PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ด , ต , ถ , ท ,ธ ,น

หน้า : 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11]

noppakorn
12-05-2014, 11:40 PM
แล้วชื่อ ธนันพัชร ที่อาจารย์แนะนำให้เป็นชื่อผู้ชาย ผู้หญิงสามารถใช้ได้มั้ยคะ ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ
สวัสดีครับ

ธนันพัชร ใช้ได้ทั้งชายหญิงครับ

nompan
12-06-2014, 01:19 AM
สวัสดีค่ะ หลังจากตามอ่านจากกระทู้เก่าๆมาสักพัก
1.อยากรบกวนให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่ด้วยค่ะ เกิดจริงวันจันทร์ที่ 17 ธันวาคม 2533 ปีมะเมีย เวลาประมาณ 8-9โมงเช้า ชื่อ ธัญญลักษณ์ ชวลิตสกุลชัย แรกเกิดชื่อ ธัญญลักษณ์ แซ่ตั้ง แต่เอาใบเกิดช้าค่ะ วันเกิดตามบัตรประชาชนเป็นวันพฤ 8 สิงหาคม 2534 ปีมะแม จากที่ดูกระทู้ผ่านๆมา อ.บอกว่าชื่อหนูเป็นชื่อที่ดี แต่หนูรู้สึกว่าทำอะไรก็ไม่ค่อยประสบความสำเร็จเท่าไร ต้องพยายามมาก เหนื่อยมาก เสียน้ำตามาก ไม่มีคนมาอุปถัมภ์ ชีวิตมีปัญหาอยู่ตลอด ทั้งปัญหาครอบครัว การงานต่างๆและความรัก มีปัญหาเรื่องการเงินอย่างหนัก อยากได้ชื่อทักษา 54หรือ55 ค่ะ จะได้รวมกับนามสกุลแล้วเป็น 104หรือ105 ขอนำหน้าวรรคศรีค่ะ ขอเลขอายตนะดีๆค่ะ ปล.อาชีพวิศวกรค่ะ แต่ยังว่างงานอยู่
2.อยากให้เปลี่ยนชื่อให้น้องชายค่ะ เกิดวันจันทร์ที่ 30 ตุลาคม 2538ปีกุน ประมาณ 22.00 น. น้องป่วยบ่อยมาก ปัจจุบันเป็นโรคหัวใจ ชื่อแรก ธนกฤต ชวลิตสกุลชัยต่อมาเปลี่ยนเป็นพัชรวัฒน์ และล่าสุดเปลี่ยนเป็นชนนัช(ชื่อนี้หนูตั้งให้ค่ะโดยไม่ได้ศึกษาอย่างละเอียด และพบว่าเลขทักษาไม่ดี)
3.ขอฤกษ์ดีสำหรับเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ

ขอขอบพระคุณอาจารย์ค่ะ

รออาจารย์มาตอบอยู่นะค่ะ

noppakorn
12-06-2014, 04:23 PM
รออาจารย์มาตอบอยู่นะค่ะ
สวัสดีครับ

คุณธัญญลักษณ์ ชื่อทักษา 45 เป็นมงคลยิ่ง นามสกุลทักษา 50 เป็นเลขมงคลนาม ผลรวมได้ 95 เป็นเลขดียิ่งแล้วครับ การจะเปลี่ยนชื่อใหม่นั้น คุณแน่ใจแล้วหรือว่าจะดีขึ้น ระหว่างเปลี่ยนชื่อได้ปฏิบัติตามที่ผมแนะนำหลายๆคนหรือไม่ เช่นขออนุญาตบิดามารดา เปลี่ยนเสร็จทำบุญสร้างทาน เปลี่ยนชื่อแล้ว สวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น ทำบุญเสมอๆ เมื่อมีโอกาส เลขนี้เป็นเลขดี อยู่กับคนดี จะส่งเสริมให้ดีเลิศครับ คุณลองเอาชื่อคุณไปให้นักโหราฯผูกดวงดูว่า คุณมีลัคนาราศีดาวอันใด ที่ทับหรือสถิตอยู่ในราศีคุณบ้าง แล้วเอาชื่อมาดูว่ามีดาวอะไรที่ทำให้ชีวิตคุณไม่ดีขึ้นประกอบด้วยครับ เปลี่ยนชื่อบ่อยๆไม่ใช่สิ่งที่ดี สำคัญพื้่นฐานดวงชะตาเกิดคุณ ลักษณะนิสัยและบุญบารมีที่คุณสร้างด้วยครับ

สำหรับน้องชายคุณ กลับไปเปลี่ยนเป็นชื่อเก่านะครับ เพราะเปลี่ยนชื่อมา 3 ครั้งแล้ว ใช้พัชรวัฒน์ ดีอยู่แล้ว คุณไปเปลี่ยนไปสร้างกรรมให้เขาอีก ไปเปลียนชื่อใหม่ก็ไม่ได้ดีแล้วครับ

คุณเล่นอ่านเองคิดเอง โดยไม่ได้ร่ำได้เรียน ไม่มีครู ยิ่งเปลี่ยนยิ่งแย่ครับ อย่าเชื่อมั่นในตัวเองเกินไปชีวิตจะดีขึ้นครับ ลองทำตามที่ผมแนะนำ ไปทำบุญไหว้พระสร้างทานชีวิตบ่อยๆ ส่วนน้องชาย ให้เขาทำบุญเอานมผงนมสดไปบริจาคเด็กยากจน เด็กกำพร้าเสมอๆ จะช่วยสร้างบารมี สุขภาพจะแข็งแรงขึ้นครับ

nompan
12-06-2014, 04:28 PM
ขอบพระคุณค่ะที่แนะแนวทาง

noppakorn
12-06-2014, 04:46 PM
ขอบพระคุณค่ะที่แนะแนวทาง
สาธุๆๆจ้า

nompan
12-06-2014, 04:49 PM
สอบถามเพิ่มเติมค่ะอาจารย์ การทำเรารู้สึกว่าดวงตกชีวิตไม่ค่อยดี อาจเป็นช่วงเวลาหนึ่งของชีวิตใช่ไหมค่ะ อันที่จริงหนูก็ชอบชื่อธัญญลักษณ์ แต่แม่อยากให้เปลี่ยนเพราะแม่บอกว่าชื่อนี้หนูทำอะไรก้เหนื่อยและไม่ประสบความสำเร็จเท่าที่ควร ความจริงไม่เกี่ยวกับชื่อใช่ไหมค่ะ

Amp Happy
12-06-2014, 05:51 PM
สวัสดีครับ

ธนันพัชร ใช้ได้ทั้งชายหญิงครับ

สวัสดีอีกครั้งค่ะอาจารย์

ไปหาชื่อเพิ่มเติมได้มา 2 ชื่อค่ะ คือ ธนันญ์ภร และ ธณัณณัฐ ค่ะ ไม่ทราบว่าทั้ง 2 ชื่อนี้ถูกต้องตามหลักภาษามั้ย และมีความหมายว่าอย่างไรค่ะ ขอบพระคุณค่ะ (-/\-)

นริศรา
12-08-2014, 09:28 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์ รบกวนขอสอบถามเรื่องชื่อค่ะ ดิฉันเกิดวันพฤหัสบดีที่ 4 ตุลาคม 2527 เวลา 15.59 น.
ชื่อ นางสาวนริศรา ล่องสมุทร ชื่อตัวแรก น เป็นกาลกิณี และไม่อยากเปลี่ยนนามสกุลค่ะ
เคยอ่านข้อความเก่าของอาจารย์ที่แนะนำท่านอื่นๆ แนะนำให้ตั้งชื่อทักษา 9 หายากมากค่ะ
ถ้าหากใช้ชื่อ ฤชุภร ดีหรือไม่คะ ความหมายแปลว่าอะไร
และรบกวนอาจารย์หากมีชื่อแนะนำเพิ่มเติมค่ะ ขอขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 33 ทักษามงคลดีมีสองทักษา คือ 9 นิสัยจะออกผู้ชาย และทักษา 23 สำหรับหญิงเจ้าเสน่ห์ ผู้มีทักษานี้หากรู้จักระวังตัวไม่เจ้าชู้ ไม่นิยมรักคนมีเจ้าของ
ชีวิตก็รุ่งเรืองครับ หากคุณอยากออกแมนๆหน่อย คือเข้มแข็งให้ใช้ทักษา 9 ลองเลือกดูนะ่ครับ
ฤชุภร แปลว่า ผู้ทรงความซื่อสัตย์ คนตรงไปตรงมา ครับ

ลองเลือกทักษาก่อนแล้วจะแนะชื่อเพิ่มเติมนะ่ครับ หากใช้ทักษา 23 ต้องระวังที่บอกไว้ ทำได้ดียิ่งครับ

จากโพสนี้ ดิฉันเลือกทักษา 23 ค่ะ รออาจารย์แนะนำชื่ออยู่นะคะ ^^ ขอบคุณมากๆค่ะ

noppakorn
12-08-2014, 03:32 PM
สอบถามเพิ่มเติมค่ะอาจารย์ การทำเรารู้สึกว่าดวงตกชีวิตไม่ค่อยดี อาจเป็นช่วงเวลาหนึ่งของชีวิตใช่ไหมค่ะ อันที่จริงหนูก็ชอบชื่อธัญญลักษณ์ แต่แม่อยากให้เปลี่ยนเพราะแม่บอกว่าชื่อนี้หนูทำอะไรก้เหนื่อยและไม่ประสบความสำเร็จเท่าที่ควร ความจริงไม่เกี่ยวกับชื่อใช่ไหมค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อดีอยู่แล้ว คงเป็นเพราะฐานดวงเกิดน่ะครับ สวดมนต์ไหว้พระ เช้าเย็น ทำบุญสร้างทานเสมอๆ ให้บูชาพระคาถาเงินล้านหลวงพ่อฤษีลิงดำ ทุกวัน และทุกเวลาที่ว่าง จะหาลูกค้า จะขายของ ท่องได้ตลอด ส่งจิตนึกถึงหลวงพ่อ เชื่อว่าคุณจะประสบความสำเร็จตามต้องการครับ พระคาถานี้ ลูกศิษย์ใช้กันมาจนประสบความสำเร็จทุกคน ที่อยู่ในศีลในธรรมครับ

noppakorn
12-08-2014, 03:40 PM
สวัสดีอีกครั้งค่ะอาจารย์

ไปหาชื่อเพิ่มเติมได้มา 2 ชื่อค่ะ คือ ธนันญ์ภร และ ธณัณณัฐ ค่ะ ไม่ทราบว่าทั้ง 2 ชื่อนี้ถูกต้องตามหลักภาษามั้ย และมีความหมายว่าอย่างไรค่ะ ขอบพระคุณค่ะ (-/\-)
สวัสดีครับ

ธนันญ์ภร มาจาก ธนัน +ญา+ภร คำว่า ญา เมือเอาสระอา ออก กลายเป็น ญ ไม่มีความหมาย ใส่การันต์ไปอีกกลายเป็นคำตาย ไม่ถูกหลักภาษาไทย แต่หาคุณไปจดชื่ออาจจดได้ครับ
ธณัณณัฐ คำว่า ธณัณ ไม่มีคำศัพท์ ครับทั้งไทยและสันสกฤต

noppakorn
12-08-2014, 03:48 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ รบกวนขอสอบถามเรื่องชื่อค่ะ ดิฉันเกิดวันพฤหัสบดีที่ 4 ตุลาคม 2527 เวลา 15.59 น.
ชื่อ นางสาวนริศรา ล่องสมุทร ชื่อตัวแรก น เป็นกาลกิณี และไม่อยากเปลี่ยนนามสกุลค่ะ
เคยอ่านข้อความเก่าของอาจารย์ที่แนะนำท่านอื่นๆ แนะนำให้ตั้งชื่อทักษา 9 หายากมากค่ะ
ถ้าหากใช้ชื่อ ฤชุภร ดีหรือไม่คะ ความหมายแปลว่าอะไร
และรบกวนอาจารย์หากมีชื่อแนะนำเพิ่มเติมค่ะ ขอขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 33 ทักษามงคลดีมีสองทักษา คือ 9 นิสัยจะออกผู้ชาย และทักษา 23 สำหรับหญิงเจ้าเสน่ห์ ผู้มีทักษานี้หากรู้จักระวังตัวไม่เจ้าชู้ ไม่นิยมรักคนมีเจ้าของ
ชีวิตก็รุ่งเรืองครับ หากคุณอยากออกแมนๆหน่อย คือเข้มแข็งให้ใช้ทักษา 9 ลองเลือกดูนะ่ครับ
ฤชุภร แปลว่า ผู้ทรงความซื่อสัตย์ คนตรงไปตรงมา ครับ

ลองเลือกทักษาก่อนแล้วจะแนะชื่อเพิ่มเติมนะ่ครับ หากใช้ทักษา 23 ต้องระวังที่บอกไว้ ทำได้ดียิ่งครับ

จากโพสนี้ ดิฉันเลือกทักษา 23 ค่ะ รออาจารย์แนะนำชื่ออยู่นะคะ ^^ ขอบคุณมากๆค่ะ
สวัสดีครับ

ทักษา 9 หากไม่มีคู่ครอง อาจทำให้หาคนรักยากสักนิด ยกเว้นรักในเพศเดียวกัน แต่มีคู่แล้วใช้ได้ครับ ดังนั้นจึงหาทางออกให้ใช้ ทักษา 23 ซึ่งทำให้มีเสน่ห์ หรืออาจมีชายมาชอบและสนับสนุนโดยลับๆ จึงบอกให้ระวังตัวไว้คร้บ

ชื่อทักษา 23 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

ปภพพร แปลว่า ผู้นำความประเสริฐ (ปะ พบ พอน)
ปรณพร แปลว่า ผู้ยินดีในความประเสริฐ (ปะ รน พอน)
อรภพร แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประเสริฐ (อะ ระ พะ พอน)
เขมณิษา แปลว่า ผู้ประพรมความสุข
เขมณัชชา แปลว่า ผู้เกิดมามีความรู้อันเป็นสุข
พชิรญา แปลว่า ผู้มีความรู้กล้าดังเพชร (พะ ชิ ระ ยา)
สรัญตา แปลว่า หญิงผู้มีความรู้อันแกล้วกล้า
สิรชมา แปลว่า ลูกสาวผู้ยอดเยี่ยม (สะ ระ ชะ มา)
สุทธษมา แปลว่า ผู้อ่อนน้อมอันบริสุทธิ์ (สุด สะ มา)
ศิริปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเป็นมงคล
ศรีญา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นมงคล

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญปล่อยชีวิต อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกาย ผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและหนุนเสริมชะตา

นริศรา
12-08-2014, 05:33 PM
ขอบคุณค่ะ

kanomthuay
12-11-2014, 08:27 PM
ขอถามความหมายของชื่อหน่อยค่ะ

- ธัญญ์วาริน
- นิชานันท์ กับ นันท์นิชา ความหมายเดียวกันรึป่าวคะ

ขอพระคุณมากค่ะ

kittiya
12-12-2014, 10:46 AM
สวัสดีค่ะ ชื่อเดิมนภาพร นามสกุลทักษา 34 เกิดวันพฤหัสบดี ที่3 มกราคม 2528 ถ้าจะเปลี่ยนเป็น พริมา จะดีหรือไม่คะ หรืออาจารย์มีชื่อใดแนะนำบ้างคะ

noppakorn
12-12-2014, 12:48 PM
ขอถามความหมายของชื่อหน่อยค่ะ

- ธัญญ์วาริน
- นิชานันท์ กับ นันท์นิชา ความหมายเดียวกันรึป่าวคะ

ขอพระคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

ธัญญ์วาริน แปลว่า สายน้ำแห่งโชค
นิชานันท์ แปลว่า ยินดีที่เกิดมานิรันดร์
นันท์นิชา แปลว่า เกิดมามีความยินดีตลอด

noppakorn
12-12-2014, 12:49 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อเดิมนภาพร นามสกุลทักษา 34 เกิดวันพฤหัสบดี ที่3 มกราคม 2528 ถ้าจะเปลี่ยนเป็น พริมา จะดีหรือไม่คะ หรืออาจารย์มีชื่อใดแนะนำบ้างคะ
สวัสดิครับ

ชื่อพริมา ทักษา 22 ใช้ไม่ได้ครับ ควรใช้ทักษา 45 ครับ

noppakorn
12-12-2014, 12:50 PM
กรุณางดตั้งคำถามชั่วคราวครับ

ติดภาระกิจครับ หลังปีใหม่ค่อยมาพบกันน่ะครับ

semantic
01-20-2015, 09:25 PM
สวัสดีครับอาจารย์

ผมกำลังต้องการเปลี่ยนชื่อให้เหมาะกับนามสกุลมใหม่ (ทางบ้านตั้งนามสกุลใหม่) จึงรบกวนขอชื่ออาจารย์ที่มีทักษา 24 ที่เสริมในเรื่อง มูละ หรือ เดช หรือ มนตรี หรือ อายุ ผสมร่วมกันด้วยได้ไหมครับ เน้น มูละ เป็นหลักและมีอายตนะ 9 หรือ อายตนะ 1 ก็ดีครับ โดยมีรายละเอียด ดังนี้
1. นามสกุลมีทักษา 41
2. เกิดวันอาทิตย์
3. ทำงานเกี่ยวกับการตรวจสอบคุณภาพ software ที่ธนาคาร
4. ทางบ้านตั้งนามสกุลใหม่จึงอยากเปลี่ยนชื่อให้เข้ากัน

รบกวนอาจารย์ด้วยน่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

aurapan8
01-21-2015, 06:06 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์

ดิฉันชื่อ อรพรรณ นามสกุลมีทักษา 54 เกิดวันจันทร์ 24 พ.ย. 2523 เวลาประมาณเก้าโมง สิบห้านาที อยากจะเปลี่ยนชื่อเป็น นภัสนันท์ ขอรบกวนทราบความหมายและความเหมาะสมค่ะ เพราะพยายามดูใน internet ส่วนมาก มีความหมายของชื่อ นันท์นภัส ซึ่งไม่แน่ใจว่าความหมายเหมือนกันรึไม่ ตอนนี้ทำงานด้านการเงิน/บัญชีค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
01-22-2015, 12:59 PM
สวัสดีครับอาจารย์

ผมกำลังต้องการเปลี่ยนชื่อให้เหมาะกับนามสกุลมใหม่ (ทางบ้านตั้งนามสกุลใหม่) จึงรบกวนขอชื่ออาจารย์ที่มีทักษา 24 ที่เสริมในเรื่อง มูละ หรือ เดช หรือ มนตรี หรือ อายุ ผสมร่วมกันด้วยได้ไหมครับ เน้น มูละ เป็นหลักและมีอายตนะ 9 หรือ อายตนะ 1 ก็ดีครับ โดยมีรายละเอียด ดังนี้
1. นามสกุลมีทักษา 41
2. เกิดวันอาทิตย์
3. ทำงานเกี่ยวกับการตรวจสอบคุณภาพ software ที่ธนาคาร
4. ทางบ้านตั้งนามสกุลใหม่จึงอยากเปลี่ยนชื่อให้เข้ากัน

รบกวนอาจารย์ด้วยน่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
กระทู้ซ้ำน่ะครับ ได้ตอบแล้วอีกกระทู้ครับ

noppakorn
01-22-2015, 01:05 PM

ดิฉันชื่อ อรพรรณ นามสกุลมีทักษา 54 เกิดวันจันทร์ 24 พ.ย. 2523 เวลาประมาณเก้าโมง สิบห้านาที อยากจะเปลี่ยนชื่อเป็น นภัสนันท์ ขอรบกวนทราบความหมายและความเหมาะสมค่ะ เพราะพยายามดูใน internet ส่วนมาก มีความหมายของชื่อ นันท์นภัส ซึ่งไม่แน่ใจว่าความหมายเหมือนกันรึไม่ ตอนนี้ทำงานด้านการเงิน/บัญชีค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 54 ใช้ชื่ทักษา 41 เป็นนามมงคล เหมาะสมยิ่งครับ ทักษารวมได้ 95 ประกอบด้วยดวงดาวแห่งโชค หมั่นสวดมนต์เช้าเย็น ทำบุญสม่ำเสมอ ชีวิตนี้สุดยอดปรารถนาครับ

นันท์นภัส แปลว่า สวรรค์อันมีความสุข (ชื่อจะแปลจากหลังไปหาหน้าครับ)
นภัสนันท์ แปลว่า มีความสุขดูจสรวงสวรรค์

เปลี่ยนชื่อแล้ว ใน7วัน ไปทำบุญสร้างกุศลอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์(ดาวทั้ง 9 ดวง)ทุกองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้าน บิดามารดา (หากมีชีวิตให้ไปขอพรท่านด้วย)

Tatar
01-22-2015, 04:23 PM
รบกวนขอชื่อใหม่ด้วยค่ะ รู้สึกว่าทำธุรกิจแล้วมีแต่ปัญหา
1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
นายนพรัตน์ กาหลง
2. วันเกิด วันเสาร์
3. อาชีพ ธุรกิจส่วนตัว
ขอบคุณค่ะ
/

Tatar
01-22-2015, 05:05 PM
[QUOTE=Tatar;38647]รบกวนขอชื่อใหม่ด้วยค่ะ รู้สึกว่าทำธุรกิจแล้วมีแต่ปัญหา
1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
นายนพรัตน์ (38). นามสกุล กาหลง (15).

ขอบคุณค่ะ

ตอนนี้ที่คิดชื่อใหม่เป็น ธนัยนันท์

นิริมล
01-22-2015, 07:35 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ รบกวนเปลี่ยนชื่อให้หน่อยนะคะ หนูเกิดวันจันทร์ ที่2 ตุลาคม 2527ค่ะชื่อเดิมนิริมล นามสกุลขึงขาย อาชีพปัจจุบันเป็นpc. อยากได้ชื่อทักษา45ค่ะ และของแฟนชื่อนัฐพงษ์ วาสิงหน เกิดวันพฤหัสบดี. ที่ 16 มกราคม 2529 ค่ะที่ขอเปลี่ยนเพราะชื่อมีกาลกิณีค่ะ ขอบคุณคุณนพล่วงหน้า นะคะ

Tom_NT
01-22-2015, 11:29 PM
สวัสดีครับ
ผมชื่อ นัฐพล ถึงรัตน์ เกิดวันพุธกลางวันครับ อายุ 27 ครับ ตอนนี้เป็นนักศึกษา ต้องการเปลี่ยนชื่อครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
01-23-2015, 04:00 PM
[QUOTE=Tatar;38647]รบกวนขอชื่อใหม่ด้วยค่ะ รู้สึกว่าทำธุรกิจแล้วมีแต่ปัญหา
นายนพรัตน์ (38). นามสกุล กาหลง (15).

