PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ด , ต , ถ , ท ,ธ ,น

หน้า : 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11

sunanthip
07-04-2011, 10:33 AM
สวัสดีค่ะมีเรื่องรบกวนถามหน่อยค่ะสามีชื่อ นาย นริศพงษ์ อยู่สุข เกิด วันที่ 07/12/2530 จากที่ดูเค้าเกิดวัน จัทร์ แต่เค้าบอกว่าเกิดวันอังคารเลยไม่แน่ใจในวันเกิดนะค่ะ รบกวนดูชื่อให้หน่อยนะค่ะว่าดีหรือเปล่าถ้าไม่ดีควรเปลี่ยนเป็นชื่อไหนจงเหมาะค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ ขอพระคุณอย่างสูงค่ะ

noppakorn
07-04-2011, 02:47 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนถามหน่อยค่ะว่า
ชื่อ นราวีร์ นี่มีความหมายแปลว่าอะไรคะ? สามารถใช้กับผู้หญิงหรือผู้ชายคะ? และ
ชื่อ นวภัสสร์[ นี่หมายความว่ายังไงคะ? แล้วใช้กับเพศไหนคะ?
ขอบคุณมากๆ ค่ะ ^^

สวัสดีครับ

นราวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญเหนือคน (หญิงชายใช้ได้)
นวภัสสร์ แปลว่า แสงสว่างอันใหม่ (สำหรับหญิงครับ)

noppakorn
07-04-2011, 03:16 PM
สวัสดีค่ะมีเรื่องรบกวนถามหน่อยค่ะสามีชื่อ นาย นริศพงษ์ อยู่สุข เกิด วันที่ 07/12/2530 จากที่ดูเค้าเกิดวัน จัทร์ แต่เค้าบอกว่าเกิดวันอังคารเลยไม่แน่ใจในวันเกิดนะค่ะ รบกวนดูชื่อให้หน่อยนะค่ะว่าดีหรือเปล่าถ้าไม่ดีควรเปลี่ยนเป็นชื่อไหนจงเหมาะค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ ขอพระคุณอย่างสูงค่ะ

สวัสดีครับ

สามีคุณเกิดวันจันทร์ครับ แต่เขาคงเกิดกลางคืนหลังเที่ยงคืนแล้ว จึงนับตนว่าเกิดวันอังคาร แต่ทางโหราศาสตร์ ยังต้องนับเป็นวันจันทร์อยู่ครับ เพราะต้องนับถึงเวลา 05.59 น.ของเช้ามืดวันอังคาร พอ 06.00 จึงค่อยนับเป็นวันอังคารครับ แต่เขาคงนับตามเวลาสากลครับ
ชือ นริศพงษ์ ทักษา 43 เป็นดาวพุธคู่กับดาวอังคาร เป็นดาวคู่ศัตรู นิสัยเป็นคนฉลาด มุ่งมั่น แต่มักล้มเหลว ทำงานแล้วมักเหนื่อยเปล่า จะเหลือก็น้อยมาก ห้ามทำงานเสียงหรือใช้ชีวิตที่ต้องเสียงภัย เพราะทักษานี้ มักมีอุบัติเหตุ เพราะ 43 รวมกันได้ 7 หมายถึงโรคภัยและอุบัติเหตุ นามสกุลทักษา 27 เป็นดาวจันทร์คู่ดาวเสาร์ นามสกุลไม่เกื้อหนุนชีวิต ผลรวมได้ทักษา 70 บอกถึงความมีโรคภัย ความเก็บกดอารมย์ อุปสรรคและปัญหา ผู้มีผลรวมนี้มักมีความคิดที่เป็นอันตรายต่อตัวเองและคนรอบข้าง ควรเปลี่ยนชื่อใหม่ให้ได้ทักษา 36 ผลรวม 63 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันจันทรและอังคาร

วสพงษ์ แปลว่า ตระกูลที่มีอำนาจ
วศพงษ์ แปลว่า ตระกูลที่มีอำนาจ
นรัญตรัย แปลว่า ผู้มีสามประการในความรู้เรื่องคน
นรพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบของคน
นรวรัตถ์ แปลว่า ผู้มีความมุ่งหมายอันประเสริฐกว่าผู้อื่น

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาชื่อใหม่

oh
07-05-2011, 11:55 AM
เกิดวันพุธคะ...แต่แม่จำไม่ได้ว่ากลางวันหรือกลางคืน...เนื่องจากใบเกิดหาย...นามสกุลพี่สาวไปเปลี่ยนแล้วคะ....เป็น..อารยะชาญเดชา.... ขอความกรุณาดูชื่อทั้งแบบกลางวันและกลางคืนให้ด้วยนะคะ....อยากได้แบบที่ไม่เหมือนใครนะคะ...:)

hideko
07-05-2011, 04:59 PM
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ มีเพื่อนแนะนำมาค่ะ
พอดีว่าอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ ก่อนหน้านี้ก็ได้ศึกษาตามเว็บอื่นมาบ้าง
ตอนนี้ เลยอยากจะขอคำชี้แนะค่ะ ว่าชื่อที่ เลือกมาจะดีหรือเปล่าค่ะ

เกิด 15 ธ.ค. 2530 วันอังคาร เวลา 02.45
เลขศาสตร์ นามสกุลที่คำนวนได้ คือเลข 36 ค่ะ ชื่อเดิมตกเลขศาสตร์ที่ 38 นะค่ะ
อยากได้ชื่อใหม่ที่มีเลขศาสตร์ ประมาณ 14,15 ค่ะ
ส่วนชื่อที่คิดไว้มี 2 ชื่อค่ะ
ทญิฎา
ทชาณัท

แต่ไม่ทราบความหมายนะค่ะ ถ้ายังไงรบกวนช่วยแปลให้ทีนะค่ะ
หรือมีคำแนะนำชื่ออื่นนอกเหนือจากนี้ก็ ขอบคุณมากค่ะ

Meen
07-05-2011, 06:34 PM
สวัสดีค่ะ ขอสอบถามนะคะ

เกิดวันอาทิตย์ค่ะ ชื่อ ธารารัตกาล ชื่อนี้ แปลว่าอะไรคะ แล้วมีกาลกิณีไหมคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
07-05-2011, 08:46 PM
เกิดวันพุธคะ...แต่แม่จำไม่ได้ว่ากลางวันหรือกลางคืน...เนื่องจากใบเกิดหาย...นามสกุลพี่สาวไปเปลี่ยนแล้วคะ....เป็น..อารยะชาญเดชา.... ขอความกรุณาดูชื่อทั้งแบบกลางวันและกลางคืนให้ด้วยนะคะ....อยากได้แบบที่ไม่เหมือนใครนะคะ...:)

สวัสดีครับ

นามสกุล อารยะชาญเดชา ทักษา 36 เป็นทักษามงคล ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 ผลรวมได้ 60 ตกที่นั่งเศรษฐีไม่โอ้อวด

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางวันและกลางคืน

ณกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักที่มีความรู้
ณัฐกฤตา แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป็นนักปราชญ์
กนกรวี แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดังทองคำ
ดลรวี แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองเป็นพี้นฐาน
วาริธรา แปลว่า ผู้ทรงน้ำ
หทัยรดา แปลว่า ผู้ยินดีด้วยหัวใจ
รัตนธร แปลว่า ผู้ทรงคุณค่า
รักษวรา แปลว่า ผู้รักษาความประเสริฐ
ลลนดล แปลว่า ผู้บันดาลความงาม

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาชื่อใหม่

noppakorn
07-05-2011, 08:54 PM
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ มีเพื่อนแนะนำมาค่ะพอดีว่าอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ ก่อนหน้านี้ก็ได้ศึกษาตามเว็บอื่นมาบ้างตอนนี้ เลยอยากจะขอคำชี้แนะค่ะ ว่าชื่อที่ เลือกมาจะดีหรือเปล่าค่ะ
เกิด 15 ธ.ค. 2530 วันอังคาร เวลา 02.45 เลขศาสตร์ นามสกุลที่คำนวนได้ คือเลข 36 ค่ะ ชื่อเดิมตกเลขศาสตร์ที่ 38 นะค่ะ
อยากได้ชื่อใหม่ที่มีเลขศาสตร์ ประมาณ 14,15 ค่ะส่วนชื่อที่คิดไว้มี 2 ชื่อค่ะ
ทญิฎา
ทชาณัท

แต่ไม่ทราบความหมายนะค่ะ ถ้ายังไงรบกวนช่วยแปลให้ทีนะค่ะหรือมีคำแนะนำชื่ออื่นนอกเหนือจากนี้ก็ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ทญิฎา ไม่มีคำศัพท์ครับ
ทชาณัท แปลว่า ผู้ให้ซึ่งความรู้ (ทักษา 14 )
นามสกุลทักษา 36 ควรใช้ชื่อทักษา 15 ผลรวม 51 จะดีกว่าทักษา 14 ครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันอังคาร

มธุรา แปลว่า ผู้มีเสน่ห์ (อายตนะ๘)
มรุญา แปลว่า ผู้รู้เหมือนเทวดา (อายตนะ 6)
มณฑภา แปลว่า ผู้ประดับด้วยรัศมี (อายตนะ 6)
เมธาชา แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นปราชญ์ (อายตนะ 1)
ภัทรญา (พัดทระยา) แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐ (อายตนะ 1)
ภัทรชุดา แปลว่า เรืองรองด้วยความดีงาม (อายตนะ ๘)
ธฤตชญา แปลว่า ผู้มีปัญญาตั้งมั่น (อายตนะ 6)

zinezitney
07-06-2011, 10:38 AM
อยากทราบความหมาย ชื่อ ธนธัส ค่ะ

พอดีหาเจอแต่ ธนทัต

อยากรู้ว่า ชื่อ ธนธัส แปลว่าอะไร

ช่วยตอบด้วยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
07-06-2011, 11:40 AM
อยากทราบความหมาย ชื่อ ธนธัส ค่ะ

พอดีหาเจอแต่ ธนทัต

อยากรู้ว่า ชื่อ ธนธัส แปลว่าอะไร

ช่วยตอบด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ธนธัส คำว่า ธัส ไม่มีคำศัพท์ครับ

beekitti
07-06-2011, 01:59 PM
สวัสดีค่ะ

ขอรบกวน ช่วยตั้งชื่อลูกสาวให้หน่อยค่ะ
เกิดวันจันทร์ 4 กรกฎาคม 2554 เวลา 12.54 น. ผู้หญิง
นามสกุล ธรรมวัฒนากุล

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

(มีเล็งๆไว้ ไม่ทราบว่าใช้ได้ไหม๊ ชัญภร, กฤตมน)

noppakorn
07-06-2011, 02:12 PM
สวัสดีค่ะ

ขอรบกวน ช่วยตั้งชื่อลูกสาวให้หน่อยค่ะ
เกิดวันจันทร์ 4 กรกฎาคม 2554 เวลา 12.54 น. ผู้หญิง

(มีเล็งๆไว้ ไม่ทราบว่าใช้ได้ไหม๊ ชัญภร, กฤตมน)

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 44 เป็นทักษามงคล ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 15 ผลรวมได้ 59 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชัญภร แปลว่า ผู้ทรงความรอบรู้ ทักษา 15 ใช้ได้ครับ
กฤตมน แปลว่า ผู้ทำการด้วยใจ ทักษา 15 ใช้ได้ครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันจันทร์

จงกล แปลว่า บัว,บัวสาย
ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามด้วยความรู้
ทัดทอง แปลว่า ผู้ประดับทอง
ภรภัทร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
ภัทรภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
กชกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจดังดอกบัว

hideko
07-06-2011, 05:17 PM
ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำนะค่ะ
อยากจะขอรบกวนอีกซักครั้งนะค่ะ
พอดีว่าได้ชื่อมา แต่ไม่รู้ความหมายนะค่ะเลยอยากรบกวนแปลให้หน่อยนะค่ะ
ธญาฎา
ทชาณัช
ทญณัท
ทชาณิช
ฌญฎา
ทั้งหมดนี้ ทักษา 15 ค่ะ ตามที่ให้คำแนะนำค่ะ

โดยส่วนตัวแล้วอยากได้ชื่อที่ ขึ้นต้นด้วยอักษร ด,ต,ถ,ท,ธ,น, แล้วลงท้ายด้วยอักษร ฎ,ฏ,ฐ,ฑ,ฒ,ณ
ความหมายชื่อเกี่ยวกับ ทรัพย์,ร่ำรวย,เจริญ,ความสำเร็จ,ผู้นำ,ผู้ยิ่งใหญ่ ประมาณนี้พอจะมีมั้ยค่ะ

รบกวนอีกซักข้อนะค่ะ
แฟน เกิด 31 มี.ค.2532 วันศุกร์
เวลาไม่มั่นใจค่ะ อยากจะเปลี่ยนชื่อเช่นกันค่ะคิดว่าจะไปเปลี่ยนพร้อมกันนะค่ะ
เลขทักษา นามสกุล อยู่ที่ 20 ค่ะ อยากได้ชื่อที่มีเลข ทักษา ที่21หรือ45ค่ะ
อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นอักษร ศ,ส,ษ,ห,ฬ,ฮ, หรือ ด,ต,ถ,ท,ธ,น แล้วลงท้ายด้วยอักษร จ,ฉ,ช,ซ,ฌ,ญ หรือ ฎ,ฏ,ฐ,ฑ,ฒ,ณ
ความหมายชื่อเกี่ยวกับ ทรัพย์,ร่ำรวย,เจริญ,ความสำเร็จ,ผู้นำ,ผู้ยิ่งใหญ่
รบกวนมากเกินไปมั้ยค่ะ ต้องขอโทษด้วยนะค่ะ ไม่ต้องรีบนะค่ะ
ของแบบนี้เกี่ยวกับตัวเราเองเลยต้องคิดไตร่ตรองดีๆ นะค่ะ

noppakorn
07-07-2011, 09:56 AM
ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำนะค่ะ
อยากจะขอรบกวนอีกซักครั้งนะค่ะ
พอดีว่าได้ชื่อมา แต่ไม่รู้ความหมายนะค่ะเลยอยากรบกวนแปลให้หน่อยนะค่ะ
ธญาฎา
ทชาณัช
ทญณัท
ทชาณิช
ฌญฎา
ทั้งหมดนี้ ทักษา 15 ค่ะ ตามที่ให้คำแนะนำค่ะ

โดยส่วนตัวแล้วอยากได้ชื่อที่ ขึ้นต้นด้วยอักษร ด,ต,ถ,ท,ธ,น, แล้วลงท้ายด้วยอักษร ฎ,ฏ,ฐ,ฑ,ฒ,ณ ความหมายชื่อเกี่ยวกับ ทรัพย์,ร่ำรวย,เจริญ,ความสำเร็จ,ผู้นำ,ผู้ยิ่งใหญ่ ประมาณนี้พอจะมีมั้ยค่ะ

รบกวนอีกซักข้อนะค่ะ
แฟน เกิด 31 มี.ค.2532 วันศุกร์ เวลาไม่มั่นใจค่ะ อยากจะเปลี่ยนชื่อเช่นกันค่ะคิดว่าจะไปเปลี่ยนพร้อมกันนะค่ะ
เลขทักษา นามสกุล อยู่ที่ 20 ค่ะ อยากได้ชื่อที่มีเลข ทักษา ที่21หรือ45ค่ะ อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นอักษร ศ,ส,ษ,ห,ฬ,ฮ, หรือ ด,ต,ถ,ท,ธ,น แล้วลงท้ายด้วยอักษร จ,ฉ,ช,ซ,ฌ,ญ หรือ ฎ,ฏ,ฐ,ฑ,ฒ,ณ ความหมายชื่อเกี่ยวกับ ทรัพย์,ร่ำรวย,เจริญ,ความสำเร็จ,ผู้นำ,ผู้ยิ่งใหญ่
รบกวนมากเกินไปมั้ยค่ะ ต้องขอโทษด้วยนะค่ะ ไม่ต้องรีบนะค่ะ
ของแบบนี้เกี่ยวกับตัวเราเองเลยต้องคิดไตร่ตรองดีๆ นะค่ะ

สวัสดีครับ
ธญาฎา คำว่า ฎา หรืออาฎา ไม่มีคำศัพท์ครับ
ทชาณัช แปลว่า ผู้ให้ความรู้ที่เป็นผู้ให้
ทญณัท คำว่า ทญ ไม่มีคำศัพท์ครับ
ทชาณิช แปลว่า ผู้ให้ความบริสุทธิ์
ฌญฎา คำนี้ไม่มีคำศัพท์ครับ

ทักษา 15 เป็นทักษาต่ำ หาชื่อยากครับ พยัญชนะกลุ่ม ฎ,ฏ,ฐ,ฑ,ฒ,ณ ที่คุณแจ้งมาเป็นกลุ่มที่ทักษาเลขสูง ไม่สามารถตั้งชื่อให้ได้ครับ อีกประการหากบังคับอักษร ก็ไม่สามารถหาคำแปลตามต้องการได้ครับ (ของแฟน)

นามสกุลทักษา 20 ชื่อทักษามงคลคือทักษา 45 ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นความเจริญรุ่งเรืองทางการเงิน

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันศุกร์

สณฑ์ธีธัช แปลว่า ผู้มีปัญญาเป็นธงไชยให้ความร่มเย็นดุจป่าใหญ่
นนท์ปัณณ์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่น่ายินดี
ศานต์กฤษณ์ แปลว่า สงบดังพระศิวะ
ติณณ์พิภัช แปลว่า ผู้ร่วมจำแนกการข้ามพ้นความทุกข์
ศักดิ์กาณฑ์ แปลว่า บทตอนความรู้อันมีเกียรติ์และอำนาจ

beekitti
07-07-2011, 10:27 AM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 44 เป็นทักษามงคล ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 15 ผลรวมได้ 59 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชัญภร แปลว่า ผู้ทรงความรอบรู้ ทักษา 15 ใช้ได้ครับ
กฤตมน แปลว่า ผู้ทำการด้วยใจ ทักษา 15 ใช้ได้ครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันจันทร์

ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามด้วยความรู้
ภรภัทร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
ภัทรภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
กชกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจดังดอกบัว

ขอบพระคุณมากค่ะ

hideko
07-07-2011, 03:04 PM
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

kunwin
07-08-2011, 10:32 AM
สวัสดีครับ

ขอรบกวน ช่วยดูว่าการตั้งชื่อลูกชายให้หน่อยครับ
ชื่อ ด.ช. ธรภูมิณัฏฐ์ บุญคง
เกิดวันพุธ 22 กรกฎาคม 2552 เวลา 10.25น. ผู้ชาย
ชื่อดีไหมครับ และแปลว่าอะไรครับ คือผมตั้งเอง อยากทราบความหมาย
และถูกหลักการตั้งชื่อหรือเปล่าคับ

ขอบคุณครับ

hideko
07-08-2011, 01:41 PM
อีกนิดนะค่ะ ผู้หญิงเรามีชื่อที่มี อายตนะ6 คำนวนแล้วได้เลข 9 จะสูงเกินไปมั้ยค่ะ
สามารถใช้ได้รึป่าวค่ะ

noppakorn
07-08-2011, 03:59 PM
สวัสดีครับ

ขอรบกวน ช่วยดูว่าการตั้งชื่อลูกชายให้หน่อยครับ
ชื่อ ด.ช. ธรภูมิณัฏฐ์ บุญคง
เกิดวันพุธ 22 กรกฎาคม 2552 เวลา 10.25น. ผู้ชาย
ชื่อดีไหมครับ และแปลว่าอะไรครับ คือผมตั้งเอง อยากทราบความหมาย
และถูกหลักการตั้งชื่อหรือเปล่าคับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ธรภูมิณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ทรงปัญญากว้างไกล (ธร=ผู้ทรงไว้ , ภูมิ = แผ่นดิน,ปัญญา ,ณัฏฐ์ = นักปราชญ์) ทักษา 56 เป็นนามมงคล

นามสกุล บุญคง ทักษา 13 ชื่อทักษา เหมาะสมคือชื่อทักษา 41 เป็นคู่ศัตรูธาตุ ผลรวมได้ 54 เป็นความสำเร็จ ความเจริญรุ่งเรือง ชื่อที่ตั้งไว้นั้นเป็นทักษา 56 เป็นนามมงคล แต่เมื่อรวมกับนามสกุลได้ทักษา 69 ตกดาวศุกร์และดาวเกตุ เป็นคนมีชีวิตสุขสบาย เรียนเก่ง ปัญญาดี แต่ชีวิตมีแต่ความลังเล ไม่มีความมั่นใจ มักต้องอยู่โดดเดี่ยว เพราะดาวทั้งสองอยู่ร่วมกันทำให้ใจอ่อน ครับ ชื่อทักษาเป็นมงคล แต่ผลรวม มีทั้งดีและร้าย ครับ

noppakorn
07-08-2011, 04:04 PM
สวัสดีค่ะ ขอสอบถามนะคะ

เกิดวันอาทิตย์ค่ะ ชื่อ ธารารัตกาล ชื่อนี้ แปลว่าอะไรคะ แล้วมีกาลกิณีไหมคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ธารารัตกาล (รัต มาจาก รตา) แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งเวลาแห่งความยินดี

วันอาทิตย์ไม่มีกาลกิณีครับ

noppakorn
07-08-2011, 04:06 PM
อีกนิดนะค่ะ ผู้หญิงเรามีชื่อที่มี อายตนะ6 คำนวนแล้วได้เลข 9 จะสูงเกินไปมั้ยค่ะ
สามารถใช้ได้รึป่าวค่ะ

สวัสดีครับ

เรื่องค่าอายตนะ 6 นั้น ไม่มีสูงต่ำครับ ส่วนเวปนี้จะใช้ตำราทักษาปกรณ์ ไม่เน้นเรื่องค่าอายตนะครับ

noppakorn
07-09-2011, 10:49 AM
รบกวนช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยค่ะ
ชื่อเดิม นที หาญอาษา เกิดวันศุกร์ 10 ธ.ค. 2552 ปีจอ อยากได้ชื่อใหม่ที่ใช้ได้ทั้งนามสกุล หาญอาษา และ พรรณรังษี ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล "หาญอาษา" ทักษา 22 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 14 ผลรวมได้ทักษา 36 เป็นมงคลยิ่ง
นามสกุล "พรรณรังษี" ทักษา 42 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 14 ผลรวมได้ทักษา 56 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันศุกร์

ณปภาณ แปลว่า ผู้พูดเก่งและมีความรู้
ณตฤณ แปลว่า หญ้าแห่งความรู้
ปภูมิ แปลว่า แผ่นดินกว้าง
สบกฤต แปลว่า ผู้กระทำตามโอกาศที่ดี
ปภูธน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ในแผ่นดินมากยิ่ง,ยิ่งกว่าราชา
นนทชา แปลว่า เกิดมามีความยินดี

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมบารมีใหม่

napattt
07-09-2011, 02:35 PM
ชื่อเดิม นภัส นามสกุล ศรีสวัสดิ์ เกิดวันจันทร์ที่27 พ.ค. ปีมะแม
รบกวนถามค่ะว่าถ้าต้องการจะเปลี่ยนชื่อให้ชีวิตรุ่งเรืองมีโชคลาภร่ำรวย ควรเปลี่ยนเป็นชื่อไหนใน4ชื่อนี้ดีค่ะ ความหมายดีสุดอ่ะค่ะ รบกวนด้วยนะคะ
-ภคพร
-ธนพร
-ชนาภา
-สรพร

ขอบคุณมากๆค่ะ

noppakorn
07-09-2011, 03:17 PM
ชื่อเดิม นภัส นามสกุล ศรีสวัสดิ์ เกิดวันจันทร์ที่27 พ.ค. ปีมะแม
รบกวนถามค่ะว่าถ้าต้องการจะเปลี่ยนชื่อให้ชีวิตรุ่งเรืองมีโชคลาภร่ำรวย ควรเปลี่ยนเป็นชื่อไหนใน4ชื่อนี้ดีค่ะ ความหมายดีสุดอ่ะค่ะ รบกวนด้วยนะคะ
-ภคพร
-ธนพร
-ชนาภา
-สรพร

ขอบคุณมากๆค่ะ

สวัสดีครับ

ชีวิตหากอยากร่ำรวย จำต้องมีความฝันเสียก่อน จากนั้นเริ่มวางแบบแผนการปฏิบัติ รู้จักอดออม ขวนขวาย หนักเอาเบาสู้ สักวันหนึ่งเมื่อถึงเวลาก็จะร่ำรวย ชื่อเพียงเป็นมงคลนามมงคลตัวช่วยดลบันดาลให้ชะตาเดินไปด้วยดี แต่หากอยู่เฉย ชื่อดีเพียงใดก็ไม่สามารถช่วยได้ครับ ชีวิตต้องสู้ และไม่กู้่หนี้ยืมใคร ครับ ขยันทำงาน สร้างฝันให้เป็นจริง เมื่อชะตาเดินถึง ช่องทางมันจะเปิดให้เองโดยไม่รู้ตัวครับ กรุงเทพฯไม่ได้สร้างวันเดียวเสร็จครับ

นามสกุล ศรึสวัสดิ์ ทักษา 56 ใช้ชื่อทักษา 23 ผลรวม 79 เป็นทักษาดีปานกลางเลขทักษานี้ต้องหมั่นออกกำลังกายรักษาสุขภาพครับ หรือทักษา 42 ผลรวมได้ 98 ทักษานี้เหมาะกับผู้มีอาชีพเสียงภัย ทหาร ตำรวจ หรือทางบันเทิง อบายมุข ด้านต่างประเทศจึงจะดียิ่งครับ
ชื่อที่ให้มานั้น ภคพร ทักษา 17 ไม่เป็นมงคล , ธนพร ทักษา 22 ไม่เป็นมงคล ,ชนาภา ทักษา 10 ผลรวม 66 ตกที่นั่งเริงโลกีย์ ไม่ดีครับ , สรพร ทักษา 23 เป็นมงคลแต่ผลรวมได้ 79 ดีปานกลาง

สรุป ชื่อ"สรพร" ทักษา 23 เป็นเลขมงคล หมั่นทำบุญสร้างทานสวดมนต์ไหว้พระสม่ำเสมอ เป็นคนดี บารมีเกื้อหนุนครับ เนื่องจากนามสกุลทักษานี้เป็นทักษาที่หาคู่แล้ว ผลรวมได้เพียงปานกลาง จึงแนะนำให้สวดมนต์ไหว้พระดังกล่าวครับ

chuthimon
07-09-2011, 03:46 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ ต่อไปนี้ทราบแล้วค่ะ ว่าต้องถามห้องไหน รบกวนอาจารย์ดูชื่อนี้ให้ด้วยนะคะ ถ้าไม่ได้ ขอให้อาจารย์เปลี่ยนให้ด้วยค่ะ
ชื่อ ธนัชภรณ์ เล็กเลิศ เกิดวันจันทร์ที่ 12 พฤศจิกายน 2533 ยังเป็นนักศึกษาอยู่ค่ะ และต้องทำอาชีพอะไรถึงจะเหมาะกับเค้าคะ เพราะน้องเค้าไม่ค่อยทันเพื่อน บวกลบเลขง่าย ๆ ยังไม่ได้เลยค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
07-09-2011, 06:26 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ ต่อไปนี้ทราบแล้วค่ะ ว่าต้องถามห้องไหน รบกวนอาจารย์ดูชื่อนี้ให้ด้วยนะคะ ถ้าไม่ได้ ขอให้อาจารย์เปลี่ยนให้ด้วยค่ะ
ชื่อ ธนัชภรณ์ เล็กเลิศ เกิดวันจันทร์ที่ 12 พฤศจิกายน 2533 ยังเป็นนักศึกษาอยู่ค่ะ และต้องทำอาชีพอะไรถึงจะเหมาะกับเค้าคะ เพราะน้องเค้าไม่ค่อยทันเพื่อน บวกลบเลขง่าย ๆ ยังไม่ได้เลยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ธนัชภรณ์ ทักษา 34 เป็นทักษาไม่ดีครับ เป็นคนไม่มีความเชื่อมั่นในตัวเอง มักล้มเหลวในชีวิต นามสกุล เล็กเลิศ ทักษา 36 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ 70 เป็นดาวเสาร์ประทะดาวมฤตยู ทักษานี้อันตรายยิ่ง ระวังโรคระบบประสาท มีความกดดันในชีวิต ระวังการเก็บกดซึมเศร้า อาจคิดร้ายต่อตนเองครับ ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 24 จึงจะเป็นมงคลยิ่งครับ ผลรวมได้ทักษา 60 ตก ดาวศุกร์และดาวมฤตยู ตกที่นั่งรวยแต่ไม่อวดครับ เรื่องอาชีพคงไม่สามารถวิเคราะห์ได้ เนื่องจากชื่อทักษาแย่มากครับ

miraculousberry
07-09-2011, 07:47 PM
อยากทราบว่า นภษร อ่านว่าอย่างไร และแปลว่าอะไรค่ะ

noppakorn
07-09-2011, 08:56 PM
อยากทราบว่า นภษร อ่านว่าอย่างไร และแปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

นภษร มาจาก นภสร แปลว่า ผู้เก่งกล้าบนท้องฟ้า

osset2005
07-10-2011, 02:24 AM
อาจารย์นพครับ ผมอยากจะทราบว่า หลังเปลี่ยนชื่อแล้ว ทำบุญให้ชื่อนี้ทำยังไงบ้างหรอครับ
แล้วฤกษ์ดี เดือน กรกฎานี้มีวันไหนบ้างหรอครับ
ผม เกิดวันพุธ กลางคืนครับ แม่ผมเกิดวันเสาร์ ส่วนน้องเกิดวันอังคารครับ
ขอบคุณมากครับ

noppakorn
07-10-2011, 02:48 PM
อาจารย์นพครับ ผมอยากจะทราบว่า หลังเปลี่ยนชื่อแล้ว ทำบุญให้ชื่อนี้ทำยังไงบ้างหรอครับ
แล้วฤกษ์ดี เดือน กรกฎานี้มีวันไหนบ้างหรอครับ
ผม เกิดวันพุธ กลางคืนครับ แม่ผมเกิดวันเสาร์ ส่วนน้องเกิดวันอังคารครับ

สวัสดีครับ

หลังเปลี่ยนชื่อแล้ว ได้ชื่อใหม่ ให้ไปกราบพระขอพรที่บ้านหรือที่โบสถ์ เสร็จแล้วให้ไปทำบุญ จะถวายสังฆทาน หรือปล่อยสิ่งมีชีวิตก็ได้ หลังจากนั้นก็สร้างทานด้วยการให้ จะเป็นให้เงินคนยากไร้ หรือให้ทานอาหารสัตว์เช่นปลา นก ก็ได้ครับ หลังจากนั้นก็กรวดน้ำอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์(อาทิตย์ถึงเสาร์ ราหู พระเกตุ มฤตยู) เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทพยาดาประจำกาย และผู้ที่วิเคราะห์และหาชื่อใหม่ให้(อันนี้เป็นการแก้กรรม ไม่ต้องติดค้างชดใช้กันในภพใหม่) และเป็นการสร้างบุญเสริมชะตาในชื่อใหม่

ไปเปลี่ยนชื่อพร้อมกัน ให้เลือกวันดีไปครับ ฤกษ์ดีเดือนกรกฏาคม 2554:- วันจันทร์ 11 กค. เวลา03-04.59 น. เวลา11-14.59 น. วันอังคาร 19 กค. เวลา 03-08.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 23-24.59 น. วันพุธ 20 กค. เวลา 09-10.59 น. เวลา 19-24.59 น. วันอังคาร 26 กค. เวลา 03-06.59 น.เวลา 09-10.59 น. เวลา 13—14.59 น. วันพฤหัสฯ 28 กค. เวลา 07-10.59 น. เวลา 15-16.59 น. เวลา 23-24.59 น.

chuthimon
07-10-2011, 08:42 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์
ขอความกรุณาเปลี่ยนชื่อให้ ธนัชภรณ์ เล็กเลิศ ด้วยค่ะ เกิดวันจันทร์ที่ 12 พฤศจิกายน 2533
หลังเปลี่ยนชื่อแล้วต้องทำอะไรบ้างคะ ขอขอบคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงค่ะ

osset2005
07-11-2011, 12:13 AM

สวัสดีครับ

หลังเปลี่ยนชื่อแล้ว ได้ชื่อใหม่ ให้ไปกราบพระขอพรที่บ้านหรือที่โบสถ์ เสร็จแล้วให้ไปทำบุญ จะถวายสังฆทาน หรือปล่อยสิ่งมีชีวิตก็ได้ หลังจากนั้นก็สร้างทานด้วยการให้ จะเป็นให้เงินคนยากไร้ หรือให้ทานอาหารสัตว์เช่นปลา นก ก็ได้ครับ หลังจากนั้นก็กรวดน้ำอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์(อาทิตย์ถึงเสาร์ ราหู พระเกตุ มฤตยู) เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทพยาดาประจำกาย และผู้ที่วิเคราะห์และหาชื่อใหม่ให้(อันนี้เป็นการแก้กรรม ไม่ต้องติดค้างชดใช้กันในภพใหม่) และเป็นการสร้างบุญเสริมชะตาในชื่อใหม่

ไปเปลี่ยนชื่อพร้อมกัน ให้เลือกวันดีไปครับ ฤกษ์ดีเดือนกรกฏาคม 2554:- วันจันทร์ 11 กค. เวลา03-04.59 น. เวลา11-14.59 น. วันอังคาร 19 กค. เวลา 03-08.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 23-24.59 น. วันพุธ 20 กค. เวลา 09-10.59 น. เวลา 19-24.59 น. วันอังคาร 26 กค. เวลา 03-06.59 น.เวลา 09-10.59 น. เวลา 13—14.59 น. วันพฤหัสฯ 28 กค. เวลา 07-10.59 น. เวลา 15-16.59 น. เวลา 23-24.59 น.

