PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร บ , ป , ผ , ฝ ,พ ,ฟ , ภ , ม

หน้า : 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16

noppakorn
11-20-2013, 10:31 AM
[QUOTE=noppakorn;37124]สวัสดีครับ

อยากจะอธิบายสั้นๆน่ะครับ ชือเปรียบเหมือนการทำนาย ลักษณะนิสัยส่วนตัวของบุคคล โดยมีค่าดวงดาวในการบงการชีวิตให้เดินตาม ส่วนชือเมื่อรวมกับนามสกุลแล้ว จะได้ทักษารวม ๆ คือการทำนายและวิเคราะห์ การดำรงชีวิต กำหนดของดวงดาวที่บงการให้ชีวิตเดินไปในทิศทางใดๆ ตามค่าทักษาแห่งดาวนั้นครับ สำหรับเรื่องทักษา 40 เป็นดาวพุธ ดาวซึ่งไม่ค่อยมีกำลังนัก แต่เมื่อมาอยู่ร่วมกับ เลข 0 คือดาวมฤตยู ๆจึงส่งผลให้ดาวพุธมีกำลังเข้มแข็งมาก เพราะพลังดาวเกื้อหนุนกัน การเพ้อฝัน(หมายถึงสร้างวิมาน ทุกคนมีทั้งนั้น เมื่อฝันแล้วก็จงก้าวเดินให้ถึงครับ) การมีรสนิยมแปลกๆ ที่คุณบอก ถูกต้องตามตำรา โดยคร่าวๆครับ ส่วนการที่บอกว่าเชื่อใจคนง่ายนั้น ที่จริงแล้วคือเป็นคนมีจิตเมตตา มักมองคนในแง่ดีมากกว่าหากคุณรู้จักละมัดระวังไม่ค้ำประกัน ไม่ให้ยืมเงินไม่ให้ยืมทรัพย์สิ่งของ ไม่พูดอะไรเต็มสิบ คือรู้สิบ บอกสัก 7 ชีวิตคุณก็ไม่มีปัญหาครับ ในตำราเขาไม่เขียนละเอียดน่ะครับ เขาเขียนคร่าวๆ พอทราบเท่านั้น ดาวพุธเป็นดาวปัญญา ดาวมฤตยู เป็นดาวมหัศจรรย์ หากคุณเป็นคนที่เลื่อมใสในศาสนา หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ทำบุญสร้างทานเสมอๆ ดาวมฤตยูจะช่วยเหลือคุณได้เป็นอย่างดี สิ่งทีคุณพูดเช่นการเพ้อฝัน อะไรต่างๆก็ไม่บังเกิดครับ แต่เนื่องจากดาวพุธเป็นธาตุน้ำไหล ดาวมฤตยูเป็นธาตุลม ผู้ไดร้บทักษานี้ ควรประกอบอาชีพที่ไม่อยู่กับที คือไม่นั่งที่ประจำ อาจเดินไปเดินมา หรือไปติดต่อลูกค้า ไปตรวจงานเช่นนี้เป็นต้น การเปลี่ยนที่อยู่ถ้ายิ่งเปลี่ยนยิ่งดี บ้านยิ่งเปลี่ยนยิ่งใหญ่ ไม่ใช่สิ่งที่ดีหรือครับ ตำราเขาบอกคร่าวๆ ที่อธิบายให้คุณทราบก็เพียงคร่าวๆเช่นกันครับ

ยังขอยืนยันว่าคุณใช้ชื่อทักษา 40 ยังดีกว่าทักษา 15 ซึ่งรวมแล้วได้ 40 ครับ ภาพลักษณ์ส่วนตัว แก้ได้ ภาพลักษณ์การดำรงชีวิต แก้ลำบากกว่าครับ ส่วนทักษา 65 ถ้าคุณอยากใช้ ก็ใช้ได้ วิธีแก้ไข คือคุณทำบุญใส่บาตรทุกวันพระ สวดมนต์เช้าเย็น มีโอกาสสร้างทานปล่อยชีวิตในวันพระใหญ่ ทำอย่างนี้ได้ คุณก็ใช้ได้ครับ เพราะชื่อทักษาสูง เปรียบเหมือนคนตัวใหญ่ อาศัยอยู่ในห้องแคบๆ มันย่อมไม่สะดวกครับ[/QUOTE
ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ
รบกวนอาจารย์ช่วยวิเคราะห์ว่าชื่อใดเหมาะสมกับดิฉันและขอทราบความหมายของชื่อด้วยค่ะ

"ณัฎฐ์ทิชา" "ณัฐชาภรณ์" "ธีรชนุตม์" "ณัจฉรียา" "ธีรฎาภรณ์"
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

เพิ่มเติมให้สำหรับ ทักษา 40 ชอบเดินทาง เป็นเลขดี ส่งเสริมหนุนนำให้ได้รับความสำเร็จงดงามโดดเด่น ชะตาชีวิตสุขสบายดี ฐานะมั่นคงร่ำรวยดี จะมีชื่อเสียงลาภยศ ชอบเดินทาง เป็นนักธุรกิจที่เก็งกำไรได้ จะมีการวางแผนทางธุรกิจที่ดีเยี่ยม เป็นนักคิดนักฝัน จินตนาการกว้างไกล ชอบสร้างวิมานในอากาศ ไม่ชอบย่ำเท้าอยู่กับที่ มักอยู่ไม่ติดบ้าน ต้องออกนอกบ้านอยู่เสมอ ชอบอะไรแหวกแนว เก็บเงินเก่งบริหารการเงินเป็น ไม่ชอบให้ใครมายุ่งกับชีวิตส่วนตัว

"ณัฎฐ์ทิชา" แปลว่า นักปราชญ์ผู้เกิดสองครั้ง ,พราหมณ์ผู้รอบรู้ (ประกอบด้วย บริวาร เดช ศรี มูละ)
"ณัฐชาภรณ์" แปลว่า ผู้เกิดมาด้วยความรอบรู้ (ประกอบด้วย บริวาร เดชศรี และมนตรี)
"ธีรชนุตม์" แปลว่า ผู้สูงสุดดุจนักปราชญ์ (ประกอบด้วย บริวาร เดช มูละ อุตสาหะและมนตรี)
"ณัจฉรียา" แปลว่า ผู้มีความรู้ปราดเปรื่อง (ประกอบด้วย บริวาร เดช ศรีและมนตรี)
"ธีรฎาภรณ์ " คำว่า ฎา ไม่มีคำศัพท์ครับ

สำหรับชื่อไหนดีหรือไม่ คุณต้องดูนามสกุลคุณประกอบด้วยครับ ว่ายังขาดดาวอะไร แต่อย่าเติมดาวให้เต็มทั้งหมด ให้เว้นเหลือไว้เพื่อดาวจะได้เคลื่อนไหวได้สะดวก ครับ

baby_banana
11-20-2013, 02:29 PM
สวัสดีครับ

เพิ่มเติมให้สำหรับ ทักษา 40 ชอบเดินทาง เป็นเลขดี ส่งเสริมหนุนนำให้ได้รับความสำเร็จงดงามโดดเด่น ชะตาชีวิตสุขสบายดี ฐานะมั่นคงร่ำรวยดี จะมีชื่อเสียงลาภยศ ชอบเดินทาง เป็นนักธุรกิจที่เก็งกำไรได้ จะมีการวางแผนทางธุรกิจที่ดีเยี่ยม เป็นนักคิดนักฝัน จินตนาการกว้างไกล ชอบสร้างวิมานในอากาศ ไม่ชอบย่ำเท้าอยู่กับที่ มักอยู่ไม่ติดบ้าน ต้องออกนอกบ้านอยู่เสมอ ชอบอะไรแหวกแนว เก็บเงินเก่งบริหารการเงินเป็น ไม่ชอบให้ใครมายุ่งกับชีวิตส่วนตัว

"ณัฎฐ์ทิชา" แปลว่า นักปราชญ์ผู้เกิดสองครั้ง ,พราหมณ์ผู้รอบรู้ (ประกอบด้วย บริวาร เดช ศรี มูละ)
"ณัฐชาภรณ์" แปลว่า ผู้เกิดมาด้วยความรอบรู้ (ประกอบด้วย บริวาร เดชศรี และมนตรี)
"ธีรชนุตม์" แปลว่า ผู้สูงสุดดุจนักปราชญ์ (ประกอบด้วย บริวาร เดช มูละ อุตสาหะและมนตรี)
"ณัจฉรียา" แปลว่า ผู้มีความรู้ปราดเปรื่อง (ประกอบด้วย บริวาร เดช ศรีและมนตรี)
"ธีรฎาภรณ์ " คำว่า ฎา ไม่มีคำศัพท์ครับ

สำหรับชื่อไหนดีหรือไม่ คุณต้องดูนามสกุลคุณประกอบด้วยครับ ว่ายังขาดดาวอะไร แต่อย่าเติมดาวให้เต็มทั้งหมด ให้เว้นเหลือไว้เพื่อดาวจะได้เคลื่อนไหวได้สะดวก ครับ
ขอบพระคุณอาจารย์ค่ะ
ขอให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรงและมีความสุขมากๆนะคะ

และขอเรียนถามอาจารย์ว่า ดิฉันเกิดวันอาทิตย์ เดือนธันวาคม (เดือน๑) ปีมะเมีย จะใช้ชื่อ ณัฎฐ์ทิชา หรือ ณัฐชาภัทร์ จะเหมาะสมหรือไม่คะ (ดาวจะเคลื่อนไหวได้สะดวกหรือไม่?)**คือว่า ดิฉันยังไม่ค่อยเข้าใจว่าควรเลือกชื่ออย่างไรให้เหมาะสมกับนามสกุล ถ้าชื่อ ดังกล่าวไม่เหมาะสมขอความกรุณาอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยนะคะว่าควรใช้ชื่อไหน
ขอบพระคุณมากค่ะ[/COLOR][/SIZE]

noppakorn
11-21-2013, 12:07 PM
**คือว่า ดิฉันยังไม่ค่อยเข้าใจว่าควรเลือกชื่ออย่างไรให้เหมาะสมกับนามสกุล ถ้าชื่อ ดังกล่าวไม่เหมาะสมขอความกรุณาอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยนะคะว่าควรใช้ชื่อไหน[/COLOR][/SIZE]
ขอบพระคุณมากค่ะ[/COLOR][/COLOR][/SIZE]
สวัสดีครับ

นามสกุล พลกิจ มีครบเกือบทุกกลุ่มดาว ขาดเพียงกลุ่ม ศรี และ มูละ สองกลุ่มนี้เท่านั้นครับ ฉะนั้นชื่อไหนที่คุณชอบและอยู่ในทักษาที่ดี คุณสามารถใช้ได้เกือบทุกชื่อ เพียงแต่ เว้นช่องไว้สักช่อง คือชื่อที่ไม่มีกลุ่มศรี หรือมูละ สักกลุ่มดาว กลุ่มใดกลุ่มหนึ่งครับ คือ ถ้าเว้นกลุ่มศรี ก็คือไม่เอาพยัญชนะที่มี ฎฏฐฑฒณ ถ้าเว้นกลุ่มมูละ ก็คือไม่เอาพยัญชนะที่มี ดตถธทน ครับ เพื่อชื่อสกุลมีช่องว่างให้ดวงดาวเคลื่อนไหวได้ครับ
ชื่อ"ณัฏฐ์ทิชา" ทักษา 44 ไม่เหมาะครับ ส่วน"ณัฐชาภัทร์ ทักษา 40 แต่เมื่อรวมกับนามสกุลแล้ว มีดวงดาวครบทุกหมู่ แน่นเกินไปครับ ไม่เหมาะสม เพราะดวงดาวจะเคลื่อนไหวไม่คล่องตัวครับ

ชื่อแนะนำน่ะครับ ลองไปพิจารณาดู หรือจะหาเพิ่มเติมเอง ก็เว้นกลุ่มพยัญชนะที่บอกไว้อย่างน้อยสักกลุ่ม หรือสองกลุ่มเลยก็ดีครับ

ณิชชพัชญ์ (นิดชะพัด) แปลว่า ผู้ให้ความรู้ที่อยู่ในกรอบ
พรรณพิชญา แปลว่า ปราชญ์ผู้มีผิวพรรณงาม
พรพีรยา แปลว่า ผู้มีความเพียรอันประเสริฐ
พรหมยุพา แปลว่า หญิงสาวอันประเสริฐ
ณัชชพัชญ์ (นัดชะพัด) แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบที่เกิดมาให้ความรู้

baby_banana
11-21-2013, 02:20 PM
สวัสดีครับ

นามสกุล มีครบเกือบทุกกลุ่มดาว ขาดเพียงกลุ่ม ศรี และ มูละ สองกลุ่มนี้เท่านั้นครับ ฉะนั้นชื่อไหนที่คุณชอบและอยู่ในทักษาที่ดี คุณสามารถใช้ได้เกือบทุกชื่อ เพียงแต่ เว้นช่องไว้สักช่อง คือชื่อที่ไม่มีกลุ่มศรี หรือมูละ สักกลุ่มดาว กลุ่มใดกลุ่มหนึ่งครับ คือ ถ้าเว้นกลุ่มศรี ก็คือไม่เอาพยัญชนะที่มี ฎฏฐฑฒณ ถ้าเว้นกลุ่มมูละ ก็คือไม่เอาพยัญชนะที่มี ดตถธทน ครับ เพื่อชื่อสกุลมีช่องว่างให้ดวงดาวเคลื่อนไหวได้ครับ
ชื่อ"ณัฏฐ์ทิชา" ทักษา 44 ไม่เหมาะครับ ส่วน"ณัฐชาภัทร์ ทักษา 40 แต่เมื่อรวมกับนามสกุลแล้ว มีดวงดาวครบทุกหมู่ แน่นเกินไปครับ ไม่เหมาะสม เพราะดวงดาวจะเคลื่อนไหวไม่คล่องตัวครับ

ชื่อแนะนำน่ะครับ ลองไปพิจารณาดู หรือจะหาเพิ่มเติมเอง ก็เว้นกลุ่มพยัญชนะที่บอกไว้อย่างน้อยสักกลุ่ม หรือสองกลุ่มเลยก็ดีครับ

ณิชชพัชญ์ (นิดชะพัด) แปลว่า ผู้ให้ความรู้ที่อยู่ในกรอบ
พรรณพิชญา แปลว่า ปราชญ์ผู้มีผิวพรรณงาม
พรพีรยา แปลว่า ผู้มีความเพียรอันประเสริฐ
พรหมยุพา แปลว่า หญิงสาวอันประเสริฐ
ณัชชพัชญ์ (นัดชะพัด) แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบที่เกิดมาให้ความรู้

ขอบพระคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ

ณัฐชาภรณ์ / ธีรชนุตม์ / ถือว่าดวงดาวแน่นเกินไปหรือไม่คะ
รบกวนอาจารย์ช่วยแปลความหมายของชื่อ ณัฎฐพิชชา (สะกดด้วยฎ.ชฎา+ฐ) ด้วยค่ะ
]และระหว่าง "ศรี"กับ"มูละ"วรรคใดส่งผลดีต่อเจ้าของชื่อมากกว่ากัน[/COLOR]
***ดิฉันค่อนข้างเป็นคนอารมณ์ร้อน ซึ่งพ่อกับแม่บอกว่าเป็นอย่างเดียวที่อยากให้ดิฉันแก้ไข เคยมีพระท่านบอกว่าเพราะวันเดือนปีเกิดเป็นธาตุไฟ อยากทราบว่าการตั้งชื่อที่เหมาะสมจะช่วยแก้ไขได้บ้างหรือไม่[/SIZE][/COLOR]
ถ้าชื่อนี้ไม่เหมาะสมขอความกรุณาอาจารย์ตั้งชื่อที่มีศรีนำ(ณ)หรือมูละนำ(ธ)ที่มีความหมายว่านักปราชญ์ หรือผู้มีปัญญาให้ด้วยจะได้ไหมคะ
ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
11-22-2013, 10:07 AM
ขอบพระคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ

ณัฐชาภรณ์ / ธีรชนุตม์ / ถือว่าดวงดาวแน่นเกินไปหรือไม่คะ
รบกวนอาจารย์ช่วยแปลความหมายของชื่อ ณัฎฐพิชชา (สะกดด้วยฎ.ชฎา+ฐ) ด้วยค่ะ
]และระหว่าง "ศรี"กับ"มูละ"วรรคใดส่งผลดีต่อเจ้าของชื่อมากกว่ากัน[/COLOR]
***ดิฉันค่อนข้างเป็นคนอารมณ์ร้อน ซึ่งพ่อกับแม่บอกว่าเป็นอย่างเดียวที่อยากให้ดิฉันแก้ไข เคยมีพระท่านบอกว่าเพราะวันเดือนปีเกิดเป็นธาตุไฟ อยากทราบว่าการตั้งชื่อที่เหมาะสมจะช่วยแก้ไขได้บ้างหรือไม่[/SIZE][/COLOR]
ถ้าชื่อนี้ไม่เหมาะสมขอความกรุณาอาจารย์ตั้งชื่อที่มีศรีนำ(ณ)หรือมูละนำ(ธ)ที่มีความหมายว่านักปราชญ์ หรือผู้มีปัญญาให้ด้วยจะได้ไหมคะ
สวัสดีครับ

เรื่องใจร้อน หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ จิตใจจะคลายลงได้ หมั่นทำจิตให้มีเมตตา ต่อผู้อื่น ต่อตนเอง จิตใจเมื่อเมตตาแล้ว ย่อมกลัวบาป กลัวคนอื่นเดือดร้อน จิตใจก็ผ่อนคลายลงครับ

ศรีคือเสน่ห คือความรัก มูละ คือรากฐาน ความสำคัญหรือไม่ มีปัจจัยประกอบหลายอย่าง ฐานะดีอยู่ มูละก็ไม่จำเป็น เป็นคนดีมีศีลธรรม ศรีก้ไม่จำเป็น เพราะคนมาศรัทธายกย่องเองอยู่แล้วครับ เลือกอันไหนก็ได้ครับ ทุกสิ่งทุกอย่าง อยู่ที่ใจและการกระทำ ทำดีย่อมได้ดี ทำชั่ว ชื่อดีแค่ไหน ก็ไม่ส่งผลครับ ฉะนั้นอย่างเอามาติดไว้ในจิต เพราะพรหมท่านลิขิตให้เราเดินอยู่ ชือเพียงแต่มาช่วยแผ้วทางเดินให้สะอาดราบเรียบ เดินง่ายขึ้นเท่านั้นครับ

ชื่อได้แนะนำไปแล้ว เพราะคนเกิดวันพฤหัสฯ หาชื่อค่อนข้างยาก พอๆกับวันศุกร์ ครับ (สบายใจได้น่ะครับ ศรี หรือมูละ ไม่มีก็ไม่ใช่ปัญหาครับ ทิ้งไปสองกลุ่มดวงดาวเดินคล่องตัวขึ้นครับ)

baby_banana
11-22-2013, 10:17 AM
สวัสดีครับ

เรื่องใจร้อน หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ จิตใจจะคลายลงได้ หมั่นทำจิตให้มีเมตตา ต่อผู้อื่น ต่อตนเอง จิตใจเมื่อเมตตาแล้ว ย่อมกลัวบาป กลัวคนอื่นเดือดร้อน จิตใจก็ผ่อนคลายลงครับ

ศรีคือเสน่ห คือความรัก มูละ คือรากฐาน ความสำคัญหรือไม่ มีปัจจัยประกอบหลายอย่าง ฐานะดีอยู่ มูละก็ไม่จำเป็น เป็นคนดีมีศีลธรรม ศรีก้ไม่จำเป็น เพราะคนมาศรัทธายกย่องเองอยู่แล้วครับ เลือกอันไหนก็ได้ครับ ทุกสิ่งทุกอย่าง อยู่ที่ใจและการกระทำ ทำดีย่อมได้ดี ทำชั่ว ชื่อดีแค่ไหน ก็ไม่ส่งผลครับ ฉะนั้นอย่างเอามาติดไว้ในจิต เพราะพรหมท่านลิขิตให้เราเดินอยู่ ชือเพียงแต่มาช่วยแผ้วทางเดินให้สะอาดราบเรียบ เดินง่ายขึ้นเท่านั้นครับ

ชื่อได้แนะนำไปแล้ว เพราะคนเกิดวันพฤหัสฯ หาชื่อค่อนข้างยาก พอๆกับวันศุกร์ ครับ (สบายใจได้น่ะครับ ศรี หรือมูละ ไม่มีก็ไม่ใช่ปัญหาครับ ทิ้งไปสองกลุ่มดวงดาวเดินคล่องตัวขึ้นครับ)

อาจารย์คะ ดิฉันเกิดวันอาทิตย์ค่ะ

noppakorn
11-22-2013, 10:55 AM
อาจารย์คะ ดิฉันเกิดวันอาทิตย์ค่ะ
ขออภัย ตอบผิดกระทู้ครับ

ชื่อสำหรับหญิงอาทิตย์ทักษา 40

ณิชชพัชญ์ แปลว่า ผู้ให้ความรู้ที่อยู่ในกรอบ
ณัชพัฒน์ แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันรุ่งเรือง
ณัฐพริมา แปลว่า ผู้เยี่ยมด้วยความรู้
ณัฐธนิยา แปลว่า ผู้ปราถนาในทรัพย์ที่รอบรู้
ธันยาณัฐ แปลว่า ปราชญ์ผู้มีโชค
ธีร์ธารี แปลว่า ทรงไว้ซึ่งความเป็นปราชญ์
ธีร์นลัท แปลว่า ดอกไม้แห่งปราชญ์

baby_banana
11-22-2013, 11:10 AM
ขออภัย ตอบผิดกระทู้ครับ

ชื่อสำหรับหญิงอาทิตย์ทักษา 40

ณิชชพัชญ์ แปลว่า ผู้ให้ความรู้ที่อยู่ในกรอบ
ณัชพัฒน์ แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันรุ่งเรือง
ณัฐพริมา แปลว่า ผู้เยี่ยมด้วยความรู้
ณัฐธนิยา แปลว่า ผู้ปราถนาในทรัพย์ที่รอบรู้
ธันยาณัฐ แปลว่า ปราชญ์ผู้มีโชค
ธีร์ธารี แปลว่า ทรงไว้ซึ่งความเป็นปราชญ์
ธีร์นลัท แปลว่า ดอกไม้แห่งปราชญ์

ขอบพระคุณมากค่ะ

free-user
11-23-2013, 01:30 PM
สวัสดีครับคุณนพกรณ์

รบกวนวิเคราะห์ชื่อ นามสกุล ตัวผมกับลูกชายครับ
1. ตัวผมชื่อ รัฐศรัณย์ ปวีณกรโกวิท
- เกิดวันที่พฤหัสบดีที่ 18 ธันวาคม 2523 เวลา 03:03 คืนวันพุธที่ 17 เช้าวันพฤหัสบดีที่ 18 ครับ(พุธกลางคืนครับ)
- รบกวนคุณนพกรณ์วิเคราะห์ ชื่อและนามสกุลนี้ว่าทักษาเลขและเลขอายตนะดีหรือยังครับ
- ถ้ายังไม่ดีรบกวนช่วยหาชื่อนามสกุลที่ดี เหมาะกับการค้าขายและงานรับจ้างขนส่งสินค้า ให้เจริญรุ่งเรืองและมีกำไรดีด้วยครับ
- อยากได้ชื่อและนามสกุลที่ส่งผลให้ชีวิตและความเป็นอยู่ดีขึ้นครับ ตอนนี้ไม่ค่อยดีครับ ขับรถก็ต้องเพ่งมาก ตาก็ลาย สมาธิไม่ค่อยดีเลยครับ ไม่รู้จะเกี่ยวกันหรือเปล่าครับ
2. ชื่อลูกชาย ด.ช.จิรายุ ปวีณกรโกวิท
- เกิดวันพฤหัสบดีที่ 17 ตุลาคม 2556 เวลา 9.49
- รบกวนคุณนพกรณ์วิเคราะห์ ชื่อและนามสกุล ของน้องว่าทักษาเลขและเลขอายตนะดีและเหมาะกับตัวน้องหรือยังครับ
- ถ้าชื่อยังไม่ดีรบกวนช่วยหาชื่อที่เหมาะและดีให้น้องด้วยครับส่วนนามสกุลใช้นามสกุลผมครับ