ขอบคุณค่ะ

ตอนนี้ที่คิดชื่อใหม่เป็น ธนัยนันท์
สวัสดีครับ

ธนัยนันท์ ทักษา 45 เป็นทักษามงคล ตกที่นั่งเทพแห่งโชค ทำการใดมีผู้ช่วย ประสบความสำเร็จโดยไม่คาดหมาย ชำนาญเจรจา ทำธุรกิจการค้าดียิ่งครับ นามสกุลทักษา 15 เป็นมงคลนามผลรวมได้ทักษา 60 ร่ำรวยทรัพย์ครับ กล้าได้กล้าเสีย ระวังเรื่องความฟุ้งเฟ้อ ชีวิตจะดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันเสาร์

ยุทธ์พรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐในการรบ
วงศ์วริศ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐของตระกูล
สิริศักดิ์ แปลว่า อำนาจที่รุ่งเรือง,อำนาจที่ประเสริฐ
ตรัยศักดิ์ แปลว่า ผู้มีอำนาจสามโลก
ธีระศักดิ์ แปลว่า ผุ้มีปัญญาและพลัง
กานต์ศักดิ์ แปลว่า ผู้มีอำนาจอันน่าพึงพอใจ
วิชิตศักดิ์ แปลว่า ผู้มีอำนาจชนะทุกอย่าง
วรัตม์พล แปลว่า ผู้มีกำลังอันประเสริฐ
วิชญ์นวิน แปลว่า นักปราชญ์หนุ่ม

กราบเท้าและล้างเท้าขอพรพ่อแม่ กับขออโหสิกรรมกับพ่อแม่ที่เคยผิดพลาดใดๆมารู้หรือไม่รู้ ให้ท่านอโหสิกรรมให้ หมั่นทำบุญปล่อยนกปล่อยปลา ธุรกิจจะราบรื่นมั่นคงครับ ทำบุญทุกครั้งอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกพระองค์ เทวดาประจำกายและเจ้าที่ทั้งบ้านทั้งที่ทำงาน สิ่งเหล่านี้มองไม่เห็นแต่มีพลังหนุนเสริมครับ

Tatar
01-23-2015, 04:05 PM
[QUOTE=Tatar;38650]
สวัสดีครับ

ธนัยนันท์ ทักษา 45 เป็นทักษามงคล ตกที่นั่งเทพแห่งโชค ทำการใดมีผู้ช่วย ประสบความสำเร็จโดยไม่คาดหมาย ชำนาญเจรจา ทำธุรกิจการค้าดียิ่งครับ นามสกุลทักษา 15 เป็นมงคลนามผลรวมได้ทักษา 60 ร่ำรวยทรัพย์ครับ กล้าได้กล้าเสีย ระวังเรื่องความฟุ้งเฟ้อ ชีวิตจะดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันเสาร์

ยุทธ์พรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐในการรบ
วงศ์วริศ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐของตระกูล
สิริศักดิ์ แปลว่า อำนาจที่รุ่งเรือง,อำนาจที่ประเสริฐ
ตรัยศักดิ์ แปลว่า ผู้มีอำนาจสามโลก
ธีระศักดิ์ แปลว่า ผุ้มีปัญญาและพลัง
กานต์ศักดิ์ แปลว่า ผู้มีอำนาจอันน่าพึงพอใจ
วิชิตศักดิ์ แปลว่า ผู้มีอำนาจชนะทุกอย่าง
วรัตม์พล แปลว่า ผู้มีกำลังอันประเสริฐ
วิชญ์นวิน แปลว่า นักปราชญ์หนุ่ม

กราบเท้าและล้างเท้าขอพรพ่อแม่ กับขออโหสิกรรมกับพ่อแม่ที่เคยผิดพลาดใดๆมารู้หรือไม่รู้ ให้ท่านอโหสิกรรมให้ หมั่นทำบุญปล่อยนกปล่อยปลา ธุรกิจจะราบรื่นมั่นคงครับ ทำบุญทุกครั้งอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกพระองค์ เทวดาประจำกายและเจ้าที่ทั้งบ้านทั้งที่ทำงาน สิ่งเหล่านี้มองไม่เห็นแต่มีพลังหนุนเสริมครับ

ขอบคุณมากค่ะอาจารย์
รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ
ขอบคุณมากๆค่ะ

noppakorn
01-23-2015, 04:12 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ รบกวนเปลี่ยนชื่อให้หน่อยนะคะ หนูเกิดวันจันทร์ ที่2 ตุลาคม 2527ค่ะชื่อเดิมนิริมล นามสกุลขึงขาย อาชีพปัจจุบันเป็นpc. อยากได้ชื่อทักษา45ค่ะ และของแฟนชื่อนัฐพงษ์ วาสิงหน เกิดวันพฤหัสบดี. ที่ 16 มกราคม 2529 ค่ะที่ขอเปลี่ยนเพราะชื่อมีกาลกิณีค่ะ ขอบคุณคุณนพล่วงหน้า นะคะ
สวัสดีครับ

นามสกุลขึงขาย ทักษา 20 ใช้ชื่อทักษา 45 เป็นนามมงคล ผลรวม 65 เป็นดาวศุภโชคคู่เหมาะสมยิ่ง

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันจันทร์

ธวัลรัตน์ แปลว่า แก้วมีค่าที่บริสุทธิ์
มนัสนันท์ แปลว่า ผู้สุขใจ
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี
ณัฐพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบของนักปราชญ์
ณัฐพัชร์ แปลว่า ผู้มีความรู้เหมือนเพชร
ศรณ์นพัต แปลว่า ผู้ริเริ่มเป็นที่พึ่งพิง
สรัญพรน์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐในการพูด
ฉัตรนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใต้ร่มเงา (ฉัด ตระ นัน)

นามสกุล วาสิงหน ทักษา 30 ให้ใช้ชื่อทักษา 24 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 54 ตกเทพแห่งโชค ทำการใดสำเร็จสมหวัง ค้าขายทำธุรกิจสำเร็จครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

ณัฐภณ แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์
ณัฐภกร แปลว่า ปราชญ์ผู้สร้างแสงสว่าง
ณัชวิภู แปลว่า ผุ้เป็นเจ้าที่ให้ความรู้
ณกรณ์ แปลว่า ผู้อยู่ในการริเริ่ม
ภามภวิล (พาม พะ วิน) แปลว่า ผู้มีอำนาจตลอดกาล
ปาลยศ (ปาน ละ ยด) แปลว่า ผู้มีเกียรติ์ที่ต้องรักษา,ผู้รักษาเกียรติ์
ฑิชาพล แปลว่า ผู้มีกำลังดุจนำ หรือผู้พลังเกิดสองครั้ง (ฑิชา,ทิชา แปลว่า นก หรือผู้เกิดสองครั้ง)
กฤชาไชย แปลว่า ผู้มีชัยชนะด้วยความเฉียบแหลม (กฤช + สระอา +ไชย อ่านว่า กริดชาชัย)
พฤฒภูมิ แปลว่า ผู้มีปัญญาเจริญ (พรึด พูม)
พัศกร แปลว่า ผู้สร้างอำนาจ (พัดสะกอน)

เปลี่ยนชื่่อแล้ว ไปทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกพระองค์ เทวดาประจำกายและเจ้าที่ทั้งบ้านทั้งที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ(เฉพาะน้องผู้ชาย) เพื่อแก้กรรมและหนุนชตา ต่างคนต่างทำน่ะครับ

noppakorn
01-23-2015, 04:29 PM
สวัสดีครับ
ผมชื่อ นัฐพล ถึงรัตน์ เกิดวันพุธกลางวันครับ อายุ 27 ครับ ตอนนี้เป็นนักศึกษา ต้องการเปลี่ยนชื่อครับ
ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

คุณนัฐพล หากยังไม่มีครอบครัว ให้ไปกราบคุณพ่อคุณแม่ขออนุญาตท่านเปลี่ยนชื่อก่อนค่อยไปเปลี่ยนชื่อนะครับ และหากเป็นไปได้ก็ล้างเท้าให้ท่านและขอขมาลาโทษกับท่านไม่ว่าเราจะเคยทำไม่ดีมาหรือไม่ แต่บางครั้งทำให้ท่านเสียใจโดยไม่เจตนา และเราไม่รู้ตัว ก็กราบขออโหสิกรรมท่านด้วยเลย ให้ท่านกล่าวอโหสิกรรมให้และขอรับพรท่านด้วย จะเป็นมงยิ่งยวดครับ (นัฐพล แปลว่า กำลังแห่งโทษ ความหมายไม่ดีครับ (นัฐแปลว่า โทษ ชั่ว)

นามสกุลถึงรัตน์ ทักษา 33 ชื่อมงคลที่ดีที่สุดของผู้ชายคือทักษา 9 เป็นชื่อสั้นๆ เรียบง่ายครับ ผลรวมได้ทักษา 42 เป็นดาวคู่มิตร จะมีเสน่ห์ มีโชคลาภ ผู้คนช่วยเหลือครับ อีกทักษาหนึ่งที่ใช้ได้คือทักษา 46 ผลรวมได้ทักษา 79 เป็นทักษาดีปานกลาง กว่าจะสำเร็จก็ต้องเหนื่อยสักหน่อย อุปสรรคจะมีให้ผ่านเสมอๆ ก็ขอเสนอให้คุณเลือกทั้งสองทักษาน่ะครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับชายวันพุธกลางคืน

กฤชกร แปลว่า ผู้สร้างความเฉียบแหลม
กรฤชา แปลว่า ผ้รักษาธรรมเนียม
กชการ แปลว่า งานบริสุทธิ์ดุจบัว
ธาฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่น (มาจากคำว่า ธฤต)
ณกฤช แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นอาวุธ
ณฤชา แปลว่า ผู้รักษาขนบธรรมเนียมความรู้
ธน (ทะนะ) แปลว่า เงิน ทรัพย์
ธม (ทม) แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่
ททชน (ทะ ทะ ชน) แปลว่า คนซึ่งเป็นผู้ให้
ปทาน (ปะ ทาน) แปลว่า ผู้ให้
ปนุท (ปะ นุด) แปลว่า ผู้บรรเทา ผู้ระงับ

ชื่อทักษา 46 สำหรับชายวันพุธกลางคืน

วิชญ์วิชยา แปลว่า ผู้มีชัยชนะด้วยความรู้
วิชญ์จรัส แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยความรู้
วิชญ์ปกรณ์ แปลว่า ผู้เป็นคัมภีร์อันรอบรู้
ยชญ์ระพี แปลว่า ผู้เป็นดุจตะวันที่น่าบูชา
ยศกรวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่มีแสงแห่งเกียรติยศ
ยศริญชย์ แปลว่า ผู้ชนะศัตรูด้วยเกียรติ์
ณัฏฐฤทธิ์ แปลว่า ผู้มีเดชอำนาจดังนักปราชญ์
ณรงค์ฤทธิ์ แปลว่า ผู้มีเดชอำนาจในการรบ
ฉัตรชนินทร์ แปลว่า ผู้ยิงใหญ่เหนือหมู่คนที่อยู่ใต้ร่มเงา
ชัญญ์ชานนท์ แปลว่า ผู้ยินดีที่เกิดมามีความรู้อันประเสริฐ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ใส่บาตรพระให้ผม 1 รูปนะครับ

noppakorn
01-23-2015, 04:31 PM
[QUOTE=noppakorn;38666]

ขอบคุณมากค่ะอาจารย์
รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ
สวัสดีครับ

ฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือนมกราคม 2558 :- วันพุธที่ 28 เวลา 07.00-08.59 น.วันพฤหัสที่ 29 เวลา 09.00-10.59 น.และ15.00-16.59 น. วันศุกร์ที่ 30 เวลา 09.00-12.59 น. และ15.00 นเป็นต้นไป
เดือนกุมภาพันธ์ :- วันจันทร์ที่ 2 เวลา07.00-12.59 น. เวลา15.00-16.59 น. วันพุธที่ 11 เวลา 09.00-10.59 น.เวลา13.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 23 เวลา11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 27 เวลา 09.00-10.59 น. เวลา 13.00-14.59 น.

Tom_NT
01-23-2015, 06:54 PM
สวัสดีครับ

คุณนัฐพล หากยังไม่มีครอบครัว ให้ไปกราบคุณพ่อคุณแม่ขออนุญาตท่านเปลี่ยนชื่อก่อนค่อยไปเปลี่ยนชื่อนะครับ และหากเป็นไปได้ก็ล้างเท้าให้ท่านและขอขมาลาโทษกับท่านไม่ว่าเราจะเคยทำไม่ดีมาหรือไม่ แต่บางครั้งทำให้ท่านเสียใจโดยไม่เจตนา และเราไม่รู้ตัว ก็กราบขออโหสิกรรมท่านด้วยเลย ให้ท่านกล่าวอโหสิกรรมให้และขอรับพรท่านด้วย จะเป็นมงยิ่งยวดครับ (นัฐพล แปลว่า กำลังแห่งโทษ ความหมายไม่ดีครับ (นัฐแปลว่า โทษ ชั่ว)

นามสกุลถึงรัตน์ ทักษา 33 ชื่อมงคลที่ดีที่สุดของผู้ชายคือทักษา 9 เป็นชื่อสั้นๆ เรียบง่ายครับ ผลรวมได้ทักษา 42 เป็นดาวคู่มิตร จะมีเสน่ห์ มีโชคลาภ ผู้คนช่วยเหลือครับ อีกทักษาหนึ่งที่ใช้ได้คือทักษา 46 ผลรวมได้ทักษา 79 เป็นทักษาดีปานกลาง กว่าจะสำเร็จก็ต้องเหนื่อยสักหน่อย อุปสรรคจะมีให้ผ่านเสมอๆ ก็ขอเสนอให้คุณเลือกทั้งสองทักษาน่ะครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับชายวันพุธกลางคืน

กฤชกร แปลว่า ผู้สร้างความเฉียบแหลม
กรฤชา แปลว่า ผ้รักษาธรรมเนียม
กชการ แปลว่า งานบริสุทธิ์ดุจบัว
ธาฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่น (มาจากคำว่า ธฤต)
ณกฤช แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นอาวุธ
ณฤชา แปลว่า ผู้รักษาขนบธรรมเนียมความรู้
ททชน (ทะ ทะ ชน) แปลว่า คนซึ่งเป็นผู้ให้
ปนุท (ปะ นุด) แปลว่า ผู้บรรเทา ผู้ระงับ

ชื่อทักษา 46 สำหรับชายวันพุธกลางคืน

วิชญ์วิชยา แปลว่า ผู้มีชัยชนะด้วยความรู้
วิชญ์จรัส แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยความรู้
วิชญ์ปกรณ์ แปลว่า ผู้เป็นคัมภีร์อันรอบรู้
ยชญ์ระพี แปลว่า ผู้เป็นดุจตะวันที่น่าบูชา
ยศกรวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่มีแสงแห่งเกียรติยศ
ยศริญชย์ แปลว่า ผู้ชนะศัตรูด้วยเกียรติ์
ณัฏฐฤทธิ์ แปลว่า ผู้มีเดชอำนาจดังนักปราชญ์
ณรงค์ฤทธิ์ แปลว่า ผู้มีเดชอำนาจในการรบ
ฉัตรชนินทร์ แปลว่า ผู้ยิงใหญ่เหนือหมู่คนที่อยู่ใต้ร่มเงา
ชัญญ์ชานนท์ แปลว่า ผู้ยินดีที่เกิดมามีความรู้อันประเสริฐ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ใส่บาตรพระให้ผม 1 รูปนะครับ

ขอบคุณครับ
แต่ผมเกิดวันพุธกลางวันอ่ะครับ
ขอชื่อที่เหมาะสำหรับพุธกลางวันอ่ะครับอาจารย์

licuala
01-24-2015, 01:53 PM
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 67 ชื่อที่เหมาะสมควรใช้ทักษา 24 จะได้อ่อนนุ่มหน่อย เพราะนามสกุลนี้ รวมคำแล้ว มีเลข 9 มาเกียวข้อง ทำให้เป็นคนเข้มแข็ง เพราะเพศชายครับ ผลรวมได้ทักษา 91 เป็นทักษามงคล ชีวิตและการงานดี จะประสบความสำเร็จยิ่ง

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป
ยลภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่สวยงามน่าดูน่ามอง
ปัณฑสุดา แปลว่า หญิงสาวผู้มีปัญญา
กฤศรัมภา แปลว่า นางฟ้าน้อย
ฐาปณี แปลว่า ผู้ดำรงมั่น
ณัฐกฤตา แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป็นนักปราชญ์
รักษวรา แปลว่า ผู้รักษาความประเสริฐ
ปารระยา แปลว่า ผู้เป็นที่สุดของความเร็ซ
ปารปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่สุด (ปาน ปะ วัน)
ปารนีรา แปลว่า ผู้เป็นที่สุดแห่งน้ำ (ปาน นี รา)

พ่อแม่หลานสาวตัดสินใจระหว่างชื่อ กฤศรัมภา กับ อรภูรี(ผมเลือกชื่อนี้ที่เป็นทักษา24ในเวปนี้เพิ่มให้)
สุดท้ายเลยตกลงใช้ชื่อ อรภูรี
สอบถามเพิ่มเติมว่าใช้ชื่อ อรภูรี จะได้เด่นและด้อยอะไรบ้างครับ

ขอบคุณมากๆครับสำหรับสิ่งดีๆที่ได้รับจากอาจารย์นพและเวปวัดเกาะ

noppakorn
01-24-2015, 10:01 PM
พ่อแม่หลานสาวตัดสินใจระหว่างชื่อ กฤศรัมภา กับ อรภูรี(ผมเลือกชื่อนี้ที่เป็นทักษา24ในเวปนี้เพิ่มให้)
สุดท้ายเลยตกลงใช้ชื่อ อรภูรี
สอบถามเพิ่มเติมว่าใช้ชื่อ อรภูรี จะได้เด่นและด้อยอะไรบ้างครับ

ขอบคุณมากๆครับสำหรับสิ่งดีๆที่ได้รับจากอาจารย์นพและเวปวัดเกาะ
สวัสดีครับ

อรภูรี ในชื่อนี้ประกอบด้วยพยัญชนะ เดช ศรี มูละ และอุตสาหะ เพรียบพร้อมด้วยความเป็นเจ้าคนนายคน เหมาะสำหรับผู้มีกิจการเป็นของตัวเอง ทำอาชีพราชการไม่เหมาะสมครับ (อันนี้ไม่เห็นนามสกุลเลยบอกได้คร่าวๆเพียงนี้ครับ) ทักษารวมมีความเข้มแข็งอยู่แล้วในตัวครับ

Janz
01-30-2015, 12:14 AM
สวัสดีค่ะ หนูชื่อ ณพฤภษ์ ธนโชคทวีพงศ์ พอดีจะเปลี่ยนชื่อเลยไปถามเพื่อนแล้วเหนเวปนี้ตั้งชื่อเพราะ เพื่อนเลยให้ยืมไอดีมาปรึกษาอะค่ะ นามสกุลทักษา 59 เกิดวันจันทร์ อาชีพ ธุรกิจส่วนตัว แต่ชื่อตอนนี้รวมกับนามสกุล แล้วได้เลขทักษาไม่ดีอะคะ เลยอยากได้ชื่อใหม่ ที่เก๋ๆ เพราะๆ ความหมายดีดี ฟังแล้วติดหูง่ายๆ อะคะ อยากได้ชื่อเลขทักษา 41 อะค่ะ ขึ้นต้นด้วยศรี เลยอยากขอให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ค่ะ

Tom_NT
01-30-2015, 02:24 AM
อาจารย์ครับ
ผมเกิดวันพุธกลางวัน
ชื่อที่ให้มาผมสามารถใช้ได้หรือป่าวครับ
ช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
01-30-2015, 11:27 AM
ขอบคุณครับ
แต่ผมเกิดวันพุธกลางวันอ่ะครับ
ขอชื่อที่เหมาะสำหรับพุธกลางวันอ่ะครับอาจารย์
สวัสดีครับ

ขออภัยครับ จัดให้ใหม่ครับ ระบบชื่อที่ให้ก็มีปัญหาด้วยครับ ต้องขอภัยอีกครั้ง มีชื่อวันอื่นรวมไปด้วย ต้องเซทคอมฯใหม่ครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

ปภาณ แปลว่า พูดเก่ง
กฤศ แปลว่า เล็ก,น้อย
ภัค แปลว่า ผู้เจริญ
ภูกฤตา (พู กริด ตา) แปลว่า ผู้สร้างแผ่นดิน
ธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่น
เขม แปลว่า ผู้มีความสุข
ถิร (ถิ ระ) แปลว่า ผู้มั่นคง

niszaa
01-30-2015, 02:37 PM
รบกวนอีกครั้งค่ะ ขอชื่อมงคลที่มีทักษา 45 สำหรับคนเกิดวันจันทร์ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

aiai
01-30-2015, 09:22 PM
สวัสดีค่ะ พอดีจะเปลี่ยนชื่อค่ะพอดีชื่อเก่าชื่อทัศวรรณค่ะ นามสกุลบวกรวมกันได้ 18ค่ะ เกิด 28 กย 27ค่ะ เกิดวันพฤหัสบดี ประมาณตอนตี1ค่ะ ปัจจุบันอาชีพ เจ้าหน้าที่ติดต่อประสานงานและพนักงานขาย
เหตุผลที่ต้องการเปลี่ยนนะคะพอดีอยากให้เสริมด้านหน้าที่การงาน และชื่อเดิมมีกาลกินี (คืออยากให้ชื่อมี บริวาร อายุ เดช ศรี มูละ มนตรี พอจะเป็นไปได้มั้ยคะหรือเห็นสมควรยังไงช่วยแนะนำให้ด้วยนะคะ)
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
01-30-2015, 10:36 PM
รบกวนอีกครั้งค่ะ ขอชื่อมงคลที่มีทักษา 45 สำหรับคนเกิดวันจันทร์ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันจันทร์

