย์และโชค
ธัญญ์พัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันโชคดี(มีโชคเสมอ)

Koi Ninam T
02-07-2015, 10:28 PM
t
สวัสดีครับ

รบกวนอาจารย์อีกรอบค่ะอยากได้ชื่อเพิ่มค่ะเนื่องจากคุณแม่หนูยังไม่ชอบชื่อนะค่ะ ฝากด้วยนะค่ะขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-08-2015, 04:28 PM
t
รบกวนอาจารย์อีกรอบค่ะอยากได้ชื่อเพิ่มค่ะเนื่องจากคุณแม่หนูยังไม่ชอบชื่อนะค่ะ ฝากด้วยนะค่ะขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี
นันทนธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยินดี
นวพรรณภัทร แปลว่า ผุ้มีความดีงามด้วยผิวพรรณใหม่
รัตย์ธมน แปลว่า ผู้สวยงามแม้กลางคืน
ธมนรัตย์ แปลว่า ผู้กลางคืนสวยงาม
ธรรม์ญพร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้อันดีงาม
ปวันรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าอันบริสุทธิ์
ปัณณพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความรู้
รัตน์ปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดุจดวงแก้ว
ยลปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่น่ามอง
วรินทร์ธาร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยิ่งใหญ่อันประเสริฐ
ลัลน์พร แปลว่า ผู้ประเสริฐและน่ารัก

Madamepp
02-09-2015, 11:18 AM
ลูกขอให้ท่านตรวจชื่อนามสกุลให้ลูกหน่อยนร๊ครับ ลูกจะเปลี่ยนชื่อ โดยขึ้นต้นชื่อด้วย ก คับแต่อยากได้ให้ครบทั้ง 6 ทักษาปกร อ่ะครับ ขอท่านโปรทานชื่อให้ข้าพเจ้าด้วย ชื่อ นายเอกลักษณ์ นามสกุล วงษ์ยอด เกิดวันจันทร์ ที่ 25 ตลุลาคม 2536 เวลา 00.35 น.ปีระกา ครับ ข้าพเป็นนักศึกษาปริญาตรี เอกรัฐประศาสนศาสตร์ ชั้นปีที่ 4 ศึกษาใกล้จะสำเร็จแล้ว ข่าพเจ้าจึงอยากเป็นชื่อเพื่อเป็นสิริมงคลต่อการดำรงชีวิตในภายภาคหน้าครับ

ขอกราบนมันสการ ลูกไม่ทราบวิธีการดำเนินการในเพลสนี้ถ้าผิดพลาดยังไงขออภัยด้วยนร๊คราฟ

noppakorn
02-09-2015, 12:51 PM
ลูกขอให้ท่านตรวจชื่อนามสกุลให้ลูกหน่อยนร๊ครับ ลูกจะเปลี่ยนชื่อ โดยขึ้นต้นชื่อด้วย ก คับแต่อยากได้ให้ครบทั้ง 6 ทักษาปกร อ่ะครับ ขอท่านโปรทานชื่อให้ข้าพเจ้าด้วย ชื่อ นายเอกลักษณ์ นามสกุล วงษ์ยอด เกิดวันจันทร์ ที่ 25 ตลุลาคม 2536 เวลา 00.35 น.ปีระกา ครับ ข้าพเป็นนักศึกษาปริญาตรี เอกรัฐประศาสนศาสตร์ ชั้นปีที่ 4 ศึกษาใกล้จะสำเร็จแล้ว ข่าพเจ้าจึงอยากเป็นชื่อเพื่อเป็นสิริมงคลต่อการดำรงชีวิตในภายภาคหน้าครับ

ขอกราบนมันสการ ลูกไม่ทราบวิธีการดำเนินการในเพลสนี้ถ้าผิดพลาดยังไงขออภัยด้วยนร๊คราฟ
คุณถามมา 3 ห้อง ตอบไปแล้วหนึ่งห้อง ถามห้องเดียวก็พอน่ะครับ เปลืองเนื้อที่อินเตอร์เนทของวัดครับ ผมไม่ได้เป็นพระสงฆ์ครับ เป็นฆราวาส

mulin
02-09-2015, 05:19 PM
สวัสดีค่ะ หนูอยากให้ท่านช่วย แปลชื่อ ณัฐมณฑน์ แปลว่าอะไรค่ะ และขอให้ท่านช่วย 1.ตั้งชื่อที่ มีทักษา เลข 45 หรือ 46 เพราะ นามสกุล ของหนู 59 2. เกิดวันศุกร์ 15 เมษายน 2520 3.ธุรกิจส่วนตัว 4. อยากเปลี่ยนชื่อ ชื่อเก่ามีกาลกิณี ค่ะ ขอตัวอย่างชื่อคนเกิดวันศุกร์ ผู้หญิงและผู้ชาย ค่ะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ

Koi Ninam T
02-09-2015, 07:12 PM
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี
นันทนธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยินดี
นวพรรณภัทร แปลว่า ผุ้มีความดีงามด้วยผิวพรรณใหม่
รัตย์ธมน แปลว่า ผู้สวยงามแม้กลางคืน
ธมนรัตย์ แปลว่า ผู้กลางคืนสวยงาม
ธรรม์ญพร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้อันดีงาม
ปวันรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าอันบริสุทธิ์
ปัณณพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความรู้
รัตน์ปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดุจดวงแก้ว
ยลปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่น่ามอง
วรินทร์ธาร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยิ่งใหญ่อันประเสริฐ
ลัลน์พร แปลว่า ผู้ประเสริฐและน่ารัก

ขอบคุณค่ะ อาจารย์ค่ะพยัญชนะศรีนำมีอีกมั้ยค่ะ

Tumi999
02-11-2015, 03:43 PM
ขอรบกวนอีก 2 คำถามนะครับ

1.วัชชาวีร์ แปลว่าอะไร? และ
2.ชื่อ วัชชาวีร์ (41) นามสกุล ศิวาพรชัยสกุล (59)
รวมกันแล้ว ดี หรือไม่ อย่างไรครับ?

noppakorn
02-11-2015, 11:05 PM
ขอรบกวนอีก 2 คำถามนะครับ

1.วัชชาวีร์ แปลว่าอะไร? และ
2.ชื่อ วัชชาวีร์ (41) นามสกุล ศิวาพรชัยสกุล (59)
รวมกันแล้ว ดี หรือไม่ อย่างไรครับ?
สวัสดีครับ

