PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ด , ต , ถ , ท ,ธ ,น

หน้า : 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11

mewmew
01-14-2011, 04:18 PM
ไม่รู้ว่าจะ ตั้งกระทู้ตรงไหน ลองหลายครั้งแล้วค่ะ แต่ทำไม่ได้ หาก ตั้งผิดที่ก็ขอโทษด้วยนะคะ

คืออยากทราบว่า นิชาพิชญ์ แปลว่าอะไรคะ

yingsan78
01-14-2011, 09:49 PM
สวัสดีค่ะ คุณอุบาสกนพกรณ์

มีความประสงค์อยากจะเปลี่ยนชื่อค่ะ ชื่อเดิมธิดาพร นามสกุล ประสงค์พร เกิดวันอังคาร เช้า ช่วงประมณ 7-8นาฬิกา วันที่ 2 พ.ค.2521 เท่าทีดิฉันเข้าไปอ่านกระทู้วิธีตั้งชื่อที่เป็นมงคล ตามหลักโหราศาสตร์ ดูเหมือนว่าตัวเลขที่รวมได้ไม่ดีเลยค่ะ และชีวิตทีผ่านมารู้สึกว่าะมีปัญหาอุปสรรคเยอะเลยค่ะ คือตั้งใจทำหลายๆอย่างให้ที่พ่อแม่ พี่ๆ แต่ทุกอย่างไม่เป็นดั่งใจทั้งๆๆที่ตั้งใจทำดีให้ทุกๆคน สุดท้ายตัวเองก็เหนื่อลำบากกว่าจะเคลียร์หนี้สินที่ลงทุนให้ที่บ้านได้ ดิฉันเลยคิดว่าจะเปลี่ยนชื่อเผื่อชีวิตจะดีขึ้น พ่อและแม่ก็จะได้สบายขึ้น เพราะดิฉันเป็นเสาหลักของที่บ้านน่ะค่ะ จึงอยากจะขอความกรุณาคุณอุบาสกนพกรณ์ช่วยหาชื่อที่ดีให้หน่อยค่ะ อยากให้ขึ้นต้นด้วยทักษาศรีค่ะหรือชื่อที่เป็นมงคลตามแต่จะกรุณา

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะและขออภัยที่รบกวนค่ะ

NaMo
01-15-2011, 05:24 PM
สวัสดีค่ะ

สมาชิกใหม่ค่ะ อยากให้คุณนพ ช่วยแนะนำชื่อที่มีผลรวม 50 สำหรับลูกชายค่ะ จะคลอดเดือนกุมภา 2554 แต่ยังไม่ทราบวันเกิดที่แน่นอน ขอแยกเป็นตามวันได้ยิ่งดีเลยค่ะ รบกวนด้วยนะคะ

bios
01-16-2011, 09:12 PM
พักผ่อนมาก ๆ นะคะ รักษาสุขภาพด้วยค่ะ :)

ning111
01-17-2011, 08:00 AM
ขอขอบคุณมากๆค่ะสำหรับชื่อชอบมากๆค่ะ และขอให้คุณอุบาสกนพกรณ์หายป่วยไวๆนะคะ

noppakorn
01-18-2011, 02:42 PM
ขอ คำแนะนำ และความหมายของชื่อค่ะ

ธัญพิสิฏฐา
ธนันณัฏฐ์

(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

ธัญพิสิฏฐา แปลว่า ผู้มีโชคอันดีเลิศ ,ผู้มีความร่ำรวยเป็นเลิศและมีโชค
ธนันณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ร่ำรวยทรัพย์

ทั้งสองชื่อทักษา 54 เป็นทักษามงคลครับ

noppakorn
01-18-2011, 02:49 PM
ลูกชายเกิดวันอังคาร ที่ 11 มกราคม 2554 ครับ
น้าสาวตั้งชื่อให้เลือก 4 ชื่อ (นามสกุล ทีปาจารย์)
รบกวนทราบความหมาย และความเหมาะสม
1. ธีรยุทร (29-39-68)
2. ธีรภัทร (25-39-64)
3. พิชัยภูษิต (40-39-79)
4. พงศ์พิสิฏฐ์ (76-39-115)
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลทีปาจารย์ ทักษา 39 ชื่อที่เหมาะสมควรใช้ชื่อทักษา 15 และ 24 ผลรวมได้ทักษา 54 และ 63 ครับ

ธีรยุทธ ชื่อทักษา 29 ตกตำแหน่งพ่ายแพ้ ผลรวม 68 ไม่เป็นมงคลครับ
ธีรภัทร์ ชื่อทักษา 25 ตกตำแหน่งอุปสรรค ผลรวมได้ 64 เป็นมงคล แต่ชื่อไม่ดี
พิชัยภูษิต ทักษา 40 ดีปานกลางต้องเดินทางบ่อย ผลรวมได้ 79 ดีปานกลางแต่มีโรคภัย
พงศ์พิสิฏฐ์ ทักษา 76 ตกปัญหาครอบครัว ผลรวม 115 ตกที่นั่งดาวบาปเคราะห์

ทั้งสี่ชื่อไม่ดีเลยครับ

noppakorn
01-18-2011, 02:51 PM
ไม่รู้ว่าจะ ตั้งกระทู้ตรงไหน ลองหลายครั้งแล้วค่ะ แต่ทำไม่ได้ หาก ตั้งผิดที่ก็ขอโทษด้วยนะคะ

คืออยากทราบว่า นิชาพิชญ์ แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

นิชาพิชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นของตนเอง ทักษา 39 ไม่เป็นมงคล

noppakorn
01-18-2011, 03:11 PM

มีความประสงค์อยากจะเปลี่ยนชื่อค่ะ ชื่อเดิมธิดาพร นามสกุล ประสงค์พร เกิดวันอังคาร เช้า ช่วงประมณ 7-8นาฬิกา วันที่ 2 พ.ค.2521 เท่าทีดิฉันเข้าไปอ่านกระทู้วิธีตั้งชื่อที่เป็นมงคล ตามหลักโหราศาสตร์ ดูเหมือนว่าตัวเลขที่รวมได้ไม่ดีเลยค่ะ และชีวิตทีผ่านมารู้สึกว่าะมีปัญหาอุปสรรคเยอะเลยค่ะ คือตั้งใจทำหลายๆอย่างให้ที่พ่อแม่ พี่ๆ แต่ทุกอย่างไม่เป็นดั่งใจทั้งๆๆที่ตั้งใจทำดีให้ทุกๆคน สุดท้ายตัวเองก็เหนื่อลำบากกว่าจะเคลียร์หนี้สินที่ลงทุนให้ที่บ้านได้ ดิฉันเลยคิดว่าจะเปลี่ยนชื่อเผื่อชีวิตจะดีขึ้น พ่อและแม่ก็จะได้สบายขึ้น เพราะดิฉันเป็นเสาหลักของที่บ้านน่ะค่ะ จึงอยากจะขอความกรุณาคุณอุบาสกนพกรณ์ช่วยหาชื่อที่ดีให้หน่อยค่ะ อยากให้ขึ้นต้นด้วยทักษาศรีค่ะหรือชื่อที่เป็นมงคลตามแต่จะกรุณา

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะและขออภัยที่รบกวนค่ะ

สวัสดีครับ

คุณธิดาพรเป็นคนที่มีกตัญญูสูงครับ คิดดีทำดีย่อมได้ดีในสักวันครับ คนเราเกิดมาใช่จะเนรมิตรสิ่งใดๆได้ดังใจ และไม่ทันใจเราครับ บางครั้งชีวิตต้องค่อยๆไปทีละขั้น อายุก็ยังไม่มากครับ เท่าลูกๆผม ยังอยู่ในอายุที่กำลังเริ่มต้น สร้างเนื้อสร้างตัว สามารถเคลียร์หนี้สินที่บ้านลงได้ ก็ดีเลิศแล้วครับ ขอโมทนาสาธุในกุศลผลบุญความกตัญญูนี้ด้วยครับ จงยึดมั่นไว้ชีวิตคุณมีสุขแน่นอนครับ

ชื่อเดิมธิดาพร ทักษา 22 เป็นทักษาที่ตกตำแหน่ง งมงาย ดื้อรั้น แต่เข้มแข็ง ชอบลองเลยทำให้เกิดความเสียหายบ่อยๆ ใครเขาว่าอะไรดี ก็ตามสุดท้ายก็เสียหาย นามสกุล ประสงค์พร ทักษา 44 เป็นทักษามงคลครับ ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 51 เป็นดาวพฤหัสกับดาวอาทิตย์ เป็นธาตุไฟคู่ ส่งเสริมกัน ทำการใดสำเร็จ รุ่งเรือง เพื่อนมาก คนช่วยเหลือเยอะ ผลรวมได้ 95 เป็นดาวเกตุและดาวพฤหัส คือดาวสำเร็จกับดาวศุภโชค คู่กัน ส่งผลให้ส่งเสริมกันให้ดีเลิศยิ่งขึ้น หากหมั่นทำบุญสร้างทาน และทำความดีเสมอชีวิตจะดียิ่ง

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันอังคาร

ฉัตรจารีย์ แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีในร่มเงา (อายตนะ 2)
พิมพ์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นแบบอย่าง (อายตนะ 2)
พัฒน์พรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐและเจริญ(อายตนะ 9)
สุปารย์ภรณ์ แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่เหมาะสมดี (อายตนะได้7)
ศรัณย์ญมน แปลว่า ผู้มีหัวใจแห่งความรอบรู้อันเป็นที่พึ่ง (อายตนะ 2)
สรัญญ์ยมล แปลว่า ผู้มีคู่ใจเป็นความรู้อันกล้าหาญ (อายตนะ 2)
ศิราจารีย์ แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีเป็นยอด (อายตนะ 8)
สุรัญญ์ฑาห์ แปลว่า เทวดาผู้รู้จักการทำความดี (อายตนะ 9)
สุทธ์ปรินทร์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่เหนือกว่าผู้อื่นอย่างหมดจด (อายตนะ 8)
เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเทวดารับรู้ด้วยครับ

noppakorn
01-18-2011, 03:13 PM
สวัสดีค่ะ

สมาชิกใหม่ค่ะ อยากให้คุณนพ ช่วยแนะนำชื่อที่มีผลรวม 50 สำหรับลูกชายค่ะ จะคลอดเดือนกุมภา 2554 แต่ยังไม่ทราบวันเกิดที่แน่นอน ขอแยกเป็นตามวันได้ยิ่งดีเลยค่ะ รบกวนด้วยนะคะ

ขอครบทุกวันยาวมากครับ ช่วยแจ้งนามสกุลแล้วถามมายังข้อมูลส่วนตัว เนื่องจากต้องให้ชื่อยาวมาก ไม่สามารถลงในกระทู้ได้ครับ ต้องเซฟเนื้อที่ให้ทางวัดไว้ครับ

ถามมายังข้อความส่วนตัว ที่อยุ่หัวเวปหน้านี้ครับ จะตอบให้เป็นส่วนตัวครับ

bios
01-19-2011, 01:04 PM
สวัสดีค่ะ อ.นพ ขอเป็นกำลังใจให้รักษาตัวให้หายจากอาการป่วยโดยไวนะคะ
และขอฝากกระทู้เดิมไว้อีกนิดค่ะ เป็นกระทู้เดิมที่ถามไว้แต่ยังไม่ได้รับคำตอบ
เอาไว้เป็นในช่วงที่ อ.นพ หายดีแล้วนะคะ ช่วงนี้คงไม่รบกวน แต่ขอยกคำถามเดิมมาทิ้งไว้ที่นี่นะคะ

Re: แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ด , ต , ถ , ท ,ธ ,น
« ตอบ #1241 เมื่อ: 13 มกราคม, 2011, 01:55:43 pm » อ้างถึง แก้ไข ลบทิ้ง

--------------------------------------------------------------------------------

สวัสดีค่ะอ.นพ

ติดตามบอร์ดนี้มานานแล้ว แต่เพิ่งได้เป็นสมาชิก และมีเรื่องขอรบกวนด้วยค่ะ

อยากจะเปลี่ยนชื่อให้ลูกชายค่ะ ลูกชายเกิดวันอังคาร อยากได้ชื่อที่มีค่าเลขศาสตร์ ๒๔ เพราะนามสกุลได้ค่าเลขศาสตร์ ๓๒
(หรือถ้าชื่อได้ค่าเลขศาสตร์อื่นที่รวมกับนามสกุลแล้วดีก็ได้ค่ะ)

ความหมายของชื่อ อยากได้ในแนว ผู้มีความรู้ ใฝ่รู้ หรือ ผู้ประพฤติปฏิบัติตนในทางที่ดี

ขอบคุณค่ะ

เพิ่มเติมนะคะ
เหตุผลที่อยากเปลี่ยน :
- ชื่อเดิม พิชาภพ(๒๔) แต่ อายตนะ๖ = ๕ เปรียบเหมือนยักษ์ อ่านแล้วรู้สึกไม่ค่อยดีเลยค่ะ
(และเหตุผลอีกอย่างคือ คนส่วนมากมักจะทักว่าชื่อเหมือนผู้หญิง)
- ตอนนี้ลองหาชื่อใหม่ได้เป็น ธิรวิช(๒๔) อายตนะ๖ = ๙
ถ้าอย่างไรรบกวน อ.นพ ช่วยแปลความหมาย + วิเคราะห์ชื่อ ธิรวิช ให้ด้วยค่ะ ถ้าหากไม่ดีกรุณาให้คำแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
...

nisarat
01-19-2011, 02:42 PM
สวัสดีค่ะคุณลุงนพ ...
หนูชื่อ นิสา นามสกุล ปัตติสกุล เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 15 พฤศจิกายน 2532 (ปีมะเส็ง)
อยากเปลี่ยนชื่อและนามสกุลค่ะ (คุณพ่อแนะนำให้เปลี่ยน) เพราะพ่อบอกว่า มันไม่ทราบความหมาย
ไม่ทราบว่าชื่อ-นามสกุลเดิม เลขทักษาดีไหมคะ
แล้วถ้าอยากเปลี่ยน รบกวนคุณลุงนพ ช่วยแนะนำชื่อและนามสกุลให้ด้วยค่ะ

ขอขอบคุณมากค่ะ...

ืnatthapoaradi
01-19-2011, 02:57 PM
สวัสดีปีใหม่ค่ะ ดิฉันณัฐปรดีค่ะ เคยเข้ามาขอให้พี่นพ ตั้งชื่อให้น้องสาว นพภรนรรณ์ ตอนนี้ได้เปลี่ยนชื่อแล้วค่ะ และทำบุญตามที่พี่บอกค่ะ ขออำนาจกุสลผลบุญขอให้ถ้าพี่ทุกข์ขอใหพ้นทุกข์ถ้ามีความสุขขอให้สุขยิ่งๆขึ้นไป ขอบคุณค่ะ

ton123
01-20-2011, 04:57 PM
สวัสดีครับ ผมอยากได้ชื่อใหม่ ที่เหมาะกับคนวันพุธกลางวันครับ

ชื่อเดิมของผม นรินทร์ ดวงพัฒน์ ครับ ดูคำทำนายแล้วออกมาไม่ค่อยดี

noppakorn
01-21-2011, 11:23 AM
สวัสดีค่ะ อ.นพ ขอเป็นกำลังใจให้รักษาตัวให้หายจากอาการป่วยโดยไวนะคะ
และขอฝากกระทู้เดิมไว้อีกนิดค่ะ เป็นกระทู้เดิมที่ถามไว้แต่ยังไม่ได้รับคำตอบ
เอาไว้เป็นในช่วงที่ อ.นพ หายดีแล้วนะคะ ช่วงนี้คงไม่รบกวน แต่ขอยกคำถามเดิมมาทิ้งไว้ที่นี่นะคะ

Re: แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ด , ต , ถ , ท ,ธ ,น
« ตอบ #1241 เมื่อ: 13 มกราคม, 2011, 01:55:43 pm » อ้างถึง แก้ไข ลบทิ้ง

--------------------------------------------------------------------------------

สวัสดีค่ะอ.นพ

ติดตามบอร์ดนี้มานานแล้ว แต่เพิ่งได้เป็นสมาชิก และมีเรื่องขอรบกวนด้วยค่ะ

อยากจะเปลี่ยนชื่อให้ลูกชายค่ะ ลูกชายเกิดวันอังคาร อยากได้ชื่อที่มีค่าเลขศาสตร์ ๒๔ เพราะนามสกุลได้ค่าเลขศาสตร์ ๓๒
(หรือถ้าชื่อได้ค่าเลขศาสตร์อื่นที่รวมกับนามสกุลแล้วดีก็ได้ค่ะ)

ความหมายของชื่อ อยากได้ในแนว ผู้มีความรู้ ใฝ่รู้ หรือ ผู้ประพฤติปฏิบัติตนในทางที่ดี

ขอบคุณค่ะ

เพิ่มเติมนะคะ
เหตุผลที่อยากเปลี่ยน :
- ชื่อเดิม พิชาภพ(๒๔) แต่ อายตนะ๖ = ๕ เปรียบเหมือนยักษ์ อ่านแล้วรู้สึกไม่ค่อยดีเลยค่ะ
(และเหตุผลอีกอย่างคือ คนส่วนมากมักจะทักว่าชื่อเหมือนผู้หญิง)
- ตอนนี้ลองหาชื่อใหม่ได้เป็น ธิรวิช(๒๔) อายตนะ๖ = ๙
ถ้าอย่างไรรบกวน อ.นพ ช่วยแปลความหมาย + วิเคราะห์ชื่อ ธิรวิช ให้ด้วยค่ะ ถ้าหากไม่ดีกรุณาให้คำแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
...

สวัสดีครับ

ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ ตอนนี้ค่อยยังชั่วขึ้นบ้างแล้วครับ ต้องทานยาฆ่าเชื้อโรคทุกวัน
เรื่องค่าอายตนะนี้ อันที่จริงแล้วผมไม่ได้ให้ความสำคัญกับเรื่องนี้เลยครับ แต่คนส่วนใหญ่มักจะชอบเพราะคนที่ตั้งมาแต่ละอันฟังแล้วดี หรือไม่ดีไปเลย เรื่องหลักทักษาปกรณ์นั้นมีมาแต่โบราณแล้ว เป็นการนำดวงดาวมาผูกเป็นชื่อเป็นสัญลักษณ์ตัวอักษร นับพันปีมาแล้ว แต่ค่าอายตนะนั้นเพิ่งเกิดขึ้นในภายหลังเองครับ ความแม่นยำบอกตรงๆ ผมเชื่อหลักทักษาปกรณ์ มากกว่า ชื่อพิชาภพ ฟังแล้วแมนออก ถ้าเป็นผู้หญิงสิฟังแล้วจะทะแม่งเอานาครับ อย่างไรก็ตามทุกสิ่งทุกอย่างนั้น อยู่ที่การทำดีมีกตัญญูเท่านั้น ชื่อจะดี หากคนไม่ดี ชื่อก็ไม่เสริมครับ

ธิรวิช แปลว่า ความรู้ของนักปราชญ์

ชื่อเพราะความหมายดีครับ จะใช้ชื่อเดิมหรือชื่อใหม่ก็ตามสะดวกน่ะครับ อายตนะไม่ต้องสนใจ ทักษาดี จึงประเสริฐยิ่งครับ

noppakorn
01-21-2011, 11:53 AM
สวัสดีค่ะคุณลุงนพ ...
หนูชื่อ นิสา นามสกุล ปัตติสกุล เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 15 พฤศจิกายน 2532 (ปีมะเส็ง)
อยากเปลี่ยนชื่อและนามสกุลค่ะ (คุณพ่อแนะนำให้เปลี่ยน) เพราะพ่อบอกว่า มันไม่ทราบความหมาย
ไม่ทราบว่าชื่อ-นามสกุลเดิม เลขทักษาดีไหมคะ
แล้วถ้าอยากเปลี่ยน รบกวนคุณลุงนพ ช่วยแนะนำชื่อและนามสกุลให้ด้วยค่ะ

ขอขอบคุณมากค่ะ...

สวัสดีครับ

ปัตติสกุล แปลว่า ตระกูลผู้กระทำ,ผู้ทำตระกูล,ผู้สร้างตระกูล (ปัตติ แปลว่า กระทำ มาจำคำว่า ปฏิบัติ)

นามสกุลทักษา 31 ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ คำแปลก็มีแล้ว คงไม่ต้องเปลี่ยนน่ะครับ ชื่อทีเหมาะสมกับนามสกุลคือทักษา 24 ครับ ผลรวมได้ 55 เป็นดาวพฤหัสฯดาวบุญสองดวงครับ บอกถึงความสำเร็จ ความก้าวหน้า ความเที่ยงธรรม

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสมีศรีและเดชนำ

เกษมณี แปลว่า ดวงแก้วมณีอันสวยงาม
เขมจิรา แปลว่า ผู้มีความสบายใจตลอดกาล,ผู้มีความสงบอันยั่งยืนนาน(ในหนังสือแปลชื่อแปลว่า มีความปลอดภัยตลอดกาล)
เขมรุจิ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและเป็นสุข(หนังสือแปลชื่อ แปลว่า ผู้ชอบความปลอดภัย "เขม แปลว่า สงบ,สบายใจ,รุจิ แปลว่า รุ่งเรือง,ความงาม)
เบญญพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐทางปัญญา
เปรมกุลชา แปลว่า ผู้เกิดมาในตระกูลที่เปี่ยมด้วยความรัก
ไปรยา แปลว่า ผู้เป็นที่รัก
อรอุรชา แปลว่า ลูกสาวที่งดงาม
ณสิริ แปลว่า มีความรู้เป็นมงคล,ผู้อยู่ในความเป็นมงคล
ณิชาพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและบริสุทธิ์
ฐาภูรี แปลว่า แผ่นดินที่มั่นคง
ฐากำพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐอันมั่นคง

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเทวดารับรู้ด้วยครับ

noppakorn
01-21-2011, 11:53 AM
สวัสดีปีใหม่ค่ะ ดิฉันณัฐปรดีค่ะ เคยเข้ามาขอให้พี่นพ ตั้งชื่อให้น้องสาว นพภรนรรณ์ ตอนนี้ได้เปลี่ยนชื่อแล้วค่ะ และทำบุญตามที่พี่บอกค่ะ ขออำนาจกุสลผลบุญขอให้ถ้าพี่ทุกข์ขอใหพ้นทุกข์ถ้ามีความสุขขอให้สุขยิ่งๆขึ้นไป ขอบคุณค่ะ

สาธุๆๆ ขอให้มีแต่ความสุขความเจริญครับ

noppakorn
01-21-2011, 12:05 PM
สวัสดีครับ ผมอยากได้ชื่อใหม่ ที่เหมาะกับคนวันพุธกลางวันครับ

ชื่อเดิมของผม นรินทร์ ดวงพัฒน์ ครับ ดูคำทำนายแล้วออกมาไม่ค่อยดี

สวัสดีครับ

นามสกุล ดวงพัฒน์ ทักษา 38 เป็นเลขที่หาคู่ดีไม่ได้ครับ ดีที่สุด คือทักษา 51 ผลรวมทักษา ได้ 89 เป็นราหูกับดาวเกตุ เลขนี้ต้องลดความระแวงผู้อื่น ให้ความเชื่อถือผู้คนชีวิตจะดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

พงศ์ศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งของตระกูล
พงศ์สรณ์ แปลว่า ที่พึ่งของตระกูล
พงศ์วรงค์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดของตระกูล
อัณณ์ธรณ์ แปลว่า แผ่นดินแห่งแม่น้ำ
พรหมพัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและประเสริฐ
นนท์ธวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยทรัพย์สมบัติและเป็นที่ชื่นชอบของคนทั่วไป
หัสต์ยุทธ์ แปลว่า มือดีในการรบ

noppakorn
01-21-2011, 12:06 PM
ขออภัยด้วยครับ เนื่องจากระยะนี้ป่วยสุขภาพไม่ค่อยดีครับ ทำให้การเข้ามาตอบกระทู้ค่อนข้างมีปัญหา
หากกระทู้ท่านใดได้รับการตอบล่าช้า ต้องขออภัยด้วย จะพยายามเข้ามาตอบทุกวันครับ

นพกรณ์

beaulanza
01-21-2011, 05:07 PM
สวัสดีค่ะ...คือว่ากำลังจะหาวันไปเปลี่ยนชื่อค่ะในเดือนกุมภาพันธ์นี้ไม่ทราบว่าควรจะไปวันไหนดีค่ะ
เกิดวันจันทร์ ที่ 7 มกราคม 2528
ชื่อเดิม....นางสาวครองขวัญ คำอุทร
จะเปลี่ยน....เป็น...นางสาวธนัชญกร คำอุทร

PClike
01-22-2011, 12:14 AM
เรียน พี่นพครับ

ผมชื่อ นาย พันธชาติ เเซ่จัง
เกิดวันศุกร์ที่ 10 กันยายน พ.ศ. 2536
ผมต้องการเปลี่ยนนามสกุลเพราะมีความจำเป็นต่อหน้าที่ในอนาคต จึงอยากเรียนว่า สมควรเปลี่ยนเป็นนามสกุล อะไำรถึงจะเป็นมงคลกับชีวิตครับ
เเละอยากเรียนถามว่า นามสกุึลยายของผม ทิพย์นพคุณ สามารถใช้ได้หรือเปล่าครับ
เเละอยากขอความกรุณาช่วยคิดชื่อ ที่2ชื่อรวมกัน วรรณณา+สิทธิเกียริ์ ครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

pairploy
01-22-2011, 10:35 AM
สวัสดีค่ะคุณอุบาสกนพกรณ์
ดิฉันอยากจะรบกวนคุณอุบาสกนพกรณ์อีครั้งค่ะ ช่วยวิเคราะห์ชื่อและตั้งชื่อใหม่ให้หลานสาวด้วยค่ะ ชื่อเดิม ธิดา นามสกุล ศรีนาราง เกิดวันเสาร์วันที่ 15 กันยายน 2527 ปีชวด.ขอให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อเพราะๆความหมายดีๆถ้าเป็นไปได้อยากได้ชื่อตรง 3 หลักได้ไหมค่ะ1.หลักเลขศาสตร์ 2.หลักทักษา 3.หลักอาตยนะ6 (ชื่อ+นามสกุลได้100 ยิ่งดีค่ะ)
ดิฉันขอบพระคุณอาจารย์มากๆนะคะขอให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรง..ปราศจากโรคภัยต่างๆนะคะ
กัญญาพัชร์

rong
01-22-2011, 02:47 PM
สวัสดีครับ
นภันต์ธาริณ กับ นภินทร์ธารี แปลว่า อะไรครับ
คำว่าธารี แปลว่า น้ำ ได้ไหมครับ

bios
01-22-2011, 11:24 PM
ขอขอบคุณมากนะคะสำหรับที่กรุณาให้ความคิดเห็นและคำแปลชื่อ
สำหรับสุขภาพของ อ.นพ ขอให้พักผ่อนให้มากเพื่อให้ร่างกายได้พักร้อนบ้างนะคะ :)
และขอให้อำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งปวง
โปรดช่วยให้อาการป่วยของ อ.นพ บรรเทาและทุเลาเบาบางโดยไวด้วยเถิด :)

noppakorn
01-24-2011, 08:38 AM
เรียน พี่นพครับ

ผมชื่อ นาย พันธชาติ เเซ่จัง
เกิดวันศุกร์ที่ 10 กันยายน พ.ศ. 2536
ผมต้องการเปลี่ยนนามสกุลเพราะมีความจำเป็นต่อหน้าที่ในอนาคต จึงอยากเรียนว่า สมควรเปลี่ยนเป็นนามสกุล อะไำรถึงจะเป็นมงคลกับชีวิตครับ
เเละอยากเรียนถามว่า นามสกุึลยายของผม ทิพย์นพคุณ สามารถใช้ได้หรือเปล่าครับ
เเละอยากขอความกรุณาช่วยคิดชื่อ ที่2ชื่อรวมกัน วรรณณา+สิทธิเกียริ์ ครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลทิพย์นพคุณ ทักษา 53 ต้องหาชื่อทักษา 42 มาตั้งจึงเป็นทักษาสมพงษ์ ทักษารวมได้ 95 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อที่จะให้รวมเป็นชื่อของคุณหรือของใครครับ ถ้าคนอื่นเป็นชายหรือหญิงครับ ชื่อแรกคือวรรณา * ชื่อหลังคือ สิทธิเกียริ์ เขียนถูกต้องหรือยังครับ
แจ้งมาอีกครั้งน่ะครับ ได้ลองนำมารวมแล้วบ้าง แต่ตกเลขไม่เป็นมงคลครับ อาจจะต้องดึงพยัญชนะบางตัวเพิ่มหรือทิ้งไปครับ

wutkamee
01-24-2011, 08:54 AM
สวัสดีครับอาจารย์ วันนี้ขอรบกวนหลายเรื่องเลยทีเดียว เริ่มเลยนะครับ
- ช่วยตั้งชื่อเด็กผู้ชาย เลขทักษา 41 อายตนะ 9 3วันครับ คือ วันจันทร์ วันพุธกลางวัน และวันศุกร์ ส่วนวันที่เหลือผมตั้งไว้แล้วครับ คือ วชิรวิชญ์ กับ ทรงทรัพย์ ครับ
- ช่วยตั้งชื่อเล่นเด็กผู้ชาย เลขทักษา 41 อายตนะ 9 ให้ด้วยนะครับ ยังไงวันนี้ขอรบกวนเยอะหน่อยนะครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
จาก คนกำลังจะเป็นพ่อคน

noppakorn
01-24-2011, 09:32 AM
สวัสดีค่ะ...คือว่ากำลังจะหาวันไปเปลี่ยนชื่อค่ะในเดือนกุมภาพันธ์นี้ไม่ทราบว่าควรจะไปวันไหนดีค่ะ
เกิดวันจันทร์ ที่ 7 มกราคม 2528
ชื่อเดิม....นางสาวครองขวัญ คำอุทร
จะเปลี่ยน....เป็น...นางสาวธนัชญกร คำอุทร

สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีเดือนกุมภาพันธ์ 2554 :- วันอังคาร (ม้า) 8 กพ. เวลา 01-4.59 น. เวลา 05-10.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 19-22.59 น.
วันเสาร์ (จอ) 12 กพ. เวลา 01-02.59 น. เวลา 05-06.59 น. เวลา 09-10.59 น. เวลา 11-14.59 น. เวลา 19-24.59 น.
วันอาทิตย์ (ม้า) 20 กพ. เวลา 01-6.59 น. เวลา 09-12.59 น เวลา 13-14.59 น. เวลา 19-22.59 น.
วันจันทร์ (แพะ) 21 กพ. เวลา 03-4.59 น. เวลา 7-8.59 น. เวลา 09-14.59 น. เวลา 19-2059 น. เวลา 21-2259 น. เวลา 23-24.59 น.

noppakorn
01-24-2011, 10:03 AM
สวัสดีค่ะคุณอุบาสกนพกรณ์
ดิฉันอยากจะรบกวนคุณอุบาสกนพกรณ์อีครั้งค่ะ ช่วยวิเคราะห์ชื่อและตั้งชื่อใหม่ให้หลานสาวด้วยค่ะ ชื่อเดิม ธิดา นามสกุล ศรีนาราง เกิดวันเสาร์วันที่ 15 กันยายน 2527 ปีชวด.ขอให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อเพราะๆความหมายดีๆถ้าเป็นไปได้อยากได้ชื่อตรง 3 หลักได้ไหมค่ะ1.หลักเลขศาสตร์ 2.หลักทักษา 3.หลักอาตยนะ6 (ชื่อ+นามสกุลได้100 ยิ่งดีค่ะ)
ดิฉันขอบพระคุณอาจารย์มากๆนะคะขอให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรง..ปราศจากโรคภัยต่างๆนะคะ
กัญญาพัชร์