ธวัลรัตน์ แปลว่า แก้วมีค่าที่บริสุทธิ์
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี
ณัฐพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบของนักปราชญ์
ณัฐพัชร์ แปลว่า ผู้มีความรู้เหมือนเพชร
ศรณ์นพัต แปลว่า ผู้ริเริ่มเป็นที่พึ่งพิง
สรัญพรน์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐในการพูด
ฉัตรนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใต้ร่มเงา (ฉัด ตระ นัน)
ณัทณลัลน์ (นัดนะลัน) แปลว่า ผู้งดงามซึ่งเป็นผู้ให้ความรู้
ภัสสรมณฑ์ แปลว่า เครื่องประดับที่มีรัศมีความเรืองรอง (พัด สอ ระ มน)

patcharapa
02-02-2015, 11:51 AM
สวัสดีค่ะ ท่านอุบากสนพกรณ์
ดิฉันจะรบกวนให้ท่านช่วยตั้งชื่อลูกชายให้หน่อย กำหนดคลอดเดือนมีนาคม 2558 นามสกุล แสงสินไชย ส่วนวันยังไม่ทราบค่ะเพราะคลอดธรรมชาติเลยจะหาชื่อไว้ก่อนค่ะ
ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
02-02-2015, 12:04 PM
สวัสดีค่ะ พอดีจะเปลี่ยนชื่อค่ะพอดีชื่อเก่าชื่อทัศวรรณค่ะ นามสกุลบวกรวมกันได้ 18ค่ะ เกิด 28 กย 27ค่ะ เกิดวันพฤหัสบดี ประมาณตอนตี1ค่ะ ปัจจุบันอาชีพ เจ้าหน้าที่ติดต่อประสานงานและพนักงานขาย
เหตุผลที่ต้องการเปลี่ยนนะคะพอดีอยากให้เสริมด้านหน้าที่การงาน และชื่อเดิมมีกาลกินี (คืออยากให้ชื่อมี บริวาร อายุ เดช ศรี มูละ มนตรี พอจะเป็นไปได้มั้ยคะหรือเห็นสมควรยังไงช่วยแนะนำให้ด้วยนะคะ)
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทัศวรรณ ตกทักษา 31 เป็นน้ำกับไฟ นามสกุลทักษา 18 ผลรวมได้ทักษา 49 ผลรวมก็น้ำกับไฟ อับโชคครับ ให้เปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 45 เป็นปัญญากับศุภโชค ทำการใดก็สำเร็จดังหมาย ผลรวมได้ทักษา 63 คือความสำเร็จทั้งการงานการเงินและความรัก

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

เรืองปารย์ แปลว่า ผู้เหมาะสมที่แตกฉาน,ผู้เหมาะสมที่สุกสว่าง
แวววรัมพร แปลว่า ผู้มีเค้าเหมือนฟ้าอันประเสริฐ
อังศุ์ปุริม (อังปุริม) แปลว่า ผู้มีรัศมีอันยิ่งใหญ่
อัยยวรรณ (อัยยะวัน) แปลว่า ชนชั้นผู้ยิ่งใหญ่
ไอยพริมา (อัยพริมา) แปลว่า ผู้ประเสริฐและยิ่งใหญ่
อัยพัชญ์ (อัยยะพัด) แปลว่า ผู้ยิ่ใหญ่ที่อยู่ในกรอบ
พรมวรรณ์ (พรม วัน) แปลว่า ชนชั้นผู้เต็มไปด้วยความสุข

เปลี่ยนชื่อแล้วให้ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านทีทำงาน เทวดาประจำกายและผู้วิเคราะห์ชื่อ (อย่าลืมบอกพ่อแม่และขอพรท่านด้วย)

tuti
02-02-2015, 07:21 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ ดิฉันชื่อทุติยาภรณ์ ชื่อได้ผลรวม 37 นามสกุลได้ผลรวม 36 และชื่อกับนามสกุลได้ผลรวม 73
เกิดวันอังคาร เวลา 17:17
อาชีพ การเงินและการลงทุน
เหตุผลที่ต้องการสอบถาม เนื่องจากเห็นว่าคำนวณเลขศาสตร์แล้วเป็นเลขไม่ดีค่ะ อยากสอบถามว่าหากไม่อยากให้กระทบกับการเปลี่ยนชื่อมาก สามารถจะแก้ไขชื่อเป็น "ทุติยาภรณ" (ไม่มีการันต์ได้มั้ยคะ จะได้ไม่ต้องแก้ไขชื่อภาษาอังกฤษ และเคยลองคำนวณตามหลักเลขศาสตร์พบว่าเหมือนจะได้เลขดีขึ้นค่ะ)
หรือหากคุณนพมีความเห็นว่าควรเปลี่ยนชื่อเลย ควรจะเป็นชื่ออะไรคะ

noppakorn
02-02-2015, 10:22 PM
สวัสดีค่ะ ท่านอุบากสนพกรณ์
ดิฉันจะรบกวนให้ท่านช่วยตั้งชื่อลูกชายให้หน่อย กำหนดคลอดเดือนมีนาคม 2558 นามสกุล แสงสินไชย ส่วนวันยังไม่ทราบค่ะเพราะคลอดธรรมชาติเลยจะหาชื่อไว้ก่อนค่ะ
สวัสดีครับ

ต้องขออภัยน่ะครับ คงไม่สามารถหาชือให้ครบทุกวันครับ แต่นามสกุล แสงสินไชย ทักษา 46 สำหรับเพศชายชื่อที่เป็นมงคลยิ่งคือทักษา 45 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ 91 ตกผู้เสวยสุข ทำการใดสำเร็จและเจริญรุ่งเรือง ครับ

คุณสามารถค้นหาชื่อในเวปนี้ได้ ในทักษา 45 ทราบว่าคลอดเมื่อไหร่ ให้แจ้งด่วนเข้ามา จะคิดชื่อให้ด่วนครับ แต่ช่วงนี้ค้นในเวปนี้ไปก่อน หรือที่ "http://www.watkoh.com/board/showthread.php?2886-%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%98%E0%B8%B5%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B8%8A%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B9%87%E0%B8%99%E0%B8%A1%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B8%A5-%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%82%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A8%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B9%8C "

มีชื่อที่ตั้งไว้แล้วครับ

noppakorn
02-02-2015, 10:26 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ ดิฉันชื่อทุติยาภรณ์ ชื่อได้ผลรวม 37 นามสกุลได้ผลรวม 36 และชื่อกับนามสกุลได้ผลรวม 73
เกิดวันอังคาร เวลา 17:17
อาชีพ การเงินและการลงทุน
เหตุผลที่ต้องการสอบถาม เนื่องจากเห็นว่าคำนวณเลขศาสตร์แล้วเป็นเลขไม่ดีค่ะ อยากสอบถามว่าหากไม่อยากให้กระทบกับการเปลี่ยนชื่อมาก สามารถจะแก้ไขชื่อเป็น "ทุติยาภรณ" (ไม่มีการันต์ได้มั้ยคะ จะได้ไม่ต้องแก้ไขชื่อภาษาอังกฤษ และเคยลองคำนวณตามหลักเลขศาสตร์พบว่าเหมือนจะได้เลขดีขึ้นค่ะ)
หรือหากคุณนพมีความเห็นว่าควรเปลี่ยนชื่อเลย ควรจะเป็นชื่ออะไรคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 36 คุณแก้ชื่อเป็น ทุติยาภรณ จะได้ทักษา 28 ไม่เป็นนามมงคลจะตกหญิงม่าย ชีวิตคู่ไม่ด้ ผลรวมได้ทักษา 64 เป็นมงคลนาม หากเปลี่ยนจริงๆ ให้แก้ไข เป็น "ทุติยาภร" ได้ทักษา 23 ผลรวมเป็นทักษา 59 เป็นมงคลยิ่งครับ

aiai
02-02-2015, 11:43 PM
สวัสดีครับ

ชื่อทัศวรรณ ตกทักษา 31 เป็นน้ำกับไฟ นามสกุลทักษา 18 ผลรวมได้ทักษา 49 ผลรวมก็น้ำกับไฟ อับโชคครับ ให้เปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 45 เป็นปัญญากับศุภโชค ทำการใดก็สำเร็จดังหมาย ผลรวมได้ทักษา 63 คือความสำเร็จทั้งการงานการเงินและความรัก

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

เรืองปารย์ แปลว่า ผู้เหมาะสมที่แตกฉาน,ผู้เหมาะสมที่สุกสว่าง
แวววรัมพร แปลว่า ผู้มีเค้าเหมือนฟ้าอันประเสริฐ
อังศุ์ปุริม (อังปุริม) แปลว่า ผู้มีรัศมีอันยิ่งใหญ่
อัยยวรรณ (อัยยะวัน) แปลว่า ชนชั้นผู้ยิ่งใหญ่
ไอยพริมา (อัยพริมา) แปลว่า ผู้ประเสริฐและยิ่งใหญ่
อัยพัชญ์ (อัยยะพัด) แปลว่า ผู้ยิ่ใหญ่ที่อยู่ในกรอบ
พรมวรรณ์ (พรม วัน) แปลว่า ชนชั้นผู้เต็มไปด้วยความสุข

เปลี่ยนชื่อแล้วให้ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านทีทำงาน เทวดาประจำกายและผู้วิเคราะห์ชื่อ (อย่าลืมบอกพ่อแม่และขอพรท่านด้วย)

noona
02-04-2015, 04:53 AM
สวัสดีค่ะคุณนพ

อาชีพ งานออกแบบ ครีเอทีฟ ของสวยงาม
เหตุผล เสริมเรื่องการงาน การเงิน ไม่ราบรื่น ฝืดเคือง มีแต่ทุกขลาภ
เกิดวันอังคาร เวลา 07:23 ปี 2523 ชื่อ รินทร์ลภัส ได้ผลรวม 45 อาตยนะ3 นามสกุล=59 และชื่อ+นามสกุล=104 (จะตัด "ร" เป็น รินท์ลภัส=41 อาตยนะ9 หรือ ถ้าจะเปลี่ยนชื่อ เป็น ธีร์ชญาน์=45 อาตยนะ6 จะดีกว่า?ค่ะ) และขอชื่อมงคลที่มีทักษา 45 สำหรับคนเกิดวันอังคารด้วยค่ะ

noppakorn
02-04-2015, 01:04 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ

อาชีพ งานออกแบบ ครีเอทีฟ ของสวยงาม
เหตุผล เสริมเรื่องการงาน การเงิน ไม่ราบรื่น ฝืดเคือง มีแต่ทุกขลาภ
เกิดวันอังคาร เวลา 07:23 ปี 2523 ชื่อ รินทร์ลภัส ได้ผลรวม 45 อาตยนะ3 นามสกุล=59 และชื่อ+นามสกุล=104 (จะตัด "ร" เป็น รินท์ลภัส=41 อาตยนะ9 หรือ ถ้าจะเปลี่ยนชื่อ เป็น ธีร์ชญาน์=45 อาตยนะ6 จะดีกว่า?ค่ะ) และขอชื่อมงคลที่มีทักษา 45 สำหรับคนเกิดวันอังคารด้วยค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อรินทร์ลภัส ทักษา 45 เป็นนามมงคลชื่อนั้นมีดาวประกอบที่ดียิ่งอยู่แล้ว แต่ต้องเห็นนามสกุลด้วยจึงจะวิเคราะห์ได้ครับ นามสกุลทักษา 59 เป็นมงยิ่ง ผลรวมได้ทักษา 104 เป็นทักษาดียิ่ง เปลียนชื่อใหม่แล้วจะได้ดีหรือไม่ อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ เพราะไม่ได้ดูนามสกุลว่ามีดาวอะไรเกียวกข้องอะไร การปฏิบัติขั้นตอนการเปลี่ยนชื่อของคุณเป็นอย่างไร ทำมายังไง คุณถึงยังติดขัดมีปัญหา อันนีี้ต้องดูพฤติการ ของคุณเป็นหลักครับ เปลี่ยนชื่อแล้วจะดีหรือไม่ ไม่สามารถตอบได้ ต้องมีรายละเอียดครับ จึงจะแนะนำได้ครับ การเปลี่ยนชื่อบ่อยๆ ไม่ใช่สิ่งที่ดี เปลี่ยนได้ไม่เกิน 3 ครั้งในชีวิตครับ

ชื่อยังไม่ให้น่ะครับ ยิ่งเปลี่ยนยิ่งเจ็บต้องระวังครับ

noona
02-04-2015, 03:59 PM
สวัสดีครับ

ชื่อรินทร์ลภัส ทักษา 45 เป็นนามมงคลชื่อนั้นมีดาวประกอบที่ดียิ่งอยู่แล้ว แต่ต้องเห็นนามสกุลด้วยจึงจะวิเคราะห์ได้ครับ นามสกุลทักษา 59 เป็นมงยิ่ง ผลรวมได้ทักษา 104 เป็นทักษาดียิ่ง เปลียนชื่อใหม่แล้วจะได้ดีหรือไม่ อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ เพราะไม่ได้ดูนามสกุลว่ามีดาวอะไรเกียวกข้องอะไร การปฏิบัติขั้นตอนการเปลี่ยนชื่อของคุณเป็นอย่างไร ทำมายังไง คุณถึงยังติดขัดมีปัญหา อันนีี้ต้องดูพฤติการ ของคุณเป็นหลักครับ เปลี่ยนชื่อแล้วจะดีหรือไม่ ไม่สามารถตอบได้ ต้องมีรายละเอียดครับ จึงจะแนะนำได้ครับ การเปลี่ยนชื่อบ่อยๆ ไม่ใช่สิ่งที่ดี เปลี่ยนได้ไม่เกิน 3 ครั้งในชีวิตครับ

ชื่อยังไม่ให้น่ะครับ ยิ่งเปลี่ยนยิ่งเจ็บต้องระวังครับ

รินทร์ลภัส=45 ฉันทไชยศานต์ = 59 =104 ค่ะ (เกิด12/02/23) ตอนใช้ชือนี้ 3-4 ปีแรก งานเงินราบรื่นรุ่งเรืองมาก แต่พอมา 3-4 ปีหลัง ชีวิตตกลงจากหน้าเป็นหลัง หางานยาก เงินติดขัด เจรจาอะไรไม่ค่อยราบรื่นและสำเร็จ ติดขัด บางก็ล้มเหลวหักลางคัน ทำบุญสวดมนต์ก็ทำบ้าง ช่วงที่รุ่งทำไม่ขาดเลย แต่ช่วงตก ถ้ามีกำลังทรัพย์ก็จะทำพอที่ทำได้ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-06-2015, 12:59 PM
รินทร์ลภัส=45 ฉันทไชยศานต์ = 59 =104 ค่ะ (เกิด12/02/23) ตอนใช้ชือนี้ 3-4 ปีแรก งานเงินราบรื่นรุ่งเรืองมาก แต่พอมา 3-4 ปีหลัง ชีวิตตกลงจากหน้าเป็นหลัง หางานยาก เงินติดขัด เจรจาอะไรไม่ค่อยราบรื่นและสำเร็จ ติดขัด บางก็ล้มเหลวหักลางคัน ทำบุญสวดมนต์ก็ทำบ้าง ช่วงที่รุ่งทำไม่ขาดเลย แต่ช่วงตก ถ้ามีกำลังทรัพย์ก็จะทำพอที่ทำได้ค่ะ
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

พิจารณาจากชื่อคุณทั้งชือและนามสกุลรวมกัน มีเว้นช่องอายุไว้หนึ่งช่อง ซึ่งเป็นการถูกต้องอยู่แล้วครับ ไม่ต้องเปลี่ยนชื่อให้ดวงช้ำครับ ปัญหาคือช่วงนี้การงานคุณมักติดขัด ไม่ราบรื่น ขอแนะนำให้หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น ใส่บาตรทุกวันพระ บูชาพระคาถาเงินล้านของ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ(พระราชพรหมยาน วัดท่าซุง) ครั้งละ 9 จบ ท่องทุกวันที่ว่าง ไปหาลูกค้า ติดต่อลูกค้า ก่อนออกจากบ้าน ก่อนนอน สักระยะคุณจะรู้สึกว่าดีขึ้น พิธีแก้กรรม เลือกวันอังคาร ไปกราบพระนอนที่วัดพระนอน (นอนหงาย) จ.สุพรรณบุรี เข้าไปในวิหารพระนอน เตรียมพวงมาลัยดอกไม้ไป 2 พวง กล้วย 1 หวี ไปถวายหลวงพ่อพระนอน พวงมาลัยพวงหนึ่งไว้ที่พระอุระ อีกพวงไว้ที่เท้าหลวงพ่อพระนอน จุดธูปเทียนหน้าวิหาร ใช้ธูป 19 ดอกบูชาเทวดาประจำพระวิหาร และองค์หลวงพ่อ เสร็จแล้วเข้าไปในวิหารอธิษฐานจิตขอสมาโทษ แล้วขอพรหลวงพ่อ จะขอสุขภาพหรือการงาน ขอได้เพียงเรื่องเดียว ไหว้หลวงพ่อเสร็จลงไปที่ท่าน้ำ ซื้ออาหารเลี้ยงปลา ล้างมือล้างเท้าอธิษฐานขณะล้างว่า สิ่งที่ดีขอให้อยู่กับตัว สิ่งที่ชั่วขอให้ไหลตามน้ำไป เสร็จแล้วเดินทางกลับบ้าน ไม่แวะไปไหน ถึงบ้านแล้วค่อยไปไหนก็ได้ ให้เดินทางวันที่มีพระอาทิตย์ขึ้นจะขลังมากครับ

ได้ผลแล้วใส่บาตรให้ผม 1 รูปครับ

noona
02-07-2015, 07:35 PM
จะรีบนำไปปฎิบัตินะคะ ขอบพระคุณมากค่่ะ

mafuang
02-13-2015, 02:34 AM
ขอชื่อใหม่ครับ
1. ชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข : ธนพร ( 21 ) แช่มสวัสดิ์ ( 48 )
2. วันเกิด(จ-อ) : วันอังคาร 20 ส.ค. เวลา : 11.42 น. ปี : ชวด
3. เพศ : ชาย
4. อาชีพ : นักเรียน แต่อยากเป็นทหาร ตอนนี้เตรียมสอบนายสิบ
5. เหตุผล : อารมณ์ร้อน หงุดหงิดง่าย เจ้าอารมณ์ เรื่องมาก เอาแต่ใจตัวเอง ขี้เกียจ ชอบเพ้อฝัน ใช้เงินฟุ่มเฟือย มักไม่ค่อยประสบความสำเร็จ
ไม่เชื่อฟังพ่อแม่ มักจะมีปัญหากับพ่อแม่ตลอด เชื่อคนอื่นมากกว่าครอบครัว ติดแต่เพื่อนมากเกินไปแต่พอเวลาเดือดร้อนไม่มีเพื่อนช่วยซักคน
ความรักมักไม่สมหวัง หรือ พอมีแฟนแฟนก็นิสัยไม่ดีชอบหลอก ใครเตือนก็ไม่ฟัง แถมยังโกรธเคืองอีก เรื่องการเงินพ่อพ่อแม่ไม่มีให้ต้องไปขอย่า
เรื่องเงินให้คนอื่นยืมมักไม่ได้คืน ขออนุญาตพ่อแม่ได้ครับ

ขอบคุณครับ

ธรรมทาน
02-13-2015, 03:18 PM
สวัสดีครับ ผมต้องการตั้งชื่อลูกสาว ที่เกิดวันจันทร์ วรรคศรี เลขศาสตร์ 55 59 กราบขอบพระคุณมากครับ

tippawan9090
02-14-2015, 11:36 AM
สวัสดีคะ รบกวนตั้งชื่อให้ใหม่หน่อยนะคะ ชื่อ ทิพวรรณ อนุสุเรนทร์ เกิดวันพุธ วันที่ 25 กันยายน 2534 เกิดเวลา 02.09 นาที คะ อยากได้เกี่ยวกับการค้าขายคะ ขอบคุณมากคะ

Tanticha
02-15-2015, 01:02 PM
ชื่อ ธัญญ์ธิชา ธนกรสิริพงศ์
เกิดวันอังคารที่ 29ตุลาคม2511
เวลา 14:37น.
อยากมีชีวิตที่ดีขึ้น เรื่อง งาน เงิน และครอบครัวค่ะ
เพราะตอนนี้ทำอะไรก้อเหมือนจะมีอุปสรรคมากมายค่ะ
ขอบคุณมากนะคะ

Applefaced
02-15-2015, 10:45 PM
ชื่อเดิม: นุจรี
วันเดือนปีเกิด: วันอาทิตย์: 4 มิถุนายน 2521/ เวลาเกิด: 10.33
ต้องการตั้งชื่อใหม่ทักษาเลข36
1) สามารถใช้ชื่อ 'นุจรีธ์' ได้มั้ยค่ะ

2) ถ้าไม่ได้...
อยากได้ชื่อที่มีคำว่า.. นุช ผสมและมีเลขทักษา 36
3) นุชรีย์ = ชื่อนี้มีความหมายว่าอะไรค่ะ

noppakorn
02-16-2015, 12:48 PM
1. ชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข : ธนพร ( 21 ) แช่มสวัสดิ์ ( 48 )
2. วันเกิด(จ-อ) : วันอังคาร 20 ส.ค. เวลา : 11.42 น. ปี : ชวด
4. อาชีพ : นักเรียน แต่อยากเป็นทหาร ตอนนี้เตรียมสอบนายสิบ
5. เหตุผล : อารมณ์ร้อน หงุดหงิดง่าย เจ้าอารมณ์ เรื่องมาก เอาแต่ใจตัวเอง ขี้เกียจ ชอบเพ้อฝัน ใช้เงินฟุ่มเฟือย มักไม่ค่อยประสบความสำเร็จ
ไม่เชื่อฟังพ่อแม่ มักจะมีปัญหากับพ่อแม่ตลอด เชื่อคนอื่นมากกว่าครอบครัว ติดแต่เพื่อนมากเกินไปแต่พอเวลาเดือดร้อนไม่มีเพื่อนช่วยซักคน
ความรักมักไม่สมหวัง หรือ พอมีแฟนแฟนก็นิสัยไม่ดีชอบหลอก ใครเตือนก็ไม่ฟัง แถมยังโกรธเคืองอีก เรื่องการเงินพ่อพ่อแม่ไม่มีให้ต้องไปขอย่า
เรื่องเงินให้คนอื่นยืมมักไม่ได้คืน ขออนุญาตพ่อแม่ได้ครับ

ขอบคุณครับ
คำถามซ้ำหรือเปล่าครับ

mafuang
02-16-2015, 01:19 PM
คำถามซ้ำหรือเปล่าครับ

ไม่ซ้ำคะ อันนี้ของน้องชายคะ

noppakorn
02-16-2015, 01:23 PM
สวัสดีครับ ผมต้องการตั้งชื่อลูกสาว ที่เกิดวันจันทร์ วรรคศรี เลขศาสตร์ 55 59 กราบขอบพระคุณมากครับ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 55 สำหรับหญิงวันจันทร์ มีศรีนำ