วัชชาวีร์ แปลว่า ผู้กล้าที่จะละทิ้ง (วัชชา แปลว่า สิ่งที่ควรละทิ้ง โทษ) ความหมายไม่ดีครับ
ทักษา 41 กับทักาา 59 รวมกันได้ 100 เป็นมงคลยิ่ง อย่าทำอะไรเกินตัว ชีวิตจะรุ่งเรืองครับ

เปลียนชื่อเป็น วิชชาวีร์ แปลว่า ผู้กล้าที่รู้แจ้ง ดีกว่า ทักษา 41 เช่นกันครับ

Bhanada K
02-12-2015, 02:06 AM
รบกวนขอชื่อทักษา 54 หรือ 63 สำหรับผู้หญิงเกิดวันศุกร์ค่ะ โดนใช้วรรคมูละ นำ
นามสกุล ทักษา 41 ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

noppakorn
02-12-2015, 01:38 PM
รบกวนขอชื่อทักษา 54 หรือ 63 สำหรับผู้หญิงเกิดวันศุกร์ค่ะ โดนใช้วรรคมูละ นำ
นามสกุล ทักษา 41 ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อวันศุกร์ในทักษาที่มีกำลังเลขสูงมีน้อยมากครับ จะคิดให้น่ะครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันศุกร์

ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้
ณัฎฐานันต์ แปลว่า ผู้มีความรู้มากมาย
ณัฏฐ์ฑาห์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้เผาทำลายความชั่วร้าย
ณัฏฐ์มานี แปลว่า ผู้มีมานะดุจนักปราชญ์
ฐิติ์ชนุตต์ แปลว่า ผู้สูงสุดในการดำรงอยู่

ชื่อทักษา 63 สำหรับหญิงวันศุกร์

ณัฏฐ์คณุฒน์ แปลว่า ผู้ประเสริฐและรอบรู้กว่าคนทั้งหลาย
ณัฏฐ์พัฒนี แปลว่า ผู้มีความเจริญดุจนักปราชญ์
ณพิมพ์นันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขเป็นแบบอย่าง
ฐาปนันทณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความสุขเป็นที่ตั้ง

Bhanada K
02-12-2015, 05:08 PM
ขอบคุณมากๆค่ะ ถ้าทักษาสูงๆ มีน้อย แล้วทักษา น้อยๆ อย่างเช่น ทักษา 9 พอจะมีรึป่าวคะ

metaphysics00
02-12-2015, 07:38 PM
-เกิดวันอาทิตย์ 13.00 นามสกุลปาน-นาค ค่า18 เลขชื่อที่อยากได้คือ ณ นำหน้า ค่า 36 หรือ41
-การเปลี่ยนชื่อสำหรับคนเกิดวันอาทิตย์ ควรไปวันไหนเหมาะสุดครับ อังคาร พุธ หรือพฤหัสบดี
-เลขชื่อที่คิดไว้ตอนนี้คือ ณัฎฐชัย ค่าเลข41 รวมนามสกุลเป็น59 แต่เคยอ่านว่า ถ้าไม่ใช่อาชีพนักบวชไม่ควรใช้เลขรวมค่านี้ จะควรหรือไม่ครับ อาชีพอยากทำคือราชการ
-เกิด 24 กพ จะไปเปลี่ยนก่อนวันเกิด แต่ไม่อยากผลีผลาม เพราะการเปลี่ยนนันสำคัญ แถมต้องอาศัยการผูกดวง +ดูค่าดวงดาว ซึ่งไม่มีความรู้เลย จึงอยากรบกวนอาจารย์หาชื่อ****** ณ นำหน้า ค่า *****36 เพิ่มให้ทีครับ
-********หรือมีค่ารวม เลข 54 หรือ59 อันไหนเหมาะสมควรกว่ากันครับ เเพราะดวงผมค่อนข้างไม่ดีมากตลอดเวลาที่ผานมา ราบเรียบไม่จม ไม่โผล่พ้น ทั้งที่มีความรู้ความสามารถ มากกว่าคนหลายคน แทบจะมไมโอกาศอะไรเข้ามาเลย ไม่กระดิกไปไหนแต่เล้กจนโตไม่ดีขึ้นแมถบางครั้งแย่ลงมาก

Tumi999
02-13-2015, 05:51 AM
สวัสดีครับ

วัชชาวีร์ แปลว่า ผู้กล้าที่จะละทิ้ง (วัชชา แปลว่า สิ่งที่ควรละทิ้ง โทษ) ความหมายไม่ดีครับ
ทักษา 41 กับทักาา 59 รวมกันได้ 100 เป็นมงคลยิ่ง อย่าทำอะไรเกินตัว ชีวิตจะรุ่งเรืองครับ

เปลียนชื่อเป็น วิชชาวีร์ แปลว่า ผู้กล้าที่รู้แจ้ง ดีกว่า ทักษา 41 เช่นกันครับ

งั้นถ้าเป็น "วิชชวีร์" (ทักษา 40) + ศิวาพรชัยสกุล (ทักษา 59) หล่ะครับ?

ปรางค์ทิพย์
02-14-2015, 04:54 PM
จะเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ
นามสกุล บุษราคัมมณี ทักษา 42
เกิดวันพฤหัส 14 พค. 35 เวลา 00:33น. (พุธกลางคืน)
ปัจจุบัน ทำงานธนาคาร

noppakorn
02-16-2015, 11:42 AM
ขอบคุณมากๆค่ะ ถ้าทักษาสูงๆ มีน้อย แล้วทักษา น้อยๆ อย่างเช่น ทักษา 9 พอจะมีรึป่าวคะ
สวัสดีครับ

ทักษา 9 ทักษา 19 เฉพาะผู้ชายใช้ ผู้หญิงไม่ดีครับ หากใช้ต้องแก้ไขหลายอย่างมากครับ

noppakorn
02-16-2015, 12:01 PM
-เกิดวันอาทิตย์ 13.00 นามสกุลปาน-นาค ค่า18 เลขชื่อที่อยากได้คือ ณ นำหน้า ค่า 36 หรือ41
-การเปลี่ยนชื่อสำหรับคนเกิดวันอาทิตย์ ควรไปวันไหนเหมาะสุดครับ อังคาร พุธ หรือพฤหัสบดี
-เลขชื่อที่คิดไว้ตอนนี้คือ ณัฎฐชัย ค่าเลข41 รวมนามสกุลเป็น59 แต่เคยอ่านว่า ถ้าไม่ใช่อาชีพนักบวชไม่ควรใช้เลขรวมค่านี้ จะควรหรือไม่ครับ อาชีพอยากทำคือราชการ
-เกิด 24 กพ จะไปเปลี่ยนก่อนวันเกิด แต่ไม่อยากผลีผลาม เพราะการเปลี่ยนนันสำคัญ แถมต้องอาศัยการผูกดวง +ดูค่าดวงดาว ซึ่งไม่มีความรู้เลย จึงอยากรบกวนอาจารย์หาชื่อ****** ณ นำหน้า ค่า *****36 เพิ่มให้ทีครับ
-********หรือมีค่ารวม เลข 54 หรือ59 อันไหนเหมาะสมควรกว่ากันครับ เเพราะดวงผมค่อนข้างไม่ดีมากตลอดเวลาที่ผานมา ราบเรียบไม่จม ไม่โผล่พ้น ทั้งที่มีความรู้ความสามารถ มากกว่าคนหลายคน แทบจะมไมโอกาศอะไรเข้ามาเลย ไม่กระดิกไปไหนแต่เล้กจนโตไม่ดีขึ้นแมถบางครั้งแย่ลงมาก
สวัสดีครับ