ผมอาจไปเปลี่ยนก่อนคนเดียวนะครับ หรือไม่แน่อาจไปกับแม่ครับ ผมจะกลับบ้านวันอังคารที่ 12 นี้ครับถึงบ้านก้งวันพุธที่ 13 เช้าครับ ผมจะอยู่ถึงวันที่เสาที่ 16 ครับ พอจะมีฤกษ์ดีไหมครับ
ขอบคุณครับ

07-11-2011, 12:34 PM

ขอบคุณค่ะอาจารย์....แต่ว่าคนที่ตั้งให้เค้าแปลให้ว่า อักษรจากฟ้า
งง งง ค่ะ จริงๆแล้วแปลว่า ผู้เก่งกล้าบนฟ้าใช่ไม๊ค่ะ

อ่านว่า นะ-พัด-สอน หรือ นะ-พะ-สอน

นภษร สุวรรณโชติ เกิดวันจันทร์ที่ 22 มี.ค.19 เวลา 01.50
สามารถใช้ชื่อนี้ได้หรือไม่ค่ะ

รบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ

noppakorn
07-11-2011, 03:14 PM

ขอบคุณค่ะอาจารย์....แต่ว่าคนที่ตั้งให้เค้าแปลให้ว่า อักษรจากฟ้า
งง งง ค่ะ จริงๆแล้วแปลว่า ผู้เก่งกล้าบนฟ้าใช่ไม๊ค่ะ

อ่านว่า นะ-พัด-สอน หรือ นะ-พะ-สอน
นภษร สุวรรณโชติ เกิดวันจันทร์ที่ 22 มี.ค.19 เวลา 01.50
สามารถใช้ชื่อนี้ได้หรือไม่ค่ะ

รบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ

สวัดสีครับ

นภษร คำว่า ษร เป็นการเขียนแบบเก่า หากจะแปลว่าอักษรจากฟ้า ด้วยคำว่า ษร เฉยๆ คงไม่ได้ครับ แล้วคำว่า อัปษร จะแปลว่า อักษรจากน้ำหรือครับ
นภ แปลว่า ฟ้า ษร,สร แปลว่า เคลื่อนไป แกล้วกล้า
อัปษร มาจาก อัป แปลว่า น้ำ + ษร หรือ สร แปลว่า เคลื่อนไป หรือขึ้นจากน้ำ เหตุเกิดจากการกวนน้ำอมฤต มีนางฟ้าพวกหนึ่งที่ขึ้นมาจากเกษียรสมุทรครับ
ฉะนั้น คำว่า นภษร จึงแปลว่า ผู้เก่งกล้าบนฟ้า หรือ อีกคำแปล คือผู้เคลื่อนไหวบนฟ้า ซึ่งก็แปลว่า นางฟ้า ก็ได้ครับ (ขออภัยที่อธิบายและแปลไม่ละเอียด)
จะแปลว่า อักษร โดยตัดคำว่าอัก ทิ้งไม่ได้ครับ

ชื่อ นภษร ทักษา 14 เป็นมงคลนาม นามสกุล ได้ทักษา 40 ผลรวมได้ 54 เป็นมงคลยิ่งครับ

07-12-2011, 12:10 PM
กระจ่างแล้วค่ะ....
แต่ว่าต้องไปเปลี่ยนใน Passport ด้วย
ติดตรงที่ คำอ่านไม่ชัดเจนเลยสกด ภาษาอังกฤษไม่ถูกเลยค่ะ
นะ-พัด-สอน Naphassorn
หรือ
นะ-พะ-สอน Naphasorn.....!!!!!!!!!

ขอบคูรล่วงหน้าเลยค่ะ
ไม่ทราบว่ารบกวนเกินไปหรือเปล่า

osset2005
07-12-2011, 01:13 PM
อาจารย์ครับ
ผมอยากทราบว่า ค่า อายตนะ 6 มีความสำคัญมากไหมครับ
แล้วส่งผลยังไงกับชื่อของเราหรอครับ

noppakorn
07-12-2011, 01:47 PM
กระจ่างแล้วค่ะ....
แต่ว่าต้องไปเปลี่ยนใน Passport ด้วย
ติดตรงที่ คำอ่านไม่ชัดเจนเลยสกด ภาษาอังกฤษไม่ถูกเลยค่ะ
นะ-พัด-สอน Naphassorn
หรือ
นะ-พะ-สอน Naphasorn.....!!!!!!!!!

ขอบคูรล่วงหน้าเลยค่ะ
ไม่ทราบว่ารบกวนเกินไปหรือเปล่า

นภษร Naphasorn ครับ

noppakorn
07-12-2011, 01:51 PM
อาจารย์ครับ
ผมอยากทราบว่า ค่า อายตนะ 6 มีความสำคัญมากไหมครับ
แล้วส่งผลยังไงกับชื่อของเราหรอครับ

สวัสดีครับ

ค่าอายตนะ 6 เป็นตำราตั้งชื่อเกิดมาไม่นานนัด เป็นตำราตั้งชื่อเพื่อใช้สัมพันธ์กับสิ่งแวดล้อม สภาวะของสังคมและการดำรงชีพครับ ส่วนตำราทักษาปกรณ์ เป็นตำราที่มีแต่โบราณกาล เป็นกาลตั้งชื่อตามกำลังตัวเลขและค่าดวงดาว ซึ่งสัมพันธ์กับดวงชะตาชีวิตครับ ถ้าใช้ทักษาปกรณ์ ค่าอายตนะก็ไม่สำคัญ เพราะตัวเลยช่วยเหลืออยู่แล้วครับ

baby
07-12-2011, 03:49 PM
อ้างจาก: baby ที่ 09 กรกฎาคม, 2011, 09:27:46 am
รบกวนช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยค่ะ
ชื่อเดิม นที หาญอาษา เกิดวันศุกร์ 10 ธ.ค. 2552 ปีจอ อยากได้ชื่อใหม่ที่ใช้ได้ทั้งนามสกุล หาญอาษา และ พรรณรังษี ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล "หาญอาษา" ทักษา 22 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 14 ผลรวมได้ทักษา 36 เป็นมงคลยิ่ง
นามสกุล "พรรณรังษี" ทักษา 42 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 14 ผลรวมได้ทักษา 56 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันศุกร์

ณปภาณ แปลว่า ผู้พูดเก่งและมีความรู้
ณตฤณ แปลว่า หญ้าแห่งความรู้
ปภูมิ แปลว่า แผ่นดินกว้าง
สบกฤต แปลว่า ผู้กระทำตามโอกาศที่ดี
ปภูธน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ในแผ่นดินมากยิ่ง,ยิ่งกว่าราชา
นนทชา แปลว่า เกิดมามีความยินดี

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมบารมีใหม่

ลืมบอกไปขอเป็นชื่อผู้หญิงค่ะ

jitraphan
07-12-2011, 05:02 PM
อยากทราบความหมายของชื่อค่ะ
ธนัตถ์ปวีร์
ธนินณัฏฐ์
ณัฏฐ์ธนัน
ปัณฑ์ธนัฏฐ์
นทธนัฏฐ์
นิจฐ์ธนัตถ์
เกิดวันอาทิตย์ค่ะ เดิมชื่อจิตราพรรณ นามสกุล เหยี่ยวยาค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ เลือชื่อไว้ประมาณนี้ค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อ แล้วจะใช้ชื่อไหนดีค่ะ
:)

tvjoker
07-12-2011, 10:15 PM
รบกวนคุณนพ หน่อยครับ อยากสอบถาม ชื่อเด็กผู้หญิง ที่ขึ้นต้นด้วย ต ผลรวมชื่อได้ 15 หรือ 24 ก็ได้ครับ เกิดวันศุกร์ หรือ วันเสาร์ ยังไม่แน่ใจครับแต่คุณหมอนัดวันเสาร์ครับ ขอบคุณครับ

noppakorn
07-13-2011, 12:01 PM
อ้างจาก: baby ที่ 09 กรกฎาคม, 2011, 09:27:46 am

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันศุกร์

สุภาตา แปลว่า หญิงผู้งดงาม
จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและบริสุทธิ์
สุกฤตา แปลว่า ผู้สร้างความดี
เกตุญาดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นธงชัย
ณฤดี แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
กาณฑปภา แปลว่า ผู้เจริญตามขั้นตอนแห่งความรู้
กนกธนัญ แปลว่า ผุ้มีความรู้เรื่องทองคำและทรัพย์สิน

ลืมบอกไปขอเป็นชื่อผู้หญิงค่ะ

ครั้งหน้าหากมี ช่วยแจ้งเพศด้วยครับ เพราะกระทู้ตอบค่อนข้างใช้เวลาครับ

noppakorn
07-13-2011, 12:14 PM
อยากทราบความหมายของชื่อค่ะ
ธนัตถ์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่มีความสำเร็จด้วยทรัพย์
ธนินณัฏฐ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้มีทรัพย์
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า ปราชญ์ผู้มีทรัพย์
ปัณฑ์ธนัฏฐ์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่มีทรัพย์แปดอย่าง
นทธนัฏฐ์ มาจาก นัทธ+ธน+อัฏฐ์ กร่อน ธ ออกหนึ่งตัว เป็น นทธนัฏฐ์ แปลว่า ผู้มีทรัพย์แปดอย่างที่ผูกพัน
นิจฐ์ธนัตถ์ คำว่า ฐ์ ไม่ถูกต้องครับ
เกิดวันอาทิตย์ค่ะ เดิมชื่อจิตราพรรณ นามสกุล เหยี่ยวยาค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ เลือชื่อไว้ประมาณนี้ค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อ แล้วจะใช้ชื่อไหนดีค่ะ
:)

นามสกุล เหยี่ยวยา ทักษา 46 .ให้ใช้ชื่อทักษา 54 ผลรวมได้ 100 ใช้ได้ครับ

noppakorn
07-13-2011, 12:33 PM
รบกวนคุณนพ หน่อยครับ อยากสอบถาม ชื่อเด็กผู้หญิง ที่ขึ้นต้นด้วย ต ผลรวมชื่อได้ 15 หรือ 24 ก็ได้ครับ เกิดวันศุกร์ หรือ วันเสาร์ ยังไม่แน่ใจครับแต่คุณหมอนัดวันเสาร์ครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับวันศุกร์

ติณาภา แปลว่า รัศมีแห่งหญ้า
ตาณาชุดา แปลว่า ผู้มีรัศมีรุ่งเรืองในการป้องกันภัย

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันเสาร

ติรปภา แปลว่า ฝั่งน้ำที่มีรัศมียิ่ง
ติรทชา แปลว่า ผู้ให้ฟากฝั่ง

ชื่อ ต ขึ้นต้นมีน้อยครับ

tvjoker
07-13-2011, 09:30 PM
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับวันศุกร์

ติณาภา แปลว่า รัศมีแห่งหญ้า
ตาณาชุดา แปลว่า ผู้มีรัศมีรุ่งเรืองในการป้องกันภัย

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันเสาร

[color=red
]ติรปภา แปลว่า ฝั่งน้ำที่มีรัศมียิ่ง
ติรทชา แปลว่า ผู้ให้ฟากฝั่ง

ชื่อ ต ขึ้นต้นมีน้อยครั�

ขอบคุณมากเลยครับ

tvjoker
07-19-2011, 09:55 PM
รบกวนสอบถามอีกครั้งครับ
1. รบกวนสอบถามหน่อยครับ ว่าชื่อ เตชิตา และ ตติยา มีความหมายว่าอย่างไร และผลรวมตัวเลขได้เท่าไหร่ครับ
2. ระหว่าง 2 ชื่อนี้ อันไหนดีกว่ากันครับ เป็นลูกสาว คุณหมอนัดคลอดวันเสาร์ นามสกุล ประทีป ณ ถลาง ครับ ถ้ารวมไม่ผิดน่าจะได้ 35 นะครับ

noppakorn
07-19-2011, 11:56 PM
รบกวนสอบถามอีกครั้งครับ
1. รบกวนสอบถามหน่อยครับ ว่าชื่อ เตชิตา และ ตติยา มีความหมายว่าอย่างไร และผลรวมตัวเลขได้เท่าไหร่ครับ
2. ระหว่าง 2 ชื่อนี้ อันไหนดีกว่ากันครับ เป็นลูกสาว คุณหมอนัดคลอดวันเสาร์ นามสกุล ประทีป ณ ถลาง ครับ ถ้ารวมไม่ผิดน่าจะได้ 35 นะครับ

สวัสดีครับ

เตชิตา แปลว่า ผู้ฉลาดเฉียบแหลม ทักษา 15
ตติยา แปลว่า ลำดับที่ 3 ทักษา 19 (ทักษานี้ไม่เหมาะกับสตรี)
นามสกุลทักษา 35 ผลรวมกับชื่อ เตชิตา ได้ทักษารวม 50 และรวมกับชื่อ ตติยา ได้ทักษารวม 54 ดีทั้งสองชื่อครับ ทักษา 50 ผู้มีทักษา จะได้ศึกษาต่างประเทศ หรือเดินทางไปต่างประเทศ อยู่ต่างประเทศ มีการคบหาคนต่างชาติ เป็นคนมีความยุติธรรม มีความกระตือรือร้นในการทำงาน ชีวิตก้าวหน้า เลื่อมใสศาสนา ส่วนทักษา 19 นั้นไม่เหมาะกับสตรีครับ เป็นทักษาของผู้ชาย หญิงไม่ควรใช้ครับ ให้ใช้ เตชิตา ครับ

osset2005
07-20-2011, 12:57 AM
ผมอยากทราบว่า ผมเกิดวันที่ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2535
แม่บอกว่าเกิดวันพุธครับ ผมเกิดเวลา 17.44 น เป็นวันพุธกลางวันหรือว่ากลางคืนครับ
ขอบคุณครับ

tvjoker
07-20-2011, 09:20 AM
สวัสดีครับ

เตชิตา แปลว่า ผู้ฉลาดเฉียบแหลม ทักษา 15
ตติยา แปลว่า ลำดับที่ 3 ทักษา 19 (ทักษานี้ไม่เหมาะกับสตรี)
นามสกุลทักษา 35 ผลรวมกับชื่อ เตชิตา ได้ทักษารวม 50 และรวมกับชื่อ ตติยา ได้ทักษารวม 54 ดีทั้งสองชื่อครับ ทักษา 50 ผู้มีทักษา จะได้ศึกษาต่างประเทศ หรือเดินทางไปต่างประเทศ อยู่ต่างประเทศ มีการคบหาคนต่างชาติ เป็นคนมีความยุติธรรม มีความกระตือรือร้นในการทำงาน ชีวิตก้าวหน้า เลื่อมใสศาสนา ส่วนทักษา 19 นั้นไม่เหมาะกับสตรีครับ เป็นทักษาของผู้ชาย หญิงไม่ควรใช้ครับ ให้ใช้ เตชิตา ครับ

ขอบคุณมากๆ เลยครับ

naikhaijiaw
07-20-2011, 10:08 AM
สวัสดีครับอาจารย์ ขออีกคำถามครับ
ผมเกิดวันอังคาร ชื่อ นพพล รวมแล้วได้เลข 27 ซึ่งเป็นเลขไม่ดีจึงคิดจะแก้ไข
โดยอยากจะคงคำอ่านเดิมไว้ นพ-พน เนื่องจาก มีเอกสารที่ใช้อ้างอิงเป็นภาษาอังกฤษหลายฉบับที่ใช้ชื่อ Noppon
ถ้าผมใช้วิธีเติมอักษร -ฐ์ เป็น นพพลฐ์ ได้เลข 45 หรือ เติม -ณ์ เป็น นพพลณ์ ได้เลข 41 จะทำได้ และมีความหมาย หรือไม่ครับ
นามสกุลรวมได้เลข 49 คิดจะเปลี่ยน หนึ่งตัวอักษรคือ -น- ให้เป็น -ล- แล้วจะรวมได้เลข 50 ครับ
ขอคำแนะนำอาจารย์ด้วยครับ

OliveOILZa
07-20-2011, 10:15 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์
อยากทราบความหมายของชื่อ นัทธรัชต์ ค่ะ
ขอขอบพระคุณในความกรุณาค่ะ

noppakorn
07-20-2011, 11:02 AM
ผมอยากทราบว่า ผมเกิดวันที่ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2535
แม่บอกว่าเกิดวันพุธครับ ผมเกิดเวลา 17.44 น เป็นวันพุธกลางวันหรือว่ากลางคืนครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

วันที่ 16 ธค.2535 เป็นวันพุธ แรม 7 ค่ำเดือน 1 ตามจันทรคติ เวลาเกิดคุณ 17.44 นับเป็นวันพุธกลางวัน เนื่องจากยังไม่ผ่านพ้นเวลา 18.00 น.ครับ

noppakorn
07-20-2011, 11:11 AM
สวัสดีครับอาจารย์ ขออีกคำถามครับ
ผมเกิดวันอังคาร ชื่อ นพพล รวมแล้วได้เลข 27 ซึ่งเป็นเลขไม่ดีจึงคิดจะแก้ไข
โดยอยากจะคงคำอ่านเดิมไว้ นพ-พน เนื่องจาก มีเอกสารที่ใช้อ้างอิงเป็นภาษาอังกฤษหลายฉบับที่ใช้ชื่อ Noppon
ถ้าผมใช้วิธีเติมอักษร -ฐ์ เป็น นพพลฐ์ ได้เลข 45 หรือ เติม -ณ์ เป็น นพพลณ์ ได้เลข 41 จะทำได้ และมีความหมาย หรือไม่ครับ
นามสกุลรวมได้เลข 49 คิดจะเปลี่ยน หนึ่งตัวอักษรคือ -น- ให้เป็น -ล- แล้วจะรวมได้เลข 50 ครับ
ขอคำแนะนำอาจารย์ด้วยครับ

สวัสดีครับ

การเปลี่ยนชื่อหรือนามสกุล ด้วยการเพิ่มพยัญชนะ บางครั้งทางสำนักงานเขตก็ไม่ยอมเปลี่ยนให้ ต้องเปลี่ยนทั้งหมดจึงยินยอม (ผมก็ไม่ทราบว่าเพราะอะไรครับ บางคนได้บางคนไม่ได้) นพพล เปลี่ยนเป็น นพพลฐ์ หรือ นพพลณ์ นั้น คำที่เติมเข้าไปทำให้รูปศัพท์เสีย และไม่มีคำแปล แต่หากถามว่า เป็นชื่อได้หรือไม่ ขอตอบว่า สามารถนำไปจดได้ครับ เพราะเห็นหลายท่านเขาทำได้ กรณีนี้ก็คงทำได้ เพียงแต่ชื่อเพิ่มอักษร ทางราชการจะยอมหรือไม่ ไม่แน่ใจครับ ส่วนนามสกุล ถึงแม้จะมีทักษาไม่ดี แต่ก็ไม่ใช่ปัญหานัก เพียงขาดไปหนึ่งดีเท่านั้น สามารถทำความดีสร้างเสริมได้ครับ และทักษา 49 นั้นถึงแม้ไม่ดี ตั้งชื่อให้มีทักษาดีคือทักษา 14 หรือ 41 จะได้ผลรวมทักษา 63 และ 90 ก็จะเป็นมงคลแล้วครับ แล้วเมื่อชื่อและผลรวมดี แล้วเราไปเติมการทำความดี ชีวิตก็กว่า 80%แล้วครับ

noppakorn
07-20-2011, 11:13 AM
อยากทราบความหมายของชื่อ นัทธรัชต์ ค่ะ

สวัสดีครับ

นัทธรัชต์ แปลว่า ผู้มีเงินในความผูกพัน,ผู้เกี่ยวข้องกับเงิน

dreamevening
07-20-2011, 11:20 AM
สวัสดีคะอาจารย์ที่เคารพ
เกิดวันจันทร์ที่ 2 พฤศจิกายน 2530 เวลา 15.28 น. ปีเถาะ เพศหญิงคะ
ชื่อ-สกุลเดิม ชื่อได้เลข 19 นามสกุลได้เลข 46 คะ
อาชีพ: เป็นลูกจ้างของราชการ กำลังสอบบรรจุเข้ารับราชการคะ
เหตุผลที่ต้องการเปลี่ยน : เพราะว่าเลข 19 ไม่เหมาะกับผู้หญิงนะคะ และต้องการความก้าวหน้าเรื่องการงาน
ต้องการสอบถามอาจารย์ว่า ควรใช้ชื่อ อะไรถึงจะได้เลข 14 และ 54 บ้างคะ และใช้เลขใดในการตั้งชื่อ
ดีกว่ากันคะ ขอบพระคุณอาจารย์มากคะ

naikhaijiaw
07-20-2011, 11:39 AM
ขอบคุณอาจารย์ที่แนะนำครับ

noppakorn
07-20-2011, 01:15 PM
สวัสดีคะอาจารย์ที่เคารพ
เกิดวันจันทร์ที่ 2 พฤศจิกายน 2530 เวลา 15.28 น. ปีเถาะ เพศหญิงคะ
ชื่อ-สกุลเดิม ชื่อได้เลข 19 นามสกุลได้เลข 46 คะ
อาชีพ: เป็นลูกจ้างของราชการ กำลังสอบบรรจุเข้ารับราชการคะ
เหตุผลที่ต้องการเปลี่ยน : เพราะว่าเลข 19 ไม่เหมาะกับผู้หญิงนะคะ และต้องการความก้าวหน้าเรื่องการงาน
ต้องการสอบถามอาจารย์ว่า ควรใช้ชื่อ อะไรถึงจะได้เลข 14 และ 54 บ้างคะ และใช้เลขใดในการตั้งชื่อ
ดีกว่ากันคะ ขอบพระคุณอาจารย์มากคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 46 สำหรับราชการควรใช้ชื่อทักษา 54 เป็นความสำเร็จ ผลรวมได้ 100 เป็นความเจริญรุ่งเรือง ความทะเยอทะยาน ผู้มีทักษานี้หมั่นกราบไหว้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ สวดมนต์ไหว้พระ สร้างบุญทานเสมอๆ ชีวิตจะรุ่งเรือง

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันจันทร์

พรรธน์ธวัล แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่มีความเจริญรุ่งเรือง
พัชญณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้อยู่ในกรอบดีงาม
ณัฏฐ์ฑาห์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้เผาความชั่วร้าย
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์
พรรณนลพรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐยิ่งที่เปล่งแสงทางผิวพรรณ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและหนุนชะตา

dreamevening
07-20-2011, 03:10 PM
ขอบพระคุณพระอาจารย์มากคะ ดิฉันจะนำชื่อที่ท่านให้มาไปเปลี่ยนและจะไปทำบุญตามที่ท่านแนะนำมาคะ

Thidarat
07-20-2011, 03:35 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ

ดิฉันเกิดวันอังคาร เดือน เมษายน 2520 ปีมะเส็ง ราศีเมษ ชื่อธิดารัตน์ นามสกุล สุขาพันธ์ อยากให้คุณนพช่วยเปลี่ยนชื่อให้หน่อยค่ะ
เนื่องจากเวลาจะทำการสิ่งใดมักจะติดขัดหรือมีอุปสรรคเสมอ การเงินก็ขึ้น ๆ ลง ๆ ไม่ค่อยก้าวหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อเดิม ทักษา 35 ตกทักษาที่มุ่งมั่นแต่มักถูกคนเอาเปรียบ บั้นปลายจึงจะดีครับ ระวังเป็นกำพร้า และคนเอาเปรียบ นามสกุล ทักษา 41 เป็นนามมงคล ชื่อที่เหมาะสมและดีที่สุดของทักษาสกุลนี้คือ ทักษา 24 เป็นความรักปัญญา และเงินทอง ผลรวมได้ 65 ตกโชคลาภทางการเงินและความรัก

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอังคาร

ภูรีรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติเป็นปัญญาอันกว้างไกล (อายตนะ 9)
อุรวี แปลว่า แผ่นดิน (อายตนะ 6)
อรารยา แปลว่า นางงามผู้ประเสริฐ (อายตนะ 9)
ธมนภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐและสวยงาม (อายตนะ ๘)
ภัทรฤทัย แปลว่า เจ้าหัวใจอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
รมณภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความสุข (อายตนะ ๘)
รัตนรตา แปลว่า ผู้ยินดีดังดวงแก้ว (อายตนะ 6)

เรียน คุณนพ

ดิฉันเลือกชื่อ ภูรีรัช ค่ะ รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อในเดือนสิงหาคมนี้ค่ะ และขอคำอธิษฐานเวลาเปลี่ยนด้วยค่ะ

billter
07-20-2011, 08:35 PM
สวัสดีคคับอาจารย์ที่เคารพ

รบกวนช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยคับ

ลูกสาวผม เกิดวันอาทิตย์ที่ 10 กรกฎาคม 2554 เวลา 07.50 น. ปีเถาะ เพศหญิงคับ

ผมตั้งชื่อ-สกุล ธาราทิพย์ มณีกุล

ต้องการสอบถามอาจารย์ว่า ความหมายของชื่อแปลว่าอย่างรัย แล้วภาพรวมๆ เลขต่างๆ ดีหรือไม่

หรือพระคุณอาจารย์มีชื่อแนะนำ อย่างอื่นก็ได้คับ ขอบพระคุณอาจารย์มากคับ

noppakorn
07-21-2011, 10:55 AM
เรียน คุณนพ

ดิฉันเลือกชื่อ ภูรีรัช ค่ะ รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อในเดือนสิงหาคมนี้ค่ะ และขอคำอธิษฐานเวลาเปลี่ยนด้วยค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีเดือนสิงหาคม 2554 :- วันจันทร์ (ชวด) 1 สค.เวลา 05-10.59 น. เวลา 15-16.59 น. . วันจันทร์ (มะโรง) 29 สค. เวลา 9.00 -10.59 น. เวลา 15-16.59 น. 2 วันนี้สมพงศ์ปีเกิดครับ
ฤกษ์ดี วันรอง :- วันพฤหัส (เถาะ) 4 สค. เวลา 09-12.59 น. วันพฤหัส(จอ) 11 สค. เวลา 11-16.59 น. เวลา 01-02.59 น. วันศุกร์ (ม้า) 19 สค.เวลา 09-12.59 น. เวลา 15-16.59 น. วันพุธ(ม้า) เวลา 09-10.59 น. เวลา 13-16.59 น.