สวัสดีครับ

นามสกุล ศรีนาราง ทักษา 31 จะให้ได้ทักษา 100 ก็ต้องใช้ทักษา 69 เลขไม่เป็นมงคลเป็นเลขเพ้อฝัน ไม่แน่นอนในชีวิต จะดีหรือครับ ผมคงตั้งให้ไม่ได้ บาปครับให้แล้วไม่ดี ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือทักษา 14 ผลรวมคือ 45 และทักษา 24 ผลรวมได้ 55 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ สำหรับค่าอายตนะนั้น คนละตำรากับทักษาปกรณ์ ต้องยึดตำราใดตำราหนึ่ง แต่บอกได้ว่า ทักษาปกรณ์ เป็นการอิงดวงดาวกับชะตาชีวิต เป็นตำราที่แน่นอนและใช้มาแต่โบราณ ส่วนตำราอื่นนั้นเกิดภายหลังครับ ส่วนหลักเลขศาสตร์ก็คือทักษาปกรณ์น่ะแหละครับ ชื่อให้ไปจะได้อายตนะดีหรือใหม่ก็ต้องแล้วแต่น่ะครับ แต่ที่จริงไม่สำคัญครับ ลูกเต้าผมจะเปลี่ยนชื่อยังยึดแค่หลักทักษาปกรณ์อย่างเดียวครับ คนเราสำคัญคือ 5 ดี ชื่อดี สกุลดี อักษรดี ผลรวมดี และสำคัญคือ ทำดีมีกตัญญู จึงจะเป็นคนเต็มคนได้ครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันเสาร์

ภาวนา แปลว่า ธรรมที่ควรทำให้เจริญขึ้น (อายตนะ ๘)
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว (อายตนะ 7)
จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก (อายตนะ 1)
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด (อายตนะ ๘)
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและบริสุทธิ์ (อายตนะ 1)
กนกชุตา แปลว่า เรืองรองดังทองคำ (อายตนะ 7)
ภาณิชา แปลว่า ผู้มีรัศมีบริสุทธิ์ (อายตนะ ๘)
ภาพร แปลว่า ผู้มีรัศมีประเสริฐ (อายตนะ 2)
ศุภญา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นมงคล (อายตนะ 6)

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันเสาร์

ศรีญดา แปลว่า นักปราชญหญิงผู้เป็นคนดี (ค่าอายตนะ 9)
กฤตศิริ แปลว่า ผู้สร้างมิ่งขวัญ (ค่าอายตนะ 7)
ศรีญภา แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งความรู้อันเป็นมงคล (ค่าอายตนะ 9)
นนทนฌาภา (นน ทะ นะ ชา พา) แปลว่า ผู้มีแสงสว่างในการพิจารณาความสุข (อายตนะ 7)
ปพนธญา (ปะ พน ทะ ยา) แปลว่า ผู้มีโชคดีอันบริสุทธิ์ (อายตนะ 9
เบญญพร แปลว่า ผู้มีปัญญาอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
โสภิลภา แปลว่า ผู้มีความงามเป็นลาภ,ผู้ได้รับความงาม (อายตนะ8)
กรพิชญา แปลว่า ผู้สร้างความรู้,ผู้เป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 2)

เปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืมทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรม

noppakorn
01-24-2011, 10:12 AM
สวัสดีครับ
นภันต์ธาริณ กับ นภินทร์ธารี แปลว่า อะไรครับ
คำว่าธารี แปลว่า น้ำ ได้ไหมครับ

สวัสดีครับ

นภันต์ธาริณ มาจาก นภา+อันต+ธาริณ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งที่สุดของท้องฟ้า
นภินทร์ธารี มาจาก นภา+อินทร์+ธารี แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยิ่งใหญ่แห่งท้องฟ้า
ธารี แปลว่า ผู้ทรงไว้,ผู้ธำรงไว้ (ธาริณ มาจาก ธารณ์)
ธาร,ธารา,วารี แปลว่า น้ำ

noppakorn
01-24-2011, 10:13 AM
ขอขอบคุณมากนะคะสำหรับที่กรุณาให้ความคิดเห็นและคำแปลชื่อ
สำหรับสุขภาพของ อ.นพ ขอให้พักผ่อนให้มากเพื่อให้ร่างกายได้พักร้อนบ้างนะคะ :)
และขอให้อำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งปวง
โปรดช่วยให้อาการป่วยของ อ.นพ บรรเทาและทุเลาเบาบางโดยไวด้วยเถิด :)

ขอบคุณครับ ช่วงนี้ดีขึ้นแล้วครับ ไวรัสลงกระเพาะน่ะครับ ทานยาฆ่าเชื้อเพิ่งจะหมดเมื่อวานนี้เองครับ

noppakorn
01-24-2011, 10:37 AM
สวัสดีครับอาจารย์ วันนี้ขอรบกวนหลายเรื่องเลยทีเดียว เริ่มเลยนะครับ
- ช่วยตั้งชื่อเด็กผู้ชาย เลขทักษา 41 อายตนะ 9 3วันครับ คือ วันจันทร์ วันพุธกลางวัน และวันศุกร์ ส่วนวันที่เหลือผมตั้งไว้แล้วครับ คือ วชิรวิชญ์ กับ ทรงทรัพย์ ครับ
- ช่วยตั้งชื่อเล่นเด็กผู้ชาย เลขทักษา 41 อายตนะ 9 ให้ด้วยนะครับ ยังไงวันนี้ขอรบกวนเยอะหน่อยนะครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
จาก คนกำลังจะเป็นพ่อคน

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันจันทร์
ฉัตรวรงค์ แปลว่า ความสูงสุดแห่งฉัตร,สูงสุดใต้ร่มเงา (ฉัด วะ รง)
รัตนฉัตร์ แปลว่า ใต้ร่มเงาอันมีคุณค่า,ฉัตรแก้ว (รัด ตะ นะ ฉัด)
ฉัตรนฤรงค์ แปลว่า ฉัตรอันเป็นที่รักของคน (ฉัด นะ รึ รง)
ศรณ์สธน แปลว่า ผู้มีความร่ำรวยเป็นที่พึ่ง (สอน สะ ทน)
ณัฏฐพล แปลว่า ผู้มีกำลังแห่งปราชญ์ (นัด ทะ พน)

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายพุธกลางวัน
ภูรีวัฒน์ แปลว่า แผ่นดินอันรุ่งเรือง (พู รี วัด)
ภคินวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองและมีโชค (พะ คิน วัด)
รมณวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองและมีความสุข (ระ มน วัด)
ศกลวัฒน์ แปลว่า ทุกสิ่งทุกอย่างรุ่งเรืองดังตั้งใจ (สะ กน วัด)
สุทธิปรานต์ แปลว่า ผู้หมดจด (สุด ทิ ปราน)

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันศุกร์
กานต์นิพิท แปลว่า ผู้รู้ชัดว่าเป็นที่รัก (กานต์ นิ พิด)
กันต์กานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักและน่าพึงพอใจ (กัน กาน)
จิณณานนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของผู้คนจากการประพฤติ (จิน นา นน)
ณัฐชานนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบที่เกิดมาเป็นปราชญ์ (นัด ชา นน)
กฤษณ์มนัส แปลว่า ได้ดังใจพระกฤษณะ (กริด มะ นัด)

beaulanza
01-24-2011, 03:27 PM

สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีเดือนกุมภาพันธ์ 2554 :- วันอังคาร (ม้า) 8 กพ. เวลา 01-4.59 น. เวลา 05-10.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 19-22.59 น.
วันเสาร์ (จอ) 12 กพ. เวลา 01-02.59 น. เวลา 05-06.59 น. เวลา 09-10.59 น. เวลา 11-14.59 น. เวลา 19-24.59 น.
วันอาทิตย์ (ม้า) 20 กพ. เวลา 01-6.59 น. เวลา 09-12.59 น เวลา 13-14.59 น. เวลา 19-22.59 น.
วันจันทร์ (แพะ) 21 กพ. เวลา 03-4.59 น. เวลา 7-8.59 น. เวลา 09-14.59 น. เวลา 19-2059 น. เวลา 21-2259 น. เวลา 23-24.59 น.

ขอบคุณมากเลยค่ะ

beaulanza
01-24-2011, 03:51 PM
รบกวนขอถามคุณนพ..เพิ่มเติมค่ะ

คือว่าถ้าเด็กเกิดใหม่เด็กผู้ชาย...ถ้าใช้เดชนำหน้าจะได้ไหมค่ะเพราะฟังเพื่อนมาเพื่อนบอกว่าถ้าใช้เดชเด็กจะดื้ออ่ะค่ะจริงไหมค่ะ

หรือถ้าใช้เดชไม่ได้สำหรับเด็กเกิดใหม่ควรใช้อะไร

ขอเพิ่มอีกนิดน่ะค่ะ
รบกวนตั้งชื่อเพิ่มให้ด้วยน่ะค่ะ
ชื่อเด็กผู้ชาย วันพฤหัสบดี กับ วันอังคาร ทักษา 14

ขอบคุณค่ะ

bios
01-24-2011, 04:20 PM
สวัสดีค่ะ ยินดีด้วยนะคะที่อาการทุเลาลงแล้ว ขอให้พักผ่อนมาก ๆ โรคต่าง ๆ จะได้ไม่แวะมาเยี่ยมนะคะ ;D
ได้อ่านกระทู้ของคุณ beaulanza แล้วมีข้อสงสัยเพิ่มเติมจึงขอรบกวน อ.นพ ถามข้อข้องใจเพราะไม่ทราบจริง ๆ ค่ะ

๑. ถามเรื่องฤกษ์ในการเปลี่ยนชื่อ
จำเป็นต้องใช้ฤกษ์เฉพาะบุคลลหรือไม่ หรือสามารถใช้ฤกษ์ดีในแต่ละเดือนได้เลยคะ
และในการเปลี่ยนชื่อ ควรจะใช้ฤกษ์อะไรคะ ต้องดูที่ฤกษ์เกิดประกอบด้วยหรือไม่
หรือฤกษ์ที่ใช้ในการเปลี่ยนชื่อต้องเป็นฤกษ์เดียวกับฤกษ์เกิด

๒. ถามเรื่องทักษานำหน้าชื่อ
จริงหรือไม่ ที่บางตำราอ้างว่า วันอังคารเป็นวันแข็ง หากตั้งชื่อใช้ทักษานำหน้าชื่อเป็น วรรคเดช จะทำให้อายุสั้น และก้าวร้าว
ลูกชายเกิดวันอังคารค่ะ ตอนที่เขาเกิดกลัวว่าอายุจะสั้นก็เลยป้องกันไว้ก่อน จึงตั้งชื่อโดยใช้ วรรคศรี เป็นการแก้เคล็ด
และจริงหรือไม่ ที่มีบางตำราบอกว่า หากเด็กผู้ชายที่เกิดใหม่หากใช้ วรรคศรี นำหน้าจะมีพฤติกรรมเบี่ยงเบน
(ตอนที่อ่านเจอก็เลยสังเกตลูกชายเป็นการใหญ่ ปรากฎว่ายังชอบเล่นดาบ กับปืนอยู่ ก็เลยยังเบาใจค่ะ :) )

ขอขอบคุณค่ะ

Gloyjai
01-25-2011, 11:18 AM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายชื่อ ธัญญวรัศม์ แปลว่าอะไรคะ
และอยากให้แนะนำชื่อที่มีเลขกำลัง 51 ให้หน่อยคะ ที่ขึ้นต้นด้วย ธัญ หรือ ธนัญ พอดี นามสกุล ได้เลข 8 แลวอยากได้ชื่อ 51 จะได้บวกกันได้ 59 นะคะ
เกิดวันจันทร์ ครึ่งวันอาทิตย์ ปีฉลูครึ่งปีชวด เกิดครึ่งๆกลางๆ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ ขอบคุณคะ

mangoteen
01-25-2011, 11:26 AM

ขอรบกวนเวลาคุณอุบาสกฯ ช่วยตั้งชื่อให้ลูกสาวหน่อยนะคะ เกิดวันจันทร์ที่ 11 ตุลาคม 2553 เวลา 11.32 น. นามสกุล : เวชรังษี อยากได้ชื่อที่มีคำว่า พลอย รวมอยู่ในชื่อด้วยค่ะ ไม่ทราบจะเป็นไปได้รึเปล่า เพราะวันจันทร์มีข้อจำกัดในการตั้งชื่อไม่ให้มีสระและวรรณยุกต์เลย
ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

megawow
01-25-2011, 01:32 PM
สวัสดีค่ะ เกิดวันจันทร์ เดือนธันวา ค่ะ อยากได้ชื่อที่ถอดเลขได้ 15 , 24, 51
เพราะนามสกุลถอดได้ 39 ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

แล้วชื่อ ธัญณ์วนันท์ แปลว่าอะไรเหรอค่ะ ขอบคุณมากค่ะ :)

noppakorn
01-26-2011, 11:23 AM

คือว่าถ้าเด็กเกิดใหม่เด็กผู้ชาย...ถ้าใช้เดชนำหน้าจะได้ไหมค่ะเพราะฟังเพื่อนมาเพื่อนบอกว่าถ้าใช้เดชเด็กจะดื้ออ่ะค่ะจริงไหมค่ะ

หรือถ้าใช้เดชไม่ได้สำหรับเด็กเกิดใหม่ควรใช้อะไร

รบกวนตั้งชื่อเพิ่มให้ด้วยน่ะค่ะ
ชื่อเด็กผู้ชาย วันพฤหัสบดี กับ วันอังคาร ทักษา 14

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ
การใช้ชื่ออะไรนำหน้านั้น ใครเกิดวันอะไรก็มีหลักของการใช้ในแต่ละวันต่างกัน บางตำราโบราณก็ให้ผู้ชายใช้ศรี ผู้หญิงใช้เดช สมัยใหม่นี้ก็กลับกัน แต่ละตำราไม่เหมือนแต่หลักการตั้งชื่อนั้น อิงของโบราณ ซึ่งเดิมเป็นพยัญชนะบาลี มีเพียง 33 ตัว เพิ่งมาอนุโลมกับพยัญชนะไทยโดยจัดสอดแทรกให้ครบพยัญชนะไทยทั้ง 44ตัวครับ การจะใช้เดชหรือศรีนั้นต้องดูพื้นฐานกันเป็นหลัก หากลึกซึ้งก็ต้องตั้งฐานดวงชะตา ว่าใครเกิดวันอะไรควรใช้พยัญชนะวันไหนเป็นที่ตั้งครับ แต่โดยทั่วไปก็ใช้แบบคุณบอกน่ะครับเป็นมาตรฐาน ซึ่งทั้งนี้ก็ต้องดูภาวะชีวิตแวดล้อมเป็นเกณฑ์ด้วยครับ เรื่องเด็กใช้กลุ่มเดชแล้วจะดื้อ เอาอะไรเป็นเกณฑ์ครับ แสดงว่าคนที่ตอบคุณไม่มีความรู้เลยครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันอังคาร
ธนเดช แปลว่า ผู้มีทรัพย์เป็นอำนาจ
ธนญา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นทรัพย์
ธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวย
ธราดร แปลว่า ผู้พ่วงความชำนาญ
ธัชบดี แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่เป็นธงชัย
ธรภณ (ทอนระพน) แปลว่า ผู้ชอบกล่าวที่ทรงไว้
ธมธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นคุณความดี

ทักษาชื่อ 14 สำหรับชายวันพฤหัสสุภภณ (สุบ พน) แปลว่า ผู้มีวาจาและรูปร่างดี
สุขฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมทีมีความสุข
ศุภกร แปลว่า ผู้สร้างความเป็นมงคล
สกล แปลว่า ทั่วทุกสิ่งทุกอย่าง
สกุณ แปลว่า นก,ผู้บินได้ดังนก
ปภูมิ แปลว่า แผ่นดินกว้าง
ณปภาณ แปลว่า ผู้พูดเก่งและมีความรู้
พชร แปลว่า เพชร,ผู้มีคุณค่า

เปลี่ยนชื่อแล้ว ใส่บาตรพระสัก 1 รูป อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรม

noppakorn
01-26-2011, 11:36 AM
สวัสดีค่ะ ยินดีด้วยนะคะที่อาการทุเลาลงแล้ว ขอให้พักผ่อนมาก ๆ โรคต่าง ๆ จะได้ไม่แวะมาเยี่ยมนะคะ ;D
ได้อ่านกระทู้ของคุณ beaulanza แล้วมีข้อสงสัยเพิ่มเติมจึงขอรบกวน อ.นพ ถามข้อข้องใจเพราะไม่ทราบจริง ๆ ค่ะ

๑. ถามเรื่องฤกษ์ในการเปลี่ยนชื่อ
จำเป็นต้องใช้ฤกษ์เฉพาะบุคลลหรือไม่ หรือสามารถใช้ฤกษ์ดีในแต่ละเดือนได้เลยคะ
และในการเปลี่ยนชื่อ ควรจะใช้ฤกษ์อะไรคะ ต้องดูที่ฤกษ์เกิดประกอบด้วยหรือไม่
หรือฤกษ์ที่ใช้ในการเปลี่ยนชื่อต้องเป็นฤกษ์เดียวกับฤกษ์เกิด

๒. ถามเรื่องทักษานำหน้าชื่อ
จริงหรือไม่ ที่บางตำราอ้างว่า วันอังคารเป็นวันแข็ง หากตั้งชื่อใช้ทักษานำหน้าชื่อเป็น วรรคเดช จะทำให้อายุสั้น และก้าวร้าว
ลูกชายเกิดวันอังคารค่ะ ตอนที่เขาเกิดกลัวว่าอายุจะสั้นก็เลยป้องกันไว้ก่อน จึงตั้งชื่อโดยใช้ วรรคศรี เป็นการแก้เคล็ด
และจริงหรือไม่ ที่มีบางตำราบอกว่า หากเด็กผู้ชายที่เกิดใหม่หากใช้ วรรคศรี นำหน้าจะมีพฤติกรรมเบี่ยงเบน
(ตอนที่อ่านเจอก็เลยสังเกตลูกชายเป็นการใหญ่ ปรากฎว่ายังชอบเล่นดาบ กับปืนอยู่ ก็เลยยังเบาใจค่ะ :) )

ขอขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

หลักการเปลี่ยนชื่อบางตำราก็มีบอกว่าเกิดวันไหนต้องเปลี่ยนวันไหน แต่โดยทั่วไปควรดูวันที่เป็นมงคลเช่นวันธงไชยจะดีกว่า เพราะสะดวกกับทุกวันเกิด เพราะหากดูตามวันที่ต้องเปลี่ยนตามวันเกิด เกิดวันนั้นเป็นวันฤกษ์ไม่ดี ก็จะไม่ดีครับ การเปลี่ยนชื่อวันไหนไปเปลี่ยนชื่อ ควรทำตัวให้ใจมีความสุขผุดผ่อง หรือไปทำบุญเสียก่อนเปลี่ยนชื่อ หรือเปลี่ยนแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรและพระเคราะห์ทุกองค์ จึงจะดี สำคัญหลังเปลี่ยนชื่อแล้วจงเป็นคนดีมีกตัญญู

วันอังคารเป็นวันแข็งนั้นต้องดูฐานชะตาวันเกิดเป็นหลัก ที่บอกว่าอายุสั้น ก้าวร้าว หรือเป็นตุ๊ดเป็นกระเทย ก็สักแต่ว่ากันไป ช่างไม่ได้เรื่องเสียเลย ตำรามีมาแต่โบราณกาล ก่อนภาษาไทยจะกำเนิดเสียอีก ตำราโบราณเขาใช้พยัญชนะตามภาษาบาลีและมคธ มีพยัญชนะเพียง 33 ตัวเท่านั้น เพิ่งมาประสมรวมของไทยเข้าไป แล้วประดาหมอเดาก็มักทำนายกันเตลิดเปิดเปิงไปเสียหมด หวังให้คนกลัวตัวจะได้มีสตังค์ แย่จัง การจะบอกว่าชีวิตคนๆนั้นสั้นหรือยาว นิสัยเป็นอย่างไร นั้น ต้องดูเวลาเกิดเวลาตกฟากเป็นหลักครับ ชื่อไม่เกี่ยวเลย ผู้หญิงชื่อสมนึก ไม่เห็นเป็นทอม ผู้ชายชื่อ สมศรี ยังเป็นแมนเยอะแยะครับ

ไม่จริงหรอกครับ อย่าไปเชื่อมากนัก ตำราไม่เคยระบุครับ เรื่องภาษาอังกฤษ มาคิดทักษาก็เช่นกัน มาสร้างขึ้นภายหลังทั้งนั้นครับ

noppakorn
01-26-2011, 11:44 AM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายชื่อ ธัญญวรัศม์ แปลว่าอะไรคะ
และอยากให้แนะนำชื่อที่มีเลขกำลัง 51 ให้หน่อยคะ ที่ขึ้นต้นด้วย ธัญ หรือ ธนัญ พอดี นามสกุล ได้เลข 8 แลวอยากได้ชื่อ 51 จะได้บวกกันได้ 59 นะคะ
เกิดวันจันทร์ ครึ่งวันอาทิตย์ ปีฉลูครึ่งปีชวด เกิดครึ่งๆกลางๆ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

ผมไม่เข้าใจวันเกิดคุณครับ คนอะไรเกิดครึ่งๆกลางๆ ครึ่งชวดครึ่งฉลู ครึ่งจันทร์ครึ่งอาทิตย์ งงครับ บอกเวลาเกิดมาดีกว่าครับคนวิเคราะห์ก็ไม่งงครับ

ธัญญวรัศม์ แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประเสริฐและดีงาม

บอกเวลาเกิดที่แน่นอนมาอีกครั้งครับ แล้วจะคิดชื่อให้ครับ

noppakorn
01-26-2011, 12:01 PM

ขอรบกวนเวลาคุณอุบาสกฯ ช่วยตั้งชื่อให้ลูกสาวหน่อยนะคะ เกิดวันจันทร์ที่ 11 ตุลาคม 2553 เวลา 11.32 น. นามสกุล : เวชรังษี อยากได้ชื่อที่มีคำว่า พลอย รวมอยู่ในชื่อด้วยค่ะ ไม่ทราบจะเป็นไปได้รึเปล่า เพราะวันจันทร์มีข้อจำกัดในการตั้งชื่อไม่ให้มีสระและวรรณยุกต์เลย
ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล เวชรังษี ทักษา 31 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 59 ผลรวมได้ 90 เป็นดาวเกตุกับดาวมฤตยู หมั่นทำความดี สวดมนต์ไหว้พระสร้างเสริมจะดีเลิศครับ

ชื่อทักษา 59 สำหรับหญิงวันจันทร์

พลอยวรัตม์ แปลว่า ผู้มีความประเสริฐสุดดังพลอย
พลอยวรรณพร แปลว่า ผู้มีชนชั้นอันประเสริฐดังพลอย
พลอยวรพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณประเสริฐดังพลอย
พลอยพมลพร แปลว่า ผู้เป็นคู่ประเสริฐดังพลอย
พลอยรัตกันท์ แปลว่า พลอยแก้วสีแดง,พลอยแก้วประพาฬ (พลอย รัต ตะ กัน)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเป็นสิริมงคล

noppakorn
01-26-2011, 12:10 PM
สวัสดีค่ะ เกิดวันจันทร์ เดือนธันวา ค่ะ อยากได้ชื่อที่ถอดเลขได้ 15 , 24, 51
เพราะนามสกุลถอดได้ 39 ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

แล้วชื่อ ธัญณ์วนันท์ แปลว่าอะไรเหรอค่ะ ขอบคุณมากค่ะ :)

สวัสดีครับ

ธัญณ์วนันท์ คำว่า ธัญณ์ ไม่มีคำศัพท์ครับ

ทักษาสกุล 39 ควรใช้ทักษา 51 ดีที่สุดครับ ผลรวมได้ 90 เป็นทักษามงคล แต่ต้องหมั่นทำบุญไหว้พระให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์มาช่วยเสมอๆครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันจันทร์

ศรัณย์ญมน แปลว่า ผู้มีหัวใจแห่งความรอบรู้อันเป็นที่พึ่ง (อายตนะ 9)
ศรัณย์ธมน แปลว่า ผู้มีความสวยงามเป็นที่พึ่ง (อายตนะ 2)
สรัญญ์ยมล แปลว่า ผู้มีคู่ใจเป็นความรู้อันกล้าหาญ (อายตนะ 2)
รัตยภัสสร์ แปลว่า ผู้มีแสงสว่างยามราตรี (อายตนะ8)
วรรณ์ภัสสร แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น (อายตนะ 9)
วรรณภัสสร์ แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น ผอายตนะ 9)
ธัญญ์ชนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีที่เกิดมามีโชค,ผู้เป็นที่ยินดีของหมู่ชนที่โชคดี (อายตนะ 1)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล

Gloyjai
01-26-2011, 03:21 PM

สวัสดีครับ

ผมไม่เข้าใจวันเกิดคุณครับ คนอะไรเกิดครึ่งๆกลางๆ ครึ่งชวดครึ่งฉลู ครึ่งจันทร์ครึ่งอาทิตย์ งงครับ บอกเวลาเกิดมาดีกว่าครับคนวิเคราะห์ก็ไม่งงครับ

ธัญญวรัศม์ แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประเสริฐและดีงาม

บอกเวลาเกิดที่แน่นอนมาอีกครั้งครับ แล้วจะคิดชื่อให้ครับ

เกิดวันจันทร์ ที่ 14มกราคม 2528 ปีฉลู เวลาเกิด 01.15 ชื่อปัจจุบัน จิราภรณ์ โปทา คะ ช่วยวิเคาระห์ชื่อ และหาชื่อใหม่ให้ด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

beaulanza
01-26-2011, 04:06 PM

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ
การใช้ชื่ออะไรนำหน้านั้น ใครเกิดวันอะไรก็มีหลักของการใช้ในแต่ละวันต่างกัน บางตำราโบราณก็ให้ผู้ชายใช้ศรี ผู้หญิงใช้เดช สมัยใหม่นี้ก็กลับกัน แต่ละตำราไม่เหมือนแต่หลักการตั้งชื่อนั้น อิงของโบราณ ซึ่งเดิมเป็นพยัญชนะบาลี มีเพียง 33 ตัว เพิ่งมาอนุโลมกับพยัญชนะไทยโดยจัดสอดแทรกให้ครบพยัญชนะไทยทั้ง 44ตัวครับ การจะใช้เดชหรือศรีนั้นต้องดูพื้นฐานกันเป็นหลัก หากลึกซึ้งก็ต้องตั้งฐานดวงชะตา ว่าใครเกิดวันอะไรควรใช้พยัญชนะวันไหนเป็นที่ตั้งครับ แต่โดยทั่วไปก็ใช้แบบคุณบอกน่ะครับเป็นมาตรฐาน ซึ่งทั้งนี้ก็ต้องดูภาวะชีวิตแวดล้อมเป็นเกณฑ์ด้วยครับ เรื่องเด็กใช้กลุ่มเดชแล้วจะดื้อ เอาอะไรเป็นเกณฑ์ครับ แสดงว่าคนที่ตอบคุณไม่มีความรู้เลยครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันอังคาร
ธนเดช แปลว่า ผู้มีทรัพย์เป็นอำนาจ
ธนญา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นทรัพย์
ธัชบดี แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่เป็นธงชัย
ธรภณ (ทอนระพน) แปลว่า ผู้ชอบกล่าวที่ทรงไว้
ธมธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นคุณความดี

ทักษาชื่อ 14 สำหรับชายวันพฤหัสสุภภณ (สุบ พน) แปลว่า ผู้มีวาจาและรูปร่างดี
สุขฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมทีมีความสุข
ศุภกร แปลว่า ผู้สร้างความเป็นมงคล
สกล แปลว่า ทั่วทุกสิ่งทุกอย่าง
ณปภาณ แปลว่า ผู้พูดเก่งและมีความรู้

เปลี่ยนชื่อแล้ว ใส่บาตรพระสัก 1 รูป อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรม

คุณนพค่ะขอรบกวนเพิ่มเติมอ่ะค่ะถ้านามสกุลทักษา 90 แล้วใช้ ชื่อทักษา 24 ได้ไหมค่ะ เพราะ 90+24=114 ต้องอ่านค่าเป็นเลขอะไรค่ะ
ถ้าใช้ 24 ได้รบกวนคุณนพตั้งชื่อ ของเด็กผู้ชาย วันอังคาร กับ วันพฤหัสบดี เพิ่มเติมให้ด้วยน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

tamanda151034
01-27-2011, 11:48 AM
สวัสดีครับผมเกิดวันที่ 15 ตุลาคม 2534

ชื่อ นทีภัทร มีความหมายดีมั้ยครับ และ ดีกับผมมั้ยครับ

tron
01-27-2011, 03:19 PM
สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่ไม่ทราบว่าใช้บอร์ดถูกหรือเปล่านะครับแต่ผมมีเรื่องจะรบกวนผู้รู้จริงช่วยแปลความหมายของคำว่า "ตรณ์"ครับว่าเป็นคำที่เกิดจากคำใหนผสมกันหรือไม่อย่างไรขอขอบคุญผู้ที่กรุณาตอบคำถามผมล่วงหน้าครับ

ืnatthapoaradi
01-27-2011, 04:11 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ ดิฉัน ณัฐปรดีค่ะ รบกวนถามพี่สักนิดค่ะ อยากทราบว่าชื่อ ดาหวัน (ชื่อเพื่อนรุ่นน้องค่ะ เขาอยากรู้) แปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
01-28-2011, 10:25 AM

สวัสดีครับ

เกิดวันจันทร์ ที่ 14มกราคม 2528 ปีฉลู เวลาเกิด 01.15 ชื่อปัจจุบัน จิราภรณ์ โปทา คะ ช่วยวิเคาระห์ชื่อ และหาชื่อใหม่ให้ด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

จากที่คุณเกิดเวลา 01.15 ต้องนับเป็นคืนวันจันทร์ครับ สมัยโบราณไม่มีเวลาแบบนาฬิกาสากล ดังนั้น จะยึดเวลาโดยใช้พระอาทิตย์ขึ้นและตกเป็นสำคัญ การบอกโมงยามก็เพิ่งมีภายหลัง โดยจีนเป็นเริ่มแรก ของไทยนับเป็นโมงยามเอาครับ ฉะนั้นตามหลักโหราศาสตร์จึงใช้เวลา 6.00 น - 05.59 น.ของปัจจุบันเป็นบรรทัดฐานของวันหนึ่งๆ ยกเว้นวันพุธ ซึ่งเป็นวันราหูครับ เพราะฉะนั้นเวลาเกิดคุณจึงเป็น วันจันทร์ ไม่ครึ่งไม่กลางครับ ส่วนปีนั้นเป็นคนปีชวดตามปฏิทินโบราณ เพราะ ปีไทยนับ เดือนเมย.ตามจันทรคติ ปีจีนนับตามสุริยคติ ปีก็จะตกประมาณ มค.หรือกพ สองเดือนนี้ครับ แต่ถ้าดูตามปฏิทินสากลจะเป็นปีฉลู แต่ตามวันคุณเป็นคนปลายปีชวดน่ะครับ (ที่ต้องการทราบเพราะอยากให้เข้าใจและไม่อยากให้คุณใช้คำว่าครึ่งๆกลาง เดี๋ยวชีวิตจะครึ่งๆกลางๆไปด้วยครับ )