เลขทักษา 36 ทักษา 45 ทักษา 54 เป็นเลคความสำเร้จ เลขทักษา 59 สำหรับมีอาชีพเชิงศาสนา แต่ราชการก็ใช้ได้ เพราะอาชีพราชการเป็นอาชีพที่สร้างความสุขให้ประชาชนครับ คุณเกิดวันจันทร์ วันคู่มิตรคือวันพฤหัสบดี และวันศุกร์คือวันสมพล ค้าขายให้เปลี่ยนพฤหัสฯ ราชการไปเปลี่ยนวันศุกร์ครับ
ชื่อณัฏฐชัย ใช้ได้ครับ ที่เขียนว่าอาชีพนักบวชคือบอกคร่าวๆ ชาวบ้านที่ทำงานสงเคราะห์ผู้อื่น ราชการที่ต้องติดต่อกับชาวบ้าน งานที่เกื้อผู้อื่นในทางศีลธรรม งานพิธีบุญศาสนา ใช้ทักษา 59 ดียิ่ง คนธรรมดาก็ใช้ได้ แต่ใจต้องเชื่อมั่นยึดมั่นในศาสนาครับ จึงจะดียิ่ง (ศาสนาอะไรก็ได้ที่นับถืออยู่)

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันอาทิตย์ ม๊ ณ นำ

ณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์
ณัฐธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และมีความรู้ยิ่ง
ณฐปนนท์ แปลว่า มีความพอใจที่ตั้งมั่นในความรู้
ณวรัตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้
ณชนนกรณ์ แปลว่า ผู้ชำนาญจากเชื้อสายที่มีความรู้
ณฐธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงความรู้
ณฐพรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้ยิ่ง
ณฐชนนท์ แปลว่า ผู้ยินดีที่เกิ้ดมามีความรู้

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันอาทิตย์ มี ณ นำ

ณัฐยชญ์ (นัดทะยด) แปลว่า ผู้บูชานักปราชญ์,ผู้บูชาความรู้ยิ่ง
ณนรวัฒน์ แปลว่า คนที่มีความเจริญด้วยความรู้
ณัฏฐพล แปลว่า ผู้มีกำลังแห่งปราชญ์
ณัชชรัญชน์ แปลว่า ผู้ยินดีที่เกิดมาให้ความรู้
ณัฐชานนท์ (นัด ชา นน) แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบที่เกิดมาเป็นปราชญ์
ณัฐยชญ์ (นัดทะยด) แปลว่า ผู้บูชานักปราชญ์,ผู้บูชาความรู้ยิ่ง
ณัฐลวิตร (นัดละวิด) แปลว่า ผู้เก็บเกี่ยวความรู้
ณัฐธารณ์ (นัดทะทาน) แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้ยิ่ง
ณัฐจิรฐ (นัดจิรด) แปลว่า ผู้มีความมั่นคงในความรู้ตลอดกาล
ณัชวิมุทร์ แปลว่า ผู้บานแล้วด้วยความบริสุทธิ์
ณประวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่มีความรู้

noppakorn
02-16-2015, 12:03 PM
งั้นถ้าเป็น "วิชชวีร์" (ทักษา 40) + ศิวาพรชัยสกุล (ทักษา 59) หล่ะครับ?
สวัสดีครับ

ถ้าคุณชอบทักษา 40 เป็นชื่อมงคล ชื่อ วิชชวีร์ ก็ใช้ได้ครับ ทักษา 99 เป็นทักษามงคลครับ

noppakorn
02-16-2015, 12:15 PM
จะเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ
นามสกุล บุษราคัมมณี ทักษา 42
เกิดวันพฤหัส 14 พค. 35 เวลา 00:33น. (พุธกลางคืน)
ปัจจุบัน ทำงานธนาคาร
สวัสดีครับ

เวลาเกิดคุณเป็นพุธกลางคืน ถูกต้องตามโหราศาสตร์แล้วครับ นามสกุลทักษา 42 เป็นมงคลนาม ให้ใช้ชื่อทักษา 14 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 56 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงเกิดวันพุธกลางคืน

กัญญา แปลว่า สาวรุ่น
กันตา แปลว่า สาวที่น่ารัก
ณัชชา แปลว่า เกิดมารอบรู้
ศกุน แปลว่า นก
สกุณ แปลว่า นก
สุกฤตา แปลว่า ผู้สร้างความดี
อุรชา แปลว่า ลูกสาว
เรณุกา แปลว่า เป็นชื่อเฉพาะ มารดาของปรสุราม
กนกธนัญ แปลว่า ผุ้มีความรู้เรื่องทองคำและทรัพย์สิน

เปลี่ยนชื่อแล้ว(ใน 7วัน) ไปทำบุญสร้างทานอุทิศใหเ้จ้ากรรม นายเวร พระเคราะห์ทุกองค์เจ้าทีๆบ้านที่ทำงานและอุบาสกนพกรณ์ด้วยครับ

mhs52544
02-16-2015, 01:01 PM
สวัสดีค่ะ

นามสกุลมี ทักษา 45 และชื่อเดิม เป็น นฤชล มีทักษา 14 อยากจะได้ชื่อที่ประกอบด้วย ณ ฎ ฐ ที่มีทักษา 14 หรือ 45 จะดีไหมค่ะ เกิดวันจันทร์ อาชีพธุรกิจส่วนตัวค่ะ

อยากเป็นเพื่อเป็นศิริมงคลค่ะ

noppakorn
02-16-2015, 04:36 PM
สวัสดีค่ะ

นามสกุลมี ทักษา 45 และชื่อเดิม เป็น นฤชล มีทักษา 14 อยากจะได้ชื่อที่ประกอบด้วย ณ ฎ ฐ ที่มีทักษา 14 หรือ 45 จะดีไหมค่ะ เกิดวันจันทร์ อาชีพธุรกิจส่วนตัวค่ะ

