PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร บ , ป , ผ , ฝ ,พ ,ฟ , ภ , ม

หน้า : 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16

lapatsanan
08-01-2011, 10:46 AM
เรียน อุบาสกนพกรณ์

ดิฉันขอรบกวนท่านช่วยตั้งชื่อให้กับน้องชายดิฉันทีค่ะ น้องชายดิฉันเกิดวันเสาร์ที่ 5 กรกฎาคม 2523
ชื่อทักษา 44 + นามสกุล 33 รวมเป็น 77 เมื่อก่อนน้องดิฉันเป็นที่พึ่งกับที่บ้าน ทำธุรกิจส่วนตัว และเคยเข้าหุ้นเปิดร้านอาหาร
แต่ตอนนี้ร้านก้อปิดไปแล้ว และมีหนี้สินท่วมท้นจนเป็นภาระให้กับทางบ้าน และพบปัญหา เกี่ยวกับการคบเพื่อนเกี่ยวเนื่องทางด้านคุกตารางมาหลายครั้ง ดิฉันจึงรบกวนให้ทางอุบาสกนพกรณ์ ตั้งชื่อให้น้องชายดิฉันใหม่เพื่อให้เค้าเริ่มต้นใหม่ จะได้มีสิ่งดีๆให้กับชีวิต ซึ่งน้องดิฉันเป็นเด็กมีความกตัญญูรู้คุณมาก อยากให้เค้าได้ผ่านพ้นช่วงชีวิตที่แย่ๆนี้ไปค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ไม่ทราบน้องคุณบวชเรียนหรือยัง ถ้ายังให้ไปบวชเสียก่อนสักพรรษาก็ยังดีครับ การบวชเปรียบเสมือนการเกิดใหม่ ดีกว่าการเปลี่ยนชื่อ เมื่อสึกแล้วค่อยมาตั้งชื่อใหม่เปลี่ยนชื่อใหม่ และควรมีนามสกุลมาวิเคราะห์ชื่อมงคลด้วยจะดีมากครับ ตอนสึกให้อาจารย์หาฤกษ์ดีสึกมา เปรียบเสมือนการเกิดใหม่อีกครั้ง แล้วค่อยตั้งชื่อครับ ชื่อดีหากไม่เป็นคนดี ชื่อก็ไม่สามารถช่วยเหลือได้ เพียงแค่ให้สบายใจเท่านั้นครับ

ลองพิจารณาคำแนะนำก่อนน่ะครับ แล้วแจ้งมาอีกครั้งครับ เรื่องชื่อใหม่ไม่ยากครับ แต่อยากให้ผู้เปลี่ยนแล้วดีทุกๆคนครับ

เคยบวชแล้วค่ะ ประมาณ 4 ปีที่แล้วค่ะ หลังจากบวชพระ ไม่ถึงปีก้อบวชเณรหน้าไฟให้กับคุณย่าค่ะ (นามสกุล แก้ววัฒนะค่ะ)

noppakorn
08-01-2011, 01:23 PM
เรียน อุบาสกนพกรณ์

ดิฉันขอรบกวนท่านช่วยตั้งชื่อให้กับน้องชายดิฉันทีค่ะ น้องชายดิฉันเกิดวันเสาร์ที่ 5 กรกฎาคม 2523
ชื่อทักษา 44 + นามสกุล 33 รวมเป็น 77 เมื่อก่อนน้องดิฉันเป็นที่พึ่งกับที่บ้าน ทำธุรกิจส่วนตัว และเคยเข้าหุ้นเปิดร้านอาหาร
แต่ตอนนี้ร้านก้อปิดไปแล้ว และมีหนี้สินท่วมท้นจนเป็นภาระให้กับทางบ้าน และพบปัญหา เกี่ยวกับการคบเพื่อนเกี่ยวเนื่องทางด้านคุกตารางมาหลายครั้ง ดิฉันจึงรบกวนให้ทางอุบาสกนพกรณ์ ตั้งชื่อให้น้องชายดิฉันใหม่เพื่อให้เค้าเริ่มต้นใหม่ จะได้มีสิ่งดีๆให้กับชีวิต ซึ่งน้องดิฉันเป็นเด็กมีความกตัญญูรู้คุณมาก อยากให้เค้าได้ผ่านพ้นช่วงชีวิตที่แย่ๆนี้ไปค่ะ

สวัสดีครับ

ไม่ทราบน้องคุณบวชเรียนหรือยัง ถ้ายังให้ไปบวชเสียก่อนสักพรรษาก็ยังดีครับ การบวชเปรียบเสมือนการเกิดใหม่ ดีกว่าการเปลี่ยนชื่อ เมื่อสึกแล้วค่อยมาตั้งชื่อใหม่เปลี่ยนชื่อใหม่ และควรมีนามสกุลมาวิเคราะห์ชื่อมงคลด้วยจะดีมากครับ ตอนสึกให้อาจารย์หาฤกษ์ดีสึกมา เปรียบเสมือนการเกิดใหม่อีกครั้ง แล้วค่อยตั้งชื่อครับ ชื่อดีหากไม่เป็นคนดี ชื่อก็ไม่สามารถช่วยเหลือได้ เพียงแค่ให้สบายใจเท่านั้นครับ
ลองพิจารณาคำแนะนำก่อนน่ะครับ แล้วแจ้งมาอีกครั้งครับ เรื่องชื่อใหม่ไม่ยากครับ แต่อยากให้ผู้เปลี่ยนแล้วดีทุกๆคนครับ

เคยบวชแล้วค่ะ ประมาณ 4 ปีที่แล้วค่ะ หลังจากบวชพระ ไม่ถึงปีก้อบวชเณรหน้าไฟให้กับคุณย่าค่ะ (นามสกุล แก้ววัฒนะค่ะ)

สวัสดีครับ

ชื่อและสกุลเดิมตก 77 เป็นดาวเสาร์คู่ ดาวร้าย+ดาวร้าย ชื่อนี้หากทำมาหากินสุจริตจะไปไม่รอด แต่หากหากินทางอบายมุขจะดีมาก แต่ไม่ควรใช้ครับ นามสกุลทักษา 33 ไม่ดีเลยครับ หาคู่ยากมากครับ ชื่อที่เหมาะสมคือทักษาชื่อ 9 เป็นความสำเร็จ ทำการใดจะโดดเด่น รุ่งเรือง แต่ผู้มีชื่อนี้ต้องมีสติรอบคอบ ทำการใหญ่ควรปรึกษา อย่าทำคนเดียว ระวังอุบัติเหตุบ้าง เพราะดาวเกตุมีผลกับชือนี้ หมั่นทำบุญสร้างความดีไว้ ครับ ผลรวมได้ 42 เป็นโชคความสำเร็จ มิตรภาพ มีผู้ช่วยเหลือ งานดีความรักดี ครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับชายวันเสาร์

ภรกฤช แปลว่า ผู้ทรงกฤช,ผู้มีความเฉียบแหลม (อายตนะ 9)
กชการ แปลว่า งานบริสุทธิ์ดุจบัว(อายตนะ 2)
ภรฤชา แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งการรักษาธรรมเนียม (อายตนะ9)
ธรา แปลว่า ผู้ทรงไว้ (อายตนะ 1)

ชื่อมีน้อยมากครับ
เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญ สร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์เจ้าที่ๆบ้านทีทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมดวง

lapatsanan
08-01-2011, 01:45 PM

paky
08-01-2011, 04:45 PM
ขอรบกวนอาจารย์หน่อยค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อเป็น พลอยระรินทร์ ณ หนองคาย เกิด27 พ.ย 2522 วันอังคาร เวลา05.15 น. ปีมะแม
ชื่อทักษา 63นามสกุล36 รวมเป็นเลขทักษา 99 ดีมั๊ยค่ะ

รบกวนด้วยค่ะ
ของคุณค่ะ

cupid
08-02-2011, 02:36 AM
สวัสดีค่ะ อยากถามว่า ผู้ชายชื่อ ภควา ทักษา 12 นามสกุล ทักษา 38 ชื่อเลขไม่ดี นามสกุลเลขไม่ดี แต่รวมกันแล้วได้แล้ว 50 เป็นเลขดีอยู่แล้วน่ะค่ะ ต้องเปลี่ยนชื่อหรือไม่คะ
ส่วนนามสกุล ทักษา 38 เป็นเลขไม่ดี จำเป็นต้องเปลี่ยนไหมคะ ไม่ค่อยอยากเปลี่ยนนามสกุลน่ะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-02-2011, 12:46 PM
ขอรบกวนอาจารย์หน่อยค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อเป็น พลอยระรินทร์ ณ หนองคาย เกิด27 พ.ย 2522 วันอังคาร เวลา05.15 น. ปีมะแม
ชื่อทักษา 63นามสกุล36 รวมเป็นเลขทักษา 99 ดีมั๊ยค่ะ

ของคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อและทักษาสกุล แลผลรวมเป็นมงคลยิ่ง แต่ว่าชื่อทักษา 63 นามสกุล 36 นั้น ชื่อทักษาใหญ่กว่านามสกุล ฉะนั้นควรหมั่นทำบุญ สร้างทานและกตัญญูเพื่อให้บารมีมาสร้างเสริม ให้มั่นคง ทำการใดใหญ่ๆ ให้รอบคอบอย่าประมาท ชีวิตจะดียิ่งครับ

noppakorn
08-02-2011, 12:55 PM
สวัสดีค่ะ อยากถามว่า ผู้ชายชื่อ ภควา ทักษา 12 นามสกุล ทักษา 38 ชื่อเลขไม่ดี นามสกุลเลขไม่ดี แต่รวมกันแล้วได้แล้ว 50 เป็นเลขดีอยู่แล้วน่ะค่ะ ต้องเปลี่ยนชื่อหรือไม่คะ
ส่วนนามสกุล ทักษา 38 เป็นเลขไม่ดี จำเป็นต้องเปลี่ยนไหมคะ ไม่ค่อยอยากเปลี่ยนนามสกุลน่ะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

การเปลี่ยนชื่อ หากยังไม่มีปัญหาใดๆ กับชีวิต ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนครับ เพราะว่าชีวิตนั้นดวงชะตากำหนดให้เดินแล้ว ถึงชื่อสกุลไม่ดี แต่ดวงชะตาดีก็สามารถผ่านพ้นด้วยดีครับ มีปัญหาจึงค่อยเปลี่ยนครับ

cupid
08-02-2011, 02:14 PM
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

การเปลี่ยนชื่อ หากยังไม่มีปัญหาใดๆ กับชีวิต ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนครับ เพราะว่าชีวิตนั้นดวงชะตากำหนดให้เดินแล้ว ถึงชื่อสกุลไม่ดี แต่ดวงชะตาดีก็สามารถผ่านพ้นด้วยดีครับ มีปัญหาจึงค่อยเปลี่ยนครับ

ขอบคุณค่ะ

Packky
08-02-2011, 05:47 PM
สวัสดีค่ะ สมาชิกใหม่ มีเรื่องเรียนถามดังนี้ค่ะ

1. รบกวยช่วยดูฤกษ์ผ่าคลอด(เด็กชาย) ดูไว้วันเสาร์ที่ 20 สิงหาคม เวลา 7.00-8.00 น. ใช้ได้ไหมค่ะ
หากไม่ดีขอภายในวันที่ 15 -29 สิงหาคม 2554 ก็ได้ค่ะ
คุณแม่ เกิดวันศุกร์ เดือนมิถุนายน ปีมะแม
คุณพ่อ เกิดวันอาทิตย์ เดือนตุลาคม ปีชวด

2. ถ้าฤกษ์ด้านบนใช้ได้ รบกวนช่วยตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ. นามสกุล รวมได้ 54
ตั้งชื่อเล่นว่าน้องพัส เลยต้องการชื่อจริงให้ออกเสียงพัดด้วยค่ะ แต่อยากได้ชื่อแค่ 1-3 พยางค์น่ะค่ะ
เพราะนามสกุลค่อนข้างยาวค่ะ

ขอบคุณค่ะ

paky
08-02-2011, 08:12 PM
ชื่อทักษา 36 + นามสกุล 36 รวมเป็น 72 ดีไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ

pevid
08-02-2011, 09:00 PM
อยากทราบค่ะว่าเพื่อนดิฉันเกิดวันศุกร์
ได้ชื่อมาสองชื่อคือ สิงห์ชัย และ ภูริชสรัญญ์ อยากถามว่าจะเปลี่ยนเป็นชื่อไหนดีกว่ากันหรือมีชื่อที่ดีกว่านี้ไหมค่ะ นามสกุล เมธประสพสันต์ ค่ะและความหมายของชื่อด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

phuthep
08-02-2011, 10:24 PM
สวัสดีครับ อาจารย์ อยากทราบความหมายของชื่อ และนามสกุลด้วยครับ

เกิดวันศุกร์ เพศชาย เวลาเกิด ประมาณ 21.00 - 24.00 น.
ชื่อ ภูเทพ (14)
นามสกุล หิริเตชานนท์ (45)
รวมชื่อและนามสกุล ภูเทพ หิริเตชานนท์ (59)

กำลังจะเปลี่ยนเป็นนามสกุลนี้ อยากทราบว่าโดยรวมแล้วดีไหมครับ สำหรับตัวเองและตระกูลในอนาคต

ชื่อ-สกุลภาษาอังกฤษ การสะกดคำ ต้องคำนวณเป็นเลขทักษาด้วยหรือปล่าวครับ ถ้าต้องคำนวน รบกวนอาจารย์ช่วยสะกดให้เข้าหลักด้วยครับ

noppakorn
08-03-2011, 02:11 PM
สวัสดีค่ะ สมาชิกใหม่ มีเรื่องเรียนถามดังนี้ค่ะ

1. รบกวยช่วยดูฤกษ์ผ่าคลอด(เด็กชาย) ดูไว้วันเสาร์ที่ 20 สิงหาคม เวลา 7.00-8.00 น. ใช้ได้ไหมค่ะ
หากไม่ดีขอภายในวันที่ 15 -29 สิงหาคม 2554 ก็ได้ค่ะ
คุณแม่ เกิดวันศุกร์ เดือนมิถุนายน ปีมะแม
คุณพ่อ เกิดวันอาทิตย์ เดือนตุลาคม ปีชวด
2. ถ้าฤกษ์ด้านบนใช้ได้ รบกวนช่วยตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ. นามสกุล รวมได้ 54
ตั้งชื่อเล่นว่าน้องพัส เลยต้องการชื่อจริงให้ออกเสียงพัดด้วยค่ะ แต่อยากได้ชื่อแค่ 1-3 พยางค์น่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

วันเสาร์ที่ 20 สค.เป็นวันมะแมสมพงศ์กับปีเกิดครับ ควรเลือกเวลา 11.00 - 14.59 จะสมพงศ์ยิ่งครับ อีกวันก็คือวันศุกร์ (ม้า) 19 สค.เวลา 11.00-12.59 น. เวลา 19-22.59 น.

นามสกุลทักษา 54 ชื่อที่เหมาะสมคือชื่อทักษา 51 ผลรวมได้ทักษา 105 เป็นทักษาแห่งความเจริญรุ่งเรือง มิตรภาพ โชคลาภวาสนา

ชื่อทักษา 51 สำหรับชายวันเสาร์ (ที่ลงท้ายที่อ่านว่า พัด เป็นชื่อตั้งใหม่)

อัยยรัตน์ (อัยยะรัด) แปลว่า ผู้เป็นดวงแก้วอันยิ่งใหญ่ (ค่าอายตนะ ๘)
หัสต์ยุทธ์ (หัดยุด) แปลว่า มือดีในการรบ (ค่าอายตนะ 9)
ตรัยวรรธน์ แปลว่า ผู้มีความเจริญสามประการ (ค่าอายตนะ 9)
ปรานต์พัชร์ แปลว่า ผู้เหมือนเพชรที่สุด (อายตนะ 6)
ชวินพรรธน์ แปลว่า ผู้เจริญที่มีปัญญาว่องไว (อายตนะ 9)
เตชน์พัธน์ แปลว่า ผู้มีความเจริญอันว่องไว (อายตนะ 1)
ไอยยาภัทร์ แปลว่า ผู้เจริญที่เป็นใหญ่ (อายตนะ 2)
นิชาพัสส์ แปลว่า ผู้เป็นตัวของตัวเองตลอดปี (อายตนะ 1)

noppakorn
08-03-2011, 02:14 PM
ชื่อทักษา 36 + นามสกุล 36 รวมเป็น 72 ดีไหมค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ทักษา 72 ไม่เป็นมงคลครับ ทักษา 36 ควรใช้ชื่อทักษา 14,15,19,24,54 ครับ

noppakorn
08-03-2011, 02:20 PM
อยากทราบค่ะว่าเพื่อนดิฉันเกิดวันศุกร์
ได้ชื่อมาสองชื่อคือ สิงห์ชัย และ ภูริชสรัญญ์ อยากถามว่าจะเปลี่ยนเป็นชื่อไหนดีกว่ากันหรือมีชื่อที่ดีกว่านี้ไหมค่ะ นามสกุล เมธประสพสันต์ ค่ะและความหมายของชื่อด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 64 ควรใช้ชื่อทักษา 36 หรือ 41 จะเป็นมงคลยิ่งครับ
สิงห์ชัย แปลว่า ผู้มีชัยชนะดังสิงห์ ทักษา 41 รวมนามสกุลได้ทักษา 105 เป็นมงคลยิ่งครับ
ภูริชสรัญญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันแกล้วกล้าและปัญญาไกล ทักษา 45 ผลรวมได้ 109 เป็นทักษาดีปานกลางครับ

noppakorn
08-03-2011, 02:23 PM
สวัสดีครับ อาจารย์ อยากทราบความหมายของชื่อ และนามสกุลด้วยครับ

เกิดวันศุกร์ เพศชาย เวลาเกิด ประมาณ 21.00 - 24.00 น.
ชื่อ ภูเทพ (14)
นามสกุล หิริเตชานนท์ (45)
รวมชื่อและนามสกุล ภูเทพ หิริเตชานนท์ (59)

กำลังจะเปลี่ยนเป็นนามสกุลนี้ อยากทราบว่าโดยรวมแล้วดีไหมครับ สำหรับตัวเองและตระกูลในอนาคต

ชื่อ-สกุลภาษาอังกฤษ การสะกดคำ ต้องคำนวณเป็นเลขทักษาด้วยหรือปล่าวครับ ถ้าต้องคำนวน รบกวนอาจารย์ช่วยสะกดให้เข้าหลักด้วยครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 14 เป็นชื่อมงคล นามสกุลทักษา 45 เป็นมงคล ผลรวมได้ทักษา 59 เป็นมงคลอันประเสริฐยิ่งครับ

สำหรับภาษาอังกฤษ ผมไม่ได้ให้ความสำคัญเท่าภาษาไทย เพราะเป็นการคิดขึ้นใหม่ในภายหลังครับ แต่โบราณไม่มีภาษาอังกฤษมาเกียวข้องด้วยครับ

phuthep
08-03-2011, 03:10 PM
ขอบคุณอาจารย์มากเลยครับ
ผมขอทราบความหมาย ชื่อ-นามสกุล ด้วยนะครับ
ภูเทพ หิริเตชานนท์

paky
08-03-2011, 04:59 PM
ขอรบกวนอาจารย์หน่อยคะ ชื่อ ภคปภา ณ หนองคาย เกิด27 พ.ย 2522 วันอังคาร เวลา05.15 น. ปีมะแม
ชื่อทักษา 9 นามสกุล36 รวมเป็นเลขทักษา 45

แล้วที่ ชื่อมีกาลกีนี 1 (ค) และสกุล 1(ค) เป็นอะไรหรือป่าวค่ะ

Packky
08-04-2011, 12:05 AM

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

วันเสาร์ที่ 20 สค.เป็นวันมะแมสมพงศ์กับปีเกิดครับ ควรเลือกเวลา 11.00 - 14.59 จะสมพงศ์ยิ่งครับ อีกวันก็คือวันศุกร์ (ม้า) 19 สค.เวลา 11.00-12.59 น. เวลา 19-22.59 น.

นามสกุลทักษา 54 ชื่อที่เหมาะสมคือชื่อทักษา 51 ผลรวมได้ทักษา 105 เป็นทักษาแห่งความเจริญรุ่งเรือง มิตรภาพ โชคลาภวาสนา

ชื่อทักษา 51 สำหรับชายวันเสาร์ (ที่ลงท้ายที่อ่านว่า พัด เป็นชื่อตั้งใหม่)

อัยยรัตน์ (อัยยะรัด) แปลว่า ผู้เป็นดวงแก้วอันยิ่งใหญ่ (ค่าอายตนะ ๘)
หัสต์ยุทธ์ (หัดยุด) แปลว่า มือดีในการรบ (ค่าอายตนะ 9)
ตรัยวรรธน์ แปลว่า ผู้มีความเจริญสามประการ (ค่าอายตนะ 9)
ปรานต์พัชร์ แปลว่า ผู้เหมือนเพชรที่สุด (อายตนะ 6)
ชวินพรรธน์ แปลว่า ผู้เจริญที่มีปัญญาว่องไว (อายตนะ 9)
เตชน์พัธน์ แปลว่า ผู้มีความเจริญอันว่องไว (อายตนะ 1)
ไอยยาภัทร์ แปลว่า ผู้เจริญที่เป็นใหญ่ (อายตนะ 2)
นิชาพัสส์ แปลว่า ผู้เป็นตัวของตัวเองตลอดปี (อายตนะ 1)

ขอบคุณค่ะ สำหรับฤกษ์และชื่อน่ะค่ะ. มีข้อสงสัยค่ะ ชอบ 3 ชื่อดังนี้ค่ะ แต่รบกวนขอคำอ่านด้วยได้ไหมค่ะ
เพราะไม่แน่ใจว่าอ่านถูกต้องน่ะค่ะ

ปรานต์พัชร์ แปลว่า ผู้เหมือนเพชรที่สุด (อายตนะ 6).

ถ้าไม่รบกวนขอชื่อขึ้นต้นด้วยพัด(ออกเสียง) ด้วยได้ไหมค่ะ
ขอบคุณมากน่ะค่ะ

unjung
08-04-2011, 08:52 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์ _/\_ ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยคะ

อยากได้ชื่อเลขทักษา 24 ค่ะ อยากได้อักษรขึ้นต้นด้วย ปอ ปลาค่ะ
ทักษานามสกุล 36 เกิดวันอังคาร 1 ธันวาคม 2524 อาชีพ เปิดร้านขายปุ๋ย,ค้าขาย อยากได้ทักษา ศรี, มนตรี, อุตสาหะ, บริวาร ค่ะอาจารย์
เหตุผลเพราะชื่อเก่า ปภาวรินทร์ ตกทักษาเลขไม่ดีค่ะ ทำให้การค้าขายไม่ดี เจออุปสรรคเรื่องสินค้าค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะอาจารย์ _/\_

noppakorn
08-04-2011, 10:45 AM
ขอบคุณอาจารย์มากเลยครับ
ผมขอทราบความหมาย ชื่อ-นามสกุล ด้วยนะครับ
ภูเทพ หิริเตชานนท์

สวัสดีครับ

ภูเทพ แปลว่า เทวดาแห่งแผ่นดิน
หิริเตชานนท์ แปลว่า เป็นที่ชื่นชมของคนอื่นที่มีอำนาจและความละอายต่อบาป

noppakorn
08-04-2011, 10:54 AM
ขอรบกวนอาจารย์หน่อยคะ ชื่อ ภคปภา ณ หนองคาย เกิด27 พ.ย 2522 วันอังคาร เวลา05.15 น. ปีมะแม
ชื่อทักษา 9 นามสกุล36 รวมเป็นเลขทักษา 45

แล้วที่ ชื่อมีกาลกีนี 1 (ค) และสกุล 1(ค) เป็นอะไรหรือป่าวค่ะ

กระทู้นี้เคยตอบแล้วครับ ลองย้อนไปดูหน้าที่ผ่านมาครับ

noppakorn
08-04-2011, 11:12 AM

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ขอบคุณค่ะ สำหรับฤกษ์และชื่อน่ะค่ะ. มีข้อสงสัยค่ะ ชอบ 3 ชื่อดังนี้ค่ะ แต่รบกวนขอคำอ่านด้วยได้ไหมค่ะ
เพราะไม่แน่ใจว่าอ่านถูกต้องน่ะค่ะ

ปรานต์พัชร์ แปลว่า ผู้เหมือนเพชรที่สุด (อายตนะ 6). อ่านว่า ปราน พัด
ชวินพรรธน์ แปลว่า ผู้เจริญที่มีปัญญาว่องไว (อายตนะ 9) อ่านว่า ชะ วิน พัด
เตชน์พัธน์ แปลว่า ผู้มีความเจริญอันว่องไว (อายตนะ 1) อ่านว่า เตด พัด

ถ้าไม่รบกวนขอชื่อขึ้นต้นด้วยพัด(ออกเสียง) ด้วยได้ไหมค่ะ
ขอบคุณมากน่ะค่ะ

พัทธ์ปริชญ์ (พัดปะริด) แปลว่า ผู้ผูกพันความรอบรู้ (อายตนะ 2)
พรรธน์ชโนดม (พัดชะโนดม) แปลว่า คนที่มีความเจริญสูงสุด (อายตนะ๘)
พรรธน์ภัคธร (พัดพักคะทอน) แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งโชคลาภความเจริญ (อายตนะ 2)

noppakorn
08-04-2011, 11:28 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์ _/\_ ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยคะ

อยากได้ชื่อเลขทักษา 24 ค่ะ อยากได้อักษรขึ้นต้นด้วย ปอ ปลาค่ะ
ทักษานามสกุล 36 เกิดวันอังคาร 1 ธันวาคม 2524 อาชีพ เปิดร้านขายปุ๋ย,ค้าขาย อยากได้ทักษา ศรี, มนตรี, อุตสาหะ, บริวาร ค่ะอาจารย์
เหตุผลเพราะชื่อเก่า ปภาวรินทร์ ตกทักษาเลขไม่ดีค่ะ ทำให้การค้าขายไม่ดี เจออุปสรรคเรื่องสินค้าค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะอาจารย์ _/\_

สวัสดีครับ

คงไม่ได้ชื่อครบหมวดครับ เพราะหมวดอุตสหะค่าอักษรสูง และไม่นิยมให้อยุ่กับกลุ่มบริวารครับ สองกลุ่มนี้อาจขาดไปกลุ่มหนึ่งครับ แต่ในนามสกุลคุณนั้น หากมีกลุ่มอุตสาหแล้ว ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอังคาร

ปพนธญา (ปะ พน ทะ ยา) แปลว่า ผู้มีโชคดีอันบริสุทธิ์ (อายตนะ 9)
ปวันชญา (ปะ วัน ชะ ยา) แปลว่า ผู้มีความรู้อันบริสุทธิ์ (อายตนะ 9)
ปัณณรตา แปลว่า ผู้มียินดีในหนังสือ,ผู้ยินดีในความรู้ (อายตนะ 9)
ปพนภัค แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ทีมีโชค (อายตนะ 1)

คงไม่ได้ครบดังต้องการน่ะครับ เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกองค์เจ้าที่ๆบ้านที่ร้านค้าและผุ้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

Majordust
08-04-2011, 01:12 PM
สมาชิกใหม่ครับ ขอรบกวนอาจารย์หน่อยนะครับ

คือผมตั้ง ชื่อ-สกุลขึ้นเองครับ แต่ไม่รู้ความหมายเลยครับ ยังไงผมขอรบกวนด้วยนะครับ

นายภัทรวรวิชญ์ วิริยะกาญจน์กุล ขอบคุณครับ

fearaly
08-04-2011, 01:54 PM
รบกวนสอบถามความหมายของชื่อ พรีมาภัสร์ แปลว่าอะไรค่ะ

เป็นชื่อลูกสาวค่ะ เกิดวันอังคารที่ 25 พย 2551

ชอบชื่อ แต่ไม่ทราบคำแปลค่ะ

Lovezian
08-05-2011, 03:14 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนถามความหมายชื่อหน่อยค่ะ

ภูทิศ และ ภูทิส ค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ ::)

noppakorn
08-05-2011, 03:34 PM
สมาชิกใหม่ครับ ขอรบกวนอาจารย์หน่อยนะครับ

คือผมตั้ง ชื่อ-สกุลขึ้นเองครับ แต่ไม่รู้ความหมายเลยครับ ยังไงผมขอรบกวนด้วยนะครับ

นายภัทรวรวิชญ์ วิริยะกาญจน์กุล ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ภัทรวรวิชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐและดีงาม(เจริญ)
วิริยะกาญจน์กุล แปลว่า ตระกูลผู้มีความเพียรอันมีคุณค่าดุจทองคำ

noppakorn
08-05-2011, 03:37 PM
รบกวนสอบถามความหมายของชื่อ พรีมาภัสร์ แปลว่าอะไรค่ะ

เป็นชื่อลูกสาวค่ะ เกิดวันอังคารที่ 25 พย 2551

สวัสดีครับ

พรีมาภัสร์ แปลว่า ผู้มีแสงสว่างอันประเสริฐ ทักษา 50 เป็นมงคลนาม ครับ

วันอังคารใช้ได้ครับ

noppakorn
08-05-2011, 03:42 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนถามความหมายชื่อหน่อยค่ะ

ภูทิศ และ ภูทิส ค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ ::)

สวัสดีครับ

ภูทิศ,ภูทิส แปลว่า หนทางแห่งแผ่นดิน

Majordust
08-05-2011, 03:51 PM
ขอบคุณ อาจารย์ มากๆเลยครับที่หาความหมายให้กระผม

ความหมายดีมากเลยครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

ภัทรวรวิชญ์ วิริยะกาญจน์กุล

unjung
08-05-2011, 07:14 PM
ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอังคาร[/color][/font][/b]

ปพนธญา (ปะ พน ทะ ยา) แปลว่า ผู้มีโชคดีอันบริสุทธิ์ (อายตนะ 9)
ปวันชญา (ปะ วัน ชะ ยา) แปลว่า ผู้มีความรู้อันบริสุทธิ์ (อายตนะ 9)
ปัณณรตา แปลว่า ผู้มียินดีในหนังสือ,ผู้ยินดีในความรู้ (อายตนะ 9)
ปพนภัค แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ทีมีโชค (อายตนะ 1)

คงไม่ได้ครบดังต้องการน่ะครับ เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกองค์เจ้าที่ๆบ้านที่ร้านค้าและผุ้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

_/\_ ขอบพระคุณมากเลยค่ะอาจารย์

Boonnara
08-06-2011, 08:37 AM
สวัสดีค่ะ เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ กำลังหาชื่อเล่นให้ลูกอยู่ค่ะ อยากได้เลขทักษา = 24, อายตนะ6= 6 หรือ 9
อยากถามว่า เปมะ, เปม ที่แปลว่าความรัก เขียน เปมมุ์ ได้มั๊ยคะ
หาคำไหนมาสมาสสนธิด้วยได้มั่ง ให้เขียน เปมมุ์ ได้มั๊ยคะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-06-2011, 12:06 PM
สวัสดีค่ะ เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ กำลังหาชื่อเล่นให้ลูกอยู่ค่ะ อยากได้เลขทักษา = 24, อายตนะ6= 6 หรือ 9
อยากถามว่า เปมะ, เปม ที่แปลว่าความรัก เขียน เปมมุ์ ได้มั๊ยคะ
หาคำไหนมาสมาสสนธิด้วยได้มั่ง ให้เขียน เปมมุ์ ได้มั๊ยคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ต้องขออภัยครับ ชื่อเล่นไม่เกี่ยวกับดวงดาวครับ ที่หมอดูเขาบอกว่าเกี่ยวก็เพื่อปากท้องเขาครับ ต้องการหาเงินเข้ากระเป๋าครับ สำหรับชื่อเล่นเป็นชื่อที่พ่อแม่เรียกประจำ ควรใช้คำที่แปลแล้วเป็นมงคลครับ บิดามารดา เปรียบดังพรหม กล่าวสิ่งใด ลูกหลานได้สิ่งนั้นครับไม่ต้องคำนึงถึงค่าทักษาครับ ชื่อจริงที่ลงทะเบียนจึงควรหาชื่อทักษาดีๆ ครับ แล้วทักษาดี ก็ไม่จำเป็นต้องอายตนะดีครับ เพราะทักษาคลุมอยู่แล้วครับ

คำที่คุณเรียกว่า เปมะ คือ เปรม แปลว่า ความรัก,อิ่มใจ,สบายใจ ครับ ส่วนทีคุณบอกมาเขียนไม่ถูกต้องครับ

Boonnara
08-06-2011, 12:30 PM
สวัสดีครับ

ต้องขออภัยครับ ชื่อเล่นไม่เกี่ยวกับดวงดาวครับ ที่หมอดูเขาบอกว่าเกี่ยวก็เพื่อปากท้องเขาครับ ต้องการหาเงินเข้ากระเป๋าครับ สำหรับชื่อเล่นเป็นชื่อที่พ่อแม่เรียกประจำ ควรใช้คำที่แปลแล้วเป็นมงคลครับ บิดามารดา เปรียบดังพรหม กล่าวสิ่งใด ลูกหลานได้สิ่งนั้นครับไม่ต้องคำนึงถึงค่าทักษาครับ ชื่อจริงที่ลงทะเบียนจึงควรหาชื่อทักษาดีๆ ครับ แล้วทักษาดี ก็ไม่จำเป็นต้องอายตนะดีครับ เพราะทักษาคลุมอยู่แล้วครับ

