PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร บ , ป , ผ , ฝ ,พ ,ฟ , ภ , ม

หน้า : 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16

noppakorn
08-02-2013, 01:25 PM
สวัสดีครับคุณสมภัสสร

นามสกุลทักษา 38 ชื่อทักษาที่ดี ใช้ทักษา 41 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ 79 เป็นมงคลนามครับ ผู้มีทักษานี้ให้หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ สร้างทานเสมอๆ (บริจาคเลือด หรือทำบุญกับโรงพยาบาลสงฆ์ จะดียิ่ง) ชื่อพิมพ์ณดา แปลว่า หญิงผู้ทรงปัญญาเป็นแบบอย่าง ทักษา 41 ในชื่อ มีอายุ มูละ อุตสาหะ และมนตรี ไม่มีอะไรที่ไม่ดีกับสุขภาพครับ เป็นนามมงคลยิ่งแล้วครับ (อายุ คือสุขภาพ ในที่นี้คือสระทุกตัวในชื่อ)

ฤกษ์ดี สำหรับคนเกิดปีจอ 2513 คือ วันพฤหัสฯที่ 8 สิงหาคม ตั้งแต่เวลา 09.00 น.เป็นต้นไป ,วันพุธ ที่ 14 สิงหาคม เวลา 09.00-10.59 น. และ13.00-14.59 น. วันอังคารที่ 20 สิงหาฯเวลา 09.00น.เป็นต้นไป

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานด้วยน่ะครับ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆ องค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน คุณพ่อคุณแม่ด้วยครับ

noppakorn
08-02-2013, 01:47 PM
สวัสดีครับคุณพุทธิรา

ชื่อสกุลรวมกัน ตกที่นั่งไม่ดีจริงๆ ครับ นามสกุลทักษา 55 เป็นดาวโชคคู่ มีมงคลยิ่ง ชื่อที่เหมาะสมกับอาชีพราชการ คือทักษา 45 เป็นปัญญา ความสำเร็จ มีโชคโดยไม่คาดหมาย เพราะตกที่นั่งเทวดาประสิทธิโชคครับ ผลรวมได้ 100 เป็นเลขจุดสูงสุด ส่งเสริมให้เจริญรุ่งเรือง ประกอบกับมี 0 เป็นดาวมฤตยู ส่งผลให้มีพลังศักดิ์สิทธิ์คุ้มตัว ให้หมั่นทำบุญสร้างทานมากๆ สวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น กราบพ่อกราบแม่เสมอๆ ชีวิตราชการและส่วนตนจะเจริญรุ่งเรืองอย่างพลิกความคาดหมาย หากทำได้ตามที่บอกน่ะครับ ข้อสำคัญ อย่าทำอะไรใหญ่เกินตน อะไรที่เป็นงานใหญ่และสุ่มเสียง ควรมีคู่คิดคู่ทำครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอังคาร มีศรีนำ

พุทธิ์ธนัน (พุด ทะ นัน) แปลว่า ผู้มีทรัพย์ด้วยปัญญา (อายตนะ 9)
พลอยนภัส แปลว่า ผู้ทำตามสวรรค์, ฟ้างามดังแก้วสี (อายตนะ 9)
พัฒธาวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับการทรงไว้ซึ่งความเจริญ (อายตนะ 9)
ภูรีพิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นที่มีปัญญากว้างไกล (อายตนะ 1)
พิชญ์วรัญ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รู้สิ่งประเสริฐ (อายตนะ 1)
เปรมณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความสุข (อายตนะ 6)
เปรมปรวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่มีความสุขประเสริฐ (อายตนะ9)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน ผู้ให้ชื่อ บิดามารดา เพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตาครับ

noppakorn
08-02-2013, 01:52 PM
สวัสดีครับ คุณเมย์

ขอถามอีกครั้งครับ เวลาเขียนชื่อในบัตรประชาชน ใช้ชื่อ มีรยา แซ่หง และเมธินี แซ่หง หรือว่า มีรยา หง และ เมธินี หง ครับ เพราะถ้าใช้ แซ่หง ก็ต้องเอาคำว่า แซ่ มาคิดทักษาด้วย จะได้ทักษา 17 ไม่ใช่ ถ้าเป็นนามสกุล หง อย่างเดียว จะทักษา 7 น่ะครับ อย่าให้ผิดพลาดครับ จะบาปกับผม หากตั้งชื่อแล้วกลายเป็นไม่เป็นมงคล เรื่องชื่อ ขึ้นด้วย ค สำหรับ น้องมีรยา ไม่ใช่ปัญหาครับ

May hung
08-02-2013, 11:27 PM
สวัสดีครับ คุณเมย์

ขอถามอีกครั้งครับ เวลาเขียนชื่อในบัตรประชาชน ใช้ชื่อ มีรยา แซ่หง และเมธินี แซ่หง หรือว่า มีรยา หง และ เมธินี หง ครับ เพราะถ้าใช้ แซ่หง ก็ต้องเอาคำว่า แซ่ มาคิดทักษาด้วย จะได้ทักษา 17 ไม่ใช่ ถ้าเป็นนามสกุล หง อย่างเดียว จะทักษา 7 น่ะครับ อย่าให้ผิดพลาดครับ จะบาปกับผม หากตั้งชื่อแล้วกลายเป็นไม่เป็นมงคล เรื่องชื่อ ขึ้นด้วย ค สำหรับ น้องมีรยา ไม่ใช่ปัญหาครับ

คุณนพค่ะ

ชื่อตามบัตรประชาชนใช้ มีรยา หง และ เมธินี หง ค่ะ รบกวนด้วยค่ะ
ของน้องอยากให้ช่วยหาชื่อที่เหมาะสมให้ค่ะเพราะน้องป่วยค่อนข้างบ่อยค่ะ ส่วนของคุณแม่ไม่ทราบว่า เมธินีนี้ดีไหมค่ะ
ถ้าอยากได้ชื่อที่มีศรีหรือเดชได้ยิ่งดีค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
08-03-2013, 08:05 PM
คุณนพค่ะ

ชื่อตามบัตรประชาชนใช้ มีรยา หง และ เมธินี หง ค่ะ รบกวนด้วยค่ะ
ของน้องอยากให้ช่วยหาชื่อที่เหมาะสมให้ค่ะเพราะน้องป่วยค่อนข้างบ่อยค่ะ ส่วนของคุณแม่ไม่ทราบว่า เมธินีนี้ดีไหมค่ะ
ถ้าอยากได้ชื่อที่มีศรีหรือเดชได้ยิ่งดีค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

สรุปถ้านามสกุล หง ไม่มีคำว่า แซ่ นำหน้า ที่ตอบและให้ชื่อไปก็ถูกต้องแล้วครับ ให้ย้อนไปอ่านที่ตอบครั้งแรกน่ะครับ ที่เน้นเพราะกลัวว่าคุณใช้ คำว่า แซ่หง ครับ จะผิดพลาดไป ถ้า "หง" ก็ตอบให้แล้วครับ พร้อมชื่อที่ได้แนะนำไปครับ ทั้งสองท่านเลยน่ะครับ

Chriswara
08-04-2013, 06:43 PM
สวัสดีคะ ไม่รู้เข้ามาถามถูกที่รึเปล่านะคะ ถ้าผิดยังงัยรบกวนแนะนำด้วยนะคะ..;)

ชื่อ วราภรณ์ นามสกุล จันทนะเสวี เกิดวันจันทร์ ที่ 24 ธ.ค. 2533 (ตอนกลางคืน) ตอนนี้ยังไม่ได้ทำงานคะ แต่อยากมีธุรกิจเป็นของตัวเอง โดยส่วนตัวชอบงานด้านค้าขาย เคยลองผิดลองถูกมามากแต่ก็ยังไม่สำเร็จ มีอุปสรรคติดขัดตลอดคะ เลยคิดว่าอยากเปลี่ยนชื่อ อยากได้ ภ นำหน้า (เน้น มูละ ศรี เดช) และทักษานามสกุล 47 ควรตั้งชื่อได้ทักษาไหนดีที่สุดคะ

Poupae14
08-05-2013, 08:21 AM
ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะที่ช่วยตั้งชื่อลูกสาวให้ค่ะ ขอให้อาจารย์มีสุขภาพแข็งแรงยิ่งๆขึ้นนะคะ

Poupae14
08-05-2013, 08:52 AM
เรียนปรึกษาอาจารย์อีกครั้งนะคะ ชื่อ มริษฎดา (มะ ริด ตะ ดา )ได้ทักษาเกือบครบ ขาดแค่บริวาร และรวมกันได้ 24 แต่ไม่ทราบความหมายที่แน่ชัด รบกวนอาจารย์แปลให้หน่อยค่ะ

noppakorn
08-05-2013, 10:33 AM
สวัสดีคะ ไม่รู้เข้ามาถามถูกที่รึเปล่านะคะ ถ้าผิดยังงัยรบกวนแนะนำด้วยนะคะ..;)

ชื่อ วราภรณ์ นามสกุล จันทนะเสวี เกิดวันจันทร์ ที่ 24 ธ.ค. 2533 (ตอนกลางคืน) ตอนนี้ยังไม่ได้ทำงานคะ แต่อยากมีธุรกิจเป็นของตัวเอง โดยส่วนตัวชอบงานด้านค้าขาย เคยลองผิดลองถูกมามากแต่ก็ยังไม่สำเร็จ มีอุปสรรคติดขัดตลอดคะ เลยคิดว่าอยากเปลี่ยนชื่อ อยากได้ ภ นำหน้า (เน้น มูละ ศรี เดช) และทักษานามสกุล 47 ควรตั้งชื่อได้ทักษาไหนดีที่สุดคะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 47 ชื่อทักษามงคล คือทักษา 42 ครับ เป็นดาวคู่มิตร ชีวิตจะประสบความสำเร็จ มีคนคอยช่วยเหลือ ผลรวมได้ 89 เป็นทักษาดีปานกลาง แต่จะดีเลิศได้ ต้องหมั่นทำบุญสร้างทานเสมอ เป็นคนมีจิตใจดี ทำใจเข้มแข้งไม่ให้อ่อนไหว หวาดระแวงง่าย และอย่าไปงมงายในสิ่งที่ไม่ควรเชื่อ ศรัทธาสิ่งใดให้ใช้สติปัญญาให้มาก ชีวิตจะดีเลิศได้ สำคัญคือ ความกตัญญูครับ กราบพ่อแม่บ่อยๆ ขอพรท่านบ่อยๆ เกื้อกูลท่าน ไม่ทำให้ท่านเสียน้ำตา ชีวิตนี้ จะเดินจะทำการใด จะสะดวกและง่ายดาย เพราะพรหมให้บารมีครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์ มีมูละ ศรี เดช(อาจขาดไปสักตัวครับ)

นลัทธมนต์ แปลว่า ดอกไม้ที่ไร้มลทิน (อายตนะ 9)
นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่ (อายตนะ 6)
นภัสศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งแห่งฟ้า (อายตนะ 1)
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี (อายตนะ 9)
นันทนธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยินดี (อายตนะ7)
นวพรรณภัทร แปลว่า ผุ้มีความดีงามด้วยผิวพรรณใหม่ (อายตนะ 6)
นัทธ์วนัญ แปลว่า ผู้มีรู้เรื่องป่าและผูกพัน (อายตนะ 6)
ธันวนัทธ์ แปลว่า กาลเวลาแห่งป่าอันโชคดี (อายตนะ ๘)
ธรรม์ภัสร แปลว่า ผู้มีแสงสว่างแห่งความดีงาม (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้ว กราบพ่อแม่ ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา ครับ

noppakorn
08-05-2013, 10:40 AM
เรียนปรึกษาอาจารย์อีกครั้งนะคะ ชื่อ มริษฎดา (มะ ริด ตะ ดา )ได้ทักษาเกือบครบ ขาดแค่บริวาร และรวมกันได้ 24 แต่ไม่ทราบความหมายที่แน่ชัด รบกวนอาจารย์แปลให้หน่อยค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อที่ถามมา ความหมายเพราะ แต่คำแปลไม่เป็นมงคลครับ ส่วนเรื่องทักษา มีเยอะ ก็ไม่ดีครับ เปรียบเสมือนบ้านคนหลังเล็กๆ แต่มีคนอาศัยอยู่มาก ก็จะไม่สะดวก ทักษาทั้ง 8 (รวมกาลกิณี) มีไว้สัก 3-4 แล้วให้ถูกตามความประสงค์ ชีวิตก็ดีแล้วครับ มีเยอะกลับไม่ดีครับ เหมือนคนหายใจไม่สะดวก เพราะแน่นจมูกน่ะครับ

มริษฏดา มาจากคำว่า มรณ+อิษฏ+ดา ครับ มร แปลว่า ตาย , อิษฏ์ แปลว่า น่ารัก บูชา พึงประสงค์ ,ดา หมายถึง เพศหญิง ครับ

รวมความ "มริษฏดา แปลว่า หญิงผู้บูชาความตาย" ไม่เอาครับไม่ดีแน่ๆครับ

อยากได้ชื่อเพราะ เอาชื่อพ่อแม่มาเป็นหลักก็ได้ครับ จะคิดให้สักสองสามชื่อครับ

สุภากาญจน์
08-05-2013, 11:07 AM
เรียนปรึกษาอาจารย์ค่ะถามเรื่องของลูกสาวค่ะ เกิด 11 กันยายน 2540 เวลา 8.17 น. วันพฤหัสบดี ชื่อ ปพิชญา สมัครการไถ กำลังเลขนามสกุลได้ 40 ค่ะอีก 2 ปี จะสอบแพทย์ค่ะ ถ้าเปลียนอยากให้ใกล้เคียงชื่อพ่อได้มั้ย แต่ที่ดูไว้มี พรีมาภัสสร์ ,พิชญ์สิณี, ประภัสสร์รัณย์ ขอความกรุณาช่วยดูให้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สุภากาญจน์
08-05-2013, 11:34 AM
ต้องขอโทษอาจารย์ค่ะที่เขียนไปผิดที่ค่ะจะถามเรื่องชื่อของลูกสาว เกิดวันพฤหัสบดีที่ 11 กันยายน 2540 เวลา 8.17น. อีก 2 ปี จะสอบแพทย์ค่ะอยากให้อาจารย์เปลี่ยนชื่อให้ค่ะเดิมชื่อ ปพิชญา นามสกุล สมัครการไถ กำลังเลข 40 ค่ะ อยากให้เปลี่ยนชื่อคล้ายพ่อค่ะชื่อ ประพจน์ ถ้าไม่ได้ที่เลือกจากของอาจารย์มี พิชญ์สิณี,พรีมาภัสสร์,ประภัสสร์รัณย์ ค่ะ อาจารย์ช่วยพิจารณาให้ด้วยค่ะ ขอให้อาจารย์มีสุขภาพแข็งแรงค่ะ

RESTIV
08-05-2013, 01:56 PM
สวัสดีค่ะคุณนพกรณ์
รบกวนตั้งชื่อใหม่ให้ลูกชายด้วยค่ะ ชื่อเดิมมีอักษรกาลกิณี
เกิดวันอาทิตย์ ที่ 18 พฤกษภาคม 2540 เวลา 14.47 น.
นามสกุล คือ พิชญสกุลพร ทักษา45
ขอบพระคุณมากค่ะ

Poupae14
08-05-2013, 02:33 PM
โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ Poupae14
สวัสดีครับ

ชื่อที่ถามมา ความหมายเพราะ แต่คำแปลไม่เป็นมงคลครับ ส่วนเรื่องทักษา มีเยอะ ก็ไม่ดีครับ เปรียบเสมือนบ้านคนหลังเล็กๆ แต่มีคนอาศัยอยู่มาก ก็จะไม่สะดวก ทักษาทั้ง 8 (รวมกาลกิณี) มีไว้สัก 3-4 แล้วให้ถูกตามความประสงค์ ชีวิตก็ดีแล้วครับ มีเยอะกลับไม่ดีครับ เหมือนคนหายใจไม่สะดวก เพราะแน่นจมูกน่ะครับ

มริษฏดา มาจากคำว่า มรณ+อิษฏ+ดา ครับ มร แปลว่า ตาย , อิษฏ์ แปลว่า น่ารัก บูชา พึงประสงค์ ,ดา หมายถึง เพศหญิง ครับ

รวมความ "มริษฏดา แปลว่า หญิงผู้บูชาความตาย" ไม่เอาครับไม่ดีแน่ๆครับ

อยากได้ชื่อเพราะ เอาชื่อพ่อแม่มาเป็นหลักก็ได้ครับ จะคิดให้สักสองสามชื่อครับ

รบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ
ที่บ้านอยากให้ลูกสาว (วันอังคาร) ขอชื่อ ที่มี ศรี และมูลละ ในชื่อด้วยค่ะ และ ผลรวมเลขศาสตร์ เท่ากับ 24
รายละเอียด อื่นๆ ชื่อพ่อ คือ ภาณุ - แม่ ชื่อ สุจิณา ส่วนชื่อพี่สาวคนโต ชื่อ บุญนิสา ค่ะ รู้สึกเกรงใจอาจารย์มากๆค่ะ แต่ก็ยังตกลงกันไม่ได้สักที รบกวนด้วยนะคะ ขอบพระคุณสำหรับความรู้เรื่องทักษาที่อาจารย์แนะนำด้วยค่ะ

RESTIV
08-06-2013, 10:57 AM
ขอรบกวนอีกครั้งนะคะ เป็นชื่อของตัวเองค่ะ ชื่อเดิมมีสระเยอะค่ะ
ชอบชื่อที่คุณนพกรณ์ตั้งไว้แล้ว คือชื่อ พชรณัฏฐ์ ทักษา50
เกิดวันจันทร์ที่7มีนาคม2503 นามสกุล พิชญสกุลพร ทักษา45
พอดีปีหน้ามีโครงการจะขยายงานอีกหลายอย่าง เลยอยากได้ชื่อที่ดีมาส่งเสริม หมดงานนี้ก็จะเกษียณตัวเองเสียที
ขอถามว่า ชื่อ พชรณัฏฐ์ ทักษา50 เหมาะกับนามสกุล พิชญสกุลพร ทักษา45 ไหมคะ
หรือถ้ามีชื่ออื่นที่เหมาะสมกว่านี้ ก็ขอรบกวนด้วยค่ะ

noppakorn
08-06-2013, 01:28 PM
ต้องขอโทษอาจารย์ค่ะที่เขียนไปผิดที่ค่ะจะถามเรื่องชื่อของลูกสาว เกิดวันพฤหัสบดีที่ 11 กันยายน 2540 เวลา 8.17น. อีก 2 ปี จะสอบแพทย์ค่ะอยากให้อาจารย์เปลี่ยนชื่อให้ค่ะเดิมชื่อ ปพิชญา นามสกุล สมัครการไถ กำลังเลข 40 ค่ะ อยากให้เปลี่ยนชื่อคล้ายพ่อค่ะชื่อ ประพจน์ ถ้าไม่ได้ที่เลือกจากของอาจารย์มี พิชญ์สิณี,พรีมาภัสสร์,ประภัสสร์รัณย์ ค่ะ อาจารย์ช่วยพิจารณาให้ด้วยค่ะ ขอให้อาจารย์มีสุขภาพแข็งแรงค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 40 ชื่อที่เป็นมงคล คือชื่อทักษา 14 และ 24 และ 65 ครับผลรวมได้ 54 , 64 และ 105 เป็นเลขมงคลครับ ชื่อพ่อ ไม่สามารถนำมาตั้งชือได้ เพราะคำว่าพจน์ มี น เป็นกาลกิณีครับ คงต้องเอาชื่ออื่น คุณต้องการชื่อยาวๆ ฉะนั้นให้ใช้ทักษา 65 เป็นชื่อ แต่ทักษา 65 นั้น ชื่อมีพลังมากกว่าสกุล ผู้เป็นเจ้าของนามควรมีดวงแข็งสักหน่อยครับ มิฉะนั้นชื่อมีพลังมากกว่า อาจไม่สบายได้บ่อยๆครับ ชื่อที่เหมาะสมจริงและอยากแนะนำนั้นคือชื่อทักษา 14 ซึ่งเป็นชื่อสั้นๆไม่ยาวนักและเป็นกลุ่มตัวเลขต่ำทำให้โอกาสตั้งชื่อยาวๆ และเพราะๆ มีน้อยครับ

ลองไปวิเคราะห์ดู ว่าจะเอาชื่อทักษา 65 หรือ 14 น่ะครับ ผมไม่อยากชี้ระบุให้ครับ

noppakorn
08-06-2013, 01:36 PM
ขอรบกวนอีกครั้งนะคะ เป็นชื่อของตัวเองค่ะ ชื่อเดิมมีสระเยอะค่ะ
ชอบชื่อที่คุณนพกรณ์ตั้งไว้แล้ว คือชื่อ พชรณัฏฐ์ ทักษา50
เกิดวันจันทร์ที่7มีนาคม2503 นามสกุล พิชญสกุลพร ทักษา45
พอดีปีหน้ามีโครงการจะขยายงานอีกหลายอย่าง เลยอยากได้ชื่อที่ดีมาส่งเสริม หมดงานนี้ก็จะเกษียณตัวเองเสียที
ขอถามว่า ชื่อ พชรณัฏฐ์ ทักษา50 เหมาะกับนามสกุล พิชญสกุลพร ทักษา45 ไหมคะ
หรือถ้ามีชื่ออื่นที่เหมาะสมกว่านี้ ก็ขอรบกวนด้วยค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลคุณทักษา 45 ใช้ชื่อทักษา 50 เป็นมงคลยิ่งครับ เลขนี้เหมาะสำหรับผู้มีอาชีพที่ต้องติดต่อค้าขายกับคนแปลกหน้า ต่างประเทศ เป็นเลขมีพลังศักดิ์สิทธิ์ คุ้มครอง หมั่นทำบุญสร้างทาน สวดมนต์ไหว้พระบ่อยๆ จะเพิ่มพลังชะตาชีวิต และมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองครับ ผลรวมได้ ทักษา 95 เป็นทักษามงคลยิ่งครับ หมอดูบอกเลขนี้ เป็นสุดยอดชีวิตครับ หมั่นทำบุญบ่อยๆน่ะครับ

ชื่อที่คุณเลือกมา พชรณัฏฐ์ (พะชะระนัด) ทักษา 50 ค่าอายตนะ 9 เป็นชือ่ดียิ่งครับ หากชอบ ก็ไม่ต้องเลือกชื่ออื่นแล้วครับ เพราะชื่อประกอบด้วย อายุ เดช มูละ และอุตสาหะ เหมาะสมกับวัยมากครับ

noppakorn
08-06-2013, 02:43 PM
สวัสดีค่ะคุณนพกรณ์
รบกวนตั้งชื่อใหม่ให้ลูกชายด้วยค่ะ ชื่อเดิมมีอักษรกาลกิณี
เกิดวันอาทิตย์ ที่ 18 พฤกษภาคม 2540 เวลา 14.47 น.
นามสกุล คือ พิชญสกุลพร ทักษา45

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 45 ชื่อทักษา สำหรับชายให้ใช้ชื่อทักษา 54 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ ทักษา 99 ตกที่นั่งผู้พลิกชะตา เป็นตัวเลขมงคลที่ดียิ่ง เพราะเป็นพระเกตุ คือความสำเร็จเป็นดวงดาวประจำกาย 2 ดวงครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันอาทิตย์

ณัฏฐ์ธนิน แปลว่า ปราชญ์ผู้มีทรัพย์(อายตนะ6)
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้ (อายตนะ9)
ณัฏฐานันต์ แปลว่า ผู้มีความรู้มากมาย (อายตนะ 6)
กานต์นิพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันอันเป็นที่รัก (อายตนะ 6)
ปัณณ์พัฒน์ แปลว่า ความรุ่งเรืองแห่งความรู้(หนังสือ) (อายตนะ9)
ปุณณ์ณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้เต็ม (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้วใส่บาตพระ 1 รูปน่ะครับ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อครับ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
08-06-2013, 03:20 PM
โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ Poupae14
รบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ
ที่บ้านอยากให้ลูกสาว (วันอังคาร) ขอชื่อ ที่มี ศรี และมูลละ ในชื่อด้วยค่ะ และ ผลรวมเลขศาสตร์ เท่ากับ 24
รายละเอียด อื่นๆ ชื่อพ่อ คือ ภาณุ - แม่ ชื่อ สุจิณา ส่วนชื่อพี่สาวคนโต ชื่อ บุญนิสา ค่ะ รู้สึกเกรงใจอาจารย์มากๆค่ะ แต่ก็ยังตกลงกันไม่ได้สักที รบกวนด้วยนะคะ ขอบพระคุณสำหรับความรู้เรื่องทักษาที่อาจารย์แนะนำด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอังคาร

จิณณปภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยความประพฤติ (ชื่อพ่อแม่รวมกันครับ) (อายตนะ 2 )
ดลนิสา แปลว่า พระจันทร์บันดาล (อายตนะ 2)
บุญจินดา แปลว่า เต็มไปด้วยแก้วสารพัดนึก (อายตนะ 1)
บุญดุลยา แปลว่า เต็มไปด้วยความเที่ยงธรรม(อายตนะ7)
ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค (อายตนะ 1)
ภครมตี แปลว่า กามเทพแห่งโชค (อายตนะ 9)
ธัญญรตา แปลว่า ผู้ยินดีในโชค (อายตนะ 9)
ภัคปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ทีมีโชค (อายตนะ 1)
แพรธารา แปลว่า หยาดน้ำที่งามระยิบระยับดังไหมแพร,ลำธารที่งามวาวราวผ้าแพร (อายตนะ ๘)

RESTIV
08-06-2013, 06:26 PM

matha
08-07-2013, 12:39 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์
รบกวนตั้งชื่อให้หนูใหม่หน่อยค่ะ เป็นนักศึกษาเรียนปี 4 เกิดวันพฤหัสบดี 17 ตุลาคา 2534
เวลา 9.18 น. ชื่อเดิม ภาวินี มี น เป็นกาลกินี ค่ะ นามสกุล ปรีชากุลภิญโญ ค่ะ ขอชื่อ ตกเลข 24

matha
08-07-2013, 12:45 PM
รบกวนอีกครั้งค่ะ หนูได้ชื่อใหม่มาแล้ว จะไปเปลี่ยนชื่อในวันที่ 17 ตุลาคม ตรงกับวันพฤหัสบดีพอดี เป็นวันครบวันเกิดพอดี ถ้าเป็นวันดี เวลาไหนดีค่ะ
ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

Poupae14
08-07-2013, 12:53 PM
ขอบคุณ อาจารย์มากๆเลยค่ะ ขอให้อาจารย์มีสุชภาพแข็งแรงยิ่งๆขึ้นไปนะคะ

noppakorn
08-08-2013, 11:52 AM
ถ้าเลือกวันแล้ว ไม่ต้องดูเวลาครับ เพราะเวลาดี บางทีอยู่กลางคืน เลือกตรงวันเกิดก็เป็นมงคลแล้ว สำคัญคือเปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำตัว เจ้าที่ๆบ้าน และไปกราบพ่อแม่ขอพรด้วยครับ ถ้ามีโอกาสน่ะครับ

วันที่ 17 สิงหาคม เป็นวันธงไชย เวลาดี 13.00-15.59 น.ครับ

Panch
08-08-2013, 12:38 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ
ขอรบกวนสอบถามค่ะ พอดีจะตั้งชื่อลูกค่ะ ยังไม่ทราบเพศและยังไม่รู้วันคลอดค่ะ
นามสกุล สกุลศิลปกิจ ทักษา 45 ค่ะ จะใช้ชื่อทักษาเท่าไหร่ดีคะ แล้วเลขอายนะตนเกี่ยวมั้ยคะ
และ ปาณเดชา แปลว่าอะไรคะ
ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
08-08-2013, 01:35 PM
ขอรบกวนสอบถามค่ะ พอดีจะตั้งชื่อลูกค่ะ ยังไม่ทราบเพศและยังไม่รู้วันคลอดค่ะ
นามสกุล สกุลศิลปกิจ ทักษา 45 ค่ะ จะใช้ชื่อทักษาเท่าไหร่ดีคะ แล้วเลขอายนะตนเกี่ยวมั้ยคะ
และ ปาณเดชา แปลว่าอะไรคะ
สวัสดีครับ

ยังไม่ทราบวันคลอด ไม่สามารถตั้งชื่อให้น่ะครับ แต่จะบอกเลขทักษาให้ทราบก่อนครับ
นามสกุล ทักษา 45 เกิดเป็นหญิง หรือชาย ให้ใช้ชื่อทักษา 14 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ทักษา 59 เป็นทักษาที่หมอดูบอกว่า ยอดปรารถนาครับ แต่ชื่อทักษานี้มีน้อย และชื่อไม่ค่อยยาวและไพเราะครับ
ปาณเดชา แปลว่า ผู้มีชีวิตที่มีเกียรติและอำนาจ

ทราบเพศและวันคลอดค่อยมาปรึกษาน่ะครับ

Panch
08-08-2013, 01:41 PM
ขอบพระคุณค่ะ อาจารย์นพ ขอให้คุณพระคุ้มครอง สุขภาพแข็งแรงนะคะ

จะรอคลอดเองค่ะ เลยยังไม่มีกำหนดที่แน่นอน แค่รู้ทักษาก็พอค่ะ เดี๋ยวหาชื่อจากในเว็บอาจารย์เองค่ะ

แต่ถ้าไม่รู้คำแปลคงต้องขอมาปรึกษานะคะ ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

noppakorn
08-08-2013, 02:27 PM
ขอบพระคุณค่ะ อาจารย์นพ ขอให้คุณพระคุ้มครอง สุขภาพแข็งแรงนะคะ

จะรอคลอดเองค่ะ เลยยังไม่มีกำหนดที่แน่นอน แค่รู้ทักษาก็พอค่ะ เดี๋ยวหาชื่อจากในเว็บอาจารย์เองค่ะ

แต่ถ้าไม่รู้คำแปลคงต้องขอมาปรึกษานะคะ ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

ยินดีครับ ถ้าจะให้ตั้งชื่อ หากว่าไม่ติดเดินทางก็จะตอบให้ครับ

malinee
08-08-2013, 03:30 PM
หนูกำลังจะเปลี่ยนชื่อค่ะ นามสกุลหนู รวมกันได้เลขศาสตร์ 33 (ถิรธรรมธาดา) หนูควรตั้งชื่อให้ได้เลขศาสตร์ 23 หรือว่า 9 จะดีกว่ากันคะ .. จะใช้ชื่อ พัชยา หรือ เตชินี หรือว่า รชาดา ถึงดีที่สุดคะ รบกวนด้วยนะคะ .. ปล. หนูเกิดวันเสาร์ค่ะ

noppakorn
08-08-2013, 06:04 PM
หนูกำลังจะเปลี่ยนชื่อค่ะ นามสกุลหนู รวมกันได้เลขศาสตร์ 33 (ถิรธรรมธาดา) หนูควรตั้งชื่อให้ได้เลขศาสตร์ 23 หรือว่า 9 จะดีกว่ากันคะ .. จะใช้ชื่อ พัชยา หรือ เตชินี หรือว่า รชาดา ถึงดีที่สุดคะ รบกวนด้วยนะคะ .. ปล. หนูเกิดวันเสาร์ค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 33 หากอนาคตมีครอบครัว ก็ให้เปลี่ยนนามสกุลน่ะครับ ทักษา 23 เป็นทักษาดีสำหรับสตรี แต่ปกติแล้ว ถ้าไม่จำเป็น จะไม่แนะนำให้ใช้ครับ เพราะทักษานี้ ตกทักษาเจ้าชู้ มักมีปัญหาเรื่องความรัก การผิดลูกเมียเขาเข้ามาเกี่ยวข้อง ถ้าไม่จำเป็นหรือไม่มีทางเลือก จึงจะแนะนำให้ใช้ครับ ในที่นี้ขอแนะนำให้คุณใช้ทักษา 9 แต่ทักษา 9 นั้นมักส่งเสริมให้ผู้อื่นโชคดี ซึงตัวเองก็ได้อาศัยด้วย เป็นเลขดีตกน้ำไม่ไหลตกไฟไม่ไหม้ เป็นเลขศักดิ์สิทธิ์ หากเจ้าของนามรู้จักสวดมนต์ไหว้พระทุกวัน ทำบุญสร้างกุศลเสมอๆ ชีวิตนี้จะรุ่งเรืองยิ่งครับ ผลรวมได้ทักษา 42 เป็นดาวคู่มิตร บอกถึงโชคลาภความสำเร็จมีผู้สนับสนุน คนรักดีครับ ชื่อรชาดา เป็นทักษา 9 ค่าอายตนะนับได้ 6 เป็นนามมงคลยิ่งครับ

เปลี่ยนชื่อแล้วไทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน แล้วไปกราบขอพรบิดามารดาด้วยครับ

adrenalin75
08-09-2013, 05:38 AM
สวัสดีครับ อาจารย์นพ

ผมมีเรื่องจะรบกวนปรึกษาสัก 2 เรื่องนะครับ

คือลูกสาวผมเพิ่งเกิดมาไม่นานนี้ ตรงกับวันที่ 2 ส.ค. 2556 ซึ่งเป็นวันศุกร์ แต่ลูกสาวผมเกิดเวลา 02.01 น. ซึ่งนับเป็นคืนวันพฤหัสใช่ไหมครับ