อยากเป็นเพื่อเป็นศิริมงคลค่ะ

สวัสดีครับ

ที่จริงชื่อทักษา 14 นามสกุลทักษา 45 ก็ดีอยู่แล้วครับ แต่ชื่อคุณผมไม่รู้คุณไปเอามาจากไหน ชื่อไม่เป็นมงคลเสียเลย คุณทราบไม๊ว่า นฤชล แปลว่า อะไร เปลี่ยนชื่อมาแล้วกี่ครั้งครับ ถ้าเกิน 3 ครั้งแล้ว คงไม่ควรเปลี่ยนแล้ว นฤชล แปลว่า น้ำมูตร หรือน้ำเสียจากร่างกายคน ครับ ถ้าอยากเปลี่ยนชื่อให้เปลี่ยนเป็นทักษา 45 ก็แล้วกัน ผลรวมได้ทักษา 90 เป็นเลขศักดิ์สิทธิ์หมั่นสวดมนต์เช้าเย็นทำบุญบ่อยๆ ทำอะไรก็สำเร็จครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวั้นจันทร์

ธวัลรัตน์ แปลว่า แก้วมีค่าที่บริสุทธิ์
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะหน้าตาดีมีราศรี
ณัฐพัชร์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าดังนักปราชญ์
ปัณณ์ธนัตถ์ แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้

ทำบุญใส่บาตรพระสงฆ์ให้ผม 1 รูปครับ

katha
02-17-2015, 01:02 AM
ชื่อ ฐาการิน(25) นามสกุล ดีทองงาม (25)
เกิดวันพุธกลางวัน 6 เมษายน 2531 ปีมะโรง

ชื่อ กุลริสา(24) เกษมเดโชชัยรดา(41)
เกิดวันพฤหัสบดี 21 ธันวาคม 2521 ปีมะเมีย

อยากทราบความหมายและทักษาว่าดีไหมคับ
ขอบคุณคับ

noppakorn
02-17-2015, 01:43 PM
ชื่อ ฐาการิน(25) นามสกุล ดีทองงาม (25)
เกิดวันพุธกลางวัน 6 เมษายน 2531 ปีมะโรง

ชื่อ กุลริสา(24) เกษมเดโชชัยรดา(41)
เกิดวันพฤหัสบดี 21 ธันวาคม 2521 ปีมะเมีย

อยากทราบความหมายและทักษาว่าดีไหมคับ
ขอบคุณคับ
สวัสดีครับ

ฐาการิน (ไม่ทราบเพศ) ทักษา 25 ชีวิตที่ต้องฝ่าฟัน อุปสรรคมากมาย ทักษาเลขรวมกันตก 7 ดาวเสาร์ ระวังคนปองร้าย อุบัติเหตุ เลขทักษานี้ไม่ดีครับ ตกศุภเคราะห์ นามสกุล 25 ผลรวม 50 ตกเลขให้คุณ เหมาะสำหรับนักธุรกิจ การค้า การติดต่อ ต่างประเทศ เปลี่ยนชื่อใหม่ ให้ได้ทักษา 15 และ 40 ผลรวมได้ทักษา 40 และ 65 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

กุลริสา ชื่อทักษา 24 เป็นมงคลนาม ชีวิตสมบูรณ์ด้วยความรัก การงานและการเงิน นามสกุลทักษา 41 ตกดาวปัญญาและดาวผู้นำ ผลรวมได้ทักษา 65 ดาวศุภโชคคู่ เป็นมงคลนามยิ่งครับ

katha
02-17-2015, 04:48 PM
สวัสดีครับ

ฐาการิน (ไม่ทราบเพศ) ทักษา 25 ชีวิตที่ต้องฝ่าฟัน อุปสรรคมากมาย ทักษาเลขรวมกันตก 7 ดาวเสาร์ ระวังคนปองร้าย อุบัติเหตุ เลขทักษานี้ไม่ดีครับ ตกศุภเคราะห์ นามสกุล 25 ผลรวม 50 ตกเลขให้คุณ เหมาะสำหรับนักธุรกิจ การค้า การติดต่อ ต่างประเทศ เปลี่ยนชื่อใหม่ ให้ได้ทักษา 15 และ 40 ผลรวมได้ทักษา 40 และ 65 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

กุลริสา ชื่อทักษา 24 เป็นมงคลนาม ชีวิตสมบูรณ์ด้วยความรัก การงานและการเงิน นามสกุลทักษา 41 ตกดาวปัญญาและดาวผู้นำ ผลรวมได้ทักษา 65 ดาวศุภโชคคู่ เป็นมงคลนามยิ่งครับ

ขอบคุณคับ
ชื่อ ฐาการิน นามสกุล ดีทองงาม
เพศหญิง แต่ขอชื่อที่ใช้ได้ทั้งผู้ชายและผู้หญิง
ขอบคุณคับ
แล้วชื่อ ปริณ แปลว่าอะไรคับ แล้วใช้ได้ไหมคับ

Bhanada K
02-17-2015, 09:52 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนปรึกษาค่ะ เกิด วันศุกร์ที่ 17 ส.ค.2522 เวลา 14.40 ปัจจุบันใช้ชื่อ ณภาภัช นามสกุล กฤชเปลี่ยนมา ค่ะ ตอนนี้ค่อนข้างติดขัดเรื่องเงินทอง การงาน และต้องห่างไกลครอบครัว ไม่ทราบว่าเป็นผลจากชื่อด้วยรึป่าวคะ เคยรบกวนขอชื่อที่ทักษาสูงๆ 54 กับ 63 ไปค่ะ แต่ดูแล้วไม่ค่อยถูกใจค่ะ เลยจะปรึกษาว่า ควรต้องเปลี่ยนชื่ออีกหรือไม่ หรือใช้การแก้ไขอื่นใดได้บ้าง ขอบพระคุณค่ะ

mhs52544
02-19-2015, 12:33 PM
เรียน คุณ noppakorn

ขอบคุณอย่างสูงค่ะสำหรับความหมาย และ ข้อมูลต่างๆที่ให้มาค่ะ

ได้ชื่อที่ว่ามาจาก อจ ดังท่านนึง และใช้ชื่อที่ว่ามา 10 ปีได้ค่ะ แต่ก่อนหน้านั้นเคยเปลี่ยนชื่อมาเหมือนกันค่ะ หลังจากอจ ตอบก้อได้เปลี่ยนชื่อ เป็น ณัฐพัชร์ ซึ่งเลขทักษา คือ 45 รวมกับ นามสกุลที่เลขทักษา 45 ค่ะ พอเปลี่ยนชื่อก้อได้ทานมังสวิรัติเพื่ออุทิศบุญให้เจ้ากรรมนายเวรค่ะ