นามสกุล โปทา ทักษา 8 คุณใช้ชื่อ ธัญญวรัศม์ ทักษา 51 เป็นดาวคู่มิตรมงคล ผลรวมได้ทักษา 59 เป็นดาวพฤหัสฯและดาวเกตุ ผู้ได้ทักษานี้ ต้องหมั่นทำบุญไหว้พระ ศรัทธาในสิ่งศักดิ์สิทธิ์(ตามศาสนาตน) เพื่อจะมาหนุนดวงชะตาให้ดีเลิศ นามสกุลเลข 8 ตกราหู มักจะมีเรื่องนักเลงเรื่องอบายมุขมาเกี่ยวข้อง ให้หลีกเลี่ยงเสีย แล้วหมั่นทำบุญสร้างทาน ให้ได้ 4 ดี คือ ชื่อดี อักษรดี ผลรวมดี และทำดี ก็ขาดเพียงนามสกุลดีซึ่งไม่ใช่ปัญหา เพียงแต่เราเป็นคนดีมีกตัญญู และพื้นฐานชะตาดี ก็สุดยอดแล้วครับ

ชื่อธัญญวรัศม์ ดีแล้วครับ ค่าอายตนะได้ 9 ดียิ่งครับ ไม่ต้องหาชื่อใหม่ครับ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ และเจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงานด้วยครับ (กราบบอกบุพการีด้วยครับ เพื่อเป็นมงคล)

noppakorn
01-28-2011, 10:48 AM
สวัสดีครับผมเกิดวันที่ 15 ตุลาคม 2534

ชื่อ นทีภัทร มีความหมายดีมั้ยครับ และ ดีกับผมมั้ยครับ

สวัสดีครับ

คุณเกิดวันอังคาร ชื่อ นทีภัทร ตกทักษา 23 ไม่เหมาะกับผู้ชายครับ ชื่อนี้ไม่เป็นมงคลสำหรับชายครับ ไม่ทราบนามสกุลเลยไม่ทราบว่าจะแนะนำหรือวิเคราะห์เพิ่มเติมให้ได้ครับ

noppakorn
01-28-2011, 10:52 AM
สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่ไม่ทราบว่าใช้บอร์ดถูกหรือเปล่านะครับแต่ผมมีเรื่องจะรบกวนผู้รู้จริงช่วยแปลความหมายของคำว่า "ตรณ์"ครับว่าเป็นคำที่เกิดจากคำใหนผสมกันหรือไม่อย่างไรขอขอบคุญผู้ที่กรุณาตอบคำถามผมล่วงหน้าครับ

สวัสดีครับ

ตรณ์ มาจากคำว่า ดรณ์ เฉกเช่นกับคำว่า ตรัณ มาจาก คำว่า ดรัณ ทั้งสี่คำนี้ แปลว่า การข้ามพ้น,การข้ามพ้นทุกข์ ครับ

noppakorn
01-28-2011, 11:15 AM
สวัสดีค่ะ คุณนพ ดิฉัน ณัฐปรดีค่ะ รบกวนถามพี่สักนิดค่ะ อยากทราบว่าชื่อ ดาหวัน (ชื่อเพื่อนรุ่นน้องค่ะ เขาอยากรู้) แปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ดาหวัน ค้นในพจนานุกรมไม่พบคำศัพท์ครับ แต่เคยอ่านบทกลอนเจอ ว่าเป็นชื่อดอกไม้ หรือ ดอกดาหวัน ครับ คำนี้น่าจะเป็นภาษาทางใต้ครับ

nonkungcup69
01-29-2011, 11:26 PM
ขอชื่อที่มีหมายเลขศาสตร์

56 และ 65 วันเกิดอังคาร

ขอบคุณครับ

megawow
01-30-2011, 05:39 AM

สวัสดีครับ

ธัญณ์วนันท์ คำว่า ธัญณ์ ไม่มีคำศัพท์ครับ

ทักษาสกุล 39 ควรใช้ทักษา 51 ดีที่สุดครับ ผลรวมได้ 90 เป็นทักษามงคล แต่ต้องหมั่นทำบุญไหว้พระให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์มาช่วยเส
มอๆครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันจันทร์

ศรัณย์ญมน แปลว่า ผู้มีหัวใจแห่งความรอบรู้อันเป็นที่พึ่ง (อายตนะ 9)
ศรัณย์ธมน แปลว่า ผู้มีความสวยงามเป็นที่พึ่ง (อายตนะ 2)
รัตยภัสสร์ แปลว่า ผู้มีแสงสว่างยามราตรี (อายตนะ8)
วรรณ์ภัสสร แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น (อายตนะ 9)
วรรณภัสสร์ แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น ผอายตนะ 9)
ธัญญ์ชนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีที่เกิดมามีโชค,ผู้เป็นที่ยินดีของหมู่ชนที่โชคดี (อายตนะ 1)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล

ขอบคุณมากค่ะ

พอจะมีชื่ออื่นรึป่าวค่ะ พอดีแม่ไม่ค่อยชอบอะค่ะ

kami_a4
01-31-2011, 10:55 AM
รบกวนอาจารย์ด้วยคะ
พอดีจะตั้งชื่อให้ลูกชาย ชื่อเดิม ธีธัชต ใจมั่น เกิดวันศุกร์ที่ 21 มีนาคม 2551 คะ
แต่อยากเปลี่ยนชื่อ เพราะเค้าไปสบายบ่อยมากคะ ทุกอาทิตย์ เลย ตอนนี้ชื่อในใจ
มีอยู่ 1 ชื่อคะ คือ ธีนกฤษณ์ ได้เลข 36 รวมกับ นามสกุล 27 ได้ 63 แต่อาตายนะได้ 7 จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า
หากเช่นไรแล้ว รบกวนอาจารย์ช่วยวิเคราะห์ให้ด้วย และหากไม่เป็นการรบกวนเกินไปช่วยหาชื่อให้ด้วยนะคะ
ขอบพระคุณมากคะ

noppakorn
01-31-2011, 02:27 PM

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 56 สำหรับชาย วันอังคาร

สัณห์พงศ์ แปลว่า เชื้อสายผู้สุภาพเรียบร้อย
พิชญ์พัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญทางความรู้
โพธิณัฏฐ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้รู้ความเป็นจริง
ณัฏฐ์นพัต แปลว่า นักปราชญ์ผู้ริเริ่ม
สรรค์จิณณ์ แปลว่า ผู้ประพฤติดีที่ได้สร้างไว้
สัณห์พงศ์ แปลว่า เชื้อสายผู้สุภาพเรียบร้อย
ปูรณ์วเรณย์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดโดยสมบูรณ์
วิชญ์วรัตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดที่รู้แจ้ง
รมย์ราวินท์ แปลว่า ผู้มีการรบอย่างมีความสุข
วรัฏฐ์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และประเสริฐนาน

ชื่อทักษา 65 สำหรับชายวันอังคาร

ยวิษฐ์ศรณ์ แปลว่า ผู้พึ่งพิงที่เยาวัย
ศรัณย์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญมากอันเป็นที่พึ่ง
ณัฏฐ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งที่ประเสริฐของนักปราชญ์
เศรษฐ์สัณห์ แปลว่า ผู้เรียบร้อยอันดีเลิศ
ศิษฐ์ณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รูปงาม
เศรษฐหิรัณย์ แปลว่า ผู้ร่ำรวยอันประเสริฐยิ่ง
สุทธิ์พิรัชย์ แปลว่า ชัยชนะอันกล้าหาญและขาวสะอาด
ณพิชญ์สิษฐ์ แปลว่า ผู้งามดังนักปราชญ์
พงศ์พิรัชย์ แปลว่า ชัยชนะของผู้กล้าในตระกูล
สรรค์ศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่พิถีพิถัน
เศรษฐ์สัณห์ แปลว่า ผู้เรียบร้อยที่ดีเลิศ

noppakorn
01-31-2011, 02:31 PM

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

คุณนพค่ะขอรบกวนเพิ่มเติมอ่ะค่ะถ้านามสกุลทักษา 90 แล้วใช้ ชื่อทักษา 24 ได้ไหมค่ะ เพราะ 90+24=114 ต้องอ่านค่าเป็นเลขอะไรค่ะ
ถ้าใช้ 24 ได้รบกวนคุณนพตั้งชื่อ ของเด็กผู้ชาย วันอังคาร กับ วันพฤหัสบดี เพิ่มเติมให้ด้วยน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ทักษา 114 เป็นอาทิตย์ สองดวง ธาตุไฟ พบดาวพุธ ธาตไฟ อีก กลายเป็นไฟสามดวงอยู่ในที่เดียวกัน ทำให้เป็นคนเจ้าอารมย์ รุนแรง ฉุนเฉียว ไม่ดีครับ

noppakorn
01-31-2011, 02:33 PM

สวัสดีครับ

ทักษาสกุล 39 ควรใช้ทักษา 51 ดีที่สุดครับ ผลรวมได้ 90 เป็นทักษามงคล แต่ต้องหมั่นทำบุญไหว้พระให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์มาช่วยเส
มอๆครับ

พอจะมีชื่ออื่นรึป่าวค่ะ พอดีแม่ไม่ค่อยชอบอะค่ะ

ลองถามคุณแม่ว่าต้องการชื่อแนวไหนน่ะครับ เพราะเดี๋ยวให้ไปไม่ถูกใจอีกน่ะครับ จะได้ตั้งให้ถูกใจ เพราะทักษาสูงชื่อจะยาวมากครับ

noppakorn
01-31-2011, 02:47 PM
รบกวนอาจารย์ด้วยคะ
พอดีจะตั้งชื่อให้ลูกชาย ชื่อเดิม ธีธัชต ใจมั่น เกิดวันศุกร์ที่ 21 มีนาคม 2551 คะ
แต่อยากเปลี่ยนชื่อ เพราะเค้าไปสบายบ่อยมากคะ ทุกอาทิตย์ เลย ตอนนี้ชื่อในใจ
มีอยู่ 1 ชื่อคะ คือ ธีนกฤษณ์ ได้เลข 36 รวมกับ นามสกุล 27 ได้ 63 แต่อาตายนะได้ 7 จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า
หากเช่นไรแล้ว รบกวนอาจารย์ช่วยวิเคราะห์ให้ด้วย และหากไม่เป็นการรบกวนเกินไปช่วยหาชื่อให้ด้วยนะคะ
ขอบพระคุณมากคะ

สวัสดีครับ

ถ้าใช้หลักทักษาปกรณ์ เรื่องค่าอายตนะก็ไม่เกียวกันครับ คนละตำราคนละสมัยกันเลย ค่าอายตนะ 7 นั้นตำราเขาว่า ตกที่นั่งปุโรหิต พูดมากจึงได้ดีครับ การตั้งชื่อนั้นหลักทักษาอิงค่าดวงดาว สัมพันธ์กับดวงชะตาวันเกิด ฉะนั้นเป็นตำราที่ว่าดีที่สุดแล้วครับ จะให้ดีทุกตำรา ระวังเข้าตัวครับ

ธีนกฤษณ์ คำว่า ธีน ไม่มีคำศัพท์ ครับ แก้ไขให้เป็น ธีมกฤษณ์ น่ะครับ

ธีมกฤษณ์ แปลว่า ผู้มีปัญญาดังพระกฤษณะ ทักษา 36 (อายตนะ 7เหมือนกัน) และได้เพิ่มมนตรีอีกตัวครับ

ชื่อสกุลรวมกันได้ 63 เป็นมงคลนามครับ เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ และเจ้าที่ๆบ้าน
สำหรับเรื่องเจ็บป่วย ขอแนะนำ
ให้ทำบุญปล่อยชีวิตเต่า 1 ตัว ปลา 9 ตัว อธิษฐานว่า ข้าพเจ้า(ชื่อที่เปลี่ยนใหม่) หรือข้าพเจ้าขอเป็นตัวแทนในนาม ดช......(กรณีเด็กเล็ก) ขอปล่อยชีวิตท่าน ให้ท่านไปเจริญตามกรรมของท่าน และขอให้ท่านช่วยนำโรคภัยไข้เจ็บและสิ่งที่ไม่ดี ของ....(ชื่อ) ให้ล่องลอยไปตามสายน้ำด้วย เทอญ แล้วค่อยไปกรวดน้ำอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรดังกล่าวข้างต้นครับ

kami_a4
01-31-2011, 03:20 PM
ขอขอบคุณท่านอาจารย์มากๆ เลยคะ
ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย บรรดาให้ท่านและครอบครัวมีแต่ความสุข สุขภาพแข็งแรง ยิ่งขึ้นๆ นะคะ

beaulanza
01-31-2011, 03:40 PM

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ทักษา 114 เป็นอาทิตย์ สองดวง ธาตุไฟ พบดาวพุธ ธาตไฟ อีก กลายเป็นไฟสามดวงอยู่ในที่เดียวกัน ทำให้เป็นคนเจ้าอารมย์ รุนแรง ฉุนเฉียว ไม่ดีครับ

ขอบคุณมากค่ะคุณนพ...

nonkungcup69
01-31-2011, 06:22 PM

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 56 สำหรับชาย วันอังคาร

พิชญ์พัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญทางความรู้
โพธิณัฏฐ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้รู้ความเป็นจริง
ณัฏฐ์นพัต แปลว่า นักปราชญ์ผู้ริเริ่ม
สรรค์จิณณ์ แปลว่า ผู้ประพฤติดีที่ได้สร้างไว้
ปูรณ์วเรณย์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดโดยสมบูรณ์
วิชญ์วรัตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดที่รู้แจ้ง
รมย์ราวินท์ แปลว่า ผู้มีการรบอย่างมีความสุข
วรัฏฐ์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และประเสริฐนาน

ชื่อทักษา 65 สำหรับชายวันอังคาร

ยวิษฐ์ศรณ์ แปลว่า ผู้พึ่งพิงที่เยาวัย
ศรัณย์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญมากอันเป็นที่พึ่ง
ณัฏฐ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งที่ประเสริฐของนักปราชญ์
เศรษฐ์สัณห์ แปลว่า ผู้เรียบร้อยอันดีเลิศ
ศิษฐ์ณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รูปงาม
เศรษฐหิรัณย์ แปลว่า ผู้ร่ำรวยอันประเสริฐยิ่ง
สุทธิ์พิรัชย์ แปลว่า ชัยชนะอันกล้าหาญและขาวสะอาด
ณพิชญ์สิษฐ์ แปลว่า ผู้งามดังนักปราชญ์
พงศ์พิรัชย์ แปลว่า ชัยชนะของผู้กล้าในตระกูล
สรรค์ศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่พิถีพิถัน
เศรษฐ์สัณห์ แปลว่า ผู้เรียบร้อยที่ดีเลิศ

ขอบคุณครับ

megawow
01-31-2011, 09:15 PM

สวัสดีครับ

มอๆครับ

ลองถามคุณแม่ว่าต้องการชื่อแนวไหนน่ะครับ เพราะเดี๋ยวให้ไปไม่ถูกใจอีกน่ะครับ จะได้ตั้งให้ถูกใจ เพราะทักษาสูงชื่อจะยาวมากครับ

คุณแม่อยากได้ชื่อที่ขึ้นด้วยตัว พ ภ ค่ะ ขอบคุณมากๆอีกครั้งนะคะ

kami_a4
02-01-2011, 12:56 PM
รบกวนอาจารย์ ช่วยตั้งชื่อให้ลูกชาย ด้วยคะ
เกิดวันศุกร์ นามสกุลได้ 27 คะ
ขอบคุณมาก

kami_a4
02-01-2011, 12:57 PM
มีชื่อ ธณกฤศ์ อยู่ นามสกุลได้ 27 เกิดวันศุกร์ ไม่รู้ว่าดีหรือเปล่า และอ่านว่า ธะ นะ กริต ถูกต้องหรือไม่ แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
02-01-2011, 01:43 PM

สวัสดีครับ

มอๆครับ

[font=Verdana][color=red]ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันจันทร์

[b]ลองถามคุณแม่ว่าต้องการชื่อแนวไหนน่ะครับ เพราะเดี๋ยวให้ไปไม่ถูกใจอีกน่ะครับ จะได้ตั้งให้ถูกใจ เพราะทักษาสูงชื่อจะยาวมากครับ

คุณแม่อยากได้ชื่อที่ขึ้นด้วยตัว พ ภ ค่ะ ขอบคุณมากๆอีกครั้งนะคะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงเกิดวันจันทร์

พรหมพัฒน์ แปลว่า ผู้ประเสริฐและเจริญ (อายตนะ 9)
พัทธ์สรณ์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่น่าผูกพัน(อายตนะ๘)
พัฒน์พบพร แปลว่า ได้พบสิ่งประเสริฐที่เจริญรุ่งเรือง(อายตนะ 7)
พัชญฐนันท์(พัด ชะ ยะ ทะ นัน) แปลว่า ผู้ยินดีในความมั่นคงในกรอบ (อายตนะ 1)
ภัสสรวรรณ์(พัด สะ ระ วัน) แปลว่า ผู้มีผิวพรรณเรืองรอง (อายตนะ 9)
พรรณจรัญพร (พัน จะ รัน พอน) แปลว่า ผู้มีความประพฤติอันประเสริฐด้วยผิวพรรณ (อายตนะ 2)

ชื่อคิดให้ใหม่ทั้งหมดครับ

noppakorn
02-01-2011, 01:53 PM
รบกวนอาจารย์ ช่วยตั้งชื่อให้ลูกชาย ด้วยคะ
เกิดวันศุกร์ นามสกุลได้ 27 คะ
ขอบคุณมาก

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 27 ควรใช้ชื่อทักษา 36 ผลรวมได้ 63 เป็นดาวคู่มิตร ทำการใดสำเร็จ มีผู้สนับสนุ่น ทั้งชือและผลรวม

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันศุกร์
กัณฑ์อเนก แปลว่า ผู้มีทรัพย์นับไม่ถ้วน
ศุภจักขณ์ แปลว่า ผู้รู้ถึงความดีงาม
ปุณณนัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความสมบูรณ์,ผู้มีแต่ความบริสุทธิ์
ปฐมนพัต แปลว่า ผู้มีความริเริ่มเป็นที่หนึ่ง
พัฒน์ภาม แปลว่า ผู้มีอำนาจอันเจริญ
ธฤตอนนต์ แปลว่า ผู้ไม่สิ้นสุดความมั่นคง
ธานิษฐ์ แปลว่า ผู้ทรงความสำเร็จ,ผู้มีความสมบูรณ์
กฤษติพงษ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีหน้าทีอันพึงกระทำ
ณัฏฐกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย
พิมุขอนณ แปลว่า หัวหน้าผู้ไม่มีหนึ้

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมต่อกันและเสริมชะตาครับ

noppakorn
02-01-2011, 01:54 PM
มีชื่อ ธณกฤศ์ อยู่ นามสกุลได้ 27 เกิดวันศุกร์ ไม่รู้ว่าดีหรือเปล่า และอ่านว่า ธะ นะ กริต ถูกต้องหรือไม่ แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

ธณกฤศ์ อ่านว่า ทะ นะ กริ คำว่า ธณ ไม่มีคำแปลครับ

mymint
02-01-2011, 02:53 PM
รบกวนอาจารย์อุบาสกนพกรณ์ด้วยคะ

ขอสอบถามเรื่องตั้งชื่อค่ะ
ไม่ทราบว่าการตั้งชื่อตามเลขศาสตร์ ต้องยึดหลักตั้งการชื่อเป็นภาษาไทยอย่างเดียวเปล่าค่ะ สามารถตั้งเป็นภาษาอังกฤษได้รึเปล่าค่ะ
อยากตั้งชื่อให้ลูกค่ะ แต่ว่าตอนนี้อยู่ที่อเมริกา ไม่อาศัยอยู่ที่ไทย เลยไม่ทราบว่าจะตั้งโดยเป็นภาษาอังกฤษ หรือภาษาไทยดี เพราะเวลาแปลงค่าออกมาแล้วไม่เท่ากัน ควรยึดหลักการไหนค่ะ ขอคำแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
02-01-2011, 03:08 PM
รบกวนอาจารย์อุบาสกนพกรณ์ด้วยคะ

ขอสอบถามเรื่องตั้งชื่อค่ะ
ไม่ทราบว่าการตั้งชื่อตามเลขศาสตร์ ต้องยึดหลักตั้งการชื่อเป็นภาษาไทยอย่างเดียวเปล่าค่ะ สามารถตั้งเป็นภาษาอังกฤษได้รึเปล่าค่ะ
อยากตั้งชื่อให้ลูกค่ะ แต่ว่าตอนนี้อยู่ที่อเมริกา ไม่อาศัยอยู่ที่ไทย เลยไม่ทราบว่าจะตั้งโดยเป็นภาษาอังกฤษ หรือภาษาไทยดี เพราะเวลาแปลงค่าออกมาแล้วไม่เท่ากัน ควรยึดหลักการไหนค่ะ ขอคำแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

การตั้งชื่อแล้วแต่เดิม มาจากภาษามคธและบาลีเป็นหลัก ต่อมาเมื่อไทยเรามีภาษาของเราเอง ก็เลยบรรจุพยัญชนะของไทยเพิ่มเข้ามาอีก 10 ตัว (เดิมบาลีมี 33 ตัว) ส่วนภาษาอังกฤษนั้นผมไม่ได้ให้ความสำคัญ เพราะเป็นการจัดตั้งขึ้นมาใหม่ ยังไม่มีสถิติที่แน่นอน การพยากรณ์ก็ไม่ชัดเจน เพราะไม่ทราบว่าใครในยุคหลังนี้เป็นคนริเริ่มก่อน ไม่ควรเชื่อถือครับ

ยึดภาษาไทยเป็นหลักครับ

plengkhiim
02-02-2011, 10:36 AM
สวัสดีค่ะ
อยากสอบถามว่าถ้าเกิดวันเสาร์ แล้วใช้ชื่อว่า นริศรา แล้วนามสกุล ภู่ห้อย
นี่จะดีมั้ยคะ คือคุณแม่จะให้เปลี่ยนชื่อค่ะ เพราะว่าชื่อเดิม(สุวรรณนิภา)มันมีกาลกิณี แล้วรู้สึกว่าการเรียนไม่ประสบผลสำเร็จเท่าที่ควร ป่วยบ่อยด้วยค่ะ
ช่วยวิเคราะห์ให้ทีนะคะ หรือถ้ามีชื่อแนะนำก็รบกวนด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

rungrera21
02-02-2011, 03:13 PM
สวัสดีค่ะอุบาสกนพกรณ์

ดิฉันมีเรื่องรบกวนอยากถาม
พอดีมีคนมาทักว่าชื่อของลูกสาว เลขทักษาศาสตร์ำไม่ค่อยดี จึงรู้สึกไม่สบายใจ จึงอยากรบกวนให้คุณนพช่วยวิเคราะให้หน่อยค่ะ
ลูกสาวดิฉันชื่อ นภัสวรรณ นามสกุล ล้อวรลักษณ์ เกิดวันจันทร์ ค่ะ
ชื่อ-นามสกุลนี้ เป็นอย่างไรบ้างคะ แล้วหากไม่ดีจริงๆ อยากรบกวนคุณนพ ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้

ขอขอบพระคุณคุณนพล่วงหน้านะคะ ...

nutda
02-02-2011, 03:37 PM
สวัสดีค่ะ....
ดิฉันเกิด วันที่ 1 เดือน ก.ค. 2526 ซึ่งเป็นเวลาเช้ามืดของวันศุกร์ (มารดาจำไม่ได้ว่ากี่โมงค่ะ)
มีชื่อว่า นางสาว นัดดา สมควร .......ชึ่งดิฉันขอรบกวนถามคุณว่า ทั้งชื่อ-นามสกุล ของดิฉันเป็นมงคลต่อชีวิตหรือเปล่า
ชื่อนัดดา แปลว่าว่าหลานสาวของลุง ซึ่งคุณลุงของดิฉันเป็นคนตั้งให้เอง ถ้าชื่อของดิฉันไม่เป็นมงคลหรือมีผลต่อการดำเนินชีวิต
ดิฉันจึงของความกรุณา ช่วยแนะนำชื่อใหม่ให้ดิฉันด้วยนะค่ะ
ขอบพระคุณค่ะ

min99997
02-03-2011, 12:29 AM
นิธิศสรากร หมายความว่ายังไงคะ

อยากรู้มาก ;D

rungsera
02-03-2011, 07:51 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ
ขอรบกวนคุณนพ หน่อยนะคะ พอดีว่าอยากได้ชื่อคนที่เกิดวันจันทร์ที่ขึ้นต้นด้วย น เลขกำลัง 42 และเลข อาตยะนะที่ดี ถ้านามสกุล ได้เลขกำลัง 53 ใช้ชื่อเลขกำลัง 42 จะดีไหมคะหรือว่ามีเลขกำลังอื่นที่ดีกว่านี้ไหมคะ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ ขอบคุณมาก มากนะคะ

reddiamond
02-05-2011, 11:01 AM
สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถาม อยากได้ชื่อเด็กผู้หญิงที่เกิดวันจันทร์ พอดีกำลังจะคลอดค่ะ
วันจันทร์ที่ 14 กุมภาพันธ์ 2554 เวลายังไมทราบ อยากได้ศรีนำหน้า นามสกุล ตันกูล ค่ะ
รบกวนขอด่วนหน่อยนะค่ะ

reddiamond
02-05-2011, 11:08 AM
ขอรบกวนอีกคร้งค่ะ พอดีลืมแจ้งไปว่า คิดไว้ 1 ชื่อ ไม่แน่ใจว่าดีหรือเปล่าช่วยแปลความหมายชื่อ และวิเคราะห์ให้ด้วยค่ะ
นภัสนันท์ ตันกูล แล้วถ้าไม่ดีควรเปลี่ยนเป็นอะไรดี อยากได้ชื่อที่ฟังดูไพเราะ และความหมายดีเมื่อรวมกับนามสกุล

wutsanom
02-05-2011, 11:24 AM
สวัสดีครับอาจารย์ ขอรบกวนดังนี้ครับ
ขอชื่อเด็กผู้ชายที่เกิดวันศุกร์ครับ ขอเลขทักษา=41 เลขอายตนะ6=9 นะครับ ผมรู้ครับว่าหลักการสองอย่างนี้คนละอย่างกันแต่อยากได้อย่างที่แจ้งจริงๆครับ
พอดีจะตั้งชื่อให้ลูกครับ วันที่เหลือมีชื่อไว้แล้วครับ ยังไงก็ขอรบกวนด้วยนะครับผม
ขอบคุณครับ

doo@dao
02-05-2011, 03:18 PM
สวัสดีคะ คุณนพ หนูเคยเข้าไปถามชื่อแล้วครั้งหนึ่ง จดไว้แล้วแต่ตอนนี้มันหายคะ เลยรบกวนถามอีกครั้งนะคะ
หนูเกิดวันจันทร์ที่ 11 พย. 2528
นามสกุลตกเลข 27 อยากให้คุณนพตั้งชื่อให้หน่อยคะ
แล้ววันจันทร์ต้องใช้ตัวอักษรอะไรขึ้นต้น ใช่หมวดนี้หรือเปล่าคะ
ขอชื่อที่เพราะและแปลกๆคะ คุณนพตั้งมาใหม่เลยก็ได้คะ
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ ขอให้คุณนพสุขภาพร่างกายแข็งแรงคะ

noppakorn
02-07-2011, 01:40 PM
สวัสดีค่ะ
อยากสอบถามว่าถ้าเกิดวันเสาร์ แล้วใช้ชื่อว่า นริศรา แล้วนามสกุล ภู่ห้อย
นี่จะดีมั้ยคะ คือคุณแม่จะให้เปลี่ยนชื่อค่ะ เพราะว่าชื่อเดิม(สุวรรณนิภา)มันมีกาลกิณี แล้วรู้สึกว่าการเรียนไม่ประสบผลสำเร็จเท่าที่ควร ป่วยบ่อยด้วยค่ะ
ช่วยวิเคราะห์ให้ทีนะคะ หรือถ้ามีชื่อแนะนำก็รบกวนด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล ภู่ห้อย ทักษา 25 ควรใช้ชื่อที่มีทักษา 15 ครับผลรวมได้ 40 เป็นมงคลครับ ชื่อ นริศรา ทักษา 25 ไม่เป็นมงคลครับ เป็นเลขความเจ็บป่วยไม่ควรใช้ครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงเกิดวันเสาร์

โชติกา แปลว่า ผู้รุ่งเรือง
กนกนุช แปลว่า หญิงผู้มีค่าดังทองคำ
ชลญาดา แปลว่า หญิงนักปราชญ์แห่งสายน้ำ
ชัญญา แปลว่า ผุ้ประเสริฐ
นงนุช แปลว่า น้องหญิง
นรากร แปลว่า บ่อเกิดแห่งคน,ผู้สร้างคน
อุรุชา แปลว่า ผู้เกิดมายิ่งใหญ่
ภัทรภร แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งอันประเสริฐ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล

noppakorn
02-07-2011, 01:48 PM
สวัสดีค่ะอุบาสกนพกรณ์

ดิฉันมีเรื่องรบกวนอยากถาม
พอดีมีคนมาทักว่าชื่อของลูกสาว เลขทักษาศาสตร์ำไม่ค่อยดี จึงรู้สึกไม่สบายใจ จึงอยากรบกวนให้คุณนพช่วยวิเคราะให้หน่อยค่ะ
ลูกสาวดิฉันชื่อ นภัสวรรณ นามสกุล ล้อวรลักษณ์ เกิดวันจันทร์ ค่ะ
ชื่อ-นามสกุลนี้ เป็นอย่างไรบ้างคะ แล้วหากไม่ดีจริงๆ อยากรบกวนคุณนพ ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้

ขอขอบพระคุณคุณนพล่วงหน้านะคะ ...

