PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ฎ , ฏ , ฐ , ฑ , ฒ , ณ

หน้า : 1 2 3 4 5 6 7 [8]

noppakorn
02-25-2015, 10:46 AM
(รบกวนอาจารย์อีกครั้งนะค่ะ หนูขอชื่อเพิ่มอีกค่ะที่มีศรีนำ ทักษา42ค่ะวันอาทิตย์)
สวัสดีครับ

หมวดศรีของคนวันอาทิตย์ ชื่อมีน้อย เพราะพยัญชนะนำได้มีอยู่ คือ ฐ และ ณ เท่านั้นครับ และทั้งสองพยัญชนะมีคำศัพท์น้อยมากครับ

noppakorn
02-25-2015, 10:54 AM
สวัสดีครับ
รบกวนอาจารย์ ตั้งชื่อสำหรับผมหน่อยครับ ชื่อเดิมผมมีตัวอักษรที่เป็นกาลกิณีเยอะครับ ผมเกิดวันศุกร์ นามสกุลผมทักษา33 ประกอบอาชีพค้าขายทำธุรกิจครับ ต้องการชื่อที่ช่วยเรื่องค้าขาย เงินทอง และบารมีครับ
หากเป็นชื่อที่มีทักษา14 จะเหมาะมั้ยครับ
ขอบคุณมากครับ
หากมีโอกาสจะไปทำบุญที่วัดครับ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 33 ใช้ทักษา 14 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 47 ไม่ดีครับ ให้ใช้ทักษา 9 เป็นนามมงคล ตกเลขความสำเร็จ เข้มแข็งเหมาะทำธุรกิจค้าขาย ผลรวมได้ทักษา 42 ตกดาวคู่มิตร มีคนรัก มีโชค มีผู้ช่วยเหลืออุดหนุน ศรัทธาจะทำบุญ สามารถโอนผ่านบช.วัดได้โดยตรงดูจากหน้า Page ได้ครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับชายวันศุกร์ (ชื่อทักษานี้มีน้อยน่ะครับ)

ธาฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่น (มาจากคำว่า ธฤต) (ค่าอายตนะ ๘)
ณกฤช แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นอาวุธ
ณฤชา แปลว่า ผู้รักษาขนบธรรมเนียมความรู้
ปภาณ แปลว่า พูดเก่ง
กฤศ แปลว่า เล็ก,น้อย
นภชา(นะภะชา) แปลว่า เกิดจากฟ้า (อายตนะ 7)
ภชภณ (ภะชะพน) แปลว่า ผู้รู้จำแนกการพูด (อายตนะ 9)
ธน (ทะนะ) แปลว่า เงิน ทรัพย์
ธม (ทม) แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่
ททชน (ทะ ทะ ชน) แปลว่า คนซึ่งเป็นผู้ให้
ทศา (ทะ สา) แปลว่า ผู้กำหนดดวงชะตา
ทัดชา แปลว่า ผู้เกิดมาเสมอผู้อื่น
ปทาน (ปะ ทาน) แปลว่า ผู้ให้
ปนุท (ปะ นุด) แปลว่า ผู้บรรเทา ผู้ระงับ
ภณชา (พะ นะ ชา) แปลว่า ผู้เกิดมาพูดดี
ภัค แปลว่า ผู้เจริญ
ภาษชา (พาด สะ ชา) แปลว่า เกิดมาพูด
ภูกฤตา (พู กริด ตา) แปลว่า ผู้สร้างแผ่นดิน

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานใน 7 วันอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกาย และผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
02-25-2015, 10:58 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์
ชื่อ ณัฏฐ์ภัสร์ นามสกุล อินทะวรรณ
เกิด วันอังคาร ที่ 19 กันยายน 2532 ปีมะเส็ง

ถ้าหนูเปลี่ยนชื่อเป็นชื่อนี้จะดีรึป่าวค่ะอาจารย์ รบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ ถ้าอาจารย์จะกรุณาให้ความหมายด้วยยิ่งดีมาก ๆ เลยค่ะ ขอบพระคุณมาก ๆ นะคะ ^___^!
สวัสดีครับ

ชื่อนี้ต้องเปลี่ยนครับ แต่ต้องไปขออนุญาตคุณพ่อคุณแม่เสียก่อนครับ เพราะคุณเพิ่งเบญจเพส แต่หากมีครอบครัวแล้วก็สามารถเปลี่ยนได้ครับ นามสกุลทักษา 39 ให้เปลี่ยนเป็นทักษา 24 ผลรวมได้ทักษา 63 จึงจะดีย่ิงครับ ขออนุญาตแล้ว เอาข้อความนี้ยกมาบอกด้วยครับ

noppakorn
02-25-2015, 11:03 AM
ต้องขอโทษคุณนพด้วยค่ะ จริงไม่ได้มีเจตนาจะปิดบังอย่างใด แค่สะเพร่าในการเขียนข้อมูลค่ะ
- ชื่อปัจจุบัน ณภาภัช กฤชเปลี่ยนมา
- เกิด วันศุกร์ ที่ 17 ส.ค. 2522 เวลา 14.40น.
- อาชีพปัจจุบัน เป็นพนักงานบริษัทเอกชน ที่มีหัวหน้างานเป็นชาวต่างชาติค่ะ
- เหตุผลในการขอชื่อ คือ ต้องทำงานห่างจากครอบครัว ไม่มีเวลาให้ลูกค่ะ คิดว่าเคยไปอ่านทักษาเลขแล้ว ชืออาจมีผลที่ต้องทำงานไกลบ้านแบบนี้ และมีการเงินที่ขัดสนวุ่นวาย เก็บเงินไม่อยู่ค่ะ มีหนี้สินค่ะ เลยอยากหาชื่อทักษาที่ปิดจุดบกพร่องนี้
แต่อ่านที่คุณนพ ให้เน้นเรื่องสวดมนต์เช้า เย็น และกตัญญูต่อบุพการี คิดว่าเป็นหนทางที่ปฏิบัติได้และขอขอบคุณมากๆค่ะ
สวัสดีครับ

อนุโมทนาสาธุด้วยครับ (มีโอกาสไปกราบเท้าคุณพ่อคุณแม่ ไปล้างเท้าท่านทั้งสอง ขอขมาลาโทษท่าน (เพราะบางครั้งเราไม่รู้ตัวว่าเคยทำอะไรให้ท่านเสียใจหรือเปล่า) ว่าสิ่งใดที่เราเคยทำกับท่านโดยตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ หรือโดยไม่รู้ตัว ขอให้ท่านขออโหสิกรรมกับเราด้วย (ให้ท่านบอกอโหสิ) แล้วขอพรท่าน หมั่นทำบุญสร้างกุศลบ่อยๆ คุณจะรู้ได้ด้วยตัวคุณเองว่าทุกสิ่งทุกอย่างดีขึ้น ครับ

noppakorn
02-25-2015, 11:15 AM
ขอรบกวนหน่อยนะครับ
ลูกชายคนแรก เกิดวันพฤหัส นามสกุล... นามจัด... ต้องการชื่อที่มีตัวอักษร ณ นำหน้านะครับที่หามาก็มี
-ณณิณ
-ณคีคิณ
-ณปริณทร์
-ณัฐธัญ
มีความหมายอย่างไรบ้างครับ และเหมาะสมรึปล่าวครับ มีชื่ออื่นแนะนำเพิ่มไหมครับ...ขอบคุณครับผม
สวัสดีครับ

นามสกุล นามจัด ทักษา 41 ควรใช้ชื่อทักษา 14 หรือ 41 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 36และ 63 จึงเป็นมงคลย่ิ่งครับ ชื่อที่คุณเอามา 3 ชื่อแลก ผิดคำศัพท์ และบางชื่อมีกาลกิณี ชื่อสุดท้าย ณัฐธัญ ทักษา 30 ไม่เหมาะสมครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

ณปภาณ แปลว่า ผู้พูดเก่งและมีความรู้
พชร แปลว่า เพชร,ผู้มีคุณค่า
สุภภณ (สุบ พน) แปลว่า ผู้มีวาจาและรูปร่างดี
สุขฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมทีมีความสุข
ศุภกร แปลว่า ผู้สร้างความเป็นมงคล
สกล แปลว่า ทั่วทุกสิ่งทุกอย่าง
สกุณ แปลว่า นก,ผู้บินได้ดังนก
ปภูมิ แปลว่า แผ่นดินกว้าง

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

ฉัตรวรงค์ แปลว่า ความสูงสุดแห่งฉัตร,สูงสุดใต้ร่มเงา (ฉัด วะ รง)
ณประวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่มีความรู้
ฐิฏสิริ แปลว่า ผู้เจริญก้าวหน้าอันมั่นคง
ปารย์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเหมาะสม
พิชญ์พชร แปลว่า ผู้มีคุณค่าดังเพชรที่มีความรอบรู้
พงศ์ยศ แปลว่า ผู้มีเกียรติของตระกูล
พงษ์อวัช แปลว่า ผู้ไม่มีที่ติของสกุล
บุณย์รวิช แปลว่า ผู้เกิดจากอาทิตย์ที่มีบุญ

เปลี่ยนชื่อแล้วให้ลูกชายใส่บาตรด้วย ถ้ายังไม่โต ก็ทำให้อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกายและเจ้าที่ๆบ้านครับ

noppakorn
02-25-2015, 11:24 AM
รบกวนอ.ช่วยตั้งชื่อคับนามสกุลเลขศาสตร์ 38 คับทำงานเป็นอ. เกิดวันอังคารคับ
ขอบคุณคับ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 38 แนะนำให้ใช้ทักษาชื่อ 41 เป็นนามมงคลครับ ผลรวมได้ทักษา 79 ประสบความสำเร็จพอควรครับ เสริมด้วยการทำบุญสร้างทานเสมอๆ จะช่วยหนุนได้ครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันอังคาร

พงศ์ยศ แปลว่า ผู้มีเกียรติของตระกูล
พงษ์อวัช แปลว่า ผู้ไม่มีที่ติของสกุล
บุณย์รวิช แปลว่า ผู้เกิดจากอาทิตย์ที่มีบุญ
บุญญ์จรัส แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยบุญ,ผู้เต็มไปด้วยความรุ่งเรือง
บุญญ์หิรัญ แปลว่า ผู้เต็มไปด้วยเงิน
ศรณ์ปุริม แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ที่เป็นที่พึ่ง
ศักย์ปวร แปลว่า ผุ้มีความสามารถยิ่งใหญ่
รมณวัฒน์ (ระมนวัด) แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองและมีความสุข
พชรวัฒน์ (พะชะระวัด) แปลว่า รุ่งเรืองดุจเพชร
ยศพงศ์ แปลว่า ผู้มีเกียรติของตระกูล
ณัฐยชญ์ (นัดทะยด) แปลว่า ผู้บูชานักปราชญ์,ผู้บูชาความรู้ยิ่ง
ณนรวัฒน์ แปลว่า คนที่มีความเจริญด้วยความรู้

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานใน 7 วันอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกาย และผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ดากานดา
02-25-2015, 09:57 PM
สวัสดีคะ
รบกวนอาจารย์ ตั้งชื่อ และนามสกุล ให้คะ มีรายละเอียดดังนี้
1. ขอชื่อ ทักษา 24 หรือ 45 เป็นแบบมนตรี
2. เกิดวันอังคาร เวลา 09.00 น.
3. พนักงานธนาคาร. เหตุผลคือ อยากได้ชื่อที่มีเมตตา ใครเห็นใครรัก ผู้ใหญ่ และหัวหน้า ให้การสนับสนุนคะ
ขอบคุณมากคะ และหากมีโอกาสได้เดินทางจะไปร่วมทำบุญคะ

noppakorn
02-26-2015, 11:38 AM
สวัสดีคะ
รบกวนอาจารย์ ตั้งชื่อ และนามสกุล ให้คะ มีรายละเอียดดังนี้
1. ขอชื่อ ทักษา 24 หรือ 45 เป็นแบบมนตรี
2. เกิดวันอังคาร เวลา 09.00 น.
3. พนักงานธนาคาร. เหตุผลคือ อยากได้ชื่อที่มีเมตตา ใครเห็นใครรัก ผู้ใหญ่ และหัวหน้า ให้การสนับสนุนคะ
ขอบคุณมากคะ และหากมีโอกาสได้เดินทางจะไปร่วมทำบุญคะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอังคารมีมนตรีนำ

แพรธารา แปลว่า หยาดน้ำที่งามระยิบระยับดังไหมแพร,ลำธารที่งามวาวราวผ้าแพร
อลีน แปลว่า ผู้ว่องไว
อภินิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีและยิ่งใหญ่
อภิรยา แปลว่า ผู้มีความเร็วอันยิ่งใหญ่
อรภูรี แปลว่า นางงามผู้มีปัญญากว้างไกล
อุรวี แปลว่า แผ่นดิน
อรารยา แปลว่า นางงามผู้ประเสริฐ
เบญญพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐทางปัญญา
เปรมกุลชา แปลว่า ผู้เกิดมาในตระกูลที่เปี่ยมด้วยความรัก
ไปรยา แปลว่า ผู้เป็นที่รัก
โศภิลภา แปลว่า ผู้มีลาภงาม

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอังคาร มีมนตรีนำ

เพชรมณฑ์นภา แปลว่า ท้องฟ้า(สวรรค์)ที่ประดับด้วยเพชร
เสาวลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดี
อัญญ์ยุพา แปลว่า หญิงสาวผู้มีความรู้ยิ่ง
เรืองปารย์ แปลว่า ผู้เหมาะสมที่แตกฉาน,ผู้เหมาะสมที่สุกสว่าง
แวววรัมพร แปลว่า ผู้มีเค้าเหมือนฟ้าอันประเสริฐ
โศภิพิณพร แปลว่า พิณที่ไพเราะและสวยงาม
โศภิพรพิณ แปลว่า พิณที่ประเสริฐและสวยงาม
เบญญพรพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดีและมีปัญญา
เบญญพรรณพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐทางผิวพรรณและปัญญา
เปรมณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความสุข
เปรมปรวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่มีความสุขประเสริฐ
ไปรยรักษ์ แปลว่า ผู้รักษาความเป็นที่รัก
ไปรยารมัย แปลว่า ผู้มีเสน่ห์อันเป็นที่รัก
แววพรรณวร แปลว่า ผู้มีแววเป็นหญิงผิวพรรณประเสริฐ
แววพรรณอร แปลว่า ผู้มีแววเป็นหญิงผิวพรรณงาม

metaphysics00
02-26-2015, 12:02 PM
จากกระทู้#1728
รบกวนถ้ามีเวลาว่าง ขอชื่อทักษา 36 ณ นำเพิ่มเติมสักเล็กน้อยครับ วันอาทิตย์ ชายครับ
ป.ล ณชนนกรณ์ อ่านว่า นะ ชะ นน กอน ถุกต้องไมหครับ แปลว่าเกี่ยวกับอะไรครับ

ผมชอบ ณชนนกรณ์ แปลว่า ผู้ชำนาญจากเชื้อสายที่มีความรู้ แต่ช่วยทำให้กระจ่างที่ได้ไหมครับ ชำนาญมาจากเชื้อสายที่มีความรู้ แปลว่า ชำนาญในทุกสิ่งที่ผู้มีความรู้ทำได้ หรือ ชำนาญในสิ่งที่ผู้มีความรู้หรือเชื้อสายผู้ที่มีความรู้เคยทำได้ และเราพยายามทำมันอยู่ จึงสามารถเป็นผูชำนาญได้ในทุกสิ่งที่ตั้งใจทำ........ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ ....ไม่จำเป้นว่าเชื้อสายเราจำชำนาญอะไร แต่เราสามารถชำนาญในศาสตร์ทุกแขนงได้ ถ้าลงมือทำถูกไหมครับ

-รืออีกนัยหนึ่ง แปลว่า การที่เราชำนาญในสิ่งใด แม้จะไม่ได้มีเชื้อสาย เช่น....ตำรวจ แต่เมื่อเราอยากเป็นตำรวจ หรือลงมือสร้างสิ่งของสักอย่าง เราก็จะทำได้ดี ดั่งมีความชำนาญมาจากเชื้อสายหรือ ความชำนาญที่มีมาแต่ก่อนได้อย่างช่ำชองและดีเลิศ ดั่งเกิดมาจากเซื้อสายของอาชีพนั้นๆ
เหมือนกับว่าแม้เราไม่ได้เป็นคนตระกูลร่ำรวยหรือตระกูลผู้ดี แต่เราก็ทำได้ดี และประพฤติตัวได้ดี ไม่แพ้ผู้ที่มีสายเลือดสูง หรือผู้ดี ถูกต้องหรือไม่ครับ

วีระวุฒิ
02-26-2015, 02:50 PM
ขอบคุณมากๆครับ

gibbose
02-26-2015, 02:55 PM
สวัสดีค่ะชื่อ รบกวนสอบถามค่ะ ชื่อรัฐกาญจน์ วันไชย เกิด วันอาทิตย์ที่ 10 ธ.ค 2532 ค่ะ อยากได้ชื่อมงคล ที่กับนามสกุลแล้ว ได้เลขทักษะ 90 หรือ 99 ค่ะ
แต่ไม่รู้ว่่าทักษะไหนจะดีกว่าค่ะ

noppakorn
02-27-2015, 01:28 PM
จากกระทู้#1728
รบกวนถ้ามีเวลาว่าง ขอชื่อทักษา 45 ณ นำสักเล็กน้อยครับ /และอยากทราบว่า การตั้งชื่อควร เน้นทื่ความหมาย หรือทักษาศรีเดชอะไรพวกนี้ หรือค่าตัวเลขทักษาก่อนครับ
ขอบพระคุณครับ
สวัสดีครับ

การตั้งชื่อคนโบราณบางครั้งไม่ดูทักษา ก็จะใช้ชื่อโดยนำทักษามงคลเช่นเดช ศรี เหล่านี้เป็นตัวตั้ง ตามสิ่งแวดล้อม สำหรับเจ้านายชั้นสูงจะตั้งก็ต้องผูกเลขทักษา เสียก่อน ได้เลขทักษาแล้วค่อยพิจารณาสิ่งแวดล้อมเพื่อนำอักษรกลุ่มทักษามงคลมานำหน้าชื่อ หรือมีคละไป โบราณจริงหญิงเดช ชายศรี ยุคหลัง หญิงศรี ชายเดช แต่การเปลี่ยนชื่อที่ดีควรดูจากสิ่งแวดล้อมของแต่ละคนในปัจจุบัตเป็นตัวต่าง ตำรานี้ใช้วิถีแห่งดวงดาวเป็นการดำเนินความเป็นไปครับ ช่วงนี้ผมไม่มีเวลาตอบกระทู้มากครับ เพิ่งหายป่วยและต้องเดินทางไปต่างจังหวัดหลายวันขอภัยครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันอาทิตย์

ณัฐวัฒน์ แปลว่า ความเจริญของนักปราชญ์
ณณัฏฐวี แปลว่า ผู้ซึ่งมีความฉลาด
ณฐานันตร์ แปลว่า ผู้อยู่ในตำแหน่ง
ณัฐปวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับความเป็นปราชญ์
ณฐวรัตม์ (นะ ถะ วะ รัด) แปลว่า ผู้มีความประเสริฐดุจนักปราชญ์
ณัฐพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบอันรอบรู้ กษม์พลช แปลว่า ผู้มีลักษณะที่เกิดจากพลังศักดิ์สิทธิ์

noppakorn
02-27-2015, 01:41 PM
สวัสดีค่ะชื่อ รบกวนสอบถามค่ะ ชื่อรัฐกาญจน์ วันไชย เกิด วันอาทิตย์ที่ 10 ธ.ค 2532 ค่ะ อยากได้ชื่อมงคล ที่กับนามสกุลแล้ว ได้เลขทักษะ 90 หรือ 99 ค่ะ
แต่ไม่รู้ว่่าทักษะไหนจะดีกว่าค่ะ
สวัสดีครับ

ทักษาชื่อที่คุณต้องการคือทักษา 56 และ 65 ทักษาแรกใช้ได้ ทักษาหลังไม่ควรใช้ครับ หากใช้ทักษาแรก คุณต้องสวดมนต์เช้าเย็นทุกวัน ใส่บาตรทุกวันพระ เพื่อแก้กรรมและแก้เคล็ดนะครับ

ชื่อทักษา 56 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

กาญจน์ชนินทร์ แปลว่า เจ้าคนแห่งทองคำ
กาญจน์ณฐินี แปลว่า ผู้ดำรงอยู่ด้วยความรู้ดุจทองคำ
รัฐฐานีย์ แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในประเทศ
พิมพ์พริมา แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นแบบอย่าง
ณัฏฐ์นลิน แปลว่า ปราชญ์ผู้งามดังดอกบัว
ณัฏฐ์ธาวัน แปลว่า ปราชญ์ผู้บริสุทธิ์,ปราชญ์ผู้ว่องไว
นันทน์พัฒนี แปลว่า ผู้เจริญด้วยความสุข
พัณณ์ชนุตม์ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณเหนือผู้อื่น
ณัฏฐนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในความรอบรู้

ส้ม
02-27-2015, 09:48 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อ ณิชนันท์ นันทนพิบูล ค่ะ
เกิด วันอังคารที่ 18 ธันวาคม 2533 ค่ะ
ทำงานด้านกฎหมายค่ะ
ชื่อตกเลขไม่ดีค่ะ จึงอยากเปลี่ยนชื่อใหม่ให้ชีวิตหน้าที่การงานก้าวหน้าค่ะ

nuttohm
02-27-2015, 11:05 PM
สวัสดีครับ

นามสกุล นามจัด ทักษา 41 ควรใช้ชื่อทักษา 14 หรือ 41 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 36และ 63 จึงเป็นมงคลย่ิ่งครับ ชื่อที่คุณเอามา 3 ชื่อแลก ผิดคำศัพท์ และบางชื่อมีกาลกิณี ชื่อสุดท้าย ณัฐธัญ ทักษา 30 ไม่เหมาะสมครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

ณปภาณ แปลว่า ผู้พูดเก่งและมีความรู้
พชร แปลว่า เพชร,ผู้มีคุณค่า
สุภภณ (สุบ พน) แปลว่า ผู้มีวาจาและรูปร่างดี
สุขฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมทีมีความสุข
ศุภกร แปลว่า ผู้สร้างความเป็นมงคล
สกล แปลว่า ทั่วทุกสิ่งทุกอย่าง
สกุณ แปลว่า นก,ผู้บินได้ดังนก
ปภูมิ แปลว่า แผ่นดินกว้าง

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

ฉัตรวรงค์ แปลว่า ความสูงสุดแห่งฉัตร,สูงสุดใต้ร่มเงา (ฉัด วะ รง)
ณประวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่มีความรู้
ฐิฏสิริ แปลว่า ผู้เจริญก้าวหน้าอันมั่นคง
ปารย์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเหมาะสม
พิชญ์พชร แปลว่า ผู้มีคุณค่าดังเพชรที่มีความรอบรู้

เปลี่ยนชื่อแล้วให้ลูกชายใส่บาตรด้วย ถ้ายังไม่โต ก็ทำให้อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกายและเจ้าที่ๆบ้านครับ

ขอขอบพระคุณอาจารย์ที่กรุณาแนะนำชื่อให้ครับ
ลูกชาย ตอนนี้ยังไม่เกิด แต่มีกำหนดคลอด วันที่ 5 มีนาคม นี้ ครับ ซึ่งตรงกับพฤหัสบดี
เนื่องจากทางครอบครัวยังตัดสินใจเลือกชื่อกันไม่ลงตัว อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ณ เหมือน พ่อ
จึงจะขอรบกวน อาจารย์ แนะนำชื่อที่ขึ้นด้วย ณ ที่เป็นมงคล เพิ่มให้เป็นตัวเลือก อีกสักครั้งครับ

