PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ด , ต , ถ , ท ,ธ ,น

หน้า : 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11

Nonglak Sangjun
04-09-2012, 06:17 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อ นิลนภา วงษ์ศิลป์ เกิด 25 กรกฎาคม 2520 พอดีว่าไปเปลี่ยนชื่อมาแล้วปรากฎว่าปัจจุบัน ชีวิตครอบครัวมีแต่ปัญหา ไม่ค่อยราบรื่นเท่าไหร่ (ชื่อก่อนเปลี่ยน นิลนภา พรมจักร์ ) ปัจจุบัน ชื่อ วรัญภร พรมจักร์ อยากทราบค่ะว่าชื่อปัจจุบันนี้ดีหรือไม่ค่ะ และหากอยากจะเปลี่ยนนามสกุลเป็น "เสนาพรม" (นามสกุลแม่) จะดีหรือไม่ ยังงัยรบกวนด้วยนะค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
04-10-2012, 10:16 AM
สวัสดีค่ะ ชื่อ นิลนภา วงษ์ศิลป์ เกิด 25 กรกฎาคม 2520 พอดีว่าไปเปลี่ยนชื่อมาแล้วปรากฎว่าปัจจุบัน ชีวิตครอบครัวมีแต่ปัญหา ไม่ค่อยราบรื่นเท่าไหร่ (ชื่อก่อนเปลี่ยน นิลนภา พรมจักร์ ) ปัจจุบัน ชื่อ วรัญภร พรมจักร์ อยากทราบค่ะว่าชื่อปัจจุบันนี้ดีหรือไม่ค่ะ และหากอยากจะเปลี่ยนนามสกุลเป็น "เสนาพรม" (นามสกุลแม่) จะดีหรือไม่ ยังงัยรบกวนด้วยนะค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อปัจจุบัน วรัญภร ทักษา 23 คุณเกิดวันจันทร์ ไม่มีกาลกิณี แต่ชื่อทักษานี้ ตกที่นั่งหญิงเจ้าชู้ มีคนรักเยอะ แต่มักมีปัญหาครอบครัวจากความหึงหวงเสมอ นามสกุล พรมจักร์ ทักษา 41 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ 64 เป็นทักษาความสำเร็จด้านงานและเงินทอง ชีวิตมีปัญหาเกิดจากบุคคลไม่ได้จากการเงิน คุณเปลี่ยนชื่อมาแล้ว2 ครั้ง ถ้าเปลี่ยนก็เปลี่ยนอีกครั้งเดียวครับ นามสกุล เสนาพรม ทักษา 32 ไม่ควรใช้ จะหนักกว่าเก่าเสียอีกครับ ใช้นามสกุล พรมจักร์ดี แล้วครับ แก้ชื่อเป็น ทักษา 24 แล้วปรับเปลี่ยนพฤติกรรมเสียใหม่ ทำบุญสร้างทานมากๆ ชีวิตนี้ดีขึ้นแน่ครับ ผลรวมได้ 65 ตกที่นั่งคู่ทรัพย์ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

วรัญาภร (วะรันยาพอน) แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่มีความรู้อันประเสริฐ (อายตนะ 6 )
ปภพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณสดใส (ปภ มาจาก ปภา) (อายตนะ 6)
ภทพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันเจริญ (ภท มาจาก ภัท) (อายตนะ 8)
พชรภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังเพชร (อายตนะ ๘)
ดรัณภัทร แปลว่า ผู้นำพาสิ่งประเสริฐ (อายตนะ ๘)
ธมนภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐและสวยงาม (อายตนะ ๘)
ภัทรฤทัย แปลว่า เจ้าหัวใจอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
รมณภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความสุข (อายตนะ ๘)
วรรมณ (วอระระมน) แปลว่า ผู้มีความยินดีอันประเสริฐ (อายตนะ9)
กชพรรณ แปลว่า ผิวพรรณงามดังดอกบัว (อายตนะ 2)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา (ภายใน 7 วัน)

monut
04-10-2012, 11:39 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ
พอดีทางครอบครัวจะเปลียนไปใช่นามสกุล จิรชัยวาณิช ค่ะ มีเลขทักษา 46 ใช่มั้ยคะ แล้วถ้าต้องการเปลียนชื่อใหม่ควรให้ได้เลขทักษาเท่าไหร่บ้างถึงจะดีคะ รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้ทั้งชื่อ ผู้ชายและผู้หญิงทีนะคะ พอดีเกิดวันจันทร์ทั้งคู่ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

luna69
04-10-2012, 08:39 PM
นดา แปลว่าอะไรค่ะ อยากรู้จัง

noppakorn
04-10-2012, 10:19 PM
พอดีทางครอบครัวจะเปลียนไปใช่นามสกุล จิรชัยวาณิช ค่ะ มีเลขทักษา 46 ใช่มั้ยคะ แล้วถ้าต้องการเปลียนชื่อใหม่ควรให้ได้เลขทักษาเท่าไหร่บ้างถึงจะดีคะ รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้ทั้งชื่อ ผู้ชายและผู้หญิงทีนะคะ พอดีเกิดวันจันทร์ทั้งคู่ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 46 ชื่อทักษามงคลคือทักษา 54 ชื่อจะยาวสักหน่อยและมีน้อยครับ ผลรวมได้ 100 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันจันทร์

อัฑฒ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่รู้สิ่งประเสริฐ
อัณณ์ยศวร แปลว่า ผู้มียศศักดิ์อันประเสริฐดังแม่น้ำ
ประจักษ์กฤษณ์ แปลว่า ผู้รู้แจ้งจริงดังองค์กฤษณะ
ปัณณ์พัฒน์ แปลว่า ความรุ่งเรืองแห่งความรู้(หนังสือ)
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้
พงศ์อนนต์ แปลว่า ผู้มีเชื้อสายไม่สิ้นสุด

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันจันทร์

ธวัลอรนันท์ แปลว่า สตรีผู้มีความสุขและบริสุทธิ์
ธวัลอรนัญช์ แปลว่า ผู้ไม่มีโทษและขาวสะอาด
อรรจน์วรมน แปลว่า ผุ้มีใจประเสริฐเป็นเครื่องบูชา
นลณัฐรัตน์ แปลว่า ผุ้มีคุณค่าที่มีประกายความรอบรู้
พรรธน์ธวัล แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่มีความเจริญรุ่งเรือง
พัชญณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้อยู่ในกรอบดีงาม
ณัฏฐ์ฑาห์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้เผาความชั่วร้าย
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และที่ทำงานด้วยครับ

noppakorn
04-10-2012, 10:24 PM
นดา แปลว่าอะไรค่ะ อยากรู้จัง

สวัสดีครับ

นดา ไม่มีคำศัพท์ครับ แต่เป็นคำทีตามหลังคำอื่นครับ และเป็นชื่อเรียกเล่นๆ เฉพาะครับ
ถ้าให้แปลเลี่ยงบาลี ก็แปลว่า นัด เพราะอ้างอิงได้ว่ามาจาก นด เติม สระอา ครับ

monut
04-11-2012, 10:02 AM

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 46 ชื่อทักษามงคลคือทักษา 54 ชื่อจะยาวสักหน่อยและมีน้อยครับ ผลรวมได้ 100 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันจันทร์

อัฑฒ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่รู้สิ่งประเสริฐ
อัณณ์ยศวร แปลว่า ผู้มียศศักดิ์อันประเสริฐดังแม่น้ำ
ประจักษ์กฤษณ์ แปลว่า ผู้รู้แจ้งจริงดังองค์กฤษณะ
ปัณณ์พัฒน์ แปลว่า ความรุ่งเรืองแห่งความรู้(หนังสือ)
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้
พงศ์อนนต์ แปลว่า ผู้มีเชื้อสายไม่สิ้นสุด

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันจันทร์

ธวัลอรนันท์ แปลว่า สตรีผู้มีความสุขและบริสุทธิ์
ธวัลอรนัญช์ แปลว่า ผู้ไม่มีโทษและขาวสะอาด
อรรจน์วรมน แปลว่า ผุ้มีใจประเสริฐเป็นเครื่องบูชา
นลณัฐรัตน์ แปลว่า ผุ้มีคุณค่าที่มีประกายความรอบรู้
พรรธน์ธวัล แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่มีความเจริญรุ่งเรือง
พัชญณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้อยู่ในกรอบดีงาม
ณัฏฐ์ฑาห์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้เผาความชั่วร้าย
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และที่ทำงานด้วยครับ

ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ แล้วเวลาเปลี่ยนควรเปลี่ยนวันไหนถึงจะดีคะ

noppakorn
04-11-2012, 02:43 PM

สวัสดีครับ

ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ แล้วเวลาเปลี่ยนควรเปลี่ยนวันไหนถึงจะดีคะ

สวัสดีครับ

คนเกิดวันจันทร์ ไม่ดูฤกษ์ยาม ให้เปลี่ยนวันพุธ อันเป็นวันคู่มิตรครับ จะเป็นมงคลและถูกโฉลกยิ่งครับ

Nuch P.
04-14-2012, 01:41 PM
เรียน ท่านอาจารย์ค่ะ

รบกวนสอบถามความหมายชื่อ นิชาช์พัส

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
04-15-2012, 08:35 PM
เรียน ท่านอาจารย์ค่ะ

รบกวนสอบถามความหมายชื่อ นิชาช์พัส

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นิชาช์พัส คำว่า ช์ ไม่มีความหมายครับ ถ้าตัดออก เป็น นิชาพัส แปลว่า ปีที่เกิดไม่สิ้นสุด

ornnie2524
04-18-2012, 08:34 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ

หนูมีความต้องการจะเปลี่ยนชื่อค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยหาชื่อที่เหมาะสมให้ด้วยนะคะ
หนูเกิดวันจันทร์ที่ 9 พฤศจิกายน 2524 ปีเวลา 16.36 น. เลขทักษานามสกุล 52 ค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
04-19-2012, 10:31 AM

หนูมีความต้องการจะเปลี่ยนชื่อค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยหาชื่อที่เหมาะสมให้ด้วยนะคะ
หนูเกิดวันจันทร์ที่ 9 พฤศจิกายน 2524 ปีเวลา 16.36 น. เลขทักษานามสกุล 52 ค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 52 ชื่อที่ดีที่สุดคือชื่อทักษา 45 ครับ ผลรวมได้ 97 เป็นทักษาดีปานกลางครับ เป็นลักษณะต้นร้ายปลายดี เนื่องจากทักษาสกุลนี้หาคู่สมพงษ์ชื่อไม่ได้ วิธีแก้ไขคือการวางตัวในการใช้ชีวิตให้ดี รู้จักเอาใจเขามาใส่ใจเรา รู้ควรมิควร เอาใจใส่ผู้ใหญ่กว่าหรือเจ้านายผู้มีตำแหน่งสูงกว่า สม่ำเสมอกับเพื่อนพ้องและบริวาร หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเสมอๆ อย่าได้ขาด (เพื่อดวงดาวจะได้มีการเคลื่อนไหวตลอดเวลา) ผลดีที่ได้เพียง 60 % ก็จะได้เติมเต็มครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันจันทร์ (ก่อนเปลี่ยนชื่อให้ขออนุญาตพ่อแม่ เพื่อเป็นมงคลตัวและเป็นความกตัญญู)

ธวัลรัตน์ แปลว่า แก้วมีค่าที่บริสุทธิ์
มนัสนันท์ แปลว่า ผู้สุขใจ
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี
ณัฐพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบของนักปราชญ์
ณัฐพัชร์ แปลว่า ผู้มีความรู้เหมือนเพชร
สรัญพรน์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐในการพูด
ฉัตรนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใต้ร่มเงา (ฉัด ตระ นัน)

เปลี่ยนชื่อแล้ว (ภายใน7วัน) ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้วิเคราะห์(ผม) เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

panacea
04-22-2012, 11:04 AM
ขออนุญาตสอบถามครับ จะเปลี่ยนชื่อลูกสาวเป็น นปภา เลยอยากได้คำอ่านเพื่อจะได้ตั้งชื่อภาษาอังกฤษครับ ว่าจะเป็น นบ ปะ พา หรือ นะ ปะ พา ได้หรือไม่ครับ
เป็นเด็กผู้หญิงเกิดวันอังคาร นามสกุล ได้เลข 54 ครับ เปลี่ยนเพื่อความเป็นสิริมงคลครับ

noppakorn
04-22-2012, 01:13 PM
ขออนุญาตสอบถามครับ จะเปลี่ยนชื่อลูกสาวเป็น นปภา เลยอยากได้คำอ่านเพื่อจะได้ตั้งชื่อภาษาอังกฤษครับ ว่าจะเป็น นบ ปะ พา หรือ นะ ปะ พา ได้หรือไม่ครับ
เป็นเด็กผู้หญิงเกิดวันอังคาร นามสกุล ได้เลข 54 ครับ เปลี่ยนเพื่อความเป็นสิริมงคลครับ

สวัสดีครับ

นปภา ที่จริงไม่มีคำศัพท์ครับ แต่เลี่ยงบาลีได้ว่ามาจาก นบ+ภา เอา บ เปลี่ยนเป็น ป เป็น นปภา อ่านว่า นบ ปะ พา แปลว่า ผู้มีรัศมีอ่อนน้อม (อ่านว่า นะ ปะ พา จะแปลไม่ได้)
ณปภา ถ้าใช้ ณ จะอ่านว่า นะ ปะ พา แปลว่า ผู้มีรัศมียิ่ง เพียงแต่ค่าอายตนะ สู้ นปภา ไม่ได้เท่านั้นครับ

panacea
04-22-2012, 02:35 PM

สวัสดีครับ

นปภา ที่จริงไม่มีคำศัพท์ครับ แต่เลี่ยงบาลีได้ว่ามาจาก นบ+ภา เอา บ เปลี่ยนเป็น ป เป็น นปภา อ่านว่า นบ ปะ พา แปลว่า ผู้มีรัศมีอ่อนน้อม (อ่านว่า นะ ปะ พา จะแปลไม่ได้)
ณปภา ถ้าใช้ ณ จะอ่านว่า นะ ปะ พา แปลว่า ผู้มีรัศมียิ่ง เพียงแต่ค่าอายตนะ สู้ นปภา ไม่ได้เท่านั้นครับ

ผมต้องขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

noppakorn
04-26-2012, 09:56 AM
กลับมาแล้วครับ

Suzhi
05-07-2012, 04:26 PM

หนูเกิดวันพุธที่ 16 ตุลาคม 2528 ปีฉลู เวลา 22.25 น. เลขทักษานามสกุล 17 ค่ะ

อยากได้ชื่อเลขศาสตร์ 24 ค่ะ

noppakorn
05-08-2012, 01:42 PM

หนูเกิดวันพุธที่ 16 ตุลาคม 2528 ปีฉลู เวลา 22.25 น. เลขทักษานามสกุล 17 ค่ะ

อยากได้ชื่อเลขศาสตร์ 24 ค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 17 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 และ 42 ผลรวมได้ 41 และ 59 ชื่อทักษา24 และผลรวม 41 เหมาะสำหรับผู้ทำธุรกิจ ชื่อทักษา 42 และผลรวม 59 เป็นทักษาที่เหมาะสำหรับผู้ใฝ่สันติ ทำการใดก็สมปรารถนา

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน (วันราหู)

อนัญญา แปลว่า ผู้เป็นหนึ่งไม่มีสอง
นวิยา แปลว่า ผู้สดชื่นเสมอ
ชโนทัย แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง
กนกรวี แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดังทองคำ
ดลรวี แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองเป็นพี้นฐาน
หทัยรดา แปลว่า ผู้ยินดีด้วยหัวใจ
รัตนธร แปลว่า ผู้ทรงคุณค่า
กฤศวิชุดา (กริดวิชุดา) แปลว่า สายฟ้าน้อย
กันตชาคร (กันตะชาคอน) แปลว่า ผู้มีความเพียรที่น่ารัก
กานต์ชุดา (กานชุดา) แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองอันเป็นที่รัก

เปลียนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญใน 7 วัน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ และเจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานด้วยครับ

Suzhi
05-08-2012, 09:11 PM
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 17 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 และ 42 ผลรวมได้ 41 และ 59 ชื่อทักษา24 และผลรวม 41 เหมาะสำหรับผู้ทำธุรกิจ ชื่อทักษา 42 และผลรวม 59 เป็นทักษาที่เหมาะสำหรับผู้ใฝ่สันติ ทำการใดก็สมปรารถนา

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน (วันราหู)

อนัญญา แปลว่า ผู้เป็นหนึ่งไม่มีสอง
นวิยา แปลว่า ผู้สดชื่นเสมอ
ชโนทัย แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง
กนกรวี แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดังทองคำ
ดลรวี แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองเป็นพี้นฐาน
หทัยรดา แปลว่า ผู้ยินดีด้วยหัวใจ
รัตนธร แปลว่า ผู้ทรงคุณค่า
กฤศวิชุดา (กริดวิชุดา) แปลว่า สายฟ้าน้อย
กันตชาคร (กันตะชาคอน) แปลว่า ผู้มีความเพียรที่น่ารัก
กานต์ชุดา (กานชุดา) แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองอันเป็นที่รัก

เปลียนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญใน 7 วัน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ และเจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานด้วยครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยดลบันดาลให้อาจารย์มีสุขภาพร่างกายสมบูรณ์แข็งแรง สุขกายสบายใจนะคะ

แล้วกรณีเปลี่ยนชื่อควรเปลี่ยนวันไหนจึงจะดีคะ

Suzhi
05-08-2012, 10:33 PM
ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยดลบันดาลให้อาจารย์มีสุขภาพร่างกายสมบูรณ์แข็งแรง สุขกายสบายใจนะคะ

แล้วกรณีเปลี่ยนชื่อควรเปลี่ยนวันไหนจึงจะดีคะ

-----------
ความจริงอยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วยด้วย "ก" หรือ "ธ" ค่ะ ทักษา 24 ค่ะอาจารย์ เพื่อจะได้ส่งผลลุล่วงในเรื่องหน้าที่การงาน การเงิน การศึกษา เพราะที่คิดจะเปลี่ยนก็เนื่องจากชื่อเดิมทักษา 26 พอบวกรวมกับนามสกุลที่ทักษา 17 ก็ยิ่งไม่ดีน่ะค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
05-09-2012, 11:24 AM
-----------
ความจริงอยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วยด้วย "ก" หรือ "ธ" ค่ะ ทักษา 24 ค่ะอาจารย์ เพื่อจะได้ส่งผลลุล่วงในเรื่องหน้าที่การงาน การเงิน การศึกษา เพราะที่คิดจะเปลี่ยนก็เนื่องจากชื่อเดิมทักษา 26 พอบวกรวมกับนามสกุลที่ทักษา 17 ก็ยิ่งไม่ดีน่ะค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงพุธกลางคืน

ธัญธิตา แปลว่า ลูกสาวผู้โชคดี
ธัญญรตา แปลว่า ผู้ยินดีใชค
ธัญรตน แปลว่า ผู้รุ่งเรืองทางโชค,ดวงแก้วแห่งโชค
ธนัญกนก แปลว่า ผุ้มีความรู้เรื่องทองคำและทรัพย์สิน
กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างความเป็นสิริมงคล,ผู้สร้างความสมบูรณ์พูนสุข
กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรรณงาม

Lunar88
05-09-2012, 06:46 PM
อยากจะเปลี่ยนชื่อให้ลูกสาวค่ะ ที่ผ่านมาเหมือนใจลูกไม่ค่อยอยู่กับเนื้อกับตัว ไม่ค่อยจดจ่อ การเรียนก็ไม่ค่อยมีความอดทนเหมือนเดิม เชื่อคนง่ายด้วยค่ะ เป็นห่วงมาก
ไม่รู้ว่าเกี่ยวมั้ย แต่ว่าเมื่อก่อนเรียนดี มีสมาธิมาก หลังจากไปจี้ไฝตรงหัวคิ้วซ้าย กับต้นแขนซ้ายออก ก็แย่ลงเรื่อยๆ
ลูกสาวเกิดวันจันทร์ที่ 4 เมษายน พ.ศ.2531 เวลา 22.28 น. นามสกุลได้เลขทักษา 32 ค่ะ
ที่ลองหาไว้ ไม่แน่ใจว่าบางชื่อมีความหมายรึเปล่า อยากให้เหมาะกับลูกที่สุดน่ะค่ะ

ตฤณรภัทร
รภัทร
ทชรภัสร
ณัชชภัทช
นภัสทชร
ทชรศมน
นพัชกร
นัฏชร

ชื่อไหนเหมาะสมกับลูกสาวที่สุดคะ รบกวนอาจารย์นพด้วยค่ะ
ขอบพระคุณมากๆนะคะ

Lunar88
05-09-2012, 06:50 PM
ลืมบอกไปค่ะ ว่าอยากให้การเีรียนดีขึ้นที่สุด ลูกสาวเรียนทางแพทย์ค่ะ
ขอบคุณมากๆนะคะ

noppakorn
05-10-2012, 11:53 AM
อยากจะเปลี่ยนชื่อให้ลูกสาวค่ะ ที่ผ่านมาเหมือนใจลูกไม่ค่อยอยู่กับเนื้อกับตัว ไม่ค่อยจดจ่อ การเรียนก็ไม่ค่อยมีความอดทนเหมือนเดิม เชื่อคนง่ายด้วยค่ะ เป็นห่วงมาก
ไม่รู้ว่าเกี่ยวมั้ย แต่ว่าเมื่อก่อนเรียนดี มีสมาธิมาก หลังจากไปจี้ไฝตรงหัวคิ้วซ้าย กับต้นแขนซ้ายออก ก็แย่ลงเรื่อยๆ
ลูกสาวเกิดวันจันทร์ที่ 4 เมษายน พ.ศ.2531 เวลา 22.28 น. นามสกุลได้เลขทักษา 32 ค่ะ
ที่ลองหาไว้ ไม่แน่ใจว่าบางชื่อมีความหมายรึเปล่า อยากให้เหมาะกับลูกที่สุดน่ะค่ะ

ตฤณรภัทร
รภัทร ทชรภัสร ณัชชภัทช นภัสทชร ทชรศมน นพัชกร นัฏชร

ชื่อไหนเหมาะสมกับลูกสาวที่สุดคะ รบกวนอาจารย์นพด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 32 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 ผลรวมได้ทักษา 56 เป็นดาวศุภโชคคู่ แสดงถึงความสำเร็จทั้งงานและเงิน (เรียนก็คืองาน) ถามว่าชื่อนั้นช่วยให้การเรียนดีขึ้นหรือไม่ ขอบอกว่าไม่เกียว แต่ให้ใช้ชื่อที่มีอุตสาหะกลุ่มนี้นำหน้า เพื่อเสริมให้มีความขยันหมั่นเพียร ไม่ย่อท้อ เมื่อขยัน การเรียนก็ดีเองครับ
สำหรับชื่อที่ให้มานั้น เนื่องจากผมอยู่กลุ่มอนุรักษ์ภาษาไทย จึงไม่ขอเสนอหรือแนะนำชื่อที่คุณหามา เพราะว่าเป็นชื่อที่ไม่สามารถแปลหรือหาคำศัพท์ได้ครับ ล้วนเป็นชื่อเฉพาะ และทางการก็ไม่แน่ว่าจะจดให้หรือไม่ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์ มีอุตสาหะนำ (ยรลว)

ยมลภร แปลว่า ผู้มีคู่เลี้ยงดู,ผู้มีคู่ค้ำจุน
ลลพร แปลว่า ประเสริฐและน่ารัก
รตนลภน แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (ระ ตะ นะ ละ พน)
วฤณพร แปลว่า พรจากเทวดา
รัตนชนก แปลว่า ผู้กำเนิดความมีคุณค่า,พ่อแก้ว
ยลภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่สวยงามน่าดูน่ามอง
รมณภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความสุข
วรรมณ (วอระระมน) แปลว่า ผู้มีความยินดีอันประเสริฐ

เปลี่ยนชื่อแล้วให้พาลูกสาวไปทำบุญไหว้พระที่วัดอินทราม ไปกราบพระยืนหลวงพ่อโตพร้อมปิดทองขอพร แล้วเอาขวดเปล่า(ขวดไม่ต้องใหญ่)ไปตักน้ำมนต์ที่หน้าวิหารสมเด็จโต เอามาดื่มครึ่งขวดอาบครึ่งขวด(ผสมน้ำอาบ) ตอนเอาน้ำมนต์ให้เข้าไปกราบรูปเหมือนสมเด็จโต ขอน้ำมนต์และอธิษฐานขอพรท่านครับ จะสำเร็จสมประสงค์
แล้วให้ทำบุญสร้างทาน(ใส่บาตรพระ 1 รูป) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่สถานศึกษา และผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาในชื่อใหม่ (ทั้งหมดทำใน 7 วัน)

Lunar88
05-11-2012, 10:56 PM
http://www.watkoh.com/board/images/misc/quote_icon.png โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ Lunar88 http://www.watkoh.com/board/images/buttons/viewpost-right.png (http://www.watkoh.com/board/showthread.php?p=32483#post32483)

ตฤณรภัทร
รภัทร ทชรภัสร ณัชชภัทช นภัสทชร ทชรศมน นพัชกร นัฏชร

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 32 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 ผลรวมได้ทักษา 56 เป็นดาวศุภโชคคู่ แสดงถึงความสำเร็จทั้งงานและเงิน (เรียนก็คืองาน) ถามว่าชื่อนั้นช่วยให้การเรียนดีขึ้นหรือไม่ ขอบอกว่าไม่เกียว แต่ให้ใช้ชื่อที่มีอุตสาหะกลุ่มนี้นำหน้า เพื่อเสริมให้มีความขยันหมั่นเพียร ไม่ย่อท้อ เมื่อขยัน การเรียนก็ดีเองครับ
สำหรับชื่อที่ให้มานั้น เนื่องจากผมอยู่กลุ่มอนุรักษ์ภาษาไทย จึงไม่ขอเสนอหรือแนะนำชื่อที่คุณหามา เพราะว่าเป็นชื่อที่ไม่สามารถแปลหรือหาคำศัพท์ได้ครับ ล้วนเป็นชื่อเฉพาะ และทางการก็ไม่แน่ว่าจะจดให้หรือไม่ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์ มีอุตสาหะนำ (ยรลว)

ยมลภร แปลว่า ผู้มีคู่เลี้ยงดู,ผู้มีคู่ค้ำจุน
ลลพร แปลว่า ประเสริฐและน่ารัก
รตนลภน แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (ระ ตะ นะ ละ พน)
วฤณพร แปลว่า พรจากเทวดา
รัตนชนก แปลว่า ผู้กำเนิดความมีคุณค่า,พ่อแก้ว
ยลภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่สวยงามน่าดูน่ามอง
รมณภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความสุข
วรรมณ (วอระระมน) แปลว่า ผู้มีความยินดีอันประเสริฐ

เปลี่ยนชื่อแล้วให้พาลูกสาวไปทำบุญไหว้พระที่วัดอินทราม ไปกราบพระยืนหลวงพ่อโตพร้อมปิดทองขอพร แล้วเอาขวดเปล่า(ขวดไม่ต้องใหญ่)ไปตักน้ำมนต์ที่หน้าวิหารสมเด็จโต เอามาดื่มครึ่งขวดอาบครึ่งขวด(ผสมน้ำอาบ) ตอนเอาน้ำมนต์ให้เข้าไปกราบรูปเหมือนสมเด็จโต ขอน้ำมนต์และอธิษฐานขอพรท่านครับ จะสำเร็จสมประสงค์
แล้วให้ทำบุญสร้างทาน(ใส่บาตรพระ 1 รูป) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่สถานศึกษา และผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาในชื่อใหม่ (ทั้งหมดทำใน 7 วัน)

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

Lunar88
05-13-2012, 01:23 AM
เรียนอาจารย์นพ
อยากทราบว่า สำหรับนามสกุลทักษา 32 หากตั้งชื่อทักษา 63 จะดีเหมือนทักษา 24 มั้ยคะ
แล้วก็เพื่อนแนะนำชื่อมา อยากทราบความหมายชื่อ นัฏรัศม์ขวัญ, นันทน์ณรัศม์ ค่ะ

สำหรับที่ไปทำบุญอยู่ต่างจังหวัดไม่สะดวกไปวัดอินทรามค่ะ พอจะแนะนำวัดในภาคเหนือได้ไหมคะ
ขอความกรุณาด้วยค่ะ

noppakorn
05-14-2012, 11:07 AM
สวัสดีครับคุณลูน่า 88

ไม่ทราบว่าอยู่จังหวัดไหนของภาคเหนือครับ มีวัดดีศักดิ์สิทธิ์อยู่หลายแห่งครับ เช่นเชียงใหม่ก็มีวัดพระนอนอยู่ 3 วัดที่ศักด์ิสิทธิ์มากๆ เชียงรายก็มีพระธาตุให้ไปบูชา ลำปางก็เช่นกันครับ บอกจังหวัดมาด้วยครับ

ชื่อทักษา 63 นามสกุลทักษา 32 ปกติโดยหลักแล้ว ไม่ให้ชื่อตัวใหญ่กว่านามสกุล ถึงแม้จะได้ทักษามาก แต่มีเงื่อนไขการปฏิบัติค่อนข้างมากครับ ถึงแม้จะทักษาดี คือได้ทักษารวม 95 แต่การปฏิบัติเพื่อเสริมดวงค่อนข้างมีเงื่อนไปกับคนหนุ่มสาวครับ ทักษา 24 เป็นความรัก เป็นมิตรไมตรี ความเกื้อหนุน และความสำเร็จ ผลรวมคือความเจริญทางการงานและการเงินครับ

prinZcalo
05-15-2012, 08:36 PM
รบกวนสอบถามคะ ชื่อ ทิพญา หมายความว่าอย่างไรคะ

ขอบคุณมากคะ

noppakorn
05-15-2012, 08:59 PM
รบกวนสอบถามคะ ชื่อ ทิพญา หมายความว่าอย่างไรคะ

ขอบคุณมากคะ
สวัสดีครับ

ทิพญา แปลว่า ผู้มีความรู้ตอนกลางวัน,ผู้มีความรู้อันเป็นแสงสว่าง (ทิพ มาจาก ทิว หรือทิวา ครับ)

prinZcalo
05-16-2012, 08:20 PM
สวัสดีครับ

ทิพญา แปลว่า ผู้มีความรู้ตอนกลางวัน,ผู้มีความรู้อันเป็นแสงสว่าง (ทิพ มาจาก ทิว หรือทิวา ครับ)

ขอบคุณคะ

Lunar88
05-16-2012, 10:40 PM
สวัสดีครับคุณลูน่า 88

ไม่ทราบว่าอยู่จังหวัดไหนของภาคเหนือครับ มีวัดดีศักดิ์สิทธิ์อยู่หลายแห่งครับ เช่นเชียงใหม่ก็มีวัดพระนอนอยู่ 3 วัดที่ศักด์ิสิทธิ์มากๆ เชียงรายก็มีพระธาตุให้ไปบูชา ลำปางก็เช่นกันครับ บอกจังหวัดมาด้วยครับ

ชื่อทักษา 63 นามสกุลทักษา 32 ปกติโดยหลักแล้ว ไม่ให้ชื่อตัวใหญ่กว่านามสกุล ถึงแม้จะได้ทักษามาก แต่มีเงื่อนไขการปฏิบัติค่อนข้างมากครับ ถึงแม้จะทักษาดี คือได้ทักษารวม 95 แต่การปฏิบัติเพื่อเสริมดวงค่อนข้างมีเงื่อนไปกับคนหนุ่มสาวครับ ทักษา 24 เป็นความรัก เป็นมิตรไมตรี ความเกื้อหนุน และความสำเร็จ ผลรวมคือความเจริญทางการงานและการเงินครับ

สวัสดีค่ะอาจารย์นพ ครอบครัวทำงานอยู่เชียงรายค่ะ เหนือสุดของสยามเลย

noppakorn
05-17-2012, 12:13 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ ครอบครัวทำงานอยู่เชียงรายค่ะ เหนือสุดของสยามเลย
สวัสดีครับ

อยู่เชียงราย ผมแนะนำไปสักการะปิดทองพระธาตุดอยเขาควายแก้ว (จำไม่ผิดอยู่ทางไปสนามบินเก่า) ถ.ราชโยธา ย่านนั้นครับ ให้ไปบูชาขอพรพระธาตุให้สำเร็จด้านการศึกษาและการงาน และที่บริเวณนั้น มีรูปปั้นแมงสี่หูห้าตาอยู่ ให้ไปขอพรให้รอบรู้ทันคน และรูปปั้นควายเผือก ให้ไปขอพรให้กายใจจิตบริสุทธิ์ผุดผ่องไม่มีสิ่งใดทำให้มัวหมอง

อนุโมทนาสาธุครับ

Suzhi
05-17-2012, 09:15 PM
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงพุธกลางคืน

ธัญธิตา แปลว่า ลูกสาวผู้โชคดี
ธัญญรตา แปลว่า ผู้ยินดีใชค
ธัญรตน แปลว่า ผู้รุ่งเรืองทางโชค,ดวงแก้วแห่งโชค
ธนัญกนก แปลว่า ผุ้มีความรู้เรื่องทองคำและทรัพย์สิน
กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างความเป็นสิริมงคล,ผู้สร้างความสมบูรณ์พูนสุข
กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรรณงาม

ขอบคุณอาจารย์อีกครั้งค่ะ สำหรับชื่อความหมายดีๆ เพราะๆ

ชอบชื่อ "ธัญญรตา" มากเลยค่ะ อ่านว่า ทัน-ยะ-ระ-ตา ถูกมั้ยคะ

ชอบความหมายในทาง โชคดี รุ่งเรือง อาจารย์พอจะมีชื่อแนะนำอีกมั้ยคะ

คือหนูอยากได้ชื่อที่มันไม่ซ้ำกันเยอะมาก เหมือนเช่นชื่อเดิมที่ใช้ปัจจุบันน่ะค่ะ

ซึ่งรวมทักษาแล้วตามที่บอกค่ะ คือความหมายชื่อดีแต่ทักษาตก 26 เลยอยากจะเปลี่ยนชื่อน่ะค่ะ

Lunar88
05-17-2012, 09:27 PM
สวัสดีครับ

อยู่เชียงราย ผมแนะนำไปสักการะปิดทองพระธาตุดอยเขาควายแก้ว (จำไม่ผิดอยู่ทางไปสนามบินเก่า) ถ.ราชโยธา ย่านนั้นครับ ให้ไปบูชาขอพรพระธาตุให้สำเร็จด้านการศึกษาและการงาน และที่บริเวณนั้น มีรูปปั้นแมงสี่หูห้าตาอยู่ ให้ไปขอพรให้รอบรู้ทันคน และรูปปั้นควายเผือก ให้ไปขอพรให้กายใจจิตบริสุทธิ์ผุดผ่องไม่มีสิ่งใดทำให้มัวหมอง

อนุโมทนาสาธุครับ

ขอบพระคุณจริงๆค่ะ
ขอทราบฤกษ์เปลี่ยนชื่อ เดือนนี้หรือเดือนหน้าด้วยได้มั้ยคะ ลูกสาวชอบชื่อ รมณภัทร อ่านว่า ระ-มน-พัด หรือ ระ-มน-นะ-พัด คะ

noppakorn
05-18-2012, 12:42 PM
ขอบคุณอาจารย์อีกครั้งค่ะ สำหรับชื่อความหมายดีๆ เพราะๆ

ชอบชื่อ "ธัญญรตา" มากเลยค่ะ อ่านว่า ทัน-ยะ-ระ-ตา ถูกมั้ยคะ

ชอบความหมายในทาง โชคดี รุ่งเรือง อาจารย์พอจะมีชื่อแนะนำอีกมั้ยคะ

คือหนูอยากได้ชื่อที่มันไม่ซ้ำกันเยอะมาก เหมือนเช่นชื่อเดิมที่ใช้ปัจจุบันน่ะค่ะ

ซึ่งรวมทักษาแล้วตามที่บอกค่ะ คือความหมายชื่อดีแต่ทักษาตก 26 เลยอยากจะเปลี่ยนชื่อน่ะค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อที่ให้ไปก็ไม่ซ้ำใครน่ะครับ เป็นชื่อคิดขึ้นใหม่ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

ธิติธาร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความมั่นคง
ธนัญญชญา แปลว่า ผู้ทรงความรู้ที่มีความรู้ด้านการเงิน
กานตฤทัย แปลว่า เจ้าหัวใจที่น่ารัก

noppakorn
05-18-2012, 12:49 PM
ขอบพระคุณจริงๆค่ะ
ขอทราบฤกษ์เปลี่ยนชื่อ เดือนนี้หรือเดือนหน้าด้วยได้มั้ยคะ ลูกสาวชอบชื่อ รมณภัทร อ่านว่า ระ-มน-พัด หรือ ระ-มน-นะ-พัด คะ
สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีเดือนพค.2555 :- วันศุกร์ที่ 18 เวลา 11.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 21 เวลา 13.00-14.59 น. วันพฤหัสบดีที่ 24 (ดีที่สุดของเดือน) เวลา 13.00-14.59 น. วันพุธที่ 30 เวลา 11.00-12.59 น.
ฤกษ์ดีเดือนมิย.2555 :- วันอังคารที่ 5 (ดี่ทีสุดของเดือน) เวลา11.00น-14.59 น. วันพฤหัสบดี ที่ 14 เวลา 11.00-12.59 น.วันศุกร์ที่ 22 เวลา 13.00-14.59 น. วันพุธที่ 27 เวลา 11.00-15.59 น.

