PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ด , ต , ถ , ท ,ธ ,น

หน้า : 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11

noppakorn
09-19-2013, 03:36 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์
ดิฉันอยากเปลี่ยนชื่อลูกชายค่ะ เขามีชื่อเล่นว่า ธีร์ จึงอยากให้เขามีคำว่า "ธีร์" นำหน้าชื่อค่ะ
ชื่อ นิธิศ นามสกุลทักษา 39
เกิดวันพุทธกลางคืนเวลา 20.49 นาที วันที่ 12 เมษายน 2549
ที่เลือกมามีดังนี้ค่ะ
ธีร์รวิชช์ แปลว่า
ธีร์รวิศช์ แปลว่า
ธีร์รวัตถ์ แปลว่า
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ธีร์รวิชช์ ธีร์รวิศช์ ธีร์รวัตถ์ ทั้ง 3 คำศัพท์ คุณนำ ร มาอยู่หน้า วิชช์ วิศช์ วัตถ์ หรือเอา ร มาต่อคำว่า ธีร์ร ไม่ถูกต้อง ทำให้คำศัพท์เสียไปไม่สามารถแปลได้ครับ ถึงแม้จะได้ทักษามงคลคือ 51 56 51 แต่ถ้าคุณชอบก็สามารถนำไปตั้งชื่อได้ครับ แต่ผมแปลไม่ได้ยกเว้นเอาตัว ร ออกครับ (เลขทักษา 51 และ 56 ล้วนใช้ได้เป็นอย่างดีกับนามสกุลนี้ครับ)

noppakorn
09-19-2013, 03:47 PM
.

gamblerboy
09-19-2013, 04:29 PM
สวัสดีครับอาจารย์ noppakorn ไม่แน่ใจว่าถามอาจารย์มาเเกินไปรึเปล่าอาจารย์เลยข้าม 2245 ไป
ถ้ารบกวนอาจารย์มากเกินไปก็ขอโทษด้วยนะครับ ขอบคุณอาจารย์มากครับ

fong
09-19-2013, 08:39 PM
อยากทราบว่า ธิวา แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
09-20-2013, 01:58 PM
สวัสดีครับ อาจารย์ noppakorn
ก่อนอื่นขอขอบคุณอาจารย์ที่ช่วยตอบคำถามครับ พออ่านที่อาจารย์ตอบแล้ว เลยเกิดข้อสงสัยต้องขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งครับ
1.ผมเล่นหุ้น การที่ไม่มีอักษรเดช หรือ ศรี ในชื่อเลย มีผลมากมั๊ยครับ
2.ผมเคยรบกวนให้อาจารย์หาชื่อให้ครั้งนึงแล้ว ยอมรับตามตรงว่าไม่ถูกใจเลย ถ้าจะรบกวนอาจารย์อีกสักครั้งช่วยหาชื่อที่ขึ้นต้นด้วยมูละ และ ลงท้ายด้วยมูละ
ที่เหมาะกับอาชีพของผม อาจารย์พอจะช่วยดูให้ได้มั๊ยครับ
ขอบคุณอาจารย์ noppakorn มากๆครับ
สวัสดีครับ

เห็นคุณบอกจะใช้ธนะทา ก็เลยเข้าใจว่าพอใจแล้ว เลยไม่ได้อ่านข้อความต่อไปครับ ขออภัยครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับชายวันอาทิตย์ ขึ้นมูละ ลงมูละ

ธิติ แปลว่า ผู้มีความรู้,ผู้มีความเพียร
นฤชิต แปลว่า ผู้ชนะ
ธนากฤต แปลว่า ผู้สร้างทรัพย์
ดลธฤต แปลว่า ผู้ตั้งหมั่นบนพื้นฐานอันดี
ธามกฤต แปลว่า ผู้สร้างยศศักดิ์

ชื่อกลุ่มนี้คิดขึ้นให้ใหม่ครับ

noppakorn
09-20-2013, 02:21 PM
- อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ เกิดวันเสาร์ 15 ม.ค. 2520 ประมาณ ตี 4.15 นามสกุล ฤกษ์อภิสิทธิ์ ควรใช้ชื่อทักษา 45 หรือ 50 ดีค่ะ ขอชื่อด้วยค่ะ ตอนนี้เปิดกิจการร้านถ่ายเอกสารอยู่
- น้องชายเกิด เกิดวันอังอาร 6 พ.ย. 2522 เวลาประมาณ ตี 1 กว่า นามสกุลเดียวกัน ทำอาชีพเดียวกัน รบกวนขอชื่อด้วยค่ะ
- ลูกของน้องชาย เกิดวันจันทร์ 16 ก.ย. 2556 เวลา 20.29 เป็นลูกสาว ชื่อ นัทธ์ชลันทร ฤกษ์อภิสิทธิ์ ดีมั้ยค่ะ
- ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุล ฤกษ์อภิสิทธิ์ ทักษา 55 เป็นทักษามงคล ลูกสาวน้องชาย ใช้ชื่อ นัทธ์ชลันทร ทักษา 45 เป็นทักษามงคล ทำการใดก็สำเร็จก้าวหน้าครับ ผลรวมได้ 100 เป็นเลขมงคล ทำการใด ก็อย่าให้เกิน 100 ชีวิตก็จะสมบูรณ์ และเจริญรุ่งเรืองครับ
นามสกุลนี้ใช้ชื่อทักษา 45 ดียิ่งแล้วครับ เพียงแต่ทำการใดอย่าให้เกินตัว เกินกำลัง อะไรที่เกินตัว ก็หาผู้มาร่วม ชีวิตก็จะสุขสมบูรณ์และรุ่งเรือง ชื่อทักษาและผลรวม 100 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันเสาร์

กันต์สินี แปลว่า สาวงามผู้น่ารัก (อายตนะ 6)
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้ (อายตนะ ๘)
นันท์พนิตา แปลว่า สาวงามผู้มีความสุข (อายตนะ 9)
ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย,คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด (อายตนะ9)
ชนุตม์นนท์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป (อายตนะ 2)
พนิตานันท์ แปลว่า สาวงามผู้มีความสุข (อายตนะ 9)

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันอังคาร

วุฒิธวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยทรัพย์ทีมีความเจริญ (อายตนะ 9)
ชวินทร์วุฒิ แปลว่า ผู้เจริญและมีความคิดว่องไวเป็นใหญ่ (อายตนะ 9)
เยี่ยมวุฒิ แปลว่า ผู้มีความเจริญ (อายตนะ 6)
วัฒน์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่รุ่งเรือง (อายตนะ6)
พิภัชพงศ์ แปลว่า เชื้อสายผู้เอื้อเฟื้อ (อายตนะ 8)
ฐนัสนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของหมู่คนอย่างรวดเร็ว (อายตนะ6)
ชัยชวินทร์ แปลว่า ผู้เป็นเจ้าแห่งไหวพริบที่มีชัยชนะ (อายตนะ6)
ชัยชยันต์ แปลว่า ผู้ได้รับชัยชนะในชัยชนะ (อายตนะ 6)

เปลียนชื่อแล้ว (ใน 7วัน )แต่ละท่านที่เปลี่ยนชื่อ ให้ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกาย และผู้วิเคราห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา ครับ

noppakorn
09-20-2013, 02:25 PM
อยากให้ช่วยตั้งชื่อลูกสาวให้หน่อยค่ะ
-เกิด วันเสาร์ 16 มิ.ย. 55 เวลา 04.06 น.
-ชื่อเดิม ด.ญ.วิรัชยา นามสกุล ช่วยชาติ อยากจะเปลี่ยนเป็น " น " นำหน้าเหมือนแม่ค่ะ
หาชื่อเองก็คิดไม่ตกสักที เลขทักษะไม่ค่อยจะดี รบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ
ขอบพระคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

ขอความชัดเจนว่า เกิดวันเสาร์เช้า เวลา 04.06 น.นี่ ต่อเนื่องมาจากวันศุกร์(เช้ามืดวันเสาร์) หรือ เป็นเช้ามืดวันอาทิตย์ครับ เพราะเวลาเป็นคนสองวันครับ

ชี้แจงมาให้ยกข้อความวันเดือนปีเกิดและนามสกุลมาอ้างอิงด้วยน่ะครับ

noppakorn
09-20-2013, 02:30 PM
อยากทราบว่า ธิวา แปลว่าอะไรคะ
สวัสดีครับ

ธิวา มาจาก ธิ + วา คำว่า ธิ แปลว่า ไม่ใหญ่ ส่วนวา เป็นมาตราวัดของไทยครับ รวมคำ ควรแปลว่า วาเล็กๆ คำนี้ไม่เหมาะสมมาตั้งชื่อ ยกเว้นชอบ ใครถามก็บอกว่าเป็นชื่อเฉพาะ ไม่มีคำศัพท์ (เพราะรวมคำแล้วจะไม่มีคำศัพท์ครับ เป็นการแปลอย่างกำปั้นทุบดินน่ะครับ)

kanomthuay
09-20-2013, 03:21 PM
อยากให้ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ
-เกิด วันเสาร์ 16 มิ.ย. 55 เวลา 04.06 น.
อยากจะเปลี่ยนเป็น " น " นำหน้าค่ะ
หาชื่อเองก็คิดไม่ตกสักที เลขทักษะไม่ค่อยจะดี รบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

ขอความชัดเจนว่า เกิดวันเสาร์เช้า เวลา 04.06 น.นี่ ต่อเนื่องมาจากวันศุกร์(เช้ามืดวันเสาร์) หรือ เป็นเช้ามืดวันอาทิตย์ครับ เพราะเวลาเป็นคนสองวันครับ

ชี้แจงมาให้ยกข้อความวันเดือนปีเกิดและนามสกุลมาอ้างอิงด้วยน่ะครับ

เกิดเช้ามืดวันเสาร์ ต่อเนื่องมาจากวันศุกร์ค่ะ
แบบนี้ถือว่าเกิดวันเสาร์ใช่ไหมค่ะ แล้วเวลาตั้งชื่อต้องตั้งตามวันศุกร์หรือวันเสาร์ค่ะ

ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ

noppakorn
09-20-2013, 03:50 PM
เกิดเช้ามืดวันเสาร์ ต่อเนื่องมาจากวันศุกร์ค่ะ
แบบนี้ถือว่าเกิดวันเสาร์ใช่ไหมค่ะ แล้วเวลาตั้งชื่อต้องตั้งตามวันศุกร์หรือวันเสาร์ค่ะ
(ชื่อเล่นน้องน้อยหน่า)

ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ
สวัสดีครับ

สรุปเกิดเช้ามืดวันเสาร์ ก่อนเวลา 06.00 น.ถือเป็นคนเกิดคืนวันศุกร์ครับ โหราศาสตร์นับพระอาทิตย์ขึ้นเป็นหลักครับ ชื่อต้องใช้ของคนวันศุกร์ แต่จะหาเผื่อให้เป็นสองวันให้น่ะครับ คือศุกร์เสาร์ล้วนใช้ได้ครับ

นามสกุล ช่วยชาติ ทักษานับได้ 27 ชื่อที่เหมาะสมที่ขอแนะนำคือชื่อทักษา 24 เป็นทักษาดาวคู่มิตร ทำการใดก็สำเร็จ มีมิตรมาก มีผู้ช่วยเหลือ มีโชคชัย ผลรวมได้ทักษา 51 เป็นศุภมิตรและศุภโชค ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์ และวันเสาร์

ธัญธิตา แปลว่า บุตรสาวผู้โชคดี
นัทธมน แปลว่า ผู้มีใจผูกพัน
สุธีญา แปลว่า ผู้รอบรู้ที่มีปัญญาดี
ชนนภัส แปลว่า ผู้งามจากเชื้อสาย
อิงอุษา แปลว่า ยามเช้าที่น่าพึ่งพา
ทิพธามา แปลว่า ผู้มียศศักดิ์แห่งสวรรค์
นาถพิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นที่พึ่ง
นันทชามา แปลว่า ลูกสาวผู้มีความสุข
ภัคปพน แปลว่า ผู้มีโชคอันบริสุทธิ์
พรมญาดา แปลว่า ผู้รู้ที่ให้ความสุข

gamblerboy
09-20-2013, 03:58 PM
สวัสดีครับ

เห็นคุณบอกจะใช้ธนะทา ก็เลยเข้าใจว่าพอใจแล้ว เลยไม่ได้อ่านข้อความต่อไปครับ ขออภัยครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับชายวันอาทิตย์ ขึ้นมูละ ลงมูละ

ธิติ แปลว่า ผู้มีความรู้,ผู้มีความเพียร
นฤชิต แปลว่า ผู้ชนะ
ธนากฤต แปลว่า ผู้สร้างทรัพย์
ดลธฤต แปลว่า ผู้ตั้งหมั่นบนพื้นฐานอันดี
ธามกฤต แปลว่า ผู้สร้างยศศักดิ์

ชื่อกลุ่มนี้คิดขึ้นให้ใหม่ครับ

สวัสดีครับอาจารย์ noppakorn
ขอบคุณอาจารย์มากๆครับ

fong
09-20-2013, 04:42 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์
อยากทราบว่า
ชื่อ ธัญพิชชา ธนรตภัทร
เกิดวัน เสาร์ที่ 15 ธันวาคม 2533
ดีรึป่าวคะ ถ้าจะเปลี่ยน อยากได้ ธ ขึ้นหน้าเหมือนเดิม
อาจารย์ช่วยแนะนำให้หน่อยนะคะ
ขอบคุณค่า

noppakorn
09-20-2013, 06:44 PM
อยากทราบว่า
ชื่อ ธัญพิชชา ธนรตภัทร
เกิดวัน เสาร์ที่ 15 ธันวาคม 2533
ดีรึป่าวคะ ถ้าจะเปลี่ยน อยากได้ ธ ขึ้นหน้าเหมือนเดิม
อาจารย์ช่วยแนะนำให้หน่อยนะคะ
ขอบคุณค่า
สวัสดีครับ

ชื่อ ธัญพิชชา ทักษา 29 ตกที่นั่ง ความรักไม่สมปรารถนา การงานไม่มั่ตรงครับ นามสกุล ธนรตภัทร ทักษา 26 ชื่อที่เหมาะสมควรใช้ชื่อทักษา 24 เป็นทักษามงคล เป็นดาวคู่มิตร จะสมหวังทั้งการเงินการงานและความรักมีมิตรช่วยเหลือ ผลรวมได้ทักษา 50 ตกที่นั่งบุญยาทรัพย์ มักได้เดินทางต่างประเทศการงานการเงินมั่นคงครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันเสาร์

ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค
ธัญญรตา แปลว่า ผู้ยินดีใชค
ธรรมนาถ แปลว่า ที่พึ่งแห่งคุณความดี
ธัญธิตา แปลว่า ลูกสาวผู้โชคดี
ธัญญชนก แปลว่า ผู้กำเนิดโชค,ผู้กำเนิดสิ่งอันประเสริฐ
ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค
ธัญปวร แปลว่า ผู้สูงส่งทางโชคดี
ธัญรตน แปลว่า ผู้รุ่งเรืองทางโชค,ดวงแก้วแห่งโชค
ธนัญกนก แปลว่า ผุ้มีความรู้เรื่องทองคำและทรัพย์สิน
ธนัชญภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนและสร้างทรัพย์
ธัญลภน แปลว่า ผู้มีลาภและโชค,ผู้ได้รับโชค

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน (ใน7วัน) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกาย ผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

pollapop
09-20-2013, 08:15 PM
สวัสดดีค่ะอาจารย์
ชื่อลูกชายตามที่เลือกไปให้อาจารย์แปล อาจารย์บอกว่าใช้คำไม่ถูกหลัก
ดิฉันรบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้ด้วยได้ไหมคะ เอาคำว่า "ธีร์" นำหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

ธีร์รวิชช์ ธีร์รวิศช์ ธีร์รวัตถ์ ทั้ง 3 คำศัพท์ คุณนำ ร มาอยู่หน้า วิชช์ วิศช์ วัตถ์ หรือเอา ร มาต่อคำว่า ธีร์ร ไม่ถูกต้อง ทำให้คำศัพท์เสียไปไม่สามารถแปลได้ครับ ถึงแม้จะได้ทักษามงคลคือ 51 56 51 แต่ถ้าคุณชอบก็สามารถนำไปตั้งชื่อได้ครับ แต่ผมแปลไม่ได้ยกเว้นเอาตัว ร ออกครับ (เลขทักษา 51 และ 56 ล้วนใช้ได้เป็นอย่างดีกับนามสกุลนี้ครับ)

noppakorn
09-21-2013, 03:50 PM
สวัสดดีค่ะอาจารย์
ชื่อลูกชายตามที่เลือกไปให้อาจารย์แปล อาจารย์บอกว่าใช้คำไม่ถูกหลัก
ดิฉันรบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้ด้วยได้ไหมคะ เอาคำว่า "ธีร์" นำหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อ นิธิศ นามสกุลทักษา 39 เกิดวันพุทธกลางคืนเวลา 20.49 นาที วันที่ 12 เมษายน 2549

นามสกุลทักษา 39 อยากขอแนะนำชื่อทักษา 56 เป็นทักษามงคล ทักษานี้เป็นดาวศุภโชคคู่ ส่งผลให้เจริญรุ่งเรืองในชีวิต ทำการใดก็สำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 95 เป็นทักษายอดยิ่ง ทำการใดก็สำเร็จ มีเกียรติยศชื่อเสียง มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุน หมั่นสร้างบุญกุศล ชีวิตดียิ่งครับ

ชือทักษา 56 สำหรับชายวันพุธกลางคืน

ธีร์วริทธิ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จอันประเสริฐและเลิศปัญญา
ธีร์วรัทย์ แปลว่า ผู้มีความกรุณาอันประเสริฐและเลิศปัญญา
ธีร์นรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่เหนือคนที่ทรงปัญญา
ธีร์ธนินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งทรัพย์ผู้ทรงปัญญา
ธีร์สรัญญ์ แปลว่า ผู้รอบรู้อันแกล้วกล้าและเลิศด้วยปัญญา

เปลี่ยนชื่อแล้ว (ใน7วัน) ใส่บาตรพระ 1 รูป อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ พระภูมิเทวา เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

getzazad
09-22-2013, 10:29 AM
อาจารย์ ครับ รบกวนอาจารย์ช่วย ดูชื่อผมที ที่ผมเคยถาม ผมชื่อ ธารินทร์ ราษฎรภักดี วันเกิด อังคารเข้าวันพุธ 4.35 อาชีพ นิสิต ผมจะเปลี่ยนชื่อเป็น วุฒิภัทร ครับ
และผมมีเรื่องสงสัยเกี่ยวกับการตั้งชื่อต้องดูดวงดาว ผมไม่รู้เรื่องแบบนี้เลย รบกวนอาจารย์ ช่วยวิเคราะห์ว่าชื่อ วุฒิภัทร มีคุณกับผมในเรื่องเกี่ยวกับดวงดาวไหม
แล้วชื่อนี้ผมรู้สึกว่าไม่มีอุตสาหะกับ บริวาร จะส่งผลกับผมไหมครับ ขอความกรุณาด้วยครับ

noppakorn
09-22-2013, 03:17 PM
อาจารย์ ครับ รบกวนอาจารย์ช่วย ดูชื่อผมที ที่ผมเคยถาม ผมชื่อ ธารินทร์ ราษฎรภักดี วันเกิด อังคารเข้าวันพุธ 4.35 อาชีพ นิสิต ผมจะเปลี่ยนชื่อเป็น วุฒิภัทร ครับ
และผมมีเรื่องสงสัยเกี่ยวกับการตั้งชื่อต้องดูดวงดาว ผมไม่รู้เรื่องแบบนี้เลย รบกวนอาจารย์ ช่วยวิเคราะห์ว่าชื่อ วุฒิภัทร มีคุณกับผมในเรื่องเกี่ยวกับดวงดาวไหม
แล้วชื่อนี้ผมรู้สึกว่าไม่มีอุตสาหะกับ บริวาร จะส่งผลกับผมไหมครับ ขอความกรุณาด้วยครับ
สวัสดีครับ

ชื่อ วุฒิภัทร ทักษา 24 ขาดเพียง บริวาร และอุตสาหะ ถือว่าเป็นนามดีมาก การมีดาวครบ กับทำให้ชีวิตมีแต่อุปสรรคครับ ไม่ใช่สิ่งที่ดี หลายท่านคิดว่าตั้งทักษาดาวมีทุกหมู่แต่กลับเป็นการรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ทำให้มีปัญหาชีวิต เพราะดาวเข้ามาบงการชีวิตมากเกินไป เหมือนห้องๆ หนึ่งมีของเก็บไว้เต็มหมด จะหลับจะนอนก็ลำบาก ครับ นามสกุล ทักษา 32 ผลรวมได้ ทักษา 56 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อนี้ดีมีมงคลครับ

gamblerboy
09-22-2013, 04:55 PM
ขอรบกวนถามอาจารย์ครับ ชื่อรวมได้เลข 24 นามสกุล 45 รวมได้ = 69 เลข 69 ดีมั๊ยครับอาจารย์
ขอบคุณมากครับ

เกษสุดา
09-22-2013, 09:07 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนช่วยเปลี่ยนชื่อให้ด้วยค่ะ เพื่อนของดิฉันค่ะ เห็นว่าชื่อที่ได้ไปไพเราะและไม่ซ้ำใคร--เพื่อนชื่อ เดือนเพ็ญ จันดียืน เกิดวันพฤหัสบดี ค่ะ อาชีพ พยาบาลค่ะ

gamblerboy
09-22-2013, 09:19 PM
ขอรบกวนอีกคำถามเพิ่มเติมครับอาจารย์
ชื่อรวมได้เลข 19 (ผู้ชายครับ) นามสกุล 45 รวมได้ = 64 เลข 64 ดีมั๊ยครับอาจารย์

noppakorn
09-23-2013, 11:48 AM
ขอรบกวนถามอาจารย์ครับ ชื่อรวมได้เลข 24 นามสกุล 45 รวมได้ = 69 เลข 69 ดีมั๊ยครับอาจารย์
ขอรบกวนอีกคำถามเพิ่มเติมครับอาจารย์
ชื่อรวมได้เลข 19 (ผู้ชายครับ) นามสกุล 45 รวมได้ = 64 เลข 64 ดีมั๊ยครับอาจารย์
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา รวม 69 ดีปานกลาง ชีวิตแม้จะมีผู้ช่วยเหลือให้สำเร็จ แต่มักตกอยู่ใต้อิทธิพลผู้อื่น เป็นคนหัวอ่อน ตัดสินใจไม่เข้มแข็ง
ชื่อทักษา 19 สำหรับชาย เป็นเลขเจริญรุ่งเรือง และประสบความสำเร็จ ทักษารวม 64 บอกถึง โชคลาภ ปัญญา ความเจริญรุ่งเรือง หมั่นทำบุญสร้างทาน ชีวิตจะดียิ่ง

noppakorn
09-23-2013, 12:03 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนช่วยเปลี่ยนชื่อให้ด้วยค่ะ เพื่อนของดิฉันค่ะ เห็นว่าชื่อที่ได้ไปไพเราะและไม่ซ้ำใคร--เพื่อนชื่อ เดือนเพ็ญ จันดียืน เกิดวันพฤหัสบดี ค่ะ อาชีพ พยาบาลค่ะ
สวัสดีครับ

การถามหรือดูดวงชะตา ตลอดจนการนำชื่ผู้อื่นมาดูให้ จะต้องให้เจ้าของนามทำบุญหรือใส่บาตร ให้คุณและผู้วิเคราะห์ด้วย เพื่อจะได้ไม่มีหนี้กรรมผูกพัน เขาได้ดี จะได้ไม่ต้องมาชดใช้ให้คุณ กรรมไม่ดีของเขาเราแก้ให้ ก็ไม่เข้าตัวเราน่ะครับ ถ้าให้ดีควรให้เจ้าของชื่อมาถามเอง ครับ ยกเว้นพี่น้องและคนในครอบครัวเดียวกันครับ ถ้าท่านผู้นี้เปลี่ยนชือ ให้เขาทำบุญใส่บาตรให้คุณ 1 รูปน่ะครับ

ชื่อ เดือนเพ็ญ จันดียืน ชื่อได้ทักษา 43 นามสกุลได้ทักษา 43 ชีวิตคนผู้นี้ทำอะไรมักไม่ราบรื่น มีปัญหาหรือล้มเหลวโดยตลอด เจ็บป่วยเสมอ ผลรวมได้ 86 ชีวิตมักถูกครอบงำได้ง่าย ชีวิตดูๆ จะได้ดี แต่โลกีย์ทางโลกมักพาให้สูญเสียมันไปครับ เจ้าของนามสกุลทักษานี้ หากจะดีมาก ควรเปลี่ยนนามสกุล เพราะทักษานี้ รวมกับชื่ออื่น จะได้ทักษารวมดีปานกลาง ได้อย่างเสียอย่างครับ

วิเคราะห์ชื่อให้ แต่ยังไม่แนะนำการตั้งชือใหม่ หากเจ้าตัวต้องการชื่อก็แจ้งมา ครับ

pollapop
09-23-2013, 01:52 PM
ขอบคุณมากค่ะอาจารย์
ชื่อที่อาจารย์ให้มาเพราะๆ ทุกชื่อเลยค่ะ
แต่ว่า อายตนะ ไม่ดีเลยค่ะ
ถ้าไม่เป็นการรบกวนขอชื่อที่ อายตนะ ดีๆด้วยได้มั๋ยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อ นิธิศ นามสกุลทักษา 39 เกิดวันพุทธกลางคืนเวลา 20.49 นาที วันที่ 12 เมษายน 2549

นามสกุลทักษา 39 อยากขอแนะนำชื่อทักษา 56 เป็นทักษามงคล ทักษานี้เป็นดาวศุภโชคคู่ ส่งผลให้เจริญรุ่งเรืองในชีวิต ทำการใดก็สำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 95 เป็นทักษายอดยิ่ง ทำการใดก็สำเร็จ มีเกียรติยศชื่อเสียง มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุน หมั่นสร้างบุญกุศล ชีวิตดียิ่งครับ

ชือทักษา 56 สำหรับชายวันพุธกลางคืน

ธีร์วริทธิ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จอันประเสริฐและเลิศปัญญา
ธีร์วรัทย์ แปลว่า ผู้มีความกรุณาอันประเสริฐและเลิศปัญญา
ธีร์นรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่เหนือคนที่ทรงปัญญา
ธีร์ธนินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งทรัพย์ผู้ทรงปัญญา
ธีร์สรัญญ์ แปลว่า ผู้รอบรู้อันแกล้วกล้าและเลิศด้วยปัญญา

เปลี่ยนชื่อแล้ว (ใน7วัน) ใส่บาตรพระ 1 รูป อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ พระภูมิเทวา เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

fong
09-23-2013, 02:07 PM
ขอบคุณอาจารย์ค่า ธัญรตน ชื่อนี้น่ารักดี
อยากถามอาจารย์เพิ่มค่ะ

คุณแม่ชื่อ ชนิตา ธนรตภัทร
เกิดวันศุกร์ ที่ 18 พ.ย. 09 มะเมีย ประมาณ 23.00 - 24.00 น. (ไม่เกินเที่ยงคืน)

คุณพ่อชื่อ ชยพล ธนรตภัทร
เกิดวันอังคาร ที่ 13 ธ.ค. 09 มะเมีย ประมาณ ตี 5

น้องชื่อ ณิชชา ธนรตภัทร
เกิดวันพฤหัส ที่ 23 มี.ค. 38 กุน ประมาณ 09.45 น.

ชื่อแต่ละคนดีรึป่าวคะ อาจารย์มีคำแนะนำอย่างไรบ้าง
ขอบคุณค่า

สุนิสา
09-23-2013, 03:04 PM
สวัสดีคะ อ.นพ ดิฉัน พยายาม หาเปนเดือนแร้ว ไม่ได้ ชื่อเก่า นัทธมน นามสกุล สวยงาม ทักษา29. อยากได้ไม่เกิน 4 พยาง ขอบคุนมากคะ

gamblerboy
09-23-2013, 03:06 PM
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา รวม 69 ดีปานกลาง ชีวิตแม้จะมีผู้ช่วยเหลือให้สำเร็จ แต่มักตกอยู่ใต้อิทธิพลผู้อื่น เป็นคนหัวอ่อน ตัดสินใจไม่เข้มแข็ง
ชื่อทักษา 19 สำหรับชาย เป็นเลขเจริญรุ่งเรือง และประสบความสำเร็จ ทักษารวม 64 บอกถึง โชคลาภ ปัญญา ความเจริญรุ่งเรือง หมั่นทำบุญสร้างทาน ชีวิตจะดียิ่ง

สวัสดีครับอาจารย์
ขอบคุณอาจารย์ noppakorn มากครับ ^^

สุนิสา
09-23-2013, 03:15 PM
สวัสดีคะ อ.นพ ดิฉัน พยายาม หาเปนเดือนแร้ว ไม่ได้ ชื่อเก่า นัทธมน นามสกุล สวยงาม ทักษา29. อยากได้ไม่เกิน 4 พยาง ขอบคุนมากคะ ชื่อ ทักษา36.+29= 65 ไม่กล้าใช้ เหน มีทำนาย ว่า เจ้าอารมณ แร้วชื่อ+สกุลได้ทักษา 79 จุดเสีย จะมีผลกับคนในครอนครัว เรื่องสุขภาพ จิงไหม คะ

fong
09-23-2013, 09:03 PM
อยากถาม อาจารย์ว่า เลขทักษาของนามสกุล มีผล ด้วยรึป่าวคะ
ถึงเลขชื่อ และเลขรวมจะดี แต่ตัวเลขทักษาของนามสกุลเองไม่ดี จะเป็นอะไรรึป่าวคะ

นุสรา
09-24-2013, 01:51 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อ และสอบถามว่าชื่อดีแล้วหรือไม่สมควรเปลี่ยนหรือเปล่า ดิฉันชื่อ รภัทร ปกสว่างเจริญ เกิดวันจันทร์ วันที่26 มิถุนายน 2532 ขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้าด้วยค่ะ

gamblerboy
09-24-2013, 02:38 PM
ผมรบกวนของฤกษ์ดี จะใช้เปลี่ยนชื่อครับ รบกวนขอเป็นเดือน พย. กับ ธค. ครับผม
ผมเกิดวันอาทิตย์ครับอาจารย์ (บอกอาจารย์ไว้ เผื่อมีผลในการคำนวณ)
ปล.ที่เล็งไว้จากความรู้งูๆปลาๆของตัวเอง คือวันที่ 28 พย. รบกวนขอความคิดเห็นของอาจารย์หน่อยครับ ว่าเป็นยังไง
ขอบคุณอาจารย์มากครับ

noppakorn
09-24-2013, 04:11 PM
ชื่อ ทักษา36.+29= 65 ไม่กล้าใช้ เหน มีทำนาย ว่า เจ้าอารมณ แร้วชื่อ+สกุลได้ทักษา 79 จุดเสีย จะมีผลกับคนในครอนครัว เรื่องสุขภาพ จิงไหม คะ
สวัสดีครับ

พวกคุณประเภทชอบอ่านตำรา เลยเชื่อไปตามตำรา ไม่เคยทราบเลยว่า ทักษา 36 นี่เจ้าอารมย์น่ะครับ ส่วน 79 เป็นทักษาดีปานกลาง เลข 7 เป็นดาวเสาร์ อยู่ที่ไหนก็ต้องมีปัญหา จะไม่ได้ดีพร้อมครับ
ตกลงคุณจะให้หาชื่อ ทักษาอะไรครับ คำถามไม่ชัดเจนครับ

noppakorn
09-24-2013, 04:18 PM
อยากถาม อาจารย์ว่า เลขทักษาของนามสกุล มีผล ด้วยรึป่าวคะ
ถึงเลขชื่อ และเลขรวมจะดี แต่ตัวเลขทักษาของนามสกุลเองไม่ดี จะเป็นอะไรรึป่าวคะ
สวัสดีครับ

นามสกุล มีผล แต่คนเรา จะให้สมบูรณ์พร้อม คงเป็นไปไม่ได้ ชีวิตคน ไม่มีใครเกิดมาแล้วเต็มร้อยหรอกครับ ชื่อทักษา 5 ดี คุณมี 4 ดีก็ดีเยี่ยมแล้วครับ นามสกุลบรรพบุรุษให้มา สร้างเกียรติยศชื่อเสียงมา จะดีหรือไม่ดี ก็อยู่คงมาจนรุ่นเราๆ ท่านๆ ฉะนั้น ถ้านามสกุล ทักษา ไม่ดี ชือดี ผลรวมดี คุณก็ต้องทำตัวให้ดี มันขาดไปดีเดียวครับ ชื่อคน อักษรดีและความหมายดี ทักษาดี นามสกุลดี ผลรวมทักษาดี และคุณทำแต่ความดี ก็แค่ขาดนามสกุลทักษาไม่ดีเท่านั้น จะไปแคร์อะไรครับ สิ่งทีดีที่สุดคือกตัญญูและสร้างแต่ความดี ชือสกุลดีหรือไม่ ตัวนี้ส่งผลครับ