นันทน์ธนัตถ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จด้วยทรัพย์อย่างมีความสุข
นันทน์ณฐพร แปลว่า ผู้ประเสริฐดุจนักปราชญ์ที่มีความสุข
ธรรศณัฏฐ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้กล้าหาญ
ธัญญ์นรัญญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้กว่าผู้อื่นที่มีโชค
นรัญญ์รัตน์ แปลว่า ดวงแก้วแห่งชนที่มีความรู้
ธัญญ์ธนันต์ แปลว่า ผู้มีทรัพยและสมบัติมากมาย

ชื่อทักษา 59 สำหรับหญิงวันจันทร์ มีศรีนำ

นัทธิ์นันท์ธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยินดีที่ผูกพัน
ธัญญ์ธัชนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขและยินดีในธงแห่งความเป็นมงคล
ธรณ์ศรัณย์ แปลว่า ที่พึ่งพิงของแผ่นดิน
นันทน์ณัฐพร แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐด้วยความสุข
นันทน์มนต์ธร แปลว่า ผู้มีมนต์ขลังแห่งความสุข
ทัศน์ธมนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขดุจความงามแห่งดวงจันทร์

(ชื่อทั้งหมดประสมคำตั้งให้ใหม่ทั้งหมดครับ)

noppakorn
02-16-2015, 01:32 PM

ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 48 ให้ใช้ชื่อทักษา 42 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ทักษา 90 หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น มีโอกาสก็ทำบุญตามศรัทธา

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันอังคาร

พชรวิทย์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่มีคุณค่าดุจเพชร
ดรัณวิทย์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่สามารถข้ามพ้น
ธนัทวิทย์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่ร่ำรวย
ธมนวิทย์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่ไร้มลทิน
ชนน์รวิศ แปลว่า เชื้อสายผู้ยิ่งใหญ่แห่งความรุ่งเรือง
ศรชวินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งปัญญาอันว่องไวและแหลมคม
นนท์ธรณ์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของคนในแผ่นดิน
ธันย์ปวร แปลว่า ผู้ประเสริฐและมีโชค
ธรรมรัตน์ แปลว่า ผู้ล้ำเลิศทางคุณความดี

เปลี่ยนชื่อแล้ว ใส่บาตรให้ผม 1 รูป และอทุิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ที่บ้าน

noppakorn
02-16-2015, 01:33 PM
สวัสดีคะ รบกวนตั้งชื่อให้ใหม่หน่อยนะคะ ชื่อ ทิพวรรณ อนุสุเรนทร์ เกิดวันพุธ วันที่ 25 กันยายน 2534 เกิดเวลา 02.09 นาที คะ อยากได้เกี่ยวกับการค้าขายคะ ขอบคุณมากคะ
ช่วยบอกรายละเอียดว่าเกิดวันพุธตีสองนี้ ของคืนวันไหนต่อเนื่องวันไหนด้วยครับ

noppakorn
02-16-2015, 01:43 PM
ชื่อ ธัญญ์ธิชา ธนกรสิริพงศ์
เกิดวันอังคารที่ 29ตุลาคม2511
เวลา 14:37น.
อยากมีชีวิตที่ดีขึ้น เรื่อง งาน เงิน และครอบครัวค่ะ
เพราะตอนนี้ทำอะไรก้อเหมือนจะมีอุปสรรคมากมายค่ะ
ขอบคุณมากนะคะ
สวัสดีครับ

เรื่องอุปสรรค์ทุกคนต้องมี อยู่ทีว่าจะผ่านพ้นไปได้ด้วยดีหรือใหม่ เปลี่ยนชื่อไม่สามารถแก้อุปสรรคให้ได้ แต่มันจะมีทางออกได้หากชื่อดี ส่วนนามสกุล ไม่อยากมีกาลกิณี อยากเปลี่ยน ไม่เกี่ยวครับ เกิดบุตรหลานเอาไปใช้ ก็ต้องคอยเปลี่ยนถ้ามีกาลกิณีกับวัน ฉะนั้นนามสกุลไม่เกียวน่ะครับ ทำบุญสร้างทานเยอะ กตเวทีต่อบุพการี สองอย่างนี้ผลบุญจะช่วยเกื้อหรือแบ่งเบาปัญหาอุปสรรคได้ครับนาม

ชื่อคุณทักษา 36 สกุล 59 ผลรวมได้ 95 เป็นนามมงคล มีการเปลี่ยนมาแล้ว ไม่สมควรเปลี่ยนแปลงอีกแล้วครับ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน ดูปัญหาที่เกิดของคุณให้ดูพื้นฐานดวงชะตา ดูฮวงจุ้ยบ้าน และดูตัวคุณเอง หากพ่อแม่ยังอยู่ ไปกราบท่าน ไปขอขมาลาโทษท่าน เพราะเราไม่รู้ว่าชีวิตเราตั้งแต่เด็กจนนโต เคยทำให้ท่านน้ำตาไหลมั้ย ให้ท่านเดือดร้อนมั้ย อาจบางทีเราไม่ได้ตั้งใจ บาปนั้นจึงมาให้คุณประสบครับ มีโอกาสรีบไปขอขมาท่าน ล้างเท้าให้ท่าน แล้วหมั่นทำบุญสร้างกุศลบ่อยๆ ให้ทานแก่ชีวิตผู้อื่น ชีวิตเราก็ได้ดีเช่นกันครับ

ไม่ต้องเปลี่ยนชื่อน่ะครับ ใช้แก้กรรม ตามที่แนะนำครับ

noppakorn
02-16-2015, 01:50 PM
ชื่อเดิม: นุจรี
วันเดือนปีเกิด: วันอาทิตย์: 4 มิถุนายน 2521/ เวลาเกิด: 10.33
ต้องการตั้งชื่อใหม่ทักษาเลข36
1) สามารถใช้ชื่อ 'นุจรีธ์' ได้มั้ยค่ะ

2) ถ้าไม่ได้...
อยากได้ชื่อที่มีคำว่า.. นุช ผสมและมีเลขทักษา 36
3) นุชรีย์ = ชื่อนี้มีความหมายว่าอะไรค่ะ
สวัสดีครับ

นุจรีธ์ แปลไม่ได้ครับ ทางเขตก็คงไม่ให้แก้ครับ นุชรีย์ แปลว่า น้องสาวผู้มีความเอื้อเฟื้อ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

นุชปวีร์ แปลว่า น้องสาวผุ้กล้าหาญ
ชัญญาพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดุจนักปราชญ์
ณภัทรพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันดีงาม
ปิยธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงเป็นที่รัก
นลรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่เปล่งแสง
นารารัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่มีรัศมีอันรุ่งเรือง
ลัลน์รดา แปลว่า ผู้มีความยินดีในความเป็นหญิงสวย
ยลลลัล แปลว่า น่ำเอ็นดูยามได้ชม

tippawan9090
02-16-2015, 02:19 PM
ช่วยบอกรายละเอียดว่าเกิดวันพุธตีสองนี้ ของคืนวันไหนต่อเนื่องวันไหนด้วยครับ

ชื่อ ทิพวรรรณ อนุสุเรนทร์ เกิดคืนวันอังคาร 02.09 น. ของเช้าวันพุธคะ ขอบคุณคะ

noppakorn
02-16-2015, 10:06 PM
ชื่อ ทิพวรรรณ อนุสุเรนทร์ เกิดคืนวันอังคาร 02.09 น. ของเช้าวันพุธคะ ขอบคุณคะ(วัสดีคะ รบกวนตั้งชื่อให้ใหม่หน่อยนะคะ ชื่อ ทิพวรรณ อนุสุเรนทร์ เกิดวันพุธ วันที่ 25 กันยายน 2534 เกิดเวลา 02.09 นาที คะ อยากได้เกี่ยวกับการค้าขายคะ ขอบคุณมากคะ)
สวัสดีครับ

เวลาไปดูหมอให้บอกด้วยว่าเกิดคืนวันไหนครับ เพราะโหราศาสตร์นับพระอาทิตย์ขึ้นเป็นวันใหม่ครับ อย่างคุณนับเป็นคนวันอังคารน่ะครับ ไม่ใช่วันพุธของเวลาสากลครับ ส่วนวันพุธมีแบ่งเป็นพุธกลางวันกับพุธกลางคืน นับเป็นวันราหูครับ
ชื่อเดิมผลรวมกับสกุลได้ทักษา 77 ไม่ดีครับ นามสกุลทักษา 45 ให้ใช้ชื่อทักษา 45 เป็นชื่อครับ ตกความสำเร็จและโชคซ้อนกัน ผลรวมได้ 90 เป็นความสำเร็จและมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง หมั่นสวดมนต์เช้าเย็น ทำบุญบ่อยๆ ชีวิตจะยิ่งรุ่งเรืองครับ ก่อนเปลี่ยนชื่อไปขอพ่อแม่เปลี่ยนก่อน เปลี่ยนแล้วไปขอพรท่านด้วย

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงคืนวันอังคาร

พลอยนภัส แปลว่า ผู้ทำตามสวรรค์, ฟ้างามดังแก้วสี (อายตนะ 9)
พัฒธาวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับการทรงไว้ซึ่งความเจริญ (อายตนะ 9)
ภูรีพิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นที่มีปัญญากว้างไกล (อายตนะ 1)
พิชญ์วรัญ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รู้สิ่งประเสริฐ (อายตนะ 1)
พิชยพัชยา แปลว่า ผู้กล่าวคำพูดแล้วมีชัยชนะ (อายตนะ 9)
ธีร์ชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดเป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 6)
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี (อายตนะ 1)
ณัฐชโพยม แปลว่า ท้องฟ้าที่กำเนิดนักปราชญ์ (อายตนะ 8)
ฉัตรนันทน์ แปลว่า ผู้มีความสุขใต้ร่มเงา (อายตน 7)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ใส่บาตรให้ผม 1 รูป และอทุิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ที่บ้าน

mameaw1221
02-19-2015, 06:25 PM
สวัสดีค่ะ ขอชื่อใหม่ค่ะที่มีเลขทักษา 63 ค่ะ
อยากได้เพราะจะได้บวกกับนามสกุลได้ 100ค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะคะ ทำอาชีพเกี่ยวกับค้าขาย
มีแต่คนบอกว่าชื่อเราไม่ดีมากๆแต่ไม่หายังไงก็ไม่ได้เลยค่ะ
รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำให้หน่อยนะคะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

ขอชื่อใหม่ต้อง...
1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข : ชลธิชา(19) เซี่ยงฝู (37)
2. วันเกิด(จ-อ) : วันจันทร์ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2505
3. อาชีพ : ค้าขายสินค้า
4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล) : ให้การค้าขายคล่องตัว ธุรกิจเจริญรุ่งเรืองชีวิตและครอบครัวดีมีความสุขค่ะ

ธรรมทาน
02-20-2015, 11:00 AM
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 55 สำหรับหญิงวันจันทร์ มีศรีนำ

นันทน์ธนัตถ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จด้วยทรัพย์อย่างมีความสุข
นันทน์ณฐพร แปลว่า ผู้ประเสริฐดุจนักปราชญ์ที่มีความสุข
ธรรศณัฏฐ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้กล้าหาญ
ธัญญ์นรัญญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้กว่าผู้อื่นที่มีโชค
นรัญญ์รัตน์ แปลว่า ดวงแก้วแห่งชนที่มีความรู้
ธัญญ์ธนันต์ แปลว่า ผู้มีทรัพยและสมบัติมากมาย

ชื่อทักษา 59 สำหรับหญิงวันจันทร์ มีศรีนำ

นัทธิ์นันท์ธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยินดีที่ผูกพัน
ธัญญ์ธัชนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขและยินดีในธงแห่งความเป็นมงคล
ธรณ์ศรัณย์ แปลว่า ที่พึ่งพิงของแผ่นดิน
นันทน์ณัฐพร แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐด้วยความสุข
นันทน์มนต์ธร แปลว่า ผู้มีมนต์ขลังแห่งความสุข
ทัศน์ธมนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขดุจความงามแห่งดวงจันทร์

(ชื่อทั้งหมดประสมคำตั้งให้ใหม่ทั้งหมดครับ)

กราบขอบพระคุณ อาจารย์มาก ๆ ครับ วันนี้เอาชื่อไปเปลี่ยนปลัดไม่ยอมให้เปลี่ยนบอกว่า นันทน์ ไม่น่ามี น์ ไม่เคยเห็น ผมก็ไปเปิดหาปรากฎว่ามีน่ะครับ ส่วนคำว่า ณัฐพร เป็นคำอะไรเหรอครับ ขอบคุณครับ

immi
02-22-2015, 12:34 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ จะรบกวนให้ อ.ช่วยตั้งชื่อให้ค่ะ พอดีจะเปลี่ยนมาใช้นาสกุลสามี
-นามสกุลที่จะใช้คือ อำนาจเจริญยิ่ง
-เกิด วันจันทร์ที่ 4 กุมภาพันธ์ 2528 เวลา 8.15
-อยากให้ขึ้นต้นด้วย วรรคศรี
-ทักษา 9 หรือ 41
-อายตนะ 2 หรือ 9
-อยากได้ชื่อที่สุขภาพแข็งแรงด้วยค่ะ ชื่อ-นามสกุลเดิม ชุตินาถ เชาว์ดี ชีวิตอย่างอื่นค่อนข้างดี แต่จะมีโรคเบียดเบียนต้องผ่าตัดใหญ่ถึง 2 ครั้งแล้วค่ะ

noppakorn
02-24-2015, 10:21 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ จะรบกวนให้ อ.ช่วยตั้งชื่อให้ค่ะ พอดีจะเปลี่ยนมาใช้นาสกุลสามี
-นามสกุลที่จะใช้คือ อำนาจเจริญยิ่ง
-เกิด วันจันทร์ที่ 4 กุมภาพันธ์ 2528 เวลา 8.15
-อยากให้ขึ้นต้นด้วย วรรคศรี
-ทักษา 9 หรือ 41
-อายตนะ 2 หรือ 9
-อยากได้ชื่อที่สุขภาพแข็งแรงด้วยค่ะ ชื่อ-นามสกุลเดิม ชุตินาถ เชาว์ดี ชีวิตอย่างอื่นค่อนข้างดี แต่จะมีโรคเบียดเบียนต้องผ่าตัดใหญ่ถึง 2 ครั้งแล้วค่ะ
สวัสดีครับ

ทักษา 9 สำหรับผู้ชาย ไม่เหมาะกับหญิง ยกเว้นจำเป็นต้องใช้ จึงจะแนะนำเพราะมีหลักเกณฑ์ที่ต้องปฏิบัติยุ่งยากสักหน่อย หญิงไม่ควรใช้ครับ นามสกุลทักษา 54 ใช้ชื่อทักษา 41 เป็นมงคลนามผลรวมได้ทักษา 95 สำหรับเรื่องค่าอายตนะ เวปนี้ไม่ได้ให้ความสำคัญ เพราะที่นี้เน้นเรื่องดวงดาวในวงจรชีวิตเป็นสำคัญครับ ค่าอายตนะไม่เกียวข้องด้วย เพราะไม่สำคัญเท่ากับดวงดาว อยากให้สุขภาพแข็งแรง แต่ให้ขึ้นด้วยวรรคศรี คนละเรื่องกันเลยครับ จะเอาชื่อขึ้นด้วยอายุ กับศรี แล้วคุณไปเลือกพิจารณาดูเองครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันจันทร์

ธัญญรัตน์ แปลว่า รุ่งเรืองด้วยโชคลาภ, รุ่งเรืองและประเสริฐ
ดรัณพัชร์ แปลว่า ดุจเรือเพชร
นันทน์ลภณ แปลว่า ผู้มีลาภที่น่ายินดี
นภัสนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์
นันท์นภัส แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์
ตรัณรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่พาผ่านพ้น
(กลุ่มอายุนำ เกียวกับสุขภาพ)
ฉัตรรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วแห่งร่มเงา
ชนัตร์รมณ แปลว่า ความสุขและร่มเย็น
ชนัญญ์ณธร แปลว่า ผู้ทรงความรู้ยิ่งในหมู่คน

Lovelythgirl
02-24-2015, 10:49 PM
สวัสดีค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อ ชีวิตไม่ค่อยประสบความสำเร็จ เจอแต่ศัตรู
ชื่อ 24 นามสกุล 19 เกิด 6 เมษายน 2525 เวลา 20.00 น ตอนนี้ตกงานค่ะ หนี้เยอะ คนรักไม่ดี แย่ไปหมด อยากได้ชื่อที่เสริมให้ประสบความสำเร็จทุกด้าน อยากทำธุรกิจด้วจค่ะ

noppakorn
02-25-2015, 02:02 PM
สวัสดีค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อ ชีวิตไม่ค่อยประสบความสำเร็จ เจอแต่ศัตรู
ชื่อ 24 นามสกุล 19 เกิด 6 เมษายน 2525 เวลา 20.00 น ตอนนี้ตกงานค่ะ หนี้เยอะ คนรักไม่ดี แย่ไปหมด อยากได้ชื่อที่เสริมให้ประสบความสำเร็จทุกด้าน อยากทำธุรกิจด้วจค่ะ
สวัสดีครับ

เวลาดูหมอหรือถามเรื่องโหราศาสตร์ เพื่อความสะดวกให้แจ้งว่าเกิดวันจ-อาทิตย์ ด้วยจะดียิ่งครับ
คุณเกิดวันอังคาร นามสกุลทักษา 19 ให้ใช้ชื่อทักษา 36 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 55 ตกศุภโชคคู่ ชีวิตจะก้าวหน้ามีสุข ครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอังคาร

สุชารัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าที่เกิดมามีความดี
ลัลน์รดา แปลว่า ผู้มีความยินดีในความเป็นหญิงสวย
ยลลลัล แปลว่า น่ำเอ็นดูยามได้ชม
อิชย์ญาดา แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้น่านับถือ
นลัทนลิน แปลว่า ดอกบัวที่ให้น้ำผึ้ง
อิงอุรวี แปลว่า ผู้หนุนแผ่นดิน,ผู้เป็นที่พึ่งแห่งแผ่นดิน
นิชรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าเป็นของตนเอง

หลังเปลี่ยนชื่อแล้ว ได้ชื่อใหม่ ให้ไปกราบพระขอพรที่บ้านหรือที่โบสถ์ เสร็จแล้วให้ไปทำบุญ จะถวายสังฆทาน หรือปล่อยสิ่งมีชีวิตก็ได้ หลังจากนั้นก็สร้างทานด้วยการให้ จะเป็นให้เงินคนยากไร้ หรือให้ทานอาหารสัตว์เช่นปลา นก ก็ได้ครับ หลังจากนั้นก็กรวดน้ำอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์(อาทิตย์ถึงเสาร์ ราหู พระเกตุ มฤตยู) เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทพยาดาประจำกาย และผู้ที่วิเคราะห์และหาชื่อใหม่ให้(อันนี้เป็นการแก้กรรม ไม่ต้องติดค้างชดใช้กันในภพใหม่) และเป็นการสร้างบุญเสริมชะตาในชื่อใหม่

immi
02-26-2015, 11:52 PM
ขอบพระคุณมากๆ ค่ะ อาจารย์

patcharapa
03-02-2015, 08:14 PM
ด่วนค่ะ

เรียน ท่านอุบาสกนพกรณ์
ดิฉันจะขอให้ช่วยตั้งชื่อลูกชายให้หน่อยค่ะ เกิดวันอังคารที่ 3 มี.ค 2558 นามสกุลแสงสินไชยค่ะ
ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
03-04-2015, 01:11 PM
ด่วนค่ะ

เรียน ท่านอุบาสกนพกรณ์
ดิฉันจะขอให้ช่วยตั้งชื่อลูกชายให้หน่อยค่ะ เกิดวันอังคารที่ 3 มี.ค 2558 นามสกุลแสงสินไชยค่ะ
สวัสดีครับ

ขออภัยช้าไป 1 วัน หวังว่าคงทันนะครับ ติดงานบุญเสียหลายวันครับ

เกิดวันอังคารที่ 3 มีค. 58 นามสกุลทักษา 46 เป็นทักษามงคล ขอแนะนำให้ใช้ชื่อทักษา 19 เป็นนามมงคลเหมาะสำหรับเพศชาย ส่งเสริมให้ปัญญาดี ชีวิตมีแต่ความเจริญรุ่งเรือง ผลรวมได้ทักษา 65 ตกศุภโชคคู่ดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันอังคารมีเดชนำ

ธามาธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งเกียรติยศ (อายตนะ 9)
ธนฤทธิ แปลว่า ผู้มีวาสนาบารมีและทรัพย์ (อายตนะ 1)
นาราธฤต แปลว่า ผู้มีรัศมีรุ่งเรืองมั่นคง (อายตนะ 9)
ดลดิเรก แปลว่า ผู้มีหลักฐานดีและมีมาก (อายตนะ ๘)
นรภัทร แปลว่า คนดีงาม (อายตนะ 9)

Tataya
03-04-2015, 01:44 PM
สวัสดีค่ะ

รบกวนถามนะคะ ชื่อ ดรันญณัฐ มีความหมายว่าอะไรคะ
ลูกสาวเกิดวันจันทร์ นามสกุลทักษา 29 อยากได้ชื่อทักษา 36 ใช้ได้ไหมคะ

Tataya
03-04-2015, 03:27 PM
สวัสดีค่ะ

รบกวนถามนะคะ ชื่อ ดรันญณัฐ มีความหมายว่าอะไรคะ
ลูกสาวเกิดวันจันทร์ นามสกุลทักษา 29 อยากได้ชื่อทักษา 36 ใช้ได้ไหมคะ

รบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ
ดรัณญณัฐ มีความหมายเหมือน ดรันญณัฐ มั้ยคะ

ขวัญนพัต ใช้ได้กับเด็กวันจันทร์มั้ยคะ ทำไมมีคนบอกว่า ข นำหน้าชื่อคนเกิดวันจันทร์ไม่ดีคะ

ถ้าชื่อที่ถามไปไม่ดี รบกวนขอให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อสำหรับเด็กเกิดวันจันทร์ นามสกุลทักษา29 ให้เป็นมงคลแก่ชีวิตด้วยนะคะ

ขอบพระคุณอย่างยิ่งค่ะ

noppakorn
03-05-2015, 12:07 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