ปีนี้ตั้งใจสวดมนต์ให้บ่อยขึ้น และถือศึล 5 งดเนื้อสัตว์ในวันพระ ค่ะ

พรุ่งนี้จะใส่บาตรให้คุณนพ 1 รูปนะค่ะ

กราบขอบคุณอีกครั้งค่ะ

mhs52544
02-19-2015, 12:34 PM
สวัสดีครับ

ที่จริงชื่อทักษา 14 นามสกุลทักษา 45 ก็ดีอยู่แล้วครับ แต่ชื่อคุณผมไม่รู้คุณไปเอามาจากไหน ชื่อไม่เป็นมงคลเสียเลย คุณทราบไม๊ว่า นฤชล แปลว่า อะไร เปลี่ยนชื่อมาแล้วกี่ครั้งครับ ถ้าเกิน 3 ครั้งแล้ว คงไม่ควรเปลี่ยนแล้ว นฤชล แปลว่า น้ำมูตร หรือน้ำเสียจากร่างกายคน ครับ ถ้าอยากเปลี่ยนชื่อให้เปลี่ยนเป็นทักษา 45 ก็แล้วกัน ผลรวมได้ทักษา 90 เป็นเลขศักดิ์สิทธิ์หมั่นสวดมนต์เช้าเย็นทำบุญบ่อยๆ ทำอะไรก็สำเร็จครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวั้นจันทร์

ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะหน้าตาดีมีราศรี
ณัฐพัชร์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าดังนักปราชญ์

ทำบุญใส่บาตรพระสงฆ์ให้ผม 1 รูปครับ

__________________________________________________________________________________________________________________________

เรียน คุณ noppakorn

ขอบคุณอย่างสูงค่ะสำหรับความหมาย และ ข้อมูลต่างๆที่ให้มาค่ะ

ได้ชื่อที่ว่ามาจาก อจ ดังท่านนึง และใช้ชื่อที่ว่ามา 10 ปีได้ค่ะ แต่ก่อนหน้านั้นเคยเปลี่ยนชื่อมาเหมือนกันค่ะ หลังจากอจ ตอบก้อได้เปลี่ยนชื่อ เป็น ณัฐพัชร์ ซึ่งเลขทักษา คือ 45 รวมกับ นามสกุลที่เลขทักษา 45 ค่ะ พอเปลี่ยนชื่อก้อได้ทานมังสวิรัติเพื่ออุทิศบุญให้เจ้ากรรมนายเวรค่ะ

ปีนี้ตั้งใจสวดมนต์ให้บ่อยขึ้น และถือศึล 5 งดเนื้อสัตว์ในวันพระ ค่ะ

พรุ่งนี้จะใส่บาตรให้คุณนพ 1 รูปนะค่ะ

กราบขอบคุณอีกครั้งค่ะ

02-19-2015, 02:01 PM
สวัสดีครับ

เลขทักษา 36 ทักษา 45 ทักษา 54 เป็นเลคความสำเร้จ เลขทักษา 59 สำหรับมีอาชีพเชิงศาสนา แต่ราชการก็ใช้ได้ เพราะอาชีพราชการเป็นอาชีพที่สร้างความสุขให้ประชาชนครับ คุณเกิดวันจันทร์ วันคู่มิตรคือวันพฤหัสบดี และวันศุกร์คือวันสมพล ค้าขายให้เปลี่ยนพฤหัสฯ ราชการไปเปลี่ยนวันศุกร์ครับ
ชื่อณัฏฐชัย ใช้ได้ครับ ที่เขียนว่าอาชีพนักบวชคือบอกคร่าวๆ ชาวบ้านที่ทำงานสงเคราะห์ผู้อื่น ราชการที่ต้องติดต่อกับชาวบ้าน งานที่เกื้อผู้อื่นในทางศีลธรรม งานพิธีบุญศาสนา ใช้ทักษา 59 ดียิ่ง คนธรรมดาก็ใช้ได้ แต่ใจต้องเชื่อมั่นยึดมั่นในศาสนาครับ จึงจะดียิ่ง (ศาสนาอะไรก็ได้ที่นับถืออยู่)

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันอาทิตย์ ม๊ ณ นำ

ณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์
ณัฐธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และมีความรู้ยิ่ง
ณฐปนนท์ แปลว่า มีความพอใจที่ตั้งมั่นในความรู้
ณวรัตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้
ณชนนกรณ์ แปลว่า ผู้ชำนาญจากเชื้อสายที่มีความรู้
ณฐธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงความรู้
ณฐพรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้ยิ่ง
ณฐชนนท์ แปลว่า ผู้ยินดีที่เกิ้ดมามีความรู้

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันอาทิตย์ มี ณ นำ

ณนรวัฒน์ แปลว่า คนที่มีความเจริญด้วยความรู้
ณัฏฐพล แปลว่า ผู้มีกำลังแห่งปราชญ์
ณัชชรัญชน์ แปลว่า ผู้ยินดีที่เกิดมาให้ความรู้
ณัฐชานนท์ (นัด ชา นน) แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบที่เกิดมาเป็นปราชญ์
ณัฐลวิตร (นัดละวิด) แปลว่า ผู้เก็บเกี่ยวความรู้
ณัฐธารณ์ (นัดทะทาน) แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้ยิ่ง
ณัฐจิรฐ (นัดจิรด) แปลว่า ผู้มีความมั่นคงในความรู้ตลอดกาล
ณัชวิมุทร์ แปลว่า ผู้บานแล้วด้วยความบริสุทธิ์
ณประวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่มีความรู้

ด่วน.....................