นามสกุลผม ก็ยังเลขไม่ดี ซ้ำชื่อทักษาก็ไม่ดี ผมยังไม่วิตกเลย เพราะผมสร้างแต่ความดีครับ

noppakorn
09-24-2013, 04:22 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อ และสอบถามว่าชื่อดีแล้วหรือไม่สมควรเปลี่ยนหรือเปล่า ดิฉันชื่อ รภัทร ปกสว่างเจริญ เกิดวันจันทร์ วันที่26 มิถุนายน 2532 ขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้าด้วยค่ะ
สวัสดีครับ

รภัทร ไม่มีคำศัพท์ครับ เป็นชื่อเฉพาะครับ ทักษา 14 นามสกุลทักษา 40 ผลรวมได้ทักษา 54 เป็นมงคลยิ่ง ชื่อนี้ดีมากครับ ไม่ต้องเปลี่ยนครับ

noppakorn
09-24-2013, 04:40 PM
ผมรบกวนของฤกษ์ดี จะใช้เปลี่ยนชื่อครับ รบกวนขอเป็นเดือน พย. กับ ธค. ครับผม
ผมเกิดวันอาทิตย์ครับอาจารย์ (บอกอาจารย์ไว้ เผื่อมีผลในการคำนวณ)
ปล.ที่เล็งไว้จากความรู้งูๆปลาๆของตัวเอง คือวันที่ 28 พย. รบกวนขอความคิดเห็นของอาจารย์หน่อยครับ ว่าเป็นยังไง
ขอบคุณอาจารย์มากครับ
สวัสดีครับ

จะหาวันดี ต้องทราบราศีปีเกิดครับ วันที่ 28 พย.เป็นวันธรรมดา แต่วันดีวันธงไชยอยู่วันที่ 27 พย.ครับ บอกราศีมา จะช่วยดูวันเวลาให้ครับ

gamblerboy
09-24-2013, 06:39 PM
สวัสดีครับ

จะหาวันดี ต้องทราบราศีปีเกิดครับ วันที่ 28 พย.เป็นวันธรรมดา แต่วันดีวันธงไชยอยู่วันที่ 27 พย.ครับ บอกราศีมา จะช่วยดูวันเวลาให้ครับ

ขอบคุณครับอาจารย์ noppakorn ^^
ผมเกิด วันอาทิตย์ ที่ 5 กพ. 2521 13.07 น. ครับผม

gamblerboy
09-24-2013, 06:45 PM
พอดีผมดูจากปฏิทิน ฤกษ์บน ฤกษ์ล่าง วันฟู วันจม แล้วก็หลังจากสงกรานต์มา วันพฤหัสเป็นวันธงชัย วันอาทิตย์เป็นวันอธิบดี วันพุธเป็นวันอุบาทว์ วันอังคารเป็นวันโลกาวินาศ
ที่อ่านมาก็ตามนี้ครับอาจารย์ ^^ โปรดช่วยชี้แนะ

สุนิสา
09-24-2013, 08:49 PM
สวัสดีครับ

พวกคุณประเภทชอบอ่านตำรา เลยเชื่อไปตามตำรา ไม่เคยทราบเลยว่า ทักษา 36 นี่เจ้าอารมย์น่ะครับ ส่วน 79 เป็นทักษาดีปานกลาง เลข 7 เป็นดาวเสาร์ อยู่ที่ไหนก็ต้องมีปัญหา จะไม่ได้ดีพร้อมครับฆ
ตกลงคุณจะให้หาชื่อ ทักษาอะไรครับ คำถามไม่ชดเจนครับ สวัสดีคะ อาจารย์ นพ

ขอโทษด้วย คะที่ไม่ชัดเจน อยากเปลี่ยนชื่อลูกสาว คะ เพราะชื่อนี้ อายตนะ6 ได้ ทักษาเลข5 ชื่อ นัทธมน สวยงาม เกิดจันทร์ที่6 พค 2556เวลา8.44 ชื่อ +สกุล ได้ 24+53.แต่สกุล ได้ ทักษา29 คะ จึอยากเปลี่ยน ชื่อ เปนทักษา 36 รบกวน อาจารย ด้วย คะ อยากได้ศรี นำหน้า ความหมาย เกี่ยวกับ ทรัพย์สิน ถ้าเปนไปได้ ขอ. ไม่เกิน สาม พยางค ขอบพระคุณ มากๆคะ

noppakorn
09-25-2013, 11:32 AM
สวัสดีคะ อาจารย์ นพ

ขอโทษด้วย คะที่ไม่ชัดเจน อยากเปลี่ยนชื่อลูกสาว คะ เพราะชื่อนี้ อายตนะ6 ได้ ทักษาเลข5 ชื่อ นัทธมน สวยงาม เกิดจันทร์ที่6 พค 2556เวลา8.44 ชื่อ +สกุล ได้ 24+53.แต่สกุล ได้ ทักษา29 คะ จึอยากเปลี่ยน ชื่อ เปนทักษา 36 รบกวน อาจารย ด้วย คะ อยากได้ศรี นำหน้า ความหมาย เกี่ยวกับ ทรัพย์สิน ถ้าเปนไปได้ ขอ. ไม่เกิน สาม พยางค ขอบพระคุณ มากๆคะ
สวัสดีครับ

ที่ถามอีกครั้ง เพราะการให้ชื่อสำคัญกับเจ้าของที่จะเปลี่ยน จึงต้องให้แน่ใจ เพราะถ้าไม่ดีจะเป็นบาปกับผู้ให้ครับ ส่วนเรื่องคุณกลัวเรื่องค่าอายตนะ 6 ว่าไม่ดีนั้น ไม่อยากให้คุณไปสนใจกับค่าอายตนะมากนัก เพราะเป็นตำราที่มีผู้คิดตั้งขึ้นในภายหลัง ส่วนเรื่องค่าทักษา มีมานานเป็นพันปี ก่อนพุทธศาสนาเสียอีก เป็นการอ้างค่า อิงดาวนพเคราะห์ ที่กุมชะตาชีวิตคนเราครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันจันทร์ มีศรีนำ ความหมายเกียวกับทรัพย์ ชื่อมีน้อยมากครับ เพราะคุณต้องการค่าอายตนะดีและมีศรีนำ

นวรัตน์ แปลว่า แก้วมีค่า 9 ประการ (อายตนะ 9)
ธัญวลัย แปลว่า ผุ้มีโชคหมุนเวียน,กำไลที่ดีเลิศ(อายตนะ 9)
ธนัชพรรณ แปลว่า ผู้มีงามด้วยทรัพย์ (อายตนะ 7)

noppakorn
09-25-2013, 11:36 AM
พอดีผมดูจากปฏิทิน ฤกษ์บน ฤกษ์ล่าง วันฟู วันจม แล้วก็หลังจากสงกรานต์มา วันพฤหัสเป็นวันธงชัย วันอาทิตย์เป็นวันอธิบดี วันพุธเป็นวันอุบาทว์ วันอังคารเป็นวันโลกาวินาศ
ที่อ่านมาก็ตามนี้ครับอาจารย์ ^^ โปรดช่วยชี้แนะ
สวัสดีครับ

ผมใช้ตำราทางสุริยคติ ครับ เป็นตำราของทางจีนเขา สำหรับดูฤกษ์ยามครับ คนละตำราครับ ในเดือนหนึ่งจึงมีวันอุบาทว์ อยู่เพียงวันเดียวในแต่ละปักษ์ครับ ต้องขออภัย น่ะครับ คนละตำรากัน

gamblerboy
09-25-2013, 12:20 PM
สวัสดีครับ

ผมใช้ตำราทางสุริยคติ ครับ เป็นตำราของทางจีนเขา สำหรับดูฤกษ์ยามครับ คนละตำราครับ ในเดือนหนึ่งจึงมีวันอุบาทว์ อยู่เพียงวันเดียวในแต่ละปักษ์ครับ ต้องขออภัย น่ะครับ คนละตำรากัน

ผมแค่ดูๆเอาแล้วคิดเอาเองอะครับ ไม่ได้มั่นใจ หรือ เชื่อมั่นอะไรมากมายครับ (ผมดูปฏิทินสุริยยาตร์ครับ) ต้องขอรบกวนอาจารย์ช่วยดูฤกษ์ให้ผมทีครับ ^^
ไม่รู้ว่าจะรบกวนอาจารย์มากไปรึเปล่าครับ ถ้าจะขอสัก 3เดือน พย.56 มค.57 กพ.57

ขอบคุณอาจารย์มากครับผม

สุนิสา
09-25-2013, 04:45 PM
อาจารย์ ค่ะ รบกวน ขออนุญาตถามเพื่อความมั่นใจอีกที ทักษา36 ที่เคยถามไปว่า เป็นคนเจ้าอารมณ์ มีความคิดเห็นรุนแรง ดิฉันดูข้อมูลมาจาก กระดานของ อาจารย์ หัวข้อ วิธีตั้งชื่อมงคล ค่ะ อย่าว่ากันนะค่ะ (คิดเยอะเลยถาม) แล้วนามสกุล ตกทักษา 29 เลย หาชื่อยากจริงๆค่ะ หรือถ้า ชื่อ+สกุล = 24+53 ใช้ได้ไหมค่ะ หรือทักษา อื่นๆ จะดีกว่านี้ ขอบพระคุณมากกกก

lukjeab
09-26-2013, 04:42 PM
อาจารย์ค่ะ รบกวนตั้งชื่อ หลานชายให้หน่อยค่ะ เกิดวันพุธกลางวัน ที่ 27 กรกฎาคม ปีกระต่าย
ตอนนี้ชื่อ ธนาธิป นามสกุล ทักษา 44 ค่ะ

takyao
09-27-2013, 09:38 AM

รบกวนสอบถามชื่อค่ะ หนูจดทะเบียนสมรสค่ะ เลยต้้องหาชื่อใหม่ นามสกุลที่ใ้ช้ "ศิลป์โสภา"

เกิดจันทร์ที่ 5 พฤศจิกายน 2522 ปีมะแม เวลาเกิด 22.01 น. ตอนนี้ตกงานเป็นแม่บ้านค่ะ อยากทำกิจการของสวยงามประเภทเสื้อผ้า เครื่องสำอาง ค่ะ

มีชื่อที่ชอบรบกวนอาจารย์วิเคราะห์ และขอความหมายชื่อค่ะ

1. นันณภัสสรณ์
2. ภมลพร
3. ทมลพร

หรือแนะนำชื่อใหม่ให้ก็ได้ค่ะ และขอวันที่เปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ ว่าควรเปลี่ยนเมื่อไรดี ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-27-2013, 12:07 PM
ผมแค่ดูๆเอาแล้วคิดเอาเองอะครับ ไม่ได้มั่นใจ หรือ เชื่อมั่นอะไรมากมายครับ (ผมดูปฏิทินสุริยยาตร์ครับ) ต้องขอรบกวนอาจารย์ช่วยดูฤกษ์ให้ผมทีครับ ^^
ไม่รู้ว่าจะรบกวนอาจารย์มากไปรึเปล่าครับ ถ้าจะขอสัก 3เดือน พย.56 มค.57 กพ.57

ขอบคุณอาจารย์มากครับผม
สวัสดีครับ

ปฏิทินดูฤกษ์ปี 2557 ผมยังไม่ได้ซื้อหามาเลยครับ ช่วงนี้ไม่มีเวลา สั่งซื้อเลยครับ ขอเป็นฤกษ์เดือน พฤศจิกายน ก่อนน่ะครับ และขออภัยด้วยผมดูทางจันทรคติ แต่บอกไปว่าทางสุริยคติ คงเบลอเลยแจ้งผิดพลาดไปครับ

ฤกษ์ดีเดือนพฤศิจิกายน 2556 (วันพุธที่ 6 พย. เป็นวันอุบาทว์ ห้ามทำการมงคล)

วันอังคารที่ 12 พย.เวลา 13.00-14.59 น., วันพุธที่ 13 พย.เวลา 11.00-12.59 น., วันพฤหัสฯที่ 14 พย.เวลา 15.00-18.59 น., วันพฤหัสฯที่ 21 เวลา 11.00-12.59 น., วันจันทร์ที่ 25 พย.เวลา 15.00-16.59 น., วันพุธที่ 27 พย.เวลา 11.00-14.59 น.

noppakorn
09-27-2013, 12:19 PM
อาจารย์ ค่ะ รบกวน ขออนุญาตถามเพื่อความมั่นใจอีกที ทักษา36 ที่เคยถามไปว่า เป็นคนเจ้าอารมณ์ มีความคิดเห็นรุนแรง ดิฉันดูข้อมูลมาจาก กระดานของ อาจารย์ หัวข้อ วิธีตั้งชื่อมงคล ค่ะ อย่าว่ากันนะค่ะ (คิดเยอะเลยถาม) แล้วนามสกุล ตกทักษา 29 เลย หาชื่อยากจริงๆค่ะ หรือถ้า ชื่อ+สกุล = 24+53 ใช้ได้ไหมค่ะ หรือทักษา อื่นๆ จะดีกว่านี้ ขอบพระคุณมากกกก
สวัสดีครับ

ในหัวข้อวิธีตั้งชื่อ เป็นการให้อ่านทำความเข้าใจเบื้องต้น ของทักษาดวงดาวครับ ส่วนที่ว่าอ่านจากข้อมูลผม ขอให้ยกตัวอย่างมาให้ดูด้วยครับ เพราะการวิเคราะห์นั้น บางครั้งดูจากหลายๆอย่าง คนทักษาเดียวกันอาจไม่เหมือนกัน เพราะเกี่ยวเนื่องกับมูลเหตุหลายๆด้าน และชะตาเวลาเกิดของแต่ละคนครับ อ่านแล้วให้แค่รู้ แต่จะลึกซึ้งแค่ไหน คุณต้องศึกษาให้ถึงแก่นครับ เช่นเลข 36 คืออังคารเป็นดาวร้าย เป็นดาวแห่งอารมย์ ส่วนเลข 6 เป็นดาวดี แต่ก็เป็นดาวแห่งความบันเทิงและโลกีย์ ดวงเกิดคุณ วันเกิดคุณ ก็ส่งผลกับดาวทั้งสองดวงนี้ครับ (อธิบายกันยาวครับ) ฉะนั้น ข้อมูลแต่ละท่าน อ่านแล้วสังเกตุครับ บางท่านเห็นว่าทักษา 36 ใช้ได้ แต่ที่จริงก็ใช้ไม่ได้ครับ ต้องให้รู้ อ่านอย่างเดียวไม่รู้ครับ มันมีความรู้ที่มากกว่านั้นครับ
ทักษาสกุล คุณ ทักษา 29 สามารถใช้ทักษา 36 เป็นมงคลนาม ส่วนชื่อทักษา 24 นามสกุลทักษา 53 ผลรวมได้ทักษา 77 เป็นดาวบาปคู่ ใช้ไม่ได้ครับ

noppakorn
09-27-2013, 12:26 PM
อาจารย์ค่ะ รบกวนตั้งชื่อ หลานชายให้หน่อยค่ะ เกิดวันพุธกลางวัน ที่ 27 กรกฎาคม ปีกระต่าย
ตอนนี้ชื่อ ธนาธิป นามสกุล ทักษา 44 ค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 44 เกิดวันพุธกลางวัน ชื่อทักษาที่เหมาะสมสำหรับเด็กชาย ให้ใช้ทักษา 19 เป็นทักษามงคลครับ ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายเกิดวันพุธกลางวัน

ธนธิป (ทะนะทิบ) แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ทางการเงิน (อายตนะ 1)
ธามาธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งเกียรติยศ (อายตนะ 9)
ธนฤทธิ แปลว่า ผู้มีวาสนาบารมีและทรัพย์ (อายตนะ 1)
ธฤตนารา แปลว่า ผู้มีรัศมีรุ่งเรืองมั่นคง (อายตนะ 9)
ดลดิเรก แปลว่า ผู้มีหลักฐานดีและมีมาก (อายตนะ ๘)
นรภัทร แปลว่า คนดีงาม (อายตนะ 9)
ทัตเทพ แปลว่า เทวดาให้มา (อายตนะ 1)

เปลี่ยนชื่อแล้วใส่บาตรให้ผม 1 รูปครับ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน เทวดาประจำกายเด็ก ครับ

noppakorn
09-27-2013, 12:39 PM

รบกวนสอบถามชื่อค่ะ หนูจดทะเบียนสมรสค่ะ เลยต้้องหาชื่อใหม่ นามสกุลที่ใ้ช้ "ศิลป์โสภา"

เกิดจันทร์ที่ 5 พฤศจิกายน 2522 ปีมะแม เวลาเกิด 22.01 น. ตอนนี้ตกงานเป็นแม่บ้านค่ะ อยากทำกิจการของสวยงามประเภทเสื้อผ้า เครื่องสำอาง ค่ะ

มีชื่อที่ชอบรบกวนอาจารย์วิเคราะห์ และขอความหมายชื่อค่ะ

1. นันณภัสสรณ์
2. ภมลพร
3. ทมลพร

หรือแนะนำชื่อใหม่ให้ก็ได้ค่ะ และขอวันที่เปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ ว่าควรเปลี่ยนเมื่อไรดี ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุล ศิลป์โสภา ทักษา 41 ควรใช้ชื่อทักษา 24 ครับ ผลรวมได้ทักษา 65 ตกความสำเร็จทางการเงินและการงาน อาชีพค้าเสื้อผ้าและเครื่องสำอางค์ ใ้ห้ใช้กลุ่มศรี นำครับ

1. นันณภัสสรณ์ ทักษา 56 ผลรวมได้ 97 ไม่ควรใช้ครับ
2. ภมลพร ทักษา 24 ชื่อนี้มีแต่ มูละและอุตสาห แข็งไปหน่อยครับ
3. ทมลพร ทักษา 24 มี ท เป็นศรีนำ ชื่อนี้เหมาะสมครับ แต่คำว่า ทมล ไม่มีคำแปลครับ จัดอยู่ในกลุ่มชื่อเฉพาะตัว ครับ

ชื่อแนะนำ

ธมนภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐและสวยงาม (อายตนะ ๘)
นพศร แปลว่า ผู้มีอาวุธใหม่ (อายตนะ ๘)
ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค (อายตนะ 1)

สุนิสา
09-27-2013, 03:32 PM
ขอบพระคุณ อาจารย์มาก คะ ที่ชี้แนะ เข้าไจมากขึ้น คะ

noki194651
09-27-2013, 07:15 PM
สวัสดีค่ะ จากที่ท่านอุบาสกตอบ

ธัญญ์พัทธ์ ควรอ่านว่า ทันพัด ครับ เพราะ ตัว ญ เติมการันต์จึงเป็นคำตายครับ ไม่สามารถออกเสียงได้ครับ

1. แล้วถ้าเขียนแบบนี้แต่อ่านเป็น ทันยะพัด จะผิดหลักหรือเปลี่ยนศาสตร์อะไรของชื่อนี้มั้ยคะ? เพราะมันดูสละสลวยกว่า ทันพัด

อย่างเช่น ธัญญ์พัทธ์ ได้ทักษา 51 แต่ตอนอ่านเป็น ธัญญพัทธ์ คือทักษา 42 แบบนี้การอ่านจะมีอิทธิพลต่อเจ้าของชื่อมากน้อยแค่ไหนคะ?

เพราะจากที่ให้คนรอบตัวอ่าน บางคนอ่าน ทันพัด บางคนอ่าน ทันยะพัด

2. ถ้าตอนทำพาสปอร์ต ชื่อไทยเป็น ธัญญ์พัทธ์ แต่ชื่อภาษาอังกฤษเขียนว่า tanyapat จะเป็นอะไรมั้ยคะ?

เพราะตั้งใจจะย้ายไปอยู่ต่างประเทศ (คล้ายกับว่า tanya+pat) ง่ายต่อชาวต่างชาติเวลาอ่านด้วยค่ะ

ปล. ขอโทษนะคะที่ถามแล้วถามอีก อยากให้มั่นใจและไม่ต้องเปลี่ยนชื่ออีกค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

takyao
09-27-2013, 09:22 PM
สวัสดีครับ

นามสกุล ศิลป์โสภา ทักษา 41 ควรใช้ชื่อทักษา 24 ครับ ผลรวมได้ทักษา 65 ตกความสำเร็จทางการเงินและการงาน อาชีพค้าเสื้อผ้าและเครื่องสำอางค์ ใ้ห้ใช้กลุ่มศรี นำครับ

1. นันณภัสสรณ์ ทักษา 56 ผลรวมได้ 97 ไม่ควรใช้ครับ
2. ภมลพร ทักษา 24 ชื่อนี้มีแต่ มูละและอุตสาห แข็งไปหน่อยครับ
3. ทมลพร ทักษา 24 มี ท เป็นศรีนำ ชื่อนี้เหมาะสมครับ แต่คำว่า ทมล ไม่มีคำแปลครับ จัดอยู่ในกลุ่มชื่อเฉพาะตัว ครับ

ชื่อแนะนำ

ธมนภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐและสวยงาม (อายตนะ ๘)
นพศร แปลว่า ผู้มีอาวุธใหม่ (อายตนะ ๘)
ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค (อายตนะ 1)

รบกวนอาจารย์อีกรอบค่ะ พิมพ์ชื่อมาผิดค่ะ "นันณภัชสรณ์" ค่ะ ควรใช้ไหมค่ะ ขอความหมายชื่อค่ะ

takyao
09-27-2013, 09:26 PM
สวัสดีครับ

ชื่อแนะนำ

รบกวนอาจารย์อีกรอบค่ะ พิมพ์ชื่อมาผิดค่ะ "นันณภัชสรณ์" ค่ะ ควรใช้ไหมค่ะ ขอความหมายชื่อด้วยค่ะ (คุ้น ๆ ว่า ความรุ่งเรือง จริงไหมค่ะ) ขอบพระคุณมาก ๆ ค่ะอาจารย์

noppakorn
09-27-2013, 09:50 PM
รบกวนอาจารย์อีกรอบค่ะ พิมพ์ชื่อมาผิดค่ะ "นันณภัชสรณ์" ค่ะ ควรใช้ไหมค่ะ ขอความหมายชื่อด้วยค่ะ (คุ้น ๆ ว่า ความรุ่งเรือง จริงไหมค่ะ) ขอบพระคุณมาก ๆ ค่ะอาจารย์
สวัสดีครับ

นามสกุลคุณ ต้องใช้ทักษา 24 เป็นนามมงคลเพียงทักษาเดียวครับ ชื่อ นันณภัชสรณ์(คำว่า นัน ไม่มีคำแปลครับ) ทักษา 51 ผลรวม 92 ไม่เป็นมงคลนามครับ ใช้ทักษา 24 ทักษาเดียวครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

จันตฤณ แปลว่า ต้นหญ้าบนดวงจันทร์
ธรรศภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่มีความเชื่อมั่นในตนเอง
ยมลภร แปลว่า ผู้มีคู่เลี้ยงดู,ผู้มีคู่ค้ำจุน
กัลยภร แปลว่า หญิงงามผู้ค้ำจุน
กฤตภรณ์ แปลว่า ผู้ได้ทำการค้ำจุนแล้ว
ภัสสภร แปลว่า ผู้เป็นแสงสว่างในการเลี้ยงดู
ณัชชวภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่มีไหวพริบและรอบรู้
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ
ลลพร แปลว่า ประเสริฐและน่ารัก
ชรลภัส แปลว่า มีสมบัติดังน้ำ
ธัญพร แปลว่า ผู้มีโชคอันประเสริฐ
นัทธมน แปลว่า ผู้มีใจผูกพัน
นลชลกร แปลว่า เมฆผู้เปล่งแสง

takyao
09-28-2013, 07:26 AM
ชอบชื่อ ชรลภัส แปลว่า มีสมบัติดังน้ำ ค่ะอาจารย์ ขออนุญาติใช้ชื่อนี้ได้ไหมค่ะ

-อ่านถูกไหมค่ะ (ชล-ละ-พัด)
-อาตนะ9 ใช่ไหมค่ะ และเหมาะจะกับหนูใช้ได้ไหมค่ะ
-คำแปล มีสมบัติดังน้ำ ขอคำอธิบายเพิ่มเติมหน่อยได้ค่ะ ว่าเป็นยังไง
-สุดท้าย ขอกฤษ์วันที่จะไปเปลี่ยนชื่อด้วยได้ไหมค่ะอาจารย์

ขอบพระคูณอาจารย์มากค่ะ

noppakorn
09-28-2013, 01:57 PM
ชอบชื่อ ชรลภัส แปลว่า มีสมบัติดังน้ำ ค่ะอาจารย์ ขออนุญาติใช้ชื่อนี้ได้ไหมค่ะ

-อ่านถูกไหมค่ะ (ชล-ละ-พัด)
-อาตนะ9 ใช่ไหมค่ะ และเหมาะจะกับหนูใช้ได้ไหมค่ะ
-คำแปล มีสมบัติดังน้ำ ขอคำอธิบายเพิ่มเติมหน่อยได้ค่ะ ว่าเป็นยังไง
-สุดท้าย ขอกฤษ์วันที่จะไปเปลี่ยนชื่อด้วยได้ไหมค่ะอาจารย์

ขอบพระคูณอาจารย์มากค่ะ
สวัสดีครับ

ชรลภัส อ่านว่า ชอน ละ พัด แปลว่า ผู้มีสมบัติดังน้ำ คือ ไหลมาเหมือนน้ำ มีมากเหมือนน้ำ

ค่าอายตนะ 6 นั้น เป็นตำราเกิดทีหลัง ไม่อยากให้ยึดถือ ค่าทักษานั้น จึงจริงแท้ เพราะเป็นการเอาดวงดาวมาดำเนินในชีวิต ตามหลักนพพระเคราะห์ ส่วนค่าอายตนะนั้น เกิดจากคนบางคนคิดขึ้นในภายหลัง ไม่มีมาแต่โบราณเช่นค่าทักษาแห่งดวงดาว ครับ

วันดีเดือนตุลาคม ที่เป็นวันธงไชย วันที่ 9 (09.00-16.59 น.) ,วันที่ 16 (13.00-16.59 น.) ,วันที่ 25 (13.00-16.59 น.) ,วันที่ 31 (11.00-17.00 น.)

ภาณี เดชะพันธ์
09-28-2013, 05:44 PM
ขอบคุณมากๆค่ะอาจารย์

gamblerboy
09-28-2013, 09:34 PM
สวัสดีครับ

ปฏิทินดูฤกษ์ปี 2557 ผมยังไม่ได้ซื้อหามาเลยครับ ช่วงนี้ไม่มีเวลา สั่งซื้อเลยครับ ขอเป็นฤกษ์เดือน พฤศจิกายน ก่อนน่ะครับ และขออภัยด้วยผมดูทางจันทรคติ แต่บอกไปว่าทางสุริยคติ คงเบลอเลยแจ้งผิดพลาดไปครับ

ฤกษ์ดีเดือนพฤศิจิกายน 2556 (วันพุธที่ 6 พย. เป็นวันอุบาทว์ ห้ามทำการมงคล)

วันอังคารที่ 12 พย.เวลา 13.00-14.59 น., วันพุธที่ 13 พย.เวลา 11.00-12.59 น., วันพฤหัสฯที่ 14 พย.เวลา 15.00-18.59 น., วันพฤหัสฯที่ 21 เวลา 11.00-12.59 น., วันจันทร์ที่ 25 พย.เวลา 15.00-16.59 น., วันพุธที่ 27 พย.เวลา 11.00-14.59 น.

ขอบคุณอาจารย์มากครับ ^^

ปล.ถ้ายังไม่ได้เปลี่ยนปีนี้ อาจต้องขอรบกวนอาจารย์ช่วงปลายปีนี้ หรือ ต้นปีหน้าอีกทีครับ ^^

takyao
09-29-2013, 06:32 AM
สวัสดีครับ

ชรลภัส อ่านว่า ชอน ละ พัด แปลว่า ผู้มีสมบัติดังน้ำ คือ ไหลมาเหมือนน้ำ มีมากเหมือนน้ำ

ค่าอายตนะ 6 นั้น เป็นตำราเกิดทีหลัง ไม่อยากให้ยึดถือ ค่าทักษานั้น จึงจริงแท้ เพราะเป็นการเอาดวงดาวมาดำเนินในชีวิต ตามหลักนพพระเคราะห์ ส่วนค่าอายตนะนั้น เกิดจากคนบางคนคิดขึ้นในภายหลัง ไม่มีมาแต่โบราณเช่นค่าทักษาแห่งดวงดาว ครับ

วันดีเดือนตุลาคม ที่เป็นวันธงไชย วันที่ 9 (09.00-16.59 น.) ,วันที่ 16 (13.00-16.59 น.) ,วันที่ 25 (13.00-16.59 น.) ,วันที่ 31 (11.00-17.00 น.)

กราบขอบพระคุณมากค่ะอาจารย์มี่ให้คำแนะนำดีๆ

takyao
09-29-2013, 06:58 AM
กราบขอบพระคุณมากค่ะอาจารย์มี่ให้คำแนะนำดีๆ

รบกวนอีกรอบค่ะอาจารย์

- นริศร แปลว่าอะไรค่ะ "นะ ริ สอน" หรือ "นิ ริด สอน" ค่ะ ชื่อสามีจำความหมายไมได้ค่ะ

- หลังเปลี่ยนชื่อก่อนเปลี่ยนหลังเปลี่ยนชื่อแล้วต้องทำบุญอย่างไรบ้างค่ะ

ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

noppakorn
09-29-2013, 09:21 PM
รบกวนอีกรอบค่ะอาจารย์

- นริศร แปลว่าอะไรค่ะ "นะ ริ สอน" หรือ "นิ ริด สอน" ค่ะ ชื่อสามีจำความหมายไมได้ค่ะ

- หลังเปลี่ยนชื่อก่อนเปลี่ยนหลังเปลี่ยนชื่อแล้วต้องทำบุญอย่างไรบ้างค่ะ

ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ
สวัสดีครับ

นริศร มาจากคำว่า นร+อิศร แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ในหมู่คน

noki194651
09-30-2013, 06:27 PM

ธัญญ์พัทธ์ ควรอ่านว่า ทันพัด ครับ เพราะ ตัว ญ เติมการันต์จึงเป็นคำตายครับ ไม่สามารถออกเสียงได้ครับ

1. แล้วถ้าเขียนแบบนี้แต่อ่านเป็น ทันยะพัด จะผิดหลักหรือเปลี่ยนศาสตร์อะไรของชื่อนี้มั้ยคะ? เพราะมันดูสละสลวยกว่า ทันพัด

อย่างเช่น ธัญญ์พัทธ์ ได้ทักษา 51 แต่ตอนอ่านเป็น ธัญญพัทธ์ คือทักษา 42 แบบนี้การอ่านจะมีอิทธิพลต่อเจ้าของชื่อมากน้อยแค่ไหนคะ?

เพราะจากที่ให้คนรอบตัวอ่าน บางคนอ่าน ทันพัด บางคนอ่าน ทันยะพัด

2. ถ้าตอนทำพาสปอร์ต ชื่อไทยเป็น ธัญญ์พัทธ์ แต่ชื่อภาษาอังกฤษเขียนว่า tanyapat จะเป็นอะไรมั้ยคะ?

เพราะตั้งใจจะย้ายไปอยู่ต่างประเทศ (คล้ายกับว่า tanya+pat) ง่ายต่อชาวต่างชาติเวลาอ่านด้วยค่ะ

ปล. ขอโทษนะคะที่ถามแล้วถามอีก อยากให้มั่นใจและไม่ต้องเปลี่ยนชื่ออีกค่ะ

noppakorn
09-30-2013, 07:51 PM

สวัสดีครับ

การอ่านไม่มีผลครับ ที่เขียนให้อ่าน คือการอ่านตามหลักภาษาไทยครับ ส่วนทักษานั้นไม่ใช่อยู่ทีวาจา แต่อยู่ที่จดทะเบียนในบัตรประชาชนต่างหากครับ แต่คุณจะอ่านตามคำเดิมของศัพท์ ก็ไม่มีใครว่าครับ ชื่อภาษาอังกฤษ ตำราโบราณไม่มี ตำราหมอดูก็เขียนสมมุติเองเชื่อถือไม่ได้ เขียนตามสะดวกคุณครับ ไม่มีปัญหาครับ

ยินดีตอบครับ

noki194651
09-30-2013, 09:15 PM
สวัสดีค่ะ

กราบขอบพระคุณท่านอุบาสกมากๆค่ะสำหรับชื่อใหม่ ฤกษ์ และคำแนะนำดีๆ
ดิฉันจะไปเปลี่ยนชื่อ วันพุธที่ 9 ตุลานี้ค่ะ หลังจากหาชื่อมาเป็นร้อยๆ
หมดเงินไปกับค่าเปลี่ยนชื่อมากมาย หลายหมอดู

ดิฉันตั้งใจจะไปปฏิบัติธรรม 2-3 วัน เพื่อทำบุญให้แก่เจ้ากรรมนายเวรชื่อเก่า
และกินเจเพื่อเป็นบุญแก่ชื่อใหม่ จนครบเทศกาลกินเจปีนี้
ท่านอุบาสกมีอะไรจะแนะนำบ้างมั้ยคะ?