Lunar88
05-21-2012, 01:10 PM
สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีเดือนพค.2555 :- วันศุกร์ที่ 18 เวลา 11.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 21 เวลา 13.00-14.59 น. วันพฤหัสบดีที่ 24 (ดีที่สุดของเดือน) เวลา 13.00-14.59 น. วันพุธที่ 30 เวลา 11.00-12.59 น.
ฤกษ์ดีเดือนมิย.2555 :- วันอังคารที่ 5 (ดี่ทีสุดของเดือน) เวลา11.00น-14.59 น. วันพฤหัสบดี ที่ 14 เวลา 11.00-12.59 น.วันศุกร์ที่ 22 เวลา 13.00-14.59 น. วันพุธที่ 27 เวลา 11.00-15.59 น.

Suzhi
05-21-2012, 10:46 PM
ขอบพระคุณอาจารย์อย่างสูงนะคะ

และจะรบกวนอีกประการนะคะ ขอทราบฤกษ์เปลี่ยนชื่อ เดือนนี้หรือเดือนหน้าด้วยได้มั้ยคะ

และจะรบกวนอาจารย์ช่วยดูอีกชื่อน่ะค่ะ ว่ามีความหมายว่าอย่างไรหรือเหมาะสมหรือไม่

ชื่อ "กัญธนัช" ค่ะ พอดีว่ากำลังตัดสินใจระหว่าง กัญธนัช กับ ธัญญรตา ค่ะ

แต่ที่ลังเลก็เพราะคิดว่า ธัญญรตา เรียกยากกว่าน่ะค่ะ

ขอความกรุณด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

ชื่อที่ให้ไปก็ไม่ซ้ำใครน่ะครับ เป็นชื่อคิดขึ้นใหม่ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

ธิติธาร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความมั่นคง
ธนัญญชญา แปลว่า ผู้ทรงความรู้ที่มีความรู้ด้านการเงิน
กานตฤทัย แปลว่า เจ้าหัวใจที่น่ารัก

noppakorn
05-22-2012, 09:55 AM
ขอบพระคุณอาจารย์อย่างสูงนะคะ

และจะรบกวนอีกประการนะคะ ขอทราบฤกษ์เปลี่ยนชื่อ เดือนนี้หรือเดือนหน้าด้วยได้มั้ยคะ

และจะรบกวนอาจารย์ช่วยดูอีกชื่อน่ะค่ะ ว่ามีความหมายว่าอย่างไรหรือเหมาะสมหรือไม่

ชื่อ "กัญธนัช" ค่ะ พอดีว่ากำลังตัดสินใจระหว่าง กัญธนัช กับ ธัญญรตา ค่ะ

แต่ที่ลังเลก็เพราะคิดว่า ธัญญรตา เรียกยากกว่าน่ะค่ะ

ขอความกรุณด้วยนะคะ
สวัสดีครับ

กัญธนัช ทักษา 24 ค่าอายตนะได้ 6 แปลว่า ผู้เกิดจากทรัพย์ในราศีกันย์ ครับ เป็นชื่อมงคลดียิ่งครับ

ฤกษ์วันมงคลให้ไปแล้วที่กระทู้เก่าครับ ย้อนไปดูน่ะครับ

noppakorn
05-23-2012, 04:54 PM
ตั้งแต่ 25 - 31 พค.2555 ผมต้องเดินทาง งดตอบกระทู้ครับ

ฝากกระทู้ไว้ก่อน กลับมาจะตอบให้ครับ

luna69
06-08-2012, 11:48 AM
ดาวิกา ภาวิกา ทิชานก ชานิกา ชิดานก ณชานก ณุชนก
แปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-08-2012, 12:57 PM
ดาวิกา ภาวิกา ทิชานก ชานิกา ชิดานก ณชานก ณุชนก
แปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ดาวิกา มาจาก ดาว+อิก แปลว่า ผู้มีดาว
ภาวิกา มาจาก ภาว+อิก แปลว่า ผู้มีความเป็นจริง
ทิชานก มาจาก ทิชา+นก แปลว่า นกที่เกิดมาสองครั้ง
ชานิกา มาจาก ชาน+อิก แปลว่า ผู้มีความรู้
ชิดานก มาจาก ชิด+นก แปลว่า นกผู้ชนะ (ชิด=ชิต)
ณชานก มาจาก ณ+ชา+นก แปลว่า นกที่อยู่ในการเกิด
ณุชนก ณุ ไม่มีคำศัพท์ครับ

noppakorn
06-28-2012, 07:39 PM
วันที่ 29 มิย.-3กค. ต้องเดินทางงดตอบกระทู้ครับ

ขออภัยด้วยครับ

jamesgems
07-09-2012, 02:26 PM
ธิป์วัฒน์ แปลว่าอะไรครับ

noppakorn
07-09-2012, 03:54 PM
ธิป์วัฒน์ แปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

ธิป์วัฒน์ มาจาก อธิปวัฒน์ แปลว่า เจริญและยิ่งใหญ๋ แต่กร่อน อ ทิ้ง พอไปเติมการันต์ที่ ป กลายเป็น ธิป์ คำก็เลยเปลี่ยนเป็นไม่มีความหมาย ถ้า ธิป อย่างเดียวก็พออนุโลมครับ

jamesgems
07-10-2012, 12:10 AM
สวัสดีครับ ถ้าชื่อ อธิปปวัฒน์ จะมีความหมายไหมครับ และ ถ้าชื่อ อธิปชวัฒน์ จะมีความหมายไหมครับ

jamesgems
07-10-2012, 10:27 AM
จะขอรบกวนถามว่ามีความหมายไหมอีกชื่อครั ธิประวัฒน์ ขอบคุณครับ

noppakorn
07-11-2012, 12:18 AM
จะขอรบกวนถามว่ามีความหมายไหมอีกชื่อครั ธิประวัฒน์ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

อธิปชวัฒน์ มาจาก อธิป+ชา+วัฒน์ กร่อนสระอาทิ้ง เป็น อธิปชวัฒน์ แปลว่า ความรุ่งเรืองที่เกิดมายิ่งใหญ่ ทักษา 45
ธิประวัฒน์ แปลว่า รุ่งเรืองอย่างยิ่ง ทักษา 45 (ธิ มาจาก อธิ แปลว่า ยิ่ง, ประ แปลว่า ยิ่ง หรือเน้นความหมายที่ถูกคำนี้้นำหน้าครับ)

kunnan
07-16-2012, 08:43 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนถามค่ะว่า ชื่อ ธัญวลัฐย์ แปลว่าอะไรคะ (ขอบคุณค่ะ)

noppakorn
07-17-2012, 10:47 AM
สวัสดีค่ะ รบกวนถามค่ะว่า ชื่อ ธัญวลัฐย์ แปลว่าอะไรคะ (ขอบคุณค่ะ)

สวัสดีครับ

ธัญวลัฐย์ คำว่า ธัญ แปลว่า โชค ทรัพย์ มั่งคั่ง ร่ำรวย คำว่า วลัฐย์ ไม่มีคำศัพท์ครับ คำใกล้เคียงคือ วลี + อัฐ(อัฏฐ) แปลว่า กลุ่มคำทั้งแปด ครับ

kunnan
07-17-2012, 07:23 PM
ขอบคุณมากนะคะ ยังไงรบกวนช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ได้ไหมคะ อยากได้ชื่อ ทักษาเลข เท่ากับ 54 เหมือน ชื่อ ธัญวลัฐย์ ค่ะ แต่เป็นคำที่มีความหมาย ขอบคุณมากค่ะ^^
1. นามสกุล ทักษาเลขเท่ากับ 41 ค่ะ
2. เกิดวันจันทร์
3. ลูกจ้างของรัฐ

noppakorn
07-18-2012, 01:47 PM
ขอบคุณมากนะคะ ยังไงรบกวนช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ได้ไหมคะ อยากได้ชื่อ ทักษาเลข เท่ากับ 54 เหมือน ชื่อ ธัญวลัฐย์ ค่ะ แต่เป็นคำที่มีความหมาย ขอบคุณมากค่ะ^^
1. นามสกุล ทักษาเลขเท่ากับ 41 ค่ะ
2. เกิดวันจันทร์
3. ลูกจ้างของรัฐ
สวัสดีครับ

ธัญญ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้อันประเสริฐและโชคดี
ธนันวลัญชน์ แปลว่า ผู้ใช้สอยอันมีทรัพย์
ธันย์วรนัน แปลว่า ผู้ได้รับการสรรเสริญว่ามีโชค

zenonarii
07-21-2012, 01:05 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์

ชื่อ นารีรัตน์ ค่ะ ส่วนนามสกุลลองคำนวณผ่านทางเว็บได้เลข 43 ค่ะ
เกิดวันจันทร์ (22 ก.พ.31) ปัจจุบันเป็นพนักงานบริษัทเอกชน
อยากรบกวนอาจารย์แนะนำชื่อใหม่ที่เป็นศิริมงคลมากกว่าเก่าค่ะ เนื่องจากชื่อเดิมทราบว่ามีกาลกิณีแน่นอน

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
07-21-2012, 10:52 AM

ชื่อ นารีรัตน์ ค่ะ ส่วนนามสกุลลองคำนวณผ่านทางเว็บได้เลข 43 ค่ะ
เกิดวันจันทร์ (22 ก.พ.31) ปัจจุบันเป็นพนักงานบริษัทเอกชน
อยากรบกวนอาจารย์แนะนำชื่อใหม่ที่เป็นศิริมงคลมากกว่าเก่าค่ะ เนื่องจากชื่อเดิมทราบว่ามีกาลกิณีแน่นอน

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 43 หาชื่อดียากมาก มีเพียงทักษาเดียวคือทักษา 56 เป็นความสำเร็จโชคลาภ ความรุ่งเรือง ผลรวมได้ 99 เป็นความสำเร็จอันมหัศจรรย์ใจ ผู้มีทักษารวมนี้ ต้องหมั่นสวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น (เช้านะโม 3 จบ หากไม่มีเวลา) ทำบุญสร้างทานเสมอๆ สิ่งศักดิ์สิทธิ์จะเกื้อหนุน ดวงดาวก็จะเดินราบรื่นครับ

ชื่อทักษา 56 สำหรับหญิงวันจันทร์

นันทน์วรัตถ์ แปลว่า ผู้มุ่งหมายความประเสริฐและความสุข
นันทน์วรันธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ด้วยความประเสริฐและความสุข
ธัญญ์วรรณพร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยผิวพรรณและมีโชค
ศรันย์ภัทร์ แปลว่า ผู้ดีงามอันเป็นที่พึ่งพิง
นันท์ประมณฑ์ แปลว่า ผู้ผ่องใสและมีความสุข
วรัญญ์รัตน์ แปลว่า ผู้เป็นดวงแก้วแห่งความรู้อันประเสริฐ (ชื่อคิดใหม่)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน(ใน 7 วัน) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตา

Cicare
07-21-2012, 11:57 AM
สวัสดีค่ะคุณนพ
มาขอความกรุณาคุณนพ ให้ตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ ให้เหมาะสมกับนามสกุลเดิม "ตันสมรส" ค่ะ
1. ผู้หญิงเกิดวันพฤหัสบดี ที่ 23 เมษายน 2530
2. ผู้ชายเกิดวันพุธกลางวัน ที่ 22 กุมภาพันธ์ 2527 อยากให้ขึ้นต้นด้วยคำว่า ยศ ค่ะ
3. ผู้ชายเกิดวันพฤหัสบดี ที่ 3 มีนาคม 2554
รบกวนช่วยดูให้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

Billionaire
07-24-2012, 10:42 AM
ชื่อ สมปรารถนา ประภัสระกูล ค่ะ เกิดวันจันทร์ ที่ 27 กรกฏาคม 2530 ชีวิตค่อนข้างลุ่ม ๆ ดอน ๆ ไม่ประสบความสำเร็จในชีวิตเลยค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ กรุณา ช่วยตั้งชื่อให้ด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
07-24-2012, 10:54 AM
สวัสดีค่ะคุณนพ
มาขอความกรุณาคุณนพ ให้ตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ ให้เหมาะสมกับนามสกุลเดิม "ตันสมรส" ค่ะ
1. ผู้หญิงเกิดวันพฤหัสบดี ที่ 23 เมษายน 2530
2. ผู้ชายเกิดวันพุธกลางวัน ที่ 22 กุมภาพันธ์ 2527 อยากให้ขึ้นต้นด้วยคำว่า ยศ ค่ะ
3. ผู้ชายเกิดวันพฤหัสบดี ที่ 3 มีนาคม 2554
รบกวนช่วยดูให้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุล ตันสมรส ทักษา 35 ชื่อนามมงคลที่เหมาะสม หญิงให้ใช้ทักษา 15 ผลรวมได้ 50 ส่วนชายให้ใช้ทักษา 24 ผลรวมได้ 59 ครับ เป็นทักษามงคลทั้งชื่อและทักษารวมครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

กชกมล แปลว่า ผู้มีใจบริสุทธิ์ดังดอกบัว
เบญญาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยปัญญา
เกสรา แปลว่า เกสรดอกไม้
เปมิกา แปลว่า ผู้เป็นที่รัก
ชัญญา แปลว่า ผู้รู้อันประเสริฐ
ปาลิกา แปลว่า ผู้คุ้มครอง
สุชญา แปลว่า ผู้มีความรู้ดี
อุชุกร แปลว่า ผู้สัตย์ชื่อที่รุ่งเรือง
อุรุชา แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นใหญ่
รัชญา แปลว่า ผู้รอบรู้ความเป็นพระราชา

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

ยศธาร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งเกียรติคุณ
ยศธรา แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งเกียรติคุณ
ยศปาล แปลว่า ผู้รักษาเกียรติคุณ
ยศปภาณ แปลว่า ผู้พูดเก่งและมีเกียรติ์
ยศธกร แปลว่า ผู้สร้างเกียรติด้วยตนเอง

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

ชยพล แปลว่า ผู้มีกำลังแห่งชัยชนะ
ปวรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐยิ่ง
ณัฐภณ แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์
ณัฐภกร แปลว่า ปราชญ์ผู้สร้างแสงสว่าง
ณัชชวกร แปลว่า ผู้ปราดเปรื่องที่เกิดมาให้ความรู้ (นัด ชะ วะ กอน)
ณัชวิภู แปลว่า ผุ้เป็นเจ้าที่ให้ความรู้
ณกรณ์ แปลว่า ผู้อยู่ในการริเริ่ม
ณสิริ แปลว่า ผู้อยู่ในความเป็นมงคล
โชคชลัช แปลว่า ดอกบัวแห่งโชค

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน(ใน 7 วัน) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตา ให้เจ้าตัวทำน่ะครับ

Cicare
07-24-2012, 11:07 AM
ขอบคุณมากค่ะคุณนพ^^

noppakorn
07-24-2012, 12:03 PM
ชื่อ สมปรารถนา ประภัสระกูล ค่ะ เกิดวันจันทร์ ที่ 27 กรกฏาคม 2530 ชีวิตค่อนข้างลุ่ม ๆ ดอน ๆ ไม่ประสบความสำเร็จในชีวิตเลยค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ กรุณา ช่วยตั้งชื่อให้ด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อสมปรารถนา เกิดวันจันทร์ มีสระเป็นกาลกิณี เป็นคนที่จิตใจวุ่นวายตลอด ทักษา 30 เป็นอังคารคู่มฤตยู หาดียาก ชีวิตเดินดีก็ล้มมาเฉยๆ นามสกุลทักษา 39 ตกกระโถนท้องพระโรง นามมงคลที่เหมาะสมคือชื่อทักษา 15 เป็นอาทิตย์ ความรุ่งเรือง คู่กับดาวพฤหัสฯ ดาวศุภโชค ผลรวมได้ 54 เป็นความสำเร็จ สมหวังครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันจันทร์

ณมน แปลว่า ผู้อยู่ในใจ
จงกล แปลว่า บัว,บัวสาย
ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามด้วยความรู้
ทัดทอง แปลว่า ผู้ประดับทอง
ภรภัทร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
ภัทรภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
กชกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจดังดอกบัว

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน(ใน 7 วัน) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ทีทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
07-24-2012, 12:13 PM
ต้องขออภัยทุกท่านครับ

ตั้งแต่ 28 กค.- 4 สค.2555 ผมต้องเดินทาง ไม่สามารถเข้ามาตอบครับ

ฝากคำถามไว้น่ะครับ กลับมาจะตอบให้ครับ (ช่วงนี้งานบุญเยอะมาก)

Billionaire
07-24-2012, 12:24 PM
ขอบพระคุณมากค่ะ แต่ รบกวนถามอีกนิดนะคะ ทักษา 15 กับ ทักษา 24 ทักษาใด จะทำงานเกี่ยวกับการค้าขาย ดีกว่ากันคะ

Cicare
07-24-2012, 12:32 PM
สวัสดีครับ

นามสกุล ตันสมรส ทักษา 35 ชื่อนามมงคลที่เหมาะสม หญิงให้ใช้ทักษา 15 ผลรวมได้ 50 ส่วนชายให้ใช้ทักษา 24 ผลรวมได้ 59 ครับ เป็นทักษามงคลทั้งชื่อและทักษารวมครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

กชกมล แปลว่า ผู้มีใจบริสุทธิ์ดังดอกบัว
เบญญาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยปัญญา
เกสรา แปลว่า เกสรดอกไม้
เปมิกา แปลว่า ผู้เป็นที่รัก
ชัญญา แปลว่า ผู้รู้อันประเสริฐ
ปาลิกา แปลว่า ผู้คุ้มครอง
สุชญา แปลว่า ผู้มีความรู้ดี
อุชุกร แปลว่า ผู้สัตย์ชื่อที่รุ่งเรือง
อุรุชา แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นใหญ่
รัชญา แปลว่า ผู้รอบรู้ความเป็นพระราชา

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

ยศธาร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งเกียรติคุณ
ยศธรา แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งเกียรติคุณ
ยศปาล แปลว่า ผู้รักษาเกียรติคุณ
ยศปภาณ แปลว่า ผู้พูดเก่งและมีเกียรติ์
ยศธกร แปลว่า ผู้สร้างเกียรติด้วยตนเอง

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

ชยพล แปลว่า ผู้มีกำลังแห่งชัยชนะ
ปวรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐยิ่ง
ณัฐภณ แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์
ณัฐภกร แปลว่า ปราชญ์ผู้สร้างแสงสว่าง
ณัชชวกร แปลว่า ผู้ปราดเปรื่องที่เกิดมาให้ความรู้ (นัด ชะ วะ กอน)
ณัชวิภู แปลว่า ผุ้เป็นเจ้าที่ให้ความรู้
ณกรณ์ แปลว่า ผู้อยู่ในการริเริ่ม
ณสิริ แปลว่า ผู้อยู่ในความเป็นมงคล
โชคชลัช แปลว่า ดอกบัวแห่งโชค

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน(ใน 7 วัน) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตา ให้เจ้าตัวทำน่ะครับ

คุณนพสอบถามอีกนิดค่ะ แล้วหญิงสามารถใช้ทักษา 24 ได้ไหมคะ ระหว่าง ทักษา 15 กับ 24 อันไหนเหมาะสมที่สุดคะ

noppakorn
07-24-2012, 08:47 PM
คุณนพสอบถามอีกนิดค่ะ แล้วหญิงสามารถใช้ทักษา 24 ได้ไหมคะ ระหว่าง ทักษา 15 กับ 24 อันไหนเหมาะสมที่สุดคะ
สวัสดีครับ

หญิงใช้ทักษา 24 ได้เช่นกันครับ แต่มีให้เลือก จะแนะนำทักษา 15 ให้ครับ เพราะว่า เป็นเลขที่ค่อนข้างจะมีเมตตาธรรม มักได้ลาภจากผู้อื่น แต่ทักษา 24 เป็นเลขมีเสน่ห์สูง ต้องใช้ปัญญาในการทำมาหากิน ครับ เป็นเลขที่ค่อนข้างคล่องแคล่วกว่า หากคุณเป็นคนทำการค้า หรือธุรกิจ ก็เลือกใช้ทักษา 24 หากเป็นแม่บ้านก็เืลือกใช้ทักษา 15ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

ณสิริ แปลว่า มีความรู้เป็นมงคล,ที่เป็นมงคล
ณิชาพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและบริสุทธิ์
ฐาภูรี แปลว่า แผ่นดินที่มั่นคง
ไปรยา แปลว่า ผู้เป็นที่รัก
อรอุรชา แปลว่า ลูกสาวที่งดงาม
กมลณิชา แปลว่า ดอกบัวบริสุทธิ์ ,ผู้มีใจบริสุทธิ์ (อายตนะ 2)
กรพิชญา แปลว่า ผู้สร้างความรู้,ผู้เป็นนักปราชญ์

pinpin
07-26-2012, 10:22 PM
สวัสดีค่ะ

อยากทราบความหมายของชื่อ 2 ชื่อนี้ค่ะ ไม่แน่ใจว่ามีความหมายไหมคะ

-นัทภร
-รภัทภร

เกิดวันจันทร์ และต้องการชื่อเลข 15 ค่ะ เพราะว่านามสกุล 48 ค่ะ
ไม่ทราบว่่า ชื่อข้างต้นดีไหมคะ หรือช่วยกรุณาแนะนำชื่อด้วยนะคะ
ลักษณะอาชีพที่ทำคือ ล่าม วิทยากร(เชิงวิชาการ) งานพบปะผู้คน เดินทางบ่อย

ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
07-27-2012, 09:19 AM
สวัสดีค่ะ

อยากทราบความหมายของชื่อ 2 ชื่อนี้ค่ะ ไม่แน่ใจว่ามีความหมายไหมคะ

-นัทภร
-รภัทภร

เกิดวันจันทร์ และต้องการชื่อเลข 15 ค่ะ เพราะว่านามสกุล 48 ค่ะ
ไม่ทราบว่่า ชื่อข้างต้นดีไหมคะ หรือช่วยกรุณาแนะนำชื่อด้วยนะคะ
ลักษณะอาชีพที่ทำคือ ล่าม วิทยากร(เชิงวิชาการ) งานพบปะผู้คน เดินทางบ่อย

สวัสดีครับ

นัทภร แปลว่า ผู้มีที่พึ่งเป็นน้ำ ชื่อนี้ดีมีมงคลครับ
รภัทภร คำว่า รภัท ไม่มีศัพท์ครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันจันทร์

ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามด้วยความรู้
ภรภัทร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
ภัทรภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
กชกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจดังดอกบัว

noppakorn
07-27-2012, 09:20 AM
ต้องขออภัยทุกท่านครับ

ตั้งแต่ 28 กค.- 4 สค.2555 ผมต้องเดินทาง ไม่สามารถเข้ามาตอบครับ

ฝากคำถามไว้น่ะครับ กลับมาจะตอบให้ครับ (ช่วงนี้งานบุญเยอะมาก)

pinpin
07-28-2012, 02:03 PM
คุณนพ

ขอบคุณมากๆนะคะ ทักษา 15 มีอีกไหมคะ

และขอถามหน่อยนะคะ ระหว่าง ทักษาชื่อ 15 กับ 42 อันไหนเหมาะสมกว่ากันค่ะ
และเมื่อรวมออกมา(ชื่อ-สกุล)จะเป็น 63 กับ 90 ค่ะ

สวัสดีครับ

นัทภร แปลว่า ผู้มีที่พึ่งเป็นน้ำ ชื่อนี้ดีมีมงคลครับ
รภัทภร คำว่า รภัท ไม่มีศัพท์ครับ

noppakorn
07-28-2012, 02:21 PM
คุณนพ

ขอบคุณมากๆนะคะ ทักษา 15 มีอีกไหมคะ

และขอถามหน่อยนะคะ ระหว่าง ทักษาชื่อ 15 กับ 42 อันไหนเหมาะสมกว่ากันค่ะ
และเมื่อรวมออกมา(ชื่อ-สกุล)จะเป็น 63 กับ 90 ค่ะ

ที่แนะนำเหมาะสมแล้วครับ ขอโทษจะเดินทางแล้วครับ

noppakorn
07-28-2012, 02:32 PM
งดตอบแล้วครับ วันนี้เดินทางแล้วครับ

pinpin
08-05-2012, 03:29 PM
ที่แนะนำเหมาะสมแล้วครับ ขอโทษจะเดินทางแล้วครับ

เดินทางปลอดภัยนะคะ

annemom
08-07-2012, 04:05 PM
สวัสดีค่ะ

รบกวนสอบถามความหมายชื่อค่ะ
1.ณฐธรรศ์
2.นณวรรธน์
3.ณณวรรธน์

รบกวนแนะนำชื่อเด็กผู้ชายเกิดวันจันทร์ เลขทักษา 42 ที่ไม่มีตัวสระด้วยนะคะ

ขอบคุณมากนะคะ

noppakorn
08-08-2012, 09:31 AM
สวัสดีค่ะ

รบกวนสอบถามความหมายชื่อค่ะ
1.ณฐธรรศ์
2.นณวรรธน์
3.ณณวรรธน์

รบกวนแนะนำชื่อเด็กผู้ชายเกิดวันจันทร์ เลขทักษา 42 ที่ไม่มีตัวสระด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

ณฐธรรศ์ อ่านว่า นะ ทะ ทัศ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่มีความรู้ยิ่ง
นณวรรธน์ และ ณณวรรธน์ คำว่า วรรธน์ แปลว่า เจริญ รุ่งเรือง นณและ ณณ เป็นคำคิดเอง ไม่มีคำศัพท์ครับ

annemom
08-08-2012, 10:11 AM
สวัสดีค่ะ

ณฐทรรศ์ อ่านว่า ทัด ไม่ใช่ ทัน ใช่มั้ยคะ
แล้วพอจะแนะนำชื่อเด็กผู้ชาย เกิดวันจันทร์ เลขทักษา 42 แบบไม่มีตัวสระให้ได้มั้ยคะ

ขอบคุณนะคะ

สวัสดีครับ

ณฐธรรศ์ อ่านว่า นะ ทะ ทัศ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่มีความรู้ยิ่ง
นณวรรธน์ และ ณณวรรธน์ คำว่า วรรธน์ แปลว่า เจริญ รุ่งเรือง นณและ ณณ เป็นคำคิดเอง ไม่มีคำศัพท์ครับ

noppakorn
08-08-2012, 11:23 AM
สวัสดีค่ะ

ณฐทรรศ์ อ่านว่า ทัด ไม่ใช่ ทัน ใช่มั้ยคะ
แล้วพอจะแนะนำชื่อเด็กผู้ชาย เกิดวันจันทร์ เลขทักษา 42 แบบไม่มีตัวสระให้ได้มั้ยคะ

ขอบคุณนะคะ
สวัสดีครับ

ณฐธรรศ์ ถ้าอ่านจริง ก็ต้องอ่านว่า นะทะทัน แต่เพื่อเน้นคำศัพท์ ให้อ่านว่า นะทะทัด ครับ

สำหรับชื่อคนวันจันทร์ ห้ามมีสระอยู่แล้วครับ ยกเว้น ไม้หันอากาศ และการันต์(ทันฑฆาต)ไม่ถือเป็นสระ ครับสามารถใช้ได้ครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันจันทร์

ธรรม์ธวัช แปลว่า ธงแห่งความดีงาม (ทัน ทะ วัด)
อนณธนัตถ์ แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยทรัพย์ที่ไม่มีหนี้ (อะ นน ทะ นัด)
วงศ์จรัญ แปลว่า ผู้ยั่งยืนแห่งตระกูล (วง จะ รัน)
ฉัตรพงศ์ แปลว่า ผู้เป็นร่มเงาแห่งตระกูล (ฉัด พง)
ตรัยยชญ์ แปลว่า ผู้ได้รับการยกย่องจากโลกทั้งสาม ( ตรัย ยด)
ธรรมรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณธรรมล้ำเลิศ,ผู้มีคุณค่าแห่งความดี (ทำ มะ รัด)
ยศวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยเกียรติและยศศักดิ์ (ยด สะ วัด)
วรรณพงษ์ แปลว่า ผู้มีตระกูลร่ำรวย (วัน นะ พง)
อรรถพันธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันธ์ประโยชน์และทรัพย์ (อัด ทะ พัน)

Billionaire
08-13-2012, 02:34 AM
สวัสดีค่ะคุณนพ รบกวนคุณนพตั้งชื่อให้อีกครั้งนะคะ
เกิดวันจันทร์ ที่ 27 กรกฎาคม 2530 เวลา 12.24 น.
อยากได้ชื่อที่มี ศรี นำหน้าค่ะ นามสกุล ประภัสระกูล
และรบกวนขอฤกษ์ในการเปลี่ยนชื่อด้วยนะคะ ขอบพระคุณมาก ๆ ค่ะ

noppakorn
08-14-2012, 12:11 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ รบกวนคุณนพตั้งชื่อให้อีกครั้งนะคะ
เกิดวันจันทร์ ที่ 27 กรกฎาคม 2530 เวลา 12.24 น.
อยากได้ชื่อที่มี ศรี นำหน้าค่ะ นามสกุล ประภัสระกูล
และรบกวนขอฤกษ์ในการเปลี่ยนชื่อด้วยนะคะ ขอบพระคุณมาก ๆ ค่ะ
สวัสดีครับ

จำได้ว่าเคยให้ทักษา 24 แล้วน่ะครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์ มีศรีนำ

นงนภัส แปลว่า นางสวรรค์(นางฟ้า)
นัทธมน แปลว่า ผู้มีใจผูกพัน
ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค
ธัญลภน แปลว่า ผู้มีลาภและโชค,ผู้ได้รับโชค
ดลอมล แปลว่า ผู้เป็นไปด้วยความบริสุทธิ์
ธรนลัท แปลว่า ผู้มีดอกไม้งาม

ฤกษ์เปลี่ยนชื่อ วันพุธที่ 22 สค.เวลา 13-14.59 น.
เดือนกันยายน 2555 วันจันทร์ที่ 17 กย.เวลา 09.00-10.59 น. วันจันทร์ที่ 24 กย.เวลา 07.00-10.59 น. เวลา15.00-18.59 น.(เช้า 7-8ดียิ่ง บ่าย 17-18.59ดียิ่ง) วันศุกร์ที่ 28 กย.เวลา 07.00-08.59 น.เวลา 17.00-18.59 น. วั

noofah
08-22-2012, 09:19 AM
สวัสดีคะ คุณนพกรณ์ คิอดิฉันขออนุญาตสอบถามหน่อยนะคะ
พอดีอยากเปิดร้านขายเสื้อผ้าเด็กคะและอยากใช้ชื่อลูกสาวตั้งเป็นชื่อร้าน ลูกสาวชื่อน้ำฟ้านะคะ เป็นมงคลไหมคะ ถ้าไม่เป็นมงคลรบกวนคุณนพกรณ์ตั้งชื่อให้หน่อยได้ไหมคะ และควรเปิดร้านวันไหนดีคะ( ถ้าจะตั้งชื่อเป็นภาษาอังกฤษพอจะได้ไหมคะ)
ข้อมูลของคุณแม่นะคะ ณภัสภรณ์ จำปาเทศ เกิด11/11/28 วันจันทร์คะ อาชีพ ลูกจ้างรพ.เอกชนคะ เหตุผลตามที่กล่าวไว้ข้างบนเลยคะ
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

noppakorn
08-22-2012, 09:53 AM
สวัสดีคะ คุณนพกรณ์ คิอดิฉันขออนุญาตสอบถามหน่อยนะคะ
พอดีอยากเปิดร้านขายเสื้อผ้าเด็กคะและอยากใช้ชื่อลูกสาวตั้งเป็นชื่อร้าน ลูกสาวชื่อน้ำฟ้านะคะ เป็นมงคลไหมคะ ถ้าไม่เป็นมงคลรบกวนคุณนพกรณ์ตั้งชื่อให้หน่อยได้ไหมคะ และควรเปิดร้านวันไหนดีคะ( ถ้าจะตั้งชื่อเป็นภาษาอังกฤษพอจะได้ไหมคะ)
ข้อมูลของคุณแม่นะคะ ณภัสภรณ์ จำปาเทศ เกิด11/11/28 วันจันทร์คะ อาชีพ ลูกจ้างรพ.เอกชนคะ เหตุผลตามที่กล่าวไว้ข้างบนเลยคะ
สวัสดีครับ