ขอบพระคุณ อาจารย์ เป็นอย่างสูงครับ

noppakorn
03-04-2015, 12:50 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อ ณิชนันท์ นันทนพิบูล ค่ะ
เกิด วันอังคารที่ 18 ธันวาคม 2533 ค่ะ
ทำงานด้านกฎหมายค่ะ
ชื่อตกเลขไม่ดีค่ะ จึงอยากเปลี่ยนชื่อใหม่ให้ชีวิตหน้าที่การงานก้าวหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 42 ให้ใช้ชื่อทักษา 23 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 65 ตกที่นั่งวาสนาโชคลาภ ระวังเรื่องความรักอาจมีคนสูงอายุมาหลงแต่ให้วางตนให้ดี ชีวิตจะรุ่งเรืองก้าวหน้ายิ่ง

ชื่อทักษา 23 สำหรับหญิงวันอังคาร

จิรนุช แปลว่า น้องผู้ยั่งยืน
ณวรดี แปลว่า ผู้อยู่ในความดีอันประเสริฐ (อ่านว่า นะ วอ ระ ดี)
ฐาณดี แปลว่า ผู้ดีงามด้วยความรู้อันมั่นคง (อ่านว่า ถา นะ ดี)
ชัีญณดี แปลว่า ผู้ดีงามในความรู้
ณัทณดี แปลว่า ผู้ให้ความรู้ที่ดีงาม

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกายและผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล

noppakorn
03-04-2015, 12:55 PM
ขอขอบพระคุณอาจารย์ที่กรุณาแนะนำชื่อให้ครับ
ลูกชาย ตอนนี้ยังไม่เกิด แต่มีกำหนดคลอด วันที่ 5 มีนาคม นี้ ครับ ซึ่งตรงกับพฤหัสบดี
เนื่องจากทางครอบครัวยังตัดสินใจเลือกชื่อกันไม่ลงตัว อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ณ เหมือน พ่อ
จึงจะขอรบกวน อาจารย์ แนะนำชื่อที่ขึ้นด้วย ณ ที่เป็นมงคล เพิ่มให้เป็นตัวเลือก อีกสักครั้งครับ

ขอบพระคุณ อาจารย์ เป็นอย่างสูงครับ

ณัฐยชญ์ (นัดทะยด) แปลว่า ผู้บูชานักปราชญ์,ผู้บูชาความรู้ยิ่ง
ณัฐจิรฐ (นัดจิรด) แปลว่า ผู้มีความมั่นคงในความรู้ตลอดกาล
ณัฏฐพล แปลว่า ผู้มีกำลังแห่งปราชญ์

metaphysics00
03-05-2015, 07:48 PM
รบกวนแปลความหมายทีครับ ผมเข้าใจน้อยไป

ณชนนกรณ์ แปลว่า ผู้ชำนาญจากเชื้อสายที่มีความรู้

หมายถึง เมื่อลงมือทำในสิ่งใดแล้ว ก็จะชำนาญดั่งเกิดมาจากเชื้อสาย หรือเกิดมาจากสายงานสิ่งที่ทำนั้นและมีความรู้กระจ่าง ละเอียด ดั่งคนที่เกิดมาเรียนรู้สายงานนั้น หรือสิ่งที่กำลังลงมือทำนั้นถุกต้องไหมครับ
หรือีกนัย หนึ่งคือ แม้ไม่ได้เกิดมาจากชนชั้น สูง /ผู้ดี /หรือตำรวจ ทหาร แต่เมื่อลงมือทำ หรือการกระทำ การวางตัว คนก็จะสามารถเห้นและเข้าใจว่าเราเก่ง เราเป้ฯ และชำนาญ เหมาะกับอาชี ยศ สักดิ์ ดั่งเกิดมาจากเชื้อสายนั้นๆและมีความชำนาญ เก่งกาจ รู้รอดตลอกทุกกระบวน

หรือว่า ต้องชำนาญ ในสิ่งที่เชื้อสายตัวเองเป็นเท่านั้นครับ เช่นพ่อค้า ก็ต้องเก่งกาจในทางพ่อค้า ความฉลาด ก็ต้องฉลาดเท่าเชื้อสาย ไม่มีมากกว่าเชื้อสาย หรือชำนาญไปมากว่าตระกูล หรื่อแบบว่า ชำนาญมาจากเชื้อสายที่มีความรู้ ถ้าเชื้อสายไม่มีความรู้ หรือความรู้ไม่เป้ฯที่ปรากฎ พลังแห่งชื่อก้ไม่หนุนครั

ป.ล อ่านว่า นะ-ชะ-นน-กอน /ถุกต้องไหมครับ

รบกวนช่วยแยกคำที่ครับ ว่า ณชนนกรณ์ เช่น กรณ์แปลว่าการกระทำถูกไหมครับ

wiralsar
03-06-2015, 03:01 PM
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ฎ , ฏ , ฐ , ฑ , ฒ , ณ

หลานกำลังจะเกิด ยังไม่ทราบเพศ ขอชื่อทั้ง ญ และ ช นะคะ กำหนดผ่าคลอดวันที่ วันอาทิตย์ที่ 29 มีนาคม 2558

ขอชื่อเก๋ๆ ความหมายดีๆค่ะ นามสกุล ประเสริฐไทย
ขอบคุณมากค่ะ

Nut_DD
03-07-2015, 03:09 AM
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยค่ะขอชื่อขึ้นต้นด้วย ณ. ค่ะ
1.ชื่อ ณัฐณี นามสกุลทักษา56ค่ะ
2.เกิดวันพฤหัสบดี ที่2 กุมภาพันธ์ 2532
3.อาชีพพนักงานบริษัท ตำแหน่งเซลล์ค่ะ
4.ที่อยากเปลี่ยนชื่อเพราะรู้สึก ชีวิตจะแบกรับภาระทุกสิ่งอย่างแบบเกินตัวเหนื่อยหนัก การงานการเงินกำลังจะดีก็มักจะมีอุปสรรค์เข้ามาค่ะ

ขอรบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ

harufirst
03-07-2015, 01:16 PM
สวัสดีครับอาจารย์ผมชื่อ พงศธร เกิดวันพฤหัสบดี 26 พฤศจิกายน 2535 เวลา 21:04 ปีวอก ครับ
ผมได้ไปดูดวงมา เค้าทักว่าให้ใช้ชื่อเมื่อชาติที่แล้วกับชื่อปัจจุบันมารวมกัน ชื่อเก่าคือ "เพชรดาราฉาย" และให้ออกผู้หญิงหน่อยๆจะดี และนามสกุลของผม ได้เลข 49 มี ต เป็นกาลกิณี อยากรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ผมทีครับ

กนกกร
03-07-2015, 06:50 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อกนกกร อาศัย12ค่ะ
เกิดวันจันทร์ ที่24 มิถุนายน 2539
อาชีพ ค้าขาย
สาเหตุ เป้นเลขที่ไม่ดี รู้ทำอะไรแล้วติดขัด การเงินไม่ค่อยข้อง
ต้องการที่จะเปลี่ยนชื่อเป็น ณัฏฐกนก ชื่อนี้ดีไหมค่ะ หรืออาจารย์มีคำแนะนำชื่อเพิ่มเติม ที่นำหน้าด้วย ณ รบกวนหน่อยน่ะค่ะ
ขอบคุณค่ะอาจารย์

noppakorn
03-07-2015, 10:11 PM
รบกวนแปลความหมายทีครับ ผมเข้าใจน้อยไป

ณชนนกรณ์ แปลว่า ผู้ชำนาญจากเชื้อสายที่มีความรู้

หมายถึง เมื่อลงมือทำในสิ่งใดแล้ว ก็จะชำนาญดั่งเกิดมาจากเชื้อสาย หรือเกิดมาจากสายงานสิ่งที่ทำนั้นและมีความรู้กระจ่าง ละเอียด ดั่งคนที่เกิดมาเรียนรู้สายงานนั้น หรือสิ่งที่กำลังลงมือทำนั้นถุกต้องไหมครับ
หรือีกนัย หนึ่งคือ แม้ไม่ได้เกิดมาจากชนชั้น สูง /ผู้ดี /หรือตำรวจ ทหาร แต่เมื่อลงมือทำ หรือการกระทำ การวางตัว คนก็จะสามารถเห้นและเข้าใจว่าเราเก่ง เราเป้ฯ และชำนาญ เหมาะกับอาชี ยศ สักดิ์ ดั่งเกิดมาจากเชื้อสายนั้นๆและมีความชำนาญ เก่งกาจ รู้รอดตลอกทุกกระบวน

หรือว่า ต้องชำนาญ ในสิ่งที่เชื้อสายตัวเองเป็นเท่านั้นครับ เช่นพ่อค้า ก็ต้องเก่งกาจในทางพ่อค้า ความฉลาด ก็ต้องฉลาดเท่าเชื้อสาย ไม่มีมากกว่าเชื้อสาย หรือชำนาญไปมากว่าตระกูล หรื่อแบบว่า ชำนาญมาจากเชื้อสายที่มีความรู้ ถ้าเชื้อสายไม่มีความรู้ หรือความรู้ไม่เป้ฯที่ปรากฎ พลังแห่งชื่อก้ไม่หนุนครั

ป.ล อ่านว่า นะ-ชะ-นน-กอน /ถุกต้องไหมครับ

รบกวนช่วยแยกคำที่ครับ ว่า ณชนนกรณ์ เช่น กรณ์แปลว่าการกระทำถูกไหมครับ
สวัสดีครับ

ผมไม่ทราบว่าทำไมต้องแปลเสียโก้หรูแบบนั้น อยากบอกว่า เป็นการกระจายคำศัพท์เพื่อเอาใจเจ้าของชื่อมากกว่าครับ หมอดูไม่ใช่นักภาษา บางครั้งก็แปลเอาสีข้างเข้าถูครับ
ณชนนกรณ์ อ่านว่า นะ-ชะ-นน-กอน มาจากคำว่า ณ แปลว่า ใน ที่ ซึ่ง แห่ง (ไม่ใช่แปลว่าความรู้เลยครับ ณ ตัวเดียวจะแปลว่าความรู้ได้อย่างไร เดิมผมเคยแปลตามผู้แปลชือท่านอื่นเช่นกัน แต่หลังจากค้นคว้าแล้วไม่ใช่แปลว่าความรู้่ครับ) ชนน แปลว่า ผู้ให้กำเนิด(พ่อ), การเกิด ,ชีวิต จะแปลว่า เชื้อสาย ก็เพียงทำให้คำดูไพเราะ แต่ทีจริงไม่ใช่ครับ คำว่า กรณ์ แปลว่า การกระทำ ฉลาด ชำนาญ ให้ผมแปล ผมจะแปลตรงๆว่า ผู้ฉลาดในการเกิด ผู้ชำนาญในการเป็นบิดา ครับ

noppakorn
03-07-2015, 10:20 PM
หลานกำลังจะเกิด ยังไม่ทราบเพศ ขอชื่อทั้ง ญ และ ช นะคะ กำหนดผ่าคลอดวันที่ วันอาทิตย์ที่ 29 มีนาคม 2558

ขอชื่อเก๋ๆ ความหมายดีๆค่ะ นามสกุล ประเสริฐไทย
สวัสดีครับ

นามสกุลประเสริฐไทย ทักษา 54 เป็นทักษามงคล ให้ใช้ชื่อทักษา 45 เป็นความสำเร็จ ก้าวหน้ารุ่งเรือง ผลรวมได้ทักษา 99 เป็นมงคลยิ่ง มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ภูมิวรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐที่ทรงปัญญา
ปัณณ์ปวีณ แปลว่า ผู้ฉลาดที่ทรงความรู้
ชนันต์ญาต์ แปลว่า ผู้มีคนใกล้ชิดมาก
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในความรู้
วรัญญ์ภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญาที่กว้างไกลและความรอบรู้อันประเสริฐ
วรัชญ์ธารี แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้อันประเสริฐ

ชื่อทักษา 45 ชายวันอาทิตย์

ชวินทร์พล แปลว่า ผู้มีกำลังที่เป็นเจ้าไหวพริบ
ชัยชวินทร์ แปลว่า ผู้เป็นเจ้าแห่งไหวพริบที่มีชัยชนะ
ชัยชยันต์ แปลว่า ผู้ได้รับชัยชนะในชัยชนะ
ชลภิวรรธน์ แปลว่า ผู้เจริญยิ่งดังสายน้ำ
ฉัตรชรินทร์ แปลว่า ยอดประดับฉัตรอันงดงามยิ่ง
วิชญ์นวิน แปลว่า คนหนุ่มที่เป็นผู้รู้,นักปราชญ์หนุ่ม
รัญชน์นวัช แปลว่า ผู้เยาว์วัยที่น่ายินดี
ปุณณ์ลวิตร แปลว่า ผู้เกี่ยวบุญ
วัฒน์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่รุ่งเรือง

ขอให้เด็มีสุขภาพแข็งแรงสติปัญญาดีเจริญรุ่งเรืองครับ

noppakorn
03-07-2015, 10:26 PM
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยค่ะขอชื่อขึ้นต้นด้วย ณ. ค่ะ
1.ชื่อ ณัฐณี นามสกุลทักษา56ค่ะ
2.เกิดวันพฤหัสบดี ที่2 กุมภาพันธ์ 2532
3.อาชีพพนักงานบริษัท ตำแหน่งเซลล์ค่ะ
4.ที่อยากเปลี่ยนชื่อเพราะรู้สึก ชีวิตจะแบกรับภาระทุกสิ่งอย่างแบบเกินตัวเหนื่อยหนัก การงานการเงินกำลังจะดีก็มักจะมีอุปสรรค์เข้ามาค่ะ

ขอรบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 56 หาชื่อดีมาเป็นนามมงคลแล้วผลรวมไม่ดีเท่าใดครับ ชื่อที่ดีที่สุดของนามสกุลทักษานี้คื่อ ทักษา 41 เป็นดาวปัญญากับดาวรุ่งเรือง ผลรวมได้ทักษา 97 ต้นร้ายปลายดี ต้องเหนื่อยกันสบายทีหลังครับ เป็นเลขให้คุณปานกลาง

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

ณิชาฑัยห์ (นิ ชา ทัย) แปลว่า ผู้ชอบทำความดีอันบริสุทธิ์
ณัฏฐภูรี (นัด พู รี) แปลว่า ผู้มีปัญญากว้างไกลดุจนักปราชญ์
ณัชญามัญชุ์ แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันวิเศษ
อัณณพาณี (อัน นะ พา นี) แปลว่า ผู้มีวาจาดุจสายน้ำ
อัณณ์ณิชา (อัน นิ ชา) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดุจสายน้ำ
อังศุ์อุษา แปลว่า รัศมียามเช้า (อายตนะ 6)
ไอยพัชร(อัยยะพัด) แปลว่า ผู้มีคุณค่าที่ยิ่งใหญ่ (อายตนะ 9)
อัยยายล (อัยยายน) แปลว่า ผู้น่ามองที่ยิ่งใหญ่ (อายตนะ 6)
อัยพิชยา (อัยพิดชะยา) แปลว่า ผู้มีชัยชนะอันยิ่งใหญ่ (อายตนะ 6)
อัยระพี แปลว่า เจ้าแห่งอาทิตย์(อายตนะ 7)

เลือกชื่อที่ชอบ เปลี่ยนชื่อแล้ว(ไปขอพรพ่อแม่ด้วย)แล้วไปปล่อยนกหรือปล่อยปลาใน 7 วัน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์เจ้าที่บ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกาย ผู้วิเคราะห์ชือ(อุบาสกนพกรณ์) เพือแก้กรรมและเสริมมงคล

noppakorn
03-07-2015, 10:34 PM
สวัสดีครับอาจารย์ผมชื่อ พงศธร เกิดวันพฤหัสบดี 26 พฤศจิกายน 2535 เวลา 21:04 ปีวอก ครับ
ผมได้ไปดูดวงมา เค้าทักว่าให้ใช้ชื่อเมื่อชาติที่แล้วกับชื่อปัจจุบันมารวมกัน ชื่อเก่าคือ "เพชรดาราฉาย" และให้ออกผู้หญิงหน่อยๆจะดี และนามสกุลของผม ได้เลข 49 มี ต เป็นกาลกิณี อยากรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ผมทีครับ
สวัสดีครับ

ผมว่าคุณลองไปเปลี่ยนหมอดูก่อนน่ะครับ ผมบอกได้เลยว่าคุณโดนดั้นเมฆเข้าแล้ว อย่าหูเบาครับ หาหมอดูอื่นดู ถ้าคุณนิยมหมอดู ชาติก่อนชาติที่แล้วผมว่าหมอดูยังดูตัวเองไม่ออกเลยน่ะครับ
ชื่อเดิมคุณทักษา 25 ชีวิตมีแต่แก้ปัญหา ใจอ่อนเชื่อคนง่าย ชอบสร้างวิมานในอากาศ นามสกุลคุณทักษา 49 ถ้าใช้ชื่อใหม่ให้ใช้ทักษา 41 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 90 เป็นมงคลยิ่งครับ (จะเปลี่ยนชื่อไปขออนุญาตคุณพ่อคุณแม่เสียก่อนเพื่อความเป็นสิริมงคลน่ะครับ)

ณัชวิมุทร์ แปลว่า ผู้บานแล้วด้วยความบริสุทธิ์
บุญญ์จรัส แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยบุญ,ผู้เต็มไปด้วยความรุ่งเรือง
บุญญ์หิรัญ แปลว่า ผู้เต็มไปด้วยเงิน

เปลี่ยนชื่อแล้ว(ไปขอพรพ่อแม่ด้วย)แล้วไปปล่อยนกหรือปล่อยปลาใน 7 วัน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์เจ้าที่บ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกาย ผู้วิเคราะห์ชือ(อุบาสกนพกรณ์) เพือแก้กรรมและเสริมมงคล

noppakorn
03-07-2015, 10:36 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อกนกกร อาศัย12ค่ะ
เกิดวันจันทร์ ที่24 มิถุนายน 2539
อาชีพ ค้าขาย
สาเหตุ เป้นเลขที่ไม่ดี รู้ทำอะไรแล้วติดขัด การเงินไม่ค่อยข้อง
ต้องการที่จะเปลี่ยนชื่อเป็น ณัฏฐกนก ชื่อนี้ดีไหมค่ะ หรืออาจารย์มีคำแนะนำชื่อเพิ่มเติม ที่นำหน้าด้วย ณ รบกวนหน่อยน่ะค่ะ
ขอบคุณค่ะอาจารย์
สวัสดีค่ะ ชื่อกนกกร อาศัย12ค่ะ หมายถึงอะไรครับ อาศัย 12

noppakorn
03-07-2015, 10:37 PM
กลับมาตอบแล้วครับ

ต้องขออภัยญาติธรรมทุกท่านที่หยุดยาวครับ

Nitcha
07-31-2015, 11:48 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ รบกวนอาจาร์ตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยค่ะ ปัจุบันชื่อณิชมน ชีวะธนันต์ค่ะ เกิดวันศุกร์27กรกฎาคม 2522 เวลา15.00น.ค่ะ อาชีพค้าขายค่ะ สาเหตุที่จะเปลี่ยนชื่อเพราะการดำรงชีวิตค่อนข้างจะเป็นไปตามความหมายของชื่อทีใช้อยู่ค่ะ อาจาร์ช่วยแนะนำชื่อให้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-01-2015, 06:30 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ รบกวนอาจาร์ตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยค่ะ ปัจุบันชื่อณิชมน ชีวะธนันต์ค่ะ เกิดวันศุกร์27กรกฎาคม 2522 เวลา15.00น.ค่ะ อาชีพค้าขายค่ะ สาเหตุที่จะเปลี่ยนชื่อเพราะการดำรงชีวิตค่อนข้างจะเป็นไปตามความหมายของชื่อทีใช้อยู่ค่ะ อาจาร์ช่วยแนะนำชื่อให้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อณิชมน แปลว่า ใจบริสุทธิ์ ความหมายดี แต่ทักษาได้ 21 น้ำกับไฟไม่ดีครับ ชีวิตดีก็ดี หล่นก็วูบลงมาเฉยๆ นามสกุลนับทักษาได้ 49 เป็นทักษาไม่ดีครับ มีปัญหาซ้ำซาก แก้ไขโดยเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 41 เป็นดาวธาตุศัตรูแต่ส่งเสริมกันและกัน เหมาะกับการค้าขายยิ่ง ผลรวมได้ทักษา 90 เป็นดาวเกตุและดาวมฤตยู หมายถึงความสำเร็จ และสิ่งศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุน หมั่นสวดมนต์ไหว้พระทำบุญมากๆครับ ดาวมฤตยูเป็นธาตุลมจะหนุนให้ดีขึ้นเรื่อยๆ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีมูละนำ ตามด้วยมนตรี
ฐานนันต์ (ถา นะ นัน) แปลว่า ผู้มีที่ตั้งมากมาย ,ผู้มีหลักมากมาย (อายตนะ 9)
ฐิตพัทนี แปลว่า ผู้ให้ความมั่นคง (อายตนะ 6)
ฐิติมญชุ์ แปลว่า ผู้งามอย่างมั่นคง (อายตนะ ๘)
ณิชชานัทธิ์ แปลว่า ผู้เกิดมาผูกพันแน่นเหนียวกับความบริสุทธิ์ (อายตนะ 9)
ณัชญามัญชุ์ แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันวิเศษ (อายตนะ ๘)
ฐานพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความมั่นคง (อายตนะ 9)
ฐิตานันท์ แปลว่า ผู้มีความยินดีที่ตั้งอยู่ (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้ว(ไปขอพรพ่อแม่ด้วย)แล้วไปปล่อยนกหรือปล่อยปลาใน 7 วัน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์เจ้าที่บ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกาย เพือแก้กรรมและเสริมมงคล

kobuth
08-01-2015, 11:40 PM
เพิ่งเข้าครั้งแรกค่ะ หากเข้าห้องผิดต้องขอโทษด้วยนะค่ะ กว่าจะเข้าได้และส่งข้อความได้หาวิธีมาหลายวันเลยค่ะ

ต้องการขอชื่อใหม่สำหรับลูกสาวค่ะ

อยากรบกวนอาจารย์ ดังนี้ ค่ะ

1.ชื่อ: เด็กหญิง "ณฐกร"
นามสกุล: " ธรรมสาร "นามสกุล มีกำลังเท่ากับ 29
เกิด: วันจันทร์ ที่ 21 กรกฎาคม 2546 ปีมะแม แรม 8 ค่ำ เดือน 8
เวลา: 12.25 น.
2.อยากได้ชื่อที่มีศรีนำหน้าค่ะ
3.และอยากรบกวนให้มีอักษรที่เป็น เดช,,มูละ,มนตรี,อุตสาหะ อยู่ในชื่อทั้งหมดด้วย (พร้อมความหมาย )
4.เหตุผลที่ขอคือชื่อนี่ไม่เหมาะกับผู้หญิงค่ะ
ขอทั้งชื่อเล่น และชื่อจริง

ขอขอบพระคุณมากค่ะ

Nitcha
08-02-2015, 07:05 PM
อาจารย์ค่ะขอรบกวนอีกครั้งนะค่ะ พิมนามสกุลตกไป1คำค่ะ นามสกุล ชีวะธนันต์ชัย ค่ะ ขอโทษด้วยค่ะ

noppakorn
08-02-2015, 11:05 PM
เพิ่งเข้าครั้งแรกค่ะ หากเข้าห้องผิดต้องขอโทษด้วยนะค่ะ กว่าจะเข้าได้และส่งข้อความได้หาวิธีมาหลายวันเลยค่ะ

ต้องการขอชื่อใหม่สำหรับลูกสาวค่ะ

อยากรบกวนอาจารย์ ดังนี้ ค่ะ

1.ชื่อ: เด็กหญิง "ณฐกร"
นามสกุล: " ธรรมสาร "นามสกุล มีกำลังเท่ากับ 29
เกิด: วันจันทร์ ที่ 21 กรกฎาคม 2546 ปีมะแม แรม 8 ค่ำ เดือน 8
2.อยากได้ชื่อที่มีศรีนำหน้าค่ะ
3.และอยากรบกวนให้มีอักษรที่เป็น เดช,,มูละ,มนตรี,อุตสาหะ อยู่ในชื่อทั้งหมดด้วย (พร้อมความหมาย )
4.เหตุผลที่ขอคือชื่อนี่ไม่เหมาะกับผู้หญิงค่ะ
ขอทั้งชื่อเล่น และชื่อจริง

ขอขอบพระคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

การขอชื่อให้มีทักษาในชือเยอะๆ ไม่ใช่สิ่งที่ดีครับ เอาพอหลวมๆนะครับ ให้มีทักษาดวงดาวในชือสัก 3 ทักษาก็พอแล้วครับ เพราะทักษานามสกุลนั้นช่วยเกื้อกันอยู่แล้วครับ การมีทักษามากๆในชื่อ ก็เหมือนคนที่อยู่ในบ้านที่วางสิ่งของมากมายไว้ในบ้าน คนอยู่อาศัยจะทำอะไรก็ไม่สะดวก อึดอัด เดินทางโน้ก็เกะกะ เดินทางนี้ก็ลำบากครับ อย่าเอาทักษาเยอะเลยครับ ไว้หาวิธีเสริมด้วยการเป็นคนดีมีกตัญญู และสร้างบุญทานมาหนุนเสริมดีกว่าครับ ทักษามากไม่ดีครับไม่ขอแนะนำ

นามสกุลทักษา 29 ควรใช้ชื่อทักษา 36 เป็นมงคลนาม เป็นดาวคู่มิตรส่งผลทำการใดก็สำเร็จ มีผู้ช่วยเหลือ ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษา 65 เป็นดาวศุกโชคคู่ ทำการใดก็โชคดีและสำเร็จครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันจันทร์มีศรีนำ

ธัญวลัย แปลว่า ผุ้มีโชคหมุนเวียน,กำไลที่ดีเลิศ
นงลักษณ์ แปลว่า ผู้หญิงสาวที่มีลักษณะดี
นวรัตน์ แปลว่า แก้วมีค่า 9 ประการ
ดังอัณณ์ แปลว่า เสมือนแม่น้ำ
ธรณ์ฤทัย แปลว่า ดวงใจแห่งแผ่นดิน
ธัญวลัย แปลว่า กำไลแห่งโชคดี
นงลักษณ์ แลว่า ผู้มีลักษณะสมเป็นหญิงสาว
ณัทธมนต์ แปลว่า ผู้ไร้มลทินที่ให้ความรู้
นลรัตน์ แปลว่า แก้วที่เปล่งแสง
ธรณ์ฤทัย แปลว่า ดวงใจแห่งแผ่นดิน,หัวใจที่น่าจดจำ
นภัสวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวผุดผ่องดั่งท้องฟ้า (ครบทุกทักษาที่คุณต้องการ)
นภัสภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับท้องฟ้า (ครบทุกทักษาที่คุณต้องการ)
นวัชภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยความเยาว์วัย
ธรณ์ฤทัย แปลว่า ดวงใจแห่งแผ่นดิน,หัวใจที่น่า
นวัชภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยความเยาว์วัย
นนท์ชนัน แปลว่า ผู้ให้กำเนิดความยินดี
ธรรศมัย แปลว่า ผู้มีความสำเร็จด้วยความเชื่อมั่นในตนเอง

เปลี่ยนชื่อแล้วพาลูกไปใส่บาตรพระ 1 รูป หรือทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่เจ้าทางที่บ้าน เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
08-02-2015, 11:22 PM
อาจารย์ค่ะขอรบกวนอีกครั้งนะค่ะ พิมนามสกุลตกไป1คำค่ะ นามสกุล ชีวะธนันต์ชัย ค่ะ ขอโทษด้วยค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุล ชีวะธนันต์ชัย ทักษา 63 สามารถใช้ชื่อทักษา 41 ที่ให้ไปได้ครับ ผลรวมได้ทักษา 104 เป็นมงคลยิ่งครับ หรือจะใช้ทักษา 42 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมได้ทักษา 105 เป็นทักษาแห่งความสำเร็จ ดี่เยี่ยมครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันศุกร์

พิชญ์ชัญญา แปลว่า ผู้ประเสริฐในความเป็นนักปราชญ์ (อายตนะ ๘)
พิชญ์ณภัทร แปลว่า ปราชญ์ผู้ดีงามด้วยความรู้ (อายตนะ 9)
ญาณ์นภนต์ แปลว่า ผู้รอบรู้สุดขอบฟ้า (อายตนะ ๘)
นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่ (อายตนะ 6)
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี (อายตนะ 9)
พิชญนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้ (อายตนะ ๘)
พิมพ์ชนก แปลว่า ผู้เหมือนพ่อ (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้วให้ทำตามที่บอกในคำถาก่อนครับ

sawikrom
08-03-2015, 11:46 AM
สวัสดีครับ

ชื่อ " ฏิณณา " แปลว่าอะไรครับ

ขอบคุณครับ

noppakorn
08-03-2015, 05:18 PM
สวัสดีครับ

ชื่อ " ฏิณณา " แปลว่าอะไรครับ

ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

ฏิณณา คำนี้ไม่มีศัพท์ทั้งไทยบาลีครับ ฏ มีใช้ในภาษาทั้งสองนำหน้าคือคำว่า ฏีกา คำเดียวครับ นอกนั้นเป็นตัวสะกดครับ คำตรง คือ ติณณ แปลว่า ผู้ข้ามแล้ว

kobuth
08-04-2015, 02:34 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ
ก่อนอื่นต้องขอขอบพระคุณอาจารณ์มากๆ ที่แนะนำเรื่องทักษาของชื่อ ลูกสาว เยอะๆ ไม่ใช่สิ่งดีค่ะ และ
ขอรบกวนอาจารย์อีกรอบนะค่ะ คือมีความชอบชื่อที่มีความหมายว่า ณัฏฐ์(นักปราชญ์),,ความรู้(ปัณณ์)ธัญ(โชคดี),ลัลน์(น่ารัก) มากๆ อยากได้ชื่อลูกสาวทักษา 36 อายตนะ 9 หรือ 6 ก็ได้
ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

noppakorn
08-04-2015, 05:49 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ
ก่อนอื่นต้องขอขอบพระคุณอาจารณ์มากๆ ที่แนะนำเรื่องทักษาของชื่อ ลูกสาว เยอะๆ ไม่ใช่สิ่งดีค่ะ และ
ขอรบกวนอาจารย์อีกรอบนะค่ะ คือมีความชอบชื่อที่มีความหมายว่า ณัฏฐ์(นักปราชญ์),,ความรู้(ปัณณ์)ธัญ(โชคดี),ลัลน์(น่ารัก) มากๆ อยากได้ชื่อลูกสาวทักษา 36 อายตนะ 9 หรือ 6 ก็ได้
ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ
สวัสดีครับ

ยินดีครับ คำว่า ณัฏฐ์ ทักษา 36 แล้วครับ คงใช้คำว่า ณัฐ แทน ความหมายเดียวกันครับ ส่วนค่าทักษา 9 หรือ 6 นี่กำหนดยากครับ เพราะอยู่ที่ค่าอักษรครับ เป็นว่าจะหาอายตนะดีๆให้แล้วกัน ปรกติตำราผมไม่ใช่อายตนะ เพราะทักษาดาวที่แนะนำครอบคลุมอยู่แล้วครับ อายตนะเป็นแค่สัมผัสทั้ง 6 เท่านั้น ไม่เหมือนดวงดาวที่เดินตามหลักนพเคราะห์ครับ
ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันจันทร์

ณัฐธนัน แปลว่า ปราชญ์ผู้มีทรัพย์ (อายตนะ 1)
ปัณณ์ณัช แปลว่า ผู้เกิดมามีความรู้ยิ่ง (อายตนะ 6)
ปัณณธวัล (ปัน นะ ทะ วัน) แปลว่า ผู้นวลงามด้วยความรู้, ผู้เป็นดุจหนังสืออันบริสุทธิ์ (อายตนะ 6)
ธัญญนพัต (ทัน ยะ นะ พัด) แปลว่า ผู้ริเริ่มอันรุ่งเรือง (อายตนะ 2)
ธัญญธวัล (ทัน ยะ ทะ วัน) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และมั่งมี (อายตนะ 6)
ธัญวลัย (ทัน วะ ลัย) แปลว่า กำไลแห่งความโชคดี (อายตนะ 9)
ลัลลยล (ลัน ละ ยน) แปลว่า ผุ้น่ารักน่ามอง (อายตนะ 6)
ยลลลัล (ยน ละ ลัน) แปลว่า ผู้น่ารักยามมอง (อายตนะ 6)
รชลัลน์ (ระ ชะ ลัน) แปลว่า ผู้มีคุณสมบัติอันงดงาม (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลือพาเด็กไปใส่บาตรน่ะครับ

kobuth
08-05-2015, 11:10 PM
ขอขอบคุณอาจารย์มากๆ ค่ะ
ขอฤกษ์ที่จะทำการเปลี่ยนชื่อค่ะ

noppakorn
08-06-2015, 05:20 PM
ขอขอบคุณอาจารย์มากๆ ค่ะ
ขอฤกษ์ที่จะทำการเปลี่ยนชื่อค่ะ
สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีสำหรับการเปลี่ยนชื่อเดือนสิงหาคม:- 2558 วันจันทร์ที่ 10.เวลา 09.00-10.59 น.และเวลา13.00-14.59 น. วันพุธที่ 19 .เวลา 11.00-14.59 น. วันศุกร์ 28 .เวลา 09.00-10.59 น.
เดือนกันยายน 2558:- วันอังคารที่ 1 .เวลา 09.00-14.59 น. วันพฤหัสฯที่ 3 .เวลา 09.00-10.59 น.และ13.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 11 .เวลา 11.00-12.59 น. วันจันทร์ที่ 14 .เวลา09.00-10.59 น. วันอังคารที่ 15 เวลา 13.00-14.59 น. วันพฤหัสฯที่ 17 เวลา 09.00-10.59 น.และเวลา 13.00-16.59 น.วันพุธที่ 23 เวลา 13.00-14.59 น.วันจันทร์ที่ 28 เวลา09.00-14.59 น.วันอังคาร 29 เวลา 09.00-10.59 น.และ13.00-16.59 น.

kobuth
08-06-2015, 10:39 PM
เรียนอาจารย์
ฤกษ์เปลี่ยนชื่อนี่ ไม่ต้องคิดแล้วใชไหมค่ะว่า เช่น ถ้าเกิดวันจันทร์ห้ามเปลี่ยนวันจันทร์
ขอบคุณค่ะ

kobuth
08-06-2015, 10:59 PM
เรียนอาจารย์ค่ะ
ขอเปลี่ยนชื่อตัวเองบ้าง
1.ชื่อวารุณี
2.นามสกุล ได้เลข 70 เป็นเลขแห่งความทุกโศกอย่างแท้จริง บ่งบอกถึงความอำมหิต โรคประสาท อำนาจเร้นลับ อำนาจมืด โรคภัยร้ายแรง การอัตวินิบาตกรรม การถูกคุมขัง ถูกปล้น และภัยธรรมชาติอย่างร้ายแรง มักถูกปล่อยเกาะไว้อย่างโดดเดี่ยว
3.เกิดวันอาทิตย์ที่ 14 กุมภาพันธ์ 2514 เวลา 16:30 ปีจอปลายปี
4.เหตุผล เพิ่งจะมาสังเกตุว่าทำไมเจอแต่เรื่องไม่ดีเดิมกลับไปกลับมา คู่ชีวิตมีแต่คนคิดเอาเปรียบตลอด ไม่มีบ้านเป็นหลักแหล่ง การงานก็ไม่ก้าวไกล เจ้านายมักมองเข้าม ไม่ค่อยเห็นผลงาน
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-07-2015, 07:34 PM
เรียนอาจารย์
ฤกษ์เปลี่ยนชื่อนี่ ไม่ต้องคิดแล้วใชไหมค่ะว่า เช่น ถ้าเกิดวันจันทร์ห้ามเปลี่ยนวันจันทร์
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ใครบอกครับว่าเกิดวันจันทร์ห้ามเปลี่ยนวันจันทร์ เปลี่ยนวันจันทร์นี่กับเสริมชื่อครับ เพราะธาตุเดียวกัน ไม่เคยได้ยินครับว่าเกิดวันไหนห้ามตั้งชื่อวันนั้น

noppakorn
08-07-2015, 08:02 PM
เรียนอาจารย์ค่ะ
ขอเปลี่ยนชื่อตัวเองบ้าง
1.ชื่อวารุณี
2.นามสกุล ได้เลข 70 เป็นเลขแห่งความทุกโศกอย่างแท้จริง บ่งบอกถึงความอำมหิต โรคประสาท อำนาจเร้นลับ อำนาจมืด โรคภัยร้ายแรง การอัตวินิบาตกรรม การถูกคุมขัง ถูกปล้น และภัยธรรมชาติอย่างร้ายแรง มักถูกปล่อยเกาะไว้อย่างโดดเดี่ยว
3.เกิดวันอาทิตย์ที่ 14 กุมภาพันธ์ 2514 เวลา 16:30 ปีจอปลายปี
4.เหตุผล เพิ่งจะมาสังเกตุว่าทำไมเจอแต่เรื่องไม่ดีเดิมกลับไปกลับมา คู่ชีวิตมีแต่คนคิดเอาเปรียบตลอด ไม่มีบ้านเป็นหลักแหล่ง การงานก็ไม่ก้าวไกล เจ้านายมักมองเข้าม ไม่ค่อยเห็นผลงาน
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อคุณทักษา 24 เป็นนามมงคลครับ นามสกุลทักษา 70 ดีที่เป็นนามสกุล ถ้าเป็นชื่อคุณคงแย่กว่านี้มากๆ ผลรวม 94 ตกอุปสรรคที่ขัดขวาง เป็นเลขอับโชค หากเป็นคนทางทำบุญกุศล ก็ยังช่วยประทังได้บ้าง แต่ก็ไม่ดีครับ สมควรเปลี่ยนชื่อสกุลเสียใหม่แต่ในทักษาชือแล้ว เลข 70 ไม่มีนามมงคลใดๆ มาตั้งชื่อให้ได้ทักษารวมดีเลยครับ คุณคงต้องปรับเปลี่ยนแก้ไขนามสกุลเสียใหม่ครับ

สรุปชื่อไม่ต้องเปลี่ยนครับ แต่ต้องแก้ไขเปลี่ยนแปลงที่นามสกุลครับ

kobuth
08-08-2015, 10:38 PM
ขอบพระคุณอาจารย์มากนะค่ะ

ลูกสาวชอบชื่อนี้ค่ะ
ปัณณ์ณัช แปลว่า ผู้เกิดมามีความรู้ยิ่ง (อายตนะ 6)
และถ้าตั้งชื่อเล่น เป็น ณัช เขียนแบบนี้ ด้วยได้ไหมค่ะ
ขอบพระคุณค่ะ

kobuth
08-08-2015, 10:47 PM
รบกวนอีกค่ะอาจารย์
ที่บอกปรับเปลี่ยนแก้ไขนามสกุลเสียใหม่ อันนี้ควรแก้ยังไงดีค่ะ
และถ้าคนในครอบครัวเราใช้นามสกุลนี้หมดเลยค่ะ ควรต้องเเก้ไขด้วยไหมค่ะ
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงน่ะค่ะ

suppakan
08-09-2015, 05:28 PM
สวัสดีคุณ นพกรณ์ค่ะ ช่วยดูชื่อให้ดิฉัน ด้วยค่ะ ชื่อ ณดาพัณ นุ้ยผอม วันศุกร์ 30 พฤษภาคม 2529
ชื่อดีหรือไม่ค่ะ ช่วยวิเคราะห์ด้วยค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้า

noppakorn
08-10-2015, 12:45 PM
ขอบพระคุณอาจารย์มากนะค่ะ

ลูกสาวชอบชื่อนี้ค่ะ
และถ้าตั้งชื่อเล่น เป็น ณัช เขียนแบบนี้ ด้วยได้ไหมค่ะ
สวัสดีครับ

ณัช เป็นชื่อเล่นได้ครับ ทักษานาม ไม่เกียวกับชื่อเล่นครับ เอาว่าเรียกชื่อเล่นแล้วเป็นมงคลจึงจะดีครับ เช่นพ่อแม่เปรียบเป็นพระอรหันต์ เรียกลูกทุกวัน ก็ควรเรียกคำที่มงคล เหมือนให้พรลูกทุกวัน ใครเรียกก็เหมือนให้พรเจ้าของชื่อครับ หลักของชื่อเล่นก็เพียงนี้ครับ

noppakorn
08-10-2015, 12:49 PM
รบกวนอีกค่ะอาจารย์
ที่บอกปรับเปลี่ยนแก้ไขนามสกุลเสียใหม่ อันนี้ควรแก้ยังไงดีค่ะ
และถ้าคนในครอบครัวเราใช้นามสกุลนี้หมดเลยค่ะ ควรต้องเเก้ไขด้วยไหมค่ะ
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงน่ะค่ะ
สวัสดีครับ

ถ้าจะแก้ไข ก็แก้ไขเฉพาะคนในครอบครัวเราครับ โดยเปลี่ยนนามสกุลทั้งหมด หรือหาคำเพิ่มเข้าสกุลเดิมให้ตกทักษาดี จะเปลี่ยนทั้งหมด ก็ต้องดูชื่อของบุคคลแต่ละคนด้วย ทั้งนี้เพื่อความสะดวก เปลี่ยนคนเดียวก่อน สักปีหนึ่ง ถ้าดี ก็ค่อยเปลี่ยนทั้งหมดครับ

naning11
08-11-2015, 04:10 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ คือดิฉันอยากเปลี่ยนชื่อ เพื่อให้เสริมในเรื่องการงาน การเงิน ช่วงที่ผ่านมามีปัญหาเกี่ยวกับการงานและการเงิน และเริ่มรู้สึกแย่ลงในเรื่องการงาน การเงิน อยากเปลี่ยนให้ส่งเสริมกับนามสกุลด้วยค่ะ ชื่อปัจจุบัน ฐาณิฏฐ์ นามสกุลทักษา 40 เกิดนวันอาทิตย์ เวลาช่วง 21.00 น. อยากได้ ขึ้นต้นด้วย ฐา หรือ ฐ ค่ะ รบกวนขอคำแนะนำอาจารย์ด้วย ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-11-2015, 05:02 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ คือดิฉันอยากเปลี่ยนชื่อ เพื่อให้เสริมในเรื่องการงาน การเงิน ช่วงที่ผ่านมามีปัญหาเกี่ยวกับการงานและการเงิน และเริ่มรู้สึกแย่ลงในเรื่องการงาน การเงิน อยากเปลี่ยนให้ส่งเสริมกับนามสกุลด้วยค่ะ ชื่อปัจจุบัน ฐาณิฏฐ์ นามสกุลทักษา 40 เกิดนวันอาทิตย์ เวลาช่วง 21.00 น. อยากได้ ขึ้นต้นด้วย ฐา หรือ ฐ ค่ะ รบกวนขอคำแนะนำอาจารย์ด้วย ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อ ฐาณิฏฐ์ ทักษา 46 เป็นทักษามงคล นามสกุลคุณทักษา 40 เป็นมงคลนาม แต่เมือรวมกันได้ทักษา 86 ตกมายาอบายมุข ผู้มีทักษารวมนี้ ชอบหลงการพนัน หลงเรื่องบันเทิงเริงรมย์ เป็นคนกล้าได้กล้าเสีย แต่สุดท้ายมักเสียครับ (ว่าไปตามดาวครับ) นามสกุลทักษา 40 จึงควรใช้ทักษา 14 15 19 23 และ 24

ชื่อทักษาที่ดีที่สุดสำหรับคุณคือทักษา 14 แต่คุณต้องการมี ฐ นำ จึงทำให้ชื่อหายากมากและมีน้อยมากครับ จึงอยากแนะนำทักษา 24 เป็นผลดีกับตัวคุณ แต่กลัวใจคุณจะยังไม่พ้นอิทธิพลดวงดาวในชื่อเก่าจะไปหลงในสิ่งบันเทิงเริงรมย์ การเสียงโชค แต่หากสามารถห้ามใจตัวได้ ทักษา 24 ดีเยี่ยมครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ฐาภูรี แปลว่า แผ่นดินที่มั่นคง,ผู้หนักแน่นและปัญญากว้างไกล
ฐนภาธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งฐานอันรุ่งเรือง
ฐารมณ แปลว่า ผู้มีความสุขมั่นคง
ฐาฤทัย แปลว่า ผู้มีใจหนักแน่น
ฐิตรตา แปลว่า ผู้ตั้งอยู่ในความยินดี

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน(ปล่อยสิ่งมีชีวิต) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองคื เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เพื่อเสริมชะตาและแก้กรรม

suppakan
08-11-2015, 08:53 PM
สวัสดีค่ะ คุณ นพกรณ์ ดิฉันได้เปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ ชื่อเดิม ศุภกาญจน์ นามสกุล นุ้ยผอมผลรวม 70ไม่ดีเลยค่ะ
ชีวิตติดขัด ตกต่ำตลอด การเงินขัดข้อง เลยเปลี่ยนเป็น ณดาพัณ นุ้ยผอมค่ะ เกิดวันศุกร์ 30 พ.ค.2529
รบกวน คุณนพดูให้ด้วยค่ะ ใจจริงอยากให้คุณนพตั้งชื่อให้แต่คุณนพงดตอบกระทู้นานหลายเดือน
ดิฉันเลยหาชื่อตามหลักที่คุณนพบอกค่ะ อยากทราบว่าชื่อใหม่เหมาะสมหรือยังค่ะ รบกวนด้วยค่ะ

Choyzii
08-12-2015, 05:34 PM
รบกวนถามคำแปลและเลขทักษาค่ะ
ณัฐปภัส
ณัฐศิญาภา
ภัสณิศา
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-13-2015, 12:15 PM
สวัสดีค่ะ คุณ นพกรณ์ ดิฉันได้เปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ ชื่อเดิม ศุภกาญจน์ นามสกุล นุ้ยผอมผลรวม 70ไม่ดีเลยค่ะ
ชีวิตติดขัด ตกต่ำตลอด การเงินขัดข้อง เลยเปลี่ยนเป็น ณดาพัณ นุ้ยผอมค่ะ เกิดวันศุกร์ 30 พ.ค.2529
รบกวน คุณนพดูให้ด้วยค่ะ ใจจริงอยากให้คุณนพตั้งชื่อให้แต่คุณนพงดตอบกระทู้นานหลายเดือน
ดิฉันเลยหาชื่อตามหลักที่คุณนพบอกค่ะ อยากทราบว่าชื่อใหม่เหมาะสมหรือยังค่ะ รบกวนด้วยค่ะ
สวัสดีครับ

ก่อนอื่นต้องขออภัยด้วย ที่งดตอบกระทู้ไปชั่วคราว ช่วงเข้าพรรษาว่างก็เลยกลับเข้ามาตอบอีกครับ ชื่อเดิมทักษา 35 นามสกุลก็ทักษา 35 มีแต่ความไม่แน่นอน พอดูดีก็เปลี่ยนๆแล้วเปลี่ยนอีก เพราะอิทธิพลราหู ผลรวม 70 ไม่ดีซ้ำอีกตกเลขวิบากกรรม การที่มาเปลี่ยนชือใหม่นั้นดีแล้วครับ