ตอนที่ไปทำบุญต้องทำก่อนหรือหลังเปลี่ยนชื่อคะ?(ภายในวันที่เปลี่ยนชื่อ)
และต้องตั้งจิตอธิฐานอะไรเกี่ยวกับชื่อใหม่ชื่อเก่าอย่างไรบ้างคะ?

ปล.ขอบคุณจริงๆค่ะขอบคุณจากใจเลย:)

jackTH01
10-01-2013, 03:01 PM
ลูกผมเกิดวันอังคาร แล้วถ้าผมตั้ง
ชื่อ ธันย์พศุตม์ นามสกุล พยัฆศรี
ได้ไหมครับ ถ้าไม่ดีควรเป็นชื่อไหนดีครับ

noppakorn
10-01-2013, 05:47 PM
ลูกผมเกิดวันอังคาร แล้วถ้าผมตั้ง
ชื่อ ธันย์พศุตม์ นามสกุล พยัฆศรี
ได้ไหมครับ ถ้าไม่ดีควรเป็นชื่อไหนดีครับ
สวัสดีครับ

ชือได้ทักษา 63 นามสกุลทักษา 41 ผลรวมได้ 104 เป็นนามมงคลยิ่งครับ ตั้งชือแล้ว ให้ใส่บาตรให้เทวดาประจำกายและเจ้ากรรมนายเวรเด็ก 1 รูปน่ะครับ

noppakorn
10-01-2013, 05:52 PM
สวัสดีค่ะ

กราบขอบพระคุณท่านอุบาสกมากๆค่ะสำหรับชื่อใหม่ ฤกษ์ และคำแนะนำดีๆ
ดิฉันจะไปเปลี่ยนชื่อ วันพุธที่ 9 ตุลานี้ค่ะ หลังจากหาชื่อมาเป็นร้อยๆ
หมดเงินไปกับค่าเปลี่ยนชื่อมากมาย หลายหมอดู

ดิฉันตั้งใจจะไปปฏิบัติธรรม 2-3 วัน เพื่อทำบุญให้แก่เจ้ากรรมนายเวรชื่อเก่า
และกินเจเพื่อเป็นบุญแก่ชื่อใหม่ จนครบเทศกาลกินเจปีนี้
ท่านอุบาสกมีอะไรจะแนะนำบ้างมั้ยคะ?

ตอนที่ไปทำบุญต้องทำก่อนหรือหลังเปลี่ยนชื่อคะ?(ภายในวันที่เปลี่ยนชื่อ)
และต้องตั้งจิตอธิฐานอะไรเกี่ยวกับชื่อใหม่ชื่อเก่าอย่างไรบ้างคะ?

ปล.ขอบคุณจริงๆค่ะขอบคุณจากใจเลย:)
สวัสดีครับ

อนุโมทนาสาธุ กับเจตนาดีนี้ด้วยครับ การทำบุญคือหลังเปลี่ยนชื่อไม่เกิน 7 วันครับ ไม่เกียวกับชื่อเก่าหรือใหม่ ครับ แต่เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ นั้นอยู่ประจำตัวเราไม่ว่าจะอยู่ไหนชื่อไหน เพียงแต่เปลี่ยนชื่อ ก็ต้องทำบุญให้ท่านได้รับและอนุโมทนาด้วย ท่านจะได้ให้แต่สิ่งดีๆกับเรา และอย่าลืมอุทิศให้เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านด้วยครับ ท่านเหล่านั้นได้บุญท่านมีสุข ก็มอบความสุขให้เราคืนมา ครับ

การทำบุญไม่ว่าครั้งไหนๆก็ตาม ให้อุทิศให้บิดามารดา ครอบครัว เจ้าหนี้ เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ พระภูมิเจ้าที่เจ้าทาง และผู้มีพระคุณ ครับ ที่กล่าวมาสำคัญทั้งนั้นแต่คนเรามักจะลืมครับ นึกได้แต่เจ้ากรรมนายเวรเท่านั้นครับ

ความเย็นของชีวิต
10-02-2013, 03:52 PM
เรียน คุณนพ

รบกวนแปลความหมายของชื่อให้ด้วยครับ

1.ทัพพ์ปภพ 2.ทัพพ์ปภต รวมกับนามสกุลค่า 18 ได้ผลรวมชื่อ-สกุลเท่ากับ 59 เตรียมไว้สำหรับน้องเกิดวันอังคาร

3.อิงคาณัชญ์ 4.อิงคุณัชญ์ รวมกับนามสกุลค่า 18 ได้ผลรวมชื่อ-สกุลเท่ากับ 59 เตรียมไว้สำหรับน้องเกิดวันพฤหัส

ขอบคุณครับ

ประไพ วรรณศรี
10-03-2013, 02:37 PM
สวัสดีค่ะ เพิ่งเป็นสมาชิกค่ะ

รบกวนอาจารย์นพ ช่วยตั้งชื่อลูกสาวให้หน่อยค่ะ เกิดวันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2556 วันพุทธ เวลา 20.09 น. ชื่อเดิม นีรชา ทวีสุข ซึ่งชื่อเป็นเลข 19 แต่ไม่ดีสำหรับผู้หญิง นามสกุลเลข 24 ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-03-2013, 04:09 PM
เรียน คุณนพ

รบกวนแปลความหมายของชื่อให้ด้วยครับ

1.ทัพพ์ปภพ 2.ทัพพ์ปภต รวมกับนามสกุลค่า 18 ได้ผลรวมชื่อ-สกุลเท่ากับ 59 เตรียมไว้สำหรับน้องเกิดวันอังคาร

3.อิงคาณัชญ์ 4.อิงคุณัชญ์ รวมกับนามสกุลค่า 18 ได้ผลรวมชื่อ-สกุลเท่ากับ 59 เตรียมไว้สำหรับน้องเกิดวันพฤหัส

ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

ทัพพ์ปภพ แปลว่า แผ่นดินที่ยิ่งใหญ่ด้วยทรัพย์สมบัติ
ทัพพ์ปภต แปลว่า อาหารที่ยิ่งใหญ่ด้วยสมบัติ (อายตนะ 36 + 18 ได้ทักษา 54 เป็นมงคลนาม)
อิงคุณัชญ์ มาจาก อิง + คุณ + อัชญา แปลว่า ผู้รอบรู้ที่อาศัยคุณความดี
อิงคาณัชญ์ มาจาก อิงค์ + ณ + อัชญา เพิ่มสระอา หลัง อิงค เป็นอิงคา ณ สมาสกับ อัชญา เป็น ณัชญา กร่อนสระอา เติมฑันตฆาต เป็น ณัชญ์ แปลว่า ผู้มีความรอบรู้อันอัศจรรย์ (ข้อความนี้ พยายามหามูลเหตุมาอ้างอิง แต่หากอ้างว่า คาณ ไม่มีคำแปล ก็อ้างได้ ถ้าอ้างที่มาว่า อิง+คาณ+อัชญา ครับ)

noppakorn
10-03-2013, 04:15 PM
สวัสดีค่ะ เพิ่งเป็นสมาชิกค่ะ

รบกวนอาจารย์นพ ช่วยตั้งชื่อลูกสาวให้หน่อยค่ะ เกิดวันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2556 วันพุทธ เวลา 20.09 น. ชื่อเดิม นีรชา ทวีสุข ซึ่งชื่อเป็นเลข 19 แต่ไม่ดีสำหรับผู้หญิง นามสกุลเลข 24 ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

เวลาเกิดเป็นพุทธกลางคืนครับ นามสกุล ทวีสุข ทักษา 24 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 41 ครับเป็นดาวพุธและอาทิตย์ คู่ธาตุศัตรู ส่งเสริมกันและกัน ทำให้ไฟไม่ขาดเชื้อ ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นวาสนา ทั้งการเงิน การงาน ความรักครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

นีรชรินท์ แปลว่า เจ้าแห่งน้ำ (อายตนะ 2)
นีรศรณ์ (นีน ระ สอน) แปลว่า ที่พึ่งแห่งน้ำ (อายตนะได้ 6)
จิณณ์นิชา แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วนิรันดร์ (อายตนะ6)
จินต์ธมน แปลว่า ผู้ไร้มลทินดังคิด(อายตนะ 1)
ชัญญ์ธนัน แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีความรู้ยิ่ง (อายตนะ 9)
จิตนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยใจ (อายตนะ 8)
คนึงรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าควรระลึกถึง (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน เทวดาประจำตน และผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา ครับ

10-03-2013, 05:18 PM
ขอบคุณคุณนพมากครับ

และอึ้งสำหรับคำแปลที่คุณนพมอบให้ คุณนพเข้าใจในภาษาอย่างลึกซึ้งจริงๆ

อยากจะรบกวนขอชื่อที่มีทักษา 41 (ขึ้นต้นด้วยเดช ย ล ร ว) เพื่อรวมกับ นามสกุลค่า 18 ให้ได้เลขรวม 59 น้องเกิดวันเสาร์ เพศชายครับ (ถ้าผิดหมวดอักษรต้องขอโทษด้วยครับ)

noppakorn
10-04-2013, 03:36 PM

และอึ้งสำหรับคำแปลที่คุณนพมอบให้ คุณนพเข้าใจในภาษาอย่างลึกซึ้งจริงๆ

อยากจะรบกวนขอชื่อที่มีทักษา 41 (ขึ้นต้นด้วยเดช ย ล ร ว) เพื่อรวมกับ นามสกุลค่า 18 ให้ได้เลขรวม 59 น้องเกิดวันเสาร์ เพศชายครับ (ถ้าผิดหมวดอักษรต้องขอโทษด้วยครับ)
สวัสดีครับ

ขอบคุณสำหรับคำชมครับ
ชื่ีอทักษา 41 สำหรับชายวันเสาร์ ขึ้นด้วยเดช

รัตนฉัตร์ แปลว่า ใต้ร่มเงาอันมีคุณค่า,ฉัตรแก้ว (รัด ตะ นะ ฉัด)
ยศพงศ์ แปลว่า ผู้มีเกียรติของตระกูล
วัธน์อรุช แปลว่า ผู้ไม่โกรธที่เจริญ
ยชญ์ปุลิน แปลว่า ผู้กว้างขวางที่ให้เกียรติผู้อื่น
รักษ์ศรุติ แปลว่า ผู้มีชื่อเสียงทีรักษาไว้
ยศปรุฬห์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยเกียรติ
วิชญ์ธวัช แปลว่า ผู้เป็นธงชัยอันชาญฉลาด
วิชญ์กวิน แปลว่า ผู้ดีงามอันฉลาด

10-04-2013, 05:03 PM

ไว้จะรบกวนใหม่นะครับ

jackTH01
10-07-2013, 08:42 AM
ขอบคุณคุณนพ มากเลยครับ สำหรับคำตอบและคำแนะนำในครั้งนี้ ผมจะไปปฏิบัติตามคำแนะนำครับ

Armypream
10-08-2013, 10:13 AM
สวัสดีค่ะ

ขอความอนุเคราะห์ ตั้งชื่อลูกชายให้หน่อยค่ะ
กำหนดคลอดวันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2557 นามสกุล เดชวิลัย

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-08-2013, 11:01 PM
สวัสดีค่ะ

ขอความอนุเคราะห์ ตั้งชื่อลูกชายให้หน่อยค่ะ
กำหนดคลอดวันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2557 นามสกุล เดชวิลัย

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุล เดชวิลัย ทักษา 33 เป็นทักษาที่หาชือดียากมากครับ มีแต่ชื่อสั้นๆน่ะครับ เพราะทักษาดีที่สุดคือทักษา 9 ครับ ผลรวมไ้ด้ทักษา 42 ครับ ทักษาอื่นรวมแล้วมีตำหนิครับ มีทักษานี้ทักษาเดียวทีสมบูรณ์แบบครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับชายวันจันทร์

ภชภณ (ภะชะพน) แปลว่า ผู้รู้จำแนกการพูด
ธน (ทะนะ) แปลว่า เงิน ทรัพย์
รชต แปลว่า เงิน (ระชะตะ)
ททชน (ทะ ทะ ชน) แปลว่า คนซึ่งเป็นผู้ให้
ณภต (นะพัด) แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นอาหาร

เบล
10-09-2013, 09:15 AM
รบกวนสอบถามค่ะ

ชื่อ นาถอนงค์ แก้วมา
เกิด 21 ก.พ. 2530 วันเสาร์ เวลา 6.21 น.

เนื่องจากจะเปลี่ยนทั้งชื่อและนามสกุล(ไปใช้นามสกุลแฟน)
เปลี่ยนเป็น ชัญญา ปัญญาวชิโรภาส จะได้ไหมค่ะ

หรือมีชื่ออื่นที่เหมาะสม และผลรวมดีกว่ารบกวนแนะนำด้วยนะค่ะ (ขอเป็น 2 พยางค์ค่ะ)

ขอบคุณค่ะ;D

soros
10-09-2013, 09:36 AM
สวัสดีครับ
ขอความอนุเคราะห์ ตรวจสอบชื่อให้หน่อยครับ เพราะมีคนทักว่าไม่ดี และถ้าเปลื่ยน ชื่อแนะนำให้หน่อยครับ

เกิดวัน อาทิตย์ ชาย กลางวัน ใกล้เทียง
วันที่ 19 มิถุนายน 2520
อาชีพหลัก วิทยากร และที่ปรึกษาโรงงาน ด้านโลหะ อาชีพรอง ขาย ประกันชีวิต
แต่ทำลุ่มๆ ดอนๆ ไม่ค่อยจะรุ้งครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

soros
10-09-2013, 09:38 AM
สวัสดีครับ
ขอความอนุเคราะห์ ตรวจสอบชื่อให้หน่อยครับ เพราะมีคนทักว่าไม่ดี และถ้าเปลื่ยน ชื่อแนะนำให้หน่อยครับ

เกิดวัน อาทิตย์ ชาย กลางวัน ใกล้เทียง
วันที่ 19 มิถุนายน 2520
อาชีพหลัก วิทยากร และที่ปรึกษาโรงงาน ด้านโลหะ อาชีพรอง ขาย ประกันชีวิต
แต่ทำลุ่มๆ ดอนๆ ไม่ค่อยจะรุ้งครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

ลืมบอกชื่อครับ ชื่อ โสฬส ศรีเพ็ญ ครับ

noppakorn
10-09-2013, 11:37 AM
รบกวนสอบถามค่ะ

ชื่อ นาถอนงค์ แก้วมา
เกิด 21 ก.พ. 2530 วันเสาร์ เวลา 6.21 น.

เนื่องจากจะเปลี่ยนทั้งชื่อและนามสกุล(ไปใช้นามสกุลแฟน)
เปลี่ยนเป็น ชัญญา ปัญญาวชิโรภาส จะได้ไหมค่ะ

หรือมีชื่ออื่นที่เหมาะสม และผลรวมดีกว่ารบกวนแนะนำด้วยนะค่ะ (ขอเป็น 2 พยางค์ค่ะ)

ขอบคุณค่ะ;D
สวัสดีครับ

ชื่อใหม่ ได้ทักษา 15 เป็นนามมงคล ดาวคู่มิตร นามสกุล ทักษา 44 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ค่าทักษา 59 เป็นทักษายอดปรารถนา ดียิ่งครับ

ชื่อนี้ดียิ่งครับ

noppakorn
10-09-2013, 11:48 AM
ลืมบอกชื่อครับ ชื่อ โสฬส ศรีเพ็ญ ครับ
สวัสดีครับ

ชื่อโสฬส ทักษา 23 เป็นชื่อทักษาสำหรับหญิงครับ นามสกุล ศรีเพ็ญ ทักษา 40 เหมาะสำหรับอาชีพที่ต้องเดินทางไปมา ผลรวม 63 ดีครับแต่ชื่อไม่ดี อาจเสียหายเพราะหญิงได้ ให้เปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 19 ครับ ชื่อทักษานี้ใช้สำหรับผู้ชายโดยเฉพาะ เป็นความเจริญ + ความสำเร็จ ผลรวมได้ ความรุุ่งเรือง ทักษารวมได้ 59 เป็นทักษายอดปรารถนา หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น ทุกครั้งที่ทำบุญให้อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์และพระเกตุ ตลอดจนเจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน ครับ เพราะมีเทวดาหนุนเสริม ควรสร้างธรรมบารมีไว้

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันอาทิตย์ มีเดชและมนตรีนำ
จิรกฤต แปลว่า ผู้สืบทอด (ค่าอายตนะ 6)
ชลธี แปลว่า ทะเล,ผู้มีปัญญาดุจสายน้ำ (อายตนะ 9)
รณฤทธิ แปลว่า ผู้เก่งกล้าในการรบ (อายตนะ 1)
วรภพ แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ (อายตนะ ๘)
วิภพ แปลว่า ผู้เก่งกล้าและวิเศษ (อายตนะ 2)
วุฒิเดช แปลว่า ผู้เจริญด้วยอำนาจ (อายตนะ 2)

เปลียนชื่อแล้ว ใน 7 วัน(ในนามชื่อใหม่) ให้ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย บิดามารดา(มีชีวิตก็อุทิศได้) และผู้วิเคราะห์ชื่อ(ผม) เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาชื่อใหม่ครับ

เบล
10-09-2013, 12:07 PM
สวัสดีครับ

ชื่อใหม่ ได้ทักษา 15 เป็นนามมงคล ดาวคู่มิตร นามสกุล ทักษา 44 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ค่าทักษา 59 เป็นทักษายอดปรารถนา ดียิ่งครับ

ชื่อนี้ดียิ่งครับ

ขอบคุณมากค่ะ

soros
10-09-2013, 12:36 PM
ขอบคุณมากครับ จะทำตามครับ

Armypream
10-10-2013, 07:45 AM
สวัสดีครับ

นามสกุล เดชวิลัย ทักษา 33 เป็นทักษาที่หาชือดียากมากครับ มีแต่ชื่อสั้นๆน่ะครับ เพราะทักษาดีที่สุดคือทักษา 9 ครับ ผลรวมไ้ด้ทักษา 42 ครับ ทักษาอื่นรวมแล้วมีตำหนิครับ มีทักษานี้ทักษาเดียวทีสมบูรณ์แบบครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับชายวันจันทร์

ภชภณ (ภะชะพน) แปลว่า ผู้รู้จำแนกการพูด
ธน (ทะนะ) แปลว่า เงิน ทรัพย์
รชต แปลว่า เงิน (ระชะตะ)
ททชน (ทะ ทะ ชน) แปลว่า คนซึ่งเป็นผู้ให้
ณภต (นะพัด) แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นอาหาร

ขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงค่ะ หากมีข้อสงสัยจะขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

เภสัชกรกับไกด์
10-10-2013, 04:16 PM
อาจารย์นพครับ ถ้าชื่อภาษาไทยเรากับนามสกุลผลรวมได้ค่าทักษา 100 แต่ถ้าเป็นชื่อภาษาอังกฤษแล้วผลรวมได้ค่าทักษาเป็นเลขไม่ดี จะมีผลกับเราไหมครับ ต้องทำให้ผลรวมชื่อภาษาอังกฤษเราได้ผลรวมดีด้วยหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

takyao
10-10-2013, 11:02 PM

อาจารย์ค่ะ หนูได้เปลี่ยนชื่อเรียบร้อยแล้วค่ะเมื่อ 9ตุลาคม ค่ะ อยากสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมค่ะ ต้องทำบุญเสริมสิริมงคลหรือทำบุญให้กับเจ้ากรรมนายเวรชื่อเก่าอย่างไรบ้างค่ะ รบกวนอาจารย์แนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณอาจารย์

takyao
10-10-2013, 11:04 PM
สวัสดีครับ

อาจารย์ค่ะ หนูได้เปลี่ยนชื่อเรียบร้อยแล้วค่ะเมื่อ 9ตุลาคม ค่ะ อยากสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมค่ะ ต้องทำบุญเสริมสิริมงคลหรือทำบุญให้กับเจ้ากรรมนายเวรชื่อเก่าอย่างไรบ้างค่ะ รบกวนอาจารย์แนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณอาจารย์

น้องน้ำหวาน
10-11-2013, 01:42 PM

สอบถามอาจารย์หน่อยค่ะ ว่า "ธนพัฒ" มีในพจนานุกรมไหม แล้วมีความหมายไหมค่ะ ตั้งชื่อได้หรือเปล่า

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-11-2013, 03:08 PM

สอบถามอาจารย์หน่อยค่ะ ว่า "ธนพัฒ" มีในพจนานุกรมไหม แล้วมีความหมายไหมค่ะ ตั้งชื่อได้หรือเปล่า

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ธนพัฒ ขาด น ไปหนึ่งตัวครับ ทำให้คำศัพท์เขียนไม่ครบครับ ธนพัฒน์ แปลว่า เจริญด้วยทรัพย์ ครับ ส่วน ธนพัฒ แปลไม่ได้ แต่จดชื่อน่าจะได้ ถ้าแจ้งว่าแปลว่าเจริญด้วยทรัพย์ครับ

ake1154
10-11-2013, 08:38 PM
ธบดี แปลว่าอะไร ครับ อาจารย์

noppakorn
10-11-2013, 11:22 PM
ธบดี แปลว่าอะไร ครับ อาจารย์
สวัสดีครับ

ธบดี ต้องอ่านว่า ทอ บะ ดี แปลว่า เธอคือเจ้านาย

noppakorn
10-12-2013, 04:55 PM
สวัสดีครับ

ท่านที่ถามแทนคนที่ไม่ใช่คนในครอบครัว กรุณาอย่าถามแทน ให้เจ้าตัวมาถามเองครับ (ระวัง กรรมของเขา ย้อนเข้าตัวท่านแทนครับ ขอเตือนด้วยความหวังดีครับ) ผมเตือนท่านแล้วน่ะครับ แต่ถ้าถามมาก็ยินดีตอบครับ

ขออภัยด้วยน่ะครับ เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อยครับ

เภสัชกรกับไกด์
10-22-2013, 05:36 PM
อาจารย์นพครับ ผมอยากทราบว่าถ้าเราเปลี่ยนชื่อภาษาไทยได้ทักษา 45 นามสกุล 55 รวมเป็น 100 แล้วส่วนชื่อภาษาอังกฤษที่แปลจากชื่อเราผลรวมทักษาชื่อกับนามสกุลภาษาอังกฤษได้ผลรวมทักษาไม่ดีจะมีผลหรือไม่อย่างไรครับ แล้วชื่อเล่นเราก็ต้องมาดูผลรวมทักษาด้วยหรือป่าวครับ อ่านบางตำรามีทั้งตุ๊กตาไขนาม. ภังคะวิชา, อายตนะ6, ดาววาสนา พวกนี้มีผลจริงเท็จประการใดครับ ผมเกิดวันอังคารที่ 25 พฤศจิกายน พ.ศ.2512 เวลา 19.34 น. ตั้งใจจะไปเปลี่ยนชื่อวันศุกร์ที่ 25 ต.ค. ศกนี้ไม่ทราบว่าช่วงเวลาใดเป็นฤกษ์ที่ดีในการเปลี่ยนชื่อครั้งนี้ครับ แล้วหลังจากเปลี่ยนชื่อเราจะต้องทำพิธีหรือขั้นตอนอะไรบ้างนะครับ นอกจากไปทำบุญ ขอบคุณครับ

noppakorn
10-23-2013, 06:46 PM
อาจารย์นพครับ ผมอยากทราบว่าถ้าเราเปลี่ยนชื่อภาษาไทยได้ทักษา 45 นามสกุล 55 รวมเป็น 100 แล้วส่วนชื่อภาษาอังกฤษที่แปลจากชื่อเราผลรวมทักษาชื่อกับนามสกุลภาษาอังกฤษได้ผลรวมทักษาไม่ดีจะมีผลหรือไม่อย่างไรครับ แล้วชื่อเล่นเราก็ต้องมาดูผลรวมทักษาด้วยหรือป่าวครับ อ่านบางตำรามีทั้งตุ๊กตาไขนาม. ภังคะวิชา, อายตนะ6, ดาววาสนา พวกนี้มีผลจริงเท็จประการใดครับ ผมเกิดวันอังคารที่ 25 พฤศจิกายน พ.ศ.2512 เวลา 19.34 น. ตั้งใจจะไปเปลี่ยนชื่อวันศุกร์ที่ 25 ต.ค. ศกนี้ไม่ทราบว่าช่วงเวลาใดเป็นฤกษ์ที่ดีในการเปลี่ยนชื่อครั้งนี้ครับ แล้วหลังจากเปลี่ยนชื่อเราจะต้องทำพิธีหรือขั้นตอนอะไรบ้างนะครับ นอกจากไปทำบุญ ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

นามทักษา เน้นเฉพาะชื่อที่เราใช้จดในทะเบียนบ้านและบัตรประชาชนเท่านั้นครับ ในอดีตกาลหลักทักษา เขาไม่คลุมถึงชื่อเล่น และภาษาอังกฤษครับ หมอดูปัจจุบัน พากันคิดแตกแยกกันออกไปเอง ไม่ทราบเอาตำราที่ไหน สมัยตำราทักษามีใช้ในเอเซียใต้ เพราะฐานเริ่มมาจากถิ่นฐานทางอินเดียในปัจจุบันครับ จึงมีใช้หลักทักษาเฉพาะ ภาษามคธ เขมร พม่า ไทย ลาว ครับ ชาติอื่นไม่มี ส่วนภาษาอังกฤษ หากคุณสังเกตุ เขาใช้อักษรตามเรียงมาจัดหมวดหมู่ ซึ่งผมไม่ทราบเอาบรรทัดฐานที่ไหนมาน่ะครับ ฉะนั้นชื่ออังกฤษ ชื่อเล่น อย่าไปสนใจมากนักครับ เอาชื่อตัว สกุลตัว ซึ่งเปรียบเสมือนบ้านอยู่อาศัยในชีวิตเราเป็นหลักน่ะครับ วิชาอื่นๆนั้น มีการคิดขึ้นภายหลัง และเลียนแบบตำราวิชาประเทศอื่น แต่พื้นฐานก็คือหลักทักษานาม ซึ่งเน้นเอาดวงดาว มาเป็นเกณฑ์ดำรงชีวิตเราครับ เพราะชีวิตเราขึ้นอยู่กับพระเคราะห์ทั้ง 9 ดวงครับ

วันที่ 25 ตุลาคม 2556 เวลาดีคือ (13.00-16.59 น.) ครับ

yuya_hayden
10-24-2013, 04:48 PM
ขอทราบความหมายของชื่อ เนธิชญาน์ ค่ะ และรบกวนตั้งชื่อที่เหมาะกับผู้หญิงเกิดวันศุกร์ ทักษา 36 41 45 ก็ได้ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
10-25-2013, 07:56 AM
ขอทราบความหมายของชื่อ เนธิชญาน์ ค่ะ และรบกวนตั้งชื่อที่เหมาะกับผู้หญิงเกิดวันศุกร์ ทักษา 36 41 45 ก็ได้ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

เนธิชญาน์ แปลว่า ผู้ที่เกิดมามีความรอบรู้เป็นขุมทรัพย์

Natty717
10-30-2013, 03:16 PM
สวัสดีคะอาจาร์ยนพ
อยากรบกวนอาจาร์ยอีกครั้ง ตอนแรกตั้งใจจะคลอดวันเสาร์ แต่กลัวว่าจะคลอดก่อนเพราะเป็นท้องสองคะ
อยากตั้งชื่อเผื่อไว้สำหรับเด็กผู้ชาย สำหรับวันคลอดอื่นๆ ถ้าอยากให้ออกเสียงเหมือนเดิม แต่เราเปลี่ยนแปลงตัวอักษรที่เป็นกาลกิณี ออกได้ไหมคะ
เลือกผสมชื่อให้ได้ทักษา 59 เหมือนเดิม บวกกับนามสกุล 31 แล้วได้ชื่อสกุลรวมเป็น 90 คะ
ชอบอยู่ 4 ชื่อนี้คะ แต่ไม่แน่ใจว่าถ้าเปลี่ยนตัวอักษรแล้ว จะทำให้ชื่อไม่มีความหมายไหมคะ อาจาร์ย รบกวนอาจาร์ยช่วยแปลชื่อทั้งสี่นี้ให้หน่อยคะ
เนธิศศรันย์ กับ เนธิศศรัณย์
เนธิช์ธนินชร์ / เนธิช์ธนิณธช์ / เนธิศธนิณทฐ์ / เนธิศธนินทฐ์
เนธิทช์วรัทย์ / เนธิช์วรัชย์ / เณฐิศวรัฐ์ / เณฐิศวรัศศ์ / เณฐิศวรัสส์
เนธิชภากร

ปล. หากถ้าเลี่ยงกาลกิณีไม่ได้ มีสัก 1 ตัว จะส่งผลอะไรมากไหมคะ
ขอบพระคุณมากค่ะ ขอแสดงความนับถือ

noppakorn
11-01-2013, 08:47 PM
อยากรบกวนอาจาร์ยอีกครั้ง ตอนแรกตั้งใจจะคลอดวันเสาร์ แต่กลัวว่าจะคลอดก่อนเพราะเป็นท้องสองคะ
อยากตั้งชื่อเผื่อไว้สำหรับเด็กผู้ชาย สำหรับวันคลอดอื่นๆ ถ้าอยากให้ออกเสียงเหมือนเดิม แต่เราเปลี่ยนแปลงตัวอักษรที่เป็นกาลกิณี ออกได้ไหมคะ
เลือกผสมชื่อให้ได้ทักษา 59 เหมือนเดิม บวกกับนามสกุล 31 แล้วได้ชื่อสกุลรวมเป็น 90 คะ
ชอบอยู่ 4 ชื่อนี้คะ แต่ไม่แน่ใจว่าถ้าเปลี่ยนตัวอักษรแล้ว จะทำให้ชื่อไม่มีความหมายไหมคะ อาจาร์ย รบกวนอาจาร์ยช่วยแปลชื่อทั้งสี่นี้ให้หน่อยคะ
เนธิศศรันย์ กับ เนธิศศรัณย์
เนธิช์ธนินชร์ / เนธิช์ธนิณธช์ / เนธิศธนิณทฐ์ / เนธิศธนินทฐ์
เนธิทช์วรัทย์ / เนธิช์วรัชย์ / เณฐิศวรัฐ์ / เณฐิศวรัศศ์ / เณฐิศวรัสส์
เนธิชภากร

ปล. หากถ้าเลี่ยงกาลกิณีไม่ได้ มีสัก 1 ตัว จะส่งผลอะไรมากไหมคะ
ขอบพระคุณมากค่ะ ขอแสดงความนับถือ
สวัสดีครับ

ชื่อที่ถามมา ทั้งหมด แปลได้เพียงสามชื่อคือ

เนธิศศรันย์ และ เนธิศศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งอันเป็นเจ้าแห่งขุมทรัพย์
เนธิชภากร แปลว่า ผู้สร้างความรุ่งเรืองจนเกิดขุมทรัพย์

คำอื่นๆ ผิดคำศัพท์หมดครับ กาลกิณีเลียงได้ควรเลี่ยงเสีย อาจไม่ได้ทำให้ดวงชะตาเสีย แต่อาจทำให้จิตใจอารมย์หรือสุขภาพมีปัญหา ครับ