( ทักษาเลขและเลขอายตนะที่เหมาะกับคนเกิดวันพุธกลางคืนกับวันพฤหัสบดีเลขใดดีบ้างครับ)
( ถ้าเปลี่ยนชื่อนัองแล้วต้องพาน้องไปทำบุญเมื่อเปลี่ยนชื่อหรือเปล่าครับ)

ด้วยความเคารพครับ

ขอบคุณมากครับ

noppakorn
11-23-2013, 08:55 PM
สวัสดีครับคุณนพกรณ์

รบกวนวิเคราะห์ชื่อ นามสกุล ตัวผมกับลูกชายครับ
1. ตัวผมชื่อ รัฐศรัณย์ ปวีณกรโกวิท
- เกิดวันที่พฤหัสบดีที่ 18 ธันวาคม 2523 เวลา 03:03 คืนวันพุธที่ 17 เช้าวันพฤหัสบดีที่ 18 ครับ(พุธกลางคืนครับ)
- รบกวนคุณนพกรณ์วิเคราะห์ ชื่อและนามสกุลนี้ว่าทักษาเลขและเลขอายตนะดีหรือยังครับ
- ถ้ายังไม่ดีรบกวนช่วยหาชื่อนามสกุลที่ดี เหมาะกับการค้าขายและงานรับจ้างขนส่งสินค้า ให้เจริญรุ่งเรืองและมีกำไรดีด้วยครับ
- อยากได้ชื่อและนามสกุลที่ส่งผลให้ชีวิตและความเป็นอยู่ดีขึ้นครับ ตอนนี้ไม่ค่อยดีครับ ขับรถก็ต้องเพ่งมาก ตาก็ลาย สมาธิไม่ค่อยดีเลยครับ ไม่รู้จะเกี่ยวกันหรือเปล่าครับ
2. ชื่อลูกชาย ด.ช.จิรายุ ปวีณกรโกวิท
- เกิดวันพฤหัสบดีที่ 17 ตุลาคม 2556 เวลา 9.49
- รบกวนคุณนพกรณ์วิเคราะห์ ชื่อและนามสกุล ของน้องว่าทักษาเลขและเลขอายตนะดีและเหมาะกับตัวน้องหรือยังครับ
- ถ้าชื่อยังไม่ดีรบกวนช่วยหาชื่อที่เหมาะและดีให้น้องด้วยครับส่วนนามสกุลใช้นามสกุลผมครับ

( ทักษาเลขและเลขอายตนะที่เหมาะกับคนเกิดวันพุธกลางคืนกับวันพฤหัสบดีเลขใดดีบ้างครับ)
( ถ้าเปลี่ยนชื่อนัองแล้วต้องพาน้องไปทำบุญเมื่อเปลี่ยนชื่อหรือเปล่าครับ)

ด้วยความเคารพครับ

ขอบคุณมากครับ
สวัสดีครับ

ชื่อคุณตกทักษา 54 เป็นทักษาดียิ่งแล้วครับ นามสกุลทักษา 41 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ 95 เป็นทักษาดียิ่ง ผู้ได้ทักษานี้ ต้องหมั่นสวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น ทำบุญสม่ำเสมอ สำคัญคือความกตัญญู หมั่นกราบพ่อแม่ ขอพรท่านบ่อยๆ ชีวิตท่านจะรุ่งเรืองโดยไม่คาดหมายครับ ไม่ต้องเปลี่ยนชื่อครับ ส่วนเรื่องค่าอายตนะนั้น คุณอย่าไปสนใจเลยครับ เป็นตำราที่เกิดขึ้นภายหลัง ยังไม่มีหลักฐานใดๆ ว่าดีจริงครับ ในชื่อคุณเว้นกลุ่มดาวอุตสาหะไว้ ทำให้ดาวคล่องตัว คุณลองไปปฏิบัติตามที่ผมบอกดูสัก 3-6 เดือนน่ะครับ ถ้าดีขึ้นก็ไม่ต้องเปลี่ยน ถ้าไม่ดี คุณต้องไปตรวจดวงชะตาเกิดแล้วครับ เพราะปีนี้ดวงคุณควรจะดี เนื่องจากปีเกื้อหนุน วันเกิดคุณมีข้อเสียคือ เดือนเกิดชงกับปีเกิด ให้ไปขอพรหลวงพ่อโต วัดกัลยาฯหรือวัดพนัญเชิงน่ะครับ จะได้มีสุข มีโชคครับ ชื่อไม่ต้องเปลี่ยน

ลูกชาย จิรายุ ทักษา 24 เป็นนามมงคล ดวงดาวอยู่ในสถานะดี มีการเว้นดวงดาวกลุ่มเดชไว้ ทำให้ดาวเดินคล่องตัว ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นมงคลยิ่งครับ ไม่ต้องเปลี่ยนชื่อเช่นกันครับ

free-user
11-28-2013, 11:33 PM
สวัสดีคะเข้ามาอ่านหลายวันสมัครไม่ได้เรย
ต้องการเปลี่ยนชื่อคะ ชื่อเดิม นิติยา บัวไข เกิดวันเสาร์ นามสกุลตกทักษา23 ต้องการเปลี่ยนชื่อให้ส่งเสริมอาชีพตอนนี้ทำการค้าขาย ขายส่งเสื้อผ้าคะ
ช่วยเลือกชื่อให้ด้วยคะ ต้องการให้ตกทักษา 42 หรือ41
1 พิชญ์ชัญญา
แต่ถ้าอยากให้มี ก ไก่ สามารถ ใช้ พิชญ์กันยา แทนได้ไหมคะ มีความหมายว่าอย่างไรคะ
2 กัญญาพัชญ์
3 พิชญ์พชกร
หรือมีชืออื่นหรือทักษาอื่นแนะนำไหมคะ
ขอบคุณคะ

free-user
11-29-2013, 01:10 PM
สวัสดีคะเข้ามาอ่านหลายวันสมัครไม่ได้เรย
ต้องการเปลี่ยนชื่อคะ ชื่อเดิม นิติยา บัวไข เกิดวันเสาร์ นามสกุลตกทักษา23 ต้องการเปลี่ยนชื่อให้ส่งเสริมอาชีพตอนนี้ทำการค้าขาย ขายส่งเสื้อผ้าคะ
ช่วยเลือกชื่อให้ด้วยคะ ต้องการให้ตกทักษา 42 หรือ41
1 พิชญ์ชัญญา
แต่ถ้าอยากให้มี ก ไก่ สามารถ ใช้ พิชญ์กันญา แทนได้ไหมคะ มีความหมายว่าอย่างไรคะ
2 กัญญาพัชญ์
3 พิชญ์พชกร
หรือมีชืออื่นหรือทักษาอื่นแนะนำไหมคะ
ขอบคุณคะ

ขอโทษคะพิมผิด พิชญ์กันญา คะ

Preedithorn
11-30-2013, 12:51 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ เมลดา กับ ลลิลดา และชื่อไหนทักษาดีกว่าครับ

noppakorn
12-03-2013, 11:55 AM
ขอโทษคะพิมผิด พิชญ์กันญา คะ
สวัสดีครับ

นามสกุล บัวไข ทักษา 23 ควรใช้ชื่อทักษา 42 ครับ เพราะอาชีพค้าขาย ควรมีมิตร มีผู้แวดล้อมมาก จึงจะดีครับ ทักษา 41 เหมาะกับพนักงานและราชการครับ ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นความสำเร็จความเจริญครับ

พิชญ์กันญา ทักษา 42 แปลว่า ผู้มีความรู้ที่ป้องกันไว้ด้วยความรอบรู้ (คำว่า "กัน" แปลว่า ป้องกัน แยก ขวาง)
กัญญาพัชญ์ ทักษา 41 แปลว่า หญิงผู้อยู่ในกรอบ
พิชญ์พชกร แปลว่า ผู้สร้างโทษให้ความรอบรู้ (พช มาจาก วัช แปลว่า โทษ สิ่งไม่ดี)

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันเสาร์

รัญชน์ฤทัย แปลว่า เจ้าแห่งหัวใจที่น่ายินดี
อิงค์นภัส แปลว่า ผู้ดุจดังท้องฟ้าอันมหัศจรรย์
อมลภัสร์ แปลว่า ผู้สดใสและบริสุทธิ์
นภัสรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วแห่งฟ้า
ปรานต์ลภัส แปลว่า ผู้มีทรัพย์มากที่สุด
ชัญญาพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบอันรอบรู้
ปพนพิชญ์ แปลว่า ปราชญผู้บริสุทธิ์

เปลี่ยนชื่อแล้ว (ใน7วัน) ให้ทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
12-03-2013, 12:02 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ เมลดา กับ ลลิลดา และชื่อไหนทักษาดีกว่าครับ
สวัสดีครับ

เมลดา คำว่า เม เป็นบาลี แปลว่า ตัวข้า และเขมร แปลว่า หัวหน้า ผู้เป็นใหญ่ ในที่นี้คงต้องใช้บาลี เพราะไทยเราใช้บาลีในภาษาไทยมาก ดังนั้นจึงแปลว่า ว่านเครือแห่งข้า
ลลิลลดา แปลว่า เชื้อสายอันน่ารัก,วงศ์วานอันน่ารัก

noppakorn
12-03-2013, 12:22 PM
เปิดให้ถามแล้วครับ แต่อาจใช้เวลาบ้าง กรณีเร่งด่วน หากตอบไม่ทันต้องขออภัยด้วยน่ะครับ เดือนนี้ติดงานบุญเยอะครับ ต้องเดินทางบ่อยด้วย

noppakorn
07-07-2014, 09:52 AM
สวัสดีครับ

เดือนนี้ผมเดินทาง 2 ช่วง ไม่สามารถตอบได้คือ วันที่ 9-14 กรกฎาคม และวันที่ 20 - 24 กรกฏาคม 2557 ครับ

ช่วงนี้หากมีคำถามต้องรอผมกลับจากเดินทางแล้วจะมาตอบครับ

primy
07-07-2014, 05:19 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ รบกวนขอชื่อลูกสาวค่ะ เกิดวันจันทร์ เดือนธันวาคม 2556 ขอทักษา 24 ค่ะ ขึ้นต้นด้วย พ หรือตัวอื่นด้วยก็ได้ค่ะ นามสกุล จะเปลี่ยน เป็น มิตินันช์ ค่ะ
และของดิฉัน วันพุธ กลางวันค่ะ ขอทักษา 24 เหมือนกันค่ะ เป็นแม่บ้านแฟนเป็นสถาปนิกค่ะ ขอชื่อส่งเสริมด้านครอบครัว ทรัพย์สินเงินทอง ประมานนี้ค่ะ ขอบพระคุณค่ะ :D

noppakorn
07-08-2014, 07:59 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ รบกวนขอชื่อลูกสาวค่ะ เกิดวันจันทร์ เดือนธันวาคม 2556 ขอทักษา 24 ค่ะ ขึ้นต้นด้วย พ หรือตัวอื่นด้วยก็ได้ค่ะ นามสกุล จะเปลี่ยน เป็น มิตินันช์ ค่ะ
และของดิฉัน วันพุธ กลางวันค่ะ ขอทักษา 24 เหมือนกันค่ะ เป็นแม่บ้านแฟนเป็นสถาปนิกค่ะ ขอชื่อส่งเสริมด้านครอบครัว ทรัพย์สินเงินทอง ประมานนี้ค่ะ ขอบพระคุณค่ะ :D
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

พรวฤณ แปลว่า พรจากเทวดา ,ผู้ยินดีในความประเสริฐ
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ
พชรมน แปลว่า ใจที่มีคุณค่าดุจเพชร
พชญวร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้
พรกมล แปลว่า ผู้มีใจอันประเสริฐ
พชรภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังเพชร
กมลภัส แปลว่า ผู้มีแสงสว่างในหัวใจ
ภัสกมล แปลว่า ผู้มีใจสว่าง
นงนภัส แปลว่า นางสวรรค์(นางฟ้า)

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

วาริศดา แปลว่า หญิงผู้เป็นใหญ่ในมหาสมุทร
รตริยา แปลว่า ผู้ยินดีในความประเสริฐ
รินนารา แปลว่า ผู้มีรัศมีรุ่งเรืองดุจทองริน
ยลรณา แปลว่า ผู้มีการรบที่น่ามอง
ลัลลดา แปลว่า หญิงผู้น่ารัก
วิรุณตา แปลว่า ลูกพระพิรุณ
ภัสสภร แปลว่า ผู้เป็นแสงสว่างในการเลี้ยงดู

เปลี่ยนชื่อแล้ว (ใน7วัน) ให้ทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน

primy
07-09-2014, 10:51 PM
ขอบพระคุณมากค่ะ รบกวนถามอีกนิดค่ะ นามสกุล จากมิตินันท์ เปลี่ยน เป็น ช์ ได้มั้ยคะ แล้วนามสกุลแปลว่าอะไรคะ

noppakorn
07-15-2014, 01:07 PM
ขอบพระคุณมากค่ะ รบกวนถามอีกนิดค่ะ นามสกุล จากมิตินันท์ เปลี่ยน เป็น ช์ ได้มั้ยคะ แล้วนามสกุลแปลว่าอะไรคะ
สวัสดีครับ

ตอบช้าไปหน่อยครับ เพิ่งกลับจากงานบุญต่างจังหวัด คำว่า นันท์ ถ้าเปลี่ยนเป็น นันช์ ไม่มีความหมายและคำศัพท์ครับ นามสกุลเดิมทักษา 40 เป็นเลขนักคิดนักฝัน เจริญร่ำรวยดีอยู่แล้วครับ ไม่ต้องเปลี่ยนครับ

Puay Mp
07-17-2014, 06:31 PM
รบกวนพี่นพ ชื่อตั้งชื่อให้หน่อยครับ

ผลรวมชื่อ 42 ครับ
เกิดวันอังคารครับ
ขึ้นต้นด้วย ศรี ครับ
อาชีพ ค้าขาย ธุรกิจ ส่วนตัว + นักลงทุนครับ

ชื่อไม่ต้องแข็งมากนะครับ เดิมตัวผมเป็นคนแข็งๆอยู่แล้วครับ
ขอบคุณมากนะครับ

noppakorn
07-18-2014, 11:04 PM
รบกวนพี่นพ ชื่อตั้งชื่อให้หน่อยครับ

ผลรวมชื่อ 42 ครับ
ขึ้นต้นด้วย ศรี ครับ
อาชีพ ค้าขาย ธุรกิจ ส่วนตัว + นักลงทุนครับ

ชื่อไม่ต้องแข็งมากนะครับ เดิมตัวผมเป็นคนแข็งๆอยู่แล้วครับ
ขอบคุณมากนะครับ
สวัสดีครับ

ด้วยความยินดีครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันอังคาร มีศรีนำ

ภูรีวิทย์ แปลว่า ผู้มีวิชาความรู้และปัญญากว้างไกล
พชรวิทย์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่มีคุณค่าดุจเพชร
พชรวัธน์ แปลว่า ผู้เจริญและมีคุณค่าดุจเพชร (พัดชะระวัด)
พรรธนพรม แปลว่า ผู้เต็มไปด้วยความเจริญ (พัดทะนะพรม)
ปารย์ชวัล แปลว่า ผู้รุ่งเรืองที่เหมาะสม
ปุณณ์ปวีณ แปลว่า ปราชญ์อันประเสริฐ,ผู้เต็มไปด้วยความฉลาดรอบรู้
ปรุฬห์เลิศ แปลว่า ผู้สุดยอดในความเจริญ

เลือกชื่อที่ชอบ เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกาย และกราบขอพรบิดามารดาจะเป็นมงคลยิ่งครับ

แหวน แหวน
07-19-2014, 08:43 AM
เปรมอนันต์ แปลว่าอะไรค่ะ

noppakorn
07-19-2014, 01:10 PM
เปรมอนันต์ แปลว่าอะไรค่ะ
สวัสดีครับ

เปรมอนันต์ แปลว่า ผู้มีความสุขมากมาย

Puay Mp
07-21-2014, 01:56 AM
ขอบคุณมากเลยนะครับพี่นพ ได้ชื่อถูกใจมากเลย เอาชื่อไปอวดที่บ้านมา ที่บ้านบอกว่าพี่นพตั้งชื่อเพราะมากเลยครับความหมายก็ดี

เลยอยากจะรบกวนให้พี่นพ ตั้งชือผู้หญิง วันอังคาร ผลรวม41,42 เช่นกันครับ เพราะนามสกุลที่บ้านผลรวม63ครับ จรึงอยากได้ชื่อผลรวม41,42ครับ

รบกวนด้วยนะครับ

รายละเอียดคือ ชื่อผลรวม41หรือ42 (ผู้หญิงนะครับออกแนวทอมๆหน่อยครับ)

อาชีพ ทำธุรกิจส่วนตัว เล่นหุ้นด้วยครับ แล้วก็เรียนอยู่ด้วยครับ

noppakorn
07-24-2014, 08:17 PM
ขอบคุณมากเลยนะครับพี่นพ ได้ชื่อถูกใจมากเลย เอาชื่อไปอวดที่บ้านมา ที่บ้านบอกว่าพี่นพตั้งชื่อเพราะมากเลยครับความหมายก็ดี

เลยอยากจะรบกวนให้พี่นพ ตั้งชือผู้หญิง วันอังคาร ผลรวม41,42 เช่นกันครับ เพราะนามสกุลที่บ้านผลรวม63ครับ จรึงอยากได้ชื่อผลรวม41,42ครับ

รบกวนด้วยนะครับ

รายละเอียดคือ ชื่อผลรวม41หรือ42 (ผู้หญิงนะครับออกแนวทอมๆหน่อยครับ)

อาชีพ ทำธุรกิจส่วนตัว เล่นหุ้นด้วยครับ แล้วก็เรียนอยู่ด้วยครับ

สวัสดีครับ

ชื่อสำหรับหญิง ใช้ทักษา 42 ดีกว่าครับ เพราะเลข 2 เป็นความเมตตา ความรัก ส่วนเลขทักษา 41 เลข 1 คือความร้อนแรง ความทะเยอทะยาน เมื่อมีโอกาสเลือก ให้เลือกทักษา 42 ดีกว่าน่ะครับ ผลรวมได้ 105 ดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันอังคาร

อมลรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าอันปราศจากมลทิน,แก้วที่ไม่มีมลทิน (อายตนะ 6)
ปุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญอันประเสริฐ
ปิยะนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในสิ่งที่ตนรัก
พัชรวลัย แปลว่า กำไลเพชร,วงกลมอันมีคุณค่า
พิมพ์มาดา แปลว่า ผู้เหมือนมารดา
พิมพ์รตา แปลว่า ผู้ยินดีที่เป็นแบบอย่าง
ทิพย์นิชา แปลว่า เกิดเป็นของ(ดุจเป็น)เทวดานิรันดร
รยานันทน์ แปลว่า ผู้มีควายินดีในความรวดเร็ว

ร๊าก คนไม่มีหัวใจ
07-27-2014, 03:11 AM
ชื่อ ฟารีด้า. มีความหมายว่ายังไงค่ะ

DaDa Pechlada
07-27-2014, 10:10 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนด้วยค่ะ
ชื่อ เพชรลดา แสงรัตนเดช (ญ) เกิดวันศุกร์ ที่ 18 ธค 2530 เวลา 15.25 น.ค่ะ
อาชีพ ทำงานสถาบันการเงิน ตำแหน่งพนักงานกำกับการปฏิบัติงาน
ขอชื่อที่มีคำว่า ดา อยู่ในชื่อ และไม่เดิน 3 พยางค์ ค่า
อยากเปลี่ยนชื่อ เพราะรู้สึกว่า ชอบได้แต่งานยากยาก ทำงานก็มักจะมีอุปสรรค
และชื่อ เพชร น่าจะแข็งเกินไปสำหรับตัวเองค่ะ
รบกวนแนะนำด้วยค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

Gift Giftzy
07-27-2014, 06:17 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ อยากรบกวนช่วยตั้งชื่อให้หน่อยนะคะ พอดีหนูตั้งใจจะไปเปลี่ยนก่อนวันเกิดค่ะ เพราะมีคนทักว่าชื่อ-นามสกุล บวกกันตกเลขที่ไม่ดี

ชื่อน.ส. พรสวรรค์ นามสกุลได้เลขทักษา45 เกิดวันจันทร์ 21 กันยายน 2530 เวลา14.04 อาชีพพนักงานต้อนรับบนเครื่องบิน

อยากได้ชื่อที่ไม่ยาวมากซัก3พยางค์กำลังดีค่ะ เลขผลรวม45หรือจะเป็นเลขอื่นที่ดีๆก็ได้ตามที่เห็นสมควรเลยค่ะ ^^

รบกวนพี่นพด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

ปล. ภัทรวลัญชญ์ มีความหมายว่าอะไรคะ

noppakorn
07-28-2014, 11:26 AM
ชื่อ ฟารีด้า. มีความหมายว่ายังไงค่ะ
สวัสดีครับ

ฟาริด้า หรือฟาริดา เป็นชื่อภาษาตะวันออกลางครับ แปลว่า สาวงามครับ

noppakorn
07-28-2014, 11:58 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนด้วยค่ะ
ชื่อ เพชรลดา แสงรัตนเดช (ญ) เกิดวันศุกร์ ที่ 18 ธค 2530 เวลา 15.25 น.ค่ะ
อาชีพ ทำงานสถาบันการเงิน ตำแหน่งพนักงานกำกับการปฏิบัติงาน
ขอชื่อที่มีคำว่า ดา อยู่ในชื่อ และไม่เดิน 3 พยางค์ ค่า
อยากเปลี่ยนชื่อ เพราะรู้สึกว่า ชอบได้แต่งานยากยาก ทำงานก็มักจะมีอุปสรรค
และชื่อ เพชร น่าจะแข็งเกินไปสำหรับตัวเองค่ะ
รบกวนแนะนำด้วยค่ะ
สวัสดีครับ

คุณเกิดวันศุกร์ แต่ชื่อเพชรลดา จึงมีพยัญชนะเป็นการกิณีอยู่ตรงกลาง บอกถึงความไม่เชื่อมั่น หงุดงิด วิตกกังวล สาเหตุเพราะพยัญชนะกาลกิณีบันดาลไป งานทุกงานอาจยากเหมือนกันหมด อุปสรรคก็มีกันไปตามวาระ แต่กาลกิณีในชื่อทำให้คุณคิดวิตกไปเองครับ เปลี่ยนชื่อแล้ว หมั่นทำบุญสร้างกุศลเสมอน่ะครับ มีโอกาสก็ไปปฏิบัติธรรม กุศลจะช่วยให้ทุกอย่างดีขึ้นครับ
ชื่อเดิมนั้นทักษา 24 เป็นทักษามลคลอยู่แล้าครับ เพียงติดที่มีกาลกิณีอยู่ตรงกลางชื่อเลยทำให้จิตใจคุณแปรไปครับ นามสกุลทักษา 32 ให้ใช้ชื่อทักษา 24 ดังเดิมน่ะครับ เอาชื่อให้เหมาะสมแล้วปฏิบัติตามผมแนะนำ ทุกอย่างจะค่อยๆดีขึ้นเรื่อยๆครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์

ฐานิตดา แปลว่า หญิงผู้มีฐานมั่นคง
นิพิทดา แปลว่า หญิงผู้รู้ชัด
ณนิพดา แปลว่า หญิงผู้มีความนอบน้อม

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกายด้วยครับ

noppakorn
07-28-2014, 12:07 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ อยากรบกวนช่วยตั้งชื่อให้หน่อยนะคะ พอดีหนูตั้งใจจะไปเปลี่ยนก่อนวันเกิดค่ะ เพราะมีคนทักว่าชื่อ-นามสกุล บวกกันตกเลขที่ไม่ดี

ชื่อน.ส. พรสวรรค์ นามสกุลได้เลขทักษา45 เกิดวันจันทร์ 21 กันยายน 2530 เวลา14.04 อาชีพพนักงานต้อนรับบนเครื่องบิน

อยากได้ชื่อที่ไม่ยาวมากซัก3พยางค์กำลังดีค่ะ เลขผลรวม45หรือจะเป็นเลขอื่นที่ดีๆก็ได้ตามที่เห็นสมควรเลยค่ะ ^^

รบกวนพี่นพด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

ปล. ภัทรวลัญชญ์ มีความหมายว่าอะไรคะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 45 ใช้ชื่อทักษา 45 คือโชคและความสำเร็จ ผลรวมได้ 90 ตกที่นั่งสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง สำเร็จโดยไม่คาดคิด เป็นทักษาดียิ่งครับ