ชื่อใหม่ ณดาพัณ ประกอบด้วยทักษาอายุ อุตสาหะ และมนตรี เป็นทักษาดีครับพยายามเข้าไว้ชีวิตดีแน่ะๆครับ นับทักษาได้ 24 เป็นเลขมงคลนามสกุล 35 ได้ทักษารวม 59 เป็นมงคลชีวิต ผู้ได้ทักษานี้ ต้องบูชากราบไหว้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ หมั่นเข้าวัดไหว้พระทำบุญสร้างทานเสมอ จะหนุนเสริมให้ชีวิตดีเยี่ยม ชีวิตเมือติดขัด เปลี่ยนชื่อแล้ว ก็ค่อยเป็นค่อยไปในทางดีขึ้น สำคัญเรื่องกตัญญูและมีศีล จะเป็นมงคลแก่ชีวิตให้ไม่ตกต่ำ เปลี่ยนชื่อแล้วหนูไปทำบุญใน 7 วันหรือเปล่า ถ้าทำก็จะเสริมชะตาได้เร็วขึ้น แต่ถ้ายัง ให้ไปกราบพระประธานวัดที่นับถือ ขอพรพระประธาน แล้วไปปล่อยปลาสัก 9 ตัว (ปลาเล็กปลาน้อยได้หมดไม่ต้องเลือก) จากนั้นซื้ออาหารปลาโปรยให้ปลากินครับ ให้กระทำและอธิษฐานว่า วันนี้ข้าพเจ้าได้เปลี่ยนชื่อแล้วเป็นชื่อ ....(ชื่อใหม่)..ข้าพเจ้าขอสร้างทานปล่อยชีวิตให้ท่านทั้งหลายได้ไปมีความสุขตามกรรมของพวกท่าน ขอให้พวกท่านมีความสุข และได้โปรดนำสิ่งไม่ดีในใจในตัวของข้าพเจ้าไปไหลตามกระแสน้ำไปด้วย ให้ข้าพเจ้าต่อแต่นี้ มีแต่สิ่งทีดีๆเข้ามาในชีวิต ขอให้การเงินดี ทำการใดขอให้ "สำเร็จ สำเร็จและสำเร็จ" เทอญ แล้วก็ปล่อยปลาลงน้ำ จากนั้นก็ให้ทานอาหารปลา อยู่บ้านหมั่นสวดมนตืเช้าเย็น ตอนเช้าไม่ว่างนะโม 3 จบ ก็พอ อย่าลืมไปกราบพ่อแม่บ่อยๆ วันไหนมีโอกาสก็เอาน้ำไปล้างเท้าท่าน ขอพรจากท่าน ด้วยครับ

ชื่อนี้เหมาะสมครับ

noppakorn
08-13-2015, 12:21 PM
รบกวนถามคำแปลและเลขทักษาค่ะ
ณัฐปภัส
ณัฐศิญาภา
ภัสณิศา
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ณัฐปภัส แปลว่า ปราชญ์ผู้รุ่งเรืองยิ่ง ทักษา 32 (ไม่ดีครับ)
ณัฐศิญาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยความรู้ความเป็นมงคลแห่งปราชญ์ ทักษา 36 (มงคลนาม)
ภัสณิศา คำว่า ณิศา ไม่มีคำศัพท์ ต้องใช้ นิศา ที่แปลว่ากลางคืน ครับ ภัสนิศา แปลว่า ดวงจันทร์ ทักษา 29 (ไม่ดีครับ)

Choyzii
08-13-2015, 10:45 PM
ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือค่ะ จะถามเพิ่มเติม คือ
1.ต้องการชื่อที่มี ภ พ ป ณ ฐ ฏ ญ และ 2. ไม่มีอักษร ก ข ค ฆ ง ศ ษ ส ห ฬ ย ร ล ว
รบกวนแนะนำชื่อให้ด้วยค่ะ คิดไม่ออกแล้ว ผสมเองได้ชื่อเดียวคือปาณัฐณิภา แปลว่าอะไรก็ไม่รู้ค่ะ
ขอความกรุณาด้วยค่ะ ผลจากการช่วยเหลือขอให้คุณมีบุญบารมีเพิ่มยิ่งขึ้นไปค่ะ

kobuth
08-14-2015, 12:53 AM
เรียนอาจารย์นพ
กรณีนี้ นามสกุล อุทัยพัฒนะศักดิ์ ถ้าจะแก้ไข,ตัด หรือหาคำเพิ่มเข้าสกุลเดิมให้ตกทักษาดี สามารถทำได้ไหมค่ะ หรือถ้าไม่เหมาะสมควรเปลี่ยนรบกวนแนะนำด้วยนะค่ะ
ขอบพระคุณมากๆค่ะ

noppakorn
08-14-2015, 12:38 PM
ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือค่ะ จะถามเพิ่มเติม คือ
1.ต้องการชื่อที่มี ภ พ ป ณ ฐ ฏ ญ และ 2. ไม่มีอักษร ก ข ค ฆ ง ศ ษ ส ห ฬ ย ร ล ว
รบกวนแนะนำชื่อให้ด้วยค่ะ คิดไม่ออกแล้ว ผสมเองได้ชื่อเดียวคือปาณัฐณิภา แปลว่าอะไรก็ไม่รู้ค่ะ
ขอความกรุณาด้วยค่ะ ผลจากการช่วยเหลือขอให้คุณมีบุญบารมีเพิ่มยิ่งขึ้นไปค่ะ
สวัสดีครับ

เป็นงานที่ยากครับ คุณไม่มีรายละเอียดชื่อทักษา หรือนามสกุลมาให้วันเกิดมาให้ เลยคิดไม่ออกครับว่าจะช่วยอะไรได้บ้างครับ เพราะบอกลอยๆอย่างนี้ ตั้งชือสั้นๆก็ได้แล้วครับ
เช่น ภัฏฐานันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขเป็นรัศมีแปดประการ เป็นต้น แต่ทักษาไม่ดีครับ

ขอรายละเอียดเพิ่มเติมครับ

noppakorn
08-14-2015, 12:40 PM
สวัสดีครับ

เป็นงานที่ยากครับ คุณไม่มีรายละเอียดชื่อทักษา หรือนามสกุลมาให้วันเกิดมาให้ เลยคิดไม่ออกครับว่าจะช่วยอะไรได้บ้างครับ เพราะบอกลอยๆอย่างนี้ ตั้งชือสั้นๆก็ได้แล้วครับ
เช่น ภัฏฐานันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขเป็นรัศมีแปดประการ เป็นต้น แต่ทักษาไม่ดีครับ

ขอรายละเอียดเพิ่มเติมครับ

noppakorn
08-14-2015, 12:48 PM
เรียนอาจารย์นพ
กรณีนี้ นามสกุล อุทัยพัฒนะศักดิ์ ถ้าจะแก้ไข,ตัด หรือหาคำเพิ่มเข้าสกุลเดิมให้ตกทักษาดี สามารถทำได้ไหมค่ะ หรือถ้าไม่เหมาะสมควรเปลี่ยนรบกวนแนะนำด้วยนะค่ะ
สวัสดีครับ

การเปลี่ยนหรือแก้ไขนามสกุลไม่ยากนักครับ เพิ่มหรือลดก็ได้ แต่ปัญหาอยู่ที่ว่าคุณอาจต้องเปลี่ยนทั้งชือและสกุลทั้งครอบครับครับ หากจะเปลี่ยนหรือแก้ไข ต้องเอาชื่อทั้งหมดในครอบครัวมาดูทักษาหรือส่งเป็นทักษาเลขมาให้ก็ได้ครับหากคุณคิดทักษาเลขได้ครับ เช่น แก้ไขเป็นนามสกุล อุทัยพัทธศักดิ์ แปลว่า มีเกียรติยศทีผูกพันกับความรุ่งเรือง ทักษา 63 ก็หาชื่อทักษาให้ได้ 41 หรือ 42 จะได้ทักษาชื่อมงคลทั้งหมดครับ

หากจะเปลี่ยนหรือแก้ไข แจ้งรายละเอียดด้วยน่ะครับ

Choyzii
08-14-2015, 09:21 PM
ขอโทษจริงๆค่ะคุณนพ เป็นการยากจริงๆค่ะ คือ เกิดวันอังคารค่ะ นามสกุลได้เลข 13 หาชื่อยากมาก
ต้องการเลขชื่อ 41/ 42/ 50 / 51 จะได้บวกนามสกุลได้ลงตัวและให้ชื่อมีอักษรที่มี ป ภ ฏ ฐ ณ ค่ะ
ยากจริงๆค่ะ และรบกวน ขอความหมายชื่อ ญาณิภัฏฐ์ ค่ะได้ทักษา46 คิดได้ชื่อเดียวทั้งวัน มารวมนามสกุลแล้วได้ 59
จะตั้งชื่อนั้นดีไหมค่ะ ขอบคุณมากๆอีกครั้งค่ะ

NuFirst
08-14-2015, 10:04 PM
ขอเรียนปรึกษา คุณนพค่ะ
อยากให้คุณนพช่วยดูเปลี่ยนชื่อให้ลูกสาวหน่อยค่ะ ปัจจุบันน้องใช้ชื่อ ฐิตาภรณ์ นามสกุล จารุเกียรติกุล ค่ะ เกิดคืนวันอาทิตย์ เวลา 00.45 น. ตามใบเกิดจะเปน วันจันทร์ ที่ 14 พ.ย. 54 ปีเถาะ แรม 4 ค่ำ เดือน 12 (เกิดที่ กรุงเทพฯ ) น้องมีปัญหาสุขภาพค่ะ เปนโรคหัวใจแต่กำเนิดแต่ปัจจุบันหายแล้ว แต่กลับมีปัญหาเรื่องเจ็บไข้ได้ป่วยมาแทน คือ เดือนๆนึงไม่สบายบ่อยมาก 3-4 ครั้ง ชีวิตกินแต่ยาหาแต่หมอ เลยอยากให้คุณนพช่วยดูชื่อที่เหมาะกับน้องให้หน่อยค่ะ
1. ชื่อ ที่จะใช้กับนามสกุล "กลั่นความดี " เพราะจะเปลี่ยนน้องมาใช้นามสกุลเดิมของแม่ค่ะ
2. ถ้าเปนไปได้ขอขึ้นต้นด้วย "ณ" และสามารถใช้ได้ทั้งวันอาทิตย์และวันจันทร์ค่ะ
3. หรือชื่อไหนที่คุณนพเห็นว่าเหมาะกับน้องก็ได้ค่ะ ขอแค่สามารถใช้ได้ทั้งวันอาทิตย์และวันจันทร์ก็พอค่ะ
กราบขอบพระคุณเปนอย่างสูงค่ะ

noppakorn
08-15-2015, 05:32 PM
ขอโทษจริงๆค่ะคุณนพ เป็นการยากจริงๆค่ะ คือ เกิดวันอังคารค่ะ นามสกุลได้เลข 13 หาชื่อยากมาก
ต้องการเลขชื่อ 41/ 42/ 50 / 51 จะได้บวกนามสกุลได้ลงตัวและให้ชื่อมีอักษรที่มี ป ภ ฏ ฐ ณ ค่ะ
ยากจริงๆค่ะ และรบกวน ขอความหมายชื่อ ญาณิภัฏฐ์ ค่ะได้ทักษา46 คิดได้ชื่อเดียวทั้งวัน มารวมนามสกุลแล้วได้ 59
จะตั้งชื่อนั้นดีไหมค่ะ ขอบคุณมากๆอีกครั้งค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 132 หานามมงคลไม่ยากหรอกครับ แต่ไม่ทราบเหตุผลการเอาเงื่อนไขว่า ไม่เอาอักษรที่เป็นมุลและอุตสาหทำไม อย่าหลงเชื่อผิดๆว่า มีอุตสาหแล้วเหนื่อย ทำงานเยอะๆเหนื่อยก็หาอะไรนั่งกินนอนกินดีกว่าครับ ชื่อญาณิภัฏฐ์ แปลว่า ผู้มีรัศมี 8 ประการแห่งความรู้ ทักษา 46 ทักษานี้ไม่ได้ดีเต็มเม็ดเต็มหน่วย ควรใช้ทักษา 41 จึงดียิ่งครับ ผลรวมได้ทักษา 54 เป็นมงคลนาม

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันอังคาร (ต้้องการอักษร ภ พ ป ณ ฐ ฏ ญ และ 2. ไม่มีอักษร ก ข ค ฆ ง ศ ษ ส ห ฬ ย ร ล ว )

ณัฐิญาณ์ แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นปราชญ์ (นัดทิยา)
ปภิฏฐ์ชญา แปลว่า ผู้มีความรู้อันงดงามรุ่งเรือง (ปะพิดชะยา)
ปัญญาพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันด้วยปัญญา (คือผู้มีสติ)
พิณณัฐฌา แปลว่า ผู้เพ่งพิจฯในความรอบรู้เรื่องพิณ (พินนัดชา)
ณณัฏฐ์ แปลว่า ผู้อยู่ในความเป็นนักปราชญ์ (นะนัด)
ฐานพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความมั่นคง ฐานพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความมั่นคง
ณัฏฐาฏา แปลว่า ปราชญ์ผู้ให้,ผู้พอใจในความเป็นปราชญ์
ณัฏฐิฏา แปลว่า ผู้ปรารถนาความรอบรู้

ลองเพิจารณาดู ถ้าชอบชื่อและทักษา ที่ผมแนะนำก็เอาไปเปลี่ยนชื่อ แต่ต้องไปทำบุญใน 7 วันในนามชื่อใหม่ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกาย เพื่อแก้กรรมและเสริมดวงฯครับ

noppakorn
08-15-2015, 06:32 PM
ขอเรียนปรึกษา คุณนพค่ะ
อยากให้คุณนพช่วยดูเปลี่ยนชื่อให้ลูกสาวหน่อยค่ะ ปัจจุบันน้องใช้ชื่อ ฐิตาภรณ์ นามสกุล จารุเกียรติกุล ค่ะ เกิดคืนวันอาทิตย์ เวลา 00.45 น. ตามใบเกิดจะเปน วันจันทร์ ที่ 14 พ.ย. 54 ปีเถาะ แรม 4 ค่ำ เดือน 12 (เกิดที่ กรุงเทพฯ ) น้องมีปัญหาสุขภาพค่ะ เปนโรคหัวใจแต่กำเนิดแต่ปัจจุบันหายแล้ว แต่กลับมีปัญหาเรื่องเจ็บไข้ได้ป่วยมาแทน คือ เดือนๆนึงไม่สบายบ่อยมาก 3-4 ครั้ง ชีวิตกินแต่ยาหาแต่หมอ เลยอยากให้คุณนพช่วยดูชื่อที่เหมาะกับน้องให้หน่อยค่ะ
1. ชื่อ ที่จะใช้กับนามสกุล "กลั่นความดี " เพราะจะเปลี่ยนน้องมาใช้นามสกุลเดิมของแม่ค่ะ
2. ถ้าเปนไปได้ขอขึ้นต้นด้วย "ณ" และสามารถใช้ได้ทั้งวันอาทิตย์และวันจันทร์ค่ะ
3. หรือชื่อไหนที่คุณนพเห็นว่าเหมาะกับน้องก็ได้ค่ะ ขอแค่สามารถใช้ได้ทั้งวันอาทิตย์และวันจันทร์ก็พอค่ะ
กราบขอบพระคุณเปนอย่างสูงค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุล กลั่นความดี ทักษา 41 เป็นทักษามงคล เปลี่ยนชื่อให้ใช้ทักษา 24 เป็นนามมงคล เป็นดาวจันทร์และดาวพุธดาวคู่มิตร ส่งผลให้ชีวิตมีความสุข มีเพื่อน มีความรัก มีผู้คนสนับสนุน ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นดาวคู่โชคและคู่ทรัพย์ ส่งเสริมให้ทำการใดสำเร็จ มีชีวิตดีเจริญรุ่งเรืองครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับคนวันอาทิตย์และวันจันทร์ (ชื่อตั้งให้ใหม่ครับ)

ณดลพร (นะ ดน ละ พอน) แปลว่า ผู้ได้รับความดีงามเป็นพื้นฐาน
ณชนชนน (นะ ชน ชะ นน) แปลว่า ผู้เกิดมาในหมู่ชน
ณนนทธร (นะ นน ทะ ทอน) แปลว่า ผู้มีความยินดีตลอด
ณยลกร (นะ ยน ละ กอน) แปลว่า ดุจแสงที่น่ามอง
ณรตพร (นะ ระ ตะ พอน) แปลว่า ผู้มีความยินดีในความดีงาม
ณัชชนล (นัด ชะ นน) แปลว่า ผู้เปล่งแสงที่เกิดมาให้ความรู้
ณัชชวกร(นัด ชะ วะ กอน) แปลว่า ผู้ปราดเปรื่องที่เกิดมาให้ความรู้

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปใส่บาตรพระ 1 รูป ใน 7 วันให้เด็กในชื่อใหม่ด้วยครับ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกาย ของเด็กในชื่อใหม่ เพื่อแก้กรรมและเสริมดวงฯครับ

NuFirst
08-15-2015, 08:12 PM
รบกวน คุณนพ ขอชื่อเพิ่มอีกได้มั๊ยค่ะ ยังไม่ค่อยถูกใจคุณยายนะค่ะ บอกชื่ออ่านยาก และรบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อของเดือนนี้ด้วยเลยนะค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
08-16-2015, 03:03 PM
รบกวน คุณนพ ขอชื่อเพิ่มอีกได้มั๊ยค่ะ ยังไม่ค่อยถูกใจคุณยายนะค่ะ บอกชื่ออ่านยาก และรบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อของเดือนนี้ด้วยเลยนะค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อเพิ่มเติมคิดให้ใหม่ครับ ทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์และจันทร์

ณภัทร์(นะพัด) แปลว่า ผู้อยู่ในความดีงาม
ณัทธมน(นัดทะมน) แปลว่า ผู้สวยงามด้วยการให้ความรู้
ณัทรมณ(นัดระมน) แปลว่า ผู้มีความสุขด้วยการให้ความรู้
ณัชพน(นัดชะพน) แปลว่า ป่าที่ให้ความรู้
ณฐชัญ(นะถะชัน) แปลว่า ผู้มีความรู้ดุจนักปราชญ์

ฤกษ์ดีสำหรับการเปลี่ยนชื่อเดือนสิงหาคม:- 2558 วันพุธที่ 19 .เวลา 11.00-14.59 น. วันศุกร์ 28 .เวลา 09.00-10.59 น.
เดือนกันยายน 2558:- วันอังคารที่ 1 .เวลา 09.00-14.59 น. วันพฤหัสฯที่ 3 .เวลา 09.00-10.59 น.และ13.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 11 .เวลา 11.00-12.59 น. วันจันทร์ที่ 14 .เวลา09.00-10.59 น. วันอังคารที่ 15 เวลา 13.00-14.59 น. วันพฤหัสฯที่ 17 เวลา 09.00-10.59 น.และเวลา 13.00-16.59 น.วันพุธที่ 23 เวลา 13.00-14.59 น.วันจันทร์ที่ 28 เวลา09.00-14.59 น.วันอังคาร 29 เวลา 09.00-10.59 น.และ13.00-16.59 น.

NuFirst
08-16-2015, 09:06 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ
ดิฉันคัดชื่อมาทั้งหมด 3 ชื่อจากที่คุณนพให้มามีชือ ณชนชนน - ณนนทธร - ณัชชวกร แล้วให้น้องเปนคนเลือกเอง น้องเลือกชื่อ ณนนทธร ค่ะ เลยตั้งใจว่าวันพุธนี้จะไปเปลี่ยนชื่อให้น้องเปน " ด.ญ. ณนนทธร กลั่นความดี " คุณนพเห็นสมควรอย่างไรกับชื่อนี้ค่ะ
อนึ่ง ไม่ทราบว่าคุณนพมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมให้ปฏิบัติเพื่อเปนการส่งเสริมให้น้องมีสุขภาพแข็งแรง ไม่มีโรคภัยไข้เจ็บเบียดเบียนอีกมั๊ยค่ะ ดิฉันยินดีปฏิบัติเพื่อลูกค่ะ
สุดท้ายนี่ ขอกราบขอบพระคุณ คุณนพเปนอย่างสูงในความกรุณา ขอให้คุณพระศรีรัตนตรัยจงดลบันดาลให้คุณนพมีสุขภาพแข็งแรง เจริญรุ่งเรืองยิ่งๆขึ้นไปนะค่ะ

noppakorn
08-16-2015, 11:33 PM
ดิฉันคัดชื่อมาทั้งหมด 3 ชื่อจากที่คุณนพให้มามีชือ ณชนชนน - ณนนทธร - ณัชชวกร แล้วให้น้องเปนคนเลือกเอง น้องเลือกชื่อ ณนนทธร ค่ะ เลยตั้งใจว่าวันพุธนี้จะไปเปลี่ยนชื่อให้น้องเปน " ด.ญ. ณนนทธร กลั่นความดี " คุณนพเห็นสมควรอย่างไรกับชื่อนี้ค่ะ
อนึ่ง ไม่ทราบว่าคุณนพมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมให้ปฏิบัติเพื่อเปนการส่งเสริมให้น้องมีสุขภาพแข็งแรง ไม่มีโรคภัยไข้เจ็บเบียดเบียนอีกมั๊ยค่ะ ดิฉันยินดีปฏิบัติเพื่อลูกค่ะ
สุดท้ายนี่ ขอกราบขอบพระคุณ คุณนพเปนอย่างสูงในความกรุณา ขอให้คุณพระศรีรัตนตรัยจงดลบันดาลให้คุณนพมีสุขภาพแข็งแรง เจริญรุ่งเรืองยิ่งๆขึ้นไปนะค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อนี้มี เดช ศรี และอุตสาหะ นามสกุลมี บริวาร ศรี อุตสาห เหลือช่องอายุกับมนตรีไว้ ดียิ่งแล้วครับ ชื่อนี้ดีมีมงคลครับ

NuFirst
08-17-2015, 09:00 PM
น้องเกิดคืนวันอาทิตย์ เวลา 00.45 น. เท่ากับน้องเปนเด็กวันอาทิตย์ใช่มั๊ยค่ะ แล้วชื่อ " ณนนทธร กลั่นความดี " ก็เท่ากับว่า ชื่อนี้มี ศรี มูละ มนตรี ส่วนนามสกุลมี อุตสาหะ อายุ มูละ มนตรี บริวาร เว้นช่อง เดช ไว้อย่างเดียวจะเปนไรมั๊ยค่ะ

yuki
08-18-2015, 10:15 PM
ณัฎฐิญาภรณ์ แปลว่าอะไรคะ

Choyzii
08-18-2015, 11:49 PM
คุณนพค่ะ อยากถามเรื่องฤกษ์ในการเปลี่ยนชื่อค่ะ หากว่าเรานำชื่อใหม่ที่จะใช้เปลี่ยน มาใช้ก่อนถึงวันที่ฤกษ์เปลี่ยน เช่น เอามาตั้งอีเมล์ใหม่(เป็นภาษาอังกฤษ)
หรือเอามาตั้ง facebook ใหม่ ก่อนที่จะมีการไปจดทะเบียนเปลี่ยนใหม่
แบบนี้แล้ว ถือว่า ชื่อนั้นเสียไปไหมค่ะ ต้องไปหาชื่อใหม่ให้ทันฤกษ์เปลี่ยน
หากมีข้อห้ามอะไรอีก ที่ห้ามทำก่อนหรือหลังเปลี่ยนชื่อ มีไหมค่ะ

yuki
08-19-2015, 09:55 AM
สวัสดีค่ะคุณนพ
รบกวนตั้งชื่อใหม่ให้หน่อยค่ะ
หนูเกิดวันอาทิตย์ ช่วงบ่าย
อยากได้ชื่อทักษา 24 หรือ 51, ขึ้นต้นด้วยตัว น หรือ ณ
มีความหมายว่า หญิงผู้มีโชคดี หรือ หญิงผู้มีความสุขค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-19-2015, 01:07 PM
น้องเกิดคืนวันอาทิตย์ เวลา 00.45 น. เท่ากับน้องเปนเด็กวันอาทิตย์ใช่มั๊ยค่ะ แล้วชื่อ " ณนนทธร กลั่นความดี " ก็เท่ากับว่า ชื่อนี้มี ศรี มูละ มนตรี ส่วนนามสกุลมี อุตสาหะ อายุ มูละ มนตรี บริวาร เว้นช่อง เดช ไว้อย่างเดียวจะเปนไรมั๊ยค่ะ
สวัสดีครับ