นามสกุลทักษา 31 ควรใช้ชื่อทักษา 14 15 19(สำหรรับชาย) และ 24 ครับ

Natty717
11-01-2013, 10:35 PM
รบกวนถามเพิ่มเติมอีกนิดหนึงคะ ตอนนี้ที่ชอบอยู่มี สองชื่อ คือ เนธิศธวัสส์ กับเนธิศศรันย์ ที่เคยถามไปครั้งที่แล้วคะ
ทักษาคือ 59 ทั้งคู่ แต่เห็นอาจาร์ยว่าถ้าเป็นผู้ชายเหมาะกับ 14 15 19 และ 24 มากกว่า ก็จะเหลือ เนธิชภากร เพียงชื่อเดียว
เลข 59 ไม่เหมาะกับเพศชายหรือคะอาจาร์ย พอดีเห็นความหมาย 59 ดีใช้ได้ บวกกับ 31 มาได้ 90 เห็นความหมายดีเหมือนกันคะ
ถ้าอยากใช้ชื่อ เนธิศศรันย์ จะมีข้อเสียอย่างไร รบกวนอาจาร์ยชช่วยชี้นำด้วยคะ พอดีอยากให้คล้องกับพี่สาว ชื่อ เนธิศดา คะ
ขอบพระคุณอาจาร์ยมากคะ
ขอแสดงความนับถือ

noppakorn
11-04-2013, 01:11 PM
รบกวนถามเพิ่มเติมอีกนิดหนึงคะ ตอนนี้ที่ชอบอยู่มี สองชื่อ คือ เนธิศธวัสส์ กับเนธิศศรันย์ ที่เคยถามไปครั้งที่แล้วคะ
ทักษาคือ 59 ทั้งคู่ แต่เห็นอาจาร์ยว่าถ้าเป็นผู้ชายเหมาะกับ 14 15 19 และ 24 มากกว่า ก็จะเหลือ เนธิชภากร เพียงชื่อเดียว
เลข 59 ไม่เหมาะกับเพศชายหรือคะอาจาร์ย พอดีเห็นความหมาย 59 ดีใช้ได้ บวกกับ 31 มาได้ 90 เห็นความหมายดีเหมือนกันคะ
ถ้าอยากใช้ชื่อ เนธิศศรันย์ จะมีข้อเสียอย่างไร รบกวนอาจาร์ยชช่วยชี้นำด้วยคะ พอดีอยากให้คล้องกับพี่สาว ชื่อ เนธิศดา คะ
ขอบพระคุณอาจาร์ยมากคะ
สวัสดีครับ

ทักษา 59 เป็นทักษามงคลใช้ได้ครับ แต่ตัวเลขทักษาค่อนข้างสูง ได้ผลดีเพียง 70 % ครับ เลขที่บอกไปจะได้ดีถึง 90 % ครับ หากจะใช้ก็ควรสอนเด็กให้หมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ และทักษา 59 เหมาะกับผู้ใฝ่พระศาสนา ครับ

Natty717
11-04-2013, 01:30 PM
ขอบพระคุณมากคะอาจาร์ย ^_^

free-user
11-07-2013, 12:08 PM
อาจารย์ครับ ผมนามสกุลบวกกันได้ 37 ซึ่งมีแนวโน้มว่าไม่น่าจะเปลี่ยนได้ครับ

ผมอยากจะสอบถามอาจารย์ว่า ถ้าผมเปลี่ยนให้ชื่อเป็น ทักษา 63 แล้วบวกนามสกุล 37 ผลรวมได้ 100 จะดีไหมครับ

หรือว่า ผมควรตั้งชื่อให้ได้ 14 เช่น ณธกร แล้วบวกได้ 51 จะดีกว่าครับ

ถ้าเป็น ธณกร จะมีความหมายไหมครับ

ขอบคุณอาจารย์อย่างสูงครับ

noppakorn
11-08-2013, 11:06 AM
อาจารย์ครับ ผมนามสกุลบวกกันได้ 37 ซึ่งมีแนวโน้มว่าไม่น่าจะเปลี่ยนได้ครับ

ผมอยากจะสอบถามอาจารย์ว่า ถ้าผมเปลี่ยนให้ชื่อเป็น ทักษา 63 แล้วบวกนามสกุล 37 ผลรวมได้ 100 จะดีไหมครับ

หรือว่า ผมควรตั้งชื่อให้ได้ 14 เช่น ณธกร แล้วบวกได้ 51 จะดีกว่าครับ

ถ้าเป็น ธณกร จะมีความหมายไหมครับ

ขอบคุณอาจารย์อย่างสูงครับ
สวัสดีครับ

ถ้าจะตั้งชื่อทักษา 63 นั้นปกติทักษานี้จะใช้กับนามสกุลครับ นามสกุล 37 ถ้าไม่มีทางเลือกอื่น ก็สามารถใช้ได้ แต่เจ้าของชื่อนั้น ต้องหมั่นอยู่ในศีล ในธรรม สวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น (เช้า กราบพระ นะโม 3 จบ กับบูชาพุทธคุณก็พอ) ครับ ทักษา 100 เป็นเลขสูงสุดในกลุ่มแรกของจำนวนร้อย เป็นทักษาดี มีความเจริญ แต่มีดาวมฤตยู สองดวง บอกถึงทำการใดอย่าให้เกินตัว ต้องรอบคอบ ชีวิตจึงรุ่งเรืองครับ และต้องหมั่นกราบไหว้พระและสิ่งศักดิ์สิทธิ์บ่อยๆ ส่วนทักษา 14 เป็นดาวคู่ธาตุศัตรู คือไฟกับดิน ส่งเสริมให้ไฟไม่ขาดเชื้อ เหมาะกับคนทำงานและทำมาหากินมากครับ ผลรวม 51 เป็นศุภโชค ส่งเสริมให้มีความสำเร็จ เป็นที่รักและมีผู้ช่วยเหลือ

ชื่อ ธณกร คำว่า ธณ ไม่มีคำแปลครับ ใช้ชื่อ ธนกร แปลว่า ผู้สร้างทรัพย์ จะดีกว่าครับ อยุ๋ในกลุ่มดาวเดียวกับ ธ ไม่มีปัญหาอะไรครับ

free-user
11-08-2013, 11:56 AM
ขอบคุณมากครับ อาจารย์นพ

ผมขอถามอีกคำถามครับ

ถ้าผมตั้งชื่อให้ได้ทักษาชื่อ 19 แล้วบวกนามสกุล 37 ได้ 56 จะดีกว่าไหมครับ ถ้านำไปเปรียบเทียบกับ ทักษาชื่อ 14 แล้วบวกนามสกุลได้ 51 (เพราะว่าเลขทักษา 19 จะมีเรื่องโรคหัวใจ การหมุนเวียนของเลือด ความดัน เข้ามาด้วย ตามที่ได้อ่านมาจากเว็บๆต่าง)

พอดีทางผมทำงานด้าน ค้าขาย เกี่ยวกับงานหล่อเหล็ก แล้วต้องการอยากจะส่งสินค้าออกไปขายต่างประเทศด้วยครับ อยากมีเงินเข้าเยอะๆมีโชคลาภด้วยครับ

ขอบคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงครับ ^/\^

noppakorn
11-08-2013, 12:17 PM

ผมขอถามอีกคำถามครับ

ถ้าผมตั้งชื่อให้ได้ทักษาชื่อ 19 แล้วบวกนามสกุล 37 ได้ 56 จะดีกว่าไหมครับ ถ้านำไปเปรียบเทียบกับ ทักษาชื่อ 14 แล้วบวกนามสกุลได้ 51 (เพราะว่าเลขทักษา 19 จะมีเรื่องโรคหัวใจ การหมุนเวียนของเลือด ความดัน เข้ามาด้วย ตามที่ได้อ่านมาจากเว็บๆต่าง)

พอดีทางผมทำงานด้าน ค้าขาย เกี่ยวกับงานหล่อเหล็ก แล้วต้องการอยากจะส่งสินค้าออกไปขายต่างประเทศด้วยครับ อยากมีเงินเข้าเยอะๆมีโชคลาภด้วยครับ

ขอบคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงครับ ^/\^
สวัสดีครับ

ทักษา 19 เหมาะกับผู้ชาย เป็นเลขดีมากสำหรับผู้ชาย คือความรุ่งเรืองและความสำเร็จ ยิ่งงานหล่อเหล็ก ยิ่งควรใช้ เพราะเลข 1 คืออาทิตย์ ธาตุไฟครับ ทักษา 56 คือดาวศุภโชคคู่ ผลรวมคืออาทิตย์คู่ บอกถึงความเจริญรุ่งเรืองครับ

ทักษานี้ดียิ่งครับ ส่วนเรื่องโรคภัยนั้น ไม่มีครับ หมอดูกับตำราบางคนก็คิดเองแล้วก็ลอกกันมา แต่ตำราดวงดาวไม่เกียว หากไม่มีดาว เสาร์ เคียงคู่ ก็ไม่มีโรคภัยและอุบัติเหตุครับ

free-user
11-08-2013, 08:37 PM
ขอขอบคุณ อาจารย์นพ เป็นอย่างสูงครับ ^/\^ ขอให้อาจารย์มีความสุขมากๆครับ เดี๋ยวผมหาชื่อได้จะเอามาให้อาจารย์ตรวจอีกรอบแล้วขอ ฤกษ์ อาจารย์อีกทีครับ

free-user
11-09-2013, 12:02 AM
สวัสดีครับ กลับไปทำการบ้านมาแล้วครับ ^_^

ชื่อว่า ฐนกร ได้ทักษา 19 แล้วบวกนามสกุล 37 จะได้ 56 ครับ เกิดวันจันทร์ อาชีพทำงานด้านค้าขาย โรงหล่อเหล็ก อยากค้าขายสินค้าไปต่างประเทศ มีโชคลาภครับ อายุ 33 ครับ

คุณพ่อ อายุ 57 แล้ว อยากเปลี่ยนชื่อให้ท่าน สบายมากขึ้น มีเงินมากขึ้น มีโชคลาภ แต่ยังคงทำงานอยู่ครับ ตั้งทักษาชื่อให้ได้ 19 จะดีไหมครับ เกิดเช้ามืดวันพุธ 03.00 (ต้องตั้งชื่อวันอังคารใช่ไหมครับ)

น้องชาย อายุ 13 ปี ก็ตั้งทักษาชื่อ 19 ได้ใช่ไหมครับ

อยากได้ฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยครับ

ขอขอบคุณ อาจารย์นพครับ ^/\^

noppakorn
11-09-2013, 05:51 PM
สวัสดีครับ กลับไปทำการบ้านมาแล้วครับ ^_^

ชื่อว่า ฐนกร ได้ทักษา 19 แล้วบวกนามสกุล 37 จะได้ 56 ครับ เกิดวันจันทร์ อาชีพทำงานด้านค้าขาย โรงหล่อเหล็ก อยากค้าขายสินค้าไปต่างประเทศ มีโชคลาภครับ อายุ 33 ครับ

คุณพ่อ อายุ 57 แล้ว อยากเปลี่ยนชื่อให้ท่าน สบายมากขึ้น มีเงินมากขึ้น มีโชคลาภ แต่ยังคงทำงานอยู่ครับ ตั้งทักษาชื่อให้ได้ 19 จะดีไหมครับ เกิดเช้ามืดวันพุธ 03.00 (ต้องตั้งชื่อวันอังคารใช่ไหมครับ)

น้องชาย อายุ 13 ปี ก็ตั้งทักษาชื่อ 19 ได้ใช่ไหมครับ

อยากได้ฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยครับ

ขอขอบคุณ อาจารย์นพครับ ^/\^
สวัสดีครับ

ชื่อ ฐนกร เหมาะกับคนวันจันทร์มากครับ มีเดช ศรี บริวารและอุตสาห์ เยี่ยมครับ ในบ้านถ้าใช้นามสกุลนี้ ผู้ชายสามารถใช้ไทักษา 19 ได้ทุกท่านครับ เลือกชื่อให้ดี มีมงคล หมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ เพื่อสร้างบารมี และบริวาร ชีวิตไม่ติดขัดครับ หมั่นสวดมนต์เช้าเย็น และขอพร เพราะเลข 9 มีความศักดิ์สิทธิ์ในตัว ครับ

คุณพ่อคุณอ่อนกว่าผม 4 ปี กำลังอยู่ในวัยรุ่งเรือง และวัยที่หยุดพักผ่อนสมองและร่างกายแล้วครับ เกิดเช้ามืดวันพุธ นับเป็นคนวันอังคารครับ

free-user
11-09-2013, 10:53 PM
ขอบคุณมากครับ อาจารย์พอจะมีฤกษ์เปลี่ยนชื่อไหมครับ ผมต้องบอกอะไรอาจารย์บ้างครับ

ขอบคุณครับ ^/\^

คุณพ่อฝากถามว่า ตั้งชื่อกลาง จะเป็นอีกทางเลือกที่สามารถทำได้ไหมครับ

BigBike
11-10-2013, 02:17 PM
เรียน คุณอุบาสกนพ ครับ

เนื่องจากกระผมได้ลูกชายฝาแฝด เกิดวันอังคาร เวลา 10.00 น.

ตั้งใจจะใช้ชื่อ ธนันพัชร์ กับ ธนันวัฒน์ เลขนามสกุลได้เท่ากับ 18 มีเรื่องอยากจะรบกวน ดังนี้

1. อยากให้คุณอุบาสกนพ ช่วยแปลความหมายของทั้ง 2 ชื่อครับ

2. ทั้ง 2 ชื่อมีความเหมาะสมกับเด็กผู้ชายวันอังคารหรือไม่

3. หากทั้ง 2 ชื่อ ไม่เหมาะสม รบกวนคุณอุบาสกนพ ช่วยแนะนำชื่อที่มีความเหมาะสมให้ด้วยครับ

ขอบพระคุณมากครับ

BigBike
11-10-2013, 03:23 PM

เนื่องจากกระผมได้ลูกชายฝาแฝด เกิดวันอังคาร เวลา 10.00 น.

ตั้งใจจะใช้ชื่อ ธนันพัชร์ กับ ธนันวัฒน์ เลขนามสกุลได้เท่ากับ 18 มีเรื่องอยากจะรบกวน ดังนี้

1. อยากให้คุณอุบาสกนพ ช่วยแปลความหมายของทั้ง 2 ชื่อครับ

2. ทั้ง 2 ชื่อมีความเหมาะสมกับเด็กผู้ชายวันอังคารหรือไม่

3. หากทั้ง 2 ชื่อ ไม่เหมาะสม รบกวนคุณอุบาสกนพ ช่วยแนะนำชื่อที่มีความเหมาะสมให้ด้วยครับ

ต้องขอโทษอย่างสูง พอดีเกิดความเข้าใจคลาดเคลื่อนครับ จากเดิมที่ถาม ขอเปลี่ยนเป็นลูกชายฝาแฝด เกิดวันจันทร์ เวลา 10.00 น.

จะใช้ชื่อ ฐปนรัตน์ กับ ฐปนวัชร์ เลขนามสกุลได้เท่ากับ 18 มีเรื่องอยากจะรบกวน ดังนี้

2. ทั้ง 2 ชื่อมีความเหมาะสมกับเด็กผู้ชายวันจันทร์หรือไม่

noppakorn
11-12-2013, 10:33 AM
ขอบคุณมากครับ อาจารย์พอจะมีฤกษ์เปลี่ยนชื่อไหมครับ ผมต้องบอกอะไรอาจารย์บ้างครับ

ขอบคุณครับ ^/\^

คุณพ่อฝากถามว่า ตั้งชื่อกลาง จะเป็นอีกทางเลือกที่สามารถทำได้ไหมครับ
สวัสดีครับ

ชื่อกลาง หมายถึง ตั้งชื่อตามหลังชื่อเดิม เพิ่มใช่หรือไม่ สามารถทำได้ และถือว่าเป็นชือเดียวกันครับ เช่นอดีตผบตร.เสรีพิสุทธิ์ เดิมชื่อเสรี ก็ไปเติมคำว่า พิสุทธิ์ เพิ่มเติม แต่ต้องเว้นตัวกาลกิณีด้วยครับ

ฤกษ์ดีเดือนพย.2556

วันพุธที่ 13 พย.เวลา7.00 -8.59 น.,11.00-12.59 น. วันพฤหัสฯที่ 14 พย.เวลา 15.00-18.59 น., วันพฤหัสฯที่ 21 พย.เวลา11.00-12.59 น., วันจันทร์ ที่ 25พย.เวลา15.00-16.59 น.,วันพุธที่27 พย.เวลา11.00-14.59 น.,17.00-18.59น.

noppakorn
11-12-2013, 10:44 AM

ต้องขอโทษอย่างสูง พอดีเกิดความเข้าใจคลาดเคลื่อนครับ จากเดิมที่ถาม ขอเปลี่ยนเป็นลูกชายฝาแฝด เกิดวันจันทร์ เวลา 10.00 น.

จะใช้ชื่อ ฐปนรัตน์ กับ ฐปนวัชร์ เลขนามสกุลได้เท่ากับ 18 มีเรื่องอยากจะรบกวน ดังนี้

2. ทั้ง 2 ชื่อมีความเหมาะสมกับเด็กผู้ชายวันจันทร์หรือไม่

สวัสดีครับ

ชื่อ ฐปนรัตน์ และ ฐปนวัชร์ ทักษา 41 เป็นทักษามงคล ตกที่นั่งค่าอายตนะ 6 เป็นมงคลยิ่ง นามสกุลทักษา 18 สร้างเสริมให้ดีด้วยการหมั่นทำบุญสร้างกุศลมาเสริมให้เต็มร้อย ผลรวมได้ทักษา 59 เป็นเลขยอดปรารถนา ดีเยี่ยม (ดูแล้วคุณเข้าใจเรื่องหลักทักษาดีมากครับ) ทั้งสองชื่อใช้ได้ดี และเหมาะสมยิ่งครับ

ฐปนรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณอันวิเศษดำรงอยู่
ฐปนวัชร์ แปลว่า ผู้มีสายฟ้าดำรงอยู่(หมายถึง พระอินทร์) ,ผู้มีคุณค่าดุจเพชรที่สร้างขึ้น

ชื่อไพเราะทั้งสองชื่อครับ

BigBike
11-12-2013, 03:06 PM
ขอบพระคุณคุณอุบาสกนพมากครับที่ช่วยเสริมความมั่นใจให้ ขอบคุณครับ

Natty717
11-26-2013, 04:43 AM
ที่เคยถามอาจาร์ยเรื่องตั้งชื่อลูกชายเกิดวันเสาร์ไป
แต่ตอนนี้เจ็บท้องแล้ว คาดว่าต้องคลอดวันอังคาร ที่ 26 พฤศจิกายนนี้
ตามที่อาจาร์ยเคยแนะนำให้ใช้ เนธิชภากร แปลว่า ผู้สร้างความรุ่งเรืองจนเกิดขุมทรัพย์ ทักษา 24
นามสกุล ทักษา 31 คะ แต่พอคลอดวันอังคาร มันจะมีกาลกิณีในชื่อ คือ ก คะ จะเป็นไรไหมคะ ถ้าจะใช้ชื่อนี้

หรือจะให้ใช้เนธิศศรันย์ และ เนธิศศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งอันเป็นเจ้าแห่งขุมทรัพย์ ทักษา 59 แทนดีคะ
รบกวนอาจาร์ยช่วยแนะนำด้วยคะ
ขอบพระคุณมากคะ

Natty717
11-26-2013, 11:50 AM
อาจาร์ยนพคะ
อาจจะคลอดพรุ่งนี้ วันพุธคะ เนธิชภากร จะมี ช เป็นกาลกิณีคะ
ขอบคุณมากคะอาจาร์ย

Bowbow
11-27-2013, 11:56 AM
อาจารย์นพค่ะ ขอรบกวนตั้งชื่อผู้หญิง ทักษา45 วันจันทร์ ขอความหมายเกี่ยวกับความสำเร็จ และทรัพย์สินเงินทองค่ะ ขอชื่อแปลกๆยาวๆนะค่ะ
และรบกวนอีกเรื่องค่ะ ฤกษ์ผ่าคลอดเดือนเมษายน 2557 ด้วยค่ะ
ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
11-28-2013, 11:18 AM
ที่เคยถามอาจาร์ยเรื่องตั้งชื่อลูกชายเกิดวันเสาร์ไป
แต่ตอนนี้เจ็บท้องแล้ว คาดว่าต้องคลอดวันอังคาร ที่ 26 พฤศจิกายนนี้
ตามที่อาจาร์ยเคยแนะนำให้ใช้ เนธิชภากร แปลว่า ผู้สร้างความรุ่งเรืองจนเกิดขุมทรัพย์ ทักษา 24
นามสกุล ทักษา 31 คะ แต่พอคลอดวันอังคาร มันจะมีกาลกิณีในชื่อ คือ ก คะ จะเป็นไรไหมคะ ถ้าจะใช้ชื่อนี้

หรือจะให้ใช้เนธิศศรันย์ และ เนธิศศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งอันเป็นเจ้าแห่งขุมทรัพย์ ทักษา 59 แทนดีคะ
รบกวนอาจาร์ยช่วยแนะนำด้วยคะ
ขอบพระคุณมากคะ

สวัสดีครับ

ขออภัยตอบช้าน่ะครับ มีกิจธุระครับ ให้เปลี่ยนเป็นชื่อหลัง เนธิศศรัณย์ ครับ ผลรวมได้ 90 เป็นมงคลยิ่งครับ

noppakorn
11-28-2013, 11:21 AM
อาจาร์ยนพคะ
อาจจะคลอดพรุ่งนี้ วันพุธคะ เนธิชภากร จะมี ช เป็นกาลกิณีคะ
ขอบคุณมากคะอาจาร์ย
สวัสดีครับ

ขออภัยไม่ทราบว่าช้าไปหรือไม่ ถ้าชอบชื่อนี้ให้เปลี่ยน เป็น "เนธิปภากร" ครับ แปลว่า ผู้สร้างความรุ่งเรืองและเป็นใหญ่นิรันดร ครับ (เน ทิบ พา กอน)

noppakorn
11-28-2013, 11:23 AM
อาจารย์นพค่ะ ขอรบกวนตั้งชื่อผู้หญิง ทักษา45 วันจันทร์ ขอความหมายเกี่ยวกับความสำเร็จ และทรัพย์สินเงินทองค่ะ ขอชื่อแปลกๆยาวๆนะค่ะ
และรบกวนอีกเรื่องค่ะ ฤกษ์ผ่าคลอดเดือนเมษายน 2557 ด้วยค่ะ
ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

ยังอีกครี่งปีเชียวครับ มาถามหลังกลางเดือนกุมภาพันธ์ดีกว่าน่ะครับ จะได้ดูฤกษ์ผาได้ชัดเจนขึ้นครับ

Natty717
11-28-2013, 03:16 PM
เรียนอาจาร์ย
ขอบคุณมากคะ อาจาร์ย พอดีใช้ชื่อเนธิศศรัณย์ ไปแล้วเพราะไม่มีกาลกิณี
เกิดพุธกลางวันที่ 27 พย ช่วง 7.00 โมงเช้า ถือว่าใช้ได้ใช่ไหมคะ
แต่ที่อาจาร์ย เคยบอกไว้ว่าให้หมั่นทำบุญ เข้าวัด เน้นไปทางธรรมใช่ไม๊คะ
ขอบพระคุณมากคะอาจาร์ย

Bowbow
11-30-2013, 06:41 PM
ชื่อวันจันทร์ ทักษา45 ศรีนำหน้า ความหมายเกี่ยวกับ ความสำเร็จ ทรัพย์สิน เงินทองค่ะ เป็นของตัวดิฉันเองค่ะ ส่วนของลูกเอาไว้ใกล้ๆค่อยจะรบกวนอาจานย์นพอีกทีค่ะ
ขอฤกษ์ผ่าคลอดด้วยค่ะ 6-12เมษายน 2557
(จะต้องดูจากวันเดือนปีเกิดของพ่อแม่ด้วยรึเปล่าค่ะ)
พ่อ ศุกร์ 27 พฤศจิกายน 2513 ปีจอ
แม่ จันทร์ 9 กันยายน 2534 ปีมะแม

noppakorn
12-03-2013, 12:05 PM
เรียนอาจาร์ย
ขอบคุณมากคะ อาจาร์ย พอดีใช้ชื่อเนธิศศรัณย์ ไปแล้วเพราะไม่มีกาลกิณี
เกิดพุธกลางวันที่ 27 พย ช่วง 7.00 โมงเช้า ถือว่าใช้ได้ใช่ไหมคะ
แต่ที่อาจาร์ย เคยบอกไว้ว่าให้หมั่นทำบุญ เข้าวัด เน้นไปทางธรรมใช่ไม๊คะ
ขอบพระคุณมากคะอาจาร์ย

สวัสดีครับ

ขออภัยด้วยครับ ช่วงนี้ภาวะบ้านเมืองไม่ดี เลยไม่ได้เข้ามาดูเลยครับ

ชื่อนี้ใช้ได้ครับ หมั่นทำบุญเข้าวัด คือการสร้างธรรม พุทธ ก็ไปวัด อิสลามก็ไปสุเหร่า คริสต์ก็เข้าโบสถ หมั่นสวดมนตอธิษฐาน และสร้างธรรม คือการทำบุญเสมอๆ ครับ

noppakorn
12-03-2013, 12:21 PM
ชื่อวันจันทร์ ทักษา45 ศรีนำหน้า ความหมายเกี่ยวกับ ความสำเร็จ ทรัพย์สิน เงินทองค่ะ เป็นของตัวดิฉันเองค่ะ ส่วนของลูกเอาไว้ใกล้ๆค่อยจะรบกวนอาจานย์นพอีกทีค่ะ
ขอฤกษ์ผ่าคลอดด้วยค่ะ 6-12เมษายน 2557
(จะต้องดูจากวันเดือนปีเกิดของพ่อแม่ด้วยรึเปล่าค่ะ)
พ่อ ศุกร์ 27 พฤศจิกายน 2513 ปีจอ
แม่ จันทร์ 9 กันยายน 2534 ปีมะแม

สวัสดีครับ

ช่วง 6-12 เมย.57 ไม่มีวันธงไชยครับ วันดีและสมพงศ์มีเพียง 2 วันคือวันอาทิตย์ที่ 6 เมย. เวลา11.00-16.59 น.21.00-22.59 น. และวันพฤหัสฯที่ 10 วลา11.00-16.59 น ครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันจันทร์ มีศรีนำ

ธวัลรัตน์ แปลว่า แก้วมีค่าที่บริสุทธิ์
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะหน้าตาดีมีราศรี
นันท์ชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้และยินดี
นพัตศรณ์ แปลว่า ผู้ให้พึ่งพิงที่มีความริเริ่ม
ธัญญ์ธนัตถ์ แปลว่า ผู้มีกำไรทรัพย์และมีโชคดี

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่่ทำงาน และเทวดาประจำกาย เพื่อเสริมชะตา ครับ

noppakorn
12-03-2013, 12:22 PM
เปิดให้ถามแล้วครับ แต่อาจใช้เวลาบ้าง กรณีเร่งด่วน หากตอบไม่ทันต้องขออภัยด้วยน่ะครับ เดือนนี้ติดงานบุญเยอะครับ ต้องเดินทางบ่อยด้วย

Bowbow
12-06-2013, 08:21 PM

kasanee
07-02-2014, 02:46 PM
สวัสดีค่ะ ช่วยวิเคราะห์ชื่อให้หน่อยค่ะ
เกิดวันจัน เวลา 17.57 น นานสกุล ทักษา 38 แล้วชื่อควรมีทักษาเท่าไหร่ดีค่ะ
พิชญ์ชาทิพย์ แปลว่าอะไรคะ ใช้ได้มั๊ยค่ะ
เนตรทิพย์ แปลว่าอะไรค่ะ
ช่วยตั้งชื่อ ที่มี คำว่าทิพย์ อยู่ด้วยนะคะ
ขอบคุณล่วงหน้าเลยค่ะ

noppakorn
07-02-2014, 08:00 PM
สวัสดีค่ะ ช่วยวิเคราะห์ชื่อให้หน่อยค่ะ
เกิดวันจัน เวลา 17.57 น นานสกุล ทักษา 38 แล้วชื่อควรมีทักษาเท่าไหร่ดีค่ะ
พิชญ์ชาทิพย์ แปลว่าอะไรคะ ใช้ได้มั๊ยค่ะ
เนตรทิพย์ แปลว่าอะไรค่ะ
ช่วยตั้งชื่อ ที่มี คำว่าทิพย์ อยู่ด้วยนะคะ
ขอบคุณล่วงหน้าเลยค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 38 หาชื่อมาเป็นคู่ดีเลิศไม่ได้ หาได้เพียงชื่อปานกลาง คือทักษา 51 เป็นทักษามงคล มีผู้สนับสนุน ทำการใดก็มีผู้คอยช่วยเหลือจนสำเร็จ ผลรวมได้ 89 เป็นทักษาดีปานกลาง ทำการใดก็สำเร็จ แต่ระวังอย่าหลงงมงาย อย่าเชื่อคนง่าย ชีวิตจะพลิกผัน ผู้มีทักษารวมนี้ ต้องมีใจเข้มแข็ง รู้จักใช้ความคิดและเหตุผล ไม่หูเบา หมั่นทำบุญเสมอๆ กตัญญูบิดามารดามากๆ ชีวิตจะไม่ตกอับ และรุ่งเรืองครับ

ชื่อคนเกิดวันจันทร์ ใช้สระไม่ได้ครับ คำว่าทิพย์ ไม่เหมาะสมกับคนเกิดวันจันทร์ครับ เพราะสระเป็นกาลกิณีกับคนเกิดวันนี้ครับ

พิชญ์ชาทิพย์ แปลว่า ปราชญ์ผู้เกิดมาดีเหมือนเทวดา
เนตรทิพย์ แปลว่า ผู้มีนัยน์ตาเหมือนเทวดา

ชื่อคุณมีสระไม่ได้ครับ

kasanee
07-03-2014, 10:47 PM
ขอบคุณนะคะ
พี่สาว ชื่อเล่น นำ้มนต์ ชื่อจริง วิชญ์ธมนต์
น้องสาว ชื่อเล่นนำ้ทิพย์ ชื่ิอจริง ยังไม่มีค่ะ ืขอท่านช่วยตั้งชื่อมงคลให้ด้วยนะคะ
มีข้อสงสัยค่ะ ถ้าชื่อเล่น นำ้ทิพย์ ถือว่ามีตัวกาลากีนี เหมือนกันใช่มั๊ยคะ ใช้ไม่ได้ใช่มั๊ยคะ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะคะ

noppakorn
07-04-2014, 12:01 PM
ขอบคุณนะคะ
พี่สาว ชื่อเล่น นำ้มนต์ ชื่อจริง วิชญ์ธมนต์
น้องสาว ชื่อเล่นนำ้ทิพย์ ชื่ิอจริง ยังไม่มีค่ะ ืขอท่านช่วยตั้งชื่อมงคลให้ด้วยนะคะ
มีข้อสงสัยค่ะ ถ้าชื่อเล่น นำ้ทิพย์ ถือว่ามีตัวกาลากีนี เหมือนกันใช่มั๊ยคะ ใช้ไม่ได้ใช่มั๊ยคะ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะคะ
สวัสดีครับ

เรื่องชื่อเล่น ไม่มีระบุไว้ในตำรา สมัยโบราณกาลก็ไม่มีชื่อเล่นครับ มีแต่ชื่อจริงทั้งนั้น ชื่อเล่นหรือnick name มามีขึ้นภายหลัง จะเป็นไอ้ดำ นายหมู อะไร หรือน้ำทิพย์ ก็ไม่เกียวครับ ชื่อทักษามงคลนั้นคือชื่อที่พ่อแม่ตั้งให้ มีการจดทะเบียนในบัตรประชาชนเท่านั้นครับ ปัจจุบันมักมีหมอดูทักว่าชื่อเล่นไม่เป็นมงคล ผมไม่เห็นเกียวตรงไหน จะเกี่ยวก็ตรงที่เรียกแล้วไม่เพราะ หรือหยาบคาย น่าอายเท่านั้นครับ

นามสกุลทักษา 38 ให้ใช้ชื่อทักษา 51 ผลรวมได้ 89 ดังอธิบายไว้ในกระทู้ก่อนครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันจันทร์

ธัญญ์ธมนต์ แปลว่า ผู้ไร้มลทินที่มีโชค
ธัญญ์ธนัตถ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จด้วทรัพย์และโชค
ศรัณย์ญมน แปลว่า ผู้มีหัวใจแห่งความรอบรู้อันเป็นที่พึ่ง
ศรัณย์ธมน แปลว่า ผู้มีความสวยงามเป็นที่พึ่ง
สรัญญ์ยมล แปลว่า ผู้มีคู่ใจเป็นความรู้อันกล้าหาญ
วรรณภัสสร์ แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่่ทำงาน และเทวดาประจำกาย เพื่อเสริมชะตา ครับ

noppakorn
07-07-2014, 09:56 AM
สวัสดีครับ

เดือนนี้ผมเดินทาง 2 ช่วง ไม่สามารถตอบได้คือ วันที่ 9-14 กรกฎาคม และวันที่ 20 - 24 กรกฏาคม 2557 ครับ

ช่วงนี้หากมีคำถามต้องรอผมกลับจากเดินทางแล้วจะมาตอบครับ

Red Issu HA
07-23-2014, 07:06 PM
สวัสดีค่ะ
เข้ามาครั้งแรก ถ้าโฟสอะไรผิดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะค่ะ มีเรื่องจะรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ลูกชายที่อยู่ในท้องให้หน่อยนะค่ะ อยากได้ทักษะ 24 หรือทักษะ อื่นๆ ก้ได้ค่ะ นามสกุล มารแก้ว ค่ะ อยากได้ขึ้นต้นคำว่า ธี ที ฑี กิต เพราะอยากได้คล้องกับชื่อเล่น ทีเจ ส่วนคำว่า กิต ชื่อคล้ายพ่อเค้าค่ะ วันเกิดยังไม่ทราบค่ะ
ขอความกรุณาด้วยนะค่ะ
ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