-รบกวนอาจารย์นิดครับ คือ ผมเกิด*******วันอาทิตย์******************มิใช่วันจันทร์
-รบกวนอาจารย์ช่วยดูวันให้ใหม่ทีนะครับ ควรไปเปลี่ยนชื่อวันไหนดีครับ เช่นไปเปลี่ยนวันอังคารเหมาะกับอาชีพ.....พฤหัสเหมาะกับอาชีพ.... วันเกิดผมอังคาร 24 ก พ นี้แล้ว ขอบพระคุณมาก
-รบกวนเสริมความหมายของทักษา***63ด้วยก็ดีครับ
-พอดีตัดสินใจไม่ถูก ควรใช้ทักษารวม 54 /59/63 ดีกว่ากัน แต่ในใจเล็งแค่ 54 /59
และความหมายของชื่อควรเหมาะกับตัวตน ความคิดจึงจะดีหรือไม่ครับ
ตอนนี้เล็งไว้คือชื่อ+นามสกุลได้ทักษา 59 คือ / ณัฏฐชัย 41+18 =59/ กับ ณัฐพัชร์ 45+18 =63 อยากให้อาจารย์ช่วยเลือกให้ทีครับว่า59/54/63เหมาะสมกว่ากัน หรือแล้วแต่อาจารย์จะเห็นสมควรครับ แต่ไม่เข้าใจความหมายของ ณัฏฐชัย /รวมถึงเป็นคนที่มีเสน่ห์แต่กลับไม่มีคู่ด้วยครับ อันนี้สำคัญไหมหรือชื่อทั้งสองก็ส่งเสริมในด้านความรักพอกันครับ

นาสกุล ปาน นาค =18/มีครบเกือบทุกทักษาแล้ว ขาดแต่ เดช/ศรี/มนตรี ซึ่งชื่อที่อาจารย์ให้มา
และการตั้งชื่อ ควรดูที่ความหมายของชื่อ หรือเลขศาสตร์รวม หรือหลักภูมิทักษาเป็นสำคัญ มาก่อนครับ

-ขอบพระคุณอย่างสูง ถ้าทันก่อนไปเปลี่ยนชื่อจะสวดมนต์ และถ้ามีโอกาศวันหลังจะทำบุญให้กับผู้ตั้งชื่อครับ รบกวนทีครับ /ผมเป็นคนยึดมั่นในคุณธรรม ความถูกต้อง และรักษาความดี ชอบเกื้อกูล ช่วยเหลือ ไม่ชอบความถูกต้องและอบายทั้งปวง
และขออภัยอย่างยิ่งหากเร่งรัด และแซงคิวคนอืนโดยไม่เจตนาครับ

noppakorn
02-20-2015, 02:04 PM
ขอบคุณคับ
ชื่อ ฐาการิน นามสกุล ดีทองงาม
เพศหญิง แต่ขอชื่อที่ใช้ได้ทั้งผู้ชายและผู้หญิง
ขอบคุณคับ
แล้วชื่อ ปริณ แปลว่าอะไรคับ แล้วใช้ได้ไหมคับ
สวัสดีครับ

ปริณ มาจากคำว่า ปร+อิณ(สันสกฤต) ปร แปลว่า อื่น หรือ ปร(ปรม)แปลว่า มาก ส่วนคำว่า อิณ หรืออิณะ แปลว่า หนี้ครับ รวมคำแปลว่า หนี้อื่น หนี้มาก ไม่ควรใช้ครับ (มีผู้แปลว่าความรู้มาก โดยบอกว่า ณ แปลว่า ความรู้ อันนี้ผิดครับ)

ชื่อทักษา 15 สำหรับคนวันพุธกลางวัน

อรุษ แปลว่า ผู้ไม่โกรธ
ปภาณภณ แปลว่า ผูพูดเก่งมาก
พฤฒา แปลว่า ผู้ควรเคารพ
วรกร แปลว่า ผู้ทำความประเสริฐ
ญาณภร แปลว่า ผู้ทรงความรอบรู้
กฤตฐา แปลว่า ผู้สร้างความมั่นคง
ณธาม แปลว่า ผู้อยู่ในยศศักดิ์
ณปธร แปลว่า ผู้ซึ่งรุ่งเรืองยิ่ง (นะปะทอน)

เปลี่ยนชื่อแล้ว(ใน 7วัน) ไปทำบุญสร้างทานอุทิศใหเ้จ้ากรรม นายเวร พระเคราะห์ทุกองค์เจ้าทีๆบ้านที่ทำงานและอุบาสกนพกรณ์ด้วยครับ

noppakorn
02-20-2015, 02:19 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนปรึกษาค่ะ เกิด วันศุกร์ที่ 17 ส.ค.2522 เวลา 14.40 ปัจจุบันใช้ชื่อ ณภาภัช นามสกุล กฤชเปลี่ยนมา ค่ะ ตอนนี้ค่อนข้างติดขัดเรื่องเงินทอง การงาน และต้องห่างไกลครอบครัว ไม่ทราบว่าเป็นผลจากชื่อด้วยรึป่าวคะ เคยรบกวนขอชื่อที่ทักษาสูงๆ 54 กับ 63 ไปค่ะ แต่ดูแล้วไม่ค่อยถูกใจค่ะ เลยจะปรึกษาว่า ควรต้องเปลี่ยนชื่ออีกหรือไม่ หรือใช้การแก้ไขอื่นใดได้บ้าง ขอบพระคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ส่วนใหญ่ผู้ถามมักไม่ค่อยได้บอกรายละเอียดมา เลยต้องถามกันหลายครั้ง ซึ่งที่จริงเป็นการผิดกติกา ที่เคยบอกๆกันไว้ แต่ผมก็อนุโลมให้ตลอดครับ การไม่บอกรายละเอียดมา ถามอย่างไรก็ตอบอย่างนั้น วิเคราะห์รายละเอียดให้มากก็ไม่ได้ อาจจะเนื่องจากปัญหาของผู้ถามที่ต้องการปกปิดก็เป็นได้ พอแก้ไขไปแล้ว บางครั้งก็ไม่ได้ผลดี เพราะผู้ตอบไม่ทราบเบื้องลึกใดๆ
นามสกุลคุณทักษา 41 เป็นทักษาที่ต้องไปทางไกล หรือต่างประเทศ ส่วนชื่อทักษา 14 นั้นดีมีมงคล แต่ทักษานี้ต้องเกียวข้องกับคนทางไกลหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ คุณไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนชื่อ หมั่นทำบุญสวดมนต์เช้าเย็น อย่าให้ขาด ทำบุญเมื่อมีโอกาศหรือใจตั้งมั่นก็ทำทุกวันพระ ความกตัญญูต่อบุพการี สิ่งเหล่านี้เกื้อหนุนโชคชะตาชีวิตคุณและช่วยหนุนทักษาชื่อคุณทั้งนั้นครับ ชื่อไม่ต้องเปลี่ยนครับ อาชีพที่เหมาะสมกับชื่อสกุลนี้คือ อาชีพค้าขาย จะดียิ่งครับ หมั่นสวดมนต์เช้าเย็น (ก่อนนอนไม่เกียว) เช้าไม่มีเวลา นะโมหน้าพระเสีย 3 จบ เย็นค่อยสวดยาวๆครับ

ลองปฏิบัตดูนะครับ มากรุงเทพ ขอพระเจ้าพ่อเสือ ให้สุขสมหวัง ชีวิตรุ่งเรืองครับ ถ้าอยู่กรุงเทพฯ

noppakorn
02-20-2015, 02:24 PM
ด่วน.....................