ชื่อ น้ำฟ้า ทักษา 19 เหมาะกับบุรุษครับ ไม่เหมาะกับสตรีครับ ชื่อทักษาที่เหมาะสำหรับหญิงคือ ทักษา 23 และทักษา 32 เป็นทักษาเสน่ห์สำหรับหญิงครับ

ฟ้างามตา ทักษา 23
พรฟ้า ทักษา 23
ฟ้าสวย ทักษา 32

ชื่อร้านค้า ตั้งให้เก๋ คนเรียกง่ายเป็นดีครับ

noofah
08-22-2012, 12:05 PM
สวัสดีครับ

ชื่อ น้ำฟ้า ทักษา 19 เหมาะกับบุรุษครับ ไม่เหมาะกับสตรีครับ ชื่อทักษาที่เหมาะสำหรับหญิงคือ ทักษา 23 และทักษา 32 เป็นทักษาเสน่ห์สำหรับหญิงครับ

ฟ้างามตา ทักษา 23
พรฟ้า ทักษา 23
ฟ้าสวย ทักษา 32

ชื่อร้านค้า ตั้งให้เก๋ คนเรียกง่ายเป็นดีครับ ขอบคุณมากๆนะคะ ตกลงจะใช้ชื่อร้านว่า ฟ้าสวย babyshop นะคะ ชอบมากๆเลยคะ^_^
คุณนพคะ แล้วเปิดเมื่อไหร่ดีคะ คุณนพลืมตอบให้คะ

noonoon
08-22-2012, 07:13 PM
สวัสดีค่ะ
ทักษา นามสกุล เท่ากับเลข 41 (เกิดวันจันทร์ ที่ 29 สิงหาคม 2526) เพศหญิง ชื่อเดิมเป็นกาลกินี
อยากรบกวนตั้งชื่อ ตามทักษาเลขที่คุณนพกรณ์ เห็นควรค่ะ (อยากได้อักษรศรี เช่น ธ และอายตนะ 6 เท่ากับ 1, 2, 6, 8 หรือ9 ถ้าเป็นไปได้นะคะ)
อาชีพพนักงานบริษัทเอกชน กำลังจะเปลี่ยนมาทางสายงานราชการ ขอบคุณ คุณนพกรณ์ ล่วงหน้าด้วยค่ะ (ถ้ารายละเอียดขอมากไปตั้งเท่าที่ได้ก็ได้ค่ะ)

lipgloss1988
08-23-2012, 12:05 PM
สวัสดีคะ คือว่า หนูอยากเปลี่ยนชื่อใหม่คะ แล้วก็จะเปลี่ยนให้ลูกสาวด้วย
ชื่อหนู ทิตยา กาฬภักดี เกิดวันอาทิตย์ ที่ 17 เมษายน 2531 ปีมะโรง เวลา 01.41
ส่วนชื่อลูกสาว ด.ญ.ศรัญญา อุปถัมภ์ เกิดวันศุกร์ ที่ 6 พฤษภาคม 2554 ปี เถาะ เวลา 19.39

รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่ด้วยนะคะ
อยากได้แบบความหมายดีๆ เป็นศรี หรือ เดชก็ได้คะ

noppakorn
08-23-2012, 04:06 PM
ขอบคุณมากๆนะคะ ตกลงจะใช้ชื่อร้านว่า ฟ้าสวย babyshop นะคะ ชอบมากๆเลยคะ^_^
คุณนพคะ แล้วเปิดเมื่อไหร่ดีคะ คุณนพลืมตอบให้คะ

ขอให้กิจการเจริญก้าวหน้ารุ่งเรืองครับ

ตั้งใจเปิดเดือนไหนครับ จะได้หาวันธงไชยให้ครับ

noppakorn
08-23-2012, 04:15 PM
สวัสดีค่ะ
ทักษา นามสกุล เท่ากับเลข 41 (เกิดวันจันทร์ ที่ 29 สิงหาคม 2526) เพศหญิง ชื่อเดิมเป็นกาลกินี
อยากรบกวนตั้งชื่อ ตามทักษาเลขที่คุณนพกรณ์ เห็นควรค่ะ (อยากได้อักษรศรี เช่น ธ และอายตนะ 6 เท่ากับ 1, 2, 6, 8 หรือ9 ถ้าเป็นไปได้นะคะ)
อาชีพพนักงานบริษัทเอกชน กำลังจะเปลี่ยนมาทางสายงานราชการ ขอบคุณ คุณนพกรณ์ ล่วงหน้าด้วยค่ะ (ถ้ารายละเอียดขอมากไปตั้งเท่าที่ได้ก็ได้ค่ะ)
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 41 ชื่อมงคลควรใช้ทักษา 24 เป็นความสุขมิตรภาพ การสนับสนุน เสน่ห์ ผลรวมได้ ทักษา 65 เป็นโชควาสนารุ่งเรืองมีผู้ใหญ่สนับสนุนครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค (อายตนะ 1)
ดรัณภัทร แปลว่า ผู้นำพาสิ่งประเสริฐ (อายตนะ ๘)
ธมนภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐและสวยงาม (อายตนะ ๘)
นพศร แปลว่า ผู้มีอาวุธใหม่ (อายตนะ ๘)
นพนล แปลว่า ผู้เปล่งแสงใหม่ (อายตนะ 6)
มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป (ค่าอายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่บ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
08-23-2012, 04:23 PM
สวัสดีคะ คือว่า หนูอยากเปลี่ยนชื่อใหม่คะ แล้วก็จะเปลี่ยนให้ลูกสาวด้วย
ชื่อหนู ทิตยา กาฬภักดี เกิดวันอาทิตย์ ที่ 17 เมษายน 2531 ปีมะโรง เวลา 01.41
ส่วนชื่อลูกสาว ด.ญ.ศรัญญา อุปถัมภ์ เกิดวันศุกร์ ที่ 6 พฤษภาคม 2554 ปี เถาะ เวลา 19.39

รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่ด้วยนะคะ
อยากได้แบบความหมายดีๆ เป็นศรี หรือ เดชก็ได้คะ
สวัสดีครับ

นามสกุล กาฬภักดี ทักษา 21 นามมงคลคือทักษา 24 ผลรวมได้ ทักษา 45 เป็นปัญญาและความสำเร็จ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ มีเดชนำ

ชัญญณัท (ชัน ยะ นัด) แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันประเสริฐ (อายตนะ 6)
ญาณัณญา (ยา นัน ยา) แปลว่า ผู้รู้ที่มีความรอบรู้ยิ่ง (อายตนะ ๘)
ญาณาจิต แปลว่า ผู้มีความารู้ที่สะสมไว้แล้ว (อายตนะ 7)
ญาดาฐิตา แปลว่า ปราชญ์หญิงผู้ดำรงมั่น (อายตนะ 6)
ญาวีณา แปลว่า ผู้แนะนำความรู้อันดี (อายตนะ 1)
ชโนทัย แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง (อายตนะ 1)

นามสกุล อุปถัมภ์ ทักษา 29 นามมงคลคือทักษา 36 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นวาสนารุ่งเรือง

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีศรีนำและอยู่ในชื่อ

ชุติมันต์ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง (อายตนะ 6)
พัทธ์ชิตา แปลว่า ผู้ชนะที่แน่นอน,ผู้ชนะที่ผูกพัน (อายตนะ 6)
กัญจน์ชุตา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างดุจทอง (อายตนะ ๘)
ชนม์ญานัท แปลว่า ผู้ให้ความรู้จากชีวิต (อายตนะ ๘)
ณัชชนุตม์ แปลว่า ผู้อยู่เหนือหมู่คนผู้ให้ความรู้ (อายตนะ 6)
ณัฏฐิญา แปลว่า ผู้มีความรอบรู้ดังนักปราชญ์ (อายตนะ ๘)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่บ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา
ของลูกสาวใส่บาตรพระหนึ่งรูป อุทิศเหมือนกันครับ

noonoon
08-24-2012, 11:38 AM
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 41 ชื่อมงคลควรใช้ทักษา 24 เป็นความสุขมิตรภาพ การสนับสนุน เสน่ห์ ผลรวมได้ ทักษา 65 เป็นโชควาสนารุ่งเรืองมีผู้ใหญ่สนับสนุนครับ

ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค (อายตนะ 1)
นพศร แปลว่า ผู้มีอาวุธใหม่ (อายตนะ ๘)
นพนล แปลว่า ผู้เปล่งแสงใหม่ (อายตนะ 6)
มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป (ค่าอายตนะ 6)

ขอบคุณมาก ๆ นะคะ เลือกชื่อ ธมนภัทร ค่ะ เดี๋ยวช่วงบ่ายนี้จะไปเปลี่ยนชื่อแล้วค่ะ ^^

lipgloss1988
08-25-2012, 10:38 AM
สวัสดีครับ

นามสกุล กาฬภักดี ทักษา 21 นามมงคลคือทักษา 24 ผลรวมได้ ทักษา 45 เป็นปัญญาและความสำเร็จ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ มีเดชนำ

ชัญญณัท (ชัน ยะ นัด) แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันประเสริฐ (อายตนะ 6)
ญาณัณญา (ยา นัน ยา) แปลว่า ผู้รู้ที่มีความรอบรู้ยิ่ง (อายตนะ ๘)
ญาณาจิต แปลว่า ผู้มีความารู้ที่สะสมไว้แล้ว (อายตนะ 7)
ญาดาฐิตา แปลว่า ปราชญ์หญิงผู้ดำรงมั่น (อายตนะ 6)
ญาวีณา แปลว่า ผู้แนะนำความรู้อันดี (อายตนะ 1)
ชโนทัย แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง (อายตนะ 1)

นามสกุล อุปถัมภ์ ทักษา 29 นามมงคลคือทักษา 36 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นวาสนารุ่งเรือง

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีศรีนำและอยู่ในชื่อ

ชุติมันต์ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง (อายตนะ 6)
พัทธ์ชิตา แปลว่า ผู้ชนะที่แน่นอน,ผู้ชนะที่ผูกพัน (อายตนะ 6)
กัญจน์ชุตา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างดุจทอง (อายตนะ ๘)
ชนม์ญานัท แปลว่า ผู้ให้ความรู้จากชีวิต (อายตนะ ๘)
ณัชชนุตม์ แปลว่า ผู้อยู่เหนือหมู่คนผู้ให้ความรู้ (อายตนะ 6)
ณัฏฐิญา แปลว่า ผู้มีความรอบรู้ดังนักปราชญ์ (อายตนะ ๘)

ของลูกสาวใส่บาตรพระหนึ่งรูป อุทิศเหมือนกันครับ

ขอบคุณมากคะ :D

nina
09-03-2012, 10:22 AM
เรียนคุณนพ ดิฉันชื่อมณีรัตน์ ขอคำ เกิดวันที่ 1 กรกฏาคม 2527 เกิดวันอาทิตย์ อยากจะเปลี่ยนชื่อที่มีความรู้,ความฉลาด มีทักษา อักษร ศรี,มนตรี,อายุ
ร่วมด้วย และขอถามชื่อ ธนิตยาภรณ์ ความหมายแปลว่าอะไร และขอรบกวน คุณนพ ตั้งชื่อใหม่ให้หน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-03-2012, 11:32 AM
เรียนคุณนพ ดิฉันชื่อมณีรัตน์ ขอคำ เกิดวันที่ 1 กรกฏาคม 2527 เกิดวันอาทิตย์ อยากจะเปลี่ยนชื่อที่มีความรู้,ความฉลาด มีทักษา อักษร ศรี,มนตรี,อายุ
ร่วมด้วย และขอถามชื่อ ธนิตยาภรณ์ ความหมายแปลว่าอะไร และขอรบกวน คุณนพ ตั้งชื่อใหม่ให้หน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ธนิตยาภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับความหนักแน่น ทักษา 44 ดีปานกลาง

นามสกุลขอคำ ทักษา 13 ชื่อเดิม มณีรัตน์ ทักษา 42 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 55 เป็นทักษามงคล ดาวศุภโชคคู่ เหมาะกับผู้ติดต่อต่างประเทศ ผู้ชอบเดินทาง ใจบุญสุนทาน จะดียิ่งครับ

ชื่อใหม่ให้ใช้ชื่อทักษา 41 เป็นปัญญาและความรุ่งเรือง เป็นดาวคู่ธาตุศัตรู ส่งเสริมให้ชีวิตรุ่งเรือง ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษา 54 เป็นดาวโชคและดาวปัญญา ส่งผลให้ชีวิตมีความสำเร็จครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ (ชื่อคงไม่ครบทุกหมู่ เนื่องจากศัพท์ไม่ลงตัวกันครับ)

กีรติ์รยา (กี ระ ยา) แปลว่า ผู้มีชื่อเสียงอันรวดเร็ว
กิตติ์ฐิตา (กิด ทิ ตา) แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในเกียรติยศ
กิตติ์ญาณี (กิด ยา นี) แปลว่า ผู้ทรงความรู้และมีเกียรติ์
กัลยนนต์ (กัน ยะ นน) แปลว่า ผู้ไม่สิ้นสุดในความเป็นหญิงงาม
คณางค์นลัท (คะ นาง นะ ลัด) แปลว่า ดอกไม้ในหมู่คน
คณินทร์ธาร (คะ นิน ทาน) แปลว่า ผู้ทรงไว้ในความเป็นใหญ่ของหมู่คน
ณักษ์ลภัส แปลว่า ผู้มีลาภอันก้าวหน้า

Bowbow
09-03-2012, 08:51 PM
รบกวนหน่อยค่ะ พอดีจะเปลี่ยนทั้งชื่อ และนามสกุลทั้งครอบครัว อยากได้ชื่อ และนามสกุลให้ได้เลขที่มีความหมายที่ดีที่สุด
เกิด อังคาร 5กันยายน2504 ชาย ไม่รู้เวลา
เกิด อ้งคาร14เมษายน2502 หยิง เช้า ไม่แน่ใจเวลา
เกิด จันทร์ 9กันยายน2534 หยิง 13.53
เกิด พฤหัส31มีนาคม2537 ชาย 11.46
เกิด พฤหัส3สิงหาคม2538 หยิง 11.13

รบกวนเยอะหน่อยนะค่ะ จะเปลี่ยนวันพฤหัสที่ 6กันยา2555นี้ค่ะ ช่วยกรุนาด้วยนะค่ะ
ขอบคุนมากๆค่ะ

noppakorn
09-03-2012, 09:25 PM
รบกวนหน่อยค่ะ พอดีจะเปลี่ยนทั้งชื่อ และนามสกุลทั้งครอบครัว อยากได้ชื่อ และนามสกุลให้ได้เลขที่มีความหมายที่ดีที่สุด
เกิด อังคาร 5กันยายน2504 ชาย ไม่รู้เวลา
เกิด อ้งคาร14เมษายน2502 หยิง เช้า ไม่แน่ใจเวลา
เกิด จันทร์ 9กันยายน2534 หยิง 13.53
เกิด พฤหัส31มีนาคม2537 ชาย 11.46
เกิด พฤหัส3สิงหาคม2538 หยิง 11.13

รบกวนเยอะหน่อยนะค่ะ จะเปลี่ยนวันพฤหัสที่ 6กันยา2555นี้ค่ะ ช่วยกรุนาด้วยนะค่ะ
สวัสดีครับ

ช่วยถามมาครั้งละ 3 ชื่อครับ ที่เหลือให้เว้นสักสองวันค่อยถามน่ะครับ เพราะจะได้แม่นยำครับ อีกประการ ควรแจ้งชื่อนามสกุลเก่ามาได้ยิ่งดี เพราะต้องมีข้อมูลในการตั้งชื่อมงคลครับ

เรื่องถามไม่เกินครอบครัวละ 3 ชื่อได้ตั้งเป็นเงื่อนไขไว้แล้วครับ แล้วคำว่าหญิง อย่าเขียน หยิง น่ะครับ ผมค่อนข้างอนุรักษ์เรื่องภาษาไทยครับ

Bowbow
09-04-2012, 07:40 PM
เกิดอังคาร5กันยายน2504 ชาย
เกิดอังคาร14เมษายน2502 หญิง
เกิดจันทร์9กันยายน2534 หญิง

ขอชื่อและนามสกุลยาวๆ และเลขศาสตร์ ค่าอายตนะที่ดีค่ะ เลข105เป็นเลขที่ดีที่สุดรึป่าวค่ะ ถ้ามีเลขที่ดีกว่าเลข105ก็ได้ค่ะ
รบกวนด้วยนะค่ะ ขอบคุนมากค่ะ

Bowbow
09-04-2012, 07:42 PM
ขอเป็นชื่อที่เกี่ยวกับโชคลาภและความร่ำรวยนะค่ะ

noppakorn
09-04-2012, 09:08 PM
เกิดอังคาร5กันยายน2504 ชาย
เกิดอังคาร14เมษายน2502 หญิง
เกิดจันทร์9กันยายน2534 หญิง

ขอชื่อและนามสกุลยาวๆ และเลขศาสตร์ ค่าอายตนะที่ดีค่ะ เลข105เป็นเลขที่ดีที่สุดรึป่าวค่ะ ถ้ามีเลขที่ดีกว่าเลข105ก็ได้ค่ะ
รบกวนด้วยนะค่ะ ขอบคุนมากค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 60

ทัพพ์วรวิบูล แปลว่า เต็มไปด้วยความประเสริฐและทรัพย์สมบัติ
พิทักษ์ภูวนนท์ แปลว่า แผ่นดินที่พอใจจะรักษา
พัฒน์วรัมพร แปลว่า ฟ้าอันประเสริฐและรุ่งเรือง
ธวัฒน์ภคนันท์ แปลว่า ยินดีในทรัพย์สมบัติและความเจริญแห่งทรัพย์
นิตย์ธนบูรณ์ แปลว่า มีทรัพย์มากมายเสมอๆ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันอังคาร

อนุศิษฎ์ แปลว่า ผู้ได้รับการสั่งสอน
ศุภณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความดีงาม
พิภัชพนธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความเอื้อเฟื้อ(ชอบแบ่ง)
พิภัชพงศ์ แปลว่า เชื้อสายผู้เอื้อเฟื้อ (
ฐนัสนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของหมู่คนอย่างรวดเร็ว
วิชญ์นวิน แปลว่า นักปราชญ์หนุ่ม
วัสส์ปวร แปลว่า ผู้ประเสริฐยิ่งดุจสายฝน

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอังคาร

ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย , คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้
พลอยนภัส แปลว่า ผู้ทำตามสวรรค์, ฟ้างามดังแก้วสี
พัฒธาวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับการทรงไว้ซึ่งความเจริญ
ภูรีพิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นที่มีปัญญากว้างไกล
พิชญ์วรัญ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รู้สิ่งประเสริฐ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันจันทร์

ธวัลรัตน์ แปลว่า แก้วมีค่าที่บริสุทธิ์
มนัสนันท์ แปลว่า ผู้สุขใจ
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี
ณัฐพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบของนักปราชญ์
ณัฐพัชร์ แปลว่า ผู้มีความรู้เหมือนเพชร
ศรณ์นพัต แปลว่า ผู้ริเริ่มเป็นที่พึ่งพิง
สรัญพรน์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐในการพูด
ฉัตรนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใต้ร่มเงา (ฉัด ตระ นัน)

เปลี่ยนชื่อสกุลแล้ว (ใน 7วัน) ให้ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อสกุล เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ไปกันทั้งครอบครัว ให้ร่วมบุญกันน่ะครับ แล้วต่างคนต่างอธิษฐานตามที่กล่าวไว้ครับ

Bowbow
09-05-2012, 04:23 PM
เลขศาสตร์ชื่อ 42 นามสกลุล63 รวม 105

เลขศาสตร์ชื่อ 45 นามสกลุล60 รวม 105

อันไหนดีกว่ากันค่ะ

noppakorn
09-06-2012, 02:52 PM
เลขศาสตร์ชื่อ 42 นามสกลุล63 รวม 105

เลขศาสตร์ชื่อ 45 นามสกลุล60 รวม 105

อันไหนดีกว่ากันค่ะ

แล้วแต่คุณชอบครับ ผมเลือกให้ไม่ได้ครับ

RainySunny
09-10-2012, 09:10 PM
อาจารย์นพ รบกวนขอชื่อให้ลูกสาวค่ะ กำหนดคลอด 24 กันยายน 2555
นามสกุลทักษา 60 ต้องใช้ชื่อ 45 ใช่ไหมคะ และขอชื่อขึ้นต้นด้วย ธ หรือ ส ก็ได้ค่ะ

noppakorn
09-10-2012, 09:34 PM
อาจารย์นพ รบกวนขอชื่อให้ลูกสาวค่ะ กำหนดคลอด 24 กันยายน 2555
นามสกุลทักษา 60 ต้องใช้ชื่อ 45 ใช่ไหมคะ และขอชื่อขึ้นต้นด้วย ธ หรือ ส ก็ได้ค่ะ

สวัสดีครับ

เกิดวันพุธที่ 24 กันยายน 2555 ต้องดูว่าเกิดพุธกลางวันหรือกลางคืนครับ ชื่อทักษา 45 เป็นมงคลนามสำหรับคนนามสกุลทักษา 60 ครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพุธกลางวันและวันพุธกลางคืน

สรัณย์ธร แปลว่า ผู้ทรงความเป็นที่พึ่ง
สถิรนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีอันมั่นคง,ผู้มีความสุขอันมั่นคง
ธารณ์ธันยา แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งโชคดี,ผู้ทรงไว้ซึ่งบุญญา(มีบุญ,มีโชค)
สุทธิ์สิริ แปลว่า ผู้ประเสริฐและบริสุทธิ์
เสาวลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดี
สินีรักษ์ แปลว่า ผู้รักษาความงาม

warit
09-10-2012, 11:35 PM
สวัสดีค่ะ

หนูชื่อ ทิวานนท์ นามสกุล วาฤทธิ์
กำลังว่างงานค่ะ เกิด วันเสาร์ ที่ 17 สิงหาคม 2528 มีอาจารย์ท่านหนึ่งแนะนำให้เปลี่ยนชื่อ ชีวิตจะได้ไม่ติดขัด
หนูเกิดปีฉลู ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ว ศ ญ
ขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
09-11-2012, 12:45 PM
สวัสดีค่ะ

หนูชื่อ ทิวานนท์ นามสกุล วาฤทธิ์
กำลังว่างงานค่ะ เกิด วันเสาร์ ที่ 17 สิงหาคม 2528 มีอาจารย์ท่านหนึ่งแนะนำให้เปลี่ยนชื่อ ชีวิตจะได้ไม่ติดขัด
หนูเกิดปีฉลู ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ว ศ ญ
ขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทิวานนท์ ตกทักษา 32 เป็นเลขเสน่ห์แรง เหมาะสำหรับหญิง แต่มักด้อยในความรัก มักเป็นรอง นามสกุลวาฤทธิ์ ทักษา 26 ตกราหู มักถูกคนครอบงำ อยู่ใต้อิทธิพลผู้อื่น ผลรวมได้ทักษา 58 เป็นเลขอับโชคครับ
ชื่อที่เหมาะสมกับคนนามสกุลนี้สำหรับคุณ ขอแนะนำชื่อทักษา 15 เป็นนามมงคล หมายถึงความรุ่งเรือง โชค คนอุปถัมภ์ ความสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 41 เป็นดาวคู่ธาตุศัตรู ส่งเสริมกันและกัน ผู้ได้ชื่อสกุลทักษานี้ ต้องหมั่นทำบุญสร้างทาน สวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น เพื่อมาเกื้อหนุนให้ได้ผลเต็มครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันเสาร์

ภูริตา แปลว่า หญิงเจ้าปัญญา
ภูวิดา แปลว่า หญิงแห่งแผ่นดิน
ภวิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมแล้ว
มธุรา แปลว่า ผู้มีความหวาน,ผู้มีเสน่ห์
ปาลิดา แปลว่า ผู้ได้รับการคุ้มครอง
สุชญา แปลว่า ผู้รอบรู้ดี
สุทธภา แปลว่า ผู้มีรัศมีบริสุทธิ์
มรุญา แปลว่า ผู้รู้เหมือนเทวดา

เปลี่ยนชื่อแล้ว ภายใน 7 วันให้ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและหนุนเสริมชะตาครับ(ห้ามพลาด)

RainySunny
09-11-2012, 09:06 PM
อาจารย์นพ วันที่ 24 กันยายน 2555 ตรงกับวันจันทร์ นะคะ ไม่ใช่วันพุธค่ะ ขอรบกวนอีกครั้งต่ะ

noppakorn
09-13-2012, 12:25 PM
อาจารย์นพ วันที่ 24 กันยายน 2555 ตรงกับวันจันทร์ นะคะ ไม่ใช่วันพุธค่ะ ขอรบกวนอีกครั้งต่ะ
สวัสดีครับ

แย่ล่ะๆ สังขารพาสติหาย ต้องขออภัยอย่างยิ่งครับ ปฏิทินพลิกไว้ผิดเดือนครับ ไปเปิดทิ้งไว้ที่เดือนตุลาคม ต้องขออภัยจริงๆครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันจันทร์

ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะหน้าตาดีมีราศรี
ธรรศสรณ์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งอันกล้าหาญ
สรณฑัยห์ (สอน นะ ทัย) แปลว่า ผู้ชอบทำความดีอันเป็นที่พึ่ง
สรัณย์ธร แปลว่า ผู้ทรงความเป็นที่พึ่ง
สรณ์นพัต แปลว่า ผู้ริเริ่มเป็นที่พึ่งพิง

thunka
09-13-2012, 06:04 PM
ได้ติดตามอ่านบอร์ด กระทู้มานาน เพิ่งได้มาสมัครเป้นสมาชิกวันนี้
อยากเรียนถามอาจารย์ด้วยความเคารพ ดังนี้ค่ะ
1. เคยเห็นอาจารย์ แปลความหมายชื่อ ธรรม์ภัสร แปลว่า ผู้มีแสงสว่างแห่งความดีงาม คำว่า ธรรม์ภัสร นี้ สะกดอ่านให้ถูกต้องว่าอย่างไรคะ
2. ต้องการจะตั้งชื่อให้ลูกสาวอาจเกิดวันจันทร์ โดยมีนามสกุล ตรงตามหลักทักษา 21 ถ้าใช้ชื่อนี้ จะดีหรือไม่คะ
3. ชื่อ ธวาริณ กับ ธวาริน แปลว่าอะไรค่ะ และ มีความหมายเหมือนกันรึป่าวค่ะ

รบกวนอาจารย์นพ ตอบให้ด้วยค่ะ ลูกจะคลอดในเดือนนี้ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
09-14-2012, 11:42 AM
ได้ติดตามอ่านบอร์ด กระทู้มานาน เพิ่งได้มาสมัครเป้นสมาชิกวันนี้
อยากเรียนถามอาจารย์ด้วยความเคารพ ดังนี้ค่ะ
1. เคยเห็นอาจารย์ แปลความหมายชื่อ ธรรม์ภัสร แปลว่า ผู้มีแสงสว่างแห่งความดีงาม คำว่า ธรรม์ภัสร นี้ สะกดอ่านให้ถูกต้องว่าอย่างไรคะ
2. ต้องการจะตั้งชื่อให้ลูกสาวอาจเกิดวันจันทร์ โดยมีนามสกุล ตรงตามหลักทักษา 21 ถ้าใช้ชื่อนี้ จะดีหรือไม่คะ
3. ชื่อ ธวาริณ กับ ธวาริน แปลว่าอะไรค่ะ และ มีความหมายเหมือนกันรึป่าวค่ะ

รบกวนอาจารย์นพ ตอบให้ด้วยค่ะ ลูกจะคลอดในเดือนนี้ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

ธรรม์ มาจากคำว่า ธรรม ครับ เนื่องจากต้องการแต่งชื่อให้ได้ทักษา จึงใส่ทันฑฆาต ไว้ที่ ม ครับ แปลว่า คุณความดี
ธวาริณ ถ้าอ่านว่า ทะ-วา-ริณ จะไม่มีคำศัพท์ครับ ต้องอ่านว่า ทอ-วา-ริน (มาจาก ธ+วาริ+อิณ เป็น ธ วาริณ ครับ) แปลว่า ผู้เป็นหนี้น้ำของท่าน(ธ แปลว่า เธอ ท่าน )
ธวาริน มาจาก ธ+วาริน แปลว่า น้ำของท่าน

ทักษา 24 ใช้ได้กับนามสกุลทักษา 21 ผลรวมได้ 45 เป็นมงคลนามครับ

thunka
09-14-2012, 03:36 PM
สวัสดีครับคุณอัศวัน3

ธาวริณ แปลว่า สุขอันบริสุทธ์
ธวาริณ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่แห่งสายน้ำ
ธมณภัทร์ แปลว่า ผู้มีความสุขอันดียิ่ง
ทรรณรจ แปลว่า ผู้เรียบเรียงความผิด,ผู้ตกแต่งความผิด

เรียนอาจารย์นพ อีกรอบค่ะ
จากที่อาจารย์ตอบในกระทู้เก่าๆที่ได้อ้างอิงมานี้ ตกลงแปลความหมายว่าอย่างไรกันแน่ค่ะ
เพราะต้องการชื่อ ไปใช้จริงๆค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยยืนยันอีกทีนะค่ะ
ชื่อที่อาจารย์แปลมาให้ล่าสุด ธวาริณ ดูแปลกๆ แต่อันนี้ เป็นที่อาจารย์แปล เมื่อครั้งต้นๆค่ะ
ส่วนคำว่า ธรรม์ภัสร ให้อ่าน ว่า ทัน-พัด-สร ใช่ไม๊ค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
09-15-2012, 03:15 PM
เรียนอาจารย์นพ อีกรอบค่ะ
จากที่อาจารย์ตอบในกระทู้เก่าๆที่ได้อ้างอิงมานี้ ตกลงแปลความหมายว่าอย่างไรกันแน่ค่ะ
เพราะต้องการชื่อ ไปใช้จริงๆค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยยืนยันอีกทีนะค่ะ
ชื่อที่อาจารย์แปลมาให้ล่าสุด ธวาริณ ดูแปลกๆ แต่อันนี้ เป็นที่อาจารย์แปล เมื่อครั้งต้นๆค่ะ
ส่วนคำว่า ธรรม์ภัสร ให้อ่าน ว่า ทัน-พัด-สร ใช่ไม๊ค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

เมื่อก่อนนั้นที่แปลไป ต้องขออภัยทุกท่านจริงๆ เพราะยังไม่ชำนาญนัก ไปเอาคำแปลมาจากท่านอื่นซึ่งได้แปลไว้ ในหนังสือแปลชื่อ แต่ภายหลังได้ค้นคว้าทั้งบาลีและสันสกฤต จึงได้ทราบว่า แปลพลาดไปหลายศัพท์ หลายคำ ทำให้ไม่สบายใจ แต่ก็ไม่สามารถแก้ไขได้แล้วครับ เหตุที่คำว่า "ธาวริณ" แปล สุขอันบริสุทธิ์นั้น มาจากหนังสือแปลชื่อของหนังสือฉบับหนึ่งครับ ถ้าจำไม่ผิดได้แปลตามเขาไปเมื่อสามสีปีที่แล้วครับ โดยไม่ได้แยกคำออกมาแปลดู และไม่ทราบว่าเขาค้นคว้ามาจากไหน เนื่องจากไม่ได้อ้างอิงครับ แต่พอไปศึกษาภาษาบาลีและสันสกฤตมา จึงได้รู้ว่าตัวเองพลาดไป ที่ไปตามท่านอื่นครับ โดยผมได้คาดว่า ท่านนั้นแปล คำว่า "ธาวริณ" โดยนำคำว่า ธาวัน ซึ่งแปลว่า บริสุทธิ์ มาเป็นหลักตัวหนึ่ง แต่อีกตัวหนึ่งนั้น ไม่ทราบที่มาครับ และผมก็ไม่สามารถเข้าไปแก้ไขในคำศัพท์ที่แปลไปแล้วได้ครับ เนื่องจากว่าผมได้ตอบอยู่กรุงเทพ ส่วนเวปนั้นอยู่ลำปางครับ (อิณ อิณี นอกจากแปลว่า หนี้ แล้ว ยังเป็นการแสดงถึงเพศหญิงก็ได้ครับ)
ธรรม์ภัสร อ่านว่า ทัน พัด สอน ครับ ใช้ตัวสะกด ร่วมตัวนำครับ