Pukaew Rue
07-24-2014, 12:46 AM
อยากทราบชื่อที่มีความหมายเกี่ยวกับแสงสว่างของดวงดาว หรือ เพชร ค่ะ (เด็กชายนะคะ) และไม่ทราบว่าชื่อ เดชดารินทร์ มีความหมายรึเปล่าคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
07-24-2014, 09:18 PM
สวัสดีค่ะ
เข้ามาครั้งแรก ถ้าโฟสอะไรผิดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะค่ะ มีเรื่องจะรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ลูกชายที่อยู่ในท้องให้หน่อยนะค่ะ อยากได้ทักษะ 24 หรือทักษะ อื่นๆ ก้ได้ค่ะ นามสกุล มารแก้ว ค่ะ อยากได้ขึ้นต้นคำว่า ธี ที ฑี กิต เพราะอยากได้คล้องกับชื่อเล่น ทีเจ ส่วนคำว่า กิต ชื่อคล้ายพ่อเค้าค่ะ วันเกิดยังไม่ทราบค่ะ
สวัสดีครับ

ขอให้ทราบวันเกิดก่อนดีมั้ยครับ จึงจะตั้งชื่อให้ เนื่องจากผมคงตั้งให้ทั้งสัปดาห์ไม่ได้ ส่วนชื่อ ธี ที ฑี กิต นั้น ถ้าไม่เป็นกาลกิณีกับวันเกิด ก็ยินดีตั้งให้ครับ รับรองจะตั้งให้ไพเราะทุกชื่้อครับ เอาวันใกล้วันคลอดแล้วถามมาน่ะครับ ให้บอกด้วยว่าผมรับปากจะตั้งให้ด่วน (บันทึกไว้แล้วครับ)

ขออภัยนะ่ครับ

noppakorn
07-24-2014, 09:25 PM
อยากทราบชื่อที่มีความหมายเกี่ยวกับแสงสว่างของดวงดาว หรือ เพชร ค่ะ (เด็กชายนะคะ) และไม่ทราบว่าชื่อ เดชดารินทร์ มีความหมายรึเปล่าคะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

เดชดารินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งดาวผู้มีอำนาจ

ส่วนชื่อที่มีความหมาย แสงสว่างดวงดาว หรือเพชร สามารถตั้งให้ใหม่ได้ แต่ควรให้ได้ทักษา เหมาะกับนามสกุลครับ เพื่อความเป็นมงคล แต่หากไม่สนใจว่าทักษาอะไรก็ได้ ก็ยินดีตั้งให้ครับ

ดาริกภัสส์ แปลว่า แสงแห่งดาว
ดาราวัฒน์ แปลว่า ดาวที่รุ่งเรือง
พัชรภัสส์ แปลว่า แสงแห่งเพชร

เป็นต้นครับ

Pukaew Rue
07-24-2014, 10:54 PM
ขอบพระคุณมากนะคะ คือจะนำไปตั้งชื่อลูกค่ะ นามสกุล เพ็ญสุข เลข 32 ค่ะ ถ้าจะตั้งชื่อให้ได้เลข 24 จะดีหรือไม่คะ ดิฉันไม่ค่อยเข้าใจเรื่องนี้แต่อยากให้ชื่อออกมาดีที่สุดค่ะอาจารย์

ชื่อเล่นมีให้น้องแล้ว ชื่อดาวเหนือค่ะ เลยอยากให้ชื่อจริงมีความหมายใกล้เคียงกันหรือหมายถึงแสงสว่างเหมือนกันน่ะค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้สัก 3-4 ชื่อนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

saly
07-25-2014, 11:43 AM
สวัดดีคะอาจารย์นพ
อยากทราบว่า "ติณณ์กาณฑ์" มีความหมายมั้ยคะ สามารถนำมาเป็นชื่อได้มั้ย และอ่านว่าอย่างไรคะ
ชื่อ ชามาณัฏฐ์ สามารถนำมาสลับคำ เป็น ณัฏฐ์ชามา จะได้มั้ยค่ะ
ขอบพระคุณอาจารย์ที่ช่วยเหลือมาโดยตลอดคะ

noppakorn
07-28-2014, 10:39 AM
ขอบพระคุณมากนะคะ คือจะนำไปตั้งชื่อลูกค่ะ นามสกุล เพ็ญสุข เลข 32 ค่ะ ถ้าจะตั้งชื่อให้ได้เลข 24 จะดีหรือไม่คะ ดิฉันไม่ค่อยเข้าใจเรื่องนี้แต่อยากให้ชื่อออกมาดีที่สุดค่ะอาจารย์

ชื่อเล่นมีให้น้องแล้ว ชื่อดาวเหนือค่ะ เลยอยากให้ชื่อจริงมีความหมายใกล้เคียงกันหรือหมายถึงแสงสว่างเหมือนกันน่ะค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้สัก 3-4 ชื่อนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลตกทักษา 32 ชื่อทักษาที่เหมาะสม ถ้าชาย ใช้ทักษา 19 หรือ 24 ได้ เป็นมงดีครับ ผลรวมได้ 51 และ 56 ตามลำดับ เป็นทักษามงคลเยี่ยมครับ คุณไม่ได้บอกวันเกิดเด็กมาอีกแล้วครับ ถ้ามีวันเกิดจะได้ตั้งชื่อให้ไม่มีกาลกิณีครับ

noppakorn
07-28-2014, 10:48 AM
สวัดดีคะอาจารย์นพ
อยากทราบว่า "ติณณ์กาณฑ์" มีความหมายมั้ยคะ สามารถนำมาเป็นชื่อได้มั้ย และอ่านว่าอย่างไรคะ
ชื่อ ชามาณัฏฐ์ สามารถนำมาสลับคำ เป็น ณัฏฐ์ชามา จะได้มั้ยค่ะ
ขอบพระคุณอาจารย์ที่ช่วยเหลือมาโดยตลอดคะ
สวัสดีครับ

ติณณ์กาณฑ์ฺ ทักษา 45 เป็นทักษาแห่งโชคและความสำเร็จ ชือ ติณณ์ แปลว่า ผู้ข้ามพ้น กาณฑ์ แปลว่า ลูกศร ตอนหนึ่งของหนังสือ รวมคำแปลว่า ผู้มีความรู้ที่ก้าวพ้นความชั่ว

หากนามสกุลคุณตกทักษา 14,15,19,45,54 ก็สามารถใช้ได้และเป็นมงคลยิ่งครับ

ชามาณัฏฐ์ เปลี่ยนเป็น ณัฏฐ์ชามา ได้ครับ แปลว่า ลูกสาวนักปราชญ์ ครับ

Squeenze ⎝⏠⏝⏠⎠ Nutt
07-28-2014, 09:15 PM
สวัสดีครับ อาจารย์นพ
ผมเป็นสมาชิกใหม่ อยากจะรบกวนให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อลูกของผมให้หน่อยครับ
กำหนดคลอดวันเสาร์ที่16 สิงหาคม 2557 นี้อะครับ นามสกุล ปิ่นดอกไม้ เลข36 อยากให้อาจารย์ตั้งชื่อที่มีทักษา14ให้หน่อยครับ ไม่ทราบว่าจะดีไหมครับ หรือว่าควรจะเลขทักษาเท่าไหร่ดีครับ
อีกเรื่องครับ
ชื่อ กฤชนัท นี่มีความหมายไหมครับ
แล้วชื่อ ชชนน (ชัด-ชะ-นน) ผมอ่านถูกไหมครับ ชื่อนี้ดีไหมครับ
ขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้านะครับ

noppakorn
07-29-2014, 07:45 PM
สวัสดีครับ อาจารย์นพ
ผมเป็นสมาชิกใหม่ อยากจะรบกวนให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อลูกของผมให้หน่อยครับ
กำหนดคลอดวันเสาร์ที่16 สิงหาคม 2557 นี้อะครับ นามสกุล ปิ่นดอกไม้ เลข36 อยากให้อาจารย์ตั้งชื่อที่มีทักษา14ให้หน่อยครับ ไม่ทราบว่าจะดีไหมครับ หรือว่าควรจะเลขทักษาเท่าไหร่ดีครับ
อีกเรื่องครับ
ชื่อ กฤชนัท นี่มีความหมายไหมครับ
แล้วชื่อ ชชนน (ชัด-ชะ-นน) ผมอ่านถูกไหมครับ ชื่อนี้ดีไหมครับ
ขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้านะครับ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา36 เป็นทักษามงคล ใช้ชื่อทักษา 14 เป็นดาวคู่ศัตรูธาตุ ส่งเสริมกันและกันดียิ่ง ผลรวมได้ 50 เป็นทักษามงคล ทำให้ชีวิตมีแต่ความกระตือรือร้น ขยันปัญญาดี ร่ำรวยครับ

กฤชนัท แปลว่า อาวุธดุจแม่น้ำ
ชชนน แปลว่า มีการเกิดเชื้อสาย ไม่เหมาะกับคนเกิดวันเสาร์ เพราะไม่มีสระ ซึ่งเป็นมูละ ทำให้ชีวิตและจิตใจไม่หนักแน่นครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันเสาร์

อทิชา แปลว่า ผู้ไม่ได้เกิดสองครั้ง (อายตนะ 9)
ธารกฤต แปลว่า ผู้ได้กระทำการรักษาไว้แล้ว (อายตนะ 8)
ปภูมิ แปลว่า แผ่นดินกว้าง (อายตนะได้ 6)
เดชรุษ(เด ชะ รุด) แปลว่า ผู้ไม่โกรธที่มีอำนาจ (อายตนะ 9)
เกตุธาดา (เกด ทา ดา) แปลว่า ผู้สร้างธง(หลักไชย) (อายตนะ 6)
ธนเดช แปลว่า ผู้มีทรัพย์เป็นอำนาจ (อายตนะ ๘)
ภูรี แปลว่า แผ่นดิน,ผู้มีปัญญากว้างไกล
เตชิต แปลว่า ผู้เฉียบแหลม
กฤติน แปลว่า นักปราชญ์

Squeenze ⎝⏠⏝⏠⎠ Nutt
07-29-2014, 08:17 PM
ขอบคุณอาจารย์นพมากๆครับ

patcharapa
08-03-2014, 10:11 AM
สวัสดีค่ะ อยากให้ท่านช่วยดูชื่อสามีให้หน่อยว่าดีไหม
นายธนสิทธิ์ แสงสินไชย
เกิดวันพุธกลางวัน
อาชีพ หัวหน้าช่างติดตั้งกล้องวงจรปิด
เหตุผลเพราะเขาทำงานหนัก,ชีวิตขัดสนตลอด, อยากเปลี่ยนงานไปสมัครงานที่ไหนก็ไม่ได้,หรือต้องเปลี่ยนอาชีพมาค้าขายดีค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ฐานวีร์ หิรัญยุทธวงศ์
08-03-2014, 02:22 PM
สอบถามอาจารณ์ครับ
ชื่อ ธณวรรธห์ แปลเว่าอะไรครับ

noppakorn
08-04-2014, 06:08 PM
สวัสดีค่ะ อยากให้ท่านช่วยดูชื่อสามีให้หน่อยว่าดีไหม
อาชีพ หัวหน้าช่างติดตั้งกล้องวงจรปิด
เหตุผลเพราะเขาทำงานหนัก,ชีวิตขัดสนตลอด, อยากเปลี่ยนงานไปสมัครงานที่ไหนก็ไม่ได้,หรือต้องเปลี่ยนอาชีพมาค้าขายดีค่ะ
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อ ธนสิทธิ์ ตกทักษา 38 เป็นดาวร้ายคู่ คือดาวอังคารธาตุน้ำขุ่น และ ดาวราหู มาคู่กัน ทำการใดมักล้มเหลว อารมย์ปรวนแปร ใจร้อน เจ้าโทสะ แสงสินไชย นามสกุลทักษา 46 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ทักษา 84 ตกราหูและดาวพุธ สติปัญญาดีแต่มักเชื่อมั่นตนเกินไป ใครติติงแนะนำมักไม่ค่อยฟัง ความคิดสับสนเปลี่ยนแปรได้ตลอดครับ ดาวสองดวงนี้เป็นดาวคู่ศัตรู จึงปะทะกันเองเสมอทำให้มักหลงผิด สิ่งดีมองไม่เห็น สิ่งที่ไม่ดีกับชัดเจนว่าดีครับ ควรเปลี่ยนชื่่อเป็นทักษา 54 เป็นดาวพฤหัสศุภโชคคู่กับดาวปัญญา ส่งผลทำให้มีความสุขุม ทำการใดก็สำเร็จมีโชค ผลรวมได้ 100 เป็นอาทิตย์และดาวมฤตยู ส่งผลให้ทำการใดมักสำเร็จโดยง่าย ครับ

ชื่อนี้ควรเปลี่ยนชื่อครับ สามารถใช้ทักษา 19 และ 54 สองทักษานี้ครับ

noppakorn
08-04-2014, 06:11 PM
สอบถามอาจารณ์ครับ
ชื่อ ธณวรรธห์ แปลเว่าอะไรครับ
สวัสดีครับ

ธณวรรธห์ คำว่า ธณ ไม่มีคำศัพท์ ครับ ส่วน วรรธห์ ก็ไม่มีคำศัพท์เช่นกัน คำที่ถูกต้องคือ ธน แปลว่า ทรัพย์ สมบัติ และ วรรธน์ แปลว่า เจริญ ครับ

patcharapa
08-06-2014, 10:59 AM
สวัสดีครับ

ชื่อ ธนสิทธิ์ ตกทักษา 38 เป็นดาวร้ายคู่ คือดาวอังคารธาตุน้ำขุ่น และ ดาวราหู มาคู่กัน ทำการใดมักล้มเหลว อารมย์ปรวนแปร ใจร้อน เจ้าโทสะ แสงสินไชย นามสกุลทักษา 46 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ทักษา 84 ตกราหูและดาวพุธ สติปัญญาดีแต่มักเชื่อมั่นตนเกินไป ใครติติงแนะนำมักไม่ค่อยฟัง ความคิดสับสนเปลี่ยนแปรได้ตลอดครับ ดาวสองดวงนี้เป็นดาวคู่ศัตรู จึงปะทะกันเองเสมอทำให้มักหลงผิด สิ่งดีมองไม่เห็น สิ่งที่ไม่ดีกับชัดเจนว่าดีครับ ควรเปลี่ยนชื่่อเป็นทักษา 54 เป็นดาวพฤหัสศุภโชคคู่กับดาวปัญญา ส่งผลทำให้มีความสุขุม ทำการใดก็สำเร็จมีโชค ผลรวมได้ 100 เป็นอาทิตย์และดาวมฤตยู ส่งผลให้ทำการใดมักสำเร็จโดยง่าย ครับ

ชื่อนี้ควรเปลี่ยนชื่อครับ สามารถใช้ทักษา 19 และ 54 สองทักษานี้ครับ

เรียน คุณอุบาสกนพกรณ์
รบกวนช่วยตั้งชื่อให้สามีใหม่หน่อยค่ะ
เหตุผลเพราะเขาทำงานหนัก,ชีวิตขัดสนตลอด, อยากเปลี่ยนงานไปสมัครงานที่ไหนก็ไม่ได้
ขอบคุณค่ะ
ขอบพระคุณค่ะ

Tharinnisa Thangthong
08-07-2014, 07:29 PM
ทรินทร์ณิศา แปลว่า อะไรค้ะ

Tj Thanyawee
08-08-2014, 12:19 PM
สวัสดีค่ะ เพิ่งสมัครสมาชิกค่ะ
อยากทราบความหมายชื่อ "ธัณย์ฐิตาพร" เมื่อรวมกับนามสกุล "จำปา" ถือว่าชื่อนี้ดีไหมค่ะ เกิดวันอาทิตย์ค่ะขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
08-09-2014, 03:35 PM
เรียน คุณอุบาสกนพกรณ์
รบกวนช่วยตั้งชื่อให้สามีใหม่หน่อยค่ะ
เหตุผลเพราะเขาทำงานหนัก,ชีวิตขัดสนตลอด, อยากเปลี่ยนงานไปสมัครงานที่ไหนก็ไม่ได้
ขอบคุณค่ะ
ขอบพระคุณค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 46 ขอแนะนำชื่อทักษา 19 สำหรับชาย เพราะเป็นดาวอาทิตย์ อันหมายถึงความรุ่งเรือง และดาวเกตุ ดาวการงานและความสำเร็จ ผลรวมทักษาได้ 65 ตกโชคลาภ การเงินการงานครับ สำคัญทำอะไรอยู่ในศีลในธรรม ไม่ทำการใดๆเกินตัว ค่อยเป็นค่อยไป ไม่ประมาท ชีวิตนี้จะดียิ่งครับ (ไม่ให้ใช้ชื่อทักษา 54 เพราะตกที่นั่ง 100 จะใจร้อน)

ชื่อทักษา 19 สำหรับคนเกิดวันพุธกลางวัน (ทักษาลูกผู้ชาย)

ธามาธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งเกียรติยศ (อายตนะ 9)
ธนฤทธิ แปลว่า ผู้มีวาสนาบารมีและทรัพย์ (อายตนะ 1)
นาราธฤต แปลว่า ผู้มีรัศมีรุ่งเรืองมั่นคง (อายตนะ 9)
ดลดิเรก แปลว่า ผู้มีหลักฐานดีและมีมาก (อายตนะ ๘)
นรภัทร แปลว่า คนดีงาม (อายตนะ 9)
ทัตเทพ แปลว่า เทวดาให้มา (อายตนะ 1)
วรภพ แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ (อายตนะ ๘)
วิภพ แปลว่า ผู้เก่งกล้าและวิเศษ (อายตนะ 2)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้สามีไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และใส่บาตรให้ผม 1 รูป ครับ เพื่อแก้กรรมและความเป็นศิริมงคล

noppakorn
08-09-2014, 03:39 PM
ทรินทร์ณิศา แปลว่า อะไรค้ะ

สวัสดีครับ

ทรินทร์ณิศา มาจาก ทร+อินทร์+ณิศา คำว่า ทร แปลว่า ชั่วยาก ลําบาก น้อย ไม่มี คำว่าอินทร์ แปลว่า เทวดาผู้เป็นใหญ่ คำว่า ณิศา คำนี้ไม่มีคำศัพท์ ต้องเป็น นิศา แปลว่า กลางคืนครับ
ทรินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งความชั่ว ณิศา ไม่มีคำศัพท์ ฉะนั้นชื่อนี้ไม่เป็นมงคลครับ

noppakorn
08-09-2014, 03:45 PM
สวัสดีค่ะ เพิ่งสมัครสมาชิกค่ะ
อยากทราบความหมายชื่อ "ธัณย์ฐิตาพร" เมื่อรวมกับนามสกุล "จำปา" ถือว่าชื่อนี้ดีไหมค่ะ เกิดวันอาทิตย์ค่ะขอบพระคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

ธัณย์ฐิตาพร คำว่า ธัณย์ ไม่มีในคำศัพท์ทั้งไทยบาลีสันสกฤต ครับ ฐิตาพร แปลว่า ผู้ตั้งมั่นอันประเสริฐ ชื่อนี้เขียนให้ถูกควรเขียนว่า "ธันย์ฐิตาพร" ธันย์ คำนี้แปลว่า โชคดี รวมคำแปลว่า ผู้มีความตั้งมั่นอันประเสริฐและโชคดี

TN Marz
08-15-2014, 11:12 PM
ทิฆาวิน แปลว่าอะไรครับ

noppakorn
08-18-2014, 01:29 PM
ทิฆาวิน แปลว่าอะไรครับ
สวัสดีครับ

ทิฆาวิน คำว่า ทิฆ มาจาก ทีฆ หรือ ฑีฆ ฑิฆ แปลว่า ยั่งยืน ยืนยาว แต่คำว่า วิน ไม่มีคำแปลครับ เป็นคำทับศัพท์จากภาษาอังกฤษ win ชัยชนะ ในภาษาไทยมีแต่คำว่า วินท์ แปลว่า ได้ มี ครับ

kanomthuay
08-19-2014, 04:26 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ รบกวนขอคำชี้แนะด้วยค่ะ

อยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ เพราะจะเปลี่ยนนามสกุลใหม่ค่ะ นามสกุลตกทักษา 52
- แม่ เกิด วันอังคาร 26 ก.ค. 31 เวลา 10.00 น.
- ลูกสาว เกิด เช้ามืด วันเสาร์ (ต่อเนื่องมาจากวันศุกร์) 16 มิ.ย. 55 เวลา 04.06 น.

รบกวนแนะนำชื่อให้ด้วยค่ะ
ต้องมีผลรวมได้ทักษาเท่าไหร่ค่ะถึงจะดีคะ

ขอทราบความหมายของชื่อนี้ด้วยค่ะ
- นพิณญา
- นิลทิตา หรือ นินทิตา

Olga Storozhenko
08-20-2014, 07:08 AM
สวัสดีค่ะ ดิฉันชื่อ สุทัชชา นามสกุล สาฆะ เกิดวันอังคาร เวลา 00:10น.ของวันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2538 ดิฉันอยากจะเปลี่ยนทั้งชื่อเเละนามสกุลค่ะ รบกวณช่วยหาชื่อที่มีทักษา 41 ท นำหน้า เเละนามสกุล ได้มั้ยค่ะ อยากจะเน้นเรื่องเงิน เเละความสำเร็จ ค่ะ เพราะที่ผ่านมาชีวิตไม่ดีมากเลย ดิฉันอยากจะเปิดทำธุรกิจในอนาคตด้วยค่ะ อยากให้เสริมในเรื่องของบารมีด้วย ช่วยหน่อยนะค่ะถือว่าทำบุญ ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

noppakorn
08-20-2014, 03:46 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ รบกวนขอคำชี้แนะด้วยค่ะ

อยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ เพราะจะเปลี่ยนนามสกุลใหม่ค่ะ นามสกุลตกทักษา 52
- แม่ เกิด วันอังคาร 26 ก.ค. 31 เวลา 10.00 น.
- ลูกสาว เกิด เช้ามืด วันเสาร์ (ต่อเนื่องมาจากวันศุกร์) 16 มิ.ย. 55 เวลา 04.06 น.

รบกวนแนะนำชื่อให้ด้วยค่ะ
ต้องมีผลรวมได้ทักษาเท่าไหร่ค่ะถึงจะดีคะ

ขอทราบความหมายของชื่อนี้ด้วยค่ะ
- นพิณญา
- นิลทิตา หรือ นินทิตา

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 52 ใช้ชื่อได้ทักษาเดียวครับ คือทักษา 45 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ทักษา 97 เป็นทักษาดีปานกลาง ต้องเหนื่อยหน่อยถึงจะร่ำรวยในภายหลังครับ ชื่อที่คุณถามมา นพิณญา ไม่มีคำแปล นิลทิตา แปลว่า นิลที่มีแสงสว่าง นินทิตา คำว่านิน ไม่มีคำแปลครับ ลูกสาวเกิด ตีสี ต่อเนื่องจากวันศุกร์ นับเป็นคนวันศุกร์ในหลักโหร เพราะยังไม่ 6 โมงเช้าครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอังคาร มีศรีนำ

ภัททิยารัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าความเจริญ
ภณฐานีย์ แปลว่า ผู้ตั้งอยู่ในคำพูดที่กล่าว
ภัทราเรืองริน แปลว่า ผู้สว่างและเจริญเสมอๆ
ภูรีวรัตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดในแผ่นดิน
ภูรีวรัมพร แปลว่า ท้องฟ้าที่ประเสริฐเหนือแผ่นดิน
เพชรมณฑ์นภา แปลว่า ท้องฟ้า(สวรรค์)ที่ประดับด้วยเพชร
พุทธิ์ธนัน (พุด ทะ นัน) แปลว่า ผู้มีทรัพย์ด้วยปัญญา

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันศุกร์

กันต์สินี แปลว่า สาวงามผู้น่ารัก
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้
นันท์พนิตา แปลว่า สาวงามผู้มีความสุข
ดังพจนินท์ แปลว่า เหมือนกับเจ้าแห่งการพูดดี
ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย,คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด
นนท์ชนุตม์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป
ชนุตม์นนท์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป
เจตน์จินตภา แปลว่า ผู้มีความคิดและเจตนาอันเจิดจ้า
ชามาณัฎฐ์ แปลว่า ลูกสาวนักปราชญ์
ศันส์นิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมดีน่าสรรเสริญ
ศศิพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้งามเต็ม

noppakorn
08-20-2014, 03:53 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉันชื่อ สุทัชชา นามสกุล สาฆะ เกิดวันอังคาร เวลา 00:10น.ของวันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2538 ดิฉันอยากจะเปลี่ยนทั้งชื่อเเละนามสกุลค่ะ รบกวณช่วยหาชื่อที่มีทักษา 41 ท นำหน้า เเละนามสกุล ได้มั้ยค่ะ อยากจะเน้นเรื่องเงิน เเละความสำเร็จ ค่ะ เพราะที่ผ่านมาชีวิตไม่ดีมากเลย ดิฉันอยากจะเปิดทำธุรกิจในอนาคตด้วยค่ะ อยากให้เสริมในเรื่องของบารมีด้วย ช่วยหน่อยนะค่ะถือว่าทำบุญ ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ
สวัสดีครับ

ดูจากวันเดือนปีเกิดหนูเพิ่งอายุ 19 ปี ยังไม่มีครอบครัว หนูจะต้องขออนุญาตพ่อแม่ เพื่อเปลี่ยนชื่อและนามสกุลเสียก่อน เพราะชื่อสกุลพ่อแม่เป็นคนตั้งให้ เป็นมงคลเลิศแล้ว จะทักษาดีหรือไม่ขึ้นกับชะตาวันเกิดและตกฟาก แต่หากหนูเป็นผู้ใหญ่มีครอบครัว หนูสามารถขอเปลี่ยนได้ไม่ผิดกฏครูบาอาจารย์ครับ เมื่อพ่อแม่อนุญาตแล้วจึงค่อยมาถามใหม่น่ะครับ การที่ต้องขออนุญาตพ่อแม่นั้น เพราะความเป็นมงคลตัว ท่านให้หนูเกิด ให้ชื่อสกุลหนูมา ถ้าหนูไปเปลี่ยนแปลงเอง โดยท่านไม่อนุญาต ความเจริญ ความเป็นมงคลจะไม่บังเกิด กับมีผลเสียอีกด้วยครับ

เรื่องการตั้งชื่อสกุล ใครขอถ้าอยู่ในหลักเกณฑ์ ก็ยินดีตั้งให้เพื่อเป็นธรรมทานอยู่แล้วครับ โชคดีที่หนูบอกอายุมา เลยสามารถเตือนกันได้ ส่วนท่านอื่นที่ไม่บอก เขาได้ชื่อทักษาดีไป เขาก็ไม่บังเกิดผลดีกับตัว หากไม่ได้ทำตามที่บอกเบื้องต้นครับ หนูไปขออนุญาตก่อนน่ะครับ นามสกุลทักษาไม่ดีไม่ใช่ปัญหาน่ะครับ คนเราไม่มีอะไรดีพร้อมทั้งหมดครับ 5 ดี มี 4 ดีก็เลิศแล้วครับ

ไปปรึกษาพ่อแม่ก่อนน่ะครับ

08-22-2014, 09:45 AM
ถึง คุณ noppakorn
โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ noppakorn
ดูจากวันเดือนปีเกิดหนูเพิ่งอายุ 19 ปี ยังไม่มีครอบครัว หนูจะต้องขออนุญาตพ่อแม่ เพื่อเปลี่ยนชื่อและนามสกุลเสียก่อน เพราะชื่อสกุลพ่อแม่เป็นคนตั้งให้ เป็นมงคลเลิศแล้ว จะทักษาดีหรือไม่ขึ้นกับชะตาวันเกิดและตกฟาก แต่หากหนูเป็นผู้ใหญ่มีครอบครัว หนูสามารถขอเปลี่ยนได้ไม่ผิดกฏครูบาอาจารย์ครับ เมื่อพ่อแม่อนุญาตแล้วจึงค่อยมาถามใหม่น่ะครับ การที่ต้องขออนุญาตพ่อแม่นั้น เพราะความเป็นมงคลตัว ท่านให้หนูเกิด ให้ชื่อสกุลหนูมา ถ้าหนูไปเปลี่ยนแปลงเอง โดยท่านไม่อนุญาต ความเจริญ ความเป็นมงคลจะไม่บังเกิด กับมีผลเสียอีกด้วยครับ

เรื่องการตั้งชื่อสกุล ใครขอถ้าอยู่ในหลักเกณฑ์ ก็ยินดีตั้งให้เพื่อเป็นธรรมทานอยู่แล้วครับ โชคดีที่หนูบอกอายุมา เลยสามารถเตือนกันได้ ส่วนท่านอื่นที่ไม่บอก เขาได้ชื่อทักษาดีไป เขาก็ไม่บังเกิดผลดีกับตัว หากไม่ได้ทำตามที่บอกเบื้องต้นครับ หนูไปขออนุญาตก่อนน่ะครับ นามสกุลทักษาไม่ดีไม่ใช่ปัญหาน่ะครับ คนเราไม่มีอะไรดีพร้อมทั้งหมดครับ 5 ดี มี 4 ดีก็เลิศแล้วครับ
.................................................................................................................................................................
โพสต์โดย Olga Storozhenko
สวัสดีค่ะ ขอบคุณมากเลยนะค่ะ พอดีถามคุณเเม่เเล้วค่ะ ท่านบอกว่าอนุญาติให้เปลี่ยนได้เลยค่ะ
เเต่ถ้า ตอนนี้ดิฉันไม่สมควรเปลี่ยนก็ไม่เป็นไหร่ค่ะะ ยังไงถ้ามีข้อเเนะนำยังไงสามารถบอกดิฉัน ได้เลยนะค่ะ
อยากเปลี่ยนเพื่อเป็นสิริมงคลค่ะ

08-22-2014, 09:45 AM
สวัสดีค่ะ ขอบคุณมากเลยนะค่ะ พอดีถามคุณเเม่เเล้วค่ะ ท่านบอกว่าอนุญาติให้เปลี่ยนได้เลยค่ะ
เเต่ถ้า ตอนนี้ดิฉันไม่สมควรเปลี่ยนก็ไม่เป็นไหร่ค่ะะ ยังไงถ้ามีข้อเเนะนำยังไงสามารถบอกดิฉัน ได้เลยนะค่ะ
อยากเปลี่ยนเพื่อเป็นสิริมงคลค่ะ

noppakorn
08-22-2014, 01:39 PM
สวัสดีครับ

ถ้าคุณแม่ท่านอนุญาต ก็สามารถเปลี่ยนได้ครับ เพราะชื่อปัจจุบันไม่ค่อยดีนัก ตกที่นั่งร้างคู่ และแต่งงานก็ต้องหย่าร้าง สมควรเปลี่ยน นามสกุล ทักษา 15 เป็นทักษามงคล แต่ชื่อคงต้องใช้ให้ใหญ่กว่านามสกุลครับ คือใช้ทักษา 45 เป็นมงคลนาม คือความสำเร็จ ความเจริญ ผลรวมทักษา 60 เป็นทักษามงคล ตกที่นั่งคนมีเงินครับ ตามที่หนูบอกคือเกิดคืนวันอังคาร ที่ข้ามต่อวันพุธ น่ะครับ

เปลี่ยนชื่อแล้ว หนูควรเอาชื่อที่ให้แล้วดูชอบ ไปให้คุณแม่ช่วยเลือก เมื่อเปลี่ยนแล้วให้ล้างเท้า ขอพรท่านด้วยครับ(พ่อแม่) จะเป็นมงคลติดตัวตลอดไปครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอังคาร

พลอยนภัส แปลว่า ผู้ทำตามสวรรค์, ฟ้างามดังแก้วสี
พัฒธาวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับการทรงไว้ซึ่งความเจริญ
ภูรีพิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นที่มีปัญญากว้างไกล
พิชญ์วรัญ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รู้สิ่งประเสริฐ
พิชยพัชยา แปลว่า ผู้กล่าวคำพูดแล้วมีชัยชนะ
ธีร์ชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดเป็นนักปราชญ์
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี
ณัฐชโพยม แปลว่า ท้องฟ้าที่กำเนิดนักปราชญ์
ฉัตรนันทน์ แปลว่า ผู้มีความสุขใต้ร่มเงา
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะโชคดี,ผู้มีลักษณะอันประเสริฐ