ชื่อ ภัทรวลัญชญ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะอันดีงาม ทักษา 45 ชื่อนี้ดีครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันจันทร์

สรัญพรน์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐในการพูด
ฉัตรนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใต้ร่มเงา (ฉัด ตระ นัน)
ภัสวรัญชญ์ แปลว่า ผู้รู้และยินดีในความเรืองรอง ((พัด วะ รัน)
ภัสสรมณฑ์ แปลว่า เครื่องประดับที่มีรัศมีความเรืองรอง (พัด สอ ระ มน)
ยลวลัญช์ แปลว่า ผู้มีรูปที่น่ามอง
ลัลน์ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามและน่ารัก
ลัลน์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่น่ารัก

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกายด้วยครับ

Les Pisitpacharakul
07-29-2014, 04:13 PM
สวัสดีครับ รบกวนถามว่า ชื่อ พณวรรธน์ นามสกุล พิสิฐพชรกุล แปลว่าอะไรหรอครับ ขอบคุณมากๆครับ

noppakorn
07-29-2014, 07:51 PM
สวัสดีครับ รบกวนถามว่า ชื่อ พณวรรธน์ นามสกุล พิสิฐพชรกุล แปลว่าอะไรหรอครับ ขอบคุณมากๆครับ
สวัสดีครับ

พณวรรธน์ แปลว่า ความเจริญรุ่งเรืองอยู่เหนือหัว ทักษา 45
พิสิฐพชรกุล แปลว่า ตระกูลที่มีคุณค่าอันเลอเลิศ ทักษา 54

ชื่อสกุลเป็นมงคลครับ

Gift Giftzy
07-30-2014, 08:46 PM
ขอบคุณสำหรับชื่อใหม่ที่พี่นพแนะนำนะคะ:)

Les Pisitpacharakul
07-30-2014, 09:09 PM
ขอบคุณมากนะครับ สำหรับความหมายของชื่อ

DaDa Pechlada
07-31-2014, 10:28 AM
ขอบคุณมากมากค่ะ

บุด ริน
08-08-2014, 08:12 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ รบกวนถามถึงนามสกุลที่ตกทักษา 56 ชื่อที่เหมาะสมควรตกทักษาอะไรดีค่ะ เดิเดิชื่อตกทักษา 34 ค่ะ รบกวนขอชื่อผู้หญิงวันจันทร์ กับวันเสาร์ด้วยค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

noppakorn
08-09-2014, 03:56 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ รบกวนถามถึงนามสกุลที่ตกทักษา 56 ชื่อที่เหมาะสมควรตกทักษาอะไรดีค่ะ เดิเดิชื่อตกทักษา 34 ค่ะ รบกวนขอชื่อผู้หญิงวันจันทร์ กับวันเสาร์ด้วยค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลตกทักษา 56 เป็นทักษาที่น่าหนักใจมาก เพราะหาชื่อจับคู่ทักษาแล้วได้ผลทักษารวมที่ดีไม่ได้เลยครับ จะมีแต่ดีปานกลาง และมีเพียงทักษาเดียว คือทักษา 41 จึงเป็นทักษามงคล ผลรวมได้ทักษา 97 ผู้ได้เลขนี้ต้องระวังปัญหาสุขภาพ หมั่นดูแล และออกกำลังกายสม่ำเสมอ เพื่อป้องกันไว้ครับ การทำงานให้ทำด้วยความรอบคอบ ระวังถูกเลื่อยเก้าอี้โดยไม่รู้ตัว ผ่านพ้นได้ ชีวิตบั้นปลายจะเป็นสุขและดียิ่งครับ เลขนี้ต้นร้ายปลายดี ไม่ลำบากไม่ร่ำรวยครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันจันทร์

กัลยนนต์ (กัน ยะ นน) แปลว่า ผู้ไม่สิ้นสุดในความเป็นหญิงงาม
พัทธนันท์ แปลว่า ผู้ผูกพันความยินดี
นันทน์ลภณ แปลว่า ผู้มีลาภที่น่ายินดี
ณักษ์ลภัส แปลว่า ผู้มีลาภอันก้าวหน้า
ปัณณรัตน์ แปลว่า ผู้เป็นดวงแก้วของหนังสือ
ปัณฑ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่รงปัญญา
รัฐนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในประเทศ
ยชญ์หทัย แปลว่า หัวใจที่บูชา
นภัสนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์
นันท์นภัส แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์
ตรัณรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่พาผ่านพ้น
ยมลรัชต์ แปลว่า ผู้อยู่คู่กับเงิน

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันเสาร์

พรหมภาพรม แปลว่า ผู้ให้ความสุขด้วยรัศมีอันประเสริฐ
พบพิศพร แปลว่า ผู้พบเห็นความประเสริฐ
พัชร์ภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญากว้างไกลและมีคุณค่า
แพรวพาณี แปลว่า ผู้มีวาจาแพรวพราย,ผู้มีวาจาปราดเปรื่อง
พลอยรยา แปลว่า พลอยที่รวดเร็ว
พลอยวิภู แปลว่า ผู้เป็นเจ้าแห่งพลอย
ปารย์รัตนา แปลว่า ผู้เหมาะสมดังแก้วงามที่มีค่า
เมสรินทร์ แปลว่า แม่ผู้ยิ่งใหญ่ดุจเทวดา
เมธาวินทร์ แปลว่า หญิงผู้ยิ่งใหญ่ทางปัญญา
สริญญ์ชนภา แปลว่า ผู้มีรัศมีในหมู่คนอันมีปัญญาแกล้วกล้า
พรนภินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่แห่งฟ้าอันประเสริฐ

saly
08-13-2014, 03:51 PM
รบกวนปรึกษาอาจารย์นพคะ
-ดิฉันวางเเผนจะไปเปลี่ยนชื่อ จันทร์ที่ 18 สิงหาคม 2557 วันนี้ไปได้มั้ยค่ะ
-คำว่าชื่ิอใหญ่กว่านามสกุลคืออะไรคะ
-หากชื่อยาวกว่านามสกุล จะมีข้อเสียอะไรมั้ยคะ ชื่อทักษา24 นามสกุลทักษา26ค่ะ
(เกิด ศุกร์ 18 ตุลาคม 2528 คะ)

ขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงค่ะ...

noppakorn
08-14-2014, 02:30 PM
รบกวนปรึกษาอาจารย์นพคะ
-ดิฉันวางเเผนจะไปเปลี่ยนชื่อ จันทร์ที่ 18 สิงหาคม 2557 วันนี้ไปได้มั้ยค่ะ
-คำว่าชื่ิอใหญ่กว่านามสกุลคืออะไรคะ
-หากชื่อยาวกว่านามสกุล จะมีข้อเสียอะไรมั้ยคะ ชื่อทักษา24 นามสกุลทักษา26ค่ะ
(เกิด ศุกร์ 18 ตุลาคม 2528 คะ)

ขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงค่ะ...
สวัสดีครับ

เกิดวันศุกร์ ให้ไปเปลี่ยนชื่อวันพุธ ครับ เป็นดาวคู่มิตรกันครับ
ชื่อใหญ่กว่านามสกุล คือชื่อที่มีทักษาสูง ดวงดาวสูง จะไปข่มดวงสกุลเอาหรือชื่อที่เหมาะกับคนมีบุญญาแล้วเราเอามาใช้ แทนที่จะดีกลับเหนียวรั้งให้เราแย่ลง
ชื่อยาวกว่านามสกุล คนใช้แซ่ ก็ไม่ดีสิครับ เพราะแซ่จะสั้นๆคำเดียวเท่านั้น ไม่เกียวกันน่ะครับ ทักษา 24 เป็นมงคลนาม รวมกับ 26 เป็น 50 อยู่เฉยๆก็มีคนทำให้
รวยครับ

free-user
08-21-2014, 05:19 PM
รบกวนสอบถามอาจารย์ค่ะ หลานสาวเกิดวันศุกร์ ที่ 8 พฤศจิกายน 2556
ตอนแรกใช้นามสกุลของแม่ ซึ่งมีทักษา 48 จึงตั้งชื่อว่า "ภณิชชา"
แต่ตอนนี้พ่อกับแม่ของหลาน ต้องการเปลี่ยนเป็นนามสกุลพ่อ ที่มีทักษา 21

ไม่ทราบว่าชื่อทักษา 42 จะมีผลรวมที่ดีหรือไม่คะ
หรือทักษา 24 จะดีกว่าคะ

อยากรบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้หลานค่ะ ครั้งที่แล้วก็เข้ามาสอบถามให้ และได้ไปทำบุญมาแล้วค่ะ
ครั้งนี้พ่อแม่ของหลานอยากให้มาพิมพ์สอบถามให้อีกครั้งค่ะ
ขอขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้านะคะ

noppakorn
08-21-2014, 10:34 PM
รบกวนสอบถามอาจารย์ค่ะ หลานสาวเกิดวันศุกร์ ที่ 8 พฤศจิกายน 2556
ตอนแรกใช้นามสกุลของแม่ ซึ่งมีทักษา 48 จึงตั้งชื่อว่า "ภณิชชา"
แต่ตอนนี้พ่อกับแม่ของหลาน ต้องการเปลี่ยนเป็นนามสกุลพ่อ ที่มีทักษา 21

ไม่ทราบว่าชื่อทักษา 42 จะมีผลรวมที่ดีหรือไม่คะ
หรือทักษา 24 จะดีกว่าคะ

อยากรบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้หลานค่ะ ครั้งที่แล้วก็เข้ามาสอบถามให้ และได้ไปทำบุญมาแล้วค่ะ
ครั้งนี้พ่อแม่ของหลานอยากให้มาพิมพ์สอบถามให้อีกครั้งค่ะ
ขอขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้านะคะ
สวัสดึครับ

จะเปลี่ยนนามสกุลพ่อ ทักษา 21 ชื่อเดิม ภณิชชา ทักษา 15 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ทักษา 36 เป็นทักษามงคล หมายถึงความสำเร็จ ทั้งการงาน การเงิน และความรัก มีผู้สนับสนุน ชื่อสกุลดีอยู่แล้ว จะเปลี่ยนให้ดวงช้ำไปทำไมครับ

ชื่อเดิมดีแล้ว ไม่ต้องเปลี่ยนครับ

Olga Storozhenko
08-26-2014, 06:22 PM
พรรณพนัชกร หมายถึงอะไรค่ะ

noppakorn
08-27-2014, 04:33 PM
พรรณพนัชกร หมายถึงอะไรค่ะ
สวัสดีครับ

พรรณพนัชกร แปลว่า ผู้สร้างผิวพรรณดังดอกบัว หรือผู้มีมือและผิวพรรณดังดอกบัว

แอล ผ่องสุขใส
08-27-2014, 09:14 PM
สวัดดีคะ เป็นสมาชิกใหม่คะ
ชื่อ พีรยา ผ่องสุขใส เกิดวันอาทิตย์ ที่23 ธันวาคม 2533 เกิดกลางคืน
อยากจะเปลี่ยนชื่อ เน้นด้านเงิน ปีหน้ากำลังจะไปต่างประเทศ
มีชื่อที่ชอบคือ ฐิดา ไม่ทราบว่าใช้ชื่อนี้ดีไหมคะ รบกวนช่วยดูให้ด้วยค่ะ หรือแนะนำชื่อใหม่ที่ดีกว่านี้
ขอบคุณมากคะ

ไม่เคยทั้งกระทู้ผิดผลาดประการใดขออภัยด้วยนะคะ

08-28-2014, 11:03 AM
พรรณพนัชกรณ์ เเบบนี้เเปลว่าอะไรค่ะ เเล้วถ้าอ่านจะอ่านว่า พัน-พะ-นัด-ชะ-กอน หรือ พัน-พะ-นัด-กอน ค่ะ

noppakorn
08-29-2014, 09:31 PM
สวัดดีคะ เป็นสมาชิกใหม่คะ
ชื่อ พีรยา ผ่องสุขใส เกิดวันอาทิตย์ ที่23 ธันวาคม 2533 เกิดกลางคืน
อยากจะเปลี่ยนชื่อ เน้นด้านเงิน ปีหน้ากำลังจะไปต่างประเทศ
มีชื่อที่ชอบคือ ฐิดา ไม่ทราบว่าใช้ชื่อนี้ดีไหมคะ รบกวนช่วยดูให้ด้วยค่ะ หรือแนะนำชื่อใหม่ที่ดีกว่านี้
ขอบคุณมากคะ

ไม่เคยทั้งกระทู้ผิดผลาดประการใดขออภัยด้วยนะคะ
สวัสดีครับ

ชื่อพีรยา ทักษา 28 ความรักมักผกผัน ทำการใดมักถูกเบียดบัง นามสกุล ผ่องสุขใส ทักษา 40 เป็นทักษามงคล คนนามสกุลนี้มักได้เดินทาง ยิ่งเดินทางยิ่งดี ชื่อใหม่ควรใช้ทักษา 14 เป็นทักษามงคล เป็นอาทิตย์หมายถึงความรุ่งเรือง และดาวพุธการเจรจา ปัญญาดี ทำการใดมักมีโชค ผลรวมได้ 54 คือความสำเร็จครับ หรือหากใช้ทักษา 15 เป็นดาวคู่มิตรหมายถึงความเจริญและโชคลาภ ผลรวมได้ 55 เป็นศุภโชคคู่ คนมีดาวคู่นี้ ชีวิตจะเจริญก้าวหน้า ความเป็นอยู่สุขสบายครับ

ชื่อ ฐิดา ใช้ได้ครับ เป็นมงคลนามครับ แต่หากคุณเลือกใช้ทักษา 14 ก็ได้เช่นกันครับ มีชื่อให้ลองเลือกดูทั้งสองทักษาครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

รุ่งรดา แปลว่า ผู้ยินดีในความรุ่งเรือง
มนปภา แปลว่า ผู้มีความสว่างยิ่งในดวงใจ
วิชภา (วิดชะพา) แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งความรู้
ดลชญา แปลว่า ผู้มีปัญญาเป็นพื้นฐาน
ชัญปภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองยิ่งในความรู้
กัตติกา แปลว่า ดาวลูกไก่
จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและบริสุทธิ์
กนกชุดา แปลว่า เรืองรองดังทองคำ
เกตุญาดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นธงชัย
ณฤดี แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้
นภาดล แปลว่า ชั้นฟ้า
รุจาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองยิ่ง

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ณัชทชา แปลว่า ผู้ให้ความรู้
ณัทชาดา แปลว่า หญิงผู้เกิดมาให้ความรู้
ณัทชาภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเกิดมาให้ความรู้
กนกณชา แปลว่า ผู้ให้ความรู้ดังทองคำ
ณัทญา แปลว่า ผู้รอบรู้ที่ให้ความรู้
ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามด้วยความรู้
ภรภัทร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
ภัทรภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
มธุรา แปลว่า ผู้มีเสน่ห์
มรุญา แปลว่า ผู้รู้เหมือนเทวดา
มณฑภา แปลว่า ผู้ประดับด้วยรัศมี
เมธาชา แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นปราชญ์
ภัทรญา (พัดทระยา) แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกาย และสำคัญกราบบอกพ่อแม่และขอพรด้วย

noppakorn
08-29-2014, 09:32 PM
พรรณพนัชกรณ์ เเบบนี้เเปลว่าอะไรค่ะ เเล้วถ้าอ่านจะอ่านว่า พัน-พะ-นัด-ชะ-กอน หรือ พัน-พะ-นัด-กอน ค่ะ
สวัสดีครับ

อ่านว่า พัน พะ นัด ชะ กอน ครับ

แอล ผ่องสุขใส
09-01-2014, 08:03 PM
ขอบคุณสำหรับการแนะนำคะ แล้วดิฉันสามารถไปเปลี่ยนชื่อวันไหนได้บ้างคะ
ชื่อเก่าคือ พีรยา ผ่องสุขใส เกิดวันอาทิตย์ 23 ธันวาคม 2533คะ
จะเปลี่ยนเป็นชื่อ ฐิดา คะ ขอรบกวนแนะนำวันและเวลาให้ด้วยคะ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงคะ

GickziiPitta Pimsuwan
09-01-2014, 11:50 PM
สวีสดีค่ะ ชื่อปัจจุบัน พิไลวรรณ พิมพ์สุวรรณ์ อยากจะเปลี่ยนชื่อเป็น ศศิวิรัล พิมภ์สุวรรณ์ ดีไหมคะ หรือมีคำแนะนำอย่างไรบ้างคะ หรือมีชื่ออื่นแนะนำมั๊ยคะ
เกิด พฤหัสบดี 20 ตุลาคม 2531 เวลา 16.30 น.
แล้วมีคำแนะนำเกี่ยวกับวันเวลาเปลี่ยนชื่อไหมคะ แล้วควรปฏิบัติอย่างไรบ้าง

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ:D

noppakorn
09-02-2014, 10:50 AM
ขอบคุณสำหรับการแนะนำคะ แล้วดิฉันสามารถไปเปลี่ยนชื่อวันไหนได้บ้างคะ
ชื่อเก่าคือ พีรยา ผ่องสุขใส เกิดวันอาทิตย์ 23 ธันวาคม 2533คะ
จะเปลี่ยนเป็นชื่อ ฐิดา คะ ขอรบกวนแนะนำวันและเวลาให้ด้วยคะ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงคะ
สวัสดีครับ

เกิดวันอาทิตย์ ให้เปลี่ยนชื่อวัน พฤหัสบดี เป็นวันคู่มิตรครับ

noppakorn
09-02-2014, 10:56 AM
สวีสดีค่ะ ชื่อปัจจุบัน พิไลวรรณ พิมพ์สุวรรณ์ อยากจะเปลี่ยนชื่อเป็น ศศิวิรัล พิมภ์สุวรรณ์ ดีไหมคะ หรือมีคำแนะนำอย่างไรบ้างคะ หรือมีชื่ออื่นแนะนำมั๊ยคะ
เกิด พฤหัสบดี 20 ตุลาคม 2531 เวลา 16.30 น.
แล้วมีคำแนะนำเกี่ยวกับวันเวลาเปลี่ยนชื่อไหมคะ แล้วควรปฏิบัติอย่างไรบ้าง

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ:D

สวัสดีครับ

ชื่อใหม่ ศศิวิรัล ทักษา 42 เป็นดาวคู่มิตร ทักษามงคล สกุล พิมภ์สุวรรณ์ ทักษา 63 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ทักษา 105 เป็นทักษามงคล ให้หมั่นทำบุญสวดมนต์เช้าเย็นมาเสริมสร้าง เปลี่ยนชื่อใหม่ให้ขออนุญาตพ่อแม่เสียก่อน หากยังไม่มีครอบครัว มีครอบครัวแล้ว เปลี่ยนชื่อเสร็จให้ไปขอพรจากท่าน จะเป็นมงคลยิ่ง

เกิดวันพฤหัสบดี ให้ไปเปลี่ยนวันจันทร์ จะเป็นวันคู่ธาตุมิตรมงคลครับ เวลาสมพงษ์คนเกิดเวลานี้คือเวลา 09.00-10.59 น.ครับ

09-04-2014, 09:17 PM
สวัสดีครับ

ชื่อใหม่ ศศิวิรัล ทักษา 42 เป็นดาวคู่มิตร ทักษามงคล สกุล พิมภ์สุวรรณ์ ทักษา 63 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ทักษา 105 เป็นทักษามงคล ให้หมั่นทำบุญสวดมนต์เช้าเย็นมาเสริมสร้าง เปลี่ยนชื่อใหม่ให้ขออนุญาตพ่อแม่เสียก่อน หากยังไม่มีครอบครัว มีครอบครัวแล้ว เปลี่ยนชื่อเสร็จให้ไปขอพรจากท่าน จะเป็นมงคลยิ่ง

เกิดวันพฤหัสบดี ให้ไปเปลี่ยนวันจันทร์ จะเป็นวันคู่ธาตุมิตรมงคลครับ เวลาสมพงษ์คนเกิดเวลานี้คือเวลา 09.00-10.59 น.ครับ

ขอบคุณมากนะคะสำหรับคำแนะนำ

แล้วถ้าหนูไม่สามารถเปลี่ยนนามกุลได้ ต้องใช้ พิมพ์สุวรรณ์ ตามเดิม พอมีชื่อไหนแนะนำไหมคะ เน้นเรื่องความรักค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

noppakorn
09-05-2014, 01:20 PM
ขอบคุณมากนะคะสำหรับคำแนะนำ

แล้วถ้าหนูไม่สามารถเปลี่ยนนามกุลได้ ต้องใช้ พิมพ์สุวรรณ์ ตามเดิม พอมีชื่อไหนแนะนำไหมคะ เน้นเรื่องความรักค่ะ

สวัสดีครับ

ที่คุณถามมาก็นามสกุล พิมพ์สุวรรณ์ อยู่แล้วนี่ครับ จะให้ชื่อไปเลือกเพิ่มแล้วกันครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

ณัฐวลัย แปลว่า กำไลนักปราชญ์
บุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ประเสริฐ
ปุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ประเสริฐ
สิรารมย์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่สุด
กุลจรีย์ แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีงามยิ่ง
กัลย์ภูรี แปลว่า หญิงผู้มีปัญญากว้างไกล
กัญญรวินท์ แปลว่า หญิงผู้งามดุจดอกบัว
กัญญ์นลิน แปลว่า หญิงสาวผู้งามดังดอกบัว
ณวิรัญจ์ แปลว่า ในความเป็นพรหม,ผู้ซึ่งประเสริฐยิ่ง

09-06-2014, 02:05 AM
สวัสดีครับ

ที่คุณถามมาก็นามสกุล พิมพ์สุวรรณ์ อยู่แล้วนี่ครับ จะให้ชื่อไปเลือกเพิ่มแล้วกันครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

ณัฐวลัย แปลว่า กำไลนักปราชญ์
บุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ประเสริฐ
ปุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ประเสริฐ
สิรารมย์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่สุด
กุลจรีย์ แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีงามยิ่ง
กัลย์ภูรี แปลว่า หญิงผู้มีปัญญากว้างไกล
กัญญรวินท์ แปลว่า หญิงผู้งามดุจดอกบัว
กัญญ์นลิน แปลว่า หญิงสาวผู้งามดังดอกบัว
ณวิรัญจ์ แปลว่า ในความเป็นพรหม,ผู้ซึ่งประเสริฐยิ่ง

ขอบพระคุณมากค่ะ แต่ขอโทษที่ทำให้สับสนค่ะ

ตอบแรกที่ถามไป เป็น พิมภ์สุวรรณ์ เป็นตัว ภ์ ที่อยากจะเปลี่ยนไปใช้

แต่ที่บ้านคงไม่ยอม นามสกุลเดิมเป็น พิมพ์สุวรรณ์ เป็นตัว พ์ รวมทักษาออกมาเป็น 70 อยากจะหาชื่อที่มารวมกันให้ดีอ่าค่ะ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

ขอบพระคุณอีกครั้งนะคะ ^.^

Naphassanan Kh
09-07-2014, 10:52 AM
ขอทราบความหมายชื่อ นันท์ปภัทร์ ค่ะ
และถ้าอยากได้ชื่อที่มีคำว่า นภัส หรือ ปภัส
ที่มีเลขทักษา 45 สามารถใช้ชื่อไหนได้บ้างคะ
ดิฉันเกิดวันจันทร์ที่ 29 ตุลาคม 2522
ตอนนี้ใช้ชื่อ นภัสนันท์ แต่จะไปใช้นามสกุลแฟน คือ สิริภาธสมบัติ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-07-2014, 02:21 PM
ขอทราบความหมายชื่อ นันท์ปภัทร์ ค่ะ
และถ้าอยากได้ชื่อที่มีคำว่า นภัส หรือ ปภัส
ที่มีเลขทักษา 45 สามารถใช้ชื่อไหนได้บ้างคะ
ดิฉันเกิดวันจันทร์ที่ 29 ตุลาคม 2522
ตอนนี้ใช้ชื่อ นภัสนันท์ แต่จะไปใช้นามสกุลแฟน คือ สิริภาธสมบัติ
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

นันท์ปภัทร์ แปลว่า ผู้เจริญยิ่งที่มีความสุข หรือผู้มีความสุขที่ประเสริฐยิ่ง

ใช้นามสกุล สิริภาธสมบัติ ทักษา 50 ผลรวมได้ 95 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่้อทักษา 45 สำหรับหญิงวันจันทร์