คือว่าชื่อนามสกุลของผมคือ พันธุวัฒนา และคิดว่าจะตั้งชื่อลูกตามอาจารย์ที่โพสต์ไว้หน้าเว็บคือ พิมมณัฐฐา พันธุวัฒนา ที่อีกชื่อคือ พลอยระรินทร์ พันธุวัฒนา สองชื่อนี้จะดีไหมครับ มงคลไหมถ้ารวมกับนามสกุลแล้ว

หรือถ้า อ.นพ มีชื่ออื่น ที่อาจารย์คิดว่าเหมาะสมกว่านี้ ก็แนะนำผมมาได้เลยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

อีกเรื่องนะครับ คือผมเกิด วันศุกร์ ผมชื่อ ศราวุฒิ พันธุวัฒนา ซึ่งชื่อของผมมีตัวกาลกิณี ผมรู้สึกว่าชีวิตของผม ทำอะไรก็ไม่ค่อยราบรื่นเลย มีแต่ปัญหามาอยู่ตลอดๆ

เลยคิดอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ อยากได้ชื่อยาวๆ ฟังดูไพเราะหน่อยนะครับ ผมทำงานเกี่ยวกับธุรกิจค้าขาย รับจ้าง อะไรพวกนี้นะครับ รบกวน อ.นพช่วยแนะนำผมทีนะครับ ขอขอบพระคุณ อ.นพ มากๆนะครับ

malinee
08-09-2013, 11:18 AM
ขอบพระคุณอาจารย์นพมากๆค่ะ

noppakorn
08-09-2013, 06:54 PM

ผมมีเรื่องจะรบกวนปรึกษาสัก 2 เรื่องนะครับ

คือลูกสาวผมเพิ่งเกิดมาไม่นานนี้ ตรงกับวันที่ 2 ส.ค. 2556 ซึ่งเป็นวันศุกร์ แต่ลูกสาวผมเกิดเวลา 02.01 น. ซึ่งนับเป็นคืนวันพฤหัสใช่ไหมครับ

คือว่าชื่อนามสกุลของผมคือ พันธุวัฒนา และคิดว่าจะตั้งชื่อลูกตามอาจารย์ที่โพสต์ไว้หน้าเว็บคือ พิมมณัฐฐา พันธุวัฒนา ที่อีกชื่อคือ พลอยระรินทร์ พันธุวัฒนา สองชื่อนี้จะดีไหมครับ มงคลไหมถ้ารวมกับนามสกุลแล้ว

หรือถ้า อ.นพ มีชื่ออื่น ที่อาจารย์คิดว่าเหมาะสมกว่านี้ ก็แนะนำผมมาได้เลยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

อีกเรื่องนะครับ คือผมเกิด วันศุกร์ ผมชื่อ ศราวุฒิ พันธุวัฒนา ซึ่งชื่อของผมมีตัวกาลกิณี ผมรู้สึกว่าชีวิตของผม ทำอะไรก็ไม่ค่อยราบรื่นเลย มีแต่ปัญหามาอยู่ตลอดๆ

เลยคิดอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ อยากได้ชื่อยาวๆ ฟังดูไพเราะหน่อยนะครับ ผมทำงานเกี่ยวกับธุรกิจค้าขาย รับจ้าง อะไรพวกนี้นะครับ รบกวน อ.นพช่วยแนะนำผมทีนะครับ ขอขอบพระคุณ อ.นพ มากๆนะครับ

สวัสดีครับ

เกิดวันพฤหัสฯ เวลา 02.01 ต่อเนื่องเช้าวันศุกร์ นับเป็นคนคืนวันพฤหัสฯ ตามหลักโหราฯครับ พยัญชนะกาลกิณีคือ ด ต ถ ท ธ น ครับ ฉะนั้นชื่อที่คุณเลือกมาคือพิมมณัฐฐา และพลอยระรินทร์ ชื่อพลอยระรินทร์ มี ท เป็นกาลกิณี ใช้ไม่ได้ครับ ส่วนชื่อแรกคือ พิมมณัฐฐา ทักษา 50 ใช้ได้ครับ ผลรวมได้ 91 (นามสกุลทักษา 41 เป็นมงคล) แต่ผลรวมนี้ ต้องพยายามออกกำลังกาย และรักษาสุขภาพ เนื่องจากทักษาดวงดาว จะทำให้สุขภาพอ่อนแอบ้างครับ นามสกุลทักษา 41 ชือนามมงคลที่ทักษาดีและเหมาะสมกับนามสกุลนี้คือทักษา 24 ครับ ผลรวมจะได้ 65 ตกโชควาสนาและเงินทองครับ ผมว่าควรใช้ทักษานี้สำหรับเด็กจะดียิ่งครับ อย่างไรก็ตามก็แล้วแต่คุณ เพราะทักษา 50 ก็เป็นทักษามงคลเช่นกัน แต่ต้องอาศัยบุญบารมี จึงจะรุ่งเรืองยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

กมลณิชา แปลว่า ดอกบัวบริสุทธิ์ ,ผู้มีใจบริสุทธิ์ (อายตนะ 2)
กรพิชญา แปลว่า ผู้สร้างความรู้,ผู้เป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 2)
ญาวีณา แปลว่า ผู้แนะนำความรู้อันดี (อายตนะ 1)
ญาณชิสา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ในการเกิดความรู้ (อายตนะ 9)
ญาณณิษา แปลว่า ผู้ประพรมความรู้,ผู้ให้ความรู้ (อายตนะ 9)
ฐาปณี แปลว่า ผู้ดำรงมั่น (อายตนะ 2)
รักษวรา แปลว่า ผู้รักษาความประเสริฐ (อายตนะ6)
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (อายตนะ 7)

ชื่อทักษา 50 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

กัญญ์ณัฐฐา แปลว่า นักปราชญ์หญิง
รมณ์อัยยา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่มีความสุข
พัชร์พัชยา แปลว่า ผู้มีคำพูดประดุจเพชร
ม้ญชุ์สรัล แปลว่า ผู้งามแท้
ปารณ์จิณณ์ แปลว่า ผู้ประพฤติดีเป็นที่น่าพอใจ

สำหรับคุณ ศราวุฒิ เนื่องจากอายุมากแล้ว ขอแนะนำให้ใช้ชื่อทักษา 63 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมได้ทักษา 104 เป็นทักษามงคล ทักษานี้เหมาะกับการติดต่อค้าขาย ติดต่อต่างประเทศ งานพบปะผู้คนครับ

ชื่อทักษา 63 สำหรับชาย วันศุกร์

ทัพพ์ธพัฒน์ (ทับทะพัด) แปลว่า ผู้เจริญด้วยเงินและทรัพย์สมบัติ
พงศ์ธญนันทน์ (พงทะยะนัน) แปลว่า ผู้มีความสุขและโชคลาภของตระกูล
พงศ์เมธพนธ์ (พงเมทะพน) แปลว่า ผู้ผูกพันความรู้ของตระกูล
พฤทธิ์พงศพัศ (พรึกพงสะพัด) แปลว่า ผู้มีอำนาจในตระกูลที่เจริญ
ณัฏฐ์คณุฒน์ (นัดคะนุด) แปลว่า ผู้ประเสริฐและรอบรู้กว่าคนทั้งหลาย
ณัฏฐ์เสฏฐ์ แปลว่า ผู้ประเสริฐดังนักปราชญ์
สัณห์สิษฐ์ แปลว่า ผู้รูปงามและสุภาพ

เปลี่ยนชื่อแล้ว (ใน7วัน)ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

adrenalin75
08-10-2013, 03:02 AM
ขอขอบพระคุณอาจารย์นพมากๆเลยนะครับ ที่ช่วยให้คำแนะนำที่ดี ที่เป็นมงคลยิ่งครับ

matha
08-10-2013, 09:26 AM
รบกวนตั้งชื่อให้หนูใหม่หน่อยค่ะ เป็นนักศึกษาเรียนปี 4 เกิดวันพฤหัสบดี 17 ตุลาคา 2534
เวลา 9.18 น. ชื่อเดิม ภาวินี มี น เป็นกาลกินี ค่ะ นามสกุล ปรีชากุลภิญโญ ค่ะ ขอชื่อ ตกเลข 24

อาจารย์ค่ะ ช่วยตอบให้หนูหน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

pp_baipor
08-10-2013, 10:15 PM
สวัสดีค่ะ
ดิฉันเกิดวันศุกร์ที่ 1 กุมภาพันธ์ 2534
ชื่อเดิม คือ ภัคนันท์ นามสกุล ปางแก้ว
ต้องการเปลี่ยนเป็น พิมพ์ณดา,พิมพ์นิดา,พิมพ์ญาดา ขอทราบความหมายของชื่อด้วยนะคะ
ไม่ทราบว่าชื่อไหนเหมาะกับดิฉันมากกว่ากันคะ
(ชื่อเดิม+นามสกุล)ดีอยู่แล้วหรือป่าวคะ ขอบคุณค่ะ

st_pooi
08-12-2013, 08:58 PM
สวัสดีค่ะ

ชื่อ ปุย "ณาณภร บุรัสการ" นะคะ เกิดวันที่ 7 ก.ค. 2524 เวลา 05.20 น. พอดีตอนนี้กำลังมองหาชื่อใหม่อยู่ ยังไงรบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ

นามสกุล "บุรัสการ" มีค่ากำลังดาว คือ 24
ต้องการหาชื่อที่มีค่ากำลังดาวอยู่ที่ 41
(ชื่อ-นามสกุล จะรวมอยู่ที่ 65)

บังเอิญไปอ่านเจอในหนังสือของคุณสุวิทย์ สารวัตร ที่ระบุว่า "อย่าให้ตัวอักษรนำหน้าชื่อเป็นตัวกาลกิณีเท่านั้น แต่กลางชื่อและหลังชื่อ ต้องให้มีตัวกาลิณีเกิน ๑ ตัว (ถ้าไม่นับรวมสระอทิสมาณรูป)" "ต้องให้มีอักษรกาลกิณีเกินหนึ่ง คือการฉีดเซรุ่มต่อต้านชั่วร้าย" "ตัวกาลกิณีถ้ามีตั้งแต่ ๒ ตัวขึ้นไป จะกลายเป็นดี แปลว่า ชั่วลบชั่ว" รวมถึงตัวอักษรถูกเหล็กหลาว ของคนที่เกิดวันจันทร์ เวลาก่อน 6 โมงเช้า ดังไฟล์ที่แนบมาด้วยค่ะ

สรุปคือ การตั้งชื่อต้องให้มีตัวกาลกิณี เกิน ๑ ตัว ใช่หรือไม่คะ? รบกวนช่วยไขข้อสงสัยด้วยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

ด้วยความนับถือ

ปุย

noppakorn
08-13-2013, 10:59 AM
อาจารย์ค่ะ ช่วยตอบให้หนูหน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อ ภาวินี ตกทักษา 24 เป็นนามมงคลครับ เกิดวันพฤหัสฯ มี น เป็นตัวกาลกิณี นามสกุลทักษา 41 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ทักษา 65 ตกที่นั่งประสบความสำเร็จในทุกด้าน

ชื่อภาวนี มี น เป็นกาลกิณี ไม่ได้ส่งผลอะไรกับดวงชะตาคุณครับ การที่มี น อยู่คำท้ายของชื่อ เป็นเพียงแต่ทำให้คุณหลงงมงาย ไม่เชื่อมันตนเอง จิตใจมักกังวลสิ่งต่างๆ เกินกว่าเหตุ เพราะตัวกาลกิณี มีผลเกียวกับระบบภายในร่างกายคุณ ทำให้จิตใจและความคิด มักวิตกกังวลเสมอ บางครั้งมักปวดหัว ร่างกายไม่สบายโดยไม่รู้สาเหตุ แก้ไขได้ง่าย เพียงแต่ไปกราบพระราหู ขอบารมีและขอขมาท่าน ครับ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนชื่อหรอกครับ หากคุณเป็นดังที่ผมวิเคราะห์น่ะครับ การเปลี่ยนชื่อปกติ จะเปลี่ยนเมื่อมีเรื่องหนักหนาสาหัส แก้ไขอะไรยากเย็น ชื่อพ่อแม่ตั้ง มีบุญญาคุ้มครอง แต่หากคุณต้องการเปลี่ยน ให้ปรึกษาบิดามารดาเสียก่อนน่ะครับ หากชะตาชีวิตยังเดินไปได้ด้วยดี มีแต่เรื่องจิตและความคิด ผมว่ายังไม่ต้องเปลี่ยนน่ะครับ

noppakorn
08-13-2013, 11:07 AM
สวัสดีค่ะ
ดิฉันเกิดวันศุกร์ที่ 1 กุมภาพันธ์ 2534
ชื่อเดิม คือ ภัคนันท์ นามสกุล ปางแก้ว
ต้องการเปลี่ยนเป็น พิมพ์ณดา,พิมพ์นิดา,พิมพ์ญาดา ขอทราบความหมายของชื่อด้วยนะคะ
ไม่ทราบว่าชื่อไหนเหมาะกับดิฉันมากกว่ากันคะ
(ชื่อเดิม+นามสกุล)ดีอยู่แล้วหรือป่าวคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อเดิม ภัคนันท์ ตกทักษา 33 เดือดร้อน ใจร้อน นามสกุล ปางแก้ว ทักษา 16 มีปัญหาสุขภาพ ผลรวมได้ทักษา 49 ตกที่นั่งครอบครัว ความรักมีปัญหา ควรเปลี่ยนชื่อใหม่ครับ ให้ได้ทักษา 24 ผลรวมได้ทักษา 40 เป็นทักษามงคล ครับ หรือใช้ทักษา 40 ผลรวมได้ทักษา 56 เป็นนามมงคลครับ

ชื่อที่ถามมา เป็นทักษาที่มารวมกับนามสกุลแล้ว ไม่เป็นมงคลนามครับ สามารถใช้ได้เพียงชื่อเดียว แต่ต้องแก้ไข คือ พิมพ์ญาดา ให้เปลี่ยนเป็น พิมพ์ญดา จะแปลว่า หญิงผู้มีความรู้เป็นแบบอย่าง ทักษา 40 ครับ

noppakorn
08-13-2013, 11:10 AM
สวัสดีค่ะ

ชื่อ ปุย "ณาณภร บุรัสการ" นะคะ เกิดวันที่ 7 ก.ค. 2524 เวลา 05.20 น. พอดีตอนนี้กำลังมองหาชื่อใหม่อยู่ ยังไงรบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ

นามสกุล "บุรัสการ" มีค่ากำลังดาว คือ 24
ต้องการหาชื่อที่มีค่ากำลังดาวอยู่ที่ 41
(ชื่อ-นามสกุล จะรวมอยู่ที่ 65)

บังเอิญไปอ่านเจอในหนังสือของคุณสุวิทย์ สารวัตร ที่ระบุว่า "อย่าให้ตัวอักษรนำหน้าชื่อเป็นตัวกาลกิณีเท่านั้น แต่กลางชื่อและหลังชื่อ ต้องให้มีตัวกาลิณีเกิน ๑ ตัว (ถ้าไม่นับรวมสระอทิสมาณรูป)" "ต้องให้มีอักษรกาลกิณีเกินหนึ่ง คือการฉีดเซรุ่มต่อต้านชั่วร้าย" "ตัวกาลกิณีถ้ามีตั้งแต่ ๒ ตัวขึ้นไป จะกลายเป็นดี แปลว่า ชั่วลบชั่ว" รวมถึงตัวอักษรถูกเหล็กหลาว ของคนที่เกิดวันจันทร์ เวลาก่อน 6 โมงเช้า ดังไฟล์ที่แนบมาด้วยค่ะ

สรุปคือ การตั้งชื่อต้องให้มีตัวกาลกิณี เกิน ๑ ตัว ใช่หรือไม่คะ? รบกวนช่วยไขข้อสงสัยด้วยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

ด้วยความนับถือ

ปุย
สวัสดีครับ

คำถามที่ถามมา เป็นคนละตำราครับ ของผมเป็นตำราทักษา อิงค่าตามดวงชะตา และดวงดาวครับ ในตำรา มีกาลกิณีอยู่ในชื่อก็เพียง ไว้ทำนายทายทักเท่านั้น ในตำราหลาวทอง เป็นตำราใหม่ ผมไม่ได้ศึกษา ไม่สามารถหาข้อมูลให้ได้ครับ แต่ถ้าต้องการชื่อ ที่ไม่มีกาลกิณี สามารถจัดหาให้ได้ แต่หากให้มีกาลกิณีในชื่อผมไม่สามารถ จัดหาชื่อให้ได้ครับ เป็นกาลฝืนตำราครับ

matha
08-13-2013, 11:31 AM
ขอบคุณ อาจารย์มากค่ะที่ได้แนะนำมา ที่เปลี่ยนชื่อใหม่นี้หนูได้ขออนุญาติแม่เป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะ เพราะตอนนี้จิตใจหนูและความคิดตามที่อาจารย์บอกมาค่ะ
อารมณ์หงุดหงิดตลอดเวลาเห็นอะไรไม่สบอารมณ์ทั้งคนในครอบครัวและเพื่อนเป็นประจำ หนูตั้งใจจะเปลื่อนชื่อค่ะ รบกวนอาจารย์ด้วยนะค่ะ หนูจะได้ทำอะไรให้
ดีขึ้นกว่านี้ค่ะ โดยเฉพาะกับพ่อแม่มากเลยค่ะ

noppakorn
08-13-2013, 12:32 PM
ขอบคุณ อาจารย์มากค่ะที่ได้แนะนำมา ที่เปลี่ยนชื่อใหม่นี้หนูได้ขออนุญาติแม่เป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะ เพราะตอนนี้จิตใจหนูและความคิดตามที่อาจารย์บอกมาค่ะ
อารมณ์หงุดหงิดตลอดเวลาเห็นอะไรไม่สบอารมณ์ทั้งคนในครอบครัวและเพื่อนเป็นประจำ หนูตั้งใจจะเปลื่อนชื่อค่ะ รบกวนอาจารย์ด้วยนะค่ะ หนูจะได้ทำอะไรให้
ดีขึ้นกว่านี้ค่ะ โดยเฉพาะกับพ่อแม่มากเลยค่ะ
สวัสดีครับ

ชือเิดิมตกทักษา 24 เป็นทักษามงคลอยู่แล้วครับ จะเลือกชื่อทักษาดีๆ สร้างให้มีความเชื่อมั่นในตนเองให้ครับ แต่ควรหมั่นสวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น จะส่งผลทันตาเห็น (ไม่ว่าง สวดนะโมฯ 3 จบก็พอครับ) ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นทักษาโชคลาภความสำเร็จ ส่งผลให้ชีวิตมีแต่ความเจริญ แต่การทำอะไร ควรระมัดระวัง มีผุ้ช่วยเหลือดี ความสำเร็จสูงครับ (ต้องมีคุณธรรมและกตัญญูด้วย) ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี (มีศรีนำ)

อภิชยชา (อะพิดยะชา) แปลว่า เกิดมามีชัยชนะอันยิ่งใหญ่
อรภูรี แปลว่า นางงามผู้มีปัญญากว้างไกล
อุรวี (ุอุระวี) แปลว่า แผ่นดิน
อรารยา (อาราระยา) แปลว่า นางงามผู้ประเสริฐ
อภิรยา (อะพิระยา) แปลว่า ผู้มีความเร็วอันยิ่งใหญ่
เปรมกุลชา แปลว่า ผู้เกิดมาในตระกูลที่เปี่ยมด้วยความรัก
ไปรยา แปลว่า ผู้เป็นที่รัก
อรอุรชา แปลว่า ลูกสาวที่งดงาม

ชื่อหญิงทักษา 24 หญิงวันพฤหัสมีเดชนำ
ณสิริ แปลว่า มีความรู้เป็นมงคล,ที่เป็นมงคล
ณิชาพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและบริสุทธิ์
ฐาภูรี แปลว่า แผ่นดินที่มั่นคง
ฐากำพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐอันมั่นคง

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เทวดาประจำตน เจ้าที่ๆบ้าน ที่สำนักศึกษา และผู้ให้ชื่อเพื่อปรับพื้นดวงและแก้กรรมครับ (ไปปล่อยปลา แล้วให้อาหารปลาด้วยครับ)

matha
08-13-2013, 01:01 PM
สวัสดีครับ

ชือเิดิมตกทักษา 24 เป็นทักษามงคลอยู่แล้วครับ จะเลือกชื่อทักษาดีๆ สร้างให้มีความเชื่อมั่นในตนเองให้ครับ แต่ควรหมั่นสวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น จะส่งผลทันตาเห็น (ไม่ว่าง สวดนะโมฯ 3 จบก็พอครับ) ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นทักษาโชคลาภความสำเร็จ ส่งผลให้ชีวิตมีแต่ความเจริญ แต่การทำอะไร ควรระมัดระวัง มีผุ้ช่วยเหลือดี ความสำเร็จสูงครับ (ต้องมีคุณธรรมและกตัญญูด้วย) ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี (มีศรีนำ)

อภิชยชา (อะพิดยะชา) แปลว่า เกิดมามีชัยชนะอันยิ่งใหญ่
อรภูรี แปลว่า นางงามผู้มีปัญญากว้างไกล
อุรวี (ุอุระวี) แปลว่า แผ่นดิน
อรารยา (อาราระยา) แปลว่า นางงามผู้ประเสริฐ
อภิรยา (อะพิระยา) แปลว่า ผู้มีความเร็วอันยิ่งใหญ่
เปรมกุลชา แปลว่า ผู้เกิดมาในตระกูลที่เปี่ยมด้วยความรัก
ไปรยา แปลว่า ผู้เป็นที่รัก
อรอุรชา แปลว่า ลูกสาวที่งดงาม

ชื่อหญิงทักษา 24 หญิงวันพฤหัสมีเดชนำ
ณสิริ แปลว่า มีความรู้เป็นมงคล,ที่เป็นมงคล
ณิชาพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและบริสุทธิ์
ฐาภูรี แปลว่า แผ่นดินที่มั่นคง
ฐากำพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐอันมั่นคง

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เทวดาประจำตน เจ้าที่ๆบ้าน ที่สำนักศึกษา และผู้ให้ชื่อเพื่อปรับพื้นดวงและแก้กรรมครับ (ไปปล่อยปลา แล้วให้อาหารปลาด้วยครับ)

ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ ที่ได้ช่วยตั้งชื่อหนู หนูจะไปเปลี่ยนชื่อวันที่17ตุลาคม 2556 ตรงกับวันเกิดหนูพอดีเลยค่ะ วันนั้นเป็นวันดีไหมค่ะ ช่วยตอบให้หนูด้วยนะค่ะ

noppakorn
08-13-2013, 09:11 PM
ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ ที่ได้ช่วยตั้งชื่อหนู หนูจะไปเปลี่ยนชื่อวันที่17ตุลาคม 2556 ตรงกับวันเกิดหนูพอดีเลยค่ะ วันนั้นเป็นวันดีไหมค่ะ ช่วยตอบให้หนูด้วยนะค่ะ
สว้สดีครับ

วันพฤหัสบดี ที่ 17 ตุลาคม เป็นวันดีปานกลางครับ หากประสงค์เปลี่ยนชื่อ ให้ไปเวลา 9-11.59 น. หรือ15-16.59 น.ครับ

ohm51
08-14-2013, 02:08 AM

ขอเรียนปรึกษาอาจารย์ด้วยนะครับ ผมเกิดวันอังคาร ชื่อเดิม ทักษา18 นามสกุล ทักษา 44

ต้องการเปลี่ยนชื่อใหม่ให้ได้ทักษา 15 นะครับ

ชอบอักษรชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ป หร์อ ภ ก็ได้ครับ

และ ขอเรียนถามอีกข้อนะครับ ชื่อ ภัศภู ออกเสียงว่า พัด-สะ-พู หรือ พัด-ภู ครับ มีความหมายว่าอย่างไรครับ

ขอบพระคุณครับ

matha
08-14-2013, 10:38 AM
ขอบคุณอาจารย์มากเลยค่ะ ช่วงนี้ฝนตกหนักมาก ขอให้อาจารย์รักษาสุขภาพค่ะ

noppakorn
08-14-2013, 02:50 PM

ขอเรียนปรึกษาอาจารย์ด้วยนะครับ ผมเกิดวันอังคาร ชื่อเดิม ทักษา18 นามสกุล ทักษา 44

ต้องการเปลี่ยนชื่อใหม่ให้ได้ทักษา 15 นะครับ

ชอบอักษรชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ป หร์อ ภ ก็ได้ครับ

และ ขอเรียนถามอีกข้อนะครับ ชื่อ ภัศภู ออกเสียงว่า พัด-สะ-พู หรือ พัด-ภู ครับ มีความหมายว่าอย่างไรครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 44 ชื่อทักษา 15 ผลรวมได้ 59 เป็นมงคลยิ่งครับ

ภัศภู คำว่า ภัศ ไม่มีความหมายครับ ให้แก้ไขเป็น ภัสภู แปลว่า แผ่นดินอันรุ่งเรือง

ชื่อทักษา 15 สำหรับคนเกิดวันอังคาร

ภาวัต แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง
ภาคิน แปลว่า ผู้มีโชค
ภรภัทร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
ภากร แปลว่า พระอาทิตย์
ภวดล แปลว่า พื้นโลก
ปภาณภณ แปลว่า ผูพูดเก่งมาก

icecoco
08-14-2013, 04:42 PM
รบกวนอาจารย์นพ หาชื่อใหม่ให้ค่ะ พอดีจะเปลี่ยนนามสกุลมาใช้ของสามี
นามสกุลเลขศาสตร์ 48 อยากได้ชื่อที่เป็นเลขศาสตร์ 42 และอายตนะ 6 หรือ 9 หรือ 8 ก็ได้ค่ะ ถ้าเป็นไปได้อยากให้มีครบ ศรี เดช มูละ มนตรี อายุ บริวาร อุตสาหะค่ะ (ไม่ครบไม่เป็นไรค่ะ ^^)
หนูเกิดวันอังคาร อาชีพรับราชการ ขอหลายๆ ชื่อเป็นตัวเลือกด้วยนะคะ ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
08-14-2013, 05:56 PM
รบกวนอาจารย์นพ หาชื่อใหม่ให้ค่ะ พอดีจะเปลี่ยนนามสกุลมาใช้ของสามี
นามสกุลเลขศาสตร์ 48 อยากได้ชื่อที่เป็นเลขศาสตร์ 42 และอายตนะ 6 หรือ 9 หรือ 8 ก็ได้ค่ะ ถ้าเป็นไปได้อยากให้มีครบ ศรี เดช มูละ มนตรี อายุ บริวาร อุตสาหะค่ะ (ไม่ครบไม่เป็นไรค่ะ ^^)
หนูเกิดวันอังคาร อาชีพรับราชการ ขอหลายๆ ชื่อเป็นตัวเลือกด้วยนะคะ ขอบพระคุณค่ะ
สวัสดีครับ

เรื่องชื่อไม่ใช่ปัญหาครับ แต่ได้เคยอธิบายหลายๆครั้ง ถ้าหากคุณได้อ่านข้อมูลคำตอบที่ผ่านมา ว่า การมีทักษาดวงดาวในชื่อ มากๆ หรือครบทุกกลุ่มดาว ไม่ใช่สิ่งที่ดีงามกับเจ้าของชื่อ กับทำให้เกิดผลร้ายกับเจ้าของชื่อเสียอีกครับ คุณเป็นอีกคนหนึ่งที่อ่านหนังสือ แล้วเข้าใจไม่ถูกต้อง ชื่อก็เหมือนบ้าน การที่คุณอยู่ในบ้าน แล้วมีของอยู่เต็มบ้าน ไม่ทราบว่าคุณจะรู้สึกอึดอัด และไม่มีความสุขหรือไม่ ชื่อคนก็เช่นกันครับ ดวงดาวมีมาก ธาตุศัตรู มันข่มกัน พิฆาตกันครับ ต้องเข้าใจน่ะครับ ฉะนั้นการมีชื่อ ให้มีทักษา สัก 3 ทักษา ถึง 4-5 ทักษาก็พอแล้วครับ มีทำไมเยอะๆ มีเยอะมันร้อนครับ
ลองไปคิดใหม่ก่อนน่ะครับ เข้าใจที่แนะนำ แล้วค่อยมาถามอีกครั้งครับ ให้ไปแล้วเดี๋ยวไม่ถูกใจ ต้องคิดกันใหม่ เหนื่อยครับ แต่ยินดีตอบน่ะครับ

สุภากาญจน์
08-14-2013, 07:10 PM
ขอถามอ.ค่ะเรื่องชื่อลูกสาวเกิด วันพฤหัสบดี ที่ 11 กย 2540 เวลา 8.17 น. ชื่อปพิชญา สมัครการไถ นามสกุลได้ทักษา 40 ช่วยกรุณาตั้งชื่อที่มี พ รวมอยู่ด้วยให้ได้ทักษา 14 ค่ะ ขอให้อ.มีสุขภาพแข็งแรง

ohm51
08-14-2013, 11:49 PM
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 44 ชื่อทักษา 15 ผลรวมได้ 59 เป็นมงคลยิ่งครับ

ภัศภู คำว่า ภัศ ไม่มีความหมายครับ ให้แก้ไขเป็น ภัสภู แปลว่า แผ่นดินอันรุ่งเรือง

ชื่อทักษา 15 สำหรับคนเกิดวันอังคาร

ภาวัต แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง
ภาคิน แปลว่า ผู้มีโชค
ภรภัทร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
ภากร แปลว่า พระอาทิตย์
ภวดล แปลว่า พื้นโลก
ปภาณภณ แปลว่า ผูพูดเก่งมาก

ขอบพระคุณอาจารย์นพมากครับ

ไพเราะทุกชื่อเลยครับ

ผมอาจจะไปเปลี่ยนชื่อพรุ่งนี้ (15 ส.ค.)น่าจะเป็นวันดีวันนึงใช่มั้ยครับ

ท้ายนี้ ผมขอให้อาจารย์มีสุขภาพพลานามัยที่แข็งแรง มีความสุขกายสุขใจยิ่งๆขึ้นไปนะครับ

noppakorn
08-15-2013, 06:10 PM
ขอบพระคุณอาจารย์นพมากครับ

ไพเราะทุกชื่อเลยครับ

ผมอาจจะไปเปลี่ยนชื่อพรุ่งนี้ (15 ส.ค.)น่าจะเป็นวันดีวันนึงใช่มั้ยครับ

ท้ายนี้ ผมขอให้อาจารย์มีสุขภาพพลานามัยที่แข็งแรง มีความสุขกายสุขใจยิ่งๆขึ้นไปนะครับ
สวัสดีครับ

15 สิงหาคม เป็นวันธงไชยครับ ดียิ่ง

May hung
08-15-2013, 06:13 PM
คุณนพค่ะ ที่บ้านตกลงว่าจะให้น้องใช้ชื่อ ณัฏฐ์นลิน ค่ะ แต่ตัวดิฉันเองกำลังเลือกระหว่าง นันทน์พิชญ์ กับ พัณณ์ชนุตม์ อยากรบกวนขอคำอ่านของนันทน์พิชญ์ด้วยค่ะ และจะไปเปลี่ยนชื่อให้เร็วที่สุดค่ะ อยากรบกวนขอฤกษ์ดีสำหรับการเปลี่ยนชื่อของทั้งคู่หน่อยค่ะขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
08-15-2013, 07:01 PM
คุณนพค่ะ ที่บ้านตกลงว่าจะให้น้องใช้ชื่อ ณัฏฐ์นลิน ค่ะ แต่ตัวดิฉันเองกำลังเลือกระหว่าง นันทน์พิชญ์ กับ พัณณ์ชนุตม์ อยากรบกวนขอคำอ่านของนันทน์พิชญ์ด้วยค่ะ และจะไปเปลี่ยนชื่อให้เร็วที่สุดค่ะ อยากรบกวนขอฤกษ์ดีสำหรับการเปลี่ยนชื่อของทั้งคู่หน่อยค่ะขอบคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

นันทน์พิชญ์ อ่านว่า นัน พิด ครับ พัณณ์ชนุตม์ อ่านว่า พันชะนุด ครับ

ฤกษ์ดีสำหรับเปลี่ยนชื่อเดือนนี้ มี วันอังคารที่ 20 สิงหาคม เวลาทั้งวัน ,วันจันทร์ที่ 26 สิงหาคม เวลา13.00 น.เป็นต้นไป ,วันพฤหัสบดีที่ 29 สิงหาคม เวลา 11.00น -15.00 น.วันพฤหัสที่ 12 กันยายน เวลา 09.00น -15.00 น. ครับ

august29
08-16-2013, 11:54 AM
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่า

ชื่อ ภณเอก (พน เอก) มีความหมายว่าอะไรคะ

แล้ว ชื่อ สรินท์ฉัตร์ เขียนแบบนี้ได้มั้ยคะ หรือว่า ต้องเขียนเป็น สรินทร์ฉัตร์ และชื่อนี้มีความหมายว่าอะไรคะ

noppakorn
08-16-2013, 01:11 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่า

ชื่อ ภณเอก (พน เอก) มีความหมายว่าอะไรคะ

แล้ว ชื่อ สรินท์ฉัตร์ เขียนแบบนี้ได้มั้ยคะ หรือว่า ต้องเขียนเป็น สรินทร์ฉัตร์ และชื่อนี้มีความหมายว่าอะไรคะ
สวัสดีครับ

ภณเอก แปลว่า พูดเก่ง
สรินท์ฉัตร์ แปลว่า ร่มเงาผู้เป็นใหญ่อันแกล้วกล้า จะเขียนเป็น สรินทร์ฉัตร์ ก็ได้เช่นกันครับ