คำที่คุณเรียกว่า เปมะ คือ เปรม แปลว่า ความรัก,อิ่มใจ,สบายใจ ครับ ส่วนทีคุณบอกมาเขียนไม่ถูกต้องครับ

ขอบคุณมาก ๆ เลยค่ะ

paky
08-06-2011, 05:20 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์

ขอรบกวนอีกหน่อยนะคะ อยากเปลี่ยนชื่ออ่ะค่ะ ไม่รู้ชื่อไหนดี รบกวนอาจารย์ดูให้หน่อยค่ะ(27 พย 2522 ) เกิดวันอังคาร ปีมะแม (หญิง) นามสกุลทักษา 36 ค่ะ

1. ชื่อ ภรปภา (ทักษา 9 )
2. ชื่อ พิญฌาดา (ทักษา 24) @ ชื่อนี้แปลว่าอะไรค่ะ
3. ชื่อ พิณญาดา (ทักษา 24) @ ชื่อนี้แปลว่าอะไรค่ะ
4. ชื่อ ภณัชชา (ทักษา15)

และเลข อายตนะ คืออะไรค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-06-2011, 09:39 PM

ขอรบกวนอีกหน่อยนะคะ อยากเปลี่ยนชื่ออ่ะค่ะ ไม่รู้ชื่อไหนดี รบกวนอาจารย์ดูให้หน่อยค่ะ(27 พย 2522 ) เกิดวันอังคาร ปีมะแม (หญิง) นามสกุลทักษา 36 ค่ะ

1. ชื่อ ภรปภา (ทักษา 9 ) แปลว่า ผู้มีรัศมีค้ำจุน
2. ชื่อ พิญฌาดา (ทักษา 24) @ ชื่อนี้แปลว่าอะไรค่ะ
3. ชื่อ พิณญาดา (ทักษา 24) @ ชื่อนี้แปลว่าอะไรค่ะ
4. ชื่อ ภณัชชา (ทักษา15) ภ อยู่หน้าไม่ค่อยถูกต้องครับ

และเลข อายตนะ คืออะไรค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 36 ให้ใช้ชื่อทักษา 24 ผลรวมได้ 60 เป็นมงคลยิ่งครับ

พิญฌาดา แปลว่า หญิงผู้มีฌานและความรู้
พิณญาดา แปลว่า นักปราชญ์หญิงทางพิณ

อายตนะ คือค่าตัวเลขที่สัมพันธ์กับประสาทสัมผัสทั้ง 6 สรุปสั้นๆว่า สัมพันธ์กับสิ่งแวดล้อมความเป็นอยู่ ครับ แต่ถ้าใช้ค่าทักษาปกรณ์แล้ว ค่าอายตนะ6 ก็ไม่จำเป็นครับ

supma
08-06-2011, 09:44 PM
[/quote] ;Dสวัสดีค่ะค่ะอาจารย์นพ..เข้ามาเกือบทุกวันค่ะแต่เข้าไม่ถึงที่นี่ค่ะดูแต่คลิปต่างๆบ้างเรื่องอื่นๆบ้างค่ะขอบคุณค่ะสำหรับชื่อและคำแนะนำที่ดี...ดิฉันเองเป็นคนที่ค่อนข้างอยู่กับบุญเหมือนกันค่ะ(มีภาวะอันต้องพึงบุญ)ก็เลยจะถือเรื่องตัวเลขมาก(หลายคนอาจคิดว่างมงาย)หลานสาวที่ให้อาจารย์ตั้งชื่อให้เขาค่อนข้างพิเศษค่ะนับแต่เขาจุติมาในในครรภ์ของแม่เขาแม่เขาไม่เคยมีอาการแพ้ท้องเลยค่ะนอกจากไม่แพ้แล้ว..เดิมแม่เขาเป็นคนค่อนข้างขี้เกียจแต่พอท้องเขาขยันมากสอาดทำงานไม่หยุดทำจนวันคลอดทีเดียวค่ะ ถึงตอนคลอดแม่เขาไม่เจ็บท้องด้วยหมอนัดวันที่ 6 มิ.ย 2554 แม่เขาก็ไปตามหมอนัดหมอบอกว่าปากมดลูกเปิด1เซนต์หมอจึงเหน็บยาเร่งเขาก็ไม่เจ็บท้องหมอให้ยาเร่งทางน้ำเกลือก็ไม่เจ็บท้อง หมอเจาะถุงน้ำคล่ำก็ไม่เจ็บท้องคลอด ท้ายสุด เวลา ไกล้5โมงเย็นหมอต้องผ่าทำคลอดออกมา เวลา 17.17.00น ค่ะ 19.00น.ดิฉันไปดูหลานอุ้มเขาขึ้นมาเขาสอื้นเหมือนคนร้องให้มานาน .ดิฉันรู้สึกสังหรณ์ใจบอกไม่ถูกค่ะ.เขาน่าเกียจน่าชังมากผิวขาวนิ้วมือยาวเล็บยาวมนนิ้วเท้าเสมอกัน(อ้อดิฉันลืมบอกไปว่าตั้งแต่รู้ว่าเขาเกิดในครรภ์แม่เขาเวลาสวดมนต์(ดิฉันสวดมนต์ทุกวัน)ดิฉันจะต้องบอกว่าขอให้เด็กที่จะเกิดมานี้เป็นเทพบุตร เทพธิดาชั้นสูงมาเกิดช่วยลูกสร้างบารมีด้วยเถิดทุกครั้งพอเขาเกิดมาดิฉันจึงรู้สึกเหมือนสื่อรู้กับเขาในหลายๆเรื่องเช่นเขาปวดท้อง/หิวนม/หิวน้ำ (ดิฉันอาจคิดไปเองก็ได้ค่ะ)
สำหรับชื่อเมฐญาภา เป็นชื่อดิฉันเองเคยคิดจะเปลี่ยนเหมือนกันแต่เพื่อนบอกว่าอย่าเปลี่ยนเลยชื่อนี้ได้เข้าวัด(ตอนเป็น)หลวงพ่อบอกว่าทุกอย่างอยู่ที่การกระทำ(อาจารย์คะดิฉันว่าอยู่ที่กรรมมากกว่าเพราะทั้งชีวิตดิฉันไม่เคยสมหวังเลย) พูดมาซะยาวเลยค่ะ สรุปว่าหากไม่เป็นการรบกวนจนเกินไปขอ ชื่อของหลานที่ ทักษา24 แต่ขอแบบที่ไม่ซ้ำใครนะคะ ที่มีศรี มูล บริวารหรือแล้วแต่จะกรุณาค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ เมฐญาภา สุรภาเมธัส

noppakorn
08-06-2011, 10:15 PM
;Dสวัสดีค่ะค่ะอาจารย์นพ..เข้ามาเกือบทุกวันค่ะแต่เข้าไม่ถึงที่นี่ค่ะดูแต่คลิปต่างๆบ้างเรื่องอื่นๆบ้างค่ะขอบคุณค่ะสำหรับชื่อและคำแนะนำที่ดี...ดิฉันเองเป็นคนที่ค่อนข้างอยู่กับบุญเหมือนกันค่ะ(มีภาวะอันต้องพึงบุญ)ก็เลยจะถือเรื่องตัวเลขมาก(หลายคนอาจคิดว่างมงาย)หลานสาวที่ให้อาจารย์ตั้งชื่อให้เขาค่อนข้างพิเศษค่ะนับแต่เขาจุติมาในในครรภ์ของแม่เขาแม่เขาไม่เคยมีอาการแพ้ท้องเลยค่ะนอกจากไม่แพ้แล้ว..เดิมแม่เขาเป็นคนค่อนข้างขี้เกียจแต่พอท้องเขาขยันมากสอาดทำงานไม่หยุดทำจนวันคลอดทีเดียวค่ะ ถึงตอนคลอดแม่เขาไม่เจ็บท้องด้วยหมอนัดวันที่ 6 มิ.ย 2554 แม่เขาก็ไปตามหมอนัดหมอบอกว่าปากมดลูกเปิด1เซนต์หมอจึงเหน็บยาเร่งเขาก็ไม่เจ็บท้องหมอให้ยาเร่งทางน้ำเกลือก็ไม่เจ็บท้อง หมอเจาะถุงน้ำคล่ำก็ไม่เจ็บท้องคลอด ท้ายสุด เวลา ไกล้5โมงเย็นหมอต้องผ่าทำคลอดออกมา เวลา 17.17.00น ค่ะ 19.00น.ดิฉันไปดูหลานอุ้มเขาขึ้นมาเขาสอื้นเหมือนคนร้องให้มานาน .ดิฉันรู้สึกสังหรณ์ใจบอกไม่ถูกค่ะ.เขาน่าเกียจน่าชังมากผิวขาวนิ้วมือยาวเล็บยาวมนนิ้วเท้าเสมอกัน(อ้อดิฉันลืมบอกไปว่าตั้งแต่รู้ว่าเขาเกิดในครรภ์แม่เขาเวลาสวดมนต์(ดิฉันสวดมนต์ทุกวัน)ดิฉันจะต้องบอกว่าขอให้เด็กที่จะเกิดมานี้เป็นเทพบุตร เทพธิดาชั้นสูงมาเกิดช่วยลูกสร้างบารมีด้วยเถิดทุกครั้งพอเขาเกิดมาดิฉันจึงรู้สึกเหมือนสื่อรู้กับเขาในหลายๆเรื่องเช่นเขาปวดท้อง/หิวนม/หิวน้ำ (ดิฉันอาจคิดไปเองก็ได้ค่ะ)
สำหรับชื่อเมฐญาภา เป็นชื่อดิฉันเองเคยคิดจะเปลี่ยนเหมือนกันแต่เพื่อนบอกว่าอย่าเปลี่ยนเลยชื่อนี้ได้เข้าวัด(ตอนเป็น)หลวงพ่อบอกว่าทุกอย่างอยู่ที่การกระทำ(อาจารย์คะดิฉันว่าอยู่ที่กรรมมากกว่าเพราะทั้งชีวิตดิฉันไม่เคยสมหวังเลย) พูดมาซะยาวเลยค่ะ สรุปว่าหากไม่เป็นการรบกวนจนเกินไปขอ ชื่อของหลานที่ ทักษา24 แต่ขอแบบที่ไม่ซ้ำใครนะคะ ที่มีศรี มูล บริวารหรือแล้วแต่จะกรุณาค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ เมฐญาภา สุรภาเมธัส
[/quote]
สวัสดีครับ

เรื่องชื่อเป็นรูปธรรมนามธรรมครับชื่อดีความหมายดีก็เป็นมงคลเสมือนบ้านเรือนถ้าสะอาดก็น่าอยู่อาศัยครับ เรื่องทุกข์ร้อนเคราะห์หามยามร้าย ก็เกิดมาทั้งจากกรรมเก่าและกรรมใหม่ กรรมเก่าคงเลี่ยงยากครับ ส่วนกรรมใหม่อยู่ที่เราจะเลือกปฏิบัติ คนที่มาทางสายบุญแล้ว หากรู้จักปล่อยวางทุกข์นั้นก็เหมือนจะเบาบาง อะไรจะเกิดก็ให้มันเกิด ถึงที่สุดมันมีทางออกมันเอง โรคภัยก็เช่นกันหากเราไม่ทุกข์มันเสียอย่าง มันจะทำอะไรก็ทำไป ยังไงก็ตาย มีโรคก็ตายไม่มีโรคก็ตาย คิดได้สบายใจจัง พระท่านบอกว่า ความทุกข์เป็นโรค ความรู้แจ้งจึงเป็นยาครับ ทุกวันนี้คนมุ่งแต่ถือศีลทำได้บ้างไม่ได้บ้าง พอศีลเยอะไปก็ชักเลอะ เราทางพุทธอยากให้ยึดอย่างเดียวครับ คือจิตเมตตาต่อตนเองและผู้อื่น ยึดได้ศีลก็กำเนิดเองครับ

ขอโมทนาสาธุกับความคิดของคุณด้วย ทุกวันนี้ที่มาทำหน้าที่นี้(ทั้งๆที่ผมยังไม่เคยไปวัดเกาะฯแห่งนี้เลย ก็เพราะว่าสงสารญาติธรรมที่เขาทุกข์ใจ และต้องไปเสียเงินให้กับหมอดูทั้งหลายในการตั้งชื่อ จึงอาสามาทำให้ครับ

หลานสาวคลอด 6 มิย.ตรงกับวันจันทร์ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์ มีศรีนำ

ดรัณภัทร แปลว่า ผู้นำพาสิ่งประเสริฐ
ธมนภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐและสวยงาม
ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค
ธัญปวร แปลว่า ผู้สูงส่งทางโชคดี
ธรรศภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่มีความเชื่อมั่นในตนเอง
ธรรมนาถ แปลว่า ที่พึ่งแห่งคุณความดี
ลลนดล (ลันนะดน) แปลว่า ผู้มีพื้นฐานอันน่ารัก (คงไม่ซ้ำใครครับ)

ตั้งชื่อแล้วใส่บาตรพระสักหนึ่งองค์ในนามหลานสาวน่ะครับ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำตัว เจ้าที่ๆบ้านครับ

Rung
08-07-2011, 10:02 AM
สวัสดีค่ะ
มีเรื่องรบกวนค่ะ อยากทราบความหมายชื่อ ภริมรฎา
ขอบคุณมากๆค่ะ

Rung
08-07-2011, 10:22 AM
รบกวนถามอีกชื่อค่ะ ภูษธิชาฎา มีความหมายชื่อว่าอะไรคะ
และมีชื่อเด็กผู้หญิงที่ขึ้นว่า ภูหรือภริม เลขทักษา ๑๔หรือ๒๔ รบกวนให้อาจารย์แนะนำหน่อยนะคะ

Lk88
08-07-2011, 04:12 PM

รบกวนอาจารย์แปลและวิเคาระชื่อให้หน่อยค่ะ เป็นชื่อที่หาไว้สำหรับพ่อค่ะ (นามสกลุใหม่ที่หาไว้ มีทักษา 45 และ 54 ค่ะ)
พ่อเกิดวันอังคารที่ 3 สิงหาคม 2497 (เวลาประมาณ 19.00-20.00) ปีมะเมียค่ะ

- ปิยะรัชช์นนท์ (ปิ-ยะ-รัด-ชะ-นน)
- ปิยะรัชต์พล ((ปิ-ยะ-รัด-ชะ-พน)

ขอบพระคุณค่ะ

supma
08-07-2011, 08:53 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ
ดิฉันขออนุโมทนาในกุศลของคุณด้วยนะคะ(ไม่ทราบว่าใช้คำพูดผิดรึเปล่าค่ะ)เอาเป็นว่าดิฉันปลื้มในบุญกุศลที่คุณทำนะคะซึ่งอย่างดิฉันคงไม่มีปัญญาแน่อย่างเก่งก็ได้แค่ทำบุญเลี้ยงพระปฏิบัติธรรม บุญที่คุณทำนี้เป็นบุญยิ่งใหญ่มากทีเดียวก็ปลื้มใจจริงๆค่ะดิฉันดูย้อนหลังที่คุณตั้งชื่อตั้งแต่ 2508(ยกมาจากเวบเก่า)ก็ออกปลื้มใจมากๆก็ขอให้คุณสร้างบารมีต่อไปให้นานที่สุดนะคะ
และขอบคุณมากค่ะสำหรับชื่อหลานทุกวันนี้ถึงแม้สุขภาพดิฉันไม่อำนวยก็จะพาหลานน้อยทำบุญทุกครั้งที่มีโอกาศ(ปกติดิฉันจะอยู่วัดช่วงเข้าพรรษา)ถึงเขาจะเพิ่งเกิดก็ตั้งใจให้เขาอยู่ในบุญค่ะ/เพราะดิฉันตระหนักดีค่ะว่าตัวเองรับกรรมเก่าอยู่ชาตินี้ขอใช้กรรมให้หมด(ถ้าไม่หมดก็ขอใช้ให้มากที่สุดค่ะ)ดิฉันเข้ามาพูดเรื่องไร้สาระต้องขออภัยอาจารย์ด้วยค่ะตั้งใจเข้ามาขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับอาจารย์ค่ะ
ขอบุญกุศลส่งผลให้อาจารย์ประสพแต่ความสุขความเจริญตลอดไปนะคะ
เมฐญาภา สุรภาเมธัส :)

fearaly
08-08-2011, 10:58 AM

สวัสดีครับ

พรีมาภัสร์ แปลว่า ผู้มีแสงสว่างอันประเสริฐ ทักษา 50 เป็นมงคลนาม ครับ

วันอังคารใช้ได้ครับ

ขอบคุณ อาจาร์ย มากๆๆเลยค๊า :(

noppakorn
08-08-2011, 01:57 PM
สวัสดีค่ะ
มีเรื่องรบกวนค่ะ อยากทราบความหมายชื่อ ภริมรฎา

สวัสดีครับ

ภริมรฎา คำว่า ภริม มาจากคำว่า ภิรมย์ ส่วนคำว่า รฎา ไม่มีคำศัพท์ครับ อยากจะแปลว่ามาจาก รัฎฐา ก็คำไม่ครบครับ
ภูษธิชาฎา คำว่า ฎา ไม่มีคำศัพท์ครับ

อยากได้ชื่อขึ้นว่า ภู ไม่ยากครับ แต่ขอวันเกิดและนามสกุลมาวิเคราะห์ตามเงื่อนไขด้วยครับ ให้แล้วไม่ดี เป็นบาปกรรมครับ
คำถามกรุณาถามกระทู้เดียวกันครับ เพราะเปลืองเนื้อที่แล้ว ทำให้งานตอบไม่จบทีเดียวครับ

noppakorn
08-08-2011, 02:06 PM

รบกวนอาจารย์แปลและวิเคาระชื่อให้หน่อยค่ะ เป็นชื่อที่หาไว้สำหรับพ่อค่ะ (นามสกลุใหม่ที่หาไว้ มีทักษา 45 และ 54 ค่ะ)
พ่อเกิดวันอังคารที่ 3 สิงหาคม 2497 (เวลาประมาณ 19.00-20.00) ปีมะเมียค่ะ

- ปิยะรัชช์นนท์ (ปิ-ยะ-รัด-ชะ-นน)
- ปิยะรัชต์พล ((ปิ-ยะ-รัด-ชะ-พน)

สวัสดีครับ

ไม่ทราบเป็นชื่อ หรือนามสกุลครับ ส่วนเหมาะสมเพียงใด ต้องมีรายละเอียดชื่อและสกุลวิเคราะห์ร่วมกันจึงจะได้ครับ

ปิยะรัชช์นนท์ แปลว่า ความยินดีของกษัตริย์อันเป็นที่รัก (รัชช คือ ราชา) ทักษา 59
ปิยะรัชต์พล แปลว่า กำลังของเงินตราอันเป็นที่รัก ทักษา 54

noppakorn
08-08-2011, 02:10 PM
ดิฉันขออนุโมทนาในกุศลของคุณด้วยนะคะ(ไม่ทราบว่าใช้คำพูดผิดรึเปล่าค่ะ)เอาเป็นว่าดิฉันปลื้มในบุญกุศลที่คุณทำนะคะซึ่งอย่างดิฉันคงไม่มีปัญญาแน่อย่างเก่งก็ได้แค่ทำบุญเลี้ยงพระปฏิบัติธรรม บุญที่คุณทำนี้เป็นบุญยิ่งใหญ่มากทีเดียวก็ปลื้มใจจริงๆค่ะดิฉันดูย้อนหลังที่คุณตั้งชื่อตั้งแต่ 2508(ยกมาจากเวบเก่า)ก็ออกปลื้มใจมากๆก็ขอให้คุณสร้างบารมีต่อไปให้นานที่สุดนะคะ
และขอบคุณมากค่ะสำหรับชื่อหลานทุกวันนี้ถึงแม้สุขภาพดิฉันไม่อำนวยก็จะพาหลานน้อยทำบุญทุกครั้งที่มีโอกาศ(ปกติดิฉันจะอยู่วัดช่วงเข้าพรรษา)ถึงเขาจะเพิ่งเกิดก็ตั้งใจให้เขาอยู่ในบุญค่ะ/เพราะดิฉันตระหนักดีค่ะว่าตัวเองรับกรรมเก่าอยู่ชาตินี้ขอใช้กรรมให้หมด(ถ้าไม่หมดก็ขอใช้ให้มากที่สุดค่ะ)ดิฉันเข้ามาพูดเรื่องไร้สาระต้องขออภัยอาจารย์ด้วยค่ะตั้งใจเข้ามาขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับอาจารย์ค่ะ
ขอบุญกุศลส่งผลให้อาจารย์ประสพแต่ความสุขความเจริญตลอดไปนะคะ

สวัสดีครับ

ยินดีที่เข้ามาคุยกันครับ ปล่อยวางได้ใจก็มีสุขครับ มีหลานก็มีห่วง แต่อย่างว่าคนเราก็เป็นอย่างนี้ทุกคน เพราะเรายังมีขันธ์ 5 มีอารมย์กามกิเลสอยู่ จึงต้องมีความห่วงหาอาทรต่อกันและกัน โดยเฉพาะลูกหลาน เอาเป็นว่า วันไหนที่ถึงเวลาตาย เราก็ค่อยปล่อยวางตัดห่วงทิ้งเสียให้หมดครับ จะได้อยู่ในภพดีครับ
ผมเองก็สุขภาพมีปัญหาเช่นกันครับ ขณะตอบนี้ก็บ้านหมุนอยู่ พอดีเห็นว่าใกล้จะหมดกระทู้ก็เลยตอบต่อให้เสร็จครับ

ขอให้สุขกายสุขใจและสุขในธรรมครับ

Lk88
08-08-2011, 02:18 PM
สวัสดีครับ

ไม่ทราบเป็นชื่อ หรือนามสกุลครับ ส่วนเหมาะสมเพียงใด ต้องมีรายละเอียดชื่อและสกุลวิเคราะห์ร่วมกันจึงจะได้ครับ

ปิยะรัชช์นนท์ แปลว่า ความยินดีของกษัตริย์อันเป็นที่รัก (รัชช คือ ราชา) ทักษา 59
ปิยะรัชต์พล แปลว่า กำลังของเงินตราอันเป็นที่รัก ทักษา 54

เรียนอาจารย์

ปิยะรัชช์นนท์ และ ปิยะรัชต์พล เป็นชื่อค่ะ

ส่วนนามสกุลเคยปรึกษาอาจารย์ไว้ มีทักษา 45 กับ 54 ค่ะ ที่คิดว่าจะเลือกไปใช้
1 ปริญชาโรจน์ ทักษา 45 แปลว่า รุ่งเรืองที่เกิดมามีปัญญายิ่ง
2 ปริญชาพิพิธ ทักษา 45 แปลว่า ความหลากหลายที่เกิดปัญญา ,ความแตกต่างของการเกิดปัญญา,เกิดปัญญาอันแตกต่าง(หลากหลาย)
3 กิตติรัชช์วริญ ทักษา 54 แปลว่า มีความรู้อันประเสริฐในราชสมบัติที่มีเกียรติ์

รบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ

supma
08-08-2011, 06:14 PM
[quote=supma ]

สวัสดีครับ

ยินดีที่เข้ามาคุยกันครับ ปล่อยวางได้ใจก็มีสุขครับ มีหลานก็มีห่วง แต่อย่างว่าคนเราก็เป็นอย่างนี้ทุกคน เพราะเรายังมีขันธ์ 5 มีอารมย์กามกิเลสอยู่ จึงต้องมีความห่วงหาอาทรต่อกันและกัน โดยเฉพาะลูกหลาน เอาเป็นว่า วันไหนที่ถึงเวลาตาย เราก็ค่อยปล่อยวางตัดห่วงทิ้งเสียให้หมดครับ จะได้อยู่ในภพดีครับ
ผมเองก็สุขภาพมีปัญหาเช่นกันครับ ขณะตอบนี้ก็บ้านหมุนอยู่ พอดีเห็นว่าใกล้จะหมดกระทู้ก็เลยตอบต่อให้เสร็จครับ

ขอให้สุขกายสุขใจและสุขในธรรมครับ...l;ylfu8jtvk0kipNor
-v.sl;yl\สวัสดีค่ะอาจารย์นพ
ขอบคุณค่ะ
และขอพรนั้นทุกพรเป็นของคุณด้วยค่ะ
;D

donngy
08-08-2011, 09:46 PM
รบกวน ด้วยคะ
แฟนอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ เนื่องจาก ประสบอุบัติเหตุบ่อย จนต้องได้รับการผ่าตัด และเป็นคนใจร้อนไม่ยอมคน
ชื่อ ภาสกร นามสกุล จำปาเงิน เกิดวันที่ 30 พฤศจิกายน 2526 เวลา 14.47 วันพุธ (กลางวัน) ปีกุน
อาชีพ พนักงานบริษัทเอกชน

แล้วก็

คุณแม่ จะเปลี่ยนเป็นชื่อ แพรวพรรณ พรรณวิเชียร ดีไหมค่ะ เกิดวันอังคารที่ 11 พ.ย 2501 เวลา 9.30 น. ปีจอ
น้องสาว จะเปลี่ยนเป็นชื่อ พิมพ์ญาดา พรรณวิเชียร ดีไหมค่ะ เกิดวันศุกร์ที่ 26 มิ.ย 2541 เวลา 11.08 น. ปีขาล
รบกวนขอความหมายชื่อด้วยนะคะ

ขอบคุณมากๆๆนะค่ะ

noppakorn
08-09-2011, 09:44 AM
สวัสดีครับ

ปิยะรัชช์นนท์ และ ปิยะรัชต์พล เป็นชื่อค่ะ

ส่วนนามสกุลเคยปรึกษาอาจารย์ไว้ มีทักษา 45 กับ 54 ค่ะ ที่คิดว่าจะเลือกไปใช้
1 ปริญชาโรจน์ ทักษา 45 แปลว่า รุ่งเรืองที่เกิดมามีปัญญายิ่ง
2 ปริญชาพิพิธ ทักษา 45 แปลว่า ความหลากหลายที่เกิดปัญญา ,ความแตกต่างของการเกิดปัญญา,เกิดปัญญาอันแตกต่าง(หลากหลาย)
3 กิตติรัชช์วริญ ทักษา 54 แปลว่า มีความรู้อันประเสริฐในราชสมบัติที่มีเกียรติ์

สวัสดีครับ

ทั้งสองทักษาชือและสกุลที่ถามมานั้น เป็นทักษามงคลทั้งคู่ครับ คือใช้ชื่อทักษา 45 นามสกุลทักษา 45 ผลรวม 90 หมายถึง ความสำเร็จและมีโชคลาภเสมอ แต่จะเป็นคนหัวดื้อครับ ทักษารวมนี้เหมาะสำหรับคนที่ชอบเข้าวัดสวดมนต์ไหว้พระแสวงบุญ จะมีบารมีมาเสริม หากคุณพ่อไม่ชอบทางนี้ก็อย่าใช้ชื่อทักษานี้ครับ สำหรับชื่อทักษา 45 นามสกุลทักษา 54 ผลรวมได้ 99 หมายถึงความมีโชค หัวดื้อครับ แต่ผลรวมหมายถึงความสำเร็จที่ไม่คาดฝัน คือเห็นบางอย่างว่ายากแต่เวลาปฏิบัติแล้วสำเร็จโดยง่ายครับ ไม่อยากเป็นคนแก่หัวดื้อก็อย่าเอาทักษาชื่อนี้ครับ ส่วนสุดท้ายคือชือทักษา 59 นามสกุลทักษา 45 ผลรวมได้ 104 เป็นทักษาดีมีมงคลเช่นกัน คนที่ธัมมะธัมโม ชอบเข้าวัดเข้าวา ให้ใช้ชื่อทักษานี้ ชีวิตรุ่งเรือง และประสบความเร็จ ผลรวมเป็นธาตลมและธาตุไฟ ส่งเสริมให้เกิดความสำเร็จและเจริญรุ่งเรือง ครับ

ก็ต้องเลือกเอาน่ะครับ เพราะดีมีมงคลทั้งหมด และทั้งสามทักษาที่วิเคราะห์นี้ จะรุ่งเรืองและเจริญดีมีมงคลจำเป็นต้องหมั่นทำบุญสร้างทานสวดมนต์ไหว้พระครับ

noppakorn
08-09-2011, 10:01 AM
รบกวน ด้วยคะ
แฟนอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ เนื่องจาก ประสบอุบัติเหตุบ่อย จนต้องได้รับการผ่าตัด และเป็นคนใจร้อนไม่ยอมคน
ชื่อ ภาสกร นามสกุล จำปาเงิน เกิดวันที่ 30 พฤศจิกายน 2526 เวลา 14.47 วันพุธ (กลางวัน) ปีกุน
อาชีพ พนักงานบริษัทเอกชน
แล้วก็
คุณแม่ จะเปลี่ยนเป็นชื่อ แพรวพรรณ พรรณวิเชียร ดีไหมค่ะ เกิดวันอังคารที่ 11 พ.ย 2501 เวลา 9.30 น. ปีจอ
น้องสาว จะเปลี่ยนเป็นชื่อ พิมพ์ญาดา พรรณวิเชียร ดีไหมค่ะ เกิดวันศุกร์ที่ 26 มิ.ย 2541 เวลา 11.08 น. ปีขาล
รบกวนขอความหมายชื่อด้วยนะคะ

ขอบคุณมากๆๆนะค่ะ

สวัสดีครับ

ภาสกร ทักษา 14 นามสกุลจำปาเงิน ทักษา 23 ผลรวมได้ 37 ตกดวงอุบัติเหตุครับ ส่วนเรื่องใจร้อนนั้น คงหมั่นชวนไปวัดวา แสวงธรรมบ้าง และเมื่อมีอายุก็จะค่อยๆเบาบางลงครับ เป็นการเกิดจากลักษณะนิสัยและสิ่งแวดล้อม ซึ่งต้องแก้กรรมคือการแก้ไขการกระทำประกอบด้วยครับ นามสกุลทักษา 23 ชื่อที่เป็นมงคลคือทักษา 42 เป็นทักษามงคล มีโชคและประสบความสำเร็จทางด้านการเงิน ความรัก และการงานครับ ผลรวมได้ทักษา 65 ตกที่นั่งโชคแห่งการเงินครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

นาทย์ธนัน(นาดทะนัน) แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่น่ายินดี
ณัฐนาทย์(นัดทะนาด) แปลว่า ผู้อิ่มเอิบในความรู้
นนท์ธรณ์(นนทอน) แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของคนในแผ่นดิน
ธันย์ปวร(ทันปะวอน) แปลว่า ผู้ประเสริฐและมีโชค
ธรรมรัตน์(ทัมมะรัด) แปลว่า ผู้ล้ำเลิศทางคุณความดี

เปลี่ยนชื่อแล้วให้ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำตัว เจ้าที่ๆบ้านและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและหนุนชะตา

คุณแพรวพรรณ พรรณวิเชียร และคุณพิมพ์ญาดา พรรณวิเชียร ชื่อตกทักษา 41 นามสกุลทักษา 54 ผลรวมได้ทักษา 95 ทั้งสองชื่อไม่มีอักษรกาลกิณีกับวันเกิด เป็นชื่อสกุลและผลรวมเป็นมงคลยิ่งครับ หมั่นทำบุญสร้างทาน สวดมนต์ไหว้พระมาหนุนให้เจริญยิ่งขึ้นครับ

Lk88
08-09-2011, 02:14 PM

สวัสดีครับ

ทั้งสองทักษาชือและสกุลที่ถามมานั้น เป็นทักษามงคลทั้งคู่ครับ คือใช้ชื่อทักษา 45 นามสกุลทักษา 45 ผลรวม 90 หมายถึง ความสำเร็จและมีโชคลาภเสมอ แต่จะเป็นคนหัวดื้อครับ ทักษารวมนี้เหมาะสำหรับคนที่ชอบเข้าวัดสวดมนต์ไหว้พระแสวงบุญ จะมีบารมีมาเสริม หากคุณพ่อไม่ชอบทางนี้ก็อย่าใช้ชื่อทักษานี้ครับ สำหรับชื่อทักษา 45 นามสกุลทักษา 54 ผลรวมได้ 99 หมายถึงความมีโชค หัวดื้อครับ แต่ผลรวมหมายถึงความสำเร็จที่ไม่คาดฝัน คือเห็นบางอย่างว่ายากแต่เวลาปฏิบัติแล้วสำเร็จโดยง่ายครับ ไม่อยากเป็นคนแก่หัวดื้อก็อย่าเอาทักษาชื่อนี้ครับ ส่วนสุดท้ายคือชือทักษา 59 นามสกุลทักษา 45 ผลรวมได้ 104 เป็นทักษาดีมีมงคลเช่นกัน คนที่ธัมมะธัมโม ชอบเข้าวัดเข้าวา ให้ใช้ชื่อทักษานี้ ชีวิตรุ่งเรือง และประสบความเร็จ ผลรวมเป็นธาตลมและธาตุไฟ ส่งเสริมให้เกิดความสำเร็จและเจริญรุ่งเรือง ครับ