ต้องขอขอบคุณที่ได้ช่วยท้วงติงมาน่ะครับ นับเป็นสิ่งที่ดีและเป็นประโยชน์อย่างยิ่งครับ

thunka
09-15-2012, 04:07 PM
ขอบคุณอาจารย์นพ ที่ให้ความกระจ่างค่ะ
มีเรื่องรบกวนอาจารย์นพให้ช่วยอีกเรื่องค่ะ แฟนอยากให้ลูกสาว ได้ชื่อเกี่ยวกับสายน้ำ โดยใช้ ตัว ธ นำหน้า และตกเลข 24
ซึ่งสามารถใช้ได้ ทุกวันอาทิตย์ อังคาร พุธกลางวันและกลางคืน ศุกร์ และเสาร์ อยากจะขอความกรุณาอาจารย์ช่วยหาให้ได้ไหมคะ
จักเป็นพระคุณยิ่งค่ะ กราบขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
09-16-2012, 11:00 AM
ขอบคุณอาจารย์นพ ที่ให้ความกระจ่างค่ะ
มีเรื่องรบกวนอาจารย์นพให้ช่วยอีกเรื่องค่ะ แฟนอยากให้ลูกสาว ได้ชื่อเกี่ยวกับสายน้ำ โดยใช้ ตัว ธ นำหน้า และตกเลข 24
ซึ่งสามารถใช้ได้ ทุกวันอาทิตย์ อังคาร พุธกลางวันและกลางคืน ศุกร์ และเสาร์ อยากจะขอความกรุณาอาจารย์ช่วยหาให้ได้ไหมคะ
จักเป็นพระคุณยิ่งค่ะ กราบขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

คิดแล้วครับ แต่ทำไม่ได้ครับ เพราะมีแค่วันจันทร และอาทิตย์ ที่ยกเว้น หาตัวนี้ติดวันนั้น ศัพท์ไม่ลงตัวครับ อยากให้ทราบวันเกิดที่แน่นอนแล้วจะคิดให้ครับ

Phatis
09-16-2012, 01:28 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ คุณหมอนัดผ่าคลอดเช้าวันอังคารที่ 18 ก.ย. 2555 ค่ะ นามสกุล นิลสุวรรณ์ รบกวนขอชื่อให้ลูกสาวด้วยนะคะ

thunka
09-16-2012, 05:07 PM
สวัสดีครับ

คิดแล้วครับ แต่ทำไม่ได้ครับ เพราะมีแค่วันจันทร และอาทิตย์ ที่ยกเว้น หาตัวนี้ติดวันนั้น ศัพท์ไม่ลงตัวครับ อยากให้ทราบวันเกิดที่แน่นอนแล้วจะคิดให้ครับ

เรียน อาจารย์นพ
รบกวนอาจาย์ช่วยแปลชื่อ ที่ได้หามานี้ให้หน่อยค่ะ
1. ธารามาศ แปลว่าอะไรค่ะ ใช้กับนามสกุลตกเลข 21 ได้ไหมค่ะ
2. ธิศาชล แปลว่าอะไรค่ะ
3. ธาราณัชชา แปลว่าอะไรค่ะ
4. ธนัทธารา แปลว่าอะไรค่ะ
รบกวนอาจาย์อีกครั้งค่ะ เพราะไม่ทราบเหมือนกันว่าลูกสาวจะคลอดในวันอะไร
และอยากได้ชื่อเผื่อไว้ในวันคลอด เพื่อให้ทางโรงพยาบาลจัดการเรื่องการย้ายเด็กเข้าทะเบียนบ้านให้เรียบร้อยเลยค่ะ
ขอบคุณอาจาย์นพล่วงหน้าอีกครั้ง

noppakorn
09-17-2012, 01:37 PM
เรียน อาจารย์นพ
รบกวนอาจาย์ช่วยแปลชื่อ ที่ได้หามานี้ให้หน่อยค่ะ
1. ธารามาศ แปลว่าอะไรค่ะ ใช้กับนามสกุลตกเลข 21 ได้ไหมค่ะ
2. ธิศาชล แปลว่าอะไรค่ะ
3. ธาราณัชชา แปลว่าอะไรค่ะ
4. ธนัทธารา แปลว่าอะไรค่ะ
รบกวนอาจาย์อีกครั้งค่ะ เพราะไม่ทราบเหมือนกันว่าลูกสาวจะคลอดในวันอะไร
และอยากได้ชื่อเผื่อไว้ในวันคลอด เพื่อให้ทางโรงพยาบาลจัดการเรื่องการย้ายเด็กเข้าทะเบียนบ้านให้เรียบร้อยเลยค่ะ
ขอบคุณอาจาย์นพล่วงหน้าอีกครั้ง
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 21 ชื่อที่เหมาะสมคือ ทักษา 15 ผลรวาม 36 ทักษา 24 ผลรวม 45 ทักษา 42 ผลรวม 65 ทั้งสามทักษาดีทั้งสิ้นครับ สามารถเลือกได้เลยครับว่าจะใช้ทักษาอะไร

ธารามาศ แปลว่า ทองแห่งสายน้ำ ทักษา 23
ธาราณัชชา แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้เรื่องน้ำ ทักษา 24
ธิศาชล แปลว่า ทะเล หรือแม่น้ำใหญ่ ทักษา 24
ธนัทธารา แปลว่า น้ำที่เกิดจากทรัพย์ .สายน้ำแห่งความร่ำรวย ทักษา 24

ชื่อตามทักษา คุณสามารถเลือกดูได้ที่

คลิ๊กได้เลยครับ
วิธีตั้งชื่อที่เป็นมงคล ตามหลักโหราศาสตร์ (http://www.watkoh.com/board/showthread.php?2886-%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%98%E0%B8%B5%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B8%8A%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B9%87%E0%B8%99%E0%B8%A1%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B8%A5-%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%82%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A8%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B9%8C) ครับ มีให้เลือกทุกทักษาครับ (แต่ให้บวกลบเลขทักษาด้วย เพราะบางชื่อผิดพลาดอยู่ครับ)

thunka
09-17-2012, 05:56 PM
ขอบคุณอาจารย์นพ ที่ช่วยแปลความหมายชื่อให้ค่ะ
และยังแจงรายละเอียดเกี่ยวกับทักษาที่ใช้ได้ให้ด้วย
ขอให้อาจารย์นพ มีสุขภาพทั้งกายและใจ แข็งแรงค่ะ

noppakorn
09-21-2012, 11:00 AM
ขออภัยครับ

ขอหยุดตอบคำถาม 5 วัน

ตั้งแต่วันเสาร์ที่ 22 กย.-26 กย.ครับ (มีธุระต้องเดินทาง)

Bowbow
09-22-2012, 03:39 AM
รบกวนขอชื่อที่ ได้เลข42. หน่อยค่ะ และขอ ค่าอายตนะดีๆ. ด้วยนะค่ะ
ผู้ชายวันอังคาร ชื่อเดิมธเนศ ขอความหมายเกี่ยวกับเงินทองโชคลาภ
ผู้หญิงวันจันทร์ ขอเป็นชื่อแปลกๆยาวๆ ความหมายเกี่ยวกับเงินทองโชคลาภ

ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

Bowbow
09-22-2012, 03:44 AM
ขอชื่อได้เลข42. ค่าอายตนะดีๆ
เกิดวันพฤหัสผู้หญิง ขอศรีนำหน้านะค่ะ และวันพฤหัสผู้ชาย ขอเดชนำหน้านะค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

Lapassanan
09-25-2012, 01:29 AM
รบกวนสอบถามฤกษ์ผ่าคลอดแฝดชายค่ะ ระหว่าง
วันที่2 ตุลาคม 2555 กับวันที่3 ตุลาคม 2555 ไม่ทราบว่าถือเป็นวันดีหรือไม่คะ ถ้าวันที่ 2 ตั้งชื่อไว้ว่า ดุลยวัชน์ กับ ตุลยวัทร์ ความหมายนี่ไม่แน่ใจ น่าจะเกี่ยวกับความเที่ยงธรรม ส่วนถ้าวันที่ 3 นี่ยังไม่ได้ชื่อเลยค่ะ รบกวนด้วยนะคะ จะให้ใช้นามสกุล ที่ตกเลข 63 น่ะค่ะ

Lapassanan
09-25-2012, 01:32 AM
อ้อ โพสต์ไว้เผื่ออาจารย์นพกลับมาตอบให้น่ะค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ

ps.iloveyou
09-27-2012, 03:51 PM
สวัสดีค่ะรบกวนดูชื่อให้ด้วยค่ะ
1.ญ ชื่อเดิม นิสรา(21) บัณทิธาดาวิทย์ (51) ชื่อ นิสรา แปลว่าอะไรคะพ่อตั้งให้ค่ะ จากนามสกุลควรตั้งชื่อได้ 14กับ54 ใช่ใหมคะ
เกิดวันอังคาร ทำงาน เจ้าของกิจการเกี่ยวข้องกับการแต่งงาน เหตุผลมีปััญหาครอบครัวและการงานมาโดยตลอด
ลองค้นหาดู ชอบอยู่ 2 ชื่อ เมชญา และ ชนิชา หรืออาจารย์มีชื่อแนะนำก็รบกวนด้วยค่ะ
ชอบชื่อสั้นๆน้อยๆค่ะ ชอบตัวอักษร ร และ ช
2.ช ชื่อเดิม ธนรัชต์ (31) บัณทิธาดาวิทย์ (51)
เกิดวันอังคาร ยังเรียนอยู่ค่ะ เป็นเด็กอารมณ์ดี สดใส แต่สมาธิสั้นค่ะ
ลองค้นดูเจ้าตัวเค้าชอบชื่อ ติณณ์อนนต์(54) และ ธนเดช(14) แต่ชื่อติณณ์อนนต์ดูค่าอายตนะไม่ค่อยดีค่ะ
น่าจะใช้เลข 54 หรือ 14 ดีกว่าคะ หรืออาจารย์มีชื่ออื่นแนะนำก็ได้ค่ะ

หวังว่าคงไม่รบกวนเกินไป

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตามหมวดหมู่อักษร)

noppakorn
09-28-2012, 11:16 AM
รบกวนขอชื่อที่ ได้เลข42. หน่อยค่ะ และขอ ค่าอายตนะดีๆ. ด้วยนะค่ะ
ผู้ชายวันอังคาร ชื่อเดิมธเนศ ขอความหมายเกี่ยวกับเงินทองโชคลาภ
ผู้หญิงวันจันทร์ ขอเป็นชื่อแปลกๆยาวๆ ความหมายเกี่ยวกับเงินทองโชคลาภ

ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ
สวัสดีครับ

ชือทักษา 42 สำหรับชายวันอังคาร

ศุภธนิศร์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ดัวทรัพย์อันเป็นมงคล
อนณธนัตถ์ แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยทรัพย์ที่ไม่มีหนี้
สุภธนิศร์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ด้วยทรัพย์อันเป็นมงคล
ธันย์ปวร แปลว่า ผู้ประเสริฐและมีโชค
นาทย์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่น่ายินดี
จินต์ธนัช แปลว่า ผู้มีความร่ำรวยดังคิด
ลภย์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่มีลาภ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์

ธนธัญรมัย แปลว่า ผู้ยินดีในโชคและทรัพย์
ธัญญพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความโชคดี
นันทน์ธภัค แปลว่า ผู้มีโชคที่ทรงไว้ด้วยความน่ายินดี
ธัญญ์อมล แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่มีโชค,ผู้มีโชคอันบริสุทธิ์
ธัญญพัทธ์ แปลว่า ผู้มีโชคผูกพัน
ธนพรพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันประเสริฐและมีทรัพย์

noppakorn
09-28-2012, 11:38 AM
ขอชื่อได้เลข42. ค่าอายตนะดีๆ
เกิดวันพฤหัสผู้หญิง ขอศรีนำหน้านะค่ะ และวันพฤหัสผู้ชาย ขอเดชนำหน้านะค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันพฤหัสมีเดชนำ

ศุภพรัญญ์ แปลว่า ผู้รอบรู้อันประเสริฐและดีงาม
ศรณ์เสรี แปลว่า ผู้มีอิสระในการเป็นที่พึ่ง
ศรณ์อมล แปลว่า ผู้ไม่มีหนี้อันเป็นที่พึ่ง
ศักย์ภูริช แปลว่า ผู้เสมือนแผ่นดินอันสามารถ
ศักย์รยา แปลว่า ผู้มีความรวดเร็วด้วยความสามารถ
ศรัญญ์นรา แปลว่า ผู้เป็นคนที่มีความรู้เรื่องธนู
ศรัณย์กร แปลว่า ผู้เป็นแสงสว่างอันเป็นที่พึ่ง

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงมีศรีนำ

อมลพัชรี แปลว่า เพชรที่ไม่มีตำหนิ
อัญญวิรัล แปลว่า ผู้งดงามและมีความรู้
อัมริฏฐา แปลว่า น่ารักดังเทวดา
อารย์ภูรี แปลว่า แผ่นดินเจริญ,ผู้มีปัญญากว้างไกลและเจริญ
เบญญ์รมัย แปลว่า ผู้มีเสน่ห์และปัญญา
เพชรนันต์ แปลว่า ผู้ไม่มีที่สิ้นสุดความเป็นเพชร
เปรมพัณณี แปลว่า ผู้บรรยายความสุข
แพรวพริมา แปลว่า ผู้มีประกายความประเสริฐ
แววพีรยา แปลว่า ผู้มีความเพียรอันสุกใส

ชื่อทักษาดี ไม่จำเป็นต้องมีอายตนะดี เพราะคนละตำราครับ

noppakorn
09-28-2012, 11:59 AM
รบกวนสอบถามฤกษ์ผ่าคลอดแฝดชายค่ะ ระหว่าง
วันที่2 ตุลาคม 2555 กับวันที่3 ตุลาคม 2555 ไม่ทราบว่าถือเป็นวันดีหรือไม่คะ ถ้าวันที่ 2 ตั้งชื่อไว้ว่า ดุลยวัชน์ กับ ตุลยวัทร์ ความหมายนี่ไม่แน่ใจ น่าจะเกี่ยวกับความเที่ยงธรรม ส่วนถ้าวันที่ 3 นี่ยังไม่ได้ชื่อเลยค่ะ รบกวนด้วยนะคะ จะให้ใช้นามสกุล ที่ตกเลข 63 น่ะค่ะ
สวัสดีครับ

เกิดวันที่ 2 และ 3 ตค. เป็นวันสมพงศ์กับปีเกิดทั้งคู่ครับ วันที่ 2 เป็นวันธงไชย วันวอก สมพงศ์ลักษณะ 2 ส่วนวันที่ 3 เป็นวันดี วันระกา สมพงศ์ลักษณะ 1 เลือกได้ทั้งสองวันครับ หาเวลาดีๆ ประกอบจะประเสริฐยิ่ง (เวลาดี ที่สุดทั้งสองวัน อยู่ที่ฤกษ์ 17.00-18.59 น)
ชื่อ ดุลยวัชน์ คำว่า วัชน์ แปลว่า พัด รวมคำแปลว่า พัดอันเที่ยงตรง ทักษา 42 (วัชน มาจาก พัชน)
ตุลยวัทร์ คำว่า วัทร์ ไม่มีคำศัพท์ครับ ให้เปลี่ยนเป็น ตุลยวัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความเที่ยงตรง ทักษา 42 (วัทธ มาจาก พัทธ)เช่นกันครับ

ทั้้งสองชื่อ ใช้วันอังคารน่ะครับ (เพราะชื่อแรก วันพุธเช้า มีกาลกิณี ฉนั้นวันที่ 3 ตค.ใช้ไม่ได้ครับ ยกเว้นคลอดกลางคืนครับ) ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษา 105 ประเสริฐยิ่งครับ

noppakorn
09-28-2012, 12:34 PM
สวัสดีค่ะรบกวนดูชื่อให้ด้วยค่ะ
1.ญ ชื่อเดิม นิสรา(21) บัณทิธาดาวิทย์ (51) ชื่อ นิสรา แปลว่าอะไรคะพ่อตั้งให้ค่ะ จากนามสกุลควรตั้งชื่อได้ 14กับ54 ใช่ใหมคะ
เกิดวันอังคาร ทำงาน เจ้าของกิจการเกี่ยวข้องกับการแต่งงาน เหตุผลมีปััญหาครอบครัวและการงานมาโดยตลอด
ลองค้นหาดู ชอบอยู่ 2 ชื่อ เมชญา และ ชนิชา หรืออาจารย์มีชื่อแนะนำก็รบกวนด้วยค่ะ
ชอบชื่อสั้นๆน้อยๆค่ะ ชอบตัวอักษร ร และ ช
2.ช ชื่อเดิม ธนรัชต์ (31) บัณทิธาดาวิทย์ (51)
เกิดวันอังคาร ยังเรียนอยู่ค่ะ เป็นเด็กอารมณ์ดี สดใส แต่สมาธิสั้นค่ะ
ลองค้นดูเจ้าตัวเค้าชอบชื่อ ติณณ์อนนต์(54) และ ธนเดช(14) แต่ชื่อติณณ์อนนต์ดูค่าอายตนะไม่ค่อยดีค่ะ
น่าจะใช้เลข 54 หรือ 14 ดีกว่าคะ หรืออาจารย์มีชื่ออื่นแนะนำก็ได้ค่ะ
หวังว่าคงไม่รบกวนเกินไป
(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตามหมวดหมู่อักษร)
สวัสดีครับ

เรื่องค่าอายตนะ กับทักษาปกรณ์ ได้อธิบายหลายครั้งแล้วครับว่า คนละตำรา หากยึดทักษาปกรณ์ จงอย่าสนใจค่าอายตนะครับ ค่าอายตนะดี ทักษาปกรณ์ไม่ดี ก็มีคนตั้ง เพราะคนละตำรากัน ส่วนทักษาปกรณ์คือเรื่องของดวงดาวกับชะตาชีวิต อายตนะ นั้นเป็นการตั้งชื่อเพื่อสัมพันธ์กับความเป็นอยู่ ซึ่งเป็นตำราที่คิดกันขึ้นภายหลัง ค่าทักษา ซึ่งมีแต่โบราณ ฉะนั้นตั้งชื่อตามทักษา ไม่ต้องไปสนใจค่าอายตนะครับ

นามสกุลทักษา 51 เป็นมงคลนาม ชื่อที่สมพงศ์ มีสองทักษา คือ ทักษา 14 และ 54 ผลรวมแรกได้ทักษา 65 เป็นผลดีทางโชคลาภ ทางการเงิน ความรุ่งเรือง ผลรวมหลังได้ทักษา 105 เป็ฯความสำเร็จ และโชคลาภ ความสุข ทั้งสองทักษา ให้ระวังเรื่องการเที่ยวเตร่ยามค่ำคืน การพนัน สถานเริงรมย์ เป็นสิ่งต้องห้ามของคนนามสกุลนี้ ต้องระวัง
ทั้งสองทักษา ดีทั้งสิ้นครับ

ส่วนเรื่องสมาธิสั้น เป็นเรื่องที่ต้องฝึกกันครับ ว่างๆ พาเด็กไปฝึกสมาธิ ฝึกการใช้สติ ให้รู้จักใช้ปัญญาคิด สมาธิก็จะดีขึ้นเองครับ

ชือ นิสรา แปลว่า ผู้กล้าหาญนิรันดร์ ,ผู้แกล้วกล้าด้วยตนเอง
เมชญา แปลว่า ผู้รอบรู้ด้วยตน ทักษา 14
ชนิชา แปลว่า ผู้เกิดนิรันดร์ ทักษา 14
ทั้งสองชื่อเป็นมงคลนามครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันอังคาร (ใช้ทักษานี้ดีสำหรับชายครับ)

ปัญญาพัฏฏ์ แปลว่า ผู้มีปัญญาที่ไม่สิ้นสุด
ปัญญณัฏฐิ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ทรงปัญญายิ่ง
ณัฏฐ์ธนิน แปลว่า ปราชญ์ผู้มีทรัพย์

เปลี่ยนชื่อแล้ว (ใน7 วัน) ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

ps.iloveyou
09-28-2012, 04:42 PM
ขอบพระคุณมากค่ะ:D

Lapassanan
09-28-2012, 05:23 PM
[QUOTE=napakorn;34666]สวัสดีครับ

เกิดวันที่ 2 และ 3 ตค. เป็นวันสมพงศ์กับปีเกิดทั้งคู่ครับ วันที่ 2 เป็นวันธงไชย วันวอก สมพงศ์ลักษณะ 2 ส่วนวันที่ 3 เป็นวันดี วันระกา สมพงศ์ลักษณะ 1 เลือกได้ทั้งสองวันครับ หาเวลาดีๆ ประกอบจะประเสริฐยิ่ง (เวลาดี ที่สุดทั้งสองวัน อยู่ที่ฤกษ์ 17.00-18.59 น)
ชื่อ ดุลยวัชน์ คำว่า วัชน์ แปลว่า พัด รวมคำแปลว่า พัดอันเที่ยงตรง ทักษา 42 (วัชน มาจาก พัชน)
ตุลยวัทร์ คำว่า วัทร์ ไม่มีคำศัพท์ครับ ให้เปลี่ยนเป็น ตุลยวัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความเที่ยงตรง ทักษา 42 (วัทธ มาจาก พัทธ)เช่นกันครับ

ทั้้งสองชื่อ ใช้วันอังคารน่ะครับ (เพราะชื่อแรก วันพุธเช้า มีกาลกิณี ฉนั้นวันที่ 3 ตค.ใช้ไม่ได้ครับ ยกเว้นคลอดกลางคืนครับ) ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษา 105 ประเสริฐยิ่งครับ[/QUOT

ขอบคุณมากนะคะ. พอดีแจ้งคุณหมอไปแล้วเป็นวันที่ 2 ค่ะ แต่เวลาคุณหมอแจ้งว่าคงต้องเป็น ช่วง 9-10 โมงเช้า เลือกไม่ได้ รพ.รัฐบาลน่ะค่ะ ส่วนนามสกุลที่จะให้คุณลูกๆใช้ในวันอังคารนี้จะมีกาลกินี 2 ตัวน่ะค่ะ แต่ไม่เป็นไรมากใช่มั้ยคะ

noppakorn
09-29-2012, 02:58 PM
[QUOTE=napakorn;34666]สวัสดีครับ

ทั้้งสองชื่อ ใช้วันอังคารน่ะครับ (เพราะชื่อแรก วันพุธเช้า มีกาลกิณี ฉนั้นวันที่ 3 ตค.ใช้ไม่ได้ครับ ยกเว้นคลอดกลางคืนครับ) ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษา 105 ประเสริฐยิ่งครับ[/QUOT

ขอบคุณมากนะคะ. พอดีแจ้งคุณหมอไปแล้วเป็นวันที่ 2 ค่ะ แต่เวลาคุณหมอแจ้งว่าคงต้องเป็น ช่วง 9-10 โมงเช้า เลือกไม่ได้ รพ.รัฐบาลน่ะค่ะ ส่วนนามสกุลที่จะให้คุณลูกๆใช้ในวันอังคารนี้จะมีกาลกินี 2 ตัวน่ะค่ะ แต่ไม่เป็นไรมากใช่มั้ยคะ
สวัสดีครับ

นามสกุล มีกาลกิณีไม่เป็นไรครับ

bm_tajun
09-29-2012, 11:21 PM
ภรรยาจะเปลี่ยนชือ เดิมชื่อ กมลทิพย์ ผาป้อ เกิดวันจันทร์ 28 มกราคม 2523 อยากได้ชื่อทักษา 14,15,50,59,60 อยากได้ชื่อขึ้นต้นด้วยหมวด ( ด ตถทธน ) ลงท้ายด้วยอักษรหมวด จฉชฌญ ด้วยครับ

noppakorn
09-30-2012, 04:19 PM
ภรรยาจะเปลี่ยนชือ เดิมชื่อ กมลทิพย์ ผาป้อ เกิดวันจันทร์ 28 มกราคม 2523 อยากได้ชื่อทักษา 14,15,50,59,60 อยากได้ชื่อขึ้นต้นด้วยหมวด ( ด ตถทธน ) ลงท้ายด้วยอักษรหมวด จฉชฌญ ด้วยครับ

คำถาม ถามซ้ำมาสองกระทู้ครับ

l3eretta
10-04-2012, 10:50 AM
สวัสดีครับอาจารย์
ช่วยแปลความหมายชื่อให้ด้วยครับ
นพัตทนันทน์ เกิดวันจันทร์ ลูกสาวครับ

ps.iloveyou
10-04-2012, 01:22 PM
สวัสดีครับ

เรื่องค่าอายตนะ กับทักษาปกรณ์ ได้อธิบายหลายครั้งแล้วครับว่า คนละตำรา หากยึดทักษาปกรณ์ จงอย่าสนใจค่าอายตนะครับ ค่าอายตนะดี ทักษาปกรณ์ไม่ดี ก็มีคนตั้ง เพราะคนละตำรากัน ส่วนทักษาปกรณ์คือเรื่องของดวงดาวกับชะตาชีวิต อายตนะ นั้นเป็นการตั้งชื่อเพื่อสัมพันธ์กับความเป็นอยู่ ซึ่งเป็นตำราที่คิดกันขึ้นภายหลัง ค่าทักษา ซึ่งมีแต่โบราณ ฉะนั้นตั้งชื่อตามทักษา ไม่ต้องไปสนใจค่าอายตนะครับ

นามสกุลทักษา 51 เป็นมงคลนาม ชื่อที่สมพงศ์ มีสองทักษา คือ ทักษา 14 และ 54 ผลรวมแรกได้ทักษา 65 เป็นผลดีทางโชคลาภ ทางการเงิน ความรุ่งเรือง ผลรวมหลังได้ทักษา 105 เป็ฯความสำเร็จ และโชคลาภ ความสุข ทั้งสองทักษา ให้ระวังเรื่องการเที่ยวเตร่ยามค่ำคืน การพนัน สถานเริงรมย์ เป็นสิ่งต้องห้ามของคนนามสกุลนี้ ต้องระวัง
ทั้งสองทักษา ดีทั้งสิ้นครับ

ส่วนเรื่องสมาธิสั้น เป็นเรื่องที่ต้องฝึกกันครับ ว่างๆ พาเด็กไปฝึกสมาธิ ฝึกการใช้สติ ให้รู้จักใช้ปัญญาคิด สมาธิก็จะดีขึ้นเองครับ

ชือ นิสรา แปลว่า ผู้กล้าหาญนิรันดร์ ,ผู้แกล้วกล้าด้วยตนเอง
เมชญา แปลว่า ผู้รอบรู้ด้วยตน ทักษา 14
ชนิชา แปลว่า ผู้เกิดนิรันดร์ ทักษา 14
ทั้งสองชื่อเป็นมงคลนามครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันอังคาร (ใช้ทักษานี้ดีสำหรับชายครับ)

ปัญญาพัฏฏ์ แปลว่า ผู้มีปัญญาที่ไม่สิ้นสุด
ปัญญณัฏฐิ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ทรงปัญญายิ่ง
ณัฏฐ์ธนิน แปลว่า ปราชญ์ผู้มีทรัพย์

เปลี่ยนชื่อแล้ว (ใน7 วัน) ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

เลือกชื่อได้แล้วรบกวนขอฤกษ์เปลื่ยนชื่อด้วยค่ะ เดือนตุลาคมค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
10-05-2012, 06:59 PM
เลือกชื่อได้แล้วรบกวนขอฤกษ์เปลื่ยนชื่อด้วยค่ะ เดือนตุลาคมค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

ฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือนตุลาคม 2555

เดือนตุลาคม 2555 วันอังคารที่ 9 ตค.เวลา 9.00-12.59 น.วันพฤหัสบดีที่ 11 ตค.เวลา 15.00-18.59 น.เวลารอง 23.00-01.59 น. วันจันทร์ ที่ 15 ตค. เวลา 09.00 - 16.59 น. วันพุธที่ 24 ตค.เวลา 9.00-18.59 น.วันพฤหัสฯที่ 25 ตค.เวลา 9.00-16.59 น. วันที่ 30 ตค.เวลา 15.00-16.59 น.

ps.iloveyou
10-06-2012, 05:24 PM
ฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือนตุลาคม 2555

เดือนตุลาคม 2555 วันอังคารที่ 9 ตค.เวลา 9.00-12.59 น.วันพฤหัสบดีที่ 11 ตค.เวลา 15.00-18.59 น.เวลารอง 23.00-01.59 น. วันจันทร์ ที่ 15 ตค. เวลา 09.00 - 16.59 น. วันพุธที่ 24 ตค.เวลา 9.00-18.59 น.วันพฤหัสฯที่ 25 ตค.เวลา 9.00-16.59 น. วันที่ 30 ตค.เวลา 15.00-16.59 น.

ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
10-07-2012, 08:17 PM
สวัสดีครับ

ช่วงนี้สุขภาพดีขึ้น เปิดให้ญาติธรรมท่านเข้า ชมและถามคำแปลชื่อได้แล้วครับ แต่จะตอบเพียงวันละ 3 - 5 ชื่อ ที่เหลือจะเป็นวันต่อไปน่ะครับ เนื่องจากไม่ค่อยมีเวลาจริงๆ ครับ

ขอให้ทุกท่านมีความสุขกายสุขใจครับ

Rins
07-30-2013, 05:16 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์

รบกวนสอบถามเรื่องเลขทักษาค่ะ
เนื่องจากนามสกุล มีทักษา 53 ชื่อที่ดีและเป็นมงคล ควรเป็นเลข 42 หรือ 45 คะ
และทั้ง 2 เลขมีข้อดี-ข้อเสียแตกต่างกันอย่างไรคะ

(ขอให้สุขภาพแข็งแรงและหายไวๆนะคะ)

noppakorn
07-31-2013, 10:59 AM
สวัสดีครับ

นามสกุลคุณ ทักษารวมได้ 53 ต้องใช้ทักษา 42 ครับ เป็นทักษามงคล หมายถึงปัญญา ความรัก จะมีมิตรมีเสน่ห์ มีเพื่อนผู้สนับสนุน และมีโชคทางการงาน ผลรวมได้ ทักษา 95 เป็นทักษามงคลยิ่ง
ส่วนทักษา 45 นั้นเป็นทักษามงคล แต่ไม่เหมาะกับนามสกุลนี้ เพราะผลรวมจะได้ทักษา 97 เป็นทักษาดีปานกลาง กว่าจะสำเร็จก็ต้องมีอุปสรรค และอาจมีโรคภัยประจำตัว เมื่อมีทางดีกว่า ควรใช้ทักษา 42 ครับจึงจะเหมาะสมกับนามสกุลนี้ที่สุดครับ

Bowbow
08-04-2013, 06:44 PM
สวัสดีค่ะ
พอดีอยากเปลี่ยนทั้งชื่อและนามสกุลเลยค่ะ
แต่ไม่แน่ใจว่า ระหว่าง ค่าเลขศาสตร์ ชื่อ 42 + นามสกุล 63 กับ ชื่อ 45 + นามสกุล 60 อันไหนดีกว่ากันค่ะ ข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงบ้างค่ะ
เกิดวันจันทร์ ที่9 กันยายน 2534 เวลา13:52 ขอชื่อ-นามสกุล วรรคศรีขึ้นต้น ชื่อที่มีค่าอายตนะมงคลด้วยนะค่ะ ขอชื่อนามสกุลยาวๆนะค่ะ ขอชื่อที่มีความหมายเกี่ยวกับโชคลาภ วาสนา บารมีนะค่ะ
ดูเรื่องมากหน่อย แต่จะเปลี่ยนทั้งทีเลยขอดีๆทีเดี่ยวเลยละกัน ไม่ว่ากันนะค่ะ

noppakorn
08-05-2013, 10:13 AM
สวัสดีค่ะ
พอดีอยากเปลี่ยนทั้งชื่อและนามสกุลเลยค่ะ
แต่ไม่แน่ใจว่า ระหว่าง ค่าเลขศาสตร์ ชื่อ 42 + นามสกุล 63 กับ ชื่อ 45 + นามสกุล 60 อันไหนดีกว่ากันค่ะ ข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงบ้างค่ะ
เกิดวันจันทร์ ที่9 กันยายน 2534 เวลา13:52 ขอชื่อ-นามสกุล วรรคศรีขึ้นต้น ชื่อที่มีค่าอายตนะมงคลด้วยนะค่ะ ขอชื่อนามสกุลยาวๆนะค่ะ ขอชื่อที่มีความหมายเกี่ยวกับโชคลาภ วาสนา บารมีนะค่ะ
ดูเรื่องมากหน่อย แต่จะเปลี่ยนทั้งทีเลยขอดีๆทีเดี่ยวเลยละกัน ไม่ว่ากันนะค่ะ

สวัสดีครับ

หากคุณไม่ใช่กำพร้าและยังไม่มีครอบครัว อายุยังไม่พ้นเบญจเพส การเปลี่ยนนามสกุล ให้ไปกราบขออนุญาต จากพ่อแม่ก่อนน่ะครับ มิฉะนั้น นามสกุลดีแค่ไหน จะไม่เป็นสิริมงคลกับตัวครับ

แล้วเข้ามาถามใหม่น่ะครับ

ภาวิณี
08-05-2013, 12:17 PM
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อ ลูกชาย ด้วยค่ะ
คลอด จันทร์ ที่ 5 สิงหา 56 ค่ะขอทักษา 24 กับ 40 ค่ะ
เคยรบกวนอาจารย์ไปแล้ว แต่ดันมาคลอดก่อนกำหนดค่ะ
นามสกุล ทองดารา รบกวนจารย์ด้วยนะค่ะ

noppakorn
08-05-2013, 03:43 PM
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อ ลูกชาย ด้วยค่ะ
คลอด จันทร์ ที่ 5 สิงหา 56 ค่ะขอทักษา 24 กับ 40 ค่ะ
เคยรบกวนอาจารย์ไปแล้ว แต่ดันมาคลอดก่อนกำหนดค่ะ
นามสกุล ทองดารา รบกวนจารย์ด้วยนะค่ะ
สวัสดีครับ

ใช้ข้อมูลเดิมเพียงแต่เปลี่ยนวันครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับ ชายวันจันทร์

ณชรัฐ แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้แก่ประเทศ (อายตนะ 9)
ณฐรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติของนักปราชญ์ (อายตนะ 9)
นพณัช แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้ใหม่ (อายตนะ 9)
ศตพล แปลว่า ผู้มีกำลังเป็นร้อย (อายตนะ ๘)
อรรคภณ (อัค คะ พน) แปลว่า ผู้มีวาจาเป็นเอก (ค่าอายตนะ 9)
อรรณกฤต (อัน กริด) แปลว่า ผู้สร้างน้ำ (ค่าอายตนะ 9)
กรณ์กฤต (กอน กริด) แปลว่า ผู้ได้กระทำแล้วในการสร้าง (อายตนะ 6)
กฤตกรณ์ (กริด ตะ กอน) แปลว่า ผู้มีการกระทำที่ได้กระทำแล้ว (อายตนะ 6)