-รบกวนอาจารย์นิดครับ คือ ผมเกิด*******วันอาทิตย์******************มิใช่วันจันทร์
-รบกวนอาจารย์ช่วยดูวันให้ใหม่ทีนะครับ ควรไปเปลี่ยนชื่อวันไหนดีครับ เช่นไปเปลี่ยนวันอังคารเหมาะกับอาชีพ.....พฤหัสเหมาะกับอาชีพ.... วันเกิดผมอังคาร 24 ก พ นี้แล้ว ขอบพระคุณมาก
-รบกวนเสริมความหมายของทักษา***63ด้วยก็ดีครับ
-พอดีตัดสินใจไม่ถูก ควรใช้ทักษารวม 54 /59/63 ดีกว่ากัน แต่ในใจเล็งแค่ 54 /59
และความหมายของชื่อควรเหมาะกับตัวตน ความคิดจึงจะดีหรือไม่ครับ
ตอนนี้เล็งไว้คือชื่อ+นามสกุลได้ทักษา 59 คือ / ณัฏฐชัย 41+18 =59/ กับ ณัฐพัชร์ 45+18 =63 อยากให้อาจารย์ช่วยเลือกให้ทีครับว่า59/54/63เหมาะสมกว่ากัน หรือแล้วแต่อาจารย์จะเห็นสมควรครับ แต่ไม่เข้าใจความหมายของ ณัฏฐชัย /รวมถึงเป็นคนที่มีเสน่ห์แต่กลับไม่มีคู่ด้วยครับ อันนี้สำคัญไหมหรือชื่อทั้งสองก็ส่งเสริมในด้านความรักพอกันครับ

นาสกุล ปาน นาค =18/มีครบเกือบทุกทักษาแล้ว ขาดแต่ เดช/ศรี/มนตรี ซึ่งชื่อที่อาจารย์ให้มา
และการตั้งชื่อ ควรดูที่ความหมายของชื่อ หรือเลขศาสตร์รวม หรือหลักภูมิทักษาเป็นสำคัญ มาก่อนครับ

-ขอบพระคุณอย่างสูง ถ้าทันก่อนไปเปลี่ยนชื่อจะสวดมนต์ และถ้ามีโอกาศวันหลังจะทำบุญให้กับผู้ตั้งชื่อครับ รบกวนทีครับ /ผมเป็นคนยึดมั่นในคุณธรรม ความถูกต้อง และรักษาความดี ชอบเกื้อกูล ช่วยเหลือ ไม่ชอบความถูกต้องและอบายทั้งปวง
และขออภัยอย่างยิ่งหากเร่งรัด และแซงคิวคนอืนโดยไม่เจตนาครับ
สวัสดีครับ

ผมไม่เข้าใจคำถามจริงๆครับ อ่านหลายเที่ยวแล้ว ไม่ทราบว่าที่ยกมาคืออะไร ชื่อผมตอบก็วันอาทิตย์แล้ว ลองคำถามรวบรัด และยกแค่หมายเลขกระทู้ที่เคยถาม ตอบ กันมาผมจะเข้าใจกว่าครับ

ขออภัยครับ

Koi Ninam T
02-21-2015, 12:17 AM
สวัสดีครับ

(รบกวนอาจารย์อีกครั้งนะค่ะ หนูขอชื่อเพิ่มอีกค่ะที่มีศรีนำ ทักษา42ค่ะวันอาทิตย์)

วีระวุฒิ
02-21-2015, 03:29 AM
สวัสดีครับ
รบกวนอาจารย์ ตั้งชื่อสำหรับผมหน่อยครับ ชื่อเดิมผมมีตัวอักษรที่เป็นกาลกิณีเยอะครับ ผมเกิดวันศุกร์ นามสกุลผมทักษา33 ประกอบอาชีพค้าขายทำธุรกิจครับ ต้องการชื่อที่ช่วยเรื่องค้าขาย เงินทอง และบารมีครับ
หากเป็นชื่อที่มีทักษา14 จะเหมาะมั้ยครับ
ขอบคุณมากครับ
หากมีโอกาสจะไปทำบุญที่วัดครับ

ouy_ji
02-21-2015, 12:29 PM
ชื่อ ณัฏฐ์ภัสร์ นามสกุล อินทะวรรณ
เกิด วันอังคาร ที่ 19 กันยายน 2532 ปีมะเส็ง

ถ้าหนูเปลี่ยนชื่อเป็นชื่อนี้จะดีรึป่าวค่ะอาจารย์ รบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ ถ้าอาจารย์จะกรุณาให้ความหมายด้วยยิ่งดีมาก ๆ เลยค่ะ ขอบพระคุณมาก ๆ นะคะ ^___^!

Bhanada K
02-21-2015, 10:13 PM
ต้องขอโทษคุณนพด้วยค่ะ จริงไม่ได้มีเจตนาจะปิดบังอย่างใด แค่สะเพร่าในการเขียนข้อมูลค่ะ
- ชื่อปัจจุบัน ณภาภัช กฤชเปลี่ยนมา
- เกิด วันศุกร์ ที่ 17 ส.ค. 2522 เวลา 14.40น.
- อาชีพปัจจุบัน เป็นพนักงานบริษัทเอกชน ที่มีหัวหน้างานเป็นชาวต่างชาติค่ะ
- เหตุผลในการขอชื่อ คือ ต้องทำงานห่างจากครอบครัว ไม่มีเวลาให้ลูกค่ะ คิดว่าเคยไปอ่านทักษาเลขแล้ว ชืออาจมีผลที่ต้องทำงานไกลบ้านแบบนี้ และมีการเงินที่ขัดสนวุ่นวาย เก็บเงินไม่อยู่ค่ะ มีหนี้สินค่ะ เลยอยากหาชื่อทักษาที่ปิดจุดบกพร่องนี้
แต่อ่านที่คุณนพ ให้เน้นเรื่องสวดมนต์เช้า เย็น และกตัญญูต่อบุพการี คิดว่าเป็นหนทางที่ปฏิบัติได้และขอขอบคุณมากๆค่ะ

nuttohm
02-22-2015, 12:03 PM
ขอรบกวนหน่อยนะครับ
ลูกชายคนแรก เกิดวันพฤหัส นามสกุล... นามจัด... ต้องการชื่อที่มีตัวอักษร ณ นำหน้านะครับที่หามาก็มี
-ณณิณ
-ณคีคิณ
-ณปริณทร์
-ณัฐธัญ
มีความหมายอย่างไรบ้างครับ และเหมาะสมรึปล่าวครับ มีชื่ออื่นแนะนำเพิ่มไหมครับ...ขอบคุณครับผม