พลอยนภัส แปลว่า ผู้ทำตามสวรรค์, ฟ้างามดังแก้วสี
สรรค์นภัส แปลว่า ฟ้าเลือกมา
นภัสรนันท์ (นะ พัด สะ ระ นัน) แปลว่า สุขดุจสวรรค์
ปภัสร์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์อันรุ่งเรือง

saly
09-08-2014, 11:43 AM
สวัสดีคะอาจารย์นพ รบกวนปรึกษาอาจารย์คะ
ดิฉันชื่อ ภัคชนิดาภา สุขสาคร (เกิดวันศุกร์ที่18ตุลาคม2528 เวลา12.12น.)
หากต้องการเปลี่ยนนามสกุลตามมารดา เป็น ฐานวัฒนกุล
ชื่อ-สกุลใด เหมาะสมกว่ากันค่ะ
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

noppakorn
09-08-2014, 12:10 PM
สวัสดีคะอาจารย์นพ รบกวนปรึกษาอาจารย์คะ
ดิฉันชื่อ ภัคชนิดาภา สุขสาคร (เกิดวันศุกร์ที่18ตุลาคม2528 เวลา12.12น.)
หากต้องการเปลี่ยนนามสกุลตามมารดา เป็น ฐานวัฒนกุล
ชื่อ-สกุลใด เหมาะสมกว่ากันค่ะ
สวัสดีครับ

ภัคชนิดา ทักษา 24 เป็นมงคลนาม สุขสาคร ทักษา 26 ตกลุ่มหลง แต่ผลรวมได้ทักษา 50 ตกที่นั่งคนมีฐานะ กระตือรือร้น ในการแสวงหา เป็นมงคลยิ่ง
นามสกุล ฐานวัฒนกุล ทักษา 41 เป็นดาวพุธและอาทิตย์ ดาวคู่ธาตุ ส่งเสริมกันทำให้รุ่งเรือง รวมกับชือแล้วได้ทักษา 65 ตกดาวศุภโชคคู่ เป็นดาวทรัพย์และโชค ทำการใดก็รุ่งเรืองสำเร็จ

ชื่อสกุลแรก ได้ 4 ดี ชื่อสกุลมารดา ได้ 5 ดีครับ สกุลไหนก็รวยครับ แต่มารดาค่อนข้างดีกว่าครับ

09-08-2014, 06:13 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยตั้งนามสกุลหน่อยนะค่ะ เกิดวันจันทร์ ค่ะ อยากได้ บ นำหน้า ณ อยู่ท้าย
หรือไม่ก็นำหน้า ป ธ ท อยากได้เลขศาสตร์ เลขศาสตร์ 55 ค่ะ เพราะชื่อจริงคือ พรนภัสพรรณ รบกวณด้วยนะค่ะ

noppakorn
09-11-2014, 12:16 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยตั้งนามสกุลหน่อยนะค่ะ เกิดวันจันทร์ ค่ะ อยากได้ บ นำหน้า ณ อยู่ท้าย
หรือไม่ก็นำหน้า ป ธ ท อยากได้เลขศาสตร์ เลขศาสตร์ 55 ค่ะ เพราะชื่อจริงคือ พรนภัสพรรณ รบกวณด้วยนะค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 55

บรมวรงค์วรรณ แปลว่า เชื้อชาติที่สำคัญและยิ่งใหญ่
บรรจงณัฐวรรณ แปลว่า ชนชั้นนักปราชญ์ที่ประณีต
บรรพ์รชตวรรณ (บัน ระ ชะ ตะ วัน) แปลว่า ชนชั้นที่มีเงินเป็นเบื้องต้น
บัณฑรธนันวรรณ (บัน ทอน ทะ นัน วัน) แปลว่า ชนชั้นที่ร่ำรวยด้วยเงินทอง (บัณฑร แปลว่า ขาวเหลือง ๆ เปรียบคือเงินกับทอง)
บวรวงศ์วรรณ แปลว่า เชื่อชาติตระกูลที่ยิ่งใหญ่

Naphassanan Kh
09-16-2014, 10:13 PM
ขอบพระคุณอาจารย์มากๆนะคะ ที่ช่วยหาความหมายชื่อให้
ขอบคุณจากใจจริงค่ะ

Wanwisa Jks Pinpranee
09-21-2014, 09:44 AM
พี่คะ ภาณุวัตร แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-21-2014, 12:33 PM
ขอบพระคุณอาจารย์มากๆนะคะ ที่ช่วยหาความหมายชื่อให้
ขอบคุณจากใจจริงค่ะ
ยินดีเสมอ เท่าที่มีภูมิรู้ครับ

noppakorn
09-21-2014, 12:36 PM
พี่คะ ภาณุวัตร แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ภาณุวัตร มาจาก ภาณุ แปลว่า แสงสว่าง ,พระอาทิตย์ และ วัตร แปลว่า หน้าที , กิจอันพึงกระทำ
ภาณุวัตร แปลว่า หน้าที่ของพระอาทิตย์ ถ้าเป็นชื่อคน แปลว่า ผู้มีหน้าทีให้แสงสว่าง ครับ

noppakorn
09-21-2014, 12:36 PM
ขออภัย

Wanwisa Jks Pinpranee
09-21-2014, 12:47 PM
สวัสดีครับ

ภาณุวัตร มาจาก ภาณุ แปลว่า แสงสว่าง ,พระอาทิตย์ และ วัตร แปลว่า หน้าที , กิจอันพึงกระทำ
ภาณุวัตร แปลว่า หน้าที่ของพระอาทิตย์ ถ้าเป็นชื่อคน แปลว่า ผู้มีหน้าทีให้แสงสว่าง ครับ

noppakorn
09-22-2014, 03:21 PM
มาตอบคำถามต่อแล้วครับ

Nes Zaa
10-07-2014, 02:09 PM
อยากรบกวนให้ช่วยเลือกผลรวมของนามสกุลให้ลูกสาวหน่อยค่ะ
พอดีลูกสาว เกิดวันพุธ 30พ.ย.2548 (ปีไก่)เวลาประมาน 14.33
ลูกสาวชือ ด.ญ. ลภัสรดา เลขศาสตร์ 24 แต่ นามสกุล ปัญญาสุโต เลขศาสตร์ 30
มีความคิดเห็นว่าควรเปลี่ยนนามสกุลไหมค่ะ ถ้าสมควรเปลี่ยนช่วยเลือกผลรวมของนามสกุลที่เหมาะสม และขอฤกษ์ วันและเวลาเปลี่ยนด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

Mink Pakaporn Thubtimted
10-08-2014, 03:03 AM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อ ภิรฎา เกิดวัน พฤหัส แปลว่าอะไรคะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ. ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำค่ะ

noppakorn
10-08-2014, 11:45 AM
อยากรบกวนให้ช่วยเลือกผลรวมของนามสกุลให้ลูกสาวหน่อยค่ะ
พอดีลูกสาว เกิดวันพุธ 30พ.ย.2548 (ปีไก่)เวลาประมาน 14.33
ลูกสาวชือ ด.ญ. ลภัสรดา เลขศาสตร์ 24 แต่ นามสกุล ปัญญาสุโต เลขศาสตร์ 30
มีความคิดเห็นว่าควรเปลี่ยนนามสกุลไหมค่ะ ถ้าสมควรเปลี่ยนช่วยเลือกผลรวมของนามสกุลที่เหมาะสม และขอฤกษ์ วันและเวลาเปลี่ยนด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อได้ทักษา 24 ตกที่นั่งสมบูรณ์พูนสุข นามสกุลทักษา 30 ไม่ดีแต่ไม่ใช่ปัญหาครับ ผลรวมได้ทักษา 54 ตกที่นั่งเทพแห่งความสำเร็จและโชคลาภ ดียิ่งแล้วครับ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนนามสกุลครับ คนเราดี 5 อย่าง ไม่ดีเพียงอย่างเดียวไม่ใช่ปัญหา ชือดี นามสกุลไม่ดี ทักษาดี ผลรวมดี พยัญชนะดี เต็มร้อยได้ตั้ง 80 แล้วครับ สร้างเสริมด้วยการเป็นคนดี หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ทำบุญเสมอๆ สำคัญคือกตัญญู ก็ดีเลิศได้แล้วครับ

ไม่ต้องเปลี่ยนนามสกุลครับ

noppakorn
10-08-2014, 11:47 AM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อ ภิรฎา เกิดวัน พฤหัส แปลว่าอะไรคะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ. ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำค่ะ
สวัสดีครับ

ภิรฎา คำว่า รฎา ไม่มีคำแปลครับ เป็นเพียงคำพ้องเสียงของคำว่า รดา ที่แปลว่า ยินดี ครับ ภิ มาจาก อภิ แปลว่า ยิ่งใหญ่ ครับ

ชื่อนี้ถ้าพ่อแม่ตั้งให้ ก็ถือว่าเป็นชื่อมงคลแล้วครับ ทักษาได้ 15 ตกชีวิตรื่นรมย์ปัญญาดีครับ

AunPun Sassygirl
10-08-2014, 10:26 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบชื่อที่มีทักษา 45 ของผู้หญิงที่เกิดวันพุธกลางวันหน่อยค่ะ

Charinee Saloa
10-09-2014, 12:20 AM
สวัสดีค่ะ รบกวนให้ตั้งชื่อใหม่ค่ะ เกิดวันจันทร์ เวลา 13.15 ชื่อเดิม ชาริณี แซ่เล้า ไม่ต้องการเปลียนนสมสกุลค่ะ
ขอชื่อใหม่ มีทักษา 42ค่ะ ขอขึ้นต้นด้วยอักษร มูลละ แล้วมี ช หรือ จ เป็นตัวประกอบนะคะ รบกวนขอหลายๆชื่อนะคะ ขอบคุณค่ะ

10-09-2014, 12:28 AM
รบกวนถามด้วยค่ะ ชื่อ มนชนภัสร์ แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-10-2014, 03:03 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบชื่อที่มีทักษา 45 ของผู้หญิงที่เกิดวันพุธกลางวันหน่อยค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

กันต์สินี แปลว่า หญิงงามผู้น่ารัก
ศรัณย์ธร แปลว่า ผู้ทรงความเป็นที่พึ่ง
สถิรนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีอันมั่นคง,ผู้มีความสุขอันมั่นคง
ธารณ์ธันยา แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งโชคดี,ผู้ทรงไว้ซึ่งบุญญา(มีบุญ,มีโชค)
สุทธิ์สิริ แปลว่า ผู้ประเสริฐและบริสุทธิ์
อิศรนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความเป็นใหญ่
ธารณ์สิรี แปลว่า ผู้มีมงคลเป็นเครื่องค้่ำจัน
ณัฐธยาน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาพินิจด้วยความเป็นปราชญ์

noppakorn
10-10-2014, 03:34 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนให้ตั้งชื่อใหม่ค่ะ เกิดวันจันทร์ เวลา 13.15 ชื่อเดิม ชาริณี แซ่เล้า ไม่ต้องการเปลียนนสมสกุลค่ะ
ขอชื่อใหม่ มีทักษา 42ค่ะ ขอขึ้นต้นด้วยอักษร มูลละ แล้วมี ช หรือ จ เป็นตัวประกอบนะคะ รบกวนขอหลายๆชื่อนะคะ ขอบคุณค่ะ
รบกวนถามด้วยค่ะ ชื่อ มนชนภัสร์ แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุล แซ่เล้า ทักษา 21 ใช้ชื่อทักษา 42 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 63 ตกสำเร็จการงาน การเงิน ความรักและความสุข ครับ
มนชนภัสร์ แปลว่า แสงสว่างในหัวใจของผู้คน ทักษา 42 ดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์

จรรยพรรธ แปลว่า ผู้ประพฤติด้วยความเจริญ
ชัญณพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบแห่งความรู้
ชนัญญ์ยล แปลว่า ผู้มองความรู้ในหมู่คน
ชนัตถ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่มีประโยชน์แก่ผู้คน
จรัสพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันเรืองรอง

10-10-2014, 07:00 PM
ขอบพระคุณมากค่ะ ขอให้คุณอุบาสก นพกรณ์ มีสุขภาพแข็งแรงนะคะ _/\_

NooMany Arinlaphatcha
10-11-2014, 03:23 PM
สวัสดีครับ ผมชื่อ สิทธิชัย เครือวงษา ชื่อนี้ดีหรือเปล่าครับ
ถ้าไม่ดีรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อใหม่ด้วยนะครับ(รบกวนขอตัวเลือกหลายๆชื่อ)ชีวิตมีแต่อุปสรรคเรื่องงานบ่อยมาก เรื่องเงินก้ขัดสนติดขัดตลอดครับ เลยอยากให้อาจารย์ตั้งชื่อ เกี่ยวกับเสริมเรื่องงาน หรืองานราชการ การเงิน ผมเกิดวันพฤหัสบดี 28 มิถุนายน 2533 มะเมีย
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

noppakorn
10-12-2014, 12:48 PM
สวัสดีครับ ผมชื่อ สิทธิชัย เครือวงษา ชื่อนี้ดีหรือเปล่าครับ
ถ้าไม่ดีรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อใหม่ด้วยนะครับ(รบกวนขอตัวเลือกหลายๆชื่อ)ชีวิตมีแต่อุปสรรคเรื่องงานบ่อยมาก เรื่องเงินก้ขัดสนติดขัดตลอดครับ เลยอยากให้อาจารย์ตั้งชื่อ เกี่ยวกับเสริมเรื่องงาน หรืองานราชการ การเงิน ผมเกิดวันพฤหัสบดี 28 มิถุนายน 2533 มะเมีย
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
สวัสดีครับ

เปลี่ยนชื่อต้องขออนุญาตพ่อแม่ท่านก่อน จึงจะเป็นมงคล เปลี่ยนเองมีแต่เสียหาย ระวังไว้น่ะครับ หากให้ชื่อไป พ่อแม่ไม่อนุญาตเปลี่ยนไม่ได้เด็ดขาด ชีวิตจะมีปัญหาครับ ยกเว้นคุณมีครอบครัวเป็นของตัวเองแล้วน่ะครับ

ชื่อ สิทธิชัย ทักษา 34 ระวังอุบัติเหตุ ชีวิตมักมีปัญหาจวนตัว แก้ปัญหาเก่ง แต่ต้องเหนื่อยยาก ทำอะไรมักเหนื่อยเปล่า แต่เนื่องจากอายุคุณยังอยู่ในวัยเริ่มต้น จึงไม่ส่งผลนักต่อการงาน หากรู้จักถ่อมตัว และอดทน นามสกุล เครือวงษา
ทักษา 36 เป็นทักษา มงคล ขอแนะนำหากเป็นดังเบื้องต้น ขอคุณพ่อคุณแม่ท่านเปลี่ยนชื่อ เมื่อได้อนุญาตแล้ว ให้เปลี่ยน ๆเสร็จแล้ว ให้ไปขอพรท่าน ชีวิตคุณจะราบรื่นสมปรารถนา คนเราอายุประมาณนี้คือการสร้างทางเดิน 45 คือการวางรากฐาน 55 จึงมั่นคง ฉะนั้นอย่าเป็นคนใจร้อน ค่อยเป็นค่อยไป คนรวยเร็วก็จนเร็วได้ เพราะฐานไม่แน่นน่ะครัีบ

ชื่อทักษามงคล ขอแนะนำชื่อทักษา ทักษา 24 เป็นทักษามงคล ชีวิตมีเพื่อนมาก มีคนช่วยเหลือ และมีโชคทั้งการเงินและความรัก

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพฤหัสบดี
ณัฐภณ แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์
ญาณชัย แปลว่า ผู้ชนะด้วยความรู้
วรชัย แปลว่า ผู้มีชัยชนะอันประเสริฐ
ชรพัชร (ชอนระพัด) แปลว่า น้ำเพชร
สิรปาล แปลว่า ผู้รักษาความยอดเยี่ยม
กรไชย แปลว่า ผู้สร้างชัยชนะ

ก่อนเปลี่ยนชื่อขออนุญาตพ่อแม่ก่อน เปลี่ยนแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้แก้ไขชื่อให้ เพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตาครับ

10-13-2014, 06:40 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งค่ะ ดิฉ้นจะเปลี่ยนชื่อเป็น ปภัสรัญชน์ หรือ รัญชน์ปภัส เหมาะสมหรือไม่ค่ะ แล้วเเปลว่าอะไรค่ะ
ชื่อเก่า ชาริณี แซ่เล้า ค่ะ เกิด วันจันทร์ 22ตุลาคม ปีชวดค่ะ ในอนาคตอาจจะต้องเปลี่ยนไปใช้ กฤตลักษณ์วงศ์ชองแฟนน่ะค่ะ
ถ้าชื่อนี้ไม่เหมาะสมรบกวนอาจารย์ปรับแก้หรือตั้งให้ใหม่ด้วยค่ะ
เคยถามมาครั้งหนึ่งแล้วค่ะ ชื่อ มนชนภัสร์ แต่คำแแลรู้สึกว่าใหญ่เกินตัวจึงต้องมารบกวนอาจารย์อีกครั้งค่ะ
ขอวันดีในการเปลี่ยนชื่อด้วยนะค่ะ อยากเปลี่ยนก่อนวันเกิดน่ะค่ะไม่รู้จะมีหรือไม่ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-14-2014, 10:30 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งค่ะ ดิฉ้นจะเปลี่ยนชื่อเป็น ปภัสรัญชน์ หรือ รัญชน์ปภัส เหมาะสมหรือไม่ค่ะ แล้วเเปลว่าอะไรค่ะ
ชื่อเก่า ชาริณี แซ่เล้า ค่ะ เกิด วันจันทร์ 22ตุลาคม ปีชวดค่ะ ในอนาคตอาจจะต้องเปลี่ยนไปใช้ กฤตลักษณ์วงศ์ชองแฟนน่ะค่ะ
ถ้าชื่อนี้ไม่เหมาะสมรบกวนอาจารย์ปรับแก้หรือตั้งให้ใหม่ด้วยค่ะ
เคยถามมาครั้งหนึ่งแล้วค่ะ ชื่อ มนชนภัสร์ แต่คำแแลรู้สึกว่าใหญ่เกินตัวจึงต้องมารบกวนอาจารย์อีกครั้งค่ะ
ขอวันดีในการเปลี่ยนชื่อด้วยนะค่ะ อยากเปลี่ยนก่อนวันเกิดน่ะค่ะไม่รู้จะมีหรือไม่ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 21 ตอบแล้วว่าใช้ทักษานาม 42 ผลรวมได้ 63 เป็นมงคลยิ่ง

รัญชน์ปภัส แปลว่า ผู้เจิดจรัสด้วยความยินดี ทักษา 42 ชื่อนี้ใช้ได้เป็นมงคลนามครับ ส่วนปภัสรัญชน์ ชื่อ ออกแข็งๆแมนๆไปหน่อยครับ

เกิดวันจันทร์เปลี่ยนชื่อมงคล ให้เปลี่ยนวันพุธ เป็นวันคู่มิตร หรือจะเปลี่ยนวันพฤหัส เป็นวันคู่ธาตุก็ได้ครับ (คุณไม่ได้บอกจะเปลี่ยนชื่อเดือนไหนมา)

10-15-2014, 10:24 AM
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 21 ตอบแล้วว่าใช้ทักษานาม 42 ผลรวมได้ 63 เป็นมงคลยิ่ง

รัญชน์ปภัส แปลว่า ผู้เจิดจรัสด้วยความยินดี ทักษา 42 ชื่อนี้ใช้ได้เป็นมงคลนามครับ ส่วนปภัสรัญชน์ ชื่อ ออกแข็งๆแมนๆไปหน่อยครับ

เกิดวันจันทร์เปลี่ยนชื่อมงคล ให้เปลี่ยนวันพุธ เป็นวันคู่มิตร หรือจะเปลี่ยนวันพฤหัส เป็นวันคู่ธาตุก็ได้ครับ (คุณไม่ได้บอกจะเปลี่ยนชื่อเดือนไหนมา)

ขอบพระคุณค่ะ อาจารย์ ตั้งใจว่าจะเปลี่ยนเดือนตุลาคมนี้ค่ะ

Earng Patawee
10-15-2014, 07:14 PM
สวัสดีค่ะ หนูชื่อ ปฐวี อารีย์เจริญ เกิดวันอังคาร 4 สิงหา 35 ปี วอก
หนู ทราบความหมาย และคำอ่านของ ปณณ์ธีร์ พอดีทางบ้านอยากให้เปลียนให้ได้ทักษา 45
หนูอยากทราบอีกอย่างค่ะว่าพลังเงาคืออะไร มีผลกับชื่อเรามากน้อยเพยงไหนคะ ขอบคุณนะคะ

Tangmo Hongwilai
10-16-2014, 04:58 PM
สวัสดีครับอาจารย์นพกรณ์

ผมเข้ามาติดตามอ่านนานแล้วครับ แต่ไม่ได้สมัครเป็นสมาชิก พอดีมีความต้องการอยากเปลี่ยน'ชื่อ'และ'นามสกุล' จึงได้ตัดสินใจสมัครเป็นสมาชิก ผมสมัครทุกวัน แต่ก็ไม่สามารถสมัครได้เสียที ทางเวปแจ้งว่าสมาชิกเต็ม ผมก็พยายามอยู่นานเกือบครึ่งเดือน วันนี้ลองอีกครั้ง คิดว่าคงไม่ได้เหมือนเดิม แต่ท้ายสุดแล้วปรากฎว่าสมัครได้ ผมดีใจมากเลยครับ ดีใจมากจริง ๆ

คือว่าผมมีความต้องการอยากให้อาจารย์ช่วยเหลือดังนี้ครับ

*ต้องการที่จะเปลี่ยนชื่อและนามสกุล

1. ชื่อเดิม ... พิริยะ ชูแก้วงาม เกิดวันจันทร์ที่ 1 กรกฎาคม 2534 ปีมะแม ตกฟาก 15.08 น. จ. กรุงเทพฯ

2.สกุลเดิม ... "ชูแก้วงาม" ตกทักษา 23 ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ... ขอท้าวความก่อนนะครับ ว่าทำไมถึงอยากเปลี่ยน นามสกุลนี้เป็นของคุณพ่อ ใช้มาตั้งสมัยคุณปู่ครับ ปู่มีลูกทั้งหมด 6 คน 3 คนแรกหญิง 3 คนหลังชาย พ่อผมเป็นคนรองสุดท้อง ... ปู่ถูกยิงเสียชีวิตตอนหนุ่ม ๆ ตั้งแต่พ่อยังเล็ก อาซึ่งเป็นลูกคนสุดท้องต้องคดี แล้วก็เสียชีวิตขณะถูกคุมขัง ตอนเสียชีวิตอายุไล่เลี่ยกับปู่ครับ แล้วก็ลุงครับ ลุงเคยมีภรรยามาสองคน แล้วก็เพิ่งเลิกรากับกับภรรยาคนล่าสุด ครอบครัวแตกแยก ตอนนี้ลุงค่อนข้างจะล้มเหลวในชีวิต .... แล้วก็คุณพ่อผม ตอนนี้ท่านเพิ่งแยกกันอยู่กับคุณแม่ครับ แต่ท่านทั้งคู่ไม่ได้มีใครใหม่ครับ เพียงแต่แยกกันอยู่เท่านั้น สรุปแล้วนามสกุลนี้ค่อนข้างที่จะไม่ดีสำหรับชาย ดังจะเห็นได้จากตัวอย่างของคนในตระกูลที่เป็นผู้ชาย ซึ่งยกมาข้างต้น ...
ตอนนี้ครอบครัวของผมกระจัดกระจายกันไปคนละทิศละทาง พ่ออยู่ทาง แม่อยู่ทาง พี่สาวอยู่ ผมอยู่ทาง(ครอบครัวมี 4 คน ผมลูกคนเล็ก) ครอบครัวไม่เหลืออะไร บ้านถูกยึด รถถูกยึด พ่อต้องเช่าบ้านคนอื่นอยู่ ชีวิตที่เคยมีมาล้มครืนพังทลายหายไป ต้องกู้หนี้ยืมสินเยอะมาก ต้องเริ่มใหม่จากศูนย์ แต่ไม่เป็นไรครับ สร้างใหม่ได้ ผมจะทำให้ครอบครัวดีขึ้นมาให้ได้ .... ผมพึ่งเรียนจบ กำลังจะรับปริญญาปีหน้าครับ อยู่หอเป็นนักกีฬาทุนได้เรียนฟรีตั้งแต่มัธยมจนจบปริญา พ่อกับแม่ท่านมักจะพูดอย่างภูมิใจอยู่เสมอ ๆ ว่า ท่านเรียนมาน้อยแต่สามารถส่งลูกสองคนเรียนจนจบปริญญาได้ (พี่สาวก็จบปริญญาแล้วเหมือนกันครับ) ... ด้วยเหตุผลต่าง ๆ ที่ยกมาในข้างต้นนี้ ผมจึงอยากเปลี่ยน 'นามสกุล' ใหม่ให้มีมงคลและความหมายที่ดี โดยได้ปรึกษากับคุณพ่อและคุณแม่แล้วครับ ท่านเห็นควรให้เปลี่ยนนามสกุลใหม่เพื่อเป็นศิริมงคลแก่ครอบครัว โดยอยากได้เลขทักษา '59' เพราะสามารถตั้งชื่อนามมงคลได้หลายทักษา เพื่อว่าในอนาคตบรรดาลูกหลานหรือญาติพี่น้องจะได้มีตัวเลือกในการตั้งชื่อหลากหลายด้วยครับ ... โดยอยากให้ผสมนามสกุลของพ่อและแม่รวมอยู่ในนั้น เพื่อเป็นการระลึกถึงท่านทั้งสองในฐานะผู้ให้ชีวิต (นัยหนึ่งท่านทั้งสองจะได้กลับมาอยู่ด้วยกัน) อีกทั้งเป็นการให้เกียรติบรรพบุรุษท่านอื่น ๆ ด้วยน่ะครับ จึงขอรบกวนอาจารย์โปรดเมตตาตั้งชื่อนามสกุลให้กับครอบครัวของผมด้วยนะครับ ... นามสกุลพ่อ "ชูแก้วงาม" | นามสกุลแม่ "บุญลึก" ครับ (หากตั้งตามที่ขอไปไม่ได้ ก็ตามแต่อาจารย์เห็นควรครับ)