สวัสดีครับ
นภัสวรรณ์ ทักษา 36 เป็นมงคลยิ่งครับ นามสกุล ล้อวรลักษณ์ ทักษา 53 เป็นทักษาเลขไม่ดีนัก ผลรวม 89 เป็นทักษาดีปานกลางครับ ผู้ได้ทักษารวมนี้ เป็นคนที่มีความสำเร็จคนหนึ่ง เป็นคนมีความจำดี แต่เป็นคนที่มักจะขึ้ระแวง หลงผิดได้ง่าย ต้องระมัดระแวง หลงไปทางอบายมุขครับ
นามสกุลนี้ชื่อทักษาดีที่สุดคือ ชื่อทักษา 42 ผลรวมได้ 95 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อเดิมเป็นมงคลแล้ว แต่ผลรวมดีเพียงปานกลางครับ ระวังที่เตือนไว้ก็สุขได้ครับ

noppakorn
02-07-2011, 02:05 PM
สวัสดีค่ะ....
ดิฉันเกิด วันที่ 1 เดือน ก.ค. 2526 ซึ่งเป็นเวลาเช้ามืดของวันศุกร์ (มารดาจำไม่ได้ว่ากี่โมงค่ะ)
มีชื่อว่า นางสาว นัดดา สมควร .......ชึ่งดิฉันขอรบกวนถามคุณว่า ทั้งชื่อ-นามสกุล ของดิฉันเป็นมงคลต่อชีวิตหรือเปล่า
ชื่อนัดดา แปลว่าว่าหลานสาวของลุง ซึ่งคุณลุงของดิฉันเป็นคนตั้งให้เอง ถ้าชื่อของดิฉันไม่เป็นมงคลหรือมีผลต่อการดำเนินชีวิต
ดิฉันจึงของความกรุณา ช่วยแนะนำชื่อใหม่ให้ดิฉันด้วยนะค่ะ

สวัสดีครับ

คุณเกิดเช้ามืดวันศุกร์ หากว่าเกิดก่อน 6.00 น.ก็ต้องนับว่า เป็นคนวันพฤหัส ชื่อนัดดา ก็ใช้ไม่ได้ เพราะ น และ ด เป็นกาลกิณีครับ ชื่อนัดดา ทักษา 12 เป็นคนส่วนตัวแล้ว ภายนอกทำอะไรรวดเร็ว เข้มแข็ง แต่ใจอ่อนโยน นามสกุล สมควร ทักษา 26 ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษา 38 ตกที่นั่งคนเจ้าโทสะ ขี้โมโหเก่ง นักเลง ชื่อนี้ควรเปลี่ยนครับ ชื่อที่เหมาะสมควรใช้ทักษา 24 ผลรวมได้ทักษา 50 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสและวันศุกร์

ณิชชณัช แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดมาบริสุทธิ์
ณัชชณัช แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดมาเป็นปราชญ์
ปาณมณิภา แปลว่า ผู้มีชีวิตเป็นประกายดุจแก้ว
สุภัคชญา แปลว่า ผู้รู้ที่มีโชคอันดีงาม
อภิชยชา (อะพิดยะชา) แปลว่า เกิดมามีชัยชนะอันยิ่งใหญ่
อภิชชยา (อะพิดชะยา) แปลว่า ชัยชนะที่เกิดมายิ่งใหญ่

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อครับ

noppakorn
02-07-2011, 02:09 PM
นิธิศสรากร หมายความว่ายังไงคะ

อยากรู้มาก ;D

สวัสดีครับ

นิธิศสรากร แปลว่า บ่อเกิดแห่งทรัพย์อันแกล้วกล้าของเจ้าแห่งขุมทรัพย์
นิธิศ แปลว่า เจ้าแห่งขุมทรัพย์
สร แปลว่า แก้วกล้า
อากร แปลว่า บ่อเกิดแห่งทรัพย์

noppakorn
02-07-2011, 02:27 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ
ขอรบกวนคุณนพ หน่อยนะคะ พอดีว่าอยากได้ชื่อคนที่เกิดวันจันทร์ที่ขึ้นต้นด้วย น เลขกำลัง 42 และเลข อาตยะนะที่ดี ถ้านามสกุล ได้เลขกำลัง 53 ใช้ชื่อเลขกำลัง 42 จะดีไหมคะหรือว่ามีเลขกำลังอื่นที่ดีกว่านี้ไหมคะ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ ขอบคุณมาก มากนะคะ

สวัสดีครับ

ทักษา 42 เหมาะกับทักษาสกุล 53 อย่างยิ่งแล้วครับ เรื่องค่าอายตนะนั้น ขอให้ยึดตำราเดียวน่ะครับ เพราะว่า ตำราทักษาปกรณ์นั้นเป็นตำราโบราณแต่ไทยยังไม่มีอักษรใช้ ส่วนอายตนะเกิดภายหลังในยุคหลังนี่เองครับ การอิงค่าดวงดาวแน่นอนกว่าครับเพราะเป็นการอิงฐานชะตาเกิด ครับ (แต่หากโชคดีได้ค่าอายตนะดี ก็คงยินดีเพิ่มมังครับ)

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์

นันทน์ธภัค แปลว่า ผู้มีโชคที่ทรงไว้ด้วยความน่ายินดี
นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่ (อายตนะ 6)
นลัทธรรม์ แปลว่า ดอกไม้อันดีงาม
นภัสศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งแห่งฟ้า (อายตนะ 1)
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี (อายตนะ 9)
นันทนธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยินดี (อายตนะ7)
นวพรรณภัทร แปลว่า ผุ้มีความดีงามด้วยผิวพรรณใหม่ (อายตนะ 6)
เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมมงคลชีวิต

noppakorn
02-07-2011, 02:34 PM
ขอรบกวนอีกคร้งค่ะ พอดีลืมแจ้งไปว่า คิดไว้ 1 ชื่อ ไม่แน่ใจว่าดีหรือเปล่าช่วยแปลความหมายชื่อ และวิเคราะห์ให้ด้วยค่ะ
นภัสนันท์ ตันกูล แล้วถ้าไม่ดีควรเปลี่ยนเป็นอะไรดี อยากได้ชื่อที่ฟังดูไพเราะ และความหมายดีเมื่อรวมกับนามสกุล

สวัสดีครับ
ชื่อนภัสนันท์ ตกทักษา 41 เป็นทักษามงคลครับ นามสกุล ตันกูล ตกทักษา 21 ผลรวมชื่อและสกุลตก ทักษา 62 ที่นั่งราหู ไม่ดีครับ นามสกุลทุกษา 21 ควรใช้ชื่อทักษา 42 ผลรวมเป็น 63 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์ มีศรีนำหน้าชื่อครับ

ธนธัญรมัย แปลว่า ผู้ยินดีในโชคและทรัพย์
ธรณ์ธวัล แปลว่า ผู้บริสุทธิ์แห่งแผ่นดิน,ผู้ทรงไว้ซึ่งความบริสุทธิ์
ธรรม์นลัท แปลว่า ดอกไม้อันดีงาม
ธัญญพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความโชคดี
นภัสศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งแห่งฟ้า
นันทน์ธภัค แปลว่า ผู้มีโชคที่ทรงไว้ด้วยความน่ายินดี
นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่
นลัทธรรม์ แปลว่า ดอกไม้อันดีงาม
นภัสศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งแห่งฟ้า
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี
นันทนธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยินดี
นวพรรณภัทร แปลว่า ผุ้มีความดีงามด้วยผิวพรรณใหม่

noppakorn
02-07-2011, 02:57 PM
สวัสดีครับอาจารย์ ขอรบกวนดังนี้ครับ
ขอชื่อเด็กผู้ชายที่เกิดวันศุกร์ครับ ขอเลขทักษา=41 เลขอายตนะ6=9 นะครับ ผมรู้ครับว่าหลักการสองอย่างนี้คนละอย่างกันแต่อยากได้อย่างที่แจ้งจริงๆครับ
พอดีจะตั้งชื่อให้ลูกครับ วันที่เหลือมีชื่อไว้แล้วครับ ยังไงก็ขอรบกวนด้วยนะครับผม
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันศุกร์

ณัฐชานนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบที่เกิดมาเป็นปราชญ์ (นัด ชา นน)(อายตนะ 6)
พจน์ชานน แปลว่า ผู้มีความรู้ทางการพูด (อายตนะ ๘)
พัฒน์ภูมิ แปลว่า แผ่นดินที่เจริญ (อายตนะ 6)
ภูมิพัฒน์ แปลว่า ความเจริญของแผ่นดิน (อายตนะ 6)
ธิติพงศ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีความเพียร (อายตนะ 6)

noppakorn
02-07-2011, 03:04 PM
สวัสดีคะ คุณนพ หนูเคยเข้าไปถามชื่อแล้วครั้งหนึ่ง จดไว้แล้วแต่ตอนนี้มันหายคะ เลยรบกวนถามอีกครั้งนะคะ
หนูเกิดวันจันทร์ที่ 11 พย. 2528
นามสกุลตกเลข 27 อยากให้คุณนพตั้งชื่อให้หน่อยคะ
แล้ววันจันทร์ต้องใช้ตัวอักษรอะไรขึ้นต้น ใช่หมวดนี้หรือเปล่าคะ
ขอชื่อที่เพราะและแปลกๆคะ คุณนพตั้งมาใหม่เลยก็ได้คะ
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ ขอให้คุณนพสุขภาพร่างกายแข็งแรงคะ

สวัสดีครับ

หวังว่าครั้งนี้คงไม่หายน่ะครับ เพราะวิเคราะห์แต่ละครั้งใช้เวลามากครับ นามสกุลทักษา 27 ควรใช้ทักษา 36 ผลรวมได้ 63 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันจันทร์

ณนพณัฐ แปลว่า ปราชญ์ใหม่ที่รอบรู้ (อายตนะ8 )
ดังอัณณ์ แปลว่า เสมือนแม่น้ำ (อายตนะ 2)
ธรณ์ฤทัย แปลว่า ดวงใจแห่งแผ่นดิน,หัวใจที่น่าจดจำ (อายตนะ 7)
ณพรรณวร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยผิวพรรณและความรู้ (อายตนะ 2)
ณชพรรณธร แปลว่า ผู้ทรงผิวพรรณแห่งความรู้ (อายตนะ 8)
อัยยวร แปลว่า ผู้เป็นเจ้าแห่งความประเสริฐ (อายตนะ 9)
อัยหทัย แปลว่า เจ้าหัวใจ (อายตนะ 7)
อัยภัทร แปลว่ เจ้าแห่งความดีงาม (อายตนะ 8)
มณฑ์ชลัช (มน ชะ ลัด) แปลว่า ผู้ประดับด้วยดอกบัว (อายตนะ 9)
มณยชวัล (มน ยะ ชะ วัน) แปลว่า แก้วมณีที่ส่องแสง,แก้วมณีอันรุ่งเรือง (อายตนะ๘)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านที่ทำงานและให้ผู้ให้ชื่อด้วย เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

siriwattt
02-07-2011, 03:53 PM
รบกวนแปลความหมายชื่อให้หน่อยนะคะ

9 ณฐฏ์ณธร ณฐฏ์ฌธร
2 ณัฐณธรณ์ ณัฐธธรณ์ ณัฐฌธรณ์ กัญณัฏฐ์ ณัฏฐ์กัญ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ ขอให้ผลบุญคุ้มครองและส่งให้เจริญยิ่งๆขึ้นไปค่ะ ;)

doo@dao
02-08-2011, 07:53 AM

สวัสดีครับ

หวังว่าครั้งนี้คงไม่หายน่ะครับ เพราะวิเคราะห์แต่ละครั้งใช้เวลามากครับ นามสกุลทักษา 27 ควรใช้ทักษา 36 ผลรวมได้ 63 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันจันทร์

ณนพณัฐ แปลว่า ปราชญ์ใหม่ที่รอบรู้ (อายตนะ8 )
ดังอัณณ์ แปลว่า เสมือนแม่น้ำ (อายตนะ 2)
ธรณ์ฤทัย แปลว่า ดวงใจแห่งแผ่นดิน,หัวใจที่น่าจดจำ (อายตนะ 7)
ณพรรณวร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยผิวพรรณและความรู้ (อายตนะ 2)
ณชพรรณธร แปลว่า ผู้ทรงผิวพรรณแห่งความรู้ (อายตนะ 8)
อัยยวร แปลว่า ผู้เป็นเจ้าแห่งความประเสริฐ (อายตนะ 9)
อัยหทัย แปลว่า เจ้าหัวใจ (อายตนะ 7)
อัยภัทร แปลว่ เจ้าแห่งความดีงาม (อายตนะ 8)
มณฑ์ชลัช (มน ชะ ลัด) แปลว่า ผู้ประดับด้วยดอกบัว (อายตนะ 9)
มณยชวัล (มน ยะ ชะ วัน) แปลว่า แก้วมณีที่ส่องแสง,แก้วมณีอันรุ่งเรือง (อายตนะ๘)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านที่ทำงานและให้ผู้ให้ชื่อด้วย เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ขอบคุณมากนะคะคุณนพที่กรุณาสละเวลาตั้งชื่อให้อีกครั้ง ตอนนี้หนูจดไว้ในสมุดบันทึกอย่างดีเลยค่ะ รับรองไม่หายแน่ๆ
ถ้าเปลี่ยนชื่อแล้วหนูจะทำตามที่คุณนพบอกนะคะ

natee
02-08-2011, 11:11 AM
รบกวนถามบ้างนะครับ

ผู้ชายเกิดวันพฤหัส......ชื่อ...ภาคย์ภูมิ
ผู้หญิงเกิดวันจันทร์......ชื่อ...ทักษมน

ทำไม?มีเรื่องมากมายให้ต้องปวดศรีษะ..จังเลยครับ?

burapagame
02-09-2011, 09:12 AM
อยากทราบความหมายของชื่อครับ
ช่วยกรุณาแปลให้หน่อยครับ

ธัญยวัชร์

pning
02-09-2011, 11:11 AM
เรียน คุณนพค่ะ

เรียนสอบถามว่าดิฉันได้ทำการเปลี่ยนชื่อมาใหม่ค่ะ ได้เลขศาสตร์อยู่ที่ 41 นามสกุลปัจจุบัน 58 (ได้ผลรวม = 99) ซึ่งในอนาคตถ้าดิฉันมีครอบครัวและต้องเปลี่ยนไปใช้นามสกุลสามี แต่ถ้าเลขศาสตร์นามสกุลของสามี รวมกับชื่อดิฉันแล้วผลรวมไม่เท่ากับ 100 จะมีผลเสียอย่างไร ถ้ามีโปรดเสนอแนะแนวทางแก้ไขให้ด้วยค่ะ (คือไม่อยากเปลี่ยนชื่อใหม่อีกเป็นหนที่ 2 ค่ะ)

และถ้าสมมุติเลขศาสตร์นามสกุลของสามีคือ 41 (เท่ากับกับเลขศาสตร์ชื่อดิฉัน) แต่ผมรวมชื่อ-สกุลไม่สู้ดีนัก (ได้ผลรวม = 82) จะมีผลเสียอย่างไรหรือไม่ค่ะ (คือชื่อดี - นามสกุลดี แต่ผลรวมไม่ดี)

นรีธัญญ์

sen007
02-09-2011, 08:19 PM
ทืพารัต แปลว่าอะไรหรอคะ?

noppakorn
02-10-2011, 10:36 AM
รบกวนถามบ้างนะครับ

ผู้ชายเกิดวันพฤหัส......ชื่อ...ภาคย์ภูมิ
ผู้หญิงเกิดวันจันทร์......ชื่อ...ทักษมน

ทำไม?มีเรื่องมากมายให้ต้องปวดศรีษะ..จังเลยครับ?

สวัสดีครับ

เกิดวันพฤหัส ชื่อ ภาคย์ภูมิ ตกทักษา 35 ผลรวมตัวเลขได้ 8 เป็นราหู บอกว่าจะสุขเมื่อบั้นปลาย แต่ผลเสียคือ เป็นคนไว้ใจคนง่าย เชื่อคนง่าย เลยทำให้เกิดผลเสียจากเรื่องนี้ ชื่อ ตกทักษา ราหู ทำให้บางครั้งบางสิ่งบางอย่างกำลังเดินไปได้ด้วยดี ก็มีปัญหาไปเสียเฉยๆ เป็นคนที่ต้องทำงานเหนื่อยหนักกว่าจะได้ผลประโยชน์นั้นๆมา ชื่อนี้ควรเปลี่ยนแปลงครับ
เกิดวันจันทร์ ชื่อทักษมน ตกทักษา 20 ชื่อนี้ไม่เหมาะกับผู้หญิง ในชื่อขาดพยัญชนะกลุ่มอายุ เป็นคนมีเมตตา ใจดี แต่มีเลข 0 คือดาวมฤตยูมาเคียงคู่ ทำให้เป็นคนชอบเพ้อฝัน มีจิตใจมุ่งมั่น ทุกสิ่งที่ทำมักนึกว่าถูกต้อง ทำให้ส่งผลเสีย ชื่อนี้ทำงานคนเดียวไม่ได้ และต้องลำบากในการทำงานกว่าคนอื่นสำหรับคนชื่อนี้ครับ ผู้หญิงควรเปลี่ยนชื่อ

ไม่ทราบนามสกุล เลยได้แต่วิเคราะห์จากชื่อ ผิดตกขออภัยครับ

noppakorn
02-10-2011, 10:40 AM
อยากทราบความหมายของชื่อครับ
ช่วยกรุณาแปลให้หน่อยครับ

ธัญยวัชร์

สวัสดีครับ

ธัญยวัชร์ (คำว่า ธัญย เขียนผิดรูป ที่ถูก ควรเป็น ธันย ธัญญ ครับ) แปลว่า เพชรที่ดีเลิศ

Phach
02-10-2011, 10:42 AM
สวัดดีคะคุณนพ

เรียนถามชื่อค่ะ ธนอรรถย์ แปลว่าอะไรค่ะ

***ขอบคุณคะ***

noppakorn
02-10-2011, 10:47 AM
เรียน คุณนพค่ะ

เรียนสอบถามว่าดิฉันได้ทำการเปลี่ยนชื่อมาใหม่ค่ะ ได้เลขศาสตร์อยู่ที่ 41 นามสกุลปัจจุบัน 58 (ได้ผลรวม = 99) ซึ่งในอนาคตถ้าดิฉันมีครอบครัวและต้องเปลี่ยนไปใช้นามสกุลสามี แต่ถ้าเลขศาสตร์นามสกุลของสามี รวมกับชื่อดิฉันแล้วผลรวมไม่เท่ากับ 100 จะมีผลเสียอย่างไร ถ้ามีโปรดเสนอแนะแนวทางแก้ไขให้ด้วยค่ะ (คือไม่อยากเปลี่ยนชื่อใหม่อีกเป็นหนที่ 2 ค่ะ)

และถ้าสมมุติเลขศาสตร์นามสกุลของสามีคือ 41 (เท่ากับกับเลขศาสตร์ชื่อดิฉัน) แต่ผมรวมชื่อ-สกุลไม่สู้ดีนัก (ได้ผลรวม = 82) จะมีผลเสียอย่างไรหรือไม่ค่ะ (คือชื่อดี - นามสกุลดี แต่ผลรวมไม่ดี)

นรีธัญญ์

สวัสดีครับ

เรื่องนี้เป็นปัญหาใหญ่สำหรับผู้ที่เปลี่ยนชื่อ และศรัทธาในเรื่องการเปลี่ยนชื่อ ซึ่งในปัจจุบัน คู่แต่งงานสามารถใช้นามสกุลเดิมได้ ไม่จำเป็นต้องใช้ตามสามี ยกเว้นว่าจะให้เกียรติสามี ก็เปลี่ยนไปใช้นามสกุลของเขา ดังนั้นจึงทำให้ต้องเกิดปัญหาต้องมาหาชื่อเปลี่ยนใหม่อีก ทำให้ยุ่งยากมาก แต่เรื่องนี้อยากให้อย่าเก็บมาคิดมากจนต้องมาทุกข์ใจ เพราะอะไรยังไม่เกิด ก็ปล่อยมันไปตามครรลองของมัน ขอให้คุณเป็นคนดี หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ สร้างบุญทานเสมอๆ ชื่อ สกุล จะไม่ดีหรืออย่างไร ก็ไม่ใช่ปัญหา ความดีย่อมคุ้มครองคุณอยู่ ฐานชะตาดี ชื่อก็มีผลน้อยมากครับ

จำเป็นต้องใช้นามสกุลสามี แล้วเลขไม่ดี หากยังไม่มีปัญหาใด ๆ ก็ไม่ต้องทุกข์ร้อนครับ มีปัญหาก่อนแล้วค่อยปรึกษาเปลี่ยนชื่อครับ ไม่ต้องเก็บมาทุกข์ครับ

noppakorn
02-10-2011, 11:42 AM
ทืพารัต แปลว่าอะไรหรอคะ?

สวัสดีครับ

ทืพารัต ไม่มีคำศัพท์ครับ

noppakorn
02-10-2011, 11:43 AM
สวัดดีคะคุณนพ

เรียนถามชื่อค่ะ ธนอรรถย์ แปลว่าอะไรค่ะ

***ขอบคุณคะ***

สวัสดีครับ

ธนอรรถย์ แปลว่า ผู้เหมาะสมและมั่งมีทรัพย์

Phach
02-10-2011, 11:48 AM
ขอบพระคุณคะ

murakami_kenta
02-11-2011, 12:20 PM
อยากทราบว่าชื่อ นนทกานต์ แปลว่าอะไรครับ
เกิดวันอาทิตย์ รวมกับนามสกุล ดวงกำมา แล้วดีไหมครับ ^^

noppakorn
02-11-2011, 12:29 PM
อยากทราบว่าชื่อ นนทกานต์ แปลว่าอะไรครับ
เกิดวันอาทิตย์ รวมกับนามสกุล ดวงกำมา แล้วดีไหมครับ ^^

สวัสดีครับ

นนทกานต์ แปลว่า ผู้น่ารักน่ายินดี (นนท์ แปลว่า ยินดี,สุข / กานต์ แปลว่า น่ารัก,น่าพอใจ)

นามสกุล ดวงกำมา ทักษา 17 ควรใช้ชื่อทักษา 24 ผลรวมได้ 41 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ ชื่อ นนทกานต์ ทักษา 30 ไม่เป็นมงคลนามครับ ควรเปลี่ยนใหม่ครับ

ping1234
02-12-2011, 09:51 AM
รบกวนแปลชื่อ นิทัศน์ ให้หน่อยครับ อย่างรู้ว่าแปลว่าอะไรครับ
ขอบคุณนะครับ

noppakorn
02-12-2011, 11:00 AM
รบกวนแปลชื่อ นิทัศน์ ให้หน่อยครับ อย่างรู้ว่าแปลว่าอะไรครับ
ขอบคุณนะครับ

สวัสดีครับ

นิทัศน์ แปลว่า ผู้แสดงให้เห็น

yamazato
02-12-2011, 03:34 PM
นันทวิทย์ แปลว่าอะไรครับ ;D

noppakorn
02-12-2011, 07:11 PM
นันทวิทย์ แปลว่าอะไรครับ ;D

สวัสดีครับ

นันทวิทย์ แปลว่า ผู้มีวิชาที่น่ายินดี

คิมหันต์
02-14-2011, 09:55 PM
สวัสดีคับ

ดาราวรรณ แปลว่าอะไรคับ

noppakorn
02-15-2011, 01:46 PM
สวัสดีคับ

ดาราวรรณ แปลว่าอะไรคับ

สวัสดีครับ

ดาราวรรณ แปลว่า ผิวพรรณดุจดาว,ชนชั้นอันมีชื่อเสียง

pning
02-16-2011, 03:31 PM
สวัสดีครับคุณนพ

ผมได้ตั้งชื่อให้ลูกชายตามที่คุณนพยกตัวอย่างชื่อมาให้ (ค่าทักษา 42) นามสกุลผม 58 ผมจึงเลือกมา 1 ชื่อ คือ ธรรม์ธวัช แปลว่าธงแห่งความดีงาม ลูกชายผมเกิดวันจันทร์ที่ 7 ม.ค.2554 เวลาประมาณ 11.00 น.

ไม่ทราบว่าชื่อนี้น่าจะเหมาะกับชื่อลูกชายผมแล้วหรือไม่ และจากชื่อที่ให้มาสังเกตว่ามีสระด้วย (คนวันจันทร์ห้ามมีสระ) จะเป็นอย่างไรหรือไม่ (ผมว่าชื่อนี้เพราะดีจึงเลือก) อยากขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

Thidarat
02-17-2011, 12:47 PM
[quote=phonthip2520 ]
สวัสดีค่ะ พี่อุบาสกนพ ชื่อ ธิดารัตน์ นามสกุล สุขาพันธ์ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ อยากรบกวนให้ช่วยดูชื่อให้หน่อยค่ะ เกิดวันอังคารที่ 19 เมษายน 2520 เวลาประมาณ 6.00 - 8.00 น. (ไม่ทราบแน่ชัด) ซึ่งผลรวม ของชื่อและนามสกุล ไม่ค่อยดี ชีวิตค่อนข้างลุ่ม ๆ ดอน ๆ ช่วยตั้งให้ใหม่ด้วยค่ะ ถ้าเป็นไปได้
ขอให้มีคำว่า รัตน์ อยู่ด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

Nattapat
02-19-2011, 08:38 AM
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ด , ต , ถ , ท ,ธ ,น

ชื่อ นัธพัชร์ แปลว่าอะไรคับ

kati
02-19-2011, 10:16 AM
ชื่อ ภูมิศรา อ่านว่า พูม-สะ-รา หรือ พู-มิ- สะ-รา หรืออ่านได้ทั้งสองอย่างคะ ขอบคุณค่ะ

Thidarat
02-19-2011, 01:10 PM
สวัสดีค่ะ พี่อุบาสกนพ ชื่อ ธิดารัตน์ นามสกุล สุขาพันธ์ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ อยากรบกวนให้ช่วยดูชื่อให้หน่อยค่ะ เกิดวันอังคารที่ 19 เมษายน 2520 เวลาประมาณ 6.00 - 8.00 น. (ไม่ทราบแน่ชัด) ซึ่งผลรวม ของชื่อและนามสกุล ไม่ค่อยดี ชีวิตค่อนข้างลุ่ม ๆ ดอน ๆ ช่วยตั้งให้ใหม่ด้วยค่ะ ถ้าไม่เป็นการรบกวนมากนักขอให้มีอักษรวรรคศรีนำหน้าและ มีคำว่า รัตน์ อยู่ด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

pea
02-20-2011, 12:39 PM
[quote=pea ]
[quote=อุบาสกนพกรณ์ ]
[quote=murakami_kenta ]
[color=blue][font=Verdana]อยากทราบว่าชื่อ นพัตธนพรชัย แปลว่าอะไรคครับ

noppakorn
02-22-2011, 12:39 PM
สวัสดีครับคุณนพ

ผมได้ตั้งชื่อให้ลูกชายตามที่คุณนพยกตัวอย่างชื่อมาให้ (ค่าทักษา 42) นามสกุลผม 58 ผมจึงเลือกมา 1 ชื่อ คือ ธรรม์ธวัช แปลว่าธงแห่งความดีงาม ลูกชายผมเกิดวันจันทร์ที่ 7 ม.ค.2554 เวลาประมาณ 11.00 น.

ไม่ทราบว่าชื่อนี้น่าจะเหมาะกับชื่อลูกชายผมแล้วหรือไม่ และจากชื่อที่ให้มาสังเกตว่ามีสระด้วย (คนวันจันทร์ห้ามมีสระ) จะเป็นอย่างไรหรือไม่ (ผมว่าชื่อนี้เพราะดีจึงเลือก) อยากขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ไม้หันอากาศไม่นับเป็นสระครับ เป็นตัวที่มาจาก รร เช่น หรร อ่านว่า หัน ครับ ธรรม์ธวัช เป็น ธัมธวรรช ครับ ทักษา รวม 100 เป็นมงคลยิ่ง บอกถึงความรุ่งเรือง ท้าทาย เป็นหนึ่งเดียว หมั่นสวดมนต์ไหว้พระบ่อยๆครับ เพราะ 0 คือดาวมฤตยู เป็นพลังศักดิสิทธิ์มาเกื้อหนุนอยู่ครับ

noppakorn
02-22-2011, 01:05 PM
สวัสดีค่ะ พี่อุบาสกนพ ชื่อ ธิดารัตน์ นามสกุล สุขาพันธ์ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ อยากรบกวนให้ช่วยดูชื่อให้หน่อยค่ะ เกิดวันอังคารที่ 19 เมษายน 2520 เวลาประมาณ 6.00 - 8.00 น. (ไม่ทราบแน่ชัด) ซึ่งผลรวม ของชื่อและนามสกุล ไม่ค่อยดี ชีวิตค่อนข้างลุ่ม ๆ ดอน ๆ ช่วยตั้งให้ใหม่ด้วยค่ะ ถ้าเป็นไปได้
ขอให้มีคำว่า รัตน์ อยู่ด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ธิดารัตน์ ทักษา 35 ไม่ดีครับ นามสกุล สุขาพันธ์ ทักษา 41 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 ครับ ผลรวมได้ 65 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอังคาร

ภูรีรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติเป็นปัญญาอันกว้างไกล (อายตนะ 9)
รัชญาธาร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้ของแผ่นดิน (อายตนะ 8)
ภัคปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ทีมีโชค (อายตนะ 1)
แพรธารา แปลว่า หยาดน้ำที่งามระยิบระยับดังไหมแพร,ลำธารที่งามวาวราวผ้าแพร (อายตนะ ๘)
วรรมณ (วอระระมน) แปลว่า ผู้มีความสุขอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
วรฤทัย แปลว่า เจ้าแห่งหัวใจอันประเสริฐ (อายตนะ 1)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ที่บ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา)

noppakorn
02-22-2011, 01:11 PM
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ด , ต , ถ , ท ,ธ ,น

ชื่อ นัธพัชร์ แปลว่าอะไรคับ

สวัสดีครับ

นัธพัชร์ คำว่านัธ เขียนเต็มว่า นัทธ แปลว่า ผู้ผูกพันที่มีคุณค่าดังเพชร (นัธ ไม่มีคำศัพท์)

noppakorn
02-22-2011, 01:15 PM
ชื่อ ภูมิศรา อ่านว่า พูม-สะ-รา หรือ พู-มิ- สะ-รา หรืออ่านได้ทั้งสองอย่างคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ภูมิศรา อ่านว่า พูม สะ รา ครับ

noppakorn
02-22-2011, 01:16 PM
[font=Verdana]อยากทราบว่าชื่อ นพัตธนพรชัย แปลว่าอะไรคครับ

[color=red]สวัสดีครับ

นพัตธนพรชัย แปลว่า ผู้มีชัยชนะอันประเสริฐเป็นสมบัติที่มีขึ้นใหม่

l3errypink
02-23-2011, 11:00 PM
สวัสดีค่ะ

อยากรบกวนถามว่า ชื่อ ธัสสร์ศรณ์พัฒน์ มีความหมายมั้ยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-24-2011, 12:51 PM
สวัสดีค่ะ

อยากรบกวนถามว่า ชื่อ ธัสสร์ศรณ์พัฒน์ มีความหมายมั้ยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ธัสสร์ศรณ์พัฒน์ คำว่า ธัสสร์ ไม่มีคำศัพท์ครับ

Zenny
02-24-2011, 03:59 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉันไม่แน่ใจว่าเข้าไปถูกกระทู้หรือไม่อย่างไรขออภัยถ้าผิดค่ะ

ดิฉันมีนามสกุลรวมได้เลข 50 ค่ะ ชื่อเดิมคือ นภัสศรัณย์ เลขรวาม 54 ถ้าไม่อยากเปลี่ยนควรหลีกเลี่ยงปัญหาสายตากับอุบัติเหตุได้อย่างไรค่ะ

นภัสศรัณย์ แปลว่าอะไรค่ะ ชื่อนี้จากที่สังเกตุดิฉันมีปัญหาสายตามากขึ้นจากที่ไม่เคยเป็นค่ะ
ธนันท์นภัส แปลว่าอะไรค่ะ เป็นชื่อใหม่ที่ได้มาค่ะ

ขอบคุณท่านผู้แนะนำมากค่ะ

l3errypink
02-24-2011, 10:02 PM
รบกวนถามว่า ชื่อธนกร นามสกุล ณัทวรกุลธร

เป็นอย่างไรบ้างค่ะ เกิดวันจันทร์ที่ 28 เมษายน 2529

แล้วพอมีชื่อแนะนำให้มั้ยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
02-25-2011, 10:59 AM
สวัสดีค่ะ ดิฉันไม่แน่ใจว่าเข้าไปถูกกระทู้หรือไม่อย่างไรขออภัยถ้าผิดค่ะ

ดิฉันมีนามสกุลรวมได้เลข 50 ค่ะ ชื่อเดิมคือ นภัสศรัณย์ เลขรวาม 54 ถ้าไม่อยากเปลี่ยนควรหลีกเลี่ยงปัญหาสายตากับอุบัติเหตุได้อย่างไรค่ะ

นภัสศรัณย์ แปลว่าอะไรค่ะ ชื่อนี้จากที่สังเกตุดิฉันมีปัญหาสายตามากขึ้นจากที่ไม่เคยเป็นค่ะ
ธนันท์นภัส แปลว่าอะไรค่ะ เป็นชื่อใหม่ที่ได้มาค่ะ

ขอบคุณท่านผู้แนะนำมากค่ะ

สวัสดีครับ
นภัสศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของสวรรค์
ธนันท์นภัส แปลว่า สวรรค์ที่ทรงไว้ซึ่งความสุข ทักษา 45