Whitelies
08-18-2013, 10:45 PM
เรียนอาจารย์นพค่ะ

อยากทราบความหมายและวิธีอ่านออกเสียงของชื่อ ภฤณภัช ค่ะ

noppakorn
08-19-2013, 03:30 PM
เรียนอาจารย์นพค่ะ

อยากทราบความหมายและวิธีอ่านออกเสียงของชื่อ ภฤณภัช ค่ะ

สวัสดีครับ

ภฤณภัช อ่านว่า พะ ริน พัด มาจากคำว่า ภา+ฤณ+ภัช คำว่า ภา แปลว่า รุ่งเรือง รัศมี ,คำว่า ฤณ แปลว่า หนี้สิน / ภาระ , คำว่า ภัช แปลว่า จำแนก / แยกแย รวมคำ
ภฤณภัช แปลว่า ผู้แยกแยะหนี้สินอันรุ่งเรือง

good_good
08-21-2013, 03:36 PM
สวัสดีค่ะ

อยากทราบความหมายของชื่อ ปัณณ์นพัฒ
ผู้หญิงใช้ชื่อนี้ได้มั้ยค่ะ
สะกดถูกต้องหรือป่าวค่ะ

noppakorn
08-21-2013, 05:58 PM
สวัสดีค่ะ

อยากทราบความหมายของชื่อ ปัณณ์นพัฒ
ผู้หญิงใช้ชื่อนี้ได้มั้ยค่ะ
สะกดถูกต้องหรือป่าวค่ะ
สวัสดีครับ

ปัณณ์นพัฒ คำว่า นพัฒ ไม่มีคำศัพท์ครับ และสำเนียงออกเป็นผู้ชายครับ เขียนให้ถูกต้อง ปัณณ์พัฒน ครับ
ชื่อแนะนำ
ปัณณพรรธ์ แปลว่า เจริญดังแม่น้ำ ทักษา 45 (อ่านว่า ปันนะพัน)

Whitelies
08-22-2013, 02:55 AM
ขอสอบถามเพิ่มเติมนะคะ อาจารย์

อยากทราบว่าชื่อ ปัทภัช และ ภคปัต มีความหมายว่าอย่างไรคะ

good_good
08-22-2013, 10:58 AM
สวัสดีครับ

ปัณณ์นพัฒ คำว่า นพัฒ ไม่มีคำศัพท์ครับ และสำเนียงออกเป็นผู้ชายครับ เขียนให้ถูกต้อง ปัณณ์พัฒน ครับ
ชื่อแนะนำ
ปัณณพรรธ์ แปลว่า เจริญดังแม่น้ำ ทักษา 45 (อ่านว่า ปันนะพัน)

ขอบคุณค่ะอาจารย์

สุภากาญจน์
08-22-2013, 11:31 AM
ขอชื่อลูกสาว เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 11 กันยายน 2540 นามสกุล สมัครการไถ มีเลขทักษา 40 ขอชื่อที่มีทักษา 14 พยายามหาจากที่อ.ตั้งไว้ไม่มีจึงขอใหม่ค่ะ ขอบคุณ

kubraball
08-22-2013, 11:59 AM
"ขอบคุณค่ะ
**ขอฝากเว็บไซต์นี้ด้วยนะคะ http://bkk588.com/
1.รับโบนัสทดลองเล่นฟรีทันทีที่สมัครสมาชิก
2.โบนัสฝากครั้งแรก 60%
3.โบนัสเงินคืนสูงสุด0.5%
4.ทุกยอดฝากรับเลย 6% ฝากทุกครั้งรับทุกครั้ง
5.เกมส์ออนไลน์แจกเงินคืน 1.0%ทุกสัปดาห์ ไม่พอ ยังแจกโบนัสทุกเดือนจากยอดเดิมพันสะสมด้วยสูงสุด 10000บาท
6.แจกทุกวันกับโปรไฮโลออกตอง
7.เกมส์หมายเลขนำโชค จากรูเล็ต ลุ้นรับโบนัสทุกวัน
8.โบนัสแนะนำเพื่อน
โปรดีๆแบบนี้มีที่ http://bkk588.com/ เท่านั้นนะคะ"

noppakorn
08-22-2013, 03:51 PM
ขอสอบถามเพิ่มเติมนะคะ อาจารย์

อยากทราบว่าชื่อ ปัทภัช และ ภคปัต มีความหมายว่าอย่างไรคะ

สวัสดีครับ

ปัทภัช คำว่า ปัท มาจา ปท หรือ บท แปลว่า ตอน ข้อความหนึ่ง +ภัช มาจากคำว่า ภัชช แปลว่า จำแนก แยกแยะ รวมความ ปัทภัช แปลว่า แยกแยะข้อความ,จำแนกบทตอน
ภคปัต คำว่า ภค มาจาก ภัค แปลว่า โชค ทรัพย์ + ปัต มาจากคำบาลี ปตโต แปลว่า ถึงแล้ว แล้ว รวมความ ภคปัต แปลว่า ผู้ถึงแล้วซึ่งโชคลาภ

noppakorn
08-22-2013, 03:52 PM
ขอชื่อลูกสาว เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 11 กันยายน 2540 นามสกุล สมัครการไถ มีเลขทักษา 40 ขอชื่อที่มีทักษา 14 พยายามหาจากที่อ.ตั้งไว้ไม่มีจึงขอใหม่ค่ะ ขอบคุณ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษาเลข 14 หญิงเกิดวันพฤหัส

อุรชา แปลว่า ลูกสาว
เรณุกา แปลว่า เป็นชื่อเฉพาะ มารดาของปรสุราม
ฤชาษมา แปลว่า ผุ้อ่อนน้อมอันเลื่องลือ
อรฤชา แปลว่า นางงามอันเลื่องลือ
วรปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประเสริฐ
สุรภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเป็นทิพย์
ษมภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนการอ่อนน้อม
ศุภกร แปลว่า ผู้ทำความดีงาม
ศภากร แปลว่า แสงอันสวยงาม (ศภา มาจาก โศภา กร่อนสระโอทิ้ง)
อุภากร ไม่มีคำแปลครับ เปลี่ยนเป็น อาภากร แปลว่า พระอาทิตย์ (ทักษาเลขได้เท่ากัน)
สกากร แปลว่า ผู้เล่นสกา (เกมส์ทอดลูกเต๋า)
ศกาภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนยุคสมัย
ภูรี แปลว่า แผ่นดิน ผู้มีปัญญากว้างไกล
ภณสา แปลว่า ผู้พอใจในคำพูด (พะนะสา)
ภารุจา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองยิ่ง
ภาวิกา แปลว่า ผู้มีความเจริญ
ภูริชา แปลว่า แผ่นดิน
พรภา แปลว่า แสงอันประเสริฐ

Pawanphat
08-23-2013, 01:12 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพกรณ์

ภัคเกิดวันจันทร์ ทำงานเป็นเลขาทนายความ มีชื่อจริงว่า ปวันพัสตร์ (ทักษาเลข 52) นามสกุล สีหะตระกูล (ทักษาเลข 43) แต่เนื่องจากนามสกุลตกเลขที่ความหมายไม่สู้ดีและไม่สามารถเปลี่ยนนามสกุลได้ ชื่อตกเลข 52 ความหมายก็ไม่ได้ดีมากเท่าที่ควรแต่ผลรวมที่ได้ออกมาเป็นเลข 95 ซึ่งอ่านความหมายเลขแล้วดี จึงอยากสอบถามว่าในกรณีอย่างนี้จะถือว่าดีแล้วหรือยังคะ จริงๆ ภัคอยากได้ชื่อที่มีเลขทักษา 56 แต่ไม่สามารถหาเองได้จึงอยากจะรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ภัคได้หรือเปล่าคะ และสอบถามว่าชื่อเลข 52 และ 56 ควรจะใช้เลขไหนดีกว่ากันคะ

ขอบคุณค่ะ
ภัค

aiatto
08-24-2013, 05:25 AM
ช่วยแปลความหมายชื่อให้ด้วยนะคะ
1.นวธรรศกมล
2.แพรนรารัฏฐ์
3.แพรมลฑาทิพย์

ขอบคุณมากๆค่ะ
ฝนฟ้า

noppakorn
08-24-2013, 04:52 PM

ภัคเกิดวันจันทร์ ทำงานเป็นเลขาทนายความ มีชื่อจริงว่า ปวันพัสตร์ (ทักษาเลข 52) นามสกุล สีหะตระกูล (ทักษาเลข 43) แต่เนื่องจากนามสกุลตกเลขที่ความหมายไม่สู้ดีและไม่สามารถเปลี่ยนนามสกุลได้ ชื่อตกเลข 52 ความหมายก็ไม่ได้ดีมากเท่าที่ควรแต่ผลรวมที่ได้ออกมาเป็นเลข 95 ซึ่งอ่านความหมายเลขแล้วดี จึงอยากสอบถามว่าในกรณีอย่างนี้จะถือว่าดีแล้วหรือยังคะ จริงๆ ภัคอยากได้ชื่อที่มีเลขทักษา 56 แต่ไม่สามารถหาเองได้จึงอยากจะรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ภัคได้หรือเปล่าคะ และสอบถามว่าชื่อเลข 52 และ 56 ควรจะใช้เลขไหนดีกว่ากันคะ

ขอบคุณค่ะ
ภัค
สวัสดีครับ

ชื่อตกทักษา 52 นามสกุลทักษา 43 ผลรวมได้ทักษา 95 สรุปชื่อทักษา 52 ดูว่าเป็นดาวศุภเคราะห์คู่ น่าจะดี แต่ผลรวมได้ดาวร้ายคือ 7 เป็นดาวเสาร์ ทำการใดมักมีอุปสรรค ทำสิ่งใดมักพลิกผัน ชือนี้ควรเปลี่ยน นามสกุลทักษา 43 ผล7 เช่นกัน ตกที่นั่งทำการใดมักล้มเหลว ผิดหวัง แต่ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนครับ ให้เก็บไว้ได้ ผลรวมได้ 95 เป็นมงคลยิ่ง ส่งผลให้ผลร้ายต่างๆ ยังซุกตัวอยู่ แต่ที่สุดก็จะมีปัญหาได้ เปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 56 เป็นดาวศุภเคราะห์+ศุภโชค ส่งผลให้การงานการเงินดียิ่ง แต่ให้ระวัง เรื่องอบาย สิ่งฟุ้งเฟ้อ เพราะดาวศุกร์เป็นดาวดี แต่ก็เป็นดาวโลกีย์ ชื่อทักษานี้ดียิ่งครับ ผลรวมได้ทักษา 99 ตกที่นั่งเทวดาคุ้มครอง ทำการใดไตร่ตรองแล้ว จะสำเร็จ ปัญหาใดที่เกิด จะแก้ไขได้โดยไม่คาดฝัน คนมีทักษานี้ หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ทำบุญสร้างกุศลมากๆไว้ ชื่อจะให้คุณยิ่งครับ

ชื่อทักษา 56 สำหรับหญิงวันจันทร์

กานต์ศรันย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่น่ารัก (อายตนะ6)
ศรันย์ภัทร์ แปลว่า ผู้ดีงามอันเป็นที่พึ่งพิง (อายตนะ 6)
ศรัณย์ยมล แปลว่า ผู้มีคู่เป็นที่พึ่ง (อายตนะ 6)
ณัฏฐนังคณ์ (นัดทะนัง) แปลว่า ผู้ไม่มีมีกิเลสดังนักปราชญ์ (ค่าอายตนะได้ 9)
ณัฏฐ์นพัต แปลว่า ปราชญ์ผู้มีความริเริ่ม (อายตนะ ๙)
ณัฏฐนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในความรอบรู้ (อายตนะ ๑)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน (ใน 7 วันนับแต่เปลี่ยนชื่อ) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้วิเคราะห์ชือ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
08-24-2013, 04:56 PM
ช่วยแปลความหมายชื่อให้ด้วยนะคะ
1.นวธรรศกมล
2.แพรนรารัฏฐ์
3.แพรมลฑาทิพย์

ขอบคุณมากๆค่ะ
ฝนฟ้า
สวัสดีครับ

1.นวธรรศกมล แปลว่า ผู้มีใจเชื่อมั่นในตนเองคนใหม่
2.แพรนรารัฏฐ์ แปลว่า ผ้าแพรของยอดคนแห่งประเทศ
3.แพรมลฑาทิพย์ คำว่า มลฑา ไม่มีคำศัพท์ครับ แยกคำ มล แปลว่า มัวหมอง , ฑา ไม่มีคำศัพท์ครับ

aiatto
08-25-2013, 09:03 PM
ขอบคุณมากๆนะคะอาจารย์
จากกระทู้ aiatto

และขอสอบถามอาจารย์เพิ่มเติมอีกนึดนึงนะคะ

ปัณฑ์วาสิตา แปลว่าอะไรคะ

lynn
08-26-2013, 01:22 AM
อาจารย์คะ สวัสดีค่ะ อยากจะรบกวนขอทราบความหมายของชื่อ ปราณรัก และ ปริน ค่ะ

Pawanphat
08-26-2013, 08:22 AM
ขอบคุณค่ะอาจารย์ที่ตั้งชื่อให้ ภัคมีคำถามอีกนิดหน่อยรบกวนอาจารย์กรุณาตอบเพื่อเป็นความรู้ด้วยนะคะ ภัคเลือกชื่อ ณัฏฐ์นพัต หรือ ณัฎฐนังคณ์ เนื่องจากมีอายตนะ ๙ แต่มีข้อสงสัยว่าเป็นชื่อที่ขึ้นต้นด้วยเดช ภัคเป็นผู้หญิงมีชื่อนำหน้าเป็นเดชจะไม่ทำให้ดูแข็งหรือก้าวร้าวเกินไปใช่หรือเปล่าคะ (เคยมีคนบอกว่าผู้หญิงไม่ควรใช้เดชนำหน้าชื่อเพราะจะเป็นการข่มคนอื่น ภัคเลยไม่แน่ใจว่าจริงๆ แล้วใช้ได้หรือไม่) และ 2 ชื่อนี้เป็นชื่อที่มาจากการประสมคำใช่หรือเปล่าคะ ภัคอยากทราบที่มาของชื่อด้วยเผื่อว่าเวลามีคนถามจะได้ตอบได้ (ไม่แน่ใจว่าถ้าถามความหมาย 2 ชื่อนี้ต้องย้ายไปถามที่หมวด ณ หรือเปล่า หากผิดพลาดต้องขออภัยด้วยนะคะ)

อีกเรื่องที่ต้องการรบกวนอาจารย์ ภัคทราบว่าชื่อสำหรับคนวันจันทร์นั้นหายากอยู่แล้ว แต่จะขอรบกวนอาจารย์จะเป็นไปได้หรือไม่คะถ้าจะหาชื่อที่ขึ้นต้นด้วยหมวด ป พ ที่ได้ทักษา 56 และอายตนะเป็น 9 หากเป็นการรบกวนอาจารย์ต้องขออภัยด้วยนะคะ แต่ไหนๆ จะเปลี่ยนชื่อแล้ว ภัคจึงอยากได้ชื่อที่ดีและเหมาะเลยทีเดียวจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนอีก ขอขอบพระคุณอาจารย์มากนะคะที่กรุณา

สวัสดีครับ

ชื่อตกทักษา 52 นามสกุลทักษา 43 ผลรวมได้ทักษา 95 สรุปชื่อทักษา 52 ดูว่าเป็นดาวศุภเคราะห์คู่ น่าจะดี แต่ผลรวมได้ดาวร้ายคือ 7 เป็นดาวเสาร์ ทำการใดมักมีอุปสรรค ทำสิ่งใดมักพลิกผัน ชือนี้ควรเปลี่ยน นามสกุลทักษา 43 ผล7 เช่นกัน ตกที่นั่งทำการใดมักล้มเหลว ผิดหวัง แต่ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนครับ ให้เก็บไว้ได้ ผลรวมได้ 95 เป็นมงคลยิ่ง ส่งผลให้ผลร้ายต่างๆ ยังซุกตัวอยู่ แต่ที่สุดก็จะมีปัญหาได้ เปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 56 เป็นดาวศุภเคราะห์+ศุภโชค ส่งผลให้การงานการเงินดียิ่ง แต่ให้ระวัง เรื่องอบาย สิ่งฟุ้งเฟ้อ เพราะดาวศุกร์เป็นดาวดี แต่ก็เป็นดาวโลกีย์ ชื่อทักษานี้ดียิ่งครับ ผลรวมได้ทักษา 99 ตกที่นั่งเทวดาคุ้มครอง ทำการใดไตร่ตรองแล้ว จะสำเร็จ ปัญหาใดที่เกิด จะแก้ไขได้โดยไม่คาดฝัน คนมีทักษานี้ หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ทำบุญสร้างกุศลมากๆไว้ ชื่อจะให้คุณยิ่งครับ

ชื่อทักษา 56 สำหรับหญิงวันจันทร์

กานต์ศรันย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่น่ารัก (อายตนะ6)
ศรันย์ภัทร์ แปลว่า ผู้ดีงามอันเป็นที่พึ่งพิง (อายตนะ 6)
ศรัณย์ยมล แปลว่า ผู้มีคู่เป็นที่พึ่ง (อายตนะ 6)
ณัฏฐนังคณ์ (นัดทะนัง) แปลว่า ผู้ไม่มีมีกิเลสดังนักปราชญ์ (ค่าอายตนะได้ 9)
ณัฏฐ์นพัต แปลว่า ปราชญ์ผู้มีความริเริ่ม (อายตนะ ๙)
ณัฏฐนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในความรอบรู้ (อายตนะ ๑)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน (ใน 7 วันนับแต่เปลี่ยนชื่อ) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้วิเคราะห์ชือ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
08-26-2013, 01:02 PM
ขอบคุณมากๆนะคะอาจารย์
จากกระทู้ aiatto

และขอสอบถามอาจารย์เพิ่มเติมอีกนึดนึงนะคะ

ปัณฑ์วาสิตา แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

ปัณฑ์วาสิตา แปลว่า ผู้หอมหวลไปด้วยความรู้

noppakorn
08-26-2013, 01:05 PM
อาจารย์คะ สวัสดีค่ะ อยากจะรบกวนขอทราบความหมายของชื่อ ปราณรัก และ ปริน ค่ะ

สวัสดีครับ

ปราณรัก แปลว่า รักชีวิต, ชีวิตอันเป็นที่รัก
ปริน มาจาก ปร(สูง)+อิน(ชื่อต้นไม้) แปลว่า ต้นอินที่สูงสุด

noppakorn
08-26-2013, 01:26 PM
ขอบคุณค่ะอาจารย์ที่ตั้งชื่อให้ ภัคมีคำถามอีกนิดหน่อยรบกวนอาจารย์กรุณาตอบเพื่อเป็นความรู้ด้วยนะคะ ภัคเลือกชื่อ ณัฏฐ์นพัต หรือ ณัฎฐนังคณ์ เนื่องจากมีอายตนะ ๙ แต่มีข้อสงสัยว่าเป็นชื่อที่ขึ้นต้นด้วยเดช ภัคเป็นผู้หญิงมีชื่อนำหน้าเป็นเดชจะไม่ทำให้ดูแข็งหรือก้าวร้าวเกินไปใช่หรือเปล่าคะ (เคยมีคนบอกว่าผู้หญิงไม่ควรใช้เดชนำหน้าชื่อเพราะจะเป็นการข่มคนอื่น ภัคเลยไม่แน่ใจว่าจริงๆ แล้วใช้ได้หรือไม่) และ 2 ชื่อนี้เป็นชื่อที่มาจากการประสมคำใช่หรือเปล่าคะ ภัคอยากทราบที่มาของชื่อด้วยเผื่อว่าเวลามีคนถามจะได้ตอบได้ (ไม่แน่ใจว่าถ้าถามความหมาย 2 ชื่อนี้ต้องย้ายไปถามที่หมวด ณ หรือเปล่า หากผิดพลาดต้องขออภัยด้วยนะคะ)

อีกเรื่องที่ต้องการรบกวนอาจารย์ ภัคทราบว่าชื่อสำหรับคนวันจันทร์นั้นหายากอยู่แล้ว แต่จะขอรบกวนอาจารย์จะเป็นไปได้หรือไม่คะถ้าจะหาชื่อที่ขึ้นต้นด้วยหมวด ป พ ที่ได้ทักษา 56 และอายตนะเป็น 9 หากเป็นการรบกวนอาจารย์ต้องขออภัยด้วยนะคะ แต่ไหนๆ จะเปลี่ยนชื่อแล้ว ภัคจึงอยากได้ชื่อที่ดีและเหมาะเลยทีเดียวจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนอีก ขอขอบพระคุณอาจารย์มากนะคะที่กรุณา
สวัสดีครับ

ตามตำราโบราณ เขาจะตั้งชื่อผู้หญิงให้มีเดชนำ ชายให้มีศรีนำครับ ทั้งนี้เพราะต้องการให้เพศหญิงมีความเข้มแข็ง ส่วนชายให้มีความอ่อนน้อมลงมา เพิ่งมาเปลี่ยนแปลงในยุคหลัง คือหญิงใช้ศรีนำ ชายใช้เดชนำ ครับ ซึ่งตัวนำนั้น ก็ขึ้นอยู่กับสภาวะของแต่ละกาลเวลา และแต่ละบุคคลครับ

พรรณ์พัทธ์ แปลว่า ผู้มีผิวที่ผูกพัน (อายตนะ9)
ปรัชญ์พมลพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐคู่ความรู้ (อายตนะ 2)
พัชญ์ภคนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในทรัพย์ที่อยู่ในกรอบ (อายตนะ 9)
ปัถย์ชวนันท์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในปัญญาอันเหมาะสม (อายตนะ 1)

Pawanphat
08-26-2013, 01:48 PM
ขอบคุณอาจารย์นพที่ให้ความกระจ่างค่ะ ชื่อ พัชญ์ภคนันท์ อ่านว่า พัด-ภัค-คะ-นัน ใช่หรือเปล่าคะ
สวัสดีครับ

ตามตำราโบราณ เขาจะตั้งชื่อผู้หญิงให้มีเดชนำ ชายให้มีศรีนำครับ ทั้งนี้เพราะต้องการให้เพศหญิงมีความเข้มแข็ง ส่วนชายให้มีความอ่อนน้อมลงมา เพิ่งมาเปลี่ยนแปลงในยุคหลัง คือหญิงใช้ศรีนำ ชายใช้เดชนำ ครับ ซึ่งตัวนำนั้น ก็ขึ้นอยู่กับสภาวะของแต่ละกาลเวลา และแต่ละบุคคลครับ

พรรณ์พัทธ์ แปลว่า ผู้มีผิวที่ผูกพัน (อายตนะ9)
ปรัชญ์พมลพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐคู่ความรู้ (อายตนะ 2)
พัชญ์ภคนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในทรัพย์ที่อยู่ในกรอบ (อายตนะ 9)
ปัถย์ชวนันท์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในปัญญาอันเหมาะสม (อายตนะ 1)

aiatto
08-26-2013, 09:16 PM
ขอบคุณอาจารย์มากๆเลยนะคะ

ขออีกข้อนะคะ ;)
เพชรา แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
08-26-2013, 11:40 PM
ขอบคุณอาจารย์นพที่ให้ความกระจ่างค่ะ ชื่อ พัชญ์ภคนันท์ อ่านว่า พัด-ภัค-คะ-นัน ใช่หรือเปล่าคะ
สวัสดีครับ

พัชญ์ภคนันท์ สามารถอ่านได้ว่า พัด พัก คะ นัน หรือ พัด พะ คะ นัน ก็ได้ครับ เพราะ ภค มาจาก ภัค ไม้หันอากาศก็คือสระอะ ครับ

noppakorn
08-26-2013, 11:41 PM
ขอบคุณอาจารย์มากๆเลยนะคะ

ขออีกข้อนะคะ ;)
เพชรา แปลว่าอะไรคะ
สวัสดีครับ

เพชรา มาจำคำว่า เพชร ครับ

one2517
08-27-2013, 03:05 PM
อาจารย์ค่ะอยากทราบว่า ภุชภร แปลว่าอะไรค่ะ

one2517
08-27-2013, 03:15 PM
อาจารย์ค่ะ หนูมีลูกฝาแฝด ชาย หญิง เกิดวันที่ 9 เมษายน 2554 เวลา 12.50 (ช) 12.51 (ญ) นามสกุล อนันตสุข อยากได้ชื่อที่คล้องจองกัน รบกวนอาจารย์ตั้งให้หน่อยนะค่ะขออายาตนะ 9 นะค่ะ ชื่อ ภุชภร /ภุรชา

natthamon
08-28-2013, 10:57 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ หนู ต้องการให้แปลความหมาย ของ ชื่อ 3 ชื่อนี้นะคะ เกิด วันที่ 11 กรกฏาคม 2527 เวลา 03.00 น. (เช้าของวันพุธ) แต่หนูคิดว่าเป็นวันอังคาร
1. ปวีณ์ธิฑา
2.ปวีณ์ธิตา
3.ปวีณ์ธิฒา
ระหว่าง 3 ชื่อนี้ ชื่อไหน มีความหมายดีและเหมาะกะหนูที่สุดค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

one2517
08-28-2013, 11:32 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์ คำถาม เก่าของหนูอาจจะทำให้อาจารย์ งงๆ กับหนู งั้นหนูขอถามใหม่นะค่ะ หนูมีลูก ฝาแฝด ชายหญิง เกิดวันที่ 9 เมษายน 2554 เวลา 12.50 (ช) 12.51 (หญิง) นามสกุลอนันตสุข หนูอยากได้ชื่อทักษา 9 รบกวนอาจารย์ตั้งให้หนูด้วยนะค่ะ และอีกคำถามนึงค่ะชื่อ ภุรชา, ภุชภร, ภารุช แปลว่าอะไรค่ะ รบกวนอาจารย์ด้วยนะค่ะ

noppakorn
08-28-2013, 11:55 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ หนู ต้องการให้แปลความหมาย ของ ชื่อ 3 ชื่อนี้นะคะ เกิด วันที่ 11 กรกฏาคม 2527 เวลา 03.00 น. (เช้าของวันพุธ) แต่หนูคิดว่าเป็นวันอังคาร
1. ปวีณ์ธิฑา
2.ปวีณ์ธิตา
3.ปวีณ์ธิฒา
ระหว่าง 3 ชื่อนี้ ชื่อไหน มีความหมายดีและเหมาะกะหนูที่สุดค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

คุณเกิดเช้ามืดตอนตีสาม ของเช้าวันพุธ เมื่อยังไม่ถึงเวลา 06.00 น. ต้องนับเป็นคนวันอังคารครับ

1.ปวีณ์ธิฑา คำว่า ธิฑา ,ฑา ไม่มีคำศัพท์
2.ปวีณ์ธิตา แปลว่า บุตรสาวผู้ฉลาด ทักษา 41 เป็นทักษามงคลครับ
3.ปวีณ์ธิฒา คำว่า ธิฒา ,ฒา ไม่มีคำศัพท์

คุณไม่ได้บอกนามสกุล มาจึงไม่สามารถวิเคราะห์ได้ว่า ชื่อเหมาะสมหรือไม่ครับ

noppakorn
08-28-2013, 12:12 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ คำถาม เก่าของหนูอาจจะทำให้อาจารย์ งงๆ กับหนู งั้นหนูขอถามใหม่นะค่ะ หนูมีลูก ฝาแฝด ชายหญิง เกิดวันที่ 9 เมษายน 2554 เวลา 12.50 (ช) 12.51 (หญิง) นามสกุลอนันตสุข หนูอยากได้ชื่อทักษา 9 รบกวนอาจารย์ตั้งให้หนูด้วยนะค่ะ และอีกคำถามนึงค่ะชื่อ ภุรชา, ภุชภร, ภารุช แปลว่าอะไรค่ะ รบกวนอาจารย์ด้วยนะค่ะ
สวัสดีครับ

ลูกแฝดคุณเกิดวันเสาร์ นามสกุลทักษา 33 ใช้ทักษา 9 ผลรวมได้ 42 เป็นนามมงคลครับ

ภุรชา แปลว่า ผู้มีทรัพย์แผ่นดิน (มาจาก ภู+รัช)
ภุชภร แปลว่า ผู้มีงวง หมายถึงช้าง (มาจาก ภุช+ภร) หรือจะแปลอีกแบบ ก็แปลว่า ผู้เกิดมามีแผ่นดิน (มาจาก ภู+ชา+ภร)
ภารุช แปลว่า ผู้มีโรคเป็นรัศมี (มาจาก ภา แปลว่า รัศมี, รุช แปลว่า เจ็บป่วย ,ปวดท้อง)

ชื่อทักษา 9 สำหรับชายเกิดวันเสาร์

กฤชกร แปลว่า ผู้สร้างความเฉียบแหลม
กรฤชา แปลว่า ผ้รักษาธรรมเนียม
ภรกฤช แปลว่า ผู้ทรงกฤช,ผู้มีความเฉียบแหลม
กชการ แปลว่า งานบริสุทธิ์ดุจบัว
ภรฤชา แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งการรักษาธรรมเนียม
ภาษชา (พาด สะ ชา) แปลว่า เกิดมาพูด
ภูกฤตา (พู กริด ตา) แปลว่า ผู้สร้างแผ่นดิน

ชื่อทักษา 9 สำหรับหญิงวันเสาร์

ปทิดา มาจาก ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
ธฤตา แปลว่า ผู้ตั้งมั่น
กุมุท แปลว่า ดอกบัวขาว
ดนุช แปลว่า ผู้เกิดจากตน
ชนภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง (ชะนะพา)
กานดา แปลว่า หญิงสาวผู้น่ารัก
กชปภาดา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้วดังดอกบัว
ชามา แปลว่า ลูกสาว
กชภกร (กด พะ กอน) แปลว่า แสงรัศมีแห่งดอกบัว
กชภภร (กด พะ พอน) แปลว่า ผู้มีดอกบัวเป็นรัศมีค้ำจุน
กฤชภร (กริด ชะ พอน) แปลว่า ผู้มีความหลักแหลมเป็นเครื่องค้ำจุน
ฤชาภร แปลว่า ผู้เชิดชูผู้รักษาธรรมเนียม
ปภากร แปลว่า ผู้มีรัศมีการสร้าง
ภรตา แปลว่า นางผู้ค้ำจุน
กรปภา แปลว่า รัศมีแห่งผู้สร้าง,ผู้มีความรุ่งเรือง

natthamon
08-29-2013, 09:43 AM
นามสกุล บุญช่วยค่ะ คือ หนูให้เพื่อนดูให้ เขาบอกว่า ปวีณ์ธิตา มีเลขอายตนะ ไม่เหมาะสม น่ะคะ ถ้ารบกวน อาจารย์ตั้งชื่อใหม่ ที่ีมี ป นำหน้าให้ใหม่ได้ไหมคะ
1. นามสกุล บุญช่วย ค่ะ
2.เกิดวันที่ 11 กรกฎาคม 2527 เวลา 03.00 ค่ะ
3.อาชีพ เป็นลูกจ้างของ กระทรวงสาสุข ค่ะ
4.อยากได้ชื่อ นำหน้า ป ด้วยทักษา 41 ค่ะ และมีความหมายดี อายตนะดีด้วยค่ะ
ขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้านะคะ

one2517
08-29-2013, 10:56 AM
อาจารย์ค่ะรบกวนถามคำแปลชื่อค่ะ ภุชทร/ ภุชกร/ ภุธฤต อ่านว่าพุด ทะ ริด หรือป่าวค่ะ/ภุทกฤษ อ่านว่า พุด ทะ กริด ใช่หรือป่าวค่ะ ขอคำแปลด้วยนะค่ะ ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ

noppakorn
08-29-2013, 11:05 AM
นามสกุล บุญช่วยค่ะ คือ หนูให้เพื่อนดูให้ เขาบอกว่า ปวีณ์ธิตา มีเลขอายตนะ ไม่เหมาะสม น่ะคะ ถ้ารบกวน อาจารย์ตั้งชื่อใหม่ ที่ีมี ป นำหน้าให้ใหม่ได้ไหมคะ
1. นามสกุล บุญช่วย ค่ะ
2.เกิดวันที่ 11 กรกฎาคม 2527 เวลา 03.00 ค่ะ
3.อาชีพ เป็นลูกจ้างของ กระทรวงสาสุข ค่ะ
4.อยากได้ชื่อ นำหน้า ป ด้วยทักษา 41 ค่ะ และมีความหมายดี อายตนะดีด้วยค่ะ
ขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้านะคะ
สวัสดีครับ

ไม่รู้คุณจะเชื่อเพื่อนทำไม(ถ้าเพื่อนเก่งคงตั้งชื่อเป็นแล้วครับ อ่านตำราก็เพียงให้รู้ครับ จะบอกดีไม่ดีต้องรู้ซึ้งครับ บาปมากหากรู้ไม่จริงแนะนำผิดๆถูกๆ กรรมจะเข้าตัวคนแนะนา บอกเพื่อนต้องระวังครับ วิชาพวกนี้มีครูบาอาจารย์คอยคุ้มอยู่ครับ) ที่คุณถามอยู่ เป็นการตั้งชื่อตามหลักทักษา คนละตำรากับค่าอายตนะ หากคุณได้อ่านข้อความเก่าแล้ว จะรู้ว่าค่าอายตนะ ไม่สำคัญเท่ากับชื่อทักษา น่ะครับ ถ้าตั้งตามหลักทักษา ก็อย่าไปสนใจค่าอายตนะมัน ถ้าเอาค่าอายตนะ คุณก็ไม่ต้องมาสนใจค่าทักษา น่ะครับ ผมไม่ได้ให้ความสำคัญกับค่าอายตนะ เพราะคุณความดีสามารถเสริมแทนได้ คนชอบเรา หรือความรุ่งเรืองในชีวิต ไม่ได้อยู่ที่อายตนะ อยู่ที่จิตใจเรา ทำดีย่อมได้ดี ค่าทักษาเดินตามตำแหน่งดวงดาว พระเคราะห์ ที่อยู่ในชีวิตคุณ ผมอธิบายมา กรรมคุณอาจย้อนมาทีผม เพราะช่วยแก้ไขให้คุณดีขึ้น กรรมที่ควรจะไปไม่มีที่ไปก็ย้อนมาหาผม ฉะนั้นจึงต้องแก้กรรมกันบ้าง