แต่หากหนูเกิดคืนวันจันทร์ หลังเที่ยงคืน เวลา 00.10 ต่อเนื่องวันอังคาร หนูต้องเลือกชื่อคนวันจันทร์ แต่ถ้าไม่ใช่ ก็ให้เลือกชื่อวันอังคารที่ให้ได้เลยครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันจันทร์

มนัสนันท์ แปลว่า ผู้
ณัฐพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบของนักปราชญ์
ณัฐพัชร์ แปลว่า ผู้มีความรู้เหมือนเพชร
ศรณ์นพัต แปลว่า ผู้ริเริ่มเป็นที่พึ่งพิง
สรัญพรน์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐในการพูด
ปัณณ์พลัช (ปันพะลัด) แปลว่า ผู้มีพลังศักดิ์สิทธิ์จากความรู้
ลัลน์ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามและน่ารัก
ลัลน์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่น่ารัก

ชอบชื่อไหน เอาไปให้คุณแม่ช่วยเลือก เมือเปลี่ยนชื่อแล้วให้ขอพรจากพ่อแม่ ทำบุญใส่บาตรให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกายและเจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานใน 7 วันครับ
ทุกชื่อมีฐานการเงินอยู่แล้วครับ

บัญญพนต์ กิจเลิศเจริญสกุล
08-26-2014, 02:40 PM
สวัสดีครับ พอดีผมอยากได้ชื่อครับ ที่มี อุตสาหะ มนตรี เดช มูละ ประมาณนี้นะครับ เกิดวันอังคารนะครับ
อยากได้ชื่อที่เขียนง่ายๆ ครับ ทักษาประมาณ 14 24 41 42 45 50 51 55 56 60 63 64 65

noppakorn
08-27-2014, 04:30 PM
สวัสดีครับ พอดีผมอยากได้ชื่อครับ ที่มี อุตสาหะ มนตรี เดช มูละ ประมาณนี้นะครับ เกิดวันอังคารนะครับ
อยากได้ชื่อที่เขียนง่ายๆ ครับ ทักษาประมาณ 14 24 41 42 45 50 51 55 56 60 63 64 65

สวัสดีครับ

คุณขอชื่อมาเยอะมากครับ คงต้องให้คุณไปดูเอง ใน
http://www.watkoh.com/board/showthread.php?2886-%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%98%E0%B8%B5%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B8%8A%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B9%87%E0%B8%99%E0%B8%A1%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B8%A5-%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%82%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A8%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B9%8C

ลองเข้าไปเลือกดูน่ะครับ

noppakorn
08-29-2014, 09:14 PM
สวัสดีคะอาจารย์
รบกวนดูชื่อให้หน่อยคะ ชื่อเนตรนภา สุภนาม เกิด 23 กรกฎาคา 2530 คะ มีคนบอกว่ามีตัวกาลกินี ควรเปลี่ยนชื่อดีไหมึคะ ถ้าเปลี่ยนควรเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรคะ แล้วถ้าจะเปลี่ยนไปใช้นามสกุลสามี (สมศรี) ดีกว้าไหมคะ ขอบคุณมากๆนะคะ
สวัสดีครับ

คุณไม่ได้บอกวันเกิด บอกแต่วันที่มาหากผมอยู่นอกสถานทีจะตอบยากมากเพราะต้องดูปฏิทิน 100 ปี คุณเกิดวันพฤหัสฯน่ะครับ ชื่อคุณตกทักษา 21 ไม่ดีนักครับมักทำอะไรพลิกผันเสมอ การมีกาลกิณีไม่ได้ว่าต้องไม่ดีทุกคนครับ แต่จากชือคุณที่มีกาลกิณี ทำให้คุณมักปวดหัวตัวร้อนหรือปวดเมือย จิตใจมักวิตกกังวลโดยไม่มีสาเหตุ สมควรเปลี่ยนใหม่ครับ ส่วนจะใช้นามสกุลใคร คุณต้องเลือกเองครับ ผมไม่สามารถชี้แนะได้ เลือกนามสกุลได้แล้วผมจะวิเคราะห์ให้ว่าใช้ชือทักษาใดดี นะครับ ไปคิดดูน่ะครับ ใช้สกุลคุณก็ได้ สามีก็ได้ นามสกุลไม่ใช่ปัญหาครับ เพราะทั้งสองนามสกุลหาคู่มาเป็นชื่อมงคลได้ครับ

อย่าลืมยกคำถามนี้มาด้วยน่ะครับ

บัญญพนต์ กิจเลิศเจริญสกุล
09-01-2014, 02:11 PM
สวัสดีครับ ผมอยากเปลี่ยนนามสกุลครับ ทักษา 41 หรือ 51 อยากให้มีความหมายไปทางด้านการเงิน จะขึ้นต้นด้วย ธน ก็จะดีคับ
เกิดวัน จันทร์ ไม่อยากให้มีสระ เพราะจะเป็นกาลกินีครับ ช่วยหน่อยนะคับ

noppakorn
09-02-2014, 10:46 AM
สวัสดีครับ ผมอยากเปลี่ยนนามสกุลครับ ทักษา 41 หรือ 51 อยากให้มีความหมายไปทางด้านการเงิน จะขึ้นต้นด้วย ธน ก็จะดีคับ
เกิดวัน จันทร์ ไม่อยากให้มีสระ เพราะจะเป็นกาลกินีครับ ช่วยหน่อยนะคับ

สวัสดีครับ

คุณบัญญพนต์ ชื่อนักทักษาได้ 39 คุณใช้นามสกุลทักษา 41 ไม่ดีครับ เพราะผลรวมได้ทักษา 80 เป็นเลขเคราะห์เลขทุกข์ ผมคงตั้งให้ไม่ได้จะเป็นบาป ส่วนทักษา 51 เป็นทักษามงคลผลรวมได้ 90 สามารถให้ได้ แต่ให้ระวังไว้เพราะชื่อคุณทักษาไม่ดี ตกที่นั่งรองรับทุกข์ นามสกุลเดิมคุณทักษา 65 เป็นทักษามงคลอยู่แล้ว เพราะผลรวมได้ทักษา 104 เป็นทักษาดียิ่งครับ อย่างไรก็ตามเพื่อไม่ขัดวัตถุประสงค์ จะคิดนามสกุลให้ แต่คุณต้องหมั่นทำบุญสร้างทานมากๆ ชีวิตคุณจะได้ไม่ทุกข์ครับ

ชื่อสกุลทักษา 51 สำหรับดาววันจันทร์

ธนนพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความสุขใหม่ด้วยทรัพย์
ธนชนม์จรัส แปลว่า ผู้มีชีวิตที่รุ่งเรืองด้วยทรัพย์
ธนยศวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยเกียรติและทรัพย์สิน
ธนวรรณพงษ์ แปลว่า ผู้มีตระกูลร่ำรวยด้วยทรัพย์สิน

หากคุณยังไม่มีครอบครัว หรือบิดามารดายังอยู่ ให้ไปขออนุญาตท่านก่อนครับ เพื่อเป็นมงคลชีวิต

pning
09-04-2014, 10:50 AM
เรียนสอบถามอาจารย์ที่เคารพค่ะ

หากอยากจะสอบถามชื่อมงคลในการตั้งชื่อ ร้านค้า ควรจะพิจารณาสิ่งใดเป็นองค์ประกอบหลักในการตั้งชื่อค่ะ คือ มีแนวคิดอยากจะทำน้ำเต้าหู้นมสด และขนมเค้กขายตามตลาดนัด เลยอยากได้ชื่อร้านที่เป็นมงคลในการสั่งทำสติ๊กเกอร์เป็นยี่ห้อของตัวเองค่ะ ดิฉันเกิดวันพุธกลางคืน 16 ก.พ. 2520 ค่ะ ชื่อและนามสกุล ผลรวมได้ทักษาเท่ากับ 41 ค่ะ ขอบคุณค่ะ

ด้วยความเคารพอย่างสูง
นรีธัญญ์

noppakorn
09-05-2014, 01:15 PM
>>
>>
>>
เรียนคุณนพ
ขอบคุณมากนะคะที่จะหาชื่อใหม่ให้ค่ะ หนูเป็นอย่างที่คุณว่าจริงๆ ตอนนี้หนูก็ปวดหัวอยู่ค่ะ เป็นมาสามวันแล้วกินยาเท่าไหร่ก็ไม่หายสักที หนูขอให้นามสกุลเดิม (สุภนาม ) คะ
ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ ^^
สวัสดีครับ

นามสกุล สุภนาม ทักษา 20 ชื่อมงคลที่เหมาะสมขอแนะนำชื่อทักษา 45 เป็นทักษามงคลนาม หมายถึงความสำเร็จ ทั้งการงาน การเงินและชื่อเสียง ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นดาวศุภโชคคู่ ตกวาสนารุ่งเรือง ด้วยความรัก การเงินและการงาน

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพฤหัสสบดีมีศรีนำ

อัยพัชญ์(อัยยะพัด) แปลว่า ผู้ยิ่ใหญ่ที่อยู่ในกรอบ
เสาวลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดี
อัญญ์ยุพา แปลว่า หญิงสาวผู้มีความรู้ยิ่ง
เรืองปารย์ แปลว่า ผู้เหมาะสมที่แตกฉาน,ผู้เหมาะสมที่สุกสว่าง
แวววรัมพร แปลว่า ผู้มีเค้าเหมือนฟ้าอันประเสริฐ
อังศุ์ปุริม (อังปุริม) แปลว่า ผู้มีรัศมีอันยิ่งใหญ่

เปลี่ยนชื่อแล้วให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกายและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมมงคลครับ

noppakorn
09-07-2014, 01:56 PM
!!!!!!! ขอบคุณมากคะคุณนพ
รบกวนอีกครั้งนะค่ะ หนูชอบชื่อ ณัฏฐ์ธญา ไม่ทราบว่าใช้ได้ไหมคะ มีความหมายไหม ขอบคุณคุณนพอีกครั่้งนะคะ ขอให้คุณนพสุขภาพแข็งแรงคะ ^^
สวัสดีครับ

คุณเกิดวันพฤหัสบดี ชื่อ ณัฏฐ์ธญา มี ธ เป็นกาลกิณีกับวันเกิดครับ หาชื่อใหม่น่ะครับ

parkk
09-07-2014, 04:24 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนขอคำแนะนำในการเปลี่ยนชื่อค่ะ
ชื่อเดิม นางสาวชมนภัส ตางจงราช เกิดวันจันทร์ 8 ต.ค. 2533 ปีมะเมีย วันที่เกิดเวลา 03.07น.อาชีพ พนักงานบริษัท
ชื่อที่สนใจ ทักษอร ไม่ทราบว่าเหมาะสมไหม อยากให้ช่วยตั้งให้คะ
สาเหตุที่อยากเปลี่ยนเพราะอยากมีความเจริญในหน้าที่การงานและความรักค่ะ

noppakorn
09-08-2014, 12:01 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนขอคำแนะนำในการเปลี่ยนชื่อค่ะ
ชื่อเดิม นางสาวชมนภัส ตางจงราช เกิดวันจันทร์ 8 ต.ค. 2533 ปีมะเมีย วันที่เกิดเวลา 03.07น.อาชีพ พนักงานบริษัท
ชื่อที่สนใจ ทักษอร ไม่ทราบว่าเหมาะสมไหม อยากให้ช่วยตั้งให้คะ
สาเหตุที่อยากเปลี่ยนเพราะอยากมีความเจริญในหน้าที่การงานและความรักค่ะ
สวัสดีครับ

คุณเกิด ตีสาม ไม่ทราบว่า ตีสามหลังเที่ยงคืนวันอาทิตย์ต่อเนื่องวันจันทร์ หรือหลังเที่ยงคืน ๆ วันจันทร์ ต่อเนื่องวันอังคารครับ

parkk
09-09-2014, 08:05 AM
ชื่อเดิม นางสาวชมนภัส ตางจงราช เกิดวันจันทร์ 8 ต.ค. 2533 ปีมะเมีย วันที่เกิดเวลา 03.07น ( หลังเที่ยงคืนวันอาทิตย์ต่อเนื่องวันจันทร์ค่ะ ) .อาชีพ พนักงานบริษัท

09-10-2014, 11:20 AM
ธนอัศวพงษ์ เเปลว่า อะไรค่ะ

noppakorn
09-11-2014, 01:07 PM
ชื่อเดิม นางสาวชมนภัส ตางจงราช เกิดวันจันทร์ 8 ต.ค. 2533 ปีมะเมีย วันที่เกิดเวลา 03.07น ( หลังเที่ยงคืนวันอาทิตย์ต่อเนื่องวันจันทร์ค่ะ ) .อาชีพ พนักงานบริษัท
สวัสดีครับ

การเปลี่ยนชื่อให้เป็นมงคล หากพ่อแม่ยังอยู่และตนยังไม่มีครอบครัว ควรขออนุญาตพ่อแม่เพื่อเป็นสิริมงคลด้วยครับ

คุณเกิดหลังเที่ยงคืนวันอาทิตย์ ต่อเนื่องวันจันทร์ ยังไม่ถึง 06.00 น. นับเป็นคนวันอาทิตย์ ครับ ชื่อเดิม ชมนภัส มี ส เป็นกาลกินี ทำให้จิตใจวุ่นวาย ไม่สงบ ทักษา 24 เป็นมงคลยิ่ง ชื่อทักษอร มี ษ เป็นกาลกิณี ไม่ควรใช้ครับ

ชื่อเดิมทักษา 24 เป็นมงคลอยู่แล้ว นามสกุลคุณทักษา 21 ผลรวมได้ 45 เป็นทักษาความสำเร็จ ทักษานี้ดีอยู่แล้วครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์กลางคืน

ยลภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามอันน่ามอง
จิตภัทรา แปลว่า ผู้มีใจดีงาม
ภูริปฐมา แปลว่า ผู้เป็นที่หนึ่งของแผ่นดิน
ยลธิดา แปลว่า ลูกสาวผู้น่ารักน่ามอง
ลัลนชา แปลว่า ผู้เกิดมางดงาม
นันทิญา แปลว่า ผู้มีความรู้และมีความสุข
ฐิตรตา แปลว่า ยินดีในความมั่นคง
จารุพร แปลว่า ประเสริฐดุจทองคำ
วรภูรี แปลว่า แผ่นดินอันประเสริฐ
ฐาภูรี แปลว่า แผ่นดินที่มั่นคง,ผู้หนักแน่นและปัญญากว้างไกล

noppakorn
09-11-2014, 01:08 PM
ธนอัศวพงษ์ เเปลว่า อะไรค่ะ
สวัสดีครับ

ธนอัศวพงษ์ แปลว่า ตระกูลแห่งม้าที่มีทรัพย์

น้องง'เวย์ อาดน้อยย'ย
09-11-2014, 04:27 PM
สวัสดีคะ
ขอความกรุณาหน่อยได้ไหมคะ
คือ อยากรู้ความหมายของชื่อ "นิฐิราภรณ์" น่ะคะ

noppakorn
09-12-2014, 12:28 PM
สวัสดีคะ
ขอความกรุณาหน่อยได้ไหมคะ
คือ อยากรู้ความหมายของชื่อ "นิฐิราภรณ์" น่ะคะ
สวัสดีครับ

นิฐิราภรณ์ มาจาก นิ+ฐิร+อาภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับความยั่งยืนนิรันดร

น้องง'เวย์ อาดน้อยย'ย
09-12-2014, 04:42 PM
หนูชื่อ นิฐิราภรณ์ ใจคำ
เกิด วันเสาร์ที่ 30 พฤษภาคม 2541 ปีขาล
เวลา 14.26 น.
มันจะมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องอะไรไหมคะ

09-14-2014, 09:39 AM
ช่วยตั้งนามสกุลใหม่ให้ด้วยนะค่ะ เอาเลขศาสตร์ 45 เกิดวันจันทร์ค่ะ
เกี่ยวกับเรื่องเงิน กับความสมบูรณ์พูนสุขค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-14-2014, 04:34 PM
หนูชื่อ นิฐิราภรณ์ ใจคำ
เกิด วันเสาร์ที่ 30 พฤษภาคม 2541 ปีขาล
เวลา 14.26 น.
มันจะมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องอะไรไหมคะ
สวัสดีครับ

หนูเพิ่งอายุ 16 เอง ยังเป็นผู้เยาว์อยู่ครับ ไม่ควรดูหมอหรือวิเคราะห์ดวงนะครับ แต่ชื่อหนูทักษา 46 เป็นมงคลนาม รวมกับนามสกุลได้ 63 เป็นมงคลนาม หนูไม่ต้องห่วงว่าตัวหนูเป็นอย่างไร ให้กตัญญูต่อพ่อแม่ และเป็นคนดีของพ่อแม่พี่น้อง และสังคม หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น ทำบุญตามโอกาส เท่านี้ชีวิตหนูก็จะรุ่งเรือง อย่าทำให้พ่อแม่เสียน้ำตา หรือเสียใจ ก็จะได้บุญยิ่งครับ

Anatta Pongstorn
09-20-2014, 11:10 PM
เกิดวันอาทิตย์ต้องการเปลี่ยนชื่อโดยใช้ทักษามูละนำหน้าแถมอักรทักษาครับทุกตัวด้วยยิ่งดียกเว้นกาลีผลรวมเลขศาตร์ได้50,55,59เพราะนามสกุลเลขศาตร์40เคยหาเองผลรวมชื่อนามสกุลดีแต่พลังเงาเสียครับอยากขอหลายๆชื่อครับตอนนี้มีอาชีพตัดผมชายแต่ก้อเบื่อเพราะสภาพร่างกายยืนนานไม่ค่อยไหว อยากมีเงิน7-8หลักจะได้เลิกทำอาชีพนี้แล้วอุทิศตนให้กับการปฏิบัติธรรมอย่างเต็มที่โดยไม่ต้องกังวลเรื่องภาระค่าใช้จ่ายที่จำเป็นต้องจ่ายตลอดชีวิต ปราถนาบรรลุธรรมในชาตินี้แต่ก้ต้องติดขัดเรื่องเงินทุกวันนี้ยังมีเงินเก็บไม่ถึงหมื่นทั้งที่อายุก้อปา42-43แล้ว
(ปภพภัค ประพันธ์)

noppakorn
09-21-2014, 12:29 PM
เกิดวันอาทิตย์ต้องการเปลี่ยนชื่อโดยใช้ทักษามูละนำหน้าแถมอักรทักษาครับทุกตัวด้วยยิ่งดียกเว้นกาลีผลรวมเลขศาตร์ได้50,55,59เพราะนามสกุลเลขศาตร์40เคยหาเองผลรวมชื่อนามสกุลดีแต่พลังเงาเสียครับอยากขอหลายๆชื่อครับตอนนี้มีอาชีพตัดผมชายแต่ก้อเบื่อเพราะสภาพร่างกายยืนนานไม่ค่อยไหว อยากมีเงิน7-8หลักจะได้เลิกทำอาชีพนี้แล้วอุทิศตนให้กับการปฏิบัติธรรมอย่างเต็มที่โดยไม่ต้องกังวลเรื่องภาระค่าใช้จ่ายที่จำเป็นต้องจ่ายตลอดชีวิต ปราถนาบรรลุธรรมในชาตินี้แต่ก้ต้องติดขัดเรื่องเงินทุกวันนี้ยังมีเงินเก็บไม่ถึงหมื่นทั้งที่อายุก้อปา42-43แล้ว
(ปภพภัค ประพันธ์)
สวัสดีครับ

เรื่องพลังเงา คนละตำรากับของผมครับ และไม่ชำนาญด้วย ตำราที่ตั้งชื่อนี้เป็นทักษาจากดวงดาว คนละเรื่องกันครับ การมีอักษรทักษาทุกตัว ไม่ใช่สิ่งที่ดี สำหรับเจ้าของนาม กลับเป็นผลร้ายด้วยซ้ำเหมือนคนที่อยู่ในบ้านที่มีแต่เข้าของ จะทำอะไรก็ไม่สะดวก ครับ
ควรศึกษาข้อมูลให้ลึกสักนิดน่ะครับ ชื่อช่วยให้พลังส่งเสริม ฐานชะตาได้ แต่อาจไม่ทำให้ทุกคนรวยได้ ทั้งนี้เพราะบุญบารมีของแต่ละคนที่จะต้องกระทำประกอบกับฐานปีเกิดเวลาตกฟากของแต่ละท่านก็ต่างกันไปครับ แต่มีส่วนให้ชีวิตราบรื่นขึ้น สำหรับคนที่อยู่ในศีลธรรมครับ

ลองศึกษาพิจารณาดูก่อนนะครับ ผมทำได้แต่ตั้งชื่อให้ดี มีมงคลตามหลักเกณฑ์ที่ผมมีความรู้เท่านั้นครับ ต้องขออภัยด้วย

noppakorn
09-21-2014, 12:31 PM
ขออภัยญาติธรรมทุกท่าน ตั้งแต่ 24 กันยายน จนถึง 5 ตุลาคม 2557
ขอหยุดตอบคำถามชั่วคราวครับ เนื่องจากติดธุระ และต้องเดินทางครับ

Anatta Pongstorn
09-21-2014, 09:36 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยหาชื่อเลขศาตร์50,55,59หลายๆชื่อพร้อมความหมายให้ด้วยครับโดยใช้อักษรวรรคมูละนำหน้านะครับ เมื่อรวมกับนามสกุลแล้วได้เลขศาตร์90,95,99ครับและข้อปฏิบัติสำหรับเลขศาตร์90,95,99ให้ด้วย ส่วนจุดประสงค์หลักต้องการบรรลุธรรมให้ได้ในชาตินี้เกิดวันอาทิตย์เลขศาตร์นามสกุล40

noppakorn
09-22-2014, 02:51 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยหาชื่อเลขศาตร์50,55,59หลายๆชื่อพร้อมความหมายให้ด้วยครับโดยใช้อักษรวรรคมูละนำหน้านะครับ เมื่อรวมกับนามสกุลแล้วได้เลขศาตร์90,95,99ครับและข้อปฏิบัติสำหรับเลขศาตร์90,95,99ให้ด้วย ส่วนจุดประสงค์หลักต้องการบรรลุธรรมให้ได้ในชาตินี้เกิดวันอาทิตย์เลขศาตร์นามสกุล40
สวัสดีครับ

ทักษา 90 เป็นเลขที่เขาเรียกว่า มีเทพคอยคุ้มครอง เหมาะกับชีวิตราชการที่ต้องเสียงภัย สนใจศาสตร์เร้นลับ
ทักษา 95 เหมาะสำหรับผู้เกียวข้องกับศาสนา ลัทธิ หรือผู้เผยแพร่หลักธรรมคำสอน เป็นเลขแห่งความสำเร็จ มีคนเลื่อมใสมาก
ทักษา 99 เป็นทักษาดีเหมาะสำหรับผู้สนใจศึกษาศาสตร์เร้นลับ วิญญาน ครับ

การปฏิบัติผู้มีทักษาทั้งสามนี้ หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ทำบุญสร้างทานเสมอๆ เพื่อเป็นบารมีสำหรับตน ตั้งจิตอยู่ในศีลในธรรม ชีวิตจะสำเร็จครับ

ชื่อทักษา 50 สำหรับชายวันอาทิตย์

นิพพิชฌน์ (นิบ พิด) แปลว่า ผู้เข้าใจปรุโปร่ง, ตรัสรู้
ธันย์ปวีณ แปลว่า ผู้ฉลาดในการดูแล
ธันว์ธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงธนู
ธัมม์ชนุตต์ แปลว่า ผู้สูงสุดด้วยความดี
ธัญญ์กิตตน์ แปลว่า ผู้มีการแสดงอันดีเลิศ

ชื่อทักษา 55 สำหรับชายวันอาทิตย์

ธันย์วรงค์ แปลว่า ผู้มีส่วนประเสริฐในการดูแล
ธันว์ธยาน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาพินิจดุจธนู
ธัมม์วรุตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดในธรรม
ธัญญ์วิมุทร์ แปลว่า ผู้ล้ำเลิศที่บานแล้ว

ชื่อทักษา 59 สำหรับชายวันอาทิตย์

ธัญญ์วเรณย์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดและดีเลิศ (ทันวะเรน)
ธันว์พิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นดุจธนู (ทันพิมุก)
ธัมม์ณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ทรงความดี (ทัมนะพิด)
ธรณ์วิรัญจ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งพระพรหมวิรัญจ์ (ทอนวิรัน)
ธรรม์วรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐด้วยความดี (ทันวะริน)

ชื่อทั้งหมดคิดให้ใหม่ครับ

noppakorn
09-22-2014, 02:52 PM
มาตอบคำถามต่อแล้วครับ

TanaPat OH Suwanmanee
10-08-2014, 10:18 PM
สวัสดีครับ อาจารย์.

พอดีแฟนผมใกล้คลอด แต่ยังหาชื่อลูกชายยังไม่ได้เลยครับ
จึงจะขอรบกวนท่านช่วยแนะนำชื่อให้หน่อยนะครับ
ลูกชายเกิดวันจันทร์ เดือนธันวาคม
นามสกุล สุวรรณมณี เลขศาสตร์ 44 จึงอยากได้ชื่อขึ้นด้วย
ณ น ธ เลขศาสตร์ 51 55 56หน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับป่ม

Red Issu HA
10-10-2014, 09:44 AM
อาจารย์ค่ะ ลูกชายเกิดแล้วค่ะ ขอให้อาจารย์ตั้งชื่อให้หน่อยเกิดวันพฤหัสบดี แต่ ที ธี ฑี น่าจะเป็นกาลกิณี เป็นขึ้นต้นด้วย ก หรือ พ ก็ได้ค่ะ ขอเก๋ๆนะค่ะ อิอิ ทักษา 24 หรืออื่นๆก็ได้ตามที่อาจารย์เห็นเหมาะสม นามสกุล มารแก้ว ค่ะ

Red Issu HA
10-10-2014, 10:03 AM
โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ Red Issu HA
สวัสดีค่ะ
สวัสดีครับ

ขอให้ทราบวันเกิดก่อนดีมั้ยครับ จึงจะตั้งชื่อให้ เนื่องจากผมคงตั้งให้ทั้งสัปดาห์ไม่ได้ ส่วนชื่อ ธี ที ฑี กิต นั้น ถ้าไม่เป็นกาลกิณีกับวันเกิด ก็ยินดีตั้งให้ครับ รับรองจะตั้งให้ไพเราะทุกชื่้อครับ เอาวันใกล้วันคลอดแล้วถามมาน่ะครับ ให้บอกด้วยว่าผมรับปากจะตั้งให้ด่วน (บันทึกไว้แล้วครับ)

ลูกชายเกิดแล้วค่ะ วันฟฤหัสบดี แต่ที่ขอไว้ เป็นตัวกาลกิณี เอาขึ้นต้นด้วย ก พ ก็ได้ค่ะ

noppakorn
10-10-2014, 03:46 PM
สวัสดีครับ อาจารย์.

พอดีแฟนผมใกล้คลอด แต่ยังหาชื่อลูกชายยังไม่ได้เลยครับ
จึงจะขอรบกวนท่านช่วยแนะนำชื่อให้หน่อยนะครับ
ลูกชายเกิดวันจันทร์ เดือนธันวาคม
นามสกุล สุวรรณมณี เลขศาสตร์ 44 จึงอยากได้ชื่อขึ้นด้วย
ณ น ธ เลขศาสตร์ 51 55 56หน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับป่ม
สวัสดีครับ

ทักษา 51 55 56 ล้วนเป็นทักษาดีครับ แต่ทักษา 51 รวมนามสกุลได้ทักษา 95 ดีที่สุด จะเจริญรุ่งเรืองยิ่ง ให้คุณเต็มที่ ส่วนทักษา 55 เป็นทักษาสุขสบาย ผลรวมได้ 99 มันขัดกันอยู่กับธาตุของตัวเลขครับ 56 ผลรวมได้ 100 เลขมงคล เต็มดี แต่ชื่อกับสกุลไม่เสริมกัน ส่งผลแค่ 70 % ครับ มีทักษา 19 ก็เป็นทักษาที่ได้มงคลเต็มที่ ไม่ลองพิจารณาดูหรือครับ ยังไงลองดูพื้นดวงเด็กด้วยน่ะครับ ว่าเหมาะสมหรือไม่ ตกธาตุอะไรครับ

แล้วแจ้งมาอีกครั้งน่ะครับ ถ้าตัดสินใจได้แล้ว

noppakorn
10-10-2014, 04:15 PM
โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ Red Issu HA
สวัสดีค่ะ
สวัสดีครับ

ลูกชายเกิดแล้วค่ะ วันฟฤหัสบดี แต่ที่ขอไว้ เป็นตัวกาลกิณี เอาขึ้นต้นด้วย ก พ ก็ได้ค่ะ

สวัสดีครับ

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

ฑิชาพล แปลว่า ผู้มีกำลังดุจนก(ความหมายคือบินได้) หรือผู้พลังเกิดสองครั้ง (ฑิชา,ทิชา แปลว่า นก หรือผู้เกิดสองครั้ง)
กฤชาไชย แปลว่า ผู้มีชัยชนะด้วยความเฉียบแหลม (กฤช + สระอา +ไชย อ่านว่า กริดชาชัย)
พฤฒภูมิ แปลว่า ผู้มีปัญญาเจริญ (พรึด พูม)
พัศกร แปลว่า ผู้สร้างอำนาจ (พัดสะกอน)

ชื่อเหล่านี้คิดให้ใหม่น่าจะไม่ค่อยซ้ำใครครับ

TanaPat OH Suwanmanee
10-10-2014, 10:13 PM
สวัสดีครับ อาจารย์
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณอาจารย์สำหรับคำตอบครับ
ส่วนเรื่องธาตุของลูกผมไม่แน่ใจว่าธาตุอะไรครับ
พอดีว่าทางคุณหมอแจ้งว่ากำหนดคลอดวันที่ 8 ธันวาคม 57
ซึ่งตรงกับว่าจันทร์ครับ
สำหรับชื่อนั้น เอาตามสมควรตามท่านอาจารย์เลยครับ
เน้นเรื่องความเจริญรุ่งเรือง สติปัญญา

ต้องขอขอบคุณอาจารย์อีกครั้งนะครับ

noppakorn
10-12-2014, 11:26 AM
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณอาจารย์สำหรับคำตอบครับ
ส่วนเรื่องธาตุของลูกผมไม่แน่ใจว่าธาตุอะไรครับ
พอดีว่าทางคุณหมอแจ้งว่ากำหนดคลอดวันที่ 8 ธันวาคม 57
ซึ่งตรงกับว่าจันทร์ครับ
สำหรับชื่อนั้น เอาตามสมควรตามท่านอาจารย์เลยครับ
เน้นเรื่องความเจริญรุ่งเรือง สติปัญญา

ต้องขอขอบคุณอาจารย์อีกครั้งนะครับ
สวัสดีครับ

การกำหนดค่าทักษามาให้ ผมสามารถให้ได้ แต่บางครั้งให้ไปกลับไม่ทำให้ผู้ที่เอาชื่อไปใช้นั้นไม่ได้รับประโยชน์ จึงได้ทักไป เช่น นามสกุลคุณ ทักษา 44 เป็น ธาตุน้ำคู่ ส่วนทักษา 55 เป็นดินคู่ ผลรวมคือ 99 เป็นธาตุลม ธาตุน้ำเป็นศัตรูกับธาตุดิน มีลมช่วยเสริม ดังนั้นทักษา 55 ไม่เหมาะกับนามสกุลคุณครับ จึงได้ท้วงไป แต่หากเอาธาตุดินมาตัวเดียว ประสมกับตัวอื่นในหลักการณ์และตำราแล้ว สามารถใช้ได้ ถ้าทักษาเป็นคู่พิฆาตครับ ปกติหมอดูเขาไม่เปิดเผยวิธีคิดครับ แต่ผมสร้างธรรมทานจึงได้ชี้แนะให้ครับ

สำหรับชื้อที่คุณขอมาในทักษา 51 55 56 พยัญชนะ ณ น ธ คงไม่จัดทักษา 55 ให้ทักษาเดียวครับ แต่เนื่องจากชื่อตัวเลขทักษาสูง และไม่สามารถใช้สระได้ จึงอาจตั้งชื่อได้น้อยมากครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับชาย เกิดวันจันทร์

นนท์ธวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยทรัพย์สมบัติและเป็นที่ชื่นชอบของคนทั่วไป
ณัฏฐ์ธนัช แปลว่า นักปราชญ์ผู้เกิดมามีทรัพย์
ธันย์รัชช์ แปลว่า ผู้มีสมบัติเป็นโชค
ธรณ์พัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญในแผ่นดิน
ธรรม์วัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบแห่งความดี