เรื่องสายตาไม่เกี่ยวกับชื่อครับ เป็นไปตามวัยและสิ่งแวดล้อม เรื่องนี้ต้องแก้กรรมคือการกระทำ ดูคอมพ์บ่อย ก็เว้นบ้างพักสายตาบ้าง หมั่นไปตรวจสายตาทำแว่นบ้าง อุบัติเหตุอยู่ที่ความประมาท ฝึกตนให้มีสติ สวดมนต์ไหว้พระเสมอๆ ทักษา 104 เป็นเลขดี เป็นดาวคู่ธาตุศัตรู ไฟและลมส่งเสริม สอดแทรกด้วยดาวมฤตยู เมื่อมีดาวนี้ ต้องหมั่นทำบุญสร้างทานสวดมนต์ไหว้พระเสมอๆ ให้พลังดาวมาหนุนเสริมขอพรพร ตั้งอยู่ในความไม่ประมาท อุบัติเหตุแคล้วคลาด พ้นภัยครับ ส่วนทักษา 45 เป็นทักษาที่เหมาะกับนามสกุล ผลรวมได้ 95 เป็นเลขความสำเร็จ เป็นคนมีปัญญา เหมาะสำหรับผู้บริหาร ผู้ค้าขาย ครับ ทั้งสองทักษา ไม่มีเลขอุบัติเหตุ หากยังมีผลอยู่ควรตรวจสอบที่ฐานชะตา (แต่อย่างมงาย สำคัญคือตัวสติครับ)

noppakorn
02-25-2011, 11:04 AM
รบกวนถามว่า ชื่อธนกร นามสกุล ณัทวรกุลธร

เป็นอย่างไรบ้างค่ะ เกิดวันจันทร์ที่ 28 เมษายน 2529

แล้วพอมีชื่อแนะนำให้มั้ยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อ ธนกร ทักษา 14 เป็นเลขมงคล ธาตุไฟคู่กับธาตุลม ส่งเสริมให้เจริญรุ่งเรือง นามสกุล ณัทวรกุลธร ทักษา 36 เป็นมงคลยิ่ง ผลรวมได้ 50 เป็นดาวพฤหัส และดาวมฤตยู เป็นดาวศุภโชค พบกับดาวแห่งความลึกลับ จัดเป็นเลขทักษา มงคล แต่ว่าผู้ได้ผลรวมนี้ หากต้องการให้เจริญรุ่งเรืองยิ่งๆขึ้น ควรหมั่นทำบุญสร้างทาน สวดมนต์ทุกวัน เพื่อให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์(ดาวมฤตยู) มาหนุนเสริมพลังให้ดียิ่งขึ้นไปอีก

ชื่อสกุลผลรวมและพยํญชนะล้วนเป็นมงคล เหลือเพียงมงคลเดียวคือ เจ้าของชื่อนี้ต้องเป็นคนดีมีกตัญญู สร้างบุญทานเสมอ ชีวิตรุ่งเรืองครับ ไม่ต้องเปลี่ยนชื่อครับ

bio
02-26-2011, 09:22 PM
สวัสดีค่ะ
ช่วยตั้งชื่อที่ตกเลขทักษา45 และอายตนะ9 ให้หน่อยค่ะ
เกิดจันทร์6ก.ค.2535

noppakorn
02-28-2011, 11:34 AM
สวัสดีค่ะ
ช่วยตั้งชื่อที่ตกเลขทักษา45 และอายตนะ9 ให้หน่อยค่ะ
เกิดจันทร์6ก.ค.2535

สวัสดีครับ

ภัสสรมณฑ์ แปลว่า เครื่องประดับที่มีรัศมีความเรืองรอง ,ผู้งดงามและเรืองรอง (อายตนะ 9)
จันทรรัตน์ แปลว่า ไข่มุก (จัน ทระ รัด) (อายตนะ 9)

monphat
02-28-2011, 11:37 AM
รบกวนสอบถามค่ะ ลูกชายเกิดวันอังคาร ชื่อ ธนภัทร นามสกุลรวมเลขได้ 69 รู้สึกว่าผลรวมชื่อกับนามสกุลจะได้เลขไม่ค่อยดี
ถ้าเป็นชื่อที่รวมเลขได้ 45 รวมกับนามสกุลจะดีรึเปล่าค่ะ
รบกวนขอชื่อให้ลูกชายใหม่ เพื่อให้ผลรวมเลขกับนามสกุลได้เป็นเลขที่ดีๆ ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-28-2011, 01:44 PM
รบกวนสอบถามค่ะ ลูกชายเกิดวันอังคาร ชื่อ ธนภัทร นามสกุลรวมเลขได้ 69 รู้สึกว่าผลรวมชื่อกับนามสกุลจะได้เลขไม่ค่อยดี
ถ้าเป็นชื่อที่รวมเลขได้ 45 รวมกับนามสกุลจะดีรึเปล่าค่ะ
รบกวนขอชื่อให้ลูกชายใหม่ เพื่อให้ผลรวมเลขกับนามสกุลได้เป็นเลขที่ดีๆ ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 69 ควรใช้ชื่อทักษา 36 ผลรวมได้ 105 จะดีกว่า ทักษา 45 ผลรวม 114 ครับ (ทักษา 45 เป็นทักษาที่ใช้ได้แต่ไม่ดีที่สุด ครับ)

ธนชัย
03-03-2011, 12:35 PM
รบกวนสอบถามค่ะ
ธนัชญกร แปลว่า ผู้สร้างทรัพย์, ผู้กำเนิดทรัพย์ อ่านว่า ทะ-นัด-ยะ-กอน หรือ ทะ-นัด-ญา-กอน
หรือ ทะ-นัด-ชะ-ยะ-กอน

noppakorn
03-03-2011, 02:41 PM
รบกวนสอบถามค่ะ
ธนัชญกร แปลว่า ผู้สร้างทรัพย์, ผู้กำเนิดทรัพย์ อ่านว่า ทะ-นัด-ยะ-กอน หรือ ทะ-นัด-ญา-กอน
หรือ ทะ-นัด-ชะ-ยะ-กอน

สวัสดีครับ

ธนัชญกร อ่านว่า ทะ นัด ชะ ยะ กอน ครับ

ธนชัย
03-03-2011, 06:25 PM
เลขนามสกุลคำนวนได้84
นัทธนันท์ แปลว่า หมายเลข 38 เลขอายตนะเลข 6 รวม ชื่อและนามสกุล คำนวนได้หมายเลข 5 ดาวพฤหัส / ธาตุดิน ถือว่าดีไหมครับ
นัทธนันน์ แปลว่า หมายเลข 42 เลขอายตนะเลข 6 รวม ชื่อและนามสกุล คำนวนได้หมายเลข 9 ดาวพระเกตุ / ญาณ ถือว่าดีไหมครับ
นพนันทน์ แปลว่า หมายเลข 42 เลขอายตนะเลข 6 รวม ชื่อและนามสกุล คำนวนได้หมายเลข 9 ดาวพระเกตุ / ญาณ ถือว่าดีไหมครับ
นันน์ธพัสน์ แปลว่า หมายเลข 65 เลขอายตนะเลข 9 รวม ชื่อและนามสกุล คำนวนได้หมายเลข 14 ผู้ยิ่งใหญ่ ถือว่าดีไหมครับ

ขอถามอีกนะครับ คำว่า นันท์ ถ้าผมเปลี่ยน นันน์ (ท เป็น น)ความหมายเหมือนเดิมไหม ใจจริงตอนนี่อยากได้ชื่อ 2 ชื่อนี่ครับ นัทธนันน์,นันน์ธพัสน์
ครับพี่นพ แต่ไม่รู้ความหมายแปลว่าอะไร

BZEN
03-03-2011, 08:25 PM
ตรีสุริค์ แปลว่า อะไรคะ
ธิติมา ด้วยค่ะ
รบกวนด้วยนะคะ

BZEN
03-03-2011, 08:28 PM
ธิติมา เกิด 19พ.ย. 36
ตรีสุริค์ เกิด 15 มี.ค. 37 ค่ะ

sr
03-04-2011, 10:02 AM
จะตั้งชื่อให้ลูกสาวใหม่ค่ะ
ชื่อ เทวลิน แปลว่าอะไรค่ะ
จะไปอำเภอตั้งชื่อแล้ว แต่หาคำแปลไม่ได้เลยค่ะ
ขอบคุณนะค่ะ

noppakorn
03-04-2011, 11:13 AM
เลขนามสกุลคำนวนได้84
นัทธนันท์ แปลว่า หมายเลข 38 เลขอายตนะเลข 6 รวม ชื่อและนามสกุล คำนวนได้หมายเลข 5 ดาวพฤหัส / ธาตุดิน ถือว่าดีไหมครับ
นัทธนันน์ แปลว่า หมายเลข 42 เลขอายตนะเลข 6 รวม ชื่อและนามสกุล คำนวนได้หมายเลข 9 ดาวพระเกตุ / ญาณ ถือว่าดีไหมครับ
นพนันทน์ แปลว่า หมายเลข 42 เลขอายตนะเลข 6 รวม ชื่อและนามสกุล ชื่อสกุล คำนวนได้หมายเลข 5 ดาวพฤหัส / ธาตุดินถือว่าดีไหมครับ
นันน์ธพัสน์ แปลว่า หมายเลข 65 เลขอายตนะเลข 9 รวม ชื่อและนามสกุล คำนวนได้หมายเลข 14 ผู้ยิ่งใหญ่ ถือว่าดีไหมครับ

ขอถามอีกนะครับ คำว่า นันท์ ถ้าผมเปลี่ยน นันน์ (ท เป็น น)ความหมายเหมือนเดิมไหม ใจจริงตอนนี่อยากได้ชื่อ 2 ชื่อนี่ครับ นัทธนันน์,นันน์ธพัสน์
ครับพี่นพ แต่ไม่รู้ความหมายแปลว่าอะไร

สวัสดีครับ

ที่คุณถามมานั้นเป็นตำราเกี่ยวกับเรื่องของดาววาสนา ซึ่งผมไม่ได้ศึกษามาในตำรานี้และไม่ทราบที่มาครับ แต่ความสำคัญของดวงดาวแต่ละดวงก็หนีไม่พ้นกันคือ บอกความหมายลักษณะธาตุ ความดีร้ายเป็นเช่นกัน แต่การคำนวนนั้น ที่ต่างกันออกไป ตามตำราของแต่ล่ะท่านครับ ที่ผมตอบอยู่นี้เป็นหลักทักษาปกรณ์ครับ เลยไม่สามารถตอบคำถามคุณได้ ต้องขออภัยด้วยครับ

นันท์ เปลี่ยน เป็น นันน์ แล้ว ไม่มีคำศัพท์ ครับ

noppakorn
03-04-2011, 11:59 AM
ตรีสุริค์ แปลว่า อะไรคะ
ธิติมา ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ตรีสุริค์ คำว่า สุริค์ มาจา สุร+อิค แปลว่า เป็นไปตามเทวดาทั้งสามโลก แต่คำว่า อิค ไม่แน่ใจว่าแปลว่า เป็นไปหรือไม่ พอดีจำเอา แต่ผมค้นหาไม่พบในพจนานุกรมบาลีครับ ต้องขออภัยว่าไม่ค่อยแน่ใจน่ะครับ แต่คำนี้มีอยู่ครับ
ธิติมา แปลว่า ผู้มีปัญญา

noppakorn
03-04-2011, 12:10 PM
จะตั้งชื่อให้ลูกสาวใหม่ค่ะ
ชื่อ เทวลิน แปลว่าอะไรค่ะ
จะไปอำเภอตั้งชื่อแล้ว แต่หาคำแปลไม่ได้เลยค่ะ
ขอบคุณนะค่ะ

สวัสดีครับ

เทวลิน คำว่า ลิน ไม่มีคำศัพท์ครับ แต่สามารถสมาสจากคำว่า เทวา (เทวดา) +อลิน(ผึ้ง)
เทวลิน แปลว่า ผึ้งเทวดา

mojung
03-05-2011, 10:32 AM
เรียน ท่านอุบาสกนพกรณ์

สวัสดีค่ะ ก่อนอื่นขอกราบขอพระคุณท่านที่สละเวลาตอบกระดานถามตอบและมีชื่อมงคลดี ๆ มาให้ตลอดค่ะ ครานี้มา
รบกวนท่านอุบาสกนพกรณ์ อีกแล้ว เนื่องจากหลานชาย เกิดวันศุกร์ที่ 10 ธันวาคม 2553 เวลาประมาณ 22.00 น. ชื่อ นิติธร (ร เป็นกาลกิณี) นามสกุลทักษา=29 แต่ชื่อยังไม่เป็นมงคล จึงอยากได้ชื่อใหม่ที่เป็นมงคลจากท่านอุบาสกนพกรณ์

กราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ :D

5200163467
03-06-2011, 10:17 AM
อยากทราบว่า ธนัทวรรณ์ แปลว่าอะไรคะ พอดีว่าชื่อและนามสกุลบวกเลขรวมกันได้ 99 เป็นเลข
ที่ดีใช่ไหมคะ ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

noppakorn
03-06-2011, 10:14 PM

สวัสดีค่ะ ก่อนอื่นขอกราบขอพระคุณท่านที่สละเวลาตอบกระดานถามตอบและมีชื่อมงคลดี ๆ มาให้ตลอดค่ะ ครานี้มา
รบกวนท่านอุบาสกนพกรณ์ อีกแล้ว เนื่องจากหลานชาย เกิดวันศุกร์ที่ 10 ธันวาคม 2553 เวลาประมาณ 22.00 น. ชื่อ นิติธร (ร เป็นกาลกิณี) นามสกุลทักษา=29 แต่ชื่อยังไม่เป็นมงคล จึงอยากได้ชื่อใหม่ที่เป็นมงคลจากท่านอุบาสกนพกรณ์

กราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ :D

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 29 ชื่อทักษาที่สมพงศ์คือทักษา 36 เป็นดาวคู่มิตร ความสำเร็จและผู้สนับสนุน ผลรวมได้ 65 เป็นโชคทางความรักและการเงิน เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันศุกร์

นิตินนท์ แปลว่า ผู้เป็นแบบแผนเป็นที่ชื่นชอบของคน (อายตนะ ๘)
ศุภจักขณ์ แปลว่า ผู้รู้ถึงความดีงาม (อายตนะ 2)
ณัฏฐกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย (อายตน 6)
พิมุขอนณ แปลว่า หัวหน้าผู้ไม่มีหนึ้ (อายตนะ ๘)
ปุณณนัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความสมบูรณ์,ผู้มีแต่ความบริสุทธิ์(อายตนะ ๘)
พัฒน์ภาม แปลว่า ผู้มีอำนาจอันเจริญ (อายตนะ 9)
ธฤตอนนต์ แปลว่า ผู้ไม่สิ้นสุดความมั่นคง (อายตนะ 2)
ธานิษฐ์ แปลว่า ผู้ทรงความสำเร็จ,ผู้มีความสมบูรณ์ (อายตนะ 7)
กฤษติพงษ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีหน้าทีอันพึงกระทำ (อายตนะ ๘)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปใส่บาตรให้เด็ก 1 รูป อุทิศให้ผู้ให้ชื่อด้วยครับ

noppakorn
03-06-2011, 10:17 PM
อยากทราบว่า ธนัทวรรณ์ แปลว่าอะไรคะ พอดีว่าชื่อและนามสกุลบวกเลขรวมกันได้ 99 เป็นเลข
ที่ดีใช่ไหมคะ ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

สวัสดีครับ

ธนัทวรรณ์ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณร่ำรวย,เชื้อสายผู้มีทรัพย์

ทักษา 99 เป็นมงคลยิ่ง เปลี่ยนชื่อแล้วควรทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์และเจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานด้วยครับ

thipapin
03-07-2011, 10:28 PM
คือ อยากทราบว่า ทิพอภิญญ์ แปลว่าอะไรหรอคะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
03-08-2011, 02:14 PM
คือ อยากทราบว่า ทิพอภิญญ์ แปลว่าอะไรหรอคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ทิพอภิญญ์ แปลว่า ผู้รู้แจ้งในเรื่องของเทวดา

Can
03-09-2011, 07:46 AM
รบกวนสอบถามหน่อยครับ "ทัศไนยวัชร์" มีความหมายว่าอย่างไรหรือครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

noppakorn
03-09-2011, 12:50 PM
รบกวนสอบถามหน่อยครับ "ทัศไนยวัชร์" มีความหมายว่าอย่างไรหรือครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

สวัสดีครับ

ทัศไนยวัชร์ แปลว่า เพชรที่น่าดู

Looktal
03-11-2011, 05:44 AM
อยากได้ชื่อทักษา 24 ไว้ตั้งชื่อวันอาทิตย์ค่ะ
ขอหลายๆๆชื่อพร้อมความหมายด้วยนะคะ
และอยากทราบว่าไม้หันอากาศเป็นสระและวรรณยุกต์ ด้วยรึป่าวคะ
.....ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

noppakorn
03-11-2011, 03:14 PM
อยากได้ชื่อทักษา 24 ไว้ตั้งชื่อวันอาทิตย์ค่ะ
ขอหลายๆๆชื่อพร้อมความหมายด้วยนะคะ
และอยากทราบว่าไม้หันอากาศเป็นสระและวรรณยุกต์ ด้วยรึป่าวคะ
.....ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

สวัสดีครับ

ไม้หันอากาศในการตั้งชื่อไม่นับเป็นสระ วรรณยุกต์ไทยมี 4 รูป ห้าเสียง เอก โท ตรี จัตวา ไม่เกียวกับไม้หันอากาศครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

จิตภัทรา แปลว่า ผู้มีใจดีงาม
ณัฐกฤตา แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป็นนักปราชญ์
ณิชนิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมมาอย่างบริสุทธิ์
ณกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักที่มีความรู้
ณนรมน แปลว่า ผู้เป็นที่รักของผู้มีความรู้
ยลภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามอันน่ามอง
ยลธิดา แปลว่า ลูกสาวผู้น่ารักน่ามอง
ลัลนชา แปลว่า ผู้เกิดมางดงาม

เปลี่ยนชื่อแล้วไปใส่บาตรพระ 1 รูป อุทิศให้ผู้ให้ชื่อด้วยครับ

mojung
03-11-2011, 03:40 PM

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 29 ชื่อทักษาที่สมพงศ์คือทักษา 36 เป็นดาวคู่มิตร ความสำเร็จและผู้สนับสนุน ผลรวมได้ 65 เป็นโชคทางความรักและการเงิน เป็นมงคลยิ่ง

นิตินนท์ แปลว่า ผู้เป็นแบบแผนเป็นที่ชื่นชอบของคน (อายตนะ ๘)
ศุภจักขณ์ แปลว่า ผู้รู้ถึงความดีงาม (อายตนะ 2)
ณัฏฐกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย (อายตน 6)
พิมุขอนณ แปลว่า หัวหน้าผู้ไม่มีหนึ้ (อายตนะ ๘)
ปุณณนัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความสมบูรณ์,ผู้มีแต่ความบริสุทธิ์(อายตนะ ๘)
พัฒน์ภาม แปลว่า ผู้มีอำนาจอันเจริญ (อายตนะ 9)
ธฤตอนนต์ แปลว่า ผู้ไม่สิ้นสุดความมั่นคง (อายตนะ 2)
ธานิษฐ์ แปลว่า ผู้ทรงความสำเร็จ,ผู้มีความสมบูรณ์ (อายตนะ 7)
กฤษติพงษ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีหน้าทีอันพึงกระทำ (อายตนะ ๘)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปใส่บาตรให้เด็ก 1 รูป อุทิศให้ผู้ให้ชื่อด้วยครับ

กราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

เรียนถามเพิ่มเติมค่ะ ชื่อ กันต์ตพัชช์ (ทักษา 50) หมายถึงอะไรคะ พอดีน้องชอบชื่อนี้ค่ะ

noppakorn
03-12-2011, 04:27 PM

สวัสดีครับ

กราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

เรียนถามเพิ่มเติมค่ะ ชื่อ กันต์ตพัชช์ (ทักษา 50) หมายถึงอะไรคะ พอดีน้องชอบชื่อนี้ค่ะ

สวัสดีครับ

กันต์ตพัชช์ คำว่า กันต์ แปลว่า น่ารัก แต่ตัว ต ไม่มีความหมายอะไรเลย พัชช์ แปลว่า โทษ สิ่งที่ควรละทิ้ง คำพูด

คำนี้ติดที่ ต ครับ ถ้าไม่มี ต แปลแล้ว ความหมายมีทั้งดีและไม่ดีครับ ไม่ควรใช้

pingkeano
03-14-2011, 12:49 PM
สอบถามความหมายชื่อหน่อยครับ
ธิตินันทน์ แปลว่าอะไรครับ มีพยัญชนะที่ห้ามใช้หรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
03-14-2011, 01:32 PM
สอบถามความหมายชื่อหน่อยครับ
ธิตินันทน์ แปลว่าอะไรครับ มีพยัญชนะที่ห้ามใช้หรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ธิตินันทน์ แปลว่า ยินดีในความเพียร (ชื่อนี้ห้ามคนเกิดวันจันทร์ ,วันพฤหัส )

mangoteen
03-15-2011, 11:15 AM

ขอรบกวนสอบถามว่าหากนามสกุลทักษา 31 เกิดวันจันทร์ (หญิง) นอกจากจะใช้ชื่อทักษา 59 แล้ว สามารถใช้ทักษาใดที่เป็นมงคลได้อีกบ้างคะ และขอรบกวนท่าน อาจารย์ช่วยสละเวลาตั้งชื่อให้ด้วยนะคะ ขอขอบคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

noppakorn
03-15-2011, 12:34 PM

ขอรบกวนสอบถามว่าหากนามสกุลทักษา 31 เกิดวันจันทร์ (หญิง) นอกจากจะใช้ชื่อทักษา 59 แล้ว สามารถใช้ทักษาใดที่เป็นมงคลได้อีกบ้างคะ และขอรบกวนท่าน อาจารย์ช่วยสละเวลาตั้งชื่อให้ด้วยนะคะ ขอขอบคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 31 ใช้ทักษา 59 ผมไม่น่าจะให้ไปน่ะครับ ทักษาดีที่สุดสำหรับนามสกุลนี้คือทักษา 24 ครับ ผลรวมได้ทักษา 55 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

ปวรกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจอันล้ำเลิศ,ดอกบัวอันประเสริฐ (ค่าอายตนะ 8)
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (อายตนะ 7 )
ภณลภัส แปลว่า ผู้พูดแล้วมีลาภ (อายตนะ 7)
มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป (ค่าอายตนะ 6)
ยลภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่สวยงามน่าดูน่ามอง (อายตนะ 2)
พชรภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังเพชร (อายตนะ ๘)
ดรัณภัทร แปลว่า ผู้นำพาสิ่งประเสริฐ (อายตนะ ๘)
ธมนภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐและสวยงาม (อายตนะ ๘)
ภัทรฤทัย แปลว่า เจ้าหัวใจอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
รมณภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความสุข (อายตนะ ๘)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรม และเสริมมงคลครับ

sunanthip
03-15-2011, 06:26 PM
รบกวนดูชื่อให้หน่อยค่ะ เด็กชาย นันทิพัฒน์ อยู่สุข เกิด ศุกร์ ที่ 25/06/2553ชื่อนี้ดีเปล่าค่ะถ้าไม่ดีควรเปลี่ยนเป็นชื่อไรถึงจะดีค่ะรบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
03-16-2011, 12:58 PM
รบกวนดูชื่อให้หน่อยค่ะ เด็กชาย นันทิพัฒน์ อยู่สุข เกิด ศุกร์ ที่ 25/06/2553ชื่อนี้ดีเปล่าค่ะถ้าไม่ดีควรเปลี่ยนเป็นชื่อไรถึงจะดีค่ะรบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นันทิพัฒน์ ตกทักษา 48 เป็นทักษาไม่เป็นมงคลครับ เพราะเป็นดาวพุธกับราหูดาวศัตรูมาพบกัน ผลรวม 12 เป็นกำลังราหู ส่งผลให้เจ้าของชื่อเป็นคนโผงผาง ไม่ยั้งคิด ตกอยู่ในคำหลอกลวงของผู้อื่นง่าย มีบาปเคราะห์ ชื่อนี้ควรเปลี่ยนครับ ชื่อเพราะแต่มีภัย นามสกุล อยู่สุข ทักษา 27 ควรใช้ชื่อทักษา 36 มาร่วมจึงเป็นมงคลยิ่ง ผลรวมได้ 63 เป็นมงคลชีวิต หมายถึง โชค ความสำเร็จ ความรัก มีผู้อุปถัมภ์ทำการใดสำเร็จ ความรักสมหวัง

เปลี่ยนชื่อแล้วไปใส่บาตรพระ 1 รูปให้เด็กน่ะครับ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ของเด็ก(เอ่ยชื่อใหม่) และเจ้าที่ๆบ้าน ครับ

kaajill
03-16-2011, 02:51 PM
ธัญนิธิ /ธันยรัตน์ แปลว่าอะไรค่ะ

noppakorn
03-16-2011, 03:57 PM
ธัญนิธิ /ธันยรัตน์ แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

ธัญนิธิ แปลว่า ขุมทรัพย์อันรุ่งเรือง
ธันยรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วแห่งโชค,ผู้มีคุณค่าและมีโชค

mangoteen
03-16-2011, 05:05 PM
[quote=mangoteen ]

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 31 ใช้ทักษา 59 ผมไม่น่าจะให้ไปน่ะครับ ทักษาดีที่สุดสำหรับนามสกุลนี้คือทักษา 24 ครับ ผลรวมได้ทักษา 55 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

ปวรกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจอันล้ำเลิศ,ดอกบัวอันประเสริฐ (ค่าอายตนะ 8)
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (อายตนะ 7 )
ภณลภัส แปลว่า ผู้พูดแล้วมีลาภ (อายตนะ 7)
มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป (ค่าอายตนะ 6)
ยลภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่สวยงามน่าดูน่ามอง (อายตนะ 2)
พชรภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังเพชร (อายตนะ ๘)
ดรัณภัทร แปลว่า ผู้นำพาสิ่งประเสริฐ (อายตนะ ๘)
ธมนภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐและสวยงาม (อายตนะ ๘)
ภัทรฤทัย แปลว่า เจ้าหัวใจอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
รมณภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความสุข (อายตนะ ๘)
ขอบพระคุณมากค่ะ คุณอุบาสกนพกรณ์ ทักษา 59 คุณอุบาสกเป็นผู้ตั้งให้ค่ะ (กระทู้ 1290 วันที่ 26 ม.ค.54 ) ไม่ทราบว่าใช้ทักษา 24 เหมาะสมกว่าทักษา 59 หรือไม่คะ รบกวนให้คำแนะนำด้วยนะคะ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องตั้งชื่อเท่าไหร่ค่ะ

noppakorn
03-17-2011, 11:03 AM
[quote=mangoteen ]

สวัสดีครับ

ขอบพระคุณมากค่ะ คุณอุบาสกนพกรณ์ ทักษา 59 คุณอุบาสกเป็นผู้ตั้งให้ค่ะ (กระทู้ 1290 วันที่ 26 ม.ค.54 ) ไม่ทราบว่าใช้ทักษา 24 เหมาะสมกว่าทักษา 59 หรือไม่คะ รบกวนให้คำแนะนำด้วยนะคะ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องตั้งชื่อเท่าไหร่ค่ะ

สวัสดีครับ

ทักษา 59 เป็นทักษาดียิ่งก็จริงครับ แต่ค่าดวงดาวและธาตุไม่สัมพันธ์กับทักษานามสกุล 31 ครับ เป็นธาตุลม 3 ธาตุดิน 1 ธาตุไฟ 1 ลมมากกว่าไฟ พัดไฟหมดเชื้อเร็วครับ และดาวพฤหัสเป็นธาตุศัตรูกับดาวอังคาร ด้วยจึงไม่แนะนำน่ะครับ การตั้งชื่อต้องพิจารณาหลายๆด้านครับ สำคัญคือให้ดาวส่งเสริมกันเพื่อเจ้าของชื่อจะได้เป็นมงคลนามที่แท้จริงครับ

menamean
03-17-2011, 09:45 PM
อยากทราบความหมายของคำว่า ทอลักษม์ ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

WIN88
03-18-2011, 09:49 PM
สวัสดีครับ

รบกวนแปลความหมายชื่อหน่อยครับ

1. นภัสภรณ์ อ่านว่า นะ พัส สะ พร ได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับผม

(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

noppakorn
03-19-2011, 02:37 PM
อยากทราบความหมายของคำว่า ทอลักษม์ ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ทอลักษม์ แปลว่า ผู้สานสร้างความงาม

noppakorn
03-19-2011, 02:40 PM
สวัสดีครับ
รบกวนแปลความหมายชื่อหน่อยครับ

1. นภัสภรณ์ อ่านว่า นะ พัส สะ พร ได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับผม

สวัสดีครับ

นภัสภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับสวรรค์,ผู้ทรงฟ้า

tae_tae
03-20-2011, 01:04 PM
เตวัฒน์ แปลว่าอะไรครับ เกิดวันอาทิตย์ 22 ก.พ. 24

tae_tae
03-20-2011, 01:15 PM
สวัสดีครับ
ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยนะครับ เกิดอาทิตย์ 22 ก.พ. 2524
ตกเลขทักษา 14 24 32 เลขไหนก็ได้ครับ อายตนะ 1 2 6 8 9 เลขไหนก็ได้ครับ
ขึ้นต้นอักษรด้วย สระ ด ต ถ ท ธ ฐ อักษรไหนก็ได้ครับ ขอบคุณมากครับ

ธนชัย
03-20-2011, 03:55 PM
สวัสดีครับพี่ นพ

ช่วยหาชื่อให้ลูกสาวผมด้วย ท้องได้ 7 เดือนแล้วครับ
นานสกุล (พิสุทธิ์เจริญพงศ์)ตกเลขทักษา 84 จะใช้ชื่อตกเลขทักษาไหนดีครับ
และชื่อรวมนานสกุลไหนดีครับ ขออายตนะ 6 9 เลขไหนก็ได้ครับ
ชื่อทักษา 14 และนานสกุล 84 รวมกันได้ 98 ไม่ทราบว่าดีไหม
ชื่อทักษา 15 และนานสกุล 84 รวมกันได้ 99 ไม่ทราบว่าดีไหม
ชื่อทักษา 24 และนานสกุล 84 รวมกันได้ 108 ไม่ทราบว่าดีไหม
ชื่อทักษา 51 และนานสกุล 84 รวมกันได้ 135 ไม่ทราบว่าดีไหม
ขอบคุณครับพี่นพ

mesayar
03-20-2011, 05:26 PM
สวัสดีค่ะ ท่านอุบาสกนพกรณ์

ขอรบกวนท่านอีกครั้งนะค่ะ ดิฉันเคยเข้ามาขอคำปรึกษา ท่านมาแล้วครั้ง สองครั้งค่ะ ในการเปลี่ยชื่อให้บุตรสาว ตั้งแต่ได้คำแนะนำคราวนั้น ลูกสาวดิฉันเป็นเด็กใจเย็นขึ้นมากค่ะ วันนี้เลยจะมาขอให้ท่านช่วยตั้งชื่อให้หลานชายค่ะ มีกำหนดคลอด วันพุธ ที่23 มีนาคม ที่จะถึงนี้ กำหนดช่วงเช้า อยากให้ท่านหาชื่อที่เหมาะสมให้ค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

mesayar
03-20-2011, 05:30 PM
สวัสดีค่ะ
ดิฉันเคยเป็นสมาชิกเก่าคะ วันนี้จะมารบกวนให้ท่านช่วยตั้งชื่อ ให้หลานสาวค่ะ มีกำหนดคลอดเช้า วันพุธ ที่ 23 มีนาคมที่จะถึงนี้ค่ะ
นามสกุลของครอบครัว คือ ธีระเสถียรนันท์
ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

noppakorn
03-21-2011, 10:32 AM
เตวัฒน์ แปลว่าอะไรครับ เกิดวันอาทิตย์ 22 ก.พ. 24

สวัสดีครับ

เตวัฒน์ แปลว่า ท่านผู้เจริญ

noppakorn
03-21-2011, 10:35 AM
สวัสดีครับ
ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยนะครับ เกิดอาทิตย์ 22 ก.พ. 2524
ตกเลขทักษา 14 24 32 เลขไหนก็ได้ครับ อายตนะ 1 2 6 8 9 เลขไหนก็ได้ครับ
ขึ้นต้นอักษรด้วย สระ ด ต ถ ท ธ ฐ อักษรไหนก็ได้ครับ ขอบคุณมากครับ