ก็ต้องเลือกเอาน่ะครับ เพราะดีมีมงคลทั้งหมด และทั้งสามทักษาที่วิเคราะห์นี้ จะรุ่งเรืองและเจริญดีมีมงคลจำเป็นต้องหมั่นทำบุญสร้างทานสวดมนต์ไหว้พระครับ

เรียนอาจารย์นพ

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ สำหรับคำแนะนำ หนูมีข้อสงสัยนิดนึงค่ะ ขอถามอาจารย์ต่อจากกระทู้นี้เลยนะคะ

- คือ หนูตั้งใจว่า จะให้ชื่อ-นามสกุล และผลรวม ออกมาเหมือนๆกัน ทั้งชื่อพ่อ ชื่อหนูเอง และชื่อน้องสาว
(ชื่อ+นามสกุล ได้ผลรวมทักษา 90,99,104) เป็นไปได้ไหมคะ แล้วก็หมั่นเข้าวัดทำบุญสร้างกุศลเพื่อช่วยเสริม

- หรือว่าแต่ละคนควรใช้ทักษาใดถึงจะเหมาะสมคะ รบกวนอาจารย์แนะนำหน่อยค่ะ

พ่อ เกิดวันอังคารที่ 3 สิงหาคม 2497 เวลาประมาณ 19-20.00 ปีมะเมีย
(ชื่อปัจจุบันทักษา 23 นามสกุลทักษา 43 ผลรวม 66)

น้องสาว เกิดวันศุกร์ที่ 22 กรกฏาคม 2537 เวลา13.29 ปีจอ
(ชื่อปัจจุบันทักษา 18(เป็นชื่อผู้ชายค่ะ แม่บอกว่าไม่ทันได้ดู) นามสกุลทักษา 43 ผลรวม 61 )
**น้องหนูตั้งใจจะเรียนต่อด้านศิลปะ.กราฟฟิคดีไซน์ ควรใช้อักษรหมวดไหนนำคะ

ตัวหนูเองค่ะ เกิดวันเสาร์ที่ 29 กันยายน 2527 เวลา 20.25 ปีชวด
(ชื่อปัจจุบันทักษา 47 นามสกุลทักษา 43 ผลรวม 90)

รบกวนขอคำแนะนำอาจารย์ค่ะ
ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

noppakorn
08-10-2011, 10:13 AM
เรียนอาจารย์นพ

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ สำหรับคำแนะนำ หนูมีข้อสงสัยนิดนึงค่ะ ขอถามอาจารย์ต่อจากกระทู้นี้เลยนะคะ

- คือ หนูตั้งใจว่า จะให้ชื่อ-นามสกุล และผลรวม ออกมาเหมือนๆกัน ทั้งชื่อพ่อ ชื่อหนูเอง และชื่อน้องสาว
(ชื่อ+นามสกุล ได้ผลรวมทักษา 90,99,104) เป็นไปได้ไหมคะ แล้วก็หมั่นเข้าวัดทำบุญสร้างกุศลเพื่อช่วยเสริม

- หรือว่าแต่ละคนควรใช้ทักษาใดถึงจะเหมาะสมคะ รบกวนอาจารย์แนะนำหน่อยค่ะ

พ่อ เกิดวันอังคารที่ 3 สิงหาคม 2497 เวลาประมาณ 19-20.00 ปีมะเมีย
(ชื่อปัจจุบันทักษา 23 นามสกุลทักษา 43 ผลรวม 66)

น้องสาว เกิดวันศุกร์ที่ 22 กรกฏาคม 2537 เวลา13.29 ปีจอ
(ชื่อปัจจุบันทักษา 18(เป็นชื่อผู้ชายค่ะ แม่บอกว่าไม่ทันได้ดู) นามสกุลทักษา 43 ผลรวม 61 )
**น้องหนูตั้งใจจะเรียนต่อด้านศิลปะ.กราฟฟิคดีไซน์ ควรใช้อักษรหมวดไหนนำคะ

ตัวหนูเองค่ะ เกิดวันเสาร์ที่ 29 กันยายน 2527 เวลา 20.25 ปีชวด
(ชื่อปัจจุบันทักษา 47 นามสกุลทักษา 43 ผลรวม 90)

รบกวนขอคำแนะนำอาจารย์ค่ะ
ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

สวัสดีครับ

ผมไม่เข้าใจคำถามคุณน่ะครับ แต่เข้าใจว่าคุณต้องการให้มีชื่อสกุลทักษาเดียวกันทั้งสามคน ฉะนั้นคุณควรเลือกนามสกุลก่อน แล้วค่อยวิเคราะห์ชื่อครับ ผลรวมทักษาเหมือนกันได้ครับ ก็ได้วิเคราะห์ให้คุณแล้วว่า นามสกุลอะไรทักษาอะไร ผลรวมเป็นอย่างไร คุณต้องเลือกนามสกุลก่อนน่ะครับ แล้วค่อยมาถามใหม่แล้วกันครับ

คำถามจากกระทู้แรกอย่ายกมา ให้ตัดออก เอาเฉพาะคำถามกระทู้นี้มาถามเมื่อได้นามสกุลแล้วน่ะครับ (เพื่อประหยัดเนื้อที่ให้ทางเวปฯครับ)

jantrapan
08-10-2011, 10:15 AM
สวัสดีคะอาจารย์
คราวก่อนดิฉันเห็นอาจารย์ตั้งชื่อให้พี่สะใภ้นะคะ ก็เลยอยากเปลี่ยนบ้าง แต่ดิฉันเกิดความสงสัยคะว่า นามสกุลของดิฉันที่มีทักษาเท่ากับ 32 นั้น ชื่อต้องใช้ทักษา 24 รวมแล้วได้ 56 เท่านั้นหรือคะจึงจะดีที่สุด แล้วนอกจากชื่อที่ทักษา 24 แล้ว มีทักษาอื่นที่ใช้ได้อีกไหมคะ พอดีว่าชื่อคนที่เกิดวันจันทร์และมีทักษา 24 ในเวปไซต์ที่อาจารย์ตั้งให้นั้นดิฉันเข้าไปค้นดูทุกชื่อทุกหมวดแล้วค่ะ ยังไม่เจอชื่อที่ถูกใจเลยนะค่ะ อยากได้ชื่อที่คล้องจองกับนามสกุลของตัวเองนะคะอาจารย์ .... ดิฉัน เกิดวันจันทร์ คะ นามสกุล"ปุณขันธ์" เหตุผลที่อยากเปลี่ยนเพราะเรื่องสุขภาพ และหน้าที่การงานคะ รบกวนอาจารย์ช่วยดิฉันด้วยนะคะ ขอบพระคุณคะ

noppakorn
08-10-2011, 11:36 AM
สวัสดีคะอาจารย์
คราวก่อนดิฉันเห็นอาจารย์ตั้งชื่อให้พี่สะใภ้นะคะ ก็เลยอยากเปลี่ยนบ้าง แต่ดิฉันเกิดความสงสัยคะว่า นามสกุลของดิฉันที่มีทักษาเท่ากับ 32 นั้น ชื่อต้องใช้ทักษา 24 รวมแล้วได้ 56 เท่านั้นหรือคะจึงจะดีที่สุด แล้วนอกจากชื่อที่ทักษา 24 แล้ว มีทักษาอื่นที่ใช้ได้อีกไหมคะ พอดีว่าชื่อคนที่เกิดวันจันทร์และมีทักษา 24 ในเวปไซต์ที่อาจารย์ตั้งให้นั้นดิฉันเข้าไปค้นดูทุกชื่อทุกหมวดแล้วค่ะ ยังไม่เจอชื่อที่ถูกใจเลยนะค่ะ อยากได้ชื่อที่คล้องจองกับนามสกุลของตัวเองนะคะอาจารย์ .... ดิฉัน เกิดวันจันทร์ คะ นามสกุล"ปุณขันธ์" เหตุผลที่อยากเปลี่ยนเพราะเรื่องสุขภาพ และหน้าที่การงานคะ รบกวนอาจารย์ช่วยดิฉันด้วยนะคะ ขอบพระคุณคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 32 ผู้ชายให้ใช้ชื่อทักษา 19 หรือ 24 ส่วนหญิงให้ใช้ชื่อทักษา 23 หรือ 24 สำหรับหญิงไม่แนะนำทักษา 23 เพราะตกที่นั่งยิ่งเจ้าชู้ (ต้องระวังใจตน) ผมจึงไม่ค่อยแนะนำถ้าไม่จำเป็นจริงๆครับ ต้องการชื่อให้คล้องจองนามสกุล ปุณขันธ์ ชื่อต้องลงด้วยคำออกเสียง อุน หรือ อูน ซึ่งคนเกิดวันจันทร์หาไม่ได้แน่เนื่องจากห้ามสระ ที่เป็นกาลกิณีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

ลัลธร แปลว่า ผู้ทรงความน่ารัก (อายตนะ 1)
ภชพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณเป็นที่สุด (อายตนะ 6)
ภควรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณเป็นทรัพย์ (อายตนะ 6)
นภชวัล แปลว่า ท้องฟ้าอันสว่างไสว (อายตนะ7)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

siamyon
08-29-2011, 08:39 AM
สวัสดีครับอาจารย์นพ
ผมขอรบกวนอาจารย์ดูชื่อลูกสาวให้หน่อย กำหนดคลอด 22 ธันวาคม 2554
คาดว่าจะผ่าคลอดช่วง 15-30 ธันวาคม 2554
ผมชื่อ มงคล อยู่ยืน เกิด 7 กรกฎาคม 2514 เวลา 07:00 น ปีกุล
ภรรยาชื่อ เพ็ญรุ่ง ศักดิ์ศิรินุกูล เกิด 1 มีนาคม 2515 เวลา 01:00น ปีกุล
ชื่อที่เลือกไว้มี พิชญ์ชัญญา อยู่ยืน(ชอบชื่อนี้มากกว่า)
กุณฑิฌา อยู่ยืน
และถ้าจะไม่เป็นการรบกวนเกินไป อยากให้อาจารย์ดูฤกษ์ผ่าคลอดให้ด้วย วัน-เวลา
(การทำบุญให้ลูกที่กำลังจะเกิดวิธีไหนดีที่สุด)
ขอบคุณมากครับ

vanida
08-29-2011, 11:21 AM
สวัสดีค่ะ

รบกวนอาจารย์นพ ช่วยพิจารณาให้หน่อยค่ะ
เกิดวันศุกร์ (2 มี.ค.) ชื่อ วนิดา สันติปรีดาธรรม
เนื่องจาก มี "ว" เป็นกาลกิณี เลยต้องการเปลี่ยนเอา "ว" ออก โดยยัง "นิดา" อยู่ (ไม่อยากเปลี่ยนไปจากเดิมมาก)
ก็เลยลองตั้งเองได้ชื่อว่า "ปุณณนิดา" แต่ไม่ทราบว่ามีความหมายหรือเปล่า
รบกวนขอทราบความหมายของชื่อ และชื่อ+สกุลนี้ โอเคหรือเปล่าด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-29-2011, 02:04 PM
ผมขอรบกวนอาจารย์ดูชื่อลูกสาวให้หน่อย กำหนดคลอด 22 ธันวาคม 2554 คาดว่าจะผ่าคลอดช่วง 15-30 ธันวาคม 2554ผมชื่อ มงคล อยู่ยืน เกิด 7 กรกฎาคม 2514 เวลา 07:00 น ปีกุลภรรยาชื่อ เพ็ญรุ่ง ศักดิ์ศิรินุกูล เกิด 1 มีนาคม 2515 เวลา 01:00น ปีกุล
ชื่อที่เลือกไว้มี พิชญ์ชัญญา อยู่ยืน(ชอบชื่อนี้มากกว่า)
กุณฑิฌา อยู่ยืน
และถ้าจะไม่เป็นการรบกวนเกินไป อยากให้อาจารย์ดูฤกษ์ผ่าคลอดให้ด้วย วัน-เวลา(การทำบุญให้ลูกที่กำลังจะเกิดวิธีไหนดีที่สุด)

สวัสดีครับ
เรื่องชื่อควรมีวันเวลาที่แน่นอนแล้วค่อยถามดีกว่าน่ะครับ ชื่อที่ชอบและถามมาอาจไม่เป็นมงคลกับวันเกิดก็ได้ครับ เอาเป็นว่าจะให้ฤกษ์ผ่าคลอดตลอดเวลามงคลสำหรับเด็กเสียก่อนน่ะครับ คุณได้วันเวลาแล้วค่อยมาคุยเรื่องชื่อกันอีกทีน่ะครับ สำหรับการทำบุญเด็กเพิ่งคลอดยังไม่จำเป็นครับ เด็กเหมือนผ้าขาว มีบุญจึงได้มาเกิด ควรเป็นพ่อแม่ที่ควรสะสมบุญให้มากๆ ไว้ บุญนั้นย่อมส่งผลมาที่ลูกครับ
ฤกษ์ดีเดือนธันวาคม 2554 สำหรับผู้เกิดปีเถาะ
ฤกษ์ผ่าคลอดที่เป็นวันมงคลคือ
วันอาทิตย์18 ธค 2554 เวลา 13.00 -14.59 น.หรือเวลา 21.00 – 22.59 น. วันอาทิตย์ที่ 25 ธค.2554 เวลา 03.00-04.59 น. เวลา 13.00-14.59 น. ดีทีสุด เวลา 19.00-20.59 น. วันจันทร์ที่ 26 ธค.2554 เวลา 03.00-04.59 น. เวลา 13.00-14.59 น.เวลา 21.00-22.59 เวลาดีที่สุด 19.00-20.59 น. วันศุกร์ที่ 30 ธค.เวลา 13.00-14.59 น. เวลา 03.00-04.59 น. เวลาดีที่สุด 05.00 – 06.59 น.

noppakorn
08-29-2011, 02:14 PM
สวัสดีค่ะ

รบกวนอาจารย์นพ ช่วยพิจารณาให้หน่อยค่ะเกิดวันศุกร์ (2 มี.ค.) ชื่อ วนิดา สันติปรีดาธรรม เนื่องจาก มี "ว" เป็นกาลกิณี เลยต้องการเปลี่ยนเอา "ว" ออก โดยยัง "นิดา" อยู่ (ไม่อยากเปลี่ยนไปจากเดิมมาก) ก็เลยลองตั้งเองได้ชื่อว่า "ปุณณนิดา" แต่ไม่ทราบว่ามีความหมายหรือเปล่า
รบกวนขอทราบความหมายของชื่อ และชื่อ+สกุลนี้ โอเคหรือเปล่าด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ปุณณนิดา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมมาอย่างดีและเต็มเปี่ยม ทักษา 24

ชื่อรวมกับนามสกุลทักษา 55 ได้ผลรวม 79 เป็นมงคลปานกลาง ผู้มีชื่อนี้ลำบากเบื้องต้นได้ดีที่บั้นปลาย ระวังสุขภาพไว้ด้วยครับ ควรใช้ชื่อทักษา 45 ผลรวมได้ 100 จะเป็นมงคลยิ่งครับ

siamyon
08-29-2011, 02:30 PM
ขอบคุณมากครับอาจารย์นพณ
ผมคงต้องรบกวนอาจารย์อีกครัง้หลังจากเลือกวันและเวลาได้แล้ว
ขอขอบคุณอีกครั้ง

noppakorn
08-29-2011, 02:41 PM
ขอบคุณมากครับอาจารย์นพณ
ผมคงต้องรบกวนอาจารย์อีกครัง้หลังจากเลือกวันและเวลาได้แล้ว
ขอขอบคุณอีกครั้ง

สวัสดีครับ

ยินดียิ่งครับ ก่อนเด็กคลอดก็ทำบุญสม่ำเสมอ อธิษฐานให้การคลอดผ่านไปได้ด้วยดี เวลากรวดน้ำ ก็อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรของพ่อแม่ และของเด็กด้วยน่ะครับ
ธรรมรักษาครับ

ya ya
08-29-2011, 05:03 PM
สวัสดีค่ะ
พัชรนันท์ แปลว่าอะไรคะ

แอบถามนิดนึงว่า ห้ามเปลี่ยนชื่อตอนที่เราอายุ 25 อยู่ เหรอคะ ต้องรอให้ผ่าน25ก่อนเหรอคะ

vanida
08-29-2011, 05:15 PM
สวัสดีค่ะ

รบกวนอาจารย์นพ ช่วยพิจารณาให้หน่อยค่ะเกิดวันศุกร์ (2 มี.ค.) ชื่อ วนิดา สันติปรีดาธรรม เนื่องจาก มี "ว" เป็นกาลกิณี เลยต้องการเปลี่ยนเอา "ว" ออก โดยยัง "นิดา" อยู่ (ไม่อยากเปลี่ยนไปจากเดิมมาก) ก็เลยลองตั้งเองได้ชื่อว่า "ปุณณนิดา" แต่ไม่ทราบว่ามีความหมายหรือเปล่า
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ปุณณนิดา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมมาอย่างดีและเต็มเปี่ยม ทักษา 24

ชื่อรวมกับนามสกุลทักษา 55 ได้ผลรวม 79 เป็นมงคลปานกลาง ผู้มีชื่อนี้ลำบากเบื้องต้นได้ดีที่บั้นปลาย ระวังสุขภาพไว้ด้วยครับ ควรใช้ชื่อทักษา 45 ผลรวมได้ 100 จะเป็นมงคลยิ่งครับ

งั้นขอรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อ ที่มีทักษา 45 สำหรับคนเกิดวันศุกร์ ให้ด้วยได้มั๊ยค่ะ (โดยที่ไม่เปลี่ยนไปจากชื่อเดิมทั้งหมดอ่ะค่ะ)
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-30-2011, 11:34 AM
สวัสดีค่ะ
พัชรนันท์ แปลว่าอะไรคะ

แอบถามนิดนึงว่า ห้ามเปลี่ยนชื่อตอนที่เราอายุ 25 อยู่ เหรอคะ ต้องรอให้ผ่าน25ก่อนเหรอคะ

สวัสดีครับ

พัชรนันท์ แปลว่า มีความยินดีดุจเพชร

ไม่เคยได้ยินครับ ว่าเบญจเพสห้ามเปลี่ยนครับ ทุกข์เมื่อใด อยากมีความสุขใจเมื่อใดก็เปลี่ยนครับ

noppakorn
08-30-2011, 11:50 AM
สวัสดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

งั้นขอรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อ ที่มีทักษา 45 สำหรับคนเกิดวันศุกร์ ให้ด้วยได้มั๊ยค่ะ (โดยที่ไม่เปลี่ยนไปจากชื่อเดิมทั้งหมดอ่ะค่ะ)
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันศุกร์

พิมพ์นิดา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีเป็นแบบอย่าง
ติณณ์พนิดา แปลว่า หญิงสาวผู้ข้ามพ้นความทุกแล้ว
พงศ์พนิดา แปลว่า หญิงสาวผู้มีตระกูล
พัทธ์พนิดา แปลว่า หญิงสาวผู้มีความผูกพัน

noppakorn
08-30-2011, 11:53 AM
ปัฐรณัฏฐ์ แปลว่าอะไร

รบกวนเรียนถามค่ะ ขอบคุณค่ะ
(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

ปัฐรณัฏฐ์ คำว่า ปัฐร ไม่มีคำศัพท์ครับ ต้อง ปัฐน์ แปลว่า การอ่าน,การพูด ครับ

vanida
08-30-2011, 12:09 PM
สวัสดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันศุกร์

พิมพ์นิดา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีเป็นแบบอย่าง
ติณณ์พนิดา แปลว่า หญิงสาวผู้ข้ามพ้นความทุกแล้ว
พงศ์พนิดา แปลว่า หญิงสาวผู้มีตระกูล
พัทธ์พนิดา แปลว่า หญิงสาวผู้มีความผูกพัน

ขอบคุณมากๆๆ ค่ะ

phatthiya
08-30-2011, 12:49 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ เพิ่งเข้ามาเป็นครั้งแรกค่ะ อยากทราบว่า ภัทฐิญา แปลว่าอะไรคะ
แล้วช่วยตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ เกิดวันศุกร์ 10 สิงหาคม 2527 เวลา 07.00น.ค่ะ
นามสกุลเดิมทักษา 27 ค่ะ แต่กะว่าจะเปลี่ยนไปไปใช้นามสกุลใหม่ ทักษา54 ค่ะ
ตอนนี้มีปัญหาเรื่องเงิน งานค่ะ
ชอบตัวอักษร ธ ภ พ ณ เป็นพิเศษค่ะ ไม่ได้ไม่เป็นไร
ขอบคุณค่ะ

ภัทฐิญา

noppakorn
08-30-2011, 01:09 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ เพิ่งเข้ามาเป็นครั้งแรกค่ะ อยากทราบว่า ภัทฐิญา แปลว่าอะไรคะ
แล้วช่วยตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ เกิดวันศุกร์ 10 สิงหาคม 2527 เวลา 07.00น.ค่ะ
นามสกุลเดิมทักษา 27 ค่ะ แต่กะว่าจะเปลี่ยนไปไปใช้นามสกุลใหม่ ทักษา54 ค่ะ
ตอนนี้มีปัญหาเรื่องเงิน งานค่ะ
ชอบตัวอักษร ธ ภ พ ณ เป็นพิเศษค่ะ ไม่ได้ไม่เป็นไร
ขอบคุณค่ะ

ภัทฐิญา

สวัสดีครับ

ภัทฐิญา เป็นคำที่เขียนไม่เต็มครับ มาจาก ภัทรหรือภัททะ + ฐิร + ญา แปลว่า ผู้รู้อันยั่งยืนและเจริญ

ตอนนี้จะใช้นามสกุลอะไร ครับ 27 หรือ 54 ช่วยยืนยันครับ

phatthiya
08-30-2011, 01:16 PM
ขอบคุณค่ะ

ภัทฐิญา

สวัสดีครับ

ภัทฐิญา เป็นคำที่เขียนไม่เต็มครับ มาจาก ภัทรหรือภัททะ + ฐิร + ญา แปลว่า ผู้รู้อันยั่งยืนและเจริญ

ตอนนี้จะใช้นามสกุลอะไร ครับ 27 หรือ 54 ช่วยยืนยันครับ

ใช้นามสกุลทักษา 27ค่ะ

noppakorn
08-30-2011, 01:28 PM
ขอบคุณค่ะ

ภัทฐิญา

สวัสดีครับ

ใช้นามสกุลทักษา 27ค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 27 ควรใช้ชื่อทักษา 36 เป็นความสำเร็จและมิตรรัก มีคนช่วยเหลือ ผลรวมได้ทักษา 63 มีเงินทองความสำเร็จและโชคครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีมูละในชื่อ

กาณฑ์ณิศา แปลว่า เจ้าแห่งความรู้ที่เป็นขั้นตอน (อายตนะ ๘)
ณิกษ์นิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมเรื่องการจุมพิต (อายตนะ 1)
อัณณ์ญาดา แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้รู้ตัวหนังสือ,หญิงผู้มีความรู้ดังแม่น้ำ (อายตนะ 7)
ชัชนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จเป็นนักรบ (อายตนะ 9)
ญาน์ฐิตา แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในความรู้ (อายตนะ 7)
ญาณัชฌาน์ แปลว่า ผู้มีฌานที่เกิดมาเพื่อความรู้ (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปปล่อยนกปล่อยปลา เสร็จแล้วให้อาหารปลา อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อครับ เพื่อแก้กรรมเสริมชะตา

siamyon
08-30-2011, 11:21 PM

จากฤกษ์มงคลสำหรับผ่าคลอดที่อาจารย์ให้มา
ผมเลือก วันอาทิตย์18 ธค 2554 เวลา 21.00 – 22.59 น. เป็นกำหนดผ่าคลอด
จึงอยากเรียนถามอาจารย์ว่า ชื่อพิชญ์ชัญญา อยู่ยืน เป็นชื่อมงคล สำหรับผู้ที่เกิดวันนี้หรือไม่
ภรรยาชื่อ เพ็ญรุ่ง ศักดิ์ศิรินุกูล เกิด 1 มีนาคม 2515 เวลา 01:00น ปีกุล
ผมชื่อ มงคล อยู่ยืน เกิด 7 กรกฎาคม 2514 เวลา 07:00 น ปีกุล
ถ้าไม่สามารถใช้ได้ ขอความกรุณาอาจารย์แนะนำชื่ออื่นให้ด้วย

ขอขอบพระคุณล่วงหน้า

noppakorn
08-31-2011, 11:07 AM

จากฤกษ์มงคลสำหรับผ่าคลอดที่อาจารย์ให้มา
ผมเลือก วันอาทิตย์18 ธค 2554 เวลา 21.00 – 22.59 น. เป็นกำหนดผ่าคลอด
จึงอยากเรียนถามอาจารย์ว่า ชื่อพิชญ์ชัญญา อยู่ยืน เป็นชื่อมงคล สำหรับผู้ที่เกิดวันนี้หรือไม่
ถ้าไม่สามารถใช้ได้ ขอความกรุณาอาจารย์แนะนำชื่ออื่นให้ด้วย

ขอขอบพระคุณล่วงหน้า

สวัสดีครับ

เกิดวันอาทิตย์ หากใช้ชื่อพิชญ์ชัญญา ทักษา 42 เป็นชื่อมงคลครับ แต่นามสกุล อยู่ยืน ทักษา 37 ผลรวมได้ 79 เป็นเลขดีเพียงปานกลาง ผู้มีทักษานี้มักมีโรคภัยประจำตัว จึงอยากให้หลีกเลี่ยง ให้ใช้ทักษา 14 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ 51 เป็นทักษาดีมีมงคลเยี่ยม แต่ชื่อนั้นอาจจะไม่ได้ไพเราะตามประสงค์ก็เป็นได้ เนื่องจากทักษาเลขค่อนข้างน้อยครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ (ชื่อตั้งใหม่)

รุ่งรดา แปลว่า ผู้ยินดีในความรุ่งเรือง (อายตนะ 7) (จากชื่อหลังคุณแม่)
มนปภา แปลว่า ผู้มีความสว่างยิ่งในดวงใจ (อายตนะ 1) (จากพยัญชนะตัวแรกคุณพ่อ)
วิชภา (วิดชะพา) แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งความรู้(อายตนะ 6)
ดลชญา แปลว่า ผู้มีปัญญาเป็นพื้นฐาน (อายตนะ ๘)
ชัญปภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองยิ่งในความรู้ (อายตนะ 6)

พล
08-31-2011, 02:32 PM
สวัสดีครับพี่นพ
ผมชื่อพลภัทร แจ่มจันทร์ เกิดวันอังคาร
คือตอนนี้ทำกิจการส่วนตัวครับแต่ไม่ค่อยจะดีเท่าไรเลยอยากจะเปลี่ยนนามสกุลเพื่อเป็นต้นตระกูลนามสกุลที่ดีนะครับ
รบกวนพี่นพช่วยดูนามสกุลที่เข้ากับชื่อผมหน่อยนะครับ
ขอบพระคุณอย่างสูงและขอให้พี่นพสุขภาพแข็งแรงนะครับ

noppakorn
08-31-2011, 04:46 PM
ผมชื่อพลภัทร แจ่มจันทร์ เกิดวันอังคาร
คือตอนนี้ทำกิจการส่วนตัวครับแต่ไม่ค่อยจะดีเท่าไรเลยอยากจะเปลี่ยนนามสกุลเพื่อเป็นต้นตระกูลนามสกุลที่ดีนะครับ
รบกวนพี่นพช่วยดูนามสกุลที่เข้ากับชื่อผมหน่อยนะครับ
ขอบพระคุณอย่างสูงและขอให้พี่นพสุขภาพแข็งแรงนะครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 นามสกุลทีเหมาะสมและสมพงษ์ยิ่งคือ ทักษา 41 ครับ ผลรวมได้ 65 เป็นความสำเร็จและโชคทางการงานและการเงินครับ

นามสกุลทักษา 41 สำหรับคนเกิดวันอังคาร

พลัชหิรัญ แปลว่า เงินที่ได้จากสิ่งศักดิ์สิทธิ์
อภิธนนิมิต แปลว่า ผู้มีเงินยิ่งที่ได้มาดังคิด
มนัสภัททิยา แปลว่า มีความเจริญดังใจ
ปัณณทัตชวิน แปลว่า ผู้มีเชาวน์ที่ให้ความรู้
ฐิตาภัทรพล แปลว่า มีกำลังอันประเสริฐและมั่นคง

ขอให้มีความสุขความเจริญครับ (เปลี่ยนชื่อหรือสกุลแล้วอย่าลืมทำบุญให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์และเจ้าที่เจ้าทางครับ

kiwwi
08-31-2011, 07:53 PM
คือหนูอยากทราบความหมายของชื่อ พัชริดา นามสกุล ประทุมชัย ค่ะ
เกิดวัน ศุกร์ ที่ 1 กันยายน 2538 เวลา 15:30 น.
ใช้ชื่อนี้จะดีรึเปล่าค่ะ ? คือคุณแม่เค้าอยากให้เปลี่ยนนน่ะค่ะ
เพราะมันมี ร ที่เป็นตัวกาลกีนี แล้วช่วงนี้ดวงคุณแม่เค้าไม่ดีด้วย
มีหมอดูแนะนำให้หนูเปลี่ยนชื่อแล้วชีวิตแม่จะดีขึ้นน่ะค่ะ
แต่ที่จริงหนูก็ไม่อยากเปลี่ยนเท่าไหร่เพราะชื่อนี้คุณพ่อตั้งให้
อ่อ ตอนนี้หนูเป็นนักเรียนม.ปลายค่ะ อนาคตอยากเป็นนักบิน ไม่นักวิทยาศาสตร์ก็ครูฟิสิกส์ค่ะ

วอนอาจารย์ช่วยแนะนำชื่อที่เหมาะให้ทีนะค่ะ
อยากได้ชื่อที่มี พ นำหน้า ความหมายคล้ายกับความหมายของชื่อเดิมมากที่สุด

รอบกวนอาจารย์ด้วยนะค่ะ
ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

siamyon
08-31-2011, 09:47 PM
จากที่อาจารย์กรุณาแนะนำชื่อมา ไม่ทราบว่า ชัญปภา อ่านว่า ชัน-ปะ-พา หรือ ชัน-ยะ-ปะ-พา
แล้า ระหว่าง ชัญปภา กับ ชณิชา ชื่อไหนเป็นมงคลกว่ากัน (ทักษา14)
ขอขอบพระคุณ

พล
09-01-2011, 08:41 AM

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 นามสกุลทีเหมาะสมและสมพงษ์ยิ่งคือ ทักษา 41 ครับ ผลรวมได้ 65 เป็นความสำเร็จและโชคทางการงานและการเงินครับ

นามสกุลทักษา 41 สำหรับคนเกิดวันอังคาร

พลัชหิรัญ แปลว่า เงินที่ได้จากสิ่งศักดิ์สิทธิ์
อภิธนนิมิต แปลว่า ผู้มีเงินยิ่งที่ได้มาดังคิด
มนัสภัททิยา แปลว่า มีความเจริญดังใจ
ปัณณทัตชวิน แปลว่า ผู้มีเชาวน์ที่ให้ความรู้
ฐิตาภัทรพล แปลว่า มีกำลังอันประเสริฐและมั่นคง

ขอให้มีความสุขความเจริญครับ (เปลี่ยนชื่อหรือสกุลแล้วอย่าลืมทำบุญให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์และเจ้าที่เจ้าทางครับ
ขอบพระคุณอย่างสูงครับพี่นพ

noppakorn
09-01-2011, 10:18 AM
คือหนูอยากทราบความหมายของชื่อ พัชริดา นามสกุล ประทุมชัย ค่ะ
เกิดวัน ศุกร์ ที่ 1 กันยายน 2538 เวลา 15:30 น.
ใช้ชื่อนี้จะดีรึเปล่าค่ะ ? คือคุณแม่เค้าอยากให้เปลี่ยนนน่ะค่ะ เพราะมันมี ร ที่เป็นตัวกาลกีนี แล้วช่วงนี้ดวงคุณแม่เค้าไม่ดีด้วย
มีหมอดูแนะนำให้หนูเปลี่ยนชื่อแล้วชีวิตแม่จะดีขึ้นน่ะค่ะแต่ที่จริงหนูก็ไม่อยากเปลี่ยนเท่าไหร่เพราะชื่อนี้คุณพ่อตั้งให้ อ่อ ตอนนี้หนูเป็นนักเรียนม.ปลายค่ะ อนาคตอยากเป็นนักบิน ไม่นักวิทยาศาสตร์ก็ครูฟิสิกส์ค่ะ

วอนอาจารย์ช่วยแนะนำชื่อที่เหมาะให้ทีนะค่ะ อยากได้ชื่อที่มี พ นำหน้า ความหมายคล้ายกับความหมายของชื่อเดิมมากที่สุด