Bowbow
08-05-2013, 04:42 PM
เรื่องนามสกุล แม่เป็นคนให้มาถามค่ะ เพราะจะเปลี่ยนกันทั้งครอบครัวเลยค่ะ ไม่ได้เปลี่ยนเฉพาะหนูคนเดียว

noppakorn
08-06-2013, 01:13 PM
สวัสดีค่ะ

การเปลี่ยนชื่อสกุล นั้นไม่ว่าชือ หรือ นามสกุล จะดีสักเพียงไหน หากพื้นฐานชะตาเกิดไม่ดี ชือสกุล ก็ช่วยได้เพียงส่วนน้อย หากไม่เคยทำบุญสร้างกุศล ชือสกุลดีแค่นี้ ก็เพียงได้บุญเก่าช่วยเท่านั้นครับ ชือดีเกินไป นามสกุลดีเกินไป บุญชะตาไม่ถึง ชือสกุลก็ไม่สร้างผล อาจกลับทำให้เป็นผลเสียต่อบุคคลนั้นๆด้วยครับ
การตั้งนามสกุล ควรตั้งนามสกุลให้ได้ใช้กับชื่อหลายๆทักษา ต้องเผื่อลูกหลานญาติพี่น้อง ได้ใช้ด้วย เพราะดีคุณคนเดียว คนอื่นไม่ดีก็ไม่ได้ และชื่อทักษาบางครั้งเหมาะกับคนหนึ่งแต่อาจไม่เหมาะกับอีกคนหนึ่งครับ

ผมขอแนะนำให้ใช้นามสกุล ทักษา 59 เป็นตัวเลขสุดยอดสมปราถนา บอกถึงโชคความสำเร็จ สิ่งศักดิ์สิทธิ์และความรุ่งเรือง และเป็นเลขทักษาที่ดีที่สุดครับ สามารถใช้กับทักษาชื่อได้หลายทักษาคือ 36,41,45,50 ผลรวมจะได้ทักษา 95,100,104,109 สำหรับเลข 60 นั้นเป็นเลขมงคลแต่ดีสู้เลขนี้ยังไม่ได้ครับและใช้ได้เพียงทักษาเดียวคือทักษา 45 ออกจะเป็นการเห็นแกตัวเองมากไป โดยไม่เห็นแก่ลูกหลานที่ต้องใช้ในอนาคตครับ ในที่นี้ขอแนะนำชื่อทักษาที่คุณชอบคือทักษา 45 ผลรวมกับนามสกุลจะได้ทักษา 104 เป็นความเจริญก้าวหน้า รุ่งเรืองครับ สำหรับค่าอายตนะ ผมจะไม่กำหนดให้ว่าดีเลวอย่างไร เพราะว่าเป็นคนละตำรากัน และพยัญชนะหม่วดศรีนำ ทำให้ค่าอายตนะไม่ดีครับ ตำรามันค้านกันน่ะครับ ทักษาดีก็ดีกว่าอายตนะดีแล้วครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับนามสกุลทักษา 59 ของคนเกิดวันจันทร์ มีศรีนำ

นัทณลัลน์ แปลว่า ผู้น่ารักและมีความรู้ดุจแม่น้ำ (อายตนะ ๘)
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีโชค (อายตนะ 1)
นพัตศรณ์ แปลว่า ผู้ริเริ่มเป็นที่พึ่งพิง (อายตนะ ๘)
นัทธ์ชลันทร (นัดชะลันทอน) แปลว่า เจ้าแห่งน้ำที่ผูกพัน,ยอดแห่งสายน้ำที่ผูกพัน (อายตนะ 1)
นววรัญชญ์ (นะวะวะรัน) แปลว่า ผู้มีความยินดีในสิ่งใหม่ๆ (อายตนะ 9)

นามสกุลทักษา 59

ไอยประพนธ์ แปลว่า ผู้เกี่ยวเนื่องความเป็นใหญ่ (อายตนะ 1)
ดรณ์วีรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่กล้าหาญที่ก้าวพ้นความทุกข์ (อายตนะ ๘)
ปรุฬชนวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่เจริญ (อายตนะ 7)
พัฒน์พัชรพร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังเพชรอันรุ่งเรือง (อายตนะ 8)
ทิพย์ภูวนนท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในแผ่นดินอันวิเศษ (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ทำบุญสร้างทาน ใน 7 วัน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อสกุล เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

Bowbow
08-08-2013, 01:10 PM
ขอเรื่องมากหน่อยนะค่ะ พอดีนามสกุลเก่า5พยางค์ คุณแม่อยากได้5-6พยางค์อ่ะค่ะ รบกวนหน่อยนะค่ะ
ขอชื่อใหม่ให้คุณแม่ด้วยค่ะ เกิดอังคาร 14 เมษายน 2502 ปีกุนค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

noppakorn
08-08-2013, 02:24 PM
ขอเรื่องมากหน่อยนะค่ะ พอดีนามสกุลเก่า5พยางค์ คุณแม่อยากได้5-6พยางค์อ่ะค่ะ รบกวนหน่อยนะค่ะ
ขอชื่อใหม่ให้คุณแม่ด้วยค่ะ เกิดอังคาร 14 เมษายน 2502 ปีกุนค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ
สวัสดีครับ

การถามกรุณาถามและให้รายละเอียดให้มากน่ะครับ เพราะว่าผมมีเวลาในการตอบค่อนข้างน้อย และบางครั้งมีญาติธรรมรายอื่นที่ต้องตอบครับ การคิดชื่อให้แต่ละรายกว่าครึ่งชั่วโมงต่อรายครับ ทำให้ต้องใช้เวลามาก เมือตอบแล้ว แสดงว่าใช้เวลาในการคิดการค้นให้ไปพอสมควร หากต้องมาคิดให้ใหม่อีก จะทำให้เสียเวลาผู้อื่นครับ และการถามครั้งที่แล้วไม่ได้ให้ชื่อสกุลเก่ามา ทำให้ไม่มีฐานในการคิดค้นครับ

ถิรวัฒน์ชยังกูร แปลว่า เชื้อสายผู้ชนะและเจริญยั่งยืน (อายตนะ9)
ภูวพัชร์ชวัลกร แปลว่า ผู้สร้างความรุ่งเรืองแก่แผ่นดิน (อายตนะ 9)
อัณณ์อธิปภูรี แปลว่า มีปัญญากว้างไกลและยิ่งใหญ่ดุจแม่น้ำ (อายตนะ7)
ธานิษฐ์พรมญดา แปลว่า ผู้รู้ที่ให้ความสุขและทรงความสำเร็จ (อายตนะ9)

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอังคาร.

พลอยนภัส แปลว่า ผู้ทำตามสวรรค์, ฟ้างามดังแก้วสี (อายตนะ 9)
พัฒธาวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับการทรงไว้ซึ่งความเจริญ (อายตนะ 9)
ภูรีพิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นที่มีปัญญากว้างไกล (อายตนะ 1)
พิชญ์วรัญ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รู้สิ่งประเสริฐ (อายตนะ 1)
พิชยพัชยา แปลว่า ผู้กล่าวคำพูดแล้วมีชัยชนะ (อายตนะ 9)
ธีร์ชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดเป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 6)
กันต์สินี แปลว่า หญิงงามผู้น่ารัก (อายตนะ 6)
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี (อายตนะ 1)

Natty717
08-09-2013, 01:45 PM
สวัสดีคะ อาจารย์

อยากรบกวนให้อาจาร์ยช่วยตั้งชื่อเด็กผู้ชาย เกิดวันเสาร์คะ ตั้งใจวว่าจะคลอดวันเสาร์ที่ 7 หรือ 14 ธันวาคมปีนี้คะ
ลูกสาวตั้งชื่อให้ว่า เนธิศดา ได้เลข 24 ดูมาจากในเวปนี้เหมือนกันคะ นามสกุล ตกเลข 31 รวมได้ 55
ลูกชายอยากให้ ชื่อขึ้นต้นว่า เนธิ เหมือนลูกสาว อยากให้ได้เลขทักษา 24 เหมือนกันคะ รบกวนอาจาร์ยด้วยน๊ะคะ

ตอนนี้ที่ดูมา ชื่อผู้ชาย ได้ชื่อ เนติภัทร กับ นิธิดล ได้เลข 24 เหมือนกัน รบกวนอาจาร์ยช่วยแปลความหมายชื่อนี้ให้หน่อยคะ
ขอบพระคุณมากค่ะ ขอให้อาจาร์ยมีสุขภาพแข็งแรงปราศจากโรคภัยไข้เจ็บคะ
ขอแสดงความนับถือ

noppakorn
08-09-2013, 07:32 PM

อยากรบกวนให้อาจาร์ยช่วยตั้งชื่อเด็กผู้ชาย เกิดวันเสาร์คะ ตั้งใจวว่าจะคลอดวันเสาร์ที่ 7 หรือ 14 ธันวาคมปีนี้คะ
ลูกสาวตั้งชื่อให้ว่า เนธิศดา ได้เลข 24 ดูมาจากในเวปนี้เหมือนกันคะ นามสกุล ตกเลข 31 รวมได้ 55
ลูกชายอยากให้ ชื่อขึ้นต้นว่า เนธิ เหมือนลูกสาว อยากให้ได้เลขทักษา 24 เหมือนกันคะ รบกวนอาจาร์ยด้วยน๊ะคะ

ตอนนี้ที่ดูมา ชื่อผู้ชาย ได้ชื่อ เนติภัทร กับ นิธิดล ได้เลข 24 เหมือนกัน รบกวนอาจาร์ยช่วยแปลความหมายชื่อนี้ให้หน่อยคะ
ขอบพระคุณมากค่ะ ขอให้อาจาร์ยมีสุขภาพแข็งแรงปราศจากโรคภัยไข้เจ็บคะ
ขอแสดงความนับถือ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 31 ใช้ชื่อทักษา 24 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ทักษา 55 เป็นมงคลครับ ชือ่เนธิศดา ไพเราะใช้ได้ครับ

เนติภัทร แปลว่า ผู้ดีงามด้วยกฏระเบียบแบบแผน
นิธิดล แปลว่า ผู้มีพื้่นฐานร่ำรวย ครับ

เนธิภัค แปลว่า ผู้มีโชคลาภร่ำรวย
เนธิกฤศ แปลว่า ผู้น้อยที่ร่ำรวย

Lalitar
08-10-2013, 11:04 AM

อยากให้อาจารย์ตั้งชื่อให้ใหม่ค่ะ
นามสกุลเดิม ทักษาเลข 14 เกิดวันเสาร์ 12.05 น. อาชีพพนักงานบัญชี บริษัทเอกชน ต้องการเปลี่ยนชื่อให้ได้ ทักษาเลข 45 เลขอาตนะ 9 เนื่องจากจะเปลี่ยนเพศจากชายเป็นหญิง จึงอยากเปลี่ยนชื่อให้เข้ากับบุคลิกคะ
ขอบคุณคะ

PizzaThai
08-11-2013, 08:04 AM
สวัสดีครับอาจารย์ ขออนุญาติปรึกษาเรื่องเปลี่ยนชื่อนะครับผม คนแรกชื่อ นพรัตน์ ธนาปิติวงศวัฒน์ เกิดวันจันทร์ ผู้ชาย ปัจจุบันเป็นนักเรียนอยู่ครับ เหตุผลที่จะเปลี่ยนชื่อเพราะว่าจากการเอามารวมกับนามสกุลแล้วเลขไม่ค่อยดี เลยอยากปรึกษาอาจารย์ว่าถ้าเปลี่ยนให้เข้ากับนามสกุลดีหรือเปล่าครับ? ผมได้ชื่อมาหลายชื่อในเว็บพอสมควรแต่ไม่เข้าตาเลยครับ เลยอยากขอตั้งชื่อกับอาจารย์ขอเป็นชื่อแปลกๆ ที่ไม่เหมือนใครพอจะได้ไหมครับ

คนที่สองคือตัวผมเอง ชื่อ ภัทชรภาคิไนย ภิซซ่า ธนาปิติวงศวัฒน์ เกิดวันเสาร์ ปัจจุบันกำลังประกอบธุรกิจส่วนตัวเกี่ยวกับร้านอาหารครับ เหตุผลที่จะเปลี่ยนชื่อเพราะว่า ชีวิตเหมือนถ้าจะขึ้นก็จะขึ้นแบบรุ่งโรจน์เหมือนบั้งไฟยโสธร แต่ถ้าได้ลงก็จะลงดิ่งจนจมดินตลอด ชีวิตไม่มีช่วงเส้นตรง จะมีแต่ดิ่งตลอด จะมีปัญหาเข้ามาพร้อมกันในคราวเดียวหลายๆปัญหา เป็นมาอย่างนี้กว่าสิบปีแล้ว จึงอยากจะลองเปลี่ยนดูเผื่อจะดีขึ้นครับ ผมมีชื่อกลาง "ภิซซ่า" ด้วยในบัตรประชาชนครับ ไม่แน่ใจว่าเวลาคิดเลขศาสตร์เราจะคิดชื่อกลางไปด้วยหรือไม่ และควรตัดออกหรือไม่ประการใดนะครับ ทั้งนี้ ผมยังอยากใช้ชื่อเดิมอยู่นะครับ เผื่อจะปรับ ตัด เติม อะไรจะได้ดีขึ้นหรือเปล่า ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

Bowbow
08-12-2013, 02:11 PM
สวัสดีครับ

การถามกรุณาถามและให้รายละเอียดให้มากน่ะครับ เพราะว่าผมมีเวลาในการตอบค่อนข้างน้อย และบางครั้งมีญาติธรรมรายอื่นที่ต้องตอบครับ การคิดชื่อให้แต่ละรายกว่าครึ่งชั่วโมงต่อรายครับ ทำให้ต้องใช้เวลามาก เมือตอบแล้ว แสดงว่าใช้เวลาในการคิดการค้นให้ไปพอสมควร หากต้องมาคิดให้ใหม่อีก จะทำให้เสียเวลาผู้อื่นครับ และการถามครั้งที่แล้วไม่ได้ให้ชื่อสกุลเก่ามา ทำให้ไม่มีฐานในการคิดค้นครับ

ถิรวัฒน์ชยังกูร แปลว่า เชื้อสายผู้ชนะและเจริญยั่งยืน (อายตนะ9)
ภูวพัชร์ชวัลกร แปลว่า ผู้สร้างความรุ่งเรืองแก่แผ่นดิน (อายตนะ 9)
อัณณ์อธิปภูรี แปลว่า มีปัญญากว้างไกลและยิ่งใหญ่ดุจแม่น้ำ (อายตนะ7)
ธานิษฐ์พรมญดา แปลว่า ผู้รู้ที่ให้ความสุขและทรงความสำเร็จ (อายตนะ9)

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอังคาร.

พลอยนภัส แปลว่า ผู้ทำตามสวรรค์, ฟ้างามดังแก้วสี (อายตนะ 9)
พัฒธาวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับการทรงไว้ซึ่งความเจริญ (อายตนะ 9)
ภูรีพิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นที่มีปัญญากว้างไกล (อายตนะ 1)
พิชญ์วรัญ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รู้สิ่งประเสริฐ (อายตนะ 1)
พิชยพัชยา แปลว่า ผู้กล่าวคำพูดแล้วมีชัยชนะ (อายตนะ 9)
ธีร์ชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดเป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 6)
กันต์สินี แปลว่า หญิงงามผู้น่ารัก (อายตนะ 6)
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี (อายตนะ 1)

Natty717
08-12-2013, 04:49 PM
ขอบพระคุณมากคะ อาจาร์ย

st_pooi
08-12-2013, 09:03 PM
คำถามเรื่องตัว "กาลกิณี" ในชื่อ-นามสกุล จากการอ้างอิงถึง คุณสุวิทย์ สารวัตร‏
115116117118

สวัสดีค่ะ

ชื่อ ปุย "ณาณภร บุรัสการ" นะคะ เกิดวันทีี่ 7 ก.ค. 2524 เวลา 05.20 น. พอดีตอนนี้กำลังมองหาชื่อใหม่อยู่ ยังไงรบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ

นามสกุล "บุรัสการ" มีค่ากำลังดาว คือ 24
ต้องการหาชื่อที่มีค่ากำลังดาวอยู่ที่ 41
(ชื่อ-นามสกุล จะรวมอยู่ที่ 65)

บังเอิญไปอ่านเจอในหนังสือของคุณสุวิทย์ สารวัตร ที่ระบุว่า "อย่าให้ตัวอักษรนำหน้าชื่อเป็นตัวกาลกิณีเท่านั้น แต่กลางชื่อและหลังชื่อ ต้องให้มีตัวกาลิณีเกิน ๑ ตัว (ถ้าไม่นับรวมสระอทิสมาณรูป)" "ต้องให้มีอักษรกาลกิณีเกินหนึ่ง คือการฉีดเซรุ่มต่อต้านชั่วร้าย" "ตัวกาลกิณีถ้ามีตั้งแต่ ๒ ตัวขึ้นไป จะกลายเป็นดี แปลว่า ชั่วลบชั่ว" รวมถึงตัวอักษรถูกเหล็กหลาว ของคนที่เกิดวันจันทร์ เวลาก่อน 6 โมงเช้า ดังไฟล์ที่แนบมาด้วยค่ะ

สรุปคือ การตั้งชื่อต้องให้มีตัวกาลกิณี เกิน ๑ ตัว ใช่หรือไม่คะ? รบกวนช่วยไขข้อสงสัยด้วยค่ะ

ด้วยความนับถือ

ปุย

NuAeh!
08-13-2013, 02:37 AM
เรียนอาจารย์ค่ะ

ดิฉันอยากรบกวนปรึกษาอ.เรื่องการเปลี่ยนชื่อค่ะ เพราะรู้สึกว่าการเงิน/งาน ความรัก เรื่องรอบๆตัวติดขัดไปหมด
นามสกุลของดิฉัน ลงเลขศาสตร์ที่47 ดิฉันเกิดวันอาทิตย์ 28 ม.ค. 2522 เวลาประมาณบ่าย2โมงค่ะ
มีคนแนะนำชื่อ ธฤตา (อ่านว่า ทะ รึ ตา ถูกต้องรึเปล่าคะ) & นฤชา ไม่ทราบว่าแปลว่าอะไรคะ
อยากจะขอรบกวนอ.ช่วยแนะนำ/ตั้งชื่อใหม่ ถ้าไม่ถูกต้องให้ด้วยค่ะ

NuAeh!
08-13-2013, 02:42 AM
เพิ่มเติมนิดนึงค่ะ การงานดิฉันจะเกี่ยวกับการติดต่อ พูดคุย เจรจา ประสานงานค่ะ

KIMso
08-13-2013, 10:54 AM
ขอรบกวนอาจารย์นพอีกซักหน่อยนะคะ พอดีเลือกชื่อที่อาจารย์แนะนำไว้ คือ นันทรัตน์ แล้วคุณยายบอกว่าอยากให้ มี "ศรี" ขึ้นต้น จะเปลี่ยนเป็น ณันทรัตน์ ไ้ด้ไหมคะ ขอบคุณคะ

KIMso
08-13-2013, 10:57 AM
ขอรบกวนอาจารย์นพอีกซักหน่อยนะคะ พอดีเลือกชื่อที่อาจารย์แนะนำไว้ คือ นันทรัตน์ แล้วคุณยายบอกว่าอยากให้ มี "ศรี" ขึ้นต้น จะเปลี่ยนเป็น ณันทรัตน์ ไ้ด้ไหมคะ ขอบคุณคะ
ลืมอีกนิดคะ อาจารย์บอกว่าสมควรใช้ทักษา 40 คะ

NuAeh!
08-13-2013, 11:24 AM

ดิฉันอยากรบกวนปรึกษาอ.เรื่องการเปลี่ยนชื่อค่ะ เพราะรู้สึกว่าการเงิน/งาน ความรัก เรื่องรอบๆตัวติดขัดไปหมด
นามสกุลของดิฉัน ลงเลขศาสตร์ที่47 ดิฉันเกิดวันอาทิตย์ 28 ม.ค. 2522 เวลาประมาณบ่าย2โมงค่ะ
มีคนแนะนำชื่อ ธฤตา (อ่านว่า ทะ รึ ตา ถูกต้องรึเปล่าคะ) & นฤชา ไม่ทราบว่าแปลว่าอะไรคะ
ตอนนี้การงานจะเกี่ยวกับการติดต่อลูกค้า เจรจา ประสานงานค่ะ
อยากจะขอรบกวนอ.ช่วยแนะนำ/ตั้งชื่อใหม่ ถ้าไม่ถูกต้องให้ด้วยค่ะ

noppakorn
08-13-2013, 11:41 AM

ตอนนี้การงานจะเกี่ยวกับการติดต่อลูกค้า เจรจา ประสานงานค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 47 คุณเลือกชื่ ธฤตา และนฤชา ตกทักษา 9 มาเป็นนามมงคล เป็นทักษาดีงามครับ ผลรวมได้ทักษา 56 ตกโชคและความรุ่งเรือง

ธฤตา อ่านว่า ทริด ตา แปลว่า ผุ้ตั้งมั่น
นฤชา อ่านว่า นะ รึ ชา แปลว่า ผู้เกิดมานิรันดร์

ชื่อทั้งสอง สามารถใช้ได้ ครับ เปลี่ยนแล้วไปทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำตน เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานน่ะครับ แล้วขอพรพ่อแม่ด้วยจะดียิ่งครับ

noppakorn
08-13-2013, 11:48 AM
ลืมอีกนิดคะ อาจารย์บอกว่าสมควรใช้ทักษา 40 คะ

สวัสดีครับ

ไม่ทราบว่าคำถามเก่าคุณถามไว้ที่กระทู้ไหน ครับ เพราะค้นไม่พบ เลยไม่สามารถให้ทัศนคติแก่คุณได้ ถามกระทู้ห้องพยัญชนะไหน เวลาเพิ่มเติม ต้องยกคำถามเดิมมาด้วยครับ เพราะบางทีจำไม่ได้เนื่องจากตอบหลายท่านน่ะครับ

นันทรัตน์ ถ้าเปลียน เป็น ณันทรัตน์ สามารถเปลี่ยนได้ แต่จะไม่มีคำแปลครับ เวลาเขตถาม บอกเป็นนามเฉพาะ ครับ จะได้ทักษาเดียวกันครับ

NuAeh!
08-13-2013, 11:49 AM
เรียนสอบถามอ.ค่ะ

แล้วถ้าเป็นชื่อที่ตกทักษา 54 จะรวมได้ 101จะดีกว่ารึไม่คะ

NuAeh!
08-13-2013, 11:52 AM
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 47 คุณเลือกชื่ ธฤตา และนฤชา ตกทักษา 9 มาเป็นนามมงคล เป็นทักษาดีงามครับ ผลรวมได้ทักษา 56 ตกโชคและความรุ่งเรือง

ธฤตา อ่านว่า ทริด ตา แปลว่า ผุ้ตั้งมั่น
นฤชา อ่านว่า นะ รึ ชา แปลว่า ผู้เกิดมานิรันดร์

ชื่อทั้งสอง สามารถใช้ได้ ครับ เปลี่ยนแล้วไปทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำตน เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานน่ะครับ แล้วขอพรพ่อแม่ด้วยจะดียิ่งครับ

แล้วถ้าเป็นชื่อที่ตกทักษา 54 จะรวมได้ 101จะดีกว่ารึไม่คะ

noppakorn
08-13-2013, 12:39 PM

ทักษา 101 ต้นร้ายปลายดี มักถูกหักหลัง มีโรคร้ายประจำตัวครับ

NuAeh!
08-13-2013, 03:00 PM
ทักษา 101 ต้นร้ายปลายดี มักถูกหักหลัง มีโรคร้ายประจำตัวครับ

รบกวนขอฤกษ์ วันที่สามารถทำการเปลี่ยนชื่อ ของเดือน ส.ค. และ ก.ย. 56 ด้วยได้มั๊ยค่ะ

มลฤดี
08-13-2013, 05:35 PM
ถ้าคำว่า..ธนัชท์ศร..ไม่มีความหมายรบกวนอาจารย์ช่วยหาชื่อสำหรับเด็กผู้ชายเกิดวันจันทร์ให้หน่อยคะ(นัดผ่าวันจันทร์ที่26สิงหาคม2556..ช่วงเช้าคะ)..นามสกุล..ชารัตน์..อยากให้ชื่อขึ้นต้นด้วย..ธ..เหมือนคนแรกคะ

noppakorn
08-14-2013, 02:02 PM
ถ้าคำว่า..ธนัชท์ศร..ไม่มีความหมายรบกวนอาจารย์ช่วยหาชื่อสำหรับเด็กผู้ชายเกิดวันจันทร์ให้หน่อยคะ(นัดผ่าวันจันทร์ที่26สิงหาคม2556..ช่วงเช้าคะ)..นามสกุล..ชารัตน์..อยากให้ชื่อขึ้นต้นด้วย..ธ..เหมือนคนแรกคะ
สวัสดีครับ

นามสกุล ชารัตน์ ทักษา 28 ชื่อมงคลคือทักษา 36 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมได้ทักษา 64 เป็นโชคและปัญญา อันรุ่งเรือง

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันจันทร์

ธัชธรรม์ แปลว่า ผู้เป็นดังธงแห่งความดี (อายตนะ 8)
ธนันพัชร แปลว่า ผู้มีคุณค่าที่ร่ำรวย (อายตนะ 6)
ธัญญนนท์ แปลว่า ผู้มีความสุขด้วยลาภ (อายตนะ 2)
ธัญญ์ปภพ แปลว่า ผู้นำความมั่งมี (อายตนะ 2)
ธันยยศ แปลว่า ผู้มีเกียรติและโชค (อายตนะ 2)

noppakorn
08-14-2013, 02:11 PM
รบกวนขอฤกษ์ วันที่สามารถทำการเปลี่ยนชื่อ ของเดือน ส.ค. และ ก.ย. 56 ด้วยได้มั๊ยค่ะ

ฤกษ์ดีเปลี่ยนชื่อ

วันอังคารที่ 20 สค. ตลอดวัน, วันจันทร์ที่ 26 สค. หลังบ่ายโมง , วันพฤหัน 29 สค.เวลาเที่ยงเป็นต้นไป วันพฤหัส ที่ 12 กย.เวลาเช้าเป็นต้นไป วันอังคารที่ 24 กยช่วงเช้า ,วันศุกร์ 27 กย.ตั้งแต่เช้าเป็นต้นไป ครับ

Tonmai
08-15-2013, 04:02 PM
อยากเปลี่ยนชื่อลูกชายกับลูกสาวใหม่ค่ะ เพราะขี้โรคมากป่วยบ่อยทั้งคู่
นามสกุล "วุฒิศักดิ์" เลขกำลัง 40
ลูกสาวเกิดวันพฤหัส 13 ธ.ค.50 8.30น. เดิมชื่อ ณิรัชญา
ลูกชายเกิดวันอังคาร 17 ก.ค.55 9.30น. เดิมชื่อ นิติธร
พ่อชื่อ นิรุท แม่ชื่อ ณัฐมนต์

อยากตั้งชื่อให้คล้องจองกันทั้ง 2 พี่น้องค่ะ

ขอบคุณในความกรุณาค่ะ

pigam04
08-15-2013, 04:34 PM
สวัสดีค่ะ พอดีแฟนจะเปลี่ยนชื่อและนามสกุลน่ะค่ะ จึงขอรบกวนสอบถามดังนี้ค่ะ
1. ชื่อใหม่ที่จะเปลี่ยน ธนกฤต
นามสกุลใหม่ เลือกไว้3นามสกุลคือ สิริเปรมภรณ์ ณัฏฐนันท์ และ นนท์ธวัฒน์
ชื่อและนามสกุลที่กำลังจะเปลี่ยนนี้ดีหรือยังคะ
2. เกิดวันอาทิตย์ ที่30สิงหา 2530 เวลาประมาณ1ทุ่มเศษๆค่ะ
3. อยากขอฤกษ์ในการเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ

noppakorn
08-15-2013, 06:41 PM
อยากเปลี่ยนชื่อลูกชายกับลูกสาวใหม่ค่ะ เพราะขี้โรคมากป่วยบ่อยทั้งคู่
นามสกุล "วุฒิศักดิ์" เลขกำลัง 40
ลูกสาวเกิดวันพฤหัส 13 ธ.ค.50 8.30น. เดิมชื่อ ณิรัชญา
ลูกชายเกิดวันอังคาร 17 ก.ค.55 9.30น. เดิมชื่อ นิติธร
พ่อชื่อ นิรุท แม่ชื่อ ณัฐมนต์

อยากตั้งชื่อให้คล้องจองกันทั้ง 2 พี่น้องค่ะ

ขอบคุณในความกรุณาค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อเด็กทั้งสอง เป็นชื่อนามมงคลแล้วทั้งคู่ครับ อนาคตจะประสบความสำเร็จ การเจ็บป่วยบ่อยๆ ไม่ใช่เหตุผลของการเปลี่ยนชื่อน่ะครับ ชือดีแล้วอย่าไปเปลี่ยน ชื่อไม่ได้ทำให้เด็กเจ็บป่วยครับ เป็นเกิดจากฐานชะตาเกิดครับ ลูกสาวเกิดปีกุน แต่เดือนเกิดเป็นเดือนชวด เวลามะโรง ส่วนลูกชายเกิดปีมะโรง เดือนมะเมีย เวลา มะเส็ง เป็นเพียงธาตุเกิดปะทะกันทำให้เจ็บป่วยเล็กๆน้อยๆครับ เรื่องเจ็บไข้ได้ป่วยหนักๆ ไม่มีครับ การป่วยไข้เพราะธาตุปะทะเป็นไปได้ทุกๆคนครับหนักเบาแล้วแต่ชะตาครับ ผมคิดว่าไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนชื่อน่ะครับ ให้ลูกสาวไปไหว้เจ้าแม่ทับทิมขอพรท่าน และยกให้เป็นลูก ส่วนลูกชายไปขอพรกับเจ้าพ่อหลักเมือง ครับ เสร็จแล้วทำบุญสร้างทาน(ใส่บาตรหรือปล่อยปลา) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ และเทวดาประจำกายของเด็กทั้งสองคนน่ะครับ (มีโอกาสไปทางสุพรรณบุรี ให้ไปกราบพระนอน ที่วัดพระนอน ขอพระเรื่องสุขภาพ แล้วให้อาหารปลา จะดียิ่ง)

noppakorn
08-15-2013, 06:49 PM
สวัสดีค่ะ พอดีแฟนจะเปลี่ยนชื่อและนามสกุลน่ะค่ะ จึงขอรบกวนสอบถามดังนี้ค่ะ
1. ชื่อใหม่ที่จะเปลี่ยน ธนกฤต
นามสกุลใหม่ เลือกไว้3นามสกุลคือ สิริเปรมภรณ์ ณัฏฐนันท์ และ นนท์ธวัฒน์
ชื่อและนามสกุลที่กำลังจะเปลี่ยนนี้ดีหรือยังคะ
2. เกิดวันอาทิตย์ ที่30สิงหา 2530 เวลาประมาณ1ทุ่มเศษๆค่ะ
3. อยากขอฤกษ์ในการเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ชือทักษา 14 นามสกุลทักษา 51 ผลรวม 65 เป็นนามมงคลยิ่งครับ

ฤกษ์ดีคนปีเถาะ
วันอังคารที่ 20 สค.ทั้งวัน ,วันพฤหัสบดีที่ 29 ตั้งแต่ 11.00 น.-15.00 น,เดือนกันยายน ไม่มีฤกษ์คนปีเถาะครับ

มลฤดี
08-15-2013, 10:40 PM
ขอบคุณมากคะ..สำหรับคำตอบ..แต่รบกวนเพิ่มเติมช่วยหาชื่อสำหรับเด็กผู้ชายวันจันทร์..ที่เป็น..ธน...นามสกุลทักษา28 เพิ่มให้หน่อยคะ..ขอบคุณคะ

pigam04
08-15-2013, 11:01 PM
สวัสดีครับ

ชือทักษา 14 นามสกุลทักษา 51 ผลรวม 65 เป็นนามมงคลยิ่งครับ

ฤกษ์ดีคนปีเถาะ
วันอังคารที่ 20 สค.ทั้งวัน ,วันพฤหัสบดีที่ 29 ตั้งแต่ 11.00 น.-15.00 น,เดือนกันยายน ไม่มีฤกษ์คนปีเถาะครับ

ขอบคุณมากๆค่ะ ขอให้บุญกุศลที่อาจารย์ช่วยเหลือผู้อื่นโดยตลอด ส่งผลให้อาจารย์และครอบครัวมีความสุขความเจริญยิ่งๆขึ้นไปนะคะ

gamblerboy
08-16-2013, 02:46 AM
สวัสดีครับ อาจารย์ noppakorn
ผมขอรบกวนถามความหมายชื่อ ธานิท และ ธานัท ครับ ขอบคุณมากครับ

Tonmai
08-16-2013, 12:04 PM
ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ ขอให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรงมีความเจริญยิ่งๆขึ้นไปค่ะ

noppakorn
08-16-2013, 01:16 PM
ผมขอรบกวนถามความหมายชื่อ ธานิท และ ธานัท ครับ ขอบคุณมากครับ
สวัสดีครับ

ธานิท คำว่า นิท ไม่มีคำแปลครับ
ธานัท แปลว่า ผู้ทรงน้ำ ครับ

gamblerboy
08-16-2013, 02:00 PM
ขอบคุณ อาจารย์ noppakorn มากครับ
พอดีอยากจะเปลี่ยนชื่อ หาๆไปชอบชื่อ ธานิท เพราะตรงกับหลายศาสตร์ที่ดูๆไว้ แต่ไม่มั่นใจว่าคำแปลถูกต้องรึเปล่า เพราะอ่านจากเวป 2-3 เวป ชื่อ ธานัท แปลว่า เจ้าแห่งทรัพย์
ส่วนชื่อ ธานิท เจอในเวปเดียว ก็แปลว่า เจ้าแห่งทรัพย์ เลยไม่มั่นใจว่าถูกต้องรึเปล่า (พออาจารย์บอกความหมายให้ เลยงงไปกันใหญ่เลยทีนี้ ด้วยความเคารพครับ ^^)
ด้วยเหตุนี้อยากจะรบกวนอาจารย์อีกครั้งนึงครับ ช่วยหาชื่อให้ผมหน่อยครับ
1.ชื่อเดิม ธงเอก พลังธนสุกิจ
2.เกิดวันอาทิตย์ ที่ 5 กพ. 2521 เวลา 13.07 น.
3.อาชีพซื้อ-ขาย หุ้น (เล่นหุ้นครับ ไม่ใช่มาร์เก็ตติ้ง)
4.ชื่อเดิมอายตนะเท่ากับ7 (ซึ่งไม่ได้ใช้คำพูดมากมายอะไรในสิ่งที่ทำอยู่ครับ) และ พลังเงาไม่ดีมากๆ (ทำให้เป็นกังวล)
และ อายตนะของชื่อ + นามสกุล ก็ไม่ดีอีก เลยอยากเปลี่ยนชื่อให้มีโชคมีลาภครับ ขอบคุณครับ