สวัสดีครับ

ขอนามสกุลมาวิเคราะห์ด้วยครับ หากให้ไปแล้วไม่ลงตัวชีวิตมีปัญหาจะเป็นบาปครับ เห็นคุณขอทักษา 32 มา เป็นทักษาไม่ดีนัก เลยยิ่งเกรงว่าไม่รู้แล้วจะทำให้เสียหายกับตัวคุณ การเปลี่ยนชื่อสำคัญยิ่ง เพราะเป็นเรื่องชะตา ต้องระวังยิ่ง ไม่รู้จริงอันตรายนักครับ

noppakorn
03-21-2011, 10:44 AM
สวัสดีครับพี่ นพ

ช่วยหาชื่อให้ลูกสาวผมด้วย ท้องได้ 7 เดือนแล้วครับ
นานสกุล (พิสุทธิ์เจริญพงศ์)ตกเลขทักษา 84 จะใช้ชื่อตกเลขทักษาไหนดีครับ
และชื่อรวมนานสกุลไหนดีครับ ขออายตนะ 6 9 เลขไหนก็ได้ครับ
ชื่อทักษา 14 และนานสกุล 84 รวมกันได้ 98 ไม่ทราบว่าดีไหม
ชื่อทักษา 15 และนานสกุล 84 รวมกันได้ 99 ไม่ทราบว่าดีไหม
ชื่อทักษา 24 และนานสกุล 84 รวมกันได้ 108 ไม่ทราบว่าดีไหม
ชื่อทักษา 51 และนานสกุล 84 รวมกันได้ 135 ไม่ทราบว่าดีไหม
ขอบคุณครับพี่นพ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 84 มีทักษาเดียวครับที่เป็นมงคลคือทักษา 15 ผลรวมได้ 99 เป็นมงคลยิ่ง แต่ต้องหมั่นทำบุญสร้างกุศล ไหว้พระและสิ่งศักดิ์สิทธิ์เสมอๆ เนื่องจากเลขนี้มีพลังศักดิ์สิทธิ์ จะได้มาหนุนเสริม (ค่าอายตนะ คนละตำรากับทักษา ปกรณ์ ได้ค่าดวงดาวดีถือว่าดียิ่ง ค่าอายตนะเป็นตำราที่เกิดขึ้นภายหลัง ก็ไม่อยากวิจารณ์ครับ แต่จะพยายามหาให้น่ะครับแต่อาจไม่ได้ดังต้องการ เนื่องจากค่าทักษาเลขน้อยครับ)

ส่วนชื่อนั้น ขอให้ทราบวันเกิดที่แน่นอนก่อนครับ ถึงจะคำนวณได้ ครับ ไม่งั้นหน้ากระทู้ก็คงไม่พอทุกวัน อย่างไรก็ตาม ขอให้ไปดูจากกระทู้แรก ที่" http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=3623.0 " ให้ดูที่ทักษา 15 น่ะครับ ชอบชื่อไหน จดเก็บไว้ก่อน ทราบวันคลอดที่แน่นอนแล้ว ให้มาถามอีกครั้งน่ะครับ เพื่อจะวิเคราะห์ให้ หรือจะตั้งชื่อให้ใหม่ครับ

noppakorn
03-21-2011, 11:27 AM
สวัสดีค่ะ
ดิฉันเคยเป็นสมาชิกเก่าคะ วันนี้จะมารบกวนให้ท่านช่วยตั้งชื่อ ให้หลานสาวค่ะ มีกำหนดคลอดเช้า วันพุธ ที่ 23 มีนาคมที่จะถึงนี้ค่ะ
นามสกุลของครอบครัว คือ ธีระเสถียรนันท์
ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

สวัสดีครับ

ยินดีที่ได้พบกันอีกครั้งครับ ขอตอบทั้งสองกระทู้เลยน่ะครับ ดูจากวันเกิดวันพุธกลางวัน ทั้งหลานชายและหลานสาว คงเป็นพี่น้องกันน่ะครับ

นามสกุล ธีระเสถียรนันท์ ทักษา 72 นามสกุลนี้ทักษา ไม่ดีเลยครับ หาคู่ชื่อทักษาที่ดีเลิศจับคู่ยากมาก ได้คู่แล้ว ชื่อมงคลแล้วสำหรับหญิง ยังต้องระมัดระวังการใช้ชีวิตด้วย จึงจะดียิ่ง ครับ ชายให้ใช้ทักษา 19 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ 91 เป็นมงคลชีวิตยิ่ง แต่ต้องหมั่นออกกำลังกายเสมอๆ เพราะเลข 9 ดาวเกตุเป็นธาตุลม ทำให้สุขภาพอ่อนแอได้ แต่สามารถปรับพฤติการด้วยการหมั่นออกกำลังกาย โรคภัยก็จะไกลห่างไป เลขนี้ผู้หญิงห้ามใช้ เพราะจะตกพุ่มม่าย หรือเสียญาตผู้ใหญ่ สำหรับนามสกุลนี้ หญิงให้ใช้ชื่อทักษา 42 เป็นทักษามงคลยิ่ง ผลรวมได้ 114 เป็นมงคลปานกลาง เนื่องจากทักษานามสกุลบังคับ ดาวอาทิตย์ 2 ดวง ต้องระวังลูกน้องหักหลัง ดื้อดึง ทะเยอทยานสูง เชื่อมั่นตนเอง แต่ผลดีคือเป็นคนรักความก้าวหน้า สติปัญญาดี มีผู้ช่วยเหลือ มีความรักความกตัญญู เป็นหญิงปัญหาแรกเรื่องลูกน้องไม่ค่อยมีปัญหานัก แต่ต้องระวังความฟุ้งเฟ้อ ถึงจะมีฐานะดีก็ตาม

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันพุธกลางวัน (อายุนำ เพื่อเสริมสุขภาพ)
ธามาธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งเกียรติยศ
ธนฤทธิ แปลว่า ผู้มีวาสนาบารมีและทรัพย์
ธฤตนารา แปลว่า ผู้มีรัศมีรุ่งเรืองมั่นคง
ดลดิเรก แปลว่า ผู้มีหลักฐานดีและมีมาก
นรภัทร แปลว่า คนดีงาม
ทัตเทพ แปลว่า เทวดาให้มา

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ณัฐวลัย แปลว่า กำไลนักปราชญ์
บุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ประเสริฐ
ปุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ประเสริฐ
สิรารมย์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่สุด
ศศิวิรัล แปลว่า ผู้งามดังดวงจันทร์
กานต์ระพี แปลว่า ดวงอาทิตย์อันเป็นที่รัก
เรืองรำไพ แปลว่า พระอาทิตย์อันเรืองรอง

เด็กเกิดใหม่ให้คุณพ่อใส่บาตรพระสักหนึ่งรูป อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร และพระเคราะห์ของเด็กด้วยครับ จะเสริมมงคลยิ่ง

noppakorn
03-21-2011, 01:39 PM
ขอเชิญสมาชิกและญาติธรรมผู้มีจิตศรัทธาร่วมบุญในการบรรพชาสามเณรภาคฤดูร้อน

ในวันที่ 2-20 เมษายน พศ. 2554 ทางวัดเกาะวาลุการาม (เจ้าของเวปนี้) จะทำการบรรพชา สามเณรจำนวน 50 รูป

ญาติธรรมท่านใดศรัทธาประสงค์จะร่วมบุญขอเชิญเข้าไปดูที่ http://www.watkoh.com/too/novice/index.htm

tae_tae
03-21-2011, 08:15 PM
สวัสดีครับ
ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยนะครับ นามสกุล ธรรมะแสง ครับ เกิดอาทิตย์ 22 ก.พ. 2524
ตกเลขทักษา เลขไหนก็ได้ครับ อายตนะ เลขไหนก็ได้ครับ
ขึ้นต้นอักษรด้วย สระ ด ต ถ ท ธ ฐ หรืออักษรไหนก็ได้ครับ ขอบคุณมากครับ

tae_tae
03-21-2011, 08:16 PM
เกิดวันอาทิตย์ 22 ก.พ. 24 เปลี่ยนชื่อเป็น เตวัฒน์ ธรรมะแสง ดีหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

Nonglak Sangjun
03-21-2011, 09:17 PM
สวัสดีค่ะ เพิ่งเข้ามาครั้งแรกเหมือนกัน อยากจะให้ช่วยดูหน่อยค่ะว่าชื่อนี้เหมาะสมหรือว่าดีมั้ย ถ้าหากไม่ดีควรจะเปลี่ยนหรือไม่ ชื่อ นงลักษณ์ แสงจันทร์ เกิดวันเสาร์ ที่ 11 กรกฎาคม 2524 ค่ะ เพราะช่วงนี้มีแต่เรื่องอยู่เรื่อยๆๆ ทั้งๆๆที่เราอยู่เฉยๆๆ เลยไม่แน่ใจว่าปีนี้จะต้องทำอะไรเพื่อแก้ดวงหรือเปล่า รบกวนด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
03-22-2011, 01:18 PM
สวัสดีครับ
ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยนะครับ นามสกุล ธรรมะแสง ครับ เกิดอาทิตย์ 22 ก.พ. 2524
ตกเลขทักษา เลขไหนก็ได้ครับ อายตนะ เลขไหนก็ได้ครับ
ขึ้นต้นอักษรด้วย สระ ด ต ถ ท ธ ฐ หรืออักษรไหนก็ได้ครับ ขอบคุณมากครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลธรรมะแสง ทักษา 32 ตกทักษาเจ้าเสน่ห์ ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ บอกถึงความรักมิตรภาพและปัญญา ผลรวมได้ 56 เป็นทักษามงคล

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันอาทิตย์ มีมูละและศรีนำ

ดลภวิล แปลว่า ผู้มีหลักฐานดีที่ดำรงอยู่ตลอดกาล (อายตนะ ๘)
นวโชติ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองใหม่ (อายตนะ 7)
นพนล แปลว่า ผู้เปล่งแสงใหม่,ผู้สร้างแสง (อายตนะ 6)
ถิรธนัช แปลว่า ผู้เกิดมาร่ำรวยและมั่นคง (อายตนะ 2)
ถิรยศ แปลว่า ผู้มีเกียรติยศอันมั่นคง (อายตนะ 7)
ทักษพล แปลว่า ผู้มีกำลังและความชำนาญ
ทยายล แปลว่า ผู้เมตตาที่น่ามอง (อายตนะ 7)
ธีรธาร แปลว่า ผู้ทรงปัญญา (อายตนะ 2)
ธรายศ แปลว่า ผู้มีเกียรติยศของแผ่นดิน (อายตนะ7)
ฐนณัท แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันมั่นคง (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
03-22-2011, 01:21 PM
เกิดวันอาทิตย์ 22 ก.พ. 24 เปลี่ยนชื่อเป็น เตวัฒน์ ธรรมะแสง ดีหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

เตวัฒน์ ทักษา 32 ทักษานี้ไม่เหมาะสำหรับผู้ชายครับ ผู้มีทักษานี้ จะเสียหายเสียทรัพย์เพราะหญิง มีศัตรูอยู่เสมอ ไม่ควรใช้

auh225
03-23-2011, 10:32 AM
ชื่อ นิชนัญ แปลว่าอะไรค่ะ

Karnchana21
03-23-2011, 03:31 PM
สวัสดีค่ะ
อยากให้ช่วยตั้งชื่อให้คุณพ่อหน่อยอ่ะคะ
คุณพ่อเกิดวันอาทิตย์ค่ะ นามสกุลรวมได้ 63 ตั้งชื่อให้ได้ทักษา 41
โดยมีอายุ,มูล,บริวาร,มนตรี แต่ไม่เอาอุตสาหะ
อยากได้ซัก 8-9 ชื่อค่ะ

tookietook
03-24-2011, 12:25 AM
รบกวนถามคะ
อยากจะตั้งชื่อลูก เกิดวันพฤหัสที่17มีนาคม 2554 ว่า ธาม
พอจะได้หรือไม่คะ

noppakorn
03-24-2011, 11:35 AM
ชื่อ นิชนัญ แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

นิชนัญ (นิ -ชะ-นัน) แปลว่า ผู้รู้จักคนไม่สิ้นสุด (ทักษา 24)

noppakorn
03-24-2011, 11:48 AM
สวัสดีค่ะ
อยากให้ช่วยตั้งชื่อให้คุณพ่อหน่อยอ่ะคะ
คุณพ่อเกิดวันอาทิตย์ค่ะ นามสกุลรวมได้ 63 ตั้งชื่อให้ได้ทักษา 41
โดยมีอายุ,มูล,บริวาร,มนตรี แต่ไม่เอาอุตสาหะ
อยากได้ซัก 8-9 ชื่อค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อบางทีอาจมีไม่ครบตามต้องการน่ะครับ การตั้งชื่อระวังหากไม่รู้ ดีเกินไปก็ไม่ดีครับ ต้องตรวจฐานชะตาและอื่นๆหลายอย่างน่ะครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันอาทิตย์ ไม่มีอุตสาหะ
ฉัตรรัตน์ แปลว่า ใต้ร่มเงาอันมีคุณค่า,ฉัตรแก้ว (อายตนะ ๘)
ฉัตรนฤรงค์ แปลว่า ฉัตรอันเป็นที่รักของคน (อายตนะ 1)
ชยัญญ์นรา แปลว่า ผู้มีความรู้เรื่องชัยชนะ (อายตนะ 1)
จรัญยชญ์ (จะรันยด) แปลว่า ผู้บูชาความรู้ที่มีหนทาง (อายตนะ 2)
ชยินทร์ธร แปลว่า ผู้ทรงความเป็นเจ้าแห่งชัยชนะ (อายตนะ ๘)
ชิตธารินทร์ แปลว่า ผู้เป็นเจ้าแห่งชัยชนะ (อายตนะ 9)
ญานชวินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งความว่องไวในความรู้ (อายตนะ 1)
ณัฐชานนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบที่เกิดมาเป็นปราชญ์ (นัด ชา นน)(อายตนะ 6)
กิตติ์ฐากูร แปลว่า ผู้น่าเลื่อมใสที่มีชื่อเสียง
ตรีณกฤตย์(ตรี นะ กริด) แปลว่า ผู้กระทำการที่รู้จักพิจารณา (อายตนะ 1)

(มีครบบ้างไม่ครบบ้างน่ะครับ )

เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
03-24-2011, 11:51 AM
รบกวนถามคะ
อยากจะตั้งชื่อลูก เกิดวันพฤหัสที่17มีนาคม 2554 ว่า ธาม

สวัสดีครับ

เด็กเกิดวันพฤหัสบดี มี ดตถธทน เป็นกาลกิณี ชื่อ ธาม เป็นชื่อมงคล แต่มี ธ เป็นกาลกิณีครับ ใช้ไม่ได้ครับ ชื่อดีหรือไม่ต้องดูทักษา นามสกุลประกอบ และวันเกิดเพื่อป้องกันพยัญชนะกาลกิณี ครับ

mesayar
03-24-2011, 04:22 PM
สวัสดีค่ะ
ขอบพระคุณมากค่ะ สำหรับชื่อที่ท่านนพกรณ์ ได้เลือกมาให้ ไว้โอกาสหน้าดิฉันจะมารบกวนใหม่นะค่ะ เพราะชื่อทุกชื่อที่ท่านให้มา เป็นชื่อที่ดี มีความหมายเป็นมงคล ครอบครัวดิฉันภูมิใจมากที่ท่านสละเวลาช่วยเหลือทุกครั้งที่เข้ามารบกวน

winwell
03-24-2011, 09:53 PM
อยากรู้คับว่านพดลแปลว่าอะไร แล้วเกิดวัน จันทร์ เดือนมกราคม พ.ศ.2535 ดีรึปล่าวคับ

turquoise
03-24-2011, 11:54 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนนิดนึงนะคะ ให้ตั้งชื่อลูกสาวน่ะค่ะ
ตอนนี้ ลูกสาว ใช้ชื่อ ด.ญ. ต้นข้าว นามสกุล ตั้งภัทรวงศ์ ค่ะ
เกิด วันพุธ เวลา 14.18 วันที่ 28/กรกฎาคม/2553

อยากได้ชื่อที่เป็นมงคลสำหรับลูกสาวน่ะค่ะ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
03-25-2011, 10:53 AM
อยากรู้คับว่านพดลแปลว่าอะไร แล้วเกิดวัน จันทร์ เดือนมกราคม พ.ศ.2535 ดีรึปล่าวคับ

สวัสดีครับ

นพดล แปลว่า ท้องฟ้า

ทักษา 20 คนเกิดวันจันทร์ใช้ได้ เป็นชื่อที่เหมาะสำหรับชาย ท่านหญิงไม่ควรใช้(เพราะจะตกที่นั่งพุ่มม่ายป เจ้าของทักษา ทะเยอทะยาน ชอบสิ่งใหม่ๆ ทำอะไรเกินตัว หากเป็นลูกจ้างจะเจริญรุ่งเรือง หากประการค้าเองควรมีเพื่อนร่วมด้วย จึงจะสำเร็จ เลขนี้จะเหมาะสมหรือไม่ต้องดูทักษา สกุลประกอบครับ

noppakorn
03-25-2011, 11:16 AM
สวัสดีค่ะ รบกวนนิดนึงนะคะ ให้ตั้งชื่อลูกสาวน่ะค่ะ
ตอนนี้ ลูกสาว ใช้ชื่อ ด.ญ. ต้นข้าว นามสกุล ตั้งภัทรวงศ์ ค่ะ
เกิด วันพุธ เวลา 14.18 วันที่ 28/กรกฎาคม/2553

อยากได้ชื่อที่เป็นมงคลสำหรับลูกสาวน่ะค่ะ

สวัดีครับ

นามสกุล ตั้งภัทรวงศ์ ทักษา 45 ชื่อที่เป็นมงคลใช้ทักษา 45 เช่นกัน ผลรวมได้ 90 เป็นความสำเร็จอันมีพลังศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ธารณ์ธันยา แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งโชคดี,ผู้ทรงไว้ซึ่งบุญญา(มีบุญ,มีโชค) (อายตนะ 2)
สุทธิ์สิริ แปลว่า ผู้ประเสริฐและบริสุทธิ์ (อายตนะ ๘)
วรรณอมลิน แปลว่า ผู้มีผิวพรรณบริสุทธิ์ (อายตนะ 7)
กนิษฐ์นิตา แปลว่า น้องผู้ได้รับการอบรมอย่างดี (อายตนะ 2)
กันต์สินี แปลว่า หญิงงามผู้น่ารัก (อายตนะ 6)
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี (อายตนะ 1)

turquoise
03-25-2011, 02:17 PM

สวัดีครับ

นามสกุล ตั้งภัทรวงศ์ ทักษา 45 ชื่อที่เป็นมงคลใช้ทักษา 45 เช่นกัน ผลรวมได้ 90 เป็นความสำเร็จอันมีพลังศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ธารณ์ธันยา แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งโชคดี,ผู้ทรงไว้ซึ่งบุญญา(มีบุญ,มีโชค) (อายตนะ 2)
สุทธิ์สิริ แปลว่า ผู้ประเสริฐและบริสุทธิ์ (อายตนะ ๘)
วรรณอมลิน แปลว่า ผู้มีผิวพรรณบริสุทธิ์ (อายตนะ 7)
กนิษฐ์นิตา แปลว่า น้องผู้ได้รับการอบรมอย่างดี (อายตนะ 2)
กันต์สินี แปลว่า หญิงงามผู้น่ารัก (อายตนะ 6)
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี (อายตนะ 1)

ไม่จำเป็นต้องเอาอักษร ศรี นำหน้าชื่อหรอคะผู้หญิง ?

tookietook
03-25-2011, 08:47 PM
รบกวนถามคะ

สวัสดีครับ

เด็กเกิดวันพฤหัสบดี มี ดตถธทน เป็นกาลกิณี ชื่อ ธาม เป็นชื่อมงคล แต่มี ธ เป็นกาลกิณีครับ ใช้ไม่ได้ครับ ชื่อดีหรือไม่ต้องดูทักษา นามสกุลประกอบ และวันเกิดเพื่อป้องกันพยัญชนะกาลกิณี ครับ

นามสกุล สุขานนท์สวัสดิ์ คะ
รวมแล้วป้องกันพยัญชนะกาลกิณีได้หรือไม่คะ
ขอบคุณคะ

winwell
03-26-2011, 08:31 AM
ชื่อ นพดล นามสกุล พัวเจริญ นะคับ

noppakorn
03-26-2011, 12:53 PM

สวัดีครับ

ไม่จำเป็นต้องเอาอักษร ศรี นำหน้าชื่อหรอคะผู้หญิง ?

การนำศรีนำหน้าเป็นตามความนิยมครับ ให้มีในชื่อก็พอครับ ให้ทักษาดี ก็เป็นมงคลยิ่ง ยกเว้นมีปัญหาใดๆในชีวิต จึงค่อยจัดชื่อให้เหมาะสมครับ ถ้าอย่างไรรอได้ ปลายอาทิตย์หน้าจะมาตอบน่ะครับ ต้องเดินทางบ่ายนี้แล้วครับ

menamean
03-27-2011, 05:55 PM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อ ธนภักษร ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

menamean
03-27-2011, 07:54 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ นภัชสร และ นภวศร ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

chanisada
03-27-2011, 09:55 PM
รบกวนสอบถามหน่อยนะคะ
...นันธวิศว์ แปลว่าอะไรคะ

menamean
03-28-2011, 01:17 PM
สวัสดีค่ะ
คำว่า นัษ มีความหมายหรือไม่คะ
ขอบคุณค่ะ

dongdang
03-28-2011, 02:59 PM
สวัสดีค่ะ ไม่เคยโพสต์ไม่ทราบว่าโพสต์ในนี้ถูกหรือเปล่า ต้องขอโทดด้วยนะคะ
คือ อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ เกิดวันจันทร์แล้วชื่อต้องได้เลข24ค่ะ ชื่อเดิมตกเลข34 นามสกุล39(ซึ่งนามสกุลไม่สามารถเปลี่ยนได้ค่ะ) iรวมกันแล้วเป็นเลขที่ไม่ค่อยดี เลข34นั้นบอกจะเป็นโรคเกี่ยวกับผิวหนัง ก็เป็นคะมีปัญหาเกี่ยวกับผิวหนังตลอด
อยากได้ชื่อที่ไม่ค่อยซ้ำใครอ่านง่ายๆเรียบๆค่ะ
ดิฉันเห็นในกระทู้ ชอบชื่อ นลชลกร คะชื่อที่ไม่มีสระค่อนข้างหายาก แต่อยากลองดูให้หลากหลายคะเพราะคิดว่าถ้าเปลี่ยนแล้วคงจะไม่เปลี่ยนอีกเพราะเดิมก็ชอบชื่อเดิมอยู่มากค่ะแต่ก็อยากจะเปลี่ยนตามตำรา เลยคิดมากหน่อย อยากได้ชื่อแล้วจะเอาไปให้คุณแม่เลือกค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ^^

ihoney
03-30-2011, 09:14 PM
สวัสดีอีกครั้งค่ะคุณนพ อยากจะรบกวนขอความกรุณาอีกครั้งนะคะ คือว่ากำหนดคลอดลูกจากวันศุกร์ที่ 29 เมษานี้ เป็นวันจันทร์ที่ 18 เมษานี้ ค่ะ คุณหมอบอกว่า 29 เมษา น่าจะไม่ทันแล้วคะ ลูกพร้อมที่จะคลอดก่อนกำหนดนะคะ อยากจะรบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อให้อีกครั้งค่ะ เพราะวันจันทร์หาชื่อยากมากเลยคะ แล้วเรียนถามอีกนะคะ ชื่อเล่นต้องไม่มีสระด้วยหรือป่าวคะ ต้องมาคิดชื่อเล่นลูกใหม่ด้วยค่ะ (ค่านามสกุล 69 ค่ะ แล้วนามสกุลมีตัวกาลากิณีเป็นอะไรหรือป่าวค่ะ)

ขอบคุณนพล่วงหน้านะคะ :D

noppakorn
04-01-2011, 02:49 PM

สวัดีครับ

สวัสดีครับ
จะใช้ก็ได้ไม่ใช้ก็ได้ครับ ให้มีกลุ่มดาวมากลุ่มก็เป็นมงคล แล้วแต่ว่าจะเลือกครับ หากต้องการศรีนำก็ไม่ใช่ปัญหาครับ แต่ส่วนใหญ่ผมตั้งชื่อ จะเน้นเรื่องความเจริญรุ่งเรือง สุขภาพ และฐานะครับ จึงพยายามให้มีหลายหมวดหมู่ในชื่อครับ
ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงพุธกลางวัน มีศรีนำ

วรัญญ์ภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญาที่กว้างไกลและความรอบรู้อันประเสริฐ (อายตนะ 2)
วรรณ์อมล แปลว่า ผู้มีผิวพรรณที่ไร้มลทิน (อายตนะ 9)
ยลวรัมพร แปลว่า งามดังท้องฟ้าเมื่อได้มอง (อายตนะ 8)
ลัลน์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และงดงาม (อายตนะ 1)

noppakorn
04-01-2011, 03:03 PM
รบกวนถามคะ

สวัสดีครับ

นามสกุล สุขานนท์สวัสดิ์ คะ
รวมแล้วป้องกันพยัญชนะกาลกิณีได้หรือไม่คะ
ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

ป้องกันไม่ได้ครับ พยัญชนะกาลกิณีไม่ควรใช้ยิ่งครับ เพราะมีผลบางว่าอยู่ใกล้กลุ่มในก็เป็นศัตรูกับพยัญชนะกลุ่มนั้นครับ ควรไม่ใช้ดีที่สุด (ไม่ทราบว่าต้องการชื่อ ธาม เพราะสาเหตุอะไร)
นามสกุล สุขานนท์สวัสดิ์ ทักษา 69 ควรใช้ชื่อทักษา 36 เป็นชื่อมงคล ผลรวมได้ 105 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

รุจวรงค์ แปลว่า ผุ้มีเมตตาจิตที่รุ่งเรือง
ภูมิจักษ์ แปลว่า ผู้ดูแผ่นดิน
อภิวิชญ์ แปลว่า ผู้รู้ยิ่ง
กรัณย์กร แปลว่า ผู้สร้างการงาน
ยศวริศ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ด้วยยศ
ศุภจักขณ์ แปลว่า ผู้รู้ถึงความดีงาม

ลองเลือกดูน่ะครับ ไปเปลี่ยนชื่อให้ใส่บาตรพระหนึ่งรูป หลังเปลี่ยนชื่อแล้วครับ

noppakorn
04-01-2011, 03:33 PM
สวัสดีค่ะ เพิ่งเข้ามาครั้งแรกเหมือนกัน อยากจะให้ช่วยดูหน่อยค่ะว่าชื่อนี้เหมาะสมหรือว่าดีมั้ย ถ้าหากไม่ดีควรจะเปลี่ยนหรือไม่ ชื่อ นงลักษณ์ แสงจันทร์ เกิดวันเสาร์ ที่ 11 กรกฎาคม 2524 ค่ะ เพราะช่วงนี้มีแต่เรื่องอยู่เรื่อยๆๆ ทั้งๆๆที่เราอยู่เฉยๆๆ เลยไม่แน่ใจว่าปีนี้จะต้องทำอะไรเพื่อแก้ดวงหรือเปล่า รบกวนด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นงลักษณ์ ทักษา 36 เป็นมงคลนาม ในชื่อมีพยัญชนะ ณ เป็นกาลกิณีกับวันเกิดอยู่หลัง ษ อันเป็นพยัญชนะกลุ่มศรี ทำให้ขาดความเชื่อถือ หรือมิตรไม่จริงใจ นามสกุล แสงจันทร์ ทักษา 40 เป็นทักษาดีปานกลาง ผลรวมได้ 76 ตกติดขัดเงินทอง ชีวิตไม่เป็นสุข ระวังปัญหาครอบครัว ชื่อนี้ควรเปลี่ยนเป็นชื่อทักษา 24 เป็นทักษามงคล หมายถึงความรัก มิตรภาพ ความสำเร็จ และโชคการเงิน ผลรวมได้ 64 เป็นดาวศุกร์และดาวพุธ ตกความเจริญรุ่งเรืองและโชคดีทางการเงิน

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันเสาร์ มีเดชนำ
รักษวรา แปลว่า ผู้รักษาความประเสริฐ
ยลนรา แปลว่า คนที่น่ามอง
ลัลนชา แปลว่า เกิดมาน่ารัก
นงชวิน แปลว่า นางผู้ปราดเปรื่อง
นงอนล แปลว่า อัคนีเทพหญิง

คำอธิษฐาน หลังเปลี่ยนชื่อแล้ว ให้แวะไปทำบุญสร้างทาน ด้วยการปล่อยชีวิต ไปตลาดทีไหนก็ได้ เห็นเขาขายปลาจะปลาอะไรก็ตาม ที่แม่ค้ายังไม่ได้ใช้อะไรไปทิ่มแทงมัน ซื้อชีวิตเขา แล้วนำไปปล่อยยังแม่น้ำหรือลำคลองใหญ่ที่มีน้ำไหลไปมา ( เก้าตัว หรืออย่างน้อยที่สุดหนึ่งตัวตามกำลังทรัพย์) ขณะปล่อยปลา ให้อธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า(ชื่อใหม่)ได้เป็นบุคคลใหม่แล้ว ขอสิ่งที่ไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลายที่เคยติดตัวข้าฯ ขอให้ปลา..(ชื่อปลา)ช่วยนำไปด้วย ให้สิ่งทีไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลาย ไหลไปกับสายน้ำ และขอให้ชีวิตของปลา...ให้ไปเวียนว่ายตามกรรมของท่านทั้งหลายเทอญ ขอให้นับแต่นี้มีแต่สิ่งที่ดีงามบังเกิดขึ้นในตัวข้าฯ กระทำการใดๆ ทำธุรกิจ..(กิจการ)......ก็ขอให้สำเร็จ ๆๆ ทุกประการเทอญ " เสร็จแล้วให้ล้างมือล้างเท้า อธิษฐานว่า "สิ่งที่ดีให้ติดตัวข้า สิ่งชั่วช้าให้ลอยตามน้ำไป" กลับบ้านก็กรวดน้ำอธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า (ชื่อใหม่) วันนี้ได้ทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิต...(ชื่อสัตว์) ให้รอดพ้นไปเวียนว่ายตามกรรม ด้วยกุศลผลบุญนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของข้าพเจ้า พระเคราะห์ทุกๆพระองค์ พระภูมิเทวา เจ้าที่เจ้าทางที่ดูแลบ้านข้าพเจ้า ที่ทำงานของข้าพเจ้า และ..(ชื่อผู้ให้นามใหม่).ขอให้ท่านทั้งหลายได้โปรดรับและร่วมอนุโมทนากุศลผลบุญนี้ของข้าพเจ้าด้วยเทอญ"

noppakorn
04-01-2011, 03:42 PM
ชื่อ นพดล นามสกุล พัวเจริญ นะคับ

สวัสดีครับ

ข้อความเดิม" อยากรู้คับว่านพดลแปลว่าอะไร แล้วเกิดวัน จันทร์ เดือนมกราคม พ.ศ.2535 ดีรึปล่าวคับ"