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันอังคาร

ปวีณรมัย แปลว่า ผู้ฉลาดและมีเสน่ห์ (อายตนะ 7)
ปารย์รัตนา แปลว่า ผู้เหมาะสมดังแก้วงามที่มีค่า (อายตนะ6)
ปรียนลิน(ปรี ยะ นะ ลิน) แปลว่า ดอกบัวอันเป็นที่รัก (อายตนะ6)
ปัณณ์ธารี แปลว่า ผู้ทรงไว้ซี่งหนังสือ,ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้ความฉลาด (อายตนะ6)
ปริชญ์ปณยา (ปริด ปะนะ ยา) ผู้กำไรด้วยปัญญา (อายตนะ๘)
ปัณฑ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่รงปัญญา (อายตนะ 2)

Butsrin
08-30-2013, 10:22 AM
ชื่อ บุษรินทร์. นามกร
เกิดวันอังคาร
อยากทราบความหมายค่ะ แล้วชื่อนี้ดีหรือไม่ดีควรเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรดีค่ะ
ทำงานเป็นพนักงานขายค่ะ.
เรื่องงานติดขัดตลอดโดนเอาเปรียบ ชีวิตไม่ราบรื่นค่ะ

noppakorn
08-30-2013, 01:45 PM
ชื่อ บุษรินทร์. นามกร
เกิดวันอังคาร
อยากทราบความหมายค่ะ แล้วชื่อนี้ดีหรือไม่ดีควรเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรดีค่ะ
ทำงานเป็นพนักงานขายค่ะ.
เรื่องงานติดขัดตลอดโดนเอาเปรียบ ชีวิตไม่ราบรื่นค่ะ
สวัสดีครับ

บุษรินทร์ มาจากคำว่า บุษร+อินทร์ คำว่าบุษร ไม่มีคำแปลครับ

ชือบุษรินทร์ ทักษา 34 ไม่เป็นมงคลนาม ควรเปลี่ยนครับ นามสกุลทักษานับได้ 16 ตกเลข 7 ดาาวเสาร์เช่นกันครับ ไม่เป็นมงคลนามครับ ผลรวม 50 เป็นมงคล แต่หากผลบุญหมดกรรมก็คงมา เปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 24 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 40 เป็นมงคลปานกลาง แต่ต้องเป็นคนไม่อยู่กับที่ จะดียิ่งครับ ดวงชะตาคุณ ตามนามสกุล ต้องหมั่นสวดมนต์ไหว้พระทุกเช้าเย็นเพื่อเสริมบารมี และทำบุญเสมอๆ เพื่อเสริมชะตาครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอังคาร

มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป (ค่าอายตนะ 6)
พชรภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังเพชร (อายตนะ ๘)
ธมนภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐและสวยงาม (อายตนะ ๘)
รมณภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความสุข (อายตนะ ๘)
รัชญาธาร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้ของแผ่นดิน (อายตนะ ๘)
ชัญญณัท (ชัน ยะ นัด) แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันประเสริฐ (อายตนะ 6)
ญาณัณญา (ยา นัน ยา) แปลว่า ผู้รู้ที่มีความรอบรู้ยิ่ง (อายตนะ ๘)
รินนารา แปลว่า น้ำที่หลังมาน้อยๆเป็นรัศมีเรืองรอง (อายตนะ 8)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ใน7วัน ให้ทำบุญสร้างทานอุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้วิเคราะห์ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

May hung
08-30-2013, 01:58 PM
สวัสดีครับ

นันทน์พิชญ์ อ่านว่า นัน พิด ครับ พัณณ์ชนุตม์ อ่านว่า พันชะนุด ครับ

ฤกษ์ดีสำหรับเปลี่ยนชื่อเดือนนี้ มี วันอังคารที่ 20 สิงหาคม เวลาทั้งวัน ,วันจันทร์ที่ 26 สิงหาคม เวลา13.00 น.เป็นต้นไป ,วันพฤหัสบดีที่ 29 สิงหาคม เวลา 11.00น -15.00 น.วันพฤหัสที่ 12 กันยายน เวลา 09.00น -15.00 น. ครับ

คุณนพค่ะ ขอโทษที่รบกวนอีกครั้งค่ะ. พอดีเห็นชื่อที่มีทักษะ56 ณัฏฐ์นพัต ไม่ทราบว่าดิฉันที่เกิดวันศุกร์ จะใช้ได้มั๊ยค่ะ ถ้าไม่เป็นรบกวนมากไป รบกวนตั้งชื่อที่คล้องกับ ณัฏฐ์นลินให้หน่อยค่ะ. พอดีไปเปลี่ยนให้ลูกสาวเรียบร้อย แต่ของดิฉันยังลังเลอยู่ค่ะ. ขอบคุณค่ะ. ตัวลูกสาวกับดิฉันต้องทำอะไรเป็นพิเศษอยางเช่นสวดมนต์เสริมดวงแก้กรรม ถ้ามีรบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะขอบคุณอีกครั้งค่ะ. จะได้ไปเปลี่ยนภายในวันที่12กันยาตามเวลาที่คุณนพแนะนำค่ะ

noppakorn
08-30-2013, 03:52 PM
คุณนพค่ะ ขอโทษที่รบกวนอีกครั้งค่ะ. พอดีเห็นชื่อที่มีทักษะ56 ณัฏฐ์นพัต ไม่ทราบว่าดิฉันที่เกิดวันศุกร์ จะใช้ได้มั๊ยค่ะ ถ้าไม่เป็นรบกวนมากไป รบกวนตั้งชื่อที่คล้องกับ ณัฏฐ์นลินให้หน่อยค่ะ. พอดีไปเปลี่ยนให้ลูกสาวเรียบร้อย แต่ของดิฉันยังลังเลอยู่ค่ะ. ขอบคุณค่ะ. ตัวลูกสาวกับดิฉันต้องทำอะไรเป็นพิเศษอยางเช่นสวดมนต์เสริมดวงแก้กรรม ถ้ามีรบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะขอบคุณอีกครั้งค่ะ. จะได้ไปเปลี่ยนภายในวันที่12กันยาตามเวลาที่คุณนพแนะนำค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อ ณัฏฐ์นพัต ทักษา 56 อายตนะได้ 9 เป็นนามมงคล คนเกิดวันศุกร์ ใช้ได้ครับ

ชือเพิ่มเติมครับ
ณัฏฐนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในความรอบรู้ (อายตนะ 1)

May hung
08-30-2013, 06:07 PM
ขอบคุณค่ะคุณนพ

one2517
08-31-2013, 09:07 AM
อาจารย์ค่ะรบกวนอีกครั้งนะค่ะขอถามคำแปลชื่อค่ะ ขอขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้านะค่ะ
ภุชทร
ภุชกร
ภุธฤต
ภุทกฤษ
กุลณิช

noppakorn
08-31-2013, 03:07 PM
อาจารย์ค่ะรบกวนอีกครั้งนะค่ะขอถามคำแปลชื่อค่ะ ขอขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้านะค่ะ
ภุชทร
ภุชกร
ภุธฤต
ภุทกฤษ
กุลณิช
สวัสดีครับ

ภุชทร แปลว่า ผู้ชั่วด้วยแขน
ภุชกร แปลว่า ผู้ทำงานด้วยแขน
ภุธฤต (พุ-ทริด) แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในแดนดิน (ภุ มาจาก ภู เปลี่ยนสระอูเป็นอุ)
ภุทกฤษ คำว่า ภุท ไม่มีคำศัพท์
กุลณิช แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ของตระกูล

Kadeklp
09-01-2013, 11:14 PM
สวัสดีคะ. ภูริริน แปลว่าอะไรค่ะ

noppakorn
09-02-2013, 06:23 PM
สวัสดีคะ. ภูริริน แปลว่าอะไรค่ะ
สวัสดีครับ

ภูริริน มาจาก ภูรี + ริน แปลว่า ผู้มีปัญญาเสมอ

แหม่ม
09-06-2013, 06:51 AM
สวัสดีค่ะ เกิดจันทร์ 18 พฤษภาคม 2524 เกิด 09.30อยากได้ชื่อขึ้นต้นด้วยมูละ ศรี เดช บริวาร ชื่อเดิม พัทธนันท์ ธีระดวงมณี อยากได้ชื่อมีมูละ ศรี รวมแล้ว ให้ได้ 99 เลขอาตรยะนะ 9 มีไหมค่ะอาชีพเซลล์ตลาด นายหน้า ทำไงชื่อมีส่วนประกอบมากอยากช่วยแม่ปลดหนี้ไวๆๆหนี้เยอะค่ะ แปดหลักขึ้น

noppakorn
09-06-2013, 12:00 PM
สวัสดีค่ะ เกิดจันทร์ 18 พฤษภาคม 2524 เกิด 09.30อยากได้ชื่อขึ้นต้นด้วยมูละ ศรี เดช บริวาร ชื่อเดิม พัทธนันท์ ธีระดวงมณี อยากได้ชื่อมีมูละ ศรี รวมแล้ว ให้ได้ 99 เลขอาตรยะนะ 9 มีไหมค่ะอาชีพเซลล์ตลาด นายหน้า ทำไงชื่อมีส่วนประกอบมากอยากช่วยแม่ปลดหนี้ไวๆๆหนี้เยอะค่ะ แปดหลักขึ้น
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันจันทร์

ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์ (อายตนะ 9)
พรหมนลพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณเปล่งประกายอันประเสริฐ (อายตนะ 9)

คิดได้เพียงสองชื่อครับ หมั่นทำบุญสร้างทานให้มากๆ ไว้ กราบแม่ ขอพรแม่บ่อยๆ ชีวิตก็จะเจริญครับ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ใน 7 วัน ให้ทำบุญปล่อยชีวิต อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และเทวดาประจำกาย ผุ้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

one2517
09-06-2013, 02:49 PM
อาจารย์ค่ะ ขอถามอีกคำถามนะค่ะ เด็กเกิดวันเสาร์ เวลา 12.50 และ12.51
ชื่อ ดช.ภรกฤช อนันตสุข และด.ญ.ภุชภร อนันตสุข ได้หรือป่าวค่ะ

noppakorn
09-06-2013, 07:01 PM
อาจารย์ค่ะ ขอถามอีกคำถามนะค่ะ เด็กเกิดวันเสาร์ เวลา 12.50 และ12.51
ชื่อ ดช.ภรกฤช อนันตสุข และด.ญ.ภุชภร อนันตสุข ได้หรือป่าวค่ะ
สวัสดีครับ

ภรกฤช ทักษา 9 อายตนะ 9 รวมนามสกุลได้ทักษา 42 เป็นมงคลนาม
ภุชภร ทักษา 9 อายตนะ 1 รวมนามสกุลไดทักษา 42 เป็นมงคลนาม

ทั้งสองชื่อ มีอายุ เดช มนตรี (อุตสาหะ) ดียิ่งครับ ตั้งชื่อได้เยียมมากครับ

narin67
09-08-2013, 10:18 PM
สอบถามความหมายชื่อ "ภูวกฤษ" ของคุณครับ

noppakorn
09-09-2013, 01:52 PM
สอบถามความหมายชื่อ "ภูวกฤษ" ของคุณครับ
สวัสดีครับ

ภูวกฤษ ขอพูดถึงคำว่า กฤษ ในพจนานุกรมไทย ไม่มีการใช้คำนี้เป็นคำศัพท์ครับ ยกเว้นคำว่า "อังกฤษ" ซึ่งเป็นการเรียกตามคำที่พูดเพี้ยนมาจากคำว่า english (อิงลิช) แต่ก็มีผู้นำมาแปลว่า เกียรติ์ โดยเพี้ยนมาจากคำว่า กฤษฏิ์ ซึงก็ไม่ใช่สิ่งที่ถูกต้อง ผมก็เคยนำมาแปลว่า เกียรติ เช่นกัน แต่ทั้งนี้ก็เพราะผู้ถามกระทู้ยืนยันว่า แปลว่าเช่นนี้ ซึ่งไม่ถูกต้องน่ะครับ แต่ถ้าคุณชอบใช้ชื่อนี้ ก็สามารถใช้ได้ว่า เป็นชื่อเฉพาะ ครับ และให้แปลว่า ผู้มีเกียรติ์ในแผ่นดิน แต่ก็ไม่ใช่คำที่ถูกต้องตามหลักภาษาไทยน่ะครับ

noppakorn
09-09-2013, 02:14 PM
เชิญร่วมบริจาคปัจจัยเพื่อกิจกรรมเผยแผ่ธรรมะ กับวัดเกาะวาลุการาม อ.เมือง จ.ลำปาง

http://www.watkoh.com/data/donation/bank.gif เลขบัญชี : 503-0-07047-8
ชื่อบัญชี : วัดเกาะวาลุการาม
ธนาคาร : กรุงไทย สาขาลำปาง

punyanat
09-11-2013, 11:14 AM
สวัสดีค่ะ ชื่อปุณญณัฐ์ พัฒนาตระกูล เกิดวันเสาร์ที่ 5 มีนาคม 2531 เวลา 12.22 น. แต่จะเปลี่ยนชื่อใหม่เป็น กัญชริญา จะได้ไหมค่ะ อาชีพพนักงานบริษัทเอกชน ถ้าชื่อที่จะเปลี่ยนไม่ดีขอให้อาจารย์ช่วยแนะนำชื่อใหม่ด้วยค่ะ

noppakorn
09-11-2013, 03:44 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อปุณญณัฐ์ พัฒนาตระกูล เกิดวันเสาร์ที่ 5 มีนาคม 2531 เวลา 12.22 น. แต่จะเปลี่ยนชื่อใหม่เป็น กัญชริญา จะได้ไหมค่ะ อาชีพพนักงานบริษัทเอกชน ถ้าชื่อที่จะเปลี่ยนไม่ดีขอให้อาจารย์ช่วยแนะนำชื่อใหม่ด้วยค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 41 ใช้ชื่อใหม่ กัญชริญา ทักษา 24 เป็นมงคลยิ่งครับ ผลรวมได้ทักษา 65 ตกความเจริญรุ่งเรืองทางการเงิน การงาน เป็นมงคลยิ่งครับ ชื่อเก่า ผิดหลักภาษาไทยครับ

patcharaphon
09-12-2013, 09:22 AM
สวัสดีค่ะ ลูกชายชื่อ พชรพล นามสกุลทักษา 31 เกิดวันจันทร์ที่ 15 เมษายน 2556 เวลา 21.33 น. อยากเปลี่ยนชื่อให้ลูก จะเปลี่ยนเป็น ณชนกมล ชื่อนี้ดีหรือเปล่าค่ะแล้วขอความหมายของชือด้วยค่ะ ถ้าไม่ดีรบกวนขอให้อาจารย์ตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยค่ะ ขอฤกษ์วันเปลี่ยนชื่อเดือนตุลาคมนี้ด้วยค่ะ ขอบพระคุณอาจารย์ค่ะ

noppakorn
09-12-2013, 12:15 PM
สวัสดีค่ะ ลูกชายชื่อ พชรพล นามสกุลทักษา 31 เกิดวันจันทร์ที่ 15 เมษายน 2556 เวลา 21.33 น. อยากเปลี่ยนชื่อให้ลูก จะเปลี่ยนเป็น ณชนกมล ชื่อนี้ดีหรือเปล่าค่ะแล้วขอความหมายของชือด้วยค่ะ ถ้าไม่ดีรบกวนขอให้อาจารย์ตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยค่ะ ขอฤกษ์วันเปลี่ยนชื่อเดือนตุลาคมนี้ด้วยค่ะ ขอบพระคุณอาจารย์ค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 31 ชื่อใหม่ ณชนกมล ทักษา 24 เป็นมงคลนาม ค่าอายตนะ 9 ตกที่นั่งราชา ดวงดาวในชื่อ ขาดมนตรีอย่างเดียว ดาวมาก ก็จะอึดอัดบ้าง ดีที่ยังเหลือช่องให้ขยับตัวบ้าง ชื่อนี้เป็นมงคลครับ

ณชนกมล แปลว่า ผู้อยู่ในใจคน (นะ ชน กะ มน)

วันดีเดือนตุลาคม ที่เป็นวันธงไชย วันที่ 9 (09.00-16.59 น.) ,วันที่ 16 (13.00-16.59 น.) ,วันที่ 25 (13.00-16.59 น.) ,วันที่ 31 (11.00-17.00 น.)

primy
09-13-2013, 03:00 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์

ขอชื่อที่มีทักษา 24 ค่ะ เกิด วันพุธกลางวัน 1 พย. 2521 เวลา10.25 ชื่อเดิม ปารวี ค่ะ นามสกุล ทักษา 75 ค่ะ
และของแฟน เกิดวันอาทิตย์ 25 ธันวา 2515 เวลา 02.00 ชื่อ ฉัตรชัย นามสกุล ทักษาได้ 64 ค่ะ จะเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 36 ค่ะ อาชีพ สถาปนิกค่ะ รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยนะคะ ประมาณตุลาก็ได้ค่ะ พอดีจะย้ายทะเบียนบ้านด้วยค่ะ อาจารย์มีฤกษ์คลอดด้วยมั้ยคะกำหนดจะคลอดน้องประมาณกลางเดือนธันว่านี้น่ะค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
09-13-2013, 02:13 PM

ขอชื่อที่มีทักษา 24 ค่ะ เกิด วันพุธกลางวัน 1 พย. 2521 เวลา10.25 ชื่อเดิม ปารวี ค่ะ นามสกุล ทักษา 75 ค่ะ
และของแฟน เกิดวันอาทิตย์ 25 ธันวา 2515 เวลา 02.00 ชื่อ ฉัตรชัย นามสกุล ทักษาได้ 64 ค่ะ จะเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 36 ค่ะ อาชีพ สถาปนิกค่ะ รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยนะคะ ประมาณตุลาก็ได้ค่ะ พอดีจะย้ายทะเบียนบ้านด้วยค่ะ อาจารย์มีฤกษ์คลอดด้วยมั้ยคะกำหนดจะคลอดน้องประมาณกลางเดือนธันว่านี้น่ะค่ะ ขอบพระคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ปารระยา แปลว่า ผู้เป็นที่สุดของความเร็ซ (อายตนะ1)
ปารปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่สุด (อายตนะ 6)
ปารนีรา แปลว่า ผู้เป็นที่สุดแห่งน้ำ (อายตนะ ๘)
ณกาณฑ์ แปลว่า ที่บทตอนหนึ่งของหนังสือ,ความรู้ตอนหนึ่งของหนังสือ (อายตนะ 9)
มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป (ค่าอายตนะ 6)
ยลภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่สวยงามน่าดูน่ามอง (อายตนะ 2)
ปัณฑสุดา แปลว่า หญิงสาวผู้มีปัญญา (อายตนะ6)
กฤศรัมภา แปลว่า นางฟ้าน้อย (อายตนะ 2)
ฐาปณี แปลว่า ผู้ดำรงมั่น (อายตนะ 2)
ณัฐกฤตา แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 2)

ส่วนของแฟนคุณ ไม่ทราบว่าเกิดตีสองวันเสาร์ ต่อเนื่องเช้าวันอาทิตย์ หรือคืนวันอาทิตย์ ต่อเนื่องวันจันทร์ครับ ช่วยแจงด้วย

ฤกษ์ดีเดือนธันวาคม 2556 สำหรับคลอดบุตร :-

วันจันทร์ ที่ 2 ธค. เวลา 01.00-02.59 (คืนเสาร์มาเช้าอาทิตย์)
วันเสาร์ ที่ 7 ธค. เวลา 0+.00 + 10.59 น., เวลา17.00 -18.59 น.
วันอาทิตย์ ที่ 8 ธค. เวลา 07.00-10.59 น., เวลาดี่ที่สุดวันนี้ 15.00-16.59 น.
วันเสาร์ ที่ 14 ธค เวลา 07.00-08.59 น. 17.00-18.59 น.
วันอาทิตย์ ที่ 15 ธค.เวลาดีเยี่ยม 15.00-16.59 น.
วันพฤหัสฯ ที่ 19 ธค.เวลา 09.00-10.59 น., 15.00 - 16.59 น.
วันพุธ ที่ 25 ธค.เวลา ดี่ที่สุด 15.00-16.59 น. และ 17.00-18.59 น.

primy
09-13-2013, 03:22 PM
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ปารระยา แปลว่า ผู้เป็นที่สุดของความเร็ซ (อายตนะ1)
ปารปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่สุด (อายตนะ 6)
ปารนีรา แปลว่า ผู้เป็นที่สุดแห่งน้ำ (อายตนะ ๘)
ณกาณฑ์ แปลว่า ที่บทตอนหนึ่งของหนังสือ,ความรู้ตอนหนึ่งของหนังสือ (อายตนะ 9)
ยลภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่สวยงามน่าดูน่ามอง (อายตนะ 2)
ปัณฑสุดา แปลว่า หญิงสาวผู้มีปัญญา (อายตนะ6)
กฤศรัมภา แปลว่า นางฟ้าน้อย (อายตนะ 2)
ณัฐกฤตา แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 2)

ส่วนของแฟนคุณ ไม่ทราบว่าเกิดตีสองวันเสาร์ ต่อเนื่องเช้าวันอาทิตย์ หรือคืนวันอาทิตย์ ต่อเนื่องวันจันทร์ครับ ช่วยแจงด้วย

ฤกษ์ดีเดือนธันวาคม 2556 สำหรับคลอดบุตร :-

วันจันทร์ ที่ 2 ธค. เวลา 01.00-02.59 (คืนเสาร์มาเช้าอาทิตย์)
วันเสาร์ ที่ 7 ธค. เวลา 0+.00 + 10.59 น., เวลา17.00 -18.59 น.
วันอาทิตย์ ที่ 8 ธค. เวลา 07.00-10.59 น., เวลาดี่ที่สุดวันนี้ 15.00-16.59 น.
วันเสาร์ ที่ 14 ธค เวลา 07.00-08.59 น. 17.00-18.59 น.
วันอาทิตย์ ที่ 15 ธค.เวลาดีเยี่ยม 15.00-16.59 น.
วันพฤหัสฯ ที่ 19 ธค.เวลา 09.00-10.59 น., 15.00 - 16.59 น.
วันพุธ ที่ 25 ธค.เวลา ดี่ที่สุด 15.00-16.59 น. และ 17.00-18.59 น.

อาจารยย์คะ ของแฟนคืนอาทิตย์ เข้าเช้าวันจันทร์ค่ะ ขอบพระคุณมากนะคะ

primy
09-13-2013, 03:44 PM
อาจรย์คะ รบกวนอีกนิดค่ะ ถ้าขอชื่อที่มี พ หรือ ณ นำหน้า ทักษา 24 อ่ะค่ะ วันพุธกลางวันค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

primy
09-14-2013, 12:15 AM
อาจารยย์คะ ของแฟนคืนอาทิตย์ เข้าเช้าวันจันทร์ค่ะ ขอบพระคุณมากนะคะ
ขอโทษค่ะ ของแฟน ระหว่างค่าทักษา 36 หรือ 41 จะดีกว่าคะ ส่งเสริมการทำงาน การเงิน น่ะค่ะ ขอบพระคุณค่ะอาจารย์

Sudpiti Kurasathian
09-14-2013, 05:32 AM
เรียนท่านอาจารย์...กำหนดคลอดลูกสาววันพฤหัสบดีที่ 3ตุลาคม 2556นี้ ยังไม่ได้ดูฤกษ์เวลา แต่อยากได้เป็นช่วงกลางวันค่ะ อาจารย์พอจะบอกช่วงเวลาได้มั้ยคะ ... อยากตั้งชื่อลูกว่าเมย์ริสสรา หรือ เมริสสรา ค่ะ ... แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องทักษาและตัวเลขค่ะ ชื่อแม่นางสุดปิติ กูระเสถียร เกิด อาทิตย์ ที่ 8 ก.ค.2522 ชื่อพ่อนายพันธุ์เทพ กูระเสถียร เกิดพุธกลางวัน วันที่ 20 ตุลาคม 2519 ค่ะ...ขอบคุณท่านอาจารย์มากๆ ค่ะsudpiti@hotmail.com

noppakorn
09-14-2013, 12:09 PM
ขอโทษค่ะ ของแฟน ระหว่างค่าทักษา 36 หรือ 41 จะดีกว่าคะ ส่งเสริมการทำงาน การเงิน น่ะค่ะ ขอบพระคุณค่ะอาจารย์
สวัสดีครับ

ทั้งสองทักษา ดีทั้งคู่ครับ เป็นทักษาที่ประสบความสำเร็จ แต่ทักษา 36 ผลรวม 100 ระวังอย่าทำอะไรเกินตัว ทำอะไรรอบคอบ จะรวยและมีความสุข อีกทักษา 41 ผลรวม 105 ทำการใดก็มีผู้ช่วยเหลือ มักโชคดีเรื่องเงินทอง ครับ

คุณต้องเลือกเองน่ะครับ ระหว่างสองทักษานี้ครับ

พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ
พริมาภา(มาจาก พร +อิม+อาภา) แปลว่า แสงสว่างอันประเสริฐ,รัศมีความงามอันประเสริฐ
พรวฤณ แปลว่า พรจากเทวดา ,ผู้ยินดีในความประเสริฐ
พรมญาดา แปลว่า ผู้รู้ที่ให้ความสุข
ณัฐกฤตา แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป็นนักปราชญ์
ณัทธมน แปลว่า ผู้สวยด้วยการให้

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันอาทิตย์

ปราณวงศ์ (ปราน วง) แปลว่า ผู้มีเชื้อสายแห่งลม
ปาณปวีร์ (ปาน ปะ วี) แปลว่า ผู้กล้าหาญดังชีวิต,ผู้กล้าหาญทั้งลมหายใจ
วัชรนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชมดังเพชร
กรัณย์กร แปลว่า ผู้สร้างการงาน
อภิวิชญ์ แปลว่า ผู้รู้ยิ่ง
วรพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ
วัชรนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชมดังเพชร
พัชรธนัน แปลว่า ผู้ร่ำรวยเพชร
พชรธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงเพชร

ชื่อทักษา 41สำหรับชายวันอาทิตย์

ภูรีวัฒน์ แปลว่า แผ่นดินอันรุ่งเรือง
ภคินวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองและมีโชค
พชรวัฒน์ แปลว่า เพชรอันรุ่งเรือง
ปัณณ์ธวัช แปลว่า ธงแห่งหนังสือ
กรินพัฑฒ์ แปลว่า เจริญเหมือนช้าง
กรณ์นิพิท แปลว่า ผู้ชัดแจ้งในการได้กระทำแล้ว
ฉัตรรัตน์ แปลว่า ใต้ร่มเงาอันมีคุณค่า,ฉัตรแก้ว
ฉัตรนฤรงค์ แปลว่า ฉัตรอันเป็นที่รักของคน
ชยัญญ์นรา แปลว่า ผู้มีความรู้เรื่องชัยชนะ
จรัญยชญ์ (จะรันยด) แปลว่า ผู้บูชาความรู้ที่มีหนทาง
ชยินทร์ธร แปลว่า ผู้ทรงความเป็นเจ้าแห่งชัยชนะ

noppakorn
09-14-2013, 12:26 PM
เรียนท่านอาจารย์...กำหนดคลอดลูกสาววันพฤหัสบดีที่ 3ตุลาคม 2556นี้ ยังไม่ได้ดูฤกษ์เวลา แต่อยากได้เป็นช่วงกลางวันค่ะ อาจารย์พอจะบอกช่วงเวลาได้มั้ยคะ ... อยากตั้งชื่อลูกว่าเมย์ริสสรา หรือ เมริสสรา ค่ะ ... แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องทักษาและตัวเลขค่ะ ชื่อแม่นางสุดปิติ กูระเสถียร เกิด อาทิตย์ ที่ 8 ก.ค.2522 ชื่อพ่อนายพันธุ์เทพ กูระเสถียร เกิดพุธกลางวัน วันที่ 20 ตุลาคม 2519 ค่ะ...ขอบคุณท่านอาจารย์มากๆ ค่ะsudpiti@hotmail.com
สวัสดีครับ

วันที่ 3 ตุลาฯ เป็นวันสามัญครับ เวลาดี ซึ่งสมพงษ์กับปีเกิด เป็นเวลาที่ดีปานกลาง แต่ช่วยอุดหนุนปีเกิด คือเวลา 15.00-16.59 น. รองคือเวลา 09.00-10.59น. ครับ สองเวลานี้เป็นเวลาส่งเสริมปีเกิดครับ

เมย์ริสสรา ทักษา 51 เป็นทักษามงคลครับ ผลรวมได้ 91 เป็นทักษามงคลครับ แต่ทักษา 91 นี้ไม่ค่อยเหมาะกับสตรีครับ เป็นทักษาชายครับ ควรหาชื่อทักษาใหม่น่ะครับ ทักษาดีที่สุดคือทักษา 24 ผลรวมได้ทักษา 64 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อแนะนำ คือ เมริสดา (เม ริด สะ ดา) แปลว่า หญิงผู้ยิงใหญ่ในสวรรค์ ค่าอายตนะ 8 ครับ

primy
09-15-2013, 07:59 PM

one2517
09-16-2013, 08:50 AM
อาจารย์ค่ะรบกวนถามอีกคำถามนึงค่ะ ภุชทฤต แปลว่าอะไรค่ะ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
09-16-2013, 09:42 AM
อาจารย์ค่ะรบกวนถามอีกคำถามนึงค่ะ ภุชทฤต แปลว่าอะไรค่ะ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

ภุชทฤต มาจาก ภุช + ทฤต คำว่า ทฤต ไม่มีคำแปลครับ สันนิษฐานว่า บางท่านเอาคำว่า ทฤต มาจากคำเดิมคือ ธฤต ที่แปลว่า มั่นคง มาดัดแปลงพยัญชนะครับ ซึ่งที่จริงไม่ถูกต้องครับ

บุษบา ตั๋นมูล
09-17-2013, 12:15 PM
ชื่อ นางสาวบุษบา ตั๋นมูล
เกิดวันอาทิตย์
อาชีพ พนักงานบัญชี(เปิดบิล)
เหตุผล : อยากได้ชื่อใหม่ที่ทำให้ชีวิตดีขึ้น ทำอะไรให้ประสบความสำเร็จในทุกด้าน ร่ำรวย มีโชค เพราะทุกวันนี้ทำอะไรก็ติดขัด มีอุปสรรค์ ลำบาก เหนื่อยกับงานที่ทำมาก วุ่นวาย สับสน เจอแต่ปัญหารอบด้าน หาสิ่งใหม่ ๆ ให้ตัวเองแต่ก็ไม่เคยได้ดี เจอแต่อุปสรรค์ ไม่ค่อยมีความสุขในชีวิตเลย

noppakorn
09-17-2013, 04:36 PM
ชื่อ นางสาวบุษบา ตั๋นมูล
เกิดวันอาทิตย์
อาชีพ พนักงานบัญชี(เปิดบิล)
เหตุผล : อยากได้ชื่อใหม่ที่ทำให้ชีวิตดีขึ้น ทำอะไรให้ประสบความสำเร็จในทุกด้าน ร่ำรวย มีโชค เพราะทุกวันนี้ทำอะไรก็ติดขัด มีอุปสรรค์ ลำบาก เหนื่อยกับงานที่ทำมาก วุ่นวาย สับสน เจอแต่ปัญหารอบด้าน หาสิ่งใหม่ ๆ ให้ตัวเองแต่ก็ไม่เคยได้ดี เจอแต่อุปสรรค์ ไม่ค่อยมีความสุขในชีวิตเลย
สวัสดีครับ

นามสกุล ทักษา 28 ชื่อที่เหมาะสมขอแนะนำทักษา 36 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 64 เป็นความสำเร็จ ความรุ่งเรืองครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ชัญญาพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดุจนักปราชญ์
ณภัทรพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันดีงาม
ปิยธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงเป็นที่รัก
นลรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่เปล่งแสง
นารารัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่มีรัศมีอันรุ่งเรือง
ลัลน์รดา แปลว่า ผู้มีความยินดีในความเป็นหญิงสวย
ยลลลัล แปลว่า น่ำเอ็นดูยามได้ชม
จิตรยมล แปลว่า คู่ใจที่งดงามและปรานีต
ขวัญนลิน แปลว่า ดอกบัวที่เป็นขวัญมงคล
ฉัตรรุจยา แปลว่า ผู้น่ารักที่ร่มเย็นเป็นสุข
ณาลัลน์ แปลว่า สาวสวยที่มีความรู้