02-22-2015, 08:04 PM
จากกระทู้ #1728 อาจารย์พิมพ์ว่า
คุณเกิดวันจันทร์ วันคู่มิตรคือวันพฤหัสบดี และวันศุกร์คือวันสมพล ค้าขายให้เปลี่ยนพฤหัสฯ ราชการไปเปลี่ยนวันศุกร์ครับ

ก็เลยงงครับว่าอาจาย์ดูผิดไหม หรือว่าพิมพ์ผิด เพราะผมเกิดวันอาทิตย์เลยถามเพื่อความแน่ใจครับ

-----------------------------------------

1 ส่วน ที่จะบอกเพิ่มเติมคือ นามสกุล ปานนาค ขาดแต่ทักษา ศรีเดชและ มนตรี เลยอยากถามว่า/ การตั้งชื่อควรเน้นความหมายของชื่อ หรือเลขศาสตร์หรือทักษามาก่อนครับ
2 เกิด วันอาทิตย์ 13.00
3 อาชีพต้องการเป็นข้าราชการประจำ.....
4 ตลอดชีวิต ไม่ดีขึ้นมากกว่าปานกลาง คงเส้นคงวามาแทบ 90เปอร์เซนต์ ชื่อเก่ามี ส เปนกาลกิณีเกี่ยวไหม

----------------------------------------
ชื่อที่เหลือในใจตอนนี้ คือณัฏฐชัย------ชื่อนี้ชอบมากกว่าชื่ออื่นนิดนึง / ณัฐชานนท์แต่ขาดมนตรี คือการอุปถัมจะดีหรือไม่ ] ทักษา41 /กับณัฐพัชร์ 45 กับณัฐพัชร์ 45 +นามสกุลทักษา18 ควรใช้ทักษารวมเป็น59 หรือ 63จะดีกว่ากันครับ และขอความหมายของ ชื่อ ณัฏฐชัยด้วยครับ มันด ชฎา หรือ ฏ ปฏักดี
ขอบพระคุณมากครับ ขอโทษที่ทำให้เสียเวลา จะถือฤกษ์มงคลวันเกิดอังคารที่ 24ก พ นี้ไปเปลี่ยน ถ้าอาจารญมาตอบทันคงดีครับ ว่าควรไปเปลี่ยนวันไหนแน่

yo.ch
02-23-2015, 01:03 PM
รบกวนอ.ช่วยตั้งชื่อคับนามสกุลเลขศาสตร์ 38 คับทำงานเป็นอ. เกิดวันอังคารคับ
ขอบคุณคับ

noppakorn
02-25-2015, 10:42 AM
จากกระทู้ #1728 อาจารย์พิมพ์ว่า
คุณเกิดวันจันทร์ วันคู่มิตรคือวันพฤหัสบดี และวันศุกร์คือวันสมพล ค้าขายให้เปลี่ยนพฤหัสฯ ราชการไปเปลี่ยนวันศุกร์ครับ

ก็เลยงงครับว่าอาจาย์ดูผิดไหม หรือว่าพิมพ์ผิด เพราะผมเกิดวันอาทิตย์เลยถามเพื่อความแน่ใจครับ

-----------------------------------------

1 ส่วน ที่จะบอกเพิ่มเติมคือ นามสกุล ปานนาค ขาดแต่ทักษา ศรีเดชและ มนตรี เลยอยากถามว่า/ การตั้งชื่อควรเน้นความหมายของชื่อ หรือเลขศาสตร์หรือทักษามาก่อนครับ
2 เกิด วันอาทิตย์ 13.00
3 อาชีพต้องการเป็นข้าราชการประจำ.....
4 ตลอดชีวิต ไม่ดีขึ้นมากกว่าปานกลาง คงเส้นคงวามาแทบ 90เปอร์เซนต์ ชื่อเก่ามี ส เปนกาลกิณีเกี่ยวไหม

----------------------------------------
ชื่อที่เหลือในใจตอนนี้ คือณัฏฐชัย------ชื่อนี้ชอบมากกว่าชื่ออื่นนิดนึง / ณัฐชานนท์แต่ขาดมนตรี คือการอุปถัมจะดีหรือไม่ ] ทักษา41 /กับณัฐพัชร์ 45 กับณัฐพัชร์ 45 +นามสกุลทักษา18 ควรใช้ทักษารวมเป็น59 หรือ 63จะดีกว่ากันครับ และขอความหมายของ ชื่อ ณัฏฐชัยด้วยครับ มันด ชฎา หรือ ฏ ปฏักดี
ขอบพระคุณมากครับ ขอโทษที่ทำให้เสียเวลา จะถือฤกษ์มงคลวันเกิดอังคารที่ 24ก พ นี้ไปเปลี่ยน ถ้าอาจารญมาตอบทันคงดีครับ ว่าควรไปเปลี่ยนวันไหนแน่
สวัสดีครับ

ขออภัยจริง ไปพิมพ์วันอาทิตย์ เป็นวันจันทร์ ขอแก้ไขน่ะครับ "เลขทักษา 36 ทักษา 45 ทักษา 54 เป็นเลคความสำเร้จ เลขทักษา 59 สำหรับมีอาชีพเชิงศาสนา แต่ราชการก็ใช้ได้ เพราะอาชีพราชการเป็นอาชีพที่สร้างความสุขให้ประชาชนครับ คุณเกิดวันอาทิตย์ วันคู่มิตรคือวันพฤหัสบดี และวันศุกร์คือวันสมพล ค้าขายให้เปลี่ยนพฤหัสฯ ราชการไปเปลี่ยนวันศุกร์ครับ

จะใช้ชื่อให้ใช้ทักษา 36 ผลรวมได้ 54 หรือทักษา 45 ผลรวมได้ทักษา 63 จึงดีกับอาชีพราชการครับ ชื่อทักษา 36 ได้ให้ไปแล้ว ทักษา 41นั้น เป็นน้ำกับไฟ ส่งเสริมก็จริงอยู่ แต่สู้สองทักษาที่บอกไม่ได้ครับ ใช้ชื่อ ณัฐพัชร์ ทักษา 45 ได้ครับ

พอดีป่วยมาหลายวันสองวันนี้ค่อยดีขึ้นเลยตอบช้าขออภัยอีกครั้งครับ ชื่อไปเปลี่ยนวันศุกร์ที่ 27 เวลา 09.00 น.เป็นต้นไปจะดีกว่าครับ