คำอธิษฐาน :- ไปกราบพระประธาน อธิษฐานว่า บัดนี้ลูกได้เปลี่ยนชื่อใหม่ว่า......และได้เป็นคนใหม่แล้ว ขออำนาจพระรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ในสถานที่นี้และเทพยดาทั้งหลายได้โปรดดลบันดาลให้ลูกนับแต่นี้มีแต่ความเจริญรุ่งเรือง ทำการใดขอให้สำเร็จๆๆ และมีการเงินดี นับแต่บัดนี้ไปเทอญ จากนั้นไปทำบุญปล่อยนกปล่อยปลา อธิษฐานว่า ขอให้...(สัตว์ที่ปล่อย)ได้นำสิ่งที่ไม่ดีไปจากกายใจของข้า ขอให้สิ่งที่ไม่ดีจงลอยไปตามกระแสน้ำ (ถ้าเป็นนก ให้ลอยไปตามกระแสลม) ขอให้นับแต่นี้มีแต่ความสุขกายสุขใจเจริญรุ่งเรืองมีแต่สิ่งดีมาสู่ตัวข้าเทอญ.. เสร็จแล้วซื้ออาหารให้โปรยทานให้ปลา หากปล่อยนกก็ให้ทานกับขอทาน (เป็นการทำบุญและสร้างทาน) กลับบ้านหรืออยุ่ที่วัดให้ กรวดน้ำอุทิศ (อธิษฐานว่า "บัดนี้ข้าพเจ้า(ชื่อใหม่)ได้ทำบุญสร้างทานด้วยการปล่อยชีวิต(ชื่อสัตว์)และให้ทาน(อาหารหรือให้เงิน) บุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้กระทำนี้ ขอให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ ได้โปรดรับและร่วมอนุโมทนากุศลผลบุญนี้ด้วยเทอญ ( เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาชื่อใหม่)

JUSMIN
07-21-2011, 01:25 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพกรณ์
ขอความกรุณา ตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยค่ะ ด.ช. นันทิพัฒน์ วงษ์สมศรี เกิดวันอังคารที่ 7 ตุลาคม 2551 ค่ะ
และขอรบกวนค่าอายตนะดีดีด้วยค่ะ
ขอขอบคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงค่ะ

noppakorn
07-21-2011, 02:48 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพกรณ์
ขอความกรุณา ตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยค่ะ ด.ช. นันทิพัฒน์ วงษ์สมศรี เกิดวันอังคารที่ 7 ตุลาคม 2551 ค่ะ
และขอรบกวนค่าอายตนะดีดีด้วยค่ะ
ขอขอบคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 51 ให้ใช้ชื่อทักษา 54 เป็นโชคลาภปัญญาและความสำเร็จ ผลรวมได้ 105 เป็นความเจริญรุ่งเรือง ความศรัทธา และมิตรภาพ

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันอังคาร

ปัณณ์พัฒน์ แปลว่า ความรุ่งเรืองแห่งความรู้(หนังสือ) (อายตนะ9)
พงศ์อนนต์ แปลว่า ผู้มีเชื้อสายไม่สิ้นสุด (อายตนะ1)
ณัฏฐ์ธนิน แปลว่า ปราชญ์ผู้มีทรัพย์(อายตนะ6)
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้ (อายตนะ9)
ณัฏฐานันต์ แปลว่า ผู้มีความรู้มากมาย (อายตนะ 6)
สรัญญ์รักษ์ แปลว่า ผู้รักษาความรู้อันแกล้วกล้า (อายตนะ 7)
สรณ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งประเสริฐเป็นเครื่องยึดเหนี่ยว (อายตนะ 9)
รมย์ปวีร์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่กล้าหาญยิ่ง (อายตนะ 2)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปใส่บาตรพระ 1 รูป อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร และพระเคราะห์ทุกๆองค์ของเด็ก เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อครับ เพื่อแก้กรรมครับ

noppakorn
07-21-2011, 02:56 PM
สวัสดีคคับอาจารย์ที่เคารพ

รบกวนช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยคับ
ลูกสาวผม เกิดวันอาทิตย์ที่ 10 กรกฎาคม 2554 เวลา 07.50 น. ปีเถาะ เพศหญิงคับ
ผมตั้งชื่อ-สกุล ธาราทิพย์ มณีกุล
ต้องการสอบถามอาจารย์ว่า ความหมายของชื่อแปลว่าอย่างรัย แล้วภาพรวมๆ เลขต่างๆ ดีหรือไม่
หรือพระคุณอาจารย์มีชื่อแนะนำ อย่างอื่นก็ได้คับ ขอบพระคุณอาจารย์มากคับ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษาได้ 25 ชื่อได้ทักษา 40 ผลรวมได้ 65 เป็นมงคลยิ่งครับ ผู้มีชื่อทักษานี้ หากได้รับราชการ ยิ่งย้ายตำแหน่งยิ่งสูง หากค้าขายควรเดินทางบ่อย จะโชคดีร่ำรวย ครับ

ธาราทิพย์ แปลว่า น้ำของเทวดา,ผู้ทรงความดีดังเทวดา

ชื่อนี้เหมาะสมแล้วครับ

nayanan
07-21-2011, 05:26 PM
พี่ค่ะช่วยหนูหาความหมายของชื่อหนูได้ไหมค่ะ
อยากทราบว่า
นิลปภัช(นิน-ละ-ปะ-พัด) แปลว่าไรค่ะ ไปหาความหมายก็ไม่เจอช่วยหน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

billter
07-21-2011, 06:59 PM
ขอบพระคุณอาจารย์ที่แนะนำ เป็นอย่างสูง..ครับ :) :) :)

Thidarat
07-21-2011, 09:15 PM
เรียน คุณนพ

ขอขอบคุณคุณนพมาก สำหรับชื่อใหม่ ฤกษ์เปลี่ยน และคำอธิษฐาน ค่ะ

noppakorn
07-22-2011, 02:03 PM
พี่ค่ะช่วยหนูหาความหมายของชื่อหนูได้ไหมค่ะ
อยากทราบว่า
นิลปภัช(นิน-ละ-ปะ-พัด) แปลว่าไรค่ะ ไปหาความหมายก็ไม่เจอช่วยหน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นิลปภัช แปลว่า ผู้รู้จักแยกแยะพลอยสีดำ,นิลที่เกิดแสงสว่าง (ปภา+ชา)

Thanaporn
07-23-2011, 02:25 PM
สวัดดีค๊ อาจารย์ นพกรณ์
ขอความ กรุณา อาจารย์ ช่วยตั้งชื่อ ใหม่ให้ หนูใหม่ด้วยเพราะชื่อ หนูไม่ดี
ชื่อ ธนัชภรณ์ เล็กเลิศ เกิดวันจันทร์ ที่ 12 พฤจิกายน พ.ศ 2533
ขอบคุนค๊

Thanaporn
07-23-2011, 02:30 PM
สวัดดี ค่ะ อาจารย์
หนู ขอรบกวนอีกครั้ง ถ้าตั้งชื่อเสร็จเเล้ว ดูวันเปลี่ยนชื่อให้หนูด้วยนะค่ะ
ขอบคุนค๊

OliveOILZa
07-24-2011, 03:40 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ธนัชชญาน์ นัชชยาน์ ค่ะ

noppakorn
07-25-2011, 11:00 AM
สวัดดีค๊ อาจารย์ นพกรณ์
ขอความ กรุณา อาจารย์ ช่วยตั้งชื่อ ใหม่ให้ หนูใหม่ด้วยเพราะชื่อ หนูไม่ดี
ชื่อ ธนัชภรณ์ เล็กเลิศ เกิดวันจันทร์ ที่ 12 พฤจิกายน พ.ศ 2533
ขอบคุนค๊

สวัสดีครับ

นามสกุลเล็กเลิศ ทักษา 36 เป็นมงคล ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือทักษา 24 ผลรวมได้ทักษา 60 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

ยมลภร แปลว่า ผู้มีคู่เลี้ยงดู,ผู้มีคู่ค้ำจุน (อายตนะ 2)
กฤตภรณ์ แปลว่า ผู้ได้ทำการค้ำจุนแล้ว (อายตนะ 1)
ภัสสภร แปลว่า ผู้เป็นแสงสว่างในการเลี้ยงดู (อายตนะ 2)
ณัชชวภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่มีไหวพริบและรอบรู้ (อายตนะ 9)
ลลพร แปลว่า ประเสริฐและน่ารัก (อายตนะ 1)

เปลี่ยน ชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร และพระเคราะห์ทุกๆองค์ของเด็ก เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อครับ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

ฤกษ์ดีเดือนกรกฏาคม 2554:- วันอังคาร(กุน) 19 กค. . เวลา 13-14.59 น. วันพุธ(ชวด) 20 กค. เวลา 09-10.59 น. เวลา 19-24.59 น. วันอังคาร(ม้า) 26 กค..เวลา 09-10.59 น. เวลา 13—14.59 น. วันพฤหัสฯ(วอก) 28 กค. เวลา 07-10.59 น. เวลา 15-16.59 น.
ฤกษ์ดีเดือนสิงหาคม 2554 :- วันจันทร์ (ชวด) 1 สค.เวลา 05-10.59 น. เวลา 15-16.59 น. วันพฤหัส (เถาะ) 4 สค. เวลา 09-12.59 น. วันพฤหัส(จอ) 11 สค. เวลา 11-16.59 น. ..

noppakorn
07-25-2011, 11:07 AM
อยากทราบความหมายของชื่อ ธนัชชญาน์ นัชชยาน์ ค่ะ

สวัสดีครับ

ธนัชชญาน์ แปลว่า ผู้รอบรู้ที่เกิดมามีทรัพย์
นัชชยาน์ คำว่า นัช ไม่มีคำศัพท์ คำว่า ชยา เติม น์ แล้วไม่มีคำศัพท์ หรือ ยาน เติมการันต์ เป็น ยาน์ ไม่ถูกต้อง

OliveOILZa
07-25-2011, 01:13 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ นิตารัชญ์ ค่ะ

mesayar
07-25-2011, 01:31 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ
หลังจากที่ได้รับคำแนะนำ จากอาจารย์ เพื่อน ๆ ที่ทำงานก็ชื่อนชอบและสนใจกันมาก วันนี้ดิฉันเลยขอมารบกวนปรึกษา อาจารย์ให้เพื่อนร่วมงานค่ะ
เธอเป็นคุณแม่ลูกสองค่ะ เธออยากทราบถึงชื่อและนามสกุลของเธอกับ ลูกๆ ว่ามีอะไรต้องปรับเปลี่ยนอีกหรือไม่ค่ะ
1. อิศริยา ธีระเสถียรนันท์ วันพฤหัสบดี 31 ธันวาคม 2530 เวลา 7โมงเช้า (แม่)
2.พิชญากร ธีระเสถียรนันท์ วันพฤหัสบดี 16 กรกฎาคม 2552 เวลา 8โมง 15 (ผู้ชาย)
3.พลอยปภัส ธีระเสถียรนันท์ วันพุธที่ 23 มีนาคม 2554 เวลา 9โมง 59 (ผู้หญิง)

ขอให้อาจารย์มีสุขภาพพลามัยแข็งแรง ขอบคุณค่ะ

Katoonforum
07-25-2011, 03:50 PM

อยากรบกวนให้ช่วยขอชื่อ ทักษา 24 ผู้หญิงวันจันทร์ค่ะ อยากได้อักษร ศรี นำหน้า ค่ะ รบกวนขอตัวเลือกเยอะหน่อยนะค่ะ
ถ้านามสกุล ทักษา 36 สามารถใช้ชื่อทักษาอื่นอีกได้ไหม ที่เป็นมงคล ช่วยแนะนำด้วยคะ

zomy5914
07-25-2011, 04:24 PM
ดารยา แปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณค่ะ

icevenus
07-25-2011, 11:13 PM
อาจารย์ครับ
ผมรบกวนช่วยแปลความหมายของชื่อนี้ให้ผมหน่อยครับ
พอดีผมกะลังจะเปลี่ยนชื่ออะครับ ผมเกิดวันอาทิตย์ครับ
เดิทผมชื่อ อุดมศักดิ์ และกำลังจะเปลี่ยนเป็น นนทรบดินทร์ ครับ
รบกวนช่วยแปลความหมายของ นนทรบดินทร์ ให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

noppakorn
07-26-2011, 02:31 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ นิตารัชญ์ ค่ะ

สวัสดีครับ

นิตารัชญ์ มาจาก นิตา + รัชญ์ คำว่านิตา แปลว่าได้รับการอบรมอย่างดี คำว่า รัชญ์ ไม่มีคำศัพท์ เพราะคำนี้เป็นคำสมาสกับตัวสกด เช่น จิร+อัชญ์ เป็น จิรัชญ์ เป็นต้นครับ

noppakorn
07-26-2011, 02:46 PM
หลังจากที่ได้รับคำแนะนำ จากอาจารย์ เพื่อน ๆ ที่ทำงานก็ชื่อนชอบและสนใจกันมาก วันนี้ดิฉันเลยขอมารบกวนปรึกษา อาจารย์ให้เพื่อนร่วมงานค่ะ
เธอเป็นคุณแม่ลูกสองค่ะ เธออยากทราบถึงชื่อและนามสกุลของเธอกับ ลูกๆ ว่ามีอะไรต้องปรับเปลี่ยนอีกหรือไม่ค่ะ
1. อิศริยา ธีระเสถียรนันท์ วันพฤหัสบดี 31 ธันวาคม 2530 เวลา 7โมงเช้า (แม่)
2.พิชญากร ธีระเสถียรนันท์ วันพฤหัสบดี 16 กรกฎาคม 2552 เวลา 8โมง 15 (ผู้ชาย)
3.พลอยปภัส ธีระเสถียรนันท์ วันพุธที่ 23 มีนาคม 2554 เวลา 9โมง 59 (ผู้หญิง)

ขอให้อาจารย์มีสุขภาพพลามัยแข็งแรง ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลนี้ตกทักษา 72 ผู้มีสกุลนี้ครอบครัวมักค่อนข้างวุ่นวาย เป็นสกุลที่ค่อนข้างทักษาเลขสูง หาชื่อที่เหมาะสมสำหรับหญิงให้ดีเลิศยากมากครับ ชายให้ใช้ทักษา 19 ผลรวมได้ 91 หญิงให้ใช้ทักษา 42 ผลรวมได้ 114 แต่ทักษานี้ต้องระวังเรื่องใจร้อน ใจเร็ว ทำการใดควรมีสติไม่ประมาท รู้จักปรึกษาผู้อื่นครับ

อิศริยา ทักษา 34 เป็นคนฉลาด กล้าทำ กล้าพูด แต่มักมีอุปสรรค เพราะทักษาชื่อผลรวมได้ 7 จึงทำให้เกิดปัญหาเนืองๆ วัยเด็กมักมีอุบัติเหต์เล็กๆน้อยเป็นประจำ ผลรวมได้ทักษา 106 มักมีปัญหาในชีวิตรัก คู่ครองมีตำหนิ ตกที่นั่งพ่ายแพ้ครับ ชื่อนี้ควรเปลี่ยนเป็นทักษา 42 ผลรวมได้ 114 ครับ

พิชญากร ตกทักษา 24 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ 96 ชีวิตไม่ค่อยมีพลัง ลุ่มๆดอนๆ เข้ากับคนอื่นไม่ค่อยได้ หากเปลี่ยนชื่อให้เปลี่ยนเป็นทักษา 19 จึงจะเป็นมงคลยิ่ง

พลอยปภัส ตกทักษา 42 เป็นเลขมงคลนาม ผลรวมกับนามสกุลได้ 114 เป็นมงคลยิ่ง บอกถึงชีวิตที่เจริญรุ่งเรือง ปัญญาดี มีโชค ผู้มีทักษานี้ หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ชีวิตจะดียิ่ง

noppakorn
07-26-2011, 02:53 PM

อยากรบกวนให้ช่วยขอชื่อ ทักษา 24 ผู้หญิงวันจันทร์ค่ะ อยากได้อักษร ศรี นำหน้า ค่ะ รบกวนขอตัวเลือกเยอะหน่อยนะค่ะ
ถ้านามสกุล ทักษา 36 สามารถใช้ชื่อทักษาอื่นอีกได้ไหม ที่เป็นมงคล ช่วยแนะนำด้วยคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 36 สำหรับหญิงใช้ทักษา 15 หรือ 24 จะเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์ มีศรีนำ

นลชณัช แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้อันเจิดจ้า
นพศร แปลว่า ผู้มีอาวุธใหม่
นงชวิน แปลว่า นางผู้ปราดเปรื่อง
นงอนล แปลว่า อัคนีเทพหญิง
ธัญปวร แปลว่า ผู้สูงส่งทางโชคดี
ธนัญกนก แปลว่า ผุ้มีความรู้เรื่องทองคำและทรัพย์สิน
ธนัชญภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนและสร้างทรัพย์
ธัญลภน แปลว่า ผู้มีลาภและโชค,ผู้ได้รับโชค
ธัญพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและมีโชค
ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค

noppakorn
07-26-2011, 02:55 PM
ดารยา แปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ดารยา มาจาก ดารา+รยา แปลว่า ดาวที่รวดเร็ว

noppakorn
07-26-2011, 02:59 PM
อาจารย์ครับ
ผมรบกวนช่วยแปลความหมายของชื่อนี้ให้ผมหน่อยครับ
พอดีผมกะลังจะเปลี่ยนชื่ออะครับ ผมเกิดวันอาทิตย์ครับ
เดิทผมชื่อ อุดมศักดิ์ และกำลังจะเปลี่ยนเป็น นนทรบดินทร์ ครับ
รบกวนช่วยแปลความหมายของ นนทรบดินทร์ ให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

นนทรบดินทร์ คำว่า นนทร ไม่มีคำศัพท์โดยตรง คำใกล้เคียงคือ นนทรี แปลว่า ต้นไม้ ,นนท์ แปลว่า ชื่นชอบ ครับ, บดินทร์ แปลว่า กษัตริย์ ครับ

diss
07-26-2011, 05:03 PM
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ด , ต , ถ , ท ,ธ ,น

ชื่อ ทศฤณ แปลว่าอะไร มาจากคำไหนค่ะ

Penquin
07-28-2011, 12:25 AM
สวัสดีค่ะ...คุณนพ
รบกวนขอชื่อทักษา 65 วันจันทร์และวันพฤหัสบดีค่ะ
ขอบพระคุณมากๆค่ะ

tayee
07-28-2011, 01:25 PM
รบกวนหาความหมายของชื่อ "ธีรนันชญา" ให้หน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

มนอิงค์
07-28-2011, 02:44 PM
รบกวนขอให้อาจารย์ตั้งชื่อให้ลูกสาวคนใหม่ด้วยค่ะ คลอดประมาณต้นตุลาคมนี้ค่ะ
1. ขอชื่อขึ้นต้น คำว่า นรี หรือ นรียา หรือ นรา เป็นคำ 4 พยางค์ค่ะ เพื่อให้คล้องกับลูกสาวคนโตค่ะ
2. ชอบชื่อ นรียาพรรษ แปลว่าอะไรคะ
3. ขอชื่อขึ้นต้น น. สำหรับเด็กหญิงเกิดวันจันทร์ด้วยค่ะ (4พยางค์)
ขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้าค่ะ
หมายเหตุ นามสกุล "ชินนะ"

noppakorn
07-28-2011, 03:05 PM
รบกวนหาความหมายของชื่อ "ธีรนันชญา" ให้หน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ธีรนันชญา คำว่า นัน ไม่มีคำศัพท์ครับ ธีร และ ชญา แปลว่า ปราชญ์,ผู้รู้

noppakorn
07-28-2011, 03:14 PM
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ด , ต , ถ , ท ,ธ ,น

ชื่อ ทศฤณ แปลว่าอะไร มาจากคำไหนค่ะ

สวัสดีครับ

ทศฤณ แปลว่า ผู้มีสิบภาระ (ฤณ แปลว่า หนี้,หนี้สิน,ภาระ)

ืnaru naru
07-28-2011, 03:46 PM
รบกวนถามได้ไหมค่ะ ว่าชื่อ นฤมล โชคธัญยธรณ์ (เกิดวันอังคาร เดือนกรกฏาคม ปี ขาล) ชื่อและนามสกุลดีมั๊ยค่ะ
ถ้าอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่เป็น นฤชาภา จะดีมั๊ย แต่ไม่รู้ความหมาย รบกวนหาความหมายให้หน่อยได้ไหมค่ะ

pangzko
07-28-2011, 10:47 PM
???สวัสดีค่ะ อยากทราบคำแปลของคำว่า นพัชรันท์ ค่ะ (จริงๆเอามาจากคำว่าพัชรนันท์ แต่มีคนแนะนำให้ใช้ อักษร ด ต ถ ท ธ น นำหน้า)

ขอความกรุณาช่วยตั้งชื่อ ให้มีผลรวม= 42 ให้หน่อยค่ะ ถ้ารวมกับนามสกุลได้ 98 สำหรับผู้หญิงเกิดวันอาทิตย์ดีไหมคะ
แล้วถ้าผลรวมของชื่อ =9 รวมกับนามสกุล(56)ได้ 65 ชื่อไหนดีกว่ากัน (นศ.ปีสี่) ขอบคุณค่ะ

Tarada
07-29-2011, 02:32 PM
ชื่อ ธรฎา แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
07-29-2011, 11:25 PM
รบกวนถามได้ไหมค่ะ ว่าชื่อ นฤมล โชคธัญยธรณ์ (เกิดวันอังคาร เดือนกรกฏาคม ปี ขาล) ชื่อและนามสกุลดีมั๊ยค่ะ
ถ้าอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่เป็น นฤชาภา จะดีมั๊ย แต่ไม่รู้ความหมาย รบกวนหาความหมายให้หน่อยได้ไหมค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล โชคธัญยธรณ์ ทักษา 52 เป็นทักษาบอด หาชื่อดีแล้วผลรวมดียากครับ ชื่อต้องใช้ทักษา 45 ได้เพียงทักษาเดียวครับ ผลรวมได้ 97 ผู้ได้ชื่อนี้ต้องหมั่นทำบุญสร้างทาน เพื่อมาหนุนเสริม แต่หากอนาคตมีคู่ครอง ให้ใช้นามสกุลคู่ครองน่ะครับ เพราะดีได้ไม่เกิน 70% ครับ

ชื่อเดิม และชื่อที่ถามมา ไม่เป็นมงคลทั้งคู่ครับ

นฤชาภา แปลว่า ผู้เกิดเป็นคนที่มีรัศมี ทักษา 11 เปรียบดังว่าวที่ขาดลม ไม่ดีครับ

noppakorn
07-29-2011, 11:30 PM
???สวัสดีค่ะ อยากทราบคำแปลของคำว่า นพัชรันท์ ค่ะ (จริงๆเอามาจากคำว่าพัชรนันท์ แต่มีคนแนะนำให้ใช้ อักษร ด ต ถ ท ธ น นำหน้า)

ขอความกรุณาช่วยตั้งชื่อ ให้มีผลรวม= 42 ให้หน่อยค่ะ ถ้ารวมกับนามสกุลได้ 98 สำหรับผู้หญิงเกิดวันอาทิตย์ดีไหมคะ
แล้วถ้าผลรวมของชื่อ =9 รวมกับนามสกุล(56)ได้ 65 ชื่อไหนดีกว่ากัน (นศ.ปีสี่) ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นพัชรันท์ ไม่มีคำศัพท์ครับ เปลี่ยนเป็น นันทพัชร์ แปลว่า เพชรที่น่ายินดี ทักษา 42
นามสกุลทักษา 56 ให้ใช้ชื่อทักษา 9 ผลรวม 65 เป็นโชคลาภและความสำเร็จทรางการเงิน ครับ ดีกว่าทักษา 98 ครับ

noppakorn
07-29-2011, 11:32 PM
ชื่อ ธรฎา แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

ธรฎา คำว่า ฎาและรฎา ไม่มีคำศัพท์ ครับ

supma
07-29-2011, 11:39 PM
[u][b][b][b][font=Verdana][font=Verdana][/ฃ]

red]เพิ่งเคยเข้ามาครั้งแรก[/COLOR] ไม่ทราบว่าเข้ามาโพส หน้าต่างนี้ได้หรือปล่าว ถ้าโพส ผิดที่ ก็ขออภัย ณ ที่นี้ ด้วยนะคะ
ลองเอาชื่อ วันเดือนปี เกิด มาหาความหมาย แล้วไม่ดีเลยค่ะ ชีวิตเหมือนในคำแปลเลย
ชื่อ น้ำทิพย์ เกิดวันอาทิตย์ ค่ะ
- ถ้าไม่เปลี่ยนจะเป็นไรไหมคะ ..
- แล้วถ้าเปลี่ยนชื่อ ที่ไม่มีความหมาย จะได้ไหมค่ะ
- ชื่อ กัญญ์ณภัฎฐ์ มี[glow=red,2,300]ความหมายหรือปล่าวค่ะ [/color] - มีเว็บนึง เค้าแนะนำให้ตั้งชื่อ ที่ขึ้นต้นด้วย ศรี ซึ่งวันอาทิตย์ มีขึ้นต้นด้วย ฎ , ฏ , ฐ , ฑ , ฒ , ณ
ก็เลยหาชื่อ ที่เพราะๆ และถูกใจยังไม่ได้เลยค่ะ
ขอความกรุณา รบกวนแนะนำด้วยนะคะ

สวัสดีครับหนูน้ำทิพย์
ที่จริงแล้วชื่อทุกชื่อที่ผู้ให้กำเนิดตั้งมานั้นถือว่าเป็นมงคลสุงสุดแล้วครับ สำหรับชื่อ"น้ำทิพย์"นั้น เป็นชื่อ
คนเกิดวันอาทิตย์ ถูกต้องแล้วนี่ครับ
น,ท = เป็นมูละ หมายถึงรากฐาน ฐานะ ความมั่นคง มีสระเป็นบริวาร
พ = อุตสาหะ หมายถึงความขยันหมั่นเพียร
ย = เป็นมนตรี หมายถึงความเจริญ ความก้าวหน้า
ดูแล้วชื่อนี้ก็ดีและเหมาะสมตรงกับวันเกิดแล้วนี่ครับ ไม่เห็นมีตรงไหนเป็นกาลกิณีเลย
ส่วนที่บอกว่าทำอะไรแล้วไม่ค่อยดีเลยชีวิตเหมือนคำแปลเลย ชื่อ "น้ำทิพย์" แปลว่า "น้ำบริสุทธิ์ "
ไม่เห็นเลยว่าไม่ดีตรงไหนเลย ผมว่าคุณน้ำทิพย์หมั่นทำใจให้มีกุศล มีใจเมตตา กตัญญู หมั่นทำบุญ
บ่อยๆ อะไรๆก็น่าจะดีขึ้นน่ะครับใครคิดไม่ดีกับเราหรือทำให้เรารับสิ่งไม่ดี ก็อย่าไปโกรธเขา ลองใส่
บาตร แล้วอุทิศให้เขา และเจ้ากรรมนายเวรน่ะครับ บุญจะทำให้ทุกอย่างดีขึ้นครับ คนเราเกิดมาตามกรรมเก่าครับ
ไม่น่าจะเกี่ยวกับชื่อหรอกครับ

กัญญ์ณภัฎฐ์ แปลว่า หญิงที่เป็นทหาร หญิงผู้เลี้ยงดู ครับ กัญญ์ แปลว่า หญิงสาว ณ แปลว่า ที่ ภัฏฐ์ (ภัฏ) แปลว่า บ่าว ทหาร เลี้ยงดู
[/quote]

jitraphan
07-29-2011, 11:40 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ. อยากรบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อค่ะ
ขอเดือนสิงหาคม กันยายนค่ะ. เกิดวันอาทิตย์ เดือนมิถุนายน ปีกุน
เลือกชื่อ ธณัตถ์ปวีร์ ไว้ค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อด้วยค่ะ
รบกวนอาจารย์หน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

supma
07-30-2011, 12:13 AM
สวัสดีค่ะอาจราย์
ดิฉันเพิ่งได้หลานสาวคนแรกค่ะเลยอยากให้อาจารย์ตั้งชื่อให้หน่อยค่ะเขาเกิดวันจันทร์ที่ 6 มิ.ย2554 เวลา 17.17น.ค่ะอยากได้ชื่อที่ ทักษา 59 ค่ะ อักษร ท นำหน้าค่ะ และขอความกรุณาอยากได้เร็วหน่อยค่ะและช่วยวิเคราะห์กับนามสกุล (สุรภาเมธัส)นะคะ และอยากรู้ความหมายของ ชื่อ เมฐญาภา สุรภาเมธัส ด้วยค่ะว่าแปลว่าอะไรขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ;D

Blueberry
07-30-2011, 12:12 PM
รบกวนถามความหมายชื่อ ธิญดา ว่าแปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณคะ

noppakorn
07-30-2011, 03:37 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ. อยากรบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อค่ะ
ขอเดือนสิงหาคม กันยายนค่ะ. เกิดวันอาทิตย์ เดือนมิถุนายน ปีกุน
เลือกชื่อ ธณัตถ์ปวีร์ ไว้ค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อด้วยค่ะ
รบกวนอาจารย์หน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ธณัตถ์ปวีร์ คำว่า ธณัตถ์ ต้องใช้ ธนัตถ์ จึงถูกต้องครับ ถ้าธณัตถ์ ไม่มีคำศัพท์ครับ
ธนัตถ์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่มีกำไรเป็นทรัพย์ ทักษา 54 (อายตนะ๘)

ฤกษ์ดีเดือนสิงหาคม 2554 :- วันจันทร์ (ชวด) 1 สค.เวลา 05-10.59 น. เวลา 15-16.59 น. วันพฤหัส (เถาะ) 4 สค. เวลา 03-06.59 น. เวลา 09-12.59 น. เวลา 19-20.59 น. วันพฤหัส(จอ) 11 สค.เวลา 05-06.59 น. เวลา 11-16.59 น. เวลา 01-02.59 น. วันอังคาร (เถาะ) 16 สค.เวลา 05-06.59 น. เวลา 19-20.59 น.เวลา 23-24.59 น. วันศุกร์ (ม้า) 19 สค.เวลา 09-12.59 น. เวลา 15-16.59 น. เวลา 19-22.59 น. วันจันทร์ (มะโรง) 29 สค. เวลา 9.00 -10.59 น. เวลา 15-16.59 น. เวลา 21-22.59 น. วันพุธ(ม้า) เวลา 05-06.59 น. เวลา 09-10.59 น. เวลา 13-16.59 น.
ฤกษ์ดีเดือนกันยายน 2554 :- วันพฤหัสฯ(มะแม) ที่ 1 กย.เวลา 05.00-06.59 น เวลา 09.00-16.59 วันพฤหัสฯที่ 8 กย.(ขาล) เวลา11.00 -12.59 น. วันอังคาร(ขาล)20 กย. เวลา 01.00-02.59 น. เวลา 07.00-10.59 น. เวลา 11.00-14.59 น. วันจันทร์ (มะเส็ง) 23 กย. เวลา 01.00 -04.59 น. เวลา 09.00-14.59 น. เวลา 19.00-20.59 น. วันพุธ(มะแม) เวลา 03.00-04.59 น. เวลา 09.00-12.59 น. เวลา 19.00-20.59 น.

noppakorn
07-30-2011, 03:55 PM
สวัสดีค่ะอาจราย์
ดิฉันเพิ่งได้หลานสาวคนแรกค่ะเลยอยากให้อาจารย์ตั้งชื่อให้หน่อยค่ะเขาเกิดวันจันทร์ที่ 6 มิ.ย2554 เวลา 17.17น.ค่ะอยากได้ชื่อที่ ทักษา 59 ค่ะ อักษร ท นำหน้าค่ะ และขอความกรุณาอยากได้เร็วหน่อยค่ะและช่วยวิเคราะห์กับนามสกุล (สุรภาเมธัส)นะคะ และอยากรู้ความหมายของ ชื่อ เมฐญาภา สุรภาเมธัส ด้วยค่ะว่าแปลว่าอะไรขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ;D

สวัสดีครับ

นามสกุล สุรภาเมธัส ทักษา 36 ชื่อที่เป็นมงคลและเหมาะสมคือชื่อทักษา 24 ผลรวมได้ ุ60 จึงเป็นมงคลยิ่ง ส่วนทักษา 59 ใช้ได้แต่อาจใหญ่เกินตัว ต้องระวังครับ ความสมบูรณ์เพียง 80% ครับ

ชื่อทักษา 59 สำหรับชายวันจันทร์

ทศน์ศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่รู้เห็น
ทศพลวรรธน์ แปลว่า ผู้เจริญที่มีพลังเหนือกว่าผู้อื่นสิบเท่า
ทรรศนัญญ์พร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐในความรู้ที่มองเห็น

ชื่อ เมฐญาภา คำว่า เมฐ ไม่มีคำศัพท์ เข้าใจว่า แก้ไขมาจากคำว่า เมธ ครับ
สุรภาเมธัส แปลว่า ปราชญ์ผู้มีรัศมีเทวดา

noppakorn
07-30-2011, 04:06 PM
รบกวนถามความหมายชื่อ ธิญดา ว่าแปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