PizzaThai
08-17-2013, 09:02 AM
สวัสดีครับอาจารย์ ขออนุญาติปรึกษาเรื่องเปลี่ยนชื่อนะครับผม คนแรกชื่อ นพรัตน์ ธนาปิติวงศวัฒน์ เกิดวันจันทร์ ผู้ชาย ปัจจุบันเป็นนักเรียนอยู่ครับ เหตุผลที่จะเปลี่ยนชื่อเพราะว่าจากการเอามารวมกับนามสกุลแล้วเลขไม่ค่อยดี เลยอยากปรึกษาอาจารย์ว่าถ้าเปลี่ยนให้เข้ากับนามสกุลดีหรือเปล่าครับ? ผมได้ชื่อมาหลายชื่อในเว็บพอสมควรแต่ไม่เข้าตาเลยครับ เลยอยากขอตั้งชื่อกับอาจารย์ขอเป็นชื่อแปลกๆ ที่ไม่เหมือนใครพอจะได้ไหมครับ

คนที่สองคือตัวผมเอง ชื่อ ภัทชรภาคิไนย ภิซซ่า ธนาปิติวงศวัฒน์ เกิดวันเสาร์ ปัจจุบันกำลังประกอบธุรกิจส่วนตัวเกี่ยวกับร้านอาหารครับ เหตุผลที่จะเปลี่ยนชื่อเพราะว่า ชีวิตเหมือนถ้าจะขึ้นก็จะขึ้นแบบรุ่งโรจน์เหมือนบั้งไฟยโสธร แต่ถ้าได้ลงก็จะลงดิ่งจนจมดินตลอด ชีวิตไม่มีช่วงเส้นตรง จะมีแต่ดิ่งตลอด จะมีปัญหาเข้ามาพร้อมกันในคราวเดียวหลายๆปัญหา เป็นมาอย่างนี้กว่าสิบปีแล้ว จึงอยากจะลองเปลี่ยนดูเผื่อจะดีขึ้นครับ ผมมีชื่อกลาง "ภิซซ่า" ด้วยในบัตรประชาชนครับ ไม่แน่ใจว่าเวลาคิดเลขศาสตร์เราจะคิดชื่อกลางไปด้วยหรือไม่ และควรตัดออกหรือไม่ประการใดนะครับ ทั้งนี้ ผมยังอยากใช้ชื่อเดิมอยู่นะครับ เผื่อจะปรับ ตัด เติม อะไรจะได้ดีขึ้นหรือเปล่า ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

สวัสดีครับอาจารย์ ผมขอเรียนถามอีกรอบนึงตามข้อความอ้างอิงด้านบนนะครับ

บัว
08-17-2013, 09:43 AM
อยากทราบว่า ชื่อ นวีนา แปลว่า อะไรคะ

noppakorn
08-17-2013, 05:13 PM
ขอบคุณ อาจารย์ noppakorn มากครับ
พอดีอยากจะเปลี่ยนชื่อ หาๆไปชอบชื่อ ธานิท เพราะตรงกับหลายศาสตร์ที่ดูๆไว้ แต่ไม่มั่นใจว่าคำแปลถูกต้องรึเปล่า เพราะอ่านจากเวป 2-3 เวป ชื่อ ธานัท แปลว่า เจ้าแห่งทรัพย์
ส่วนชื่อ ธานิท เจอในเวปเดียว ก็แปลว่า เจ้าแห่งทรัพย์ เลยไม่มั่นใจว่าถูกต้องรึเปล่า (พออาจารย์บอกความหมายให้ เลยงงไปกันใหญ่เลยทีนี้ ด้วยความเคารพครับ ^^)
ด้วยเหตุนี้อยากจะรบกวนอาจารย์อีกครั้งนึงครับ ช่วยหาชื่อให้ผมหน่อยครับ
1.ชื่อเดิม ธงเอก พลังธนสุกิจ
2.เกิดวันอาทิตย์ ที่ 5 กพ. 2521 เวลา 13.07 น.
3.อาชีพซื้อ-ขาย หุ้น (เล่นหุ้นครับ ไม่ใช่มาร์เก็ตติ้ง)
4.ชื่อเดิมอายตนะเท่ากับ7 (ซึ่งไม่ได้ใช้คำพูดมากมายอะไรในสิ่งที่ทำอยู่ครับ) และ พลังเงาไม่ดีมากๆ (ทำให้เป็นกังวล)
และ อายตนะของชื่อ + นามสกุล ก็ไม่ดีอีก เลยอยากเปลี่ยนชื่อให้มีโชคมีลาภครับ ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

เรื่องพลังเงานั้น คนละตำรากับผมครับ สำหรับผมเป็นตำราทักษา ที่อ้างอิงถึงดวงดาว ซึ่งเป็นตำราโบราณ มาแต่ไหนแต่ใด และนิยมใช้กันมาแต่โบราณกาลแล้วครับ ส่วนค่าอายตนะ หากคุณอิงเรื่องทักษา ก็ไม่จำเป็นต้องไปอิงค่าอายตนะ เพราะคนละตำรากัน เหมือนตำราดวงชะตา กับตำราฮวงจุ้ย ซึ่งเป็นคนละเรื่องกันครับ เนื่องจากตำราทักษาเป็นดวงดาว ที่เดินตามดวงชะตาคน ส่วนค่าอายตนะนั้น เป็นตำราการตั้งชื่อที่สัมพันธ์ กับระบบสัมผัสทั้ง 6 ของการดำรงชีวิตครับ ยังไม่ได้รับการยืนยันว่าได้ผลเพียงไหนเท่ากับตำราทักษาแห่งดวงดาวครับ

ชื่อธานัท มาจากคำว่า ธ + นัท เติมสระ อาหลัง ธ ที่แปลว่า ทรง.ทรงไว้ ,ธำรงไว้ ส่วนคำว่า นัท มาจากคำว่า นัที กร่อน สระอีทิ้งไป และจากคำเดิมว่า นที ครับ (ธานัท ไม่สามารถไปอีกกับคำว่า ธนัท ที่แปลว่า ผู้ร่ำรวยได้ครับ เป็นการดัดแปลงที่ผิดหลักภาษาทั้งไทย บาลี และสันสกฤต ครับ)
ชื่อธานิท มาจากคำว่า ธ + นิท ครับ คำว่า นิท ไม่มีคำศัพท์ และไม่ใช่คำบาลี ที่จะแปลง นัท มาเป็น นิท ได้ จึงไม่มีคำแปล ครับ

นามสกุลคุณตกทักษา 48 ชื่อเดิมทักษา 15 เป็นทักษาดี ข้อเสียคือ มี อ เป็นกาลกิณีในชื่อ แต่ดูจากผลรวมและดวงดาวแล้ว ชีวิตคุณประสบความสำเร็จมาดีพอสมควรเลยทีเดียว ข้อเสียอย่างเดียว คือการมี อ ในชื่อ มักส่งผลให้คุณนั้น เกิดความวิตกกังวล ไปทุกเรื่องราว มักมีเรื่องมากวนใจอยู่เป็นนิจ ข้อเสียอื่นๆ ไม่มี หากสามารถปล่อยวางได้ กาลกิณี ในชื่อก็ไม่ได้ส่งผลเสียหายอะไร นอกจากจิตใจวิตกเท่านั้น ครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับชายวันอาทิตย์

จงธาดา แปลว่า ต้องเป็นผู้สร้าง (อายตนะ 1)
จำธฤต แปลว่า ผู้เฝ้าตั้งมั่น (อายตนะ 1)
ภาวัต แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง (อายตนะ 2)
ณชธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในความรู้ (ณะชะทริด)(อายตนะ 9)
ณธาม แปลว่า ผู้อยู่ในยศศักดิ์ (อายตนะ 7)
ณปณต แปลว่า ผู้อยู่ในความอ่อนน้อม (นะปะนด)(อายตนะ 9)
ภาคิน แปลว่า ผู้มีโชค (อายตนะ 2)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญ ปล่อยชีวิต อุทิศให้เจ้ากรรม นายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่บ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำตน ครับ

noppakorn
08-17-2013, 05:21 PM
สวัสดีครับอาจารย์ ผมขอเรียนถามอีกรอบนึงตามข้อความอ้างอิงด้านบนนะครับ

สวัสดีครับ

อยากทราบว่า "ภิซซ่า" เดิมเป็นนามสกุล หรือเป็นชือเรียกครับ ถ้าเป็นนามสกุล ก็ให้มารวมกับนามสกุลหลังครับ ถ้าเป็นชื่อ ก็ต้องรวมกับชื่อหน้าครับ แต่โดยรวมที่ผ่านมา ชือกลางมักจะเป็นนามสกุลครับ ช่วยอธิบายอีกสักนิดน่ะครับ ตั้งไว้ในหน้ากระทู้เดิมนี่ จะได้มีข้อมูลที่หาไม่ยากครับ

noppakorn
08-17-2013, 05:22 PM
อยากทราบว่า ชื่อ นวีนา แปลว่า อะไรคะ
สวัสดีครับ

นวีนา ไม่มีคำศัพท์ ครับ

PizzaThai
08-17-2013, 09:19 PM
สวัสดีครับ

อยากทราบว่า "ภิซซ่า" เดิมเป็นนามสกุล หรือเป็นชือเรียกครับ ถ้าเป็นนามสกุล ก็ให้มารวมกับนามสกุลหลังครับ ถ้าเป็นชื่อ ก็ต้องรวมกับชื่อหน้าครับ แต่โดยรวมที่ผ่านมา ชือกลางมักจะเป็นนามสกุลครับ ช่วยอธิบายอีกสักนิดน่ะครับ ตั้งไว้ในหน้ากระทู้เดิมนี่ จะได้มีข้อมูลที่หาไม่ยากครับ

สวัสดีครับอาจารย์ "ภิซซ่า" ปัจจุบันปันชื่อกลางครับ ตามบัตรประชาชนเขียนว่า ชื่อ "ภัทชรภาคิไนย ภิซซ่า" นามสกุล "ธนาปิติวงศวัฒน์" ครับผม

ภีซซ่า

gamblerboy
08-18-2013, 05:51 PM
สวัสดีครับ

เรื่องพลังเงานั้น คนละตำรากับผมครับ สำหรับผมเป็นตำราทักษา ที่อ้างอิงถึงดวงดาว ซึ่งเป็นตำราโบราณ มาแต่ไหนแต่ใด และนิยมใช้กันมาแต่โบราณกาลแล้วครับ ส่วนค่าอายตนะ หากคุณอิงเรื่องทักษา ก็ไม่จำเป็นต้องไปอิงค่าอายตนะ เพราะคนละตำรากัน เหมือนตำราดวงชะตา กับตำราฮวงจุ้ย ซึ่งเป็นคนละเรื่องกันครับ เนื่องจากตำราทักษาเป็นดวงดาว ที่เดินตามดวงชะตาคน ส่วนค่าอายตนะนั้น เป็นตำราการตั้งชื่อที่สัมพันธ์ กับระบบสัมผัสทั้ง 6 ของการดำรงชีวิตครับ ยังไม่ได้รับการยืนยันว่าได้ผลเพียงไหนเท่ากับตำราทักษาแห่งดวงดาวครับ

ชื่อธานัท มาจากคำว่า ธ + นัท เติมสระ อาหลัง ธ ที่แปลว่า ทรง.ทรงไว้ ,ธำรงไว้ ส่วนคำว่า นัท มาจากคำว่า นัที กร่อน สระอีทิ้งไป และจากคำเดิมว่า นที ครับ (ธานัท ไม่สามารถไปอีกกับคำว่า ธนัท ที่แปลว่า ผู้ร่ำรวยได้ครับ เป็นการดัดแปลงที่ผิดหลักภาษาทั้งไทย บาลี และสันสกฤต ครับ)
ชื่อธานิท มาจากคำว่า ธ + นิท ครับ คำว่า นิท ไม่มีคำศัพท์ และไม่ใช่คำบาลี ที่จะแปลง นัท มาเป็น นิท ได้ จึงไม่มีคำแปล ครับ

นามสกุลคุณตกทักษา 48 ชื่อเดิมทักษา 15 เป็นทักษาดี ข้อเสียคือ มี อ เป็นกาลกิณีในชื่อ แต่ดูจากผลรวมและดวงดาวแล้ว ชีวิตคุณประสบความสำเร็จมาดีพอสมควรเลยทีเดียว ข้อเสียอย่างเดียว คือการมี อ ในชื่อ มักส่งผลให้คุณนั้น เกิดความวิตกกังวล ไปทุกเรื่องราว มักมีเรื่องมากวนใจอยู่เป็นนิจ ข้อเสียอื่นๆ ไม่มี หากสามารถปล่อยวางได้ กาลกิณี ในชื่อก็ไม่ได้ส่งผลเสียหายอะไร นอกจากจิตใจวิตกเท่านั้น ครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับชายวันอาทิตย์

จงธาดา แปลว่า ต้องเป็นผู้สร้าง (อายตนะ 1)
จำธฤต แปลว่า ผู้เฝ้าตั้งมั่น (อายตนะ 1)
ภาวัต แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง (อายตนะ 2)
ณชธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในความรู้ (ณะชะทริด)(อายตนะ 9)
ณธาม แปลว่า ผู้อยู่ในยศศักดิ์ (อายตนะ 7)
ณปณต แปลว่า ผู้อยู่ในความอ่อนน้อม (นะปะนด)(อายตนะ 9)
ภาคิน แปลว่า ผู้มีโชค (อายตนะ 2)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญ ปล่อยชีวิต อุทิศให้เจ้ากรรม นายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่บ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำตน ครับ

ขอบคุณอาจารย์ noppakorn มากครับ ^^

Bowbow
08-18-2013, 08:33 PM
อาจารย์นพค่ะ ขอฤกษ์ดีในการเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ

august29
08-18-2013, 10:15 PM
ขอบคุณอาจารย์นพมากค่ะ สำหรับคำแปลชื่อ

รบกวนถามอีกนิดนะคะ พอดีมีคนรู้จักอยากเปลี่ยนนามสกุล อยากทราบว่า

ธรรมคุณกร (ทำ มะ คุน นะ กอน)

กรธรรมคุณ (กร ทำ มะ คุน)

คุณธรรมกร (คุน นะ ทำ มะ กอน) แต่ละนามสกุล มีความหมายว่าอะไร แล้วถ้าจะตั้งเป็นนามสกุลจะดีมั้ยคะ

noppakorn
08-19-2013, 02:26 PM
นามสกุล "คุณธรรมกร" ตกทักษา 32 ไม่เป็นมงคลครับ

ธรรมคุณกร แปลว่า ผู้สร้างความดีงาม
กรธรรมคุณ แปลว่า ความดีงามจากการสร้าง
คุณธรรมกร แปลว่า ผู้สร้างความดีงาม

จะเปลี่ยนนามสกุล ทักษาดีหรือไม่ ต้องดูชื่อเป็นหลักด้วยครับ

noppakorn
08-19-2013, 03:03 PM
อาจารย์นพค่ะ ขอฤกษ์ดีในการเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ
สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีเดือนสิงหาคม : วันจันทร์ที่ 26 เวลา 13.00-16.59 น. , วันพฤหัสบดีที่ 29 เวลา11.00-14.59 น. ,
ฤกษ์ดีเดือนกันยายน : วันพฤหัสบดีที่ 12 เวลา.9.00-14.59 น., วันจันทร์ที่ 23 เวลา09.00-11.59 น., วันอังคารที่ 24 เวลา 09.00-10.59น.และ15.00-16.59 น., วันศุกร์ที่ 27 เวลา 09.00-17.00น.

noppakorn
08-19-2013, 03:24 PM

สวัสดีครับ

นพรัตน์ ตกทักษา 38 ดวงดาวพิฆาตกัน ทำให้เกิดความล้มเหลวในชีวิตได้ นามสกุล ธนาปิติวงศวัฒน์ ทักษา 65 เป็นทักษามงคล ข้อเสียคือ ไม่สามารถหาชื่อมาร่วมกับดาวสองดวงนี้ให้ดีเลิศได้ ครับ ทักษาที่เหมาะสมคือทักษา 24 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ทักษา 89 เป็นความสำเร็จ ในชีวิต ข้อเสียกคือ มักงมงายในสิ่งไม่ดี เชื่อคนง่าย หากแก้ไข 2 อย่างนี้ได้ ชีวิตรุ่งเรืองดีแน่นอนครับ

คุภัทชรภาคิไนย ภิซซ่า ธนาปิติวงศวัฒน์ ชื่อ ต้นชื่อกลางรวมกันทักษา 65 นามสกุลทักษา 65 เป็นชื่อสกุลมงคล ข้อเสียคือผลรวมได้ทักษา 130 เป็นดาวคู่ศัตรู อยู่ร่วมกัน ไม่ส่งเสริมกัน ทำสิ่งใดมักประสมปัญหาในกลางคันครับ ชื่อจะคง คำว่า ภิซซ่า เอาไว้ คุณต้องเพิ่มชื่อทักษา 19 รวมกับคำว่า ภิซซ่า ทักษา 21 จะได้ทักษา 40 เป็นทักษามางคลปานกลาง เพียงแต่คุณต้องทำตัวไม่ค่อยอยู่กับที เดินทางบ่อยๆ เลขนี้จึงจะส่งผลให้คุณ ประสบความสำเร็จครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันจันทร์ (นพรัตน์)

ธนปพน (ทะ นะ ปะ พน) แปลว่า ทรัพย์อันบริสุทธิ์
กฤตธรรศ (กริด ทัด) แปลว่า ผู้กระทำด้วยความมั่นใจ
ภวปวัน (พะ วะ ปะ วัน) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ของโลก
พรมดล (พรม ดน) แปลว่า ผู้มีพื้นฐานอันเต็มไปด้วยความสุข,ผู้ประทานความสุข
คณยศ (คะ นะ ยด) แปลว่า ผู้มีตำแหน่งหน้าที่ในหมู่คน
คณปพน (คะ นะ ปะ พน) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ในหมู่คน
ดลธนัญ (ดน ทะ นัน ) แปลว่า ผู้มีความรู้เรื่องการเงินเป็นพื้นฐาน

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานให้เด็ก อุทิศให้เจ้ากรรม นายเวร พระเคราห์ทุกๆองค์ เจ้าที่บ้านที่ทำงาน เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

สำหรับตัวคุณเอง ช่วยแจ้งวันเกิดมาให้ทราบด้วยครับ เพื่อจะได้หาชื่อให้ตรงวันให้ครับ

PizzaThai
08-20-2013, 07:10 AM
สวัสดีครับ

นพรัตน์ ตกทักษา 38 ดวงดาวพิฆาตกัน ทำให้เกิดความล้มเหลวในชีวิตได้ นามสกุล ธนาปิติวงศวัฒน์ ทักษา 65 เป็นทักษามงคล ข้อเสียคือ ไม่สามารถหาชื่อมาร่วมกับดาวสองดวงนี้ให้ดีเลิศได้ ครับ ทักษาที่เหมาะสมคือทักษา 24 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ทักษา 89 เป็นความสำเร็จ ในชีวิต ข้อเสียกคือ มักงมงายในสิ่งไม่ดี เชื่อคนง่าย หากแก้ไข 2 อย่างนี้ได้ ชีวิตรุ่งเรืองดีแน่นอนครับ

คุภัทชรภาคิไนย ภิซซ่า ธนาปิติวงศวัฒน์ ชื่อ ต้นชื่อกลางรวมกันทักษา 65 นามสกุลทักษา 65 เป็นชื่อสกุลมงคล ข้อเสียคือผลรวมได้ทักษา 130 เป็นดาวคู่ศัตรู อยู่ร่วมกัน ไม่ส่งเสริมกัน ทำสิ่งใดมักประสมปัญหาในกลางคันครับ ชื่อจะคง คำว่า ภิซซ่า เอาไว้ คุณต้องเพิ่มชื่อทักษา 19 รวมกับคำว่า ภิซซ่า ทักษา 21 จะได้ทักษา 40 เป็นทักษามางคลปานกลาง เพียงแต่คุณต้องทำตัวไม่ค่อยอยู่กับที เดินทางบ่อยๆ เลขนี้จึงจะส่งผลให้คุณ ประสบความสำเร็จครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันจันทร์ (นพรัตน์)

ธนปพน (ทะ นะ ปะ พน) แปลว่า ทรัพย์อันบริสุทธิ์
กฤตธรรศ (กริด ทัด) แปลว่า ผู้กระทำด้วยความมั่นใจ
ภวปวัน (พะ วะ ปะ วัน) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ของโลก
พรมดล (พรม ดน) แปลว่า ผู้มีพื้นฐานอันเต็มไปด้วยความสุข,ผู้ประทานความสุข
คณยศ (คะ นะ ยด) แปลว่า ผู้มีตำแหน่งหน้าที่ในหมู่คน
คณปพน (คะ นะ ปะ พน) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ในหมู่คน
ดลธนัญ (ดน ทะ นัน ) แปลว่า ผู้มีความรู้เรื่องการเงินเป็นพื้นฐาน

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานให้เด็ก อุทิศให้เจ้ากรรม นายเวร พระเคราห์ทุกๆองค์ เจ้าที่บ้านที่ทำงาน เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

สำหรับตัวคุณเอง ช่วยแจ้งวันเกิดมาให้ทราบด้วยครับ เพื่อจะได้หาชื่อให้ตรงวันให้ครับ

ผมเกิดวันเสาร์ครับผม

noppakorn
08-20-2013, 02:01 PM

ผมเกิดวันเสาร์ครับผม

สวัสดีครับ

นามสกุลคุณทักษา 65 ชื่อกลางทักษา 21 ชื่อที่มาเพิ่มเติมต้องใช้ ทักษา 19 เมื่อรวมกับชื่อกลางจะได้ทักษา 40 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ทักษา 105 เป็นทักษาดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันเสาร์ (เพิ่มเติมจากฐานชื่อ ภิซซ่า)

จิรกฤต แปลว่า ผู้สืบทอด
ชลธี แปลว่า ทะเล,ผู้มีปัญญาดุจสายน้ำ
วรภพ แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ
วิภพ แปลว่า ผู้เก่งกล้าและวิเศษ
ชินธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในชัยชนะแล้ว
ชิตญาณ แปลว่า ผู้หยั่งรู้ในชัยชนะ
กฤตชัย แปลว่า ผู้มีชัยชนะด้วยการกระทำ
พชรเดช แปลว่า ผู้มีอำนาจดุจเพชร
ธีรกฤช แปลว่า ผู้มีปัญญาคมดังกริช

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานให้เด็ก อุทิศให้เจ้ากรรม นายเวร พระเคราห์ทุกๆองค์ เจ้าที่บ้านที่ทำงานและผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

Lalitar
08-21-2013, 09:22 AM

อยากให้อาจารย์ตั้งชื่อให้ใหม่ค่ะ
นามสกุลเดิม ทักษาเลข 14 เกิดวันเสาร์ 12.05 น. อาชีพพนักงานบัญชี บริษัทเอกชน ต้องการเปลี่ยนชื่อให้ได้ ทักษาเลข 45 เลขอาตนะ 9 เนื่องจากจะเปลี่ยนเพศจากชายเป็นหญิง จึงอยากเปลี่ยนชื่อให้เข้ากับบุคลิกคะ
ขอบคุณคะ

ดิฉันต้องการคำชี้แนะจากอาจารย์คะ รอคำตอบอยู่นะคะ
ขอบพระคุณอย่างสูงคะ

mintmintt
08-21-2013, 04:34 PM
ชื่อ นวมน แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
08-21-2013, 06:06 PM

ดิฉันต้องการคำชี้แนะจากอาจารย์คะ รอคำตอบอยู่นะคะ
ขอบพระคุณอย่างสูงคะ
สวัสดีครับ

ขออภัย อาจมองไม่เห็นกระทู้คุณครับ เลยทำให้ไม่ได้ตอบ ปกติยินดีแนะนำทุกคำถาม ถ้าเห็นว่าตอบคนอื่นแล้ว ไม่ได้ตอบกระทู้คุณที่ถามมา ช่วยถามใหม่ เพราะอายุเริ่มมาก บางทีก็บกพร่องมองไม่เห็นครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงเกิดวันเสาร์

พนิตานันท์ แปลว่า สาวงามผู้มีความสุข (อายตนะ 9)
สรัญญ์นิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีให้มีความรู้และความกล้า (ค่าอายตนะ 9)
ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย,คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด (อายตนะ9)
ศิรินทร์ชญา แปลว่า ปราชญ์ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐ (ค่าอายตน 9)

noppakorn
08-21-2013, 06:07 PM
ชื่อ นวมน แปลว่าอะไรคะ
สวัสดีครับ

นวมน แปลว่า หัวใจดวงใหม่

august29
08-22-2013, 02:17 AM
แล้วถ้านามสกุล ธรรมคุณะกร (ทำ-มะ-คุน-นะ-กร) รวมได้ 36 แปลว่าอะไรค่ะ
หรือรบกวนอาจารย์ตั้งนาทสกุลให้ตรงกับเลข ทักษา 36 ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-22-2013, 03:35 PM
แล้วถ้านามสกุล ธรรมคุณะกร (ทำ-มะ-คุน-นะ-กร) รวมได้ 36 แปลว่าอะไรค่ะ
หรือรบกวนอาจารย์ตั้งนาทสกุลให้ตรงกับเลข ทักษา 36 ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ธรรมคุณะกร แปลว่า ผู้สร้างคุณงามความดี (ธรรมคุณกร)

นามสกุลทักษา 36

ธรรมศรุติ (ทัม สะ รุ ติ) แปลว่า ผู้มีชื่อเสียงดีงามในการทำความดี (อายตนะ 9)
ธรรมวุฒิเดช (ทัม วุ ทิ เดด) แปลว่า เจริญด้วยอำนาจอันดีงาม (อายตนะ 1)
ฐิติคุณากร (ทิ ติ คุ นา กอน) แปลว่า ผู้สร้างความดีอันมั่นคง (อายตนะ 2)
วิชิตาคุณากร (วิ ชิ ตา คุ นา กอน) แปลว่า ผู้สร้างความดีด้วยชัยชนะ (อายตนะ 2)

Lalitar
08-23-2013, 10:36 AM
ดิฉันขอขอบพระคุณอาจารย์มากคะ สำหรับชื่อที่อาจารย์ตั้งให้คะ

putiya
08-24-2013, 09:08 AM
สวัสดีครับ ผมมีความประสงค์จะขอชื่อใหม่จากท่านนะครับ เพื่อความเป็นสิริมงคลในชีวิต
ผมชื่อธนากร ภูติยา เกิดวันอาทิตย์ ผมจบวิศวะ เปลี่ยนงานบ่อยมากครับ เหตุผลที่อยากเปลี่ยน ผมรู้สึกชีวิตมีแต่ความวุ่นวายครับ จิตใจไม่สงบ ทำงานก็ไม่ทน จึงอยากให้ท่านช่วยตั้งชื่อให้ผมหน่อยนะครับ ผมจะรอชื่อดีๆจากท่านครับ ขอบคุณครับ ^^

putiya
08-24-2013, 09:29 AM
ขอต่อนะครับ เหมือนชื่อ นามสกุลของผมขาดทักษาที่สำคัญไป ก็คือ เดช กับศรี หรือเปล่าครับ จึงทำให้ไม่ค่อยประสบผลสำเร็จเท่าที่ควร ผมจึงอยากได้ ทักษาเดชนำหน้าชื่อด้วยครับ

นุสรา
08-24-2013, 12:19 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ ปัจจุบันชื่อ นุสรา ปกสว่างเจริญ เกิดวันจันทร์ 26มิถุนายน 2532 สาเหตุที่อยากเปลี่ยนชื่อเพราะรู้สึกว่าทำอะไรติดขัดไม่ค่อยราบลื่นค่ะ อยากได้ชื่อที่เหมาะกับตัวเองค่ะรบกวนอาจารย์ กรุณาด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-24-2013, 05:31 PM
สวัสดีครับ ผมมีความประสงค์จะขอชื่อใหม่จากท่านนะครับ เพื่อความเป็นสิริมงคลในชีวิต
ผมชื่อธนากร ภูติยา เกิดวันอาทิตย์ ผมจบวิศวะ เปลี่ยนงานบ่อยมากครับ เหตุผลที่อยากเปลี่ยน ผมรู้สึกชีวิตมีแต่ความวุ่นวายครับ จิตใจไม่สงบ ทำงานก็ไม่ทน จึงอยากให้ท่านช่วยตั้งชื่อให้ผมหน่อยนะครับ ผมจะรอชื่อดีๆจากท่านครับ ขอบคุณครับ ^^
สวัสดีครับ

การทำงาน อยู่ที่ไหนก็หนีไม่พ้นปัญหาทั้งสิ้นครับ การทำงานร่วมกันต้องมีความอดทนสูง เป็นการฝึกตน ให้รู้จักอดทนและเรียนรู้ผู้คนทั้งนิสัย และการอยู่ร่วม เป็นประสบการณ์ในชีวิตของแต่ละคน ที่หาไม่ได้อีกแล้ว หากสามารถอดทนได้ ในภายหน้า เมื่อได้เป็นผู้บริหาร จะสามารถรู้ทันเหตุต่างๆ และนำมาแก้ไขได้ การที่เปลี่ยนงานบ่อยๆ ไม่ใช่ว่าเกิดจากชื่อครับ แต่เกิดจากจิตใจของตนเอง คุณจำเป็นต้องฝึกใจให้ปล่อยวาง ให้นิ่ง ให้รู้จักฟัง รู้จักดู ถ้าคุณทำได้ชีวิตการงานคุณจะประสบความสำเร็จแน่นอนครับ ลองเอาคำแนะนำผมไปตรองดูน่ะครับ

ชือคุณตกทักษา 15 เป็นทักษามงคล นามสกุลทักษา 19 เป็นทักษาที่เข้มแข็งและเป็นมงคล แต่ผลรวมได้ 34 เป็นดาวร้าย ผจญปัญญา จะมีศัตรูที่มองไม่เห็นตัว สร้างปัญหาให้คุณ อาจมีผลทำให้จิตใจไม่มั่นคง ควรเปลี่ยนชื่อใหม่น่ะครับ ชื่อทักษา 45 เป็นทักษาแห่งความสำเร็จ เป็นปัญญาโชคลาภและความก้าวหน้า ผลรวมได้ทักษา 64 ตกที่นั่งร่ำรวยสมใจ แต่มีปัญหาอยู่ที่อย่าหูเบา เชื่อคนง่าย ใครบอกอะไร คิดให้มากๆ ปรึกษาคนให้มากเข้าไว้ เพราะทักษานี้เป็นคนใจอ่อน ทำตัวให้ใจแข็งไว้บ้าง การงานอยู่ทีไหน ก็มีคนชอบและไม่ชอบประปนกัน ร้อยพ่อพันแม่ มาพบกัน จิตใจย่อมแตกต่างกันครับ ปล่อยวางบ้าง ชีวิตคุณจะมีความสุขและความเจริญ หมั่นทำบุญสร้างทานให้มากๆ ความดีจะเกื้อหนุนเสมอครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันอาทิตย์ (มีเดชและศรี)

ณัฐวัฒน์ แปลว่า ความเจริญของนักปราชญ์ (อายตนะ 1)
ชวินทร์พล แปลว่า ผู้มีกำลังที่เป็นเจ้าไหวพริบ (อายตนะ ๘)
ชัยชวินทร์ แปลว่า ผู้เป็นเจ้าแห่งไหวพริบที่มีชัยชนะ (อายตนะ6)
ชัยชยันต์ แปลว่า ผู้ได้รับชัยชนะในชัยชนะ (อายตนะ 6)
ชลภิวรรธน์ แปลว่า ผู้เจริญยิ่งดังสายน้ำ (อายตนะ 2)
วิชญ์นวิน แปลว่า คนหนุ่มที่เป็นผู้รู้,นักปราชญ์หนุ่ม (อายตนะ 9)
วัฒน์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่รุ่งเรือง (อายตนะ 6)
พฤฒินันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในความเจริญ (อายตนะ 1)

เปลี่ยนชื่อแล้ว(ใน7วัน) ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
08-24-2013, 05:42 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ ปัจจุบันชื่อ นุสรา ปกสว่างเจริญ เกิดวันจันทร์ 26มิถุนายน 2532 สาเหตุที่อยากเปลี่ยนชื่อเพราะรู้สึกว่าทำอะไรติดขัดไม่ค่อยราบลื่นค่ะ อยากได้ชื่อที่เหมาะกับตัวเองค่ะรบกวนอาจารย์ กรุณาด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อเดิมได้ทักษา 18 ตกราหูในใจ ทำการใดมักพะวงหน้าหลัง จิตใจไม่ราบรื่น ประสบเหตุเปลี่ยนแปลงเสมอๆ นามสกุลทักษา 40 เป็นทักษาในเกณฑ์ดี ชื่อที่เหมาะสมให้ใช้ทักษา 14 เป็นคู่ธาตุคู่เสริม ไฟและดิน บังเกิด มาเกื้อหนุนความเจริญ ผลรวมได้ทักษา 54 เป็นความสำเร็จสมหวังครับ (ชื่อทักษา 14 มีชื่อน้อยมากน่ะครับ ตัวเลือกก็มีน้อยครับ)

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันจันทร์

รมณ แปลว่า ผู้มีความสุข (ระมน)
ฤทัย แปลว่า ดวงใจ
ธมน แปลว่า ผู้มีความสวย (ทะมน)
ปพร แปลว่า ผู้ประเสริฐยิ่ง (ปะพอน)
ชพร แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ(ชะพอน)
ภคภธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งรัศมีอันมีโชค
ภณธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งคำพูด
ภวดล แปลว่า กำเนิดแผ่นดิน
ดลกนก แปลว่า ผู้มีทองคำเป็นพื้นฐาน
ธภัทร แปลว่า ท่านผู้ดีงาม
ธนภร แปลว่า ผู้ทรงทรัพย์