เด็กเกิดก่อนเช้า 06.00 เป็นคนวันอาทิตย์ครับ ชื่อเหลือทักษาไว้ช่องหนึ่ง ดียิ่งครับ ดวงชะตาจะได้เคลื่อนไหวได้ ไม่อัดแน่นจนเดินไม่สะดวกครับ

noppakorn
08-19-2015, 01:08 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ
อยากได้ชื่อทักษา 24 หรือ 51, ขึ้นต้นด้วยตัว น หรือ ณ
มีความหมายว่า หญิงผู้มีโชคดี หรือ หญิงผู้มีความสุขค่ะ
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลคุณทักษาเท่าไหร่ครับ จะได้ดูว่าเหมาะสมหรือไม่

noppakorn
08-19-2015, 01:10 PM
คุณนพค่ะ อยากถามเรื่องฤกษ์ในการเปลี่ยนชื่อค่ะ หากว่าเรานำชื่อใหม่ที่จะใช้เปลี่ยน มาใช้ก่อนถึงวันที่ฤกษ์เปลี่ยน เช่น เอามาตั้งอีเมล์ใหม่(เป็นภาษาอังกฤษ)
หรือเอามาตั้ง facebook ใหม่ ก่อนที่จะมีการไปจดทะเบียนเปลี่ยนใหม่
แบบนี้แล้ว ถือว่า ชื่อนั้นเสียไปไหมค่ะ ต้องไปหาชื่อใหม่ให้ทันฤกษ์เปลี่ยน
หากมีข้อห้ามอะไรอีก ที่ห้ามทำก่อนหรือหลังเปลี่ยนชื่อ มีไหมค่ะ
สวัสดีครับ

ไม่เกียวครับ ชือสำคัญวันจดทะเบียน ก่อนหน้าเอาไปใช้ได้ครับถึงแม้จะเปลี่ยนตัว แต่ชื่อเดิมยังอยู่ ดวงชะตาก็เดินในชื่อเดิมอยู่ครับ

yuki
08-19-2015, 05:16 PM
สวัสดีครับ

นามสกุลคุณทักษาเท่าไหร่ครับ จะได้ดูว่าเหมาะสมหรือไม่

นามสกุลที่ใช้อยู่ ทักษา 48 ค่ะ
ควรเปลี่ยนนามสกุลด้วยมั้ยคะ ตั้งนามสกุลเองที่ทักษา 45 ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-19-2015, 10:31 PM
นามสกุลที่ใช้อยู่ ทักษา 48 ค่ะ
ควรเปลี่ยนนามสกุลด้วยมั้ยคะ ตั้งนามสกุลเองที่ทักษา 45 ค่ะ
คำถามเดิม :
ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

จะเปลี่ยนนามสกุล หากคุณยังมีพ่อแม่ ยังไม่มีครอบครัว ควรขออนุญาต พ่อแม่เสียก่อนจึงเปลี่ยนแล้วเป็นมงคลครับ นามสกุลทักษา 48 สามารถใช้ทักษา 15 หรือ 42 เป็นนามมงคลได้ จะได้ผลรวมทักษา 63 และ 90 ครับ เป็นนามมงคล ทักษา 51 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ทักษา 99 สู้ทักษา 90 ไม่ได้ครับ เพราะเลข 99 ค่อนข้างมีพลัง จะทำให้ใจร้อน ครับ ลองเลือกดูระหว่างทักษา 15 หรือ 42 ดูนะครับ ได้ผลดี 80% ครับ
ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันอาทิตย์
ณัชทชา แปลว่า ผู้ให้ความรู้
ณัทชาดา แปลว่า หญิงผู้เกิดมาให้ความรู้
ณัทชาภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเกิดมาให้ความรู้
กนกณชา แปลว่า ผู้ให้ความรู้ดังทองคำ
ณัทญา แปลว่า ผู้รอบรู้ที่ให้ความรู้
ภูริตา แปลว่า หญิงเจ้าปัญญา
ภูวิดา แปลว่า หญิงแห่งแผ่นดิน
ภวิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมแล้ว
มธุรา แปลว่า ผู้มีความหวาน,ผู้มีเสน่ห์
ปาลิดา แปลว่า ผู้ได้รับการคุ้มครอง
ปาณนาถ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของชีวิต,เจ้าชีวิต
ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

พิจิตราพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและงาม
พันธินพร แปลว่า ผู้มีสร้างความประเสริฐ
ชนินทร์พร แปลว่า ผู้ประเสริฐและเป็นใหญ่ในหมู่ชน
กาญจน์ธารี แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งทองคำ
กันต์ปวีรา แปลว่า ผู้กล้าหาญที่น่ารัก
กานต์ระพี แปลว่า ผู้รุ่งเรืองอันเป็นที่รัก
กริตยธรณ์ แปลว่า แผ่นดินเป็นผู้สร้ัาง,ผู้มีหน้าที่อันน่าทรงจำ
กฤตย์ธวัล แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ด้วยการกระทำ
กฤตย์รุจยา แปลว่า ผู้น่ารักด้วยความประพฤติ
ณัฐวลัย แปลว่า กำไลนักปราชญ์
ณัชช์นลิน (นัด นะ ลิน) แปลว่า ดอกบัวที่เกิดมามีความรู้
ชยินพิชยา (ชะยินพิดชะยา) แปลว่า ผู้มีชัยชนะในชัยชนะ
ญานธนัฏฐา (ยานทะนัดถา) แปลว่า ผู้ดำรงอยู่ด้วยทรัพย์และความรอบรู้

(ขออนุญาตบุพการีก่อนหากยังไม่มีครอบครัว)เปลี่ยนชื่อแล้วใน 7 วันไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านที่ทำงาน เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

yuki
08-20-2015, 08:55 AM
สวัสดีครับ

จะเปลี่ยนนามสกุล หากคุณยังมีพ่อแม่ ยังไม่มีครอบครัว ควรขออนุญาต พ่อแม่เสียก่อนจึงเปลี่ยนแล้วเป็นมงคลครับ นามสกุลทักษา 48 สามารถใช้ทักษา 15 หรือ 42 เป็นนามมงคลได้ จะได้ผลรวมทักษา 63 และ 90 ครับ เป็นนามมงคล ทักษา 51 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ทักษา 99 สู้ทักษา 90 ไม่ได้ครับ เพราะเลข 99 ค่อนข้างมีพลัง จะทำให้ใจร้อน ครับ ลองเลือกดูระหว่างทักษา 15 หรือ 42 ดูนะครับ ได้ผลดี 80% ครับ
ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันอาทิตย์
ณัทชาดา แปลว่า หญิงผู้เกิดมาให้ความรู้
ณัทชาภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเกิดมาให้ความรู้
กนกณชา แปลว่า ผู้ให้ความรู้ดังทองคำ
ณัทญา แปลว่า ผู้รอบรู้ที่ให้ความรู้
ภวิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมแล้ว
มธุรา แปลว่า ผู้มีความหวาน,ผู้มีเสน่ห์
ปาลิดา แปลว่า ผู้ได้รับการคุ้มครอง
ปาณนาถ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของชีวิต,เจ้าชีวิต
ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

พิจิตราพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและงาม
พันธินพร แปลว่า ผู้มีสร้างความประเสริฐ
ชนินทร์พร แปลว่า ผู้ประเสริฐและเป็นใหญ่ในหมู่ชน
กาญจน์ธารี แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งทองคำ
กันต์ปวีรา แปลว่า ผู้กล้าหาญที่น่ารัก
กานต์ระพี แปลว่า ผู้รุ่งเรืองอันเป็นที่รัก
กริตยธรณ์ แปลว่า แผ่นดินเป็นผู้สร้ัาง,ผู้มีหน้าที่อันน่าทรงจำ
กฤตย์ธวัล แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ด้วยการกระทำ
กฤตย์รุจยา แปลว่า ผู้น่ารักด้วยความประพฤติ
ณัชช์นลิน (นัด นะ ลิน) แปลว่า ดอกบัวที่เกิดมามีความรู้
ชยินพิชยา (ชะยินพิดชะยา) แปลว่า ผู้มีชัยชนะในชัยชนะ
ญานธนัฏฐา (ยานทะนัดถา) แปลว่า ผู้ดำรงอยู่ด้วยทรัพย์และความรอบรู้

(ขออนุญาตบุพการีก่อนหากยังไม่มีครอบครัว)เปลี่ยนชื่อแล้วใน 7 วันไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านที่ทำงาน เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ขอบคุณค่ะคุณนพ
ชอบทั้งทักษา 15 และ 42 ค่ะ
หนูคิดว่าจะใช้นามสกุลเดิมก่อนดีกว่าค่ะ
อยากรบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อที่มีอายตนะ 6 ด้วยได้มั้ยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-20-2015, 10:19 AM
ขอบคุณค่ะคุณนพ
ชอบทั้งทักษา 15 และ 42 ค่ะ
หนูคิดว่าจะใช้นามสกุลเดิมก่อนดีกว่าค่ะ
อยากรบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อที่มีอายตนะ 6 ด้วยได้มั้ยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ไม่อยากให้สนใจเรื่องค่าอายตนะ 6 เลยครับ วิชานี้เกิดภายหลังทักษา เป็นเรื่องเหมือนฮวงจุ้ย ตั้งชือก็บังคับอักษร จะทำให้ดวงดาวเปลี่ยนแปลได้ครับ ค่าทักษา ตั้งให้ในแนวทางเดินของดวงชะตา ฉะนั้นเวปนี้จะไม่สนใจเรื่องค่าอายตนะ หนูต้องเอาไปเช็คเองน่ะครับ ในชื่อนี้มีค่าอายตนะที่ดีอยุ่หลายชื่อครับ ส่วนชื่อทักษา 15 จะมีค่าอายตนะที่ไม่ดีเยอะเนื่องจากพยัญชนะบังคับครับ
วิธีที่จะทำตนให้ดีกว่าค่าอายตนะง่ายๆ คือ กตเวทีต่อบิดามารดา ทำใจเมตตาต่อตนเองและผู้อื่น หมั่นสวดมนต์ไหว้พระทำบุญ เป็นคนดี ชีวิตก็รุ่งเรืองครับ

yuki
08-20-2015, 02:08 PM
สวัสดีครับ

ไม่อยากให้สนใจเรื่องค่าอายตนะ 6 เลยครับ วิชานี้เกิดภายหลังทักษา เป็นเรื่องเหมือนฮวงจุ้ย ตั้งชือก็บังคับอักษร จะทำให้ดวงดาวเปลี่ยนแปลได้ครับ ค่าทักษา ตั้งให้ในแนวทางเดินของดวงชะตา ฉะนั้นเวปนี้จะไม่สนใจเรื่องค่าอายตนะ หนูต้องเอาไปเช็คเองน่ะครับ ในชื่อนี้มีค่าอายตนะที่ดีอยุ่หลายชื่อครับ ส่วนชื่อทักษา 15 จะมีค่าอายตนะที่ไม่ดีเยอะเนื่องจากพยัญชนะบังคับครับ
วิธีที่จะทำตนให้ดีกว่าค่าอายตนะง่ายๆ คือ กตเวทีต่อบิดามารดา ทำใจเมตตาต่อตนเองและผู้อื่น หมั่นสวดมนต์ไหว้พระทำบุญ เป็นคนดี ชีวิตก็รุ่งเรืองครับ

ขอบคุณค่ะ _/|\_

NuFirst
08-20-2015, 08:52 PM
ไปเปลี่ยนชื่อ - นามสกุลให้น้องเรียบร้อยแล้วค่ะ ตามชื่อและฤกษ์ที่คุณนพแนะนำมา ตอนเย็นก็พาน้องไปปล่อยปลามาค่ะ ตั้งใจว่าวันเสาร์จะพาน้องไปใส่บาตรและจะพยายามหาเต่าสัก 1 ตัวเพื่อไปปล่อยค่ะ รบกวนถามคุณนพอีกนิดค่ะว่าชื่อ " ณนนทธร " เนี้ยแปลว่า ผู้มีความยินดีตลอด หรือว่า ผู้มีความยินดีตลอดกาล อ่ะค่ะ
ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
08-21-2015, 09:04 PM
ไปเปลี่ยนชื่อ - นามสกุลให้น้องเรียบร้อยแล้วค่ะ ตามชื่อและฤกษ์ที่คุณนพแนะนำมา ตอนเย็นก็พาน้องไปปล่อยปลามาค่ะ ตั้งใจว่าวันเสาร์จะพาน้องไปใส่บาตรและจะพยายามหาเต่าสัก 1 ตัวเพื่อไปปล่อยค่ะ รบกวนถามคุณนพอีกนิดค่ะว่าชื่อ " ณนนทธร " เนี้ยแปลว่า ผู้มีความยินดีตลอด หรือว่า ผู้มีความยินดีตลอดกาล อ่ะค่ะ
สวัสดีครับ

อนุโมทนาสาธุครับณนนทธร แยกศัพท์คือ ณ +นนท+ธร ณ แปลว่า แห่ง ใน ที่ คำว่า นนท แปลว่า ความสุข เพลิดเพลิน ยินดี คำว่า ธร แปลว่า ทรงไว้
ณนนทธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ในความสุข ,ผู้ครองความสุข ครับ จะแปลว่า ความสุข กับยินดี ก็คำเดียวกันครับ ถ้าจำไม่ผิดชื่อนี้ ผมเป็นคนคิดขึ้นมา ส่วนคำว่าตลอด กับตลอกกาล มันมีความหมายเดียวกันครับ เพียงแต่แสดงออกกับไม่แสดงออกครับ คุณแปลคำไหนก็ไม่ผิดครับ ความหมายเดียวกันคนมีความสุขตลอด ก็ต้องตลอดกาลอยู่แล้วครับ

mimiee
08-21-2015, 11:38 PM
ขอรบกวนหน่อยนะคะ อยากทราบว่าชื่อ ณัฏฐ์สิชา แปลว่าอะไรคะ
นามสกุล ถาวรธรรม ได้ทักษา 29 เหมาะกับชื่อทักษาใดช่วยแนะนำหน่อยคะ
และรบกวนขอชื่อ ทั้งผู้ชายและผู้หญิงที่เกิดวันศุกร์คะให้เหมาะกับนามสกุลนี้คะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

NuFirst
08-22-2015, 07:41 AM
คุณนพจำไม่ผิดหรอกค่ะ ชื่อนี้คุณนพเปนคนตั้งให้ใหม่เมื่อครั้งที่ดิฉันปรึกษาเรื่องลูกสาวไม่สบายบ่อย ชื่อนี้น้องเค้าเปนคนเลือกเอง ดูเค้าชอบและมีความสุขเวลาบอกคนอื่นว่าเค้าชื่อ " ณนนทธร " ต้องกราบขอบพระคุณคุณนพอีกครั้งที่มาช่วยให้แม่คนนี้คลายทุกข์ใจเรื่องหาชื่อที่เหมาะสมให้กับลูก ขอบพระคุณมากค่ะ
ปล. ให้น้องใส่บาตร ในนามชื่อใหม่ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน เทวดาประจำกาย และคุณตานพผู้ให้ชื่อน้องมาเรียบร้อยแล้วค่ะ

noppakorn
08-23-2015, 01:44 AM
ขอรบกวนหน่อยนะคะ อยากทราบว่าชื่อ ณัฏฐ์สิชา แปลว่าอะไรคะ
นามสกุล ถาวรธรรม ได้ทักษา 29 เหมาะกับชื่อทักษาใดช่วยแนะนำหน่อยคะ
และรบกวนขอชื่อ ทั้งผู้ชายและผู้หญิงที่เกิดวันศุกร์คะให้เหมาะกับนามสกุลนี้คะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ
สวัสดีครับ

ณัฐสิชา แปลว่า ผู้เกิดมาดีและรอบรู้ ทักษา 50 เป็นนามมงคล แต่ไม่เหมาะกับสกุลทักษา 29 ครับ ควรใช้ทักษา 36 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นคู่โชคคู่ทรัพย์ ดี่ยิ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันศุกร์

นิตินนท์ แปลว่า ผู้เป็นแบบแผนเป็นที่ชื่นชอบของคน (
ศุภจักขณ์ แปลว่า ผู้รู้ถึงความดีงาม
ณัฏฐกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย
พิมุขอนณ แปลว่า หัวหน้าผู้ไม่มีหนึ้
ปุณณนัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความสมบูรณ์,ผู้มีแต่ความบริสุทธิ์
พัฒน์ภาม แปลว่า ผู้มีอำนาจอันเจริญ
ธฤตอนนต์ แปลว่า ผู้ไม่สิ้นสุดความมั่นคง
ธานิษฐ์ แปลว่า ผู้ทรงความสำเร็จ,ผู้มีความสมบูรณ์
กฤษติพงษ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีหน้าทีอันพึงกระทำ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันศุกร์

พิชญ์ณปภา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างความรู้ดังนักปราชญ์
พิชญ์ชามา แปลว่า ลูกสาวนักปราชญ์
พิชญ์ธญา แปลว่า ผู้รู้ที่เป็นนักปราชญ์
ปภาณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้พูดเก่ง,นักปราชญืผู้มีวาทะศิลป์
ณัชชนุตม์ แปลว่า ผู้อยู่เหนือหมู่คนผู้ให้ความรู้
ณัฐธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรอบรู้,นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์
ณัฏฐิญา แปลว่า ผู้มีความรอบรู้ดังนักปราชญ์
คณางค์ณิช แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์ที่เป็นองค์ประกอบของคณะ
นิชพัทนี แปลว่า ผู้ให้นิรันดร
กาณฑ์ณิศา แปลว่า เจ้าแห่งความรู้ที่เป็นขั้นตอน
ณิกษ์นิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมเรื่องการจุมพิต
อัณณ์ญาดา แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้รู้ตัวหนังสือ,หญิงผู้มีความรู้ดังแม่น้ำ
ชัชนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จเป็นนักรบ
ญาน์ฐิตา แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในความรู้

เปลียนชื่อแล้วไปทำบุญใน 7 วัน ต่างคนต่างทำ อุทิศให้เจ้ากรรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และเทวดาประจำกายเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
08-23-2015, 01:46 AM
คุณนพจำไม่ผิดหรอกค่ะ ชื่อนี้คุณนพเปนคนตั้งให้ใหม่เมื่อครั้งที่ดิฉันปรึกษาเรื่องลูกสาวไม่สบายบ่อย ชื่อนี้น้องเค้าเปนคนเลือกเอง ดูเค้าชอบและมีความสุขเวลาบอกคนอื่นว่าเค้าชื่อ " ณนนทธร " ต้องกราบขอบพระคุณคุณนพอีกครั้งที่มาช่วยให้แม่คนนี้คลายทุกข์ใจเรื่องหาชื่อที่เหมาะสมให้กับลูก ขอบพระคุณมากค่ะ
ปล. ให้น้องใส่บาตร ในนามชื่อใหม่ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน เทวดาประจำกาย และคุณตานพผู้ให้ชื่อน้องมาเรียบร้อยแล้วค่ะ
สาธุๆๆ อนุโมทนามิ ขอให้หลานสาวสุขกายสุขใจไม่เจ็บไม่ไข้ ร่างกายแข็งแรง สติปัญญาดีครับ

ข้างฟ่าง
08-26-2015, 12:13 AM
สวัสดีค่ะคุณลุงนพ
หนูเกิดวันอาทิตย์ที่ 23 ตุลาคม 2520 เวลาประมาณ 16.00 น.ค่ะ
อยากให้คุณลุงตั้งชื่อให้
นามสกุลปัจจุบันทักษา 48 ค่ะ
ขอชื่อทักษา 42 ศรีหรือมูละขึ้นต้นชื่อค่ะ
ขอบคุณค่ะ ^^

Neww
08-26-2015, 04:45 AM
สวัสดีค่ะ
นามสกุลทักษา 36ค่ะ
เกิด วันศุกร์
เนื่องจากชื่อเดิมทักษา 25 และมีตัวอักษรกาลกิณีค่ะ
ถ้าใช้ชื่อณัชปภาทักษา 15 รวมกับนามสกุล 36 =51 ได้มั้ยคะ
หรือรบกวนขอชื่ออื่นๆค่ะ
ปัจจุบันรับราชการค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-26-2015, 01:23 PM
หนูเกิดวันอาทิตย์ที่ 23 ตุลาคม 2520 เวลาประมาณ 16.00 น.ค่ะ
อยากให้คุณลุงตั้งชื่อให้
นามสกุลปัจจุบันทักษา 48 ค่ะ
ขอชื่อทักษา 42 ศรีหรือมูละขึ้นต้นชื่อค่ะ
ขอบคุณค่ะ ^^
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 42 สกุล 48 ผลรวม 90 ตกเทพรักษา หมั่นทำบุญเสมอๆ แล้วกรวดน้ำให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ตลอดจนเจ้าที่ด้วยทุกครั้งจะส่งผลหนุนเสริม อะไรที่ร้ายจะกลายเป็นดีครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ มีศรีหรือมูละนำ

นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่ )
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี
นันทนธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยินดี
นวพรรณภัทร แปลว่า ผุ้มีความดีงามด้วยผิวพรรณใหม่
ธมนรัตย์ แปลว่า ผู้กลางคืนสวยงาม
ธรรม์ญพร(ทันยะพอน) แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้อันดีงาม
ทรรศรมย์(ทัดสะรม) แปลว่า มองดูน่ารื่นรมย์
ทรรศ์อมล(ทันอะมน) แปลว่า ผู้มองดูไร้ตำหนิ
ธรรม์ภัสร(ทันพัดสอน) แปลว่า ผู้มีแสงสว่างแห่งความดีงาม

noppakorn
08-26-2015, 01:26 PM
สวัสดีค่ะ
นามสกุลทักษา 36ค่ะ
เกิด วันศุกร์
เนื่องจากชื่อเดิมทักษา 25 และมีตัวอักษรกาลกิณีค่ะ
ถ้าใช้ชื่อณัชปภาทักษา 15 รวมกับนามสกุล 36 =51 ได้มั้ยคะ
หรือรบกวนขอชื่ออื่นๆค่ะ
ปัจจุบันรับราชการค่ะ
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 15 เป็นมงคลนาม นามสกุลทักษา 36 เป็นมงคลนาม ผลรวมดียิ่งเป็นทักษา 51 ดาวคู่มิตรส่งผลเจริญรุ่งเรืองด้วยทรัพย์ มีผู้คนช่วยเหลือครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันศุกร์

กฤติมา แปลว่า นักปราชญ์
กนกนุช แปลว่า หญิงที่มีคุณค่าดังทองคำ
เขมิกา แปลว่า ผู้มีความสุขสำราญ
ชนานาถ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของหมุ่ชน (ศรีนำ)
ชิดชนก แปลว่า ผู้ใกล้ชิดบิดา (ศรีนำ)
ชนิดาภา แปลว่า ผู้มีรัศมีในการเกิด (ศรีนำ + มนตรี)
ญาธิป แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ด้วยความรู้ (ศรีนำ+มนตรี)
สุชญา แปลว่า ผู้รอบรู้ดี
นงนุช แปลว่า ผู้หญิง
ปณิตา แปลว่า ผู้ได้รับการสรรเสริญ
ปุณณภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเต็ม,ผู้มีรัศมีบุญ
ปทิตญา แปลว่า ผู้มีความรู้รุ่งเรืองแล้ว
ชนะปภา แปลว่า รัศมีแห่งชัยชนะ
ฌานปภา แปลว่า แสงสว่างแห่งการเพ่งพิศ
ชนิดาภา แปลว่า รัศมีของผู้ให้กำเนิด

ข้างฟ่าง
08-27-2015, 09:43 AM
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 42 สกุล 48 ผลรวม 90 ตกเทพรักษา หมั่นทำบุญเสมอๆ แล้วกรวดน้ำให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ตลอดจนเจ้าที่ด้วยทุกครั้งจะส่งผลหนุนเสริม อะไรที่ร้ายจะกลายเป็นดีครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ มีศรีหรือมูละนำ

นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่ )
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี
นันทนธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยินดี
นวพรรณภัทร แปลว่า ผุ้มีความดีงามด้วยผิวพรรณใหม่
ธมนรัตย์ แปลว่า ผู้กลางคืนสวยงาม
ธรรม์ญพร(ทันยะพอน) แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้อันดีงาม
ทรรศรมย์(ทัดสะรม) แปลว่า มองดูน่ารื่นรมย์
ทรรศ์อมล(ทันอะมน) แปลว่า ผู้มองดูไร้ตำหนิ
ธรรม์ภัสร(ทันพัดสอน) แปลว่า ผู้มีแสงสว่างแห่งความดีงาม

ยังไม่ค่อยถูกใจอ่ะคะ
รบกวนคุณลุงตั้งให้ใหม่หน่อยนะคะ
ขอทักษา15 และฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยทะเล
ขอบคุณมากค่า
ข้าวฟ่าง

patcharapa
08-27-2015, 12:32 PM
สวัสดีค่ะ ท่านอุบาสกนพกรณ์
รบกวนช่วยตั้งชื่อให้หลานสาวหน่อยค่ะ เกิดวันอาทิตย์ นามสกุลชมภูนุช อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย เดช หรือ อายุ หรือ บริวาร ก็ได้ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-27-2015, 12:49 PM
[QUOTE=ข้างฟ่าง;40111]สวัสดีค่ะคุณลุงนพ

ยังไม่ค่อยถูกใจอ่ะคะ
รบกวนคุณลุงตั้งให้ใหม่หน่อยนะคะ
ขอชื่อทักษา15
และฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยนะคะ(กระทู้ก่อนไม่ทันมองว่าพิมพ์ผิดอ่ะค่ะ)
ขอบคุณมากค่า

ข้าวฟ่าง
สวัสดีครับ

กวิตา แปลว่า กาพย์กลอน
ณภัทร แปลว่า ผู้ฉลาดและดีงาม
ดาริน แปลว่า ดวงดาว ทักษา
รุ่งนภา แปลว่า ฟ้าวันใหม่ ทักษา
ปณิตา แปลว่า ผู้ได้รับการสรรเสริญ
ปุณณภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเต็ม,ผู้มีรัศมีบุญ

ฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือนกันยายน 2558 :

วันอังคารที่ 1 เวลา 07.00-14.59 น. วันอังคารที่ 3 เวลา 09.00-10.59 น. เวลา 13.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 11 เวลา 07.00-8.59 น. เวลา 11.00-12.59 น.วันจันทร์ที่ 14 เวลา 07.00-10.59 น. ;

ข้างฟ่าง
08-27-2015, 01:47 PM
[QUOTE=ข้างฟ่าง;40112]
สวัสดีครับ

กวิตา แปลว่า กาพย์กลอน
ณภัทร แปลว่า ผู้ฉลาดและดีงาม
ดาริน แปลว่า ดวงดาว ทักษา
รุ่งนภา แปลว่า ฟ้าวันใหม่ ทักษา

ฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือนกันยายน 2558 :

วันอังคารที่ 1 เวลา 07.00-14.59 น. วันอังคารที่ 3 เวลา 09.00-10.59 น. เวลา 13.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 11 เวลา 07.00-8.59 น. เวลา 11.00-12.59 น.วันจันทร์ที่ 14 เวลา 07.00-10.59 น. ;

ขอบคุณค่า^^

noppakorn
08-27-2015, 03:20 PM
สวัสดีค่ะ ท่านอุบาสกนพกรณ์
รบกวนช่วยตั้งชื่อให้หลานสาวหน่อยค่ะ เกิดวันอาทิตย์ นามสกุลชมภูนุช อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย เดช หรือ อายุ หรือ บริวาร ก็ได้ค่ะ
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 18 ให้ใช้ชื่อทักษา 45 เป็นนามมงคลครับชีวิตทำอะไรจะประสบผม เจริญรุ่งเรืองดี ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นมงคลยิ่งสกุลครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้
ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย,คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด
ชนุตม์นนท์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป
อัญญ์ยุพา แปลว่า หญิงสาวผู้มีความรู้ยิ่ง
เรืองปารย์ แปลว่า ผู้เหมาะสมที่แตกฉาน,ผู้เหมาะสมที่สุกสว่าง
แวววรัมพร แปลว่า ผู้มีเค้าเหมือนฟ้าอันประเสริฐ
แววพรรณวร แปลว่า ผู้มีแววเป็นหญิงผิวพรรณประเสริฐ
แววพรรณอร แปลว่า ผู้มีแววเป็นหญิงผิวพรรณงาม
อรัญวัยยา (อะรันวัยยา) แปลว่า เจ้าแห่งป่า
อัครพัชญ์ (อัคคะระพัด) แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบอันยิ่งใหญ่
อังศุ์ปุริม (อังปุริม) แปลว่า ผู้มีรัศมีอันยิ่งใหญ่
อัยยวรรณ (อัยยะวัน) แปลว่า ชนชั้นผู้ยิ่งใหญ่
ไอยพริมา (อัยพริมา) แปลว่า ผู้ประเสริฐและยิ่งใหญ่

yuki
08-27-2015, 09:16 PM
สวัสดีครับ

ขอเรียนปรึกษาคุณนพค่ะ
หนูค้นในกระทู้เก่าเจอชื่อ " ธารณ์พชิรา " หนูชอบชื่อนี้ค่ะ
และอีก 2 ชื่อที่หนูชอบคือ
" พิจิตราพร และ กาญจน์ธารี " ค่ะ
คุณนพมีคำแนะนำในการเลือกชื่อที่เหมาะสมกับหนูมั้ยคะ
ซึ่งปัญหาตอนนี้ของหนูคือ ยังไม่เจองานที่ชอบ โดยหนูอยากเจองานที่ทำแล้วรู้สึกใช่ ทำงานแล้วมีความสุขค่ะ
และรบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อของเดือนกันยาด้วยเลยนะคะ

Neww
08-28-2015, 05:05 AM
รบกวนขอฤกษ์ดีที่จะเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ
ขอบพระคุณมากๆนะคะ

Themousses
08-28-2015, 09:37 AM
สวัสดีครับ ท่านอุบาสกนพกรณ์
อยากให้ท่านช่วยตั้งชื่อให้ภรรยาผมหน่อยครับ เกิดวันจันทร์ นามสกุลทักษา 41 อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย มูละ หรือ เดช แล้วลงท้ายด้วยมนตรี พอจะได้ไหมครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

Latoscana
08-28-2015, 11:24 AM
ขอความอนุเคราะห์คุณอุบาสกนพกรณ์ ช่วยตั้งนามสกุลให้ครอบครัวดิฉันหน่อยค่ะ นามสกุลเดิมตกทักษา 33 ไม่ดีเลยค่ะอยากขอให้ช่วยตั้งให้ใหม่หน่อยค่ะ

noppakorn
08-28-2015, 04:30 PM
ขอเรียนปรึกษาคุณนพค่ะ
หนูค้นในกระทู้เก่าเจอชื่อ " ธารณ์พชิรา " หนูชอบชื่อนี้ค่ะ
และอีก 2 ชื่อที่หนูชอบคือ
" พิจิตราพร และ กาญจน์ธารี " ค่ะ
คุณนพมีคำแนะนำในการเลือกชื่อที่เหมาะสมกับหนูมั้ยคะ
ซึ่งปัญหาตอนนี้ของหนูคือ ยังไม่เจองานที่ชอบ โดยหนูอยากเจองานที่ทำแล้วรู้สึกใช่ ทำงานแล้วมีความสุขค่ะ
และรบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อของเดือนกันยาด้วยเลยนะคะ
สวัสดีครับ

ทั้ง 3 ชื่อดีทุกชื่อครับ ชอบชื่อไหนเลือกชื่อนั้น พลังดวงดาวมีใกล้เคียงกัน สำคัญคุณต้องดูนามสกุลด้วยมีทักษาอะไรอยู่้ ตั้งชื่อแล้วไปปิดกั้นการเคลื่อนไหวดาวก็ไม่เหมาะ ไม่สามารถบอกได้ว่าชื่อไหนดีกว่ากันเพราะไม่มีรายละเอียด ครับ แต่ทุกชื่อที่ให้ไปเป็นมงคลนามครับ

noppakorn
08-28-2015, 04:33 PM
รบกวนขอฤกษ์ดีที่จะเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ
ขอบพระคุณมากๆนะคะ
สวัสดีครับ

เลือกวันเวลาตามนี้ครับสำหรับเดือนกันยายน

noppakorn
08-28-2015, 04:38 PM
ขอความอนุเคราะห์คุณอุบาสกนพกรณ์ ช่วยตั้งนามสกุลให้ครอบครัวดิฉันหน่อยค่ะ นามสกุลเดิมตกทักษา 33 ไม่ดีเลยค่ะอยากขอให้ช่วยตั้งให้ใหม่หน่อยค่ะ
สวัสดีครับ

ตั้งนามสกุลไม่ยากครับ แต่ต้องมีข้อมูลชื่อคนในครอบครัวที่จะเปลี่ยนนามสกุลครับ นามสกุลทักษา 33 ไม่ใช่ไม่ดี ก็มีส่วนดี แต่ที่มีปัญหาคือ อารมย์ และเรื่องอุบัติเหตุ สามารถแก้ไขที่ชื่อด้วยการเปลี่ยนชือได้ โดยผู้หญิงใช้ทักษา 23 ชายใช้ทักษา 9 ครับ

หากคุณจะเปลี่ยนนามสกุล ต้องเอาชื่อผู้ทีจะเปลี่ยนนามสกุลมาดูทักษาประกอบเพื่อหาทักษาที่ลงตัวสำหรับทุกๆคนครับ ตั้งไปก็ต้องเปลี่ยนชื่อกันหมดครับ

noppakorn
08-28-2015, 04:55 PM
สวัสดีครับ ท่านอุบาสกนพกรณ์
อยากให้ท่านช่วยตั้งชื่อให้ภรรยาผมหน่อยครับ เกิดวันจันทร์ นามสกุลทักษา 41 อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย มูละ หรือ เดช แล้วลงท้ายด้วยมนตรี พอจะได้ไหมครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 41 ชื่อที่เป็นมงคลนามคือทักษา 24 ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นมงคลยิ่งครับ ได้ลองพยายามตั้งชื่อแล้วครับ ชื่อที่ลงด้วยมนตรี คือ สษศฬหฮ ไม่สามารถเอามาลงตัวเป็นทักษา 24 ได้ครับ

mimiee
08-28-2015, 10:19 PM
รบกวนขอชื่อคนเกิดวันจันทร์ ทักษา 56 ด้วยคะ นามสกุล จันทร์ส้ม ทักษา 43คะ

mimiee
08-28-2015, 10:45 PM
รบกวนขอชื่อผู้ชายเกิดวันจันทร์ ทักษา 56 ด้วยคะ นามสกุล จันทร์ส้ม ทักษา 43คะ

Latoscana
08-29-2015, 07:32 AM
สวัสดีครับ

ตั้งนามสกุลไม่ยากครับ แต่ต้องมีข้อมูลชื่อคนในครอบครัวที่จะเปลี่ยนนามสกุลครับ นามสกุลทักษา 33 ไม่ใช่ไม่ดี ก็มีส่วนดี แต่ที่มีปัญหาคือ อารมย์ และเรื่องอุบัติเหตุ สามารถแก้ไขที่ชื่อด้วยการเปลี่ยนชือได้ โดยผู้หญิงใช้ทักษา 23 ชายใช้ทักษา 9 ครับ

หากคุณจะเปลี่ยนนามสกุล ต้องเอาชื่อผู้ทีจะเปลี่ยนนามสกุลมาดูทักษาประกอบเพื่อหาทักษาที่ลงตัวสำหรับทุกๆคนครับ ตั้งไปก็ต้องเปลี่ยนชื่อกันหมดครับ

สวัสดีค่ะ
ที่บ้านชื่อทักษา 24 = 3 คน
ภรภัทร์ (วันจันทร์) อาชิตชล (วันอังคาร) ฐนณัท (วันศุกร์)
ทักษา 9 = 1 คน
กฤศ (วันพุธกลางวัน)

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-29-2015, 04:41 PM
รบกวนขอชื่อผู้ชายเกิดวันจันทร์ ทักษา 56 ด้วยคะ นามสกุล จันทร์ส้ม ทักษา 43คะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 56 หญิงวันจันทร์

ภัคร์ธพรรณ์ (พักทะพัน) แปลว่า ผู้มีผิวที่เป็นโชคลาภ
ภัคร์พรพรหม (พักพอนพรม) แปลว่า ผู้เจริญอันประเสริฐด้วยโชคลาภ
ภัคร์ธวันทน์ (พักทะวัน) แปลว่า ผู้นอบน้อมที่มีโชคลาภ
นันทน์วรัตถ์ แปลว่า ผู้มุ่งหมายความประเสริฐและความสุข
นันทน์วรันธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ด้วยความประเสริฐและความสุข
ธัญญ์วรรณพร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยผิวพรรณและมีโชค
ธรณ์ภัทรนันทน์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งดีงามในโลก
กานต์ศรันย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่น่ารัก
ศรันย์ภัทร์ แปลว่า ผู้ดีงามอันเป็นที่พึ่งพิง
ศรัณย์ยมล แปลว่า ผู้มีคู่เป็นที่พึ่ง
ณัฏฐนังคณ์ (นัดทะนัง) แปลว่า ผู้ไม่มีมีกิเลสดังนักปราชญ์
ณัฏฐ์นพัต แปลว่า ปราชญ์ผู้มีความริเริ่ม
ณัฏฐนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในความรอบรู้

noppakorn
08-29-2015, 04:46 PM
สวัสดีค่ะ
ที่บ้านชื่อทักษา 24 = 3 คน
ภรภัทร์ (วันจันทร์) อาชิตชล (วันอังคาร) ฐนณัท (วันศุกร์)
ทักษา 9 = 1 คน
กฤศ (วันพุธกลางวัน)

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 และ 9 นามสกุลที่เหมาะสมคือทักษา 36 จึงเป็นมงคลนามครับ จะได้ทักษารวมดังนี้ 24 รวมกับทักษา 36 จะได้ทักษา 60 ส่วนทักษา 9 รวมกับ 36 จะได้ทักษา 45 ไม่ต้องเปลี่ยนชื่อครับ โอเคมั้ยครับ ต้องการนามสกุลความหมายอย่างไรก็บอกด้วยครับ จะได้คิดให้ครับ

mimiee
08-30-2015, 01:04 AM
รบกวนขอชื่อ ผู้ชายที่เกิดวันจันทร์ ทักษา 56 หน่อยคะ พอดีครั้งก่อนคุณนพให้มาผิด ให้เปนชื่อผู้หญิงวันจันทร์มา (ขอชื่อผู้ชายวันจันทร์นะคะ) นามสกุลทักษา 43คะ
และขอชื่อ ผู้หญิงเกิดวันพฤหัส นามสกุล หงษ์กา ทักษา 22ด้วยนะคะ ขอบพระคุณอย่างสูงคะ

Latoscana
08-30-2015, 12:22 PM
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 และ 9 นามสกุลที่เหมาะสมคือทักษา 36 จึงเป็นมงคลนามครับ จะได้ทักษารวมดังนี้ 24 รวมกับทักษา 36 จะได้ทักษา 60 ส่วนทักษา 9 รวมกับ 36 จะได้ทักษา 45 ไม่ต้องเปลี่ยนชื่อครับ โอเคมั้ยครับ ต้องการนามสกุลความหมายอย่างไรก็บอกด้วยครับ จะได้คิดให้ครับ

เรียนท่านนพกรณ์
ถ้านามสกุลทักษา 41 จะเหมาะไหมค่ะ อยากได้นามสกุลที่มีความหมายเกี่ยวกับความเจริญรุ่งเรือง ความสำเร็จ อุดมสมบูรณ์ด้วยทรัพย์ ความสมปรารถนา
(ไม่ทราบว่าขอเยอะไปไหมค่ะ;D)
ขอบคุณค่ะ

mimiee
08-30-2015, 04:27 PM
รบกวนขอชื่อ ผู้ชายที่เกิดวันจันทร์ ทักษา 56 หน่อยคะ พอดีครั้งก่อนคุณนพให้มาผิด ให้เปนชื่อผู้หญิงวันจันทร์มา (ขอชื่อผู้ชายวันจันทร์นะคะ) นามสกุลทักษา 43คะ
และขอชื่อ ผู้หญิงเกิดวันพฤหัส นามสกุล หงษ์กา ทักษา 22ด้วยนะคะ ขอบพระคุณอย่างสูงคะ

noppakorn
08-31-2015, 12:28 PM
เรียนท่านนพกรณ์
ถ้านามสกุลทักษา 41 จะเหมาะไหมค่ะ อยากได้นามสกุลที่มีความหมายเกี่ยวกับความเจริญรุ่งเรือง ความสำเร็จ อุดมสมบูรณ์ด้วยทรัพย์ ความสมปรารถนา
(ไม่ทราบว่าขอเยอะไปไหมค่ะ;D)
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ใช้นามสกุลทักษา 41 ก็เป็นมงคลนามเช่นกันครับ แต่ที่ให้ทักษา 36 เพราะเห็นว่าเหมาะกับผู้มีทักษา 9 ซึ่งเป็นชายจะต้องบุกบั่นทำมาหากินสร้างชีวิตและเป็นผู้นำ ส่วนทักษา 24หากเป็นสตรีจะดียิ่งครับ คุณไม่ได้แจ้งเพศมาว่ามีเพศอะไรบ้าง ก็เลือกเอาที่ดีทั้งชายและหญิงครับ สำหรับทักษา 50 ของผู้มีทักษา 9 จะต้องทำงานต่างประเทศหรีือไปอาศัยต่างประเทศจึงจะดียิ่งครับ

ลองดูว่าจะใช้ทักษาไหนนะครับ เรื่องความหมายชื่อ ไม่มีปัญหาครับ จะคิดให้ตามต้องการครับ

noppakorn
08-31-2015, 12:47 PM
สวัสดีครับ

ครั้งก่อนคุณขอมาไม่ได้บอกเพศ ประกอบคำถามเป็นหญิงถาม ก็เลยเข้าใจว่าตัวคุณครับ ผมไม่ได้ให้ผิดครับ แต่คุณไม่ได้แจ้งเพศมาให้นะครับ อนึ่งหากคุณไม่ใช่เจ้าของชือ และผู้ท่ีคุณถามให้ไม่เกียวข้องเป็นพี่น้องและคนในครอบครัวคุณ พึงระวังเรื่องกรรมเข้าตัวน่ะครับ คนอื่นดี แต่กรรมไม่ดีไม่มีที่ไปก็เข้าที่คุณครับ การดูโหราศาสตร์ ไม่ใช่ญาติไม่ควรดูแทนกันครับ

ชื่อทักษา 56 สำหรับชายวันจันทร์

ณัฏฐนังคณ์ (นัดทะนัง) แปลว่า ผู้ไม่มีมีกิเลสดังนักปราชญ์ (จาก ณัฏฐ+ อนังคณ์)
ณัฏฐ์กฤษณ์ (นัดกริด) แปลว่า รอบรู้ดุจพระกฤษณะ
ณัฏฐ์นพัต (นัดนะพัด) แปลว่า นักปราชญ์ผู้ริเริ่ม
ธรรม์ทัพพ์ (ทันทับ) แปลว่า ผู้มีคุณสมบัติอันดีงาม
นนทน์วรัตม์ (นนวะรัด) แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดที่มีความสุข
ณพรรธน์พรม (นะพัดพรม) แปลว่า ผู้ประพรมไว้ด้วยความเจริญ
สัณห์พงศ์ แปลว่า เชื้อสายผู้สุภาพ
สรพลัฏฐ์ แปลว่า ผู้มีกำลังแกล้วกล้า (สอ ระ พะ ลัด)
วรัฏฐ์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และประเสริฐนาน
ศรัณย์กรณ์ แปลว่า ผู้สร้างที่พึ่งพิง

หญิงนามสกุล หงษ์กา ทักษา 22 ให้ใช้ชื่อทักษา 14 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ 36 เป็นดาวคู่มิตร ร่างกายแข็งแรง จิตใจรื่นเริง ทำการใดสำเร็จ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

ศภากร แปลว่า แสงอันสวยงาม (ศภา มาจาก โศภา กร่อนสระโอทิ้ง)
อาภากร แปลว่า พระอาทิตย์
ภณสา แปลว่า ผู้พอใจในคำพูด
กาณฑปภา แปลว่า ผู้เจริญตามขั้นตอนแห่งความรู้
ณปาล แปลว่า ผู้รักษาความรู้
อณุภา แปลว่า ฟ้าแลบ
อรปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีนางงาม
อุรชา แปลว่า ลูกสาว
อรุชา แปลว่า ผู้ไม่โกรธ
ภูรี แปลว่า แผ่นดิน ผู้มีปัญญากว้างไกล
ภณสา แปลว่า ผู้พอใจในคำพูด (พะนะสา)
ภารุจา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองยิ่ง
ภาวิกา แปลว่า ผู้มีความเจริญ
ภูริชา แปลว่า แผ่นดิน

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานใน 7 วัน อายุน้อยยังไม่มีครอบครัวให้ขออนุญาตบุพการีเสียก่ิน ทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าทีๆบ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกาย เพื่อแก้กรรมเสริมชะตา

mimiee
08-31-2015, 04:57 PM
ขอบพระคุณอย่างสูงคะคุณนพ

Latoscana
08-31-2015, 09:27 PM
สวัสดีครับ

ใช้นามสกุลทักษา 41 ก็เป็นมงคลนามเช่นกันครับ แต่ที่ให้ทักษา 36 เพราะเห็นว่าเหมาะกับผู้มีทักษา 9 ซึ่งเป็นชายจะต้องบุกบั่นทำมาหากินสร้างชีวิตและเป็นผู้นำ ส่วนทักษา 24หากเป็นสตรีจะดียิ่งครับ คุณไม่ได้แจ้งเพศมาว่ามีเพศอะไรบ้าง ก็เลือกเอาที่ดีทั้งชายและหญิงครับ สำหรับทักษา 50 ของผู้มีทักษา 9 จะต้องทำงานต่างประเทศหรีือไปอาศัยต่างประเทศจึงจะดียิ่งครับ

ลองดูว่าจะใช้ทักษาไหนนะครับ เรื่องความหมายชื่อ ไม่มีปัญหาครับ จะคิดให้ตามต้องการครับ

เรียน ท่านนพกรณ์
ขอนามสกุลทักษา 41 ค่ะ
1.ภรภัทร์ (จันทร์) หญิง
2.อาชิตชล (อังคาร) ชาย
3.กฤศ (พุธกลางวัน) ชาย
4.ฐนณัท (ศุกร์) ชาย

noppakorn
09-01-2015, 03:35 PM
เรียน ท่านนพกรณ์
ขอนามสกุลทักษา 41 ค่ะ (อยากได้นามสกุลที่มีความหมายเกี่ยวกับความเจริญรุ่งเรือง ความสำเร็จ อุดมสมบูรณ์ด้วยทรัพย์ ความสมปรารถนา )
1.ภรภัทร์ (จันทร์) หญิง
2.อาชิตชล (อังคาร) ชาย
3.กฤศ (พุธกลางวัน) ชาย
4.ฐนณัท (ศุกร์) ชาย
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 41 สำหรับทักษา 24 และ 9 ผลรวมได้ทักษา 65 และ 50 เป็นนามมงคล (ตั้งนามสกุลให้สัมพันธ์กับชื่อ)

หิรัญธัญธร (หิ รัน ทัน ยะ ทอน) แปลว่า ผู้ทรงความมั่งมีด้วยเงินทอง
พัฒน์ธนาภา (พัด ทะ นา พา) แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองด้วยทรัพย์
ธนัชภัทรียา (ทะ นัด พัด ทะ รี ยา) แปลว่า ผู้เจริญที่เกิดมามีทรัพย์
วรธนบูรณ์ (วอ ระ ทะ นะ บูน) แปลว่า ผู้อุดมด้วยทรัพย์อันประเสริฐ
นิธิศปริณดา (นิ ทิด ปะ ริน นะ ดา) แปลว่า ผู้มีความสมบูรณ์ยิ่งด้วยขุมทรัพย์