สวัสดีครับ

ก็หมอดูอีกแล้ว อันที่จริงดวงใครก็ดวงมัน ที่จะเกี่ยวข้องกับลูกเต้าก็เพียงดวงชะตาเกิดที่เกื้อหนุนกัน มันไม่ได้เกี่ยวกับชื่อเลย หมอดูสมัยนี้ก็เป็นไปเสียได้ มีคำทำนายแปลกๆเสมอๆ ครับ แต่ว่าไปแล้ว การที่มีชื่อมีกาลกิณีนั้น ตามชื่อพัชริดา พยัญชนะ ร อยู่หน้าคำหลังของชื่อ ก็ส่งผลให้คุณ มักเป็นคนค่อนข้างคิดมาก เก็บกด มักมีเรื่องหนักใจ เนื่องจากเป็นคนคิดมากครับ นอกนั้นก็ไม่มีผลอะไรนัก แต่ให้ระวังหากพยัญชนะนี้ส่งผล ก็อาจมีโรคภายในร่างกายได้ ต้องระวัง ถ้าเปลี่ยนได้ก็หาชื่อมงคลตัวเสียให้ดี ครับ จะพยายามคิดชื่อที่คล้ายชื่อเก่าให้น่ะครับ
นามสกุลประทุมชัย ทักษา 31 ชื่อที่เป็นมงคลคือทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ บอกถึงความรักและปัญญา โชคลาภ ผลรวมได้ 55 เป็นดาวศุภโชคคู่ บอกถึงความเที่ยงตรง ชีวิตที่ก้าวหน้าอย่างราบรื่น ให้หมั่นรักษาสุขภาพ ออกกำลังกายเสมอๆ เพราะผู้มีชื่อทักษานี้ เป็นคนใช้สมองเก่ง ควรเสริมให้สุขภาพแข็งแรงเสมอๆ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์ (ชื่อคิดให้ใหม่ครับ)

พัทธิชา (พัดทิชา) แปลว่า ผู้เกิดมาผูกพัน
พัธนชา(พัดทะนะชา) แปลว่า ผู้เกิดมาแล้วเจริญรุ่งเรือง
พัศญา(พัดสะยา) แปลว่า ผู้มีความรู้และอำนาจ
พัชญิดา (พัดชะยิดา) แปลว่า หญิงผู้อยู่ในกรอบ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อครับ เพื่อแก้กรรมเสริมชะตา

pimonporn
09-01-2011, 10:28 AM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนวิเคราะห์ชื่อให้หน่อยค่ะ
เกิดวัน พุธกลางวัน ชื่อ พรพิมล นามสกุล นาจันทร์หอม ถ้าจะเปลี่ยนไปใช้นามสกุล ละม่อมอาภรณ์ ควรจะเปลี่ยนชื่อมั้ยคะ
ถ้าต้องเปลี่ยน รบกวนช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-01-2011, 11:46 AM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนวิเคราะห์ชื่อให้หน่อยค่ะ
เกิดวัน พุธกลางวัน ชื่อ พรพิมล นามสกุล นาจันทร์หอม ถ้าจะเปลี่ยนไปใช้นามสกุล ละม่อมอาภรณ์ ควรจะเปลี่ยนชื่อมั้ยคะ
ถ้าต้องเปลี่ยน รบกวนช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อพลพิมล ทักษา 35 ควรเปลี่ยนชื่อครับ นามสกุล ละม่อมอาภรณ์ ทักษา 53 ควรใช้ชื่อทักษา 42 ผลรวมได้ทักษา 95 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ณัฐวลัย แปลว่า กำไลนักปราชญ์
บุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ประเสริฐ
ปุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ประเสริฐ
พรทิพย์ แปลว่า ผู้มีความประเสริฐจากเทวดา,ผู้มีโชคอันประเสริฐ
แพรวพริมา แปลว่า ผู้มีประกายความประเสริฐ
แววพีรยา แปลว่า ผู้มีความเพียรอันสุกใส
กานต์สินี แปลว่า หญิงงามผู้น่ารัก

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อครับ เพื่อแก้กรรมเสริมชะตา

pimonporn
09-01-2011, 11:54 AM

สวัสดีครับ

ชื่อพลพิมล ทักษา 35 ควรเปลี่ยนชื่อครับ นามสกุล ละม่อมอาภรณ์ ทักษา 53 ควรใช้ชื่อทักษา 42 ผลรวมได้ทักษา 95 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ณัฐวลัย แปลว่า กำไลนักปราชญ์
บุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ประเสริฐ
ปุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ประเสริฐ
พรทิพย์ แปลว่า ผู้มีความประเสริฐจากเทวดา,ผู้มีโชคอันประเสริฐ
แพรวพริมา แปลว่า ผู้มีประกายความประเสริฐ
แววพีรยา แปลว่า ผู้มีความเพียรอันสุกใส
กานต์สินี แปลว่า หญิงงามผู้น่ารัก

Oumkaow
09-01-2011, 04:05 PM
เรียน ท่านอาจารย์ ณพ
รบกวนขอฤกษ์ดีเดือนกันยายน สำหรับคนเกิดปีจอ หน่อยค่ะ
ขอบพระคุณมากค่ะ

paky
09-01-2011, 04:31 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ

อยากเรียนถามค่ะว่าชื่อภาษาอังกฤษ พอคำนวนเลขศาสตร์ ออกมาแล้วไม่ค่อยดีอ่ะค่ะ พอดีต้องใช้ชื่อภาษอังกฤษด้วยค่ะ เพราะว่ามีแนวโน้มว่าจะไปอยู่ต่างประเทศค่ะ อย่างนี้ต้องเปลียนมั้ยค่ะ อยากเรียนถามอาจารย์ ค่ะ

kiwwi
09-01-2011, 09:19 PM
ใช้ชื่อนี้จะดีรึเปล่าค่ะ ? คือคุณแม่เค้าอยากให้เปลี่ยนนน่ะค่ะ เพราะมันมี ร ที่เป็นตัวกาลกีนี แล้วช่วงนี้ดวงคุณแม่เค้าไม่ดีด้วย
มีหมอดูแนะนำให้หนูเปลี่ยนชื่อแล้วชีวิตแม่จะดีขึ้นน่ะค่ะแต่ที่จริงหนูก็ไม่อยากเปลี่ยนเท่าไหร่เพราะชื่อนี้คุณพ่อตั้งให้ อ่อ ตอนนี้หนูเป็นนักเรียนม.ปลายค่ะ อนาคตอยากเป็นนักบิน ไม่นักวิทยาศาสตร์ก็ครูฟิสิกส์ค่ะ

วอนอาจารย์ช่วยแนะนำชื่อที่เหมาะให้ทีนะค่ะ อยากได้ชื่อที่มี พ นำหน้า ความหมายคล้ายกับความหมายของชื่อเดิมมากที่สุด

สวัสดีครับ

ก็หมอดูอีกแล้ว อันที่จริงดวงใครก็ดวงมัน ที่จะเกี่ยวข้องกับลูกเต้าก็เพียงดวงชะตาเกิดที่เกื้อหนุนกัน มันไม่ได้เกี่ยวกับชื่อเลย หมอดูสมัยนี้ก็เป็นไปเสียได้ มีคำทำนายแปลกๆเสมอๆ ครับ แต่ว่าไปแล้ว การที่มีชื่อมีกาลกิณีนั้น ตามชื่อพัชริดา พยัญชนะ ร อยู่หน้าคำหลังของชื่อ ก็ส่งผลให้คุณ มักเป็นคนค่อนข้างคิดมาก เก็บกด มักมีเรื่องหนักใจ เนื่องจากเป็นคนคิดมากครับ นอกนั้นก็ไม่มีผลอะไรนัก แต่ให้ระวังหากพยัญชนะนี้ส่งผล ก็อาจมีโรคภายในร่างกายได้ ต้องระวัง ถ้าเปลี่ยนได้ก็หาชื่อมงคลตัวเสียให้ดี ครับ จะพยายามคิดชื่อที่คล้ายชื่อเก่าให้น่ะครับ
นามสกุลประทุมชัย ทักษา 31 ชื่อที่เป็นมงคลคือทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ บอกถึงความรักและปัญญา โชคลาภ ผลรวมได้ 55 เป็นดาวศุภโชคคู่ บอกถึงความเที่ยงตรง ชีวิตที่ก้าวหน้าอย่างราบรื่น ให้หมั่นรักษาสุขภาพ ออกกำลังกายเสมอๆ เพราะผู้มีชื่อทักษานี้ เป็นคนใช้สมองเก่ง ควรเสริมให้สุขภาพแข็งแรงเสมอๆ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์ (ชื่อคิดให้ใหม่ครับ)

พัทธิชา (พัดทิชา) แปลว่า ผู้เกิดมาผูกพัน
พัธนชา(พัดทะนะชา) แปลว่า ผู้เกิดมาแล้วเจริญรุ่งเรือง
พัศญา(พัดสะยา) แปลว่า ผู้มีความรู้และอำนาจ
พัชญิดา (พัดชะยิดา) แปลว่า หญิงผู้อยู่ในกรอบ

ขอบพระคุณอาจาร์ยมากค่ะ
พระอาจารย์พูดถูกค่ะ หมอดูก็เกินไป แต่ที่เกินไปกว่าก็คนไปดูดวงนี่แหละค่ะ

noppakorn
09-02-2011, 11:53 AM
เรียน ท่านอาจารย์ ณพ
รบกวนขอฤกษ์ดีเดือนกันยายน สำหรับคนเกิดปีจอ หน่อยค่ะ
ขอบพระคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ที่จริงเลือกวันธงไชย ใช้ได้กับคนเกิดทุกปีน่ะครับ

ฤกษ์ดีเดือนธค.สำหรับคนปีจอ :- (เป็นวันธงไช) วันพฤหัสฯที่ 8 กย.(ขาล) เวลา11.00 -12.59 น. วันอังคาร(ขาล)20 กย. เวลา 01.00-02.59 น. เวลา 07.00-10.59 น. เวลา 11.00-14.59 น. . วันศุกร์(มะเมีย)ที่ 24 เวลา (ขาล) 03.00-04.59 น. เวลา (มะแม) 13.00-14.59 น. เวลา (กุน)เวลา 21.00-22.59 น

ฤกษ์วันธงไชยอื่นๆ :- วันเสาร์ (กุน) 17 กค. เวลา 01-04.59 น. เวลา 13-14.59 น.เวลา 23.00-24.59 น. วันอาทิตย์ (ชวด) 18 กย. เวลา 01.00-02.59 น. เวลา 09.00-10.59 น. เวลา 19.00—24.59 น. วันศุกร์ (มะเส็ง) 23 กย. เวลา 01.00 -04.59 น. เวลา 09.00-14.59 น. เวลา 19.00-20.59 น.

noppakorn
09-02-2011, 11:57 AM

อยากเรียนถามค่ะว่าชื่อภาษาอังกฤษ พอคำนวนเลขศาสตร์ ออกมาแล้วไม่ค่อยดีอ่ะค่ะ พอดีต้องใช้ชื่อภาษอังกฤษด้วยค่ะ เพราะว่ามีแนวโน้มว่าจะไปอยู่ต่างประเทศค่ะ อย่างนี้ต้องเปลียนมั้ยค่ะ อยากเรียนถามอาจารย์ ค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อภาษาอังกฤษสำหรับหลักทักษา ไม่มีแต่โบราณครับ เพิ่งมามีคนคิดเองในภายหลัง ซึ่งไม่เป็นบรรทัดฐานที่เป็นมาตรฐานครับ ไม่ต้องไปใส่ใจ สำคัญชื่อไทยที่เราจดทะเบียนบันทีกไว้ กับทางราชการมากกว่าครับ อย่าไปทุกข์ใจกับมันครับ ชื่อไทยดี ก็พอแล้วครับ ลูกสาวผมอยู่อเมริกา ยังไม่เคยแนะให้แก้ไขเลยครับ

Busayamas
09-02-2011, 12:45 PM
สวัสดีค่ะ

ช่วยแปลความหมายของชื่อ เปลาริน ให้หน่อยนะค่ะ ^^ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-02-2011, 01:02 PM
สวัสดีค่ะ

ช่วยแปลความหมายของชื่อ เปลาริน ให้หน่อยนะค่ะ ^^ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

เปลาริน คำว่า เปลา ไม่มีคำศัพท์ครับ

siamyon
09-02-2011, 11:34 PM
สวัสดีครับ

เกิดวันอาทิตย์ หากใช้ชื่อพิชญ์ชัญญา ทักษา 42 เป็นชื่อมงคลครับ แต่นามสกุล อยู่ยืน ทักษา 37 ผลรวมได้ 79 เป็นเลขดีเพียงปานกลาง ผู้มีทักษานี้มักมีโรคภัยประจำตัว จึงอยากให้หลีกเลี่ยง ให้ใช้ทักษา 14 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ 51 เป็นทักษาดีมีมงคลเยี่ยม แต่ชื่อนั้นอาจจะไม่ได้ไพเราะตามประสงค์ก็เป็นได้ เนื่องจากทักษาเลขค่อนข้างน้อยครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ (ชื่อตั้งใหม่)

รุ่งรดา แปลว่า ผู้ยินดีในความรุ่งเรือง (อายตนะ 7) (จากชื่อหลังคุณแม่)
มนปภา แปลว่า ผู้มีความสว่างยิ่งในดวงใจ (อายตนะ 1) (จากพยัญชนะตัวแรกคุณพ่อ)
วิชภา (วิดชะพา) แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งความรู้(อายตนะ 6)
ดลชญา แปลว่า ผู้มีปัญญาเป็นพื้นฐาน (อายตนะ ๘)
ชัญปภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองยิ่งในความรู้ (อายตนะ 6)

ไม่ทราบว่า ชัญปภา อ่านว่า ชัน-ปะ-พา หรือ ชัน-ยะ-ปะ-พา
แล้วมีอีกชื่อหนึ่งที่อยากให้อาจารย์ช่วยดู
ชื่อชณิชา นามสกุลอยู่ยืน
ไม่ทราบว่าชื่อนี้สามารถใช้ได้หรือไม่
ขอบคุณครับ

ccc
09-03-2011, 11:50 AM

(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

ปัฐรณัฏฐ์ คำว่า ปัฐร ไม่มีคำศัพท์ครับ ต้อง ปัฐน์ แปลว่า การอ่าน,การพูด ครับ

ปัถย์ฐรณัฐ มีความหมายอะไร (แต่ชื่อนี้อายตนะไม่ดี) ระหว่าง ปัฐรณัฏฐ์ กับ ปัถย์ฐรณัฐ ชื่อไหนดีว่ากันค่ะ ชื่อแรกดีทั้งหมดทั้งอายตนะแต่ไม่มีความหมายในคำ"ปัฐร

thamma
09-04-2011, 07:46 PM
"พัชรศิริณ" ชื่อนี้แปลว่าอะไรครับ ขอบคุณครับ

Rung
09-04-2011, 09:02 PM
เรียนอาจารย์ค่ะ
หลานกำหนดคลอดไม่เกิน วันที่ 18 พฤศจิกายน 54 ซึ่งตั้งชื่อเล่นไว้ น้องพริม จึงอยากได้ชื่อจริงขึ้นต้นคำว่า พริม หรือ ภริม ก็ได้ค่ะ ส่วนนามสกุล สอดศรี
รบกวนอาจารย์หาชื่อให้ด้วยนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

supma
09-04-2011, 11:45 PM
ดิฉันเข้ามาอ่านอาจารย์ตั้งชื่อเกือบทุกวันได้อ่านที่อาจารย์บอกว่า ตั้งชื่อยึดหลัก5 ดี อาจารย์นพคะ ชื่อเมฐญาภา ไม่เหมาะกับดิฉันใช่ใหมคะ ก็เลยอยากให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้หน่อยค่ะ อยากได้ชื่อที่ฉลาด ปัญญาดี เข้มแข็ง ทำนองนั้น(เป็นคนโง่ค่ะ)ตามบัตรประชาชนดิฉันเกิด 14มีนาคม2501 แต่คุณพ่อบอกว่าต้องถอยหลังไปหนึ่งวันเพราะตอนแจ้งเกิดเกินไปหนึ่งวันจะโดนปรับคุณพ่อเลยแจ้งให้พอดี 15วัน สมัยนั้น ดิฉันจึงใช้ วันที่ 13 มีนาคม 2501 เวลาดูดวง ไม่ใช้ตามบัตตรประชาชนค่ะ ขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้ค่ะ
ป ล. หากจะรบกวนสุขภาพอาจารย์เกินไปก็ข้ามไปได้นะคะ...(แก่แล้วไม่ได้เครียดค่ะ)
เมฐญาภา

Boonnara
09-05-2011, 10:46 AM
สวัสดีค่ะ อยากรบกวนถามว่า
ชื่อ ปุญย์ แปลความหมายว่า บุญ,ความดี ได้มั๊ยคะ
ลองผสมเองไม่ทราบถูกมั๊ย มาจาก ปุณย์ + บุญ
ปุณย์แผลงมาจากบุณย์เป็นภาษาสันสกฤต ที่แปลว่า บุญ,ความดี
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-05-2011, 11:10 AM
[quote=siamyon ]
สวัสดีครับ

ชัญปภา อ่านว่า ชันยะปะพา ครับ
ชณิชา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่เกิดมา ทักษา 14 (ค่าอายตนะ 9) เป็นมงคลยิ่งครับ ชื่อนี้ดีมีมงคลครับ

noppakorn
09-05-2011, 11:17 AM

สวัสดีครับ

ปัถย์ฐรณัฐ มีความหมายอะไร (แต่ชื่อนี้อายตนะไม่ดี) ระหว่าง ปัฐรณัฏฐ์ กับ ปัถย์ฐรณัฐ ชื่อไหนดีว่ากันค่ะ ชื่อแรกดีทั้งหมดทั้งอายตนะแต่ไม่มีความหมายในคำ"ปัฐร

สวัสดีครับ

ทั้งสองชื่อที่ถามมาเป็นชื่อที่คิดขึ้นใหม่ในบางคำก็สร้างขึ้นใหม่ ไม่สามารถแปลความหมายได้ ถ้าคุณต้องการทักษาดี ก็อย่าไปคำนึงถึงค่าอายตนะ ถ้าต้องการอายตนะดี ก็อย่าคำนึงถึงค่าทักษา มันคนละตำรากันครับ จะดีทั้งสองชื่อก็เพียงความสบายใจ แต่ยากต่อการคิด ไม่ถูกต้องครับที่จะใช้ทั้งสองตำรา

noppakorn
09-05-2011, 11:21 AM
"พัชรศิริณ" ชื่อนี้แปลว่าอะไรครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

พัชรศิรณ แปลว่า เพชรราตรี

noppakorn
09-05-2011, 11:29 AM
เรียนอาจารย์ค่ะ
หลานกำหนดคลอดไม่เกิน วันที่ 18 พฤศจิกายน 54 ซึ่งตั้งชื่อเล่นไว้ น้องพริม จึงอยากได้ชื่อจริงขึ้นต้นคำว่า พริม หรือ ภริม ก็ได้ค่ะ ส่วนนามสกุล สอดศรี
รบกวนอาจารย์หาชื่อให้ด้วยนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ขอให้ทราบกำหนดคลอดที่แน่นอนน่ะครับ การเตรียมชื่อให้ หากวันเกิดไม่เหมาะกับชื่อ ก็ต้องมาคิดใหม่ตั้งใหม่อีกครับ

นามสกุล สอดศรี ทักษา 32 ให้หาชื่อที่มีทักษา 24 ผลรวมได้ 56 จะเป็นมงคลยิ่งครับ ชื่อเล่น พริม ตั้งชื่อได้ชื่อเดียวครับ คือ พริมาภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประเสริฐ นอกนั้นต้องใช้ชื่ออื่นที่ไม่เกียวข้องกับ พริม ครับ ขอให้ทราบวันเกิดก่อนน่ะครับจะได้ตั้งชื่อให้ถูกวัน (ถ้าผ่าคลอดก็กำหนดได้ว่าวันไหน ถ้าคลอดธรรมชาติ ต้องรอคลอดก่อนครับ หากด่วนจะรีบตอบให้ทันที ถ้าไม่ได้เดินทางไปไหนครับ)

noppakorn
09-05-2011, 11:31 AM
ชื่อ ปุญย์ แปลความหมายว่า บุญ,ความดี ได้มั๊ยคะ
ลองผสมเองไม่ทราบถูกมั๊ย มาจาก ปุณย์ + บุญ
ปุณย์แผลงมาจากบุณย์เป็นภาษาสันสกฤต ที่แปลว่า บุญ,ความดี
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ปุญย์ ที่ถูกควรเขียนเป็น ปุณย์ จึงถูกต้อง ปุณย์ ,ปุณณ์ ปุญญ์ แปลว่า บุญ,เต็ม ครับ

noppakorn
09-05-2011, 11:36 AM
ดิฉันเข้ามาอ่านอาจารย์ตั้งชื่อเกือบทุกวันได้อ่านที่อาจารย์บอกว่า ตั้งชื่อยึดหลัก5 ดี อาจารย์นพคะ ชื่อเมฐญาภา ไม่เหมาะกับดิฉันใช่ใหมคะ ก็เลยอยากให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้หน่อยค่ะ อยากได้ชื่อที่ฉลาด ปัญญาดี เข้มแข็ง ทำนองนั้น(เป็นคนโง่ค่ะ)ตามบัตรประชาชนดิฉันเกิด 14มีนาคม2501 แต่คุณพ่อบอกว่าต้องถอยหลังไปหนึ่งวันเพราะตอนแจ้งเกิดเกินไปหนึ่งวันจะโดนปรับคุณพ่อเลยแจ้งให้พอดี 15วัน สมัยนั้น ดิฉันจึงใช้ วันที่ 13 มีนาคม 2501 เวลาดูดวง ไม่ใช้ตามบัตตรประชาชนค่ะ ขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้ค่ะ
ป ล. หากจะรบกวนสุขภาพอาจารย์เกินไปก็ข้ามไปได้นะคะ...(แก่แล้วไม่ได้เครียดค่ะ)
เมฐญาภา

สวัสดีครับ

คุณเกิด 13 มีค.2501 ตรงกับวันพฤหัสบดี ชื่อเมฐญาภา ทักษา 23 เป็นทักษามงคลของสตรี แต่ต้องระวังเรื่องความรักไว้ เพราะตกที่นั่งหญิงเจ้าเสน่ห์ ไม่ทราบว่านามสกุลอะไรจึงไม่ทราบว่าจะเหมาะสมหรือไม่ ครับ แต่หากถามชื่ออย่างเดียว เป็นชื่อดีมีมงคล แต่ต้องระวังใจตนเองเกียวกับเรื่องความรักและชู้สาวเท่านั้นครับ

annasui
09-05-2011, 02:32 PM
อาจารย์คะ รบกวนขอชื่อผู้ชาย วันศุกร์คะที่มีเลขศาสตร์ 36 คะ ขอบพระคุณคะ

Boonnara
09-05-2011, 05:01 PM
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ปุญย์ ที่ถูกควรเขียนเป็น ปุณย์ จึงถูกต้อง ปุณย์ ,ปุณณ์ ปุญญ์ แปลว่า บุญ,เต็ม ครับ

ขอบคุณค่า :)

supma
09-05-2011, 09:36 PM
เมฐญาภา

สวัสดีครับ

คุณเกิด 13 มีค.2501 ตรงกับวันพฤหัสบดี ชื่อเมฐญาภา ทักษา 23 เป็นทักษามงคลของสตรี แต่ต้องระวังเรื่องความรักไว้ เพราะตกที่นั่งหญิงเจ้าเสน่ห์ ไม่ทราบว่านามสกุลอะไรจึงไม่ทราบว่าจะเหมาะสมหรือไม่ ครับ แต่หากถามชื่ออย่างเดียว เป็นชื่อดีมีมงคล แต่ต้องระวังใจตนเองเกียวกับเรื่องความรักและชู้สาวเท่านั้นครับ
l;สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ
รำคาญหรือเปล่าคะนี่ที่จริงดิฉันก็หาเรื่องอยากคุยไป(ฤไม่มีเพื่อนคุยน่ะค่ะ) ชื่อ เมฐญาภา สุรภาเมธัส ค่ะ ส่วนเรื่องความเจ้าชู้ไม่ต้องกลัวดิฉันอยู่ในสถานะ ร้างคู่ ไม่มีใครมาจีบเลยเพราะดิฉันเจ็บเกินกว่าจะเปิดทางก็อย่างที่บอกไว้ว่าได้เข้าวัดตอนเป็นนั่นแหละชอบค่ะแต่ไหนแต่ไร แล้วดิฉัน มีเกาะคุ้มกันหัวใจไว้ว่าไม่มีใครจะรักเราจริงเลยไม่คิดจะมีคู่ใหม่ตั้งแต่อย่าร้างมาค่ะ...จริงๆๆมีคนบอกว่าเลขนี้เจ้าชู้ก็คิดอยู่ค่ะว่าแบบไหนบางทีอาจเจ้าชู้ก็ได้ดูจารย์บอก 23 เป็นเลขเจ้าชู้ ก็ขออย่าให้ใจรนหาทุกข์เลย(ทุกสิ่งล้วนอนิจัง)
ขอบคุณอาจารย์มากค่ะขออภัยหากพูดมากเกินไปนะคะ
และขอบารมีของพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ และเทพยดาทั้ง16ชั้นฟ้า15ชั้นดินคุ้มครองคุณนพให้สุขและบรรลุในธรรมทุกประการนะคะ
อีกนิดค่ะอันนี้สำคัญมากอาจารย์บอกว่าเปลียนชื่ออย่าให้เกิน3ครั้ง หากเกินไม่ดีแบบไหนคะช่วยอธิบายด้วยนะคะขอบคุณค่ะ

เมฐญาภา สุรภาเมธัส

noppakorn
09-06-2011, 03:42 PM
อาจารย์คะ รบกวนขอชื่อผู้ชาย วันศุกร์คะที่มีเลขศาสตร์ 36 คะ ขอบพระคุณคะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันศุกร์

นิตินนท์ แปลว่า ผู้เป็นแบบแผนเป็นที่ชื่นชอบของคน (อายตนะ ๘)
ศุภจักขณ์ แปลว่า ผู้รู้ถึงความดีงาม (อายตนะ 2)
ณัฏฐกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย (อายตน 6)
พิมุขอนณ แปลว่า หัวหน้าผู้ไม่มีหนึ้ (อายตนะ ๘)
ปุณณนัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความสมบูรณ์,ผู้มีแต่ความบริสุทธิ์(อายตนะ ๘)
ภามพัฒน์ แปลว่า ผู้มีอำนาจอันเจริญ (อายตนะ 9)
ธฤตอนนต์ แปลว่า ผู้ไม่สิ้นสุดความมั่นคง (อายตนะ 2)
ธานิษฐ์ แปลว่า ผู้ทรงความสำเร็จ,ผู้มีความสมบูรณ์ (อายตนะ 7)
กฤษติพงษ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีหน้าทีอันพึงกระทำ (อายตนะ ๘)

noppakorn
09-06-2011, 03:53 PM
สวัสดีครับ

รำคาญหรือเปล่าคะนี่ที่จริงดิฉันก็หาเรื่องอยากคุยไป(ฤไม่มีเพื่อนคุยน่ะค่ะ) ชื่อ เมฐญาภา สุรภาเมธัส ค่ะ ส่วนเรื่องความเจ้าชู้ไม่ต้องกลัวดิฉันอยู่ในสถานะ ร้างคู่ ไม่มีใครมาจีบเลยเพราะดิฉันเจ็บเกินกว่าจะเปิดทางก็อย่างที่บอกไว้ว่าได้เข้าวัดตอนเป็นนั่นแหละชอบค่ะแต่ไหนแต่ไร แล้วดิฉัน มีเกาะคุ้มกันหัวใจไว้ว่าไม่มีใครจะรักเราจริงเลยไม่คิดจะมีคู่ใหม่ตั้งแต่อย่าร้างมาค่ะ...จริงๆๆมีคนบอกว่าเลขนี้เจ้าชู้ก็คิดอยู่ค่ะว่าแบบไหนบางทีอาจเจ้าชู้ก็ได้ดูจารย์บอก 23 เป็นเลขเจ้าชู้ ก็ขออย่าให้ใจรนหาทุกข์เลย(ทุกสิ่งล้วนอนิจัง)
ขอบคุณอาจารย์มากค่ะขออภัยหากพูดมากเกินไปนะคะ
และขอบารมีของพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ และเทพยดาทั้ง16ชั้นฟ้า15ชั้นดินคุ้มครองคุณนพให้สุขและบรรลุในธรรมทุกประการนะคะ
อีกนิดค่ะอันนี้สำคัญมากอาจารย์บอกว่าเปลียนชื่ออย่าให้เกิน3ครั้ง หากเกินไม่ดีแบบไหนคะช่วยอธิบายด้วยนะคะขอบคุณค่ะ

[/quote]

สวัสดีครับ

ขออนุโมทนาจิตอันเป็นกุศลครับ ทักษา 23 ผมไม่ค่อยยอมตั้งให้ใครง่ายๆ ถ้าคนผู้นั้นไม่ใฝ่ในศีลในธรรมครับ ได้ฟังก็โล่งอกไปครับ การเปลี่ยนชื่อบ่อยๆ ก็เหมือนคนเกิดบ่อยๆครับ เกิดบ่อยย่อมไม่ดี เพราะมีกรรมจึงมาเกิด คนพุทธเรามุ่งหานิพพาน แสวงหาทางที่จะพ้นทุกข์ คือไม่เกิด ครับ การตั้งชื่อบ่อยๆ หรือเปลี่ยนชื่อบ่อยๆ ก็ไม่ดี เช่นชีวิตปัจจุบัน หากเราเปลี่ยนชื่อบ่อยๆ ใครทราบเขา ใจเขาจะคิดอย่างไร อย่างน้อยก็ เอคนนี้เปลี่ยนชื่อหนีหนี้หรือเปล่า เปลี่ยนหนีคดีอะไรหรือเปล่า ซึ่งเป็นในทางเสียมากกว่าดีครับ ส่วนในทางศาสตร์นั้น การเปลี่ยนชื่อบ่อยๆ ก็ทำให้ดวงชะตาชีวิตมักผกผันแปรเปลี่ยนเสมอๆ ซึ่งไม่ใช่สิ่งที่ดีสำหรับผู้เปลี่ยนชื่อ คนเราเกิดมา มีพระเคราะห์ 10 ดวงดูแลรักษาให้คุณให้โทษอยู่ เปลี่ยนบ่อยๆ ดวงดาวต้องคอยตามๆมากๆก็เบื่อ แทนที่ให้คุณก็ให้โทษครับ และเป็นการฝืนพรหมลิขิต เหมือนคนฝืนลิขิตฟ้าครับ จึงไม่สมควรเปลี่ยนบ่อยๆครับ เกินสามแล้ว ไม่เกิดผลดีกับตัวครับ ผู้ให้ชื่อ วิเคราะห์ชื่อหรือนักโหราศาสตร์ที่ชี้ช่องให้คนผ่านเคราะห์ ก็เป็นการฝืนลิขิต ยังต้องคอยระวังให้ผู้เปลี่ยนชื่อทำบุญให้เพื่อไม่เป็นบุญคุณต่อกัน และไม่ให้กรรมของผู้ต้องการเปลี่ยนชื่อย้อนสู่ตัวผู้ช่วยเหลือครับ

bemama
09-06-2011, 03:58 PM
ชื่อ ภัทรมัย แปลว่าอะไรคะอยากตั้งชื่อให้ลูกสาว จะเกิดวันจันทร์ ค่ะ

ภัทรมัย พงษ์สีชมพู ใช้ได้หรือเปล่าคะ

noppakorn
09-06-2011, 06:01 PM
ชื่อ ภัทรมัย แปลว่าอะไรคะอยากตั้งชื่อให้ลูกสาว จะเกิดวันจันทร์ ค่ะ

ภัทรมัย พงษ์สีชมพู ใช้ได้หรือเปล่าคะ

สวัสดีครับ

ภัทรมัย แปลว่า ยินดีในความเจริญ ทักษา 27 ไม่เป็นมงคลนาม

นามสกุล พงษ์สีชมพู ทักษา 54 เป็นสกุลมงคล ควรใช้ชื่อทักษา 36 ผลรวมได้ ทักษา 90 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับคนวันจันทร์