เปลี่ยนชื่อแล้ว (ใน 7วัน) ให้ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกาย ผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noopetch
09-18-2013, 06:53 PM
เพชร เกิดวันจันทร์ ที่ 21 เมษายน เวลา 00.15น แต่ในสูติบัตรเป็นวันอาคารค่ะ แต่คุณพ่อนับเพชรเป็นสาววันจันทร์ค่ะ
ชื่อเดิมที่ คุณพ่อตั้งให้ "วลัยรัชญ์" อยากรบกวนให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อ ที่มีมูละ ศรี อุตสาห เดช ค่ะ ที่ใช้ได้กับคนวันจันทร์และ
วันอังคารค่ะ นามสกุลของพ่อ "กิตติธรกุล" แล้วถ้าตั้งนามสกุลให้ใหม่+ชื่อ จะได้หรือป่าวค่ะ (ถ้าเปลี่ยนตอนนี้คงไม่ได้แน่)
อาชีพ - พนักงานบริษัท
สาเหตุ - ต้องมีชีวิตที่ดีขึ้น มีโชคมีลาภ เรื่องความรัก มีผู้อุปถัมภ์(เจ้านายรักและเอ็นดูค่ะ)
ขอบคุณค่ะ

pollapop
09-18-2013, 07:24 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ดิฉันต้องการจะเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ ข้อมูลมีดังนี้ค่ะ
ชื่อ นางสาวพรสินี นามสกุลทักษา 40
เกิดวันอังคารที่ 24 กรกฎาคม 2516
อาชีพปัจจุบัน ผู้จัดการแผนกบัญชี จัดทำงบการเงินของบริษัท
กิจการที่คิดจะเริ่มทำปี 2557 เปิดบริษัทรับกำจัดปลวก และแมลง
อยากได้ชื่อทักษา 60 ผลรวมทักษาได้ 100 และมีอักษร พ นำหน้าค่ะ
พลอยณรินทร์ แปลว่าอะไรคะ
เหตุผลที่อยากเปลี่ยน อยากมีชีวิตที่ดีขึ้น และถูกโฉลกกับธุรกจที่กำลังจะทำค่ะ

aek2524
09-19-2013, 12:24 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพกรณ์ อยากเปลี่ยนชื่อ รบกวนช่วยตั้งด้วยค่ะ
ชื่อ นางพรรษา สนองพันธุ์
เกิดวันอังคาร ตอนกลางคืน
อาชีพ พนักงานบัญชี (เจ้าหนี้)
เหตุผล : อยากได้ชื่อใหม่ที่ทำให้ชีวิตดีขึ้น ทำอะไรให้ประสบความสำเร็จในทุกด้าน ร่ำรวย มีโชคลาภ เนื่องจากมีหนี้สิน อยากเคลียร์หนี้ที่มีให้หมดค่ะ
ชื่อพรรษา เป็นชื่อที่เคยเปลี่ยนมาแล้วค่ะ ชื่อเดิมกนกวรรณ เปลี่ยนชื่อเพราะผู้ใหญ่ให้เปลี่ยนตอนมีลูกสาว
เพื่อให้คุมลูกสาวอยู่ ลูกสาวเกิดวันอาทิตย์ ชื่อ สื่อกัญญา ไม่ทราบว่าถ้าจะเปลี่ยนชื่อจะมีผลกับลูกสาวหรือไม่ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-19-2013, 02:57 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพกรณ์ อยากเปลี่ยนชื่อ รบกวนช่วยตั้งด้วยค่ะ
ชื่อ นางพรรษา สนองพันธุ์
เกิดวันอังคาร ตอนกลางคืน
อาชีพ พนักงานบัญชี (เจ้าหนี้)
เหตุผล : อยากได้ชื่อใหม่ที่ทำให้ชีวิตดีขึ้น ทำอะไรให้ประสบความสำเร็จในทุกด้าน ร่ำรวย มีโชคลาภ เนื่องจากมีหนี้สิน อยากเคลียร์หนี้ที่มีให้หมดค่ะ
ชื่อพรรษา เป็นชื่อที่เคยเปลี่ยนมาแล้วค่ะ ชื่อเดิมกนกวรรณ เปลี่ยนชื่อเพราะผู้ใหญ่ให้เปลี่ยนตอนมีลูกสาว
เพื่อให้คุมลูกสาวอยู่ ลูกสาวเกิดวันอาทิตย์ ชื่อ สื่อกัญญา ไม่ทราบว่าถ้าจะเปลี่ยนชื่อจะมีผลกับลูกสาวหรือไม่ค่ะ
ขอบคุณค่ะ
คำถามคุณซ้ำน่ะครับ ได้ตอบให้แล้วอีกห้องหนึ่งครับ

noppakorn
09-19-2013, 02:59 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ดิฉันต้องการจะเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ ข้อมูลมีดังนี้ค่ะ
ชื่อ นางสาวพรสินี นามสกุลทักษา 40
เกิดวันอังคารที่ 24 กรกฎาคม 2516
อาชีพปัจจุบัน ผู้จัดการแผนกบัญชี จัดทำงบการเงินของบริษัท
กิจการที่คิดจะเริ่มทำปี 2557 เปิดบริษัทรับกำจัดปลวก และแมลง
อยากได้ชื่อทักษา 60 ผลรวมทักษาได้ 100 และมีอักษร พ นำหน้าค่ะ
พลอยณรินทร์ แปลว่าอะไรคะ
เหตุผลที่อยากเปลี่ยน อยากมีชีวิตที่ดีขึ้น และถูกโฉลกกับธุรกจที่กำลังจะทำค่ะ
คุณตั้งคำถามซ้ำน่ะครับ กรุณาอย่าตั้งหลายห้องครับ

noppakorn
09-19-2013, 03:19 PM
เพชร เกิดวันจันทร์ ที่ 21 เมษายน เวลา 00.15น แต่ในสูติบัตรเป็นวันอาคารค่ะ แต่คุณพ่อนับเพชรเป็นสาววันจันทร์ค่ะ
ชื่อเดิมที่ คุณพ่อตั้งให้ "วลัยรัชญ์" อยากรบกวนให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อ ที่มีมูละ ศรี อุตสาห เดช ค่ะ ที่ใช้ได้กับคนวันจันทร์และ
วันอังคารค่ะ นามสกุลของพ่อ "กิตติธรกุล" แล้วถ้าตั้งนามสกุลให้ใหม่+ชื่อ จะได้หรือป่าวค่ะ (ถ้าเปลี่ยนตอนนี้คงไม่ได้แน่)
อาชีพ - พนักงานบริษัท
สาเหตุ - ต้องมีชีวิตที่ดีขึ้น มีโชคมีลาภ เรื่องความรัก มีผู้อุปถัมภ์(เจ้านายรักและเอ็นดูค่ะ)
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

เรื่องนามสกุลถ้าเปลี่ยนเป็นเรื่องใหญ่ครับ ต้องถามบิดามารดา และได้รับคำอนุญาตเสียก่อนครับ ถ้าตั้งโดยพละการขณะยังไม่มีครอบครัว ก็ไม่ดีครับ เปลี่ยนชื่อก็ต้องดีขึ้น แต่จะให้เจ้านายรัก ก็อยู่ที่ตัวเองประกอบด้วยน่ะครับ งามกริยา งามมารยาท รู้ใจเขาใจเรา คนเห็นคนรักครับ ทำบุญสร้างกุศลมากๆ บุญบารมีก็มาเกื้อหนุน ชื่อดี ทำตัวไม่ดี ชื่อไม่มีผลครับ

นามสกุลทักษา 31 ชื่อทักษาให้ใช้ทักษา 24 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 55 เป็นศุภโชคคู่ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์ มีเดช ศรี อุตสาหะ

ปณตยล แปลว่า ผู้อ่อนน้อมที่น่ามอง
ฝนปรณ แปลว่า ฝนที่น่ายินดี (ฝน ปะ รน)
ดรัณภัทร แปลว่า ผู้นำพาสิ่งประเสริฐ
รมณภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความสุข
ปัณณธร แปลว่า ผู้ทรงความรู้

noopetch
09-19-2013, 08:37 PM
ขอบคุณค่ะ อาจารย์นพกรณ์ :D

pollapop
09-20-2013, 08:05 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ อยากทราบคำแปลค่ะ
- พลอยณรินทร์
- พลอยนรินทร์

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-21-2013, 03:23 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ อยากทราบคำแปลค่ะ
- พลอยณรินทร์
- พลอยนรินทร์

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

พลอยณรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่มีคุณค่าดุจพลอย
พลอยนรินทร์ แปลว่า พลอยของเจ้าคน (กษัตริย์)

ปวีณา
09-23-2013, 01:27 PM
สวัสดีค่ะคุณอุบาสกนพกรณ์ และทุกท่าน
คื่อ อยากให้คุณนพ ช่วยตั้งนามสกุล ให้ใหม่ค่ะ ขออนุญาตคุณพ่อคุณแม่แล้วค่ะ นามสกุลเดิมไปยืมผู้อื่นมาค่ะ พ่อชื่อสุริยัน เกิดอังคาร 12 สิงหาคม 2501 ทำงานขนส่ง แม่ชื่อจันทิรา เกิดเสาร์ 12 ธันวาคม 2496 ทำงานรับทำอาหารจีน พี่ชายชื่อชาญวิทย์ เกิดพุธ 17 มีนาคม 2525 ทำงานบริษัท ข้าพเจ้าชือปวีณา เกิดเสาร์ 12 กุมภาพันธ์ 2526 ทำงานเป็นลูกจ้างพ่อแม่สามี ได้ตัดสินใจจะเปลี่ยนชื่อเป็น พิชชญามญช์ เพื่อให้เข้ากับนามสกุล ลิขิตพาณิชย์กุล ของสามี จะดีมัยค่ะ (ยังไม่จดทะเบียนค่ะเพราะอนาคตจะจดทะเบียนค่ะ) และอยากจะเปลี่ยนแปลงตัวเองให้ดีขึ้นพร้อมๆกับการพยายามทำกรรมดี น้องชายชื่อเรืองวิทย์ เกิดพฤหัส 22 มีนาคม 2527 ทำงานด้านมืดค่ะ น้องชายชื่อวรวิทย์ เกิดพฤหัส 26 มีนาคม 2530 ทำงานช่างบริษัท และ อปพร น้องชายชื่อกรวิทย์ เกิดอาทิตย์ 12 มิถุนายน 2531 บวชอยู่ค่ะ สึกหลังออกพรรษานี้แล้วจะทำงานเป็นช่างอลูมิเนียมค่ะ ขอรบกวนคุณนพช่วยดูให้หน่อยนะค่ะ ขออภัยที่รบกวนคุณนพมากไปค่ะ และขอขอบคุณมากๆค่ะ
หลังจากที่เปลี่ยนชื่อและนามสกุลแล้ว ใส่บาตรแล้วอุทิศส่านกุศลไม่ปล่อยปลาได้มั้ยค่ะ ปล่อยไปแล้วกลัวคนไปจับค่ะ และสามีไม่ค่อยอยากให้ปล่อยค่ะเพราะน้ำไม่ค่อยดี น้ำไม่สะอาดค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

ปวีณา
09-23-2013, 01:33 PM
เพิ่มเติมค่ะ พ่อแม่สามีทำงานขายอาหารค่ะ และขออนุญาตใช้ชื่อพิชชญามญช์นะค่ะ (ถ้าใช้ได้) ได้มาจากเว็บ นี้ค่ะ พอดีมีท่านอื่นมาถามความหมายของชื่อ

pollapop
09-23-2013, 02:04 PM
ขอบคุณมากค่ะอาจารย์
ดิฉันต้องการเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ เพราะตอนนี้ทำอะไรก็ไม่ดี มีแต่หนี้สินค่ะ
เงินทองขาดมือ ปีหน้าคิดจะเปิดบริษัททำธุรกิจด้วยค่ะ
ชื่อพลอยณรินทร์ ดีหรือเปล่าคะ นามสกุลทักษา 40 ค่ะ
หรือถ้ายังไง รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ ต้องการอักษร "พ" นำหน้าค่ะ
ขอเลข อายตนะที่ดีๆด้วยค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

พลอยณรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่มีคุณค่าดุจพลอย
พลอยนรินทร์ แปลว่า พลอยของเจ้าคน (กษัตริย์)

pollapop
09-23-2013, 02:07 PM
ขอโทษด้วยค่ะ ลืมบอกวันเกิด เกิดวัน อังคาร เวลา 21 น. ค่ะ

ดิฉันต้องการเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ เพราะตอนนี้ทำอะไรก็ไม่ดี มีแต่หนี้สินค่ะ
เงินทองขาดมือ ปีหน้าคิดจะเปิดบริษัททำธุรกิจด้วยค่ะ
ชื่อพลอยณรินทร์ ดีหรือเปล่าคะ นามสกุลทักษา 40 ค่ะ
หรือถ้ายังไง รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ ต้องการอักษร "พ" นำหน้าค่ะ
ขอเลข อายตนะที่ดีๆด้วยค่ะ

ปวีณา
09-24-2013, 12:57 PM
ขอถามค่ะ อยากทราบว่ายืมนามสกุลผู้อื่นมาใช้ ข้าพเจ้าต้องใส่บาตรให้เค้ามั้ยค่ะ เพื่อที่จะได้ไม่เป็นหนี้ต่อกัน และข้าพเจ้าใส่บาตรแทนพ่อแม่ พี่และน้องได้หรือไม่ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
09-24-2013, 03:41 PM
ขอถามค่ะ อยากทราบว่ายืมนามสกุลผู้อื่นมาใช้ ข้าพเจ้าต้องใส่บาตรให้เค้ามั้ยค่ะ เพื่อที่จะได้ไม่เป็นหนี้ต่อกัน และข้าพเจ้าใส่บาตรแทนพ่อแม่ พี่และน้องได้หรือไม่ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

เมื่อเจ้าของเขาอนุญาต ก็ไม่เป็นปัญหาอะไรครับ การยืมนามสกุล กับการแก้ไขดวงชะตามันคนละเรื่องกันครับ ถ้าเขาช่วยดูหมอ และช่วยแก้ไข จากร้ายเป็นดี อย่างนี้ ถือว่ามีบุญคุณกัน ควรแก้กรรมกันครับ และผู้ดำเนินการให้ก็สบายใจครับ

การใส่บาตร ทำบุญให้ผู้ใด ทั้งมีชีวิตและล่วงลับแล้ว ล้วนเป็นสิ่งดีงาม ผู้มีชีวิต เมื่อได้รับจิตใจก็มีเมตตาแก่ตัวเรา ที่โกรธแค้น ก็บันเทาเบาบางลง ผู้เสียชีวิตก็ได้กุศลจากเรา ตัวผุ้ทำบุญก็ได้อนิสงค์ผลบุญจากการทำบุญด้วย นับเป็นสิ่งที่ดีงามครับ

noppakorn
09-24-2013, 04:05 PM
ขอโทษด้วยค่ะ ลืมบอกวันเกิด เกิดวัน อังคาร เวลา 21 น. ค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 40 ชื่อ พลอยณรินทร์ นับทักษาได้ 60 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ 100 เป็นเลขสูงสุดในจำนวนเลข ทำการใดอย่าให้เกินตัว อย่าโลภจนลืมว่ากำลังตนจะไปได้หรือไม่ ทำได้ชีวิตรุ่งเรือง คิดการใดต้องรอบคอบครับ ใช้ชื่อทักษานี้ ควรทำบุญสร้างกุศลเสมอๆ เพื่อมาเกื้อหนุนชะตา ชีวิตจะรุ่งโรจน์ ไม่เหน็ดเหนื่อย ครับภ

ชื่อทักษา 60 สำหรับหญิงวันอังคาร

พัทธ์ฐานันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขอันมั่นคงผูกพัน
พิมพ์ธนัตถ์ แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยทรัพย์เป็นแบบอย่าง
พิมพ์พิรัล แปลว่า ผู้มีรูปงาม
พิมพ์ภูรินท์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ในแผ่นดินที่เป็นแบบอย่าง
พิชญ์พรินพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นพลังแห่งความรอบรู้
พัทธ์มุนินทร์ แปลว่า จอมปราชญ์ผู้ผูกพัน

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน ผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรม และเสริมชะตา

เกษสุดา
09-24-2013, 04:33 PM
สวัสดีค่ะ---ขอรบกวนอีกแล้ว--เพื่อนต้องการเปลี่ยนชื่อค่ะ เพราะดิฉันได้ชื่อจากคุณไปเขาชอบค่ะไม่ซ้ำใครเลย--เพื่อนชื่อ เดือนเพ็ญ จันดียืน เกิดวันพฤหัสบดี--อาชีพพยาบาลค่ะ- ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
09-24-2013, 04:43 PM
สวัสดีค่ะ---ขอรบกวนอีกแล้ว--เพื่อนต้องการเปลี่ยนชื่อค่ะ เพราะดิฉันได้ชื่อจากคุณไปเขาชอบค่ะไม่ซ้ำใครเลย--เพื่อนชื่อ เดือนเพ็ญ จันดียืน เกิดวันพฤหัสบดี--อาชีพพยาบาลค่ะ- ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

ให้เจ้าของชื่อมาถามเองจะดีกว่าน่ะครับ อย่าถาม อย่าดู ดวงชะตาแทนคนอื่น ระวังแก้กรรมให้เขา กรรมเขาย้อนสู่ตัวเราครับ ผมถึงต้องให้ท่านทีเปลี่ยนนาม และให้ผมวิเคราะห์ ทำบุญแก้กรรมกับผมทุกครั้ง ครับ

ยินดีตอบให้น่ะครับ แต่อยากให้คุณทราบไว้ครับ ว่าช่วยเขา เขาดี แต่กรรมย้อนสู่เราครับ อยากให้ทุกท่านระวังเรื่องนี้ ถ้าไม่ใช่คนในครอบครัว (ลูก สามี ภรรยา) อย่าถามอย่าดูแทนครับ

pollapop
09-24-2013, 10:00 PM
ดิฉันขอรบกวนสอบถามอีกสักครั้งนะคะ
ทักษาชื่อ 60 นามสกุลทักษา 40 ผลรวม 100
กับ ทักษาชื่อ 55 นามสกุลทักษา 40 ผลรวม 95
อาจารย์ว่าควรใช้ทักษาชื่ออะไรดีคะ
และถ้าทักษาชื่อ 55 ดี ดิฉันรบกวนขอชื่อที่มีทักษา 55 ที่นำหน้าด้วยอักษร "พ" ด้วยค่ะ
และฤกษ์ในการเปลี่ยนชื่อเป็นวันไหนถึงจะดีคะ ดิฉันเกิดวันอังคารที่ 24 กรกฎาคม 2516 ราศีกรกฎ ค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 40 ชื่อ พลอยณรินทร์ นับทักษาได้ 60 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ 100 เป็นเลขสูงสุดในจำนวนเลข ทำการใดอย่าให้เกินตัว อย่าโลภจนลืมว่ากำลังตนจะไปได้หรือไม่ ทำได้ชีวิตรุ่งเรือง คิดการใดต้องรอบคอบครับ ใช้ชื่อทักษานี้ ควรทำบุญสร้างกุศลเสมอๆ เพื่อมาเกื้อหนุนชะตา ชีวิตจะรุ่งโรจน์ ไม่เหน็ดเหนื่อย ครับภ

ชื่อทักษา 60 สำหรับหญิงวันอังคาร

พัทธ์ฐานันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขอันมั่นคงผูกพัน
พิมพ์ธนัตถ์ แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยทรัพย์เป็นแบบอย่าง
พิมพ์พิรัล แปลว่า ผู้มีรูปงาม
พิมพ์ภูรินท์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ในแผ่นดินที่เป็นแบบอย่าง
พิชญ์พรินพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นพลังแห่งความรอบรู้
พัทธ์มุนินทร์ แปลว่า จอมปราชญ์ผู้ผูกพัน

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน ผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรม และเสริมชะตา

noppakorn
09-25-2013, 11:40 AM
ดิฉันขอรบกวนสอบถามอีกสักครั้งนะคะ
ทักษาชื่อ 60 นามสกุลทักษา 40 ผลรวม 100
กับ ทักษาชื่อ 55 นามสกุลทักษา 40 ผลรวม 95
อาจารย์ว่าควรใช้ทักษาชื่ออะไรดีคะ
และถ้าทักษาชื่อ 55 ดี ดิฉันรบกวนขอชื่อที่มีทักษา 55 ที่นำหน้าด้วยอักษร "พ" ด้วยค่ะ
และฤกษ์ในการเปลี่ยนชื่อเป็นวันไหนถึงจะดีคะ ดิฉันเกิดวันอังคารที่ 24 กรกฎาคม 2516 ราศีกรกฎ ค่ะ

สวัสดีครับ

ทักษา 55 เป็นทักษาดี แต่มีปัญหาสุขภาพ และมีความสมถะ ผลรวมทักษา 95 เป็นทักษามงคล เหมาะสำหรับท่านที่ต้องการเปนผู้นำคนหมู่มาก และทางลัทธิหรือศาสนา ครับ คุณเป็นคนค้าขาย ทักษารวม 100 ดียิ่งแล้วครับ แต่อย่าทำอะไรเกินตัว เดินไปตามเสต็ปและกำลังความสามารถ ก็รุ่งเรืองได้ครับ

วันธงไชยในเดือนตุลาคม 2556

วันพุธที่ 2 ตค.เวลา 9.00-12.59 น.และ 15.00-16.59 น. ,วันพุธที 9 ตค.เวลา 9.00-10.59 น. และ13.00-16.59 น. ,วันพุธที่ 16 ตค.เวลา 13.00-16.59 น., วันพุธที่ 23 ตค.เวลา 9.00-10.59 และ 13.00-14.59 น.,วันศุกร์ที่ 25 ตค.เวลา 13.00-16.59 น. ,วันจันทร์ที่ 28 ตค.เวลา 11.00-14.59 น.,วันพฤหัสฯที่ 31 ตค.เวลา 11.00-18.59 น.

pollapop
09-25-2013, 01:36 PM
ขอบคุณอาจารย์มากๆ เลยค่ะ

เกษสุดา
09-25-2013, 05:25 PM
ต้องขอโทษด้วยค่ะ--ไม่ทราบจริงๆ--ว่าถามแทนไม่ได้--ยังไงจะให้เขามาถามเองค่ะ--ขอบคุณค่ะ

ปวีณา น้ำยาง
09-26-2013, 09:03 AM
ชื่อ ปวีณา น้ำยาง
เกิด วันศุกร์ ที่23 /07/2525
เวลา 15.00น
เหตผลที่ต้องการเปลี่ยน มีตัวกาลกิณีอยุ่ในชื่อค่ะ และตอนนี้มีแต่ปัญหามารุมเร้าค่ะมีปัญหาทุกเรื่องเลยค่ะตอนนี้ท้อมากเลยค่ะไม่รู้จะแก้ปัญหายังไงแล้วค่ะ
ขอรบกวนแนะนำชื่อให้หน่อยน่ะค่ะ

ฉันทา โพธิ์งาม
09-27-2013, 11:27 AM
สวัสดีค่ะ
ขอรบกวน พอดีมีญาติอยากเปลี่ยนชื่อแต่ยังหาชื่อไม่ได้
ขอให้อาจารย์ช่วยดูชื่อให้ ชื่อประกิต นามสกุล พิรัชวิสุทธิ์ เกิดวันพุธ กลางวัน เวลา 17.00 น. ที่ 5 ธันวาคม 2506
ปีเถาะ ไม่ทราบว่าชื่อนี้ดีหรือเปล่า ขอขอบพระคุณมากค่ะ

ฉันทา โพธิ์งาม
09-27-2013, 11:50 AM
สวัสดีค่ะ
ขอถามนะค่ะ คำว่า อัณณ์ แปลว่าอะไร อ่านเจอคำว่า แม่น้ำ ตัวหนังสือ อยากรู้ว่านอกเหนือจากนี้มีคำแปลอีกหรือเปล่า แต่มีบ้างคนบอกว่า มีแปลว่า มีอำนาจ ผู้มีอำนาจ แต่ที่อ่านเจอมีคำว่า อันน์ แปลว่า ข้าว เกิดข้อสงสัยจึงขอเรียนถามอาจารย์ค่ะ ขอขอบคุณมากค่ะ

aek2524
09-27-2013, 12:16 PM
ขอบคุณสำหรับชื่อที่ตั้งให้ค่ะ รบกวนถาม ชื่อ ปวีณพรรธน์ ต้องอ่านออกเสียงอย่างไรค่ะ
แล้วอยากให้อาจารย์ตั้งชื่อให้สามีด้วยค่ะ สามีชื่อ กิตติพัฒน์ สนองพันธุ์
เกิดวันศุกร์ ปีขาล ขอชื่อที่ช่วยเสริมความอุตสาหะ ขยันอดทน ความเป็นผู้นำด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
พรรษา

noppakorn
09-27-2013, 12:45 PM
ชื่อ ปวีณา น้ำยาง
เกิด วันศุกร์ ที่23 /07/2525
เวลา 15.00น
เหตผลที่ต้องการเปลี่ยน มีตัวกาลกิณีอยุ่ในชื่อค่ะ และตอนนี้มีแต่ปัญหามารุมเร้าค่ะมีปัญหาทุกเรื่องเลยค่ะตอนนี้ท้อมากเลยค่ะไม่รู้จะแก้ปัญหายังไงแล้วค่ะ
ขอรบกวนแนะนำชื่อให้หน่อยน่ะค่ะ
สวัสดีครับ

เรื่องชื่อไม่ใช่ปัญหา แต่เรื่องปัญหารุมเร้า บางครั้งต้องกล้าผจญกับความจริง การยอมรับคือทางออกที่ดี หากเป็นเรื่องหนี้สิน หากเป็นเรื่องคนอื่นก็อย่าเอามาใส่ตัวครับ

ชื่อ ปวีณา ทักษา 21 ไม่เป็นมงคลนามครับ นามสกุล น้ำยาง ทักษา 19 ตระกูลนี้ชายดีกว่าหญิง ชื่อนามมงคลควรใช้ชื่อทักษา 45 เป็นนาม เพราะปัญหาตัวมีมาก ทักษานี้เป็นทักษาแห่งปัญญา บุญญาและความสำเร็จครับ ผลรวมได้ทักษา 64 เป็นทักษาศุภโชค ดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันศุกร์

กันต์สินี แปลว่า สาวงามผู้น่ารัก (อายตนะ 6)
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้ (อายตนะ ๘)
นันท์พนิตา แปลว่า สาวงามผู้มีความสุข (อายตนะ 9)
ดังพจนินท์ แปลว่า เหมือนกับเจ้าแห่งการพูดดี (อายตนะ7)
ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย,คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด (อายตนะ9)
นนท์ชนุตม์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป (อายตนะ 2)
ชนุตม์นนท์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป(อายตนะ 2)
ชนัญญ์ฐิตา แปลว่า ผู้ดำรงมั่นในความรู้ของหมู่ชน (อายตนะ 1)

noppakorn
09-27-2013, 12:53 PM
สวัสดีค่ะ
ขอรบกวน พอดีมีญาติอยากเปลี่ยนชื่อแต่ยังหาชื่อไม่ได้
ขอให้อาจารย์ช่วยดูชื่อให้ ชื่อประกิต นามสกุล พิรัชวิสุทธิ์ เกิดวันพุธ กลางวัน เวลา 17.00 น. ที่ 5 ธันวาคม 2506
ปีเถาะ ไม่ทราบว่าชื่อนี้ดีหรือเปล่า ขอขอบพระคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

การถามชื่อวิเคราะห์ชื่อและตรวจสอบชะตา หากมิใช่คนในครอบครัวตน ควรงด เพราะระวังกรรมย้อนเข้าตนน่ะครับ ให้คุณประกิตใส่บาตรให้คุณ 1 รูปน่ะครับ เพื่อแก้กรรมครับ

ชื่อ ประกิต ทักษา 18 นามสกุล พิรัชวิสุทธิ์ ทักษา 58 ผลรวมได้ทักษา 76 ตกครอบครัวแตกแยก หรือเจ้าของนามจะเป็นม่ายครับ ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 42 จึงเป็นมงคลยิ่ง ผลรวมได้ 100 เป็นความเจริญรุ่งเรือง แต่อย่าทำการใด้ที่เกินกำลังตนเป็นอันขาด ครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

นาทย์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่น่ายินดี
ณัฐนาทย์ แปลว่า ผู้อิ่มเอิบในความรู้
นนท์ธรณ์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของคนในแผ่นดิน
ธันย์ปวร แปลว่า ผู้ประเสริฐและมีโชค
ธรรมรัตน์ แปลว่า ผู้ล้ำเลิศทางคุณความดี

noppakorn
09-27-2013, 01:00 PM
ขอบคุณสำหรับชื่อที่ตั้งให้ค่ะ รบกวนถาม ชื่อ ปวีณพรรธน์ ต้องอ่านออกเสียงอย่างไรค่ะ
แล้วอยากให้อาจารย์ตั้งชื่อให้สามีด้วยค่ะ สามีชื่อ กิตติพัฒน์ สนองพันธุ์
เกิดวันศุกร์ ปีขาล ขอชื่อที่ช่วยเสริมความอุตสาหะ ขยันอดทน ความเป็นผู้นำด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
พรรษา
สวัสดีครับ

ปวีณพรรธน์ อ่านว่า ปะ วีน พัด ครับ

ชื่อ กิตติพัฒน์ ชื่อนี้ทักษา 44 เป็นคนฝีปากดี ทำงานที่เดินทางจะดี ข้อเสียคือเจ้าโทสะ ครับ นามสกุล สนองพันธุ์ ทักษา 51 ให้ใช้ชื่อทักษา 54 เป็นนามมงคลครับ ผลรวมได้ทักษา 105 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันศุกร์ มีมนตรีนำ

ปัณณ์พัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองทางหนังสือ
ปัญญาพัฏฏ์ แปลว่า ผู้มีปัญญาที่ไม่สิ้นสุด
ปัญญณัฏฐิ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ทรงปัญญายิ่ง
ปัญญเสฏฐิ์ แปลว่า ผู้ดีเลิศทางปัญญา
พงศ์อนนต์ แปลว่า ผู้มีเชื้อสายไม่สิ้นสุด
บุณญาณณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รอบรู้เรื่องบุญ
ปุณณ์ณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้เต็ม
ปุณณ์ณพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบเต็มเปี่ยม

noppakorn
09-27-2013, 01:11 PM
สวัสดีค่ะ
ขอถามนะค่ะ คำว่า อัณณ์ แปลว่าอะไร อ่านเจอคำว่า แม่น้ำ ตัวหนังสือ อยากรู้ว่านอกเหนือจากนี้มีคำแปลอีกหรือเปล่า แต่มีบ้างคนบอกว่า มีแปลว่า มีอำนาจ ผู้มีอำนาจ แต่ที่อ่านเจอมีคำว่า อันน์ แปลว่า ข้าว เกิดข้อสงสัยจึงขอเรียนถามอาจารย์ค่ะ ขอขอบคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

คำว่า อัณณ์ ไม่ได้แปลว่า ตัวหนังสือครับ แปลว่า แม่น้ำ ห้วงน้ำ ครับ มาจากคำบาลี คือ อณณว หรือ อัณณพ อรรณพ(ไทย) ครับ
ปัณณ์ จึงแปลว่า หนังสือครับ ส่วนที่แปลว่าผู้มีอำนาจ คือ อัยย์ ครับ ส่วนข้าวคือ ศัพท์บาลี ว่า ปัณฑ์ หรือ ปิณฑ์ ครับ

PhatwichakP
09-29-2013, 02:10 PM
สวัสดีครับอาจารณ์นพ
ลูกสาวผมเกิด วันที่ 17 กันยายน พ.ศ.2542 เวลา 09:36 น. วันศุกร์
ชื่อ สาริตา นามสกุล ภิญโญโชคพิพัฒ ครับ
ผมจะเปลี่ยนชื่อลูกเป็น มกุฎอัจจันต์ , กัญกนิษฐ์พา ,กัญนิษฐาภัค
ขอถามอาจารณ์ว่า ชื่อไหนจะเหมาะกับนามสุลครับ
ชื่อทั้งสาม คำอ่าน อ่านอย่างไร และ ความหมาย ว่าอะไร ครับ
ถ้าผิดพลาดอะไรก็ขอให้อาจารณ์นพช่วยชี้แนะด้วยนะครับ
ขอขอบคุณอาจารณ์นพมากๆนะครับ

noppakorn
09-29-2013, 09:42 PM
สวัสดีครับอาจารณ์นพ
ลูกสาวผมเกิด วันที่ 17 กันยายน พ.ศ.2542 เวลา 09:36 น. วันศุกร์
ชื่อ สาริตา นามสกุล ภิญโญโชคพิพัฒ ครับ
ผมจะเปลี่ยนชื่อลูกเป็น มกุฎอัจจันต์ , กัญกนิษฐ์พา ,กัญนิษฐาภัค
ขอถามอาจารณ์ว่า ชื่อไหนจะเหมาะกับนามสุลครับ
ชื่อทั้งสาม คำอ่าน อ่านอย่างไร และ ความหมาย ว่าอะไร ครับ
ถ้าผิดพลาดอะไรก็ขอให้อาจารณ์นพช่วยชี้แนะด้วยนะครับ
ขอขอบคุณอาจารณ์นพมากๆนะครับ
สวัสดีครับ

ผมจำได้ว่าเคยตอบคำถามเกียวกับชื่อ มกุฎอัจจันต์ , กัญกนิษฐ์พา โดยคุณถามมาแล้วครั้งหนึ่งน่ะครับ ตอนนี้มีชื่อเพิ่มใหม่คือ กัญนิษฐาภัค ทักษา 41 แต่การตั้งชื่อได้อธิบายไปแล้วครั้งหนึ่ง อยากให้คุณค้นหาดูคำถามเก่าน่ะครับ ได้อธิบายไว้แล้วครับ ชื่อใหม่ก็เช่นกัน เพราะทักษาดาว เต็มเกินไป ได้อธิบายไว้ในคำถามนั้นแล้วครับ เผอิญผมก็จำไม่ได้ว่า คุณถามมาที่กระทู้ไหน แต่ในบันทึกมีว่าได้ตอบไปแล้ว เมื่อ วันสองวันนี้เองครับ