ชื่อทักษา 56 สำหรับชายวันจันทร์

ณัฏฐนังคณ์ (นัดทะนัง) แปลว่า ผู้ไม่มีมีกิเลสดังนักปราชญ์ (จาก ณัฏฐ+ อนังคณ์)
ณัฏฐ์กฤษณ์ แปลว่า รอบรู้ดุจพระกฤษณะ
ณัฏฐ์นพัต แปลว่า นักปราชญ์ผู้ริเริ่ม
ธรรม์ทัพพ์ แปลว่า ผู้มีคุณสมบัติอันดีงาม
นนทน์วรัตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดที่มีความสุข
ณพรรธน์พรม แปลว่า ผู้ประพรมไว้ด้วยความเจริญ

คิดประสมชื่อให้ใหม่ได้เท่านี้ครับ ไม่น่าจะซ้ำใครนะครับ

noppakorn
10-16-2014, 09:44 PM
เนื่องจากผมมีธุระไปต่างจังหวัด 10 วัน ของดตอบชั่วคราว
กลับหลังวันอาทิตย์ที่ 26 ตุลาคม ครับ
ค่อยมาตั้งคำถามนะครับ

Lingnoi Noi
10-25-2014, 10:48 PM
พึ่งเข้ามาเป็นครั้งแรกครับ ถ้าโฟสอะไรผิดไปต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
มีเรื่องจะรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ "ลูกสาวแฝด" ที่อยู่ในท้องให้หน่อยครับ หมอนัดผ่าคลอดวันจันทร์ที่ 24 พฤศจิกายน 2557 ครับ เวลายังไม่ทราบครับ...
อยากได้(ชื่อ)รวมเลขศาสตร์ 14,23,36 เลขใดเลขหนึ่งก็ได้ครับ แต่อยากให้ชื่อสัมพันธ์ หรือ คล้องจองกันครับ
นามสกุล จุลโคตร ครับ อยากได้ขึ้นต้นด้วยศรี ครับ
ขอความกรุณาด้วยนะครับ
ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

Natty Sorrahwee
10-27-2014, 04:29 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนตั้งชื่อใหม่ให้ลูกชายด้วยค่ะ ชื่อเดิม ด.ช.เทพยบดินทร์(45) จินตภูมิ(30) ค่ะ เกิด วันพุธ(กลางวัน) ที่ 7/05/2557 เวลา 6.23 น.ค่ะ อยากได้ชื่อที่ทำให้ผู้ใหญ่เอ็นดู ช่วยเรื่องทรัพย์และสุขภาพแข็งแรง มีชื่อที่ดูๆไว้ ชื่อ "ธนาอรุชา" ใช้ได้มั้ยคะ มีตัวกาลกิณีด้วยน่ะค่ะ ไม่ค่อยมีความรู้ ขอรบกวนด้วยนะคะ. ขอบคุณมากๆค่ะ อยากเปลี่ยนให้ลูกแต่พ่อเขาชอบชื่อที่ไม่เหมือนใครน่ะค่ะ แต่หนูก็ไม่มีความรู้เลยค่ะ

noppakorn
10-29-2014, 02:11 PM
พึ่งเข้ามาเป็นครั้งแรกครับ ถ้าโฟสอะไรผิดไปต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
มีเรื่องจะรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ "ลูกสาวแฝด" ที่อยู่ในท้องให้หน่อยครับ หมอนัดผ่าคลอดวันจันทร์ที่ 24 พฤศจิกายน 2557 ครับ เวลายังไม่ทราบครับ...
อยากได้(ชื่อ)รวมเลขศาสตร์ 14,23,36 เลขใดเลขหนึ่งก็ได้ครับ แต่อยากให้ชื่อสัมพันธ์ หรือ คล้องจองกันครับ
นามสกุล จุลโคตร ครับ อยากได้ขึ้นต้นด้วยศรี ครับ
ขอความกรุณาด้วยนะครับ
ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 28 ขอแนะนำให้ใช้ทักษา 36 เป็นนามมงคลครับ ผลรวมได้ทักษา 64 เป็นมงคลยิ่ง สำหรับทักษา 14 ก็ดีแต่ชื่อไม่ไพเราะเพราะทักษาเลขต่ำ ส่วนทักษา 23 ตกหญิงเจ้าเสน่ห์ เดินทางดีก็ดีไปเดินทางผิดก็มีมลทินครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันจันทร์ (คู่แฝด)

ยลลลัล แปลว่า น่าเอ็นดูยามได้ชม
ลัลลยล แปลว่า มองดูน่ารัก
ยลธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความน่ามอง

พรหมฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันประเสริฐ
มณฑ์ฤทัย แปลว่า หัวใจที่สวยงาม

พรมภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยความสุข
พรหมภัคภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนโชคลาภอันประเสริฐ

ธรรศมัย แปลว่า ผู้มีความสำเร็จด้วยความเชื่อมั่นในตนเอง
ธรรศปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่เชื่อมั่นในตนเอง (ทัด ปะ วัน)

อนนต์ชนก แปลว่า ผู้กำเนิดความไม่สิ้นสุด
นนท์ชนัน แปลว่า ผู้ให้กำเนิดความยินดี

noppakorn
10-29-2014, 02:30 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนตั้งชื่อใหม่ให้ลูกชายด้วยค่ะ ชื่อเดิม ด.ช.เทพยบดินทร์(45) จินตภูมิ(30) ค่ะ เกิด วันพุธ(กลางวัน) ที่ 7/05/2557 เวลา 6.23 น.ค่ะ อยากได้ชื่อที่ทำให้ผู้ใหญ่เอ็นดู ช่วยเรื่องทรัพย์และสุขภาพแข็งแรง มีชื่อที่ดูๆไว้ ชื่อ "ธนาอรุชา" ใช้ได้มั้ยคะ มีตัวกาลกิณีด้วยน่ะค่ะ ไม่ค่อยมีความรู้ ขอรบกวนด้วยนะคะ. ขอบคุณมากๆค่ะ อยากเปลี่ยนให้ลูกแต่พ่อเขาชอบชื่อที่ไม่เหมือนใครน่ะค่ะ แต่หนูก็ไม่มีความรู้เลยค่ะ
สวัสดีครับ

การตั้งชื่อบางครั้งต้องทำความเข้าใจและมีความรู้ ชื่อเทพยบดินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ในหมู่เทวดา เป็นชื่อใหญ่เกินตัว หากเด็กไม่มีชะตาเกิดดี มีบารมี เด็กจะเจ็บไข้ได้ป่วย เลี้ยงยาก การตั้งชื่อจึงต้องคำนึงถึงคำแปลด้วยครับ
นามสกุล จินตภูมิ ทักษา 30 ชื่อมงคลควรใช้ทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตร มีผู้ช่วยเหลือ ผู้คนรักใครี ทำการใดก็สำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 54 ตกความสำเร็จ มั่งคั่ง มั่นคง ระวังอย่าหูเบาเท่านั้นครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

ธีรภธร แปลว่า ปราชญ์ผู้ทรงความรุ่งเรือง (ทีระพะทอน)
ธีรธรา แปลว่า ผู้ทรงความเป็นนักปราชญ์ (ทีระทะรา)
นพเมธ แปลว่า นักปราชญ์คนใหม่
วรินทร แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐ
ธนิศร แปลว่า เจ้าแห่งทรัพย์
ธีรกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย
พฤฒภูมิแปลว่า ผู้มีปัญญาเจริญ (พรึด พูม หรือ พรึด ทะ พูม)
ศิวิภู แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่เป็นยอด
ศุภยศ (สุบพะยด) แปลว่า ผู้มีเกียรติยศอันดีงาม

เปลี่ยนชื่อแล้วไปใส่บาตรพระ 1 รูป อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย ของเด็ก เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อครับ

patcharapa
11-01-2014, 05:16 PM
ขอบพระคุณมากๆค่ะคุณอุบาสกนพกรณ์

kanomthuay
11-06-2014, 08:39 PM

รบกวนสอบถามความหมายของชื่อลูกสาวหน่อยค่ะ
- รินรดา
- นิลลดา
แปลว่าอะไรคะ

เกิด วันเสาร์ เช้ามืด เวลา 04.06 น. 16 มิย.55 (สืบเนื่องมาจากวันศุกร์ค่ะ)
ถ้ารวมกับนามสกุล ทักษา 27 จะดีไหมคะ
ชื่อเก่าชื่อ วิรัชยา อยากจะเปลี่ยนเป็น น นำหน้าเหมือนแม่ค่ะ
รบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ

trac
11-08-2014, 03:17 PM
สวัสดีค่ะ
ดิฉันจะเปลี่ยนชื่อให้ลูกสาวหน่อยค่ะชื่อเดิม ภูริชญาค่ะ นามสกุลทักษา 31ค่ะ
ในใบเกิดวันอังคาร ที่9ตุลาคม เวลา 02.33 น.
อยากเปลี่ยนเพราะว่ามีกาลกิณี ต้องเปลี่ยนตามหลักการตั้งชื่อวันจันทร์ใช่รึเปลาค่ะเพราะยังถือว่าเป็นวันจันทร์อยู่ อยากได้ชื่อ ตกเลข 24 ศรี นำหน้าค่ะ อายตนะ6 ค่ะ ความหมายด้วยนะค่ะ
ชื่อ ภัชชนก ดีรึเปล่าค่ะ
รบกวนหน่อยนะค่ะ หรือตามที่อาจารย์อยากจะแนะนำก็ได้ค่ะ ขอบคุณค่ะ
ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อช่วงใกล้สิ้นเดือนธันวานี้ได้ไหมค่ะเพราะว่าจะกลับบ้านไปเปลี่ยนที่บ้านช่วงปีใหม่ค่ะ
ดิฉันทำงานอยู่ต่างจังหวัดค่ะ

สุนันทา แสงอรุณ
11-09-2014, 09:35 PM
สวัสดีค่ะ ขอทราบความหมายของชื่อ ธนพร แสงอรุณ หน่อยค่ะ เป็นเด็กผู้ชาย เกิดวันอาทิตย์ค่ะ ขอบคุณมากนะค่ะ:)

11-09-2014, 09:39 PM
อีกครั้งค่ะ ขอทราบความหมายของ ชื่อ สุนันทา ด้วยค่ะ เกิดวันเสาร์ ขอบคุณมากๆนะคะ

noppakorn
11-11-2014, 11:27 AM
สวัสดีค่ะ
ดิฉันจะเปลี่ยนชื่อให้ลูกสาวหน่อยค่ะชื่อเดิม ภูริชญาค่ะ นามสกุลทักษา 31ค่ะ
ในใบเกิดวันอังคาร ที่9ตุลาคม เวลา 02.33 น.
อยากเปลี่ยนเพราะว่ามีกาลกิณี ต้องเปลี่ยนตามหลักการตั้งชื่อวันจันทร์ใช่รึเปลาค่ะเพราะยังถือว่าเป็นวันจันทร์อยู่ อยากได้ชื่อ ตกเลข 24 ศรี นำหน้าค่ะ อายตนะ6 ค่ะ ความหมายด้วยนะค่ะ
ชื่อ ภัชชนก ดีรึเปล่าค่ะ
รบกวนหน่อยนะค่ะ หรือตามที่อาจารย์อยากจะแนะนำก็ได้ค่ะ ขอบคุณค่ะ
ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อช่วงใกล้สิ้นเดือนธันวานี้ได้ไหมค่ะเพราะว่าจะกลับบ้านไปเปลี่ยนที่บ้านช่วงปีใหม่ค่ะ
สวัสดีครับ

ถ้าเกิดต่อเนื่องคืนวันจันทร์มาเช้าวันอังคารเวล 02.33 เป็นวันจันทร์ครับ ภัชชนก ทักษา 15 เป็นมงคลนาม นามสกุลทักษา 31 ผลรวมได้ 46 เป็นนามมงคล แต่จะเป็นเด็กใจอ่อนสักหน่อยตกเลขแห่งการแสวงหาครับ คุณไม่ได้บอกปีเกิดก็เลยอธิบายคร่าวเพราะไม่ทราบอายุเด็กว่ากี่ปี ส่วนชื่อนั้นอยากแนะนำให้ใช้ทักษา 14 จะด๊กว่า ผลรวมได้ทักษา 45 เป็นเลขแห่งความสำเร็จ ตกเทพแห่งโชค ครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันจันทร์

ดลปภร แปลว่า ผู้ได้รับการค้ำจุนเป็นอย่างดี (ดน-ปะ-พอน)
ภคธภร แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งซึ่งมีทรัพย์ (พะคะทะพอนหรือพักทะพอน)
รมณ แปลว่า ผู้มีความสุข (ระมน)
ฤทัย แปลว่า ดวงใจ
กชกมล แปลว่า ผู้มีใจบริสุทธิ์ดังดอกบัว
ภคภธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งรัศมีอันมีโชค (พักพะทอนหรือพะคะพะทอน)

ฤกษ์ดีเดือนธันวาคม- วันจันทร์ที่ 22 แวลา13.00-14.59 น., มีแค่วันเดียวครับ ถ้าไม่ดูวันให้ใช้วันคู่มิตรครับ วันจันทร์ เปลี่ยนชื่อวันจันทร์ วันพุธ และวันศุกร์ ครับ
หลังเปลี่ยนชื่อทำบุญใส่บาตรแทนลูกสาว 1 รูป อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกดวง เจ้าที่ๆบ้าน และเทวดาประจำกายครับ

noppakorn
11-11-2014, 11:33 AM
สวัสดีค่ะ ขอทราบความหมายของชื่อ ธนพร แสงอรุณ หน่อยค่ะ เป็นเด็กผู้ชาย เกิดวันอาทิตย์ค่ะ ขอบคุณมากนะค่ะ:)
อีกครั้งค่ะ ขอทราบความหมายของ ชื่อ สุนันทา ด้วยค่ะ เกิดวันเสาร์ ขอบคุณมากๆนะคะ
สวัสดีครับ

ชื่อ ธนพร ทักษา 21 ชีวิตมักพริกผัน เป็นน้ำกับไฟ นามสกุลทักษา 27 ผลรวมได้ทักษา 48 ชีวิตไม่ราบรื่น ใจคอก้าวร้าวครับ ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 36 ผลรวมได้ทักษา 63 ครับ ชื่อและทักษารวมได้เลขรวม 9 เลขสำหรับผู้ชายดียิ่งครับ
ชื่อ สุนันทา ทักษา 24 รวมนามสกุลทักษา 27 ได้ทักษา 51 เป็นมงคลยิ่งครับ

noppakorn
11-11-2014, 11:37 AM
สวัสดีครับ

ชื่อ ธนพร ทักษา 21 ชีวิตมักพลิกผัน ตกธาตุน้ำรวมกับธาตุไฟ นามสกุลทักษา 27 รวมกับชื่อได้ทักษา 48 ชีวิตมักเปลี่ยนแปลง บุคลิคก้าวร้าว ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 36 ได้ผลรวมทักษา 63 ตกาที่นั่งลูกผู้ชายและความสำเร็จ ดียิ่งครับ ชื่อธนพร ควรเปลี่ยนใหม่ครับ

ชื่อสุนันทา ทักษา 24 เป็นนามมงคล นามสกุลทุกษา 27 ผลรวมได้ทักษา 51 เป็นมงคลยิ่ง เหมาะสำหรับผู้หญิงครับ

aurapan8
11-11-2014, 05:55 PM
สวัสดีค่ะ

เกิดวันจันทร์ ประมาณเก้าโมงเช้า ชื่อเดิม ไม่มีสระ แต่มี ตัว อ อ่าง นำหน้าชื่อเลย (ถือเป็นกาลกิณีรึเปล่าคะ?) ได้เลขศาสตร์ 31 ส่วนนามสกุล ได้เลขศาสตร์ 54 ทราบมาว่า เลขศาสตร์ ทั้งชื่อ และ ชื่อ+นามสกุล ไม่ค่อยจะดี อีกทั้งช่วงนี้คิดว่าชีวิตไม่ประสบความสำเร็จเท่าที่ควร ทั้งๆ ที่ตั้งใจทำงานทุ่มเทแล้ว
และไม่เจอเนื้อคู่ซะที อยากขอคำแนะนำชื่อใหม่ หน่อยค่ะ

อีกนิดนะคะ ที่โพสท์ห้องนี้เพราะชอบชื่อ ทฤษชา เป็นการส่วนตัว จะเหมาะรึเปล่าคะ แล้วมันมีความหมายว่าอย่างไรคะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

11-11-2014, 09:53 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉันไดคำตอบว่าของชื่อลูกที่ส่งไปแล้ว ได้คำแนะนำว่าควรเปลี่ยนชื่อใหม่ เพื่อให้เป็นมงคลกับลูก
จึงรบกวนอาจารย์ช่วยหาชื่อใหม่ให้หน่อยค่ะ ชื่อเดิม ด.ช.ธนพร แสงอรุณ เกิด วันอาทิตย์ เวลา 12.07น.วันที่ 6 มกราคม 2556 เลขทักษา21+27=48 ควรเปลี่ยนเป็นทักษา 36
ไม่ทราบว่ามีชื่ออะไรบ้างค่ะ รอบกวนอาจารย์ช่วยให้คำตอบหน่อยค่ะ (พ่อชื่อ สุนทร แม่ชื่อสุนันทา นามสกุลแสงอรุณค่ะ) ขอบคุณอาจารย์มากๆนะคะ

11-11-2014, 10:59 PM
รบกวนอาจารย์อีกครั้งค่ะ ชื่อเดิม ด.ช.ธนพร แสงอรุณ เกิด วันอาทิตย์ เวลา 12.07น.วันที่ 6 มกราคม 2556 ถ้าเปลี่ยนเป็น ด.ช.อาทิตย์ แสงอรุณ ไม่ทราบว่าดีมั้ยค่ะ

noppakorn
11-12-2014, 02:18 PM
สวัสดีค่ะ

เกิดวันจันทร์ ประมาณเก้าโมงเช้า ชื่อเดิม ไม่มีสระ แต่มี ตัว อ อ่าง นำหน้าชื่อเลย (ถือเป็นกาลกิณีรึเปล่าคะ?) ได้เลขศาสตร์ 31 ส่วนนามสกุล ได้เลขศาสตร์ 54 ทราบมาว่า เลขศาสตร์ ทั้งชื่อ และ ชื่อ+นามสกุล ไม่ค่อยจะดี อีกทั้งช่วงนี้คิดว่าชีวิตไม่ประสบความสำเร็จเท่าที่ควร ทั้งๆ ที่ตั้งใจทำงานทุ่มเทแล้ว
และไม่เจอเนื้อคู่ซะที อยากขอคำแนะนำชื่อใหม่ หน่อยค่ะ

อีกนิดนะคะ ที่โพสท์ห้องนี้เพราะชอบชื่อ ทฤษชา เป็นการส่วนตัว จะเหมาะรึเปล่าคะ แล้วมันมีความหมายว่าอย่างไรคะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
สวัสดีครับ

ชื่อทฤษชา ไม่มีคำแปลครับ คำว่า ทฤษ ไม่มีในคำศัพท์ครับ และทักษา 9 เป็นของผู้ชาย ไม่จำเป็นจะไม่ให้ผู้หญิงใช้ครับ มิหนำซ้ำมีสระเป็นกาลกิณีอีกด้วย

นามสกุลทักษา 54 มีทักษามงคลร่วมเป็นมงคลนามได้หลายทักษา อยากประสบความสำเร็จ และมีเนื้อคุ๋ให้ใช้ทักษา 36 เป็นนามมงคล (ขึ้นอยู่กับฐานปีเกิดคุณด้วย) ทักษานี้เป็นทักษาคู่มิตร ชีวิตประสบความสำเร็จ สมหวังทั้งงานเงินและความรัก ผลรวมได้ทักษา 90 เป็นเลขแห่งความสำเร็จและความศักดิ์สิทธิ์ ให้หมั่นทำบุญสร้างทานสวดมนต์ไหว้พระ สิ่งศักดิ์สิทธิ์จะหนุนเสริม จะประสบความสำเร็จโดยไม่คาดหมายได้

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันจันทร์

กมลนันท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ยินดีแห่งดวงใจ
กันต์ฤทัย แปลว่า ดวงใจอันเป็นที่รัก
ชวัลพัชร แปลว่า ผู้มีคุณค่าที่ทอแสงประกาย,เพชรที่ทอประกายแสง
วัชรธวัล แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดังเพชร
ธัญวลัย แปลว่า กำไลที่ดีเลิศ
วลัยพร แปลว่า กำไลที่งดงาม
วัชร์นล แปลว่า เพชรที่เปล่งแสง
อมลวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณบริสุทธิ์

เปลี่ยนชื่อแล้วให้ไปทำบุญปล่อยชีวิตนกหรือปลา อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกดวง เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกาย และผู้ให้ชื่อครับ

noppakorn
11-12-2014, 02:34 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉันไดคำตอบว่าของชื่อลูกที่ส่งไปแล้ว ได้คำแนะนำว่าควรเปลี่ยนชื่อใหม่ เพื่อให้เป็นมงคลกับลูก
จึงรบกวนอาจารย์ช่วยหาชื่อใหม่ให้หน่อยค่ะ ชื่อเดิม ด.ช.ธนพร แสงอรุณ เกิด วันอาทิตย์ เวลา 12.07น.วันที่ 6 มกราคม 2556 เลขทักษา21+27=48 ควรเปลี่ยนเป็นทักษา 36
ไม่ทราบว่ามีชื่ออะไรบ้างค่ะ รอบกวนอาจารย์ช่วยให้คำตอบหน่อยค่ะ (พ่อชื่อ สุนทร แม่ชื่อสุนันทา นามสกุลแสงอรุณค่ะ) ขอบคุณอาจารย์มากๆนะคะ

รบกวนอาจารย์อีกครั้งค่ะ ชื่อเดิม ด.ช.ธนพร แสงอรุณ เกิด วันอาทิตย์ เวลา 12.07น.วันที่ 6 มกราคม 2556 ถ้าเปลี่ยนเป็น ด.ช.อาทิตย์ แสงอรุณ ไม่ทราบว่าดีมั้ยค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อ อาทิตย์ มี อ เป็นกาลกิณีครับ และทักษา 32 ไม่เป็นมงคลนามครับ ชื่อคุณพ่อ ไม่สามารถนำมาตั้งชื่อให้ลูกได้เลย เพราะมี ส เป็นกาลกิณี ครับคงใช้ชื่อบางส่วนคุณแม่มาตั้งชื่อครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันอาทิตย์

รตนันทน์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่น่ายินดี
ณัฐธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และมีความรู้ยิ่ง
วัชรนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชมดังเพชร
กรัณย์กร แปลว่า ผู้สร้างการงาน
ธีรธัชช์ แปลว่า ธงแห่งความดีงามของนักปราชญ์
ถิรวัฒน์ แปลว่า ผุ้เจริญอย่างมั่นคง
นนท์ธนิต แปลว่า เสียงอันเป็นที่ชื่นชมของคนทั่วไป
พัชรชวัล แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดังเพชร
ดลพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยพื้นฐานดี
ภามพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยอำนาจ

หลังเปลี่ยนชื่อทำบุญใส่บาตรแทนลูกชาย 1 รูป อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกดวง เจ้าที่ๆบ้าน และเทวดาประจำกายครับ

11-13-2014, 07:37 PM
ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ สำหรับคำตอบและคำแนะนำค่ะ

Sunice
11-13-2014, 10:52 PM
เรียนอาจารย์

รบกวนตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ. ชื่อ ธารินี ยิ้มโฉม

เกิดวัน อังคาร

อาชีพ พยาบาล

ทั้งชื่อและนามสกุลเลขศาสตร์ไม่ดี อยากชื่อและนามสกุล ที่เลขศาสตร์ดี อาตยนะ มงคลด้วยค่ะ

noppakorn
11-17-2014, 08:40 PM
เรียนอาจารย์

รบกวนตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ. ชื่อ ธารินี ยิ้มโฉม

เกิดวัน อังคาร

อาชีพ พยาบาล

ทั้งชื่อและนามสกุลเลขศาสตร์ไม่ดี อยากชื่อและนามสกุล ที่เลขศาสตร์ดี อาตยนะ มงคลด้วยค่ะ
สวัสดีครับ

จะเปลี่ยนทั้งชือและนามสกุลหรือครับ เพราะถามมาว่า อยากชื่อและนามสกุล ที่เลขศาสตร์ดี ไม่ได้บอกว่าเปลี่ยนหรือใช้นามสกุลเดิมครับ

trac
11-18-2014, 09:49 AM
เด็กอายุ7ขวบ 1เดือนค่ะ ปีกุนค่ะคุณนพ
ชื่อ ภัชชนก ดีรึเปล่าค่ะ. ถ้าไม่ได้ ชื่อพัสกรได้ไหมค่ะ

trac
11-18-2014, 09:58 AM
อยากให้คุณนพดูให้ลูกชายด้วยค่ะ ชื่อเดิม ภาวัชญา นามสกุลทักษา 31 วันเสาร์ ปีเถาะ เวลา 15.25น.ดีรึเปล่าค่ะอ ายุ3ขวบ7เดือนค่ะ พี่สาวเค้าชื่อภูริชญาชื่อแรกที่ขอให้ดูให้ค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-18-2014, 01:38 PM
เด็กอายุ7ขวบ 1เดือนค่ะ ปีกุนค่ะคุณนพ
ชื่อ ภัชชนก ดีรึเปล่าค่ะ. ถ้าไม่ได้ ชื่อพัสกรได้ไหมค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 31 ให้ใช้ชื่อทักษา 24 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ทักษา 55 เป็นดาวศุภโชคคู่ เป็นความรุ่งเรือง ก้าวหน้า มีสุข ครับ ชื่อภัชชนก ทักษา 15 และพัสกร ทักษา 24 ชื่อออกแมนไปหน่อยครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

ฉัตรชนก แปลว่า ผู้กำเนิดร่มเงา
ขวัญชนก แปลว่า ผู้กำเนิดมงคล,สิ่งที่เป็นมงคลของพ่อ
รัตนชนก แปลว่า ผู้กำเนิดความมีคุณค่า,พ่อแก้ว
ภัศรชนก แปลว่า ผู้สร้างแสงอันเรืองรอง (พัด สะ ระ ชะ นก)
พรวฤณ แปลว่า พรจากเทวดา ,ผู้ยินดีในความประเสริฐ
ปวรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภยิ่งใหญ่
พชรมน แปลว่า ใจเพชร
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ
รตนพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและดีงาม (ระ ตะ นะ พอน)
กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างสิริมงคล
นงนภัส แปลว่า หญิงผู้งามดุจนางฟ้า
ปภพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณสดใส (ปภ มาจาก ปภา)

noppakorn
11-18-2014, 01:41 PM
อยากให้คุณนพดูให้ลูกชายด้วยค่ะ ชื่อเดิม ภาวัชญา นามสกุลทักษา 31 วันเสาร์ ปีเถาะ เวลา 15.25น.ดีรึเปล่าค่ะอ ายุ3ขวบ7เดือนค่ะ พี่สาวเค้าชื่อภูริชญาชื่อแรกที่ขอให้ดูให้ค่ะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ภาวัชญา ตกทักษา 19 เลขดีสำหรับผู้ชาย ไม่เหนื่อยก็รวยได้ ผลรวมนามสกุลทักษา 31 ได่เป็นทักษา 50 ตกที่นั่งเจริญด้วยเงินทอง ชอบดิ้นรนขวนขวาย หาอาชีพใหม่ๆ ได้ศึกษาต่างประเทศ ดียิ่งครับ

aurapan8
11-18-2014, 11:10 PM
สวัสดีค่ะ

ขอเรียนถามว่า นภัสนันทร์ มีความหมายว่าอะไรคะ มีความหมายเดียวกับ นภัสนันท์ รึไม่

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-20-2014, 08:32 PM
สวัสดีค่ะ

ขอเรียนถามว่า นภัสนันทร์ มีความหมายว่าอะไรคะ มีความหมายเดียวกับ นภัสนันท์ รึไม่

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

นภัสนันทร์ คำว่า นันทร์ ถ้าเป็นวิชาภาษาไทย เขียนผิดครับ แต่ถ้าตั้งเป็นชื่อ ทางเขตจดให้ก็ไม่มีปัญหา ๆคือคุณจะแปลว่า เป็นนันท์ หรือไม่ ก็อยู่ที่คุณอยากจะแปล แต่ถ้าตามหลักภาษา คำนี้ไม่มีคำศัพท์ เพราะ ร์ ผิดรูปครับ

noppakorn
11-20-2014, 08:40 PM
ขอบคุณค่ะ ภาวัชญาเป็นชื่อดี แต่อายตนะ ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ค่ะ
สวัสดีครับ

เคยอธิบายไม่ทราบว่ากี่ครั้งแล้ว ในการตอบกระทู้ว่า ค่าทักษาดวงดาว กับค่าอายตนะ คนละตำรา ค่าอายตนะเป็นการคิดขึ้นภายหลัง ค่าทักษามีมานับพันปี ในค่าทักษาได้รวมดวงดาวมาไว้ในการดำเนินชีวิต แต่อายตนะ เป็นประสาสัมผัสเพียงภายนอกเหมือนคนใส่เสื้อผ้าดูดีแต่ไม่ดีก็ได้ครับ ค่าทักษานั้นแน่นอนกว่า เพราะใช้หลักพระเคราะห์ทุ้ง 9 ดวงมาร้อยเรียงกับการดำเนินชีวิตครับ อย่าไปสนใจกับค่าอายตนะเลยครับ ภาวัชญา มีดาวเคราะห์คุมถึง 4 ดวงแล้ว ยังไม่รวมนามสกุลเลย ดียิ่งแล้วครับ อย่าว้าวุ่นใจไปกับตำราที่อ่าน ครับ อ่านพอทราบเป็นความรู้ก็พอครับ แต่อย่าไปยึด ครับ ตำราต่างๆ ลึกซึ้งกว่านั้นครับ อธิบายไปก็ยาวไม่จบครับ

aurapan8
11-20-2014, 11:14 PM
สวัสดีค่ะ

ขอบคุณที่ให้คำตอบด้านบนนะคะ
ถ้าเป็น นภัสลักษณ์ มีความหมายว่าอย่างไรคะ
และถ้านามสกุล ได้เลข 54 คนเกิดวันจันทร์ จะใช้ชื่อ นภัสนันท์ หรือ นภัสลักษณ์ จะเหมาะกว่ากันคะ

เกิดวันที่ 24 พ.ย. ค่ะ ไม่ทราบว่าจะขอถามฤกษ์ เปลี่ยนชื่อได้ด้วยรึเปล่าคะ

trac
11-21-2014, 10:14 AM
ขอบคุณค่ะที่ให้ความรู้เพิ่มเติมจากตำรา

trac
11-21-2014, 10:23 AM
จะเปลี่ยนชื่อจากเดิมภูริชญาเป็นชื่อ ดลปภร นามสกุลตัวอย่าง เกิดวันจันทร์ตามหลักโหรา แต่ในใบเกิดเป็นวันอังคาร เวลา02.33น ปีกุน อายุ 7ขวบ 2เดือน อยากได้ฤกษ์ดีประมาณช่วงสิ้นเดือนพ.ย.นี้มีบ้างไหมค่ะ แล้วรบกวนถามหน่อยค่ะจะเปลี่ยนชื่อนอกเขตทะเบียนบ้านได้ไหมคะปัจจุบันนี้ ขอบคุณทุกๆคำตอบค่ะ

noppakorn
11-21-2014, 02:02 PM
สวัสดีค่ะ

ขอบคุณที่ให้คำตอบด้านบนนะคะ
ถ้าเป็น นภัสลักษณ์ มีความหมายว่าอย่างไรคะ
และถ้านามสกุล ได้เลข 54 คนเกิดวันจันทร์ จะใช้ชื่อ นภัสนันท์ หรือ นภัสลักษณ์ จะเหมาะกว่ากันคะ

เกิดวันที่ 24 พ.ย. ค่ะ ไม่ทราบว่าจะขอถามฤกษ์ เปลี่ยนชื่อได้ด้วยรึเปล่าคะ

สวัสดีครับ

นภัสลักษณ์ แปลว่า จดหมายจากสวรรค์ ทักษา 46 เป็นนามมงคล

นามสกุลทักษา 54 จะใช้นภัสนันท์ ทักษา 41 ผลรวม 95 หรือนภัสลักษณ์ ทักษา 46 ผลรวม 100 ก็ได้ แต่ทักษา 100 ทำอะไรต้องอยู่ในความพอดี ทักษา 95 เพียบพร้อมด้วยเกียรติยศชือเสียง ครับ ทักษา 95 ดีกว่า แต่ต้องสวดมนต์ไหว้พระบ่อยครับ

Chaya67
11-21-2014, 04:43 PM
ไธวินทร์ แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณคะ

noppakorn
11-22-2014, 12:41 PM
ไธวินทร์ แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณคะ
สวัสดีครับ