ชื่อนพดล ทักษา 20 ทักษาไม่ดีครับ นามสกุล ทักษา 38 เป็นทักษาบอดหาคู่ดีเลิศไม่ได้ ถึงได้ผลรวมก็ดีปานกลางครับ ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 41 เป็นคู่ธาตุ เป็นมงนาม ผลรวมได้ทักษา 79 เป็นทักษาดีปานกลางครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันจันทร์

ศรณ์สธน แปลว่า ผู้มีความร่ำรวยเป็นที่พึ่ง (ค่าอายตนะ 1)
ณัฏฐพล แปลว่า ผู้มีกำลังแห่งปราชญ์ (ค่าอายตนะ 1)
ศกลวัฒน์ แปลว่า ทุกสิ่งทุกอย่างรุ่งเรืองดังตั้งใจ (อายตนะ 6)
รัตนฉัตร์ แปลว่า ใต้ร่มเงาอันมีคุณค่า,ฉัตรแก้ว (รัด ตะ นะ ฉัด) (อายตนะ ๘)
ฉัตรรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วแห่งร่มเงามงคล (อายตนะ ๘)

noppakorn
04-01-2011, 03:44 PM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อ ธนภักษร ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ธนภักษร มาจาก ธน+ภา+อักษร แปลว่า ตัวหนังสือที่มีรัศมีแห่งทรัพย์

noppakorn
04-01-2011, 03:47 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ นภัชสร และ นภวศร ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นภัชสร มาจาก นภา+อัช+สร คำว่า อัช ไม่มีคำศัพท์ครับ
นภวศร มาจาก นภา+ว+ศร หรือ น+ภว+ศร คำว่า น และ ว ไม่ทราบที่มาครับ

noppakorn
04-01-2011, 03:50 PM
รบกวนสอบถามหน่อยนะคะ
...นันธวิศว์ แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

นันธวิศว์ คำว่า นันธ ไม่มีคำศัพท์ครับ

noppakorn
04-01-2011, 03:52 PM
สวัสดีค่ะ
คำว่า นัษ มีความหมายหรือไม่คะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นัษ ไม่มีคำศัพท์ครับ

noppakorn
04-01-2011, 03:56 PM
สวัสดีค่ะ ไม่เคยโพสต์ไม่ทราบว่าโพสต์ในนี้ถูกหรือเปล่า ต้องขอโทดด้วยนะคะ
คือ อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ เกิดวันจันทร์แล้วชื่อต้องได้เลข24ค่ะ ชื่อเดิมตกเลข34 นามสกุล39(ซึ่งนามสกุลไม่สามารถเปลี่ยนได้ค่ะ) iรวมกันแล้วเป็นเลขที่ไม่ค่อยดี เลข34นั้นบอกจะเป็นโรคเกี่ยวกับผิวหนัง ก็เป็นคะมีปัญหาเกี่ยวกับผิวหนังตลอด
อยากได้ชื่อที่ไม่ค่อยซ้ำใครอ่านง่ายๆเรียบๆค่ะ
ดิฉันเห็นในกระทู้ ชอบชื่อ นลชลกร คะชื่อที่ไม่มีสระค่อนข้างหายาก แต่อยากลองดูให้หลากหลายคะเพราะคิดว่าถ้าเปลี่ยนแล้วคงจะไม่เปลี่ยนอีกเพราะเดิมก็ชอบชื่อเดิมอยู่มากค่ะแต่ก็อยากจะเปลี่ยนตามตำรา เลยคิดมากหน่อย อยากได้ชื่อแล้วจะเอาไปให้คุณแม่เลือกค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ^^

สวัสดีครับ

พรวฤณ แปลว่า พรจากเทวดา,ผู้มีความยินดีอันประเสริฐ(พอนวะริน)
ปวรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภยิ่งใหญ่(ปะวอนละพน)
พชรมน แปลว่า ใจเพชร(พะชะระมน)
ปณตยล แปลว่า ผู้อ่อนน้อมที่น่ามอง(ปะนดยน)
ฝนปรณ แปลว่า ฝนที่น่ายินดี(ฝนปรน)

noppakorn
04-01-2011, 04:04 PM
สวัสดีอีกครั้งค่ะคุณนพ อยากจะรบกวนขอความกรุณาอีกครั้งนะคะ คือว่ากำหนดคลอดลูกจากวันศุกร์ที่ 29 เมษานี้ เป็นวันจันทร์ที่ 18 เมษานี้ ค่ะ คุณหมอบอกว่า 29 เมษา น่าจะไม่ทันแล้วคะ ลูกพร้อมที่จะคลอดก่อนกำหนดนะคะ อยากจะรบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อให้อีกครั้งค่ะ เพราะวันจันทร์หาชื่อยากมากเลยคะ แล้วเรียนถามอีกนะคะ ชื่อเล่นต้องไม่มีสระด้วยหรือป่าวคะ ต้องมาคิดชื่อเล่นลูกใหม่ด้วยค่ะ (ค่านามสกุล 69 ค่ะ แล้วนามสกุลมีตัวกาลากิณีเป็นอะไรหรือป่าวค่ะ)

สวัสดีครับ

คุณไม่ได้บอกว่าลูกชายหรือลูกสาว ผมจำไม่ได้ว่าคำถามเดิมคืออะไร ย้อนไปสามหน้าแล้วไม่พบ แต่ไม่เป็นไรครับ จะให้ทั้งชายหญิงคุณไปเลือกเองน่ะครับ นามสกุล 69 มงคลนามคือทักษา 36 ผลรวมได้ 105 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันจันทร์

ชลภัสส์ แปลว่า รัศมีแห่งน้ำ (อายตนะ 9)
ฉัตรกฤษณ์ แปลว่า ใต้ร่มเงาพระกฤษณะ (ฉัด กริด)
ฉัตรพลัช แปลว่า ฉัตรที่เกิดจากพลังศักดิ์สิทธิ์ (ฉัดพะ ลัด) (อายตนะ 6)
กรัณย์กร แปลว่า ผู้สร้างการงาน (อายตนะ 2)
ธัชธรรม์ แปลว่า ผู้เป็นดังธงแห่งความดี (อายตนะ 8)
ชวัลพัชร แปลว่า ผู้เข้มแข็งและรุ่งเอง,ผู้มีคุณค่าดังเพชรอันรุ่งเรือง (อายตนะ 8)
ญานทัศน์ แปลว่า ผู้เห็นได้ด้วยปัญญา (อายตนะ 2)
ยศจรัส แปลว่า ผู้มีบรรดาศักดิ์อันรุ่งเรือง (อายตนะ 2)
วรพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ (อายตนะ 9)
วชรวงษ์ แปลว่า ตระกูลแห่งเพชร,ตระกูลสายฟ้า (อายตนะ ๘)
วัชรนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชมดังเพชร (อายตนะ ๘)
พัชรธนัน แปลว่า ผู้ร่ำรวยเพชร (อายตนะ 6)
พชรธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงเพชร ((อายตนะ 6)
ชยพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันชัยชนะ
ธนวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยทรัพย์
ดลพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยพื้นฐานดี

ชื่อทักษาเลข 36 สำหรับคนเกิดวันจันทร์ หญิง

นงลักษณ์ แปลว่า ผู้หญิงสาวที่มีลักษณะดี(อายตนะ 9)
นวรัตน์ แปลว่า แก้วมีค่า 9 ประการ
มนพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันทางใจ
อัยยอร แปลว่า หญิงงามผู้เป็นใหญ่ (อายตนะ 3)
อัยธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่ยิ่งใหญ่ (อายตนะ 3)
มญช์พลช (มน พะ ลด) แปลวว่า ผู้เกิดจากอำนาจที่งดงาม (อายตนะ 2)
ชลัชมนพร (ชะ ลัด มะ นะ พอน) แปลว่า ผู้มีหัวใจประเสริฐดังดอกบัว (อายตนะ 7)

waratrue
04-01-2011, 05:22 PM
กำลังจะได้ลูกแฝดครับ เป็นผู้หญิงทั้งคู่
รบกวนสอบถาม ความหมายตามชื่อด้านล่างครับ..

ธัญญ์ธิชา, ธัญญ์ฐิตา

มินท์มัณยา, มินท์มัณตา

พริมพิชชา, พราวพิชชา

ขอบคุณมากๆคับผม..

aquilaniie
04-01-2011, 07:30 PM
อยากทราบว่า "นภันต์กมล" แปลว่าอะไรค่ะ?
และเป็นชื่อที่มงคลเหมาะสมกับคนที่เกิดวันจันทร์ที่ 19 กันยายน หรือเปล่าค่ะ?

apps
04-01-2011, 10:05 PM
นิษฐกนต์ มีคำแปลเปล่าคะ ถ้ามี แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

ihoney
04-01-2011, 10:51 PM

สวัสดีครับ

คุณไม่ได้บอกว่าลูกชายหรือลูกสาว ผมจำไม่ได้ว่าคำถามเดิมคืออะไร ย้อนไปสามหน้าแล้วไม่พบ แต่ไม่เป็นไรครับ จะให้ทั้งชายหญิงคุณไปเลือกเองน่ะครับ นามสกุล 69 มงคลนามคือทักษา 36 ผลรวมได้ 105 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันจันทร์

ชลภัสส์ แปลว่า รัศมีแห่งน้ำ (อายตนะ 9)
ฉัตรกฤษณ์ แปลว่า ใต้ร่มเงาพระกฤษณะ (ฉัด กริด)
ฉัตรพลัช แปลว่า ฉัตรที่เกิดจากพลังศักดิ์สิทธิ์ (ฉัดพะ ลัด) (อายตนะ 6)
กรัณย์กร แปลว่า ผู้สร้างการงาน (อายตนะ 2)
ธัชธรรม์ แปลว่า ผู้เป็นดังธงแห่งความดี (อายตนะ 8)
ชวัลพัชร แปลว่า ผู้เข้มแข็งและรุ่งเอง,ผู้มีคุณค่าดังเพชรอันรุ่งเรือง (อายตนะ 8)
ญานทัศน์ แปลว่า ผู้เห็นได้ด้วยปัญญา (อายตนะ 2)
ยศจรัส แปลว่า ผู้มีบรรดาศักดิ์อันรุ่งเรือง (อายตนะ 2)
วรพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ (อายตนะ 9)
วชรวงษ์ แปลว่า ตระกูลแห่งเพชร,ตระกูลสายฟ้า (อายตนะ ๘)
วัชรนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชมดังเพชร (อายตนะ ๘)
พัชรธนัน แปลว่า ผู้ร่ำรวยเพชร (อายตนะ 6)
พชรธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงเพชร ((อายตนะ 6)
ชยพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันชัยชนะ
ธนวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยทรัพย์
ดลพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยพื้นฐานดี

ชื่อทักษาเลข 36 สำหรับคนเกิดวันจันทร์ หญิง

นงลักษณ์ แปลว่า ผู้หญิงสาวที่มีลักษณะดี(อายตนะ 9)
นวรัตน์ แปลว่า แก้วมีค่า 9 ประการ
มนพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันทางใจ
อัยยอร แปลว่า หญิงงามผู้เป็นใหญ่ (อายตนะ 3)
อัยธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่ยิ่งใหญ่ (อายตนะ 3)
มญช์พลช (มน พะ ลด) แปลวว่า ผู้เกิดจากอำนาจที่งดงาม (อายตนะ 2)
ชลัชมนพร (ชะ ลัด มะ นะ พอน) แปลว่า ผู้มีหัวใจประเสริฐดังดอกบัว (อายตนะ 7)

ลูกสาวค่ะ ขอบพระคุณมากๆๆนะคะ คุณนพ

feone
04-02-2011, 04:48 PM
ชื่อ นภกช มีความหมายมั้ยคะ

mai_jeejy
04-21-2011, 02:42 PM
นรรฐษมณ แปลว่าอะไรคะ

ihoney
04-21-2011, 02:49 PM
สวัสดีคะคุณนพ เกิดวันจันทร์ ชื่อ ชมจันทร์ และ ทอจันทร์ แปลว่าอะไรค่ะ นามสกุล69 ค่ะ ชื่อดีมั้ยค่ะ แล้วชื่อไหนดีค่ะ (ขอบคุณอีกครั้งค่ะ)

ขอบคุณมากๆๆนะคะ คุณนพ ขอเรียนถามอีกคำถามนึงค่ะ ถ้าชื่อเล่นสะกดว่า ชมจันท์ ดีกว่า ชมจันทร์ แบบนี้ดีมั้ยค่ะ เพราะว่าชมจันทร์ อายตนะไม่ค่อยดีเลยค่ะ แล้วถ้า ชมจันท์ สะกดแบบนี้ ได้ทักษา32 อายตนะ1 แล้วอายตนะมีความสำคัญแค่ไหนค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ ขอให้บุญหนุนนำนะคะคุณนพ ^^

feone
04-21-2011, 03:46 PM
ชื่อ ธณัฐ แปลว่าอะไรคะ

Duponk
04-21-2011, 04:17 PM
รบกวนสอบถามนะค่ะ..คือได้หลานชายค่ะ เกิดวันอังคารที่ 19 เมษายน 2554
ใช้ชื่อว่า นิติธร นามสกุล ภมรานนท์ ดีไหมค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

GoMiNam
04-21-2011, 04:55 PM
สวัสดีค่ะ...อยากจะรบกวนพอดีว่าจะเปลี่ยนชื่อหน่ะค่ะ

นามสกุล หน่อคำ เกิดวันจันทร์ ที่ 9 กรกฎาคม 2527 ปีหนู เวลา 08.19 น.

นรศฤนท์ (ชอบชื่อนี้มาก แต่ไม่รู้ว่ามีความหมายรึป่าว) เลขศาสตร์รวมนามสกุล 54 อายตนะ 9

ธฤตวัน เลขศาสตร์รวมนามสกุลได้ 45 อายตนะ 6

วรวลัญช์ เลขศาสตร์รวมนามสกุลได้ 63 อายตนะ 1

ขอความกรุณาด้วยนะค่ะ เพราะว่าจะไปเปลี่ยนชื่อ วันที่ 27 เมษานี้ค่ะ

หรือว่ามีชื่ออื่นที่ดีกว่านี้ก็ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ (ความจริงแล้วดิฉันเป็นคนลำปางนี้แหละ ไม่คิดว่าวัดเกาะจะมีเว็บไซด์แบบนี้ด้วย ดีจังเลยค่ะ)

surangnonthaburi
04-21-2011, 07:49 PM
เรียนท่านอาจารย์นพกรณ์ที่เคารพ
ดิฉันชื่อนางสาวสุรางค์ นามสกุล เจริญสุข เกิดวันจันทร์ที่ 17 กันยายน 2494 เวลา 19 นาฬิกา 39 นาที (โดยประมาณ) รับราชการระดับ 9 และเรียนปริญญาเอกตั้งแต่ พ.ศ. 2548 มัวแต่ทุ่มเททำงานเพื่อประเทศชาติจึงกำลังจะจบปริญญาเอกแต่มีปัญหาคือมีอาจารย์ท่านหนึ่งซึ่งไม่ได้สอนที่คณะที่ดิฉันเรียน แต่ดิฉันจะจบได้ต้องผ่านการสอบภาษาอังกฤษกับอาจารย์ท่านนี้ อาจารย์ท่านนี้เรียกเงินจากดิฉันประมาณ 2 แสนกว่าบาท เพื่อจะให้ดิฉันไปต่างประเทศกับคณะของเขา แต่ดิฉันไปไม่ได้เพราะทางราชการไม่อนุญาต อาจารย์ท่านนี้จึงกลั่นแกล้งดิฉัน ดิฉันจึงจำเป็นต้องเปลี่ยนชื่อเป็น กชกร เจริญสุข เมื่อวันที่ 8 ธันวาคม 2552โดยไม่ได้ศึกษาจากท่านผู้รู้ท่านใดเลย และไม่เคยทราบมาก่อนว่าการเปลี่ยนชื่อนั้นจะต้องมีการทำบุญอุทิศส่วนกุศล จนกระทั่งมาเกิดเหตุการณ์ถูกกระทำมากมายทั้งถูกลวนลาม กลั่นแกล้ง แม้กระทั่งตำแหน่งที่ปฏิบัติอยู่ถึง 2 ปีเศษ ก็มีคนมาแย่ง ได้พิจารณาความดีความชอบ 2 ขั้นแล้วยังถูกเรียกคืน ถูกฟ้องศาลฐานหมิ่นประมาทจากบุคคลที่ลวนลามดิฉัน เรียกว่าแทบไม่มีแผ่นดินจะอาศัย ขณะนี้พยายามใช้เวลาให้น้อยลงในเรื่องของการอุทิศตนให้กับงานเพราะเดิมคิดแต่เพียงว่าการปฏิบัติหน้าที่ที่รับผิดชอบให้ดีที่สุดคือการปฏิบัติธรรม แต่ปัจจุบันได้ใช้เวลาในวันหยุดไปทำบุญและถือศีลมากกว่าการทำงาน มีผู้ทราบเรื่องราวต่างๆเกี่ยวกับดิฉันหลายคนทักเรื่องชื่อและนามสกุล ดิฉันจึงใช้เวลาศึกษาอยู่ประมาณ 1 สัปดาห์ จึงใคร่ขอความกรุณาจากท่านอาจารย์ดังนี้ค่ะ
1. กรุณาตรวจชื่อและนามสกุลให้ด้วยนะคะ หากมีความจำเป็นต้องเปลี่ยนชื่อและนามสกุลดิฉันคิดว่าควรต้องทำ เพราะการที่ผู้หญิงคนหนึ่งที่ทุ่มเทให้กับการทำงานอย่างหนักมาโดยตลอดเกิดปัญหาที่เสื่อมเสียเช่นนี้คงไม่ใช่เรื่องปกติ
2. ถ้าเปลี่ยนนามสกุลเป็น เจริญสุขข์ จะดีมั๊ยคะ ถ้าไม่ดีควรเปลี่ยนเป็นอะไรคะ
3.ถ้านามสกุล เจริญสุขข์ ดี ชื่อต่อไปนี้ดีมั๊ยคะ ถ้าดีกรุณาเลือกให้สัก 1 ชื่อเถิดค่ะ
- นวกชมณ(นะ-วะ-กด-ชะ-มน)
- ดรัณภัทร(ดะ-รัน-นะ-พัด)
- นรณภัทร(นอ-ระ-นะ-พัด)
- ธมณภัทร(ทำ-มะ-นะ-พัด)
- ธนณภัทร(ทะ-นะ-นะ-พัด)
สุดท้ายนี้ขอให้บุญกุศลที่ท่านอาจารย์สร้างจงดลบันดาลให้ท่านอาจารย์ประสบแต่ความสุขความเจริญยิ่งๆขึ้นนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

dongdang
04-21-2011, 08:13 PM
ขอบพระคุณมากค่ะ สำหรับชื่อผู้หญิงวันจันทร์เลขทักษา 24 แต่จะขอรบกวนว่า พอจะมีชื่ออื่นๆอีกบ้างหรือเปล่าคะที่เหมาะกับวันจันทร์เลขทักษา 24 และเลขอาตยนะที่ดี
คิดมาก มากๆเรื่องชื่อ อยากจะเลือกให้ถูกใจที่สุดค่ะ ขอรบกวนด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ^^

wintre_pk
04-21-2011, 08:59 PM
รบกวนตั้งชื่อ เกิดวันอังคาร นามสกุล ได้ทักษา 50 อยากได้ชื่อที่มีทักษา 45 หรือ 54 จะรวมได้ 95 กับ 104 นะครับ
ชื่อเดิม ตรีชวินทร์ จันทร์วงษ์ ขอบพระคุณมากครับ

xinmei
04-22-2011, 11:44 AM
สวัสดีค่ะ รบกวนตั้งชื่อใหม่ให้หน่อยนะคะ
เกิดวันจันทร์ที่ 5กพ 33 ค่ะ
นามสกุล เป็นเลข ทักษา 56 ค่ะหาชื่อใส่ค่อนข้างยากจังเลยค่ะ
อยากได้ ศรีนำด้วยค่ะขอบคุณค่ะ

somma
04-23-2011, 06:57 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์ ดิฉันขอรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อบุตรชายจะมีกำหนดผ่าคลอดในวันอังคารที่ 10พฤษภาคม54 (นามสกุล เจือแก้ว)ค่ะ ต้องขออภัยด้วยค่ะถ้าโพสถามผิดระเบียบหรือผิดหัวข้อ อ่านอยู่นานแต่ไม่แน่ใจว่าปฏิบัติถูกต้องรึเปล่า ไม่เก่งคอมค่ะ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ :D

somma
04-23-2011, 07:02 AM
ขอเรียนถามเพิ่มเติมอีกสักนิดค่ะ ใช้ชื่อเล่นว่า น้อง ตะวัน หรือตวัน มีอะไรติดขัดมั้ยคะ ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ :D

phon001
04-26-2011, 01:05 PM
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้หน่อยสิคะ ขอ 2-3 พยางค์ค่ะ

เกิดวันจันทร์ ที่ 26 เมษายน 36 ค่ะ เวลา บ่ายโมงกว่าๆ

นามสกุล ทรงประศาสน์ เลขทักษา 46 ค่ะ

เค้าว่า ด , ต , ถ , ท ,ธ ,น เป็นศรีค่ะ เลยอยากตั้ง รบกวนตั้งให้หน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

cve194
04-26-2011, 06:00 PM
1) ธนิศร แปลว่าอะไร รากศัพท์มาจากภาษาอะไร
2) แฟนชื่อ จิระวรรณ เกิดวันจันทร์ ขอชื่อที่คล้องจองหรือความหมายใกล้กันด้วยครับ (นามสกุล เจาะจง)

ขอขอบพระคุณครับ

risa4788
04-26-2011, 11:09 PM
สวัสดีคะจะรบกวนช่วยเปลี่ยชื่อให้ลูกสาวด้วยคะ เพราะดึ้อมาก พูดอะไรไม่ฟังเลย ชื่อเดิม ธัญภัค สุรัติเจริญสุข เกิดจันทร์ 4 ธันวาคม 2549 เวลา 2 ทุ่ม อยากได้ชื่อชึ้นต้นด้วย ธ ถ้าเป็นไปได้คะ ขอบตุณมาก

noppakorn
04-27-2011, 11:54 AM
กำลังจะได้ลูกแฝดครับ เป็นผู้หญิงทั้งคู่
รบกวนสอบถาม ความหมายตามชื่อด้านล่างครับ..

ธัญญ์ธิชา, ธัญญ์ฐิตา

มินท์มัณยา, มินท์มัณตา

พริมพิชชา, พราวพิชชา

ขอบคุณมากๆคับผม..

สวัสดีครับ

ติดภาระกิจครับเลยตอบช้าครับ

ธัญญ์ธิชา แปลว่า เกิดมายิ่งใหญ่ด้วยโชคอันมงคล
ธัญญ์ฐิตา แปลว่า มีโชคดีที่มั่นคง
มินท์มัณยา คำว่า มินท์ ไม่มีคำศัพท์ครับ มินท์ มินทร์ มีคนแปลว่า เป็นใหญ่ ซึ่งที่จริงแล้ว มินท์หรือมินทร์ เป็นคำที่สมาสเช่น สยาม +อินท์ เป็น สยามินท์ จึงนำคำว่า มินท์ มานำหน้าไม่ได้ เพราะไม่มีคำศัพท์ครับ ส่วน มัณยา มาจากคำว่า มณี แปลว่า แก้ว
มินท์มัณตา คำว่ามินท์ ไม่มีคำศัพท์ มัณตา เขียนให้ถูกต้อง มันตา แปลว่า ความรู้ ,ปัญญา หรือ มัณฑิตา แปลว่า ตกแต่งแล้ว
พริมพิชชา แปลว่า มีวิชาดีเยี่ยม
พราวพิชชา แปลว่า มีวิชามากมาย,มีวิชาโดดเด่น

noppakorn
04-27-2011, 11:58 AM
อยากทราบว่า "นภันต์กมล" แปลว่าอะไรค่ะ?
และเป็นชื่อที่มงคลเหมาะสมกับคนที่เกิดวันจันทร์ที่ 19 กันยายน หรือเปล่าค่ะ?

สวัสดีครับ

นภันต์กมล แปลว่า หัวใจที่ปลายฟ้า

วันจันทร์ใช้ได้ครับ แต่ทักษาไม่ดีครับเพราะตก ทักษา 39 ครับและจะสมพงษ์หรือไม่อยู่ที่ทักษาสกุลประกอบครับ

noppakorn
04-27-2011, 11:59 AM
นิษฐกนต์ มีคำแปลเปล่าคะ ถ้ามี แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นิษฐกนต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักอันสมบูรณ์

noppakorn
04-27-2011, 12:00 PM
ชื่อ นภกช มีความหมายมั้ยคะ

สวัสดีครับ

นภกช แปลว่า ดอกบัวฟ้า

noppakorn
04-27-2011, 12:03 PM
นรรฐษมณ แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

นรรฐษมณ คำว่า ษมณ ไม่มีคำศัพท์ครับเพราะเป็นคำตามท้ายคำอื่น ,นรรฐ มาจาก นัฐ แปลว่า ฉิบหาย

noppakorn
04-27-2011, 12:07 PM
สวัสดีคะคุณนพ เกิดวันจันทร์ ชื่อ ชมจันทร์ และ ทอจันทร์ แปลว่าอะไรค่ะ นามสกุล69 ค่ะ ชื่อดีมั้ยค่ะ แล้วชื่อไหนดีค่ะ (ขอบคุณอีกครั้งค่ะ)

สวัสดีครับ

ชมจันทร์ แปลว่า ดูความงามของพระจันทร์
ทอจันทร์ แปลว่า ผู้สร้างความงามดังดวงจันทร์

ชื่อทอจันทร์ ได้ค่าอายตนะดีกว่า ชมจันทร์ครับ

noppakorn
04-27-2011, 12:09 PM
ชื่อ ธณัฐ แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

ธณัฐ แปลว่า ผู้เป็นนักปราชญ์

noppakorn
04-27-2011, 12:11 PM
รบกวนสอบถามนะค่ะ..คือได้หลานชายค่ะ เกิดวันอังคารที่ 19 เมษายน 2554
ใช้ชื่อว่า นิติธร นามสกุล ภมรานนท์ ดีไหมค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อนิติธร ทักษา 24 ค่าอายตนะ 9 เป็นมงคลยิ่ง นามสกุลทักษา 31 ผลรวมได้ 55 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อสกุลนี้ดียิ่งแล้วครับ หมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ ชีวิตรุ่งเรืองครับ

noppakorn
04-27-2011, 12:15 PM
สวัสดีค่ะ...อยากจะรบกวนพอดีว่าจะเปลี่ยนชื่อหน่ะค่ะ

นามสกุล หน่อคำ เกิดวันจันทร์ ที่ 9 กรกฎาคม 2527 ปีหนู เวลา 08.19 น.