ลองค้นดูน่ะครับ

Wut004
09-30-2013, 03:31 AM
สวัสดีครับอาจารย์นพ
ขอรบกวนช่วยตั้งชื่อให้ลูกชายของผมด้วยครับ
เกิดวันอังคารที่ 17 กันยายน 2556
นามสกุล เหมรัตนากร ทักษา 34
อยากได้ชื่อขึ้นต้นด้วย ป. แล้วลงท้ายด้วย วรรคเดชครับ
ถ้าผมทำผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

yinglek8383
09-30-2013, 06:48 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ และทีมงานทุกท่าน พอดีพึ่งเป็นสมาชิกใหม่ สด ๆ ร้อน ๆ หากโพสผิดกระทู้ ขออภัยด้วยคะ

อยากขอความอนุเคราะห์ทางพี่ช่วย ทำการแนะนำเปลี่ยนชื่อใหม่ให้แฟนได้มั้ยค่ะ ?
* ชื่อเดิม นายวีรยุทธ์ (เลขศาสตร์ 40) นามสกุล กิ่งก้ำ (12) ผลรวม ชื่อ-สกุล (52)
* เกิดวัน จันทร์
* อาชีพ พนักงานบริษัท
* สาเหตุที่ต้องการเปลี่ยนชื่อเพราะ ชื่อเดิม มีตัวกาลากิณีเยอะมาก และเคยอ่านเจอ จากเวปเกี่ยวกับการตั้งชื่อว่า (หากผลรวมเลขศาสตร์ได้ 5+2 = 7 ถือเป็นเลขที่ไม่ดี ให้โทษรุนแรง) เลยอยากให้แฟนทำการเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ โดยอยากได้อักษรหมวด มูละ เป็นอักษรแรกของการตั้งชื่อ ขอความกรุณาพี่ ๆ ทีมงานทุกท่านช่วยแนะนำ ชื่อที่เหมาะสมให้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ yinglek8383

noppakorn
09-30-2013, 06:58 PM
สวัสดีครับอาจารย์นพ
ขอรบกวนช่วยตั้งชื่อให้ลูกชายของผมด้วยครับ
เกิดวันอังคารที่ 17 กันยายน 2556
นามสกุล เหมรัตนากร ทักษา 34
อยากได้ชื่อขึ้นต้นด้วย ป. แล้วลงท้ายด้วย วรรคเดชครับ
ถ้าผมทำผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

เนื่องจากนามสกุลคุณทักษา 34 ซึ่งหาชื่อมงคลในกลุ่มที่เป็นนามมงคลมาร่วมแล้ว ได้ทักษารวมดีปานกลาง จึงขอแนะนำให้ใช้ชื่อทักษา ในกลุ่มสกุลมาเป็นนามมงคล คือทักษา 56 เป็นทักษามงคล ดาวพฤหัสฯและดาวศุกร์เป็นศุภโชคคู่ ชื่อนี้ดีทางด้านความรัก มีคนแวดล้อมรักใคร่ เอ็นดูดี เสียคือขี้เหนียว มัธยัสถ์สักหน่อยครับ ให้ระวังเรื่องลุ่มหลงงมงาย เป็นข้อเสียเพียงเล็กน้อยครับ ผลรวมได้ทักษา 90 เป็นทักษามงคล ดาวเกตุ ดาวแห่งผลงาน ความสำเร็จคู่กับดาวมฤตยูที่มีพลังอันศักดิ์สิทธิ์ ส่งผลให้ชีวิตมีแต่ความสบาย ทำการใดก็สำเร็จง่ายๆ มีเทพคุ้มครอง ครับ

ชื่อทักษา 56 สำหรับชายวันอังคาร

ปารย์นันท์ธร (ปานนันทอน) แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความสุขและความสามารถ (อายตนะ 2)
ปารย์นันท์ทัต (ปานนันทัด) แปลว่า ผู้ให้ความสุขด้วยความสามารถ (อายตนะ 9)
ปรัชญ์ธนธรณ์ (ปรัดทะนะทอน) แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งทรัพย์และปัญญา (อายตนะ7)
ปริญญ์วนิทธ์ (ปรินวะนิด) แปลว่า ผู้เจริญงอกงามดุจป่าแห่งความรอบรู้ (อายตนะ 2)(มาจากปริญญ์+วน+อิทธิ กร่อนสระอิทิ้งใส่การันต์)
ปูรณ์อภินัทธ์ (ปูนอะพินัด) แปลว่า ผู้ผูกพันความยิ่งใหญ่และสมบูรณ์ (อายตนะ 7)

noppakorn
09-30-2013, 07:16 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ และทีมงานทุกท่าน พอดีพึ่งเป็นสมาชิกใหม่ สด ๆ ร้อน ๆ หากโพสผิดกระทู้ ขออภัยด้วยคะ

อยากขอความอนุเคราะห์ทางพี่ช่วย ทำการแนะนำเปลี่ยนชื่อใหม่ให้แฟนได้มั้ยค่ะ ?
* ชื่อเดิม นายวีรยุทธ์ (เลขศาสตร์ 40) นามสกุล กิ่งก้ำ (12) ผลรวม ชื่อ-สกุล (52)
* เกิดวัน จันทร์
* อาชีพ พนักงานบริษัท
* สาเหตุที่ต้องการเปลี่ยนชื่อเพราะ ชื่อเดิม มีตัวกาลากิณีเยอะมาก และเคยอ่านเจอ จากเวปเกี่ยวกับการตั้งชื่อว่า (หากผลรวมเลขศาสตร์ได้ 5+2 = 7 ถือเป็นเลขที่ไม่ดี ให้โทษรุนแรง) เลยอยากให้แฟนทำการเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ โดยอยากได้อักษรหมวด มูละ เป็นอักษรแรกของการตั้งชื่อ ขอความกรุณาพี่ ๆ ทีมงานทุกท่านช่วยแนะนำ ชื่อที่เหมาะสมให้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ yinglek8383
สวัสดีครับ

นามสกุล กิ่งก้ำ ทักษา 12 ให้ใช้ชื่อทักษา 42 เป็นทักษามงคล ทำการใด่มีผู้ช่วยเหลือ ผู้คนเพื่อนฝูงรักใคร่ มีโชคลาภและความสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 54 เป็นทักษาแห่งความสำเร็จ ถ้าการงานมั่นคง ชีวิตจะร่ำรวย ขับรถขับรา มีสติตั้งในความไม่ประมาททุกครั้ง ผู้มีเลขนี้ ให้ไปปล่อยนกปล่อยปลา สร้างกุศลด้วยการต่อชีวิตผู้อื่น ชีวิตจะราบรื่น ไม่เจ็บไข้ ทำการใดก็สำเร็จครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันจันทร์ มีมูละนำหน้า

พงศ์ฉัตร แปลว่า ผู้เป็นร่มเงาแห่งตระกูล
พชรวัธน์ แปลว่า ผู้เจริญและมีคุณค่าดุจเพชร (พัดชะระวัด)
พรรธนพรม แปลว่า ผู้เต็มไปด้วยความเจริญ (พัดทะนพรม)
ปวรทัพพ์ แปลว่า ผู้มีสมบัติอันประเสริฐ (ปะวอนทับ)
ปรัชญ์ปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิและทรงปัญญา (ปรัดปะวัน)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกาย และ ผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรม และเสริมชะตา

yinglek8383
10-01-2013, 12:29 PM
ขอขอบพระคุณพี่นพ และทีมงานทุกท่านมากคะ สำหรับชื่อที่พี่แนะนำมา ขอบคุณจริง ๆ ค่ะ...yinglek8383

Giggolf
10-01-2013, 08:36 PM
สวัสดีครับ

รบกวนตั้งชื่อให้ลูกสาวหน่อยครับ

นัดผ่าวันศุกร์ที่ 1 พฤศจิกายน เวลาประมาณ 6-8 โมงเช้า

นามสกุล รุ่งนาวา ครับ มีชื่อไหนที่เหมาะบ้างครับ

รบกวนอยากสอบถามความหมายของชื่อ มินรดา ด้วยครับ ชอบชื่อนี้แต่หาความหมายไม่เจอ เผื่อว่าคลอดวันอื่นที่ไม่ใช้วันศุกร์ ถ้าความหมายดีจะได้นำไปใช้ครับ ขอบคุณมากครับ

noppakorn
10-02-2013, 10:02 AM
สวัสดีครับ

รบกวนตั้งชื่อให้ลูกสาวหน่อยครับ

นัดผ่าวันศุกร์ที่ 1 พฤศจิกายน เวลาประมาณ 6-8 โมงเช้า

นามสกุล รุ่งนาวา ครับ มีชื่อไหนที่เหมาะบ้างครับ

รบกวนอยากสอบถามความหมายของชื่อ มินรดา ด้วยครับ ชอบชื่อนี้แต่หาความหมายไม่เจอ เผื่อว่าคลอดวันอื่นที่ไม่ใช้วันศุกร์ ถ้าความหมายดีจะได้นำไปใช้ครับ ขอบคุณมากครับ
สวัสดีครับ

ยินดีด้วยครับที่จะได้ลูกสาว ชื่อ "มินรดา" คำว่า มิน มาจาก มีน แปลว่า ราศีปลาคู่ ลาตินแปลว่า ปลา ส่วนคำว่า รดา มาจาก รตา แปลว่า ยินดี สดชื่น รวมคำ มินรดา แปลว่า ผู้มีความสุขแห่งราศีมีน ครับหรือ สดชื่นดุจปลา ครับ

นามสกุล รุ่งนาวา ทักษา 21 ใช้ชื่อ มินรดา ทักษา 20 ไม่เป็นมงคล ทักษารวมได้ 41 เป็นมงคลครับและมี ร เป็นกาลกิณีกับวันเกิดครับ ไม่ควรใช้ครับ ควรใช้่ชื่อทักษา 24 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ทักษา 45 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์ มี ยรลว เป็นอักษร กาลกิณี

มีนชญา แปลว่า ผู้รอบรู้แห่งราศีมีน
มินทัชชา แปลว่า ผู้ให้แห่งราศีมีน
ชนนภัส แปลว่า ผู้งามจากเชื้อสาย
ชญาฐิตา แปลว่า ปราชญ์ผู้คงมั่น
ธัญธิตา แปลว่า บุตรสาวผู้โชคดี
นัทธมน แปลว่า ผู้มีใจผูกพัน
ญาณัณญา (ยา นัน ยา) แปลว่า ผู้รู้ที่มีความรอบรู้ยิ่ง
ณิชนิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมมาอย่างบริสุทธิ์
ณกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักที่มีความรู้
ญาณิศชา (ยา นิด ชา) แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นใหญ่ด้วยความรู้

หากสามารถผ่าคลอดก่อน 7 โมงเช้า หรือช่วงเวลา 9-11.00 น. จะดียิ่ง เวลาดีจะส่งเสริมบิดามารดา เด็กอนาคตมีชือเสียงเกียรติยศ ครับ

Giggolf
10-02-2013, 05:11 PM
ขอบคุณมากครับ ที่สละเวลามาช่วยตอบคำถามนะครับ

Giggolf
10-02-2013, 07:04 PM
สวัสดีครับ

ยินดีด้วยครับที่จะได้ลูกสาว ชื่อ "มินรดา" คำว่า มิน มาจาก มีน แปลว่า ราศีปลาคู่ ลาตินแปลว่า ปลา ส่วนคำว่า รดา มาจาก รตา แปลว่า ยินดี สดชื่น รวมคำ มินรดา แปลว่า ผู้มีความสุขแห่งราศีมีน ครับหรือ สดชื่นดุจปลา ครับ

นามสกุล รุ่งนาวา ทักษา 21 ใช้ชื่อ มินรดา ทักษา 20 ไม่เป็นมงคล ทักษารวมได้ 41 เป็นมงคลครับและมี ร เป็นกาลกิณีกับวันเกิดครับ ไม่ควรใช้ครับ ควรใช้่ชื่อทักษา 24 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ทักษา 45 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์ มี ยรลว เป็นอักษร กาลกิณี

มีนชญา แปลว่า ผู้รอบรู้แห่งราศีมีน
มินทัชชา แปลว่า ผู้ให้แห่งราศีมีน
ชนนภัส แปลว่า ผู้งามจากเชื้อสาย
ชญาฐิตา แปลว่า ปราชญ์ผู้คงมั่น
ธัญธิตา แปลว่า บุตรสาวผู้โชคดี
นัทธมน แปลว่า ผู้มีใจผูกพัน
ญาณัณญา (ยา นัน ยา) แปลว่า ผู้รู้ที่มีความรอบรู้ยิ่ง
ณิชนิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมมาอย่างบริสุทธิ์
ณกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักที่มีความรู้
ญาณิศชา (ยา นิด ชา) แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นใหญ่ด้วยความรู้

หากสามารถผ่าคลอดก่อน 7 โมงเช้า หรือช่วงเวลา 9-11.00 น. จะดียิ่ง เวลาดีจะส่งเสริมบิดามารดา เด็กอนาคตมีชือเสียงเกียรติยศ ครับ

รบกวนสอบถามเพิ่มครับ

ถ้าชื่อ ภณิชชา หรือ ชัชชญา ซึ่งเป็นชื่อ ทักษา 15 จะดีไหมครับ หรือว่าใช้ชื่อทักษา 24 จะดีกว่า

และถ้าชื่อ ชัญญาภัค หรือ พีรญา ซึ่งเป็นทักษา 24 ทั้ง 2 ชื่อนี้ดีไหมครับ
ขอบคุณมากๆครับ

phornkai
10-03-2013, 01:35 PM
รบกวนด้วยค่ะ ตอนนี้อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ
ตอนนี้ชื่อ พรเพ็ญ สุวรรณ์ เกิดวันพฤหัสบดีที่ 17 มิถุนายน 2525 เวลาประมาณ 11.45 น.
พนักงานบริษัทตำแหน่ง เจ้าหน้าที่ตรวจสอบภายใน
อยากเปลี่ยนเนื่องจาก ทำงานมีอุปสรรคบ่อยครั้ง ไม่ค่อยก้าวหน้า ชีวิตครอบครัวต้องรับผิดชอบทุกอย่าง พ่อแม่ของตัวเอง ลูกอีก 2 คน
สามีบ่อยครั้งไม่มีเงินเลย มีปัญหาครอบครัวตลอด ทะเลาะกันทุกวัน ชีวิตมีอุปสรรคปัญหามาก
เผื่อว่าการเปลี่ยนชื่อจะช่วยให้ดีขึ้น

noppakorn
10-03-2013, 04:35 PM
รบกวนด้วยค่ะ ตอนนี้อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ
ตอนนี้ชื่อ พรเพ็ญ สุวรรณ์ เกิดวันพฤหัสบดีที่ 17 มิถุนายน 2525 เวลาประมาณ 11.45 น.
พนักงานบริษัทตำแหน่ง เจ้าหน้าที่ตรวจสอบภายใน
อยากเปลี่ยนเนื่องจาก ทำงานมีอุปสรรคบ่อยครั้ง ไม่ค่อยก้าวหน้า ชีวิตครอบครัวต้องรับผิดชอบทุกอย่าง พ่อแม่ของตัวเอง ลูกอีก 2 คน
สามีบ่อยครั้งไม่มีเงินเลย มีปัญหาครอบครัวตลอด ทะเลาะกันทุกวัน ชีวิตมีอุปสรรคปัญหามาก
เผื่อว่าการเปลี่ยนชื่อจะช่วยให้ดีขึ้น
สวัสดีครับ

ชื่อเดิมตกทักษา 34 ตกความเหน็ดเหนื่อย ไม่แน่นอน ทำสิ่งใดมักไม่สำเร็จ นามสกุลได้ทักษา 36 เป็นทักษามงคลครับ ผลรวมได้ 70 ตกมฤตยูกุมดาวเสาร์ มักมีเหตุทั้งอุบัติเหตุ และปากเสียง ชือสกุลนี้ สำหรับคุณ ควรใช้ชื่อทักษา 24 เป็นทักษามงคล เป็นดาวจันทร์ กับดาวพุธ ธาตสมพงษ์กัน ส่งผลให้เป็นคนมีสเน่ห์ คนรักเพื่อนฝูงช่วยเหลือ มีโชค ผลรวมได้ทักษา 60 จะมีโชคทางการเงิน แต่ทักษานี้ และนามสกุลมีเลข 6 เป็นดาวศุภโชค แต่มีผลทางด้านความเพ้อฝัน อย่าสร้างวิมานในอากาศมากนัก ทำการใด ผลดีจะมาเอง อย่างหวังอะไรที่เกินตัวล่วงหน้า หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น (เช้าไม่มีเวลา สวดนโม 3 จบ บูชาพระรัตนตรัย แล้วค่อยออกจากบ้าน เย็นกลับมาพักผ่อนแล้วก่อนนอน สวดมนต์ไหว้พระ ทำวัตร จะส่งผลดีให้ตนและครอบครัว) มีโอกาสหมั่นไปทำบุญสร้างทานบ่อยๆ เพื่อมีบารมีหนุนเสริมครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

เขมปัณฑา แปลว่า ผู้มีความสุขด้วยปัญญา (อายตนะ 9)
เบญญพร แปลว่า ผู้มีปัญญาอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
โสภิลภา แปลว่า ผู้มีความงามเป็นลาภ,ผู้ได้รับความงาม (อายตนะ ๘)
กมลณิชา แปลว่า ดอกบัวบริสุทธิ์ ,ผู้มีใจบริสุทธิ์ (อายตนะ 2)
กรพิชญา แปลว่า ผู้สร้างความรู้,ผู้เป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 2)
ภูรีรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติเป็นปัญญาอันกว้างไกล (อายตนะ 9)
อรภูรี แปลว่า นางงามผู้มีปัญญากว้างไกล (อายตนะ 7)
อุรวี แปลว่า แผ่นดิน (อายตนะ 6)
อรารยา แปลว่า นางงามผู้ประเสริฐ (อายตนะ 9)
อภิรยา แปลว่า ผู้มีความเร็วอันยิ่งใหญ่ (อายตนะ 7)
ชาคริยา แปลว่า ผู้มีความเพียร,ผู้มีสติตลอดเวลา
ชัญภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญาดุจนักปราชญ์
ชไรยา แปลว่า เจ้าแห่งน้ำ (อายตนะ ๘)

เปลียนชื่อแล้ว (ใน 7 วัน) ให้ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกายและผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมเสริมชะตาครับ

คนปีจอ มักห่างบุญกุศล ทำบุญสร้างทานถือศีลภาวนาบ่อยๆน่ะครับ

noppakorn
10-03-2013, 04:47 PM
สวัสดีครับ

ทักษา 15 เป็นทักษามงคลครับ ผลรวมกับนามสกุล ได้ทักษา 36 เลข 6 เป็นศุภโชค แต่ก็เป็นดาวโลกิยะ เลข 15 เป็นดาวดี ใจร้อนแต่หัวอ่อน น้องเป็นหญิง เลยไม่แนะนำ เพราะทักษา 36 จะทำให้ลุ่มหลง และงมงายอะไรได้ง่ายๆ หากโตแล้วเป็นผู้ใหญ่ ก็ใช้ได้ครับ เพราะมีการตัดสินใจที่ดี รู้อะไรควรไม่ควรแล้วครับ แต่ถ้าจะใช้ ก็ไม่ใช่ปัญหา เพียงแต่เราดูแลอบรมให้ดี ให้รู้จักแยกแยะมีเหตุผล ก็สามารถผ่านพ้นได้ดีครับ ส่วนทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตรเช่นกัน แต่มีดาวจันทร์ เป็นเสน่ห์ ดาวพุธเป็นปัญญา ทำให้เป็นคนเข้มแข้งกว่าครับ ผลรวมได้ ทักษา 45 เป็นดาวปัญญาคู่กับศุภโชค ผลรวมได้ 9 เช่นกัน ทำการใดสำเร็จ แต่ทักษา 45 จะรอบคอบกว่าทักษา 36 ครับ

ชื่อชัญญาภัค มีอายุ เดช ศรี และมนตรี ชื่อนี้ดียิ่งครับ ส่วนพีรญา มี ร เป็นกาลกิณี ไม่ควรใช้ครับ

๋๋Jon
10-05-2013, 10:55 AM
สวัสดีครับ ผมได้ชื่อใหม่มา คือ มงคลกรณ์ ทักษา 36 แต่ผมอยากได้ทักษา 45 ครับ (นามสุลผมทักษา 19) อยากได้ชื่อทักษา 45 โดยมีคำว่า "มงคล" ของเดิมรวมอยู่ด้วยครับ จะอยู่หน้าคำหรือท้ายคำก็ได้ครับแต่ขอให้รวมกันได้ 45 คำนำหน้าขอเป็นวรรคมูละนะครับ (ผมเกิดวันจันทร์) ต้องขออภัยด้วยนะครับ ถ้าเยอะเกินไป ขอบคุณมากๆครับ

noppakorn
10-05-2013, 08:27 PM
สวัสดีครับ ผมได้ชื่อใหม่มา คือ มงคลกรณ์ ทักษา 36 แต่ผมอยากได้ทักษา 45 ครับ (นามสุลผมทักษา 19) อยากได้ชื่อทักษา 45 โดยมีคำว่า "มงคล" ของเดิมรวมอยู่ด้วยครับ จะอยู่หน้าคำหรือท้ายคำก็ได้ครับแต่ขอให้รวมกันได้ 45 คำนำหน้าขอเป็นวรรคมูละนะครับ (ผมเกิดวันจันทร์) ต้องขออภัยด้วยนะครับ ถ้าเยอะเกินไป ขอบคุณมากๆครับ
สวัสดีครับ

ไม่รบกวนครับ อะไรทำได้ก็ช่วยกันไปครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันจันทร์

มงคลรัญชน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีอันเป็นมงคล
มงคลสรรค์ แปลว่า ผู้รู้จักเลือกความสุขสวัสดี
มงคลหัสต์ แปลว่า ผู้รู้จักทำความสุขความเจริญ
มงคลวรรณ์ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันดีงาม

น้องน้ำหวาน
10-05-2013, 08:34 PM

รบกวนอาจารย์หาชื่อ เลขศาสตร์ 24 ของชายวัน พุธกลางวัน และ ชาย วันศุกร์ ให้หน่อยนะค่ะ

เพราะ จากที่ไล่ดูแล้ว ไม่ค่อยมีอ่ะค่ะ รบกวนหน่อยนะค่ะอาจารย์

ขอบคุณมากเลยค่ะ

น้องน้ำหวาน
10-05-2013, 08:37 PM

รบกวนอาจารย์หาชื่อ เลขศาสตร์ 24 ของชายวัน พุธกลางวัน และ ชาย วันศุกร์ ให้หน่อยนะค่ะ

เพราะ จากที่ไล่ดูแล้ว ไม่ค่อยมีอ่ะค่ะ รบกวนหน่อยนะค่ะอาจารย์

หนูเห็นอีกกระทู้นึง แล้วค่ะ ขอบคุณมากค่ะ อาจารย์ _/\_

noppakorn
10-05-2013, 08:51 PM

สวัสดีครับ

ถามให้คนอื่นมากๆ ระวังกรรมเขามาเข้าตัวเราครับ ได้แนะวิธีแก้กรรมกันแล้วน่ะครับ อย่าลืมทำที่บอกครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันศุกร์

ศุภธนัช แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่ประเสริฐ
สมภูมิ แปลว่า ผู้เหมาะกับแผ่นดิน
สัมธฤต แปลว่า ผู้เหมาะสมในการตั้งมั่น
ภูธีธัช แปลว่า ผู้มีปัญญาเป็นธงชัยแห่งแผ่นดิน
ฐนณัท แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันมั่นคง
ชินภูธิป แปลว่า ราชาผู้ชนะ
ญานธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวยด้วยความรู้
ชินโชติ แปลว่า ผู้รุ่งเรื่องที่ได้รับชัยชนะ

phakrada
10-06-2013, 03:54 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ
ดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ
พอดีว่าวันพฤหัส ที่ 10 ตุลาคม 2556 นี้ ดิฉันจะคลอดบุตรแล้วค่ะ
จึงอยากรบกวนให้ตั้งชื่อลูกให้หน่อยค่ะ ลูกเป็นเพศหญิงค่ะ นามสกุลที่ใช้ พูลวาสน์ ค่ะ เลขทักษา 44
เลยอยากได้ชื่อที่มีเลขทักษา 51 ค่ะ ที่มีความหมายเกี่ยวกับ ปัญญา ความรู้ ค่ะ
รบกวนขอให้ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่ด้วยค่ะ อยากได้ที่ไม่เหมือนใครนะค่ะ

noppakorn
10-06-2013, 07:02 PM
ดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ
พอดีว่าวันพฤหัส ที่ 10 ตุลาคม 2556 นี้ ดิฉันจะคลอดบุตรแล้วค่ะ
จึงอยากรบกวนให้ตั้งชื่อลูกให้หน่อยค่ะ ลูกเป็นเพศหญิงค่ะ นามสกุลที่ใช้ พูลวาสน์ ค่ะ เลขทักษา 44
เลยอยากได้ชื่อที่มีเลขทักษา 51 ค่ะ ที่มีความหมายเกี่ยวกับ ปัญญา ความรู้ ค่ะ
รบกวนขอให้ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่ด้วยค่ะ อยากได้ที่ไม่เหมือนใครนะค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

ปัณณ์ชนุตม์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่มีความรู้เต็มเปี่ยม
วิชญ์พิรัล แปลว่า งามด้วยปัญญาความรู้
วงศ์ปริญญ์ แปลว่า ผู้รอบรู้แห่งตระกูล
ณฏฐปวีร์ (นัดถะปะวี) แปลว่า ผู้กล้าหาญและรอบรู้ยิ่ง

phakrada
10-06-2013, 09:33 PM
รบกวนถามอีกนิดนะค่ะ
ณฏฐปวีร์ (นัดถะปะวี) แปลว่า ผู้กล้าหาญและรอบรู้ยิ่ง
ไม่มีไม้หันอากาศ สามารถอ่านว่า นัด ได้ด้วยหรอค่ะ

phakrada
10-07-2013, 10:08 AM
ขอต่อจากข้อความที่ถามไปอีกนิดนึงนะค่ะว่า
ถ้า ณฏฐปวีร์ (นัดถะปะวี) ที่คุณนพ ตั้งให้ไม่มีไม้หันอากาศ (ั) จะได้ค่า 51
แต่ถ้าดิฉันเติมไม้หันอากาศเข้าไป เลขทักษาจะเป็น 55
ซึ่งรวมกับนามสกุล 44 ค่าเลขทักษาค่าไหนที่จะดีกว่ากันค่ะ ระหว่าง 51 กับ 55

noppakorn
10-07-2013, 01:58 PM
รบกวนถามอีกนิดนะค่ะ
ไม่มีไม้หันอากาศ สามารถอ่านว่า นัด ได้ด้วยหรอค่ะ
สวัสดีครับ

ณฏฐ+ปวีร์
ไม้หันอากาศก็คือ สระอะ ซ่อนรูปครับ ณฏ อ่านว่า นอ อะ ต นัด + ฐ เป็น นัดถะ ครับ + ปวีร์ อ่านว่า ปะวี

ทักษา 99 เป็นทักษา เข้มแข็ง เหมาะสำหรับผู้ชาย หรือใช้กับผู้ใหญ่ที่มีความนึกคิดรับผิดชอบแล้วครับ

one2517
10-07-2013, 02:16 PM
อาจารย์ค่ะ ปรุจ และ ปัญชลิกา แปลว่าอะไรค่ะ แล้วเดือนตุลาคมนี้ มีวันไหนดีบ้างค่ะ จะไปเปลี่ยนชื่อให้ลูกค่ะ

one2517
10-07-2013, 02:20 PM
ขอโทษค่ะอาจารย์ค่ะ พอดีเขียนผิดอ่ะค่ะ ชื่อ
-ปรุช
-ปัญชลิกา
-กฤชาภุช แปลว่าอะไรค่ะ แล้วเดือนตุลาคมนี้ มีวันไหนดีบ้างค่ะ จะไปเปลี่ยนชื่อค่ะ ขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้านะค่ะ

noppakorn
10-07-2013, 04:06 PM
ขอโทษค่ะอาจารย์ค่ะ พอดีเขียนผิดอ่ะค่ะ ชื่อ
-ปรุช
-ปัญชลิกา
-กฤชาภุช แปลว่าอะไรค่ะ แล้วเดือนตุลาคมนี้ มีวันไหนดีบ้างค่ะ จะไปเปลี่ยนชื่อค่ะ ขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้านะค่ะ
สวัสดีครับ

ปรุช มาจาก ป+รุชา กร่อนสระอาทิ้ง เป็นปรุช มาจาก คำว่า รุชา เติม ป เพื่อเน้นคำ แปลว่า เจ็บหนัก (รุช แปลว่า ปวดมาก โรค)
ปัญชลิกา มาจาก ปัญญ -ชุลีกร แผลงเป็น ปัญ+ชลิกา แปลว่า ผู้อ่อนน้อมด้วยปัญญา
กฤชาภุช มาจาก กฤช + ภุช แปลว่า อ่อนช้อยเหมือนกฤช, แขนอ่อนเหมือนกฤช

วันดีเดือนตุลาคม ที่เป็นวันธงไชย วันที่ 9 (09.00-16.59 น.) ,วันที่ 16 (13.00-16.59 น.) ,วันที่ 25 (13.00-16.59 น.) ,วันที่ 31 (11.00-17.00 น.)

CHEA
10-07-2013, 05:29 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ

เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ เนื่องด้วยความต้องการเปลี่ยนชื่อ (หรือสกุลด้วย) เพราะต้องการความมั่นคงและความเจริญก้าวหน้าเพิ่มขึ้น เนื่องจากเริ่มทำธุรกิจของตนเองทั้งยังงานประจำที่ต้องรับผิดชอบเพิ่มขึ้นด้วยค่ะ

ข้อมูลส่วนตัวดิฉันคือ อัจฉราพรรณ พิสิฐพงศ์ภากร (นามสกุลสามีค่ะ นามสกุลเดิมคือ รังสิยีรานนท์) เกิดคืนวันเสาร์ที่ 16 กันยายน 2522 เวลา 01.15 นาทีค่ะ

เคยไปปรึกษาอาจารย์ท่านอื่นมาก่อนแต่ท่านจะดูแค่ค่าของเลขผลรวมอย่างเดียวเลยค่ะ ทั้งยังให้ชื่อมามีบางตัวยังมีกาลกิณีอยู่ ชุดผลรวมที่ได้มาคือ 42+63 ค่ะ แต่ต้องการ 45+59 ซึ่งนามสกุลที่ผลรวม 59 ได้มาแล้วคือ ธีระเมธธนากรณ์ (ตระกูลนักปราชญ์ที่สร้างความมั่นคงและมีทรัพย์) จึงขอให้คุณนพช่วยวิเคราะห์ชื่อที่เหมาะสมให้ด้วยค่ะ

คิดว่าจะเปลี่ยนให้ตัวเองก่อนแล้วค่อยเปลี่ยนให้ลูกและสามีเมื่อสามารถทำได้ค่ะ (ทั้งคู่เกิดวันจันทร์) จึงขอฤกษ์ดีเวลาดีในเดือนพฤศจิกายนหรือธันวาคมด้วยนะคะ

อัจฉราพรรณ

CHEA
10-07-2013, 05:43 PM
เรียนถามคุณนพเพิ่มเติมค่ะว่า ชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลทักษา 59 นั้นจะเป็น 36 หรือ 45 ดีคะ? ผลรวมค่า 95 กับ 104 ต่างกันอย่างไร? รบกวนให้ความรู้หน่อยค่ะ
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

noppakorn
10-07-2013, 08:04 PM
เรียนถามคุณนพเพิ่มเติมค่ะว่า ชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลทักษา 59 นั้นจะเป็น 36 หรือ 45 ดีคะ? ผลรวมค่า 95 กับ 104 ต่างกันอย่างไร? รบกวนให้ความรู้หน่อยค่ะ
สวัสดีครับ

ดีต่างกันครับ ทักษานั้น ขึ้นกับอาชีพ การดำรงชีวิต สิงแวดล้อม และชะตาวันเกิดครับ จะดูให้เหมาะสม ว่าใครเหมาะกับอะไรครับ ชอบธรรมะ ก็ 95 ดี ชอบค้าขาย ก็ 104 ดี อย่างนี้เป็นต้นครับ

CHEA
10-08-2013, 09:05 AM

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำตอบเพื่อความรู้แรก
เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ เนื่องด้วยความต้องการเปลี่ยนชื่อ (หรือสกุลด้วย) เพราะต้องการความมั่นคงและความเจริญก้าวหน้าเพิ่มขึ้น เนื่องจากเริ่มทำธุรกิจของตนเองทั้งยังงานประจำที่ต้องรับผิดชอบเพิ่มขึ้นด้วยค่ะ

ข้อมูลส่วนตัวดิฉันคือ อัจฉราพรรณ พิสิฐพงศ์ภากร (นามสกุลสามีค่ะ นามสกุลเดิมคือ รังสิยีรานนท์) เกิดคืนวันเสาร์ที่ 16 กันยายน 2522 เวลา 01.15 นาทีค่ะ

เคยไปปรึกษาอาจารย์ท่านอื่นมาก่อนแต่ท่านจะดูแค่ค่าของเลขผลรวมอย่างเดียวเลยค่ะ ทั้งยังให้ชื่อมามีบางตัวยังมีกาลกิณีอยู่ ชุดผลรวมที่ได้มาคือ 42+63 ค่ะ แต่ต้องการ 45+59 ซึ่งนามสกุลที่ผลรวม 59 ได้มาแล้วคือ ธีระเมธธนากรณ์ (ตระกูลนักปราชญ์ที่สร้างความมั่นคงและมีทรัพย์) จึงขอให้คุณนพช่วยวิเคราะห์ชื่อที่เหมาะสมให้ด้วยค่ะ

คิดว่าจะเปลี่ยนให้ตัวเองก่อนแล้วค่อยเปลี่ยนให้ลูกและสามีเมื่อสามารถทำได้ค่ะ (ทั้งคู่เกิดวันจันทร์) จึงขอฤกษ์ดีเวลาดีในเดือนพฤศจิกายนหรือธันวาคมด้วยนะคะ

อัจฉราพรรณ

CHEA
10-08-2013, 07:01 PM
ขอถามเพิ่มเติมอีกหน่อยนะคะคุณนพ

นามสกุล "ธีระเมธธนากรณ์" ได้ผลรวมดีคือ 59 แต่อายตนะตกเลข 4 ค่ะ มีคำแนะนำมั๊ยคะ? ถ้าควรเปลี่ยน อยากได้คำพ้องจากเดิมและได้ผลรวมเท่าเดิมค่ะ พอจะมีคำแนะนำมั๊ยคะ?