3. ชื่อใหม่ ... อยากให้อาจารย์ตั้งชื่อให้ใหม่ด้วยครับ ตามที่เหมาะสมกับทักษานามสกุล '59' ซึ่งมี 36 41 45 50 (ส่วนตัวชอบทักษา 41 กับ 45 ) โดยมีอักษร 'เดช' 'ตรี' หรือ 'ศรี'(ธ) นำหน้าก็ได้ครับ ประสบความสำเร็จในหน้าที่การงาน การเงิน ความรัก และเกียรติยศชื่อเสียง ... เพราะชื่อเก่า(พิริยะ) สระเป็นกาลกิณีและตกทักษา 32 นามสกุล(ชูแก้วงาม) ทักษา 23 ชื่อและนามสกุลไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่ผลรวมได้ 55 ดาวพฤหัสฯคู่ ที่ผ่านมาชีวิตติดขัดและประบปัญหาทุกอย่าง แต่คงเป็นผลรวม 55 แหละครับที่ช่วยให้ปัญหาผ่อนหนักเป็นเบา

4. ผมจะเข้ารับราชการตำรวจ โดยเล่นฟุตบอลควบคู่ไปด้วยครับ

5. - ฤกษ์ในวันเวลาการเปลี่ยนชื่อ รวมถึงก่อนและหลังการเปลี่ยนชื่อต้องปฏิบัติหรืออธิฐานอย่างไรบ้างครับ
- การปฏิบัติตนสำหรับผลรวมของชื่อและนามสกุลนั้น
- ในกรณีที่ผมใช้ "นามสกุลใหม่" เป็นคนแรก จะต้องปฏิบัติอย่างไร (เพราะต้องเปลี่ยนก่อนเข้าทำงานรวมและจะได้ชื่อใหม่นามสกุลใหม่ทันก่อนรับปริญญาด้วยครับ)

* มีข้อสงสัย อยากสอบถามอาจารย์เพิ่มเติม เพื่อเป็นความรู้และความเข้าใจที่ถูกต้องครับ

1. ชื่อสำหรับคนเกิดวันจันทร์ บางท่านบอกว่ากาลกิณีคือ อักษร 'อ' และ 'สระทั้งหมด' ... แต่บางท่านบอกว่า 'สระทั้งหมด' เพียงอย่างเดียว ส่วนอักษร 'อ' นั้นจัดอยู่หมวด 'ตรี' ... จึงอยากทราบว่าแท้จริงแล้วเป็นอย่างไรครับ

2. ตามวัน และเวลาตกฟากของผม คือ 1 กรกฎาคม 2534 ปีมะเแม เวลา 15.08 จ.กรุงเทพฯ แต่ไม่ทราบลัคนาสถิตย์ราศีใด (ลัคนาสถิตย์ ?) ... อยากทราบว่าการตั้งชื่อตามหลักโหราศาสตร์ (ซึ่งเป็นศาสตร์ขั้นสูงและละเอียด) เพื่อสมพงษ์กับฐานชะตาดวงเกิด 'อักษรนำหน้าชื่อที่ให้คุณ' ควรเป็นอักษรตัวใดบ้าง และภายในชื่อควรมีอักษรใดบ้าง รวมไปถึง 'อักษรนำหน้าชื่อที่ให้โทษ' มีอักษรใดบ้าง นอกจากการตั้งชื่อตามหลักทักษาที่ห้ามมีกาลกิณีในชื่อ.... แท้จริงแล้วตรงนี้สำคัญมากน้อยเพียงใดครับ

3. 36 + 59 = 95
41 + 59 = 100
45 + 59 = 104
50 + 59 = 109
อยากทราบถึงความแตกต่างของผลรวมทั้งหมดจากด้านบน และผลรวมทักษาใดดีที่สุดครับ

ต้องขอโทษอาจารย์ด้วยนะครับ ที่ผมรบกวนและถาม รวมถึงลงรายละเอียดต่าง ๆ มากเกินไป ผมเพียงแต่อยากได้สิ่งที่ดีที่สุดให้กับครอบครัว อยากให้ครอบครัวดีขึ้นจากมรสุมชีวิตนี้ สงสารพ่อและแม่น่ะครับ

(ปล.ส่วนชื่อคนในครอบครัวทั้งคุณพ่อ คุณแม่และพี่สาว จะสอบถามในภายหลังครับ)

สุดท้ายนี้จากความดีที่อาจารย์ได้กระทำ ผมขออธิษฐานจิตขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหมดทั้งมวลทั่วสากลพิภพ จงช่วยคุ้มครองปกปักรักษาให้อาจารย์และครอบครัวมีสุขภาพกายและสุขภาพใจที่แข็งแรง ปราศจากโรคภัยเบียดเบียน ประสบแต่ความสุขความเจริญ ความดีรักษา โมทนา สาธุฯ ครับ

noppakorn
10-16-2014, 09:40 PM
เนื่องจากผมมีธุระไปต่างจังหวัด 10 วัน ของดตอบชั่วคราว คำถามที่ตั้งไว้ ไม่เร่งด่วน กลับมาจะรีบตอบให้น่ะครับ

กลับหลังวันอาทิตย์ที่ 26 ตุลาคม ครับ

noppakorn
10-18-2014, 03:57 PM
สวัสดีครับอาจารย์นพกรณ์

ผมเข้ามาติดตามอ่านนานแล้วครับ แต่ไม่ได้สมัครเป็นสมาชิก พอดีมีความต้องการอยากเปลี่ยน'ชื่อ'และ'นามสกุล' จึงได้ตัดสินใจสมัครเป็นสมาชิก ผมสมัครทุกวัน แต่ก็ไม่สามารถสมัครได้เสียที ทางเวปแจ้งว่าสมาชิกเต็ม ผมก็พยายามอยู่นานเกือบครึ่งเดือน วันนี้ลองอีกครั้ง คิดว่าคงไม่ได้เหมือนเดิม แต่ท้ายสุดแล้วปรากฎว่าสมัครได้ ผมดีใจมากเลยครับ ดีใจมากจริง ๆ

คือว่าผมมีความต้องการอยากให้อาจารย์ช่วยเหลือดังนี้ครับ

*ต้องการที่จะเปลี่ยนชื่อและนามสกุล

1. ชื่อเดิม ... พิริยะ ชูแก้วงาม เกิดวันจันทร์ที่ 1 กรกฎาคม 2534 ปีมะแม ตกฟาก 15.08 น. จ. กรุงเทพฯ

2.สกุลเดิม ... "ชูแก้วงาม" ตกทักษา 23 ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ... ขอท้าวความก่อนนะครับ ว่าทำไมถึงอยากเปลี่ยน นามสกุลนี้เป็นของคุณพ่อ ใช้มาตั้งสมัยคุณปู่ครับ ปู่มีลูกทั้งหมด 6 คน 3 คนแรกหญิง 3 คนหลังชาย พ่อผมเป็นคนรองสุดท้อง ... ปู่ถูกยิงเสียชีวิตตอนหนุ่ม ๆ ตั้งแต่พ่อยังเล็ก อาซึ่งเป็นลูกคนสุดท้องต้องคดี แล้วก็เสียชีวิตขณะถูกคุมขัง ตอนเสียชีวิตอายุไล่เลี่ยกับปู่ครับ แล้วก็ลุงครับ ลุงเคยมีภรรยามาสองคน แล้วก็เพิ่งเลิกรากับกับภรรยาคนล่าสุด ครอบครัวแตกแยก ตอนนี้ลุงค่อนข้างจะล้มเหลวในชีวิต .... แล้วก็คุณพ่อผม ตอนนี้ท่านเพิ่งแยกกันอยู่กับคุณแม่ครับ แต่ท่านทั้งคู่ไม่ได้มีใครใหม่ครับ เพียงแต่แยกกันอยู่เท่านั้น สรุปแล้วนามสกุลนี้ค่อนข้างที่จะไม่ดีสำหรับชาย ดังจะเห็นได้จากตัวอย่างของคนในตระกูลที่เป็นผู้ชาย ซึ่งยกมาข้างต้น ...
ตอนนี้ครอบครัวของผมกระจัดกระจายกันไปคนละทิศละทาง พ่ออยู่ทาง แม่อยู่ทาง พี่สาวอยู่ ผมอยู่ทาง(ครอบครัวมี 4 คน ผมลูกคนเล็ก) ครอบครัวไม่เหลืออะไร บ้านถูกยึด รถถูกยึด พ่อต้องเช่าบ้านคนอื่นอยู่ ชีวิตที่เคยมีมาล้มครืนพังทลายหายไป ต้องกู้หนี้ยืมสินเยอะมาก ต้องเริ่มใหม่จากศูนย์ แต่ไม่เป็นไรครับ สร้างใหม่ได้ ผมจะทำให้ครอบครัวดีขึ้นมาให้ได้ .... ผมพึ่งเรียนจบ กำลังจะรับปริญญาปีหน้าครับ อยู่หอเป็นนักกีฬาทุนได้เรียนฟรีตั้งแต่มัธยมจนจบปริญา พ่อกับแม่ท่านมักจะพูดอย่างภูมิใจอยู่เสมอ ๆ ว่า ท่านเรียนมาน้อยแต่สามารถส่งลูกสองคนเรียนจนจบปริญญาได้ (พี่สาวก็จบปริญญาแล้วเหมือนกันครับ) ... ด้วยเหตุผลต่าง ๆ ที่ยกมาในข้างต้นนี้ ผมจึงอยากเปลี่ยน 'นามสกุล' ใหม่ให้มีมงคลและความหมายที่ดี โดยได้ปรึกษากับคุณพ่อและคุณแม่แล้วครับ ท่านเห็นควรให้เปลี่ยนนามสกุลใหม่เพื่อเป็นศิริมงคลแก่ครอบครัว โดยอยากได้เลขทักษา '59' เพราะสามารถตั้งชื่อนามมงคลได้หลายทักษา เพื่อว่าในอนาคตบรรดาลูกหลานหรือญาติพี่น้องจะได้มีตัวเลือกในการตั้งชื่อหลากหลายด้วยครับ ... โดยอยากให้ผสมนามสกุลของพ่อและแม่รวมอยู่ในนั้น เพื่อเป็นการระลึกถึงท่านทั้งสองในฐานะผู้ให้ชีวิต (นัยหนึ่งท่านทั้งสองจะได้กลับมาอยู่ด้วยกัน) อีกทั้งเป็นการให้เกียรติบรรพบุรุษท่านอื่น ๆ ด้วยน่ะครับ จึงขอรบกวนอาจารย์โปรดเมตตาตั้งชื่อนามสกุลให้กับครอบครัวของผมด้วยนะครับ ... นามสกุลพ่อ "ชูแก้วงาม" | นามสกุลแม่ "บุญลึก" ครับ (หากตั้งตามที่ขอไปไม่ได้ ก็ตามแต่อาจารย์เห็นควรครับ)

3. ชื่อใหม่ ... อยากให้อาจารย์ตั้งชื่อให้ใหม่ด้วยครับ ตามที่เหมาะสมกับทักษานามสกุล '59' ซึ่งมี 36 41 45 50 (ส่วนตัวชอบทักษา 41 กับ 45 ) โดยมีอักษร 'เดช' 'ตรี' หรือ 'ศรี'(ธ) นำหน้าก็ได้ครับ ประสบความสำเร็จในหน้าที่การงาน การเงิน ความรัก และเกียรติยศชื่อเสียง ... เพราะชื่อเก่า(พิริยะ) สระเป็นกาลกิณีและตกทักษา 32 นามสกุล(ชูแก้วงาม) ทักษา 23 ชื่อและนามสกุลไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่ผลรวมได้ 55 ดาวพฤหัสฯคู่ ที่ผ่านมาชีวิตติดขัดและประบปัญหาทุกอย่าง แต่คงเป็นผลรวม 55 แหละครับที่ช่วยให้ปัญหาผ่อนหนักเป็นเบา

4. ผมจะเข้ารับราชการตำรวจ โดยเล่นฟุตบอลควบคู่ไปด้วยครับ

5. - ฤกษ์ในวันเวลาการเปลี่ยนชื่อ รวมถึงก่อนและหลังการเปลี่ยนชื่อต้องปฏิบัติหรืออธิฐานอย่างไรบ้างครับ
- การปฏิบัติตนสำหรับผลรวมของชื่อและนามสกุลนั้น
- ในกรณีที่ผมใช้ "นามสกุลใหม่" เป็นคนแรก จะต้องปฏิบัติอย่างไร (เพราะต้องเปลี่ยนก่อนเข้าทำงานรวมและจะได้ชื่อใหม่นามสกุลใหม่ทันก่อนรับปริญญาด้วยครับ)

* มีข้อสงสัย อยากสอบถามอาจารย์เพิ่มเติม เพื่อเป็นความรู้และความเข้าใจที่ถูกต้องครับ

1. ชื่อสำหรับคนเกิดวันจันทร์ บางท่านบอกว่ากาลกิณีคือ อักษร 'อ' และ 'สระทั้งหมด' ... แต่บางท่านบอกว่า 'สระทั้งหมด' เพียงอย่างเดียว ส่วนอักษร 'อ' นั้นจัดอยู่หมวด 'ตรี' ... จึงอยากทราบว่าแท้จริงแล้วเป็นอย่างไรครับ

2. ตามวัน และเวลาตกฟากของผม คือ 1 กรกฎาคม 2534 ปีมะเแม เวลา 15.08 จ.กรุงเทพฯ แต่ไม่ทราบลัคนาสถิตย์ราศีใด (ลัคนาสถิตย์ ?) ... อยากทราบว่าการตั้งชื่อตามหลักโหราศาสตร์ (ซึ่งเป็นศาสตร์ขั้นสูงและละเอียด) เพื่อสมพงษ์กับฐานชะตาดวงเกิด 'อักษรนำหน้าชื่อที่ให้คุณ' ควรเป็นอักษรตัวใดบ้าง และภายในชื่อควรมีอักษรใดบ้าง รวมไปถึง 'อักษรนำหน้าชื่อที่ให้โทษ' มีอักษรใดบ้าง นอกจากการตั้งชื่อตามหลักทักษาที่ห้ามมีกาลกิณีในชื่อ.... แท้จริงแล้วตรงนี้สำคัญมากน้อยเพียงใดครับ

3. 36 + 59 = 95
41 + 59 = 100
45 + 59 = 104
50 + 59 = 109
อยากทราบถึงความแตกต่างของผลรวมทั้งหมดจากด้านบน และผลรวมทักษาใดดีที่สุดครับ

ต้องขอโทษอาจารย์ด้วยนะครับ ที่ผมรบกวนและถาม รวมถึงลงรายละเอียดต่าง ๆ มากเกินไป ผมเพียงแต่อยากได้สิ่งที่ดีที่สุดให้กับครอบครัว อยากให้ครอบครัวดีขึ้นจากมรสุมชีวิตนี้ สงสารพ่อและแม่น่ะครับ

(ปล.ส่วนชื่อคนในครอบครัวทั้งคุณพ่อ คุณแม่และพี่สาว จะสอบถามในภายหลังครับ)

สุดท้ายนี้จากความดีที่อาจารย์ได้กระทำ ผมขออธิษฐานจิตขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหมดทั้งมวลทั่วสากลพิภพ จงช่วยคุ้มครองปกปักรักษาให้อาจารย์และครอบครัวมีสุขภาพกายและสุขภาพใจที่แข็งแรง ปราศจากโรคภัยเบียดเบียน ประสบแต่ความสุขความเจริญ ความดีรักษา โมทนา สาธุฯ ครับ
สวัสดีครับ

บางครั้งนามสกุลไม่ได้เกียวข้องกับชะตา แต่เป็นพรหมลิขิตที่บันดาลมาให้เป็นไปครับ

เรื่องลัคนาฯ และการผูกดวง เป็นเรืองของนักโหราศาสตร์ ซึ่งผมคงล่วงลึกไม่ได้ เพราะมีความรู้เป็นเพียงผิวเผินในด้านนี้ เพราะชำนาญแต่ตำราหลักทักษาของดวงดาว เท่านั้น แต่ในทักษาดวงดาวนั้น ก็เลี่ยงไม่ได้ที่จะต้องเกียวข้องกับการผูกลัคนาดวงชะตาของแต่ละคน เพราะเป็นพื้นฐานเดียวกัน โดยใช้ดวงชะตาของคนเราที่ดำเนินชีวิตไปตามอาวพระเคราะห์ทั้ง 9 ดวงครับ คุณคงต้องไปหาโหรเก่งๆ ผูกดวงดู ส่วนชื่อนั้น สามารถส่งเสริมชีวิตได้เพียง 30 เปอร์เซนต์ครับ ทุกสิ่งอย่างขึ้นกับเวลาตกฟากของคุณครับ ชื่อช่วยประคองให้ดีให้ผ่อนหนักเป็นเบาได้บ้างเท่านั้นครับ แต่หากใช้กับการดำเนินชีวิต ทั้งสองอย่างต้องเดินไปด้วยกันครับ สำหรับอาชีพตำรวจ หรืองานราชการแนะนำใช้ทักษา 45 เป็นชื่อครับ เพราะเป็นทักษาแห่งความสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 104 เป็นคู่ศัตรูธาตุ มีดาวมฤตยู เป็นธาตุลมมาส่งเสริม ดียิ่งครับ อาชีพรับราชการตำรวจ ก็ควรใช้ชื่อที่มีเดชและมนตรีประกอบเป็นเบื้องต้น มีมูละหรืออุตสาหะประกอบครับ แต่ไม่จำเป็นต้องมีทั้งหมดน่ะครับ ให้มันมีหลวมๆไว้ เหมือนคนใส่เสื้อ ไม่รัด ใส่แล้วสบายตัวครับ

อ. นับเป็นสระ หรือบางตำรา ไม่นับเป็นสระ แต่เมื่อไม่สามารถยืนยันได้ว่าอะไรถูกต้อง เราก็เลี่ยงเสียครับ ถ้าจะอ้างอิงใน อ ก็เป็นได้ทั้งพยัญชนะและสระ แต่ส่วนตัวผมไม่นับเป็นสระครับ ฉะนั้นจึงเลี่ยงเสียสำหรับคนวันจันทร์ อย่าไปใช้อ. มีตัวอื่นให้เลือกใช้เยอะครับ

นามสกุลทุกษา 59 สำหรับตระกูล ชูแก้วงาม+บุญลึก

บุญชูเฉลิมพงศ์ แปลว่า มีตระกูลดีที่ได้รับการส่งเสริมด้วยบุญ
งามบุญอธิพันธ์ แปลว่า ผูกพันอันยิ่งใหญ่ด้วยผลบุญอันดีงาม
ชูบุญเจริญวิทย์ แปลว่า เจริญด้วยความรู้ที่เต็มไปด้วยการส่งเสริม
บุญงามไพบูลย์ แปลว่า เต็มไปด้วยความงามแห่งความดี

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันจันทร์

ธรรศพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความเชื่อมั่นในตนเอง
พลกรัณย์ แปลว่า ผู้มีกิจและกำลัง,ผู้พึงกระทำที่มีกำลัง
ฉัตรพัฒน์ แปลว่า ความเจริญรุ่งเรืองแห่งฉัตร (ฉัด ตระ พัด)
ฉัตรวรมน์ แปลว่า ผู้มีจิตใจประเสริฐใต้ร่มเงา (ฉัด วะ รม))
จักร์จรัส แปลว่า ผู้มีวงจรความรุ่งเรือง
พรมวรรณ์ (พรม วัน) แปลว่า ชนชั้นผู้เต็มไปด้วยความสุข
พนวรรธน์ (พะ นะ วัด) แปลว่า ผู้มีความเจริญมากมาย
กฤตย์ยชญ์ (กริด ยด) แปลว่า ผู้น่าบูชาโดยหน้าที่
ธรรม์กรณ์ (ทัน กอน) แปลว่า ผู้ริเริ่มความดี
พงศ์กรณ์ (พงกอน) แปลว่า ผู้สร้างตระกูล

ก่อนเปลี่ยนชื่อสกุล ให้ไปขอคุณพ่อคุณแม่ช่วยเลือก เมื่อได้ชือสกุลแล้ว ก็ไปจดทะเบียนให้เรียบร้อย เกิดวันจันทร์ ก็ไปจดทะเบียนวันพุธหรือวันพฤหัส ที่เป็นวันสมพงศ์กันครับ
หลังเปลี่ยนชื่อ ให้ไปปล่อยชีวิตสัตว์ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน คุณพ่อคุณแม่ เทวดาประจำกาย และไปกราบขอพรพ่อมแม่ ล้างเท้าให้ท่าน เอาน้ำนั่นมาอาบน้ำเป็นสิริมงคลสำหรับตัวครับ

noppakorn
10-18-2014, 03:58 PM
เนื่องจากผมมีธุระไปต่างจังหวัด 10 วัน ของดตอบชั่วคราว
กลับหลังวันอาทิตย์ที่ 26 ตุลาคม ครับ

พรรษา ลีลาชัย
10-18-2014, 09:32 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนคุณพี่ที่มีความเชี่ยวชาญด้านนี้ตอบคำถามให้หน่อยนะค่ะ ปัจจุบันชื่อพรรษา แล้วถ้าจะตั้งชื่อ เป็น พรรษาภาดา มีความหมายว่าไงค่ะ
เกิดวันอังคาร พรรษา ลีลาชัย ช่วยรบกวนและขอบพระคุณล่วงหน้าด้วยนะค่ะ

noppakorn
10-19-2014, 03:45 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนคุณพี่ที่มีความเชี่ยวชาญด้านนี้ตอบคำถามให้หน่อยนะค่ะ ปัจจุบันชื่อพรรษา แล้วถ้าจะตั้งชื่อ เป็น พรรษาภาดา มีความหมายว่าไงค่ะ
เกิดวันอังคาร พรรษา ลีลาชัย ช่วยรบกวนและขอบพระคุณล่วงหน้าด้วยนะค่ะ
สวัสดีครับ

พรรษาภาดา แปลว่า พีน้องแห่งฝน ตกทักษา 25 ไม่เป็นมงคลนาม ครับ

noppakorn
10-19-2014, 03:47 PM
เนื่องจากผมมีธุระไปต่างจังหวัด 10 วัน ของดตอบชั่วคราว
ค่อยมาตั้งคำถามนะครับ

luna69
10-19-2014, 06:25 PM
รบกวน อ. แปลความหมายชื่อให้หน่อยค่ะ ปุณฑิพา แปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณค่ะ