ภัทรธมนต์ (พัดทระทะมน) แปลว่า ผู้ไร้มลทินที่มีความเจริญ,ผู้บริสุทธิ์ที่เจริญ
ภัทรพัทธ์ (พัดทะระพัด) แปลว่า ผู้ผูกพันความเจริญ
ภัทรรมย์ (พัดทระรม) แปลว่า ผู้มีความสุขและความเจริญ

supma
09-06-2011, 10:28 PM
สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ขออนุโมทนาจิตอันเป็นกุศลครับ ทักษา 23 ผมไม่ค่อยยอมตั้งให้ใครง่ายๆ ถ้าคนผู้นั้นไม่ใฝ่ในศีลในธรรมครับ ได้ฟังก็โล่งอกไปครับ การเปลี่ยนชื่อบ่อยๆ ก็เหมือนคนเกิดบ่อยๆครับ เกิดบ่อยย่อมไม่ดี เพราะมีกรรมจึงมาเกิด คนพุทธเรามุ่งหานิพพาน แสวงหาทางที่จะพ้นทุกข์ คือไม่เกิด ครับ การตั้งชื่อบ่อยๆ หรือเปลี่ยนชื่อบ่อยๆ ก็ไม่ดี เช่นชีวิตปัจจุบัน หากเราเปลี่ยนชื่อบ่อยๆ ใครทราบเขา ใจเขาจะคิดอย่างไร อย่างน้อยก็ เอคนนี้เปลี่ยนชื่อหนีหนี้หรือเปล่า เปลี่ยนหนีคดีอะไรหรือเปล่า ซึ่งเป็นในทางเสียมากกว่าดีครับ ส่วนในทางศาสตร์นั้น การเปลี่ยนชื่อบ่อยๆ ก็ทำให้ดวงชะตาชีวิตมักผกผันแปรเปลี่ยนเสมอๆ ซึ่งไม่ใช่สิ่งที่ดีสำหรับผู้เปลี่ยนชื่อ คนเราเกิดมา มีพระเคราะห์ 10 ดวงดูแลรักษาให้คุณให้โทษอยู่ เปลี่ยนบ่อยๆ ดวงดาวต้องคอยตามๆมากๆก็เบื่อ แทนที่ให้คุณก็ให้โทษครับ และเป็นการฝืนพรหมลิขิต เหมือนคนฝืนลิขิตฟ้าครับ จึงไม่สมควรเปลี่ยนบ่อยๆครับ เกินสามแล้ว ไม่เกิดผลดีกับตัวครับ ผู้ให้ชื่อ วิเคราะห์ชื่อหรือนักโหราศาสตร์ที่ชี้ช่องให้คนผ่านเคราะห์ ก็เป็นการฝืนลิขิต ยังต้องคอยระวังให้ผู้เปลี่ยนชื่อทำบุญให้เพื่อไม่เป็นบุญคุณต่อกัน และไม่ให้กรรมของผู้ต้องการเปลี่ยนชื่อย้อนสู่ตัวผู้ช่วยเหลือครับl;ylfu8jtvk0kipNorสวัสดีค่ะอาจารย์นพ
อันนี้เป็นประโยชน์มากเลยถ้ารู้แบบนี้ขอใช้ชื่อเดียวใช้กรรมให้หมดในชาตินี้ขอบคุณมากค่ะจากนี้ไปคงไม่ได้เข้ามารบกวนอาจารย์อีกนานจนกว่าน้ำจะแห้งค่ะ(น้ำท่วมบ้าน)

ขอพรพระคุ้มครองอาจารย์นะคะ

pimonporn
09-07-2011, 03:47 PM
รบกวนสอบถามอาจารย์นิดนึงค่ะว่า ถ้านามสกุล ทักษา 53 สามารถตั้งชื่อ ทักษา 51 เพื่อให้ผลรวมเป็น 104 ได้มั้ยคะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
09-07-2011, 04:16 PM
รบกวนสอบถามอาจารย์นิดนึงค่ะว่า ถ้านามสกุล ทักษา 53 สามารถตั้งชื่อ ทักษา 51 เพื่อให้ผลรวมเป็น 104 ได้มั้ยคะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 51 นามสกุลทักษา 53 ผลรวม 104 เป็นมงคลยิ่งครับ

paky
09-07-2011, 04:47 PM

อยากเรียนถามค่ะว่า ชื่อ พิณฌดา มีความหมายหรือป่าวค่ะ

siamyon
09-07-2011, 05:38 PM
ขอบคุณมากครับ อาจารย์นพ ที่กรุณาช่วยหาฤกษ์และตั้งชื่อให้ลูกสาวผม
ผมจะทำบุญให้มากตามที่อาจารย์แนะนำ และถ้ามีโอกาศไปเยือนลำปาง
ผมและครอบครัวจะแวะไปขอบคุณด้วยตัวเองอีกครั้ง

bemama
09-07-2011, 10:36 PM
ขอบคุณค่ะอาจารย์ที่ตอบคำถาม
อยากรบกวนตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ คือลูกสาวจะคลอดวันจันทร์ แม่ชื่อ รติมัย พ่อชื่อ วิรวรรธน์ นามสกุล พงษ์สีชมพู ลูกชายคนโต ทางคุณย่าตั้งชื่อว่าภัทรวรรธน์ ให้ลงท้ายเหมือนชื่อพ่อ ลูกสาวคนนี้เลยอยากให้มีชื่อของแม่อยู่ในชื่อเค้าด้วยค่ะ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

pimonporn
09-08-2011, 07:51 AM

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 51 นามสกุลทักษา 53 ผลรวม 104 เป็นมงคลยิ่งครับ

noppakorn
09-08-2011, 10:04 AM

อยากเรียนถามค่ะว่า ชื่อ พิณฌดา มีความหมายหรือป่าวค่ะ

สวัสดีครับ

พิณฌดา การเติม ฌ โดดๆ ไม่มีคำศัพท์ครับ ฌดา ไม่มีความหมายครับ

noppakorn
09-08-2011, 10:06 AM
ขอบคุณมากครับ อาจารย์นพ ที่กรุณาช่วยหาฤกษ์และตั้งชื่อให้ลูกสาวผม
ผมจะทำบุญให้มากตามที่อาจารย์แนะนำ และถ้ามีโอกาศไปเยือนลำปาง
ผมและครอบครัวจะแวะไปขอบคุณด้วยตัวเองอีกครั้ง

สวัสดีครับ
ขอบคุณมากครับ ผ่านลำปางก็เชิญแวะทำบุญที่วัดเกาะฯด้วยน่ะครับ ไปกราบหลวงโยท่านเจ้าอาวาสเพื่อเป็นมงคลครับ (ผมไม่ได้อยู่ลำปางครับ อยู่กทม.ครับ)

noppakorn
09-08-2011, 10:37 AM
อยากรบกวนตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ คือลูกสาวจะคลอดวันจันทร์ แม่ชื่อ รติมัย พ่อชื่อ วิรวรรธน์ นามสกุล พงษ์สีชมพู ลูกชายคนโต ทางคุณย่าตั้งชื่อว่าภัทรวรรธน์ ให้ลงท้ายเหมือนชื่อพ่อ ลูกสาวคนนี้เลยอยากให้มีชื่อของแม่อยู่ในชื่อเค้าด้วยค่ะ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล "พงษ์สีชมพู" ทักษา 54 ชื่อที่เหมาะสมคือชื่อทักษา 36 เป็นดาวคู่มิตรและความสำเร็จทั้งงานเงินและความรัก ผลรวมได้ 90 เป็นความสำเร็จและมีพลังศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันจันทร์ (ชื่อคิดให้ไหม่ครับ)

ปพนรมัย แปลว่า ผู้มีเสน่ห์และบริสุทธิ์
วธนรมัย แปลว่า ผู้ยินดีในความรุ่งเรือง (ชื่อบิดา+มารดา)
กันตลมัย แปลว่า ผู้มีความนิ่มนวลและน่ารัก
ณัชชลมัย แปลว่า ผู้มีความนุ่มนวลที่เกิดมาให้ความรู้
ธรรศมัย แปลว่า ผู้มีความสำเร็จด้วยความเชื่อมั่นในตนเอง
วรรณมัย แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยชนชั้น

bemama
09-08-2011, 12:24 PM

สวัสดีครับ

นามสกุล "พงษ์สีชมพู" ทักษา 54 ชื่อที่เหมาะสมคือชื่อทักษา 36 เป็นดาวคู่มิตรและความสำเร็จทั้งงานเงินและความรัก ผลรวมได้ 90 เป็นความสำเร็จและมีพลังศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันจันทร์ (ชื่อคิดให้ไหม่ครับ)

ปพนรมัย แปลว่า ผู้มีเสน่ห์และบริสุทธิ์
วธนรมัย แปลว่า ผู้ยินดีในความรุ่งเรือง (ชื่อบิดา+มารดา)
กันตลมัย แปลว่า ผู้มีความนิ่มนวลและน่ารัก
ณัชชลมัย แปลว่า ผู้มีความนุ่มนวลที่เกิดมาให้ความรู้
ธรรศมัย แปลว่า ผู้มีความสำเร็จด้วยความเชื่อมั่นในตนเอง
วรรณมัย แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยชนชั้น

ขอบคุณมากนะคะ ถูกใจหลายชื่อเลยค่ะ รู้สึกชื่อนี้จะคล้องจองกับชื่อพี่ชายเค้ามากที่สุดค่ะ ณัชชลมัย อ่านว่า นัช- ชะ- ละ-มัย ถูกต้องมั๊ยคะ

noppakorn
09-08-2011, 02:54 PM

สวัสดีครับ

ปพนรมัย แปลว่า ผู้มีเสน่ห์และบริสุทธิ์ (ปะพนระมัย)
วธนรมัย แปลว่า ผู้ยินดีในความรุ่งเรือง (ชื่อบิดา+มารดา) (วัดทะนะระมัย)
กันตลมัย แปลว่า ผู้มีความนิ่มนวลและน่ารัก (กันตะละมัย)
ณัชชลมัย แปลว่า ผู้มีความนุ่มนวลที่เกิดมาให้ความรู้ (นัดชะละมัย)
ธรรศมัย แปลว่า ผู้มีความสำเร็จด้วยความเชื่อมั่นในตนเอง (ทัดสะมัย)
วรรณมัย แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยชนชั้น (วันนะมัย)

ขอบคุณมากนะคะ ถูกใจหลายชื่อเลยค่ะ รู้สึกชื่อนี้จะคล้องจองกับชื่อพี่ชายเค้ามากที่สุดค่ะ ณัชชลมัย อ่านว่า นัช- ชะ- ละ-มัย ถูกต้องมั๊ยคะ

ครับอ่านถูกแล้วครับ ลืมเขียนคำอ่านให้ กลับไปอ่านใหม่ครับ

siamyon
09-08-2011, 11:50 PM
ขอโทษครับที่เข้าใจผิดคิดว่าอาจารย์อยู่ลำปาง
ไม่ทราบว่าอาจารย์เป็นคนเดียวกับอาจารย์นพกรณ์ กุลตวนิชหรือเปล่าครับ

kwangsa
09-09-2011, 09:00 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ ขอความกรุณาให้ช่วยตั้งชื่อหลานให้หน่อยค่ะ พอดีเพิ่งจะคลอด เป็นผู้ชาย นามสกุล เหล่าวอ ค่ะ เกิดวันพฤหัส ที่ 8 /9/54 เวลา 16.29 น.ค่ะ แม่เค้าอยากได้ ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ภ พ ทักษา 45 ค่ะแต่ถ้าอาจารย์เห็นว่าชื่อไหนดี ก็ขอความกรุณาแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
09-09-2011, 09:24 AM
ขอโทษครับที่เข้าใจผิดคิดว่าอาจารย์อยู่ลำปาง
ไม่ทราบว่าอาจารย์เป็นคนเดียวกับอาจารย์นพกรณ์ กุลตวนิชหรือเปล่าครับ

สวัสดีครับ

ใช่ครับ

noppakorn
09-09-2011, 10:05 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ ขอความกรุณาให้ช่วยตั้งชื่อหลานให้หน่อยค่ะ พอดีเพิ่งจะคลอด เป็นผู้ชาย นามสกุล เหล่าวอ ค่ะ เกิดวันพฤหัส ที่ 8 /9/54 เวลา 16.29 น.ค่ะ แม่เค้าอยากได้ ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ภ พ ทักษา 45 ค่ะแต่ถ้าอาจารย์เห็นว่าชื่อไหนดี ก็ขอความกรุณาแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ยินดีด้วยครับ นามสกุล เหล่าวอ ทักษา 27 ชื่อที่เป็นมงคลสำหรับชายให้ใช้ชื่อทักษา 36 เป็นความสำเร็จและมิตรภาพ โชคลาภความรัก ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นความสำเร็จเช่นเดียวกันครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันพฤหัส (มี ภ พ นำ)

ภัคภิรักษ์ แปลว่า ผู้รักษาเกียรต์เป็นอย่างดี
ภาคย์วิภู แปลว่า เจ้าแห่งโชค
ภูมิจักษ์ แปลว่า ผู้ดูแผ่นดิน
พงศพัศ แปลว่า เชื้อสายแห่งอำนาจ
พงศ์ชิร แปลว่า เก่งทั้งตระกูล
พิชญุรวี แปลว่า แผ่นดินนักปราชญ์ (พิชญ+อุรวี)

tangmo
09-09-2011, 10:20 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์ อยากให้อาจารย์วิเคราะห์ชื่อว่าเข้ากับนามสกุลมั้ย
1.น.ส.ภรณ์ทิพย์ คุมพา เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 27 สิงหาคม 2530 ปีเถาะ
ถ้าไม่เข้ากันรบกวนอาจารย์เสริมนามสกุล สามารถ ให้ได้ทักษาเลข 59 ให้ด้วยค่ะ
ถ้าจะเปลี่ยนชื่อจาก ภรณ์ทิพย์ เป็น กัญญ์พิชยา,กุลพรภัสร์,กัญญลักษณ์,ปุณญรัศมิ์ ชื่อไหนจะเข้ากับวันเกิดและนามสกุลที่เสริมคะ ถ้าไม่เข้ากันเลยช่วยแนะนำด้วยค่ะ

noppakorn
09-09-2011, 10:35 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์ อยากให้อาจารย์วิเคราะห์ชื่อว่าเข้ากับนามสกุลมั้ย
1.น.ส.ภรณ์ทิพย์ คุมพา เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 27 สิงหาคม 2530 ปีเถาะ
ถ้าไม่เข้ากันรบกวนอาจารย์เสริมนามสกุล สามารถ ให้ได้ทักษาเลข 59 ให้ด้วยค่ะ
ถ้าจะเปลี่ยนชื่อจาก ภรณ์ทิพย์ เป็น กัญญ์พิชยา,กุลพรภัสร์,กัญญลักษณ์,ปุณญรัศมิ์ ชื่อไหนจะเข้ากับวันเกิดและนามสกุลที่เสริมคะ ถ้าไม่เข้ากันเลยช่วยแนะนำด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ยินดีตอบชื่อให้ครับ แต่อยากเตือนว่า การถามชือ หรือดูหมอให้คนอื่นมากๆ จะต้องให้เขาทำบุญให้คุณด้วยน่ะครับ ไม่งั้นกรรมของเขาจะเข้าตัวต้องระวังไว้ หากบังเอิญไปเจอคนที่มีเคราะห์มากๆ จะย้อนกลับไปที่คนช่วยเหลือครับ เชื่อโบราณไว้ เป็นมงคลตัวน่ะครับ
เกิดวันพฤหัสบดี ชื่อ ภรณ์ทิพย์ คุมพา ชื่อมี ท เป็นกาลกิณีอยู่แถมทักษา 49 ตกที่นั่งความทุกข์ ครับ นามสกุลคุมพา ทักษา 19 เป็นมงคลนาม ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 45 ผลรวมได้ทักษา 64 ตกโชคลาภและรุ่งเรือง

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี มีศรีนำ

เสาวลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดี
เรืองปารย์ แปลว่า ผู้เหมาะสมที่แตกฉาน,ผู้เหมาะสมที่สุกสว่าง
แวววรัมพร แปลว่า ผู้มีเค้าเหมือนฟ้าอันประเสริฐ
เปรมณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความสุข
เปรมปรวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่มีความสุขประเสริฐ
ไปรยรักษ์ แปลว่า ผู้รักษาความเป็นที่รัก
ไปรยารมัย แปลว่า ผู้มีเสน่ห์อันเป็นที่รัก

ชื่ออื่นๆ
ภรณ์พิรัล แปลว่า ผู้มีความงามประดับ
ภรณ์ปรุฬห์ แปลว่า ผู้มีความเจริญเป็นเครื่องประดับ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อเสริมชะตาและแก้กรรม

Chincobra
09-09-2011, 01:59 PM
สวัสดีครับ
รบกวนแปลคำนี้ หน่อยครับ
ปวีณา ครับ

psapollo
09-09-2011, 07:14 PM
รบกวนขอรายชื่อผู้ชาย ทักษา 45 หน่อยครับ

noppakorn
09-10-2011, 12:32 PM
สวัสดีครับ
รบกวนแปลคำนี้ หน่อยครับ
ปวีณา ครับ

สวัสดีครับ

ปวีณา แปลว่า ผู้ฉลาด,ผู้ชำนาญ

noppakorn
09-10-2011, 12:33 PM
รบกวนขอรายชื่อผู้ชาย ทักษา 45 หน่อยครับ

สวัสดีครับ

ทักษา 45 สำหรับวันเกิดวันไหนครับ

Chincobra
09-10-2011, 12:52 PM
สวัสดีครับ
อยากรู้ว่า"พันธ์สวัสดิ์" กับ "พันธุ์สวัสดิ์" นี้แปลว่าอะไรครับ

noppakorn
09-10-2011, 01:50 PM
สวัสดีครับ
อยากรู้ว่า"พันธ์สวัสดิ์" กับ "พันธุ์สวัสดิ์" นี้แปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

พันธ์สวัสดิ์ แปลว่า มีความดีงามที่ผูกพัน
พันธุ์สวัสดิ์ แปลว่า มีความดีงามทางเชื้อสาย

noppakorn
09-10-2011, 09:37 PM
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

เปมะ ต้องเขียนดังนี้อย่างเดียวครับ จึงแปลว่า ความรัก

สำหรับชื่อเล่น ไม่จำเป็นต้องใช้ทักษา คำเรียกหาของพ่อแม่ คือคำมงคล เรียกอะไรก็ได้อย่างนั้นครับ

rainy2534
09-12-2011, 10:38 PM
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้ลูกสาวค่ะ เกิดวันจันทร์

อยากได้ชื่อทักษา 24 มีคำว่า ภัทร นำหน้าค่ะ

ได้ภัทรฤทัยให้คนนึงแล้วค่ะอีกคนยังไม่ได้

ขอบคุณค่ะ

psapollo
09-12-2011, 11:01 PM

สวัสดีครับ

ทักษา 45 สำหรับวันเกิดวันไหนครับ

ขอเป็นวันพฤหัสกับวันศุกร์ครับ
ขอบคุณครับ

sorella
09-12-2011, 11:42 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อนี้น่ะค่ะ "มัชฌิมญชุ์ฏา" ไม่ทราบมีคำแปลมั้ยคะ
ช่วงก่อนหน้านี้ เกิดเรื่องวุ่นวายในชีวิตหลายเรื่องเลยค่ะ ทั้งคู่ครอง งาน เงิน มีเหตุเกือบถึงชีวิตเลยค่ะ เข้าวัดไปบวชมาก็ยังไม่ดีขึ้นเท่าไหร่
พี่ที่เป็นนักปฏิบัติธรรม(เค้าดูหมอได้) แนะให้เปลี่ยนชื่อค่ะ โดยกำหนดให้ชื่อต้องเป็นตัว ม ฉ ฌ นำหน้า แล้วค่าทักษาต้อง 51 เท่านั้น หายากมากๆเลยค่ะ
นามสกุลดิฉันตกทักษา 61 ซึ่งไม่ค่อยดีนัก ดิฉันเกิดวันพฤหัสน่ะค่ะ ถ้าคุณนพมีชื่อที่ดีกว่า รบกวนแนะนำด้วยจะเป็นพระคุณมากเลยค่ะ
ชื่อปัจจุบันชื่อ ศศิมาพร นามสกุล ธวัชวรรณพงศ์ ค่ะ

siraprapa
09-13-2011, 12:42 PM
ชื่อ "มนัสศิยา" แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ
[/quote]

noppakorn
09-13-2011, 03:40 PM
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้ลูกสาวค่ะ เกิดวันจันทร์

อยากได้ชื่อทักษา 24 มีคำว่า ภัทร นำหน้าค่ะ

ได้ภัทรฤทัยให้คนนึงแล้วค่ะอีกคนยังไม่ได้

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

ภัทรธมน (พัดทะระทะมน) แปลว่า คนสวยและดีงาม
ภัทรรมณ (พัดทะระระมน) แปลว่า มีความสุขและความเจริญ
ภัทรยล (พัดทะระยน) แปลว่า ผู้น่ามองที่ดีงาม
ภัทรปพร (พัดทะระปะพอน) แปลว่า ผู้ประเสริฐยิ่งที่มีความดีงาม
ภัทรชพร (พัดทะระชะพอน) แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐและดีงาม

noppakorn
09-13-2011, 03:44 PM

สวัสดีครับ

ขอเป็นวันพฤหัสกับวันศุกร์ครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

กุลศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของตระกูล (กุน สะ รัน)
การณ์ปริชญ์ แปลว่า ผู้รอบรู้ลักษณะ,ผู้รอบรู้เค้ามูล (กาน ปะ ริด)
ภาษณ์วิชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้ในการพูด
วิภูสรัญญ์ (วิ พู สะ รัน) แปลว่า ผู้เป็นเจ้าที่มีความรู้อันแกล้วกล้า
ปาลณัฏฐ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้คุ้มครองรักษา
อัฑฒ์ภูวิศ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่และร่ำรวยในแผ่นดิน
อิศรวงศ์ แปลว่า เชื้อสายอันยิ่งใหญ่

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันศุกร์

ศิษฏ์ชนน แปลว่า เชื้อสายผู้มีความรู้
ศุภณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความดีงาม
สุทธิ์สมิต แปลว่า ผู้มีใจเบิกบานอันบริสุทธิ์
สัณห์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และเรียบร้อย
อนุศิษฎ์ แปลว่า ผู้ได้รับการสั่งสอน
กิตติทัพพ์ แปลว่า ผู้มีทรัพย์สมบัติและชื่อเสียง
อิทธิพัทธ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จอันมั่นคง
กิตตน์นพัต แปลว่า ผู้ริเริ่มที่ได้แสดง

noppakorn
09-13-2011, 03:55 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อนี้น่ะค่ะ "มัชฌิมญชุ์ฏา" ไม่ทราบมีคำแปลมั้ยคะ
ช่วงก่อนหน้านี้ เกิดเรื่องวุ่นวายในชีวิตหลายเรื่องเลยค่ะ ทั้งคู่ครอง งาน เงิน มีเหตุเกือบถึงชีวิตเลยค่ะ เข้าวัดไปบวชมาก็ยังไม่ดีขึ้นเท่าไหร่
พี่ที่เป็นนักปฏิบัติธรรม(เค้าดูหมอได้) แนะให้เปลี่ยนชื่อค่ะ โดยกำหนดให้ชื่อต้องเป็นตัว ม ฉ ฌ นำหน้า แล้วค่าทักษาต้อง 51 เท่านั้น หายากมากๆเลยค่ะ
นามสกุลดิฉันตกทักษา 61 ซึ่งไม่ค่อยดีนัก ดิฉันเกิดวันพฤหัสน่ะค่ะ ถ้าคุณนพมีชื่อที่ดีกว่า รบกวนแนะนำด้วยจะเป็นพระคุณมากเลยค่ะ
ชื่อปัจจุบันชื่อ ศศิมาพร นามสกุล ธวัชวรรณพงศ์ ค่ะ

สวัสดีครับ

มัชฌิมญชุ์ฏา เติมคำว่า ฏา ทำให้มีมีคำศัพท์ครับ
มัชฌมญชุ์ แปลว่า งามปานกลาง

ผมไม่ทราบว่าท่านที่ดูให้คุณเอาตำราไหนมาดูครับ แต่ทักษาชื่อ 51 เป็นทักษามงคลจริง แต่เมื่อรวมกับนามสกุลคุณทีมีทักษา 61 จะได้ผลรวมทักษา 112 ซึ่งเป็นทักษาไม่ดีครับ เป็นน้ำกับไฟ แถมไฟมีมากกว่าน้ำอีกด้วย ไม่ดีครับ แต่นามสกุลคุณทักษา 61 ใช้พยัญชนะครบทุกดวงดาว มันใหญ่เกินตัวครับ มิหนำซ้ำนามสกุลทักษานี้ รวมชื่อมงคลใดๆ ผลออกมาดีที่สุดคือดีปานกลาง กลายเป็นทักษามีตำหนิครับ การมีดวงดาวครบ ไม่ใช่สิ่งที่ดี เสมือนบ้านหลังหนึ่ง มีข้าวของเต็มบ้าน จะไปไหนมาไหนก็ไม่สะดวก เดินก็ลำบาก นอนก็แสนยาก เพราะบ้านรกรุงรังครับ ถ้าจะแก้ไม่ได้แก้ชื่อ แต่ต้องแก้นามสกุลครับ

ลองไปพิจารณาดูน่ะครับ ทักษาชื่อนี้ผมให้ไม่ได้ เพราะได้ไปเจ้าของชื่อก็มีปัญหาอยู่ดี จะเป็นกรรมต่อกันครับ

noppakorn
09-13-2011, 04:00 PM
ชื่อ "มนัสศิยา" แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

[/quote]
สวัสดีครับ

มนัสศิยา คำว่า ศิยา ไม่มีคำแปลครับ

sorella
09-13-2011, 08:47 PM

สวัสดีครับ

มัชฌิมญชุ์ฏา เติมคำว่า ฏา ทำให้มีมีคำศัพท์ครับ

ผมไม่ทราบว่าท่านที่ดูให้คุณเอาตำราไหนมาดูครับ แต่ทักษาชื่อ 51 เป็นทักษามงคลจริง แต่เมื่อรวมกับนามสกุลคุณทีมีทักษา 61 จะได้ผลรวมทักษา 112 ซึ่งเป็นทักษาไม่ดีครับ เป็นน้ำกับไฟ แถมไฟมีมากกว่าน้ำอีกด้วย ไม่ดีครับ แต่นามสกุลคุณทักษา 61 ใช้พยัญชนะครบทุกดวงดาว มันใหญ่เกินตัวครับ มิหนำซ้ำนามสกุลทักษานี้ รวมชื่อมงคลใดๆ ผลออกมาดีที่สุดคือดีปานกลาง กลายเป็นทักษามีตำหนิครับ การมีดวงดาวครบ ไม่ใช่สิ่งที่ดี เสมือนบ้านหลังหนึ่ง มีข้าวของเต็มบ้าน จะไปไหนมาไหนก็ไม่สะดวก เดินก็ลำบาก นอนก็แสนยาก เพราะบ้านรกรุงรังครับ ถ้าจะแก้ไม่ได้แก้ชื่อ แต่ต้องแก้นามสกุลครับ

ลองไปพิจารณาดูน่ะครับ ทักษาชื่อนี้ผมให้ไม่ได้ เพราะได้ไปเจ้าของชื่อก็มีปัญหาอยู่ดี จะเป็นกรรมต่อกันครับ

ต้องแก้ที่นามสกุลอย่างเดียวเลยหรอคะ ที่บ้านเป็นครอบครัวใหญ่มากเลยค่ะ เกรงว่าแก้ที่นามสกุลมันจะเป็นปัญหาแก้ไม่ได้แน่เลย
อย่างนี้ชื่อเก่า ก็ไม่ต่างอะไรกับชื่อใหม่ใช่มั้ยคะ เปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยนมีค่าเท่ากันรึเปล่าคะ

noppakorn
09-14-2011, 10:24 AM

สวัสดีครับ

ต้องแก้ที่นามสกุลอย่างเดียวเลยหรอคะ ที่บ้านเป็นครอบครัวใหญ่มากเลยค่ะ เกรงว่าแก้ที่นามสกุลมันจะเป็นปัญหาแก้ไม่ได้แน่เลย
อย่างนี้ชื่อเก่า ก็ไม่ต่างอะไรกับชื่อใหม่ใช่มั้ยคะ เปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยนมีค่าเท่ากันรึเปล่าคะ

สวัสดีครับ

ที่จริงชื่อเดิมคุณใช้ได้แล้ว ไม่ควรปรับเปลี่ยน ทักษาชื่อ 36 นามสกุลทักษา 61 ผลรวมได้ 97 เป็นทักษาดีปานกลางครับ ผู้มีทักษานี้ ปัญญาดีมีเพื่อนฝูงมาก หน้าที่การงานดี แต่ต้องใช้ชีวิตที่ระมัดระวัง รอบคอบ ไม่ตั้งในความประมาท เพราะผู้มีทักษานี้ บางครั้งอยู่ดีๆ ก็มักมีปัญหาเข้ามา ทำงานดีๆ ก็ถูกกลั่นแกล้งโดยไม่สาเหตุ หากระมัดระวังได้ชีวิตก็ผ่านพ้นไปได้ด้วยดีครับ ยิ่งเปลี่ยนชื่อก็ยิ่งเหมือนเข้ากองไปในกองทุกข์ หมั่นรักษาสุขภาพ อยู่ในศีลในธรรมดังที่ปฏิบัติอยู่ ทำใจเมตตาทั้งต่อผู้อื่นและตนเอง ชีวิตนี้ก็มีสุขได้ ปล่อยวางสิ่งที่ทำให้ตนทุกข์ทิ้งเสีย จิตใจก็ไม่มีทุกข์ ครับ ภาระคนอื่นก็อย่าเอามาใส่สุมไว้ที่ตัว ปล่อยให้เขาแก้ปัญหาของเขาก่อน แก้แล้วเราอยากช่วย ก็ช่วยเพียงเสมอตัวเรากระทำได้ครับ ดังที่ศาสนาสอนไว้ว่า มีเมตตา กรุณา มุฑิตา และอุเบกขา เมื่อเมตตาและกรุณาเขาแล้ว ก็ต้องปล่อยให้เขาไปช่วยตัวเอง หากยังเขายังจมอีก เราก็ต้องอุเบกขาแล้วครับ คือปล่อยวางเขาไป อะไรที่ทำให้มีโมหะ ก็หลีกหนีเสีย อย่าเอาตัววิ่งเข้าไปหาไฟ จำคำนี้ไว้น่ะครับ ช่างมันเถิด, ใครโกรธเราๆก็มองเขาด้วยความเมตตาสงสาร อย่าไปใช้อารมย์ร่วม ถ้าปฏิบัติอย่างนี้แล้ว ใจเราก็มีสุข ไม่มีทรัพย์ แต่ชีวิตมีสุข ก็ประเสริฐยิ่งแล้ว
เรื่องชื่อนั้น มีผลเพียงบางส่วนกับดวงชะตา แต่หากแม้นชื่อดีเพียงใด คนนั้นไม่อยู่ในศีลในธรรม จิตใจมีแต่กองไฟที่เผาผลาญ ชื่อก็ไม่ช่วยให้ดีครับ

Phannaps
09-14-2011, 11:20 AM
สวัสดีค่ะ พึ่งจะได้เป็นคุณป้า ตอน 6 โมงเช้าวันนี้ค่ะ
อยากตั้งชื่อหลานสาวว่า "พิมพ์พัทตา"
รบกวนขอความหมายชื่อหน่อยนะคะ

noppakorn
09-14-2011, 11:32 AM
สวัสดีค่ะ พึ่งจะได้เป็นคุณป้า ตอน 6 โมงเช้าวันนี้ค่ะ
อยากตั้งชื่อหลานสาวว่า "พิมพ์พัทตา"
รบกวนขอความหมายชื่อหน่อยนะคะ

สวัสดีครับ

พิมพ์พัทตา คำว่า พัทตา ไม่มีคำศัพท์ครับ

ใช้ชื่อ พิมพ์ภัทรา แปลว่า มีความดีงามเป็นแบบอย่าง ทักษา 45 แต่ต้องดูนามสกุลว่าสมพงศ์หรือเปล่าครับ

angel 3 baby
09-14-2011, 08:39 PM
สวัสดีค่ะ
ขอทราบความหมายหรือคำแปลของชื่อ
ภักดิ์กมล
ภักดิ์ศิริ
ภักดิ์ฤทัย

ขอบคุณค่ะ
จากคุณแม่มือใหม่ (แฝดสาม)

natchamas
09-15-2011, 02:54 AM
อยากรบกวนให้ตั้งชื่อลูกชายหน่อยค่ะ

- ได้กำหนดผ่าคลอด วันจันทร์ที่ 19 กันยายน 2554 ผ่าประมาณบ่ายสอง
(ไม่ทราบว่าฤกษ์ดีมั้ย พ่อเกิดวันอังคารปีมะเมีย แม่เกิดวันศุกร์ปีมะเส็ง)
- นามสกุล ป้องกันทา

ขอรบกวนด้วย ขอบคุณค่ะ (ขออภัยด้วยนะคะ ถ้าตั้งผิดกระทู้)

noppakorn
09-15-2011, 12:20 PM
อยากรบกวนให้ตั้งชื่อลูกชายหน่อยค่ะ

- ได้กำหนดผ่าคลอด วันจันทร์ที่ 19 กันยายน 2554 ผ่าประมาณบ่ายสอง
(ไม่ทราบว่าฤกษ์ดีมั้ย พ่อเกิดวันอังคารปีมะเมีย แม่เกิดวันศุกร์ปีมะเส็ง)

ขอรบกวนด้วย ขอบคุณค่ะ (ขออภัยด้วยนะคะ ถ้าตั้งผิดกระทู้)

สวัสดีครับ

นัดผ่าวันอังคารดีกว่าครับ เวลาบ่ายสองโมงได้เลยครับ เพราะเป็นวันธงไชย เวลาดีตั้งแต่ 11.00-14.59 น.ครับ (เวลารองคือ เวลา 01.00-02.59 น. เวลา 07.00-10.59 น. )