อัจฉราพรรณ

noppakorn
10-08-2013, 11:35 PM
ขอถามเพิ่มเติมอีกหน่อยนะคะคุณนพ

นามสกุล "ธีระเมธธนากรณ์" ได้ผลรวมดีคือ 59 แต่อายตนะตกเลข 4 ค่ะ มีคำแนะนำมั๊ยคะ? ถ้าควรเปลี่ยน อยากได้คำพ้องจากเดิมและได้ผลรวมเท่าเดิมค่ะ พอจะมีคำแนะนำมั๊ยคะ?

อัจฉราพรรณ
สวัสดีครับ

เรื่องค่าอายตนะ นั้นเป็นคนละตำรากับค่าทักษา และยิ่งเป็นนามสกุลยิ่งไม่เกียวข้องกันเลยครับ หากคุณจะตั้งชื่อตามทักษาดวงดาวแล้ว คุณอย่าไปสนใจว่า อายตนะ6 จะดีหรือไม่ครับ ชื่อสวยชื่อดี ชะตาก็ดีแล้วครับ ดวงดาวนำพาอยู่แล้ว อายตนะ 6 เป็นการเกิดขึ้นภายหลังค่าอายตนะ ครับ เหมือนตำราฮวงจุ้ยครับ คนสวยไม่ต้องแต่งตัวแต่งหน้าก็สวยอยู่แล้วครับ

นามสกุลไม่เกี่ยวข้องครับ

อายตนะ 6 ไม่ต้องไปสนใจครับ

กะเพรา
10-09-2013, 10:13 AM
สวัสดีค่ะ

ขอรบกวนสอบถามความหมายของชื่อ พรรณวสา และ พรรณวษา ค่ะ

กะเพรา
10-09-2013, 01:21 PM
สวัสดีค่ะ จะขอรบกวนช่วยตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ
เกิดวันพฤหัสบดี วันที่ 17 ธันวาคม 2530
เกิดเช้าประมาณ 06.00 น. ค่ะ
อยากได้ขึ้นต้นด้วย พ ค่ะ
........ขอบคุณค่ะ.......^_^

CHEA
10-09-2013, 06:03 PM
ขอบคุณมากๆ ค่ะคุณนพ

หากมีเวลาเพิ่มรบกวนแนะนำชื่อตามรายละเอียดใน #3183 ให้ด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ
อัจฉราพรรณ

noppakorn
10-09-2013, 09:17 PM
ขอบคุณมากๆ ค่ะคุณนพ

หากมีเวลาเพิ่มรบกวนแนะนำชื่อตามรายละเอียดใน #3183 ให้ด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ
อัจฉราพรรณ
สวัสดีครับ

อยากให้สรุปว่าคุณจะใช้ นามสกุลอะไร และวันเกิดคืนวันเสาร์ ตอนตีหนึ่งสิบห้านั้น เป็นคืนวันศุกร์ต่อเนื่องวันเสาร์ หรือ คืนวันเสาร์ ต่อเนื่องวันอาทิตย์ครับ (เวลาหลังเที่ยงคืนต้องระบุวันคาบเกียวด้วยครับ)

แจ้งรายละเอียดอีกครั้งน่ะครับ

noppakorn
10-09-2013, 09:21 PM
สวัสดีค่ะ จะขอรบกวนช่วยตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ
เกิดวันพฤหัสบดี วันที่ 17 ธันวาคม 2530
เกิดเช้าประมาณ 06.00 น. ค่ะ
อยากได้ขึ้นต้นด้วย พ ค่ะ
........ขอบคุณค่ะ.......^_^
สวัสดีครับ

พรรณวสา แปลว่า ผิวพรรณที่มีไขมัน (วสา แปลว่า ไขมัน)
พรรณวษา แปลว่า ฝนที่ชุมชื้น

ตั้งชื่อต้องมีรายละเอียดนามสกุล ประกอบด้วยครับ

ake1154
10-11-2013, 01:35 AM
สวัสดีครับ คุณ นพ
รบกวนคุณนพช่วยดูให้หน่อยครับ
ชื่อ ภูษิต ปรีดีวงษ์ เกินวันพุทธ (กลางวัน) (เพศชาย)
และต้องการเปลี่ยนไปใช้ นาม สกุล ทยาคุณอมรเวช
น้องต้องเปลี่ยนชื่อไหมครับ หากต้องการเปลี่ยน มีชื่ออะไรแนะนำบางครับ

noppakorn
10-11-2013, 02:43 PM
สวัสดีครับ คุณ นพ
รบกวนคุณนพช่วยดูให้หน่อยครับ
ชื่อ ภูษิต ปรีดีวงษ์ เกินวันพุทธ (กลางวัน) (เพศชาย)
และต้องการเปลี่ยนไปใช้ นาม สกุล ทยาคุณอมรเวช
น้องต้องเปลี่ยนชื่อไหมครับ หากต้องการเปลี่ยน มีชื่ออะไรแนะนำบางครับ
สวัสดีครับ

ชื่อ ภูษิต ทักษา 14 ชื่อนี้ประกอบด้วย สุขภาพ อำนาจและรากฐานความเพียร เป็นนามมงคลยิ่งครับ นามสกุลทักษา 45 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ ทักษา 59 เป็นมงคลยิ่งครับ ไม่ต้องเปลี่ยนชื่อครับ

ชื่อนี้ดียิ่งครับ (ขาดกระทำดี และหมั่นทำบุญสุนทานก็ดีพร้อมทุกสิ่งครับ)

ezyeye
10-11-2013, 03:18 PM

อยากสอบถามเกี่ยวกับชื่อค่ะ ดิฉันชื่อ ภาวิสุทธิ์ นามสกุล สงฆ์รักษา ค่ะ เกิดวันที่ 10 มีนาคม 2535 เวลา 21.00 น. ช่วยวิเคราะห์ชื่อนามสกุลให้หน่อยค่ะ หากชื่อกับนามสกุลไม่เหมาะสมกัน ช่วยกรุณาตั้งชื่อใหม่ให้เหมาะสมกับนามสกุลด้วยคะ อยากได้ชื่อที่มีความหมายแปลกและความหมายดีเป็นมงคลค่ะ

noppakorn
10-11-2013, 11:07 PM

อยากสอบถามเกี่ยวกับชื่อค่ะ ดิฉันชื่อ ภาวิสุทธิ์ นามสกุล สงฆ์รักษา ค่ะ เกิดวันที่ 10 มีนาคม 2535 เวลา 21.00 น. ช่วยวิเคราะห์ชื่อนามสกุลให้หน่อยค่ะ หากชื่อกับนามสกุลไม่เหมาะสมกัน ช่วยกรุณาตั้งชื่อใหม่ให้เหมาะสมกับนามสกุลด้วยคะ อยากได้ชื่อที่มีความหมายแปลกและความหมายดีเป็นมงคลค่ะ
สวัสดีครับ

เกิด 10 มีค.2535 เป็นวันอังคาร ชื่อภาวิสุทธิ์ ทักษา 38 ไม่เป็นมงคลนาม นามสกุลสงฆ์รักษา ทักษา 35 ผลรวมได้ 73 ตกทุกข์ยากลำบากครับ ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 24 จึงเป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 59 เป็นทักษาดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอังคาร มีศรีนำ

ภาพริมา แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นรัศมี (อายตนะ 6)
ภารำไพ แปลว่า ผู้มีรัศมีงามผุดผ่อง (อายตนะ ๘)

เปลียนชื่อแล้ว ภายใน 7 วันให้ทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่บ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกายและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

noppakorn
10-12-2013, 04:56 PM
ขออภัยครับ

เนื่องจากผมติดธุระ ต้องเดินทางไปต่างประเทศ จึงขอหยุดพักแปลชื่อชั่วคราวครับ ตั้งแต่วันที่ 13 ตุลาคม จนถึง วันที่ 21 ตุลาคม 2556 ครับ

จึงเรียนแจ้งมา ณ ที่นี้ครับ

กะเพรา
10-15-2013, 09:54 AM
สวัสดีครับ

พรรณวสา แปลว่า ผิวพรรณที่มีไขมัน (วสา แปลว่า ไขมัน)
พรรณวษา แปลว่า ฝนที่ชุมชื้น

ตั้งชื่อต้องมีรายละเอียดนามสกุล ประกอบด้วยครับ

...............................
นามสกุล สายบุญทัน ค่ะ

ขอบคุณนะค่ะ

กะเพรา
10-15-2013, 09:58 AM
...............................
นามสกุล สายบุญทัน ค่ะ

ขอบคุณนะค่ะ

เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 17 ธันวาคม 2530 เวลา 6 โมงเช้าค่ะ

CHEA
10-15-2013, 10:40 AM
สวัสดีค่ะคุณนพ,

รายละเอียดคราวที่แล้วไม่ครบขอโทษด้วยค่ะ ขอสรุปง่ายๆ คือ ชื่อที่ต้องการเปลี่ยนไปใช้คือ "กันญ์สิรี" ค่ะ ใช้กับนามสกุล "ธีระเมธธนากรณ์"
ดวงเกิด คืนวันเสาร์ต่ออาทิตย์ ที่ 16 กันยายน 2522 เวลา ตีหนึ่งสิบหานาทีค่ะ

moomew
10-15-2013, 03:05 PM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อ ปภัสร์ศมล น่ะค่ะเป็นหญิง เกิดวันจันทร์ที่ 31 ธันวาคม 2527 เวลา 9.45 น.ค่ะ
อยากใช้ชื่อ ปภัสร์ศมล มากค่ะ แต่ยังไม่ทราบความหมาย
นามสกุล ทักษา 50 ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

natthamon
10-18-2013, 06:26 AM
ถามความหมายชื่อค่ะ
เกิด อังคาร ชื่อ ปวีณ์ฑิพา ดีไหมคะ

ตาล
10-19-2013, 07:41 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนช่วยดูให้หน่อยนะคะ ชื่อ พจน์สิรินทร์ ด้วงเจริญ เกินวันพุธ ตี1 17 นาที เพศหญิง
ต้องการเปลี่ยนไปใช้ นามสกุล สุขสมบัติ ตามสามี
ถ้าเปลี่ยนจะดีไหมคะ หรือจะใช้นามสกุลเดิมดี ขอบคุณมากค่ะ

ตาล
10-20-2013, 05:08 AM
เพิ่มเติมนะคะ เกิดวันพุธที่ 19 พฤษภาคม 2525 ค่ะ

Rins
10-20-2013, 07:07 AM
เรียน อาจารย์นพค่ะ

ขอความกรุณาตั้งชื่อลูกชาย โดยอยากให้ตัวอักษรแรกเป็น เดช ได้ไหมค่ะ

- เกิด 16 ตุลาคม 2556 เวลา 21.14 น.
- นามสกุล ปิยะอภินันท์

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

ake1154
10-21-2013, 02:21 PM
สวัสดีครับ อาจารย์ นพ
รบกวนสอบถาม ชื่อ หน่อยครับ
ภทรธร อ่านว่า ยังไง ครับ และ มีความหมายยังไง ครับ

ขอบคุณ ครับ

noppakorn
10-22-2013, 10:35 AM
สวัสดีครับ

เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อย และผมสามารถตอบกระทู้ได้สะดวก ขอให้ท่านทีตั้งคำถามก่อนวันที่ 20 ตุลาคม 2556 กรุณาตั้งคำถามเข้ามาใหม่น่ะครับ

เพราะตั้งคำถามก่อน ที่ผมประกาศหยุดนั้น ทำให้ผมไม่สามารถตอบทุกท่านได้ทัน และเป็นการเอาเปรียบท่านที่ เคารพคำประกาศหยุดไว้ครับ

ฉะนั้นผมจะตอบเฉพาะข้อความที่เริ่มตั้งแต่วันที่ 20 ตุลาคม เหมือนที่เคยปฏิบัติมาในอดีต ส่วนท่านที่ถามมาล่วงหน้า หากมีเวลาพอ และกระทู้เข้ามาไม่มาก ผมจะตอบให้ภายหลังครับ

อีกประการหนึ่ง ท่านที่ถามแทนคนที่ไม่ใช่คนในครอบครัว กรุณาอย่าถามแทน ให้เจ้าตัวมาถามเองครับ (ระวัง กรรมของเขา ย้อนเข้าตัวท่านแทนครับ ขอเตือนด้วยความหวังดีครับ) ผมเตือนท่านแล้วน่ะครับ

ขออภัยด้วยน่ะครับ เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อยครับ

noppakorn
10-22-2013, 10:45 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนช่วยดูให้หน่อยนะคะ ชื่อ พจน์สิรินทร์ ด้วงเจริญ เกินวันพุธ ตี1 17 นาที เพศหญิง
ต้องการเปลี่ยนไปใช้ นามสกุล สุขสมบัติ ตามสามี
ถ้าเปลี่ยนจะดีไหมคะ หรือจะใช้นามสกุลเดิมดี ขอบคุณมากค่ะ

เพิ่มเติมนะคะ เกิดวันพุธที่ 19 พฤษภาคม 2525 ค่ะ
สวัสดีครับ

โปรดแจ้งวันเวลาว่า คุณเกิดคืนวันพุธ ช่วงเวลา ต่อจากวันพุธไปวันพฤหัสฯ หรือ จากวันอังคารต่อเนื่องเช้าวันพุธ ครับ

noppakorn
10-22-2013, 11:09 AM
เรียน อาจารย์นพค่ะ

ขอความกรุณาตั้งชื่อลูกชาย โดยอยากให้ตัวอักษรแรกเป็น เดช ได้ไหมค่ะ

- เกิด 16 ตุลาคม 2556 เวลา 21.14 น.
- นามสกุล ปิยะอภินันท์

สวัสดีครับ

เกิด 16 ตค.2556 เวลา 21.14 น. เป็นวันดีวันธงไชย เกิดเวลานี้นับเป็นคนวันพุธกลางคืนครับ พยัญชนะกาลกินีคื บปผฝพฟภม ครับ นามสกุล นับทักษาได้ 53 ชื่อนามมงคลคือทักษา 42 เป็นดาวคู่มิตร อุดมด้วยโชคทรัพย์ ความรัก ญาติมิตร ผลรวมได้ทักษา 95 เป็นพระเกตุและพฤหัสบดี บอกถึงความสำเร็จ ควาเจริญด้วยโชคลาภ และความใฝ่หาความรู้ (พยัญชนะที่เป็นเดช คือ สระทั้งหมด และ อ)

ชื่อทักษา42 สำหรับชายวันพุธกลางคืน

ไอยธรรศ แปลว่า ผู้มีความเชื่อมั่นอันยิ่งใหญ่ (ชื่อตั้งใหม่)
อิศรัญญ์ (อิศร+อัญญ์) แปลว่า ผู้มีความรอบรู้อันยิ่งใหญ่ (ชื่อตั้งใหม่)
เอกวรินทร์ แปลว่า ผู้มีความดีและยิ่งใหญ่เป็นหนึ่ง (ชื่อตั้งใหม่)
อัมริชย์ (อัมร+อิชย์) แปลว่า ผู้บูชาเทวดา,ผู้มีครูเป็นเทวดา (ชื่อตั้งใหม่)

noppakorn
10-22-2013, 11:13 AM
สวัสดีครับ อาจารย์ นพ
รบกวนสอบถาม ชื่อ หน่อยครับ
ภทรธร อ่านว่า ยังไง ครับ และ มีความหมายยังไง ครับ

ขอบคุณ ครับ
สวัสดีครับ

ภทรธร อ่านว่า พะทะระทอน หรือ พัดทะระทอน (ั คือ สระอะ ซ่อนรูปครับ) แปลว่า ผู้ทรงความดีงาม,ผู้ทรงความเจริญ

moomew
10-22-2013, 11:19 AM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อ ปภัสร์ศมล น่ะค่ะเป็นหญิง เกิดวันจันทร์ที่ 31 ธันวาคม 2527 เวลา 9.45 น.ค่ะ
อยากใช้ชื่อ ปภัสร์ศมล มากค่ะ แต่ยังไม่ทราบความหมาย
ขอบคุณค่ะ

CHEA
10-22-2013, 05:42 PM

รายละเอียดคราวที่แล้วไม่ครบขอโทษด้วยค่ะ ขอสรุปง่ายๆ คือ ชื่อที่ต้องการเปลี่ยนไปใช้คือ "กันญ์สิรี" ค่ะ ใช้กับนามสกุล "ธีระเมธธนากรณ์"
ดวงเกิด คืนวันเสาร์ต่ออาทิตย์ ที่ 16 กันยายน 2522 เวลา ตีหนึ่งสิบหานาทีค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-23-2013, 06:57 PM
สวัสดีค่ะ
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ปภัสร์ศมล ทักษา 45 เป็นนามมงคลครับ ใช้กับนามสกุล 50 ได้ดียิ่ง ผลรวม 95 เป็นมงคลนาม
คำว่า ศมล ไม่มีคำแปลครับ คำเดิมคือ ศมน แปลว่า ความสงัด ใจสงบ ราตรี ครับ

หากชอบก็ไปขอจดได้ครับ แต่แปลไม่ได้ตามคำศัพท์ครับ

noppakorn
10-23-2013, 07:02 PM

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อกันญ์สิรี ทักษา 45 เป็นนามมงคลครับ นามสกุลนับทักษาได้ 59 ผลรวมได้ทักษา 104 เป็นมงคลนาม ดียิ่งครับ เหมาะกับคนเกิดวันเสาร์กลางคืนยิ่งครับ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปปล่อยนกหรือปล่อยปลา อธิษฐานให้เขานำสิ่งที่ไม่ดีในตัวเราไปน่ะครับ แล้วอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และเทวดาประจำกายครับ

ตาล
10-24-2013, 04:27 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนช่วยดูให้หน่อยนะคะ ชื่อ พจน์สิรินทร์ ด้วงเจริญ เกินวันพุธที่ 19 พฤษภาคม 2525 ตี1 17 นาที ช่วงวันอังคารต่อเนื่องวันพุธค่ะ เพศหญิง

กะเพรา
10-24-2013, 09:54 AM

ขอรบกวนสอบถาม ชื่อ พรรณวษา สายบุญทัน ชื่อนี้ดีหรือไม่ค่ะ
เกิดวัน พฤหัสบดี ที่ 17 ธันวาคม 2530 เวลาเช้า 06.00 น. ค่ะ

ขอขอบคุณเป็นอย่างยิ่งค่ะ

noppakorn
10-24-2013, 11:06 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนช่วยดูให้หน่อยนะคะ ชื่อ พจน์สิรินทร์ ด้วงเจริญ เกินวันพุธที่ 19 พฤษภาคม 2525 ตี1 17 นาที ช่วงวันอังคารต่อเนื่องวันพุธค่ะ เพศหญิง
สวัสดีครับ

ชื่อ พจน์สิรินทร์ ทักษา 66 ตกทักษานามไม่ดีครับ เป็นดาวโลกีย์คู่ ครับ ส่วนนามสกุล ด้วงเจริญ ทักษา 31 ตกทุกข์ยาก ให้ใช้นามสกุลสามี ทักษา 35 จะดีกว่าครับ ทักษาชื่อให้เปลี่ยนชื่อใหม่เป็นทักษา 24 เป็นนามมงคลครับ หากใช้นามสกุลสามี จะได้ทักษารวม 59 เป็นมงคลยิ่ง หากใช้นามสกุลเดิม จะได้ทักษารวม 55 เป็นมงคลนามเช่นกันครับ

ควรเปลี่ยนชื่อครับ นามสกุลใช้สามี จะดีกว่าตัวเองสัก 20 % ครับ

noppakorn
10-24-2013, 11:11 AM

ขอรบกวนสอบถาม ชื่อ พรรณวษา สายบุญทัน ชื่อนี้ดีหรือไม่ค่ะ
เกิดวัน พฤหัสบดี ที่ 17 ธันวาคม 2530 เวลาเช้า 06.00 น. ค่ะ

ขอขอบคุณเป็นอย่างยิ่งค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลคุณทักษา 33 ก็มีเพียงทักษาเดียวสำหรับหญิงคือ ทักษา 32 นี้ครับ ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นโชคดีทางการเงินและความรัก นับเป็นทักษาดียิ่งสำหรับหญิง แต่คุณต้องระมัดระวังใจตนเอง ระวังเรื่องความรัก ให้ดี เพราะทักษานี้ตกหญิงเสน่ห์แรง เรื่องความรักความใคร่ ต้องทำใจให้เข้มแข็ง หมั่นทำบุญไหว้พระ สวดมนต์เช้าเย็น ชีวิตดีเยี่ยม เพราะมีผู้สนับสนุนครับ

CHEA
10-24-2013, 11:16 AM
ขอบคุณคุณนพมากๆ ค่ะ สำหรับคำแนะนำและเป็นธุระเรื่องชื่อ+สกุลให้ ก่อนและหลังการเปลี่ยนจะทำบุญและดำเนินการตามที่แนะนำมาค่ะ

อัจฉราพรรณ

Rins
10-24-2013, 11:43 AM

กะเพรา
10-24-2013, 02:52 PM
ขอบคุณคณนพมากค่ะ

ตาล
10-24-2013, 06:06 PM
ชื่อทักษา 24 นี่คืออะไรคะ แล้วมีอะไรบ้างคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-25-2013, 07:54 AM
ชื่อทักษา 24 นี่คืออะไรคะ แล้วมีอะไรบ้างคะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ทักษา 24 คือการนับจำนวนเลข ของชื่อแต่ละบุคคล ตามหลักทักษาแห่งดวงดาว เป็นหลักทางโหราศาสตร์ครับ

Thatlamai
10-31-2013, 11:24 AM
ขอบพระคุณมากๆค่ะ
สวัสดีคะ
ฤกษ์ที่หนูได้ขอไปนั้น ยังไม่ได้ไปเปลี่ยนเลยคะ (น้ำท่วมบ้านเสียก่อน)
หนูจะรบกวนขอฤกษ์ใหม่เป็นของต้นปีหน้าเลยคะ
รบกวนด้วยคะ

free-user
10-31-2013, 08:00 PM

มีคนแนะนำว่าให้ลองมาปรึกษาภายในเว็บไซต์นี้หากต้องการเปลี่ยนชื่อ
จึงขอความกรุณาอาจารย์แนะนำชื่อที่เป็นมงคลให้หน่อยนะคะ

ชื่อ ญาณิศา นามสกุล มานอก ค่ะ
เกิด วันศุกร์ 23 กรกฎาคม 2536 โดยนี้เรียนไปด้วยและทำงานไปด้วย
อยากได้ชื่อที่ช่วยเสริมมงคล ทั้งด้านการงานการเรียนและการเงินคะ
เคยได้ยินหลายคนบอกว่าผู้หญิงต้องที่ชื่อขึ้นต้นเป็น ศรี (ซึ่งชื่อเดิม อักษร 'ญ' ก็เป็นศรี)
ก็อยากให้ชื่อใหม่เป็นศรีเช่นกัน

อ่านหลายๆท่านที่มาปรึกษา เจอชื่อหนึ่งที่เหมาะกับคนวันศุกร์เช่นกัน
คือ พัทธ์ทิชา จึงใคร่ถามว่า หากเปลี่ยนมาใช้ชื่อนี้จะดีหรือไม่ แล้วความหมายว่าอย่างไรคะ

อยากให้ท่านอาจารย์ลองแนะนำชื่อให้สั 6-7 ชื่อ ไม่จำกัดพยางค์ค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

free-user
11-01-2013, 09:25 AM
พัทธ์ทิตาคะ โทดค่ะพิมผิด*

Thatlamai
11-01-2013, 12:16 PM
สวัสดีคะ
พี่ชายต้องการจะเปลี่ยนชื่ออะคะ เลยฝากถามนิดนึงอะคะ
ชื่อ : บุญชู ทัดละมัย เกิดวันจันทร์ที่ 11 สิงหาคม 2523 ปีวอก อาชีพพนักงานบริษัทคะ ช่วงนี้เจ็บป่วยบ่อยมากๆ คะและมีเรื่องเสียเงินอยู่ตลอดคะ
รบกวนคุณนพขอชื่อด้วยคะ
ขอบพระคุณมากๆคะ

noppakorn
11-01-2013, 09:02 PM

มีคนแนะนำว่าให้ลองมาปรึกษาภายในเว็บไซต์นี้หากต้องการเปลี่ยนชื่อ
จึงขอความกรุณาอาจารย์แนะนำชื่อที่เป็นมงคลให้หน่อยนะคะ

ชื่อ ญาณิศา นามสกุล มานอก ค่ะ
เกิด วันศุกร์ 23 กรกฎาคม 2536 โดยนี้เรียนไปด้วยและทำงานไปด้วย
อยากได้ชื่อที่ช่วยเสริมมงคล ทั้งด้านการงานการเรียนและการเงินคะ
เคยได้ยินหลายคนบอกว่าผู้หญิงต้องที่ชื่อขึ้นต้นเป็น ศรี (ซึ่งชื่อเดิม อักษร 'ญ' ก็เป็นศรี)
ก็อยากให้ชื่อใหม่เป็นศรีเช่นกัน

อ่านหลายๆท่านที่มาปรึกษา เจอชื่อหนึ่งที่เหมาะกับคนวันศุกร์เช่นกัน
คือ พัทธ์ทิชา จึงใคร่ถามว่า หากเปลี่ยนมาใช้ชื่อนี้จะดีหรือไม่ แล้วความหมายว่าอย่างไรคะ

อยากให้ท่านอาจารย์ลองแนะนำชื่อให้สั 6-7 ชื่อ ไม่จำกัดพยางค์ค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

พัทธ์ทิตาคะ โทดค่ะพิมผิด* คำว่า "โทด" อยากให้ช่วยรักษาภาษาไทยด้วยน่ะครับ เพราะผมเป็นกลุ่มชมรมผู้อนุกลักษณ์ภาษาไทยอยู่ครับ ช่วยกันน่ะครับ

นามสกุล มานอก ทักษา 18 ครับ ทักษาที่เหมาะสมคือชื่อทักษา24,36,41,4 ส่วนชื่อ พัทธ์ทิตา แปลว่า มีความรุ่งเรืองผูกพันอยู่ ทักษา 35 เป็นทักษาไม่ดีครับ ไม่ควรใช้
ถ้าชอบชื่อนี้ สามารถแก้ไข เป็นชื่อ พัชญ์ทิตา แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบแห่งความรุ่งเรือง ทักษา 36 รวมกับนามสกุลได้ทักษา 54 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

free-user
11-02-2013, 01:45 PM
ขอบพระคุณมากๆค่ะ
อาจจะเพราะด้วยความที่เป็นคนที่พิมพ์เร็วจนบ้างครั้งพิมพ์พลาดไป ต้องขอโทษจริงๆคะ

ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

free-user
11-02-2013, 01:52 PM
แล้วเลขอายตนะ 6 มีผลอย่างไรบ้างหรือไม่ค่ะ
เพราะหากลองคำนวณ พัชญ์ทิตา มานอก จะได้เลขอายตนะ 6 เป็นเลข 4 ซึ่งความหมายไม่ค่อยดีเลยค่ะ
หากใช้เป็น พัทธ์ชิตา ไ้ด้หรือไม่ค่ะ แล้วจะมีความหมายอย่างไรคะ

aekkaphob1
11-02-2013, 10:47 PM
สวสัดีครับอาจารย์
ขออนุญาติอาจารย์ตั้งชื่อให้หลานสาวด้วยครับ เกิด 30 ตุลาคม 56 เวลา 13.17 น.
โดยการผ่าคลอด
นามสกุลหล่ำแสงครับ.

yuya_hayden
11-03-2013, 04:18 PM

ต้องขอรบกวนอีกครั้งนึงนะคะ กำลังหาชื่อให้ลูกสาวค่ะ ตอนแรกคิดว่าจะสามารถคลอดเองได้เลยหาชื่อเอาไว้แบบไม่ได้ระบุวัน แต่ตอนนี้คุณหมอสรุปว่าคงจะต้องผ่าคลอด กำหนดวันไว้เป็นวันพฤหัสบดีที่ 7 พฤศจิกา ที่จะถึงนี้

ทีนี้มีปัญหาคือชื่อที่ตอนแรกเลือกไว้จากที่คุณนพเคยโพสคือชื่อ "พลอยนิตา" ไม่สามารถใช้กับวันพฤหัสได้ค่ะ เลยลองตั้งใหม่ได้ชื่อเป็น "พลอยณพิชญ์" แต่ก็มีคำถามสำหรับชื่อนี้ ดังนี้ค่ะ
1.ไม่แน่ใจว่า"พลอยณพิชญ์"หมายความว่าอย่างไร จะแปลประมาณว่า นักปราชญ์ผู้มีค่าดุจพลอยได้หรือเปล่าคะ
2.สำหรับชื่อ"พลอยณพิชญ์"นี้ ดิฉันรวมเลขดูได้ทักษา60 นามสกุล ทักษา 19 รวมชื่อ+นามสกุลจะได้ 79 ซึ่งอยากจะขอความเห็นจากคุณนพค่ะว่าถ้าจะใช้ชื่อนี้จะมีความเหมาะสมหรือเปล่าสำหรับทักษาที่ว่ามานี้
3.ถ้าทักษา 60 ไม่เหมาะสมรบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อ ที่เหมาะสมกับนามสกุลทักษา19 ให้ด้วยเถิดค่ะ ถ้าเป็นไปได้อยากได้ชื่อขึ้นต้นว่าพลอย ไม่เกิน3พยางค์ค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ ครั้งนี้ขอรบกวนคุณนพเยอะจริงๆ

noppakorn
11-04-2013, 01:43 PM
แล้วเลขอายตนะ 6 มีผลอย่างไรบ้างหรือไม่ค่ะ
เพราะหากลองคำนวณ พัชญ์ทิตา มานอก จะได้เลขอายตนะ 6 เป็นเลข 4 ซึ่งความหมายไม่ค่อยดีเลยค่ะ
หากใช้เป็น พัทธ์ชิตา ไ้ด้หรือไม่ค่ะ แล้วจะมีความหมายอย่างไรคะ
สวัสดีครับ

หลักทักษา ดี ก็ไม่ต้องสนใจเรื่องค่าอายตนะ 6 ครับ เพราะคนละตำรา ๆนี้เป็นตำราที่มีผู้สร้างขึ้นในภายหลัง จนคนนิยม แต่ไม่เคยเห็นว่าดีเลวอย่างไรครับ ส่วนค่าทักษานี้ เป็นผลดีมาแต่โบราณกาลเป็นพันปีครับ ไม่ต้องสนใจน่ะครับ

noppakorn
11-04-2013, 01:50 PM
สวสัดีครับอาจารย์
ขออนุญาติอาจารย์ตั้งชื่อให้หลานสาวด้วยครับ เกิด 30 ตุลาคม 56 เวลา 13.17 น.
โดยการผ่าคลอด
นามสกุลหล่ำแสงครับ.
สวัสดีครับ

เกิด 30 ตค.เวลา 13.17 เป็นวันพุธกลางวัน พยัญชนะกาลกิณ๊สำหรับคนวันนี้คือ จ ฉ ช ซ ฌ ญ นามสกุล หล่ำแสง ทักษา 24 เป็นทักษามงคล ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 41 เป็นดาวคู่ศัตรูธาตุ ที่ส่งเสริมกัน เปรียบเสมือนไฟที่มีเชื้อไฟตลอด ผลรวมนามสกุลได้ทัษา 65 เป็นดาวศุภโชคคู่ ส่งผลให้ประสบความสำเร็จทางการเงินการงานและความรัก