ธิญดา คำว่า ธิ ปัจจุบันไม่มีคำศัพท์ แต่ยังอนุมานไม่ได้ว่า เป็นคำที่มาจาก อธิ ทีแปลว่า ยิ่งใหญ่ หรือไม่ คำว่าอ เป็นคำปฏิเสธ หากใช้ คำว่า ธิ จะแปลว่า เล็ก น้อย ที่จริงแล้วควร เติมเป็น อธิญดา แปลว่า ปราชญ์หญิงผู้ยิ่งใหญ่

supma
07-31-2011, 02:18 PM
ขอบคุณค่ะ ที่ให้อาจารย์ตั้งชื่อ เด็กผู้หญิงค่ะไม่ใช่ผู้ชาย และหากทักษา59ได้ผล80% และถ้าทักษ24/15ไดผลกี่%คะแล้วมีชื่อไหนบ้างคะที่ใช้ได้กับนามสกุล ( สุรภาเมธัส)แล้วได้ผลดีคะ รบกวนอาจารญตั้งให้หลายชื่อหน่อยนะคะ อยากให้เด็กเก่งและอยู่ในศิลธรรมค่ะ และอยากให้มีอัษรศรี บริวารเดชมนตรีตามลำดับค่ะ หากมากไปก็แล้วแต่อาจารย์นะคะ อ้อ รบกวนอีกนิดค่ะ ชื่อ เมฐญาภา อ่านว่า เม -ถะ -ยา-พา ไม่มีความหมายหรือแปลแล้วไม่ดีคะเห็นอ่านเจออาจารย์บอกว่าหากแปลแล้วไม่ดีอาจารย์จะบอกว่าไม่มีคำแปลช่วยอธิบายหน่อยนะคะหากไม่ดีจะได้เปลียนค่ะ
ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ ;D

TASACHA
07-31-2011, 03:34 PM
ธสชา แปลว่าอะไรหรอค่ะ[b ???[/b]

noppakorn
07-31-2011, 05:22 PM
ขอบคุณค่ะ ที่ให้อาจารย์ตั้งชื่อ เด็กผู้หญิงค่ะไม่ใช่ผู้ชาย และหากทักษา59ได้ผล80% และถ้าทักษ24/15ไดผลกี่%คะแล้วมีชื่อไหนบ้างคะที่ใช้ได้กับนามสกุล ( สุรภาเมธัส)แล้วได้ผลดีคะ รบกวนอาจารญตั้งให้หลายชื่อหน่อยนะคะ อยากให้เด็กเก่งและอยู่ในศิลธรรมค่ะ และอยากให้มีอัษรศรี บริวารเดชมนตรีตามลำดับค่ะ หากมากไปก็แล้วแต่อาจารย์นะคะ อ้อ รบกวนอีกนิดค่ะ ชื่อ เมฐญาภา อ่านว่า เม -ถะ -ยา-พา ไม่มีความหมายหรือแปลแล้วไม่ดีคะเห็นอ่านเจออาจารย์บอกว่าหากแปลแล้วไม่ดีอาจารย์จะบอกว่าไม่มีคำแปลช่วยอธิบายหน่อยนะคะหากไม่ดีจะได้เปลียนค่ะ
ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ ;D

สวัสดีครับ

เมฐญาภา คำว่า เมฐ ไม่มีคำแปลครับ(ถ้าบอกไม่มีคำศัพท์คือเป็นคำตั้งขึ้นใหม่) จะแยกว่า เม แปลว่า ตน ข้าพเจ้า แต่ตัว ฐ มันโดดๆครับแปลไม่ได้ครับ

ชื่อทักษา 59 เป็นทักษาเลขที่สูงกว่านามสกุลมาก จึงไม่นิยมใช้ เพราะอาจชื่อใหญ่เกินตัวครับ ควรใช้ชื่อทักษา 24 ผลรวมได้ 60 เป็นดาวศุกร์และดาวมฤตยู บอกถึงความมีโชค นับถือศาสนา มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ช่วยเหลือส่งเสริม ตกที่นั่งโชคทางการเงินครับ เด็กควรใช้ทักษา 24 น่ะครับ ชื่อใช้ศรีนำได้ แต่พยัญชนะดวงดาวนั้น ต้องดูดวงดาวในสกุลเป็นหลัก ถ้ามีเกื้อหนุนแล้ว ก็ไม่จำเป็นนักครับ ชื่อคนเปรียบเหมือนฮวงจุ้ยครับ บ้านดีทิศดีก็ส่งเสริมคนอาศัย ชือดี สกุลดี ก็ส่งเสริมบุคคลครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์
ธัญญชนก แปลว่า ผู้กำเนิดโชค,ผู้กำเนิดสิ่งอันประเสริฐ
ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค
ธัญปวร แปลว่า ผู้สูงส่งทางโชคดี
ธัญรตน แปลว่า ผู้รุ่งเรืองทางโชค,ดวงแก้วแห่งโชค
ธัญพร แปลว่า ผู้มีโชคอันประเสริฐ
นงนภัส แปลว่า หญิงผู้งามดุจนางฟ้า
นัทธมน แปลว่า ผู้มีใจผูกพัน
ธรรศภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่มีความเชื่อมั่นในตนเอง
ทศภตพร แปลว่า ผู้มีอาหารอันประเสริฐเป็นสิบเท่า

เปลี่ยนชื่อแล้วให้ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านและ ผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรม และเสริมชะตา

noppakorn
07-31-2011, 05:23 PM
ธสชา แปลว่าอะไรหรอค่ะ[b ???[/b]

สวัสดีครับ

ธสชา คำว่า ธส ,ธัส ไม่พบคำศัพท์ครับ

07-31-2011, 10:17 PM
เกิดวันจันทร์

ชื่อเดิม คือ ภคพร

จะเปลี่ยนเป็น

นภษร

นภลดา

นิชาภา

ทั้งหมดนี้ได้เลขเลขศาสตร์ 14

นามสกุล สุวรรณโชติ เลข 41

ไม่ทราบว่าได้หรือไม่ค่ะ

08-01-2011, 09:49 AM
สุวรรณโชติ น่าจะคำนวนผิดค่ะ คงไม่ใช่ 41
น่าจะเป็น 40 มากกว่า ใช่ไม๊ค่ะอาจารย์

noppakorn
08-01-2011, 01:06 PM
เกิดวันจันทร์ชื่อเดิม คือ ภคพร จะเปลี่ยนเป็น
นภษร นภลดา นิชาภา

ทั้งหมดนี้ได้เลขเลขศาสตร์ 14 นามสกุล สุวรรณโชติ เลข 41 ไม่ทราบว่าได้หรือไม่ค่ะ

สวัสดีครับ

สามารถเปลี่ยนได้ครับ หรือใช้ทักษาชื่อ 24 ผลรวมได้ 64 (นามสกุลนี้ทักษา 40) เป็นโชคลาภและความสำเร็จทางการเงิน การงานและความรักครับ ก็ดีเช่นกันครับ

sanid
08-02-2011, 09:37 AM
สวัสดีครับ

ขอทราบความหมายของคำว่า "นิตายะ" ครับ

noppakorn
08-03-2011, 01:18 PM
สวัสดีครับ

ขอทราบความหมายของคำว่า "นิตายะ" ครับ

สวัสดีครับ

นิตายะ มาจาก นิต+อายะ คำว่าอายะไม่มีคำศัพท์ครับ

TMDSONY
08-05-2011, 04:45 PM
สวัสดีครับอาจารย์
ผมขอสอบถามหน่อยครับ
คือว่า ลูกชายผมเกิด 30/07/54 เวลา 06.35
ตั้งชื่อว่า ธรรมปกร ห่วงมิตร ใช้ได้ไหมครับ
ชื่อเล่น ธรรมะครับ

noppakorn
08-05-2011, 05:30 PM
สวัสดีครับอาจารย์
ผมขอสอบถามหน่อยครับ
คือว่า ลูกชายผมเกิด 30/07/54 เวลา 06.35
ตั้งชื่อว่า ธรรมปกร ห่วงมิตร ใช้ได้ไหมครับ
ชื่อเล่น ธรรมะครับ

สวัสดีครับ

เกิดวันเสาร์ ชื่อธรรมปกร ทักษา 24 นามสกุลห่วงมิตร ทักษา 30 ผลรวมได้ 54 ตกที่นั่งโชคลาภ และปัญญา ผู้มีทักษานี้มักมีลาภลอย สติปัญญาดี ทำการใดก็มีผู้สนับสนุนและมีความสำเร็จ ชื่อเป็นมงคลยิ่งครับ

rlangkan
08-08-2011, 03:05 PM
ไทยาภัณฑ์ แปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
08-08-2011, 09:52 PM
ไทยาภัณฑ์ แปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ไทยาภัณฑ์ เขียนให้ถูกคือ ไทยภัณฑ์ อ่านว่า ทัยยะพัน แปลว่า สิ่งของที่ควรให้,สิ่งของที่ไว้ทำบุญ (ไทย (คำบาลี) แปลว่า ของที่ควรให้,ของทีไว้ทำบุญ)

diss
08-10-2011, 10:37 AM

ขอชื่อ-คำแปล ทักษา 24 ใช้อักษร ด , ต , ถ , ท ,ธ ,น นำสำหรับคนวันจันทร์ค่ะ

noppakorn
08-10-2011, 11:44 AM

ขอชื่อ-คำแปล ทักษา 24 ใช้อักษร ด , ต , ถ , ท ,ธ ,น นำสำหรับคนวันจันทร์ค่ะ

สวัสดีครับ

ธรรศภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่มีความเชื่อมั่นในตนเอง
ธัญพร แปลว่า ผู้มีโชคอันประเสริฐ
นงนภัส แปลว่า หญิงผู้งามดุจนางฟ้า
นลชลกร แปลว่า เมฆผู้เปล่งแสง
นันทิญา แปลว่า ผู้มีความรู้และมีความสุข

Thidarat
08-29-2011, 10:28 AM
เรียน อาจารย์นพ

ดิฉันต้องขออภัยอาจารย์ด้วย ที่ถามอาจารย์เรื่องชื่อหลายครั้งแล้วแต่ดิฉันให้ข้อมูลอาจารย์ไม่ครบ เกรงว่าเปลี่ยนไปแล้วจะกลายเป็นไม่ดีแทน จึงต้องขอใหม่อีกสักครั้ง หวังว่าอาจารย์คงจะกรุณา ดิฉันชื่อ ธิดารัตน์ สุขาพันธ์ เกิดวันอังคารที่ 19 เมษายน 2520 ปีมะเส็ง บิดาชื่อนายสงัด วรรณ์บุรี เกิดปีมะเส็ง มารดาชื่อนางไมตรี คงบำเพ็ญ ไม่ทราบปีเกิด (หย่าร้างกับบิดาตอนดิฉันอายุได้ 3 เดือน) ดิฉันแต่งงานมา 5 ปีแล้ว กับสามีชื่อ นายสัญญา สุขาพันธ์ เกิดวันพุธ(กลางคืน) ที่ 1 มิถุนายน 2520 ปีมะเส็ง ยังไม่มีบุตร(มีบุตรยาก) ชีวิตครอบครัวไม่ค่อยมีความสุขเท่าไหร่ ดิฉันทำกิจการอู่ซ่อมรถ+บ้านให้เช่า 5 ห้อง+ทำสวน และกำลังจะขายประกันรถ(ลูกน้องยังไม่มี) ดูเหมือนจะมีรายได้หลายทาง แต่การเงินและการงานไม่คล่องตัวเอาเสียเลย พอเริ่มจะดีขึ้นก็กลับมาตกต่ำเหมือนเดิม ทำอะไรก็ไม่ค่อยประสบความสำเร็จ มีอุปสรรคอยู่เสมอ ทั้งที่ทำบุญอยู่เสมอที่มีโอกาส จึงอยากจะได้ชื่อที่เป็นมงคลที่สุดสำหรับตัวเองค่ะ ถ้าเป็นไปได้อยากให้ในชื่อมีทั้งอักษร ศรี เดช และ บริวารค่ะ และรบกวนอาจารย์ช่วยดูให้ด้วยนะคะว่าเกิดวันอังคาร เปลี่ยนชื่อวันอะไรจึงจะดีที่สุด ขอฤกษ์ในการเปลี่ยนด้วยนะคะ
ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูง และขออภัยที่รบกวนเป็นอย่างมากด้วยค่ะ

noppakorn
08-29-2011, 01:27 PM

ดิฉันต้องขออภัยอาจารย์ด้วย ที่ถามอาจารย์เรื่องชื่อหลายครั้งแล้วแต่ดิฉันให้ข้อมูลอาจารย์ไม่ครบ เกรงว่าเปลี่ยนไปแล้วจะกลายเป็นไม่ดีแทน จึงต้องขอใหม่อีกสักครั้ง หวังว่าอาจารย์คงจะกรุณา ดิฉันชื่อ ธิดารัตน์ สุขาพันธ์ เกิดวันอังคารที่ 19 เมษายน 2520 ปีมะเส็ง บิดาชื่อนายสงัด วรรณ์บุรี เกิดปีมะเส็ง มารดาชื่อนางไมตรี คงบำเพ็ญ ไม่ทราบปีเกิด (หย่าร้างกับบิดาตอนดิฉันอายุได้ 3 เดือน) ดิฉันแต่งงานมา 5 ปีแล้ว กับสามีชื่อ นายสัญญา สุขาพันธ์ เกิดวันพุธ(กลางคืน) ที่ 1 มิถุนายน 2520 ปีมะเส็ง ยังไม่มีบุตร(มีบุตรยาก) ชีวิตครอบครัวไม่ค่อยมีความสุขเท่าไหร่ ดิฉันทำกิจการอู่ซ่อมรถ+บ้านให้เช่า 5 ห้อง+ทำสวน และกำลังจะขายประกันรถ(ลูกน้องยังไม่มี) ดูเหมือนจะมีรายได้หลายทาง แต่การเงินและการงานไม่คล่องตัวเอาเสียเลย พอเริ่มจะดีขึ้นก็กลับมาตกต่ำเหมือนเดิม ทำอะไรก็ไม่ค่อยประสบความสำเร็จ มีอุปสรรคอยู่เสมอ ทั้งที่ทำบุญอยู่เสมอที่มีโอกาส จึงอยากจะได้ชื่อที่เป็นมงคลที่สุดสำหรับตัวเองค่ะ ถ้าเป็นไปได้อยากให้ในชื่อมีทั้งอักษร ศรี เดช และ บริวารค่ะ และรบกวนอาจารย์ช่วยดูให้ด้วยนะคะว่าเกิดวันอังคาร เปลี่ยนชื่อวันอะไรจึงจะดีที่สุด ขอฤกษ์ในการเปลี่ยนด้วยนะคะ
ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูง และขออภัยที่รบกวนเป็นอย่างมากด้วยค่ะ

สวัสดีครับคุณธิดารัตน์

ฟังแล้วเข้าใจครับกับการดำรงชีวิต คนเราบางครั้งก็ต้องตามชะตาลิขิตครึ่งหนึ่ง การปฏิบัติตนครึ่งหนึ่งจึงจะดีได้ครับ การตั้งชื่อใหม่ได้ชื่อใหม่แล้วถึงชื่อดี แต่หากไม่แก้ไขพฤติกรรมการกระทำเช่นการใช้จ่ายที่ฟุ่มเฟือยไม่จำเป็น การลดต้นทุนการผลิตในการกระทำงาน การมีลูกจ้างที่มากไม่ได้สัดส่วนกับจำนวนรถที่เข้ามาทำ เหล่านี้ก็ทำให้ทุนของคุณบานปลาย การมีหนี้ แล้วกู้หนี้มาเสริม ก็เป็นหนทางหนึ่งที่ทำให้การเงินมีปัญหา ฉะนั้นเปลี่ยนชือเป็นมงคลแล้ว เป็นคนใหม่แล้ว อะไรที่เป็นช่องทางทำให้เสียหายเช่นชื่อเดิม ก็ต้องแก้ไขด้วย เพราะการเปลี่ยนชื่อนั้นจะช่วยหนุนดวงชะตา แต่หากหวังพึ่งชะตาโดยไม่ปฏิบัติ์ให้ถูกทางก็ไม่มีผลใดๆ ครับ
เกิดวันอังคาร (ไม่ทราบเวลาเกิดหากก่อนเวลา 6.00 น.เช้า ต้องนับเป็นวันจันทร์ ในที่นี้จะเผื่อคนวันจันทร์ให้ด้วยครับ)
ชื่อเดิม ทักษา 35 เป็นคนเด็ดเดี่ยวเข้มแข็ง แต่มักจะต้องเสียหายจากเพื่อนพ้องและคนรอบข้าง ความรักมักมีปัญหาเป็นรักสามเส้า มักเสียหายจากการเชื่อใจคนง่าย เป็นคนคล่องแคล่าวว่องไว ระวังเสียของรัก ชื่อนี้ควรเปลี่ยน นามสกุลสุขาพันธ์ ทักษา 41 เป็นทักษามงคล ชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้คือ ชื่อทักษา 24 เป็นทักษาที่เหมาะกับอาชีพการติดต่อผู้อื่น การเข้าหาผู้อื่น เพราะเป็นดาวคู่มิตรมีผู้สนับสนุนและรักใคร่ มีเสน่ห์ในตนเอง ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นโชคลาภและความสำเร็จทางการงานและการเงินครับ
ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอังคาร

ภัทรฤทัย แปลว่า เจ้าหัวใจอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
รมณภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความสุข (อายตนะ ๘)
วรรมณ (วอนระมน) แปลว่า ผู้มีความยินดีอันประเสริฐ (อายตนะ9)
ภูรีรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติเป็นปัญญาอันกว้างไกล (อายตนะ 9)
อุรวี แปลว่า แผ่นดิน (อายตนะ 6)
อรารยา แปลว่า นางงามผู้ประเสริฐ (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้วให้ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านและ ผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรม และเสริมชะตา

noppakorn
08-29-2011, 01:41 PM
ขออภัยเนื่องจากระบบของผมมีปัญหาจึงต้องแยกตอบครับ

เกิดวันอังคาร วันมงคลคือวันศุกร์ที่เหมาะในการเปลี่ยนชื่อครับ

ฤกษ์ดีเดือนกันยายน 2554 :- วันพฤหัสฯ(มะแม) ที่ 1 กย.เวลา 05.00-06.59 น เวลา 09.00-16.59 วันพฤหัสฯที่ 8 กย.(ขาล) เวลา11.00 -12.59 น. วันอาทิตย์ที่ 11 (มะเส็ง) เวลา 03.00 -04.59 น. เวลา11.00-16.59 น. วันเสาร์ (กุน) 17 กค. เวลา 01-04.59 น. เวลา 13-14.59 น.เวลา 23.00-24.59 น. วันอาทิตย์ (ชวด) 18 กค. เวลา 01.00-02.59 น. เวลา 09.00-10.59 น. เวลา 19.00—24.59 น. วันอังคาร(ขาล)20 กย. เวลา 01.00-02.59 น. เวลา 07.00-10.59 น. เวลา 11.00-14.59 น. วันจันทร์ (มะเส็ง) 23 กย. เวลา 01.00 -04.59 น. เวลา 09.00-14.59 น. เวลา 19.00-20.59 น. วันพุธ(มะแม) เวลา 03.00-04.59 น. เวลา 09.00-12.59 น. เวลา 19.00-20.59 น.

supma
08-29-2011, 02:25 PM
[quote=อุบาสกนพกรณ์ ]
[quote=supma ]
ทศภตพร แปลว่า ผู้มีอาหารอันประเสริฐเป็นสิบเท่า[/color][/font][/b]

[b][font=Verdana][color=green]เปลี่ยนชื่อแล้วให้ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านและ
กลับมาจาก ต่างประเทศเเล้วสุขภาพเป็นไงบ้างคะยังไงก็ขอให้สิ่งศักดิ์คุ้มครองนะคะและต้องขออภัยที่เข้ามารบกวนค่ะ..คือรอถามอาจารย์ถึงฤกษ์เปลี่ยนชื่อของหลานสาวที่เกิดวันจันทร์ที่ 6 มิถุนายน2554ที่ให้อาจารย์ตั้งให้นะค่ะลืมถามถึงวันและเวลาเปลียนรบกวนอาจารย์ช่วยหาให้หน่อยค่ะและรบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ...คือ..ลูกชายดิฉันเกิดวันเสาร์ที่ 6 กรกฏาคม 2528ดิฉันตั้งชื่อเขาว่าศุภกร สุรภาเมธัส เขามีอาชีพขายชิ้นส่วนไก่สดจากโรงงานค่ะ(รับชิ้นส่วนที่ไก่ที่โรงงานมาขาย)ไม่ทราบว่าเหมาะกับอาชีพเขาไหมหากไม่เหมาะรบกวนอาจารย์ตั้งให้ด้วยค่ะนิสัยส่วนตัวเขาเวลาพูดกับดิฉันแทบทำให้ดิฉันน้ำตาตกในทุกครั้งและขอทราบความหมายของชื่อ นภชนัตร ด้วยค่ะว่าแปลว่าอะไร ทุกเรื่องหากรบกวนอาจารย?มากเกินไปต้องขออภัยอย่างสูงค่ะ และขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

เมฐญาภา

noppakorn
08-29-2011, 02:36 PM
[b]เปลี่ยนชื่อแล้วให้ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านและ
กลับมาจาก ต่างประเทศเเล้วสุขภาพเป็นไงบ้างคะยังไงก็ขอให้สิ่งศักดิ์คุ้มครองนะคะและต้องขออภัยที่เข้ามารบกวนค่ะ..คือรอถามอาจารย์ถึงฤกษ์เปลี่ยนชื่อของหลานสาวที่เกิดวันจันทร์ที่ 6 มิถุนายน2554ที่ให้อาจารย์ตั้งให้นะค่ะลืมถามถึงวันและเวลาเปลียนรบกวนอาจารย์ช่วยหาให้หน่อยค่ะและรบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ...คือ..ลูกชายดิฉันเกิดวันเสาร์ที่ 6 กรกฏาคม 2528ดิฉันตั้งชื่อเขาว่าศุภกร สุรภาเมธัส เขามีอาชีพขายชิ้นส่วนไก่สดจากโรงงานค่ะ(รับชิ้นส่วนที่ไก่ที่โรงงานมาขาย)ไม่ทราบว่าเหมาะกับอาชีพเขาไหมหากไม่เหมาะรบกวนอาจารย์ตั้งให้ด้วยค่ะนิสัยส่วนตัวเขาเวลาพูดกับดิฉันแทบทำให้ดิฉันน้ำตาตกในทุกครั้งและขอทราบความหมายของชื่อ นภชนัตร ด้วยค่ะว่าแปลว่าอะไร ทุกเรื่องหากรบกวนอาจารย?มากเกินไปต้องขออภัยอย่างสูงค่ะ และขอขอบคุณล่วงหน้าค่
เมฐญาภา

[font=Verdana][color=blue]สวัสดีครับ

เกิดวันจันทร์ ถ้าไม่ดูฤกษ์ดูวัน ให้เปลี่ยนชื่อวันพุธ หรือวันศุกร์ ครับ ทั้ง 2 วันเป็นวันคู่มิตรและคู่ธาตุครับ

ฤกษ์ดีเดือนกันยายน 2554 :- วันพฤหัสฯ(มะแม) ที่ 1 กย.เวลา 05.00-06.59 น เวลา 09.00-16.59 วันพฤหัสฯที่ 8 กย.(ขาล) เวลา11.00 -12.59 น. วันอังคาร(ขาล)20 กย. เวลา 01.00-02.59 น. เวลา 07.00-10.59 น. เวลา 11.00-14.59 น. วันจันทร์ (มะเส็ง) 23 กย. เวลา 01.00 -04.59 น. เวลา 09.00-14.59 น. เวลา 19.00-20.59 น. วันพุธ(มะแม) เวลา 03.00-04.59 น. เวลา 09.00-12.59 น. เวลา 19.00-20.59 น.

sureewan
08-29-2011, 04:53 PM
เรียนอาจารย์
อยากได้ชื่อลูกชายค่ะ เกิดวันจันทร์ที่ 5 มกราคม 2552 ค่ะ นามสกุล นุ่มเถื่อนค่ะ

Thidarat
08-29-2011, 04:55 PM
ขออภัยเนื่องจากระบบของผมมีปัญหาจึงต้องแยกตอบครับ

เกิดวันอังคาร วันมงคลคือวันศุกร์ที่เหมาะในการเปลี่ยนชื่อครับ

ฤกษ์ดีเดือนกันยายน 2554 :- วันพฤหัสฯ(มะแม) ที่ 1 กย.เวลา 05.00-06.59 น เวลา 09.00-16.59 วันพฤหัสฯที่ 8 กย.(ขาล) เวลา11.00 -12.59 น. วันอาทิตย์ที่ 11 (มะเส็ง) เวลา 03.00 -04.59 น. เวลา11.00-16.59 น. วันเสาร์ (กุน) 17 กค. เวลา 01-04.59 น. เวลา 13-14.59 น.เวลา 23.00-24.59 น. วันอาทิตย์ (ชวด) 18 กค. เวลา 01.00-02.59 น. เวลา 09.00-10.59 น. เวลา 19.00—24.59 น. วันอังคาร(ขาล)20 กย. เวลา 01.00-02.59 น. เวลา 07.00-10.59 น. เวลา 11.00-14.59 น. วันจันทร์ (มะเส็ง) 23 กย. เวลา 01.00 -04.59 น. เวลา 09.00-14.59 น. เวลา 19.00-20.59 น. วันพุธ(มะแม) เวลา 03.00-04.59 น. เวลา 09.00-12.59 น. เวลา 19.00-20.59 น.

ดิฉันเกิดวันอังคารหลัง 6 โมงเช้าค่ะ ขอบพระคุณมากสำหรับชื่อใหม่ค่ะ แต่อาจารย์บอกฤกษ์ดีในการเปลี่ยนชื่อคนวันอังคารคือวันศุกร์ ที่อาจารย์ให้มาไม่มีฤกษ์วันศุกร์เลยค่ะ ต้องทำอย่างไรดีคะ

ya ya
08-29-2011, 05:06 PM
สวัสดีค่ะ

ธีร์ธัชช์ แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
08-30-2011, 10:21 AM
สวัสดีค่ะ

ธีร์ธัชช์ แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

ธีร์ธัชช์ มาจากคำเดิมว่า ธีรธัชชา แปลว่า เกิดเป็นธงชัยของนักปราชญ์

jee_soraya
08-30-2011, 10:34 AM
สวัสดีค่ะคุณนพ

รบกวนขอฤกษ์ของเด็กเกิดเดือนกันยายน 2554 ประมาณ วันที่ 22-25 กันยายน เป็นเด็กผู้ชายค่ะ แต่ที่ดูๆ ไว้ เป็นวันเสาร์ที่ 24 กันยายน 2554 ได้ไหมค่ะไม่ให้ชงกะพ่อและแม่และเลี้ยงง่ายค่ะ พ่อชื่อ นายธีระพงษ์ รุณศิริ เกิดวันเสาร์ที่ 26 มิถุนายน 2514 แม่ชื่อ โสรยา เรืองฤทธิ์ เกิดวันเสาร์ที่ 11 สิงหาคม 2522 ต้องการให้คุณนพตั้งชื่อให้ด้วยนะค่ะว่าวันที่ 22-25 กันยายน 2554 (วันพฤหัสบดี - วันอาทิตย์) สามารถใช้ชื่อใดได้บ้างค่ะอยากได้ที่มี ธีระ หรือว่า ธีร์ นำหน้าค่ะ ที่เลือกไว้ คือ เด็กชาย ธีร์ภูมิ รุณศิริ คะ สามารถใช้กะวันไหนได้บ้างค่ะ เพราะว่าคุณยายไม่อยากให้ใช้ชื่อนี้กลัวว่าจะเป็นชื่อสูงเกินไปเพราะว่ามีคำว่า ภูมิ รบกวนคุณนพยืนยันได้ไหมค่ะว่าสามารถใช้ได้หรือไม่ได้ถ้าใช้ไม่ได้เป็นชื่ออะไรได้บ้างค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ เพราะว่าตอนนี้ไม่ได้เลือกชื่ออื่นไว้เลยค่ะ :'(

noppakorn
08-30-2011, 12:34 PM

รบกวนขอฤกษ์ของเด็กเกิดเดือนกันยายน 2554 ประมาณ วันที่ 22-25 กันยายน เป็นเด็กผู้ชายค่ะ แต่ที่ดูๆ ไว้ เป็นวันเสาร์ที่ 24 กันยายน 2554 ได้ไหมค่ะไม่ให้ชงกะพ่อและแม่และเลี้ยงง่ายค่ะ พ่อชื่อ นายธีระพงษ์ รุณศิริ เกิดวันเสาร์ที่ 26 มิถุนายน 2514 แม่ชื่อ โสรยา เรืองฤทธิ์ เกิดวันเสาร์ที่ 11 สิงหาคม 2522 ต้องการให้คุณนพตั้งชื่อให้ด้วยนะค่ะว่าวันที่ 22-25 กันยายน 2554 (วันพฤหัสบดี - วันอาทิตย์) สามารถใช้ชื่อใดได้บ้างค่ะอยากได้ที่มี ธีระ หรือว่า ธีร์ นำหน้าค่ะ ที่เลือกไว้ คือ เด็กชาย ธีร์ภูมิ รุณศิริ คะ สามารถใช้กะวันไหนได้บ้างค่ะ เพราะว่าคุณยายไม่อยากให้ใช้ชื่อนี้กลัวว่าจะเป็นชื่อสูงเกินไปเพราะว่ามีคำว่า ภูมิ รบกวนคุณนพยืนยันได้ไหมค่ะว่าสามารถใช้ได้หรือไม่ได้ถ้าใช้ไม่ได้เป็นชื่ออะไรได้บ้างค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ เพราะว่าตอนนี้ไม่ได้เลือกชื่ออื่นไว้เลยค่ะ :'(

สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีสำหรับคลอดของเด็กปีเถาะ ช่วงวันเวลาคือ วันศุกร์(มะเมีย)ที่ 24 เวลา (ขาล) 03.00-04.59 น. เวลา (มะแม) 13.00-14.59 น. เวลา (กุน)เวลา 21.00-22.59 น. วันอาทิตย์(มะแม) เวลา(ขาล) 03.00-04.59 น. เวลา(มะแม) 11.00-12.59 น. เวลา 19.00-20.59 น. ครับ ให้เลือกตามวันเวลานี้ครับ

ได้วันเกิดแน่นอนแล้ว ค่อยบอกจะตั้งชื่อให้ครับ แต่หากเลือกผ่าคลอดวันเสาร์ ชื่อธีร์ภูมิ ทักษา 36 เป็นมงคลยิ่งครับ รวมกับนามสกุลได้ ทักษา 65 ตกที่นั่งโชคลาภทางการงานและการเงิน ครับ

ภูมิ แปลว่า แผ่นดิน,ปัญญา ครับ ไม่ใหญ่เกินตัวครับ

phatthiya
08-30-2011, 12:59 PM
อยากทราบความหมายชื่อของหลานสาวค่ะ
ชื่อ ธัญญดา ค่ะ

jee_soraya
08-30-2011, 12:59 PM

สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีสำหรับคลอดของเด็กปีเถาะ ช่วงวันเวลาคือ วันศุกร์(มะเมีย)ที่ 24 เวลา (ขาล) 03.00-04.59 น. เวลา (มะแม) 13.00-14.59 น. เวลา (กุน)เวลา 21.00-22.59 น. วันอาทิตย์(มะแม) เวลา(ขาล) 03.00-04.59 น. เวลา(มะแม) 11.00-12.59 น. เวลา 19.00-20.59 น. ครับ ให้เลือกตามวันเวลานี้ครับ

ได้วันเกิดแน่นอนแล้ว ค่อยบอกจะตั้งชื่อให้ครับ แต่หากเลือกผ่าคลอดวันเสาร์ ชื่อธีร์ภูมิ ทักษา 36 เป็นมงคลยิ่งครับ รวมกับนามสกุลได้ ทักษา 65 ตกที่นั่งโชคลาภทางการงานและการเงิน ครับ