วันจันทร์เป็นวันสามัญไม่สมพงศ์ปีเกิดครับ เวลาก็ไม่ดีครับ ขอเลื่อนวันดีกว่าครับ

นามสกุล ป้องกันทา ทักษา 24 ชื่อมงคลที่เหมาะสมคือทักษา 41 ผลรวมคือทักษา 65 เป็นโชคลาภทางการเงินและการงาน ครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันจันทร์

รมณวัฒน์ (ระมนวัด) แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองและมีความสุข (อายตนะ6)
พชรวัฒน์ (พะชะระวัด) แปลว่า รุ่งเรืองดุจเพชร (อายตนะ6)
ศกลวัฒน์ (สะกนวัด) แปลว่า ทุกสิ่งทุกอย่างรุ่งเรืองดังตั้งใจ (อายตนะ 6)
ณัฐยชญ์ (นัดทะยด) แปลว่า ผู้บูชานักปราชญ์,ผู้บูชาความรู้ยิ่ง (อายตนะ ๘)
ณัชชรัญชน์ แปลว่า ผู้ยินดีที่เกิดมาให้ความรู้ (อายตนะ ๘)
ณัฐอัตถ์ แปลว่า ผู้มีประโยชน์ของนักปราชญ์ (อายตนะ 6)
พัทธวงศ์ แปลว่า ผู้ผูกพันตระกูล (อายตนะ 6)

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันอังคาร

ธิติพงศ์ แปลว่า เชื้อสายที่มั่นคง,เชื้อสายผู้มีปัญญา (อายตนะ 6)
ติณณ์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่ข้ามพ้นความชั่วแล้ว (อายตนะ ๘)
นนท์นิมิต แปลว่า ผู้มีความสุขดังใจคิด (อายตนะ 9)
เศรษฐยศ แปลว่า ผู้มีเกียรติและฐานาร่ำรวย (ค่าออายตนะ 2)
ณัฐชานนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบที่เกิดมาเป็นปราชญ์ (นัด ชา นน)(อายตนะ 6)
ศกลวัฒน์ แปลว่า ทุกสิ่งทุกอย่างรุ่งเรืองดังตั้งใจ (อายตนะ 6)
รัตนฉัตร์ แปลว่า ใต้ร่มเงาอันมีคุณค่า,ฉัตรแก้ว (รัด ตะ นะ ฉัด) (อายตนะ ๘)
ยชญ์สุทิน แปลว่า ผู้ชอบให้ที่น่าบูชา (อายตนะ 9 )

noppakorn
09-15-2011, 12:34 PM
สวัสดีค่ะ
ขอทราบความหมายหรือคำแปลของชื่อ
ภักดิ์กมล
ภักดิ์ศิริ
ภักดิ์ฤทัย

ขอบคุณค่ะ
จากคุณแม่มือใหม่ (แฝดสาม)

สวัสดีครับ

ภักดิ์กมล แปลว่า ผู้มีใจจงรัก,ผู้มีจิตใจที่น่าเลื่อมใส
ภักดิ์ศิริ แปลว่า ผู้มีความประเสริฐที่น่าเลื่อมใส
ภักดิ์ฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันน่าเลื่อมใส,ผู้มีหัวใจอันจงรัก

mhee88
09-16-2011, 11:02 AM
สวัสดีครับ

รบกวนอาจารย์นพ ช่วยพิจารณาให้หน่อยครับ
เกิดวันพฤหัสบดี (11ธค2523) ชื่อพูลยศ สกุลเบญจโยธิน
ตอนนี้ผมทำงานเกี่ยวกับด้านกฎหมายครับ
แต่รุ้สึกว่าชีวิตไม่ค่อยประสบความสำเร็จเท่าไหร่เลยครับ
ชื่อนี้พอไหวหรือเปล่าครับ
อยากรบกวนอาจารย์ช่วยวิเคราะห์หน่อยนะครับ

maxke
09-16-2011, 12:05 PM
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร บ , ป , ผ , ฝ ,พ ,ฟ , ภ , ม

noppakorn
09-16-2011, 12:51 PM
สวัสดีครับ

รบกวนอาจารย์นพ ช่วยพิจารณาให้หน่อยครับ
เกิดวันพฤหัสบดี (11ธค2523) ชื่อพูลยศ สกุลเบญจโยธิน
ตอนนี้ผมทำงานเกี่ยวกับด้านกฎหมายครับ
แต่รุ้สึกว่าชีวิตไม่ค่อยประสบความสำเร็จเท่าไหร่เลยครับ
อยากรบกวนอาจารย์ช่วยวิเคราะห์หน่อยนะครับ

สวัสดีครับ

ชื่อ พูลยศ ทักษา 31 เป็นอังคารและอาทิตย์ ดาวบาปอยู่กับดาวไฟ ชีวิตครอบครัวมักมีปัญหา แต่งงานช้า แต่งแล้วปัญหาเกิด การงานมีแต่อุปสรรคและล้มเหลว ชื่อนี้ควรเปลี่ยน นามสกุล เบญจโยธิน ทักษา 37 เป็นดาวร้ายพบดาวบาป ไม่ดีครับ จะตั้งชื่อควรใช้ชื่อทักษา 19 เป็นความรุ่งเรืองและความสำเร็จ ผลรวมได้ 56 เป็นโชคลาภทางการเงินและการงาน เนื่องจากนามสกุลทักษาไม่ดี ผู้มีชื่อนี้ควรหมั่นทำบุญสร้างทาน ทำใจมีเมตตา เพื่อบุญบารมีมาหนุนให้เต็มร้อยครับ

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

กฤชยศ แปลว่า ผู้มีเกียรติยศอันแหลมคม
วรภพ แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ
วิภพ แปลว่า ผู้เก่งกล้าและวิเศษ
ปภาณภณ แปลว่า ผูพูดเก่งมาก
พฤฒา แปลว่า ผู้ควรเคารพ
วรกร แปลว่า ผู้ทำความประเสริฐ
ญาณกร แปลว่า ผู้สร้างความรอบรู้
สรกฤช แปลว่า กฤชที่แกล้วกล้า,แหลมคมและแกล้วกล้า

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

oomeim
09-17-2011, 06:37 AM
ขอบคุณสำหรับคำตอบที่ดีและรวดเร็วมากเลยค่ะ จึงอยากขอรบกวนเพิ่มเติมค่ะ
1.ลูกชายเกิดวันศุกร์ที่ 16/09/2554 เวลา20:02น. ใช้ชื่อจริงพันทกานติ์ เดชดำรง พอจะดูได้ไหมคะว่าชงกับปีเกิดของพ่อกับแม่รึควรแก้ไขตรงไหนบ้างค่ะ
2.วันเกิดแม่ค่ะ 23/11/2521 ปีมะเมีย พ่อค่ะ 26/11/2517 ปีขาลค่ะ รบกวนนะคะ/ขอบคุนมากค่ะ

siraprapa
09-17-2011, 12:15 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉันอยากเรียนถามท่านว่า ชื่อ มนัสศิยา มีความว่าอย่างไรคะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
09-17-2011, 03:09 PM
ขอบคุณสำหรับคำตอบที่ดีและรวดเร็วมากเลยค่ะ จึงอยากขอรบกวนเพิ่มเติมค่ะ
1.ลูกชายเกิดวันศุกร์ที่ 16/09/2554 เวลา20:02น. ใช้ชื่อจริงพันทกานติ์ เดชดำรง พอจะดูได้ไหมคะว่าชงกับปีเกิดของพ่อกับแม่รึควรแก้ไขตรงไหนบ้างค่ะ
2.วันเกิดแม่ค่ะ 23/11/2521 ปีมะเมีย พ่อค่ะ 26/11/2517 ปีขาลค่ะ รบกวนนะคะ/ขอบคุนมากค่ะ

สวัสดีครับ

เด็กเกิดปีเถาะ วันเกิดเป็นปีจอ สมพงศ์ลักษณะที่ 1 เวลาเกิดเป็นเวลาจอ สมพงศ์ลักษณะที่2 นับเป็นวันเกิดที่ดียิ่งครับ เพียงแต่เดือนเกิดเป็นปีระกา ไม่มีผลใดๆกับเด็ก พ่อปีมะเมีย แม่ปีขาล เป็นสมพงศ์ลักษณะที่ 2 และที่ 3 ครับ ไม่ชงครับ สมพงศ์กันดีทั้งครอบครัวครับ เด็กเกิดวันนี้เป็นคนขยันขันแข็ง สุขภาพดี เป็นคนทันคน ถึงแม้จะนึกคิดอะไรช้าแต่รอบคอบ ชีวิตมีความก้าวหน้า กตัญญู ครับ

ยินดีด้วยครับ

noppakorn
09-17-2011, 03:17 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉันอยากเรียนถามท่านว่า ชื่อ มนัสศิยา มีความว่าอย่างไรคะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

มนัสศิยา คำว่า ศิยาไม่มีคำแปลครับ

เป็นชื่อเฉพาะครับ

natchamas
09-17-2011, 07:13 PM

สวัสดีครับ

นัดผ่าวันอังคารดีกว่าครับ เวลาบ่ายสองโมงได้เลยครับ เพราะเป็นวันธงไชย เวลาดีตั้งแต่ 11.00-14.59 น.ครับ (เวลารองคือ เวลา 01.00-02.59 น. เวลา 07.00-10.59 น. )

วันจันทร์เป็นวันสามัญไม่สมพงศ์ปีเกิดครับ เวลาก็ไม่ดีครับ ขอเลื่อนวันดีกว่าครับ

นามสกุล ป้องกันทา ทักษา 24 ชื่อมงคลที่เหมาะสมคือทักษา 41 ผลรวมคือทักษา 65 เป็นโชคลาภทางการเงินและการงาน ครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันจันทร์

รมณวัฒน์ (ระมนวัด) แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองและมีความสุข (อายตนะ6)
พชรวัฒน์ (พะชะระวัด) แปลว่า รุ่งเรืองดุจเพชร (อายตนะ6)
ศกลวัฒน์ (สะกนวัด) แปลว่า ทุกสิ่งทุกอย่างรุ่งเรืองดังตั้งใจ (อายตนะ 6)
ณัฐยชญ์ (นัดทะยด) แปลว่า ผู้บูชานักปราชญ์,ผู้บูชาความรู้ยิ่ง (อายตนะ ๘)
ณัชชรัญชน์ แปลว่า ผู้ยินดีที่เกิดมาให้ความรู้ (อายตนะ ๘)
ณัฐอัตถ์ แปลว่า ผู้มีประโยชน์ของนักปราชญ์ (อายตนะ 6)
พัทธวงศ์ แปลว่า ผู้ผูกพันตระกูล (อายตนะ 6)

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันอังคาร

ธิติพงศ์ แปลว่า เชื้อสายที่มั่นคง,เชื้อสายผู้มีปัญญา (อายตนะ 6)
ติณณ์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่ข้ามพ้นความชั่วแล้ว (อายตนะ ๘)
นนท์นิมิต แปลว่า ผู้มีความสุขดังใจคิด (อายตนะ 9)
เศรษฐยศ แปลว่า ผู้มีเกียรติและฐานาร่ำรวย (ค่าออายตนะ 2)
ณัฐชานนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบที่เกิดมาเป็นปราชญ์ (นัด ชา นน)(อายตนะ 6)
ศกลวัฒน์ แปลว่า ทุกสิ่งทุกอย่างรุ่งเรืองดังตั้งใจ (อายตนะ 6)
รัตนฉัตร์ แปลว่า ใต้ร่มเงาอันมีคุณค่า,ฉัตรแก้ว (รัด ตะ นะ ฉัด) (อายตนะ ๘)
ยชญ์สุทิน แปลว่า ผู้ชอบให้ที่น่าบูชา (อายตนะ 9 )

-ขอบคุณค่ะที่แนะนำ เลื่อนเป็นวันอังคารแล้วค่ะ อยากรบกวนขอชื่อเพิมเติมสำหรับวันอังคารอีกซักหน่อยได้มั้ยคะ

noppakorn
09-17-2011, 08:58 PM

[/color][/font][/b]

-ขอบคุณค่ะที่แนะนำ เลื่อนเป็นวันอังคารแล้วค่ะ อยากรบกวนขอชื่อเพิมเติมสำหรับวันอังคารอีกซักหน่อยได้มั้ยคะ

สวัสดีครับ

ฐานวีร์ แปลว่า ผู้มีความกล้าหาญเป็นที่ตั้ง (อายตนะ 9)
ณัฏฐชัย แปลว่า ชัยชนะของนักปราชญ์ (อายตนะ 8)
ไตรรัตน์ แปลว่า แก้วมีคุณค่า 3 ประการ (อายตนะ 6)
ธีรพงศ์ แปลว่า เชื้อสายนักปราชญ์ (อายตนะ 2)
สิษฐ์ธร แปลว่า ผู้ทรงความเป็นเลิศ (อายตนะ 6)

mhee88
09-19-2011, 01:35 PM
สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ชื่อ พูลยศ ทักษา 31 เป็นอังคารและอาทิตย์ ดาวบาปอยู่กับดาวไฟ ชีวิตครอบครัวมักมีปัญหา แต่งงานช้า แต่งแล้วปัญหาเกิด การงานมีแต่อุปสรรคและล้มเหลว ชื่อนี้ควรเปลี่ยน นามสกุล เบญจโยธิน ทักษา 37 เป็นดาวร้ายพบดาวบาป ไม่ดีครับ จะตั้งชื่อควรใช้ชื่อทักษา 19 เป็นความรุ่งเรืองและความสำเร็จ ผลรวมได้ 56 เป็นโชคลาภทางการเงินและการงาน เนื่องจากนามสกุลทักษาไม่ดี ผู้มีชื่อนี้ควรหมั่นทำบุญสร้างทาน ทำใจมีเมตตา เพื่อบุญบารมีมาหนุนให้เต็มร้อยครับ

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

กฤชยศ แปลว่า ผู้มีเกียรติยศอันแหลมคม
วรภพ แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ
วิภพ แปลว่า ผู้เก่งกล้าและวิเศษ
ปภาณภณ แปลว่า ผูพูดเก่งมาก
พฤฒา แปลว่า ผู้ควรเคารพ
วรกร แปลว่า ผู้ทำความประเสริฐ
ญาณกร แปลว่า ผู้สร้างความรอบรู้
สรกฤช แปลว่า กฤชที่แกล้วกล้า,แหลมคมและแกล้วกล้า

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ขอบคุณครับอาจารย์ครับ แต่ว่าผมสงสัยอยู่นิดนึงครับ คือตามที่อาจารย์ชี้แนะเรื่องนามสกุลว่า เบญจโยธิน ทักษา 37 แต่ว่านามสกุลผมคือ "สกุลเบญจโยธิน" มีคำว่าสกุลอยู่ในนามสกุลด้วยครับ ไม่ทราบจะมีความแตกต่างหรือไม่ครับ ขอบคุณมากครับ

nonggam
09-20-2011, 09:48 AM
อาจารย์คะ ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อมีฤกษ์วันไหนดีบ้างคะ ขอเป็นเดือนหน้านะคะ
เกิดวันพฤหัสบดี ปีเถาะ

noppakorn
09-20-2011, 08:37 PM
ต้องขออภัยญาติธรรมทุกท่านด้วยครับ ที่ไม่ได้เข้ามาตอบเสียหลายเดือนครับ ทั้งกระทู้ที่ถามมา เนื่องจากช่วงนั้นป่วยเข้าโรงพยาบาล เมื่อหาย ก็ติดธุระส่วนตัวที่จำเป็นอีก ขณะนี้เบาบางลงแล้ว สามารถพอมีเวลาที่จะเข้ามาตอบได้แล้วครับ ตอนนี้เชิญได้แล้วครับ

พุทธรักษา
01-09-2012, 11:55 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนด้วยค่ะ
ชื่อปัจจุบัน คือ พุทธรักษา : 28
นามสกุล : พิทยพงศ์พันธุ์ : 78
เกิดวันพุธ 3 เป็นกาลกิณี
มีปัญหาเรื่องความรัก และเก็บเงินไม่อยู่ค่ะ
ทำงานเกี่ยวกับการตลาด
มีทักษาไหนแนะนำเป็นพิเศษหรือไม่คะ

อยากจะเปลี่ยนชื่อ เลขที่ดีที่สุดเมื่อรวมกับนามสกุลคือ 36 และ 63
แต่เกรงว่า 3 ที่เป็นเลขกาลกิณี ไม่แน่ใจว่าไม่ควรใช้หรือเปล่าค่ะ
หากใช้ไม่ได้แนะนำหน่อยนะคะว่าควรใช้

หรือว่าจะเลี่ยงไปใช้ 45 ที่จะได้ผลรวม 123
หรือ 14 ที่ให้ผลรวม 92 จะดีกว่ามั้ยค่ะ
หรือคุณอุบาสกนพกรณ์มีตัวเลขอื่นแนะนำมั้ยคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
01-10-2012, 11:11 AM
ชื่อปัจจุบัน คือ พุทธรักษา : 28
มีปัญหาเรื่องความรัก และเก็บเงินไม่อยู่ค่ะ
มีทักษาไหนแนะนำเป็นพิเศษหรือไม่คะ

อยากจะเปลี่ยนชื่อ เลขที่ดีที่สุดเมื่อรวมกับนามสกุลคือ 36 และ 63
แต่เกรงว่า 3 ที่เป็นเลขกาลกิณี ไม่แน่ใจว่าไม่ควรใช้หรือเปล่าค่ะ
หากใช้ไม่ได้แนะนำหน่อยนะคะว่าควรใช้

หรือว่าจะเลี่ยงไปใช้ 45 ที่จะได้ผลรวม 123
หรือ 14 ที่ให้ผลรวม 92 จะดีกว่ามั้ยค่ะ
หรือคุณอุบาสกนพกรณ์มีตัวเลขอื่นแนะนำมั้ยคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล พิทยพงศ์พันธุ์ ตกทักษา 78 เป็นทักษาไม่ดีเลยครับ หาจับคู่แล้วไม่ได้ดีเลยครับ ทักษาที่พออนุโลมก็มีเพียง ทักษา 36 เท่านั้น ผลรวมได้ 114 เลขนี้เป็นดาวอาทิตย์ 2 ดวง มาพบกับดาวพุธ อันเป็นดาวคู่ธาตุ ส่งผลดีในบั้นปลาย ตอนต้นอาจจะเหนือยลำบาก แต่สุดท้ายจะได้ดีครับ แต่สำคัญต้องระวังถูกเพือนหักหลัง ทำการใดควรรอบคอบระมัดระวัง อย่าใจร้อน เพราะมีดาวธาตุไฟอยู่ถึง 2 ดวง ดังนั้นต้องระมัดระวังเรื่องอารมย์ และรอบคอบในการกระทำและความคิด ส่วนเลขทักษาชื่ออื่นนั้น ไม่ดีเท่าเลขนี้ครับ เรื่องเกิดวันพุธมีเลข 3 เป็นกาลกิณี ผมไม่ทราบว่าตำราไหน ตำราผมไม่มีครับ
สำหรับนามสกุลนี้ หากดวงชะตาเกิดไม่ดี ควรเปลี่ยนหรือแก้ไขนามสกุล จะดีกว่าครับ

ชื่อทักษา 36 ส่งผลให้ประสบความสำเร็จทางการงาน การเงิน ความรัก ผลรวมเป็นไฟ มากกว่าลม ดังนั้น ให้ระวังเรื่องหูเบา อย่าเชื่อคนง่าย อย่าใจร้อน อย่าคิดอะไรเร่งด่วน ทำการใดต้องรอบคอบ จึงจะประสบผลดียิ่งครับ

ใช้ทักษา 36 ได้ครับ หมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ ปล่อยนกปล่อยปลาบ้าง ชีวิตจะได้ไม่ติดขัดและราบรื่นครับ

Preedithorn
01-10-2012, 06:09 PM
อยากทราบว่า ชื่อ
ไปรมา
ปริม
ปาลินา
แปลว่าอะไร และเป็นชื่อที่ดีไหมครับ อยากตั้งให้หลานสาวครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
01-10-2012, 09:32 PM
อยากทราบว่า ชื่อ
ไปรมา
ปริม
ปาลินา
แปลว่าอะไร และเป็นชื่อที่ดีไหมครับ อยากตั้งให้หลานสาวครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ไปรมา ไม่พบในศัพท์ไทย สันนิษฐานว่ามาจากคำว่า เปรม แปลว่า ความรัก ความยินดี ทักษา 21 ไม่ดีครับ
ปริม ไม่พบในศัพท์ไทย บาลีมาจาก ปร(ยิ่งใหญ่)+อิม(นี้) เป็น ปริม ทักษา 15 เป็นมงคลนามครับ
ปาลินา แปลว่า ผู้รักษา ผู้คุ้มครอง ทักษา 19 เป็นมงคลนาม แต่ทักษานี้ไม่เหมาะกับสตรีครับ

พุทธรักษา
01-10-2012, 10:11 PM

สวัสดีครับ

นามสกุล พิทยพงศ์พันธุ์ ตกทักษา 78 เป็นทักษาไม่ดีเลยครับ หาจับคู่แล้วไม่ได้ดีเลยครับ ทักษาที่พออนุโลมก็มีเพียง ทักษา 36 เท่านั้น ผลรวมได้ 114 เลขนี้เป็นดาวอาทิตย์ 2 ดวง มาพบกับดาวพุธ อันเป็นดาวคู่ธาตุ ส่งผลดีในบั้นปลาย ตอนต้นอาจจะเหนือยลำบาก แต่สุดท้ายจะได้ดีครับ แต่สำคัญต้องระวังถูกเพือนหักหลัง ทำการใดควรรอบคอบระมัดระวัง อย่าใจร้อน เพราะมีดาวธาตุไฟอยู่ถึง 2 ดวง ดังนั้นต้องระมัดระวังเรื่องอารมย์ และรอบคอบในการกระทำและความคิด ส่วนเลขทักษาชื่ออื่นนั้น ไม่ดีเท่าเลขนี้ครับ เรื่องเกิดวันพุธมีเลข 3 เป็นกาลกิณี ผมไม่ทราบว่าตำราไหน ตำราผมไม่มีครับ
สำหรับนามสกุลนี้ หากดวงชะตาเกิดไม่ดี ควรเปลี่ยนหรือแก้ไขนามสกุล จะดีกว่าครับ

ชื่อทักษา 36 ส่งผลให้ประสบความสำเร็จทางการงาน การเงิน ความรัก ผลรวมเป็นไฟ มากกว่าลม ดังนั้น ให้ระวังเรื่องหูเบา อย่าเชื่อคนง่าย อย่าใจร้อน อย่าคิดอะไรเร่งด่วน ทำการใดต้องรอบคอบ จึงจะประสบผลดียิ่งครับ

ใช้ทักษา 36 ได้ครับ หมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ ปล่อยนกปล่อยปลาบ้าง ชีวิตจะได้ไม่ติดขัดและราบรื่นครับ

ขอบคุณมากค่ะ แล้วใช้ 63 จะดีกว่าหรือเปล่าคะ เพราะรวมได้ 141

ขอให้คุณอุบาสกนพกรณ์ สุขภาพแข็งแรงนะคะ ^^

noppakorn
01-11-2012, 09:59 AM
สวัสดีครับ

ขอบคุณมากค่ะ แล้วใช้ 63 จะดีกว่าหรือเปล่าคะ เพราะรวมได้ 141

ขอให้คุณอุบาสกนพกรณ์ สุขภาพแข็งแรงนะคะ ^^
[/quote]
สวัสดีครับ

หากใช้ชื่อทักษา 63 ก็เช่นกันกับทักษา 36 ครับแต่ชื่อสกุลรวมทักษา ได้ 141 ก็เป็นทักษามงคลครับ แต่จะต่างกับทักษา 114 ตรงที่ว่า ทักษา 114 จะเป็นคนทำอะไรรวดเร็ว คิดเร็ว ใจร้อน ส่วนทักษา 141 นั้น เป็นคนทำอะไรรวดเร็วเช่นกัน แต่จิตใจมักลังเล มีความหวาดระแวงในชีวิต และหูเบาเชื่อคนง่าย ใจคอไม่หนักแน่นครับ หากระมัดระวังได้ก็สามารถไปได้ดีเช่นกันครับ

ชื่อสกุลดีหรือไม่ หากพื้นฐานดวงชะตาเกิดดี ก็ไม่มีผลมากนัก หมั่นทำบุญสร้างกุศลธรรม ชีวิตนี้ก็ดีได้ และมีทุนรอนให้ชีวิตดีในภพหน้าด้วยครับ

sawakon
01-11-2012, 10:51 AM
สวัสดีค่ะ

อยากทราบว่าชื่อ เมริสา มีคำแปลไหมคะ แปลว่าอะไร พ่อชื่อสาโรช แม่ชื่อ เมสินีค่ะ ตั้งใจจะให้ชื่อเมริสาค่ะ ถ้าไม่มีคำแปล รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ อยากให้มีคำจากชื่อพ่อกับแม่ด้วยค่ะ ตอนนี้ยังไม่ทราบวันเกิดค่ะ จะคลอดประมาณเดือนพฤษภาคมค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ

noppakorn
01-11-2012, 01:04 PM
สวัสดีค่ะ

อยากทราบว่าชื่อ เมริสา มีคำแปลไหมคะ แปลว่าอะไร พ่อชื่อสาโรช แม่ชื่อ เมสินีค่ะ ตั้งใจจะให้ชื่อเมริสาค่ะ ถ้าไม่มีคำแปล รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ อยากให้มีคำจากชื่อพ่อกับแม่ด้วยค่ะ ตอนนี้ยังไม่ทราบวันเกิดค่ะ จะคลอดประมาณเดือนพฤษภาคมค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ

สวัสดีครับ

ถ้าไม่จำเป็นต้องทักษาดี ชื่อนี้ใช้ได้ครับ

เมริสา มาจาก เมรุ+อิสา แปลว่า ผู้อยู่เหนือเขาพระสุเมรุ,เจ้าแห่งเขาพระสุเมรุ

wintre_pk
01-11-2012, 03:22 PM
สวัสดีครับ อาจารย์
ชื่อ นพพล จันทร์วงษ์ เกิดวันจันทร์ 9 พ.ย. 35 ครับ ต้องการเปลี่ยนชื่อ ที่ทักษา 15 และ 45 เพราะนามสกุล 50 รวมกันแล้วจะได้ 65 กับ 95 ครับ เพราะชื่อเดิมกำลังไม่ดี รวมนามสกุลแล้วก็ไม่ดีคับ ขอบคุณอาจารย์ครับ

noppakorn
01-11-2012, 03:47 PM
ชื่อ นพพล จันทร์วงษ์ เกิดวันจันทร์ 9 พ.ย. 35 ครับ ต้องการเปลี่ยนชื่อ ที่ทักษา 15 และ 45 เพราะนามสกุล 50 รวมกันแล้วจะได้ 65 กับ 95 ครับ เพราะชื่อเดิมกำลังไม่ดี รวมนามสกุลแล้วก็ไม่ดีคับ ขอบคุณอาจารย์ครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 50 ชื่อทักษา 45 จะเหมาะสมกับผู้ชายมากกว่าครับ ผลรวมได้ 95 ดีไม่มีที่ติครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันจันทร์

กรัณย์พล แปลว่า ผู้มีพลังในหน้าที่การงาน (อายตนะ 6)
กฤษณ์วรงค์ แปลว่า ส่วนที่ประเสริฐสุดของพระศิวะ (อายตนะ ๘)
ณัฐวัฒน์ แปลว่า ความเจริญของนักปราชญ์ (อายตนะ 1)
ธรรศพงศ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีความเชื่อมันในตัวเอง (อายตนะ 2)
ชยันต์พล แปลว่า ผู้มีกำลังในชัยชนะ (อายตนะ ๘)
ชัยชยันต์ แปลว่า ผู้ชนะในชัยชนะ (อายตนะ 6)
ปัณณ์กฤษณ์ แปลว่า หนังสือของพระกฤษณะ (อายตนะ 7)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน เพื่อแก้กรรมและเสริมฐานชะตาครับ

na15
01-11-2012, 10:01 PM
อยากทราบว่า ชื่อ พัชริดา (พัด-ชะ-ริ-ดา) แปลว่าอะไรหรอคะ :)

prapas55
01-11-2012, 11:44 PM
รบกวนด้วยครับ
ชื่อ พิชญพงศ์ แปลว่าอะไรครับ
ขอบคุณครับ

prapas55
01-11-2012, 11:47 PM
ขอคำแนะนำการตั้งชื่อผู้ชาย เกิดวันศุกร์ ที่มีความหมายว่า นักปราชญ์
ขอบคุณครับ

sawakon
01-12-2012, 12:31 AM
สวัสดีค่ะ

รบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ อยากทราบว่าชื่อ เมธิสา หมายความว่าอะไรคะ ระหว่าง เมริสา กับ เมธิสา ควรใช้ชื่อไหนคะ

noppakorn
01-12-2012, 12:33 PM
อยากทราบว่า ชื่อ พัชริดา (พัด-ชะ-ริ-ดา) แปลว่าอะไรหรอคะ :)

สวัสดีครับ

พัชริดา แปลว่า หญิงผู้แข็งแกร่งดุจเพชร

noppakorn
01-12-2012, 12:35 PM
ขอคำแนะนำการตั้งชื่อผู้ชาย เกิดวันศุกร์ ที่มีความหมายว่า นักปราชญ์
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

พิชญพงศ์ แปลว่า เชื้อสายนักปราชญ์

ตั้งชื่อต้องขอนามสกุลมาคำนวณทักษาชื่อด้วยครับ

noppakorn
01-12-2012, 12:38 PM
สวัสดีค่ะ

รบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ อยากทราบว่าชื่อ เมธิสา หมายความว่าอะไรคะ ระหว่าง เมริสา กับ เมธิสา ควรใช้ชื่อไหนคะ

สวัสดีครับ

เมธิสา แปลว่า เจ้าแห่งปราชญ์

เมริสา และ เมธิสา ทักษา 23 เป็นทักษาของผู้หญิง แต่ต้องระวังใจตนเรื่องชู้สาว จะเหมาะกับตนหรือไม่ ต้องดูนามสกุลและวันเกิดประกอบครับ

wintre_pk
01-12-2012, 12:57 PM

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 50 ชื่อทักษา 45 จะเหมาะสมกับผู้ชายมากกว่าครับ ผลรวมได้ 95 ดีไม่มีที่ติครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันจันทร์

กรัณย์พล แปลว่า ผู้มีพลังในหน้าที่การงาน (อายตนะ 6)
กฤษณ์วรงค์ แปลว่า ส่วนที่ประเสริฐสุดของพระศิวะ (อายตนะ ๘)
ณัฐวัฒน์ แปลว่า ความเจริญของนักปราชญ์ (อายตนะ 1)
ธรรศพงศ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีความเชื่อมันในตัวเอง (อายตนะ 2)
ชยันต์พล แปลว่า ผู้มีกำลังในชัยชนะ (อายตนะ ๘)
ชัยชยันต์ แปลว่า ผู้ชนะในชัยชนะ (อายตนะ 6)
ปัณณ์กฤษณ์ แปลว่า หนังสือของพระกฤษณะ (อายตนะ 7)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน เพื่อแก้กรรมและเสริมฐานชะตาครับ

ขอบคุณอาจารย์ ครับ รบกวนอีกครั้งครับ อยากได้ชื่อที่มีอักษร (อายุ) ด้วยนะคับ 2-3 ชื่อครับ ขอบคุณครับ

noppakorn
01-12-2012, 02:06 PM

สวัสดีครับ

ขอบคุณอาจารย์ ครับ รบกวนอีกครั้งครับ อยากได้ชื่อที่มีอักษร (อายุ) ด้วยนะคับ 2-3 ชื่อครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันจันทร์ มีอายุนำ

ชัญญชนันต์ แปลว่า ผู้มากหลายในความเป็นปราชญ์ (อายตนะ 8)
จรรย์วรท แปลว่า ผู้ให้สิ่งประเสริฐอันควรประพฤติ (อายตนะ 6)
ชยัญญ์นัช แปลว่า ผู้ให้ความรู้ที่รอบรู้ในชัยชนะ (อายตนะ 7)

prapas55
01-12-2012, 08:58 PM
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

พิชญพงศ์ แปลว่า เชื้อสายนักปราชญ์

ตั้งชื่อต้องขอนามสกุลมาคำนวณทักษาชื่อด้วยครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

prapas55
01-12-2012, 09:12 PM
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชื่อ พิชญพงศ์
นามสกุล โม่กลาง

noppakorn
01-13-2012, 11:24 AM
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชื่อ พิชญพงศ์
นามสกุล โม่กลาง

สวัสดีครับ

นามสกุล"โม่กลาง"ทักษาได้ 20 ชื่อที่เหมาะสมคือชื่อทักษา 36 เป็นทักษาที่บอกถึงความสำเร็จ มิตรภาพ ความรัก และการงาน ความคล่องแคล่วและมีโชค