นรศฤนท์ (ชอบชื่อนี้มาก แต่ไม่รู้ว่ามีความหมายรึป่าว) เลขศาสตร์รวมนามสกุล 54 อายตนะ 9

ธฤตวัน เลขศาสตร์รวมนามสกุลได้ 45 อายตนะ 6

วรวลัญช์ เลขศาสตร์รวมนามสกุลได้ 63 อายตนะ 1

ขอความกรุณาด้วยนะค่ะ เพราะว่าจะไปเปลี่ยนชื่อ วันที่ 27 เมษานี้ค่ะ

หรือว่ามีชื่ออื่นที่ดีกว่านี้ก็ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ (ความจริงแล้วดิฉันเป็นคนลำปางนี้แหละ ไม่คิดว่าวัดเกาะจะมีเว็บไซด์แบบนี้ด้วย ดีจังเลยค่ะ)

สวัสดีครับ

นามสกุลหน่อคำ ทักษา 22 ต้องใช้ชื่อทักษา 41 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ ชื่อวรลัญช์ เป็นมงคลยิ่งครับ ชื่ออื่นที่ถามไม่ควรใช้ครับ

noppakorn
04-27-2011, 12:39 PM
เรียนท่านอาจารย์นพกรณ์ที่เคารพ
ดิฉันชื่อนางสาวสุรางค์ นามสกุล เจริญสุข เกิดวันจันทร์ที่ 17 กันยายน 2494 เวลา 19 นาฬิกา 39 นาที (โดยประมาณ) รับราชการระดับ 9 และเรียนปริญญาเอกตั้งแต่ พ.ศ. 2548 มัวแต่ทุ่มเททำงานเพื่อประเทศชาติจึงกำลังจะจบปริญญาเอกแต่มีปัญหาคือมีอาจารย์ท่านหนึ่งซึ่งไม่ได้สอนที่คณะที่ดิฉันเรียน แต่ดิฉันจะจบได้ต้องผ่านการสอบภาษาอังกฤษกับอาจารย์ท่านนี้ อาจารย์ท่านนี้เรียกเงินจากดิฉันประมาณ 2 แสนกว่าบาท เพื่อจะให้ดิฉันไปต่างประเทศกับคณะของเขา แต่ดิฉันไปไม่ได้เพราะทางราชการไม่อนุญาต อาจารย์ท่านนี้จึงกลั่นแกล้งดิฉัน ดิฉันจึงจำเป็นต้องเปลี่ยนชื่อเป็น กชกร เจริญสุข เมื่อวันที่ 8 ธันวาคม 2552โดยไม่ได้ศึกษาจากท่านผู้รู้ท่านใดเลย และไม่เคยทราบมาก่อนว่าการเปลี่ยนชื่อนั้นจะต้องมีการทำบุญอุทิศส่วนกุศล จนกระทั่งมาเกิดเหตุการณ์ถูกกระทำมากมายทั้งถูกลวนลาม กลั่นแกล้ง แม้กระทั่งตำแหน่งที่ปฏิบัติอยู่ถึง 2 ปีเศษ ก็มีคนมาแย่ง ได้พิจารณาความดีความชอบ 2 ขั้นแล้วยังถูกเรียกคืน ถูกฟ้องศาลฐานหมิ่นประมาทจากบุคคลที่ลวนลามดิฉัน เรียกว่าแทบไม่มีแผ่นดินจะอาศัย ขณะนี้พยายามใช้เวลาให้น้อยลงในเรื่องของการอุทิศตนให้กับงานเพราะเดิมคิดแต่เพียงว่าการปฏิบัติหน้าที่ที่รับผิดชอบให้ดีที่สุดคือการปฏิบัติธรรม แต่ปัจจุบันได้ใช้เวลาในวันหยุดไปทำบุญและถือศีลมากกว่าการทำงาน มีผู้ทราบเรื่องราวต่างๆเกี่ยวกับดิฉันหลายคนทักเรื่องชื่อและนามสกุล ดิฉันจึงใช้เวลาศึกษาอยู่ประมาณ 1 สัปดาห์ จึงใคร่ขอความกรุณาจากท่านอาจารย์ดังนี้ค่ะ
1. กรุณาตรวจชื่อและนามสกุลให้ด้วยนะคะ หากมีความจำเป็นต้องเปลี่ยนชื่อและนามสกุลดิฉันคิดว่าควรต้องทำ เพราะการที่ผู้หญิงคนหนึ่งที่ทุ่มเทให้กับการทำงานอย่างหนักมาโดยตลอดเกิดปัญหาที่เสื่อมเสียเช่นนี้คงไม่ใช่เรื่องปกติ
2. ถ้าเปลี่ยนนามสกุลเป็น เจริญสุขข์ จะดีมั๊ยคะ ถ้าไม่ดีควรเปลี่ยนเป็นอะไรคะ
3.ถ้านามสกุล เจริญสุขข์ ดี ชื่อต่อไปนี้ดีมั๊ยคะ ถ้าดีกรุณาเลือกให้สัก 1 ชื่อเถิดค่ะ
สุดท้ายนี้ขอให้บุญกุศลที่ท่านอาจารย์สร้างจงดลบันดาลให้ท่านอาจารย์ประสบแต่ความสุขความเจริญยิ่งๆขึ้นนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

กชกร ทักษา 8 เป็นเลขราหู ดังนั้นชีวิตจะสดใสก็มักมีอะไรมาปิดบัง เหมือนราหูที่คอยอมจันทร์ นามสกุล เจริญสุข ทักษา 30 ทำการใดมักมีปัญหา หากชื่อและผลรวมไม่ดี อายุไม่ยืนมักมีโรคภัยแฝงอยู่ นามสกุลไม่ต้องเปลี่ยนครับ หาชื่อทักษามงคล แล้วหมั่นทำคุณความดี ทำใจให้มีเมตตา เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ผู้คน อย่าจริงจังกับชีวิต รู้จักคิดแทนผู้อื่น มีสติ ชีวิตจะดียิ่งครับ นามสกุลทักษา 30 ชื่อที่สมพงษ์กับผู้อยู่ในสภาวะนี้คือ ทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวม ได้ 54 เป็นความสำเร็จ ความรัก โชค และปัญญา ครับ แก้กรรมตามที่แนะนำข้างต้นชีวิตจะผลิกผ้นดีขึ้นครับ เรื่องการเรียกรับเงินการกลั่นแกล้ง เป็นเรื่องทุจริตชน เปลี่ยนชื่อแล้ว ชีวิตจะค่อยๆดีขึ้นครับอย่าวิตก ภายในสามเดือนก็จะเห็นแล้วครับ

ที่ถามมาทักษา 24 เป็นทักษามงคล ไม่ต้องเปลี่ยนหรือแก้ไขนามสกุลครับ

นวกชมณ ขาด มนตรี
ดรัณภัทร ขาดบริวาร อายุ และมนตรี
นรณภัทร ขาดบริวาร อายุ และมนตรี
ธมณภัทร ขาดบริวาร อายุ และมนตรี
ธนณภัทร ขาดบริวาร อายุ และมนตรี

ชื่อดีทุกชื่อครับ แต่ ชื่อดีที่สุดคือ นวกชมณ เพราะขาดมนตรีอย่างเดียว อายตนะได้ 9 ดียิ่งครับ
คำอธิษฐาน หลังเปลี่ยนชื่อแล้ว ให้แวะไปทำบุญสร้างทาน ด้วยการปล่อยชีวิต ไปตลาดทีไหนก็ได้ เห็นเขาขายปลาไหลที่แม่ค้ายังไม่ได้ใช้อะไรไปทิ่มแทงมัน ซื้อชีวิตเขา แล้วนำไปปล่อยยังแม่น้ำหรือลำคลองใหญ่ที่มีน้ำไหลไปมา (เก้าตัว ) ขณะปล่อยปลาไหล ให้อธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า(ชื่อใหม่)ได้เป็นบุคคลใหม่แล้ว ขอสิ่งที่ไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลายที่เคยติดตัวข้าฯ ขอให้ปลาไหล ช่วยนำไปด้วย ให้สิ่งทีไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลาย ไหลไปกับสายน้ำ และขอให้ชีวิตของปลาไหลจงไปเวียนว่ายตามกรรมของท่านทั้งหลายเทอญ ขอให้นับแต่นี้มีแต่สิ่งที่ดีงามบังเกิดขึ้นในตัวข้าฯ กระทำการใดๆ ขอให้สำเร็จ ๆๆ ทุกประการเทอญ " เสร็จแล้วให้ล้างมือล้างเท้า อธิษฐานว่า "สิ่งที่ดีให้ติดตัวข้า สิ่งชั่วช้าให้ลอยตามน้ำไป" กลับบ้านก็กรวดน้ำอธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า (ชื่อใหม่) วันนี้ได้ทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิต...(ชื่อสัตว์) ให้รอดพ้นไปเวียนว่ายตามกรรม ด้วยกุศลผลบุญนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของข้าพเจ้า พระเคราะห์ทุกๆพระองค์ พระภูมิเทวา เจ้าที่เจ้าทางที่ดูแลบ้านข้าพเจ้า ที่ทำงานของข้าพเจ้า ท่านทั้งหลายที่ข้าพเจ้าเคยล่วงเกินโดยเจตนาและไม่เจตนา ตลอดจนผู้ที่เป็นศัตรูของข้าพเจ้าทั้งหลาย ขอให้ท่านทั้งหลายได้โปรดรับและร่วมอนุโมทนากุศลผลบุญนี้ของข้าพเจ้าด้วยเทอญ"

noppakorn
04-27-2011, 02:13 PM
ขอบพระคุณมากค่ะ สำหรับชื่อผู้หญิงวันจันทร์เลขทักษา 24 แต่จะขอรบกวนว่า พอจะมีชื่ออื่นๆอีกบ้างหรือเปล่าคะที่เหมาะกับวันจันทร์เลขทักษา 24 และเลขอาตยนะที่ดี
คิดมาก มากๆเรื่องชื่อ อยากจะเลือกให้ถูกใจที่สุดค่ะ ขอรบกวนด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ^^

สวัสดีครับ

ชื่อคิดให้ใหม่ครับ วันจันทร์ ทักษา 24

พัชญภณ แปลว่า ผู้มีวาจาในกรอบ
ลลนดล แปลว่า ผู้บันดาลความงาม
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ
ลภณพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นลาภ
กัญญณัช แปลว่า หญิงสาวผู้ให้ความรู้

noppakorn
04-27-2011, 02:21 PM
รบกวนตั้งชื่อ เกิดวันอังคาร นามสกุล ได้ทักษา 50 อยากได้ชื่อที่มีทักษา 45 หรือ 54 จะรวมได้ 95 กับ 104 นะครับ
ชื่อเดิม ตรีชวินทร์ จันทร์วงษ์ ขอบพระคุณมากครับ

สวัสดีครับ

ชื่อ ตรีชวินทร์ ทักษา 45 เป็นมงคลยิ่ง มีเดชนำเหมาะนัก นามสกุลทักษา 50 เป็นนามสกุลมงคล ผลรวมได้ 95 เป็นมงคลยิ่ง

ไม่ทราบว่ามีปัญหาอะไรหรือครับจึงต้องเปลี่ยนชื่อ หากไม่ได้เดือดร้อนอะไร ผมคงเปลี่ยนให้ไม่ได้ เพราะว่าจะเป็นกรรมต่อผู้เปลี่ยนให้อย่างยิ่ง จากการวิเคราะห์ชื่อและสกุล ผู้ตั้งให้คุณ จัดอยู่ในเกณฑ์ผู้รู้ หากเจ้าของชื่อหมั่นสร้างเสริมบารมีด้วยการสร้างทาน สวดมนต์ภาวนาเสมอๆ ชีวิตนี้รุ่งเรืองยิ่งครับ

ต้องขออภัยที่ต้องงดให้ชื่อน่ะครับ เพราะชื่อดีอยู่แล้วครับ

noppakorn
04-27-2011, 02:38 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนตั้งชื่อใหม่ให้หน่อยนะคะ
เกิดวันจันทร์ที่ 5กพ 33 ค่ะ
นามสกุล เป็นเลข ทักษา 56 ค่ะหาชื่อใส่ค่อนข้างยากจังเลยค่ะ
อยากได้ ศรีนำด้วยค่ะขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

จากกระทู้ก่อนหน้า ได้แจ้งชื่อมาแล้วผมได้วิเคราะห์ว่าชื่อและสกุลทักษาดีผลรวมก็เป็นมงคล จึงได้งดตั้งชื่อให้ ดังนั้นท่านที่มีชื่อสกุลที่ตกทักษาดีอยู่แล้ว ไม่ควรเปลี่ยนชื่อ แต่ควรมาปรึกษาและแก้กรรมน่ะครับ เพราะหากไม่ได้แจ้งชื่อมาแล้ว แต่ที่จริงชื่อสกุลดีอยู่แล้ว การตั้งชื่อใหม่จะไม่ส่งผล และอาจจะแย่กว่าเดิม จะเป็นบาปกรรมกับผู้ตั้งชื่อให้ครับ ฉะนั้น หากท่านไม่ได้แจ้งชื่อมา แล้วผมตั้งชื่อให้ ระวัง! อย่านำชื่อไปใช้เด็ดขาด จะไม่ดีต่อตนเองครับ

นามสกุลทักษา 56 เป็นทักษาบอดครับ หาคู่ดีได้ แต่ผลรวมไม่ดีครับ ฉะนั้นผู้มีทักษาสกุลนี้ จะต้องหมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ เพื่อมาเสริมผลรวมทักษา ให้ดวงดาวที่ดี เข้มแข็ง เพื่อเสริมชะตาให้ดีขึ้นครับ ชื่อทักษา ที่เหมาะสมคือ ทักษา 41 เป็นคู่ศัตรูธาตุ มาหนุนเสริม ผลรวมได้ 97 ผู้ได้ทักษานี้ต้องระวังหากเป็นลูกน้องหรือราชการ อาจถูกคนกลั่นแกล้ง หากเป็นเจ้าของกิจการ ต้องระวังถูกหักหลัง แก้ไขคือ ทำตนเป็นคนออบอ้อมอารี มีเมตตาต่อผู้อื่น รู้จักเกื้อกูลและเอื้อเฟื้อผู้อื่น จะได้ไม่มีศัตรูและคนอิจฉา หมั่นสวดมนต์ภาวนา และทำบุญสร้างทานเสมอ ชีวิตจะดีได้ครับ

ทักษาชื่อ 41 สำหรับหญิงวันจันทร์

พัชชานันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในการพูด (อายตนะ8)
พัทธนันท์ แปลว่า ผู้ผูกพันความยินดี (อายตนะ6)
นันทน์ลภณ แปลว่า ผู้มีลาภที่น่ายินดี (อายตนะ7)
อัณณ์ลภณ แปลว่า แม่น้ำแห่งลาภ (อายตนะ7)
นภัสนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์ (อายตนะ8)
นันท์นภัส แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์ (อายตนะ8)
ตรัณรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่พาผ่านพ้น (อายตนะ๘)
ยมลรัชต์ แปลว่า ผู้อยู่คู่กับเงิน (อายตนะ 1)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
04-27-2011, 02:44 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ ดิฉันขอรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อบุตรชายจะมีกำหนดผ่าคลอดในวันอังคารที่ 10พฤษภาคม54 (นามสกุล เจือแก้ว)ค่ะ ต้องขออภัยด้วยค่ะถ้าโพสถามผิดระเบียบหรือผิดหัวข้อ อ่านอยู่นานแต่ไม่แน่ใจว่าปฏิบัติถูกต้องรึเปล่า ไม่เก่งคอมค่ะ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ :D

สวัสดีครับ

นามสกุลเจือแก้ว ทักษา 32 ชื่อที่เป็นมงคลและสมพงศ์ คือทักษาชื่อ 24 เป็นดาวคู่มิตรบอกถึงความกตัญญูความรัก ความสำเร็จ ผลรวมได้ 56 เป็นความสำเร็จและโชคทางการเงิน

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันอังคาร

ภูมิศรา (พูมสะรา) แปลว่า ผู้มีปัญญาหลักแหลมและกว้างไกล (อายตนะ 8)
พรสรา แปลว่า ผู้กล้าหาญและประเสริฐ (อายตนะ 7)
นรอรรถ (นอ ระ อัด) แปลว่า คนที่มีประโยชน์ (ค่าอายตนะ ๘)
อรรคภณ (อัค คะ พน) แปลว่า ผู้มีวาจาเป็นเอก (ค่าอายตนะ 9)
ธารธนัช แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความร่ำรวย (อายตนะ 2)
ณัชทยุต แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้อันสว่างไสว (อายตนะ9)

ขอให้หลานชายมีสุขภาพแข็งแรง ฉลาดเฉลียว ว่านอนสอนง่ายครับ

noppakorn
04-27-2011, 02:46 PM
ขอเรียนถามเพิ่มเติมอีกสักนิดค่ะ ใช้ชื่อเล่นว่า น้อง ตะวัน หรือตวัน มีอะไรติดขัดมั้ยคะ ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ :D

สวัสดีครับ

ไม่มีครับ ชื่อเล่นแต่โบราณไม่ได้นำทักษามาตั้ง แต่มักตั้งตามลักษณะเด็ก หรือให้คล้องจอง เรียกง่ายเท่านั้นครับ

noppakorn
04-27-2011, 03:33 PM
ขอขอบพระคุณมากครับสำหรับความเมตตากรุณาที่ชี้แนะในครั้งก่อน แต่ว่าเป็นคนที่จริงจังในทุกเรื่องที่สนใจจะศึกษา จึงใคร่ขอความอนุเคราะห์จากท่านช่วยพิจารณาดำเนินตั้งชื่อให้ด้วยนะครับผม โดยมีรายละเอียดดังนี้ ผมเกิดวันอาทิตย์ ที่ 27 มกราคม พ.ศ. 2517 มีคนแนะให้เปลี่ยนชื่อตัว (นามสกุลผมไม่เปลี่ยนนะครับ ซึ่งนามสกุลรวมเลขแล้วได้ 36) รบกวนท่านช่วยด้วยนะครับ โดยขอให้ครบทั้ง 3 หลักของการตั้งชื่ออันได้แก่ ภูมิทักษา เลขศาสตร์ และอายตนะ 6 ผมทำงานบริหาร (ผอ.โรงเรียน) เป็นหัวหน้าคน แต่อายุน้อยกว่าเพื่อนร่วมงานครับ ต้องการมีชัยชนะในหน้าที่ราชการ ได้รับความเลื่อมใส ศรัทธา เชื่อมั่น จากผู้ใต้บังคัยบัญชา และได้รับความเมตตา ปรานี ค้ำจุน ส่งเสริม ช่วยเหลือ จากผู้บังคับบัญชาด้วยเช่นกัน เคยมีแม่ชี ท่านหนึ่งทักผมว่า วัน เดือน ปี ที่ผมเกิดมันอยู่ระหว่างปีฉลู กับปีขาล เป็นคน 2 ร่าง การตั้งชื่อต้องพิจารณาให้ดี ข้อมูลอื่นๆ ผมเกิดที่ร้อยเอ็ด (เป็นเพียงสถานที่เกิด) แต่มาจำความได้ที่บุรีรัมย์ ครับ เรียน ป.ตรี ที่ลำปาง ป.โท ที่พิษณุโลก ทำงานที่บุรีรัมย์ ปัจจุบันรับราชการครู เป็นผู้อำนวยการโรงเรียน (ของรัฐ) ทำงานในกรุงเทพมหานคร และกำลังเรียน ป.เอก ที่ มศว.กรุงเทพ เป็นลูกชาวนาโดยกำเนิดและกำพร้าแม่ ตั้งแต่ ป.5 ที่ได้เรียนและทำงานเช่นนี้นับว่าเป็นบุญมากมายแล้วครับ สรุปในภาพรวมคือ เป็นผู้บริหารที่อายุน้อย ต้องการได้รับการยอมรับจากผู้ใต้บังคับบัญชา และได้รับการส่งเสริมสนุบสนุน ค้ำจุนจากผู้บังคับบัญชา และมีความเจริญ รุ่งเรื่องก้าวหน้าในราชการจนถึงที่สุด พร้อมทั้งให้มีฐานะที่มั่นคงเพื่อที่จะได้ไม่ต้องโกงกิน ครับผม (จะขึ้นต้นด้วยเดช อายุ หรืออะไรก็ได้ ขอให้ท่านเมตตาใช้พลังที่มีพิจารณาให้ผมด้วย โดยผมรวมเลขศาสตร์ของชื่อจะเป็นจำนวนเท่าใดก็ตาม อาจจะ 14 หรือ 15 หรือ 19 หรือ 59 แล้วแต่ท่านนะครับ เพราะนามสกุลผมรวมเลขตามหลักเลขศาสตร์แล้วได้ 36) กราบขอบพระคุณล่วงหน้าครับผม
และขอสอบถามชื่อ “นฤภพ” แปลว่าอะไรครับ เมื่อรวมกับนามสกุลซึ่งมีเลขศาสตร์ 36 แล้ว จะดีหรือไม่ ที่ถามเพราะว่าชื่อนี้ แม่ชี ท่านเสนอให้ แต่ผมยังไม่ได้ตัดสินใจว่าจะเลือกชื่อใหนครับผม

สวัสดีครับ

นฤภพ แปลว่า แผ่นดินผู้กล้า,แผ่นดินของวีรบุรุษ (นฤ แปลว่า คน ผู้กล้า วีรบุรุษ/ ภพ แปลว่า โลก แผ่นดิน ความเป็น เป็น(มีชีวิต) มาจากคำว่า ภว หรือภาวะ) ค่าอายตนะ 3 ทักษา 15

นามสกุลทักษา 36 เป็นทักษา มงคล มีชื่อทักษาที่เป็นมงคลมาจับคู่ได้มากครับ แต่หลายชื่อทักษาไม่เหมาะกับอาชีพราชการนัก ขอแนะนำให้ใช้ชื่อทักษา 19 ซึ่งเป็นเลขเฉพาะบุรุษเท่านั้น กับผู้ที่มีนามสกุลทักษา 36 จึงส่งผลเลิศ ทักษาสกุลอื่นไม่ควรใช้ เพราะอาจมีผลเสียครับ ทักษา 19 เป็นดาวอาทิตย์และดาวเกตุ เป็นไฟและลมอยู่ร่วมกัน ส่งเสริมให้ไฟลุกโพลงตลอดเวลา ทำให้การงานรุ่งเรือง ชีวิตประสบความสำเร็จสูง แต่หากมีงานใหญ่ ต้องระมัดระวังให้รอบคอบ หากต้องเสี่ยงไม่ควรเสี่ยงเพราะจะเสียหาย ควรมีคนร่วมปรึกษาและร่วมมือทำ จึงจะดีเยี่ยม โดยรวมแล้วสำหรับผู้มีนามสกุลทักษา 36 เลขทักษา 19 เป็นมงคลเลิศยิ่ง ผลรวมได้ทักษา 55 เป็นดาวศุภโชคคู่ บอกถึงความก้าวหน้าเป็นสุข ความเจริญอย่างเที่ยงธรรม หมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ เพื่อมาเสริมบารมี

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันอาทิตย์ มีเดชหรือมนตรีนำ

จิรกฤต แปลว่า ผู้สืบทอด (ค่าอายตนะ 6)
ชลธี แปลว่า ทะเล,ผู้มีปัญญาดุจสายน้ำ (อายตนะ 9)
รณฤทธิ แปลว่า ผู้เก่งกล้าในการรบ (อายตนะ 1)
วรภพ แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ (อายตนะ ๘)
วิภพ แปลว่า ผู้เก่งกล้าและวิเศษ (อายตนะ 2)
วุฒิเดช แปลว่า ผู้เจริญด้วยอำนาจ (อายตนะ 2)

เปลี่ยนชื่อแล้ว 1.ไปทำบุญและสักการะบูชาหลวงพ่อโตที่วัดกัลยา อธิษฐานให้เจริญรุ่งเรืองเป็นใหญ่เป็นโต 2.ไปกราบหลวงพ่อโตวัดอินทร์(องค์ยืน) ขอพรท่านให้การงานมั่นคง ลูกน้องเชื่อฟัง แล้วตักน้ำมนต์ที่หน้าตำหนักสมเด็จโตไปหนึ่งขวด ท่านครึ่งขวด ที่เหลือนำไปอาบน้ำ ตั้งจิตอธิษฐานให้มีสง่าราศี ผู้ใดพบเห็นเลื่อมใสนับถือ 3.ไปวัดชนะสงครามขอพรพระประธาน ให้ทำการใดๆขอให้สำเร็จดังใจ 4.ไปหลักเมือง หันหน้าไปด้านทิศเหนือ กราบขอพรให้การงานและการเงินมั่นคงออกมาเอาทองปิดที่ฐานรูปจำลองหลักเมืองที่ด้านนอก แล้วไปขอพรกับเทวดาทั้งห้าที่ด้านข้างองค์หลักเมือง(อธิษฐานตามใจ) 5.แล้วข้ามฝั่งธนฯไปกราบสมเด็จโต และพระประธานในโบสถ์ นำแผ่นทองไปปิดองค์สมเด็จโต ขอให้มีบารมีชือเสียง สวดชินบัญชรหนึ่งจบที่หน้าองค์สมเด็จโต ถวายหมากแก่ท่าน 9 คำ กลับบ้านกรวดน้ำอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆ องค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และให้ผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาในชื่อใหม่ครับ

noppakorn
04-27-2011, 03:42 PM
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้หน่อยสิคะ ขอ 2-3 พยางค์ค่ะ

เกิดวันจันทร์ ที่ 26 เมษายน 36 ค่ะ เวลา บ่ายโมงกว่าๆ

นามสกุล ทรงประศาสน์ เลขทักษา 46 ค่ะ

เค้าว่า ด , ต , ถ , ท ,ธ ,น เป็นศรีค่ะ เลยอยากตั้ง รบกวนตั้งให้หน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล ทรงประศาสน์ ทักษา 46 ชื่อทักษาที่ดีและเหมาะสมคือทักษาชื่อ 45 เป็นปัญญาและความสำเร็จ ผลรวมคือทักษา 91 เป็นความสำเร็จและรุ่งเรือง

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันจันทร์มีศรีนำ

ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะหน้าตาดีมีราศรี (อายตนะ 1)
นันท์ชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้และยินดี (อายตนะ ๘)
นพัตศรณ์ แปลว่า ผู้ให้พึ่งพิงที่มีความริเริ่ม (อายตนะ ๘)
วลัญช์ยล แปลว่า ผู้มีรูปที่น่ามอง (อายตนะ 1)
ลัลน์ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามและน่ารัก (อายตนะ 2)
ลัลน์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่น่ารัก (อายตนะ 1)
จันทรรัตน์ แปลว่า ไข่มุก (จัน ทระ รัด) (อายตนะ 9)
จันทรัสม์ แปลว่า เทียมเทียบดวงจันทร์ (จัน ทะ รัด) (อายตนะ 8)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
04-27-2011, 03:53 PM
1) ธนิศร แปลว่าอะไร รากศัพท์มาจากภาษาอะไร
2) แฟนชื่อ จิระวรรณ เกิดวันจันทร์ ขอชื่อที่คล้องจองหรือความหมายใกล้กันด้วยครับ (นามสกุล เจาะจง)

ขอขอบพระคุณครับ

สวัสดีครับ

ธนิศร แปลว่า เจ้าแห่งทรัพย์ มาจาก สันสกฤต
นามสกุล เจาะจง ทักษา 21 ชื่อที่สมพงษ์คือทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมคือทักษา 45 เป็นปัญญาและโชคลาภความสำเร็จ

พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ
ลลพร แปลว่า ประเสริฐและน่ารัก
ชรลภัส แปลว่า มีสมบัติดังน้ำ
ยมลภร แปลว่า ผู้มีคู่เลี้ยงดู,ผู้มีคู่ค้ำจุน
กัลยภร แปลว่า หญิงงามผู้ค้ำจุน
กฤตภรณ์ แปลว่า ผู้ได้ทำการค้ำจุนแล้ว
ภัสสภร แปลว่า ผู้เป็นแสงสว่างในการเลี้ยงดู

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

wintre_pk
04-27-2011, 03:59 PM

สวัสดีครับ

ชื่อ ตรีชวินทร์ ทักษา 45 เป็นมงคลยิ่ง มีเดชนำเหมาะนัก นามสกุลทักษา 50 เป็นนามสกุลมงคล ผลรวมได้ 95 เป็นมงคลยิ่ง

ไม่ทราบว่ามีปัญหาอะไรหรือครับจึงต้องเปลี่ยนชื่อ หากไม่ได้เดือดร้อนอะไร ผมคงเปลี่ยนให้ไม่ได้ เพราะว่าจะเป็นกรรมต่อผู้เปลี่ยนให้อย่างยิ่ง จากการวิเคราะห์ชื่อและสกุล ผู้ตั้งให้คุณ จัดอยู่ในเกณฑ์ผู้รู้ หากเจ้าของชื่อหมั่นสร้างเสริมบารมีด้วยการสร้างทาน สวดมนต์ภาวนาเสมอๆ ชีวิตนี้รุ่งเรืองยิ่งครับ

ต้องขออภัยที่ต้องงดให้ชื่อน่ะครับ เพราะชื่อดีอยู่แล้วครับ

มีปัญหาเรื่องสุขภาพครับ เกี่ยวกับปลายประสาทอักเสบที่ขา นะครับ

noppakorn
04-27-2011, 04:03 PM
สวัสดีคะจะรบกวนช่วยเปลี่ยชื่อให้ลูกสาวด้วยคะ เพราะดึ้อมาก พูดอะไรไม่ฟังเลย ชื่อเดิม ธัญภัค สุรัติเจริญสุข เกิดจันทร์ 4 ธันวาคม 2549 เวลา 2 ทุ่ม อยากได้ชื่อชึ้นต้นด้วย ธ ถ้าเป็นไปได้คะ ขอบตุณมาก

สวัสดีครับ

ชื่อนี่ไม่เกียวกับเรื่องเด็กดื้อครับ ที่ดื้อเพราะเด็กเดี๋ยวนี้ฉลาด จึงซนและดื้อครับ แต่ชื่อน้องธัญภัค ทักษา 21 เป็นน้ำกับไฟ ทักษาไม่ดีควรเปลี่ยนครับ นามสกุล สุรัติเจริญสุข ตกทักษา 53 ชื่อที่เหมาะสมและสมพงษ์คือทักษา 42 เป็นดาวพุธและดาวจันทร์ บอกถึงปัญญา ความรักความกตัญญู ความเอื้อเฟื้อมีมิตรมาก และมีโชค ผลรวมได้ 95 เป็นดาวเกตุและพฤหัสฯดาวศุภโชค บอกถึงความสำเร็จ สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง เจริญรุ่งเรืองปัญญาดี

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์ (ศรีนำ)

ธรณพัฒน์(ทอนนะพัด) แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความเจริญและความรู้
ธรณ์ธวัล แปลว่า ผู้บริสุทธิ์แห่งแผ่นดิน,ผู้ทรงไว้ซึ่งความบริสุทธิ์
ธรรม์นลัท แปลว่า ดอกไม้อันดีงาม
ธัญญพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความโชค
นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่

เปลี่ยนชื่อแล้วใส่บาตรให้ผมหนึ่งรูปน่ะครับ เพื่อแก้กรรมครับ

surangnonthaburi
04-27-2011, 10:20 PM

สวัสดีครับ

กชกร ทักษา 8 เป็นเลขราหู ดังนั้นชีวิตจะสดใสก็มักมีอะไรมาปิดบัง เหมือนราหูที่คอยอมจันทร์ นามสกุล เจริญสุข ทักษา 30 ทำการใดมักมีปัญหา หากชื่อและผลรวมไม่ดี อายุไม่ยืนมักมีโรคภัยแฝงอยู่ นามสกุลไม่ต้องเปลี่ยนครับ หาชื่อทักษามงคล แล้วหมั่นทำคุณความดี ทำใจให้มีเมตตา เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ผู้คน อย่าจริงจังกับชีวิต รู้จักคิดแทนผู้อื่น มีสติ ชีวิตจะดียิ่งครับ นามสกุลทักษา 30 ชื่อที่สมพงษ์กับผู้อยู่ในสภาวะนี้คือ ทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวม ได้ 54 เป็นความสำเร็จ ความรัก โชค และปัญญา ครับ แก้กรรมตามที่แนะนำข้างต้นชีวิตจะผลิกผ้นดีขึ้นครับ เรื่องการเรียกรับเงินการกลั่นแกล้ง เป็นเรื่องทุจริตชน เปลี่ยนชื่อแล้ว ชีวิตจะค่อยๆดีขึ้นครับอย่าวิตก ภายในสามเดือนก็จะเห็นแล้วครับ

ที่ถามมาทักษา 24 เป็นทักษามงคล ไม่ต้องเปลี่ยนหรือแก้ไขนามสกุลครับ

นวกชมณ ขาด มนตรี
ดรัณภัทร ขาดบริวาร อายุ และมนตรี
นรณภัทร ขาดบริวาร อายุ และมนตรี
ธมณภัทร ขาดบริวาร อายุ และมนตรี
ธนณภัทร ขาดบริวาร อายุ และมนตรี

ชื่อดีทุกชื่อครับ แต่ ชื่อดีที่สุดคือ นวกชมณ เพราะขาดมนตรีอย่างเดียว อายตนะได้ 9 ดียิ่งครับ
คำอธิษฐาน หลังเปลี่ยนชื่อแล้ว ให้แวะไปทำบุญสร้างทาน ด้วยการปล่อยชีวิต ไปตลาดทีไหนก็ได้ เห็นเขาขายปลาไหลที่แม่ค้ายังไม่ได้ใช้อะไรไปทิ่มแทงมัน ซื้อชีวิตเขา แล้วนำไปปล่อยยังแม่น้ำหรือลำคลองใหญ่ที่มีน้ำไหลไปมา (เก้าตัว ) ขณะปล่อยปลาไหล ให้อธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า(ชื่อใหม่)ได้เป็นบุคคลใหม่แล้ว ขอสิ่งที่ไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลายที่เคยติดตัวข้าฯ ขอให้ปลาไหล ช่วยนำไปด้วย ให้สิ่งทีไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลาย ไหลไปกับสายน้ำ และขอให้ชีวิตของปลาไหลจงไปเวียนว่ายตามกรรมของท่านทั้งหลายเทอญ ขอให้นับแต่นี้มีแต่สิ่งที่ดีงามบังเกิดขึ้นในตัวข้าฯ กระทำการใดๆ ขอให้สำเร็จ ๆๆ ทุกประการเทอญ " เสร็จแล้วให้ล้างมือล้างเท้า อธิษฐานว่า "สิ่งที่ดีให้ติดตัวข้า สิ่งชั่วช้าให้ลอยตามน้ำไป" กลับบ้านก็กรวดน้ำอธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า (ชื่อใหม่) วันนี้ได้ทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิต...(ชื่อสัตว์) ให้รอดพ้นไปเวียนว่ายตามกรรม ด้วยกุศลผลบุญนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของข้าพเจ้า พระเคราะห์ทุกๆพระองค์ พระภูมิเทวา เจ้าที่เจ้าทางที่ดูแลบ้านข้าพเจ้า ที่ทำงานของข้าพเจ้า ท่านทั้งหลายที่ข้าพเจ้าเคยล่วงเกินโดยเจตนาและไม่เจตนา ตลอดจนผู้ที่เป็นศัตรูของข้าพเจ้าทั้งหลาย ขอให้ท่านทั้งหลายได้โปรดรับและร่วมอนุโมทนากุศลผลบุญนี้ของข้าพเจ้าด้วยเทอญ"

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะอาจารย์ ดิฉันจะทำตามที่อาจารย์แนะนำค่ะ

Thanatsuda
04-28-2011, 12:19 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อ ธนัตว์สุดา นะค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อค่ะ
เพราะชื่อนี้พระอาจารย์ที่นับถือได้ตั้งชื่อให้ใหม่ค่ะ ท่านว่าชื่อเดิมไม่ค่อยดีนักค่ะ
แต่ลองถามความหมายแล้วท่านไม่ตอบ
ท่านบอกให้ไปหาความหมายเอาเอง
แต่หามาเกือบปีแล้วแต่ไม่เจอค่ะ มีแต่คำว่า ธนัต ธนัท ธนัตถ์
ยังไงก็ช่วยหน่อยนะค่ะ