ภูมิ แปลว่า แผ่นดิน,ปัญญา ครับ ไม่ใหญ่เกินตัวครับ

คุณนพ ค่ะ

ขอบคุณค่ะ แต่ สงสัยอยู่นิดนึงคุ่ะ วันที่ 24 เป็นวันเสาร์นะค่ะ วันที่ 23 เป็นวันศุกร์ค่ะ สรุปว่าผ่าคลอดคือวัีนเสาร์ที่ 24 นะค่ะ ที่เลือกจะเป็น เวลา (มะแม) 13.00-14.59 น. ค่ะ รบกวนขอชื่อนะค่ะแต่โดยรวม ธีร์ภูมิ ตั้งได้ใช่ไหมค่ะ แต่ขอชืื่อให้เลือกซัก 2-3 ชื่อนะค่ะทีีมี ธีระ นะคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-30-2011, 01:11 PM
อยากทราบความหมายชื่อของหลานสาวค่ะ
ชื่อ ธัญญดา ค่ะ

สวัสดีครับ

ธัญญดา แปลว่า หญิงผู้มีโชค,นักปราชญ์หญิงผู้มีโชค

noppakorn
08-30-2011, 01:21 PM

สวัสดีครับ

คุณนพ ค่ะ

ขอบคุณค่ะ แต่ สงสัยอยู่นิดนึงคุ่ะ วันที่ 24 เป็นวันเสาร์นะค่ะ วันที่ 23 เป็นวันศุกร์ค่ะ สรุปว่าผ่าคลอดคือวัีนเสาร์ที่ 24 นะค่ะ ที่เลือกจะเป็น เวลา (มะแม) 13.00-14.59 น. ค่ะ รบกวนขอชื่อนะค่ะแต่โดยรวม ธีร์ภูมิ ตั้งได้ใช่ไหมค่ะ แต่ขอชืื่อให้เลือกซัก 2-3 ชื่อนะค่ะทีีมี ธีระ นะคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

24 กย.เป็นวันเสาร์ครับ พิมพ์ผิดไปหน่อยครับ พอดีคำถามเข้ามาเยอะ หยุดไปหลายวัน เลยมือไม้สะดุดไปหมดครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันเสาร์

ชิรเวธน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาเฉียบแหลมว่องไว
ชิรพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความเก่ง
ธีร์ลภน แปลว่า ผู้มีลาภดังนักปราชญ์
ธีรรัชช์ แปลว่า ผู้มีสมบัติดังปราชญ์
ยศจรัส แปลว่า ผู้มีบรรดาศักดิ์อันรุ่งเรือง
วัชรนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชมดังเพชร

jee_soraya
08-30-2011, 01:33 PM

สวัสดีครับ

คุณนพ ค่ะ

สวัสดีครับ

24 กย.เป็นวันเสาร์ครับ พิมพ์ผิดไปหน่อยครับ พอดีคำถามเข้ามาเยอะ หยุดไปหลายวัน เลยมือไม้สะดุดไปหมดครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันเสาร์

ชิรเวธน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาเฉียบแหลมว่องไว
ชิรพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความเก่ง
ธีร์ลภน แปลว่า ผู้มีลาภดังนักปราชญ์
ธีรรัชช์ แปลว่า ผู้มีสมบัติดังปราชญ์
ยศจรัส แปลว่า ผู้มีบรรดาศักดิ์อันรุ่งเรือง
วัชรนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชมดังเพชร

:) ขอบคุณค่ะ

มนอิงค์
08-30-2011, 04:34 PM
เรียน คุณนพ
อยากทราบความหมายของคำว่า "นพิตา" และ "นริตา" ค่ะ ขอบคุณค่ะ

supma
08-30-2011, 09:52 PM
เปลี่ยนชื่อแล้วให้ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านและ
กลับมาจาก ต่างประเทศเเล้วสุขภาพเป็นไงบ้างคะยังไงก็ขอให้สิ่งศักดิ์คุ้มครองนะคะและต้องขออภัยที่เข้ามารบกวนค่ะ..คือรอถามอาจารย์ถึงฤกษ์เปลี่ยนชื่อของหลานสาวที่เกิดวันจันทร์ที่ 6 มิถุนายน2554ที่ให้อาจารย์ตั้งให้นะค่ะลืมถามถึงวันและเวลาเปลียนรบกวนอาจารย์ช่วยหาให้เกิดวันจันทร์ ถ้าไม่ดูฤกษ์ดูวัน ให้เปลี่ยนชื่อวันพุธ หรือวันศุกร์ ครับ ทั้ง 2 วันเป็นวันคู่มิตรและคู่ธาตุครับ

สวัสดีค่ะอาจารย์นพ
ต้องการฤกษ์ด้วยค่ะแต่ไม่เข้าใจที่อาจารย์ให้ค่ะ(ดูไม่เป็นค่ะ)อธิบายให้หน่อยค่ะและรบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ...คือ..ลูกชายดิฉันเกิดวันเสาร์ที่ 6 กรกฏาคม 2528ดิฉันตั้งชื่อเขาว่าศุภกร สุรภาเมธัส เขามีอาชีพขายชิ้นส่วนไก่สดจากโรงงานค่ะ(รับชิ้นส่วนที่ไก่ที่โรงงานมาขาย)ไม่ทราบว่าเหมาะกับอาชีพเขาไหมหากไม่เหมาะรบกวนอาจารย์ตั้งให้ด้วยค่ะที่ถามอาจารย์เพราะงานเขามีปัญหาตลอดค่ะและขอทราบความหมายของชื่อ นภชนัตร ด้วยค่ะว่าแปลว่าอะไร คือชื่อลูกสะใภ้น่ะค่ะเขาอยากทราบรบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะขอบคุณค่ะ
เมฐญาภา

Lovezian
08-30-2011, 11:33 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยกรุณาตั้งชื้อใหม่ให้ลูกชายหน่อยค่ะ เกิดวันที่ 5 พฤษภาคม 2549 เวลา 06.15 น. ค่ะ ชื่อเดิมคือ ด.ช.กศิต สุรกิจบวร ค่ะ
อยากได้ชื่อ 2 พยางค์ ที่แปลก ๆ ไม่โหลนะคะ ถ้าเป็นไปได้อยากให้เสียงคล้องกับนามสกุลด้วยจะดีมากเลยค่ะ

ชื่อ "ธาฤทธิ์" ดีไหมคะ อยากทราบคำแปลด้วยค่ะ

กราบขอบพระคุณท่านอาจารย์ล่วงหน้าค่ะ

กฤติจิรา

noppakorn
08-31-2011, 11:14 AM
เรียน คุณนพ
อยากทราบความหมายของคำว่า "นพิตา" และ "นริตา" ค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นพิตา มาจาก นพ + อิตา เป็น นพิตา แปลว่า หญิงคนใหม่
นริตา มาจาก นร + อิตา เป็น นริตา แปลว่า คนที่เป็นหญิง

noppakorn
08-31-2011, 11:28 AM
เปลี่ยนชื่อแล้วให้ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านและ
กลับมาจาก ต่างประเทศเเล้วสุขภาพเป็นไงบ้างคะยังไงก็ขอให้สิ่งศักดิ์คุ้มครองนะคะและต้องขออภัยที่เข้ามารบกวนค่ะ..คือรอถามอาจารย์ถึงฤกษ์เปลี่ยนชื่อของหลานสาวที่เกิดวันจันทร์ที่ 6 มิถุนายน2554ที่ให้อาจารย์ตั้งให้นะค่ะลืมถามถึงวันและเวลาเปลียนรบกวนอาจารย์ช่วยหาให้เกิดวันจันทร์ ถ้าไม่ดูฤกษ์ดูวัน ให้เปลี่ยนชื่อวันพุธ หรือวันศุกร์ ครับ ทั้ง 2 วันเป็นวันคู่มิตรและคู่ธาตุครับ

ต้องการฤกษ์ด้วยค่ะแต่ไม่เข้าใจที่อาจารย์ให้ค่ะ(ดูไม่เป็นค่ะ)อธิบายให้หน่อยค่ะและรบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ...คือ..ลูกชายดิฉันเกิดวันเสาร์ที่ 6 กรกฏาคม 2528ดิฉันตั้งชื่อเขาว่าศุภกร สุรภาเมธัส เขามีอาชีพขายชิ้นส่วนไก่สดจากโรงงานค่ะ(รับชิ้นส่วนที่ไก่ที่โรงงานมาขาย)ไม่ทราบว่าเหมาะกับอาชีพเขาไหมหากไม่เหมาะรบกวนอาจารย์ตั้งให้ด้วยค่ะที่ถามอาจารย์เพราะงานเขามีปัญหาตลอดค่ะและขอทราบความหมายของชื่อ นภชนัตร ด้วยค่ะว่าแปลว่าอะไร คือชื่อลูกสะใภ้น่ะค่ะเขาอยากทราบรบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะขอบคุณค่ะ
เมฐญาภา

สวัสดีครับ
ฤกษ์ที่ให้ แล้วในวงเล็บมีราศี ระบุไว้ คือให้ดูว่าวันนั้นเป็นวันอะไร เหมาะสมกับคนราศีอะไรครับ การเปลี่ยนชื่อก็ดูเวลาเอาน่ะครับ ที่ให้ไปเหมาะมีราศีระบุนั้น สมพงศ์กับเด็กเกิดปีนี้ครับ
ศุภกร ชื่อทักษา 14 นามสกุล สุรภาเมธัส ทักษา 36 ผลรวมได้ 50 เป็นทักษามงคล เป็นคนมีความกระตือรือร้นดีเก็บเงินเก่ง สังคมดีเหมาะกับอาชีพค้าขายครับ ชื่อสกุลเป็นมงคล ไม่ต้องเปลี่ยน แต่อาชีพที่ขายอยู่เกียวกับสิ่งมีชีวิต ผู้ขายควรหมั่นทำบุญสร้างกุศลให้เขาเหล่านั้นมากๆ เพื่อเป็นการอโหสิกรรมซึงกันและกัน ถึงแม้เราจะไม่ได้ฆ่าเขาก็ตาม แต่ถือว่าผู้ขายก็มีส่วนร่วมเสริมด้วยครับ ให้ไปแก้กรรมด้วยการปล่อยสิ่งมีชีวิต และกรวดน้ำให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงานครับ และหมั่นทำบุญสร้างทานให้ชีวิตเขาเหล่านั้นเสมอๆ ครับ ขอบารมีเขาช่วยให้เราเจริญรุ่งเรืองและขออโหสิกรรมต่อเขาทุกครั้งที่เราทำบุญครับ

นภชนัตร แปลว่า ร่มฟ้า

noppakorn
08-31-2011, 11:54 AM
สวัสดีค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยกรุณาตั้งชื้อใหม่ให้ลูกชายหน่อยค่ะ เกิดวันที่ 5 พฤษภาคม 2549 เวลา 06.15 น. ค่ะ ชื่อเดิมคือ ด.ช.กศิต สุรกิจบวร ค่ะ
อยากได้ชื่อ 2 พยางค์ ที่แปลก ๆ ไม่โหลนะคะ ถ้าเป็นไปได้อยากให้เสียงคล้องกับนามสกุลด้วยจะดีมากเลยค่ะ

ชื่อ "ธาฤทธิ์" ดีไหมคะ อยากทราบคำแปลด้วยค่ะ

กราบขอบพระคุณท่านอาจารย์ล่วงหน้าค่ะ

กฤติจิรา

สวัสดีครับ

เกิด 5 พค.2549 ตรงกับวันศุกร์ นามสกุล สุรกิจบวร ทักษา 35 ชื่อเดิม กศิต ทักษา 15 เป็นชื่อมงคล ผลรวมได้ 50 เป็นมงคลยิ่งแล้วครับ ชื่อและผลรวมดีอยู่แล้วไม่ทราบจะเปลี่ยนด้วยเหตุผลใดครับ การเปลี่ยนชื่อบ่อยๆ ไม่ใช่สิ่งที่ดีครับ ผู้ชายจะต้องบวช ก็จะมีอีกชื่อหนึ่งในชีวิต เมื่อมีชื่อครบ 3 ครั้งแล้ว ไม่ใช่สิ่งทีดีครับ ลองพิจารณาอีกครั้งน่ะครับ ถ้าไม่มีปัญหาอะไร ไม่ควรเปลี่ยนชื่ออย่างยิ่งครับ (การเปลี่ยนชื่อเหมือนการเกิดใหม่ อย่าลองเล่นเป็นอันขาดครับ) หากจำเป็นต้องเปลี่ยนจริงๆก็เปลี่ยนไปน่ะครับ ชื่อ
ธาฤทธิ์ แปลว่า ผู้ทรงอำนาจ ทักษา 24 ใช้ได้ครับ ผลรวม 59 ดียิ่งครับ

มนอิงค์
08-31-2011, 01:17 PM
เรียน คุณนพ

สวัสดีครับ

นพิตา มาจาก นพ + อิตา เป็น นพิตา แปลว่า หญิงคนใหม่
นริตา มาจาก นร + อิตา เป็น นริตา แปลว่า คนที่เป็นหญิง

เรียน คุณนพ
อิตา แปลว่า อะไรคะ กลัวตอนเอาไปตั้งชื่อแล้วเค้าถามที่มาที่ไป ความหมายน่ะคะ แล้วในทางกฎหมายสามารถตั้งชื่อได้ไม่เกินกี่พยางค์คะ (เพราะคิดว่าจะเอาชื่อไปต่อคำอีกสัก 2 พยางค์ค่ะ เดี๋ยวขอคิด ๆ ดูเลขสวย ๆ อีกทีค่ะ )
ขอบคุณคุณนพมากค่ะ

noppakorn
08-31-2011, 04:32 PM
เรียน คุณนพ

สวัสดีครับ

เรียน คุณนพ
อิตา แปลว่า อะไรคะ กลัวตอนเอาไปตั้งชื่อแล้วเค้าถามที่มาที่ไป ความหมายน่ะคะ แล้วในทางกฎหมายสามารถตั้งชื่อได้ไม่เกินกี่พยางค์คะ (เพราะคิดว่าจะเอาชื่อไปต่อคำอีกสัก 2 พยางค์ค่ะ เดี๋ยวขอคิด ๆ ดูเลขสวย ๆ อีกทีค่ะ )
ขอบคุณคุณนพมากค่ะ

สวัสดีครับ

อิตา มาจากคำว่า อิตะ อิตถ แปลว่า ผู้หญิง เป็นคำบาลีครับ ทางกฏหมายไม่ได้ระบุครับ แต่ส่วนใหญ่ก็นิยมไม่เกิน 5 พยางค์ ครับ

supma
08-31-2011, 09:39 PM

เมฐญาภา

สวัสดีครับ
ฤกษ์ที่ให้ แล้วในวงเล็บมีราศี ระบุไว้ คือให้ดูว่าวันนั้นเป็นวันอะไร เหมาะสมกับคนราศีอะไรครับ การเปลี่ยนชื่อก็ดูเวลาเอาน่ะครับ ที่ให้ไปเหมาะมีราศีระบุนั้น สมพงศ์กับเด็กเกิดปีนี้ครับ
ศุภกร ชื่อทักษา 14 นามสกุล สุรภาเมธัส ทักษา 36 ผลรวมได้ 50 เป็นทักษามงคล เป็นคนมีความกระตือรือร้นดีเก็บเงินเก่ง สังคมดีเหมาะกับอาชีพค้าขายครับ ชื่อสกุลเป็นมงคล ไม่ต้องเปลี่ยน แต่อาชีพที่ขายอยู่เกียวกับสิ่งมีชีวิต ผู้ขายควรหมั่นทำบุญสร้างกุศลให้เขาเหล่านั้นมากๆ เพื่อเป็นการอโหสิกรรมซึงกันและกัน ถึงแม้เราจะไม่ได้ฆ่าเขาก็ตาม แต่ถือว่าผู้ขายก็มีส่วนร่วมเสริมด้วยครับ ให้ไปแก้กรรมด้วยการปล่อยสิ่งมีชีวิต และกรวดน้ำให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงานครับ และหมั่นทำบุญสร้างทานให้ชีวิตเขาเหล่านั้นเสมอๆ ครับ ขอบารมีเขาช่วยให้เราเจริญรุ่งเรืองและขออโหสิกรรมต่อเขาทุกครั้งที่เราทำบุญครับ

นภชนัตร แปลว่า ร่มฟ้า
ขอบคุณมากค่ะและขอพรพระและสิ่งศักดิ์สิทธิคุ้มครองให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรงตลอดไปนะคะ

เมฐญาภา

dynamic
09-01-2011, 09:40 AM
เรียนอาจารย์ที่เคารพ
ผมเกิดวันอังคารที่ 17 พ.ค. 26 เวลา 06.00 น. ปีกุน นามสกุลทักษา 17 ผมขอชื่อที่แปลว่านักปราชญ์และเป็นอักษรเดชของคนเกิดวันอังคารด้วยนะครับ ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ

noppakorn
09-01-2011, 10:39 AM
เรียนอาจารย์ที่เคารพ
ผมเกิดวันอังคารที่ 17 พ.ค. 26 เวลา 06.00 น. ปีกุน นามสกุลทักษา 17 ผมขอชื่อที่แปลว่านักปราชญ์และเป็นอักษรเดชของคนเกิดวันอังคารด้วยนะครับ ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 17 ชื่อที่เป็นมงคลนามคือทักษา 24เป็นดาวคู่มิตร หมายถึงความรัก ปัญญา โชคความสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 41 เป็นดาวคู่ธาตุ ส่งเสริมให้เจริญรุ่งเรืองครับ

ทักษา 24 สำหรับชายวันอังคาร มีเดชนำ

ธีรภธร แปลว่า ปราชญ์ผู้ทรงความรุ่งเรือง (อายตนะ 6)
ธีรธรา แปลว่า ผู้ทรงความเป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 2)
นภณัฐ แปลว่า ปราชญ์แห่งฟ้า (อายตนะ 9)
นพเมธ แปลว่า นักปราชญ์คนใหม่ (อายตนะ 1)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา ครับ

dynamic
09-01-2011, 09:49 PM
[quสวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 17 ชื่อที่เป็นมงคลนามคือทักษา 24เป็นดาวคู่มิตร หมายถึงความรัก ปัญญา โชคความสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 41 เป็นดาวคู่ธาตุ ส่งเสริมให้เจริญรุ่งเรืองครับ

ทักษา 24 สำหรับชายวันอังคาร มีเดชนำ

ธีรภธร แปลว่า ปราชญ์ผู้ทรงความรุ่งเรือง (อายตนะ 6)
ธีรธรา แปลว่า ผู้ทรงความเป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 2)
นภณัฐ แปลว่า ปราชญ์แห่งฟ้า (อายตนะ 9)
นพเมธ แปลว่า นักปราชญ์คนใหม่ (อายตนะ 1)

ote][/quote]ขอบพระคุณอาจารย์มากนะครับที่อาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้
ผมอยากทราบความหมาของชื่อ ธีร์ธณัฐ ครับ ไม่ทราบว่าถ้ารวมกับนามสกุลแล้วชื่อนี้น่าจะใช้ได้ไหมครับ

pandadang
09-02-2011, 09:25 AM
นันทาแปลว่าอะไรหรอค่ะ

noppakorn
09-02-2011, 12:22 PM
[quสวัสดีครับ

ote]ขอบพระคุณอาจารย์มากนะครับที่อาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้
ผมอยากทราบความหมาของชื่อ ธีร์ธณัฐ ครับ ไม่ทราบว่าถ้ารวมกับนามสกุลแล้วชื่อนี้น่าจะใช้ได้ไหมครับ
[/quote]
สวัสดีครับ

ธีร์ธณัฐ ทักษา 46 นามสกุลทักษา 17 ผลรวมได้ 63 เป็นมงคลนามครับ .ใช้เป็นนามได้ครับ

noppakorn
09-02-2011, 12:23 PM
นันทาแปลว่าอะไรหรอค่ะ

สวัสดีครับ

นันทา แปลว่า ผู้มีความยินดี,ผู้มีความสุข (มาจากศัพท์เดิมว่า "นันท์" ครับ)

kwangsa
09-02-2011, 03:45 PM
อยากทราบ ความหมาย นัทธมนต์ แปลว่าอะไรค่ะ

noppakorn
09-03-2011, 04:41 PM
อยากทราบ ความหมาย นัทธมนต์ แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

นัทธมนต์ แปลว่า ผู้หลงใหลและผูกพัน

hennie
09-04-2011, 12:16 PM
สวัสดีค่ะ
หนูอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ เพราะชื่อหนูไม่ดี ไม่เข้ากับนามสกุลค่ะ
อาจารย์ช่วยแนะนำชื่อใหม่ด้วยค่ะ ชื่อ นฤมล แต่งสวน เกิด วันจันทร์ ที่ 14 มิถุนายน 2536
ขอบคุณค่ะ

annasui
09-05-2011, 02:34 AM
คะรบกวนขอความหมายชื่อ นัชชพงษ์ ด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

noppakorn
09-05-2011, 11:04 AM
สวัสดีค่ะ
หนูอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ เพราะชื่อหนูไม่ดี ไม่เข้ากับนามสกุลค่ะ
อาจารย์ช่วยแนะนำชื่อใหม่ด้วยค่ะ ชื่อ นฤมล แต่งสวน เกิด วันจันทร์ ที่ 14 มิถุนายน 2536
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล แต่งสวน ทักษา 26 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 15 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมได้ทักษา 41 เป็นดาวคู่ธาตุ ส่งเสริมให้เจริญรุ่งเรือง แต่งานใหญ่ควรหาคู่ปรึกษาร่วมกัน

ภัทรภร แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งอันประเสริฐ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา ครับ

noppakorn
09-05-2011, 11:06 AM
คะรบกวนขอความหมายชื่อ นัชชพงษ์ ด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

นัชชพงษ์ แปลว่า เชื้อสายแห่งแม่น้ำ

antantz
09-05-2011, 11:30 AM
รบกวนตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ
เด็กผู้ชาย เกิด 24 ส.ค.54 เวลาประมาณ 09.00น.
ชื่อ ตริน อัครจรัสโรจน์ ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-05-2011, 11:51 AM
เด็กผู้ชาย เกิด 24 ส.ค.54 เวลาประมาณ 09.00น.
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

เกิด 24 สค.54 เวลา 9.00 น. เป็นวันพุธกลางวัน พยัญชนะกาลกิณีคือ จ ฉ ช ซ ฌ ญ นามสกุล อัครจรัสโรจน์ ทักษา 67 ชื่อทักษาที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้คือทักษา 24 ผลรวมได้ทักษา 91 เป็นความสำเร็จและรุ่งเรือง (ตริน ไม่ทราบว่าเชื่อเด็กหรือเปล่า ทักษา 16 ไม่ดี)

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

ตรินธร แปลว่า ผู้รักษาหญ้า
ณัฐภณ(นัดทะพน) แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์
ณัฐภกร(นัดพะกอน) แปลว่า ปราชญ์ผู้สร้างแสงสว่าง
ณกรณ์(นะกอนป แปลว่า ผู้อยู่ในการริเริ่ม
ศตพล (สะตะพน) แปลว่า ผู้มีกำลังเป็นร้อย,ผู้มีกำลังมาก

หากเปลี่ยนชื่อต้องทำบุญ หากตั้งชื่อใหม่โดยไม่มีชื่อก่อนไม่ต้องทำบุญครับ
เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานให้เด็กครับ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา ครับ

antantz
09-05-2011, 01:13 PM
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

เกิด 24 สค.54 เวลา 9.00 น. เป็นวันพุธกลางวัน พยัญชนะกาลกิณีคือ จ ฉ ช ซ ฌ ญ นามสกุล อัครจรัสโรจน์ ทักษา 67 ชื่อทักษาที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้คือทักษา 24 ผลรวมได้ทักษา 91 เป็นความสำเร็จและรุ่งเรือง (ตริน ไม่ทราบว่าเชื่อเด็กหรือเปล่า ทักษา 16 ไม่ดี)

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

ตรินธร แปลว่า ผู้รักษาหญ้า
ณัฐภณ(นัดทะพน) แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์
ณัฐภกร(นัดพะกอน) แปลว่า ปราชญ์ผู้สร้างแสงสว่าง
ณกรณ์(นะกอนป แปลว่า ผู้อยู่ในการริเริ่ม
ศตพล (สะตะพน) แปลว่า ผู้มีกำลังเป็นร้อย,ผู้มีกำลังมาก

หากเปลี่ยนชื่อต้องทำบุญ หากตั้งชื่อใหม่โดยไม่มีชื่อก่อนไม่ต้องทำบุญครับ
เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานให้เด็กครับ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา ครับ

ขอบคุณค่ะ เห็นของคนอื่นมีชื่อ ธรรมปกรณ์ แปลว่าอะไรคะ ใช้ได้หรือเปล่าคะ

kwangsa
09-05-2011, 01:20 PM
รบกวนอีกรอบนะ ตอนนี้มีแต่คนทักว่าชื่อ ณพสวรรณ ท้วมลี้ ค่ะมีแต่คนทักว่าชื่อนี้ไม่ดีเลยค่ะ แล้วรู้สึกว่าตั้งแต่เปลี่ยนมา 2 ปีแล้ว มันก็ดูมีแต่ปัญหามาตลอดพอหมดเรื่องนี้ก็มีเรื่องนั้นต่อเข้ามาเรื่อยๆไม่เคยหยุดเลย อยากรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อที่เหมาะสมให้ด้วยค่ะเท่าที่ดูที่อาจารย์ตั้งไว้ยังไม่ถูกใจเลยค่ะ เกิด วันจันทร์ เวลา ประมาณ 11 โมง ที่13 เม. ย.2530 ปีเถาะค่ะ อยากได้ชื่อที่ ได้เลขทักษา 36 ค่ะ เพราะ นามสกุล ได้ 29 อยากได้ช์อที่ส่งเสริมในเรื่องของความรัก และขอค่าของอายตนะ เป็น 2หรือ 6หรือ 9ค่ะ ขอชื้อประมาณประม 3-4 พยางค์ และมีพวกตัวการันต์เป็นตัวสะกดด้วยค่ะ เช่น กัญญชลัช ชนัญญ์ธร วรวลัญช์ ประมาณนี้ ค่ะและรบกวน อาจารย์ดูฤกษ์ดูวัน เปลี่ยนชื่อด้วยนะค่ะ ขอขอบพระคุณอาจารย์มากนะค่ะสำหรับความกรุณาค่ะ

ponlaphat
09-05-2011, 01:47 PM
ชื่อ เดวิลย์ วรรณทอง เกิดวันอังคาร 6 ก.พ. 2522 เวลา 5.30 น.อาชีพช่างซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า กิจการของตนเอง
จะเปลียนชื่อเป็น ธนกฤต ดีไหมครับ อยากทราบความหมายด้วย ถ้ามีชื่ออื่นที่ดี รบกวนแนะนำด้วยครับ
และลูกสาวคนเล็ก เกิดวันอังคาร 23 ธ.ค.2546 เวลา 9.06 น.ชื่อเดิม พรลภัส วรรณทอง เลขศาสตร์ไม่ดีเลยครับ
ว่าจะเปลี่ยนเป็น ธิรดา จะดีไหม ไม่รู้ความหมายครับ แต่เพราะดี ถ้ามีชื่ออื่นแนะนำด้วยนะครับ ขอขอบพระคุณอย่างสูงครับ

มนอิงค์
09-05-2011, 01:53 PM
เรียน คุณนพ
ขอฤกษ์ผ่าคลอดสำหรับเด็กหญิงเดือน ตุลาคม 2554 หน่อยค่ะ
(พ่อ 1 ธ.ค 2512 ตอนทุ่มกว่า , แม่ 21 ก.พ 2517 เวลา 21.25 น. ขอบคุณมากค่ะ
คุณหมอกะว่าประมาณ 5-14 ต.ค น่ะคะ

noppakorn
09-05-2011, 02:06 PM
รบกวนอีกรอบนะ ตอนนี้มีแต่คนทักว่าชื่อ ณพสวรรณ ท้วมลี้ ค่ะมีแต่คนทักว่าชื่อนี้ไม่ดีเลยค่ะ แล้วรู้สึกว่าตั้งแต่เปลี่ยนมา 2 ปีแล้ว มันก็ดูมีแต่ปัญหามาตลอดพอหมดเรื่องนี้ก็มีเรื่องนั้นต่อเข้ามาเรื่อยๆไม่เคยหยุดเลย อยากรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อที่เหมาะสมให้ด้วยค่ะเท่าที่ดูที่อาจารย์ตั้งไว้ยังไม่ถูกใจเลยค่ะ เกิด วันจันทร์ เวลา ประมาณ 11 โมง ที่13 เม. ย.2530 ปีเถาะค่ะ อยากได้ชื่อที่ ได้เลขทักษา 36 ค่ะ เพราะ นามสกุล ได้ 29 อยากได้ช์อที่ส่งเสริมในเรื่องของความรัก และขอค่าของอายตนะ เป็น 2หรือ 6หรือ 9ค่ะ ขอชื้อประมาณประม 3-4 พยางค์ และมีพวกตัวการันต์เป็นตัวสะกดด้วยค่ะ เช่น กัญญชลัช ชนัญญ์ธร วรวลัญช์ ประมาณนี้ ค่ะและรบกวน อาจารย์ดูฤกษ์ดูวัน เปลี่ยนชื่อด้วยนะค่ะ ขอขอบพระคุณอาจารย์มากนะค่ะสำหรับความกรุณาค่ะ

สวัสดีครับ

ค่าอายตนะ คงกำหนดไม่ได้ เพราะคนละตำรากับค่าทักษาปกรณ์ครับ ได้อย่างไหนก็อย่างนั้น เพราะตำราทักษาปกรณ์ไม่เน้นค่าอายตนะครับ (เปลี่ยนชื่ออย่าให้เกิน 3 ครั้ง)

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันจันทร์

นงลักษณ์ แปลว่า ผู้หญิงสาวที่มีลักษณะดี(อายตนะ 9)
ณพรรณวร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยผิวพรรณและความรู้ (อายตนะ 2)
ณชพรรณธร แปลว่า ผู้ทรงผิวพรรณแห่งความรู้ (อายตนะ 8)
อัยยวร แปลว่า ผู้เป็นเจ้าแห่งความประเสริฐ (อายตนะ 9)
อัยภัทร แปลว่ เจ้าแห่งความดีงาม (อายตนะ 8)
มณฑ์ชลัช (มน ชะ ลัด) แปลว่า ผู้ประดับด้วยดอกบัว (อายตนะ 9)
มณยชวัล (มน ยะ ชะ วัน) แปลว่า แก้วมณีที่ส่องแสง,แก้วมณีอันรุ่งเรือง (อายตนะ 8)

noppakorn
09-05-2011, 02:17 PM
ชื่อ เดวิลย์ วรรณทอง เกิดวันอังคาร 6 ก.พ. 2522 เวลา 5.30 น.อาชีพช่างซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า กิจการของตนเอง
จะเปลียนชื่อเป็น ธนกฤต ดีไหมครับ อยากทราบความหมายด้วย ถ้ามีชื่ออื่นที่ดี รบกวนแนะนำด้วยครับ
และลูกสาวคนเล็ก เกิดวันอังคาร 23 ธ.ค.2546 เวลา 9.06 น.ชื่อเดิม พรลภัส วรรณทอง เลขศาสตร์ไม่ดีเลยครับ
ว่าจะเปลี่ยนเป็น ธิรดา จะดีไหม ไม่รู้ความหมายครับ แต่เพราะดี ถ้ามีชื่ออื่นแนะนำด้วยนะครับ ขอขอบพระคุณอย่างสูงครับ

สวัสดีครับ

นามสกุล วรรณทอง ทักษา 28 ชื่อที่เหมาะสมคือชายใช้ทักษา 14 ผลรวมได้ 42 เป็นมงคลยิ่งครับ ชือ ธนกฤต แปลว่า ผู้สร้างทรัพย์ ทักษา 14 เป็นมงคลยิ่งครับ คุณเกิดตีห้าครึ่งเช้าวันอังคาร ต้องนับเป็นคนวันจันทร์ตามหลักโหราศาสตร์ ชื่อ ธิรดา แปลว่า ผู้ยินดีในความเป็นปราชญ์ (ธิรดา มาจาก ธีรดา) ชื่อนี้ ลูกสาวใช้ได้เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันจันทร์

ธรภณ (ทอนระพน) แปลว่า ผู้ชอบกล่าวที่ทรงไว้
ธมกฤต แปลว่า ผู้กระทำคุณความดี
ธนกร แปลว่า ผู้สร้างทรัพย์
ธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวย
ปภังกร แปลว่า ผู้สร้างรัศมี,ผู้รุ่งเรือง
พชร แปลว่า เพชร,ผู้มีคุณค่า
สกล แปลว่า ทั่วทุกสิ่งทุกอย่าง

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เพื่อเสริมชะตาครับ

noppakorn
09-05-2011, 02:26 PM
เรียน คุณนพ
ขอฤกษ์ผ่าคลอดสำหรับเด็กหญิงเดือน ตุลาคม 2554 หน่อยค่ะ
(พ่อ 1 ธ.ค 2512 ตอนทุ่มกว่า , แม่ 21 ก.พ 2517 เวลา 21.25 น. ขอบคุณมากค่ะ
คุณหมอกะว่าประมาณ 5-14 ต.ค น่ะคะ

สวัสดีครับ

เรื่องปีเกิดพ่อแม่ ถึงแม้ชงกับเด็กก็ไม่เป็นปัญหาอะไรมาก เพียงแต่จะรู้สึกว่าเด็กเลี้ยงยาก แก้เคล็ดโดย เอาราศีคู่สมพงศ์ของพ่อแม่ไปประดับให้เด็ก หรือติดไว้บริเวณที่เด็กนอนก็ช่วยได้แล้วครับ ที่สำคัญคือปีเกิดเด็ก ควรสมพงษ์กับวันเดือนและเวลา จึงเกื้อหนุนให้เด็กมีวาสนาดีครับ

ฤกษ์ดีเดือนตุลาคม 2554 (สำหรับผ่าคลอด)ในปีเถาะ : - วันดีที่ 6 ตค. (มะเมีย)เวลา (ขาล) 03.00 -04.59 น. เวลา(มะแม) 13.00-14.59 น. วันเสาร์(วอก) ที่ 8 ตค. เวลา (มะเส็ง) 09.00-10.59 น. เวลา(มะแม+วอก) 13.00-14.59 น. เวลา(จอ+กุน+ชวด) 19.00-22.59 น. วันพฤหัสฯที่ 13 ตค. (ฉลู) เวลา (ขาล+เถาะ) 03.00-06.59 น. เวลา(มะเมีย) 11.00-12.59 น.เวลา (กุน) 21.00-22.59 น. วันเสาร์ที่ 15 ตค.(เถาะ) เวลา (ขาล+เถาะ) 03.00-06.59 น.