ดรันญณัฐ คำว่า ดรัน ต้องเขียนเป็น ดรัณ แปลว่า เรือ,แพ,การข้าม ญ ไม่มีความหมาย แต่อ้างอิงว่ามาจาก ญา แปลว่าความรู้ แต่ก็ไม่ใช่คำที่ถูกต้องครับเพราะเป็นเสมือนพยัญชนะหยิบมาวางไว้เฉยๆ
ดรัณญณัฐ พอจะแปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้ในการข้ามพ้น ใช้ทักษา 36 เป็นนามมงคล ผบรวมได้ทักษา 65 เป็นมงคลยิ่งครับ

ขวัญนพัต ใช้ได้ครับ การตั้งชื่อฟังหูไว้หู ดีที่สุดถามผู้รู้จะดียิ่ง คนเกิดวันจันทร์ ยกเว้นสระ และ อ เท่านั้นครับ

ชื่ออื่นๆทักษา 36 สำหรับหญิงวันจันทร์

ธรณ์ฤทัย แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความเป็นที่รัก
พรหมฤทัย แปลว่า ผู้เป็นเจ้าหัวใจอันประเสริฐ
มณฑ์ฤทัย แปลว่า เจ้าหัวใจที่สวยงาม
พรหมรมณ แปลว่า ผู้มีความสุขอันประเสริฐ
ชลภัสส์ แปลว่า แสงสว่างแห่งน้ำ,รัศมีแห่งน้ำ
ปพนรมัย แปลว่า ผู้มีเสน่ห์และบริสุทธิ์

Tataya
03-05-2015, 01:02 PM
ที่อาจารย์บอกว่า
ดรัณญณัฐ พอจะแปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้ในการข้ามพ้น

จึงถือว่า ดรัณญณัฐ เป็นคำที่มีความหมาย ใช้ในการตั้งชื่อได้ใช่มั้ยคะ ขอโทษนะคะที่ถามย้ำเพื่อความแน่ใจค่ะ เพราะอาจารย์บอกว่า ญ ไม่มีความหมาย แต่อ้างอิงมาจาก ญา

ขอบพระคุณอาจารย์ที่กรุณาตอบข้อสงสัยค่ะ

noppakorn
03-05-2015, 01:36 PM
ที่อาจารย์บอกว่า
ดรัณญณัฐ พอจะแปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้ในการข้ามพ้น

จึงถือว่า ดรัณญณัฐ เป็นคำที่มีความหมาย ใช้ในการตั้งชื่อได้ใช่มั้ยคะ ขอโทษนะคะที่ถามย้ำเพื่อความแน่ใจค่ะ เพราะอาจารย์บอกว่า ญ ไม่มีความหมาย แต่อ้างอิงมาจาก ญา

ขอบพระคุณอาจารย์ที่กรุณาตอบข้อสงสัยค่ะ
สวัสดีครับ

ถ้าเป็นคำเขัียน ก็เขียนผิดครับ แต่ถ้าจะตั้งชื่อจริงๆ ก็ให้แปลตามคำแนะนำครับ ไม่มีคำแปล บางเขตไม่อนุญาตครับ

Tataya
03-05-2015, 07:46 PM
สรุปว่าทั้ง ดรัณญณัฐ และ ขวัญนพัต
ใช้ตั้งชื่อลูกสาวเกิดวันจันทร์ และนามสกุลทักษา 29 ไ้ด้ทั้ง2ชื่อ
ขอขอบคุณอาจารย์ที่ให้คำปรึกษา และขอบคุณสำหรับชื่อทักษา36ที่แนะนำเพิ่มเติมนะคะ จะเอาชื่อทั้งหมดนี้ไปปรึกษาเลือกกันในครอบครัวค่ะ

ขอบพระคุณมากๆอีกครั้งนะคะ

Tataya
03-07-2015, 07:44 PM
อาจารย์คะ

ธนัทธรณ์ แปลว่าอะไรคะ และใช้เป็นชื่อเด็กผู้หญิงได้รึเปล่าคะ นามสกุลทักษา29 คือว่าเดิมชื่อ ธัญภัส อยากจะเปลี่ยนชื่อลูกสาวค่ะ (ที่คิดไว้ที่บ้านไม่ชอบกัน อยากได้ขึ้นต้นด้วย ธ เหมือนเดิมค่ะ)

noppakorn
03-07-2015, 10:40 PM
อาจารย์คะ

ธนัทธรณ์ แปลว่าอะไรคะ และใช้เป็นชื่อเด็กผู้หญิงได้รึเปล่าคะ นามสกุลทักษา29 คือว่าเดิมชื่อ ธัญภัส อยากจะเปลี่ยนชื่อลูกสาวค่ะ (ที่คิดไว้ที่บ้านไม่ชอบกัน อยากได้ขึ้นต้นด้วย ธ เหมือนเดิมค่ะ)

สวัสดีครับ

ธนัทธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความร่ำรวย ทักษา 36 เป็นนามมงคล แต่ชื่อออกผู้ชายไปนิดๆครับ ให้ชื่อผู้หญิงถ้าชอบก็ตั้งได้ แต่จะดูแข็งแรงไปสักหน่อยครับ

noppakorn
03-07-2015, 10:41 PM
กลับมาตอบแล้วครับ

ต้องขออภัยญาติธรรมทุกท่านที่หยุดยาวครับ

ppim
07-29-2015, 09:30 AM
อาจารย์คะ ช่วยแนะนำชื่อของเด็กชาย เกิดวันอาทิตย์(24สค)ให้หน่อยค่ะ เลขนามสกุล54
ขออักษรขึ้นต้น" ท " เลข50ค่ะ ขอบคุณค่ะ

น.ส.เกศรินทร์ น้อยทอง
07-29-2015, 04:43 PM
อยากจะขอเปลี่ยนชื่อ และนามสกุลใหม่คะ เพราะแม่เคยไปดูดวงให้แร้วบอกว่าชื่อไม่ดีคะ

รบกวนอาจารย์ด้วยคะ อยากเปลี่ยนด่วนมากแต่ยังหาชื่อไม่ได้ ชื่อเดิม น.ส.เกศรินทร์ น้อยทอง เกิดวันจันทร์ 20 กุมภาพันธ์ 2532 (26ปี) อาชีพ พนักงานบริษัท

เวลาเกิดแม่จำไม่ได้ แต่ท่านบอกว่าก่อนเที่ยงคะ

noppakorn
07-30-2015, 09:03 PM
อาจารย์คะ ช่วยแนะนำชื่อของเด็กชาย เกิดวันอาทิตย์(24สค)ให้หน่อยค่ะ เลขนามสกุล54
ขออักษรขึ้นต้น" ท " เลข50ค่ะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

จัดให้ตามต้องการครับ

ชื่อทักษา 50 สำหรับชายวันอาทิตย์ (คิดชื่อให้ใหม่ไม่ซ้ำใครครับ)

ทัพพ์นวิน (ทับ นะ วิน) แปลว่า ผู้มีความหนุ่มเป็นทรัพย์สมบัติ,ผู้มีความสดชื่นเป็นทรัพย์
ทิฏฐพฤทธิ์ (่ทิด ทะ พรึด) แปลว่า ผู้มีความเจริญในชาตินี้
ทิตต์กันต์ธร (ทิด กัน ทอน)แปลว่า ผู้ทรงไว้อันเป็นที่รักแห่งความรุ่งเรือง
ทิตต์ธนาฒย์ (ทิด ทะ นาด) แปลว่า ผู้ร่ำรวยและรุ่งเรือง
ทิฐณัฏฐ์ (ทิด ทะ นัด) แปลว่า นักปราชญ์ในภพนี้

ถ้าตั้งชื่อใหม่สำหรับเด็กแรกเกิด ไม่ต้องทำบุญ ถ้าเปลี่ยนชื่อให้ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรเด็ก พระเคราะห์ทุกองค์ และเจ้าที่ๆบ้านครับ

noppakorn
07-30-2015, 09:16 PM
อยากจะขอเปลี่ยนชื่อ และนามสกุลใหม่คะ เพราะแม่เคยไปดูดวงให้แร้วบอกว่าชื่อไม่ดีคะ

รบกวนอาจารย์ด้วยคะ อยากเปลี่ยนด่วนมากแต่ยังหาชื่อไม่ได้ ชื่อเดิม น.ส.เกศรินทร์ น้อยทอง เกิดวันจันทร์ 20 กุมภาพันธ์ 2532 (26ปี) อาชีพ พนักงานบริษัท

เวลาเกิดแม่จำไม่ได้ แต่ท่านบอกว่าก่อนเที่ยงคะ
สวัสดีครับ

เกิดวันจันทร์ ชื่อเดิมมีสระเป็นกาลกิณี และทักษาไม่ดีเพราะประกอบด้วยดาวอังคารและดาวเสาร์ เป็นดาวร้ายคู่ครับ นามสกุลนับทักษาได้ 30 ขอแนะนำชื่อทักษา 24 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 54 เป็นความสำเร็จ การเงินก็ดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

พรวฤณ แปลว่า ผู้ยินดีในความประเสริฐ
ปวรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภยิ่งใหญ่
พชรมน แปลว่า ใจเพชร
ลภณพร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยลาภ (ละ พน พอน)
รตนพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและดีงาม (ระ ตะ นะ พอน)
ธรรศภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่มีความเชื่อมั่นในตนเอง
ยมลภร แปลว่า ผู้มีคู่เลี้ยงดู,ผู้มีคู่ค้ำจุน(อายตนะ 2)
กัลยภร แปลว่า หญิงงามผู้ค้ำจุน
กฤตภรณ์ แปลว่า ผู้ได้ทำการค้ำจุนแล้ว
ภัสสภร แปลว่า ผู้เป็นแสงสว่างในการเลี้ยงดู
ณัชชวภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่มีไหวพริบและรอบรู้
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ
ลลพร แปลว่า ประเสริฐและน่ารัก
ชรลภัส แปลว่า มีสมบัติดังน้ำ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน บิดามารดาญาติพี่น้องครูบาอาจารย์ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

ppim
08-01-2015, 03:08 PM
สวัสดีครับ

จัดให้ตามต้องการครับ

ชื่อทักษา 50 สำหรับชายวันอาทิตย์ (คิดชื่อให้ใหม่ไม่ซ้ำใครครับ)

ทัพพ์นวิน (ทับ นะ วิน) แปลว่า ผู้มีความหนุ่มเป็นทรัพย์สมบัติ,ผู้มีความสดชื่นเป็นทรัพย์
ทิฏฐพฤทธิ์ (่ทิด ทะ พรึด) แปลว่า ผู้มีความเจริญในชาตินี้
ทิตต์กันต์ธร (ทิด กัน ทอน)แปลว่า ผู้ทรงไว้อันเป็นที่รักแห่งความรุ่งเรือง
ทิตต์ธนาฒย์ (ทิด ทะ นาด) แปลว่า ผู้ร่ำรวยและรุ่งเรือง
ทิฐณัฏฐ์ (ทิด ทะ นัด) แปลว่า นักปราชญ์ในภพนี้

ถ้าตั้งชื่อใหม่สำหรับเด็กแรกเกิด ไม่ต้องทำบุญ ถ้าเปลี่ยนชื่อให้ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรเด็ก พระเคราะห์ทุกองค์ และเจ้าที่ๆบ้านครับ

นิยม
08-04-2015, 01:15 AM
คืออยากทราบความหมายของชื่อ นิฐิวัสส์ คับ..อยากตั้งเป็นชื่อลูกคับ
ประมาณว่า ด.ช นิฐิวัสส์ เป็งพะยอม รบกวนแนะนำด้วยคับ

noppakorn
08-04-2015, 04:58 PM
คืออยากทราบความหมายของชื่อ นิฐิวัสส์ คับ..อยากตั้งเป็นชื่อลูกคับ
ประมาณว่า ด.ช นิฐิวัสส์ เป็งพะยอม รบกวนแนะนำด้วยคับ
สวัสดีครับ

ทักษา 55 เป็นมงคลนามครับ คำว่า นิ มาจากนิรนิฐิวัสส์ แปลว่า น้ำ ไม่ ไม่มี ออก / คำว่า ฐิ คำเดียวไม่มีคำศัพท์ แต่หากอ้างอิงว่ามาจาก ฐิร หรือ ฐิติ ก็ไม่เห็นจะไม่ได้ แปลว่า มั่นคง ตั้งอยู่ วัสส์ แปลว่า ปี หรือ ฝน
นิฐิวัสส์ แปลว่า ปีแห่งความมั่นคงตลอดไป

Pann
08-08-2015, 07:21 AM
รบกวนขอสอบถามนะคะ กำหนดคลอดวันจันทร์ที่ 10 สค. นี้ อยากได้ชื่อสำหรับวันจันทร์ค่ะ นามสกุลทักษา 36 แล้วเกิดวันนี้นี่ดีมั้ยคะรึจะรอวันที่ 12 ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

noppakorn
08-08-2015, 04:19 PM
รบกวนขอสอบถามนะคะ กำหนดคลอดวันจันทร์ที่ 10 สค. นี้ อยากได้ชื่อสำหรับวันจันทร์ค่ะ นามสกุลทักษา 36 แล้วเกิดวันนี้นี่ดีมั้ยคะรึจะรอวันที่ 12 ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
สวัสดีครับ

วันที่ 10 สิงหาคม เป็นวันธงไชย วันมะแม สมพงศ์กับปีเกิดตัวเอง เด็กเกิดวันนี้ปัญญาดี ว่องไว ฉลาดขยันครับ ส่วนวันที่ 12 เป็นวันเฉลิม เด็กเกิดวันนี้มีความตั้งใจคิดการณ์ใหญ่ นิสัยพูดน้อย แต่มีความกระตือรือล้นในการทำงาน ครับ ก็ดีทั้งสองวัน แต่วันที่ 12 เป็นวันวอกธาตุน้ำ ปีเกิดเป็นธาตุไฟ น้ำกับไฟมักขัดแย้งกันเอง จิตใจมักจะเกิดการเปลี่ยนแปลงไม่แน่นอน เอาวันที่ 10 เป็นวันคลอดดีกว่าครับ

นามสกุลทักษา 36 ใช้ชื่อได้หลายทักษา ครับคือ 14 15 19 23 24 ครับ คุณไม่ได้แจ้งว่าเด็กชายหรือเด็กหญิงมาครับ จะให้ทั้งสองวันน่ะครับ ชายให้ใช้ทักษา 19 เป็นนามมงคล เลขนี้เฉพาะผู้ชายใช้ ตกดาวมฤตยูและดาวเกตุ เป็นความสำเร็จที่เจริญรุ่งเรือง ผลรวมได้ทักษา 55 เป็นดาวศุภโชคคู่ ชีวิตประสบความสำเร็จ เป็นคนเที่ยงตรง ส่วนหากเป็นหญิงให้ใช้ทักษา 24 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 60 ตกที่นั่งเงินล้าน ชอบเพ้อฝัน ชอบโอ้อวด ทำอะไรเกินตัว แต่เป็นเศรษฐี จึงไม่น่าเกลียดครับ

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันจันทร์

ชลปภพ แปลว่า ผู้นำแห่งสายน้ำ (ห้ามพุธกลางวัน พฤหัส)
รัชภพ แปลว่า แผ่นดินแห่งราชา
รัชธน แปลว่า ทรัพย์แห่งราชา
ชลสร แปลว่า ผู้กล้าทางน้ำ
วนธร แปลว่า ผู้ทรงป่า
สรธร แปลว่า ผู้ทรงความแกล้วกล้า
นรวร แปลว่า คนผู้ประเสริฐ
พรดล แปลว่า บันดาลความประเสริฐ
ชนชนน แปลว่า เชื้อสายแห่งคน
นนทธร แปลว่า ผู้ทรงความยินดี
ยลกร แปลว่า แสงที่น่ามอง
สกลกร แปลว่า ผู้สร้างทุกสิ่งทุกอย่าง
กรชลัช แปลว่า ผู้เกิดจากน้ำที่มีแสงส่ว่าง

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

ภัสสภร แปลว่า ผู้เป็นแสงสว่างในการเลี้ยงดู
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ
ลลพร แปลว่า ประเสริฐและน่ารัก
ชรลภัส แปลว่า มีสมบัติดังน้ำ
ธัญพร แปลว่า ผู้มีโชคอันประเสริฐ
นัทธมน แปลว่า ผู้มีใจผูกพัน
กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณงดงาม
กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างสิริมงคล
นงนภัส แปลว่า หญิงผู้งามดุจนางฟ้า
ปภพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณสดใส (ปภ มาจาก ปภา)
นงนภัส แปลว่า นางสวรรค์(นางฟ้า)
นัทธมน แปลว่า ผู้มีใจผูกพัน
อรชพร แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ยิ่ง (อะ ร ะชะ พอน)
ณัชชวกร แปลว่า ผู้ปราดเปรื่องที่เกิดมาให้ความรู้ (นัด ชะ วะ กอน)
รตนลภน แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (ระ ตะ นะ ละ พน)

จีรนันท์ บุญผ่อง
08-08-2015, 09:16 PM
ชื่อธัญภัทรทักษ์ - ทัน-พัด-ทะ-ระ-ทัก แปลว่าอะไรคะ

นามสกุลเดิมบุญผ่อง จะเปลี่ยนเป็น บุญผ่องธนัชอภิชภา - บุน-ผ่อง-ทะ-นัด-อะ-พิด-ชะ-พา ดีมั้ยคะ และมีความหมายว่าอย่างไร

ชื่อและนามสกุลที่ดีต้องมีกี่พยางค์คะ

เกิดวันจันทร์ ค่ะ อยากเป็นชื่อทักษา41 นามสกุลทักษา54 รวมกันแล้วได้ 95ค่ะ

noppakorn
08-10-2015, 12:41 PM
ชื่อธัญภัทรทักษ์ - ทัน-พัด-ทะ-ระ-ทัก แปลว่าอะไรคะ

นามสกุลเดิมบุญผ่อง จะเปลี่ยนเป็น บุญผ่องธนัชอภิชภา - บุน-ผ่อง-ทะ-นัด-อะ-พิด-ชะ-พา ดีมั้ยคะ และมีความหมายว่าอย่างไร

ชื่อและนามสกุลที่ดีต้องมีกี่พยางค์คะ

เกิดวันจันทร์ ค่ะ อยากเป็นชื่อทักษา41 นามสกุลทักษา54 รวมกันแล้วได้ 95ค่ะ
สวัสดีครับ

ธัญภัทรทักษ์ แปลว่า ผู้มีความสามารถดีงามและรุ่งเรือง (ทักษ แปลว่า ความสามารถ เฉพาะ , ภัทร์ แปลว่า ดีงาม เจริญ ,ะัญ แปลว่า ทรัพย์ โชค รุ่งเรือง)
ชื่อควรตั้งไม่เกิน สี่พยางค์ครับ นามสกุล สองถึงห้าพยางค์ แต่ทั้งชื่อสกุลจะกี่พยางค์ก็ตาม ควรมีความหมายดี ทักษาดี ครับ แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นกับความเหมาะสมครับ
บุญผ่องธนัชอภิชภา มีแปดพยางค์ ทักษา 54 เป็นทักษามงคล แปลว่า รัศมีการเกิดมายิ่งใหญ่ด้วยการเกิดจากทรัพย์ที่เต็มไปด้วยความงาม

ชื่อนี้ดีมั้ย ถามว่าคุณสะดวกในการไปทำนิติกรรม ในการทำพาสปอร์ต ในการใส่ชื่อในบัตรประชาชน หรือไม่ เวลาเซ็นต์ชื่อสะดวกมั้ย ถ้าสะดวกก็ดีครับ ถ้าไม่สะดวกหาสั้นๆเถิดครับ

saranghae
08-10-2015, 07:51 PM

รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยค่ะที่มีอักษรศรีนำ หนูเกิดวันจันทร์ค่ะ พอดีชื่อเดิมพอรวมกับนามสกุลแล้วไม่ค่อยดีเท่าไหร่ค่ะ
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อและแนะนำหน่อยค่ะว่าหนูเหมาะกับทักษา41หรือ45มากกว่ากันคะ พอดีนามสกุลเป็นทักษา59 ผลรวมระหว่างชื่อกับนามสกุล ระหว่าง100กับ104 ควรใช้เลขไหนที่ดีที่สุดคะ

ขอขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
08-11-2015, 04:33 PM

รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยค่ะที่มีอักษรศรีนำ หนูเกิดวันจันทร์ค่ะ พอดีชื่อเดิมพอรวมกับนามสกุลแล้วไม่ค่อยดีเท่าไหร่ค่ะ
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อและแนะนำหน่อยค่ะว่าหนูเหมาะกับทักษา41หรือ45มากกว่ากันคะ พอดีนามสกุลเป็นทักษา59 ผลรวมระหว่างชื่อกับนามสกุล ระหว่าง100กับ104 ควรใช้เลขไหนที่ดีที่สุดคะ

สวัสดีครับ

ทักษา 41 กับ 45 ทักษาไหนดีกับคุณ ผมไม่สามารถตอบได้ เพราะไม่มีรายละเอียดกับตัวคุณเลย เช่น อาชีพ สิ่งแวดล้อมความเป็นอยู่ครับ ทักษาทั้งสองเป็นมงคลทั้งคู่ ผลรวมระหว่าง 100 กับ 104 ก็ดีต่างกันคนละแบบ ความเหมาะสมก็ขึ้อยู่กับความเป็นอยู่และอาชีพเบื้องต้นครับ ขอให้คุณเลือกเองทั้งสองทักษา น่ะครับ หรือคุณแจ้งรายละเอียดมาให้ทราบอีกที แต่จะให้ชื่อทั้งสองทักษาไปก่อนครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันจันทร์ มีศรีนำ

นันทน์ลภณ แปลว่า ผู้มีลาภที่น่ายินดี
นภัสนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์
นันท์นภัส แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์
ตรัณรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่พาผ่านพ้น
ธัญญ์นลัท แปลว่า ดอกไม้แห่งความโชคดี
นนทยธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงความยินดี

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันจันทร์ มีศรีนำ

ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะหน้าตาดีมีราศรี
นันท์ชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้และยินดี
นพัตศรณ์ แปลว่า ผู้ให้พึ่งพิงที่มีความริเริ่ม

p_pailin13
08-11-2015, 06:17 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ ขอรบกวนปรึกษาชื่อบุตรชายค่ะ
เกิดวันอังคารที่ 28 กรกฎาคม 2558 เวลา 07.39 น.
ชื่อ ธามาธร นามสกุล ทักษา 32 (เป็นชื่อทักษา 19 ที่อาจารย์ตั้งช่ีอไว้ในเว็บไซต์นี้ค่ะ)
อยากเรียนปรึกษาอาจารย์ว่าชื่อนี้สามารถนำมาใช้กับบุตรที่เกิดวันอังคารได้หรือไม่ เป็นช่ีอที่เหมาะสมกับบุตรหรือเปล่าค่ะ
ขอคำแนะนำจากอาจารย์ช่วยตั้งชื่อบุตรให้ด้วยค่ะ
(อยากได้ชื่อที่มีเดชนำ เป็นชื่อที่ความหมายดี มีมงคลค่ะ)

noppakorn
08-13-2015, 11:26 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์ ขอรบกวนปรึกษาชื่อบุตรชายค่ะ
เกิดวันอังคารที่ 28 กรกฎาคม 2558 เวลา 07.39 น.
ชื่อ ธามาธร นามสกุล ทักษา 32 (เป็นชื่อทักษา 19 ที่อาจารย์ตั้งช่ีอไว้ในเว็บไซต์นี้ค่ะ)
อยากเรียนปรึกษาอาจารย์ว่าชื่อนี้สามารถนำมาใช้กับบุตรที่เกิดวันอังคารได้หรือไม่ เป็นช่ีอที่เหมาะสมกับบุตรหรือเปล่าค่ะ
ขอคำแนะนำจากอาจารย์ช่วยตั้งชื่อบุตรให้ด้วยค่ะ
(อยากได้ชื่อที่มีเดชนำ เป็นชื่อที่ความหมายดี มีมงคลค่ะ)

สวัสดีครับ

ชื่อ ธามาธร แปลว่า ผู้ทรงเกียรติ์ ทักษา 19 ประกอบด้วยทักษา เดช ศรี มูลละ และมนตรี อำนาจบารมีพร้อมครับ รวมกับนามสกุลทักษา 32 ผลรวมทักษา 51 เป็นมงคลยิ่งแล้วครับ วันอังคารใช้ได้ครับ มีเดชนำอยู่แล้ว วันอังคารพยัญชนะที่เป็นกาลกิณ๊คือ ก ข ค ฆ ง ครับ คงไม่ต้องตั้งชื่อใหม่ เพราะดีครบ 4 ประการ เหลือแต่เป็นคนดีมีศีลธรรมและกตัญญูเท่านั้น ก็จะดีเลิศแล้วครับ

ไม่ต้องเปลี่ยนชื่อแล้วครับ

lookpoo
08-13-2015, 01:36 PM
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ด , ต , ถ , ท ,ธ ,น

สวัสดีครับ คำว่า ทชาณัท และ ทณัทชา แปลว่าอะไรครับ เป็นชื่อผู้ชายหรือผู้หญิงครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
08-14-2015, 12:32 PM
สวัสดีครับ คำว่า ทชาณัท และ ทณัทชา แปลว่าอะไรครับ เป็นชื่อผู้ชายหรือผู้หญิงครับ
ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

ทชาณัท คำว่า ทชา ไม่มีคำศัพท์ครับ
ทณัทชา คำว่า ท ทณ ไม่มีคำศัพท์ครับ

lookpoo
08-14-2015, 04:45 PM
สวัสดีครับ

ทชาณัท คำว่า ทชา ไม่มีคำศัพท์ครับ
ทณัทชา คำว่า ท ทณ ไม่มีคำศัพท์ครับ

ขอบคุณครับ

ดั่งดวงหฤทัย
08-16-2015, 07:43 AM
สวัสดีครับท่านอาจารย์นพกร ;D

ผมเกิดวันเสาร์ เวลาประมาณ 23.00 น. นามสกุลทักษา 32 อาชีพรับราชการ(ปลัด อบจ.) ;D

1.ตรัย

2.กานต์

3.ฤทธิ์

4.ภัทร์

5.ธรรศ

6.ไชย

ผมมีเรื่องสอบถามท่านอาจารย์ดังนี้ครับ ? ;D

1.ช่วยแปลความหมายของชื่อทั้ง 6 ชื่อดังกล่าวให้ผมทีครับ ? ;D

2.ชื่อดังกล่าวเหมาะกับอาชีพรับราชการหรือไม่ ? ;D

3.ในความคิดของท่านอาจารย์ชื่อไหนเหมาะกับอาชีพรับราชการมากที่สุดครับ ? ;D

วานท่านอาจารย์ช่วยไขข้อสงสัยให้ผมที ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ ;D

:D ;D :)

noppakorn
08-16-2015, 03:48 PM
สวัสดีครับท่านอาจารย์นพกร ;D

ผมเกิดวันเสาร์ เวลาประมาณ 23.00 น. นามสกุลทักษา 32 อาชีพรับราชการ(ปลัด อบจ.) ;D
1.ตรัย
2.กานต์
3.ฤทธิ์
4.ภัทร์
5.ธรรศ
6.ไชย
ผมมีเรื่องสอบถามท่านอาจารย์ดังนี้ครับ ? ;D
1.ช่วยแปลความหมายของชื่อทั้ง 6 ชื่อดังกล่าวให้ผมทีครับ ? ;D
2.ชื่อดังกล่าวเหมาะกับอาชีพรับราชการหรือไม่ ? ;D
3.ในความคิดของท่านอาจารย์ชื่อไหนเหมาะกับอาชีพรับราชการมากที่สุดครับ ? ;D
วานท่านอาจารย์ช่วยไขข้อสงสัยให้ผมที ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ ;D

:D ;D :)
สวัสดีครับ

ตอบข้อ 1
1.ตรัย แปลว่า สาม ทักษา 19 ประกอบด้วย บริวาร เดช และมูละ
2.กานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รัก ทักษา 19 ประกอบด้วย บริวาร มูละ และอุตสาห
3.ฤทธิ์ แปลว่า ความเจริญ สำเร็จ อำนาจ ทักษา 19 ประกอบด้วย บริวารและมูละ
4.ภัทร์ แปลว่า ดีงาม เจริญ ทักษา 19 ประกอบด้วย บริวาร อายุ เดช และมูละ
5.ธรรศ แปลว่า ผู้มีความเชื่อมั่นตนเอง ผู้กล้าหาญ ทักษา 19 ประกอบด้วย บริวาร เดช ศรี
6.ไชย แปลว่า ดีกว่า เจริญกว่า ทักษา 19 ประกอบด้วย เดช มูละ และมนตรี
ตอบข้อ 2
อาชีพรับราชการ ต้องพร้อมที่จะเกื้อหนุนประชาชน และมีสายงานที่ต้องเติบโต จึงควรมีทักษา มนตรี ในชื่อ และความมั่นคงในหน้าที่การงาน จึงควรมี มูละ ในชื่อ การปรกครองลูกน้อง จึงต้องมี ทักษา บริวาร และความมีอำนาจ จึงต้องมี ทักษา เดช ครับ ทั้งนี้ไม่จำเป็นว่าจะต้องมีครบครับ มีสักสองทักษา ก็พอแล้วครับ นามสกุลก็เป็นตัวช่วยหากมีทักษาตรงกับที่กล่าวเบื้องต้นครับ ฉะนั้น ชื่อตั้งที่จำเป็น ประสมกับนามสกุลได้ครับ
ตอบข้อ 3
ในบรรดาชื่อที่คุณเลือกมา ชื่อ ไชย ประกอบด้วย เดช มูล มนตรี คือมีพระเดช มีความมั่นคง และมีความเป็นขุนนาง หากใช้ชื่อนี้ หนุนด้วยความเมตตา ให้คำปรึกษากับทุกคน ก็เกื้อหนุนเสริมดีครับ
อีกชื่อคือ ธรรศ มีทักษา บริวาร เดช ศรี เหมาะสำหรับท่านทีมีตำแหน่งสูงแล้ว เอามาใช้ได้ครับ ทุกชื่อดีต่างกัน ส่วนคำว่าภัทร์ แม้จะดีเหมือนธรรศ แต่ชื่อออกจะอ่อนแอไปหน่อย เพราะเหมือนชื่อผุ้หญิงครับ

ืnamwan13
08-17-2015, 04:18 PM
อยากได้ชื่อเล่นที่ขึ้นต้นด้วยน้ำค่ะ ชื่อเด็กผู้หญิง

noppakorn
08-19-2015, 12:00 PM
อยากได้ชื่อเล่นที่ขึ้นต้นด้วยน้ำค่ะ ชื่อเด็กผู้หญิง
สวัสดีครับ

ปกติชื่อเล่นไม่เกียวกับทักษาหรอกครับ ขนาดพระมหากษัตริย์โบราณท่านยังไม่ใช้หลักทักษาเลย เช่นองค์สมเด็จพระนเรศวร ท่านก็ทรงพระนามที่เรียกว่า ดำ องค์มเหศวร ก็ ขาว ไม่ได้ใช้หลักเกณฑ์ใดๆครับ

แต่อยากได้จะแนะนำครับ

น้ำเพชร ทักษา 24
น้ำพลอย ทักษา 36
น้ำนิล ทักษา 23

นัฐชา
08-20-2015, 04:27 PM
ชื่อ นัฐชา แปลว่า อะไรคะ

ขอบคุณค่ะ

ณัฏฐกานต์
08-20-2015, 10:30 PM
ขอบพระคุณมากค่ะ ไปเปลี่ยนมาแล้วเป็น สุภณัฏฐ์ ดวงสุดา ค่ะดีไหมค่ะ

ณัฏฐกานต์
08-20-2015, 10:32 PM
สวัสดีครับ

ถ้าเกิดคืนวันจันทร์ต่อเนื่องมาวันอังคาร เวลาเที่ยงคืนถึงหกโมงเช้า นับเป็นคนวันจันทร์ ทางโหราศาสตร์ครับ

นามสกุลดวงสุดา ตกทักษา 19 ควรใช้ชื่อทักษา 45 จะส่งเสริมชีวิตได้เต็มร้อยผลรวมได้ทักษา 64 ชีวิตจะประสบความสุขสมหวัง เพียงระวังเรื่องหูเบาอย่าเชื่อคนง่ายเท่านั้นครับ

ณฐพงศ์ ทักษา 40 เป็นทักษามงคลดีปานกลาง ผลรวมได้ทักษา 59 ดียิ่งครับ แต่ส่งเสริมได้สัก 7-80% ครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันจันทร์

ณัฐวัฒน์ แปลว่า ความเจริญของนักปราชญ์
ธรรศพงศ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีความเชื่อมันในตัวเอง
ธรรศพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความเชื่อมั่นในตนเอง
พลกรัณย์ แปลว่า ผู้มีกิจและกำลัง,ผู้พึงกระทำที่มีกำลัง
ฉัตรพัฒน์ แปลว่า ความเจริญรุ่งเรืองแห่งฉัตร (ฉัด ตระ พัด)
ฉัตรวรมน์ แปลว่า ผู้มีจิตใจประเสริฐใต้ร่มเงา (ฉัด วะ รม)
จักร์จรัส แปลว่า ผู้มีวงจรความรุ่งเรือง
ลักษณ์พลช แปลว่า ผู้มีรูปร่างที่เกิดจากพลังศักดิ์สิทธิ์ (ลัก พะ ลด)
วรรณธนัตถ์ แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยทรัพย์อันงดงาม
วรงค์ธวัล แปลว่า ผู้มีปัญญาบริสุทธิ์
วัชรพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองดังสายฟ้า
นพวรรธน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองใหม่

เปลี่ยนชื่อแล้วไปใส่บาตรพระ 1 รูปอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรของเด็ก พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกายและเจ้าที่ๆบ้าน แทนเด็กด้วยครับ

ขอบพระคุณมากค่ะ ไปเปลี่ยนมาแล้วเป็น สุภณัฏฐ์ ดวงสุดา ค่ะดีไหมค่ะ

จักรวาล
08-21-2015, 08:20 AM
สวัสดีค่ะ..
เพิ่งเคยเข้ามาครั้งแรก ไม่ทราบว่าเข้ามาโพส หน้าต่างนี้ได้หรือปล่าว ถ้าโพส ผิดที่ ก็ขออภัย ณ ที่นี้ ด้วยนะคะ
รบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ ชื่อผู้หญิง ที่มีเลขทักษา 41‚ 45 (นามสกุล24)
พึ่งคลอดค่ะ เกิด19สิงหาคม2558 เวลา18.01
ไม่ทราบว่าพุธกลางวันหรือกลางคืน
อยากได้ความหมายที่เกี่ยวกับ โชคลาภ เงินทอง ความรู้
ขอความกรุณา รบกวนแนะนำด้วยนะคะ

noppakorn
08-21-2015, 09:16 PM
ชื่อ นัฐชา แปลว่า อะไรคะ

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

คำว่า นัฐ อ้างจาก อ.เสถียรพงษ์ วรรณปก ท่านแปลว่า ฉิบหาย ครับ ชื่อนี้ไม่น่าใช้ ต้องใช้ ณัฐ จึงแปลว่า นักปราชญ์ มีผู้เอาคำว่า นัฐ ไปแปลว่า นักปราชญ์ ผู้รู้ ซึ่งไม่ถูกต้องครับ

นัฐชา แปลว่า เกิดมาฉิบหาย

ไม่ควรใช้ ถ้าอยากใช้ให้ใช้ ณัฐชา แปลว่า เกิดเป็นนักปราชญ์

noppakorn
08-21-2015, 09:24 PM
สวัสดีครับ

เกิดวันจันทร์ สุภณัฏฐ์ มี สรอุ เป็นกาลกิณีครับ หากต่อไปเจ็บไข้ได้ป่วยบ่อยๆ ให้เปลี่ยนชื่อนะครับ แต่เปลี่ยนได้อีกครั้งเดียวครับ

noppakorn
08-21-2015, 09:36 PM
สวัสดีค่ะ..
เพิ่งเคยเข้ามาครั้งแรก ไม่ทราบว่าเข้ามาโพส หน้าต่างนี้ได้หรือปล่าว ถ้าโพส ผิดที่ ก็ขออภัย ณ ที่นี้ ด้วยนะคะ
รบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ ชื่อผู้หญิง ที่มีเลขทักษา 41‚ 45 (นามสกุล24)
พึ่งคลอดค่ะ เกิด19สิงหาคม2558 เวลา18.01
ไม่ทราบว่าพุธกลางวันหรือกลางคืน
อยากได้ความหมายที่เกี่ยวกับ โชคลาภ เงินทอง ความรู้
ขอความกรุณา รบกวนแนะนำด้วยนะคะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 24 ใช้ทักษา 45 ผลรวมได้ 69 ไม่เป็นมงคลนามครับ ตกชีวิตโลเล ไม่แน่นอน เอาดีไม่ได้ เพื่อนฝูงพาไป ไม่ดีครับ ให้ใช้ทักษา 41 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นคู่โชคคู่ทรัพย์ ดีิยิ่งครับ เด็กนับเกิดพุธกลางคืน คือตั้งแต่เวลา 18.00 น.ถึง 05.59 น.ของเช้าวันพฤหัสฯ ครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

จิณณ์นิชา แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วนิรันดร์ (อายตนะ6)
จินต์ธมน แปลว่า ผู้ไร้มลทินดังคิด(อายตนะ 1)
ชัญญ์ธนัน แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีความรู้ยิ่ง (อายตนะ 9)
จิตนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยใจ (อายตนะ8)
คนึงรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าควรระลึกถึง (อายตนะ 6)
ณัฏฐาฏา แปลว่า ผราชญ์ผู้ให้ (อายตนะ ๘)
จารุนันท์ แปลว่า ผ้สุขดุจทองคำ (อายตนะ ๘)
ยชญ์หทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจที่น่าบูชา (อายตนะ๘)
นีรศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งแห่งน้ำ (อายตนะ 6 )
กัญจน์ณิชา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดุจทองคำ (อายตนะ 6)

capital
08-25-2015, 11:11 PM
สวัสดีค่ะ
ชื่อ นาตยาณี ค่ะ
เกินวันพุธกลางวัน
คือไม่เคยรู้ความหมายชื่อตัวเองเลยช่วยหน่อยนะคะ
ขอบคุณค่ะ;D;D;D

noppakorn
08-26-2015, 01:13 PM
สวัสดีค่ะ
ชื่อ นาตยาณี ค่ะ
เกินวันพุธกลางวัน
คือไม่เคยรู้ความหมายชื่อตัวเองเลยช่วยหน่อยนะคะ
ขอบคุณค่ะ;D;D;D
สวัสดีครับ

นาตยาณี คุณไปหาคำศัพท์คงไม่พบครับ นาตยา มาจากคำเดิมว่า นาฏยา+ณีเป็น นาตยาณี แปลว่า หญิงผู้งามด้วยศิลปการรำ ตกทักษา 30 เป็นธาตุน้ำเชียว กับธาตุลม ชีวิตไม่แน่นอนไปเสียทุกอย่าง ขึ้นๆลงๆ ทั้งรักทั้งการดำรงชีพ ระวังอุบัติเหตุครับ (ทำนายตามทักษาดาวครับ)

09-02-2015, 12:50 PM
ขอขอบพระคุณอาจารย์ สำหรับข้อมูลวิทยาทานในการตั้งชื่อนามสกุลค่ะ

หนูชอบชื่อ "ธัญภัทรทักษ์" ความหมายดีค่ะ ถ้าจะเปลี่ยนการออกเสียงเป็น "ทัน-ยะ-พัด-ทัก" ได้มั้ยคะ

และ ชื่อ "ธมนรัญชญ์" อ่านว่า "ทะ-มน-รัน" มีทักษาและความหมายว่าอย่างไรคะ เหมาะสมกับหนูมั้ยคะ

ส่วนนามสกุล "โรจน์เหมนิลยา" อ่านว่า "โรด-เหม-นิน-ยา" มีทักษาและความหมายว่าอย่างไรคะ

อาจารย์คิดว่า ชื่อไหนเหมาะสมกับหนูและ นามสกุลเหมาะสมกับมั้ยคะ

ขอขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้าค่ะ (^/\^)

09-02-2015, 12:54 PM
สวัสดีครับ

ธัญภัทรทักษ์ แปลว่า ผู้มีความสามารถดีงามและรุ่งเรือง (ทักษ แปลว่า ความสามารถ เฉพาะ , ภัทร์ แปลว่า ดีงาม เจริญ ,ะัญ แปลว่า ทรัพย์ โชค รุ่งเรือง)
ชื่อควรตั้งไม่เกิน สี่พยางค์ครับ นามสกุล สองถึงห้าพยางค์ แต่ทั้งชื่อสกุลจะกี่พยางค์ก็ตาม ควรมีความหมายดี ทักษาดี ครับ แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นกับความเหมาะสมครับ
บุญผ่องธนัชอภิชภา มีแปดพยางค์ ทักษา 54 เป็นทักษามงคล แปลว่า รัศมีการเกิดมายิ่งใหญ่ด้วยการเกิดจากทรัพย์ที่เต็มไปด้วยความงาม

ชื่อนี้ดีมั้ย ถามว่าคุณสะดวกในการไปทำนิติกรรม ในการทำพาสปอร์ต ในการใส่ชื่อในบัตรประชาชน หรือไม่ เวลาเซ็นต์ชื่อสะดวกมั้ย ถ้าสะดวกก็ดีครับ ถ้าไม่สะดวกหาสั้นๆเถิดครับ

ขอขอบพระคุณอาจารย์ สำหรับข้อมูลวิทยาทานในการตั้งชื่อนามสกุลค่ะ

หนูชอบชื่อ "ธัญภัทรทักษ์" ความหมายดีค่ะ ถ้าจะเปลี่ยนการออกเสียงเป็น "ทัน-ยะ-พัด-ทัก" ได้มั้ยคะ

และ ชื่อ "ธมนรัญชญ์" อ่านว่า "ทะ-มน-รัน" มีทักษาและความหมายว่าอย่างไรคะ เหมาะสมกับหนูมั้ยคะ

ส่วนนามสกุล "โรจน์เหมนิลยา" อ่านว่า "โรด-เหม-นิน-ยา" มีทักษาและความหมายว่าอย่างไรคะ

อาจารย์คิดว่า ชื่อไหนเหมาะสมกับหนูและ นามสกุลเหมาะสมกับมั้ยคะ

ขอขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้าค่ะ (^/\^)

09-02-2015, 12:57 PM

noppakorn
09-03-2015, 02:14 PM

สวัสดีครับ

ธัญภัทรทักษ์ อ่านว่า ทัน-พัด-ทะ-ระ-ทัก ครับ
ธมนรัญชญ์ เขียนให้ถูกต้อง ธมนรัญชน์ แปลว่า ยินดีในความสวย
โรจน์เหมนิลยา อ่านว่า โรด เหม นิน ละ ยา แปลว่า ผุ้มีที่อยู่อาศัยเป็นทองคำอันรุ่งเรือง

ชื่อทักษา 41 นามสกุลทักษา 64 ผลรวม 105 เป็นมงคลยิ่งครับ ทั้งสองชื่อ ๆหลัง ดวงดาวคล่องตัวกว่าชื่อหน้าครับ

Sweety
09-04-2015, 09:27 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนสอบถามค่ะ
ชื่อ " ธารณ์พชิรา " มีความหมายว่าอย่างไรคะ

ขอบคุณค่ะ

WHEN
09-06-2015, 03:28 PM
สวัสดีครับ ท่านอาจารย์นพ
กระผมขอความกรุณาให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อ ด้วยครับ
ชื่อ ทักษานามสกุล 45
เกิดวันอังคาร เดือนพฤศจิกายน 2519 อยากได้ชื่อ ผลรวม 55 อาชีพนักลงทุน นะครับ
และของพี่ชาย เกิดวันพฤหัสบดี เดือนสิงหาคม 2516 พนักงานบริษัท นะครับ
ขอความกรุณาและขอบคุณท่านอาจารย์นพมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

noppakorn
09-06-2015, 09:34 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนสอบถามค่ะ
ชื่อ " ธารณ์พชิรา " มีความหมายว่าอย่างไรคะ

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ธารณ์พชิรา แปลว่า ผู้มีสายฟ้าค้ำจุน

noppakorn
09-06-2015, 09:53 PM
สวัสดีครับ ท่านอาจารย์นพ
กระผมขอความกรุณาให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อ ด้วยครับ
ชื่อ ทักษานามสกุล 45
เกิดวันอังคาร เดือนพฤศจิกายน 2519 อยากได้ชื่อ ผลรวม 55 อาชีพนักลงทุน นะครับ
และของพี่ชาย เกิดวันพฤหัสบดี เดือนสิงหาคม 2516 พนักงานบริษัท นะครับ
ขอความกรุณาและขอบคุณท่านอาจารย์นพมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
สวัสดีครับ