พรรษา ลีลาชัย
10-20-2014, 09:03 PM
ขอบคุณค่ะ ชื่อปัจจุบันพรรษา ลีลาชัย ตอนนี้อยากหาชื่อใหม่ แต่อยากเอาชื่อเดิมคงไว้+อักษรใหม่เข้าไป พอจะมีแนวทางแนะนำไหมค่ะ เกิดวันอังคาร ขึ้น15คํ่าเดือน11 ปีมะโรง ตอนนี้การงานยังไม่ลงตัวเลยค้าขาย กินเปอร์เซ็นเค้า อยากให้ชีวิตอุปสรรคน้อยลง โชคดี ราบรื่น ขอบคุณค่ะ รบกวนดูชื่อให้หน่อยนะค่ะ ให้พี่ได้บุญด้วยกันนะค่ะ ตอนนี้กำลังแผ่กฐิน 2 วัด อยู่ค่ะ โชคดีค่ะพี่ ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

Ploy Wachananont
10-22-2014, 09:55 AM
สวัสดีค่ะ หนูชื่อ พลอย (ชื่อจริง/ชื่อเล่น ชื่อเดียวกันค่ะ)
เกิดวันจันทร์ เวลา 20.13น. 30 กรกฏาคม 2533
อาชีพ ลูกจ้างรัฐ
อยากเปลี่ยนชื่อเพราะ
- ทำอะไรโดนหักหลังตลอดเลยค่ะ ด้วยระบบงานแล้ว
- เดินทางตลอดไม่เคยได้อยู่บ้าน หรือ ได้กลับบ้านบ่อยๆ
- ฟังอย่างไปพูดอีกอย่าง โดยอ้างว่าเป็นเรา
- มีปัญหาเรื่องครอบครัวแตกแยก

รบกวน อาจารย์ ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-22-2014, 11:59 AM
ค่อยมาตั้งคำถามนะครับ

primy
10-29-2014, 04:52 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ รบกวนถามค่ะ นามสกุล มิตินันช์ แปลว่าอะไรคะ

แล้วขอชื่อ ที่เหมาะกับนามสกุลด้วยค่ะ ญ.เกิดวันพุธ 2521 กับ เด็ก ญ. เกิดวันจันทร์ 2556 ด้วยค่ะ ทักษา 14 หรือ 24

ชื่อเดิม สิรินภา ใช้ สิริน มีความหมายมั้ยคะ

ฤกษ์เปลี่ยนเดือนหน้าด้วยค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
10-31-2014, 02:59 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ รบกวนถามค่ะ นามสกุล มิตินันช์ แปลว่าอะไรคะ

แล้วขอชื่อ ที่เหมาะกับนามสกุลด้วยค่ะ ญ.เกิดวันพุธ 2521 กับ เด็ก ญ. เกิดวันจันทร์ 2556 ด้วยค่ะ ทักษา 14 หรือ 24

ชื่อเดิม สิรินภา ใช้ สิริน มีความหมายมั้ยคะ

ฤกษ์เปลี่ยนเดือนหน้าด้วยค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

มิตินันช์ คำว่า มิติ หมายถึงมุมมอง กว้างยาวหนาลึก รวมแล้วคือรูปร่างในความเป็นอยู่ คำว่า นันช์ ไม่มีคำแปลครับ มิตินันช์ แปลไม่ได้ครับ

คุณไม่ได้บอกเวลาเกิดมา เลยไม่ทราบว่าพุธกลางวันหรือกลางคืนครับ

py1199
11-01-2014, 02:31 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ
รบกวนช่วยตั้งชื่อ มงคลนาม ให้หน่อยค่ะ
เพศหญิง เกิดวันพุธกลางวัน ทำงานเกี่ยวกับค้าขายของสวยงาม และกิจการส่วนตัวค่ะ อยากเปลี่ยนเพราะประสบปัญหากับบุคคลบ่อยค่ะ ทำบุญคนไม่ขึ้นค่ะ

อยากได้อักษรขึ้นต้น ภ และลงท้าย คำจำพวกสระอิ เช่น รินทร์ , นินทร์ ,เป็นต้นค่ะ อยากให้คล้องกับนามสกุล ลีลาศวิทิต ค่ะ
ทักษา 15 หรือ 45 หรือ 54 เพราะนามสกุลทักษา 45 ค่ะ

ขอฤกษ์เปลี่ยนเดือนนี้ หรือเดือนหน้าก็ได้ค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

ปล.หนูขอถามเพิ่มเติมนิดนึงค่ะ ว่า เกิดวันพุธ เค้าห้ามใช้ ร ล ว ในชื่อเยอะหรือเปล่าค่ะ เกี่ยวกับราหูไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-02-2014, 10:48 AM
รบกวนช่วยตั้งชื่อ มงคลนาม ให้หน่อยค่ะ
เพศหญิง เกิดวันพุธกลางวัน ทำงานเกี่ยวกับค้าขายของสวยงาม และกิจการส่วนตัวค่ะ อยากเปลี่ยนเพราะประสบปัญหากับบุคคลบ่อยค่ะ ทำบุญคนไม่ขึ้นค่ะ

อยากได้อักษรขึ้นต้น ภ และลงท้าย คำจำพวกสระอิ เช่น รินทร์ , นินทร์ ,เป็นต้นค่ะ อยากให้คล้องกับนามสกุล ลีลาศวิทิต ค่ะ
ทักษา 15 หรือ 45 หรือ 54 เพราะนามสกุลทักษา 45 ค่ะ

ขอฤกษ์เปลี่ยนเดือนนี้ หรือเดือนหน้าก็ได้ค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

ปล.หนูขอถามเพิ่มเติมนิดนึงค่ะ ว่า เกิดวันพุธ เค้าห้ามใช้ ร ล ว ในชื่อเยอะหรือเปล่าค่ะ เกี่ยวกับราหูไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

คุณเกิดวันพุธ นามสกุลทักษา 45 ขายของสวยงาม หากใช้ทักษา 45 และ 54 จะแข็งกระด้างไปหน่อย เพราะตกเลข 90 และ 99 ซึ่งหากทำงานด้านอื่นจะดีมาก ขอแนะนำให้ใช้ทักษา 15 แต่ทักษา 15 เป็นตัวเลขทักษาต่ำมาก ไม่สามารถใช้คำว่า รินทร์ หรือ นินทร์ ได้ จะมีใช้ได้ไม่กี่ชื่อครับ ผลรวมได้ทักษา 60 ตกที่นั่งรักสวยรักงาม การเงินเจริญรุ่งเรือง ละเอียดอ่อนครับ คนวันพุธกลางวัน ใช้ ยรลว ได้ครับ อักษรนี้ห้ามใช้คนวันศุกร์ครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ภาริน แปลว่า ผู้มีแสงสว่างมาเรื่อยๆ, รุ่งเรืองเรื่อยๆ อายตนะได้ 8
ดาริน แปลว่า ดวงดาว อายตนะได้ 8

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน ปล่อยชีวิตอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน ศัตรูและผู้ไม่หวังดี เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา
(เกิดวันพุธ เปลี่ยนชื่อวัน จันทร์ หรือวันศุกร์ เป็นวันคู่มิตรครับ)

หมั่นทำบุญสร้างกุศลเสมอๆ อุทิศให้เจ้าที่ทุกครั้ง ทำจิตใจให้มีเมตตา การทำคุณช่วยเหลือคน อย่าหวังผลตอบแทนหรือการสำนึกคุณ จะได้บุญเต็มครับ ช่วยคนแล้วก็แล้วไป เขาสำนึกก็ดีไม่สำนึกคุณก็ช่างหัวมันครับ จิตใจเราก็สบายใจได้ก็พอแล้วครับ อย่าหวังกํบบัวใต้น้ำครับ จิตเมตตา ศีลก่อเกิด ความสุขก็มา ปัญหาก็ไม่มีเองครับ

Ploy Wachananont
11-02-2014, 03:07 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์
หนูตั้งใจจะเปลี่ยนชื่อ เนื่องจาก ที่ผ่านมา มีปัญหาเรื่อง งาน และการใช้ชีวิต ต้องเดินทางตลอด งานทำอะไรก็มีคนคอยจับผิด แทงข้างหลัง เหมือนทำดีไม่ได้ดี ค่ะ
อยากขอให้อาจารย์ ตั้งชื่อให้ใหม่ ค่ะ
ไม่เคยเปลี่ยนชื่อเลยค่ะ
พลอย วจนานนท์ (ชื่อเล่น/ชื่อจริง ชื่อเดียวกัน )
เกิดวันจันทร์
เวลา 20.13น. โดยประมาณ
วันที่ 30 กรกฏาคม 2533
ขอรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อ หากมีคำแนะนำ เพิ่มเติม ยินดีรับฟังและปฏิบัติตามค่ะ

py1199
11-03-2014, 10:06 AM
สวัสดีครับ

คุณเกิดวันพุธ นามสกุลทักษา 45 ขายของสวยงาม หากใช้ทักษา 45 และ 54 จะแข็งกระด้างไปหน่อย เพราะตกเลข 90 และ 99 ซึ่งหากทำงานด้านอื่นจะดีมาก ขอแนะนำให้ใช้ทักษา 15 แต่ทักษา 15 เป็นตัวเลขทักษาต่ำมาก ไม่สามารถใช้คำว่า รินทร์ หรือ นินทร์ ได้ จะมีใช้ได้ไม่กี่ชื่อครับ ผลรวมได้ทักษา 60 ตกที่นั่งรักสวยรักงาม การเงินเจริญรุ่งเรือง ละเอียดอ่อนครับ คนวันพุธกลางวัน ใช้ ยรลว ได้ครับ อักษรนี้ห้ามใช้คนวันศุกร์ครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ภาริน แปลว่า ผู้มีแสงสว่างมาเรื่อยๆ, รุ่งเรืองเรื่อยๆ อายตนะได้ 8
ดาริน แปลว่า ดวงดาว อายตนะได้ 8

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน ปล่อยชีวิตอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน ศัตรูและผู้ไม่หวังดี เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา
(เกิดวันพุธ เปลี่ยนชื่อวัน จันทร์ หรือวันศุกร์ เป็นวันคู่มิตรครับ)

หมั่นทำบุญสร้างกุศลเสมอๆ อุทิศให้เจ้าที่ทุกครั้ง ทำจิตใจให้มีเมตตา การทำคุณช่วยเหลือคน อย่าหวังผลตอบแทนหรือการสำนึกคุณ จะได้บุญเต็มครับ ช่วยคนแล้วก็แล้วไป เขาสำนึกก็ดีไม่สำนึกคุณก็ช่างหัวมันครับ จิตใจเราก็สบายใจได้ก็พอแล้วครับ อย่าหวังกํบบัวใต้น้ำครับ จิตเมตตา ศีลก่อเกิด ความสุขก็มา ปัญหาก็ไม่มีเองครับ

ขอบคุณอาจารย์นพ มากๆค่ะ

จริงๆก็ทำงานหลายด้านอยู่ค่ะ จะเกี่ยวกับค้าขาย และเทคโนโลยี โลกโซเชียล ค่ะ
ถ้าอยากให้ อาจารย์นพ ช่วยดู มงคลนาม แบบกลางๆ ทำงานได้หลายๆด้านค่ะ
ช่วยแนะนำหลายๆชื่อได้ไหมค่ะ ทักษาอื่นๆเพิ่มเติมก็ได้ค่ะ ขึ้นต้น ภ รบกวนอาจารย์นิดนึงค่ะ

เพศหญิง เกิดวันพุธกลางวัน มีนามสกุลทักษา 45 ค่ะ

ขอบพระคุณมากๆค่ะ

noppakorn
11-03-2014, 05:31 PM
ขอบคุณอาจารย์นพ มากๆค่ะ

จริงๆก็ทำงานหลายด้านอยู่ค่ะ จะเกี่ยวกับค้าขาย และเทคโนโลยี โลกโซเชียล ค่ะ
ถ้าอยากให้ อาจารย์นพ ช่วยดู มงคลนาม แบบกลางๆ ทำงานได้หลายๆด้านค่ะ
ช่วยแนะนำหลายๆชื่อได้ไหมค่ะ ทักษาอื่นๆเพิ่มเติมก็ได้ค่ะ ขึ้นต้น ภ รบกวนอาจารย์นิดนึงค่ะ

เพศหญิง เกิดวันพุธกลางวัน มีนามสกุลทักษา 45 ค่ะ

ขอบพระคุณมากๆค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 45 ให้ใช้ชื่อทักษา 45 เป็นเลขแห่งความสำเร็จ ซ้อนความสำเร็จ (ชื่อ สกุล 45และ45) ผลรวมได้ 90 เป็นทักษาที่มีเลข 9 หรือดาวเกตุ 3 ดวง 9 คือความสำเร็จ การงานดีครับ ทักษา 90 ตกเทพคุ้มครอง ทำการใดจะสำเร็จโดยไม่คาดหมาย หมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ สิ่งศักดิ์สิทธิ์จะบันดาลครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน
ภัสรวินทร์ (พัดระวิน) แปลว่า เจ้าแห่งแสงสว่าง (ดวงอาทิตย์)
ภัสวิรินท์ (พัดวิริน) แปลว่า ดอกบัวที่วิเศษด้วยแสงสว่าง
ภูมิวรินทร์ (พูมวะริน) แปลว่า เจ้าแห่งความประเสริฐและปัญญา

ชื่อคิดให้ใหม่ครับ

primy
11-04-2014, 01:07 PM
สวัสดีครับ

มิตินันช์ คำว่า มิติ หมายถึงมุมมอง กว้างยาวหนาลึก รวมแล้วคือรูปร่างในความเป็นอยู่ คำว่า นันช์ ไม่มีคำแปลครับ มิตินันช์ แปลไม่ได้ครับ

คุณไม่ได้บอกเวลาเกิดมา เลยไม่ทราบว่าพุธกลางวันหรือกลางคืนครับ

" พุธกลางวันค่ะ แล้ว ถ้าเป็น นันท์ มีความหมายมั้ยคะ "

primy
11-04-2014, 01:11 PM

" พุธ กลางวันค่ะ ถ้าเป็น นันท์ มีความหมายมั้ยคะ "

noppakorn
11-04-2014, 02:02 PM
" พุธ กลางวันค่ะ ถ้าเป็น นันท์ มีความหมายมั้ยคะ "
สวัสดีครับ

มิตินันท์ แปลว่า อยู่ในสถานะที่มีความสุข ทักษา 40 ใช้ชื่อทักษา 14 หรือ 24 ผลรวมได้ 54 และ 64 เป็นทักษามงคลครับ คุณเกิดวันพุธกลางวัน ห้ามใช้ จ ฉ ช ซ ฌ ญ ครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ภาวนา แปลว่า ธรรมที่ควรทำให้เจริญขึ้น
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
ภาพร แปลว่า ผู้มีรัศมีประเสริฐ
ภริน แปลว่า ผู้มีน้ำค้ำจุน
เวธกา แปลว่า ผู้มีปัญญาเฉียบแหลม
กฤตยา แปลว่า ผู้มีเกียรติ
กวิตา แปลว่า นักประพันธ์

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค
ธัญญรตา แปลว่า ผู้ยินดีในโชค
ภัคปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ทีมีโชค
แพรธารา แปลว่า หยาดน้ำที่งามระยิบระยับดังไหมแพร,ลำธารที่งามวาวราวผ้าแพร
วรรมณ แปลว่า ผู้มีความสุขอันประเสริฐ
อลีน แปลว่า ผู้ว่องไว
วาริศดา แปลว่า หญิงผู้เป็นใหญ่ในมหาสมุทร
วรฤทัย แปลว่า เจ้าแห่งหัวใจอันประเสริฐ
อภินิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีและยิ่งใหญ่
อภิรยา แปลว่า ผู้มีความเร็วอันยิ่งใหญ่
ธามรฐา แปลว่า ผู้มียศศักดิ์ของประเทศ
นลินปภา แปลว่า รัศมีดังดอกบัว

py1199
11-04-2014, 10:00 PM
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 45 ให้ใช้ชื่อทักษา 45 เป็นเลขแห่งความสำเร็จ ซ้อนความสำเร็จ (ชื่อ สกุล 45และ45) ผลรวมได้ 90 เป็นทักษาที่มีเลข 9 หรือดาวเกตุ 3 ดวง 9 คือความสำเร็จ การงานดีครับ ทักษา 90 ตกเทพคุ้มครอง ทำการใดจะสำเร็จโดยไม่คาดหมาย หมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ สิ่งศักดิ์สิทธิ์จะบันดาลครับ

ภัสรวินทร์ (พัดระวิน) แปลว่า เจ้าแห่งแสงสว่าง (ดวงอาทิตย์)
ภัสวิรินท์ (พัดวิริน) แปลว่า ดอกบัวที่วิเศษด้วยแสงสว่าง
ภูมิวรินทร์ (พูมวะริน) แปลว่า เจ้าแห่งความประเสริฐและปัญญา

ชื่อคิดให้ใหม่ครับ

ขอบคุณอาจารย์มากๆค่ะ

ขอถามอีกนิดนะคะ ภัสร์นลิน แปลว่าอะไรค่ะ หนูใช้ได้ไหมค่ะ

primy
11-04-2014, 10:17 PM
สวัสดีครับ

มิตินันท์ แปลว่า อยู่ในสถานะที่มีความสุข ทักษา 40 ใช้ชื่อทักษา 14 หรือ 24 ผลรวมได้ 54 และ 64 เป็นทักษามงคลครับ คุณเกิดวันพุธกลางวัน ห้ามใช้ จ ฉ ช ซ ฌ ญ ครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ภาวนา แปลว่า ธรรมที่ควรทำให้เจริญขึ้น
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
ภาพร แปลว่า ผู้มีรัศมีประเสริฐ
ภริน แปลว่า ผู้มีน้ำค้ำจุน
เวธกา แปลว่า ผู้มีปัญญาเฉียบแหลม
กฤตยา แปลว่า ผู้มีเกียรติ
กวิตา แปลว่า นักประพันธ์

ธัญญรตา แปลว่า ผู้ยินดีในโชค
ภัคปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ทีมีโชค
แพรธารา แปลว่า หยาดน้ำที่งามระยิบระยับดังไหมแพร,ลำธารที่งามวาวราวผ้าแพร
วรรมณ แปลว่า ผู้มีความสุขอันประเสริฐ
อลีน แปลว่า ผู้ว่องไว
วรฤทัย แปลว่า เจ้าแห่งหัวใจอันประเสริฐ
อภินิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีและยิ่งใหญ่
อภิรยา แปลว่า ผู้มีความเร็วอันยิ่งใหญ่
ธามรฐา แปลว่า ผู้มียศศักดิ์ของประเทศ
นลินปภา แปลว่า รัศมีดังดอกบัว

ขอรบกวนอีกนิดค่ะ ช่วยตั้งชื่อให้ลูกสาวด้วยค่ะ เกิดวันจันทร์ 2 ธันวา 56 ค่ะ

ชื้อ สิริน แปลว่าอะไรคะ

ฤกษ์เปลี่ยนเดือนนี้ ด้วยค่ะ

noppakorn
11-08-2014, 03:19 PM
ขอบคุณอาจารย์มากๆค่ะ

ขอถามอีกนิดนะคะ ภัสร์นลิน แปลว่าอะไรค่ะ หนูใช้ได้ไหมค่ะ
สวัสดีครับ

ภัสร์นลิน แปลว่า ดอกบัวที่มีแสงสว่าง ทักษา 45

noppakorn
11-08-2014, 03:22 PM

ขอรบกวนอีกนิดค่ะ ช่วยตั้งชื่อให้ลูกสาวด้วยค่ะ เกิดวันจันทร์ 2 ธันวา 56 ค่ะ

ชื้อ สิริน แปลว่าอะไรคะ

ฤกษ์เปลี่ยนเดือนนี้ ด้วยค่ะ
สวัสดีครับ

สิริน แปลว่า ดีมาเรื่อยๆ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

ภัศรชนก แปลว่า ผู้สร้างแสงอันเรืองรอง (พัด สะ ระ ชะ นก)
พรวฤณ แปลว่า ,ผู้ยินดีในความป ระเสริฐ
ปวรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภยิ่งใหญ่
พชรมน แปลว่า ใจเพชร
ปณตยล แปลว่า ผู้อ่อนน้อมที่น่ามอง
ฝนปรณ แปลว่า ฝนที่น่ายินดี (ฝนปะรน)
ลภณพร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยลาภ (ละ พน พอน)
รตนพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและดีงาม (ระ ตะ นะ พอน)

คนเกิดวันจันทร์ ให้เปลี่ยนชื่อวันพุธหรือวันศุกร์ คนเกิดวันพุธ ให้เปลี่ยนชื่อ จันทร์หรือศุกร์ครับ

วันดีเดือนพย.2557 :- วันพุธที่ 19เวลา 13-14.59 น, วันพฤหัสฯที่20 เวลา 13-16.59,วันพฤหัสที่ 27 เวลา 13-14.59 น.

forefang
11-09-2014, 03:01 PM
กราบเรียนคุณนพกรณ์
1.ดิฉันต้องการรบกวนคุณนพกรณ์ให้ตั้งชื่อเด็กผู้ชายที่เกิดวันจันทร์โดยไม่มีสระ เป็นชื่อทักษา9 จะเป็นวรรคอะไรนำก็ได้ค่ะ
(นามสกุลดิฉัน "ศรีชยาวัทน์" ทักษา 54 ค่ะ)
หรือหากคุณนพกรณ์มีเลขทักษานที่แนะนำให้ใช้พร้อมชื่อให้เลือกก็จะขอบพระคุณมากค่ะ
2. สามีดิฉันทำงานค้าขายเสื้อผ้า ชื่อตัวเปลี่ยนมา1ครั้ง จากกฤษฎา เป็น กฤต ศรีชยาวัทน์ ไม่ทราบว่าเหมาะสมกับอาชีพหรือไม่อย่างไรคะ?
ด้วยความเคารพอย่างสูง

noppakorn
11-10-2014, 09:30 PM
กราบเรียนคุณนพกรณ์
1.ดิฉันต้องการรบกวนคุณนพกรณ์ให้ตั้งชื่อเด็กผู้ชายที่เกิดวันจันทร์โดยไม่มีสระ เป็นชื่อทักษา9 จะเป็นวรรคอะไรนำก็ได้ค่ะ
(นามสกุลดิฉัน "ศรีชยาวัทน์" ทักษา 54 ค่ะ)
หรือหากคุณนพกรณ์มีเลขทักษานที่แนะนำให้ใช้พร้อมชื่อให้เลือกก็จะขอบพระคุณมากค่ะ
2. สามีดิฉันทำงานค้าขายเสื้อผ้า ชื่อตัวเปลี่ยนมา1ครั้ง จากกฤษฎา เป็น กฤต ศรีชยาวัทน์ ไม่ทราบว่าเหมาะสมกับอาชีพหรือไม่อย่างไรคะ?
ด้วยความเคารพอย่างสูง
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับคนเกิดวันจันทร์

กฤชกร แปลว่า ผู้สร้างความเฉียบแหลม
ภรกฤช แปลว่า ผู้ทรงกฤช,ผู้มีความเฉียบแหลม
ณกฤช แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นอาวุธ (นะกริด)
ภชภณ (ภะชะพน) แปลว่า ผู้รู้จำแนกการพูด
ธน (ทะนะ) แปลว่า เงิน ทรัพย์
ธม (ทม) แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่
ททชน (ทะ ทะ ชน) แปลว่า คนซึ่งเป็นผู้ให้

สามีชื่อกฤต ตกทักษา 5 เกียวข้องกับสิ่งลึกลับ วิญญาน สิ่งศักดิ์สิทธิ์ หมั่นทำบุญสร้างทานสิ่งเหล่านี้จะอำนวยพรให้ เป็นคนหนักแน่น มั่นคง พอดีคุณไม่ได้บอกวันเกิดเลยไม่ทราบว่าเกิดวันอะไร

forefang
11-11-2014, 12:50 AM
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับคนเกิดวันจันทร์

กฤชกร แปลว่า ผู้สร้างความเฉียบแหลม
ภรกฤช แปลว่า ผู้ทรงกฤช,ผู้มีความเฉียบแหลม
ณกฤช แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นอาวุธ (นะกริด)
ภชภณ (ภะชะพน) แปลว่า ผู้รู้จำแนกการพูด
ธน (ทะนะ) แปลว่า เงิน ทรัพย์
ธม (ทม) แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่
ททชน (ทะ ทะ ชน) แปลว่า คนซึ่งเป็นผู้ให้

สามีชื่อกฤต ตกทักษา 5 เกียวข้องกับสิ่งลึกลับ วิญญาน สิ่งศักดิ์สิทธิ์ หมั่นทำบุญสร้างทานสิ่งเหล่านี้จะอำนวยพรให้ เป็นคนหนักแน่น มั่นคง พอดีคุณไม่ได้บอกวันเกิดเลยไม่ทราบว่าเกิดวันอะไร

กราบเรียนคุณนพกรณ์ที่เคารพ
สามีดิฉันเกิดวันพุธกลางวันค่ะ
สามารถใช้ชื่อ กฤต ได้หรือไม่คะ?