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันศุกร์

ณัฏฐกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย
ณัฐธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และมีความรู้ยิ่ง ,มีทรัพย์ดุจนักปราชญ์
ณฐปนนท์ แปลว่า มีความพอใจที่ตั้งมั่นในความรู้
ชัญญ์โชติ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดุจนักปราชญ์
พิชญ์ปภาณ แปลว่า พูดเก่งเหมือนนักปราชญ์
ญานทัศน์ แปลว่า ผู้เห็นได้ด้วยปัญญา
ณฐชนนท์ แปลว่า ผู้ยินดีที่เกิ้ดมามีความรู้

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อเสริมชะตาครับ

prapas55
01-14-2012, 12:00 PM

รบกวนถามว่าชื่อ ณัฏฐดนัย อ่านอย่างไร และแปลว่าอะไร

noppakorn
01-15-2012, 10:21 AM

รบกวนถามว่าชื่อ ณัฏฐดนัย อ่านอย่างไร และแปลว่าอะไร

สวัสดีครับ

ณัฏฐดนัย อ่านว่า นัด ถะ ดะ นัย ครับ

whiteprince
01-16-2012, 01:39 PM
สวัสดีคับ เมื่อกี้ได้อ่านชื่อในกระทู้มาแต่ละชื่อเพราะมากคับ
ตอนนี้ชื่อที่ใช้ปัจจุบันคือ อลงกรณ์(33) สรรวิริยะ(45) เกิดวันอังคาร 5 เมษา 2537 เวลา17.56 ปีจอ ลัคนาราศีกันย์
ปจบ.กำลังจะขึ้นมหาวิทยาลัยอนาคตชอบงานที่ได้พบผู้คน
เหตุผลที่เปลี่ยนจริงๆแม่อยากให้เปลี่ยนตั้งนานแล้วแต่ว่าพ่อไม่เชื่อเรื่องพวกนี้ซะเท่าไรแต่ตอนนี้เห็นว่าผมกำลังเป็นผู้ใหญ่ก็เลยอยากให้เริ่มต้นชีวิตให้ดี ส่วนผมเองรุ้สึกว่าตัวเองเป็นคนใจร้อนมากๆและเอาแต่ใจตัวเอง ดื้อและก็มีเรื่องบ่อยเพราะอารมณ์จริงๆคับ
จากที่ศึกษามาเลขทักษาของชื่อที่เหมาะก็คือ 14,50 และก็ได้ค่าอายตนะ6
เมื่อกี้ได้ดูกระทู้หลายๆกระทู้มาชอบ3ชื่อนี้มากคับแต่เลขไม่ดี
ภุชิสส์ ภริน พัชรวัฒน์ T^T

ขอบคุน คุนอุบาสก ด้วยน้ะคับ
:)

noppakorn
01-17-2012, 12:42 PM
สวัสดีคับ เมื่อกี้ได้อ่านชื่อในกระทู้มาแต่ละชื่อเพราะมากคับ
ตอนนี้ชื่อที่ใช้ปัจจุบันคือ อลงกรณ์(33) สรรวิริยะ(45) เกิดวันอังคาร 5 เมษา 2537 เวลา17.56 ปีจอ ลัคนาราศีกันย์
ปจบ.กำลังจะขึ้นมหาวิทยาลัยอนาคตชอบงานที่ได้พบผู้คน
เหตุผลที่เปลี่ยนจริงๆแม่อยากให้เปลี่ยนตั้งนานแล้วแต่ว่าพ่อไม่เชื่อเรื่องพวกนี้ซะเท่าไรแต่ตอนนี้เห็นว่าผมกำลังเป็นผู้ใหญ่ก็เลยอยากให้เริ่มต้นชีวิตให้ดี ส่วนผมเองรุ้สึกว่าตัวเองเป็นคนใจร้อนมากๆและเอาแต่ใจตัวเอง ดื้อและก็มีเรื่องบ่อยเพราะอารมณ์จริงๆคับ
จากที่ศึกษามาเลขทักษาของชื่อที่เหมาะก็คือ 14,50 และก็ได้ค่าอายตนะ6
เมื่อกี้ได้ดูกระทู้หลายๆกระทู้มาชอบ3ชื่อนี้มากคับแต่เลขไม่ดี
ภุชิสส์ ภริน พัชรวัฒน์ T^T

ขอบคุน คุนอุบาสก ด้วยน้ะคับ
:)

สวัสดีครับ

นามสกุลคุณทักษา 45 ทักษาที่ใช้กับนามสกุลคุณได้ดีคือ ชื่อทักษา 14,15,19,45,54 ทักษา 15 ไม่เอา ทักษา 50 ดีแต่เหมาะกับสตรีทั้งสองทักษาครับ ที่ควรใช้คือทักษา 14 19 45 และ 54 ผลรวมได้ 59,64,90,99 ในทักษาทั้งหมด คุณควรใช้ทักษา 14 หรือ 19 ครับ แต่ระหว่าง 14 และ 19 ทักษา 14 ดีกว่าครับ สรุปควรใช้ทักษา 14 ผลรวมได้ ทักษา 59 เป็นทักษาดีและเป็นมงคลยิ่งครับ ชื่อที่คุณชอบ ภริน ใช้ได้ครับกับวันเกิดคุณ เรื่องอารมย์ร้อนส่วนใหญ่เป็นกันทุกคนครับ แต่หากใช้สติ และรู้จักปล่อยวาง ใช้ปัญญาแยกแยะ ใครทำอะไรให้เราโกรธ เราพยายามมองเขาว่าเป็นคนน่าสงสาร ใจเรามีเมตตาต่อผู้อื่น เราก้ไม่โมโหแล้วครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันอังคาร

ธนเดช แปลว่า ผู้มีทรัพย์เป็นอำนาจ
ธนญา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นทรัพย์
ธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวย
ธราดร แปลว่า ผู้พ่วงความชำนาญ
ณปภาณ แปลว่า ผู้พูดเก่งและมีความรู้
ณตฤณ แปลว่า หญ้าแห่งความรู้
ปภูมิ แปลว่า แผ่นดินกว้าง
ปภูธน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ในแผ่นดินมากยิ่ง,ยิ่งกว่าราชา

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตาชื่อใหม่ครับ

nongpai
01-17-2012, 04:05 PM
ตอนแรกอยากให้ท่านช่วยตั้งชื่อให้ แต่ว่ารอไม่ทันแล้วค่ะ รบกวนอยากให้ดูว่าชื่อลูกสาวว่าดีไหมและความหมายของชื่อด้วยค่ะ ชื่อ พรวนพลอย มีชัย เกิดวันจันทร์ที่ 3 ตุลาคม พ.ศ. 2554 เวลา 07.09 น. (ผ่าคลอด) ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
01-17-2012, 07:40 PM
ตอนแรกอยากให้ท่านช่วยตั้งชื่อให้ แต่ว่ารอไม่ทันแล้วค่ะ รบกวนอยากให้ดูว่าชื่อลูกสาวว่าดีไหมและความหมายของชื่อด้วยค่ะ ชื่อ พรวนพลอย มีชัย เกิดวันจันทร์ที่ 3 ตุลาคม พ.ศ. 2554 เวลา 07.09 น. (ผ่าคลอด) ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ต้องขออภัยด้วยครับ ช่วงนั้นป่วยเข้าโรงพยาบาลครับ ออกมาก็ติดงานและสุขภาพไม่ดีนักครับ

นามสกุล มีชัย ทักษา 26 ตกราหู ชื่อพรวนพลอย ทักษา 51 เป็นทักษามงคลนาม แต่ทว่าผลรวมได้ 77 ตกที่นั่งไม่ดีเลยครับ เป็นไปได้ควรเปลี่ยนชื่อเสียใหม่น่ะครับ เพราะทักษา 77 เป็นดาวเสาร์คู่ ดาวร้ายคู่ดาวร้าย จะทุกข์หนัก ทุกข์ซ้อนทุกข์ครับ รีบเปลี่ยนชื่อใหม่เถิดครับ ให้ใช้ทักษา 24 เป็นชื่อ ผลรวมได้ทักษา 41 เป็นดาวคู่ธาตุ นามมงคลครับ

พรลภน (พอนละพน) แปลว่า ผู้ได้ลาภอันประเสริฐ,ผู้ได้สิ่งประเสริฐ (อายตนะ 9 ตกที่นั่งราชา)
รตนพร (ระตะนะพอน) แปลว่า ผู้ประเสริฐและดีงาม (อายตนะ 9 ที่นั่งราชา)
อญชพร (อัน ชะ พอน) แปลว่า ผู้ประเสริฐที่เกิดมารอบรู้ (อายตนะ ๘ ที่นั่งเจ้านายคน)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ทำบุญใส่บาตรพระ 1 รูป ให้เจ้ากรรมนายเวรของเด็ก แม่ซื้อ และเจ้าที่ๆบ้านและให้ผู้วิเคราะห์คือผมด้วยครับ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาเด็ก
ชื่อนี้ควรเปลี่ยนยิ่งครับ

whiteprince
01-17-2012, 08:34 PM
ขอบคุนสำหรับคำแนะนำมากคับ

ได้ความรู้หลายอย่างเลยคับจริงๆแล้วชื่อ ภริน พ่อกับแม่ไม่ค่อยชอบซักเท่าไรน่ะคับคือถ้าจะเปลี่ยนชื่อทีอยากให้พ่อและแม่เค้ารุ้สึกชอบด้วยเพราะท่านเป็นพ่อ แม่เราเลยอยากรบกวน คุนอุบาสกหาชื่อ วรรคศรีของคนเกิดวันอังคาร ผมมีความรู้สึกชอบตัวอักษร วรรคศรีเป็นพิเศษน่ะคับโดยเฉพาะได้ตัว "ภ"

**คำถามนี้ขอถามเพิ่มคับเพราะว่าสงสัยมานานแล้ว. . . คิดว่าบางท่านในเว็บอาจจะสงสัย คือชื่อๆหนึ่งถ้าคนนึงมีวรรคศรี อยู่2ตัวแล้ว อีกคนมีวรรคศรีแค่ตัวเดียว มันจะต่างกันหรือเปล่าคับเพราะเห็นชื่อคนบางคนเดชเยอะมากศรีเยอะมากมันหมายความว่า ยิ่งเดชเยอะอำนาจยิ่งเยอะ ศรีเยอะเสน่ห์ยิ่งเยอะ หรือเปล่าครับ?? และมีบางเว็บผมอ่านมาเจอว่าทุกๆชื่อก็จะมีข้อเสียเช่นกันสมมติ ชื่อบริวารนำหน้า กาลกินีก็จะมาก 2 เท่าหรือคนเอาเดชนำหน้า อายุมักสั้น

ขอบคุน คุนอุบาสก มากคับ ^^

noppakorn
01-18-2012, 10:14 AM

ได้ความรู้หลายอย่างเลยคับจริงๆแล้วชื่อ ภริน พ่อกับแม่ไม่ค่อยชอบซักเท่าไรน่ะคับคือถ้าจะเปลี่ยนชื่อทีอยากให้พ่อและแม่เค้ารุ้สึกชอบด้วยเพราะท่านเป็นพ่อ แม่เราเลยอยากรบกวน คุนอุบาสกหาชื่อ วรรคศรีของคนเกิดวันอังคาร ผมมีความรู้สึกชอบตัวอักษร วรรคศรีเป็นพิเศษน่ะคับโดยเฉพาะได้ตัว "ภ"

**คำถามนี้ขอถามเพิ่มคับเพราะว่าสงสัยมานานแล้ว. . . คิดว่าบางท่านในเว็บอาจจะสงสัย คือชื่อๆหนึ่งถ้าคนนึงมีวรรคศรี อยู่2ตัวแล้ว อีกคนมีวรรคศรีแค่ตัวเดียว มันจะต่างกันหรือเปล่าคับเพราะเห็นชื่อคนบางคนเดชเยอะมากศรีเยอะมากมันหมายความว่า ยิ่งเดชเยอะอำนาจยิ่งเยอะ ศรีเยอะเสน่ห์ยิ่งเยอะ หรือเปล่าครับ?? และมีบางเว็บผมอ่านมาเจอว่าทุกๆชื่อก็จะมีข้อเสียเช่นกันสมมติ ชื่อบริวารนำหน้า กาลกินีก็จะมาก 2 เท่าหรือคนเอาเดชนำหน้า อายุมักสั้น

สวัสดีครับ

ตอบคำถามก่อนน่ะครับ การมีวรรคศรีเยอะ เดชเยอะ หรือบริวารนำหน้านั้น เกิดจากสภาวะของบุคคลเป็นสำคัญครับ มีเยอะมีน้อยไม่ค่อยมีปัญหา แต่มีครบทุกหมู่พยัญชนะ กลับไม่ดีครับ การมีศรีในชื่อ ทำให้มีมิตรภาพ คนรักใคร่ มีเดชก็มีอำนาจ เหมาะกับราชการ เจ้าของกิจการ มีบริวาร คือผู้ที่มีงานที่มีลูกน้องมากครับ จะมีสองตัวสามตัว ก็ขึ้นอยู่กับสภาวะบุคคลและรูปของชื่อเป็นหลัง อยู่หน้าอยู่หลัง ผู้รู้ก็จะวิเคราะห์ได้ตามลักษณะของพยัญชนะที่ตั้งไว้ครับ อย่าไปกังวลมากนักกับเรื่องนี้ สำคัญคือชื่อ เป็นมงคล ไม่มีกาลกิณี ทักษาดีก็เป็นมงคลยิ่งแล้วครับ นอกนั้นตามภาวะการณ์ครับ บางครั้งทักษาจำนวนเลขบังคับอักษรด้วยก็ทำให้หนักไปทางกลุ่มใดกลุ่มหนึ่งครับ เช่นทักษา 14 ซึ่งมีเลขต่ำ ก็บังคับค่าตัวเลขอักษรอยู่เช่นกันครับ
ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันอังคาร มีศรีนำ

ภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญากว้างไกล (อายตนะ 7)
ภูเมษ แปลว่า ผู้เป็นคนราษีเมษของแผ่นดิน (อายตนะ ๘)
ภูเมธ แปลว่า ปราชญ์แห่งแผ่นดิน (อายตนะ 6)
ภทรธร (พัดทะระทอน) แปลว่า ผู้ทรงความดีงาม (อายตนะ 9)
ภคิน แปลว่า ผู้มีโชค
ภาสภร แปลว่า ผู้ทรงความรุ่งเรือง

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญตามที่บอกครับ

angletown
01-18-2012, 10:38 AM
อยากถามความหมายของชื่อ
พัสสวีพร ค่ะ คนเกิดวันเสาร์ใช้ได้หรือเปล่าค่ะ

noppakorn
01-18-2012, 11:06 AM
อยากถามความหมายของชื่อ
พัสสวีพร ค่ะ คนเกิดวันเสาร์ใช้ได้หรือเปล่าค่ะ

สวัสดีครับ

พัสสวีพร มาจาก พัสส+วี+พร แปลว่า ความประเสริฐของฝนที่พัดมา
ทักษา 51 เป็นนามมงคล วันเสาร์ใช้ได้ครับไม่มีกาลกิณี แต่ต้องดูนามสกุลว่าลงทักษารวมแล้วเป็นมงคลหรือไม่ครับ

angletown
01-18-2012, 02:35 PM
ขอบคุณค่ะ

ทักษา นามสกุล 63 ค่ะ รวมกับ พัสสวีพร จะดีหรือเปล่า

ถ้าใช้ไม่ได้ ขอรบกวนอาจารย์ดูชื่อ ด้านล่างที่เหมาะ และแปลความหมายให้ด้วยนะค่ะ

พัสวีพร
พัสวีภัค
พัสวีภัทร
พัสวีภัทร์

ใช้ชื่อไหนจะเหมาะกว่าค่ะ ขอบคุณค่ะ

whiteprince
01-18-2012, 07:16 PM

สวัสดีครับ

ตอบคำถามก่อนน่ะครับ การมีวรรคศรีเยอะ เดชเยอะ หรือบริวารนำหน้านั้น เกิดจากสภาวะของบุคคลเป็นสำคัญครับ มีเยอะมีน้อยไม่ค่อยมีปัญหา แต่มีครบทุกหมู่พยัญชนะ กลับไม่ดีครับ การมีศรีในชื่อ ทำให้มีมิตรภาพ คนรักใคร่ มีเดชก็มีอำนาจ เหมาะกับราชการ เจ้าของกิจการ มีบริวาร คือผู้ที่มีงานที่มีลูกน้องมากครับ จะมีสองตัวสามตัว ก็ขึ้นอยู่กับสภาวะบุคคลและรูปของชื่อเป็นหลัง อยู่หน้าอยู่หลัง ผู้รู้ก็จะวิเคราะห์ได้ตามลักษณะของพยัญชนะที่ตั้งไว้ครับ อย่าไปกังวลมากนักกับเรื่องนี้ สำคัญคือชื่อ เป็นมงคล ไม่มีกาลกิณี ทักษาดีก็เป็นมงคลยิ่งแล้วครับ นอกนั้นตามภาวะการณ์ครับ บางครั้งทักษาจำนวนเลขบังคับอักษรด้วยก็ทำให้หนักไปทางกลุ่มใดกลุ่มหนึ่งครับ เช่นทักษา 14 ซึ่งมีเลขต่ำ ก็บังคับค่าตัวเลขอักษรอยู่เช่นกันครับ
ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันอังคาร มีศรีนำ

ภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญากว้างไกล (อายตนะ 7)
ภูเมษ แปลว่า ผู้เป็นคนราษีเมษของแผ่นดิน (อายตนะ ๘)
ภูเมธ แปลว่า ปราชญ์แห่งแผ่นดิน (อายตนะ 6)
ภทรธร (พัดทะระทอน) แปลว่า ผู้ทรงความดีงาม (อายตนะ 9)
ภคิน แปลว่า ผู้มีโชค
ภาสภร แปลว่า ผู้ทรงความรุ่งเรือง

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญตามที่บอกครับ

*0*ขอบคุนสำหรับคำแนะนำมากครับ รุ้เรื่องที่สงสัยมานานแล้ว ^^ ก็ได้ไปปรึกษาพ่อกับแม่อีกทีสรุปว่าได้ชื่อ "ภริณ" อยากทราบความหมายคับ

**ขออนุญาติถามเพิ่มเติมอีกซักนิดนึงคับ คือ เหนอ.บางคนบอกว่าจะตั้งชื่อไม่ใช่แค่ชอบเพียงอย่างเดียว แต่ว่าต้องดูพื้นดวงชะตาของคนๆนั้นด้วย. . .

noppakorn
01-19-2012, 09:40 AM
ขอบคุณค่ะ

ทักษา นามสกุล 63 ค่ะ รวมกับ พัสสวีพร จะดีหรือเปล่า

ถ้าใช้ไม่ได้ ขอรบกวนอาจารย์ดูชื่อ ด้านล่างที่เหมาะ และแปลความหมายให้ด้วยนะค่ะ

พัสวีพร
พัสวีภัค
พัสวีภัทร
พัสวีภัทร์

ใช้ชื่อไหนจะเหมาะกว่าค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

พัสวีภัค แปลว่า ผู้มีโชคที่มาจากฝนที่พัดมา ทักษา 41
พัสวีภัทร แปลว่า ผู้เจริญดังสายฝนที่พัดกระหน่ำ ทักษา 42
พัสวีภัทร์ ความหมายเดียวกับ พัสวีภัทร์ ทักษา 51

นามสกุลคุณทักษา 63 สำหรับหญิงควรใช้ชื่อทักษา 42 ผลรวม ได้ทักษา 105 เป็นมงคลยิ่งครับ ส่วนทักษา 41 นั้นก็เป็นทักษามงคลเช่นกัน แต่เหมาะกับผู้ลงทุน ผู้ประกอบกิจการ ครับ หากอยู่ในข่ายนี้ ก็ใช้ได้ครับ ทักษารวม 104 เหมาะกับชายมากกว่า แต่ผู้หญิงก็ใช้ได้ดีเช่นกันครับ

angletown
01-20-2012, 08:52 AM
ขอบคุณค่ะ

พัสวีพร
พัสวีภัค
พัสวีภัทร
พัสวีภัทร์

สวัสดีครับ

พัสวีภัค แปลว่า ผู้มีโชคที่มาจากฝนที่พัดมา ทักษา 41
พัสวีภัทร แปลว่า ผู้เจริญดังสายฝนที่พัดกระหน่ำ ทักษา 42
พัสวีภัทร์ ความหมายเดียวกับ พัสวีภัทร์ ทักษา 51

นามสกุลคุณทักษา 63 สำหรับหญิงควรใช้ชื่อทักษา 42 ผลรวม ได้ทักษา 105 เป็นมงคลยิ่งครับ ส่วนทักษา 41 นั้นก็เป็นทักษามงคลเช่นกัน แต่เหมาะกับผู้ลงทุน ผู้ประกอบกิจการ ครับ หากอยู่ในข่ายนี้ ก็ใช้ได้ครับ ทักษารวม 104 เหมาะกับชายมากกว่า แต่ผู้หญิงก็ใช้ได้ดีเช่นกันครับ

ขอบคุณค่ะ ขอให้สุขภาพสมบูณร์แข็งแรง ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บนะค่ะ

noppakorn
01-21-2012, 10:59 AM
ขออภัยครับ

ขอหยุดตอบคำถาม สองระยะคือ วันที่ 23 มค - 30 มค.2555 และช่วงวันที่ 12 กพ. - 17 กพ. 2555

เนื่องจากมีธุระต้องเดินทางครับ

noppakorn
01-30-2012, 10:41 AM
เปิดตอบคำถามถึงวันที่ 11 กพ.ครับ เชิญได้ครับ

achamann
01-30-2012, 09:13 PM
รบกวน อ.นพ ดูชื่อให้หลานชายหน่อยคับ เกิดวันจันทร์ที่ 23 มกราคม 2555 เวลา 10.25น. ชื่อที่ตั้งไว้คือ พัฒนรักษ์
นามสกุล สกุลศิริพจน์ ใช้ได้ไหมคับ มีคำแปลไหมคับ หรือให้อาจารย์ ช่วยตั้งชื่อให้ขึ้นต้นด้วย พ หรือ ส รบกวนด้วยคับ ขอบคุณคับ

achamann
01-30-2012, 11:07 PM
รบกวน อ.นพ ดูชื่อให้หลานชายหน่อยคับ เกิดวันจันทร์ที่ 23 มกราคม 2555 เวลา 10.25น. ชื่อที่ตั้งไว้คือ พัฒนรักษ์
นามสกุล สกุลศิริพจน์ ใช้ได้ไหมคับ มีคำแปลไหมคับ หรือให้อาจารย์ ช่วยตั้งชื่อให้ขึ้นต้นด้วย พ หรือ ส รบกวนด้วยคับ ขอบคุณคับ

รบกวนถามต่ออีกนิดนึงคับ ชื่อเล่นว่า พัฒ ใช้ได้และดีไหมคับ รบกวนด้วยคับ

noppakorn
01-31-2012, 10:26 AM

สวัสดีครับ

นามสกุล ศิริพจน์ ทักษา 62 ชื่อ พัฒนรักษ์ ทักษา 42 เป็นนามมงคลยิ่ง ผลรวมได้ 104 ตกธาตุเกื้อหนุน เป็นลมกับไฟครับ ส่งเสริมให้สำเร็จรุ่งเรือง นามสกุลนี้มีทักษานี้ทักษาเดียวที่เป็นมงคลยิ่งและดีมากด้วยครับ ผู้มีทักษาชื่อนี้ หากทำความดี สร้างบุญสร้างทาน ชีวิตนี้ไม่ตกอับครับ
คงไม่ต้องตั้งชื่อให้ใหม่แล้ว ส่วนชื่อเล่น พัฒ นั้น ชื่อเล่นไม่มีส่วนที่ส่งเสริมใดๆกับชะตาครับ ชื่อที่จดบันทึกไว้ในทะเบียนบ้าน บัตรประชาชนจึงสำคัญยิ่งครับ ใช้ได้ครับชื่อเล่น

พัฒนรักษ์ แปลว่า ผู้พิทักษ์รักษาความเจริญรุ่งเรือง

achamann
01-31-2012, 11:22 AM

สวัสดีครับ

นามสกุล ศิริพจน์ ทักษา 62 ชื่อ พัฒนรักษ์ ทักษา 42 เป็นนามมงคลยิ่ง ผลรวมได้ 104 ตกธาตุเกื้อหนุน เป็นลมกับไฟครับ ส่งเสริมให้สำเร็จรุ่งเรือง นามสกุลนี้มีทักษานี้ทักษาเดียวที่เป็นมงคลยิ่งและดีมากด้วยครับ ผู้มีทักษาชื่อนี้ หากทำความดี สร้างบุญสร้างทาน ชีวิตนี้ไม่ตกอับครับ
คงไม่ต้องตั้งชื่อให้ใหม่แล้ว ส่วนชื่อเล่น พัฒ นั้น ชื่อเล่นไม่มีส่วนที่ส่งเสริมใดๆกับชะตาครับ ชื่อที่จดบันทึกไว้ในทะเบียนบ้าน บัตรประชาชนจึงสำคัญยิ่งครับ ใช้ได้ครับชื่อเล่น

พัฒนรักษ์ แปลว่า ผู้พิทักษ์รักษาความเจริญรุ่งเรือง

ขอบคุณมากคับอาจารย์ ขอให้สุขภาพแข็งแรงนะคับ :)

KOY
01-31-2012, 08:35 PM
ขอรบกวนด้วยค่ะอยากจะทราบความหมายของชื่อ
พัตน์ภูมิ
พอดีพระท่านตั้งให้หลานแต่ไม่ทราบความหมาย
ขอขอบคุณล่วงหน้านะคะ

noppakorn
02-01-2012, 10:17 AM
ขอรบกวนด้วยค่ะอยากจะทราบความหมายของชื่อ
พัตน์ภูมิ
พอดีพระท่านตั้งให้หลานแต่ไม่ทราบความหมาย

สวัสดีครับ

พัตน์ภูมิ คำว่า พัตน์ ไม่มีในศัพท์ทั้งบาลีและภาษาไทยครับ เป็นการแก้ไขอักษร ไม่ให้เป็นกาลกิณีกับคนเกิดวันเสาร์ ซึ่งมี ฎฏฐฑฒณ เป็นกาลกิณี ครับ

พัฒน์ภูมิ แปลว่า แผ่นดินอันรุ่งเรือง ,ปัญญาอันดีงาม (พัฒน์ แก้เป็นพัตน์)

ในบาลีคำที่ใกล้เคียงคือ พัตต ซึงมาจาก พตต หรือ พรต ครับ

KOY
02-01-2012, 07:58 PM
พัตน์ภูมิ

สวัสดีครับ

พัตน์ภูมิ คำว่า พัตน์ ไม่มีในศัพท์ทั้งบาลีและภาษาไทยครับ เป็นการแก้ไขอักษร ไม่ให้เป็นกาลกิณีกับคนเกิดวันเสาร์ ซึ่งมี ฎฏฐฑฒณ เป็นกาลกิณี ครับ

พัฒน์ภูมิ แปลว่า แผ่นดินอันรุ่งเรือง ,ปัญญาอันดีงาม (พัฒน์ แก้เป็นพัตน์)

ในบาลีคำที่ใกล้เคียงคือ พัตต ซึงมาจาก พตต หรือ พรต ครับ

nongidea
02-03-2012, 10:30 AM
รบกวนถามอาจารย์ ว่าวันฤกษ์ดีเดือนพฤษภาคมตรงกับวันไหนบ้างค๊ะ ดิฉันมีกำหนดคลอดลูกชายเดือนพฤษภาคมน่ะค่ะจะได้เอาไปประกอบการตัดสินใจก่อนจะรบกวนตั้งชื่ออีกที
ขอบคุณมากค่ะ (นามสกุลมีทักษา 62 ค่ะ)

OliveOILZa
02-03-2012, 11:20 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ ขอรบกวนอาจารย์อีกสักครั้งนะคะ
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้หลายชายค่ะ เกิด วันที่ 14 เมษายน ปี จอ ตรงกับวันศุกร์ค่ะ
อยากได้ชื่อที่มีเลข 24 ค่ะ อายตนะ 8 อยากได้ความหมายเกี่ยวกับ ทรัพย์ ความเจริญ แนวๆนี้อะคะ

ขอขอบพระคุณในความกรุณาค่ะ ^____^

noppakorn
02-03-2012, 10:49 PM
รบกวนถามอาจารย์ ว่าวันฤกษ์ดีเดือนพฤษภาคมตรงกับวันไหนบ้างค๊ะ ดิฉันมีกำหนดคลอดลูกชายเดือนพฤษภาคมน่ะค่ะจะได้เอาไปประกอบการตัดสินใจก่อนจะรบกวนตั้งชื่ออีกที
ขอบคุณมากค่ะ (นามสกุลมีทักษา 62 ค่ะ)

สวัสดีครับ

เรืองชื่อทราบวันคลอดแล้วถามมาใหม่ครับ ฤกษ์ดีสมพงศ์กับราศีเกิดเดือนนี้มีเพียง 3 วันครับ

วันอังคารที่ 15 พค.เวลา 09.00-10.59 น 23.00-02.59 น.
วันพฤหัสฯที่ 24 พค. เวลา 07.00-08.59 น.15.00-18.59 น. 01.00-02.59 น.
วันจันทร์ที 28 พค. เวลา 09.00-10.59 น. 15.00-18.59 น. 23.00-24.59 น.

noppakorn
02-03-2012, 11:00 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ ขอรบกวนอาจารย์อีกสักครั้งนะคะ
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้หลายชายค่ะ เกิด วันที่ 14 เมษายน ปี จอ ตรงกับวันศุกร์ค่ะ
อยากได้ชื่อที่มีเลข 24 ค่ะ อายตนะ 8 อยากได้ความหมายเกี่ยวกับ ทรัพย์ ความเจริญ แนวๆนี้อะคะ

ขอขอบพระคุณในความกรุณาค่ะ ^____^

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันศุกร์ (ค่าอายตนะ 8 หายากครับ เอาอายตนะดีๆแล้วกันน่ะครับ)

ชินโชติ แปลว่า ความรุ่งเรืองของผู้ชนะ อายตนะ 9
ญานธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวยด้วยความรู้ อายตนะ 9
สุขธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีความสุข (อายตนะ 9)
สมภูมิ แปลว่า ผู้เหมาะกับแผ่นดิน (อายตนะ 9)
สัมธฤต แปลว่า ผู้เหมาะสมในการตั้งมั่น (อายตนะ 6)
นภณัฐ แปลว่า ปราชญ์แห่งฟ้า (อายตนะ 9)
ณัชนพ (นัดชะนบป แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้ใหม่ ๆ (อายตนะ 9)
ณัฐนภ (นัดทะนบ) แปลว่า ปราชญ์แห่งฟ้า (อายตนะ 9)
นพณัช แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้ใหม่ (อายตนะ 9)

ชื่อที่ได้ อายตนะ ๘ นั้น ต้องมีกาลกิณีด้วยจึงได้ครับ

nongidea
02-04-2012, 12:40 PM

สวัสดีครับ

เรืองชื่อทราบวันคลอดแล้วถามมาใหม่ครับ ฤกษ์ดีสมพงศ์กับราศีเกิดเดือนนี้มีเพียง 3 วันครับ

วันอังคารที่ 15 พค.เวลา 09.00-10.59 น 23.00-02.59 น.
วันพฤหัสฯที่ 24 พค. เวลา 07.00-08.59 น.15.00-18.59 น. 01.00-02.59 น.
วันจันทร์ที 28 พค. เวลา 09.00-10.59 น. 15.00-18.59 น. 23.00-24.59 น.