ชื่อที่มีทักษา 55 สำหรับชายเกิดวันอังคาร

จิณณ์ภวินท์ (จินพะวิน) แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ในภพที่ได้กระทำแล้ว อายตนะ 6
จิณณพัทธ์ (จินพัด) แปลว่า ผู้ผูกพันในความประพฤติ (มีความรับผิดชอบ) อายตนะ 6
จิตติ์ติณณ์ (จิดติน) แปลว่า ผู้ข้ามพ้นด้วยสติปัญญา (อายตนะ 9)
จิตติ์ธนัตถ์ (จิดทะนัด) แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยทรัพย์และสติปัญญา (อายตนะ 8)
ชัญญ์วริทธิ์ (ชันวะริด) แปลว่า ผู้มีความสำเร็จอันประเสริฐยิ่ง (อายตนะ 8)
ชัยพิพัฒน์ (ชัยพิพัด) แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองยิ่งด้วยชัยชนะ (อายตนะ 1)
ธันย์วรงค์ แปลว่า ผู้มีส่วนประเสริฐในการดูแล
ธันว์ธยาน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาพินิจดุจธนู
ธัมม์วรุตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดในธรรม
รมย์รวินท์ แปลว่า บัวงาม,บัวที่รื่นรมย์
วรียะปรุฬห์ แปลว่า ผู้เจริญอันเป็นสุดที่รัก (วะ ริ ยะ ปะ รุน)
วรุตม์ธยาน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาพินิจพิจารณาอันประเสริฐ

ชื่อทักษา 55 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

ภูมิ์สัณห์ แปลว่า ผู้เรียบร้อยและทรงปัญญา
วรรณ์ณพรหม แปลว่า ผู้มีผิวพรรรอันสุดประเสริฐ
ณัฏฐปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่มีความรอบรู้
ณัฏฐ์ชวาล แปลว่า โชติช่วงดังนักปราชญ์
ศยณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความสุขตลอด
เศรษฐวิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ที่ดีเลิศ

WHEN
09-07-2015, 09:46 AM
ขอบคุณมากนะครับท่านอาจารย์นพ :D

Dhoom
09-08-2015, 06:38 AM
คำว่า ดี หรือ ดิ เป็นคำที่มาจากภาษาบาลี สันสกฤต หรือเปล่าครับ? ซึ่งถ้าใช่ แล้วแปลว่าอะไรครับ?

noppakorn
09-08-2015, 12:12 PM
คำว่า ดี หรือ ดิ เป็นคำที่มาจากภาษาบาลี สันสกฤต หรือเปล่าครับ? ซึ่งถ้าใช่ แล้วแปลว่าอะไรครับ?
สวัสดีครับ

พยัญชนะ บาลีสันสกฤต มีพยัญชนะเพียง 33 ตัวครับ ไม่มี ด อยู่ด้วยครับ ดีในภาษาไท หมายถึงสิ่งที่เป็นกุศล ครับ ดิ ดี จึงไม่ใช่ภาษาบาลีสันสกฤต เพราะภาษาทั้งสอง มีแต่ ต ครับ ไม่มี ด ครับ

คนของแผ่นดิน
09-11-2015, 11:54 AM
สวัสดีครับท่านอาจารย์นพกร
1. ทวีพัฒนธาดา
2. ดำรงรัตนโสภณ
3. โรจนจินดากร
4. ธนาภัทรหิรัญ
5. ธนาจิรโสภณ
ผมมีเรื่องสอบถามท่านอาจารย์ดังนี้ครับ
1. ช่วยแปลความของนามสกุลและขอคำอ่านที่ถูกต้องของนามสกุลด้านบนด้วย
2. นามสกุลที่กล่าวมาเหมาะกับชื่อทักษา 24 หรือไม่
3. ในความคิดของท่านอาจารย์ ท่านคิดว่านามสกุลไหนเพราะและมีความหมายดีที่สุดครับ
วานท่านอาจารย์ช่วยไขข้อสงสัยให้ผมที ขอบพระคุณท่านอาจารย์ล่วงหน้าครับ ;D;D;D

ยิ้มแป้น
09-11-2015, 03:16 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ
มีเรื่องขอความรู้เป็นวิทยาทาน เรื่องการตั้งชื่อลูกค่ะ
กำหนดผ่าคลอดวันศุกร์ ที่ 30 ตุลาคม 2558 เวลา ประมาณ 11.00 -12.00 น.
อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ด หรือ ศ ค่ะ (นามสกุล อุ่นเจริญ)
1. ดรัณชลัช แปลว่าอะไรค้ะ ใช้่ได้หรือไม่

tossapon prasert
09-12-2015, 09:59 PM
สวัสดีครับ
อยากเปลี่ยนชื่อตัวเองใหม่ จากเดิมชื่อ ทศพล นามสกุลประเสริฐ เกิดวันจันทร์ ที่ 2 มีนาคม 2516 ค่ะ รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อที่เป็นมงคล ให้ด้วยครับผม ปัจจุบันมีอาชีพ เป็นพนักงานห้องอัดเสียงครับ เหตุผล อยากให้มีการเงิน โชคลาภ ดีครับ

noppakorn
09-13-2015, 03:34 PM
สวัสดีครับท่านอาจารย์นพกร
1. ทวีพัฒนธาดา
2. ดำรงรัตนโสภณ
3. โรจนจินดากร
4. ธนาภัทรหิรัญ
5. ธนาจิรโสภณ
ผมมีเรื่องสอบถามท่านอาจารย์ดังนี้ครับ
1. ช่วยแปลความของนามสกุลและขอคำอ่านที่ถูกต้องของนามสกุลด้านบนด้วย
2. นามสกุลที่กล่าวมาเหมาะกับชื่อทักษา 24 หรือไม่
3. ในความคิดของท่านอาจารย์ ท่านคิดว่านามสกุลไหนเพราะและมีความหมายดีที่สุดครับ
วานท่านอาจารย์ช่วยไขข้อสงสัยให้ผมที ขอบพระคุณท่านอาจารย์ล่วงหน้าครับ ;D;D;D
สวัสดีครับ

1. ทวีพัฒนธาดา (ทะ วี พัด ทะ นะ ทา ดา) แปลว่า ผู้สร้างความเจริญยิ่งขึน ทักษา 41 ขาดทักษาดาว 3 ดวงครบ
2. ดำรงรัตนโสภณ (ดำ รง รัด ตะ นะ โส พน) แปลว่า ผู้ทรงไว้ด้วยความงามอันมีค่าดังอัญมณี ทักษา 41 ขาดทักษาดาว 1 ดวงครบ
3. โรจนจินดากร (โรด จะ นะ จิน ดา กร) แปลว่า ผู้กระทำด้วยความคิดอันรุ่งเรือง ทักษา 41 ขาดทักษาดาว 3 ดวงครบ
4. ธนาภัทรหิรัญ (ทะ นา พัด ทะ ระ หิ รัน) แปลว่า ผู้มีเงินทองอันดีงามเป็นทรัพย์ ทักษา 41 ขาดทักษาดาว 2 ดวงครบ
5. ธนาจิรโสภณ (ทะ นา จิ ระ โส พน) แปลว่า ผู้งดงามด้วยทรัพย์อันยั่งยืน ทักษา 41 ขาดทักษาดาว 1 ดวงครบ

ชื่อทักษา 24 นามสกุลทักษา 41 ผลรวมได้ 65 ตกคู่โชค คู่ทรัพย์ ดียิ่งแล้วครับ สังเกตุผมดูนามสกุลแล้วเขียนว่าขาดทักษาดาว ก็หมายถึงทักษาทั้ง 8 อันเป็นฐานรากคือ บริวาร อายุ เดช ศรี มูละ อุตสาห มนตรี และกาลกิณี การตั้งชื่อต้องให้เหลือช่องดวงดาวสำหรับขยับตัวได้ ฉะนั้นนามสกุล แน่นทักษาดาวไป ก็ตั้งชื่อแล้ว อาจทำให้ชะตาดวงดาวเดินไม่ดีครับ นามสกุลที่ขาด 3 ดวงในที่นี้จึงดีที่สุดครับ แล้วคุณตั้งชื่อมาซ้อน ให้เหลือช่องทักษาดาว สัก 2 ชื่อ คือเว้นไว้ ให้ชะตาเดินได้ ก็ดียิ่งครับ ลองไปสังเกตุชื่อคุณมาคิดดูครับ ว่ามีทักษาอะไร เข้ากับนามสกุลแล้วแน่นไปหรือไม่ หลวมไปหรือไม่ครับ (เรื่องนี้อธิบายยากครับ เอาแค่คร่าวๆดังนี้ครับ)

noppakorn
09-13-2015, 03:41 PM
มีเรื่องขอความรู้เป็นวิทยาทาน เรื่องการตั้งชื่อลูกค่ะ
กำหนดผ่าคลอดวันศุกร์ ที่ 30 ตุลาคม 2558 เวลา ประมาณ 11.00 -12.00 น.
อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ด หรือ ศ ค่ะ (นามสกุล อุ่นเจริญ)
1. ดรัณชลัช แปลว่าอะไรค้ะ ใช้่ได้หรือไม่

สวัสดีครับ

ดรัณชลัช คำว่า ดรัณ แปลว่า เรือ , แพ ส่วนคำว่า ชลัช แปลว่า เกิดในน้ำ รวมคำแปลว่า เรือที่อยู่ในน้ำ เกิดวันศุกร์ ไม่ควรใช้ชื่อนี้เพราะมี ร , ล เป็นกาลกิณี ในชื่อครับ ทักษา 28 ตกความขัดแย้ง ห้ามใช้ชื่อนี้ครับ

นามสกุล อุ่นเจริญ ทักษา 33 นามมงคล หญิงให้ใช้ทักษา 23 ผลรวมได้ทักษา 46 ชายให้ใช้ทักษา 9 ผลรวม 42 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

คุณไม่ได้บอกเพศเด็กมา ผมเลยไม่ได้ตั้งชื่อให้ครับ ช่วยแจ้งมาใหม่ พร้อมยกบทวิเคราะห์นี้มาด้วยครับ

noppakorn
09-13-2015, 03:51 PM
สวัสดีครับ
อยากเปลี่ยนชื่อตัวเองใหม่ จากเดิมชื่อ ทศพล นามสกุลประเสริฐ เกิดวันจันทร์ ที่ 2 มีนาคม 2516 ค่ะ รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อที่เป็นมงคล ให้ด้วยครับผม ปัจจุบันมีอาชีพ เป็นพนักงานห้องอัดเสียงครับ เหตุผล อยากให้มีการเงิน โชคลาภ ดีครับ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 36 เป็นนามมงคล ให้ใช้ชื่อทักษา 24 ตกโชคลาภรุ่งเรือง เป็นดาวคู่มิตร มีเพื่อนและผู้สนับสนุนดี ผลรวมได้ทักษา 60 ตกที่นั่งเศรษฐีเงินล้าน เลข 6 เป็นดาวโชค ดาวบันเทิง เหมาะกับอาชีพคุณ เลข 0 เป็นเลขศักดิ์สิทธิ์ หมั่นสวดมนต์ไว้พระและสิ่่งศักดิ์สิทธิ์ทำบุญสร้างทานเสมอๆ เพื่อเพิ่มบารมีให้แก่ต้น จะดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันจันทร์

ณชรัฐ แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้แก่ประเทศ (อายตนะ 9)
ณฐรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติของนักปราชญ์ (อายตนะ 9)
นพณัช แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้ใหม่ (อายตนะ 9)
นพนล แปลว่า ผู้เปล่งแสงใหม่ (อายตนะ 6)
ศตพล แปลว่า ผู้มีกำลังเป็นร้อย (อายตนะ ๘)
ศตพชร แปลว่า ผู้มีความเข้มแข็งและมีคุณค่าเป็นร้อย (อายตนะ 7)
กรณ์กฤต (กอน กริด) แปลว่า ผู้ได้กระทำแล้วในการสร้าง (อายตนะ 6)
กฤตกรณ์ (กริด ตะ กอน) แปลว่า ผู้มีการกระทำที่ได้กระทำแล้ว (อายตนะ 6)
ฐนรัช (ทะนะรัด) แปลว่า ผู้มีสมบัติรับรอง (อายตนะ 2)
ณัชนพ (นัดชะนบป แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้ใหม่ ๆ (อายตนะ 9)
ณัฐนภ (นัดทะนบ) แปลว่า ปราชญ์แห่งฟ้า (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญใน 7 วัน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เพื่อเสริมบารมี และหนุนตนเอง

ยิ้มแป้น
09-14-2015, 09:41 AM
สวัสดีครับ

ดรัณชลัช คำว่า ดรัณ แปลว่า เรือ , แพ ส่วนคำว่า ชลัช แปลว่า เกิดในน้ำ รวมคำแปลว่า เรือที่อยู่ในน้ำ เกิดวันศุกร์ ไม่ควรใช้ชื่อนี้เพราะมี ร , ล เป็นกาลกิณี ในชื่อครับ ทักษา 28 ตกความขัดแย้ง ห้ามใช้ชื่อนี้ครับ

นามสกุล อุ่นเจริญ ทักษา 33 นามมงคล หญิงให้ใช้ทักษา 23 ผลรวมได้ทักษา 46 ชายให้ใช้ทักษา 9 ผลรวม 42 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

คุณไม่ได้บอกเพศเด็กมา ผมเลยไม่ได้ตั้งชื่อให้ครับ ช่วยแจ้งมาใหม่ พร้อมยกบทวิเคราะห์นี้มาด้วยครับ

เพศชายค่ะ อาจาร์ย รบกวนด้วยค่ะ

09-14-2015, 11:28 AM
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 36 เป็นนามมงคล ให้ใช้ชื่อทักษา 24 ตกโชคลาภรุ่งเรือง เป็นดาวคู่มิตร มีเพื่อนและผู้สนับสนุนดี ผลรวมได้ทักษา 60 ตกที่นั่งเศรษฐีเงินล้าน เลข 6 เป็นดาวโชค ดาวบันเทิง เหมาะกับอาชีพคุณ เลข 0 เป็นเลขศักดิ์สิทธิ์ หมั่นสวดมนต์ไว้พระและสิ่่งศักดิ์สิทธิ์ทำบุญสร้างทานเสมอๆ เพื่อเพิ่มบารมีให้แก่ต้น จะดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันจันทร์

ณชรัฐ แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้แก่ประเทศ (อายตนะ 9)
ณฐรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติของนักปราชญ์ (อายตนะ 9)
นพณัช แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้ใหม่ (อายตนะ 9)
นพนล แปลว่า ผู้เปล่งแสงใหม่ (อายตนะ 6)
ศตพล แปลว่า ผู้มีกำลังเป็นร้อย (อายตนะ ๘)
ศตพชร แปลว่า ผู้มีความเข้มแข็งและมีคุณค่าเป็นร้อย (อายตนะ 7)
กรณ์กฤต (กอน กริด) แปลว่า ผู้ได้กระทำแล้วในการสร้าง (อายตนะ 6)
กฤตกรณ์ (กริด ตะ กอน) แปลว่า ผู้มีการกระทำที่ได้กระทำแล้ว (อายตนะ 6)
ฐนรัช (ทะนะรัด) แปลว่า ผู้มีสมบัติรับรอง (อายตนะ 2)
ณัชนพ (นัดชะนบป แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้ใหม่ ๆ (อายตนะ 9)
ณัฐนภ (นัดทะนบ) แปลว่า ปราชญ์แห่งฟ้า (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญใน 7 วัน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เพื่อเสริมบารมี และหนุนตนเอง

ต้องขออภ้ย คุณ noppakorn เป็นอย่างสูงครับ ผมแจ้ง วันเกิดผิดไปครับ ผมแจ้งไปว่าเกิดวันจันทร์ จริงๆแล้ว เกิดวันศุกร์ ครับ ขอความกรุณา รบกวนคุณนพ เปลี่ยนชื่อให้ อีกครั้งนะครับผม ่ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

noppakorn
09-14-2015, 01:22 PM
ต้องขออภ้ย คุณ noppakorn เป็นอย่างสูงครับ ผมแจ้ง วันเกิดผิดไปครับ ผมแจ้งไปว่าเกิดวันจันทร์ จริงๆแล้ว เกิดวันศุกร์ ครับ ขอความกรุณา รบกวนคุณนพ เปลี่ยนชื่อให้ อีกครั้งนะครับผม ่ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
สวัสดีครับ

ชื่อวันศุกร์มีน้อยมากครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันศุกร์

ษมปพน แปลว่า ผู้น้อมไหว้ที่บริสุทธิ์ (อายตนะ 7)
ศุภธนัช แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่ประเสริฐ (อายตนะ 2)
สมภูมิ แปลว่า ผู้เหมาะกับแผ่นดิน (อายตนะ 9)
สัมธฤต แปลว่า ผู้เหมาะสมในการตั้งมั่น (อายตนะ 6)
ณัฐภณ แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์ (อายตนะ 7)
ฐนณัท แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันมั่นคง (อายตนะ 9)
ชินโชติ แปลว่า ความรุ่งเรืองของผู้ชนะ (อายตนะ 9)
ญานธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวยด้วยความรู้ (อายตนะ 9)
สุขภคิน แปลว่า ผู้มีสุขสิริมงคล (อายตนะ 2)
สุขธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีความสุข (อายตนะ 9)

09-14-2015, 01:27 PM
แนะนำชื่อไหนที่สุดครับ กับ นามสกุล ประเสริฐ

noppakorn
09-14-2015, 01:36 PM
แนะนำชื่อไหนที่สุดครับ กับ นามสกุล ประเสริฐ
สวัสดีครับ

คุณสามารถเลือกได้ตามชื่อที่ให้ไปครับ เหมาะทุกชื่อครับ

09-14-2015, 01:45 PM
สวัสดีครับ

คุณสามารถเลือกได้ตามชื่อที่ให้ไปครับ เหมาะทุกชื่อครับ

ขอบพระคุณครับผม

ยิ้มแป้น
09-14-2015, 04:40 PM
พอดีถามอาจารย์ไปครั้งหนึ่งแล้วแต่คงให้ข้อมูลไม่ครบ เลยอยากขอสอบถามใหม่ดังนี้ค่ะ

กำหนดผ่าคลอดวันศุกร์ ที่ 30 ตุลาคม 2558 เวลา ประมาณ 11.00 -12.00 น. (อันนี้เป็นเวลาที่พ่อแม่สะดวกค่ะไม่ได้ดูวันเกิดแต่ประการใด)
ลูกชายค่ะ
ซึ่งอาจารย์แจ้งว่านามสกุล อุ่นเจริญ มีทักษาเป็น 33 ให้ ตั้งชื่อชายที่ทักษา 9 ผลรวมจะได้ 42
อยากรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ด หรือ ศ ที่มีทักษาเป็น 9 ให้ด้วยค่ะ

noppakorn
09-15-2015, 08:33 PM
พอดีถามอาจารย์ไปครั้งหนึ่งแล้วแต่คงให้ข้อมูลไม่ครบ เลยอยากขอสอบถามใหม่ดังนี้ค่ะ

กำหนดผ่าคลอดวันศุกร์ ที่ 30 ตุลาคม 2558 เวลา ประมาณ 11.00 -12.00 น. (อันนี้เป็นเวลาที่พ่อแม่สะดวกค่ะไม่ได้ดูวันเกิดแต่ประการใด)
ลูกชายค่ะ
ซึ่งอาจารย์แจ้งว่านามสกุล อุ่นเจริญ มีทักษาเป็น 33 ให้ ตั้งชื่อชายที่ทักษา 9 ผลรวมจะได้ 42
อยากรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ด หรือ ศ ที่มีทักษาเป็น 9 ให้ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ขอบคุณที่ให้รายละเอียดใหม่ จะตอบพอดีติดธุระ ไม่มีเวลาเข้ามาครับ ช่วงนี้งานเริ่มเยอะอีกแล้วครับ ทักษา 9 ถ้าขึ้นด้วย ศ คงไม่ได้ เพราะพยัญชนะตัวนี้ทักษาเลขก็ตก 7 แล้วครับ คนทักษา 9 มักจะมีชื่อสั้นๆครับ ไม่ยาว เพราะว่าตัวเลขค่อนข้างต่ำ แต่เป็นเลขทักษาที่มีพลังมากครับ ส่วนชื่อ ด จะพยายามคิดให้ครับ แล้วประกอบชื่ออื่นให้ด้วย เผื่อเลือกน่ะครับ ผ่า 30 ตุลาคม เป็นวันธงไชย วันสมพงษ์กับปีเกิด เดือนสมพงษ์ลักษณะ 3 ส่วนเวลาเกิดสมพงษ์ลักษณะ 2 ดียิ่งครับ วาสนาชะตาดีมากครับ (ช่วงเวลา 11-12.59 น.ดีค้าขายทำธุรกิจคล่องแคล่ว)

ชื่อทักษา 9 สำหรับชายวันศุกร์

ดนุช (ดนุด) แปลว่า ลูกชาย ,ผู้เกิดจากตน
ดุส (ดุสะ) แปลว่า ผู้มั่งมี, ผู้ยินดี

ชื่ออื่นๆ

นภชา(นะภะชา) แปลว่า เกิดจากฟ้า
ภชภณ (ภะชะพน) แปลว่า ผู้รู้จำแนกการพูด
ภณชา (พะ นะ ชา) แปลว่า ผู้เกิดมาพูดดี
ภาษชา (พาด สะ ชา) แปลว่า เกิดมาพูด
ภูกฤตา (พู กริด ตา) แปลว่า ผู้สร้างแผ่นดิน

ยิ้มแป้น
09-16-2015, 09:38 AM
สวัสดีครับ

ขอบคุณที่ให้รายละเอียดใหม่ จะตอบพอดีติดธุระ ไม่มีเวลาเข้ามาครับ ช่วงนี้งานเริ่มเยอะอีกแล้วครับ ทักษา 9 ถ้าขึ้นด้วย ศ คงไม่ได้ เพราะพยัญชนะตัวนี้ทักษาเลขก็ตก 7 แล้วครับ คนทักษา 9 มักจะมีชื่อสั้นๆครับ ไม่ยาว เพราะว่าตัวเลขค่อนข้างต่ำ แต่เป็นเลขทักษาที่มีพลังมากครับ ส่วนชื่อ ด จะพยายามคิดให้ครับ แล้วประกอบชื่ออื่นให้ด้วย เผื่อเลือกน่ะครับ ผ่า 30 ตุลาคม เป็นวันธงไชย วันสมพงษ์กับปีเกิด เดือนสมพงษ์ลักษณะ 3 ส่วนเวลาเกิดสมพงษ์ลักษณะ 2 ดียิ่งครับ วาสนาชะตาดีมากครับ (ช่วงเวลา 11-12.59 น.ดีค้าขายทำธุรกิจคล่องแคล่ว)