ไปขอนามสกุลใหม่ให้เตรียมไปอย่างน้อย 3 ชื่อเพราะอาจซ้ำกับผู้อื่นได้ครับ ขอให้มีแต่ความสุขความเจริญ

Latoscana
09-01-2015, 04:01 PM
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 41 สำหรับทักษา 24 และ 9 ผลรวมได้ทักษา 65 และ 50 เป็นนามมงคล (ตั้งนามสกุลให้สัมพันธ์กับชื่อ)

หิรัญธัญธร (หิ รัน ทัน ยะ ทอน) แปลว่า ผู้ทรงความมั่งมีด้วยเงินทอง
พัฒน์ธนาภา (พัด ทะ นา พา) แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองด้วยทรัพย์
ธนัชภัทรียา (ทะ นัด พัด ทะ รี ยา) แปลว่า ผู้เจริญที่เกิดมามีทรัพย์
วรธนบูรณ์ (วอ ระ ทะ นะ บูน) แปลว่า ผู้อุดมด้วยทรัพย์อันประเสริฐ
นิธิศปริณดา (นิ ทิด ปะ ริน นะ ดา) แปลว่า ผู้มีความสมบูรณ์ยิ่งด้วยขุมทรัพย์

ไปขอนามสกุลใหม่ให้เตรียมไปอย่างน้อย 3 ชื่อเพราะอาจซ้ำกับผู้อื่นได้ครับ ขอให้มีแต่ความสุขความเจริญ

Sweety
09-03-2015, 08:25 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนสอบถามค่ะ
ชื่อ ณัฎฐิญาภรณ์ แปลว่าอะไรคะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-03-2015, 03:36 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนสอบถามค่ะ
ชื่อ ณัฎฐิญาภรณ์ แปลว่าอะไรคะ

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ณัฏฐิญา่ภรณ์ มาจาก ณัฏฐ (นักปราชญ์) ,อิญา (ความรู้),อาภรณ์ (ประดับ)
ณัฏฐิญาภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยความรู้ของนักปราชญ์

Sweety
09-03-2015, 04:54 PM
สวัสดีครับ

ณัฏฐิญา่ภรณ์ มาจาก ณัฏฐ (นักปราชญ์) ,อิญา (ความรู้),อาภรณ์ (ประดับ)
ณัฏฐิญาภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยความรู้ของนักปราชญ์

ขอบคุณค่ะ

porpor
09-04-2015, 12:26 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ
ชื่อ ณัฐธนาภรณ์ (นัด-ทะ-นา-พร) ผ่องอุดม แปลว่าอะไรหรอคะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
09-06-2015, 06:51 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ
ชื่อ ณัฐธนาภรณ์ (นัด-ทะ-นา-พร) ผ่องอุดม แปลว่าอะไรหรอคะ ขอบคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

ณัฐธนาภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยทรัพย์และความรู้ ทักษา 47
ผ่องอุดม แปลว่า เต็มไปด้วยความเปล่งปลั่ง ทักษา 30

ชื่อทักษา ไม่ดีครับ ผลรวมก็ไม่ดีเลยครับ

bella
09-09-2015, 06:15 PM
สวัสดีคะคุณนพ
จะรบกวนถามเรื่องชื่อให้คุณแม่หน่อยคะ
คุณแม่ชื่อณิชรดี ทองเถื่อน ตั้งแต่เปลี่ยนมารู้สึกว่าชีวิตไม่ราบรื่นทั้งเรื่องเงินทองและครอบครัวคะ
อยากให้คุณนพช่วยหาชื่อที่หนุนเรื่องการเงินให้หน่อยคะ
คุณแม่เกิดวันอาทิตย์ที่16พฤศจิกายน2501อาชีพช่างเสริมสวย,และทำนายหน้าขายที่คะ
รบกวนช่วยหาชื่อที่เหมาะให้หน่อยคะ คุณแม่อยากได้ที่ขึ้นต้นด้วยนิตคะ

noppakorn
09-09-2015, 09:06 PM
สวัสดีคะคุณนพ
จะรบกวนถามเรื่องชื่อให้คุณแม่หน่อยคะ
คุณแม่ชื่อณิชรดี ทองเถื่อน ตั้งแต่เปลี่ยนมารู้สึกว่าชีวิตไม่ราบรื่นทั้งเรื่องเงินทองและครอบครัวคะ
อยากให้คุณนพช่วยหาชื่อที่หนุนเรื่องการเงินให้หน่อยคะ
คุณแม่เกิดวันอาทิตย์ที่16พฤศจิกายน2501อาชีพช่างเสริมสวย,และทำนายหน้าขายที่คะ
รบกวนช่วยหาชื่อที่เหมาะให้หน่อยคะ คุณแม่อยากได้ที่ขึ้นต้นด้วยนิตคะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษานับได้ 31 ชื่อเดิมทักษา 23 เป็นทักษามงคลสำหรับหญิง หากไม่มีเรื่องหญิงชายมาเกียวข้องชีวิตก็จะเดินได้ดี แต่หากเกียวเมื่อไหร่ จะมีปัญหาครับ ให้เปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 24 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ทักษา 55 ตกทรัพย์คู่

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ มีศรีนำ

ฐิตรตา แปลว่า ยินดีในความมั่นคง
ฐาภูรี แปลว่า แผ่นดินที่มั่นคง,ผู้หนักแน่นและปัญญากว้างไกล
ฐาปณี แปลว่า ผู้ดำรงมั่น
ณชารีญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เอื้อเฟื้อด้วยการเกิดมาให้ความรู้
ณัชชวกร แปลว่า ผู้ปราดเปรื่องที่เกิดมาให้ความรู้ (นัด ชะ วะ กอน)
ณัฐกฤตา แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป็นนักปราชญ์
ณิชนิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมมาอย่างบริสุทธิ์
ณกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักที่มีความรู้
ณนรมน แปลว่า ผู้เป็นที่รักของผู้มีความรู้
ณีรนุช แปลว่า หญิงสาวผู้บริสุทธิ์ผุดผ่อง

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้กับเจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านที่ทำงาน เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

bella
09-09-2015, 10:25 PM
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษานับได้ 31 ชื่อเดิมทักษา 23 เป็นทักษามงคลสำหรับหญิง หากไม่มีเรื่องหญิงชายมาเกียวข้องชีวิตก็จะเดินได้ดี แต่หากเกียวเมื่อไหร่ จะมีปัญหาครับ ให้เปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 24 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ทักษา 55 ตกทรัพย์คู่

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ มีศรีนำ

ฐิตรตา แปลว่า ยินดีในความมั่นคง
ฐาปณี แปลว่า ผู้ดำรงมั่น
ณชารีญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เอื้อเฟื้อด้วยการเกิดมาให้ความรู้
ณัชชวกร แปลว่า ผู้ปราดเปรื่องที่เกิดมาให้ความรู้ (นัด ชะ วะ กอน)
ณัฐกฤตา แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป็นนักปราชญ์
ณิชนิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมมาอย่างบริสุทธิ์
ณกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักที่มีความรู้
ณนรมน แปลว่า ผู้เป็นที่รักของผู้มีความรู้
ณีรนุช แปลว่า หญิงสาวผู้บริสุทธิ์ผุดผ่อง

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้กับเจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านที่ทำงาน เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

รบกวนอีกนิดนะคะ..เวลาดูชื่อดูตามวันเดือนปีเกิดจริงหรือตามบัตรประชาชนคะ

karaket
09-10-2015, 12:31 AM
ชื่อเดิม การะเกตุ ทักษานามสกุล 21 เกิด 13 ต.ค.29 อาชีพ ลูกจ้างพนักงานรัฐวิสาหกิจ ชื่อเดิม มีแต่ปัญหา ทำไรก็ติดขัด คนรอบข้าง เดียวดีเดียวร้าย ยังไม่มีคู่ครอง
รบกวนตั้งชื่อที่เหมาะสมด้วยค่ะ ดูหนังสือมาแล้วยังไม่ถูกจัย และขอถามชื่อ ณัฐณฐภัทร แปลว่าอะไร เปลี่ยนแล้วจะดีมั้ย คือจริงๆๆ แล้วพรุ่งนี้กำลังจะไปเปลี่ยนค่ะ
แต่ไม่แน่จัย ขอความกรุณาด้วยค่ะ อยากเปลี่ยนก่อนสอบ ขอบคุณค่ะ

karaket
09-10-2015, 07:17 AM
อยากได้ชื่อทักษา 42 มีเดชนำ มีศรี

noppakorn
09-10-2015, 12:42 PM
ชื่อเดิม การะเกตุ ทักษานามสกุล 21 เกิด 13 ต.ค.29 อาชีพ ลูกจ้างพนักงานรัฐวิสาหกิจ ชื่อเดิม มีแต่ปัญหา ทำไรก็ติดขัด คนรอบข้าง เดียวดีเดียวร้าย ยังไม่มีคู่ครอง
รบกวนตั้งชื่อที่เหมาะสมด้วยค่ะ ดูหนังสือมาแล้วยังไม่ถูกจัย และขอถามชื่อ ณัฐณฐภัทร แปลว่าอะไร เปลี่ยนแล้วจะดีมั้ย คือจริงๆๆ แล้วพรุ่งนี้กำลังจะไปเปลี่ยนค่ะ
แต่ไม่แน่จัย ขอความกรุณาด้วยค่ะ อยากเปลี่ยนก่อนสอบ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

คุณเกิดวันจันทร์ ถูกต้องน่ะครับ มีปัญหาบ่อยๆกับคนรอบข้าง คุณยังจะเอาชื่อมีเดชนำ จะไม่สร้างปัญหามากขึ้นหรือครับ ปัญหากับคนรอบข้าง คุณควรใช้ศรีนำให้คนเขาเมตตา มาผูกมิตร กับเอาเดชไปข่ม เรื่องก็ยิ่งยุงเหยิง ไม่จบไม่สิ้น คิดใหม่ได้น่ะครับ ชื่อยังไม่ให้ครับ กลับไปคิดใหม่

ณัฐณฐภัทร แปลว่า ผู้เจริญและรอบรู้ดุจนักปราชญ์

noppakorn
09-10-2015, 12:43 PM
รบกวนอีกนิดนะคะ..เวลาดูชื่อดูตามวันเดือนปีเกิดจริงหรือตามบัตรประชาชนคะ
สวัสดีครับ

ดูตามวันเดือนปีเกิดจริงครับ ตามบัตรใช้สำหร้ับประกอบอาชีพครับ

karaket
09-10-2015, 07:07 PM
คุณนพค่ะ รบกวนอีกนิดค่ะ ถ้าใช้ศรีนำ ชื่อที่เหมาะสมควรใช้ชื่อไหนค่ะ

Jinnie
09-11-2015, 01:52 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ ดิฉันกำลังจะพาลูกชายไปเปลี่ยนชื่อค่ะ รบกวนคุณนพด้วยนะคะ
1. นามสกุล 59 ค่ะ
2. ลูกชายเกิดวันพุทธกลางวันค่ะ
3. ลูกชายอายุ 21 ปี กำลังศึกษาอยู่ระดับปริญญาตรีค่ะ ทำงานพิเศษเป็นนายแบบ ถ่ายแบบนิตยสาร ถ่ายโฆษณา อะไรประมาณนี้ค่ะ
4. อยากให้ลูกชายมีชื่อชื่อที่เป็นศิริมงคลแก่ชีวิตเจ้าตัวเค้าค่ะ เพราะชื่อเดิมได้เลข 13 มีหลายคนทักบอกว่าเป็นเลขที่ไม่ดี ทำให้อนาคตไม่พัฒนาก้าวไกล ซึ่งตอนที่เขาเกิดมาใหม่ๆ ดิฉันไม่มีความรู้ทางด้านการตั้งชื่อค่ะ นึกอยากตั้งอะไรก็ตั้งขึ้นมา ณ เวลานั้น ดิฉันจึงอยากจะเปลี่ยนชื่อให้ลูกชาย เพื่อความเป็นศิริมงคลแก่ชีวิตเจ้าตัวเขาค่ะ เผื่ออะไรต่อมิอะไรในตัวเขามันจะดีขึ้นบ้าง เช่น เรื่องความใจร้อน และเรื่องอุบัติเหตุ เขาเป็นเด็กที่ประสบอุบัติเหตุบ่อยมากๆค่ะ ตั้งแต่เล็กจนโตก็ว่าได้
5. ดิฉันอยากได้ชื่อที่ฟังแล้วสะดุดหู ไพเราะและแปลกไม่เหมือนใคร ทักษา 41 หรือไม่ก็ 45 ค่ะ
ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะคุณนพ

Jinnie
09-11-2015, 01:54 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ ดิฉันกำลังจะพาลูกชายไปเปลี่ยนชื่อค่ะ รบกวนคุณนพด้วยนะคะ
2. ลูกชายเกิดวันพุทธกลางวันค่ะ
3. ลูกชายอายุ 21 ปี กำลังศึกษาอยู่ระดับปริญญาตรีค่ะ ทำงานพิเศษเป็นนายแบบ ถ่ายแบบนิตยสาร ถ่ายโฆษณา อะไรประมาณนี้ค่ะ
4. อยากให้ลูกชายมีชื่อชื่อที่เป็นศิริมงคลแก่ชีวิตเจ้าตัวเค้าค่ะ เพราะชื่อเดิมได้เลข 13 มีหลายคนทักบอกว่าเป็นเลขที่ไม่ดี ทำให้อนาคตไม่พัฒนาก้าวไกล ซึ่งตอนที่เขาเกิดมาใหม่ๆ ดิฉันไม่มีความรู้ทางด้านการตั้งชื่อค่ะ นึกอยากตั้งอะไรก็ตั้งขึ้นมา ณ เวลานั้น ดิฉันจึงอยากจะเปลี่ยนชื่อให้ลูกชาย เพื่อความเป็นศิริมงคลแก่ชีวิตเจ้าตัวเขาค่ะ เผื่ออะไรต่อมิอะไรในตัวเขามันจะดีขึ้นบ้าง เช่น เรื่องความใจร้อน และเรื่องอุบัติเหตุ เขาเป็นเด็กที่ประสบอุบัติเหตุบ่อยมากๆค่ะ ตั้งแต่เล็กจนโตก็ว่าได้
5. ดิฉันอยากได้ชื่อที่ฟังแล้วสะดุดหู ไพเราะและแปลกไม่เหมือนใคร ทักษา 41 หรือไม่ก็ 45 ค่ะ
ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะคุณนพ

อ้อ! ขอรบกวนอีกสักนิดค่ะ ลืมบอกไปว่า ขออายตนะ 6 หรือไม่ก็ 9 นะคะ
ขอบคุณค่ะ

patcharapa
09-11-2015, 10:02 PM
เรียน ท่านอุบาสกนพกรณ์
ดิฉันอยากได้ฤกษ์เปลี่ยนชื่อ-นามสกุล ประจำเดือนตุลาคมค่ะ. รบกวนท่านช่วยดูให้หน่อยค่ะ

Boombumz
09-12-2015, 12:52 AM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายชื่อ ณัฐชฎาภรณ์ อยากจะเอาไปตั้งชื่อลูกกำลังจะคลอดค่ะ

กีรติกาญจน์ บุญดก
09-12-2015, 12:30 PM
สวัสดีค่ะ ขอทราบความหมายชื่อ
ณพกณิก
ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
09-13-2015, 01:46 PM
คุณนพค่ะ รบกวนอีกนิดค่ะ ถ้าใช้ศรีนำ ชื่อที่เหมาะสมควรใช้ชื่อไหนค่ะ
สวัสดีครับ

จากปัญหาที่คุณเล่ามา พอบอกได้ว่าสาเหตุอาจเกิดจากการทำงาน และจากอารมย์ ก่อนอื่นดูตัวเองก่อนว่าทำอะไรที่ผู้อื่นไม่ชอบหรือไม่ ตัดนิสัยเหล่านั้นทิ้งเสีย ชื่อช่วยให้มีเสน่ห์ แต่การกระทำสำคัญกว่า ขอให้คุณจำให้มั่นนะครับ มีศัตรูเดี๋ยวดีเดี๋ยวร้าย มีทางคือทำให้เขาเมตตาเรา วิธีแรกเปลี่ยนชื่อเอาศรีนำ วิธีที่สองทุกครั้งที่ทำบุญอุทิศให้ศัตรูเหล่านั้นด้วยครับ แรงบุญจะทำให้เขาใจอ่อนและเริ่มหันมาชอบคุณครับ พยัญชนะกลุ่มศรี ของคนวันจันทร์คือ ด ต ถ ธ ท น ครับ ในที่นี้ขอแนะนำให้ใช้ทักษา 24 ดีกว่า ทักษา 42 ครับ เอาเสน่ห์ภายนอกออกมาดีกว่า เก็บเสน่ห์ไว้ในใจตนครับ ผลรวมได้ทักษา 45 เป็นปัญญาและทรัพย์ คือดาวเกตุ ดาวแห่งความสำเร็จ ผู้มีเลขนี้หมั่นทำบุญสร้างทาน จะมีพลังลึกลับช่วยเหลือ ส่วนทักษ 42 รวมทักษาได้ 63 เป็นดาวศุกร์และดาวอังคาร เป็นดาวคู่ธาตุครับ 6 คือบันเทิง อังคารคือน้ำเชียวขุ่นคือใจร้อน สำหรับคุณไม่ควรใช้ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์ มีศรีนำ

ธัญญชนก แปลว่า ผู้กำเนิดโชค,ผู้กำเนิดสิ่งอันประเสริฐ
ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค
ธนัชญภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนและสร้างทรัพย์ (ทะนัดชะยะพอน)
ธัญลภน แปลว่า ผู้มีลาภและโชค,ผู้ได้รับโชค
ธมนภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐและสวยงาม
นงนภัส แปลว่า นางสวรรค์(นางฟ้า)
นัทธมน แปลว่า ผู้มีใจผูกพัน
ดลปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์เป็นพื้นฐาน
ดลภคพร แปลว่า ผู้บันดาลโชคอันประเสริฐ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปขอพระพ่อแม่ ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ารกรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน พระเคราะห์ประจำตัว

noppakorn
09-13-2015, 02:32 PM
เรียน ท่านอุบาสกนพกรณ์
ดิฉันอยากได้ฤกษ์เปลี่ยนชื่อ-นามสกุล ประจำเดือนตุลาคมค่ะ. รบกวนท่านช่วยดูให้หน่อยค่ะ
สวัสดีครับ

เดือนตุลาคม 2558: วันพุธที่ 21 เวลา 11.00-16.59น. วันอังคารที่ 27 เวลา 09.00-10.59 น. วันพฤหัสฯที่ 29 เวลา 09.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 30 เวลา 11.00-14.59 น.
เดือนพฤศจิกายน 2558: วันจันทร์ที่ 2 เวลา09.00-10.59,13.00-14.59 น. วันพุธที่ 4 เวลา 09.00-10.59 น. ,15.00-16.59 น. วันพุธที่ 11 เวลา 11.00-12.59 น. วันอังคารที่ 17 เวลา 11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 27 เวลา 11.00-14.59 น.

noppakorn
09-13-2015, 02:34 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายชื่อ ณัฐชฎาภรณ์ อยากจะเอาไปตั้งชื่อลูกกำลังจะคลอดค่ะ
สวัสดีครับ

ณัฐชฎาภรณ์ แปลว่า ผู้แต่งตัวเกล้ามวยผมดุจนักปราชญ์

noppakorn
09-13-2015, 02:38 PM
สวัสดีค่ะ ขอทราบความหมายชื่อ
ณพกณิก
ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

ณพกณิก คำว่า ณพ ไม่มีคำศัพท์ ส่วน กณิก แปลว่า เล็ก ครับ

noppakorn
09-13-2015, 03:08 PM
วัสดีค่ะคุณนพ ดิฉันกำลังจะพาลูกชายไปเปลี่ยนชื่อค่ะ รบกวนคุณนพด้วยนะคะ
ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะคุณนพอ้อ! ขอรบกวนอีกสักนิดค่ะ ลืมบอกไปว่า ขออายตนะ 6 หรือไม่ก็ 9 นะคะ
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

เรื่องค่าอายตนะ ในตำราผมไม่ได้ให้ความสำคัญน่ะครับ เพราะทักษาดวงดาวที่ผมใช้ หมายถึงการเดินเกณฑ์ชะตา ตามหลักนพเคราะห์ ครับ เรื่องค่าอายตนะเป็นเรื่องเกิดขึ้นภายหลัง ผมไม่ได้ให้ความสำคัญครับ จะพยายามหาอายตนะที่ใช้ได้ให้นะครับ ชื่อดาราอยากได้ที่ดูแปลกหู เรียกแล้วติดปาก ก็ควรมีนามสกุลมาคู่เปรียบ จึงจะได้ชื่อที่แปลกและคล้องจองครับ ลองเลือกดูน่ะครับ ใช้ทักษา 45 ดูจะเหมาะกับอาชีพครับ ทักษานี้คือความสำเร็จ ปัญญาและทรัพย์ ครับทำบุญสร้างทานเสมอๆ จะมีพลังสิ่งศักดิ์สิทธิ์มาหนุนเสริม ผลรวมได้ทักษา 104 ก็เหมือนกับทักษา 41 แล้วครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

ลักษม์กวิน แปลว่า ผู้มีลักษณะดีงาม (อายตนะ 2)
ยุทธ์พรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐในการรบ (อายตนะ 1)
วงศ์วริศ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐของตระกูล (อายตนะ 9)
พงศ์กรณ์ (พงกอน) แปลว่า ผู้สร้างตระกูล (อายตนะ 9)
วัฒน์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่รุ่งเรือง (อายตนะ6)
กิตตน์นพัต แปลว่า ผู้ริเริ่มที่ได้แสดง (อายตนะ 9)
ฐนัสนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของหมู่คนอย่างรวดเร็ว (อายตนะ 6)
วุฒิธวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยทรัพย์ทีมีความเจริญ (อายตนะ 9)
เยี่ยมวุฒิ แปลว่า ผู้มีความเจริญ (อายตนะ 6)
ณณัฐรัชต์ แปลว่า ในความเป็นนักปราชญ์ผู้มีสมบัติ (อายตนะ 9)
กรัณย์พล แปลว่า ผู้มีพลังในหน้าที่การงาน (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปปล่อยปลาสร้างทานด้วยนะครับ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน เทวดาประจำกาย เพื่อเสริมมงคลครับ

Mayura.vo
09-13-2015, 11:46 PM
รบกวนคุณนพค่ะ
อยากหาชื่อให้ลูกสาว อยากได้ชื่อขึ้นต้นด้วย คำว่า ณพ หรือ ณ นามสกุล "ว่องวิทย์เดชา" เกิดวันพฤหัสบดี ที่9 พฤษภาคม 2556
อยากได้ทักษา14 ,15, 55 ค่ะ

แล้วชื่อ ณภชาฎา มีความหมายมั๊ยคะ
รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือนกันยา,ตุลาไว้ด้วยเลย

หากมีอะไรผิดพลาดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ

noppakorn
09-14-2015, 01:16 PM
รบกวนคุณนพค่ะ
อยากหาชื่อให้ลูกสาว อยากได้ชื่อขึ้นต้นด้วย คำว่า ณพ หรือ ณ นามสกุล "ว่องวิทย์เดชา" เกิดวันพฤหัสบดี ที่9 พฤษภาคม 2556
อยากได้ทักษา14 ,15, 55 ค่ะ

แล้วชื่อ ณภชาฎา มีความหมายมั๊ยคะ
รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือนกันยา,ตุลาไว้ด้วยเลย

หากมีอะไรผิดพลาดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ
สวัสดีครับ

ณภชาฎา คำว่า ฎา ไม่มีคำศัพท์ครับ

นามสกุล ว่องวิทย์เดชา ทักษา 49 นามมงคลใช้ได้ทั้งทักษา 14 ผลรวมได้ 63 และทักษา 41 ผลรวม 90 เป็นนามมงคล ในที่นี้ขอแนะนำให้ใช้ชื่อทักาา 41 เป็นนามมงคล ผู้มีชื่อนี้ หมั่นสวดมนต์ไหว้พระทำบุญสร้างทานเสมอๆ จะอำนวยและเสริมชะตาได้ผลเร็วครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงเกิดวันพฤหัสบดี

ณประวีร์ (นะ ปะ วี) แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่มีความรู้
ณฐารมย์ (นะ ถา รม) แปลว่า ผู้มีความสุขอันมั่นคง
ณณัฏฐ์ (นะนัด)อแปลว่า ผู้อยู่ในความเป็นนักปราชญ์
ณอิงปารย์ (นะ อิง ปาน) แผลว่า ผุ้เหมาะสมในการพึ่งพิง
ณอมรัยยา (นะ อะ มะ รา ยา แปลว่า ผุ้เป็นใหญ่ทียั่งยืน
ณพาพิชญ์ (นะ พา พิด) แปลว่า ผู้นำมาซึ่งความรู้
ณรัญช์รยา (นะ รัน ระ ยา) แปลว่า แปลว่า ผู้มีความเร็วที่น่ายินดี
ณคีรัยยา (นะ คี รัย ยา) แปลว่า เจ้าภูเขา,เจ้าแห่งถ้อยคำ
ณคีรียล (นะ คี รี ยน)แปลว่า น่ามองดังขุนเขา

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญใส่บาตรพระ 1 รูปอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้าน เพื่อเสริมมงคล

Mayura.vo
09-14-2015, 10:45 PM
สวัสดีครับ

ณภชาฎา คำว่า ฎา ไม่มีคำศัพท์ครับ

นามสกุล ว่องวิทย์เดชา ทักษา 49 นามมงคลใช้ได้ทั้งทักษา 14 ผลรวมได้ 63 และทักษา 41 ผลรวม 90 เป็นนามมงคล ในที่นี้ขอแนะนำให้ใช้ชื่อทักาา 41 เป็นนามมงคล ผู้มีชื่อนี้ หมั่นสวดมนต์ไหว้พระทำบุญสร้างทานเสมอๆ จะอำนวยและเสริมชะตาได้ผลเร็วครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงเกิดวันพฤหัสบดี

ณประวีร์ (นะ ปะ วี) แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่มีความรู้
ณฐารมย์ (นะ ถา รม) แปลว่า ผู้มีความสุขอันมั่นคง
ณณัฏฐ์ (นะนัด)อแปลว่า ผู้อยู่ในความเป็นนักปราชญ์
ณอิงปารย์ (นะ อิง ปาน) แผลว่า ผุ้เหมาะสมในการพึ่งพิง
ณอมรัยยา (นะ อะ มะ รา ยา แปลว่า ผุ้เป็นใหญ่ทียั่งยืน
ณพาพิชญ์ (นะ พา พิด) แปลว่า ผู้นำมาซึ่งความรู้
ณรัญช์รยา (นะ รัน ระ ยา) แปลว่า แปลว่า ผู้มีความเร็วที่น่ายินดี
ณคีรัยยา (นะ คี รัย ยา) แปลว่า เจ้าภูเขา,เจ้าแห่งถ้อยคำ
ณคีรียล (นะ คี รี ยน)แปลว่า น่ามองดังขุนเขา

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญใส่บาตรพระ 1 รูปอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้าน เพื่อเสริมมงคล

รบกวนอีกครั้ง แล้วคำว่า ณภชาดา แปลความหมายว่าอะไรคะ

รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือน กันยายน หรือตุลาคม ก็ได้ค่ะ

noppakorn
09-15-2015, 09:05 PM
สวัสดีครับ

รบกวนอีกครั้ง แล้วคำว่า ณภชาดา แปลความหมายว่าอะไรคะ

รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือน กันยายน หรือตุลาคม ก็ได้ค่ะ
สวัสดีครับ

ณภชาดา แยกคำดังนี้ครับ ถ้าแยก ณภ คำนี้ไม่มีคำศัพท์ +ชาดา แปลว่าลูกสาว จะแปลคำว่าณภ ไม่ได้ ยกเว้น นภ มาจาก นภา แปลว่าท้องฟ้า ให้แยกเป็น ณ+ภชา+ดา คำว่า ภชา มาจากภัช แปลว่า จำแนก แยกแยะ รวมคำแปลว่า หญิงผู้รู้จักแบ่งแยก

ฤกษ์ดีเปลี่ยนชื่อ

เดือนตุลาคม 2558 : วันพุธที่ 21 เวลา 11.00-16.59น. วันอังคารที่ 27 เวลา 09.00-10.59 น. วันพฤหัสฯที่ 29 เวลา 09.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 30 เวลา 11.00-14.59 น.
เดือนพฤศจิกายน 2558: วันจันทร์ที่ 2 เวลา09.00-10.59,13.00-14.59 น. วันพุธที่ 4 เวลา 09.00-10.59 น. ,15.00-16.59 น. วันพุธที่ 11 เวลา 11.00-12.59 น. วันอังคารที่ 17 เวลา 11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 27 เวลา 11.00-14.59 น.

Mayura.vo
09-15-2015, 10:59 PM
สวัสดีครับ

ณภชาดา แยกคำดังนี้ครับ ถ้าแยก ณภ คำนี้ไม่มีคำศัพท์ +ชาดา แปลว่าลูกสาว จะแปลคำว่าณภ ไม่ได้ ยกเว้น นภ มาจาก นภา แปลว่าท้องฟ้า ให้แยกเป็น ณ+ภชา+ดา คำว่า ภชา มาจากภัช แปลว่า จำแนก แยกแยะ รวมคำแปลว่า หญิงผู้รู้จักแบ่งแยก

ฤกษ์ดีเปลี่ยนชื่อ

เดือนตุลาคม 2558 : วันพุธที่ 21 เวลา 11.00-16.59น. วันอังคารที่ 27 เวลา 09.00-10.59 น. วันพฤหัสฯที่ 29 เวลา 09.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 30 เวลา 11.00-14.59 น.
เดือนพฤศจิกายน 2558: วันจันทร์ที่ 2 เวลา09.00-10.59,13.00-14.59 น. วันพุธที่ 4 เวลา 09.00-10.59 น. ,15.00-16.59 น. วันพุธที่ 11 เวลา 11.00-12.59 น. วันอังคารที่ 17 เวลา 11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 27 เวลา 11.00-14.59

ขอบคุณคุณนพมากๆเลยค่ะ ชอบชื่อที่แนะนำมาชื่อเพราะๆทั้งนั้นเลย ขอบคุณค่ะ _/|\_
[/SIZE]

Mayura.vo
09-15-2015, 11:34 PM
รบกวนคุณนพอีกครั้งนะคะ ขอชื่อที่ได้ทักษา55 เป็นตัวเลือกเพิ่มอีกนิด พอดีนามสกุลสามีได้ทักษาที่ค่อนข้างหายากนิดนึงอะคะ

ขอบคุณมากค่ะ����

noppakorn
09-16-2015, 11:53 AM
รบกวนคุณนพอีกครั้งนะคะ ขอชื่อที่ได้ทักษา55 เป็นตัวเลือกเพิ่มอีกนิด พอดีนามสกุลสามีได้ทักษาที่ค่อนข้างหายากนิดนึงอะคะ

ขอบคุณมากค่ะ������
สวัสดีครับ

สามีเกิดวันอะไรครับ

Mayura.vo
09-17-2015, 12:37 AM
สวัสดีครับ

สามีเกิดวันจันทร์ ค่ะ

noppakorn
09-18-2015, 01:18 PM
สวัสดีครับ

สามีเกิดวันจันทร์ ค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 55 สำหรับชายวันจันทร์

วรรณ์ณพรหมแปลว่า ผู้มีผิวพรรรอันสุดประเสริฐ
ศยณัฏฐ์แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความสุขตลอด
รัญชน์วรัตถ์ แปลว่า ผู้มีความเจริญอันน่ายินดียิ่ง
ธันย์วรงค์แปลว่า ผู้มีปัญญาดีในการดูแล
พงศ์พัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองของตระกูล
พงศ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐของตระกูล
ทัพพ์วรงค์ แปลว่า ผู้มีสมองดีเป็นทรัพย์สมบัติ (วรงค์ แปลว่า ศรีษะ)

Jinnie
09-20-2015, 04:03 PM
สวัสดีครับ

เรื่องค่าอายตนะ ในตำราผมไม่ได้ให้ความสำคัญน่ะครับ เพราะทักษาดวงดาวที่ผมใช้ หมายถึงการเดินเกณฑ์ชะตา ตามหลักนพเคราะห์ ครับ เรื่องค่าอายตนะเป็นเรื่องเกิดขึ้นภายหลัง ผมไม่ได้ให้ความสำคัญครับ จะพยายามหาอายตนะที่ใช้ได้ให้นะครับ ชื่อดาราอยากได้ที่ดูแปลกหู เรียกแล้วติดปาก ก็ควรมีนามสกุลมาคู่เปรียบ จึงจะได้ชื่อที่แปลกและคล้องจองครับ ลองเลือกดูน่ะครับ ใช้ทักษา 45 ดูจะเหมาะกับอาชีพครับ ทักษานี้คือความสำเร็จ ปัญญาและทรัพย์ ครับทำบุญสร้างทานเสมอๆ จะมีพลังสิ่งศักดิ์สิทธิ์มาหนุนเสริม ผลรวมได้ทักษา 104 ก็เหมือนกับทักษา 41 แล้วครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

ลักษม์กวิน แปลว่า ผู้มีลักษณะดีงาม (อายตนะ 2)
ยุทธ์พรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐในการรบ (อายตนะ 1)
วงศ์วริศ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐของตระกูล (อายตนะ 9)
พงศ์กรณ์ (พงกอน) แปลว่า ผู้สร้างตระกูล (อายตนะ 9)
วัฒน์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่รุ่งเรือง (อายตนะ6)
กิตตน์นพัต แปลว่า ผู้ริเริ่มที่ได้แสดง (อายตนะ 9)
ฐนัสนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของหมู่คนอย่างรวดเร็ว (อายตนะ 6)
วุฒิธวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยทรัพย์ทีมีความเจริญ (อายตนะ 9)
เยี่ยมวุฒิ แปลว่า ผู้มีความเจริญ (อายตนะ 6)
ณณัฐรัชต์ แปลว่า ในความเป็นนักปราชญ์ผู้มีสมบัติ (อายตนะ 9)
กรัณย์พล แปลว่า ผู้มีพลังในหน้าที่การงาน (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปปล่อยปลาสร้างทานด้วยนะครับ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน เทวดาประจำกาย เพื่อเสริมมงคลครับ

ขอกราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะคุณนพ

Mayura.vo
09-21-2015, 10:06 PM
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 55 สำหรับชายวันจันทร์

วรรณ์ณพรหมแปลว่า ผู้มีผิวพรรรอันสุดประเสริฐ
ศยณัฏฐ์แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความสุขตลอด
รัญชน์วรัตถ์ แปลว่า ผู้มีความเจริญอันน่ายินดียิ่ง
ธันย์วรงค์แปลว่า ผู้มีปัญญาดีในการดูแล
พงศ์พัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองของตระกูล
พงศ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐของตระกูล
ทัพพ์วรงค์ แปลว่า ผู้มีสมองดีเป็นทรัพย์สมบัติ (วรงค์ แปลว่า ศรีษะ)

ขออภัยอย่างมากค่ะคุณนพ
คงแจ้งให้เข้าใจผิดอะคะ พอดีจะขอชื่อลูกที่เป็นผู้หญิง เกิดวันพฤหัส ให้ได้ทักษา 55 เพิ่ม พอดีนามสกลุลได้ทักษา49 เลยอยากได้เลขรวมที่มันดีด้วย ขอโทษจริงๆนะคะที่พิมไปถึงนามสกุลสามีทำให้เข้าใจผิดอะคะ ขอโทษที่ทำให้เสียเวลานะคะ _/|\_

noppakorn
09-22-2015, 12:19 PM
สวัสดีครับ

ขออภัยอย่างมากค่ะคุณนพ
คงแจ้งให้เข้าใจผิดอะคะ พอดีจะขอชื่อลูกที่เป็นผู้หญิง เกิดวันพฤหัส ให้ได้ทักษา 55 เพิ่ม พอดีนามสกลุลได้ทักษา49 เลยอยากได้เลขรวมที่มันดีด้วย ขอโทษจริงๆนะคะที่พิมไปถึงนามสกุลสามีทำให้เข้าใจผิดอะคะ ขอโทษที่ทำให้เสียเวลานะคะ _/|\_
สวัสดีครับ

ไม่ใช่ปัญหาครับ ยินดีตอบครับ

ชื่อทักษา 55 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี (มีมนตรีนำ)

ณัฏฐปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่มีความรอบรู้
ณณัฏฐ์ภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญากว้างไกลในความเป็นนักปราชญ์
ณพรหมวรรณ์ แปลว่า ผู้มีผิวพรรรอันสุดประเสริฐ
ฐาณิชพิมพ์ แปลว่า ผู้เป็นแบบอย่างที่บริสุทธิ์มั่นคง
ณิชย์อัยยา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่มีชัยชนะอันบริสุทธิ์
ณฐพรัยย์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐด้วยความรู้
ณพิชวรัณย์ แปลว่า ผู้ดุจป่าอันประเสริฐด้วยวิชาความรู้

Boombumz
09-22-2015, 09:29 PM
ณัฏฐ์ชญานันทน์ แปลว่าอะไรค่ะ จะเอาไปตังชื่อลูกขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-22-2015, 10:34 PM
ณัฏฐ์ชญานันทน์ แปลว่าอะไรค่ะ จะเอาไปตังชื่อลูกขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ณัฏฐ์ชญานันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในความรู้ดุจนักปราชญ์

Mayura.vo
09-23-2015, 12:17 AM
สวัสดีครับ

ไม่ใช่ปัญหาครับ ยินดีตอบครับ

ชื่อทักษา 55 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี (มีมนตรีนำ)

ณัฏฐปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่มีความรอบรู้
ณณัฏฐ์ภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญากว้างไกลในความเป็นนักปราชญ์
ณพรหมวรรณ์ แปลว่า ผู้มีผิวพรรรอันสุดประเสริฐ
ฐาณิชพิมพ์ แปลว่า ผู้เป็นแบบอย่างที่บริสุทธิ์มั่นคง
ณิชย์อัยยา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่มีชัยชนะอันบริสุทธิ์
ณฐพรัยย์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐด้วยความรู้
ณพิชวรัณย์ แปลว่า ผู้ดุจป่าอันประเสริฐด้วยวิชาความรู้

ขอบคุณมากนะคะคุณนพ ได้ชื่อที่ถูกใจแล้วค่ะ
ขอบคุณที่สละเวลาให้นะคะ ขอให้สิ่งดีดีที่คุณนพทำเพื่อส่วนรวมย้อนกลับหาคุณนพเป็นร้อยเท่าพัยเท่า พบแต่ความสุขเช่นกันนะคะ ขอบคุณค่ะ :)

ืnatchana
09-23-2015, 01:12 PM
สวัสดีค่ะ
อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ เมื่อตอนเด็กแรกเกิดใช้ชื่อว่า นาฏยา อ่อนปาน ค่ะ แล้วเปลี่ยนมาเป็น ชนาภา อ่อนปาน ตอนอายุประมาณ 17 ค่ะ
แต่ปัจจุบันใช้ นามสกุลแฟน คือ ดำคำ ค่ะ
เกิดวันศุกร์ 17 พ.ค 2528
ทำงานเกี่ยวกับ การศึกษา วิชาการ ค่ะ
อยากได้ชื่อ ที่ขึ้นต้นด้วย น หรือ ณ มีมูลอยู่ในชื่อค่ะ

ปดิวรดา บุญประสพ
09-23-2015, 07:16 PM
สวัสดีคะ สมาชิกใหม่เพิ่งสมัครมาอ่ะคะ กำลังจะเปลี่ยนชื่อ อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ณ อ่ะคะ ให้ผลรวมได้เลข24 ขอขื่อเยอะๆนะคะ เกิดวันอาทิตย์ที่27กันยายนคะ รบกวนหน่อยนะคะ ขอบคุณคะ

noppakorn
09-24-2015, 01:41 PM
สวัสดีคะ สมาชิกใหม่เพิ่งสมัครมาอ่ะคะ กำลังจะเปลี่ยนชื่อ อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ณ อ่ะคะ ให้ผลรวมได้เลข24 ขอขื่อเยอะๆนะคะ เกิดวันอาทิตย์ที่27กันยายนคะ รบกวนหน่อยนะคะ ขอบคุณคะ
สวัสดีครับ

คุณได้ถามไว้ที่กระทู้อื่นซึ่งผมตอบไปแล้วครับ ลองกลับไปดูน่ะครับ

noppakorn
09-24-2015, 01:48 PM
สวัสดีค่ะ
อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ เมื่อตอนเด็กแรกเกิดใช้ชื่อว่า นาฏยา อ่อนปาน ค่ะ แล้วเปลี่ยนมาเป็น ชนาภา อ่อนปาน ตอนอายุประมาณ 17 ค่ะ
แต่ปัจจุบันใช้ นามสกุลแฟน คือ ดำคำ ค่ะ
เกิดวันศุกร์ 17 พ.ค 2528
ทำงานเกี่ยวกับ การศึกษา วิชาการ ค่ะ
อยากได้ชื่อ ที่ขึ้นต้นด้วย น หรือ ณ มีมูลอยู่ในชื่อค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุล ดำคำ ทักษา 7 ไม่ดีเลยครับ ไม่สามารถหาชื่อมงคลมาร่วมได้ครับ ใช้นามสกุลเดิมดีกว่า อนึ่ง คุณเปลี่ยนชื่อมาแล้ว สองครั้ง สามารถเปลี่ยนชื่อได้อีกครั้งเดียวครับ สกุลทักษา 7 ตกดาวเสาร์ ไม่ดีจริงๆครับ

ืnatchana
09-24-2015, 07:08 PM
ขอบคุณนะคะ

ก็พอทราบหลังจากเปลี่ยนนามสกุลแล้วอ่ะค่ะ ว่าได้ทักษาไม่ดี แต่จะให้เปลี่ยนนามสกุลเป็นนามสกุลเดิมคงไม่ได้ค่ะ
เปลี่ยนชื่อได้แค่ 3 ครั้งหรอคะ ถ้าทำบุญเยอะๆ จะช่วยให้ชีวิตดีขึ้นได้ไหมคะ

monporn
09-25-2015, 11:16 AM
รบกวนสอบถามค่ะ ชื่อ ณภัทร์ธมนต์ แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-25-2015, 01:04 PM
ขอบคุณนะคะ

ก็พอทราบหลังจากเปลี่ยนนามสกุลแล้วอ่ะค่ะ ว่าได้ทักษาไม่ดี แต่จะให้เปลี่ยนนามสกุลเป็นนามสกุลเดิมคงไม่ได้ค่ะ
เปลี่ยนชื่อได้แค่ 3 ครั้งหรอคะ ถ้าทำบุญเยอะๆ จะช่วยให้ชีวิตดีขึ้นได้ไหมคะ
สวัสดีครับ

ชื่อช่วยได้เพียง 30 % กรรมเก่า 30% กรรมใหม่ 40 % ครับ การมีความกตัญญู การสร้างบุญกุศลช่วยเกื้อหนุนได้ หมั่นสวดมนต์ภาวนาเพื่อเสริมบารมีเสมอ ทำบุญที่ใจเราก่อน ด้วยการให้จิตใจมีเมตตาอยู่เสมอๆครับ บารมีก็จะเกิดกับตัวครับ การเปลี่ยนชื่อบ่อยๆ ทำให้ดวงชะตาถูกกระทบบ่อยๆครับ การเดินของดวงดาวก็ติดขัดเดินไม่ได้เคลื่อนไหวไม่สะดวกครับ

noppakorn
09-25-2015, 01:09 PM
รบกวนสอบถามค่ะ ชื่อ ณภัทร์ธมนต์ แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ณภัทร์ธมนต์ มาจาก ณ+ภัทร+ธ+มนต์ แปลว่า ผู้สร้างความเป็นมงคลในความเจริญ

Donati08
09-25-2015, 03:29 PM
สวัสดีค่ะ
อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ
ชื่อ ณัฐชนา เพ็ญสุข
เกิดวันอาทิตย์
อาชีพพนักงานราชการ
อยากเปลี่ยนชื่อเนื่องจากมีความรู้สึกว่าตอนนี้ชีวิตวุ่นวาย ไม่ค่อยดีค่ะ ทำอะไรก็ติดขัด

sandylu1978
09-25-2015, 11:33 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์
รบกวนสอบถามความหมายชื่อค่ะ
ณัฐฏ์ฐนิดา
ฐพัศย์
ณัฐฏ์ธนิชา

noppakorn
09-27-2015, 05:10 PM
สวัสดีค่ะ
อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ
ชื่อ ณัฐชนา เพ็ญสุข
เกิดวันอาทิตย์
อาชีพพนักงานราชการ
อยากเปลี่ยนชื่อเนื่องจากมีความรู้สึกว่าตอนนี้ชีวิตวุ่นวาย ไม่ค่อยดีค่ะ ทำอะไรก็ติดขัด
สวัสดีครับ

ชื่อ ณัฐชนา ตกทักษา 26 ตกที่นั่งราหู มักมีปัญหาชีวิต มีอะไรมาบดบังชีวิตเสมอ นามสกุลทักษา 32 เป็นมงคลนามสำหรับสตรี ให้ใช้ชื่อทักษา 24 เป็นนามมงคล เป็นดาวคู่มิตร ทำการใดมีผู้ช่วยเหลือ ผลรวมได้ทักษา 56 ตกคู่ทรัพย์คู่โชค ดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ยลภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามอันน่ามอง
จิตภัทรา แปลว่า ผู้มีใจดีงาม
ยลธิดา แปลว่า ลูกสาวผู้น่ารักน่ามอง
ลัลนชา แปลว่า ผู้เกิดมางดงาม
นันทิญา แปลว่า ผู้มีความรู้และมีความสุข
วรภูรี แปลว่า แผ่นดินอันประเสริฐ
กฤตาณัฐ แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป้นปราชญ์

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เพื่อเสริมมงคลและแก้กรรม

noppakorn
09-27-2015, 05:20 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์
รบกวนสอบถามความหมายชื่อค่ะ
ณัฐฏ์ฐนิดา
ฐพัศย์
ณัฐฏ์ธนิชา
สวัสดีครับ

ณัฐฏ์ฐนิดา คำว่า ณัฐฏ์ ทำไมไปสลับอักษร ให้กลายเป็นคำผิดไปเสียละครับ ณัฏฐ์ฐนิดา แปลว่า หญิงผู้ผู้มั่นคงและเป็นปราชญ์นิรันดร์
ฐพัศย์ คำว่า ฐ ไม่มีคำแปล พัศย์ ไม่มีคำศัพท์ครับ
ณัฐฏ์ธนิช เช่นเดียวกับ คำถามแรกครับ ณัฏฐ์(ถ้าเขียนแบบนี้)ธนิช แปลว่า ผู้ทรงความบริสุทธิ์ของนักปราชญ์

monporn
09-29-2015, 08:48 AM
สวัสดีครับ

ณภัทร์ธมนต์ มาจาก ณ+ภัทร+ธ+มนต์ แปลว่า ผู้สร้างความเป็นมงคลในความเจริญ

D E V
09-30-2015, 07:54 PM
ช่วงนี้อาจารย์นพกรณ์ติดภารกิจ
จำเป็นต้องงดตอบคำถามชั่วคราว
ต้องขออภัยทุกท่านมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