วันเหล่านี้เป็นวันธงไชย และวันที่สมพงศ์กับปีเกิด เวลาก็สมพงศ์กับปีเกิดครับ เวลาดีที่สุดคือ (จอ และ เถาะ) นอกนั้นเป็นสมพงศ์ลักษณะที่สองครับ

dee#dao
09-05-2011, 06:36 PM
สวัสดีคะ คุณนพ รบกวนช่วยตั้งชื่อให้หน่อยนะคะ พอดีอยากเปลี่ยนชื่อคะ เปลี่ยนมาสองครั้งแล้ว แต่ก็ยังไม่ค่อยชอบชื่อตัวเองเท่าไร
หนูนามสกุล อุทัยผล
เกิดวันจันทร์ที่ 11 สค. 2529
อยากได้ตัวอักษรนำหน้า ช น ธ
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

thamma
09-05-2011, 09:35 PM
สวัสดีครับ คุณนพ ช่วยตั้งชื่อให้ลูกชาย ทั้ง 2 คนของผมด้วยครับ
นามสกุล ทักษา 37 คงเปลี่ยนไม่ได้ เพราะคุณปู่คุณย่าไม่ยอมแน่ๆ
ลูกชายคนโต เกิดวันอังคาร ลูกชายคนเล็ก เกิดวันจันทร์
ขอให้ขึ้นต้นชื่อว่า "ธรรม" เหมือนกันกับชื่อผม นะครับ (ชื่อของผมนั้น ทักษา 42)
ผมขอแสดงความขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

noppakorn
09-06-2011, 03:11 PM
สวัสดีคะ คุณนพ รบกวนช่วยตั้งชื่อให้หน่อยนะคะ พอดีอยากเปลี่ยนชื่อคะ เปลี่ยนมาสองครั้งแล้ว แต่ก็ยังไม่ค่อยชอบชื่อตัวเองเท่าไร

สวัสดีครับ

การเปลี่ยนชื่อไม่ควรเปลี่ยนเกิน 3 ครั้งในชีวิต ครั้ง 4 ขึ้นไปจะไม่ส่งผลใดๆครับ ฉะนั้นหากชื่อเก่าเป็นมงคลนาม ก็ยังไม่สมควรเปลี่ยนน่ะครับ เปลี่ยนใหม่หากต่อไปไม่ชอบอีก จะเปลี่ยนก็ไม่มีผลแล้วครับ ถ้ายังไงเอาทักษาหรือชื่อมาปัจจุบันมาวิเคราะห์ด้วยครับ ว่าสมควรเปลี่ยนหรือไม่

noppakorn
09-06-2011, 03:38 PM
สวัสดีครับ คุณนพ ช่วยตั้งชื่อให้ลูกชาย ทั้ง 2 คนของผมด้วยครับ
นามสกุล ทักษา 37 คงเปลี่ยนไม่ได้ เพราะคุณปู่คุณย่าไม่ยอมแน่ๆ
ลูกชายคนโต เกิดวันอังคาร ลูกชายคนเล็ก เกิดวันจันทร์
ขอให้ขึ้นต้นชื่อว่า "ธรรม" เหมือนกันกับชื่อผม นะครับ (ชื่อของผมนั้น ทักษา 42)
ผมขอแสดงความขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 37 ชื่อที่เป็นมงคลสำหรับชายคือทักษา 14และ19 ครับ จึงจะได้ผลรวมเป็นมงคลคือทักษารวม 51 และ 56 ครับ หากใช้ทักษา 42 ชื่อเป็นมงคลจริง แต่ผลรวมได้เพียงดีปานกลางครับคือได้ทักษา 79 ผู้ได้ทักษานี้ ต้องระวังมีการเจ็บป่วยด้วยโรคร้าย หากตนไม่เป็นคนใกล้ชิดก็จะเป็นครับ ลองพิจารณาอีกครับ ถ้าใช้ทักษา 42 ขึ้นต้นด้วย"ธรรม"ไม่มีปัญหา แต่หากเลือกทักษา 14 ก็ไม่สามารถ หากเลือกทักษา 19 ก็ได้เพียงคนวันอังคารชื่อ "ธรรมภา" แปลว่า ผู้มีแสงธรรม ส่วนวันจันทร์ได้เพียงชื่อ "ธรรมทด" แปลว่า ผู้เป็นตัวแทนความเป็นจริง ครับ ถ้าชอบทักษา 19 ก็มี 2 ชื่อนี้ครับ แต่จะตั้งทักษา 42 ให้คนละ 3 ชื่อน่ะครับเผื่อเลือกครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันจันทร์

ธรรมวรงค์ แปลว่า ผู้มีส่วนประเสริฐสุดในความจริง (อายตนะ ๘)
ธรรมวัชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีคุณธรรม (อายตนะ ๙)
ธรรมธัญญ์ แปลว่า ผู้มีโชคดีด้วยคุณธรรม (อายตนะ ๗)

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันอังคาร

ธรรมศานต์ แปลว่า ผู้สงบด้วยคุณธรรม (อายตนะ ๑)
ธรรมวิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีคุณธรรม (อายตนะ ๖)
ธรรมเธียร แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีคุณธรรม (อายตนะ ๙)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

dee#dao
09-06-2011, 08:29 PM

สวัสดีครับ

การเปลี่ยนชื่อไม่ควรเปลี่ยนเกิน 3 ครั้งในชีวิต ครั้ง 4 ขึ้นไปจะไม่ส่งผลใดๆครับ ฉะนั้นหากชื่อเก่าเป็นมงคลนาม ก็ยังไม่สมควรเปลี่ยนน่ะครับ เปลี่ยนใหม่หากต่อไปไม่ชอบอีก จะเปลี่ยนก็ไม่มีผลแล้วครับ ถ้ายังไงเอาทักษาหรือชื่อมาปัจจุบันมาวิเคราะห์ด้วยครับ ว่าสมควรเปลี่ยนหรือไม่

ขอบคุณมากนะคะคุณนพที่ช่วยตอบคำถาม ชื่อและนามสกุลปัจจุบันคะ ธันย์ธนพัทธ์ อุทัยผล ขอบคุณคุณนพอีกครั้งนะคะ

noppakorn
09-07-2011, 11:56 AM

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากนะคะคุณนพที่ช่วยตอบคำถาม ชื่อและนามสกุลปัจจุบันคะ ธันย์ธนพัทธ์ อุทัยผล ขอบคุณคุณนพอีกครั้งนะคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 34 มีชื่อมงคลที่สุดคือชื่อทักษา 65 เท่านั้นครับ ชือปัจจุบันตกที่นั่งมหาเสน่ห์ ไปไหนมีแต่คนชอบและเมตตา ทักษา 65 อยู่แล้ว ถ้าหากไม่ชอบชื่อยาวก็ต้องเลือกชื่อทักษารองลงมา คือชื่อทักษา 45 เป็นชื่อมงคล แต่ผลรวมได้ 79 ดีปานกลาง ตกที่นั่งลำบากเบื้องต้น สบายภายหลัง แต่ต้องระมัดระวังเรื่องสุขภาพให้ดี บำรุงร่างกายให้แข็งแรง ออกกำลังกายสม่ำเสมอ เพื่อป้องกันการเจ็บป่วยครับ เพราะทักษานี้มีสิทธิ์เจ็บป่วยสูงมาก แต่สุดท้ายจะสบายครับ ที่จริงชื่อไม่ต้องเปลี่ยนแล้วน่ะครับ

ลองพิจารณาอีกครั้งครับ

มนอิงค์
09-07-2011, 01:01 PM
เรียน คุณนพ

สวัสดีครับ

เรื่องปีเกิดพ่อแม่ ถึงแม้ชงกับเด็กก็ไม่เป็นปัญหาอะไรมาก เพียงแต่จะรู้สึกว่าเด็กเลี้ยงยาก แก้เคล็ดโดย เอาราศีคู่สมพงศ์ของพ่อแม่ไปประดับให้เด็ก หรือติดไว้บริเวณที่เด็กนอนก็ช่วยได้แล้วครับ ที่สำคัญคือปีเกิดเด็ก ควรสมพงษ์กับวันเดือนและเวลา จึงเกื้อหนุนให้เด็กมีวาสนาดีครับ

ฤกษ์ดีเดือนตุลาคม 2554 (สำหรับผ่าคลอด)ในปีเถาะ : - วันดีที่ 6 ตค. (มะเมีย)เวลา (ขาล) 03.00 -04.59 น. เวลา(มะแม) 13.00-14.59 น. วันเสาร์(วอก) ที่ 8 ตค. เวลา (มะเส็ง) 09.00-10.59 น. เวลา(มะแม+วอก) 13.00-14.59 น. เวลา(จอ+กุน+ชวด) 19.00-22.59 น. วันพฤหัสฯที่ 13 ตค. (ฉลู) เวลา (ขาล+เถาะ) 03.00-06.59 น. เวลา(มะเมีย) 11.00-12.59 น.เวลา (กุน) 21.00-22.59 น. วันเสาร์ที่ 15 ตค.(เถาะ) เวลา (ขาล+เถาะ) 03.00-06.59 น.

วันเหล่านี้เป็นวันธงไชย และวันที่สมพงศ์กับปีเกิด เวลาก็สมพงศ์กับปีเกิดครับ เวลาดีที่สุดคือ (จอ และ เถาะ) นอกนั้นเป็นสมพงศ์ลักษณะที่สองครับ

เรียน คุณนพ
ขอคำแนะนำอีกนิดค่ะ ดิฉันเกิดวันพฤหัส ควรดูวันผ่าคลอดที่ไม่ใช่วันเสาร์ด้วยหรือไม่ (ชงกัน) ตอนนี้เล็งไว้วันพฤหัสที่ 6 ต.ค ช่วง 13.00 -14.59 น่ะคะ น่าจะเหมาะสมมั้ยคะ อีกทีก็วันที่ 13 ต.ค เวลา 11.00 -12.59 ไม่แน่ใจว่าจะอั้นถึงวันนั้นหรือเปล่า

noppakorn
09-07-2011, 04:06 PM
เรียน คุณนพ

สวัสดีครับ

เรียน คุณนพ
ขอคำแนะนำอีกนิดค่ะ ดิฉันเกิดวันพฤหัส ควรดูวันผ่าคลอดที่ไม่ใช่วันเสาร์ด้วยหรือไม่ (ชงกัน) ตอนนี้เล็งไว้วันพฤหัสที่ 6 ต.ค ช่วง 13.00 -14.59 น่ะคะ น่าจะเหมาะสมมั้ยคะ อีกทีก็วันที่ 13 ต.ค เวลา 11.00 -12.59 ไม่แน่ใจว่าจะอั้นถึงวันนั้นหรือเปล่า

การตั้งชื่อได้บอกไว้แล้วว่าอย่ากลัวเรื่องชงเวลาเกิดเด็ก เพราะได้แนะนำวิธีแก้ชงให้แล้วในเบื้องต้น ซึ่งไม่ใช่ปัญหาใหญ่ หากต้องการให้ผู้ใหญ่ดี ไม่ชงกับเด็ก ผู้ใหญ่ก็เห็นแก่ตัวไปหน่อยครับ ควรส่งเสริมให้เด็กมีวันเวลาเกิดดีจึงถูกต้องครับ เพราะเรื่องเด็กเกิด ไม่ใช่เรื่องเด็กแต่งงานครับ อย่าไปวิตกมากนัก สำคัญที่เด็กครับ ผู้ใหญ่ไม่เกียวครับ เรื่องคลอดเป็นชะตาเด็กไม่ใช่ชะตาผู้ใหญ่ วันเวลาที่ให้ไป ดีและสมพงศ์กับเด็กแล้วครับ หากจัดเวลาไม่ชงกับพ่อแม่ เด็กก็มีวันเกิดไม่ดีครับ วันธงไชยไม่ชงกับใครน่ะครับ

วันที่ 6 ตค. เป็นวันม้า เป็นวันราศรีดีเยี่ยมครับ ถึงจะไม่ใช่วันธงไชยครับ เวลาที่คุณเลือกก็เหมาะสมและสมพงศ์ครับ จะเอาวันนี้ก็สมพงศ์กับเด็กครับ ใช้ได้ครับ ส่วน 13 ตค.เป็นวันฉลู ชงกับปีเกิดเด็กแต่พอดีเป็นวันธงไชยจึงใช้ได้ครับ ถ้าสองวันนี้ควรเลือก วันที่ 6 ตค.นะครับจะดีกว่าครับ

antantz
09-07-2011, 04:52 PM
ธรรมปกรณ์ กับ ไตรคุณ แปลว่าอะไรคะ
ใช้กับด.ช.ที่เกิดพุธ 24 ส.ค.54 เวลา09.00น.ได้รีเปล่าคะ น้องนามสกุลอัครจรัสโรจน์ค่ะ
ขอบพระคุณค่ะ

nutdarin
09-07-2011, 11:07 PM
ขอชื่อผู้หญิงวันจันทร์ทักษา 36 ค่ะ ขอบคุนค่ะ

noppakorn
09-08-2011, 10:00 AM
ธรรมปกรณ์ กับ ไตรคุณ แปลว่าอะไรคะ
ใช้กับด.ช.ที่เกิดพุธ 24 ส.ค.54 เวลา09.00น.ได้รีเปล่าคะ น้องนามสกุลอัครจรัสโรจน์ค่ะ
ขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ธรรมปกรณ์ แปลว่า คัมภีร์แห่งคุณธรรม ทักษา 38 ชื่อนี้ตกที่นั่ง ความล้มเหลว
ไตรคุณ แปลว่า ความดี 3 ประการ ทักษา 26 ชื่อนี้ตกที่นั่งความงมงายครับ

ทั้งสองชื่อทักษา ไม่เป็นมงคลครับ นามสกุล อัครจรัสโรจน์ ทักษา 67 ควรใช้ชื่ทักษา 24 ผลรวมได้ 91 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

noppakorn
09-08-2011, 10:03 AM
ขอชื่อผู้หญิงวันจันทร์ทักษา 36 ค่ะ ขอบคุนค่ะ

สวัสดีครับ

ธัญวลัย แปลว่า ผุ้มีโชคหมุนเวียน,กำไลที่ดีเลิศ
นงลักษณ์ แปลว่า ผู้หญิงสาวที่มีลักษณะดี
นวรัตน์ แปลว่า แก้วมีค่า 9 ประการ
มนพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันทางใจ
ธรณ์ฤทัย แปลว่า ดวงใจแห่งแผ่นดิน,หัวใจที่น่าจดจำ
ณวรพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันประเสริฐด้วยความรู้
อัยยวร แปลว่า ผู้เป็นเจ้าแห่งความประเสริฐ
อนนต์ชนก แปลว่า ผู้กำเนิดความไม่สิ้นสุด
นนท์ชนัน แปลว่า ผู้ให้กำเนิดความยินดี
ชนันวรมน แปลว่า ผู้เกิดใจอันประเสริฐ
ธรณ์ฤทัย แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความเป็นที่รัก
พรหมฤทัย แปลว่า ผู้เป็นเจ้าหัวใจอันประเสริฐ
ยลลลัล แปลว่า น่ำเอ็นดูยามได้ชม

Ant
09-08-2011, 11:14 PM
อยากรบกวนขอชื่อวันจันทร์ ผู้หญิง ทักษา 14 พอดีนามสกุลได้ 45 ค่ะ ขอศรีนำหน้านะคะ ขอบคุณค่ะ ^^

noppakorn
09-09-2011, 09:23 AM
อยากรบกวนขอชื่อวันจันทร์ ผู้หญิง ทักษา 14 พอดีนามสกุลได้ 45 ค่ะ ขอศรีนำหน้านะคะ ขอบคุณค่ะ ^^

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันจันทร์

รมณ แปลว่า ผู้มีความสุข (ระมน)
ฤทัย แปลว่า ดวงใจ (ริทัยป
ธมน แปลว่า ผู้มีความสวย (ทะมน)
ปพร แปลว่า ผู้ประเสริฐยิ่ง (ปะพอน)
ชพร แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ(ชะพอน)
กชกมล แปลว่า ผู้มีใจบริสุทธิ์ดังดอกบัว (กดกะมน)
ภคภธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งรัศมีอันมีโชค(พักคะพะทอน)
ภณธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งคำพูด (พนนะทอน)
ภวดล แปลว่า กำเนิดแผ่นดิน (พะวะดน)
ภทพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและเจริญ (พัดทะพอน)

4505
09-09-2011, 09:53 PM
[quote=STAFF ]
[size=15pt]แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ด , ต , ถ , ท ,ธ ,น[/s

คำว่า ธธัช แปลว่า อะไรคะ แล้วชื่อนี้ จะสามารถไปเปลี่ยนที่อำเภอ ได้ไหมคะ กลัวว่าชื่อจะไม่ผ่าน ทางอำเภอจะไม่ให้ค่ะเพราะทราบมาว่า มีบางชื่อเขาบอกว่า ไม่นำมาตั้งเป็นชื่อได้ แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่รู้แล้วค่ะว่าจะตั้งชื่ออะไร เพราะหาชื่อตั้งยากมากกกกกค่ะช่วยตอบหน่อยนะคะ จะเป็นพระคุณยิ่งคะ

noppakorn
09-10-2011, 12:53 PM
[quote=STAFF ]
[size=15pt]แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ด , ต , ถ , ท ,ธ ,น[/s

คำว่า ธธัช แปลว่า อะไรคะ แล้วชื่อนี้ จะสามารถไปเปลี่ยนที่อำเภอ ได้ไหมคะ กลัวว่าชื่อจะไม่ผ่าน ทางอำเภอจะไม่ให้ค่ะเพราะทราบมาว่า มีบางชื่อเขาบอกว่า ไม่นำมาตั้งเป็นชื่อได้ แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่รู้แล้วค่ะว่าจะตั้งชื่ออะไร เพราะหาชื่อตั้งยากมากกกกกค่ะช่วยตอบหน่อยนะคะ จะเป็นพระคุณยิ่งคะ

สวัสดีครับ

ธธัช คำนี้ ต้องอ่านว่า ทอทัด จึงมีคำแปลครับ ถ้าอ่าน ทะทัด จะไม่มีความหมาย ธธัช มาจาก ธ (ท่าน,เธอ) +ธัช (ธง)
ธธัช (ทอทัด) แปลว่า ธงของเธอ,เธอผู้เป็นธงชัย

SunSh
09-11-2011, 09:13 PM
ขอชื่อใหม่ต้อง 1.แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข 2.วันเกิด(จ-อ)3.อาชีพ 4.เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)
รบกวนสอบถาม อยากได้ชื่อใหม่
ชื่อ-นามสกุลเดิม อรุณี พิศาลบรรเจิดกุล
เกิดวันพุธกลางคืน 22 เมษา 2519 เวลา 02:47
อาชีพ พนักงานบริษัท
อยากเปลี่ยนเนื่องจาก ธุรกิจและการเงินไม่ได้ตามข้อเจรจาที่ตกลงกันไว้ รู้สึกเหนื่อบล้าและปวดหัวบ่อย ปวดท้องบ่อยๆ

ต้องขึ้นต้นด้วยอักษร ด , ต , ถ , ท ,ธ ,น หรือเปล่า

Ant
09-11-2011, 09:33 PM

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันจันทร์

รมณ แปลว่า ผู้มีความสุข (ระมน)
ธมน แปลว่า ผู้มีความสวย (ทะมน)
ปพร แปลว่า ผู้ประเสริฐยิ่ง (ปะพอน)
ชพร แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ(ชะพอน)
กชกมล แปลว่า ผู้มีใจบริสุทธิ์ดังดอกบัว (กดกะมน)
ภคภธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งรัศมีอันมีโชค(พักคะพะทอน)
ภณธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งคำพูด (พนนะทอน)
ภวดล แปลว่า กำเนิดแผ่นดิน (พะวะดน)
ภทพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและเจริญ (พัดทะพอน)

ขอ ศรีนำหน้า ด้วยได้ไหมค่ะ ขอบคุณมากๆๆๆๆๆ ล่วงหน้านะคะ

vigo8888
09-11-2011, 09:41 PM
สวัสดีครับ อาจาร์ยนพ ....

แฟนได้กำหนดคลอด ลูกชายฝาแฝด วันจันทร์19 ก.ย นี้แล้ว จะผ่า ประมาณ 9 โมง อยากรบกวนอาจาร์ยขอชื่อครับ
นามสกุล นิลพลับ ครับ

noppakorn
09-12-2011, 10:41 AM

แฟนได้กำหนดคลอด ลูกชายฝาแฝด วันจันทร์19 ก.ย นี้แล้ว จะผ่า ประมาณ 9 โมง อยากรบกวนอาจาร์ยขอชื่อครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 35 ควรใช้ชื่อทักษา 24 เป็นมิ่งมงคลนาม ผลรวมได้ทักษา 59 เป็นทักษามงคลสมปรารถนาครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันจันทร์ ฝากแฝด (ตั้งให้เป็นคู่)

พรลภน (พอนละพน) แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ
รตนลภน (รัดตะนะละพน) แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ

พลณัท (พนละนัด) แปลว่า ผู้ให้ความรู้เป็นพลัง
ภัทรพล (พัดทระพน) แปลว่า ผู้มีกำลังอันดีงาม

ธฤตธวัช (ทริดทะวัด) แปลว่า ธงชัยแห่งความมั่นคง
ธนัทปณต (ทะนัดปะนด) แปล่ว่า ผู้อ่อนน้อมที่ร่ำรวย

รชตปพน (ระชะตะปะพน) แปลว่า ผู้มีเงินบริสุทธิ์
ดลธนทัต (ดนทะนะทัด) แปลว่า ผู้มีทรัพย์เป็นพื้นฐาน

noppakorn
09-12-2011, 11:31 AM
ขอชื่อใหม่ต้อง 1.แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข 2.วันเกิด(จ-อ)3.อาชีพ 4.เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)
รบกวนสอบถาม อยากได้ชื่อใหม่
ชื่อ-นามสกุลเดิม อรุณี พิศาลบรรเจิดกุล
เกิดวันพุธกลางคืน 22 เมษา 2519 เวลา 02:47
อาชีพ พนักงานบริษัท
อยากเปลี่ยนเนื่องจาก ธุรกิจและการเงินไม่ได้ตามข้อเจรจาที่ตกลงกันไว้ รู้สึกเหนื่อบล้าและปวดหัวบ่อย ปวดท้องบ่อยๆ

ต้องขึ้นต้นด้วยอักษร ด , ต , ถ , ท ,ธ ,น หรือเปล่า

สวัสดีครับ

อาชีพพนักงาน เมื่อเจรจาไม่ได้ตามข้อตกลง ทำให้เหนื่อยล้า เลยรู้สึกเหนื่อยล้า ปวดหัวและปวดท้อง แสดงว่าเกิดจากความเครียดครับ ลักษณะดังกล่าวบอกว่าคุณเป็นคนที่รับผิดชอบต่องานได้ดี มีใจทุ่มเทให้บริษัทฯ เป็นสิ่งที่ดีครับ แต่อย่าลืมอย่างหนึ่ง การทุ่มเทถึงแม้จะดี แต่ควรทุ่มเทให้ในเวลาทำงาน เมื่อเลิกงาน ทุกสิ่งทุกอย่างควรทิ้งไว้ที่บริษัทฯ จะเอากลับมาบ้านบ้างก็คือการวางแผนและการแก้ไข แต่ไม่ควรเครียดกับมันนัก ควรมีสติใช้ปัญญาวิเคราะห์ถึงปัญหาที่เกิดแล้วก็แก้ไขมันเสีย หรือหาทางที่ให้มันลงตัว ความมุ่งมั่นในหน้าที่เป็นสิ่งที่ดี แต่จำไว้ว่า มุ่งมั่น แต่อย่าให้มืดมัว เพราะบางครั้งการใส่ใจทำให้สมองความคิดไม่แล่น แก้ปัญหาไม่ถูก ควรสงบแล้วถอยหลังมาสักก้าว มองพิจารณาถึงงานนั้นๆ เปรียบเสมือนคนวงนอกแจ่มใส วงในมืดมัวน่ะครับ (เรื่องธุรกิจ อยากแนะนำให้หาหนังสือของเดล คาเนกี้มาอ่านสักเล่ม และหนังสือเรื่อง กำลังใจของ หลวงวิจิตรวาทการ มาอ่าน จะช่วยเสริมความคิดและช่องทาง รวมทั้งสมาธิให้คุณได้เป็นอย่างดี)
ชื่อไม่ได้เกี่ยวข้อง กับงานที่คุณทำอยู่ครับ เพราะงานบางครั้งขึ้นกับสภาวะเศรษฐกิจ และการเอาเปรียบทางการค้าครับ แต่ในชื่อคุณ ตกทักษา 23 ถือว่าเป็นเลขดีสำหรับหญิง แต่จะมีความเชื่อมั่นในตนสูง และค่อนข้างเจ้าเสน่ห์ นามสกุลนั้นทักษา 57 ผลรวมได้ 80 เป็นเลขไม่ดีครับ ตกราหูคู่มฤตยู จึงควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 42 เป็นดาวคู่มิตร บอกถึงปัญญา ความรุ่งเรืองโชคทางการเงินการงานและความรักครับ ผลรวมได้ 99 ตกที่นั่งความสำเร็จอันไม่คาดหมาย มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุน

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน (อุตสาหะนำ และศรีนำ)

ณวิรัญจ์ แปลว่า ในความเป็นพรหม,ความรู้ของพรหมวิรัญจ์ (อายตนะ 9)
ณอริญชย์ แปลว่า ผู้ชนะศัตรูด้วยความรู้, ผู้ซึ่งชนะศัตรู (อายตนะ 6)
ณัฏฐิชยา แปลว่า ผู้บูชานักปราชญ์ (อายตนะ 2)
กัญญวรัชญ์ แปลว่า หญิงสาวผู้รู้สิ่งประเสริฐ (อายตนะ ๘)
กุลจรีย์ แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีงามยิ่ง (อายตนะ ๘)
กัญญรวินท์ แปลว่า หญิงผู้งามดุจดอกบัว (อายตนะ 9)
กัญญ์นลิน แปลว่า หญิงสาวผู้งามดังดอกบัว (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน ปฏิบัติดังนี้ :- ไปกราบพระประธาน อธิษฐานว่า บัดนี้ลูกได้เปลี่ยนชื่อใหม่ว่า......และได้เป็นคนใหม่แล้ว ขออำนาจพระรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ในสถานที่นี้และเทพยดาทั้งหลายได้โปรดดลบันดาลให้ลูกนับแต่นี้มีแต่ความเจริญรุ่งเรือง ทำการใดขอให้สำเร็จๆๆ และมีการเงินดี นับแต่บัดนี้ไปเทอญ จากนั้นไปทำบุญปล่อยนกปล่อยปลา อธิษฐานว่า ขอให้...(สัตว์ที่ปล่อย)ได้นำสิ่งที่ไม่ดีไปจากกายใจของข้า ขอให้สิ่งที่ไม่ดีจงลอยไปตามกระแสน้ำ (ถ้าเป็นนก ให้ลอยไปตามกระแสลม) ขอให้นับแต่นี้มีแต่ความสุขกายสุขใจเจริญรุ่งเรืองมีแต่สิ่งดีมาสู่ตัวข้าเทอญ.. เสร็จแล้วซื้ออาหารให้โปรยทานให้ปลา หากปล่อยนกก็ให้ทานกับขอทาน (เป็นการทำบุญและสร้างทาน) กลับบ้านหรืออยุ่ที่วัดให้ กรวดน้ำอุทิศ (อธิษฐานว่า "บัดนี้ข้าพเจ้า(ชื่อใหม่)ได้ทำบุญสร้างทานด้วยการปล่อยชีวิต(ชื่อสัตว์)และให้ทาน(อาหารหรือให้เงิน) บุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้กระทำนี้ ขอให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ ได้โปรดรับและร่วมอนุโมทนากุศลผลบุญนี้ด้วยเทอญ ( เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาชื่อใหม่)

noppakorn
09-12-2011, 11:38 AM

สวัสดีครับ

ขอ ศรีนำหน้า ด้วยได้ไหมค่ะ ขอบคุณมากๆๆๆๆๆ ล่วงหน้านะคะ

สวัสดีครับ

ดลกนก แปลว่า ผู้มีทองคำเป็นพื้นฐาน
ธภัทร แปลว่า ท่านผู้ดีงาม
ธนภร แปลว่า ผู้ทรงทรัพย์

vigo8888
09-12-2011, 07:20 PM

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 35 ควรใช้ชื่อทักษา 24 เป็นมิ่งมงคลนาม ผลรวมได้ทักษา 59 เป็นทักษามงคลสมปรารถนาครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันจันทร์ ฝากแฝด (ตั้งให้เป็นคู่)