ชื่อที่คิดให้ใหม่ ภทพร (พะทะพอน) แปลว่า ผู้มีความดีงามอันประเสริฐ (อายตนะ 6 ) ดียิ่งครับ

เปลี่ยนชื่อแล้ว(ใน7วัน) ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

putiya
08-24-2013, 07:22 PM
สวัสดีครับ

การทำงาน อยู่ที่ไหนก็หนีไม่พ้นปัญหาทั้งสิ้นครับ การทำงานร่วมกันต้องมีความอดทนสูง เป็นการฝึกตน ให้รู้จักอดทนและเรียนรู้ผู้คนทั้งนิสัย และการอยู่ร่วม เป็นประสบการณ์ในชีวิตของแต่ละคน ที่หาไม่ได้อีกแล้ว หากสามารถอดทนได้ ในภายหน้า เมื่อได้เป็นผู้บริหาร จะสามารถรู้ทันเหตุต่างๆ และนำมาแก้ไขได้ การที่เปลี่ยนงานบ่อยๆ ไม่ใช่ว่าเกิดจากชื่อครับ แต่เกิดจากจิตใจของตนเอง คุณจำเป็นต้องฝึกใจให้ปล่อยวาง ให้นิ่ง ให้รู้จักฟัง รู้จักดู ถ้าคุณทำได้ชีวิตการงานคุณจะประสบความสำเร็จแน่นอนครับ ลองเอาคำแนะนำผมไปตรองดูน่ะครับ

ชือคุณตกทักษา 15 เป็นทักษามงคล นามสกุลทักษา 19 เป็นทักษาที่เข้มแข็งและเป็นมงคล แต่ผลรวมได้ 34 เป็นดาวร้าย ผจญปัญญา จะมีศัตรูที่มองไม่เห็นตัว สร้างปัญหาให้คุณ อาจมีผลทำให้จิตใจไม่มั่นคง ควรเปลี่ยนชื่อใหม่น่ะครับ ชื่อทักษา 45 เป็นทักษาแห่งความสำเร็จ เป็นปัญญาโชคลาภและความก้าวหน้า ผลรวมได้ทักษา 64 ตกที่นั่งร่ำรวยสมใจ แต่มีปัญหาอยู่ที่อย่าหูเบา เชื่อคนง่าย ใครบอกอะไร คิดให้มากๆ ปรึกษาคนให้มากเข้าไว้ เพราะทักษานี้เป็นคนใจอ่อน ทำตัวให้ใจแข็งไว้บ้าง การงานอยู่ทีไหน ก็มีคนชอบและไม่ชอบประปนกัน ร้อยพ่อพันแม่ มาพบกัน จิตใจย่อมแตกต่างกันครับ ปล่อยวางบ้าง ชีวิตคุณจะมีความสุขและความเจริญ หมั่นทำบุญสร้างทานให้มากๆ ความดีจะเกื้อหนุนเสมอครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันอาทิตย์ (มีเดชและศรี)

ณัฐวัฒน์ แปลว่า ความเจริญของนักปราชญ์ (อายตนะ 1)
ชวินทร์พล แปลว่า ผู้มีกำลังที่เป็นเจ้าไหวพริบ (อายตนะ ๘)
ชัยชวินทร์ แปลว่า ผู้เป็นเจ้าแห่งไหวพริบที่มีชัยชนะ (อายตนะ6)
ชัยชยันต์ แปลว่า ผู้ได้รับชัยชนะในชัยชนะ (อายตนะ 6)
ชลภิวรรธน์ แปลว่า ผู้เจริญยิ่งดังสายน้ำ (อายตนะ 2)
วิชญ์นวิน แปลว่า คนหนุ่มที่เป็นผู้รู้,นักปราชญ์หนุ่ม (อายตนะ 9)
วัฒน์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่รุ่งเรือง (อายตนะ 6)
พฤฒินันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในความเจริญ (อายตนะ 1)

ขอบคุณสำหรับชื่อ และคำแนะนำดีๆครับ ขออนุโมทนาด้วยครับ

putiya
08-24-2013, 08:26 PM
ขอบคุณสำหรับชื่อ และคำแนะนำดีๆครับ ขออนุโมทนาด้วยครับ

ท่านอาจารย์ครับ ผมขอรบกวนได้ไหมครับ ว่าอยากได้ชื่อที่มีทั้งทักษาเดช ศรี และมนตรีอยู่ในชื่อเดียวกันอ่ะครับ และมีทักษาเดชนำหน้าชื่อด้วยครับ หรือถ้ากรณีดังกล่าวมันไม่จำเป็นแต่อย่างใด ก็ได้โปรดแนะนำกระผมด้วยครับ

นุสรา
08-25-2013, 12:12 AM
สวัสดีค่ะ ดิฉันชื่อนุสรา ปกสว่างเจริญ เกิดวัน จันทร์ 26มิถุนายน 2532 เวลาเกิด 10.42 น. มีความผระสงค์จะขอให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้เหมาะสมกับดิฉันด้วยค่ะ
เหตุผลที่อยากเปลี่ยนชื่อเพราะรู้สึกว่าการงาน การเงิน ความรัก ติดขัดไปหมดเลยค่ะ ทุกอย่างคลุมเคลือ ชีวิตไม่สดใสซักทีค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้ามา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ. อีกนิดนึงค่ะ ต้องมีฤกษ์เปลี่ยนชื่อ หรือทำบุญอย่างไรบ้าง กรุณาช่วยชี้แน่ะด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

นุสรา
08-25-2013, 12:17 AM
อาจารย์ค่ะเปลี่ยนชื่อต้องมีฤกษ์หรือไม่อย่างไรบ้างคะ

noppakorn
08-25-2013, 11:02 AM
สวัสดีค่ะ ดิฉันชื่อนุสรา ปกสว่างเจริญ เกิดวัน จันทร์ 26มิถุนายน 2532 เวลาเกิด 10.42 น. มีความผระสงค์จะขอให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้เหมาะสมกับดิฉันด้วยค่ะ
เหตุผลที่อยากเปลี่ยนชื่อเพราะรู้สึกว่าการงาน การเงิน ความรัก ติดขัดไปหมดเลยค่ะ ทุกอย่างคลุมเคลือ ชีวิตไม่สดใสซักทีค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้ามา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ. อีกนิดนึงค่ะ ต้องมีฤกษ์เปลี่ยนชื่อ หรือทำบุญอย่างไรบ้าง กรุณาช่วยชี้แน่ะด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

อาจารย์ค่ะเปลี่ยนชื่อต้องมีฤกษ์หรือไม่อย่างไรบ้างคะ

สวัสดีครับ

ชื่อนุสรา ทักษา 18 ตกที่นั่งราหูครอบงำ เกิดวันจันทร์ มีสระเป็นกาลกิณี นามสกุล ปกสว่างเจริญ ตำทักษา 40 เป็นทักษาดี ชื่อที่เหมาะสมสำหรับคุณคือทักษา 15 เป็นดาวคู่มิตร จะมีความรุ่งเรือง โชคลาภ มีผู้ช่วยเหลือและประสบความสำเร็จในความรัก และชีวิต ผลรวมได้ทักษา 55 เป็นทักษา ศุภโชคคู่ จะมีความเจริญ ความสำเร็จ และรักความสงบ ผู้มีทักษารวมนี้ หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ สร้างทานบุญเสมอ ชีวิตไม่ตกอับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงเกิดวันจันทร์

วรภร (วอ ระ พอน) แปลว่า ผู้ทรงความประเสริฐ (อายตนะ 1)
ปภพร (ปะ พะ พอน) แปลว่า ผู้มีความประเสริบเป็นรัศมี (อายตนะ 6)
ณชคร (นะ ชะ คอน) แปลว่า ครูผู้เกิดมาให้ความรู้ (อายตนะ 7)
ทชธัญ (ทะ ชะ ทัน) แปลว่า ผู้มีโชคมาเกิด (อายตนะ 9)
ณชชล (นะ ชะ ชน) แปลว่า ผู้เป็นสายธารที่ให้ความรู้ (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานใน 7 วัน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

การเลือกฤกษ์ในการเปลี่ยนชื่อ เสมือนการเกิดใหม่ มีชีวิตใหม่ ในชื่อใหม่ครับ

ฤกษ์ดีเดือนสิงหาคม : วันจันทร์ที่ 26 เวลา 13.00-16.59 น. , วันพฤหัสบดีที่ 29 เวลา11.00-14.59 น. ,
วันดีเดือนกันยายน ที่เป็นวันธงไชย วันที่ 12 (09.00-14.59 น.) ,วันที่ 23 (09.00-10.59 น.) ,วันที่ 24 (09.00-10.59 น.) ,วันที่ 27 (09.00-16.59 น.ช่วง 11.00-12.59 น.เวลาดีปานกลางครับ)

Teacher
08-25-2013, 01:26 PM
เกิดวันจันทร์ อยากได้ชื่อทักษา 36
อยากจะให้เสริมด้านการเงิน การงานโชคลาภความสำเร็จค่ะ
นามสกุลทักษา 29 คุณแม่ไม่ยอมให้เปลี่ยนค่ะ
อาจารยืพอจะมีชื่อแนะนำมั้ยคะ

Lalitar
08-26-2013, 12:29 PM
สวัสดีครับ

ขออภัย อาจมองไม่เห็นกระทู้คุณครับ เลยทำให้ไม่ได้ตอบ ปกติยินดีแนะนำทุกคำถาม ถ้าเห็นว่าตอบคนอื่นแล้ว ไม่ได้ตอบกระทู้คุณที่ถามมา ช่วยถามใหม่ เพราะอายุเริ่มมาก บางทีก็บกพร่องมองไม่เห็นครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงเกิดวันเสาร์

พนิตานันท์ แปลว่า สาวงามผู้มีความสุข (อายตนะ 9)
สรัญญ์นิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีให้มีความรู้และความกล้า (ค่าอายตนะ 9)
ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย,คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด (อายตนะ9)
ศิรินทร์ชญา แปลว่า ปราชญ์ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐ (ค่าอายตน 9)

ดิฉันตั้งใจว่าจะเปลี่ยนเป็นชื่อ ชนันต์ญาต์ แต่ค่าอายตนะ พอไปตรวจดูมันได้ค่าอายตนะ 8 ซึ่งไม่ตรงกับที่อาจารย์แจ้ง ดิฉันไม่แน่ใจว่าดิฉันควรใช้เลขโหรศาสตร์หรือว่าค่าอายตนะดี เพราะไม่เข้าใจว่าดิฉันควรยึดหลักอะไรดี มันมีผลไหมคะค่าอายตนะ เพราะดิฉันชอบชื่อนี้จริงๆ ถ้าไม่มีผลอะไรมากนัก จะได้เบาใจคะ ขอบคุณคะ

noppakorn
08-26-2013, 02:20 PM
ดิฉันตั้งใจว่าจะเปลี่ยนเป็นชื่อ ชนันต์ญาต์ แต่ค่าอายตนะ พอไปตรวจดูมันได้ค่าอายตนะ 8 ซึ่งไม่ตรงกับที่อาจารย์แจ้ง ดิฉันไม่แน่ใจว่าดิฉันควรใช้เลขโหรศาสตร์หรือว่าค่าอายตนะดี เพราะไม่เข้าใจว่าดิฉันควรยึดหลักอะไรดี มันมีผลไหมคะค่าอายตนะ เพราะดิฉันชอบชื่อนี้จริงๆ ถ้าไม่มีผลอะไรมากนัก จะได้เบาใจคะ ขอบคุณคะ

อ้อขอโทษครับบวกเลขผิดไปตัว แต่อายตนะ 8 ก็ดียิ่งครัับ ตกเจ้าคนนายคนครับ

yuya_hayden
08-31-2013, 03:59 PM
กำลังตั้งชื่อให้ลูกสาวค่ะ ยังไม่แน่นอนว่าจะเกิดวันอะไร ตามกำหนดจะคลอดเดือนพฤศจิกายนค่ะ ตอนนี้เลยตั้งชื่อให้ครบทุกวันไปก่อนแล้วค่อยมาเลือกอีกทีตอนเกิด ตอนนี้ยังขาดชื่อวันจันทร์ และวันอังคาร จึงขอถามคุณนพ 3 คำถาม ดังนี้
1. ชื่อวันอังคารมีคิดไว้ชื่อนึงแต่ไม่แน่ใจว่าความหมายเป็นมงคลหรือเปล่า ชื่อ "นันท์นริตา" ค่ะ รบกวนคุณนพแปลให้หน่อยนะคะ
2. ชื่อนันท์นริตา สำหรับคนเกิดวันอังคารขึ้นต้นด้วยเดช และมีอักษรเพียง 3 กลุ่มคือ เดช มูละ มนตรี ถ้าจะเลือกชื่อนี้เป็นชื่อลูกสาวเกรงว่าจะแข็งไปหรือเปล่า แต่ที่สนใจชื่อนี้เพราะชอบ sound ที่ฟังดูโรแมนติก 55 และเลขศาสตร์ 41 เหมาะสมกับนามสกุลที่เลขศาสตร์19 ค่ะ
3. รบกวนตั้งชื่อวันจันทร์ ที่เลขศาสตร์ 36, 41 หรือ45 (เลขไหนก็ได้)ให้หน่อยนะคะ ขอชื่อที่ไม่เกิน 4 พยางค์ ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
08-31-2013, 11:00 PM
กำลังตั้งชื่อให้ลูกสาวค่ะ ยังไม่แน่นอนว่าจะเกิดวันอะไร ตามกำหนดจะคลอดเดือนพฤศจิกายนค่ะ ตอนนี้เลยตั้งชื่อให้ครบทุกวันไปก่อนแล้วค่อยมาเลือกอีกทีตอนเกิด ตอนนี้ยังขาดชื่อวันจันทร์ และวันอังคาร จึงขอถามคุณนพ 3 คำถาม ดังนี้
1. ชื่อวันอังคารมีคิดไว้ชื่อนึงแต่ไม่แน่ใจว่าความหมายเป็นมงคลหรือเปล่า ชื่อ "นันท์นริตา" ค่ะ รบกวนคุณนพแปลให้หน่อยนะคะ
2. ชื่อนันท์นริตา สำหรับคนเกิดวันอังคารขึ้นต้นด้วยเดช และมีอักษรเพียง 3 กลุ่มคือ เดช มูละ มนตรี ถ้าจะเลือกชื่อนี้เป็นชื่อลูกสาวเกรงว่าจะแข็งไปหรือเปล่า แต่ที่สนใจชื่อนี้เพราะชอบ sound ที่ฟังดูโรแมนติก 55 และเลขศาสตร์ 41 เหมาะสมกับนามสกุลที่เลขศาสตร์19 ค่ะ
3. รบกวนตั้งชื่อวันจันทร์ ที่เลขศาสตร์ 36, 41 หรือ45 (เลขไหนก็ได้)ให้หน่อยนะคะ ขอชื่อที่ไม่เกิน 4 พยางค์ ขอบพระคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

นันท์นริตา มาจากคำว่า นันท์+นร+อิตา แปลว่า หญิงที่เป็นคนที่มีความสุข ครับ
ชื่อมีเดช มูละ มนตรี ปกติการตั้งชื่้อผมว่า ตังให้มีทักษา 3-4 ทักษาก็พอครับ ไม่รู้บางคนคิดยังไงถึงต้องการให้มีครบ แทนที่จะดีก็เลยแย่กันไปใหญ่ สมัยโบราณเขาตั้งชื่อหญิงให้เดชนำ เพิ่งมายุคหลังใช้ศรีนำ เป็นผู้หญิงที่เข้มแข็งไม่ใช่ข้อเสียหาย หญิงเก่งเมืองไทยมีมากมายครับ อย่าไปห่วงใย ความเรียบร้อยมารยาทงาม อยู่ทีการอบรมครับไม่ได้อยู่ทีชือสกุลครับ
ใช้ทักษา 41 ดูจะเหมาะสมกว่าครับ เป็นหญิงเลี่ยงเลข 6 ไว้บ้างก็ดีครับ เพราะเป็นดาวศุภโชค แต่เป็นดาวโลกีย์ด้วย ทำให้ลุ่มหลงอะไรได้ง่ายๆ หากเป็นผู้ใหญ่หน่อยค่อยใช้เลข ทักษา 36 หรือ 63 ก็ไม่มีปัญหาครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรัฐหญิงวันจันทร์

ณักษ์ลภัส แปลว่า ผู้มีลาภอันก้าวหน้า(อายตนะ6)
ปัณฑ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่รงปัญญา(อายตนะ 2)
ยชญ์หทัย แปลว่า หัวใจที่บูชา(อายตนะ๘)
พัทธนันท์ แปลว่า ผู้ผูกพันความยินดี (อายตนะ6)
นันทน์ลภณ แปลว่า ผู้มีลาภที่น่ายินดี (อายตนะ7)
อัณณ์ลภณ แปลว่า แม่น้ำแห่งลาภ (อายตนะ7)
นภัสนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์ (อายตนะ๘)
นันท์นภัส แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์ (อายตนะ๘)
ตรัณรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่พาผ่านพ้น (อายตนะ๘)
ยมลรัชต์ แปลว่า ผู้อยู่คู่กับเงิน (อายตนะ 1)

นุสรา
09-01-2013, 10:47 AM
หวัดดีค่ะอาจารย์ ขอความกรุณาขอชื่อดีดีให้กับน้องชายของหนูด้วยค่ะ
น้องชื่อ ด.ช ไกรภพ ปกสว่างเจริญ เกิดวันจันทร์ 10 เมษายน พ.ศ.2543
ตอนนี้น้องอาการแย่มากค่ะ นิสัยก้าวร้าว ดื้อไม่ฟังใคร ชอบตวาดแม่ ขี้หงุดหงิด ตอนนี้มีเรื่องยาเข้ามาด้วยค่ะ น้องอยู่ม.2เอง สงสารแม่และเป็นห่วงน้องมากๆค่ะ
ขอตวามกรุณาอาจารย์ช่วยด้วยค่ะ
ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยจะเป็นพระคุณมากค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-01-2013, 02:39 PM
หวัดดีค่ะอาจารย์ ขอความกรุณาขอชื่อดีดีให้กับน้องชายของหนูด้วยค่ะ
น้องชื่อ ด.ช ไกรภพ ปกสว่างเจริญ เกิดวันจันทร์ 10 เมษายน พ.ศ.2543
ตอนนี้น้องอาการแย่มากค่ะ นิสัยก้าวร้าว ดื้อไม่ฟังใคร ชอบตวาดแม่ ขี้หงุดหงิด ตอนนี้มีเรื่องยาเข้ามาด้วยค่ะ น้องอยู่ม.2เอง สงสารแม่และเป็นห่วงน้องมากๆค่ะ
ขอตวามกรุณาอาจารย์ช่วยด้วยค่ะ
ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยจะเป็นพระคุณมากค่ะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ไกรภพ ตกทักษา 23 ทักษานี้ ผู้ชายห้ามใช้ครับ นามสกุลทักษา 40 สำหรับชาย ให้ใช้ทักษา 24 ผลรวมได้ทักษา 64 เป็นโชคลาภปัญญา ครับ

เรื่องก้าวร้าว ดื้อดึง ไม่ได้เกียวกับชื่อครับ แต่เกิดจากสิ่งแวดล้อม ค่อยๆคุย ค่อยสอนครับ เอาเรื่องธรรมะ มาคุยกับเขาบ้าง เรื่องบาปบุญมาคุยบ้าง อาจจะหาเรื่องที่เป็นอิทธิฤทธิ์ปาฏิหาริย์หน่อย มาพูดให้เขาฟัง ให้รู้บาปบุญ คุณโทษ ก็จะค่อยๆดีขึ้น เด็กในวัยนี้ กำลังเปลี่ยนแปลงง่าย ระวังเรื่องการคบเพื่อนจึงสำคัญครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันจันทร์

ณชรัฐ แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้แก่ประเทศ (อายตนะ 9)
ณฐรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติของนักปราชญ์ (อายตนะ 9)
นพณัช แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้ใหม่ (อายตนะ 9)
ศตพล แปลว่า ผู้มีกำลังเป็นร้อย (อายตนะ ๘)
ศตพชร แปลว่า ผู้มีความเข้มแข็งและมีคุณค่าเป็นร้อย (อายตนะ 7)
อรรคภณ (อัค คะ พน) แปลว่า ผู้มีวาจาเป็นเอก (ค่าอายตนะ 9)
อรรณกฤต (อัน กริด) แปลว่า ผู้สร้างน้ำ (ค่าอายตนะ 9)
กรณ์กฤต (กอน กริด) แปลว่า ผู้ได้กระทำแล้วในการสร้าง (อายตนะ 6)
กฤตกรณ์ (กริด ตะ กอน) แปลว่า ผู้มีการกระทำที่ได้กระทำแล้ว (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปใส่บาตรพระ 1 รูปอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่บ้าน ที่โรงเรียน และผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

Natty717
09-02-2013, 05:46 PM
อยากรบกวนอาจาร์ย ช่วยแปลชื่อสำหรับเด็กผู้ชาย เกิดวันเสาร์คะ ที่ดูไว้ชอบชื่อ เนธิศธวัสส์ คะ ได้ทักษา 59 + นามสกุล 31 รวมแล้วเป็น 90 คะ ค่าอายตนะ อยู่ที่ 9 คะ ไม่ทราบชื่อนี้มีคำแปลไหมคะ
และถ้าเป็นลูกสาว อยากให้ชื่อ เนธิชชญา ได้ทักษา 24 คะ รบกวนอาจาร์ยช่วยแปลความหมายชื่อทั้งสองนี้ให้หน่อยคะ

noppakorn
09-02-2013, 06:55 PM
อยากรบกวนอาจาร์ย ช่วยแปลชื่อสำหรับเด็กผู้ชาย เกิดวันเสาร์คะ ที่ดูไว้ชอบชื่อ เนธิศธวัสส์ คะ ได้ทักษา 59 + นามสกุล 31 รวมแล้วเป็น 90 คะ ค่าอายตนะ อยู่ที่ 9 คะ ไม่ทราบชื่อนี้มีคำแปลไหมคะ
และถ้าเป็นลูกสาว อยากให้ชื่อ เนธิชชญา ได้ทักษา 24 คะ รบกวนอาจาร์ยช่วยแปลความหมายชื่อทั้งสองนี้ให้หน่อยคะ
สวัสดีครับ

เนธิศธวัสส์ มาจาก นิธิ(ทรัพย์ สมบัติ) + อิศ (ยิ่งใหญ่) + ธ (ทรงไว้) + วัสส์ (ยาวนาน ปี ร้อยปี) คำว่านิธิ แผลงเป็น เนธิ สมาส กับ อิศ เป็น เนธิศ รวมเป็น เนธิศธวัสส์ แปลว่า ผู้ยืนยงที่เป็นเจ้าแห่งสมบัติ

เนธิชชญา มาจาก นิธิ + ชา + ชญา แปลว่า ผู้รู้แจ้งที่เกิดมามีสมบัติ (นิธิ แผลงเป็น เนธิ)

Natty717
09-02-2013, 08:04 PM
ขอบพระคุณมากคะอาจาร์ย

Porchu
09-06-2013, 12:37 AM
สวัสดีค่ะคุณ นพ
มีเรื่องรบกวน ถามว่า ธวรรธ มีความหมายไม๊ค่ะ
ขอขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
09-06-2013, 11:42 AM
สวัสดีค่ะคุณ นพ
มีเรื่องรบกวน ถามว่า ธวรรธ มีความหมายไม๊ค่ะ
ขอขอบพระคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ธวรรธ มาจาก ธ+วรรธ คำว่า วรรธ ต้องเขียนให้เต็มจึงมีความหมายะคือ วรรธน์ แปลว่า เจริญ ถ้าเป็น ธวรรธน์ แปลว่า เจริยด้วยทรัพย์ ครับ ถ้า ธวรรธ จะไม่มีคำแปลครับ

Mmie
09-07-2013, 05:47 AM
คุณพ่อจะเปลี่ยนชื่อ - นามสกุล รบกวน อาจารย์ช่วยวิเคราะห์ว่าดีหรือไม่ค่ะ

เกิด อังคาร 7 เมษายน 2502 เวลาประมาณ 9.00น. ชื่อ นัธทวัฒน์ วงศ์จริยะกวี ค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-07-2013, 10:52 AM
คุณพ่อจะเปลี่ยนชื่อ - นามสกุล รบกวน อาจารย์ช่วยวิเคราะห์ว่าดีหรือไม่ค่ะ

เกิด อังคาร 7 เมษายน 2502 เวลาประมาณ 9.00น. ชื่อ นัธทวัฒน์ วงศ์จริยะกวี ค่ะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อ นัธทวัฒน์ คำว่า นัธท ให้เปลี่ยนเป็น นัทธ (เพราะไม่มีคำแปล) จะได้ชื่อ นัทธวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองอย่างแนบแน่น ทักษา 41 เป็นดาวคู่ศัตรู แต่ส่งเสริมกัน ทำให้ไฟไม่มอดเชื้อ เป็นชื่อมงคลยิ่งครับ ส่วนนามสกุลนับทักษาได้ 64 ตกที่นั่งดาวการเงิน มีผลปลีกย่อยเล็กน้อย คือ นามสกุล มี ก ง เป็นกาลกิณี แต่ก็ไม่ส่งผลครับ เพราะการตั้งชื่อสกุล ไม่ค่อยเน้นเรื่องนี้นัก เนื่องจากนามสกุลยังต้องใช้ไปตราบชั่วลูกหลานครับ ไม่ต้องห่วงไม่มีผล ชือสกุลนี้เป็นมงคลครับ

noppakorn
09-09-2013, 02:14 PM
เชิญร่วมบริจาคปัจจัยเพื่อกิจกรรมเผยแผ่ธรรมะ กับวัดเกาะวาลุการาม อ.เมือง จ.ลำปาง

http://www.watkoh.com/data/donation/bank.gif เลขบัญชี : 503-0-07047-8
ชื่อบัญชี : วัดเกาะวาลุการาม
ธนาคาร : กรุงไทย สาขาลำปาง

boice_elf
09-09-2013, 04:29 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ พอดีมีเพื่อนอยากจะทราบเกี่ยวกับชื่อและนามสกุลของเค้าว่ามันดีหรือไม่ดี ถ้าไม่ดีสมควรเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรค่ะ

ชื่อ ทิพภาพร จันทร์จำรูญ
เกิด วันอาทิตย์ที่ 1 มกราคม 2521
ปัจจุบันทำงานเป็นพนักงานธุรการบริษัทเอกชน

ขอบคุณค่ะ ^^

noppakorn
09-10-2013, 12:19 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ พอดีมีเพื่อนอยากจะทราบเกี่ยวกับชื่อและนามสกุลของเค้าว่ามันดีหรือไม่ดี ถ้าไม่ดีสมควรเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรค่ะ

ชื่อ ทิพภาพร จันทร์จำรูญ
เกิด วันอาทิตย์ที่ 1 มกราคม 2521
ปัจจุบันทำงานเป็นพนักงานธุรการบริษัทเอกชน

ขอบคุณค่ะ ^^
สวัสดีครับ

ชื่อ ทิพภาพร ทักษา 27 ตกทักษา ผิดหวัง นามสกุล จันทร์จำรูญ ทักษา 46 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ทักษา 73 ตกที่นั่งจมทุกข์ ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 45 หรือ ทักษา 54 จะได้กำลังทักษาเท่ากับ 91 และ 100 ตามลำดับครับ ชื่อนี้ควรเปลี่ยนครับ หากไม่เปลี่ยนก็หมั่นกตัญญูต่อพ่อแม่ ทำบุญปล่อยชีวิต สร้างทาน สร้างบุญเสมอๆ ครับ

fonsit
09-13-2013, 08:52 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยวิเคราะห์ชื่อด้วยค่ะ มีคนทักมาว่าพลังเงาไม่ดี

ชื่อ น.ส. ธัญญ์พิชชา มงคลธรธนารีย์ เกิด วันที่ 23 พ.ค. 2525 เวลา 01.01 น. คืนวันเสาร์ เช้า วันอาทิตย์ ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
09-14-2013, 11:45 AM
รบกวนอาจารย์ช่วยวิเคราะห์ชื่อด้วยค่ะ มีคนทักมาว่าพลังเงาไม่ดี

ชื่อ น.ส. ธัญญ์พิชชา มงคลธรธนารีย์ เกิด วันที่ 23 พ.ค. 2525 เวลา 01.01 น. คืนวันเสาร์ เช้า วันอาทิตย์ ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

เรื่องพลังเงา ผมไม่มีความรู้ครับ ชื่อคุณหลักทักษาอะไรๆ ก็ดีหมดแล้ว จะไปสนใจกับคนพูดทำไม อ่านตำราแล้วก็มาวุ่นวายกันเปล่าๆ ความรู้ไม่ใช่แค่อ่านตำรา แต่ต้องรู้ลึกซึ้งครับ ไม่ต้องไปสนใจครับ ชื่อดีแล้ว การเปลี่ยนบ่อยทำให้พลังชะตาอ่อนลงน่ะครับ

getzazad
09-14-2013, 12:31 PM
สวัสดีครับ อ. ผมเป็นสมาชิกใหม่ ก็ต้องขอความกรุณาผู้อวุโสกว่าด้วยนะครับ
คือชื่อของผม ธารินทร์ ราษฎรภักดี เกิด เข้าวันพุธ ตี 4.35 น. เป็น นิสิตครับผม ช่วยรบกวนวิเคราะห์ชื่อให้ผมด้วยครับ
ผมมีเรื่องที่สงสัยคือ การที่เราตั้งชื่อใหม่ควรใส่ วรรค ไหนนำหน้า ถึงจะให้คุณมากครับ เพราะผมได้เลือกชื่อ วุฒิภัทร กับ ธีรธรรม ซึ่งทั้งสองชื่อ มีวรรค มูละ กับ วรรค เดช นำหน้า
มันจะส่งผลที่แตกต่างในชีวิตไหมครับ ผมต้องการที่จะมีหน้าที่การงานที่ดี และ ตั้งแต่ผมเข้ามัถยม ผมก็เป็นคนไม่มีเพื่อนเลย มีน้อยมากถึงมากที่สุด พอเข้ามหาลัย ผมก็ มีเพื่อนกลุ่มนึง ตอนแรกก็รู้สึกเลยว่า
เพื่อนกลุ่มนี้มันใช่ มันสนุกสนาน แต่นานๆเข้า ผมกลับรู้สึกตัวเลยว่า เหมือนกับ โดนเพื่อนกลุ่มนี้ ทอดทิ้งเรื่อยๆ และ มีบางคนในกลุ่มยุยงเพื่อนๆในกลุ่ม ให้ไม่ยุ่งเกี่ยวกับผม ทั้งๆที่ผม คอยช่วยเหลือ ไม่ว่าจะ ไปส่ง พูดคุยปรึกษา
ผมเลยสงสัยว่า ชื่อ ธารินทร์ของผม ที่ไม่มี บริวารเลย มันเกี่ยวกันหรือเปล่าครับ ผมขอความกรุณา อ. ช่วยตอบให้ผมหายสงสัย เพราะผมเป็นทุกข์มากเลย อยากเปลี่ยนชื่อ เผื่อชีวิต จะได้ไม่มีคนทรยศ ที่ ใช้คำว่าเพื่อน
เข้ามาหาผมอีกครับ ขอความกรุณาครับผม

noppakorn
09-14-2013, 12:52 PM
สวัสดีครับ อ. ผมเป็นสมาชิกใหม่ ก็ต้องขอความกรุณาผู้อวุโสกว่าด้วยนะครับ
คือชื่อของผม ธารินทร์ ราษฎรภักดี เกิด เข้าวันพุธ ตี 4.35 น. เป็น นิสิตครับผม ช่วยรบกวนวิเคราะห์ชื่อให้ผมด้วยครับ
ผมมีเรื่องที่สงสัยคือ การที่เราตั้งชื่อใหม่ควรใส่ วรรค ไหนนำหน้า ถึงจะให้คุณมากครับ เพราะผมได้เลือกชื่อ วุฒิภัทร กับ ธีรธรรม ซึ่งทั้งสองชื่อ มีวรรค มูละ กับ วรรค เดช นำหน้า
มันจะส่งผลที่แตกต่างในชีวิตไหมครับ ผมต้องการที่จะมีหน้าที่การงานที่ดี และ ตั้งแต่ผมเข้ามัถยม ผมก็เป็นคนไม่มีเพื่อนเลย มีน้อยมากถึงมากที่สุด พอเข้ามหาลัย ผมก็ มีเพื่อนกลุ่มนึง ตอนแรกก็รู้สึกเลยว่า
เพื่อนกลุ่มนี้มันใช่ มันสนุกสนาน แต่นานๆเข้า ผมกลับรู้สึกตัวเลยว่า เหมือนกับ โดนเพื่อนกลุ่มนี้ ทอดทิ้งเรื่อยๆ และ มีบางคนในกลุ่มยุยงเพื่อนๆในกลุ่ม ให้ไม่ยุ่งเกี่ยวกับผม ทั้งๆที่ผม คอยช่วยเหลือ ไม่ว่าจะ ไปส่ง พูดคุยปรึกษา
ผมเลยสงสัยว่า ชื่อ ธารินทร์ของผม ที่ไม่มี บริวารเลย มันเกี่ยวกันหรือเปล่าครับ ผมขอความกรุณา อ. ช่วยตอบให้ผมหายสงสัย เพราะผมเป็นทุกข์มากเลย อยากเปลี่ยนชื่อ เผื่อชีวิต จะได้ไม่มีคนทรยศ ที่ ใช้คำว่าเพื่อน
เข้ามาหาผมอีกครับ ขอความกรุณาครับผม
สวัสดีครับ