ไธวินทร์ คำว่า ไธ ไม่มีในพจนานุกรม แตะ ในภาษาพายัพ ไธ คือไท แปลว่า คน ส่วนคำว่า วินทร์ ไม่มีคำศัพท์ ยกเว้น วินท์ แปลว่า ได้ พบ มี ครับ
ไธวินทร์ ไม่มีคำแปลครับ แต่ถ้า ไธวินท์ แปลว่า มีผู้คน

คำศัพท์ ไม่แตกแยกหมวดอักษรถามมาพร้อมกันได้เลยครับ

ณัฏฐกานต์
11-23-2014, 11:42 AM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนขอความกรุณาอาจารย์หน่อยนะค่ะ
ลูกชายเกิดวันอังคารที่ 18 พฤศจิกายน 2551 เวลาตี 1.41 น. ค่ะ
ชื่อ ด.ช. นพดล ดวงสุดา อยากเปลี่ยนชื่อให้ลูกชายค่ะ
ไม่ทราบว่าต้องใช้ชื่อวันจันทร์หรือวันอังคารค่ะ
และถ้าเปลี่ยนเป็น ณฐพงศ์ ดีไหมค่ะ ขอความกรุณาด้วยค่ะ ขอขอบพระคุณมากค่ะ

normally
11-23-2014, 08:11 PM
สวัสดีครับ อาจารย์ครับ ขอรบกวนนิด ผมอยากขอสอบถามชื่อลูกสาวหนะครับ

เค้าเกิดวันพุธกลางคืน วันที่ 19 พฤศจิกายน 2557 ที่ผ่านมา เวลา 20.42 น.ครับ

ชื่อที่ผมดูๆไว้จะมี "นิษฐเนตร์" แปลว่าที่พึงอันมั่นคง กับ "เตสิณีย์" แต่ผมหาความหมายไม่เจอ

อยากทราบความหมายของชื่อ "เตสิณีย์" และในแง่ของทักษาอายุ กับอุสาหะ ชื่อไหนจะดีกว่าครับ

หากจะเพิ่มทักษาศรีเข้าไปในทั้ง 2 ชื่อจะเพิ่มเข้าไปอยากไรดีครับ

ขอบคุณครับ

noppakorn
11-24-2014, 11:54 AM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนขอความกรุณาอาจารย์หน่อยนะค่ะ
ลูกชายเกิดวันอังคารที่ 18 พฤศจิกายน 2551 เวลาตี 1.41 น. ค่ะ
ชื่อ ด.ช. นพดล ดวงสุดา อยากเปลี่ยนชื่อให้ลูกชายค่ะ
ไม่ทราบว่าต้องใช้ชื่อวันจันทร์หรือวันอังคารค่ะ
และถ้าเปลี่ยนเป็น ณฐพงศ์ ดีไหมค่ะ ขอความกรุณาด้วยค่ะ ขอขอบพระคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

ถ้าเกิดคืนวันจันทร์ต่อเนื่องมาวันอังคาร เวลาเที่ยงคืนถึงหกโมงเช้า นับเป็นคนวันจันทร์ ทางโหราศาสตร์ครับ

นามสกุลดวงสุดา ตกทักษา 19 ควรใช้ชื่อทักษา 45 จะส่งเสริมชีวิตได้เต็มร้อยผลรวมได้ทักษา 64 ชีวิตจะประสบความสุขสมหวัง เพียงระวังเรื่องหูเบาอย่าเชื่อคนง่ายเท่านั้นครับ

ณฐพงศ์ ทักษา 40 เป็นทักษามงคลดีปานกลาง ผลรวมได้ทักษา 59 ดียิ่งครับ แต่ส่งเสริมได้สัก 7-80% ครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันจันทร์

ณัฐวัฒน์ แปลว่า ความเจริญของนักปราชญ์
ธรรศพงศ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีความเชื่อมันในตัวเอง
ธรรศพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความเชื่อมั่นในตนเอง
พลกรัณย์ แปลว่า ผู้มีกิจและกำลัง,ผู้พึงกระทำที่มีกำลัง
ฉัตรพัฒน์ แปลว่า ความเจริญรุ่งเรืองแห่งฉัตร (ฉัด ตระ พัด)
ฉัตรวรมน์ แปลว่า ผู้มีจิตใจประเสริฐใต้ร่มเงา (ฉัด วะ รม)
จักร์จรัส แปลว่า ผู้มีวงจรความรุ่งเรือง
ลักษณ์พลช แปลว่า ผู้มีรูปร่างที่เกิดจากพลังศักดิ์สิทธิ์ (ลัก พะ ลด)
วรรณธนัตถ์ แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยทรัพย์อันงดงาม
วรงค์ธวัล แปลว่า ผู้มีปัญญาบริสุทธิ์
วัชรพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองดังสายฟ้า
นพวรรธน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองใหม่

เปลี่ยนชื่อแล้วไปใส่บาตรพระ 1 รูปอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรของเด็ก พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกายและเจ้าที่ๆบ้าน แทนเด็กด้วยครับ

noppakorn
11-24-2014, 12:18 PM
สวัสดีครับ อาจารย์ครับ ขอรบกวนนิด ผมอยากขอสอบถามชื่อลูกสาวหนะครับ

เค้าเกิดวันพุธกลางคืน วันที่ 19 พฤศจิกายน 2557 ที่ผ่านมา เวลา 20.42 น.ครับ

ชื่อที่ผมดูๆไว้จะมี "นิษฐเนตร์" แปลว่าที่พึงอันมั่นคง กับ "เตสิณีย์" แต่ผมหาความหมายไม่เจอ

อยากทราบความหมายของชื่อ "เตสิณีย์" และในแง่ของทักษาอายุ กับอุสาหะ ชื่อไหนจะดีกว่าครับ

หากจะเพิ่มทักษาศรีเข้าไปในทั้ง 2 ชื่อจะเพิ่มเข้าไปอยากไรดีครับ

ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

ผมไม่ทราบว่านามสกุลทักษาเท่าไหร่ก็ขอแนะนำตามที่คุณถามนะครับ

นิษฐเนตร์ แปลว่า ผู้มองเห็นความสำเร็จ (นิษฐ แปลว่า สำเร็จ,สมบูรณ์) ทักษา 45 ผมไม่ทราบคุณเอาคำแปลมาจากไหน
เตสิณีย์ ต้องแยกคำครับ เต เป็นบาลี แปลว่า เขา ผู้อื่น , สิ เป็นคำเชื่อม, ณีย์ มีผู้แปลว่า ผู้หญิง แต่หาในพจานุกรมไม่มีครับ(ควรเปลี่ยนเป็น เตสินีย์ แปลว่า หญิงงามแห่งเขา) เตสิณีย์ แปลว่า หญิงของเขา ทักษา 45

ระหว่าง อายุกับอุตสาหะ ตัวไหนดี อันนี้อยู่ที่ความเหมาะสมของแต่ละคนครับ ไม่มีดีเลวกว่ากันแต่อยู่ทีสถานะผู้ใช้เป็นหลักครับ

การเพิ่มพยัญชนะกลุ่มศรี เพิ่มเข้าไป จะทำให้คำศัพท์เปลี่ยนแปลงครับ และทักษาก็จะเปลี่ยนไป

นิษฐเนตร ์ เปลี่ยนเป็น กนิษฐเนตร์ แปลว่า ดวงตาของน้อง ทักษา 46
เตสิณีย์ เปลี่ยนแล้วจะไม่มีคำแปลครับ

noppakorn
11-24-2014, 12:19 PM
ขออภัยทุกท่านครับ

โปรดงดตั้งคำถามในสัปดาห์นี้ ตั้งแต่ 24 - 30 พย.57 นี้ครับ

kanomthuay
12-01-2014, 03:02 PM

รบกวนสอบถามความหมายของชื่อให้หลานหน่อยค่ะ
1. นิลลดา
2. นิชนิตา

พอดีตัวเองจะเปลี่ยนนามสกุลมาใช้ของแฟนด้วย ทักษา 52 ต้องตั้งชื่อให้เลขรวมได้เท่าไหร่ถึงจะดีคะ
เกิดวันอังคารค่ะ ชื่อเดิม นิศาชล ทักษา 25 รวมแล้วไม่ดี อยากจะได้ น.นำหน้าเหมือนชื่อเก่า
รบกวนให้อาจารย์แนะนำด้วยนะคะ
ขอบพระคุณมากๆค่ะ

นริศรา
12-01-2014, 03:03 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ รบกวนขอสอบถามเรื่องชื่อค่ะ
ดิฉันเกิดวันพฤหัสบดีที่ 4 ตุลาคม 2527 เวลา 15.59 น.
ชื่อ นางสาวนริศรา ล่องสมุทร ชื่อตัวแรก น เป็นกาลกิณี และไม่อยากเปลี่ยนนามสกุลค่ะ
เคยอ่านข้อความเก่าของอาจารย์ที่แนะนำท่านอื่นๆ แนะนำให้ตั้งชื่อทักษา 9 หายากมากค่ะ
ถ้าหากใช้ชื่อ ฤชุภร ดีหรือไม่คะ ความหมายแปลว่าอะไร
และรบกวนอาจารย์หากมีชื่อแนะนำเพิ่มเติมค่ะ ขอขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

noppakorn
12-02-2014, 08:30 PM

รบกวนสอบถามความหมายของชื่อให้หลานหน่อยค่ะ
1. นิลลดา
2. นิชนิตา

พอดีตัวเองจะเปลี่ยนนามสกุลมาใช้ของแฟนด้วย ทักษา 52 ต้องตั้งชื่อให้เลขรวมได้เท่าไหร่ถึงจะดีคะ
เกิดวันอังคารค่ะ ชื่อเดิม นิศาชล ทักษา 25 รวมแล้วไม่ดี อยากจะได้ น.นำหน้าเหมือนชื่อเก่า
รบกวนให้อาจารย์แนะนำด้วยนะคะ
ขอบพระคุณมากๆค่ะ
สวัสดีครับ

นิลลดา แปลว่า สายสีพลอยดำ
นิชนิตา แปลว่า ผู้เป็นหญิงนิรันดร์ (นิตา แปลว่า เพศหญิง ในตำราชื่อไม่ทราบว่าเอาคำแปลมาจากไหน แปลว่า ผู้ได้รับการอบรม ซึ่งไม่น่าจะถูกต้องเพราะไม่มีที่อ้างอิง)

นามสกุลทักษา 52 ชื่อทักษาที่เป็นมงคล ต้องใช้ทักษา 45 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 97 เป็นทักษาตกที่นั่งลำบากก่อนสบายทีหลังครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอังคาร

นิศชรินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งน้ำราตรี (นิดชะริน)
นิศรวินท์ แปลว่า ดอกบัวราตรี (นิดระวิน)
นิตย์ธารี แปลว่า ผู้มีความสม่ำเสมอ
นิรินทร์ธาร แปลว่า ผู้ทรงความเป็นใหญ่นิรันดร์
นีรนันทน์ แปลว่า ผู้มีความสุขและสดชื่นดุจน้ำ (นีระนัน)
นนท์นรียา แปลว่า สตรีผู้เป็นที่ชื่นชอบของคนทั่วไป
นลณัฐินี แปลว่า หญิงผู้เปล่งแสงความฉลาด
นัทธิพัชร์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าที่ผูกพัน

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญปล่อยชีวิตสัตว อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรของเด็ก พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกายและเจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
12-02-2014, 08:36 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ รบกวนขอสอบถามเรื่องชื่อค่ะ
ดิฉันเกิดวันพฤหัสบดีที่ 4 ตุลาคม 2527 เวลา 15.59 น.
ชื่อ นางสาวนริศรา ล่องสมุทร ชื่อตัวแรก น เป็นกาลกิณี และไม่อยากเปลี่ยนนามสกุลค่ะ
เคยอ่านข้อความเก่าของอาจารย์ที่แนะนำท่านอื่นๆ แนะนำให้ตั้งชื่อทักษา 9 หายากมากค่ะ
ถ้าหากใช้ชื่อ ฤชุภร ดีหรือไม่คะ ความหมายแปลว่าอะไร
และรบกวนอาจารย์หากมีชื่อแนะนำเพิ่มเติมค่ะ ขอขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 33 ทักษามงคลดีมีสองทักษา คือ 9 นิสัยจะออกผู้ชาย และทักษา 23 สำหรับหญิงเจ้าเสน่ห์ ผู้มีทักษานี้หากรู้จักระวังตัวไม่เจ้าชู้ ไม่นิยมรักคนมีเจ้าของ ชีวิตก็รุ่งเรืองครับ หากคุณอยากออกแมนๆหน่อย คือเข้มแข็งให้ใช้ทักษา 9 ลองเลือกดูนะ่ครับ
ฤชุภร แปลว่า ผู้ทรงความซื่อสัตย์ คนตรงไปตรงมา ครับ

ลองเลือกทักษาก่อนแล้วจะแนะชื่อเพิ่มเติมนะ่ครับ หากใช้ทักษา 23 ต้องระวังที่บอกไว้ ทำได้ดียิ่งครับ

Kunchay
12-02-2014, 09:53 PM
สวัสดีครับอาจารย์. อยากทราบความหมายของชื่อ ธมนต์ภัทร แปลว่าอะไรครับ จะนำมาตั้งชื่อลูกสาว เกิดวันจันทร์ ที่ 24 พ.ย.57 เวลา 13.26 น.ได้ไหมครับ โดยใช้นามสกุล แทนมาก อยากได้ชื่อที่นำหน้าด้วย ธ

นริศรา
12-03-2014, 01:38 AM
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 33 ทักษามงคลดีมีสองทักษา คือ 9 นิสัยจะออกผู้ชาย และทักษา 23 สำหรับหญิงเจ้าเสน่ห์ ผู้มีทักษานี้หากรู้จักระวังตัวไม่เจ้าชู้ ไม่นิยมรักคนมีเจ้าของ ชีวิตก็รุ่งเรืองครับ หากคุณอยากออกแมนๆหน่อย คือเข้มแข็งให้ใช้ทักษา 9 ลองเลือกดูนะ่ครับ
ฤชุภร แปลว่า ผู้ทรงความซื่อสัตย์ คนตรงไปตรงมา ครับ

ลองเลือกทักษาก่อนแล้วจะแนะชื่อเพิ่มเติมนะ่ครับ หากใช้ทักษา 23 ต้องระวังที่บอกไว้ ทำได้ดียิ่งครับ

ขอเลือกทักษา 23 ค่ะอาจารย์
รบกวนอาจารย์แนะนำชื่อค่ะ

yo.ch
12-03-2014, 11:35 AM
สวัสดีครับผมเพิ่งเข้าใช้งานครั้งแรก
จะขอให้อาจารย์ตั้งชื่อให้ผมกับลูกชายหน่อยครับ
นามสกุลทักษาเลข 38
ผมเกิดวันอังคาร ขอชื่อที่ส่งเสริมด้านการเงินนะครับ
ลูกชายเกิดวันศุกร์
รบกวนชื่ออยู่ในทักษาเลข 51 จะเป็นมงคลไหมครับ
ขอบคุณอาจารย์มากๆนะครับ

noppakorn
12-03-2014, 01:47 PM
สวัสดีครับผมเพิ่งเข้าใช้งานครั้งแรก
จะขอให้อาจารย์ตั้งชื่อให้ผมกับลูกชายหน่อยครับ
นามสกุลทักษาเลข 38
ผมเกิดวันอังคาร ขอชื่อที่ส่งเสริมด้านการเงินนะครับ
ลูกชายเกิดวันศุกร์
รบกวนชื่ออยู่ในทักษาเลข 51 จะเป็นมงคลไหมครับ
ขอบคุณอาจารย์มากๆนะครับ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 38 หาผลรวมดีเลิศไม่มีครับ แต่ทักษา 51 เป็นทักษามงคล ตกเลขความสุขสมหวัง และโชคลาภ ผลรวมได้ 89 เป็นคนฉลาด สังคมยอมรับ แต่ต้องระวังใจตน ฝึกตนเป็นคนเชื่อมั่นในตนเองไว้ ไม่ประมาท หวาดระแวงในชีวิต จะประสบความสุชความเจริญยิ่งครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับชายวันอังคาร

นนท์ธวัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยทรัพย์ทีมีผู้คนนับถือ
ทัพพ์จรัส แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยทรัพย์สมบัติ
ทัพพ์หิรัญ แปลว่า ผู้มีเงินเป็นทรัพย์สิน
ธรณ์เสถียร แปลว่า ผู้มั่นคงที่ทรงไว้
ธรณ์พัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองที่อยู่ในความทรงจำ
ธันยาพัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและโชคดี
พงศ์ศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งของตระกูล
พงศ์สรณ์ แปลว่า ที่พึ่งของตระกูล
พงศ์วรงค์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดของตระกูล
อัณณ์ธรณ์ แปลว่า แผ่นดินแห่งแม่น้ำ
พรหมพัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและประเสริฐ
นนท์ธวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยทรัพย์สมบัติและเป็นที่ชื่นชอบของคนทั่วไป
หัสต์ยุทธ์ แปลว่า มือดีในการรบ

Kunchay
12-03-2014, 02:33 PM
สวัสดีครับ อาจารย์ครับ ขอรบกวนนิด ผมอยากขอสอบถามชื่อลูกสาวครับ

เค้าเกิดวันจันทร์ วันที่ 24 พฤศจิกายน 2557 ที่ผ่านมา เวลา 13.26 น.ครับ

ชื่อที่ผมดูๆไว้คือ ธมนต์ภัทร แต่ผมหาความหมายไม่เจอ อยากทราบความหมายของชื่อ ธมนต์ภัทร
นามสกุล แทนมาก ไม่ทราบ ชื่อและนามสกุลเลขทักษาดีไหม ใช้ได้ไหมครับ หากไม่ดีรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งให้ใหม่ด้วยครับ ขอขึ้นต้นด้วยพยัญชนะ ธ (ชื่อของผมชื่อ ธันยวิชญ์ )อยากให้คล้องจองกะพ่อ
ขอบคุณครับ

licuala
12-03-2014, 08:34 PM
หลานสาว เกิดวันพุธที่ 5 พฤศจิกายน 2557 เวลาประมาณบ่ายสอง
นามสกุลทักษา67
ทางพ่อแม่อยากได้ชื่อที่เป็นมงคล
ฝากรบกวนอุบาสกนพกรณ์ตั้งชื่อให้ด้วยครับ

yo.ch
12-04-2014, 01:32 PM
ขอบคุณคับ

กัลยากร
12-04-2014, 04:40 PM
สอบถาม คะ ลุกชายเกิดวันเสาร์
นามสกุลสามีทักษา 38
ตั้งชื่อ เดชสิโรตม์ ได้ไหมคะ และมีความหมายไหมคะ ถ้ามีหมายว่าอย่างไรคะ

Amp Happy
12-04-2014, 05:09 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพกรณ์

ดิฉันชื่อธัญพร นามสกุลทักษา 59 เกิดวันจันทร์ ที่ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2527
เคยเปลี่ยนชื่อมาแล้ว 1 ครั้งตอนอายุประมาณ 10 ขวบค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อใหม่อีกครั้งค่ะ ไม่ทราบว่าเรื่องชื่อนี้มีข้อกำหนดว่าห้ามเปลี่ยนเกินกี่ครั้งมั้ยคะ

มีหมอดูทักว่าชื่อกับนามสกุลรวมกันแล้วทักษาไม่ดีทำให้ไม่มีคู่ ปรึกษาคุณแม่แล้วท่านอยากให้ใช้ชื่อที่มีความหมายร่ำรวย รุ่งเรือง จึงอยากขอความกรุณาอาจารย์ช่วยตั้งชื่อที่เน้นส่งเสริมด้านการเงินค่ะ
อยากได้ชื่อทักษา 36 เลขอายตนะ 6, 8 หรือ 9 ค่ะ (ถ้าเป็นไปได้) เท่าที่อ่านย้อนหลังทราบว่าอาจารย์ไม่อยากให้สนใจเลยอายตนะมากนักเพราะเป็นศาสตร์ใหม่ แต่ยังไงถ้าจะเปลี่ยนก็อยากได้ชื่อที่ดีทั้งสองศาสตร์เพื่อให้คุณแม่สบายใจค่ะ อยากได้หลายๆชื่อเพื่อนำไปให้คุณแม่เลือกด้วยค่ะ

คุณหมอดูเค้าบอกว่าถ้าดิฉันใช้ชื่อทักษา 41 จะทำให้กดดัน ทักษา45 ก็ดีแต่ไม่เท่า 36 เป็นเพราะอะไรคะ

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆค่ะ

noppakorn
12-04-2014, 07:43 PM
สวัสดีครับ อาจารย์ครับ ขอรบกวนนิด ผมอยากขอสอบถามชื่อลูกสาวครับ

เค้าเกิดวันจันทร์ วันที่ 24 พฤศจิกายน 2557 ที่ผ่านมา เวลา 13.26 น.ครับ

ชื่อที่ผมดูๆไว้คือ ธมนต์ภัทร แต่ผมหาความหมายไม่เจอ อยากทราบความหมายของชื่อ ธมนต์ภัทร
นามสกุล แทนมาก ไม่ทราบ ชื่อและนามสกุลเลขทักษาดีไหม ใช้ได้ไหมครับ หากไม่ดีรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งให้ใหม่ด้วยครับ ขอขึ้นต้นด้วยพยัญชนะ ธ (ชื่อของผมชื่อ ธันยวิชญ์ )อยากให้คล้องจองกะพ่อ
ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

ธมนต์ภัทร มาจาก ธ+มนต์+ภัทร ธ แปลว่า ท่าน เธอ , มนต์ แปลว่า ความหลงใหล มนตรา ,ภัทร แปลว่า ดีงาม เจริญ รวมคำ แปลว่า ความดีงามที่ผูกพันเธอ ทักษา 36 นามสกุลทักษา 15 ผลรวมได้ 51 เป็นมงคลยิ่งครับ

nompan
12-04-2014, 07:43 PM
สวัสดีค่ะ หลังจากตามอ่านจากกระทู้เก่าๆมาสักพัก
1.อยากรบกวนให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่ด้วยค่ะ เกิดจริงวันจันทร์ที่ 17 ธันวาคม 2533 ปีมะเมีย เวลาประมาณ 8-9โมงเช้า ชื่อ ธัญญลักษณ์ ชวลิตสกุลชัย แรกเกิดชื่อ ธัญญลักษณ์ แซ่ตั้ง แต่เอาใบเกิดช้าค่ะ วันเกิดตามบัตรประชาชนเป็นวันพฤ 8 สิงหาคม 2534 ปีมะแม จากที่ดูกระทู้ผ่านๆมา อ.บอกว่าชื่อหนูเป็นชื่อที่ดี แต่หนูรู้สึกว่าทำอะไรก็ไม่ค่อยประสบความสำเร็จเท่าไร ต้องพยายามมาก เหนื่อยมาก เสียน้ำตามาก ไม่มีคนมาอุปถัมภ์ ชีวิตมีปัญหาอยู่ตลอด ทั้งปัญหาครอบครัว การงานต่างๆและความรัก มีปัญหาเรื่องการเงินอย่างหนัก อยากได้ชื่อทักษา 54หรือ55 ค่ะ จะได้รวมกับนามสกุลแล้วเป็น 104หรือ105 ขอนำหน้าวรรคศรีค่ะ ขอเลขอายตนะดีๆค่ะ ปล.อาชีพวิศวกรค่ะ แต่ยังว่างงานอยู่
2.อยากให้เปลี่ยนชื่อให้น้องชายค่ะ เกิดวันจันทร์ที่ 30 ตุลาคม 2538ปีกุน ประมาณ 22.00 น. น้องป่วยบ่อยมาก ปัจจุบันเป็นโรคหัวใจ ชื่อแรก ธนกฤต ชวลิตสกุลชัยต่อมาเปลี่ยนเป็นพัชรวัฒน์ และล่าสุดเปลี่ยนเป็นชนนัช(ชื่อนี้หนูตั้งให้ค่ะโดยไม่ได้ศึกษาอย่างละเอียด และพบว่าเลขทักษาไม่ดี)
3.ขอฤกษ์ดีสำหรับเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ

ขอขอบพระคุณอาจารย์ค่ะ

noppakorn
12-04-2014, 07:50 PM
หลานสาว เกิดวันพุธที่ 5 พฤศจิกายน 2557 เวลาประมาณบ่ายสอง
นามสกุลทักษา67
ทางพ่อแม่อยากได้ชื่อที่เป็นมงคล
ฝากรบกวนอุบาสกนพกรณ์ตั้งชื่อให้ด้วยครับ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 67 ชื่อที่เหมาะสมควรใช้ทักษา 24 จะได้อ่อนนุ่มหน่อย เพราะนามสกุลนี้ รวมคำแล้ว มีเลข 9 มาเกียวข้อง ทำให้เป็นคนเข้มแข็ง เพราะเพศชายครับ ผลรวมได้ทักษา 91 เป็นทักษามงคล ชีวิตและการงานดี จะประสบความสำเร็จยิ่ง

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป
ยลภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่สวยงามน่าดูน่ามอง
ปัณฑสุดา แปลว่า หญิงสาวผู้มีปัญญา
กฤศรัมภา แปลว่า นางฟ้าน้อย
ฐาปณี แปลว่า ผู้ดำรงมั่น
ณัฐกฤตา แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป็นนักปราชญ์
รักษวรา แปลว่า ผู้รักษาความประเสริฐ
ปารระยา แปลว่า ผู้เป็นที่สุดของความเร็ซ
ปารปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่สุด (ปาน ปะ วัน)
ปารนีรา แปลว่า ผู้เป็นที่สุดแห่งน้ำ (ปาน นี รา)

noppakorn
12-04-2014, 07:54 PM
สอบถาม คะ ลุกชายเกิดวันเสาร์
นามสกุลสามีทักษา 38
ตั้งชื่อ เดชสิโรตม์ ได้ไหมคะ และมีความหมายไหมคะ ถ้ามีหมายว่าอย่างไรคะ
สวัสดีครับ

เดชสิโรตม์ แปลว่า ผู้สูงสุดด้วยอำนาจ (สิโรตม์ มาจาก สิร + อุตม์) ทักษา 41 เป็นทักษามงคล นามสกุลทักษา 38 ผลรวมได้ทักษา 79 เป็นนามมงคล ประสบความสำเร็จแต่กว่าจะได้ต้องเหนือยก่อนครับ

ชื่อนี้เป็นมงคลนามครับ

noppakorn
12-04-2014, 08:03 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพกรณ์

ดิฉันชื่อธัญพร นามสกุลทักษา 59 เกิดวันจันทร์ ที่ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2527
เคยเปลี่ยนชื่อมาแล้ว 1 ครั้งตอนอายุประมาณ 10 ขวบค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อใหม่อีกครั้งค่ะ ไม่ทราบว่าเรื่องชื่อนี้มีข้อกำหนดว่าห้ามเปลี่ยนเกินกี่ครั้งมั้ยคะ

มีหมอดูทักว่าชื่อกับนามสกุลรวมกันแล้วทักษาไม่ดีทำให้ไม่มีคู่ ปรึกษาคุณแม่แล้วท่านอยากให้ใช้ชื่อที่มีความหมายร่ำรวย รุ่งเรือง จึงอยากขอความกรุณาอาจารย์ช่วยตั้งชื่อที่เน้นส่งเสริมด้านการเงินค่ะ
อยากได้ชื่อทักษา 36 เลขอายตนะ 6, 8 หรือ 9 ค่ะ (ถ้าเป็นไปได้) เท่าที่อ่านย้อนหลังทราบว่าอาจารย์ไม่อยากให้สนใจเลยอายตนะมากนักเพราะเป็นศาสตร์ใหม่ แต่ยังไงถ้าจะเปลี่ยนก็อยากได้ชื่อที่ดีทั้งสองศาสตร์เพื่อให้คุณแม่สบายใจค่ะ อยากได้หลายๆชื่อเพื่อนำไปให้คุณแม่เลือกด้วยค่ะ

คุณหมอดูเค้าบอกว่าถ้าดิฉันใช้ชื่อทักษา 41 จะทำให้กดดัน ทักษา45 ก็ดีแต่ไม่เท่า 36 เป็นเพราะอะไรคะ

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆค่ะ
สวสดีครับ

ชื่อไม่ควรเปลี่ยนเกิน 3 ครั้งในชีวิตครับ เหมือนคนเปลี่ยนบ่อยคนก็เรียกลำบากครับ ทักษา 41 45 หมอดูบอกว่ากดดัน ก็ไม่ทราบว่ากดดันเพราะอะไร อาจจะดูจากลัคนาราศีเกิดก็เป็นได้ครับ เพราะดาวใดไปสถิตราศีไหน ทำให้ทักษาดาวไปรบกวนชีวิตความเป็นอยู่คุณครับ เพราะ 41 รวมนามสกุลได้ 100 ทักษา 45 รวมนามสกุลได้ 104 ฉะนั้น คงเป็นปัญหาตรงเลขทักษา 4 และ 1 ดาวสองดวงนี้คงทับอะไรในดวงชะตาคุณครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันจันทร์

นงลักษณ์ แปลว่า ผู้หญิงสาวที่มีลักษณะดี(อายตนะ 9)
ณชพรรณธร แปลว่า ผู้ทรงผิวพรรณแห่งความรู้ (อายตนะ 8)
มณฑ์ชลัช (มน ชะ ลัด) แปลว่า ผู้ประดับด้วยดอกบัว (อายตนะ 9)
มณยชวัล (มน ยะ ชะ วัน) แปลว่า แก้วมณีที่ส่องแสง,แก้วมณีอันรุ่งเรือง (อายตนะ 8)
ชัญญธรณ์ (ชันยะทอน) แปลว่า ผู้ทรงปัญญาแต่เกิด (อายตนะ 9)
กันต์ชลัช แปลว่า ดอกบัวที่น่ารัก (อายตนะ9)
ชวัลพัชร แปลว่า ประกายเพชรแพรวพราย (อายตนะ8)
นวัชภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยความเยาว์วัย (อายตนะ 6 )
ชนภัทรภรณ์ แปลว่า ผู้เป็นบุคคลที่ได้รับการเลี้ยงดูอันดีงาม,ผู้ประดับด้วยความเจริญของหมู่คน (อายตนะ 8)
พรมภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยความสุข (อายตนะ 8)
ลัลลยล แปลว่า มองดูน่ารัก (อายตนะ 6)
ยลธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความน่ามอง (อายตนะ 9)

Amp Happy
12-04-2014, 09:32 PM
สวสดีครับ

ชื่อไม่ควรเปลี่ยนเกิน 3 ครั้งในชีวิตครับ เหมือนคนเปลี่ยนบ่อยคนก็เรียกลำบากครับ ทักษา 41 45 หมอดูบอกว่ากดดัน ก็ไม่ทราบว่ากดดันเพราะอะไร อาจจะดูจากลัคนาราศีเกิดก็เป็นได้ครับ เพราะดาวใดไปสถิตราศีไหน ทำให้ทักษาดาวไปรบกวนชีวิตความเป็นอยู่คุณครับ เพราะ 41 รวมนามสกุลได้ 100 ทักษา 45 รวมนามสกุลได้ 104 ฉะนั้น คงเป็นปัญหาตรงเลขทักษา 4 และ 1 ดาวสองดวงนี้คงทับอะไรในดวงชะตาคุณครับ

นงลักษณ์ แปลว่า ผู้หญิงสาวที่มีลักษณะดี(อายตนะ 9)
ณชพรรณธร แปลว่า ผู้ทรงผิวพรรณแห่งความรู้ (อายตนะ 8)
มณฑ์ชลัช (มน ชะ ลัด) แปลว่า ผู้ประดับด้วยดอกบัว (อายตนะ 9)
มณยชวัล (มน ยะ ชะ วัน) แปลว่า แก้วมณีที่ส่องแสง,แก้วมณีอันรุ่งเรือง (อายตนะ 8)
ชัญญธรณ์ (ชันยะทอน) แปลว่า ผู้ทรงปัญญาแต่เกิด (อายตนะ 9)
กันต์ชลัช แปลว่า ดอกบัวที่น่ารัก (อายตนะ9)
ชวัลพัชร แปลว่า ประกายเพชรแพรวพราย (อายตนะ8)
นวัชภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยความเยาว์วัย (อายตนะ 6 )
ชนภัทรภรณ์ แปลว่า ผู้เป็นบุคคลที่ได้รับการเลี้ยงดูอันดีงาม,ผู้ประดับด้วยความเจริญของหมู่คน (อายตนะ 8)
พรมภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยความสุข (อายตนะ 8)
ลัลลยล แปลว่า มองดูน่ารัก (อายตนะ 6)
ยลธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความน่ามอง (อายตนะ 9)

แล้วชื่อ ธนันพัชร ที่อาจารย์แนะนำให้เป็นชื่อผู้ชาย ผู้หญิงสามารถใช้ได้มั้ยคะ ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