พรลภน (พอนละพน) แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ
รตนลภน (รัดตะนะละพน) แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ

พลณัท (พนละนัด) แปลว่า ผู้ให้ความรู้เป็นพลัง
ภัทรพล (พัดทระพน) แปลว่า ผู้มีกำลังอันดีงาม

ธฤตธวัช (ทริดทะวัด) แปลว่า ธงชัยแห่งความมั่นคง
ธนัทปณต (ทะนัดปะนด) แปล่ว่า ผู้อ่อนน้อมที่ร่ำรวย

รชตปพน (ระชะตะปะพน) แปลว่า ผู้มีเงินบริสุทธิ์
ดลธนทัต (ดนทะนะทัด) แปลว่า ผู้มีทรัพย์เป็นพื้นฐาน

ขอบคุณมากครับ ขอเรียนถามว่า ฤกษ์ผ่าคลอดวันจันทร์19 ก.ย ดีมั้ยครับ แม่วันจัทร์ ปีฉลู พ่อวันเสาร์ปีระกาครับ

oomeim
09-12-2011, 10:52 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนถามหน่อยค่ะ

1.ขอฤกษ์คลอดให้ลูกชาย ครบกำหนดคลอด 29ก.ย. 2554
(พ่อเกิด 26 พ.ย.2517 แม่เกิด 23 พ.ย.2521)
2.อยากรบกวนขอชื่อวันจันทร์กับวันพฤหัสบดีด้วยค่ะ นามสกุลนะคะ เดชดำรง ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
09-13-2011, 11:30 AM

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากครับ ขอเรียนถามว่า ฤกษ์ผ่าคลอดวันจันทร์19 ก.ย ดีมั้ยครับ แม่วันจัทร์ ปีฉลู พ่อวันเสาร์ปีระกาครับ

สวัสดีครับ

วันจันทร์ที่ 19 กย.เป็นวันสามัญครับเวลา 9.00 น.เป็นเวลาดีครับ แต่สู้เวลา 11.00-12.59 ไม่ได้ เพราะจะสมพงศ์ปีเกิดครับ ถ้าเลื่อนได้จะผ่าคลอด วันอังคารที่ 20 กย.ดีกว่าครับ เป็นวันธงไชย และราศีวันสมพงศ์กับราศีปีเกิดด้วยครับ เวลาดีคือ 11.00-14.59 น.ครับ
ราศีพ่อกับแม่ปีนี้ ไม่สมพงศ์กับปีเกิดลูกสาวครับ เพราะลูกสาวเกิดปีเถาะ ซึ่งปะทะกับปีระกา ครับ แต่ไม่มีผลใดๆครับ เพียงแต่ว่าจะเลี้ยงยากนิดหนึ่ง แก้ไขได้โดย หาสร้อยรูปมังกร หรือสัญลักษณ์รูปมังกร(นาค) มาประดับให้ลูก ครับ เลือกวันผ่าคลอดต้องให้สมพงศ์กับปีเกิดลูกครับ ลูกจะได้มีวันเดือนปีเกิดเป็นมงคลครับ

noppakorn
09-13-2011, 11:35 AM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนถามหน่อยค่ะ

1.ขอฤกษ์คลอดให้ลูกชาย ครบกำหนดคลอด 29ก.ย. 2554
(พ่อเกิด 26 พ.ย.2517 แม่เกิด 23 พ.ย.2521)
2.อยากรบกวนขอชื่อวันจันทร์กับวันพฤหัสบดีด้วยค่ะ นามสกุลนะคะ เดชดำรง ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

1. ฤกษ์ดีเดือนกันยายน 2554 น. วันอังคาร(ขาล)20 กย. เวลา 01.00-02.59 น. เวลา 07.00-10.59 น. เวลา 11.00-14.59 น. วันศุกร์ (มะเส็ง) 23 กย. เวลา 01.00 -04.59 น. เวลา 09.00-14.59 น. เวลา 19.00-20.59 น. วันศุกร์(มะเมีย)ที่ 24 เวลา (ขาล) 03.00-04.59 น. เวลา (มะแม) 13.00-14.59 น. เวลา (กุน)เวลา 21.00-22.59 น. วันอาทิตย์(มะแม) เวลา 03.00-04.59 น. เวลา 09.00-12.59 น. เวลา 19.00-20.59 น.

2.นามสกุล เดชดำรง ทักษา 13 ชื่อควรใช้ทักษา 41 ผลรวมได้ 54 เป็นความสำเร็จ แต่ไม่ทราบว่าขอชือให้ใครครับ ถ้าให้เด็ก ให้เลือกวันคลอดก่อนน่ะครับ แล้วแจ้งมาอีกทีครับ

vigo8888
09-13-2011, 03:30 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

วันจันทร์ที่ 19 กย.เป็นวันสามัญครับเวลา 9.00 น.เป็นเวลาดีครับ แต่สู้เวลา 11.00-12.59 ไม่ได้ เพราะจะสมพงศ์ปีเกิดครับ ถ้าเลื่อนได้จะผ่าคลอด วันอังคารที่ 20 กย.ดีกว่าครับ เป็นวันธงไชย และราศีวันสมพงศ์กับราศีปีเกิดด้วยครับ เวลาดีคือ 11.00-14.59 น.ครับ
ราศีพ่อกับแม่ปีนี้ ไม่สมพงศ์กับปีเกิดลูกสาวครับ เพราะลูกสาวเกิดปีเถาะ ซึ่งปะทะกับปีระกา ครับ แต่ไม่มีผลใดๆครับ เพียงแต่ว่าจะเลี้ยงยากนิดหนึ่ง แก้ไขได้โดย หาสร้อยรูปมังกร หรือสัญลักษณ์รูปมังกร(นาค) มาประดับให้ลูก ครับ เลือกวันผ่าคลอดต้องให้สมพงศ์กับปีเกิดลูกครับ ลูกจะได้มีวันเดือนปีเกิดเป็นมงคลครับ
ขอบคุณมากครับ เลือกวันผ่าคลอดแล้วขอรบกวนอีกทีครับ

dragonfly
09-14-2011, 04:42 PM
รบกวนขอชื่อใหม่ให้กับหลานสาวค่ะ รายละเอียดตามนี้ค่ะ
1. นามสกุล "พัฒนาภรณ์"
2. วันเกิด "วันจัทร์ที่ 8 กันยายน 2551
3. เหตุผลในการเปลี่ยน "อยากได้ชื่อใหม่ที่เป็นมงคล ดูทันสมัย และเหมาะกับทักษาของนามสกุลด้วยค่ะ เพราะชื่อเดิมคือ "ธัณยพร" ซึ่งก็ไม่แน่ใจว่าจะเหมาะสมหรือไม่ค่ะ เนื่องจากเป็นชื่อที่ได้มาแบบไม่ได้ตั้งใจค่ะ"

ขอคำแนะนำและรบกวนด้วยนะคะ

lululala
09-15-2011, 02:14 AM
ชื่อดรินทิพย์ แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
09-15-2011, 11:53 AM
รบกวนขอชื่อใหม่ให้กับหลานสาวค่ะ รายละเอียดตามนี้ค่ะ
1. นามสกุล "พัฒนาภรณ์"
2. วันเกิด "วันจัทร์ที่ 8 กันยายน 2551
3. เหตุผลในการเปลี่ยน "อยากได้ชื่อใหม่ที่เป็นมงคล ดูทันสมัย และเหมาะกับทักษาของนามสกุลด้วยค่ะ เพราะชื่อเดิมคือ "ธัณยพร" ซึ่งก็ไม่แน่ใจว่าจะเหมาะสมหรือไม่ค่ะ เนื่องจากเป็นชื่อที่ได้มาแบบไม่ได้ตั้งใจค่ะ"

ขอคำแนะนำและรบกวนด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

ชื่อเดิม ธัณยพร ทักษา 33 เป็นดาวบาปคู่ ไม่ดีครับ นามสกุลพัฒนาภรณ์ ทักษา 40 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24ผลรวมได้ทักษา 64 เป็นทักษามงคล มีโชคลาภเจริญรุ่งเรือง

หัสชนก แปลว่า ผู้กำเนิดความร่าเริง (หัด ชะ นก)
ภัศรชนก แปลว่า ผู้สร้างแสงอันเรืองรอง (พัด สะ ระ ชะ นก)
พรวฤณ แปลว่า ผู้ยินดีในความประเสริฐ
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ
พชรมน แปลว่า ใจเพชร
ธัญพร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยโชค

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญใส่บาตรพระ 1 รูปด้วยครับ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรและพระเคราะห์ทุกองค์ครับ

noppakorn
09-15-2011, 11:54 AM
ชื่อดรินทิพย์ แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

ดรินทิพย์ แปลว่า หญ้าของเทวดา (ดริน มาจาก ตริน)

dragonfly
09-15-2011, 01:24 PM
ขอบคุณมากๆ เลยนะคะ ตอนนี้กำลังนำชื่อที่ได้มาให้คุณแม่กับคุณยายของหลานสาวเลือกค่ะ ส่วนคำแนะนำที่ให้มาก็จะทำอย่างแน่นอนค่ะ

พล
09-15-2011, 02:15 PM
นนทเมธ แปลว่าอะไรครับ

noppakorn
09-15-2011, 02:23 PM
นนทเมธ แปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

นนทเมธ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความยินดี

vigo8888
09-16-2011, 07:12 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากครับ เลือกวันผ่าคลอดแล้วขอรบกวนอีกทีครับ
สวัสดีครับ อาจาร์ยนพ..
เลือกผ่าคลอดวันอังคารที่20กันยายนตามฤกษ์ที่ให้มาครับ
ขอชื่อเด็กแฝดชายทักษา 24 มีเดชหรือมูละนำครับ
คนโตชื่อณัฐพงศ์ เกิดวันจันทร์ครับ

SunSh
09-16-2011, 08:54 PM
ขอบคุณมากคะ สำหรับคำชี้แนะและแนะนำ

ขอถามเพิ่มเติมเรื่องชื่อคะ ถ้าชื่อขึ้นต้น ด , ต , ถ , ท ,ธ ,น ที่ตกเลข 42 มีบ้างไหมคะ อยากได้ชื่อที่เก๋ ไม่เหมือนใครคะ

ขอบคุณล่วงหน้าคะ

vigo8888
09-17-2011, 09:16 AM
สวัสดีครับ อาจาร์ยนพ..
เลือกผ่าคลอดวันอังคารที่20กันยายนตามฤกษ์ที่ให้มาครับ
ขอชื่อเด็กแฝดชายทักษา 24 มีเดชหรือมูละนำครับ
คนโตชื่อณัฐพงศ์ เกิดวันจันทร์ครับ

noppakorn
09-17-2011, 02:59 PM
สวัสดีครับ

[/quote] สวัสดีครับ อาจาร์ยนพ..
[/quote]
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันอังคารมีเดชนำ

ธนพนธ์ แปลว่า ผู้รวบรวมทรัพย์
ธนสิษฐ์ แปลว่า ผู้ร่ำรวยทรัพย์สิน

ธีร์จุฑา แปลว่า ยอดนักปราชญ์
ธีร์วรา แปลว่า ผู้ประเสริฐดังปราชญ์

นรพนธ์ แปลว่า ผู้ผูกใจคน
นรวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญกว่าคนอื่น

นิพนธ์ แปลว่า นักประพันธ์
นิพัทธ์ แปลว่า ผู้นิรันดร

นราวิชญ์ แปลว่า ผู้รอบรู้กว่าคนอื่น
นิทธันต์ แปลว่า ผู้ไม่มีมลทินตลอดกาล

noppakorn
09-17-2011, 03:01 PM
ขอบคุณมากคะ สำหรับคำชี้แนะและแนะนำ

ขอถามเพิ่มเติมเรื่องชื่อคะ ถ้าชื่อขึ้นต้น ด , ต , ถ , ท ,ธ ,น ที่ตกเลข 42 มีบ้างไหมคะ อยากได้ชื่อที่เก๋ ไม่เหมือนใครคะ

สวัสดีครับ

ผมจำกระทู้เดิมไม่ได้ครับ เลยไม่ทราบวันเกิดคุณครับ ไม่รู้จะหาชื่อวันไหนให้ดีครับ

SunSh
09-17-2011, 08:05 PM

สวัสดีครับ

ผมจำกระทู้เดิมไม่ได้ครับ เลยไม่ทราบวันเกิดคุณครับ ไม่รู้จะหาชื่อวันไหนให้ดีครับ

ขอโทษด้วยคะ

รบกวนช่วยแนะนำด้วยตะ ถ้าชื่อขึ้นต้น ด , ต , ถ , ท ,ธ ,น จะช่วยเรื่องใดบ้างคะ

ชื่อขึ้นต้น ด , ต , ถ , ท ,ธ ,น แล้วมีที่ตกเลข 42 มีบ้างไหมคะ อยากได้ชื่อที่เก๋ ไม่เหมือนใครคะ

noppakorn
09-17-2011, 09:29 PM

สวัสดีครับ

ขอโทษด้วยคะ

รบกวนช่วยแนะนำด้วยตะ ถ้าชื่อขึ้นต้น ด , ต , ถ , ท ,ธ ,น จะช่วยเรื่องใดบ้างคะ
ชื่อขึ้นต้น ด , ต , ถ , ท ,ธ ,น แล้วมีที่ตกเลข 42 มีบ้างไหมคะ อยากได้ชื่อที่เก๋ ไม่เหมือนใครคะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน (ชื่อคิดให้ใหม่)

ธวัลธรณ์ แปลว่า แผ่นดินอันบริสุทธิ์,ผู้ทรงความบริสุทธิ์
นลินธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงความงามดังดอกบัว
นนท์นิยุตา แปลว่า ผู้มีความขยันเป็นที่ชื่นชอบของผู้อื่น
ดรณ์วิรยา แปลว่า ผู้มีความเพียรที่ก้าวพ้นทุกข์
นันทน์รยา แปลว่า ผู้มีกระแสแห่งความยินดี,ผู้มีความเร็วอันเป็นความยินดี

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรและพระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานด้วยครับ

Ant
09-19-2011, 11:34 AM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ดลกนก แปลว่า ผู้มีทองคำเป็นพื้นฐาน
ธภัทร แปลว่า ท่านผู้ดีงาม
ธนภร แปลว่า ผู้ทรงทรัพย์

จะไปเปลี่ยนวันไหนดีคะ ^^

tanatnicha
09-20-2011, 02:42 PM
อยากรบกวนช่วยตรวจสอบชื่อ-นามสกุลให้ด้วยค่ะ
ชื่อ ธณัฐนิชา กันกา เกิดวันศุกร์ที่ 7 ธันวาคม 2522 ปีมะแม เวลา 3.00 น.(เช้า)
ประกอบอาชีพรับราชการ ตำแหน่ง เจ้าพนักงานการเงินและบัญชีค่ะ
ชีวิตไม่ค่อยราบรื่นมีปัญหาลุ่มๆๆดอนๆๆ การเงินติดขัดค่ะ
แต่อยากรบกวนขอชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ก. นะค่ะ เพราะทั้งบ้าน ก.หมดค่ะ
รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

[/quote]

noppakorn
09-20-2011, 08:35 PM
ต้องขออภัยญาติธรรมทุกท่านด้วยครับ ที่ไม่ได้เข้ามาตอบเสียหลายเดือนครับ ทั้งกระทู้ที่ถามมา เนื่องจากช่วงนั้นป่วยเข้าโรงพยาบาล เมื่อหาย ก็ติดธุระส่วนตัวที่จำเป็นอีก ขณะนี้เบาบางลงแล้ว สามารถพอมีเวลาที่จะเข้ามาตอบได้แล้วครับ ตอนนี้เชิญได้แล้วครับ

theesud
01-12-2012, 12:02 AM
สวัสดีครับ รบกวนขอชื่อลูกชาย ที่เกิดวันจันทร์ กับวันพฤหัส เลขรวมได้ 15 หรือ 24 ก็ได้ครับ ( เลขรวมทั้ง 2 อย่างนี่ดีใช่ไหมครับเพราะที่ผมตามอ่านมาบอกว่าดีครับ ) คือนามสกุลรวมกันได้ 35 ครับเอาแบบชื่อเล่นคล้องกับชื่อจริงน่ะครับ ขอบคุณมากครับ

s4120142
01-12-2012, 11:36 AM
รบกวนอาจารย์ด้วยครับ

ผมชื่อ ธีระยุทธ์ แซ่ลิ่ม ครับ เกิดวันอังคาร ต้องการเปลี่ยนนามสกุลจากแซ่เป็นนามสกุลใหม่ครับ
โดยอยากนามสกุลเดิมคือ ลิ่ม และนามสกุลของแม่คือ เมืองสุวรรณ อยากให้มีคำว่า สุวรรณ ไม่ทราบว่า
พอจะมีนามสกุลอะไรที่เปลี่ยนแล้วผลรวมออกมาดีบ้างครับ
ปล ที่ผมคิดไว้นะครับเป็น ลิ่มสุวรรณภัส ลิ่มสุวรรณปภัทร ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

noppakorn
01-12-2012, 01:13 PM
สวัสดีครับ รบกวนขอชื่อลูกชาย ที่เกิดวันจันทร์ กับวันพฤหัส เลขรวมได้ 15 หรือ 24 ก็ได้ครับ ( เลขรวมทั้ง 2 อย่างนี่ดีใช่ไหมครับเพราะที่ผมตามอ่านมาบอกว่าดีครับ ) คือนามสกุลรวมกันได้ 35 ครับเอาแบบชื่อเล่นคล้องกับชื่อจริงน่ะครับ ขอบคุณมากครับ

สวัสดีครับ

ทักษา 15 ค่อนข้างเหมาะกับผู้หญิงมากกว่าครับ สำหรับนามสกุลทักษา 35 ทักษาที่ดีที่สุดคือทักษา 24 ครับผลรวมได้ทักษา 59 เป็นทักษาสมปรารถนาครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันจันทร์ (ชื่อเล่นก็เรียกตามคำหน้าหรือคำหลังของนามได้ครับ)

ภัทรพล แปลว่า ผู้มีกำลังอันดีงาม
มนภวัต แปลว่า ผู้เจริญทางใจ
พรมดล (พรม ดน) แปลว่า ผู้มีพื้นฐานอันเต็มไปด้วยความสุข,ผู้ประทานความสุข
คณยศ (คะ นะ ยด) แปลว่า ผู้มีตำแหน่งหน้าที่ในหมู่คน
คณปพน (คะ นะ ปะ พน) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ในหมู่คน
ดลธนัญ (ดน ทะ นัน ) แปลว่า ผู้มีความรู้เรื่องการเงินเป็นพื้นฐาน
จักร์จรัส แปลว่า ผู้มีวงจรความรุ่งเรือง
วัชรพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองดังสายฟ้า
ณชรัฐ แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้แก่ประเทศ
ณฐรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติของนักปราชญ์
นพณัช แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้ใหม่
นพนล แปลว่า ผู้เปล่งแสงใหม่
ศตพล แปลว่า ผู้มีกำลังเป็นร้อย

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

ณัฐภณ แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์
ณัฐภกร แปลว่า ปราชญ์ผู้สร้างแสงสว่าง
ณัชชวกร แปลว่า ผู้ปราดเปรื่องที่เกิดมาให้ความรู้ (นัด ชะ วะ กอน)
ณัชวิภู แปลว่า ผุ้เป็นเจ้าที่ให้ความรู้
ณกรณ์ แปลว่า ผู้อยู่ในการริเริ่ม
ณสิริ แปลว่า ผู้อยู่ในความเป็นมงคล
ภามภวิล (พาม พะ วิน) แปลว่า ผู้มีอำนาจตลอดกาล
ปาลยศ (ปาน ละ ยด) แปลว่า ผู้มีเกียรติ์ที่ต้องรักษา,ผู้รักษาเกียรติ์
ณสิริ (นะ สิ ริ) แปลว่า ผู้อยู่ในมงคล,ผู้อยู่ในความประเสริฐ
ญาณภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญาและความรู้อันกว้างไกล
ญาณพล แปลว่า ผู้มีกำลังและความรอบรู้

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตา

noppakorn
01-12-2012, 01:47 PM

ผมชื่อ ธีระยุทธ์ แซ่ลิ่ม ครับ เกิดวันอังคาร ต้องการเปลี่ยนนามสกุลจากแซ่เป็นนามสกุลใหม่ครับ
โดยอยากนามสกุลเดิมคือ ลิ่ม และนามสกุลของแม่คือ เมืองสุวรรณ อยากให้มีคำว่า สุวรรณ ไม่ทราบว่า
พอจะมีนามสกุลอะไรที่เปลี่ยนแล้วผลรวมออกมาดีบ้างครับ
ปล ที่ผมคิดไว้นะครับเป็น ลิ่มสุวรรณภัส ลิ่มสุวรรณปภัทร ครับ

สวัสดีครับ

ชื่อธีรยุทธ์ ทักษา 42 ทักษานามสกุลที่เป็นมงคลคือทักษา 63 ผลรวมได้ 105 เป็นทักษามงคลยิ่งครับ

นามสกุลทักษา 63 สำหรับคุณธีรยุทธ์

ลิ่มสุวรรณเจริญ แปลว่า เจริญด้วยทองแท่ง
ลิ่มสุวรรณฐิติ แปลว่า มั่นคงด้วยทองแท่ง
ลิ่มสุวรรณนวิน แปลว่า ทองแท่งใหม่
ลิ่มสุวรรณนนท์ แปลว่า ทองแท่งอันเป็นที่ชื่นชอบของคนทั่วไป

สำหรับนามสกุลที่คิดมาคือ ลิ่มสุวรรณภัส ลิ่มสุวรรณปภัทร ตกทักษา 55 รวมกับชื่อแล้วได้ทักษา 97 เป็นทักษาดีปานกลาง เลข 7 เป็นดาวเสาร์ดาวบาป ตกต้นร้ายปลายดี ยังไม่ควรใช้ครับ ยกเว้นไม่มีทางเลือกจริงๆ จึงจะใช้ทักษานี้ครับ

noppakorn
01-12-2012, 01:48 PM
0

s4120142
01-12-2012, 02:23 PM

สวัสดีครับ

ชื่อธีรยุทธ์ ทักษา 42 ทักษานามสกุลที่เป็นมงคลคือทักษา 63 ผลรวมได้ 105 เป็นทักษามงคลยิ่งครับ

นามสกุลทักษา 63 สำหรับคุณธีรยุทธ์

ลิ่มสุวรรณเจริญ แปลว่า เจริญด้วยทองแท่ง
ลิ่มสุวรรณฐิติ แปลว่า มั่นคงด้วยทองแท่ง
ลิ่มสุวรรณนวิน แปลว่า ทองแท่งใหม่
ลิ่มสุวรรณนนท์ แปลว่า ทองแท่งอันเป็นที่ชื่นชอบของคนทั่วไป

สำหรับนามสกุลที่คิดมาคือ ลิ่มสุวรรณภัส ลิ่มสุวรรณปภัทร ตกทักษา 55 รวมกับชื่อแล้วได้ทักษา 97 เป็นทักษาดีปานกลาง เลข 7 เป็นดาวเสาร์ดาวบาป ตกต้นร้ายปลายดี ยังไม่ควรใช้ครับ ยกเว้นไม่มีทางเลือกจริงๆ จึงจะใช้ทักษานี้ครับ

ของผมลองเช็คนามสกุลแล้วเลขออกมาได้รวม 105 ดีมากเลยครับ
แต่ขอโทษอีกครั้งครับ ผมลืมบอกชื่อแฟนผมไป แฟนผมชื่อ สุธาทิพย์ ครับ เกิดวันอังคารเหมือนกัน เลยรวมออกมาได้ 106 ไม่ดีเอามากๆเลยครับ
ไม่ทราบว่ามีนามสกุลไหนที่มันเป็นกลางๆ แล้วทำให้แฟนผมดีไปด้วยครับ
รบกวนอีกครั้งนะครับ อาจารย์..

noppakorn
01-12-2012, 02:43 PM

สวัสดีครับ

ของผมลองเช็คนามสกุลแล้วเลขออกมาได้รวม 105 ดีมากเลยครับ
แต่ขอโทษอีกครั้งครับ ผมลืมบอกชื่อแฟนผมไป แฟนผมชื่อ สุธาทิพย์ ครับ เกิดวันอังคารเหมือนกัน เลยรวมออกมาได้ 106 ไม่ดีเอามากๆเลยครับ
ไม่ทราบว่ามีนามสกุลไหนที่มันเป็นกลางๆ แล้วทำให้แฟนผมดีไปด้วยครับ
รบกวนอีกครั้งนะครับ อาจารย์..

สวัสดีครับ

คุณสุธาทิพย์ ทักษา 43 เป็นทักษาไม่ดีครับ จะใช้นามสกุลอะไรก็มารวมแล้วทักษาไม่ดีครับ เพราะ ทักษา 43 เป็นทักษาบอด หาคู่ดีไม่ได้ครับ ทักษานี้ตกกำลังดาวเสาร์ ควรเปลี่ยนชื่อครับ เป็นคนมีปัญญาดี แต่ทำการใดๆมักไม่สำเร็จ ล้มเหลวและผิดหวังเสมอครับ

theesud
01-12-2012, 08:58 PM

สวัสดีครับ

ทักษา 15 ค่อนข้างเหมาะกับผู้หญิงมากกว่าครับ สำหรับนามสกุลทักษา 35 ทักษาที่ดีที่สุดคือทักษา 24 ครับผลรวมได้ทักษา 59 เป็นทักษาสมปรารถนาครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันจันทร์ (ชื่อเล่นก็เรียกตามคำหน้าหรือคำหลังของนามได้ครับ)

ภัทรพล แปลว่า ผู้มีกำลังอันดีงาม
มนภวัต แปลว่า ผู้เจริญทางใจ
พรมดล (พรม ดน) แปลว่า ผู้มีพื้นฐานอันเต็มไปด้วยความสุข,ผู้ประทานความสุข
คณยศ (คะ นะ ยด) แปลว่า ผู้มีตำแหน่งหน้าที่ในหมู่คน
คณปพน (คะ นะ ปะ พน) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ในหมู่คน
ดลธนัญ (ดน ทะ นัน ) แปลว่า ผู้มีความรู้เรื่องการเงินเป็นพื้นฐาน
จักร์จรัส แปลว่า ผู้มีวงจรความรุ่งเรือง
วัชรพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองดังสายฟ้า
ณชรัฐ แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้แก่ประเทศ
ณฐรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติของนักปราชญ์
นพณัช แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้ใหม่
นพนล แปลว่า ผู้เปล่งแสงใหม่
ศตพล แปลว่า ผู้มีกำลังเป็นร้อย

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

ณัฐภณ แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์
ณัฐภกร แปลว่า ปราชญ์ผู้สร้างแสงสว่าง
ณัชชวกร แปลว่า ผู้ปราดเปรื่องที่เกิดมาให้ความรู้ (นัด ชะ วะ กอน)
ณัชวิภู แปลว่า ผุ้เป็นเจ้าที่ให้ความรู้
ณกรณ์ แปลว่า ผู้อยู่ในการริเริ่ม
ณสิริ แปลว่า ผู้อยู่ในความเป็นมงคล
ภามภวิล (พาม พะ วิน) แปลว่า ผู้มีอำนาจตลอดกาล
ปาลยศ (ปาน ละ ยด) แปลว่า ผู้มีเกียรติ์ที่ต้องรักษา,ผู้รักษาเกียรติ์
ณสิริ (นะ สิ ริ) แปลว่า ผู้อยู่ในมงคล,ผู้อยู่ในความประเสริฐ
ญาณภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญาและความรู้อันกว้างไกล
ญาณพล แปลว่า ผู้มีกำลังและความรอบรู้

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตา

ขอบคุณครับขอเพิ่มวันพุธทั้งกลางวันกลาวคืนด้วยน่ะครับ

noppakorn
01-13-2012, 11:00 AM

ขอบคุณครับขอเพิ่มวันพุธทั้งกลางวันกลาวคืนด้วยน่ะครับ

สวัสดีครับ

ชื่อสำหรับชาย ทักษา 24 วันพุธกลางวัน

รตนกมล (ระตะนะกะมน) แปลว่า หัวใจที่มีคุณค่า,หัวใจดุจดวงแก้ว
ศตพล แปลว่า ผู้มีกำลังเป็นร้อย,ผู้มีกำลังมาก

จิรเวช แปลว่า ผู้มีความรู้ที่ยั่งยืน
จิรายุ แปลว่า ผู้มีอายุยืน
ธนิศร แปลว่า เจ้าแห่งทรัพย์
ธีรกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย
กฤชนนท์ (กริด ชะ นน) แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบเพราะความฉลาดเฉียบแหลม
กรณ์กฤต (กอน กริด) แปลว่า ผู้ได้กระทำแล้วในการสร้าง
กฤตกรณ์ (กริด ตะ กอน) แปลว่า ผู้มีการกระทำที่ได้กระทำแล้ว
นรอรรถ (นอ ระ อัด) แปลว่า คนที่มีประโยชน์
อัณณกฤช (อัน นะกริด) แปลว่า ผู้มีความเฉียบแหลมดังแม่น้ำ

auii
01-13-2012, 03:15 PM
สวัสดีค่ะ เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ กำลังหาชื่อให้ลูกสาวค่ะ คำว่า ธญา แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

theesud
01-13-2012, 08:18 PM

สวัสดีครับ
**ขอบคุณครับขอถามอีกนิดน่ะครับ ธีรกฤศ นี่ใช้ได้ทั้ง พุธกลางวัน และพุธกลางคืน เลยเปล่าครับ
ชื่อสำหรับชาย ทักษา 24 วันพุธกลางวัน

รตนกมล (ระตะนะกะมน) แปลว่า หัวใจที่มีคุณค่า,หัวใจดุจดวงแก้ว
ศตพล แปลว่า ผู้มีกำลังเป็นร้อย,ผู้มีกำลังมาก

จิรเวช แปลว่า ผู้มีความรู้ที่ยั่งยืน
จิรายุ แปลว่า ผู้มีอายุยืน
ธนิศร แปลว่า เจ้าแห่งทรัพย์
ธีรกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย
กฤชนนท์ (กริด ชะ นน) แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบเพราะความฉลาดเฉียบแหลม
กรณ์กฤต (กอน กริด) แปลว่า ผู้ได้กระทำแล้วในการสร้าง
กฤตกรณ์ (กริด ตะ กอน) แปลว่า ผู้มีการกระทำที่ได้กระทำแล้ว
นรอรรถ (นอ ระ อัด) แปลว่า คนที่มีประโยชน์
อัณณกฤช (อัน นะกริด) แปลว่า ผู้มีความเฉียบแหลมดังแม่น้ำ

theesud
01-13-2012, 08:20 PM
ขอบคุณครับ ขอถามอีกนิดน่ะครับ ธีรกฤศ นี่ใช้ได้ทั้งพุธกลางวันและพุธกลางคืนเลยหรือเปล่าครับ

noppakorn
01-13-2012, 10:37 PM
ขอบคุณครับ ขอถามอีกนิดน่ะครับ ธีรกฤศ นี่ใช้ได้ทั้งพุธกลางวันและพุธกลางคืนเลยหรือเปล่าครับ