ขอบคุณมากนะค๊ะถ้าทราบวันที่คลอดแล้วจะมารบกวนเรื่องชื่อค่ะ

pachara
02-04-2012, 11:51 PM
สวัสดีค่ะรบกวนหน่อยนะคะ...
ทักษานามสกุลรวมได้เลข 69 ค่ะ ส่วนชื่อเลขทักษา 14 ค่ะชื่อดีแล้วค่ะ
แต่พอรวมกับนามสกุลได้ 83 ไม่ดีอย่างแรงค่ะ เลยจะปรึกษาว่าควรเปลี่ยนชื่อเป็นเลขทักษาเท่าไหร่ดีคะ
ให้รวมกับ 69 แล้วได้เลขที่ดีอ่ะค่ะ เกิดวันอังคารที่ 2 สิงหาคม 2531 เวลา เที่ยงคืนสี่ิสิบนาทีค่ะ(12.40 am.)
อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย พชร ค่ะจะได้รึป่าวถ้าไม่ได้เป็นชื่ออื่นก้อได้ค่ะที่ลงตัวกับเลข 69 ขอบพระคุนมากค่ะ

noppakorn
02-05-2012, 07:32 AM
ทักษานามสกุลรวมได้เลข 69 ค่ะ ส่วนชื่อเลขทักษา 14 ค่ะชื่อดีแล้วค่ะ
แต่พอรวมกับนามสกุลได้ 83 ไม่ดีอย่างแรงค่ะ เลยจะปรึกษาว่าควรเปลี่ยนชื่อเป็นเลขทักษาเท่าไหร่ดีคะ
ให้รวมกับ 69 แล้วได้เลขที่ดีอ่ะค่ะ เกิดวันอังคารที่ 2 สิงหาคม 2531 เวลา เที่ยงคืนสี่ิสิบนาทีค่ะ(12.40 am.)
อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย พชร ค่ะจะได้รึป่าวถ้าไม่ได้เป็นชื่ออื่นก้อได้ค่ะที่ลงตัวกับเลข 69 ขอบพระคุนมากค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 69 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 36 ผลรวมได้ 105 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอังคาร

พชรพริมา แปลว่า เพชรอันดีเยี่ยม
พชรนพิน แปลว่า ใหม่ดังเพชรเสมอ
พชรธันยา แปลว่า ผู้มีบุญและเข้มแข็ง
พัชรยุพา แปลว่า หญิงผู้เข้มแข็งดุจเพชร
พัชรนิยา แปลว่า ผู้พึ่งตนดุจเพชรที่เข้มแข็งและมีค่า

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

pachara
02-06-2012, 10:09 AM

ขอบพระคุณค่ะ (^/\^)~*

matha
02-06-2012, 11:57 AM
สวัสดีค่ะ
นามสกุล ปรีชากุลภิญโญ หญิงเกิดวันพฤหัสบดี 17/10/2534
หาชื่อ ทักษา 24 ที่เข้ากับนามสกุลให้หน่อยค่ะ
อายตนะ 2, 6 อ้อลืมไปนามสกุลแปลงว่าอะไร ภาษาอังกฤษเขียนอย่างไรค่ะ

noppakorn
02-07-2012, 10:22 AM
สวัสดีค่ะ
นามสกุล ปรีชากุลภิญโญ หญิงเกิดวันพฤหัสบดี 17/10/2534
หาชื่อ ทักษา 24 ที่เข้ากับนามสกุลให้หน่อยค่ะ
อายตนะ 2, 6 อ้อลืมไปนามสกุลแปลงว่าอะไร ภาษาอังกฤษเขียนอย่างไรค่ะ

สวัสดีครับ

ปรีชากุลภิญโญ Preechapinyo แปลว่า มีความสามารถยิ่งในตระกูล

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

สุภัคชญา แปลว่า ผู้รู้ที่มีโชคอันดี (อายตนะ2)
สิรชามา แปลว่า ลูกสาวผู้ยอดเยี่ยม(อายตนะ 6
กฤศรัมภา แปลว่า นางฟ้าน้อย (อายตนะ 2)
ฐาปณี แปลว่า ผู้ดำรงมั่น (อายตนะ 2)
รักษวรา แปลว่า ผู้รักษาความประเสริฐ (อายตนะ6)
กมลณิชา แปลว่า ดอกบัวบริสุทธิ์ ,ผู้มีใจบริสุทธิ์ (อายตนะ 2)
กรพิชญา แปลว่า ผู้สร้างความรู้,ผู้เป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 2)
วริศชา แปลว่า ผู้เกิดมายิ่งใหญ่และประเสริฐ (อายตนะ 2)
อภิชยชา (อะพิดยะชา) แปลว่า เกิดมามีชัยชนะอันยิ่งใหญ่ (ค่าอายตนะ 2)
อุรวี แปลว่า แผ่นดิน (อายตนะ 6)

matha
02-07-2012, 10:57 AM
[quote=matha ]
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

ปรีชากุลภิญโญ Preechapinyo แปลว่า มีความสามารถยิ่งในตระกูล

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

สุภัคชญา แปลว่า ผู้รู้ที่มีโชคอันดี (อายตนะ2)
สิรชามา แปลว่า ลูกสาวผู้ยอดเยี่ยม(อายตนะ 6
กฤศรัมภา แปลว่า นางฟ้าน้อย (อายตนะ 2)
ฐาปณี แปลว่า ผู้ดำรงมั่น (อายตนะ 2)
รักษวรา แปลว่า ผู้รักษาความประเสริฐ (อายตนะ6)
กมลณิชา แปลว่า ดอกบัวบริสุทธิ์ ,ผู้มีใจบริสุทธิ์ (อายตนะ 2)
กรพิชญา แปลว่า ผู้สร้างความรู้,ผู้เป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 2)
วริศชา แปลว่า ผู้เกิดมายิ่งใหญ่และประเสริฐ (อายตนะ 2)
อภิชยชา (อะพิดยะชา) แปลว่า เกิดมามีชัยชนะอันยิ่งใหญ่ (ค่าอายตนะ 2)
อุรวี แปลว่า แผ่นดิน (อายตนะ 6)

ขอบคุณมากค่ะ ชื่อเพราะๆทั้งนั้นค่ะ

pattie patt
02-09-2012, 12:46 AM
เกิดวันเสาร์ ชื่อ อัมพวัน สุรณีย์ ค่ะ รบกวนหาชื่อที่ มีทักษา 24 ขึ้นต้นด้วย พ ให้ด้วยค่ะ และขอฤกษ์เปลี่ยน เดือน กพ ค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-09-2012, 10:29 AM
เกิดวันเสาร์ ชื่อ อัมพวัน สุรณีย์ ค่ะ รบกวนหาชื่อที่ มีทักษา 24 ขึ้นต้นด้วย พ ให้ด้วยค่ะ และขอฤกษ์เปลี่ยน เดือน กพ ค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันเสาร์

พชรภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังเพชร
พิชญากร แปลว่า ผู้สร้างความรู้,ผู้เป็นนักปราชญ์
พิชยดา (พิดชะยะดา) แปลว่า หญิงผู้มีความรู้
พรกมล แปลว่า ผู้มีใจอันประเสริฐ
พรมญาดา แปลว่า ปราชญ์หญิงผู้เต็มไปด้วยความสุข

เดือนกุมภาพันธ์ ฤกษ์ดีที่สุดคือ วันอังคารที่ 21 เวลา 7.00-10.59 น. เวลารอง 13.00-14.59 น. วันดีรองมาคือ วันพุธที่ 15 เวลา 09.00-12.59 น. วันพฤหัสฯที่ 16 เวลา 9.00-14.59 น.(ทั้งสองวันนี้ เวลา 9.00 -10.59 เป็นเวลาสมพงศ์ครับ)

pattie patt
02-10-2012, 01:29 AM
ขอบคุณค่ะ แต่คุณแม่เปลี่ยนใจ อยากได้ น และนามสกลุ จากสุรณีย์ เปน สุรณี ตัด ย์ ออกค่ะ รบกวนขอชื่ออีกครั้งนะคะ

noppakorn
02-10-2012, 11:37 AM
ขอบคุณค่ะ แต่คุณแม่เปลี่ยนใจ อยากได้ น และนามสกลุ จากสุรณีย์ เปน สุรณี ตัด ย์ ออกค่ะ รบกวนขอชื่ออีกครั้งนะคะ

สวัสดีครับ

นามสกุล สุรณีย์ เป็น สุรณี ได้ทักษา 24 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 41 ครับ ถ้า 24 ผลรวมได้ 48 เป็นดาวพุธกับราหู ไม่ดีครับ ตกลงจะใช้ทักษาอะไรครับ ถามมาหลังวันที่ 17 น่ะครับ เพราะกำลังจะเดินทางวันอาทิตย์นี้ครับ แต่ถ้าต้องการทักษา 41 ตามที่วิเคราะห์ให้ ก็ดูจากชื่อข้างล่างครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันเสาร์

นันทน์ลภณ แปลว่า ผู้มีลาภที่น่ายินดี
นภัสนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์
นันท์นภัส แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์
นลินรมัย แปลว่า ผู้มีเสน่ห์ดังดอกบัว
นัทธ์ปาลิน แปลว่า ผู้คุ้มครองที่ผูกพัน

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน(ใน 7 วัน) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาใหม่

noppakorn
02-10-2012, 11:55 AM
ขออภัยครับ

วันที่ 12 -16 กพ. 2555 ผมต้องเดินทาง

งดตอบคำถาม มีคำถามให้ตั้งกระทู้รอไว้ได้ครับ กลับมาจะตอบให้ครับ

prinZcalo
02-11-2012, 11:50 PM
สวัสดีคะ
ดิฉันอยากจะขอรบกวน อาจารย์ช่วยแปลความหมายของชื่อให้หน่อยคะ

ภามิน
ปาริน
ปาลิน
ภาริน
ปราณพร

คะ ขอบพระคุณมากคะ

pachara
02-13-2012, 04:43 AM
สวัสดีค่ะรบกวนถามคุณนพอีกครั้งค่ะ

พอดีชื่อที่แนะนำ ทักษา 36 อ่าค่ะ
ชอบชื่อ พชรพริมา อ่านว่า (พะ-ชะ-ระ-พะ-ริ-มา) ถูกรึป่าวค่ะ (รู้สึกเยอะ ><*)

แล้วถ้าจะอ่านว่า(พะ-ชะ-ระ-พริม-มา) หรือ (พะ-ชะ-ระ-พริ-มา) ได้มั้ยค่ะ..ความหมายจะเปลี่ยนรึป่าว??

ยังไงรบกวนคุณนพด้วยค่ะ ขอบคุนค่ะ ;D

noppakorn
02-17-2012, 11:07 AM
สวัสดีคะ
ดิฉันอยากจะขอรบกวน อาจารย์ช่วยแปลความหมายของชื่อให้หน่อยคะ

ภามิน
ปาริน
ปาลิน
ภาริน
ปราณพร

สวัสดีครับ

ในคำศัพท์นี้ คำที่ลงท้ายว่า อิน จะให้มีความหมายว่า แสดงความเป็นตัวตน น่ะครับ ดังคำอธิบายต่อไปครับ

ภามิน คำนี้มีผู้แปลว่า ส่องแสงเรืองรอง,สวยงาม แต่หาหลักฐานว่ามาจากไหนไม่ได้ครับ ที่ถูกต้องน่าจะมาจากคำว่า ภาม(เดช)+อิน(ชื่อต้นไม้) แต่คำเต็มน่าจะเป็น อินท์ (ผู้ยิ่งใหญ่)จึงสมบูรณ์ ครับ หากเป็น ภามินท์ แปลว่า ผู้มีฤทธิ์เดชยิ่งใหญ่ แต่ในที่นี้ คำว่า ภามิน ควรแปลว่า ผู้มีเดช ครับ
ปาริน แปลว่า ผู้ถึงฝั่ง,ผู้นิพพาน
ปาลิน แปลว่า ผู้รักษา,ผู้คุ้มครอง
ภาริน แปลว่า ผู้มีสิ่งที่ต้องรับผิดชอบ,เจ้าเมือง
ปราณพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐในชีวิต

noppakorn
02-17-2012, 11:10 AM
สวัสดีค่ะรบกวนถามคุณนพอีกครั้งค่ะ

พอดีชื่อที่แนะนำ ทักษา 36 อ่าค่ะ
ชอบชื่อ พชรพริมา อ่านว่า (พะ-ชะ-ระ-พะ-ริ-มา) ถูกรึป่าวค่ะ (รู้สึกเยอะ ><*)

แล้วถ้าจะอ่านว่า(พะ-ชะ-ระ-พริม-มา) หรือ (พะ-ชะ-ระ-พริ-มา) ได้มั้ยค่ะ..ความหมายจะเปลี่ยนรึป่าว??

ยังไงรบกวนคุณนพด้วยค่ะ ขอบคุนค่ะ ;D

สวัสดีครับ

พชรพริมา อ่านว่า พัด-ชะ-ระ-พริ-มา ครับ (พช อ่านว่า พัด ได้ครับ มาจาก พอ อะ ชอ พัด ครับ)

prinZcalo
02-17-2012, 07:21 PM
สวัสดีคะ

ภามิน
ปาริน
ปาลิน
ภาริน
ปราณพร

สวัสดีครับ

ในคำศัพท์นี้ คำที่ลงท้ายว่า อิน จะให้มีความหมายว่า แสดงความเป็นตัวตน น่ะครับ ดังคำอธิบายต่อไปครับ

ภามิน คำนี้มีผู้แปลว่า ส่องแสงเรืองรอง,สวยงาม แต่หาหลักฐานว่ามาจากไหนไม่ได้ครับ ที่ถูกต้องน่าจะมาจากคำว่า ภาม(เดช)+อิน(ชื่อต้นไม้) แต่คำเต็มน่าจะเป็น อินท์ (ผู้ยิ่งใหญ่)จึงสมบูรณ์ ครับ หากเป็น ภามินท์ แปลว่า ผู้มีฤทธิ์เดชยิ่งใหญ่ แต่ในที่นี้ คำว่า ภามิน ควรแปลว่า ผู้มีเดช ครับ
ปาริน แปลว่า ผู้ถึงฝั่ง,ผู้นิพพาน
ปาลิน แปลว่า ผู้รักษา,ผู้คุ้มครอง
ภาริน แปลว่า ผู้มีสิ่งที่ต้องรับผิดชอบ,เจ้าเมือง
ปราณพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐในชีวิต

ขอบพระคุณมากคะ

akethanakit
02-19-2012, 01:30 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อ ลูกชาย เกิดวันพุธ ที่ 15 กุมภาพันธ์ 2555 เวลา 11:13 น. นามสกุล กีรติยาพงษ์

พ่อชื่อ ธนกฤต แม่ชื่อ ไพริน ลูกคนนี้เป็นคนที่ 2 คนแรกชื่อ ปณภัช ครับ

noppakorn
02-19-2012, 03:52 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อ ลูกชาย เกิดวันพุธ ที่ 15 กุมภาพันธ์ 2555 เวลา 11:13 น. นามสกุล กีรติยาพงษ์

พ่อชื่อ ธนกฤต แม่ชื่อ ไพริน ลูกคนนี้เป็นคนที่ 2 คนแรกชื่อ ปณภัช ครับ

สวัสดีครับ

นามสกุล กีรติยาพงษ์ ทักษา 51 ใช้ชื่อทักษา 14 เป็นอาทิตย์เป็นความรุ่งเรือง ดาวพุธเป็นดาวปัญญา เป็นดาวคู่ธาตุศัตรู ส่งเสริมกันและกันเป็นมงคลยิ่ง ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นดาวศุภโชคคู่ ตกโชคดีทางการเงินและการงานครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

กฤติน แปลว่า ผู้คงแก่เรียน (ชื่อพ่อแม่รวมกัน)
ณปภาณ แปลว่า ผู้พูดเก่งและมีความรู้ (อายตนะได้ 6)
ณตฤณ แปลว่า หญ้าแห่งความรู้ (อายตนะได้ 8)
ปภูมิ แปลว่า แผ่นดินกว้าง (อายตนะได้ 6)
ธนกร แปลว่า ผู้สร้างทรัพย์ (อายตนะ 2)

akethanakit
02-19-2012, 04:17 PM
ขอบพระคุณมากครับอาจารย์ แต่จะกรุณา ขอชื่อเพิ่มอีกได้มั๊ยครับ

Watcharaphong
02-20-2012, 08:39 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ

"ฟาริดา" คับ

รบกวนและขอบคุณมากคับ

noppakorn
02-21-2012, 08:38 AM
ขอบพระคุณมากครับอาจารย์ แต่จะกรุณา ขอชื่อเพิ่มอีกได้มั๊ยครับ

สวัสดีครับ

เนื่องจากเกิดวันพุธกลางวัน อักษรห้ามคือ จ ฉ ช ซ ญ และทักษา 14 ทำให้ชื่อน้อยหายากสักหน่อยครับ
ชื่อเพิ่มเติม

ภริน (พะริน) แปลว่า น้ำที่มีรัศมี,ผู้ค้ำจุนน้ำ
ภูรี แปลว่า แผ่นดิน,ผู้มีปัญญากว้างไกล
กฤตธาร แปลว่า ผู้รักษาการกระทำ
ธรภณ (ทอนระพน) แปลว่า ผู้ชอบกล่าวที่ทรงไว้
ธมกฤต แปลว่า ผู้กระทำคุณความดี
ธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวย
ปภังกร แปลว่า ผู้สร้างรัศมี,ผู้รุ่งเรือง

ลองเลือกดูน่ะครับ

noppakorn
02-21-2012, 08:39 AM
อยากทราบความหมายของชื่อ

"ฟาริดา" คับ

รบกวนและขอบคุณมากคับ

สวัสดีครับ

ฟาริดา แปลว่า สาวงาม (เป็นภาษาต่างประเทศครับ)

akethanakit
02-22-2012, 08:46 AM
ขอบคุณครับท่านอาจารย์ แต่ไม่ทราบว่าถ้านามสกุลเป็นทักษา 51 แล้วชื่อจะเป็นทักษาอะไรได้บ้างอีกหรือไม่ครับ นอกจากทักษา 14 (เกิดวันพุธ กลางวัน เพศชาย)

noppakorn
02-22-2012, 10:21 AM
ขอบคุณครับท่านอาจารย์ แต่ไม่ทราบว่าถ้านามสกุลเป็นทักษา 51 แล้วชื่อจะเป็นทักษาอะไรได้บ้างอีกหรือไม่ครับ นอกจากทักษา 14 (เกิดวันพุธ กลางวัน เพศชาย)

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 51 ชื่อมงคล คือทักษา 14 และ 54 ครับ ( 54 เหมาะทั้งชายหญิงครับ) ผลรวมได้ 65 และ 105 ครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

ณัฏฐ์ธนิน แปลว่า ปราชญ์ผู้มีทรัพย์(อายตนะ6)
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้ (อายตนะ9)
ณัฏฐานันต์ แปลว่า ผู้มีความรู้มากมาย (อายตนะ 6)
ปัณณ์พัฒน์ แปลว่า ความรุ่งเรืองแห่งความรู้(หนังสือ) (อายตนะ9)
พงศ์อนนต์ แปลว่า ผู้มีเชื้อสายไม่สิ้นสุด (อายตนะ1)
กานต์นิพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันอันเป็นที่รัก (อายตนะ 6)

noppakorn
03-02-2012, 09:40 AM
สวัสดีครับ

ขออภัยครับ วันที่ 3-9 มีค.ต้องเดินทาง

โปรดฝากคำถามทิ้งไว้ กลับมาจะตอบให้โดยเร็วครับ

true friends
03-03-2012, 02:53 PM
สวัสดีค่ะ

หนูอยากทราบความหมายของชื่อ พรีม ค่ะ

noppakorn
03-10-2012, 04:32 PM
สวัสดีค่ะ

หนูอยากทราบความหมายของชื่อ พรีม ค่ะ

สวัสดีครับ

พรีม ไม่มีคำแปลโดยตรงครับ คำนี้มาจากภาษาอังกฤษ prime ครับ แต่พออนุโลมว่ามาจากรากศัพท์คำว่า พริมหรือพริมา แปลว่า ประเสริฐ ดีเยี่ยม ครับ

xinmei
03-25-2012, 09:52 PM
อยากทราบว่า ชื่อ ภทพร ทำไมอ่านว่า (พัด ทะ พอน ) ถ้าจะอ่านเป็น (พะ ทะ พอน)ได้ไหมค่ะ

แล้วจะสะกดเป็นภาษาอังกฤษได้แบบไหนค่ะ

ขอบคุณค่ะ

best_toehin
03-26-2012, 11:01 AM
ผมกำลังเตรียมตั้งชื่อลูกชายที่จะคลอดในเดือนหน้า ผมชื่อป้องปัฐพี ร้อยดวง อยากรบกวนถามอาจารย์ว่านามสกุลผมนับทักษาได้ 29 ควรจะให้ลูกชายใช้ชื่อทักษาเท่าไหร่ถึงจะเป็นศิริมงคงครับ และอยากทราบว่านามสกุลส่งผลมากน้อยเพียงใดในการตั้งชื่อครับ ขอบพระคุณมากครับ

noppakorn
03-26-2012, 12:44 PM
อยากทราบว่า ชื่อ ภทพร ทำไมอ่านว่า (พัด ทะ พอน ) ถ้าจะอ่านเป็น (พะ ทะ พอน)ได้ไหมค่ะ

แล้วจะสะกดเป็นภาษาอังกฤษได้แบบไหนค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ภทพร อ่านว่า พัด ทะ พอน เพราะมาจากคำเดิมว่า ภัททะพร ครับ
แต่ถ้าจะอ่านว่า พะ ทะ พอน ก็ได้ครับ เพราะ ภัท มาจาก ภ ะ ท อ่านว่าพัด ครับ PATTAPORN หรือ PATAPORN ก็ได้เช่นกันครับ ห้ามใช้ PUT เพราะฝรั่งจะอ่านว่า พุด ครับ

noppakorn
03-26-2012, 01:01 PM
ผมกำลังเตรียมตั้งชื่อลูกชายที่จะคลอดในเดือนหน้า ผมชื่อป้องปัฐพี ร้อยดวง อยากรบกวนถามอาจารย์ว่านามสกุลผมนับทักษาได้ 29 ควรจะให้ลูกชายใช้ชื่อทักษาเท่าไหร่ถึงจะเป็นศิริมงคงครับ และอยากทราบว่านามสกุลส่งผลมากน้อยเพียงใดในการตั้งชื่อครับ ขอบพระคุณมากครับ

สวัสดีครับ

คำถามดีมากเลยครับ นามสกุลจะส่งผลให้ชื่ออย่างไรนั้น ต้องอธิบายว่า คนเราจะมีชื่อมงคลพร้อมสมบูรณ์ จะต้องมี 5 ดี คือ ชื่อดี นามสกุลดี ผลรวมดี ความหมายดี และเป็นคนดี ซึ่งทั้งนี้ก็เกี่ยวเนื่องกับฐานชะตาเกิดด้วยเป็นอย่างยิ่ง หากเจ้าของชื่อนั้น ตกเวลาเกิดเป็นฤกษ์งามยามดี ชื่อนั้นก็ส่งผลให้น้อยมาก แต่หากมีชื่อดี ฤกษ์เกิดดี ก็ส่งผลดีให้สมบูรณ์พร้อม 100 %เต็มครับ
ดังนั้นจากคำถามว่านามสกุลส่งผลให้มากน้อยเพียงใด ก็ขออธิบายว่า ในจำนวน 5 ดีที่กล่าวข้างต้น หากขาดไปสักอย่าง ก็ไม่ได้ทำให้ผลนั้นด้อยลงมากนัก สามารถสร้างเสริมและแก้กรรมได้ครับ ใน 5 ดี มีสัก 4 ดี ก็เป็นคุณยิ่งนักแล้วครับ จะหาคนพร้อมสมบูรณ์นั้นไม่ได้เลยครับ ที่สำคัญที่สุดคือต้องฤกษ์เกิดดี อะไรก็มาทำให้บุคคลนั้นด้อยลงได้น้อยยิ่งครับ นามสกุลไม่ดี ก็ช่วยได้ด้วยการทำให้ชือดี ผลรวมออกมาดี แล้วสร้างคุณความดี ชีวิตนี้ก็ดียิ่งแล้วครับ

ไม่แน่ใจว่าจะเข้าใจหรือไม่ หากไม่เข้าใจก็ถามใหม่น่ะครับ ยินดีตอบครับ

สำหรับนามสกุลทักษา 29 ให้ใช้ชื่อทักษา 36 เป็นชื่อมงคล ผลรวมได้ 65 เป็นโชคลาภความสำเร็จทางงานและเงินทองครับ ชื่อนี้ให้คุณ 7 ส่วน อีก 3 ส่วน คือหมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ทำความดี มีกตัญญู ชีวิตนีดีแน่ หากฤกษ์เกิดดีอีก ก็เหมือนคนติดปีกครับ

แต่ในหลักการทั้งหมด ไม่ว่าฤกษ์ดี ชื่อดี หากไม่ได้เป็นคนดี บุญบารมีหมด ก็ลำบากแน่นอนครับ

pevid
03-27-2012, 11:55 AM
มีเรื่องให้ช่วยครับ ว่าชื่อไหนดีกว่ากัน
ตอนแรกชื่อปัญญา เมธประสพสันต์ครับ เปลี่ยนมาเป็นสิงห์ชัย แต่รู้สึกไม่ค่อยชอบและดูเหมือนจะแย่ลง เลยอยากเปลี่ยนเป็นพสิษฐ์ เมธประสพสันต์ จะดีไหมครับแล้วพสิษฐ์หมายความว่าอะไร เกิดวันศุกร์ จะไปเปลี่ยนชื่อวันที่28มีนาคมนี้ครับ ดีหรือเปล่าช่วยหน่อยนะครับ

noppakorn
03-27-2012, 03:24 PM
มีเรื่องให้ช่วยครับ ว่าชื่อไหนดีกว่ากัน
ตอนแรกชื่อปัญญา เมธประสพสันต์ครับ เปลี่ยนมาเป็นสิงห์ชัย แต่รู้สึกไม่ค่อยชอบและดูเหมือนจะแย่ลง เลยอยากเปลี่ยนเป็นพสิษฐ์ เมธประสพสันต์ จะดีไหมครับแล้วพสิษฐ์หมายความว่าอะไร เกิดวันศุกร์ จะไปเปลี่ยนชื่อวันที่28มีนาคมนี้ครับ ดีหรือเปล่าช่วยหน่อยนะครับ

สวัสดีครับ

ชื่อปัญญา ทักษา 15 เป็นนามมงคล นามสกุล เมธประสพสันต์ ทักษา 64 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ว 79 เป็นทักษาดีปานกลาง ทำการใดสำเร็จ แต่กว่าจะได้มาเหน็ดเหนือย ต้องผ่านปัญหามาจึงจะได้มา

ชื่อใหม่ สิงห์ชัย ทักษา 41 เป็นมงคลนาม แต่มีกาลกิณีในชื่อครับ คือพยัญชนะ ย ทำให้คุณมักมีความรู้สึกวิตกทุกข์ร้อน กระวนกระวายใจเกินกว่าเหตุ ทำการใดก็มักหวาดระแวง ส่งผลให้ความสำเร็จออกมาไม่ค่อยดีนักครับ ที่จริงทักษานี้ดีอยู่แล้ว แต่ชื่อมีกาลกิณี เลยส่งผลให้คุณหวาดระแวงตัวเองและรอบข้างครับ

จะเปลี่ยนชื่ออีก เป็น พสิษฐ์ แปลว่า ผู้ร่ำรวยยิ่ง ผู้ดีเลิศยิ่ง ทักษา 41 เป็นทักษามงคล เหมาะกับนามสกุลนี้ครับ แต่การเปลี่ยนครั้งนี้หากเป็นครั้งที่ 3 ครั้งต่อไปหากจะเปลี่ยนชื่ออีก ก็จะไม่ส่งผลดีกับดวงชะตาแล้วครับ หมั่นทำบุญสร้างทานให้มากๆ สวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น และหมั่นกราบบุพการี มีกตัญญูมากๆ จะช่วยส่งผลให้ดวงชะตาดีขึ้นโดยเร็วครับ

ชื่อนี้ดีครับ

pevid
03-27-2012, 08:53 PM
รบกวนด้วยครับ เกิดวันศุกร์ ผลรวมของชื่อ พสิษฐ์เลขศาสตร์ 41มีค่าอายตนะ 6 เท่ากับ 3 กับ ชุติพัทธ์เลข 36 มีค่าอายตนะ 6 เท่ากับ 6อันไหนเป็นผลรวมที่ดีกว่ากันหรือมีชื่อที่ผลรวมได้เลขที่ดีกว่านี้ไหมครับ ผลรวมของนามสกุลได้เลขศาสตร์ 64 ครับ แล้วเลขอายตนะนี้สำคัญไหมครับ แล้วผลรวมของชื่อกับนามสกุลของลูกผมเท่ากับ 100 ดีหรือไม่ดีครับ

noppakorn
03-28-2012, 04:21 PM
รบกวนด้วยครับ เกิดวันศุกร์ ผลรวมของชื่อ พสิษฐ์เลขศาสตร์ 41มีค่าอายตนะ 6 เท่ากับ 3 กับ ชุติพัทธ์เลข 36 มีค่าอายตนะ 6 เท่ากับ 6อันไหนเป็นผลรวมที่ดีกว่ากันหรือมีชื่อที่ผลรวมได้เลขที่ดีกว่านี้ไหมครับ ผลรวมของนามสกุลได้เลขศาสตร์ 64 ครับ แล้วเลขอายตนะนี้สำคัญไหมครับ แล้วผลรวมของชื่อกับนามสกุลของลูกผมเท่ากับ 100 ดีหรือไม่ดีครับ

สวัสดีครับ

เรื่องทักษากับค่าอายตนะคนละตำราครับ อย่าเอามาเกียวข้องกัน ที่บางครั้งให้ค่าอายตนะไปนั้น ก็เพื่อความสบายใจของผู้อยากได้เท่านั้นครับ ถ้าใช้หลักทักษาปกรณ์ อย่าไปสนใจค่าอายตนะครับ เพราะทักษาปกรณ์มีมาแต่โบราณกาลแล้วครับ คลุมไว้หมดแล้ว

สำหรับชื่อที่ถามมาว่า นามสุลทักษา 64 คุณมีชื่อเป็นค่าอายตนะ 41 และ 36 ให้เลือก ก็ขอแนะนำว่า ดีคนละอย่างครับ หากทำธุรกิจ ควรใช้ชื่อทักษา 41 เพราะตกธาตุลมกับไฟ ที่ส่งเสริมกัน ผลรวมได้ 105 เป็นความรุ่งเรืองและโชคลาภ ส่วนทักษา 36 หากคุณไม่ได้ข้าขายเป็นคนทำงานประจำ ใช้ทักษานี้ดี เพราะตกที่นั่งความสำเร็จ มีเพื่อนพ้องช่วยเหลือ และมีที่ปรึกษา ตก 100 เป็นเลขสุดของจำนวนร้อย หมายถึงความรุ่งเรือง แต่มี ดาวมฤตยูเกียวข้อง ควรหมั่นทำบุญสร้างทาน เพราะเป็นพลังศักดิ์สิทธิ์ คอยเกื้อหนุนครับ

ดีทั้งสองแต่ดูการงานเป็นหลักน่ะครับ

best_toehin
04-01-2012, 12:28 PM

สวัสดีครับ

คำถามดีมากเลยครับ นามสกุลจะส่งผลให้ชื่ออย่างไรนั้น ต้องอธิบายว่า คนเราจะมีชื่อมงคลพร้อมสมบูรณ์ จะต้องมี 5 ดี คือ ชื่อดี นามสกุลดี ผลรวมดี ความหมายดี และเป็นคนดี ซึ่งทั้งนี้ก็เกี่ยวเนื่องกับฐานชะตาเกิดด้วยเป็นอย่างยิ่ง หากเจ้าของชื่อนั้น ตกเวลาเกิดเป็นฤกษ์งามยามดี ชื่อนั้นก็ส่งผลให้น้อยมาก แต่หากมีชื่อดี ฤกษ์เกิดดี ก็ส่งผลดีให้สมบูรณ์พร้อม 100 %เต็มครับ
ดังนั้นจากคำถามว่านามสกุลส่งผลให้มากน้อยเพียงใด ก็ขออธิบายว่า ในจำนวน 5 ดีที่กล่าวข้างต้น หากขาดไปสักอย่าง ก็ไม่ได้ทำให้ผลนั้นด้อยลงมากนัก สามารถสร้างเสริมและแก้กรรมได้ครับ ใน 5 ดี มีสัก 4 ดี ก็เป็นคุณยิ่งนักแล้วครับ จะหาคนพร้อมสมบูรณ์นั้นไม่ได้เลยครับ ที่สำคัญที่สุดคือต้องฤกษ์เกิดดี อะไรก็มาทำให้บุคคลนั้นด้อยลงได้น้อยยิ่งครับ นามสกุลไม่ดี ก็ช่วยได้ด้วยการทำให้ชือดี ผลรวมออกมาดี แล้วสร้างคุณความดี ชีวิตนี้ก็ดียิ่งแล้วครับ

ไม่แน่ใจว่าจะเข้าใจหรือไม่ หากไม่เข้าใจก็ถามใหม่น่ะครับ ยินดีตอบครับ

สำหรับนามสกุลทักษา 29 ให้ใช้ชื่อทักษา 36 เป็นชื่อมงคล ผลรวมได้ 65 เป็นโชคลาภความสำเร็จทางงานและเงินทองครับ ชื่อนี้ให้คุณ 7 ส่วน อีก 3 ส่วน คือหมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ทำความดี มีกตัญญู ชีวิตนีดีแน่ หากฤกษ์เกิดดีอีก ก็เหมือนคนติดปีกครับ

แต่ในหลักการทั้งหมด ไม่ว่าฤกษ์ดี ชื่อดี หากไม่ได้เป็นคนดี บุญบารมีหมด ก็ลำบากแน่นอนครับ
ขอบคุณมากครับอาจารย์ ถ้าน้องคลอดแล้วยังไงจะรบกวนขอให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้อีกทีครับ

pauly
04-05-2012, 12:24 AM
สวัสดีค่ะ
ชื่อ เมญา และ เมชญา มีความหมายรึเปล่าคะ

noppakorn
04-05-2012, 02:54 PM
สวัสดีค่ะ
ชื่อ เมญา และ เมชญา มีความหมายรึเปล่าคะ

สวัสดีครับ

คำว่า "เม" บาลี แปลว่า ตน ข้าพเจ้า ทางไทยพจนานุกรมแปลว่า แม่

เมญา แปลว่า ผู้รอบรู้ด้วยตนเอง
เมชญา แปลว่า ผู้รอบรู้ที่เกิดมาเป็นตนเอง