เรื่องชื่อไม่เกียวกับการที่จะมีเพื่อนหรือไม่มีเพื่อน เพื่อนจะคบหรือไม่คบ เกียวกับความประพฤติ และลักษณะนิสัยส่วนตัวของบุคคลครับ การที่เพื่อนเริ่มถอยห่างเรา ไม่อยากคบเรานั้น คุณควรพิจารณา ตัวคุณเอง โดยวางใจให้เป็นกลาง ว่าระยะที่ผ่านมา เรามีความประพฤติอย่างไร ทั้งกิรียา ทั้งวาจา เป็นคนพูดตรงไปมั้ย พูดไม่ค่อยได้คิดมั้ย คำพูดหรือความประพฤติทำร้ายผู้อื่นมั้ย เป็นต้น หรือหาเพื่อนที่คิดว่าสนิทสักคน ถามเขาว่าทำไม่เพื่อนจึงไม่คบเรา เพื่อหาข้อเสียและบกพร่องของตัวเรา แล้วก็แก้ไขมันเสีย ไม่นานเพื่อนๆ ก็จะดีกับคุณเองครับ หัดเป็นคนนอบน้อม ถ่อมตัว ไม่โอ้อวด ยกตนข่มท่าน ผมว่าคงมีคนมาคบท่านแน่ๆครับ มาเข้าเรื่องชื่อดีกว่า

ชื่อ ธารินทร์ ทักษา 32 เป็นทักษาที่เหมาะกับสตรีครับ นามสกุลคุณทักษา 32 ก็เช่นกัน ผลรวมได้ทักษาดี ดังนั้นจึงยังไม่ส่งผลเสียหายให้คุณ ชื่อทักษา 32 เป็นดาวจันทร์อยู่ในเรือนอังคาร จิตใจอ่อนไหว แต่พฤติการแข็งกระด้าง ใจอย่าง ทำอย่าง ก็จะเป็นคนชื่อนี้ครับ จะมีภัยจากสตรี และมีโรคภัย ควรเปลี่ยนชื่อ ครับ ชื่อที่ถามมา คือ วุฒิภัทร ชื่อนี้มีมูละนำ คือความเพียร ความตั้งใจนำชื่อ นับทักษาได้ 24 เป็นชื่อดีมีมงคล ผลรวมกับนามสกุล ทักษา 32 จะได้ทักษา 56 เป็นทักษาดีทั้งการเงิน การงานและความรักครับ ควรใช้ชื่อนี้ครับ ส่วนธีรธรรม ทักษา 32 ไม่เหมาะสมยิ่งครับ

ชื่อมีอักษรใดนำ ตัวนั้นคือบุคลิคภายนอกครับ

fonsit
09-14-2013, 07:28 PM
สวัสดีครับ

เรื่องพลังเงา ผมไม่มีความรู้ครับ ชื่อคุณหลักทักษาอะไรๆ ก็ดีหมดแล้ว จะไปสนใจกับคนพูดทำไม อ่านตำราแล้วก็มาวุ่นวายกันเปล่าๆ ความรู้ไม่ใช่แค่อ่านตำรา แต่ต้องรู้ลึกซึ้งครับ ไม่ต้องไปสนใจครับ ชื่อดีแล้ว การเปลี่ยนบ่อยทำให้พลังชะตาอ่อนลงน่ะครับ

จริงๆ ฝนเคยเปลี่ยนชื่อมาครั้งนึงแล้วค่ะ ชื่อ ธัญญ์พิชชา คือชื่อที่ตั้งใจจะเปลี่ยนค่ะ แต่จริงๆเค้าตั้งมาให้ 5 ชื่อ แม่อยากให้เปลี่ยนค่ะรบกวนช่วยเลือกให้ได้มั้ยคะ รบกวนด้วยนะคะ
เกิดวันอาทิตย์ที่ 23 พ.ค.2525 เวลา 01.01 น. (เช้ามาเป็นวันอาทิตย์)

นามสกุล มงคลธรธนารีย์

ชื่อ 1. อธิตานันท์
2. ดวัลรัตน์
3. ณิชพัณณ์
4. ธิยารัตน์
5. ธัญญ์พิชชา

รบกวนอีกครั้งนะคะจะไปเปลี่ยนชื่อวันที่ 19/9/56 นี้ค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-14-2013, 08:29 PM
จริงๆ ฝนเคยเปลี่ยนชื่อมาครั้งนึงแล้วค่ะ ชื่อ ธัญญ์พิชชา คือชื่อที่ตั้งใจจะเปลี่ยนค่ะ แต่จริงๆเค้าตั้งมาให้ 5 ชื่อ แม่อยากให้เปลี่ยนค่ะรบกวนช่วยเลือกให้ได้มั้ยคะ รบกวนด้วยนะคะ
เกิดวันอาทิตย์ที่ 23 พ.ค.2525 เวลา 01.01 น. (เช้ามาเป็นวันอาทิตย์)

นามสกุล มงคลธรธนารีย์

ชื่อ 1. อธิตานันท์
2. ดวัลรัตน์
3. ณิชพัณณ์
4. ธิยารัตน์
5. ธัญญ์พิชชา

รบกวนอีกครั้งนะคะจะไปเปลี่ยนชื่อวันที่ 19/9/56 นี้ค่ะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ตามหลักโหราศาสตร์ คุณเป็นคนวันเสาร์น่ะครับ ไม่เข้าใจว่า เขาแนะนำชื่อที่ 3 คือ ณิชพัณณ์ ให้คุณได้อย่างไร เพราะมีกาลกิณี คือ ณ อยู่ถุง 3 ตัวครับ
ชื่อที่ 5 ธัญญ์พิชชา มีทักษาดวงดาวดีมาก คือมี บริวาร อายุ มูละ และมนตรี ชื่ออื่นๆ มีเพียง 3 ทักษา และค่าอายตนะไม่ดีครับ ชื่อที่ 5 ดีที่สุดแล้วครับ

fonsit
09-14-2013, 08:58 PM
สวัสดีครับ

ตามหลักโหราศาสตร์ คุณเป็นคนวันเสาร์น่ะครับ ไม่เข้าใจว่า เขาแนะนำชื่อที่ 3 คือ ณิชพัณณ์ ให้คุณได้อย่างไร เพราะมีกาลกิณี คือ ณ อยู่ถุง 3 ตัวครับ
ชื่อที่ 5 ธัญญ์พิชชา มีทักษาดวงดาวดีมาก คือมี บริวาร อายุ มูละ และมนตรี ชื่ออื่นๆ มีเพียง 3 ทักษา และค่าอายตนะไม่ดีครับ ชื่อที่ 5 ดีที่สุดแล้วครับ

molle
09-15-2013, 07:36 PM
สวัสดีค่ะคุณนพกรณ์ หนูชื่อ นิริมล ขึงขาย เพศหญิง เกิดวันจันทร์ที่2 ตุลาคม 2527 รบกวนตั้งชื่อให้ใหม่ด้วยค่ะเพราะว่าหนูเกิดวันจันทร์ แต่ชื่อเดิมมีสระและไม่มีความหมาย เลยอยากเปลี่ยนใหม่ ขอบคุณค่ะ

ตาล
09-15-2013, 08:18 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนขอทราบความหมายชื่อ ธาริศ ค่ะ และไม่ทราบว่าถ้าเอามารวมกับนามสกุล สุขสมบัติ แล้วจะดีหรือไม่คะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
09-16-2013, 09:35 AM
สวัสดีค่ะคุณนพกรณ์ หนูชื่อ นิริมล ขึงขาย เพศหญิง เกิดวันจันทร์ที่2 ตุลาคม 2527 รบกวนตั้งชื่อให้ใหม่ด้วยค่ะเพราะว่าหนูเกิดวันจันทร์ แต่ชื่อเดิมมีสระและไม่มีความหมาย เลยอยากเปลี่ยนใหม่ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุล ขึงขาย นับทักษาได้ 20 ครับ ชื่อที่เหมาะสมให้ใช้ทักษา 36 ผลรวมได้ทักษา 56 เป็นมงคลยิ่งครับ ผู้ได้ทักษานี้ จะประสบความสำเร็จด้านการเงิน การงาน มีเสน่ห์ แต่ต้องระวังใจให้เคารพผู้อื่นอย่าแข็งกระด้างเกินไป จะดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันจันทร์

ธัญวลัย แปลว่า กำไลแห่งโชคดี
นงลักษณ์ แลว่า ผู้มีลักษณะสมเป็นหญิงสาว
ณัทธมนต์ แปลว่า ผู้ไร้มลทินที่ให้ความรู้
นลรัตน์ แปลว่า แก้วที่เปล่งแสง
ธรณ์ฤทัย แปลว่า ดวงใจแห่งแผ่นดิน,หัวใจที่น่าจดจำ
นภัสวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวผุดผ่องดั่งท้องฟ้า
อมลวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณบริสุทธิ์
ฐนตภรณ์ (ทะนะตะพอน) แปลว่า ผู้ประกอบด้วยความตั้งมั่น (มาจาก ฐนิต+อาภรณ์ กร่อนสระทิ้ง)
ฐนปภภรณ์ (ทะนะปะพะพอน) แปลว่า ผู้ประดับด้วยรัศมีแห่งความมั่นคง (มาจาก ฐาน+ปภา+ภรณ์ กร่อนสระทิ้ง)
ทัพพ์ภภร (ทับพะพอน) แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่มีรัศมีแห่งสมบัติ (มาจาก ทัพพ์+ภา+ภร กร่อนสระทิ้ง)
ฐนภคพรม (ทะนะพักคะพรม) แปลว่า ผู้เต็มไปด้วยความสุขจากโชคอันมั่นคง (มาจาก ฐาน+ภัค+พรม กร่อนสระทิ้ง)

เปลี่ยนชื่อแล้ว (ใน7วัน) ให้ทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ทำงาน เทพประจำกายและผู้วิเคราะห์ชื่อด้วย เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
09-16-2013, 09:36 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนขอทราบความหมายชื่อ ธาริศ ค่ะ และไม่ทราบว่าถ้าเอามารวมกับนามสกุล สุขสมบัติ แล้วจะดีหรือไม่คะ ขอบคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

ธาริศ มาจาก ธาร+อิศ แปลว่า ผู้ทรงความยิ่งใหญ่

gamblerboy
09-16-2013, 04:10 PM
ผมขอรบกวนถามความหมายชื่อ ธิติ และ ธนะทา ครับ ขอบคุณมากครับ

noppakorn
09-16-2013, 07:15 PM
ผมขอรบกวนถามความหมายชื่อ ธิติ และ ธนะทา ครับ ขอบคุณมากครับ
สวัสดีครับ

ธิติ แปลว่า มั่นคง ,ปัญญา
ธนะทา คำว่า ธนะ แปลว่า ทรัพย์ เงิน ส่วนคำว่า ทา เป็นกริยา ลูบไล้ ฉาบ ดังนั้นคำนี้ แปลว่า ลูบไล้ทรัพย์

gamblerboy
09-16-2013, 08:21 PM
สวัสดีครับ

ธิติ แปลว่า มั่นคง ,ปัญญา
ธนะทา คำว่า ธนะ แปลว่า ทรัพย์ เงิน ส่วนคำว่า ทา เป็นกริยา ลูบไล้ ฉาบ ดังนั้นคำนี้ แปลว่า ลูบไล้ทรัพย์

ขอบคุณมากครับ คุณ noppakorn อยากจะขอรบกวนอีกครั้งครับ
ที่คุณ noppakorn บอกว่า ธนะทา แปลว่า ลูบไล้ทรัพย์ นี่ความหมายออกแนวดีรึเปล่าอะครับ หรือ พอจะแปลประมาณว่ามีทรัพย์ อะไรทำนองนี้ได้รึเปล่าครับ ขอบคุณมากครับ

gamblerboy
09-16-2013, 08:32 PM
ทา แปลว่า ให้ ได้รึเปล่าครับอาจารย์ พอดีค้นเจอเวปๆนึง แปลความหมายของเมือง นาลันทา ที่เป็นชื่อเมืองๆหนึ่งในแคว้น มคธ ตามนี้ครับ
นาลันทาในความหมายเชิงนิรุกติศาสตร์

คำว่า นาลันทา วิเคราะห์เชิงนิรุกติศาสตร์ได้ 5 นัย ดังนี้

โบราณาจารย์บอกว่านาลันทา เลือนมาจากประโยคว่า น อลม ทา แปลว่า ฉันจะไม่ให้ มีตำนานเสริมว่าสมัยหนึ่งพระโพธิสัตว์บำเพ็ญทานบารมี เป็นที่รู้จักกันดี จนไม่มีใครได้ยินคำว่า ฉันจะไม่ให้
นาลันทา มาจากคำ 2 คำ คือ นาลัน แปลว่า ดอกบัว และ ทา แปลว่า ให้ หมายถึง ให้ดอกบัว มีตำนานเสริมว่าบริเวณนี้มีดอกบัวมาก แม้ปัจจุบันก็ยังมี ดอกบัวมากอยู่ จึงเป็นเหมือนสถานที่ให้ดอกบัว
นาลันทา เป็นชื่อพญานาคซึ่งอาศัยอยู่ในสระบัวใหญ่ ณ บริเวณมหาวิทยาลัยนาลันทาปัจจุบัน ตรงกับคตินิยมของชาวอินเดียในปัจจุบันที่บูชางู มีพิธีเรียกว่านาคปัญจมี มีเมืองชื่อ นาคปุระ๘
นาลันทา ประกอบด้วยคำ 3 คำ คือ น, อลัง, และ ทา แปลตามตัวอักษรว่า ให้ไม่พอ แต่ความหมายก็คือ ให้ไม่รู้จักพอ
สมณะอี้จิงบันทึกไว้ว่า นาลันทา แผลงมาจากคำว่า นาคนันทะ ซึ่งอาจตั้งชื่อตามชื่อพญานาคที่ยึดครองที่นั้นและต่อมา พญานาคนี้เป็นที่รู้จักกันดีว่า นาคแห่งนาลันทา หรือ นาลันทานาค ท่านธรรมสวามีชาวทิเบตซึ่งเดินทางมาเยี่ยมที่นี้เมื่อ พ.ศ. 1777 บันทึกไว้ว่า คำว่า นาลันทา หมายถึง เจ้าแห่งมนุษย์ (Lord of men)

ด้วยความเคารพครับ ขอบคุณมากครับ

Sep1leo
09-16-2013, 10:20 PM
อยากรบกวนถาม. นัทธินันท์. แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-17-2013, 10:25 AM
ขอบคุณมากครับ คุณ noppakorn อยากจะขอรบกวนอีกครั้งครับ
ที่คุณ noppakorn บอกว่า ธนะทา แปลว่า ลูบไล้ทรัพย์ นี่ความหมายออกแนวดีรึเปล่าอะครับ หรือ พอจะแปลประมาณว่ามีทรัพย์ อะไรทำนองนี้ได้รึเปล่าครับ ขอบคุณมากครับ
สวัสดีครับ

ธนะทา สามารถแปลได้ว่า ผู้ฉาบไล้ด้วยทรัพย์ ครับ (การฉาบไล้ คือการเสริมแต่งเพิ่มเติม)

noppakorn
09-17-2013, 10:41 AM
ทา แปลว่า ให้ ได้รึเปล่าครับอาจารย์ พอดีค้นเจอเวปๆนึง แปลความหมายของเมือง นาลันทา ที่เป็นชื่อเมืองๆหนึ่งในแคว้น มคธ ตามนี้ครับ
นาลันทาในความหมายเชิงนิรุกติศาสตร์

คำว่า นาลันทา วิเคราะห์เชิงนิรุกติศาสตร์ได้ 5 นัย ดังนี้

โบราณาจารย์บอกว่านาลันทา เลือนมาจากประโยคว่า น อลม ทา แปลว่า ฉันจะไม่ให้ มีตำนานเสริมว่าสมัยหนึ่งพระโพธิสัตว์บำเพ็ญทานบารมี เป็นที่รู้จักกันดี จนไม่มีใครได้ยินคำว่า ฉันจะไม่ให้
นาลันทา มาจากคำ 2 คำ คือ นาลัน แปลว่า ดอกบัว และ ทา แปลว่า ให้ หมายถึง ให้ดอกบัว มีตำนานเสริมว่าบริเวณนี้มีดอกบัวมาก แม้ปัจจุบันก็ยังมี ดอกบัวมากอยู่ จึงเป็นเหมือนสถานที่ให้ดอกบัว
นาลันทา เป็นชื่อพญานาคซึ่งอาศัยอยู่ในสระบัวใหญ่ ณ บริเวณมหาวิทยาลัยนาลันทาปัจจุบัน ตรงกับคตินิยมของชาวอินเดียในปัจจุบันที่บูชางู มีพิธีเรียกว่านาคปัญจมี มีเมืองชื่อ นาคปุระ๘
นาลันทา ประกอบด้วยคำ 3 คำ คือ น, อลัง, และ ทา แปลตามตัวอักษรว่า ให้ไม่พอ แต่ความหมายก็คือ ให้ไม่รู้จักพอ
สมณะอี้จิงบันทึกไว้ว่า นาลันทา แผลงมาจากคำว่า นาคนันทะ ซึ่งอาจตั้งชื่อตามชื่อพญานาคที่ยึดครองที่นั้นและต่อมา พญานาคนี้เป็นที่รู้จักกันดีว่า นาคแห่งนาลันทา หรือ นาลันทานาค ท่านธรรมสวามีชาวทิเบตซึ่งเดินทางมาเยี่ยมที่นี้เมื่อ พ.ศ. 1777 บันทึกไว้ว่า คำว่า นาลันทา หมายถึง เจ้าแห่งมนุษย์ (Lord of men)

ด้วยความเคารพครับ ขอบคุณมากครับ
สวัสดีครับ

นาลันทา เป็นชื่อมหาวิทยาลัยสงฆ์แห่งแรกในศาสนาพุทธ และเป็นชื่อเมืองด้วยครับ ณ สถานทีแห่งนี้ กษัตริย์อิสลามได้ยกพลมา 500 คน แล้วทำการเข่นฆ่า พระสงฆ์ในสถานที่นี้ กว่า 2 หมื่นรูป โดยพระสงฆ์ยอมสละชีพ ให้พวกนี้ฆ่าโดยไม่ต่อสู้ มหาวิทยาลัยแห่งนี้เต็มไปด้วยพระคัมภีร์ การเผาว่ากันว่า เผาถึง 3 เดือน ไฟจึงมอดครับ

นาลันทา มาจากคำว่า น อลม หรือ น อลัง + ทา เป็นภาษามคธ แปลว่า ให้ไม่พอ ดังนั้น ในภาษามคธ ทา ก็คือคำว่า ทาน ในภาษาไทย และทานา ในบาลี สันสกฤตครับ แต่การตั้งชื่อนั้น เราใช้หลักภาษาไทย ทา ก็คือคำว่า ทา จะเป็นทานคงไม่ได้ครับ แต่หากรูปคำทั้งหมด เป็น บาลี ก็ต้องใช้คำว่า ทานะ หรือทานา และหรือหากเป็นภาษามคธทั้งหมด จึงสามารถอ้างอิงและแปลได้ครับ การตั้งชื่อ หากบางครั้งเราไม่อนุรักษ์ ภาษาไทยไว้ อีกหน่อยชือคนไทย คงมีคำไทย และต่างประเทศปนกัน จนลืมรากฐานภาษาไทยไปครับ

ขอบคุณที่อ้างอิงมาเป็นความรู้น่ะครับ

noppakorn
09-17-2013, 10:42 AM
อยากรบกวนถาม. นัทธินันท์. แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

นัทธินันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขผูกพัน (หมายถึงคนมีแต่ความสุข ครับ)

gamblerboy
09-17-2013, 12:13 PM
สวัสดีครับอาจารย์ noppakorn
ขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งครับ ^^a
1.ผมชื่อ ธงเอก พลังธนสุกิจ
2.เกิดวันอาทิย์ ที่ 5 กพ. 2521 13.07 น.
อาจารย์เคยวิเคราะห์ชื่อให้ผมแล้วครับ ผมคิดๆแล้วตัดสินใจว่าจะเปลี่ยนชื่อครับ เปลี่ยนเป็นชื่อ ธนะทา ครับ รบกวนอาจารย์ช่วย comment ชื่อใหม่ และ ชื่อใหม่ + นามสกุล ให้หน่อยครับ ขอบคุณมากครับ ^^
อีกเรื่องนึงครับ อ่านเจออาจารย์บอกว่าเปลี่ยนชื่อบ่อยๆจำทำให้ชะตาตก ก่อนชื่อ ธงเอก ผมเคยเปลี่ยนมารอบนึงแล้วครับ เมื่อประมาณเกือบๆ 10ปี ที่แล้ว ถ้าเปลี่ยนอีกจะเป็นอะไรมั๊ยครับ
หรือพอจะมีวิธีอะไรเสริมดวงให้แข็งแรงมากขึ้นมั๊ยครับ ขอบคุณมากครับ

gamblerboy
09-17-2013, 12:18 PM
ด้วยความนับถือในองค์พระรัตนตรัย และ อาจารย์ noppakorn ผมได้ร่วมทำบุญในกิจกรรมเพื่อเผยแผ่พระธรรม ตามที่อาจารย์ได้บอกบุญเอาไว้
อยากให้อาจารย์ และ เพื่อนๆ ในเวปบอร์ดนี้ ได้ร่วมอนุโมทนาบุญร่วมกันครับ ขอบคุณครับ

144

noppakorn
09-17-2013, 04:38 PM
ด้วยความนับถือในองค์พระรัตนตรัย และ อาจารย์ noppakorn ผมได้ร่วมทำบุญในกิจกรรมเพื่อเผยแผ่พระธรรม ตามที่อาจารย์ได้บอกบุญเอาไว้
อยากให้อาจารย์ และ เพื่อนๆ ในเวปบอร์ดนี้ ได้ร่วมอนุโมทนาบุญร่วมกันครับ ขอบคุณครับ

144
สวัสดีครับ

ขออนุโมทนาสาธุ ในกุศลกรรมที่ได้กระทำครับ ขอผลบุญดลบันดาลให้มีความสุขกายสุขใจ ครับ

gamblerboy
09-17-2013, 08:26 PM
สวัสดีครับ

ขออนุโมทนาสาธุ ในกุศลกรรมที่ได้กระทำครับ ขอผลบุญดลบันดาลให้มีความสุขกายสุขใจ ครับ

ขออนุโมทนาบุญกับอาจารย์ noppakorn ด้วยนะครับ ที่มีจิดใจเอื้อเฟื้อช่วยตอบคำถามเพื่อนๆในเวปบอร์ดนี้
พอดีไม่แน่ใจว่าอาจารย์เห็นข้อความสุดท้าย ของหน้า 224 ที่ผมฝากถามอาจารย์เอาไว้รึเปล่า ยังไงขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งนะครับ ^^ ขอบคุณครับ

noppakorn
09-18-2013, 12:19 PM
สวัสดีครับอาจารย์ noppakorn
ขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งครับ ^^a
1.ผมชื่อ ธงเอก พลังธนสุกิจ
2.เกิดวันอาทิย์ ที่ 5 กพ. 2521 13.07 น.
อาจารย์เคยวิเคราะห์ชื่อให้ผมแล้วครับ ผมคิดๆแล้วตัดสินใจว่าจะเปลี่ยนชื่อครับ เปลี่ยนเป็นชื่อ ธนะทา ครับ รบกวนอาจารย์ช่วย comment ชื่อใหม่ และ ชื่อใหม่ + นามสกุล ให้หน่อยครับ ขอบคุณมากครับ ^^
อีกเรื่องนึงครับ อ่านเจออาจารย์บอกว่าเปลี่ยนชื่อบ่อยๆจำทำให้ชะตาตก ก่อนชื่อ ธงเอก ผมเคยเปลี่ยนมารอบนึงแล้วครับ เมื่อประมาณเกือบๆ 10ปี ที่แล้ว ถ้าเปลี่ยนอีกจะเป็นอะไรมั๊ยครับ
หรือพอจะมีวิธีอะไรเสริมดวงให้แข็งแรงมากขึ้นมั๊ยครับ ขอบคุณมากครับ
สวัสดีครับ

แมวเกิดมาเขาว่ามี 9 ชีวิต แต่คนเราเกิดมานี่ ผมว่ามีสัก 3 ชีวิตก็พอแล้วครับ การเปลี่ยนชื่อบ่อยๆ ถ้าเป็นทางสังคม คนก็สงสัยว่า คนๆนี้ มันเป็นอะไรน่ะ ถึงเปลี่ยนชื่อบ่อย หนีหนี้หลบเจ้าหนี้หรือเปล่า เป็นมิจฉาชีพหรือเปล่า มิหนำซ้ำหากทำธุรกิจ เปลี่ยนชื่อทีก็ต้องวิ่งไปเปลี่ยนที่โน่นที่นี ไปแก้ชื่อเจ้าของที่ดิน พาสปอร์ต ต่างๆนาๆ ยุ่งยากมาก อันนี้คือทางสังคม ทางโหราศาสตร์ เขาว่ากันว่า เปลี่ยนชื่อบ่อย เทวดา ผู้ดูแลก็ตามชื่อไม่ทัน บางครั้งเทวดาไม่รู้ ทำดีก็ไม่ได้บันทึก การเปลี่ยนชะตาด้วยชื่อ เปลี่ยนบ่อยๆ พลังและบารมีก็อ่อนลง ครับเป็นความเชื่อถือครับ เหมือนคนดูหมอดูบ่อยๆ เขาก็ว่าดวงช้ำครับ

ผมจำไม่ได้แล้วครับว่าเคยวิเคราะห์ให้คุณเมื่อไหร่ครับ แต่ว่าวิเคราะห์ใหม่แล้วกันน่ะครับ ในชือเดิม ธงเอก มีทักษา 15 เป็นมงคลนาม แต่มี อ เป็นกาลกิณี ตัว อ นี้อยู่ในเรือน ตัว ธง ซึ่งเปรียบเหมือนร่างกาย ดังนั้น พลังของ ตัวกาลกิณี จะส่งผลให้เจ้าของชื่อนั้น เป็นคนชอบวิตกทุกข์ร้อน หวาดระแวงเกินกว่าเหตุ ครับ นามสกุล พลังธนสุกิจ ทักษา 48 ตกทักษาไร้ลาภ ต้องทำถึงได้มา ผลรวมได้ 63 เป็นมงคลยิ่ง ส่งผลให้เจ้าของชื่อทำงานใด ประสบความสำเร็จ ทั้งการงาน การเงินและความรัก ระวังอย่างเดียวว่า อย่าหลงงมงายสิ่งใดๆง่านนัก เพราะดาวศุกร์เป็นศุภโชค แต่ก็ดาวโลกีย์ด้วยครับ

ชื่อใหม่ ธนะทา ทักษา 15 เป็นทักษามงคลครับ แต่อ่อนด้วยอำนาจและบารมีไปสักหน่อยครับ การคุมลูกน้องจะไม่ค่อยเด็ดขาดนัก เพราะมีแต่ มูละ และบริวาร ทำให้เป็นคนมีความหนักแน่น มีรากฐานดี และมีผู้ช่วยเหลือ จิตใจจะอ่อนโยน ไม่แข็งกระด้างครับ ผลรวมได้ 63 เป็นมงคลยิ่งครับ

gamblerboy
09-18-2013, 01:11 PM
สวัสดีครับ

แมวเกิดมาเขาว่ามี 9 ชีวิต แต่คนเราเกิดมานี่ ผมว่ามีสัก 3 ชีวิตก็พอแล้วครับ การเปลี่ยนชื่อบ่อยๆ ถ้าเป็นทางสังคม คนก็สงสัยว่า คนๆนี้ มันเป็นอะไรน่ะ ถึงเปลี่ยนชื่อบ่อย หนีหนี้หลบเจ้าหนี้หรือเปล่า เป็นมิจฉาชีพหรือเปล่า มิหนำซ้ำหากทำธุรกิจ เปลี่ยนชื่อทีก็ต้องวิ่งไปเปลี่ยนที่โน่นที่นี ไปแก้ชื่อเจ้าของที่ดิน พาสปอร์ต ต่างๆนาๆ ยุ่งยากมาก อันนี้คือทางสังคม ทางโหราศาสตร์ เขาว่ากันว่า เปลี่ยนชื่อบ่อย เทวดา ผู้ดูแลก็ตามชื่อไม่ทัน บางครั้งเทวดาไม่รู้ ทำดีก็ไม่ได้บันทึก การเปลี่ยนชะตาด้วยชื่อ เปลี่ยนบ่อยๆ พลังและบารมีก็อ่อนลง ครับเป็นความเชื่อถือครับ เหมือนคนดูหมอดูบ่อยๆ เขาก็ว่าดวงช้ำครับ

ผมจำไม่ได้แล้วครับว่าเคยวิเคราะห์ให้คุณเมื่อไหร่ครับ แต่ว่าวิเคราะห์ใหม่แล้วกันน่ะครับ ในชือเดิม ธงเอก มีทักษา 15 เป็นมงคลนาม แต่มี อ เป็นกาลกิณี ตัว อ นี้อยู่ในเรือน ตัว ธง ซึ่งเปรียบเหมือนร่างกาย ดังนั้น พลังของ ตัวกาลกิณี จะส่งผลให้เจ้าของชื่อนั้น เป็นคนชอบวิตกทุกข์ร้อน หวาดระแวงเกินกว่าเหตุ ครับ นามสกุล พลังธนสุกิจ ทักษา 48 ตกทักษาไร้ลาภ ต้องทำถึงได้มา ผลรวมได้ 63 เป็นมงคลยิ่ง ส่งผลให้เจ้าของชื่อทำงานใด ประสบความสำเร็จ ทั้งการงาน การเงินและความรัก ระวังอย่างเดียวว่า อย่าหลงงมงายสิ่งใดๆง่านนัก เพราะดาวศุกร์เป็นศุภโชค แต่ก็ดาวโลกีย์ด้วยครับ

ชื่อใหม่ ธนะทา ทักษา 15 เป็นทักษามงคลครับ แต่อ่อนด้วยอำนาจและบารมีไปสักหน่อยครับ การคุมลูกน้องจะไม่ค่อยเด็ดขาดนัก เพราะมีแต่ มูละ และบริวาร ทำให้เป็นคนมีความหนักแน่น มีรากฐานดี และมีผู้ช่วยเหลือ จิตใจจะอ่อนโยน ไม่แข็งกระด้างครับ ผลรวมได้ 63 เป็นมงคลยิ่งครับ

ก่อนอื่นขอขอบคุณอาจารย์ที่ช่วยตอบคำถามครับ พออ่านที่อาจารย์ตอบแล้ว เลยเกิดข้อสงสัยต้องขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งครับ
1.ผมเล่นหุ้น การที่ไม่มีอักษรเดช หรือ ศรี ในชื่อเลย มีผลมากมั๊ยครับ
2.ผมเคยรบกวนให้อาจารย์หาชื่อให้ครั้งนึงแล้ว ยอมรับตามตรงว่าไม่ถูกใจเลย ถ้าจะรบกวนอาจารย์อีกสักครั้งช่วยหาชื่อที่ขึ้นต้นด้วยมูละ และ ลงท้ายด้วยมูละ
ที่เหมาะกับอาชีพของผม อาจารย์พอจะช่วยดูให้ได้มั๊ยครับ
ขอบคุณอาจารย์ noppakorn มากๆครับ

ภาณี เดชะพันธ์
09-18-2013, 02:14 PM
ตั้งชื่อหลานสาวค่ะกำหนดผ่า วันพถหัสบดี ที่ 3 ตุลาคม
นามสกุล ตรีศาษตร์(45)

pollapop
09-18-2013, 07:37 PM
ดิฉันอยากเปลี่ยนชื่อลูกชายค่ะ เขามีชื่อเล่นว่า ธีร์ จึงอยากให้เขามีคำว่า "ธีร์" นำหน้าชื่อค่ะ
ชื่อ นิธิศ นามสกุลทักษา 39
เกิดวันพุทธกลางคืนเวลา 20.49 นาที วันที่ 12 เมษายน 2549
ที่เลือกมามีดังนี้ค่ะ
ธีร์รวิชช์ แปลว่า
ธีร์รวิศช์ แปลว่า
ธีร์รวัตถ์ แปลว่า
ขอบคุณค่ะ

chinb
09-19-2013, 01:51 AM
- อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ เกิดวันเสาร์ 15 ม.ค. 2520 ประมาณ ตี 4.15 นามสกุล ฤกษ์อภิสิทธิ์ ควรใช้ชื่อทักษา 45 หรือ 50 ดีค่ะ ขอชื่อด้วยค่ะ ตอนนี้เปิดกิจการร้านถ่ายเอกสารอยู่
- น้องชายเกิด เกิดวันอังอาร 6 พ.ย. 2522 เวลาประมาณ ตี 1 กว่า นามสกุลเดียวกัน ทำอาชีพเดียวกัน รบกวนขอชื่อด้วยค่ะ
- ลูกของน้องชาย เกิดวันจันทร์ 16 ก.ย. 2556 เวลา 20.29 เป็นลูกสาว ชื่อ นัทธ์ชลันทร ฤกษ์อภิสิทธิ์ ดีมั้ยค่ะ
- ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

kanomthuay
09-19-2013, 02:15 PM
อยากให้ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ
-เกิด วันเสาร์ 16 มิ.ย. 55 เวลา 04.06 น.
อยากจะเปลี่ยนเป็น " น " นำหน้าเหมือนแม่ค่ะ
หาชื่อเองก็คิดไม่ตกสักที เลขทักษะไม่ค่อยจะดี รบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ

noppakorn
09-19-2013, 03:26 PM
ตั้งชื่อหลานสาวค่ะกำหนดผ่า วันพถหัสบดี ที่ 3 ตุลาคม
นามสกุล ตรีศาษตร์(45)
สวัสดีครับ

นามสกุลนี้ ตกทักษา 42 เป็นทักษามงคลครับ ชื่อทักษาควรใช้ทักษา 14 เป็นนามมงคล ชื่อทักษานี้ มีน้อยน่ะครับ เพราะตัวเลขอักษรต่ำ ทำให้ตั้งชื่อยากมากครับ ผลรวมได้ทักษา 56 ตกที่นั่งเจริญด้วยโภคทรัพย์ครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิง วันพฤหัสบดี

อุรชา แปลว่า ลูกสาว
เรณุกา แปลว่า เป็นชื่อเฉพาะ มารดาของปรสุราม
อรฤชา แปลว่า นางงามอันเลื่องลือ
ภูรี แปลว่า แผ่นดิน ผู้มีปัญญากว้างไกล
ภูริชา แปลว่า แผ่นดิน
อภิชาแปลว่า เกิดมายิ่งใหญ่