สวัสดีครับ

เกิดวันพุธใช้ได้ทั้งกลางวันกลางคืนครับ ไม่มีพยัญชนะกาลกิณีครับ ค่าอายตนะ 1 ดียิ่งครับ

auii
01-14-2012, 11:42 AM
สวัสดีค่ะ ดิฉันเพิ่งคลอดลูกสาว เกิดวันศุกร์ที่ 6 มกราคม 2555 นี้ แต่ยังเลือกชื่อไม่ได้เลยค่ะ ระหว่าง ธญา กับ ญาปกา ส่วนนามสกุล กวินกมลโรจน์ค่ะ ทดลองวิเคราะห์ชื่อกับนามสกุลดูแล้ว 2 ชื่อนี้ โอเคค่ะ แต่ดิฉันไม่ทราบคำแปลของคำว่า ธญา ค่ะ เนื่องจากว่าดูมาจากชื่อคนอื่นน่ะค่ะ รบกวนช่วยแปลให้หน่อยค่ะ และช่วยเลือกให้หน่อยว่าชื่อไหนเหมาะที่สุดนะคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
01-15-2012, 10:20 AM
สวัสดีค่ะ ดิฉันเพิ่งคลอดลูกสาว เกิดวันศุกร์ที่ 6 มกราคม 2555 นี้ แต่ยังเลือกชื่อไม่ได้เลยค่ะ ระหว่าง ธญา กับ ญาปกา ส่วนนามสกุล กวินกมลโรจน์ค่ะ ทดลองวิเคราะห์ชื่อกับนามสกุลดูแล้ว 2 ชื่อนี้ โอเคค่ะ แต่ดิฉันไม่ทราบคำแปลของคำว่า ธญา ค่ะ เนื่องจากว่าดูมาจากชื่อคนอื่นน่ะค่ะ รบกวนช่วยแปลให้หน่อยค่ะ และช่วยเลือกให้หน่อยว่าชื่อไหนเหมาะที่สุดนะคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ธญา สามารถแปลได้สองรูปแบบครับ แปลตรงตัว แปลว่า ผู้ทรงความรู้ (มาจาก ธ+ญา) อีกความหมาย แปลว่า ผู้รุ่งเรือง ผู้โชคดี ผู้มั่งมี มาจาก ธัญ กร่อน ไม้หันอากาสทิ้ง เหลือ ธญ เติมสระอา เป็นธญา ครับ

ธญา อายตนะ 6 ทักษา 9 หากนับอายตนะ เหมาะกับหญิงเพราะตกราชินี (จะมีความนุ่มนวล อ่อนช้อย)
ญาปกา อายตนะ 9 ทักษา 9 หากนับอายตนะ เหมาะกับผู้ชาย เพราะตกราชา (จะค่อนข้างเข้มแข้ง ออกชายหน่อย)

ควรใช้ชื่อ "ธญา" ดีกว่าครับ

ข้อสังเกตุ :- ทักษา 9 หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ สร้างทานเสมอๆ ชีวิตจะรุ่งเรืองยิ่งครับ (แต่ขึ้นกลับฐานชะตาเกิดประกอบครับ)

auii
01-15-2012, 05:48 PM
ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ

na15
01-16-2012, 08:52 PM
อยากทราบว่า ธัญญ์ฐพัฒน์ แปลว่าอะไรหรอค่ะ

noppakorn
01-17-2012, 12:44 PM
อยากทราบว่า ธัญญ์ฐพัฒน์ แปลว่าอะไรหรอค่ะ

สวัสดีครับ

ธัญญ์ฐพัฒน์ มาจาก ธัญญ์ + ฐ + พัฒน์ คำว่า ฐ สั้นไปนิดครับ แต่ตั้งชื่อก็อนุโลมว่ามาจาก ฐาน ครับ
ธัญญ์ฐพัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองที่มีพื้นฐานอันโชคดี,ผู้รุ่งเรืองที่มีพื้นฐานอันร่ำรวย

noppakorn
01-21-2012, 10:59 AM
ขออภัยครับ

ขอหยุดตอบคำถาม สองระยะคือ วันที่ 23 มค - 30 มค.2555 และช่วงวันที่ 12 กพ. - 17 กพ. 2555

เนื่องจากมีธุระต้องเดินทางครับ

noppakorn
01-30-2012, 10:41 AM
เปิดตอบคำถามถึงวันที่ 11 กพ.ครับ เชิญได้ครับ

pipo
01-31-2012, 02:51 AM
สวัสดีครับคุณนพ กำลังหาชื่อให้ลูกชาย แฝดสองคน เพิ่งเกิดวันอังคาร 6 ธค. 54 เวลาใกล้เที่ยงคืน (นับเป็นลูกชาย คนที่สอง และสาม) นามสกุลผม มีค่าเลข 32 ส่วนแม่เขาอยากได้ชื่อเรียกสั้น ๆ เพราะอาศัยอยู่ต่างประเทศ จะได้เขียนเป็นภาษาอังกฤษง่าย ๆ ตอนนี้เลือกชื่ออยู่คือ ตฤณ กับ ดิณห์ แต่ยังไม่ทราบความหมาย คุณนพพอจะทราบความหมายไหมครับ?

ถ้าไม่รบกวน ช่วยแนะนำชื่อสั้น ๆ เพิ่มด้วยได้ไหมครับ?

ขอบคุณครับ

noppakorn
01-31-2012, 11:40 AM
สวัสดีครับคุณนพ กำลังหาชื่อให้ลูกชาย แฝดสองคน เพิ่งเกิดวันอังคาร 6 ธค. 54 เวลาใกล้เที่ยงคืน (นับเป็นลูกชาย คนที่สอง และสาม) นามสกุลผม มีค่าเลข 32 ส่วนแม่เขาอยากได้ชื่อเรียกสั้น ๆ เพราะอาศัยอยู่ต่างประเทศ จะได้เขียนเป็นภาษาอังกฤษง่าย ๆ ตอนนี้เลือกชื่ออยู่คือ ตฤณ กับ ดิณห์ แต่ยังไม่ทราบความหมาย คุณนพพอจะทราบความหมายไหมครับ?

ถ้าไม่รบกวน ช่วยแนะนำชื่อสั้น ๆ เพิ่มด้วยได้ไหมครับ?

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ตฤณ แปลว่า หญ้า (ความหมายคือ อ่อนพริ้ว อ่อนโยน ต้านภัยหลบภัยง่าย) ทักษา 9 รวมนามสกุลได้ทักษา 41 เป็นนามและผลรวมมงคล ดียิ่งครับ
ดิณห์ มาจาก ติณห์ แปลว่า ความเก่งกล้า ความเฉียบแหลม ทักษา 24 รวมนามสกุลได้ทักษา 56 เป็นนามและผลรวมมงคล ดียิ่งเช่นกันครับ

คงไม่ต้องหาชื่อให้น่ะครับ ชื่อทั้งสองดีมากแล้วครับ ทักษา 41 เป็นคู่ธาตุที่ส่งเสริมกัน ทักษา 56 เป็นศุภโชคคู่ อันแรกเจริญรุ่งเรือง ที่สองโชคลาภเงินทอง ครับ

pipo
02-01-2012, 10:28 PM
ขอบคุณมาก ๆ ครับคุณนพ :)

Peatea
02-02-2012, 09:17 PM
สวัสดีคะ รบกวนถามความหมายของชื่อคะ

ธนินดิฐ
ธนินวัธ
ธณิณ
ธณิน

มีความหมายว่าอะไรค่ะ

noppakorn
02-03-2012, 03:41 PM
สวัสดีคะ รบกวนถามความหมายของชื่อคะ

ธนินดิฐ
ธนินวัธ
ธณิณ
ธณิน

มีความหมายว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

ธนินดิฐ แปลว่า ผู้มีทรัพย์อันมั่นคง
ธนินวัธ แปลว่า ผู้เจริญด้วยทรัพย์ (วัธ มาจาก วรรธน กร่อน น ทิ้ง)
ธณิณ และ ธณิน ไม่มีคำศัพท์ ครับ

nan_buta
02-10-2012, 10:52 AM
สวัสดี ดี ค่ะ ดิฉัน ชื่อ นภาพร โพธิ์จันทร์ เกิด วัน พฤหัส วันที่ 5
พฤษภาคม 2526 ค่ะ ชื่อ เป็น กาลกิณี อยาก มี ชื่อ ใหม่
ทราบมาว่า ชื่อ นี้ ไม่ ดี รบกวน คุณ นพ ช่วย ที นะคะ
ขอบพระคุณ ล่วง หน้า เลย นะคะ
ตอนนี้ ว่างงาน ค่ะ เผื่อ เปลี่ยนชื่อ จะมีงานเข้า บ้าง

noppakorn
02-10-2012, 11:51 AM
สวัสดี ดี ค่ะ ดิฉัน ชื่อ นภาพร โพธิ์จันทร์ เกิด วัน พฤหัส วันที่ 5
พฤษภาคม 2526 ค่ะ ชื่อ เป็น กาลกิณี อยาก มี ชื่อ ใหม่
ทราบมาว่า ชื่อ นี้ ไม่ ดี รบกวน คุณ นพ ช่วย ที นะคะ
ขอบพระคุณ ล่วง หน้า เลย นะคะ
ตอนนี้ ว่างงาน ค่ะ เผื่อ เปลี่ยนชื่อ จะมีงานเข้า บ้าง

สวัสดีครับ

ชื่อนภาพร ตกทักษา 19 ทักษานี้ไม่เหมาะกับสตรีครับ น เป็นกาลกิณี ทำให้มักอาจโดนคนเกลียดชังโดยไม่ทราบสาเหตุ ทำดีคนเห็นไม่ดี ครับ นามสกุลทักษา 58 แก้กรรมด้วยการหมั่นสวดมนต์ไหว้พระ สร้างทานเสมอโดยไม่เฉพาะเจาะจง (เพราะไม่ค่อยมีโชคลาภลอย) ชื่อที่เหมาะสมยิ่งกับนามสกุลนี้คือทักษา 42 เป็นปัญญากับความรัก โชคความสำเร็จ มีผู้ช่วยเหลือ ผลรวมได้ 100 เป็นทักษารุ่งเรือง มีดาวมฤตยู 2 ดวงคุ้มครองความรุ่งเรือง ฉะนั้นหมั่นสวดมนต์ไหว้พระ สร้างบุญกุศลมากๆ แต่หากคิดทำการใหญ่ ต้องไตร่ตรองให้รอบคอบ อย่าเชื่อคนง่ายๆ เพราะ เลข 0 เป็นธาตุลมทำให้เชื่อคนง่ายๆ ระวังอันนี้ไว้ครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี
(บริวารนำหน้า)
กุลจรีย์ แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีงามยิ่ง (อายตนะ ๘)
กัลย์ภูรี แปลว่า หญิงผู้มีปัญญากว้างไกล (อายตนะ 1)
กัญญรวินท์ แปลว่า หญิงผู้งามดุจดอกบัว (อายตนะ 9)
กัญญ์นลิน แปลว่า หญิงสาวผู้งามดังดอกบัว (อายตนะ 6)
(มีศรีน้ำหน้า)
อมลพัชรี แปลว่า เพชรที่ไม่มีตำหนิ (อายตนะ 1)
อัญญวิรัล แปลว่า ผู้งดงามและมีความรู้ (อายตนะ 1)
อัมริฏฐา แปลว่า น่ารักดังเทวดา (อายตนะ 2)
อารย์ภูรี แปลว่า แผ่นดินเจริญ,ผู้มีปัญญากว้างไกลและเจริญ (อายตนะ 7)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน(ใน 7 วัน) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาใหม่

noppakorn
02-10-2012, 11:55 AM
ขออภัยครับ

วันที่ 12 -16 กพ. 2555 ผมต้องเดินทาง

งดตอบคำถาม มีคำถามให้ตั้งกระทู้รอไว้ได้ครับ กลับมาจะตอบให้ครับ

supma
02-24-2012, 08:55 AM
[สวัสดีค่ะอาจารย์
อาจารย์คะรบกวนขอฤกษเปลี่ยนชื่อหลานสาวหน่อยค่ะขอไว้แต่เดือน ส.ค 2554 เปลียนไม่ทันน้ำท่วมบ้านนานมากหลายเดือน
เด็กเกิด วันจันทร์ที่ 6 มิถุนายน2554 เวลา 17.17 น.ค่ะขอรบกวนด่วนสักนิดนะคะพอดีจะทำประกันแบบทุนเรียนไว้ให้เขาค่ะ
ขอคุณพระคุ้มครองนะคะ
นับถือ

เมฐญาภา

noppakorn
02-24-2012, 11:53 AM
อาจารย์คะรบกวนขอฤกษเปลี่ยนชื่อหลานสาวหน่อยค่ะขอไว้แต่เดือน ส.ค 2554 เปลียนไม่ทันน้ำท่วมบ้านนานมากหลายเดือน
เด็กเกิด วันจันทร์ที่ 6 มิถุนายน2554 เวลา 17.17 น.ค่ะขอรบกวนด่วนสักนิดนะคะพอดีจะทำประกันแบบทุนเรียนไว้ให้เขาค่ะ
นับถือ

เมฐญาภา

สวัสดีครับ

บ้านผมเองน้ำท่วม ก็ท่วมกันทั่วหน้าน่ะครับ ที่บ้านก็สูง 1 เมตร เพียงแต่ตัวบ้านน้ำท่วมไม่ถึงครับ
ฤกษ์ดีเดือนกุมภาพันธ์ เหลือวันเดียวครับ คือวันจันทร์ ที่ 27 กพ.2555 (วันเกิดเด็กพอดี) เวลา 13.00-14.59 น.เป็นฤกษ์สมพงษ์มงคลกับปีเกิด(เถาะ)ครับ
ฤกษ์ดีและสมพงศ์ปีเกิดเดือนมีนาคม 2555 (ของเด็กที่เกิดวันนี้) มี วันพฤหัสบดีที่ 15 มีค 2555 เวลา 13.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 23 มีค.2555 เวลา 13.00-14.59 น.

2เดือนนี้สมพงศ์ปีเกิดเด็กมีเพียง 3 วันนี้เท่านั้นครับ วันอื่นๆ เป็นวันรองลงไปครับ

supma
02-24-2012, 12:14 PM
นับถือ

เมฐญาภา

สวัสดีครับ

บ้านผมเองน้ำท่วม ก็ท่วมกันทั่วหน้าน่ะครับ ที่บ้านก็สูง 1 เมตร เพียงแต่ตัวบ้านน้ำท่วมไม่ถึงครับ
ฤกษ์ดีเดือนกุมภาพันธ์ เหลือวันเดียวครับ คือวันจันทร์ ที่ 27 กพ.2555 (วันเกิดเด็กพอดี) เวลา 13.00-14.59 น.เป็นฤกษ์สมพงษ์มงคลกับปีเกิด(เถาะ)ครับ
ฤกษ์ดีและสมพงศ์ปีเกิดเดือนมีนาคม 2555 (ของเด็กที่เกิดวันนี้) มี วันพฤหัสบดีที่ 15 มีค 2555 เวลา 13.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 23 มีค.2555 เวลา 13.00-14.59 น.

2เดือนนี้สมพงศ์ปีเกิดเด็กมีเพียง 3 วันนี้เท่านั้นครับ วันอื่นๆ เป็นวันรองลงไปครับ
[/quo...............................สวัสดีค่ะอาจารย์ขอบคุณมากค่ะ..ค่ะที่บ้าน ภา 2 เมตรกว่าขึ้นชั้นบนเลยต้องอพยพไปเช่าเต๊นอยู่28ส.ค-19 พย กว่าจะได้กลับเข้าจะเครี่ยดขอบคุณอีกครั้งค่ะ

เมฐญาภา

OliveOILZa
02-26-2012, 04:09 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ ขอรบกวน อีกสักครั้งค่ะ
รบกวนขอให้อาจารย์ตั้งชื่อ สำหรับเด็กชายวันศุกร์ ทักษา 24 อายตนะ 8 หรืออายตนะอะไรที่ดีๆก็ได้ค่ะ ถ้าได้ชื่อที่นำหน้าด้วย ธ ก็จะดีมากๆค่ะ
เพราะแม่เขาอยากได้ ให้เหมือนเขา แม่ชื่อ ธนัชชญาน์ (แม่กับลูกใช้คนละนามสกุลกันค่ะ)
(ขอให้คุณพระคุ้มครองนะคะ)
ด้วยความขอบพระคุณอย่างสูง

noppakorn
02-27-2012, 12:15 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ ขอรบกวน อีกสักครั้งค่ะ
รบกวนขอให้อาจารย์ตั้งชื่อ สำหรับเด็กชายวันศุกร์ ทักษา 24 อายตนะ 8 หรืออายตนะอะไรที่ดีๆก็ได้ค่ะ ถ้าได้ชื่อที่นำหน้าด้วย ธ ก็จะดีมากๆค่ะ
เพราะแม่เขาอยากได้ ให้เหมือนเขา แม่ชื่อ ธนัชชญาน์ (แม่กับลูกใช้คนละนามสกุลกันค่ะ)
(ขอให้คุณพระคุ้มครองนะคะ)
ด้วยความขอบพระคุณอย่างสูง

สวัสดีครับ

เคยกล่าวไว้หลายครั้งแล้วว่า หลักทักษาเป็นตำราหนึ่งซึ่งครอบคลุมสรรพสิ่งในดวงดาว ส่วนค่าอายตนะนั้น เป็นอีกตำราหนึ่ง ซึ่งมีผู้สร้างขึ้นใหม่ เหมือนหลักฮวงจุ้ย คือหลักการสัมผัสกับอวัยวะทั้ง 6 ของคนเรา ซึ่งถามว่าดีหรือไม่ ก็ยังไม่ได้ยืนยันเช่นกับตำราทักษา ซึ่งมีมานับพันๆปี ฉะนั้น ในหลักการณ์ จะเน้นเฉพาะค่าทักษา ส่วนอายตนะดีหรือไม่ ไม่ใช่สิ่งสำคัญในหลักทักษาครับ ยกเว้นว่าบังเอิญค่าอักษรมันลงตัว ก็แล้วไปครับ ไม่ขอยืนยันเรื่องค่าอายตนะ ตามที่ต้องการน่ะครับ เพราะทักษา คลุมไว้แล้วครับ

ชื่อเด็กชายทักษา 24 สำหรับคนเกิดวันศุกร์ (โดยเฉพาะคำที่ขึ้นด้วย ธ หาค่าอายตนะ 8 ยาก)

ธัชภูธี แปลว่า นักปราชญ์ของแผ่นดินอันเป็นหลักชัย
ธนันภณ แปลว่า ผู้มีคำพูดจนร่ำรวย
ธนปพน แปลว่า ผู้มีทรัพย์บริสุทธิ์
ธนภาคิน แปลว่า ผู้มีโชคและสมบัติ
ธฤตสธน แปลว่า ผู้มีทรัพย์อันมั่นคง

noppakorn
03-02-2012, 09:39 AM
สวัสดีครับ

ขออภัยครับ วันที่ 3-9 มีค.ต้องเดินทาง

โปรดฝากคำถามทิ้งไว้ กลับมาจะตอบให้โดยเร็วครับ

Nuch P.
03-14-2012, 07:31 PM
เรียน ท่านอาจารย์ค่ะ

รบกวนตั้งชื่อใหม่ให้ดิฉันหน่อยได้ไหมค่ะ
1. ชื่อปัจจุบัน นุชนรา
2. เกิดวันเสาร์ 27 ส.ค. 2526 เวลา 14.00 - 14.15 น.
3. อาชีพ พนักงานบริษัท ทำงานด้านคอมพิวเตอร์
4. เหตุผลที่อยากเปลี่ยน อยากมีความก้าวหน้าในอาชีพการงาน ได้เลื่อนขั้น เลื่อนตำแหน่ง เนื่องจากปัจจุบันทำงานเหมือนปิดทองหลังพระมาตลอด
และอยากได้งานที่อยู่ใกล้บ้านค่ะ เพราะตั้งแต่เรียนจนทำงานต้องอยู่หอพักตลอดเลยค่ะ

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

noppakorn
03-14-2012, 10:04 PM

รบกวนตั้งชื่อใหม่ให้ดิฉันหน่อยได้ไหมค่ะ
1. ชื่อปัจจุบัน นุชนรา
2. เกิดวันเสาร์ 27 ส.ค. 2526 เวลา 14.00 - 14.15 น.
3. อาชีพ พนักงานบริษัท ทำงานด้านคอมพิวเตอร์
4. เหตุผลที่อยากเปลี่ยน อยากมีความก้าวหน้าในอาชีพการงาน ได้เลื่อนขั้น เลื่อนตำแหน่ง เนื่องจากปัจจุบันทำงานเหมือนปิดทองหลังพระมาตลอด
และอยากได้งานที่อยู่ใกล้บ้านค่ะ เพราะตั้งแต่เรียนจนทำงานต้องอยู่หอพักตลอดเลยค่ะ

สวัสดีครับ

ตั้งชื่อใหม่ต้องขอนามสกุล หรือเลขทักษาสกุลมาประกอบครับ ส่วนเรื่องได้งานใกล้บ้านนั้นชื่อคงช่วยไม่ได้ การทำงานบางครั้งอยู่กับที่เพราะไม่มีตำแหน่งให้เลื่อน เราก็ต้องค้นคว้าหาที่ใหม่เพื่อยกระดับสถานะของเรา จากประสบการณ์ที่เรามีเองครับ จะรอองค์กรทีทำอยู่คงจะลำบาก เนื่องจากคนเก่าไม่ออก คนใหม่ก็ขึ้นไม่ได้ ปัญหาเกิดจากทุกองค์กร ฉะนั้นบางครั้ง เราคงต้องดิ้นรนหาที่ใหม่ โดยใช้ประสบการณ์งานเราไปไต่เต้าในตำแหน่งที่สูงกว่า ในองค์กรแห่งใหม่ครับ สำคัญว่า งานทีเก่าที่เราทำมีความสุขกับมันไหม ผลประโยชน์คุ้มกันกับที่เราทำหรือไม่ ไม่คุ้มก็ดิ้นรนหาที่ใหม่ครับ
ชื่อดีนามสกุลดีผลรวมดีมีมงคล ต้องทำดี และชะตาเกิดดีด้วยครับ ชีวิตจึงจะเดินทางไปด้วยดี แต่บางครั้งทางเดินเราก็ต้องสร้างเองด้วยครับ

จะเปลี่ยนชื่อใหม่ ขอนามสกุลประกอบน่ะครับ ยินดีเสมอครับ

Nuch P.
03-14-2012, 11:39 PM
ขอบคุณมากค่ะอาจารย์ ตอนนี้หนูก็เริ่มหางานใหม่บ้างแล้วค่ะ
แต่ก็เสียดายงานที่นี่เหมือนกัน เพราะเพื่อนร่วมงานดี

นามสกุลปัจจุบัน เผดิมรอดค่ะ
และกำลังจะเปลี่ยนนามสกุลเป็น ปิยะอภินันท์ (แต่งงานค่ะ)

noppakorn
03-15-2012, 10:17 AM
ขอบคุณมากค่ะอาจารย์ ตอนนี้หนูก็เริ่มหางานใหม่บ้างแล้วค่ะ
แต่ก็เสียดายงานที่นี่เหมือนกัน เพราะเพื่อนร่วมงานดี

นามสกุลปัจจุบัน เผดิมรอดค่ะ
และกำลังจะเปลี่ยนนามสกุลเป็น ปิยะอภินันท์ (แต่งงานค่ะ)

สวัสดีครับ

นามสกุลเดิมคุณทักษา 31 ชื่อที่เหมาะสมและพิจารณาหน้าที่การงานแล้วว่าดีที่สุดคือทักษา 24 เป็นความรักและปัญญา กับโชคลาภ ผลรวมได้ 55 เป็นศุภโชคคู่ คือความรุ่งเรืองและเจริญรุ่งเรือง แต่หากเปลี่ยนนามสกุลใหม่ ซึ่งเป็นนามสกุลของคู่บ่าว(ปิยะอภินันท์) จะได้ทักษา 53 มีชื่อทักษาเหมาะสมอยู่ทักษาเดียวเท่านั้นและดียิ่งคือชื่อทักษา 42 อันมีความหมายเช่นเดียวกับทักษา 24 แต่ผลรวมได้ทักษาจะได้ 95 เป็นความสำเร็จ โชคลาภ และความเจริญรุ่งเรือง ซึงดียิ่งกว่า แต่ไม่ทราบว่าคุณจะเปลี่ยนนามสกุลเมื่อใด ถ้าเปลี่ยนใน 3-6 เดือน ก็สามารถเปลี่ยนชื่อได้เลยเพื่อรอนามสกุลใหม่ โดยใช้ทักษา 42 ซึ่งไม่เป็นอุปรรคอะไร ดีกว่าชื่อสกุลเก่า ซึ่งทั้งชื่อและทักษา สร้างปัญหาให้กับคุณมาโดยตลอดครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันเสาร์ (มีมนตรี)

สิริชนุตต์ แปลว่า ผู้เป็นคนเหนือคนอันประเสริฐ
สิริธารณ์ แปลว่า ผู้ค้ำจุนความเป็นมงคล
ศรณ์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้ค้ำจุน
พิมพ์ชนก แปลว่า ผู้เหมือนพ่อ
พิชญนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้
นุชสรินทร์ แปลว่า น้องหญิงผู้ยิ่งใหญ่และกล้าหาญ
รัญชน์ฤทัย แปลว่า เจ้าแห่งหัวใจที่น่ายินดี

่เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ของานหางาน ขอพรที่หลักเมืองจะประเสริฐยิ่ง (ไม่ต้องบนบาน แต่อธิษฐานว่าจะหมั่นทำบุญสร้างทาน จะสำเร็จดียิ่ง)

Nuch P.
03-15-2012, 10:44 PM

สำหรับวันที่เปลี่ยนนามสกุลยังไม่แน่นอนเลยค่ะ หากเปลี่ยนไม่ทันเดือน 3-6 มีเดือนไหนที่เปลี่ยนแล้วดีอีกหรือไม่ค่ะ
และตามที่อ.แนะนำมา หนูจะหมั่นทำบุญทำทานอย่างสม่ำเสมอให้มากขึ้นค่ะ

noppakorn
03-16-2012, 12:15 PM

สำหรับวันที่เปลี่ยนนามสกุลยังไม่แน่นอนเลยค่ะ หากเปลี่ยนไม่ทันเดือน 3-6 มีเดือนไหนที่เปลี่ยนแล้วดีอีกหรือไม่ค่ะ
และตามที่อ.แนะนำมา หนูจะหมั่นทำบุญทำทานอย่างสม่ำเสมอให้มากขึ้นค่ะ

สวัสดีครับ

หากคุณยังไม่มีกำหนดการเปลี่ยนนามสกุลที่แน่นอน ผมก็ลำบากใจจริงๆ เพราะไม่สามารถหาชื่อทักษาที่สามารถรองรับได้กับทั้งนามสกุลเดิม และนามสกุลผู้บ่าวของคุณให้ได้ผลรวมได้ดีมีมงคลทั้งสองนามสกุลได้ครับ ดังนั้นหากยังไม่มีกำหนดที่แน่นอน คุณอาจจะต้องเปลี่ยนชื่อสองครั้ง ซึ่งปรกติไม่อยากแนะนำ เพราะ การเปลี่ยนชื่อนั้นในชีวิตไม่ควรเปลี่ยนเกิน 3 ครั้ง ครับ แต่เมื่อจำเป็นก็คงต้องเปลี่ยน การเปลี่ยนชื่อนั้น ผมในฐานะผู้วิเคราะห์ ก็มีความตั้งใจให้ทุกคนที่มาปรึกษา ได้ชื่อที่ดีที่สุดเป็นมงคลที่สุด ดังนั้น หากคุณยังไม่มีกำหนดเปลี่ยนนามสกุล ใน3-6 เดือนนี้ ก็คงต้องเปลี่ยนชื่อเป็น 2 ครั้งครับ โดยครั้งแรกนามสกุลเดิมคุณคือทักษา 31 ชื่อที่เป็นมงคลคือทักษา 24 ผลรวมทักษา ได้ 55 เป็นศุภมงคลครับ เมื่อเปลี่ยนทักษานี้แล้ว ต่อไปจะเปลี่ยนนามสกุลของคู่บ่าวค่อยเปลี่ยนชื่ออีกครั้งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันเสาร์

นาถพิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นที่พึ่ง
นันทชามา แปลว่า ลูกสาวผู้มีความสุข
พรมญาดา แปลว่า ผู้รู้ที่ให้ความสุข
พิชชานาถ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่มีความรู้
พิชยดา แปลว่า หญิงผู้ได้รับชัยชนะ
สุภัคชญา แปลว่า ผู้รู้ที่มีโชคอันดีงาม

Nuch P.
03-17-2012, 03:04 PM
ขอบพระคุณมากค่ะท่านอาจารย์
หนูยังไม่ทราบวันที่แน่นอน เนื่องจากตอนนี้รอหาฤกษ์อยู่ค่ะ น่าจะภายในปีนี้ ช่วงปลายๆปี
และต้องขอโทษที่ไปกินเวลาท่านอื่นค่อนข้างเยอะด้วยนะค่ะ

ด้วยความเคารพและขอบพระคุณอย่างสูง

luna69
03-17-2012, 09:12 PM
รบกวนอาจารย์ แปลความหมายให้หน่อยค่ะ

ธัญานัช ธัญชนัท ธัญนัทช ชนัญธัืท แปลว่าอะไรค่ะ

ขอให้อาจารย์มีสุขภาพร่างกายแข็งแรง ร่ำรวยเงินทองค่ะ

noppakorn
03-18-2012, 08:29 PM
รบกวนอาจารย์ แปลความหมายให้หน่อยค่ะ

ธัญานัช ธัญชนัท ธัญนัทช ชนัญธัท แปลว่าอะไรค่ะ

ขอให้อาจารย์มีสุขภาพร่างกายแข็งแรง ร่ำรวยเงินทองค่ะ

สวัสดีครับ

ธัญานัช คำว่า ธัญา กร่อน ออกไป ไม่ถูกต้องครับ คำว่า นัช ไม่มีคำแปลครับ
ธัญชนัท มาจาก ธัญ+ชา+นัท กร่อนสระอาที่ชาทิ้ง เป็น ธัญชนัท แปลว่า แม่น้ำญที่เกิดโชค (นัท มาจาก นท)
ธัญนัทช ถ้าเขียนอย่างนี้ ต้องอ่านว่า ทัน ยะ นัด ชะ ตัว ช มีลอยๆไม่มีตัวตามไม่ได้ครับ
ชนัญธัท คำว่า ธัท ไม่มีคำศัพท์ครับ

พรใดที่ให้มาขอพรนั้นสนองคืนเป็นทวีครับ