ชื่อทักษา 9 สำหรับชายวันศุกร์

ดนุช (ดนุด) แปลว่า ลูกชาย ,ผู้เกิดจากตน
ดุส (ดุสะ) แปลว่า ผู้มั่งมี, ผู้ยินดี

ชื่ออื่นๆ

นภชา(นะภะชา) แปลว่า เกิดจากฟ้า
ภชภณ (ภะชะพน) แปลว่า ผู้รู้จำแนกการพูด
ภณชา (พะ นะ ชา) แปลว่า ผู้เกิดมาพูดดี
ภาษชา (พาด สะ ชา) แปลว่า เกิดมาพูด

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆเลยค่ะ

WHEN
09-16-2015, 02:42 PM
สวัสดีครับ

ชื่อที่มีทักษา 55 สำหรับชายเกิดวันอังคาร

จิณณ์ภวินท์ (จินพะวิน) แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ในภพที่ได้กระทำแล้ว อายตนะ 6
จิณณพัทธ์ (จินพัด) แปลว่า ผู้ผูกพันในความประพฤติ (มีความรับผิดชอบ) อายตนะ 6
จิตติ์ติณณ์ (จิดติน) แปลว่า ผู้ข้ามพ้นด้วยสติปัญญา (อายตนะ 9)
จิตติ์ธนัตถ์ (จิดทะนัด) แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยทรัพย์และสติปัญญา (อายตนะ 8)
ชัญญ์วริทธิ์ (ชันวะริด) แปลว่า ผู้มีความสำเร็จอันประเสริฐยิ่ง (อายตนะ 8)
ชัยพิพัฒน์ (ชัยพิพัด) แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองยิ่งด้วยชัยชนะ (อายตนะ 1)
ธันย์วรงค์ แปลว่า ผู้มีส่วนประเสริฐในการดูแล
ธันว์ธยาน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาพินิจดุจธนู
ธัมม์วรุตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดในธรรม
รมย์รวินท์ แปลว่า บัวงาม,บัวที่รื่นรมย์
วรียะปรุฬห์ แปลว่า ผู้เจริญอันเป็นสุดที่รัก (วะ ริ ยะ ปะ รุน)
วรุตม์ธยาน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาพินิจพิจารณาอันประเสริฐ

ชื่อทักษา 55 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

ภูมิ์สัณห์ แปลว่า ผู้เรียบร้อยและทรงปัญญา
วรรณ์ณพรหม แปลว่า ผู้มีผิวพรรรอันสุดประเสริฐ
ณัฏฐปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่มีความรอบรู้
ณัฏฐ์ชวาล แปลว่า โชติช่วงดังนักปราชญ์
ศยณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความสุขตลอด
เศรษฐวิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ที่ดีเลิศ

ขอรบกวนท่านอาจารย์นพกร ช่วยดุฤกษในการเปลี่ยนชื่อให้กระผมและพี่ชายด้วยนะครับ
ขอบคุณท่านอาจารย์นพกร มากนะครับ

noppakorn
09-16-2015, 06:46 PM
ขอรบกวนท่านอาจารย์นพกร ช่วยดุฤกษในการเปลี่ยนชื่อให้กระผมและพี่ชายด้วยนะครับ
ขอบคุณท่านอาจารย์นพกร มากนะครับ
สวัสดีครับ

ตอบให้ที่ห้อง บ-ม แล้วครับ

นิริมล
09-17-2015, 06:15 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ เคยให้คุณนพตั้งชื่อให้แล้วครั้งนึงแต่ยังไม่ค่อยชอบและยังไม่มีฤกษ์เปลี่ยนชื่อ จะรบกวนคุณนพตั้งชื่อให้ใหม่ทักษา45 และมีคำว่ามนจะใช้ตัวสะกดอื่นก็ได้ค่ะ พร้อมฤกษ์เปลี่ยนชื่อและจะรบกวนถามด้วยว่าจะใช้ชื่อ "นลณัฐินี" ได้ไหมและแปลว่าอะไรชื่อเดิมนิริมล นามสกุลขึงขาย เกิดวันจันทร์ เพศหญิง พ.ศ.2527 อาชีพ พนักงานขาย (pc) ขอบคุณมากๆค่ะ

นิริมล
09-17-2015, 07:09 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ เคยให้คุณนพตั้งชื่อให้แล้วครั้งนึงแต่ยังไม่ค่อยชอบและยังไม่มีฤกษ์เปลี่ยนชื่อ จะรบกวนคุณนพตั้งชื่อให้ใหม่ทักษา45 และมีคำว่ามนจะใช้ตัวสะกดอื่นก็ได้ค่ะ พร้อมฤกษ์เปลี่ยนชื่อและจะรบกวนถามด้วยว่าจะใช้ชื่อ "นลณัฐินี" ได้ไหมและแปลว่าอะไรชื่อเดิมนิริมล นามสกุลขึงขาย ในใบเกิดระบุวันอังคารจำเวลาเกิดไม่ได้ค่ะ เพศหญิง พ.ศ.2527 อาชีพ พนักงานขาย (pc) ขอบคุณมากๆค่ะ

นายตัวร้าย
09-18-2015, 02:07 AM
สวัสดีครับ รบกวน ความหมายของชื่อ "ทานันท" (ท ตัวท้ายไม่มาการันต์) แปลว่าอะไรหรอครับ

JRmingju
09-18-2015, 01:48 PM
สวัสดีค่ะ

ชื่อปัจจุบันมีทักษา 13 นามสกุลทักษา 64 ค่ะ
เกิดวันศุกร์ ปัจจุบันเป็นพนักงานบริษัทเอกชน
เหตุผลที่อยากเปลี่ยนชื่อ เนื่องจากคุณพ่อกำลังจะเกษียณอายุงานในปีหน้า อยากให้ตัวเองเป็นฐานให้ครอบครัวได้ค่ะ
พอจะมีชื่อทักษา 41 ที่มีลงท้ายด้วย ดา หรือ ฎา ไหมคะ

noppakorn
09-18-2015, 02:11 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ เคยให้คุณนพตั้งชื่อให้แล้วครั้งนึงแต่ยังไม่ค่อยชอบและยังไม่มีฤกษ์เปลี่ยนชื่อ จะรบกวนคุณนพตั้งชื่อให้ใหม่ทักษา45 และมีคำว่ามนจะใช้ตัวสะกดอื่นก็ได้ค่ะ พร้อมฤกษ์เปลี่ยนชื่อและจะรบกวนถามด้วยว่าจะใช้ชื่อ "นลณัฐินี" ได้ไหมและแปลว่าอะไรชื่อเดิมนิริมล นามสกุลขึงขาย ในใบเกิดระบุวันอังคารจำเวลาเกิดไม่ได้ค่ะ เพศหญิง พ.ศ.2527 อาชีพ พนักงานขาย (pc) ขอบคุณมากๆค่ะ
สวัสดีครับ

คุณเกิดวันอังคาร จำเวลาเกิดไม่ได้ หากว่าเกิดหลังเที่ยงคืนวันจันทร์ ตามใบเกิดก็ระบุว่าวันอังคาร ฉะนั้นเพื่อความเป็นมงคลควรงดใช้ชื่อที่ไม่มีสระดีกว่าครับ เพราะคุณอาจเป็นคนสองวันก็ได้ เอาชื่อที่ใช้ได้ทั้งจันทร์และอังคารดีกว่าครับ หากคุณเกิดเวลาดังกล่าว ชื่อ นลณัฐินี ก็ใช้ไม่ได้ จะมีกาลกิณีในชื่อครับ นลณัฐินี แปลว่า ปราชญ์หญิงผู้เรืองรอง ครับ การตั้งชื่อสำคัญคือต้องรู้วันเวลาเกิดจึงจะสมบูรณ์ครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันจันทร์และอังคาร

นทธ์ธมนต์ (นดทะมน) แปลว่า ผู้ไร้มลทินแน่นอน
ภัสสรมณฑ์ (พัด สอ ระ มน) แปลว่า เครื่องประดับที่มีรัศมีความเรืองรอง
พรรธนมญช์ (พัด ทะ นะ มน) แปลว่า ผู้งามและเจริญ ,ผู้มีสมบัติเป็นความเจริญ
ณัฐมณฑน์ (นัด ทะ มน) แปลว่า ผู้ประดับด้วยความเป็นนักปราชญ์

ชื่ออื่นๆ

พลอยนภัส แปลว่า ผู้ทำตามสวรรค์, ฟ้างามดังแก้วสี
ณัทณลัลน์ (นัดนะลัน) แปลว่า ผู้งดงามซึ่งเป็นผู้ให้ความรู้

noppakorn
09-18-2015, 02:15 PM
สวัสดีครับ รบกวน ความหมายของชื่อ "ทานันท" (ท ตัวท้ายไม่มาการันต์) แปลว่าอะไรหรอครับ
สวัสดีครับ

ทานันท เขียนแบบนี้ต้องอ่านว่า ทา - นัน - ทะ ครับ มาจาก ทาน + นันท์ กร่อน น และการันต์ทิ้งเสีย เหลือ ทานันท แปลว่า ผู้ยินดีในการให้ (นันท มาจาก นันท์ เอาการันต์ออก ความหมายไม่เปลี่ยน แปลว่า ยินดี เพลิดเพลิน ครับ)

ยิ้มแป้น
09-21-2015, 10:07 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ

เคยตั้งคำถามอาจารย์เกี่ยวกับลูกชายที่จะคลอดวันศุกร์ที่30 ตุลาคมไปแล้วค่ะ
แต่เพิ่งไปพบคุณหมอมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ัว หมอแจ้งว่าฤกษ์วันที่ 30 ไกลไป เกรงว่าจะคลอดก่อนกำหนด

คุณหมอแนะนำให้ผ่าคลอดวันที่
วันเสาร์ที่ 24 ตุลาคม 2558
วันอาทิตย์ที่ 25 ตุลาคม 2558

จึงอยากจะรบกวนอาจารย์ให้ช่วยดูให้ทีค่ะว่าจะผ่าวันไหนช่วงเวลาไหนถึงจะดีที่สุด
ข้อมูลนะค้ะ

เด็กเพศชายค่ะ
นามสกุล อุ่นเจริญ
แม่เกิดวันจันทร์ ที่ 2 พฤศจิกายน 2524
พ่อเกิดวันศุกร์ที่ 4 ตุลาคม 2523

อยากตั้งชื่อลูกที่ขึ้นต้นด้วย ด และ ศ ค่ะ อาจารย์แนะนำอย่างไรบ้างค้ะ

noppakorn
09-21-2015, 03:54 PM

เคยตั้งคำถามอาจารย์เกี่ยวกับลูกชายที่จะคลอดวันศุกร์ที่30 ตุลาคมไปแล้วค่ะ
แต่เพิ่งไปพบคุณหมอมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ัว หมอแจ้งว่าฤกษ์วันที่ 30 ไกลไป เกรงว่าจะคลอดก่อนกำหนด

คุณหมอแนะนำให้ผ่าคลอดวันที่
วันเสาร์ที่ 24 ตุลาคม 2558
วันอาทิตย์ที่ 25 ตุลาคม 2558

จึงอยากจะรบกวนอาจารย์ให้ช่วยดูให้ทีค่ะว่าจะผ่าวันไหนช่วงเวลาไหนถึงจะดีที่สุด
ข้อมูลนะค้ะ

เด็กเพศชายค่ะ
แม่เกิดวันจันทร์ ที่ 2 พฤศจิกายน 2524
พ่อเกิดวันศุกร์ที่ 4 ตุลาคม 2523

อยากตั้งชื่อลูกที่ขึ้นต้นด้วย ด และ ศ ค่ะ อาจารย์แนะนำอย่างไรบ้างค้ะ

สวัสดีครับ

จำเป็นมั้ยครับที่ต้องคลอดในสองวันนี้ ถ้าไม่จำเป็น เปลี่ยนเป็นเร็วขึ้นคือวันพุธที่ 21 ตุลาคม อันเป็นวันธงไชยจะดีกว่านะครับ เวลาดี 11.00-12.59 และ13.00-14.59 น.ครับเป็นวันมะเมียสมพงษ์ปีเกิดครับ เดือนก็เป็นเดือนจอ เวลาได้มะเมียหรือมะแม ก็จะเป็นสี่สมพงษ์ครับ แต่ถ้าเปลี่ยนไม่ได้จริงให้เลือกวันอาทิตย์ที่ 25 ตุลาคม เป็นวันผ่าคลอด วันเกิดเป็นวันจอ สมพงศ์ลักษณะที่ 2 ฤกษ์ดีปีมะแม 13.00-14.59 น.ครับ

เรื่องชือไม่ใช่ปัญหาครับ ได้วันผ่าที่แน่นอน ถามมาอีกครั้งนะครับ จะตอบและตั้งชื่อให้ครับ พยัญชนะที่เลือก มา ด ห้ามใช้คนเกิดวันพฤหัสบดี ศ ห้ามใช้คนเกิดวันอาทิตย์ ครับ เป็นกาลกิณี

ได้วันแล้วถามมาใหม่ครับ

ยิ้มแป้น
09-22-2015, 10:24 AM
สวัสดีครับ

จำเป็นมั้ยครับที่ต้องคลอดในสองวันนี้ ถ้าไม่จำเป็น เปลี่ยนเป็นเร็วขึ้นคือวันพุธที่ 21 ตุลาคม อันเป็นวันธงไชยจะดีกว่านะครับ เวลาดี 11.00-12.59 และ13.00-14.59 น.ครับเป็นวันมะเมียสมพงษ์ปีเกิดครับ เดือนก็เป็นเดือนจอ เวลาได้มะเมียหรือมะแม ก็จะเป็นสี่สมพงษ์ครับ แต่ถ้าเปลี่ยนไม่ได้จริงให้เลือกวันอาทิตย์ที่ 25 ตุลาคม เป็นวันผ่าคลอด วันเกิดเป็นวันจอ สมพงศ์ลักษณะที่ 2 ฤกษ์ดีปีมะแม 13.00-14.59 น.ครับ

เรื่องชือไม่ใช่ปัญหาครับ ได้วันผ่าที่แน่นอน ถามมาอีกครั้งนะครับ จะตอบและตั้งชื่อให้ครับ พยัญชนะที่เลือก มา ด ห้ามใช้คนเกิดวันพฤหัสบดี ศ ห้ามใช้คนเกิดวันอาทิตย์ ครับ เป็นกาลกิณี

ได้วันแล้วถามมาใหม่ครับ

ขอบพระคุณมากค่ะอาจารย์นพ เดี๋ยวรอได้วันแล้วจะรบกวนถามชื่ออีกทีค่ะ

ยิ้มแป้น
09-23-2015, 09:54 AM
ตกลงเลือกเป็นวันอาทิตย์ที่ 25 ตุลาคม 2558 แล้วค่ะ เพราะสะดวกที่สุด
สำหรับทารกเพศชาย

อยากรบกวนให้อาจารย์ตั้งชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ด หรือ อักษรอื่น ที่เหมาะสมให้ด้วยค่ะ

ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ

noppakorn
09-24-2015, 12:51 PM
ตกลงเลือกเป็นวันอาทิตย์ที่ 25 ตุลาคม 2558 แล้วค่ะ เพราะสะดวกที่สุด
สำหรับทารกเพศชาย

อยากรบกวนให้อาจารย์ตั้งชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ด หรือ อักษรอื่น ที่เหมาะสมให้ด้วยค่ะ

ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ
สวัสดีครับ

ขอแสดงความยินดีล่วงหน้าครับ นามสกุลอุ่นเจริญ ทักษา 33 คงต้องใช้ชื่อสั้นๆ ทักษา 9 เป็นนามมงคลครับ หมายถึงดาวเกตุ ดาวแห่งความสำเร็จ มีอำนาจและโชคดี มีพลังจักวาลคุ้มครอง ตกน้ำไม่ไหลตกไฟไม่ไหม้ ผลรวมได้ทักษา 42 เป็นดาวคู่มิตร มีคนแวดล้อม มีคนช่วยเหลือ ประกอบด้วยดาวแห่งโชคครับ จำได้่ว่าเคยให้ชื่อไปแล้วครั้งหนึ่ง สำหรับวันศุกร์ คงมีบางชื่อนำมาใช้ได้ครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับชายวันอาทิตย์

ดรุชา (ดะรุชา) แปลว่า เกิดมายืนเด่นเป็นสง่า (ชื่อคิดให้ใหม่ครับ ดรุ แปลว่า ต้นไม้ ,ยินเด่น,เป็นสง่า ส่วน ชา แปลว่า เกิด)
ภาดล แปลว่า ผู้ทำให้เกิดรัศมี

Panch
09-24-2015, 05:42 PM

หนูจะตั้งชื่อลูกค่ะ ผู้หญิง แต่จะคลอดธรรมชาติ เลยกำหนดวันไม่ได้ค่ะ
นามสกุลทักษา 45 หนูตั้งชื่อไว้ทักษา14 ดีมั้ยคะ
รบกวนขอความหมายของชื่อค่ะอาจารย์
ดาณิชา กับ ปาณิดา แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
09-25-2015, 12:46 PM

หนูจะตั้งชื่อลูกค่ะ ผู้หญิง แต่จะคลอดธรรมชาติ เลยกำหนดวันไม่ได้ค่ะ
นามสกุลทักษา 45 หนูตั้งชื่อไว้ทักษา14 ดีมั้ยคะ
รบกวนขอความหมายของชื่อค่ะอาจารย์
ดาณิชา กับ ปาณิดา แปลว่าอะไรคะ
สวัสดีครับ

สกุลทักษา 45 ตั้งชื่อทักษา 14 เป็นมลคลนาม ผลรวมได้ทักษา 59 ดียิ่งครับ ยังไม่ทราบวันคลอด ๆแล้วค่อยมาถามด่วนก็ได้ครับ ถ้าไม่ติดธุระ เห็นกระทู้จะรีบตอบให้ครับ

ดาณิชา แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้หญิง
ปาณิดา แปลว่า มือของหญิงสาว (ปาณิ แปลว่า มือ) ถ้า ปณิดา แปลว่า ผู้ได้รับการสรรเสริญ

Panch
09-25-2015, 02:01 PM
อาจารย์นพคะ รบกวนสอบถามเพิ่มเติมนิดนึงค่ะ

ดาณิชา จะแปลว่า หญิงผู้เกิดมาให้ความรู้ ได้มั้ยคะ
แล้ว ณิชาดา ความหมายเดียวกันมั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-26-2015, 11:12 PM
อาจารย์นพคะ รบกวนสอบถามเพิ่มเติมนิดนึงค่ะ

ดาณิชา จะแปลว่า หญิงผู้เกิดมาให้ความรู้ ได้มั้ยคะ
แล้ว ณิชาดา ความหมายเดียวกันมั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ณิชาดา แปลว่า หญิงผู้เกิดมาให้ความรู้

การแปลชื่อ เขาแปลจากหลังไปหาหน้าครับ พอดีผมแปลสั้นไปหน่อยครับ ดาณิชา แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้ที่เป็นหญิง ดูคล้ายกันแต่การบ่งคำจำเพาะต่างกันครับ แต่จริงแล้วก็เดียวกันครับ

labyrinth
09-27-2015, 12:56 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ หนูขอรบกวนถามดังนี้ค่ะ หนูเกิดอังคาร 1 สิงหาคม 2521 ปัจจุบันชื่อ ธัญพร ธนาจันกิตติพงษ์ ถ้าหนูเปลี่ยนตรงชื่อเป็น ธัญญาภรณ์ จะดีกว่ามั้ยคะควรเปลี่ยนมั้ยคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
09-27-2015, 06:14 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ หนูขอรบกวนถามดังนี้ค่ะ หนูเกิดอังคาร 1 สิงหาคม 2521 ปัจจุบันชื่อ ธัญพร ธนาจันกิตติพงษ์ ถ้าหนูเปลี่ยนตรงชื่อเป็น ธัญญาภรณ์ จะดีกว่ามั้ยคะควรเปลี่ยนมั้ยคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อ ธัญพร เป็นนามมงคล ทักษา 24 นามสกุล ธนาจันกิตติพงษ์ ทักษา 63 ผลรวมทักษา 87 ไม่ดีเลยครับ ชื่อที่ต้องการ ธัญญาภรณ์ ทักษา 36 ผลรวมได้ 99 เป็นมงคลนาม ครับ ผู้มีทักษานี้ ต้องหมั่นทำบุญสร้างทาน สวดมนต์เช้าเย็น จะเสริมบารมีตน เพราะทักษา 99 มีพลังจักรวาลคุ้มครอง สิ่งศักดิ์สิทธิ์ปกปักรักษาครับ

หากยังโสด จะเปลี่ยนชื่อให้บอกพ่อแม่ก่อนครับ เพื่อเป็นการแสดงความกตัญญูกับผู้ให้ชื่อแรก

Panch
09-27-2015, 06:15 PM
ขอบคุณค่ะอาจารย์นพ

ขอให้สุขภาพแข็งแรงนะคะ

labyrinth
09-28-2015, 01:49 AM
สวัสดีครับ

ชื่อ ธัญพร เป็นนามมงคล ทักษา 24 นามสกุล ธนาจันกิตติพงษ์ ทักษา 63 ผลรวมทักษา 87 ไม่ดีเลยครับ ชื่อที่ต้องการ ธัญญาภรณ์ ทักษา 36 ผลรวมได้ 99 เป็นมงคลนาม ครับ ผู้มีทักษานี้ ต้องหมั่นทำบุญสร้างทาน สวดมนต์เช้าเย็น จะเสริมบารมีตน เพราะทักษา 99 มีพลังจักรวาลคุ้มครอง สิ่งศักดิ์สิทธิ์ปกปักรักษาครับ

หากยังโสด จะเปลี่ยนชื่อให้บอกพ่อแม่ก่อนครับ เพื่อเป็นการแสดงความกตัญญูกับผู้ให้ชื่อแรก

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆเลยค่ะ ^^

D E V
09-30-2015, 07:56 PM
ช่วงนี้อาจารย์นพกรณ์ติดภารกิจ
จำเป็นต้องงดตอบคำถามชั่วคราว
ต้องขออภัยทุกท่านมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