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

นีรศรณ์ (นีน ระ สอน) แปลว่า ที่พึ่งแห่งน้ำ (อายตนะได้ 6)
สรณ์นลัท (สอน นะ ลัด) แปลว่า ดอกไม้ที่เหนี่ยวรั้งใจ (อายตนะได้ 1)
ศนิศรณ์ (สะ นิ สอน) แปลว่า ดวงดาวอันเป็นที่พึ่ง (อายตนะได้ 6)
ศรณ์ศยา (สอน สะ ยา) แปลว่า ผู้มีความสุขตลอดเวลาที่เป็นที่พึ่ง (อายตนะได้แปด 8)
อัฒฑ์ศยา (อัด สะ ยา) แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีความสุขตลอดเวลา (อายตนะ 7)
ยมลธรณ์ แปลว่า แผ่นดินคู่ดวงใจ (อายตนะ 1)
คนึงรัตน์ แปลว่า แก้ว 3 ประการที่ควรระลึก (อายตนะ ๘)
ณัฏฐิฏา แปลว่า ปราชญ์ผู้ให้ (อายตนะ ๘)
ปวีณรมัย แปลว่า ผู้ฉลาดและมีเสน่ห์ (อายตนะ 7)

noppakorn
11-04-2013, 02:09 PM

ต้องขอรบกวนอีกครั้งนึงนะคะ กำลังหาชื่อให้ลูกสาวค่ะ ตอนแรกคิดว่าจะสามารถคลอดเองได้เลยหาชื่อเอาไว้แบบไม่ได้ระบุวัน แต่ตอนนี้คุณหมอสรุปว่าคงจะต้องผ่าคลอด กำหนดวันไว้เป็นวันพฤหัสบดีที่ 7 พฤศจิกา ที่จะถึงนี้

ทีนี้มีปัญหาคือชื่อที่ตอนแรกเลือกไว้จากที่คุณนพเคยโพสคือชื่อ "พลอยนิตา" ไม่สามารถใช้กับวันพฤหัสได้ค่ะ เลยลองตั้งใหม่ได้ชื่อเป็น "พลอยณพิชญ์" แต่ก็มีคำถามสำหรับชื่อนี้ ดังนี้ค่ะ
1.ไม่แน่ใจว่า"พลอยณพิชญ์"หมายความว่าอย่างไร จะแปลประมาณว่า นักปราชญ์ผู้มีค่าดุจพลอยได้หรือเปล่าคะ
2.สำหรับชื่อ"พลอยณพิชญ์"นี้ ดิฉันรวมเลขดูได้ทักษา60 นามสกุล ทักษา 19 รวมชื่อ+นามสกุลจะได้ 79 ซึ่งอยากจะขอความเห็นจากคุณนพค่ะว่าถ้าจะใช้ชื่อนี้จะมีความเหมาะสมหรือเปล่าสำหรับทักษาที่ว่ามานี้
3.ถ้าทักษา 60 ไม่เหมาะสมรบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อ ที่เหมาะสมกับนามสกุลทักษา19 ให้ด้วยเถิดค่ะ ถ้าเป็นไปได้อยากได้ชื่อขึ้นต้นว่าพลอย ไม่เกิน3พยางค์ค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ ครั้งนี้ขอรบกวนคุณนพเยอะจริงๆ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 19 ชื่อพลอยณพิชญ์ ผมว่าตัดทิ้งไปเลยน่ะครับ เพราะทักษารวม 79 จะเป็นคนมีโรคประจำตัว ไม่ควรใช้ เพราะมีโอกาสดีเลือกทักษาอื่นครับ ขอแนะนำทักษาชื่อ 45 เป็นทักษามงคล เป็นดาวพุธและพฤหัสฯ คือปัญญา+ศุกโชค ทำให้ทำการใดประสบความสำเร็จ รวมกับนามสกุลได้ทักษา 64 บอกถึงความรัก ความเมตตา ความรุ่งเรืองและเงินทองครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

อัญญ์ยุพา แปลว่า หญิงสาวผู้มีความรู้ยิ่ง
เรืองปารย์ แปลว่า ผู้เหมาะสมที่แตกฉาน,ผู้เหมาะสมที่สุกสว่าง
แวววรัมพร แปลว่า ผู้มีเค้าเหมือนฟ้าอันประเสริฐ
แววพรรณวร แปลว่า ผู้มีแววเป็นหญิงผิวพรรณประเสริฐ
แววพรรณอร แปลว่า ผู้มีแววเป็นหญิงผิวพรรณงาม
บุณญรัศมิ์ แปลว่า รํศมีแห่งความดีอันประเสริฐ,รัศมีแห่งบุญวาสนา
ปุณญรัศมิ์ แปลว่า รํศมีแห่งความดีอันประเสริฐ
อัยพัชญ์ (อัยยะพัด) แปลว่า ผู้ยิ่ใหญ่ที่อยู่ในกรอบ

Thatlamai
11-05-2013, 02:27 PM
สวัสดีครับ

นปภา อ่านว่า นบปะพา หรือ นบพา ก็ได้ครับ แต่อ่านว่า นะปะพา จะไม่มีความหมายครับ

วันดีเดือนกันยายน ที่เป็นวันธงไชย วันที่ 12 ,23 ,24 ,27,
วันดีเดือนตุลาคม ที่เป็นวันธงไชย วันที่ 9 ,16 ,25 ,31

สวัสดีคะอาจารย์ ก่อนอื่นต้องขออภัยคะที่ไปลงผิดหมวดอักษร
อาจารย์ค่ะฤกษ์ที่หนูได้ขอไปนั้น ยังไม่ได้ไปเปลี่ยนเลยคะ (น้ำท่วมบ้านเสียก่อน)
หนูจะรบกวนขอฤกษ์ใหม่เป็นของต้นปีหน้าเลยคะ และจะรบกวนอาจารย์ดูชื่อให้พี่ชายของหนูด้วยคะ
พอดีพี่ชายต้องการจะเปลี่ยนชื่อเหมือนกัน เค้าเลยฝากถามมาอะคะ
ชื่อ : บุญชู ทัดละมัย เกิดวันจันทร์ที่ 11 สิงหาคม 2523 ปีวอก
อาชีพพนักงานบริษัทคะ ช่วงนี้เจ็บป่วยบ่อยมากๆ คะและมีเรื่องเสียเงินอยู่ตลอดคะ
รบกวนอาจารย์ขอชื่อด้วยคะ
ขอบพระคุณมากๆคะ

aekkaphob1
11-05-2013, 08:14 PM
ขอบพระคุณมากครับ :)

free-user
11-06-2013, 09:18 PM

จะรบกวนสอบถามว่าชื่อ ภัคนุช แปลว่าอะไรค่ะ ตามชื่อได้ทักษา 17 ดิฉันเกิดวันเสาร์ที่ 29 กันยายน 2527 ปีชวดค่ะ ถือว่าดีไหมค่ะ เวลาดูเลขทักษาดูแค่ชื่ออย่างเดียวหรือต้องรวมนามสกุลด้วยค่ะ นามสกุลทักษา 46 ตอนนี้ยังไม่ได้เปลี่ยนไปใช้นามสกุลสามีซึ่งมีทักษา 26 ควรหรือไม่ควรเปลี่ยนดีค่ะ สามีเกิดวันพุธที่ 30 กรกฎาคม 2529 ปีขาลค่ะ
แล้วจะรบกวนอีกอย่างคือ กำลังจะคลอดลูกในวันที่ 7 พฤศจิกายนนี้จะรบกวนตั้งชื่อลูกให้ด้วยนะคะ

free-user
11-08-2013, 10:44 AM
รบกวนอาจารย์ค่ะ
อยากเปลี่ยนชื่อตัวเองค่ะ รู้สึกว่ามีแต่โรคภัยไข้เจ็บตลอด ไมเกรน ปวดท้อง แต่ไม่เคยตรวจพบอะไรเลย

เกิดวันเสาร์ที่ 8 ธันวาคม 2527 ตอน4:45น. เป็นคืนของวันศุกร์ค่ะ แต่สากลเลยนับวันที่ 8
ตอนนี้ชื่อเดิมคือ ปภาพินท์ นามสกุล ทักษา 48 แต่ไม่สามารถเปลี่ยนนามสกุลได้ค่ะ

รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยค่ะ

noppakorn
11-08-2013, 12:00 PM

จะรบกวนสอบถามว่าชื่อ ภัคนุช แปลว่าอะไรค่ะ ตามชื่อได้ทักษา 17 ดิฉันเกิดวันเสาร์ที่ 29 กันยายน 2527 ปีชวดค่ะ ถือว่าดีไหมค่ะ เวลาดูเลขทักษาดูแค่ชื่ออย่างเดียวหรือต้องรวมนามสกุลด้วยค่ะ นามสกุลทักษา 46 ตอนนี้ยังไม่ได้เปลี่ยนไปใช้นามสกุลสามีซึ่งมีทักษา 26 ควรหรือไม่ควรเปลี่ยนดีค่ะ สามีเกิดวันพุธที่ 30 กรกฎาคม 2529 ปีขาลค่ะ
แล้วจะรบกวนอีกอย่างคือ กำลังจะคลอดลูกในวันที่ 7 พฤศจิกายนนี้จะรบกวนตั้งชื่อลูกให้ด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

ชื่อภัคนุช (แปลว่า หญิงสาวผู้มีทรัพย์) ทักษา 17 เป็นทักษาไม่ดีครับ เจ้าของชื่อมักมีกังวล ปวดหัว ตัวร้อนเป็นไข้บ่อยๆ ภายในใจในกายมักไม่ค่อยดีน่ะครับ ชื่อนี้ควรเปลี่ยนใหม่ครับ เวลาดูชือ ต้องสกุลประกอบครับ เพื่อดูผลรวมด้วยครับ ขอรายละเอียดว่าจะใช้นามสกุลอะไรด้วยน่ะครับ จะทักษา 26 หรือ ทักษา 46 แล้วค่อยถามมาใหม่ ลูกชายคงใช้นามสกุลทักษา 26 น่ะครับ เป็นชายให้ใช้ชื่อทักษา 24 เป็นดาวคูมิตร ผลรวมได้ทักษา 50 เป็นมงคลนามครับ

ชือทักษา 24 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

ญาณภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญาและความรู้อันกว้างไกล (อายตนะ 2)
ญาณพล แปลว่า ผู้มีกำลังและความรอบรู้ (อายตนะ ๘)
ชัชปุริม แปลว่า หัวหน้านักรบ (อายตนะ 6)
ชิรปวิช แปลว่า ผู้สร้างความเก่ง (อายตนะ ๘)
ชาญภวิล แปลว่า ผู้ชำนาญอยู่ตลอดกาล (อายตนะ ๘)
ภูมิศรา แปลว่า ผู้มีปัญญาหลักแหลมและกว้างไกล (อายตนะ 8)
พรสรา แปลว่า ผู้กล้าหาญและประเสริฐ (อายตนะ 7)
อรรคภณ (อัค คะ พน) แปลว่า ผู้มีวาจาเป็นเอก (ค่าอายตนะ 9)

อย่าลืมใส่บาตรพระให้คุณ free user 1 รูปครับ

noppakorn
11-08-2013, 12:13 PM
รบกวนอาจารย์ค่ะ
อยากเปลี่ยนชื่อตัวเองค่ะ รู้สึกว่ามีแต่โรคภัยไข้เจ็บตลอด ไมเกรน ปวดท้อง แต่ไม่เคยตรวจพบอะไรเลย

เกิดวันเสาร์ที่ 8 ธันวาคม 2527 ตอน4:45น. เป็นคืนของวันศุกร์ค่ะ แต่สากลเลยนับวันที่ 8
ตอนนี้ชื่อเดิมคือ ปภาพินท์ นามสกุล ทักษา 48 แต่ไม่สามารถเปลี่ยนนามสกุลได้ค่ะ

รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 48 ชือที่เหมาะสมให้ใช้ชือทักษา 15 เป็นนามมงคลครับ ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 63 สำหรับหญิงวันเสาร์

ภูริตา แปลว่า หญิงเจ้าปัญญา
ภูวิดา แปลว่า หญิงแห่งแผ่นดิน
ภวิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมแล้ว
มธุรา แปลว่า ผู้มีความหวาน,ผู้มีเสน่ห์
ปาลิดา แปลว่า ผู้ได้รับการคุ้มครอง
ชัญญา แปลว่า ผู้รู้อันประเสริฐ
ปาลิกา แปลว่า ผู้คุ้มครอง
สุชญา แปลว่า ผู้มีความรู้ดี
อุชุกร แปลว่า ผู้สัตย์ชื่อที่รุ่งเรือง
อุรุชา แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นใหญ่
รัชญา แปลว่า ผู้รอบรู้ในราชการ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ใส่บาตรให้คุณ free user 1 รูป แล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำตน เจ้าทีๆบ้านที่ทำงาน และผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชาตา (ใน 7 วัน)

free-user
11-08-2013, 09:12 PM
เรียนคุณนพ

ขออภัยที่ให้ข้อมูลไม่ชัดเจนนะคะ ชื่อดิฉันภัคนุช ทักษา 17 นามสกุลตอนนี้ทักษา 46. ส่วนสามีนามสกุลทักษา 26
คำถามคือ ควรจะใช้นามสกุลตัวเองตามเดิมต่อไปหรือควรจะเปลี่ยนไปใช้นามสกุสสามีคะ หรือถ้าชื่อภัคนุชไม่ค่อยดีควรจะเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรเพื่อลดความกังวลที่ตัวเองมีค่ะ

คำถามที่สองที่รบกวนตั้งชื่อ ให้ลูก ลืมบอกเพศว่าเป็นลูกสาวคะ (เกิดพฤหัสบดีที่ 7 พฤศจิกายน 2556) ลูกสาวจะใช้ยามสกุสสามีซึ่งมีนามสกุลทักษา 26 คะ

ขอบคุณคะ/ภัคนุช

noppakorn
11-09-2013, 05:30 PM
เรียนคุณนพ

ขออภัยที่ให้ข้อมูลไม่ชัดเจนนะคะ ชื่อดิฉันภัคนุช ทักษา 17 นามสกุลตอนนี้ทักษา 46. ส่วนสามีนามสกุลทักษา 26
คำถามคือ ควรจะใช้นามสกุลตัวเองตามเดิมต่อไปหรือควรจะเปลี่ยนไปใช้นามสกุสสามีคะ หรือถ้าชื่อภัคนุชไม่ค่อยดีควรจะเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรเพื่อลดความกังวลที่ตัวเองมีค่ะ

คำถามที่สองที่รบกวนตั้งชื่อ ให้ลูก ลืมบอกเพศว่าเป็นลูกสาวคะ (เกิดพฤหัสบดีที่ 7 พฤศจิกายน 2556) ลูกสาวจะใช้ยามสกุสสามีซึ่งมีนามสกุลทักษา 26 คะ

ขอบคุณคะ/ภัคนุช
สวัสดีครับ

ชือคุณทักษา 17 เป็นทักษาไม่ดีครับ นามสกุลทักษา 46 เป็นนามมงคล ส่วนทักษา 26 ตกราหู ไม่ดีนักครับ ใช้นามสกุลเดิมดีกว่า ส่วนชื่อให้ใช้ทักษา 45 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ 91 เป็นนามมงคล ลูกสาวใช้ทักษา 24 เหมือนเดิมครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันเสาร์

ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้ (อายตนะ ๘)
นันท์พนิตา แปลว่า สาวงามผู้มีความสุข (อายตนะ 9)
ดังพจนินท์ แปลว่า เหมือนกับเจ้าแห่งการพูดดี (อายตนะ7)
ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย,คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด (อายตนะ9)
นนท์ชนุตม์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป (อายตนะ 2)
ชนุตม์นนท์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป (อายตนะ 2)
พนิตานันท์ แปลว่า สาวงามผู้มีความสุข (อายตนะ 9)

(เปลี่ยนชื่อแล้วให้ไปทำบุญ(ใน7วัน) สร้างทานอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำองค์ และผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมเสริมชะตา)

วริศชา แปลว่า ผู้เกิดมายิ่งใหญ่และประเสริฐ (อายตนะ 2)
อภิชยชา (อะพิดยะชา) แปลว่า เกิดมามีชัยชนะอันยิ่งใหญ่ (ค่าอายตนะ 2)
ภูรีรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติเป็นปัญญาอันกว้างไกล (อายตนะ 9)
อรภูรี แปลว่า นางงามผู้มีปัญญากว้างไกล (อายตนะ 7)
อุรวี แปลว่า แผ่นดิน (อายตนะ 6)
อรารยา แปลว่า นางงามผู้ประเสริฐ (อายตนะ 9)
อภิรยา แปลว่า ผู้มีความเร็วอันยิ่งใหญ่ (อายตนะ 7)
ชาคริยา แปลว่า ผู้มีความเพียร,ผู้มีสติตลอดเวลา
ชัญภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญาดุจนักปราชญ์
ชไรยา แปลว่า เจ้าแห่งน้ำ (อายตนะ 8)

boice_elf
11-10-2013, 11:03 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ ดิฉันเกิดวันที่ 5 พฤษภาคม 2533 เวลา 23:52 น. อาชีพพนักงานบริษัทเอกชนค่ะ คือตอนนี้กำลังจะหาชื่อที่มีทักษา 24 เพราะนามสกุลทักษา 26 ค่ะ ซึ่งต้องการอักษรนำหน้าชื่อเป็น "ภ ล ช ส" ซึ่งตอนแรกจะใช้ชื่อ "ภัทรศยา" แต่ชื่อมีทักษา 26 เท่านามสกุลค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยวิเคราะห์ชื่อที่เหมาะสมให้ด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

boice_elf
11-10-2013, 11:05 PM
ดิฉันเกิดวันเสาร์ค่ะ ขอโทษที่ข้อมูลตกหล่นค่ะ

noppakorn
11-12-2013, 10:56 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์ ดิฉันเกิดเสาร์วันที่ 5 พฤษภาคม 2533 เวลา 23:52 น. อาชีพพนักงานบริษัทเอกชนค่ะ คือตอนนี้กำลังจะหาชื่อที่มีทักษา 24 เพราะนามสกุลทักษา 26 ค่ะ ซึ่งต้องการอักษรนำหน้าชื่อเป็น "ภ ล ช ส" ซึ่งตอนแรกจะใช้ชื่อ "ภัทรศยา" แต่ชื่อมีทักษา 26 เท่านามสกุลค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยวิเคราะห์ชื่อที่เหมาะสมให้ด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันเสาร์

ลัลลดา แปลว่า หญิงผู้น่ารัก
ลัลนชา แปลว่า เกิดมาน่ารัก
สุภัคชญา แปลว่า ผู้รู้ที่มีโชคอันดีงาม
ภูรีรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติเป็นปัญญาอันกว้างไกล
ลัลนชา แปลว่า เกิดมาน่ารัก

ลองเลือกดูน่ะครับ

baby_banana
11-17-2013, 12:56 PM
รบกวนสอบถามอาจารย์ดังนี้ค่ะ

นามสกุลมีค่าทักษา=25 (พลกิจ)

สามารถตั้งชื่อที่มีทักษา=65 ได้หรือไม่?

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-18-2013, 03:25 PM
รบกวนสอบถามอาจารย์ดังนี้ค่ะ

นามสกุลมีค่าทักษา=25 (พลกิจ)

สามารถตั้งชื่อที่มีทักษา=65 ได้หรือไม่?

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

โดยปกติ นามสกุลมีทักษาน้อย เขาไม่นิยมเอาทักษาสูงกว่ามากๆ มาตั้งเป็นชื่อ ยิ่งทักษาที่เกิน 54 ขึ้นไป จัดเป็นทักษากลุ่มนามสกุล ถ้าไม่จำเป็นและมีทางเลือกอื่น ก็จะไม่ตั้งชื่อให้ทักษาสูงกว่านามสกุลมากๆให้ครับ เพราะสูงไปต้องดูดวงชะตาเป็นหลักเกณฑ์ด้วย ชื่อแข็งไป หนักไป มากไป อาจทำให้ชีวิตไม่ยืนยาว อันนี้ก็ต้องให้โหราศาสตร์วิเคราะห์ประกอบ แต่หากจำเป็นจริงๆ ก็มีวิธีแก้ไข และนำไปใช้เพื่อแก้และปรับดุลย์ชีวิตครับ นามสกุลทักษา 25 ควรใช้ทักษา 15 ทักษา 40 จะให้คุณ80% ครับ

noppakorn
11-19-2013, 07:35 PM
สวัสดีครับ

นามสกุลส้มแป้น ทักษา 25 นามสกุลนี้ขาดธาตุลม ดิน และน้ำ ฉะนั้นชื่อคุณสามารถใช้ทักษา 65 เป็นดาวศุกร์และพฤหัสได้ คือธาตุน้ำและธาตุดินได้ ผลรวมได้ 90 เป็นผู้มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองครับ หมั่นทำบุญสร้างทาน กตัญญูต่อบุพการี ชีวิตจะมีพลังหนุนให้เจริญครับ (คุณเป็นคนเกิดปีมะโรง ที่เขียนเถาะ เป็นโหราศาสตรบางตำราให้เดือนเมย.เป็นปีใหม่เริ่มปีมะโรง จึงระบุว่าคุณเป็นปีเถาะ ซึ่งที่จริงไม่ใช่ แต่อย่าไปสนใจ ให้ทราบว่าคุณเป็นคนปีเถาะก็พอครับ )[/QUOTE]
ขอโทษครับ คนละตำราครับ แล้วแต่คุณน่ะครับ

baby_banana
11-19-2013, 08:11 PM
สวัสดีครับ

โดยปกติ นามสกุลมีทักษาน้อย เขาไม่นิยมเอาทักษาสูงกว่ามากๆ มาตั้งเป็นชื่อ ยิ่งทักษาที่เกิน 54 ขึ้นไป จัดเป็นทักษากลุ่มนามสกุล ถ้าไม่จำเป็นและมีทางเลือกอื่น ก็จะไม่ตั้งชื่อให้ทักษาสูงกว่านามสกุลมากๆให้ครับ เพราะสูงไปต้องดูดวงชะตาเป็นหลักเกณฑ์ด้วย ชื่อแข็งไป หนักไป มากไป อาจทำให้ชีวิตไม่ยืนยาว อันนี้ก็ต้องให้โหราศาสตร์วิเคราะห์ประกอบ แต่หากจำเป็นจริงๆ ก็มีวิธีแก้ไข และนำไปใช้เพื่อแก้และปรับดุลย์ชีวิตครับ นามสกุลทักษา 25 ควรใช้ทักษา 15 ทักษา 40 จะให้คุณ80% ครับ
ต้องขอโทษค่ะที่ทำให้อาจารย์เข้าใจผิด คำถามที่ดิฉันต้องการถามคือ
ขอรบกวนสอบถามอาจารย์อีกดังนี้ค่ะ
คือตอนแรกดิฉันตั้งใจจะเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 40 แต่เคยอ่านเจอว่าค่าเลขศาสตร์ 40
ถือเป็นเลขดี เป็นเลขอิทธิพลที่ได้รับจากเลข ๐ ความมฤตยูเข้ามาพัวพัน จึงทำให้บุคคลเลข ๔๐ มักจะเพ้อฝันถึงสิ่งแปลก ๆ ชอบสิ่งเร้นลับมหัศจรรย์ มีรสนิยมแปลก ๆ ชอบสร้างความประหลาดใจให้แก่วงสังคมอยู่เสมอ ส่วนใหญ่เชื่อใจคนง่าย มักชอบเดินทาง ชอบเปลี่ยนที่อยู่บ่อย ๆ ชอบคิดชอบค้นของแปลกใหม่ ๆ
ดิฉันจึงรู้สึกลังเล ประกอบกับวันก่อนได้อ่านโพสต์เก่าๆในเว็บนี้จึงอยากให้อาจารย์ช่วยวิเคราะห์ว่านามสกุล เหมาะสมกับทักษาใดมากกว่ากัน(15,40,65)
ดิฉันเกิดวันอาทิตย์ที่17 ธันวาคม 2521 (ปีมะเมีย)
ขอความกรุณาด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-19-2013, 08:43 PM
ต้องขอโทษค่ะที่ทำให้อาจารย์เข้าใจผิด คำถามที่ดิฉันต้องการถามคือ
ขอรบกวนสอบถามอาจารย์อีกดังนี้ค่ะ
คือตอนแรกดิฉันตั้งใจจะเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 40 แต่เคยอ่านเจอว่าค่าเลขศาสตร์ 40
ถือเป็นเลขดี เป็นเลขอิทธิพลที่ได้รับจากเลข ๐ ความมฤตยูเข้ามาพัวพัน จึงทำให้บุคคลเลข ๔๐ มักจะเพ้อฝันถึงสิ่งแปลก ๆ ชอบสิ่งเร้นลับมหัศจรรย์ มีรสนิยมแปลก ๆ ชอบสร้างความประหลาดใจให้แก่วงสังคมอยู่เสมอ ส่วนใหญ่เชื่อใจคนง่าย มักชอบเดินทาง ชอบเปลี่ยนที่อยู่บ่อย ๆ ชอบคิดชอบค้นของแปลกใหม่ ๆ
ดิฉันจึงรู้สึกลังเล ประกอบกับวันก่อนได้อ่านโพสต์เก่าๆในเว็บนี้จึงอยากให้อาจารย์ช่วยวิเคราะห์ว่านามสกุล "พลกิจ"เหมาะสมกับทักษาใดมากกว่ากัน(15,40,65)
ดิฉันเกิดวันอาทิตย์ที่17 ธันวาคม 2521 (ปีมะเมีย)
เวลา 13.12 น.ชื่อเดิม "ธารีรัตน์"ค่ะ ขอความกรุณาด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

อยากจะอธิบายสั้นๆน่ะครับ ชือเปรียบเหมือนการทำนาย ลักษณะนิสัยส่วนตัวของบุคคล โดยมีค่าดวงดาวในการบงการชีวิตให้เดินตาม ส่วนชือเมื่อรวมกับนามสกุลแล้ว จะได้ทักษารวม ๆ คือการทำนายและวิเคราะห์ การดำรงชีวิต กำหนดของดวงดาวที่บงการให้ชีวิตเดินไปในทิศทางใดๆ ตามค่าทักษาแห่งดาวนั้นครับ สำหรับเรื่องทักษา 40 เป็นดาวพุธ ดาวซึ่งไม่ค่อยมีกำลังนัก แต่เมื่อมาอยู่ร่วมกับ เลข 0 คือดาวมฤตยู ๆจึงส่งผลให้ดาวพุธมีกำลังเข้มแข็งมาก เพราะพลังดาวเกื้อหนุนกัน การเพ้อฝัน(หมายถึงสร้างวิมาน ทุกคนมีทั้งนั้น เมื่อฝันแล้วก็จงก้าวเดินให้ถึงครับ) การมีรสนิยมแปลกๆ ที่คุณบอก ถูกต้องตามตำรา โดยคร่าวๆครับ ส่วนการที่บอกว่าเชื่อใจคนง่ายนั้น ที่จริงแล้วคือเป็นคนมีจิตเมตตา มักมองคนในแง่ดีมากกว่าหากคุณรู้จักละมัดระวังไม่ค้ำประกัน ไม่ให้ยืมเงินไม่ให้ยืมทรัพย์สิ่งของ ไม่พูดอะไรเต็มสิบ คือรู้สิบ บอกสัก 7 ชีวิตคุณก็ไม่มีปัญหาครับ ในตำราเขาไม่เขียนละเอียดน่ะครับ เขาเขียนคร่าวๆ พอทราบเท่านั้น ดาวพุธเป็นดาวปัญญา ดาวมฤตยู เป็นดาวมหัศจรรย์ หากคุณเป็นคนที่เลื่อมใสในศาสนา หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ทำบุญสร้างทานเสมอๆ ดาวมฤตยูจะช่วยเหลือคุณได้เป็นอย่างดี สิ่งทีคุณพูดเช่นการเพ้อฝัน อะไรต่างๆก็ไม่บังเกิดครับ แต่เนื่องจากดาวพุธเป็นธาตุน้ำไหล ดาวมฤตยูเป็นธาตุลม ผู้ไดร้บทักษานี้ ควรประกอบอาชีพที่ไม่อยู่กับที คือไม่นั่งที่ประจำ อาจเดินไปเดินมา หรือไปติดต่อลูกค้า ไปตรวจงานเช่นนี้เป็นต้น การเปลี่ยนที่อยู่ถ้ายิ่งเปลี่ยนยิ่งดี บ้านยิ่งเปลี่ยนยิ่งใหญ่ ไม่ใช่สิ่งที่ดีหรือครับ ตำราเขาบอกคร่าวๆ ที่อธิบายให้คุณทราบก็เพียงคร่าวๆเช่นกันครับ

ยังขอยืนยันว่าคุณใช้ชื่อทักษา 40 ยังดีกว่าทักษา 15 ซึ่งรวมแล้วได้ 40 ครับ ภาพลักษณ์ส่วนตัว แก้ได้ ภาพลักษณ์การดำรงชีวิต แก้ลำบากกว่าครับ ส่วนทักษา 65 ถ้าคุณอยากใช้ ก็ใช้ได้ วิธีแก้ไข คือคุณทำบุญใส่บาตรทุกวันพระ สวดมนต์เช้าเย็น มีโอกาสสร้างทานปล่อยชีวิตในวันพระใหญ่ ทำอย่างนี้ได้ คุณก็ใช้ได้ครับ เพราะชื่อทักษาสูง เปรียบเหมือนคนตัวใหญ่ อาศัยอยู่ในห้องแคบๆ มันย่อมไม่สะดวกครับ

baby_banana
11-19-2013, 09:03 PM
[QUOTE=noppakorn;37124]สวัสดีครับ

อยากจะอธิบายสั้นๆน่ะครับ ชือเปรียบเหมือนการทำนาย ลักษณะนิสัยส่วนตัวของบุคคล โดยมีค่าดวงดาวในการบงการชีวิตให้เดินตาม ส่วนชือเมื่อรวมกับนามสกุลแล้ว จะได้ทักษารวม ๆ คือการทำนายและวิเคราะห์ การดำรงชีวิต กำหนดของดวงดาวที่บงการให้ชีวิตเดินไปในทิศทางใดๆ ตามค่าทักษาแห่งดาวนั้นครับ สำหรับเรื่องทักษา 40 เป็นดาวพุธ ดาวซึ่งไม่ค่อยมีกำลังนัก แต่เมื่อมาอยู่ร่วมกับ เลข 0 คือดาวมฤตยู ๆจึงส่งผลให้ดาวพุธมีกำลังเข้มแข็งมาก เพราะพลังดาวเกื้อหนุนกัน การเพ้อฝัน(หมายถึงสร้างวิมาน ทุกคนมีทั้งนั้น เมื่อฝันแล้วก็จงก้าวเดินให้ถึงครับ) การมีรสนิยมแปลกๆ ที่คุณบอก ถูกต้องตามตำรา โดยคร่าวๆครับ ส่วนการที่บอกว่าเชื่อใจคนง่ายนั้น ที่จริงแล้วคือเป็นคนมีจิตเมตตา มักมองคนในแง่ดีมากกว่าหากคุณรู้จักละมัดระวังไม่ค้ำประกัน ไม่ให้ยืมเงินไม่ให้ยืมทรัพย์สิ่งของ ไม่พูดอะไรเต็มสิบ คือรู้สิบ บอกสัก 7 ชีวิตคุณก็ไม่มีปัญหาครับ ในตำราเขาไม่เขียนละเอียดน่ะครับ เขาเขียนคร่าวๆ พอทราบเท่านั้น ดาวพุธเป็นดาวปัญญา ดาวมฤตยู เป็นดาวมหัศจรรย์ หากคุณเป็นคนที่เลื่อมใสในศาสนา หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ทำบุญสร้างทานเสมอๆ ดาวมฤตยูจะช่วยเหลือคุณได้เป็นอย่างดี สิ่งทีคุณพูดเช่นการเพ้อฝัน อะไรต่างๆก็ไม่บังเกิดครับ แต่เนื่องจากดาวพุธเป็นธาตุน้ำไหล ดาวมฤตยูเป็นธาตุลม ผู้ไดร้บทักษานี้ ควรประกอบอาชีพที่ไม่อยู่กับที คือไม่นั่งที่ประจำ อาจเดินไปเดินมา หรือไปติดต่อลูกค้า ไปตรวจงานเช่นนี้เป็นต้น การเปลี่ยนที่อยู่ถ้ายิ่งเปลี่ยนยิ่งดี บ้านยิ่งเปลี่ยนยิ่งใหญ่ ไม่ใช่สิ่งที่ดีหรือครับ ตำราเขาบอกคร่าวๆ ที่อธิบายให้คุณทราบก็เพียงคร่าวๆเช่นกันครับ

ยังขอยืนยันว่าคุณใช้ชื่อทักษา 40 ยังดีกว่าทักษา 15 ซึ่งรวมแล้วได้ 40 ครับ ภาพลักษณ์ส่วนตัว แก้ได้ ภาพลักษณ์การดำรงชีวิต แก้ลำบากกว่าครับ ส่วนทักษา 65 ถ้าคุณอยากใช้ ก็ใช้ได้ วิธีแก้ไข คือคุณทำบุญใส่บาตรทุกวันพระ สวดมนต์เช้าเย็น มีโอกาสสร้างทานปล่อยชีวิตในวันพระใหญ่ ทำอย่างนี้ได้ คุณก็ใช้ได้ครับ เพราะชื่อทักษาสูง เปรียบเหมือนคนตัวใหญ่ อาศัยอยู่ในห้องแคบๆ มันย่อมไม่สะดวกครับ[/QUOTE
ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ
รบกวนอาจารย์ช่วยวิเคราะห์ว่าชื่อใดเหมาะสมกับดิฉันและขอทราบความหมายของชื่อด้วยค่ะ

"ณัฎฐ์ทิชา" "ณัฐชาภรณ์" "ธีรชนุตม์" "ณัจฉรียา" "ธีรฎาภรณ์"
ขอบคุณค่ะ