น้ำฝน
11-11-2014, 10:53 AM
อยากทราบความหมายของชื่อ ภัคมล อ่านว่า พัก-คะ-มน ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-11-2014, 12:12 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ภัคมล อ่านว่า พัก-คะ-มน ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ภัคมล แปลว่า มัวหมองด้วยทรัพย์หรือลาภผล

Mymild
11-11-2014, 03:28 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนที่กระทู้ด้วยค่ะ
1. นามสกุลเป็นเลข 63 อยากได้ชื่อเลข 41 ขอศรีนำนะคะ
2. วันเกิด: พฤหัสบดี (เกิดตอนตี 2 ของวันศุกร์ ต้องถือเป็นวันพฤหัส ใช่ไหมค่ะ)
3. อาชีพ: วิศวกร
4. เหตุผล: จะเปลี่ยนนามสกุลมาใช้นามสกุลแม่
5. ขอสอบถามเพิ่มนะคะ ว่า ปารย์บุณยา / ปารย์ปุณยา แปลว่าอะไรค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
11-12-2014, 01:54 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนที่กระทู้ด้วยค่ะ
1. นามสกุลเป็นเลข 63 อยากได้ชื่อเลข 41 ขอศรีนำนะคะ
2. วันเกิด: พฤหัสบดี (เกิดตอนตี 2 ของวันศุกร์ ต้องถือเป็นวันพฤหัส ใช่ไหมค่ะ)
3. อาชีพ: วิศวกร
4. เหตุผล: จะเปลี่ยนนามสกุลมาใช้นามสกุลแม่
5. ขอสอบถามเพิ่มนะคะ ว่า ปารย์บุณยา / ปารย์ปุณยา แปลว่าอะไรค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

คุณเป็นคนวันพฤหัสบดี ครับ
ปารย์บุณยา มาจาก ปารย์ + บุณย (ปุณย) แปลว่า ผู้เต็มไปด้วยความสามารถ

ชื่อทักษา 41 สำหรับวันพฤหัสบดี มีศรี(สระ)นำ

อัณณ์ณิชา (อัน นิ ชา) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดุจสายน้ำ
อังศุ์อุษา แปลว่า รัศมียามเช้า
ไอยพัชร(อัยยะพัด) แปลว่า ผู้มีคุณค่าที่ยิ่งใหญ่
อัยยายล (อัยยายน) แปลว่า ผู้น่ามองที่ยิ่งใหญ่
อัยพิชยา (อัยพิดชะยา) แปลว่า ผู้มีชัยชนะอันยิ่งใหญ่
อัยระพี แปลว่า เจ้าแห่งอาทิตย์

Mymild
11-13-2014, 06:20 AM

angie
11-14-2014, 03:15 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนขอชื่อทักษา 24 สำหรับเด็กหญิงเกิดวันอังคาร ต้องการ "ศรี" นำค่ะ (ชอบ พ.พาน เป็นพิเศษ)
ถ้ามีคำว่า ภัทร ลภัส หรือรัมภา ได้ก็จะดีมากค่ะ

Pattavadee
11-17-2014, 12:29 PM
ขอเรียนถามค่ะ
ปัจจุบันดิฉันชื่อภัทราวดี ผาโสม
เกิดวันจันทร์ เวลา 18.06 น. เดือนกรกฎาคม 2520
อาชีพเป็นพนักงานบัญชี อยากเปลี่ยนชื่อและนามสกุลเพื่อความสำเร็จในหน้าทีการงาน และความรัก
ถ้าเปลี่ยนเป็น มัฑฐนันท์ วงศ์ภรผาโสม
ทั้งชื่อและนามสกุลมีความหมายว่าอย่างไรค่ะ

bulebuly
11-17-2014, 04:52 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ รบกวนช่วย แปลความหมายชื่อให้ด้วยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

1. ภัทชาภร
2. ภัทชารัช และหากได้ช่วยเพิ่มในส่วนข้อมูล เกิด 12 มกราคม 2557 วันอาทิตย์ เวลา 13.40 น.

noppakorn
11-18-2014, 12:29 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนขอชื่อทักษา 24 สำหรับเด็กหญิงเกิดวันอังคาร ต้องการ "ศรี" นำค่ะ (ชอบ พ.พาน เป็นพิเศษ)
ถ้ามีคำว่า ภัทร ลภัส หรือรัมภา ได้ก็จะดีมากค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอังคาร มีศรีนำ

พชรภัทร แปลว่า ประเสริฐดุจเพชร
พชิราญา(พะชิรายา) แปลว่า ผู้มีความรู้ดุจเพชร(มีคุณค่า)
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ
ปารระยา แปลว่า ผู้เป็นที่สุดของความเร็ว
ปารปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่สุด
ปารนีรา แปลว่า ผู้เป็นที่สุดแห่งน้ำ
ภูรีภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐในแผ่นดิน ผู้ดีงามและมีปัญญากว้างไกล
ภาพริมา แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นรัศมี
ภารำไพ แปลว่า ผู้มีรัศมีงามผุดผ่อง
ปาลรัมภา แปลว่า ผู้มีนางฟ้าคุ้มครอง
มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป

noppakorn
11-18-2014, 12:40 PM
ขอเรียนถามค่ะ
ปัจจุบันดิฉันชื่อภัทราวดี ผาโสม
เกิดวันจันทร์ เวลา 18.06 น. เดือนกรกฎาคม 2520
อาชีพเป็นพนักงานบัญชี อยากเปลี่ยนชื่อและนามสกุลเพื่อความสำเร็จในหน้าทีการงาน และความรัก
ถ้าเปลี่ยนเป็น มัฑฐนันท์ วงศ์ภรผาโสม
ทั้งชื่อและนามสกุลมีความหมายว่าอย่างไรค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อใหม่มัฑฐนันท์ คำว่า มัฑฐ ไม่มีคำแปลและคำศัพท์ครับ ทักษาได้ 45 เป็นทักษามงคล สกุล วงศ์ภรผาโสม ทักษา 54 ตกเทพแห่งโชค เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ทักษา 99 เป็นทักษาที่พลิกผันกว่าจะดีก็มีเสียว ชีวิตราบเรียบ มักมีลางสังหรณ์พิเศษ ครับ ไปเปลี่ยนชื่อ ไม่มีคำแปลทางเขตอาจไม่ยินยอมครับ สามารถแก้ไข ชื่อเป็น
มัฏฐนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขและบริสุทธิ์ ทักษา 51 เป็นทักษาดาวคู่มิตร สมรักสมหวัง ผลรวมนามสกุลได้ทักษา 105 มีผู้ช่วยเหลือ ความรักดียิ่งครับ

noppakorn
11-18-2014, 12:45 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ รบกวนช่วย แปลความหมายชื่อให้ด้วยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

1. ภัทชาภร
2. ภัทชารัช และหากได้ช่วยเพิ่มในส่วนข้อมูล เกิด 12 มกราคม 2557 วันอาทิตย์ เวลา 13.40 น.
สวัสดีครับ

ภัท มาจากคำว่า ภัทร กร่อน ร ทิ้งไป และภัทท กร่อน ท ทิ้งไป
ภัทชาภร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งการเกิดมาดีงาม
ภัทชารัช แปลว่า ผู้มีสมบัติที่เกิดมาดีงาม

Junior
11-18-2014, 01:02 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่าชื่อเดิมลูกสาว ชื่อ บัวชมพู แก้วลี เกิดวันเสาร์รวมเลขแล้วไม่ดี อยากเปลี่ยนเป็น
ปารย์รวี อ่านว่า ปา-ระ-วี หรือ ปาน-ระ-วี คะเขียนถูกไหมคะ
อีกชื่อค่ะ ชื่อเดิมตัวเอง กรรณิการ์ ตั้งรวมทรัพย์ เกิดวันอังคาร ตี 3 ตำราไทยดูว่า วันจันทร์รวมเลขแล้วไม่ดีจะเปลี่ยนเป็น
พลอยนภัส อ ถือเป็นกาลากิณีไหมคะ หรือชื่อลัลณ์นภัส ดีคะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
11-18-2014, 02:13 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่าชื่อเดิมลูกสาว ชื่อ บัวชมพู แก้วลี เกิดวันเสาร์รวมเลขแล้วไม่ดี อยากเปลี่ยนเป็น
ปารย์รวี อ่านว่า ปา-ระ-วี หรือ ปาน-ระ-วี คะเขียนถูกไหมคะ
อีกชื่อค่ะ ชื่อเดิมตัวเอง กรรณิการ์ ตั้งรวมทรัพย์ เกิดวันอังคาร ตี 3 ตำราไทยดูว่า วันจันทร์รวมเลขแล้วไม่ดีจะเปลี่ยนเป็น
พลอยนภัส อ ถือเป็นกาลากิณีไหมคะ หรือชื่อลัลณ์นภัส ดีคะ ขอบคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

ลูกสาวนามสกุล บัวลี ทักษา 24 ใช้ชื่อ ปารย์รวี อ่านว่า ปาน- ระ- วี ทักษา 41 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นทักษาดียิ่งครับ เกิดวันเสาร์ชื่อนี้ดีครับ
คุณเกิดวันจันทร์ นามสกุล ตั้งรวมทรัพย์ ทักษา 60 เป็นทักษามงคล ใช้ชื่อ พลอยนภัส ทักษา 45 เป็นทักษานามมงคลผลรวมได้ 105 เป็นทักษาดี มีความเจริญครับ แต่ อ ไม่นำมาใช้ดีกว่า เพราะบางตำราถือเป็นสระครับ คุณมีความรู้ดีแล้ว ลองหาชื่อใหม่ดีกว่าครับ แต่สำหรับผม อ คือเพียงทำให้กริยาดูหงุดหงิด หรือเจ็บไข้ได้ป่วยเล็กๆน้อยได้ครับ

Junior
11-19-2014, 10:29 AM
สวัสดีค่ะ รบกวนอีกครั้งค่ะ จากที่ถามไปเมื่อวาน. ชื่อเดิม กรรณิการ์ ตั้งรวมทรัพย์ เกิด 28 พ.ย.2521. เวลา 03.01น.ตามตำราไทยถือเป็นวันจันทร์ อยากเปลี่ยนเป็น. พลอยนภัส แต่ติดที่. อ. ถ้าใช้ชื่อนี้จะมีผลร้ายมากไหมคะแต่ผลรวมเลขดีค่ะก็เลยไม่แน่ใจ. และรบกวนขอชื่อทักษา45ด้วยค่ะ อยากได้ที่ฟังดูเพราะไม่ค่อยเหมือนใครค่ะ.รบกวนด้วยนะคะขอบพระคุณมากค่ะ

py1199
11-19-2014, 10:44 AM
ขอบคุณ อาจารย์นพ มากๆค่ะ

angie
11-20-2014, 03:00 PM
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอังคาร มีศรีนำ

พชรภัทร แปลว่า ประเสริฐดุจเพชร
พชิราญา(พะชิรายา) แปลว่า ผู้มีความรู้ดุจเพชร(มีคุณค่า)
ปารระยา แปลว่า ผู้เป็นที่สุดของความเร็ว
ปารปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่สุด
ปารนีรา แปลว่า ผู้เป็นที่สุดแห่งน้ำ
ภูรีภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐในแผ่นดิน ผู้ดีงามและมีปัญญากว้างไกล
ภาพริมา แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นรัศมี
ภารำไพ แปลว่า ผู้มีรัศมีงามผุดผ่อง
ปาลรัมภา แปลว่า ผู้มีนางฟ้าคุ้มครอง
มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป

angie
11-20-2014, 08:04 PM
รบกวนถามอีกค่ะ

1. อ่านเจอว่า พริมาภา มาจาก พร+อิม+ภา
อยากทราบว่า อิม แปลว่าอะไรคะ

2. พริมาดา แปลว่า งามดุจมารดา
มาดา แปลว่า มารดา
พริ ก็คงจะแปลว่างาม มาจากคำว่าอะไรคะ เหมือนข้อ1 รึเปล่าคะ

3. ทั้งสองชื่อ อ่านว่า พะ-ริ (สองพยางค์) หรือ พริ (ควบกล้ำพยางค์เดียว) ?

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-20-2014, 09:30 PM
รบกวนถามอีกค่ะ

1. อ่านเจอว่า พริมาภา มาจาก พร+อิม+ภา
อยากทราบว่า อิม แปลว่าอะไรคะ

2. พริมาดา แปลว่า งามดุจมารดา
มาดา แปลว่า มารดา
พริ ก็คงจะแปลว่างาม มาจากคำว่าอะไรคะ เหมือนข้อ1 รึเปล่าคะ

3. ทั้งสองชื่อ อ่านว่า พะ-ริ (สองพยางค์) หรือ พริ (ควบกล้ำพยางค์เดียว) ?

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

พริมาภา มาจาก คำว่า พร+อิมา+ภา ครับ ไม่ใช่พร+อิม+ภา คำว่า อิม เป็นคำบาลี แปลว่า นี้ ส่วน อิมา เป็นคำบาลีแปลว่า ข้าพเจ้า ดังนั้น พริมาภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประเสริฐ
พริมาดา มาจากคำว่า พริมา + มาดา กร่อน มา ออกไปหนึ่งตัวครับ
อ่านเป็นคำควบกล้ำว่า พริ ครับ (พร+อิ เป็นพริ)

darat
11-21-2014, 04:15 PM
เรียน คุณอุบาสกนพกรณ์

รบกวนให้ตั้งชื่อลูกสาวให้ด้วยค่ะ เนื่องจากชื่อที่ใช้ปัจจุบัน ซ้ำกับคนอื่นที่ใช้นามสกุลเดียวกัน ทำให้ต้องเปลี่ยนชื่อค่ะ

1.) ทักษาเลขของนามสกุลได้ 47
2.) ปัจจุบันใช้ชื่อ ภูริชญา
ู3.) ลูกเกิดวันพฤหัส

ขอบคุณค่ะ
ดา

Junior
11-22-2014, 07:05 AM
สวัสดีค่ะ รบกวนอีกครั้งค่ะ จากที่ถามไปเมื่อวาน. ชื่อเดิม กรรณิการ์ ตั้งรวมทรัพย์ เกิด 28 พ.ย.2521. เวลา 03.01น.ตามตำราไทยถือเป็นวันจันทร์ อยากเปลี่ยนเป็น. พลอยนภัส แต่ติดที่. อ. ถ้าใช้ชื่อนี้จะมีผลร้ายมากไหมคะแต่ผลรวมเลขดีค่ะก็เลยไม่แน่ใจ. และรบกวนขอชื่อทักษา45ด้วยค่ะ อยากได้ที่ฟังดูเพราะไม่ค่อยเหมือนใครค่ะ.รบกวนด้วยนะคะขอบพระคุณมากค่ะ

angie
11-22-2014, 09:59 AM
สวัสดีครับ

พริมาภา มาจาก คำว่า พร+อิมา+ภา ครับ ไม่ใช่พร+อิม+ภา คำว่า อิม เป็นคำบาลี แปลว่า นี้ ส่วน อิมา เป็นคำบาลีแปลว่า ข้าพเจ้า ดังนั้น พริมาภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประเสริฐ
พริมาดา มาจากคำว่า พริมา + มาดา กร่อน มา ออกไปหนึ่งตัวครับ
อ่านเป็นคำควบกล้ำว่า พริ ครับ (พร+อิ เป็นพริ)

noppakorn
11-22-2014, 12:57 PM
เรียน คุณอุบาสกนพกรณ์

รบกวนให้ตั้งชื่อลูกสาวให้ด้วยค่ะ เนื่องจากชื่อที่ใช้ปัจจุบัน ซ้ำกับคนอื่นที่ใช้นามสกุลเดียวกัน ทำให้ต้องเปลี่ยนชื่อค่ะ

1.) ทักษาเลขของนามสกุลได้ 47
2.) ปัจจุบันใช้ชื่อ ภูริชญา
ู3.) ลูกเกิดวันพฤหัส

ขอบคุณค่ะ
ดา
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 47 หานามมงคลมารวมได้ทักษารวมดีเลิศไม่มีครับ มีเพียงปานกลางเท่านั้น ทักษาที่เหมาะสมคือทักษา 42 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมได้ทักษา 89 เป็ฯทักษาดีปานกลาง ให้ระวังจิตใจ ต้องเข้มแข็ง มีความเชื่อมั่นในตนเอง ผู้ปกครองต้องพยายามเลี้ยงลูกให้เป็นคนมีความเชื่อมั่น หากทำได้ ชีวิตจะดียิ่งครับ

มณีมัญชุ์ แปลว่า ผู้มีหีบสมบัติมุกมณี
ชัญญาพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบอันประเสริฐ
ยลวรัชช์ แปลว่า ผู้มีทรัพย์สมบัติอันประเสริฐที่น่ารักน่ามอง
ปารย์ลภัส แปลว่า ผู้มีลาภอันเหมาะสม
แพรวพริมา แปลว่า ผู้มีประกายความประเสริฐ
แววพีรยา แปลว่า ผู้มีความเพียรอันสุกใส
ณัฏฐิชยา แปลว่า ผู้บูชานักปราชญ์

เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ลูกใส่บาตรพระ 1 รูป อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

noppakorn
11-22-2014, 01:03 PM
สวัสดีครับ

มี อ. เป็นกาลกิณีในชื่อ ที่จริงมีไว้ก็ได้ แต่อาจทำให้บุคลิคภาพเปลี่ยนแปลงบ้าง อาจจ็บป่วยเป็นไข้บ่อยๆ อุบัติเหตุเล็กๆน้อยเกิดขึ้นกับตัวครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันจันทร์

นันท์ชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้และยินดี
นพัตศรณ์ แปลว่า ผู้ให้พึ่งพิงที่มีความริเริ่ม
ณัฐพัชร์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าดังนักปราชญ์
ยลวลัญช์ แปลว่า ผู้มีรูปที่น่ามอง
ลัลน์ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามและน่ารัก
ณัทณลัลน์ (นัดนะลัน) แปลว่า ผู้งดงามซึ่งเป็นผู้ให้ความรู้

สาริศา
11-23-2014, 08:00 AM
ลูกชายเกิดวันจันทร์ค่ะ ต้องการเลขทักษา65 ชื่อเดิม ปณัยกร ค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-24-2014, 11:24 AM
ลูกชายเกิดวันจันทร์ค่ะ ต้องการเลขทักษา65 ชื่อเดิม ปณัยกร ค่ะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษาสูงๆ ต้องมีความรู้เรื่องการตั้งชือสักนิดนะครับ อาจชื่อใหญ่กว่าสกุลครับ

ชื่อทักษา 65 สำหรับชายวันจันทร์

ธันย์ยศนนท์ แปลว่า ผู้ยินดีในเกียรติและโชค
วัสส์อนันต์ แปลว่า ผู้มีอายุยืน
ศรันญ์วรัทย์ แปลว่า ผู้มีความกรุณาและเป็นที่พึ่ง
พัทธ์จรรย์ธร แปลว่า ผู้ประพฤติดีที่ต่อเนื่อง
ณัฏฐ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งที่ประเสริฐของนักปราชญ์
สรรค์ศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่พิถีพิถ

noppakorn
11-24-2014, 11:25 AM
ขออภัยทุกท่านครับ

โปรดงดตั้งคำถามในสัปดาห์นี้ ตั้งแต่ 24 - 30 พย.57 นี้ครับ

เพราะต้องเดินทางไปภาคเหนือครับ จะกลับมาตอบวันจันทร์หน้าครับ

primy
11-24-2014, 11:28 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์ รบกวนถามค่ะ "พัชมน ,พัชมณ " อันไหนเขียนถูกคะ และแปลว่าอะไรคะ เกิดวันจันทร์ใช้ได้มั้ยคะ

noppakorn
11-24-2014, 11:41 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์ รบกวนถามค่ะ "พัชมน ,พัชมณ " อันไหนเขียนถูกคะ และแปลว่าอะไรคะ เกิดวันจันทร์ใช้ได้มั้ยคะ
สวัสดีครับ

พัชมน เขียนถูก แต่ความหมายไม่ดีครับ แปลว่า ใจที่ถูกทิ้ง ใจที่มีโทษ

noppakorn
11-24-2014, 11:42 AM
ขออภัยทุกท่านครับ

โปรดงดตั้งคำถามในสัปดาห์นี้ ตั้งแต่ 24 - 30 พย.57 นี้ครับ

praphavarin
12-02-2014, 01:05 AM

หนูเกิดวันอังคารค่ะ ชื่อ ปาณิภัส มีความหมายว่าอะไรค่ะ หนูควรเปลี่ยนชื่อมั้ย

ถ้าต้องเปลี่ยน ควรเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรเหมาะค่ะ ที่เน้นคนรัก คนเมตตา และการเงินค่ะ

รบกวนอาจารย์ช่วยแนะด้วยค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

ปล. ผลรวมนามสกุลหนูได้ 31 ค่ะ

mission3355
12-02-2014, 10:57 AM
ขอความอนุเคราะห์อาจารย์ครับ อยากขอให้อาจารย์ช่วยหาชื่อที่มีกำลังเลข 42 เพราะนามสกุล ได้กำลัง67 เกิดวันพฤหัสบดี
ทำงานรับราชการครับ ชื่อเดิมได้กำลังเลข17 รวมได้84 ไม่ค่อยดี ชื่อเดิม มีแต่ บริวาร อุตสาหะ กับศรี เลยอยากได้ชื่อที่มีเดช และมนตรีด้วย
ขอบพระคุณอาจารย์อย่างสูงครับ

Nuntaporn
12-02-2014, 03:35 PM

ขอรบกวนอีกรอบนะคะ อยากทราบความหมายของชื่อ ภชมล กับ ภศพร คะ

ขอบคุนค่ะ

noppakorn
12-02-2014, 09:18 PM

หนูเกิดวันอังคารค่ะ ชื่อ ปาณิภัส มีความหมายว่าอะไรค่ะ หนูควรเปลี่ยนชื่อมั้ย

ถ้าต้องเปลี่ยน ควรเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรเหมาะค่ะ ที่เน้นคนรัก คนเมตตา และการเงินค่ะ

รบกวนอาจารย์ช่วยแนะด้วยค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

ปล. ผลรวมนามสกุลหนูได้ 31 ค่ะ
สวัสดีครับ

ปาณิภัส แปลว่า ชีวิตอันรุ่งเรือง ทักษา 24 (ปาณิ มาจากปาณ ปราณ แปลว่า ชีวิต ภัส แปลว่า แสงสว่าง รุ่งเรือง)

นามสกุลทักษา 31 รวมชือแล้ว ได้ทักษา 55 เป็นมงคลนามครับ ชีวิตก้าวหน้ามีสุขครับ ไม่ต้องเปลี่ยนครับ

noppakorn
12-02-2014, 09:29 PM
ขอความอนุเคราะห์อาจารย์ครับ อยากขอให้อาจารย์ช่วยหาชื่อที่มีกำลังเลข 42 เพราะนามสกุล ได้กำลัง67 เกิดวันพฤหัสบดี
ทำงานรับราชการครับ ชื่อเดิมได้กำลังเลข17 รวมได้84 ไม่ค่อยดี ชื่อเดิม มีแต่ บริวาร อุตสาหะ กับศรี เลยอยากได้ชื่อที่มีเดช และมนตรีด้วย
ขอบพระคุณอาจารย์อย่างสูงครับ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันพฤหัสบดี มีเดชและมนตรี

ศรัณย์กร แปลว่า ผู้เป็นแสงสว่างอันเป็นที่พึ่ง
สรณ์เสรี แปลว่า ผู้มีอิสระในการเป็นที่พึ่ง
ศรณ์อมล แปลว่า ผู้ไม่มีหนี้อันเป็นที่พึ่ง
สิฏฐ์ฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมอันดีงาม
เศรษฐหัส แปลว่า ผู้ร่าเริงที่ดีเลิศ

noppakorn
12-02-2014, 09:32 PM

ขอรบกวนอีกรอบนะคะ อยากทราบความหมายของชื่อ ภชมล กับ ภศพร คะ

ขอบคุนค่ะ
สวัสดีครับ

ภชมล คำว่า ภช มาจาก ภัชช แปลว่า ให้ คำว่า มล แปลว่า ตำหนิ มลทิน รวมคำว่า ผู้ให้ที่มีตำหนิ
ภศพร คำว่า ภศ ไม่มีศัพท์ ควรเปลียนเป็น ภสพร คำว่า ภส มาจาก ภัส แปลว่า แสงสว่าง คำว่าพร แปลว่า ดี ประเสริฐ รวมคำว่า ผู้มีแสงอันประเสริฐ

praphavarin
12-03-2014, 01:02 PM
สวัสดีครับ

ปาณิภัส แปลว่า ชีวิตอันรุ่งเรือง ทักษา 24 (ปาณิ มาจากปาณ ปราณ แปลว่า ชีวิต ภัส แปลว่า แสงสว่าง รุ่งเรือง)

นามสกุลทักษา 31 รวมชือแล้ว ได้ทักษา 55 เป็นมงคลนามครับ ชีวิตก้าวหน้ามีสุขครับ ไม่ต้องเปลี่ยนครับ

ขอบพระคุณมากค่ะ หนูรบกวนอีกนิดนะคะ อาจารย์ช่วยแนะชื่อคนเกิดวันอังคาร ทักษา 24 ที่มีมูละในชื่อ

( ทั้งชื่อและนามสกุลไม่มี หนูอยากจะเติมเข้าไปค่ะ )

หนูหาได้ชื่อ ปวริศา/ประภาณิช ใช้ได้มั้ยค่ะ

กราบขอบพระคุณค่ะ

พรรณี
12-03-2014, 01:19 PM
สวัสดีคะอาจารย์ ดิฉันเกิดวันพฤหัสบดี พึ่งเปลี่ยนชื่อมาใหม่เปลี่ยนเองคะตามเลขศาสตร์ทักษา 24 ไม่รู้ความหมายคะ เป็น ปณิกสรา ความหมายคืออะไรคะ? ทักษานามสกุล ทักษา30 ช่วยแปลความหมายให้ด้วยคะ ขอบพระคุณคะ

noppakorn
12-03-2014, 01:53 PM
ขอบพระคุณมากค่ะ หนูรบกวนอีกนิดนะคะ อาจารย์ช่วยแนะชื่อคนเกิดวันอังคาร ทักษา 24 ที่มีมูละในชื่อ

( ทั้งชื่อและนามสกุลไม่มี หนูอยากจะเติมเข้าไปค่ะ )

หนูหาได้ชื่อ ปวริศา/ประภาณิช ใช้ได้มั้ยค่ะ

กราบขอบพระคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ปวริศา ชื่อนี้ใช้ได้ครับ
ประภาณิช ทักษา 23 ครับ ต้องระวังเรืองชู้สาว ใช้ได้ครับ ถ้ารู้จักระวัง

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอังคาร

บุณยนุช แปลว่า หญิงสาวผู้มีบุญวาสนา
ปิยมน แปลว่า ผู้มีใจอันเป็นที่รัก
ภัณฑิลา แปลว่า ผู้มีลาภ,ผู้มีความสุข
ภัทรวดี แปลว่า ผู้มีความเจริญและดีงาม
มธุภาณี แปลว่า ผู้พูดจาไพเราะอ่อนหวาน
รัชญาธาร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้ของแผ่นดิน
อรภูรี แปลว่า หญิงงามผู้มีปัญญากว้างไกล
ณชารีญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เอื้อเฟื้อด้วยการเกิดมาให้ความรู้
อรรมณ แปลว่า หญิงงามผู้มีความสุข (ออน ระ มน)

noppakorn
12-03-2014, 02:02 PM
สวัสดีคะอาจารย์ ดิฉันเกิดวันพฤหัสบดี พึ่งเปลี่ยนชื่อมาใหม่เปลี่ยนเองคะตามเลขศาสตร์ทักษา 24 ไม่รู้ความหมายคะ เป็น ปณิกสรา ความหมายคืออะไรคะ? ทักษานามสกุล ทักษา30 ช่วยแปลความหมายให้ด้วยคะ ขอบพระคุณคะ
สวัสดีครับ

ปณิกสรา ถอดคำได้สองสถาน ปัณ+อิก+สรา และปาณ+อิก+สรา
ปัณณ์ ปัณ แปลว่า หนังสือ
อิก แปลว่า ตัวเอง
สรา มาจาก สร แปลว่า แกล้วกล้า
ปณิกสรา แปลว่า ผู้กล้าที่มีความรู้ หรือ ผู้มีชีวิตอันกล้าหาญ

นามสกุลทักษา 30 ชื่อทักษา 24 ผลรวม 54 เป็นมงคลยิ่งครับ

ภัทร แพงเจริญ
12-03-2014, 02:36 PM
สวัสดีคะอาจารย์ หนูรบกวนถามอาจารย์เรื่องตั้งชื่อลูกค่ะ พอดีจะผ่าคลอดลูกสาว วันอังคารที่ 9 ธ.ค. นี้ จะตั้งชื่อลูกว่า ภัทรลลิล ภัทรศรินทร์ ภัทรสริน ชื่อไหนดีและเหมาะสมค่ะ รบกวนแปลความหมายให้ด้วยคะ ขอบพระคุณค่ะ

Nuntaporn
12-03-2014, 03:38 PM
สวัสดีครับ

ภชมล คำว่า ภช มาจาก ภัชช แปลว่า ให้ คำว่า มล แปลว่า ตำหนิ มลทิน รวมคำว่า ผู้ให้ที่มีตำหนิ
ภศพร คำว่า ภศ ไม่มีศัพท์ ควรเปลียนเป็น ภสพร คำว่า ภส มาจาก ภัส แปลว่า แสงสว่าง คำว่าพร แปลว่า ดี ประเสริฐ รวมคำว่า ผู้มีแสงอันประเสริฐ

praphavarin
12-05-2014, 11:23 AM
สวัสดีครับ

ปวริศา ชื่อนี้ใช้ได้ครับ
ประภาณิช ทักษา 23 ครับ ต้องระวังเรืองชู้สาว ใช้ได้ครับ ถ้ารู้จักระวัง

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอังคาร

บุณยนุช แปลว่า หญิงสาวผู้มีบุญวาสนา
ปิยมน แปลว่า ผู้มีใจอันเป็นที่รัก
ภัณฑิลา แปลว่า ผู้มีลาภ,ผู้มีความสุข
ภัทรวดี แปลว่า ผู้มีความเจริญและดีงาม
มธุภาณี แปลว่า ผู้พูดจาไพเราะอ่อนหวาน
รัชญาธาร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้ของแผ่นดิน
อรภูรี แปลว่า หญิงงามผู้มีปัญญากว้างไกล
ณชารีญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เอื้อเฟื้อด้วยการเกิดมาให้ความรู้
อรรมณ แปลว่า หญิงงามผู้มีความสุข (ออน ระ มน)

ขอบพระคุณค่ะอาจารย์นพ

สุขสันต์วันพ่อนะคะ :)

หนึ่งพิช
12-05-2014, 04:44 PM
สวัสดีครับ อาจารย์

ผมเกิดวันพฤหัสบดี ต้องการเปลี่ยนชื่อใหม่ โดยอยากให้ชื่อใหม่คงคำว่า "พิช" ที่มีอยู่ในชื่อเดิมไว้
จึงลองเสาะหาคำ ค้นความหมาย จึงได้ชื่อที่ถูกใจ คือ

1. พิชญ์วิบูลย์ (รวมกับนามสกุลผมได้เลข 100) หรือ
2. พิชญ์วิบุลย์ (รวมกับนามสกุลผมได้เลข 99)

อยากให้อาจารย์ช่วยตรวจทานว่า สองชื่อนี้มีความหมายหรือไม่ ผมกลัวผมทึกทักเอาเอง
และสองชื่อนี้ ทักษาโดยตัวของชื่อเอง และโดยชื่อรวมกับนามสกุล อันไหนเหมาะสมกับผมมากกว่ากัน

ปัจจุบัน ผมอายุ 31 ปี ทำงานในองค์กรรัฐวิสาหกิจ งานที่ทำเกี่ยวกับการเงิน แต่กำลังหาทางขอโยกย้าย
ไปสายงานด้านกฎหมาย (มีวุฒิ) หรือสอบตำแหน่งทางกฎหมายครับ

ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ

noppakorn
12-06-2014, 03:33 PM
สวัสดีครับ อาจารย์

ผมเกิดวันพฤหัสบดี ต้องการเปลี่ยนชื่อใหม่ โดยอยากให้ชื่อใหม่คงคำว่า "พิช" ที่มีอยู่ในชื่อเดิมไว้
จึงลองเสาะหาคำ ค้นความหมาย จึงได้ชื่อที่ถูกใจ คือ

1. พิชญ์วิบูลย์ (รวมกับนามสกุลผมได้เลข 100) หรือ
2. พิชญ์วิบุลย์ (รวมกับนามสกุลผมได้เลข 99)

อยากให้อาจารย์ช่วยตรวจทานว่า สองชื่อนี้มีความหมายหรือไม่ ผมกลัวผมทึกทักเอาเอง
และสองชื่อนี้ ทักษาโดยตัวของชื่อเอง และโดยชื่อรวมกับนามสกุล อันไหนเหมาะสมกับผมมากกว่ากัน

ปัจจุบัน ผมอายุ 31 ปี ทำงานในองค์กรรัฐวิสาหกิจ งานที่ทำเกี่ยวกับการเงิน แต่กำลังหาทางขอโยกย้าย
ไปสายงานด้านกฎหมาย (มีวุฒิ) หรือสอบตำแหน่งทางกฎหมายครับ

สวัสดีครับ

พิชญ์วิบุลย์ พิชญ์วิบุลย์ แปลว่า ผู้เต็มเปียมไปด้วยความรอบรู้

โดยหลักเกณฑ์แล้ว ทักษา 99 เป็นทักษาที่ดียิ่ง ผู้มีทักษานี้ควรหมั่นสร้างบุญบารมีมาเสริมดวงชะตา สวดมนต์ไหว้พระ ไปสร้างทานเสมอๆ ชีวิตนี้ไม่ตกอับ มักพลิกผันไปในทางที่ดี เพราะมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุน ส่วนทักษา 100 เป็นทักษาเต็มพอดี ผู้มีทักษานี้ควรมีความรอบคอบ ทำอะไรไม่เกินตัว ไม่ตั้งอยู่ในความประมาท มีดาวมฤตยู 2 ดวงทำให้เกิดความทะเยอทะยาน ต้องระวังให้รอบคอบ ดีก็ดีสุด พลาดก็ตรงไม่รอบคอบครับ
เรื่องความเหมาะสมนั้น ไม่เห็นนามสกุลจริง ทราบแต่ว่าคุณนามสกุลทักษา 36 ก็เลยไม่ทราบว่านามสกุลคุณมีทักษาดาวกลุ่มไหนบ้าง แน่นเกินไป หรือหลวมเกินไปมั้ย อันนี้บอกไม่ถูกครับ แต่โดยหลักเกณฑ์ ทักษา 99 ดีกว่าครับ เหมาะสำหรับสุภาพบุรุษ แต่ตั้งมันสร้างบุญทานบารมีให้มากไว้ครับ

หนึ่งพิช
12-07-2014, 02:43 AM
สวัสดีครับ

พิชญ์วิบุลย์ พิชญ์วิบุลย์ แปลว่า ผู้เต็มเปียมไปด้วยความรอบรู้

โดยหลักเกณฑ์แล้ว ทักษา 99 เป็นทักษาที่ดียิ่ง ผู้มีทักษานี้ควรหมั่นสร้างบุญบารมีมาเสริมดวงชะตา สวดมนต์ไหว้พระ ไปสร้างทานเสมอๆ ชีวิตนี้ไม่ตกอับ มักพลิกผันไปในทางที่ดี เพราะมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุน ส่วนทักษา 100 เป็นทักษาเต็มพอดี ผู้มีทักษานี้ควรมีความรอบคอบ ทำอะไรไม่เกินตัว ไม่ตั้งอยู่ในความประมาท มีดาวมฤตยู 2 ดวงทำให้เกิดความทะเยอทะยาน ต้องระวังให้รอบคอบ ดีก็ดีสุด พลาดก็ตรงไม่รอบคอบครับ
เรื่องความเหมาะสมนั้น ไม่เห็นนามสกุลจริง ทราบแต่ว่าคุณนามสกุลทักษา 36 ก็เลยไม่ทราบว่านามสกุลคุณมีทักษาดาวกลุ่มไหนบ้าง แน่นเกินไป หรือหลวมเกินไปมั้ย อันนี้บอกไม่ถูกครับ แต่โดยหลักเกณฑ์ ทักษา 99 ดีกว่าครับ เหมาะสำหรับสุภาพบุรุษ แต่ตั้งมันสร้างบุญทานบารมีให้มากไว้ครับ

สวัสดีครับ ขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงที่สละเวลามาตอบให้

ผมเข้าใจว่า ทั้งชื่อ "พิชญ์วิบูลย์ (64)" และ "พิชญ์วิบุลย์ (63)" มีความหมายเหมือนกันทั้งสองชื่อนี้ใช่ไหมครับ (เข้าใจว่าที่อาจารย์ตอบไปน่าจะเขียนชื่อสองชื่อนี้ซ้ำกัน)

อาจารย์ให้ข้อดี ข้อเสียของทักษาทั้งสองชื่อแก่ผมให้ลองตัดสินใจ แต่ยอมรับว่าด้วยภูมิของผมที่มีน้อยยังทำให้เลือกที่ถูกใจที่สุดไม่ได้

พยายามอ่านที่อาจารย์ตอบผู้ถามคนก่อนๆ ก็เจอประเด็นที่อาจารย์แนะแก่ผู้อื่นว่า เลขทักษา 99 เป็นเลขที่พลิกผันกว่าจะดีก็มีเสียว (อาจารย์แนะกับผู้ถามที่เป็นเพศหญิง)

และเจอประเด็นเรื่องการตั้งชื่อใหญ่กว่านามสกุลด้วย (??) ยิ่งทำให้ผมไม่ตัดสินใจเลือกชื่อใดชื่อหนึ่งจากสองชื่อนี้ก่อน

จึงขอปรึกษาอาจารย์ เรียนแจ้งรายละเอียดของตัวผมเองเพิ่มขึ้นในสาเหตุที่อยากเปลี่ยนชื่อครับ

นามสกุลผมเดิม คือ "ปรางสุวรรณ (36)" โดยมีชื่อทักษาเลข 41 ซึ่งรวมกันแล้วได้ 77

ชีวิตที่โดยรวมที่ผ่านมา ผมถือว่าผมพอใจกับชีวิตที่เรียบง่าย และความเป็นตัวของตัวเอง สิ่งที่ทำให้ผมมีชีวิตที่พอดีและมีโอกาสต่างๆ นี้ ผมเชื่อว่าเป็นเพราะการศึกษาที่ดีที่พ่อแม่ให้มา
แต่เมื่อเข้าสู่วัยทำงาน และต้องรับผิดชอบต่อครอบครัวแล้ว ผมรู้สึกว่าตัวผมเองมีโรคเข้ามาแวะเวียนบ่อยครั้งมาก เป็นๆ หายๆ และยังมีเรื่องต้องให้เสียเงิน เสียทรัพย์สิน จากเหตการณ์ที่เราคุมไม่ได้
และจากญาติพี่น้องด้วย

ส่วนข้อปัญหาอื่นๆ ของผม ที่เกียวข้องกับสิ่งที่อาจารย์ตั้งประเด็นไว้ คือ

1. เรื่่องการทำบุญ ทำทาน ผมเองนั้นเชื่อในเรื่อง นิพพาน วิถีและคำสอนของพระพุทธเจ้า ครับ
ยังคิดเลยว่าในบั้นปลายหากไม่มีบ่วงแล้ว ช่วงสุดท้ายของชีวิตผมอยากอยู่ในฐานะของสมณเพศ /หากทำไม่ได้ ก็ขอให้จิตสุดท้ายอยู่ในกระแสของเส้นทางนี้ต่อไป

แต่ผมก็เจอข้อด้อยของตนเองที่ว่า "คนเรา หากไม่ทุกข์ ก็ไม่ปฎิบัติ ไม่หันหน้าเข้าหาวัด"

ปัจจุบันผมเป็นคนที่แค่ทำบุญ ทำทานตามโอกาสที่สะดวกเท่านั้น ส่วนการปฏิบัติผมก็ห่างหายไปกับเวลาที่ไปทำเรื่องอื่นๆ
และหากมองถึงภาระความรับผิดชอบ กับอนาคตข้างหน้าแล้ว ผมก็ยังเป็นคนที่มีความต้องการทางโลกอยู่ ซึ่งก็ต้องขวนขวาย พัฒนา หาโอกาสกันต่อไป เพื่อให้ชีวิตตัวเองดีขึ้น

2. ผมเป็นคนโมโหร้อน รุนแรง (แต่ก็โกรธง่ายหายเร็ว) และไม่รอบคอบ (ในบางเรื่อง) ครับ

ซึ่งจากข้อพิจารณาที่เแจ้งไป ขอเรียนถามอาจารย์ว่า
1. สองชื่อนี้ เมื่อเข้าคู่กับนามสกุลผม ชื่อไหนน่าจะดีกว่า เพื่อแก้เคราะห์เรื่องสุขภาพ โรคภัย และให้มีโชคดีๆ รับเงิน เก็บทรัพย์สินได้ ทดแทนเข้ามาบ้าง
2. ระหว่างทักษา 63 กับ 64 อาจารย์ชอบอันไหนมากกว่า ซึ่งทักษานามสกุลผมมี 36 อยู่แล้ว
3. ที่อาจารย์บอกว่าเลขทักษา 99 เป็นเลขที่พลิกผันกว่าจะดีก็มีเสียว นั้นหมายความว่าอย่างไร (คำตอบที่ 3374 ในกระทู้นี้)
4. ชื่อทั้งสองนี้ ใหญ่กว่านามกุลหรือไม่
5. ปรางสุวรรณ แปลว่า แก้มทอง รึปล่าวครับ นามสกุล ทักษาดาว แน่นหรือหลวม อย่างไร
6. ถ้าเป็นอาจารย์ตัดสินใจ อาจารย์จะเลือกชื่อไหนครับ

ที่ผมดั้งด้นกับสองชื่อนี้ เพราะผมอยากเปลี่ยนชื่อมานานแล้ว แต่ก็อยากให้ม้คำว่า พิช ในชื่อ (ตรงไหนก็ได้) และได้ทักษาชื่อดี ทักษารวมดี มีความหมายจริงๆ และดูเป็นชื่อผู้ชายด้วย
กว่าจะเจอคำที่ได้มาผูกตามที่ต้องการได้ จึงทำให้อยากได้สองชื่อนี้จริงๆ (น่าจะมาเจอที่นี้ตั้งนานเสียก่อน)
ซึ่งถ้าอาจารย์จะแนะชื่อที่ดีอื่นๆ ตามที่ผมสรุปความต้องการให้ ก็ยินดีครับ

ผมก็เชื่อเช่นกันว่า ก่อนจะเปลี่ยนชื่อ เราต้องขออนุญาติพ่อแม่ก่อน และต้องขอบคุณผู้ที่ตั้งชื่อให้ด้วย ผมถือว่าการที่อาจารย์เป็นผู้ให้ภูมิความรู้ ก็เป็นดั่งผู้ที่ตั้งชื่อให้ผมเอง

สุดท้ายนี้ ผมขอบพระคุณอาจารย์มากครับ

ปล. วัดเกาะวาลุการาม ผมยังไม่เคยไป ผมจะหาโอกาสสักครั้ง ไปทำบุญ เคารพบูชาสถานที่ ที่นั้นครับ

noppakorn
12-08-2014, 02:25 PM
สวัสดีครับ ขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงที่สละเวลามาตอบให้

ผมเข้าใจว่า ทั้งชื่อ "พิชญ์วิบูลย์ (64)" และ "พิชญ์วิบุลย์ (63)" มีความหมายเหมือนกันทั้งสองชื่อนี้ใช่ไหมครับ (เข้าใจว่าที่อาจารย์ตอบไปน่าจะเขียนชื่อสองชื่อนี้ซ้ำกัน)

อาจารย์ให้ข้อดี ข้อเสียของทักษาทั้งสองชื่อแก่ผมให้ลองตัดสินใจ แต่ยอมรับว่าด้วยภูมิของผมที่มีน้อยยังทำให้เลือกที่ถูกใจที่สุดไม่ได้

พยายามอ่านที่อาจารย์ตอบผู้ถามคนก่อนๆ ก็เจอประเด็นที่อาจารย์แนะแก่ผู้อื่นว่า เลขทักษา 99 เป็นเลขที่พลิกผันกว่าจะดีก็มีเสียว (อาจารย์แนะกับผู้ถามที่เป็นเพศหญิง)

และเจอประเด็นเรื่องการตั้งชื่อใหญ่กว่านามสกุลด้วย (??) ยิ่งทำให้ผมไม่ตัดสินใจเลือกชื่อใดชื่อหนึ่งจากสองชื่อนี้ก่อน

จึงขอปรึกษาอาจารย์ เรียนแจ้งรายละเอียดของตัวผมเองเพิ่มขึ้นในสาเหตุที่อยากเปลี่ยนชื่อครับ

นามสกุลผมเดิม คือ "ปรางสุวรรณ (36)" โดยมีชื่อทักษาเลข 41 ซึ่งรวมกันแล้วได้ 77

ชีวิตที่โดยรวมที่ผ่านมา ผมถือว่าผมพอใจกับชีวิตที่เรียบง่าย และความเป็นตัวของตัวเอง สิ่งที่ทำให้ผมมีชีวิตที่พอดีและมีโอกาสต่างๆ นี้ ผมเชื่อว่าเป็นเพราะการศึกษาที่ดีที่พ่อแม่ให้มา
แต่เมื่อเข้าสู่วัยทำงาน และต้องรับผิดชอบต่อครอบครัวแล้ว ผมรู้สึกว่าตัวผมเองมีโรคเข้ามาแวะเวียนบ่อยครั้งมาก เป็นๆ หายๆ และยังมีเรื่องต้องให้เสียเงิน เสียทรัพย์สิน จากเหตการณ์ที่เราคุมไม่ได้
และจากญาติพี่น้องด้วย

ส่วนข้อปัญหาอื่นๆ ของผม ที่เกียวข้องกับสิ่งที่อาจารย์ตั้งประเด็นไว้ คือ

1. เรื่่องการทำบุญ ทำทาน ผมเองนั้นเชื่อในเรื่อง นิพพาน วิถีและคำสอนของพระพุทธเจ้า ครับ
ยังคิดเลยว่าในบั้นปลายหากไม่มีบ่วงแล้ว ช่วงสุดท้ายของชีวิตผมอยากอยู่ในฐานะของสมณเพศ /หากทำไม่ได้ ก็ขอให้จิตสุดท้ายอยู่ในกระแสของเส้นทางนี้ต่อไป

แต่ผมก็เจอข้อด้อยของตนเองที่ว่า "คนเรา หากไม่ทุกข์ ก็ไม่ปฎิบัติ ไม่หันหน้าเข้าหาวัด"

ปัจจุบันผมเป็นคนที่แค่ทำบุญ ทำทานตามโอกาสที่สะดวกเท่านั้น ส่วนการปฏิบัติผมก็ห่างหายไปกับเวลาที่ไปทำเรื่องอื่นๆ
และหากมองถึงภาระความรับผิดชอบ กับอนาคตข้างหน้าแล้ว ผมก็ยังเป็นคนที่มีความต้องการทางโลกอยู่ ซึ่งก็ต้องขวนขวาย พัฒนา หาโอกาสกันต่อไป เพื่อให้ชีวิตตัวเองดีขึ้น

2. ผมเป็นคนโมโหร้อน รุนแรง (แต่ก็โกรธง่ายหายเร็ว) และไม่รอบคอบ (ในบางเรื่อง) ครับ

ซึ่งจากข้อพิจารณาที่เแจ้งไป ขอเรียนถามอาจารย์ว่า
1. สองชื่อนี้ เมื่อเข้าคู่กับนามสกุลผม ชื่อไหนน่าจะดีกว่า เพื่อแก้เคราะห์เรื่องสุขภาพ โรคภัย และให้มีโชคดีๆ รับเงิน เก็บทรัพย์สินได้ ทดแทนเข้ามาบ้าง
2. ระหว่างทักษา 63 กับ 64 อาจารย์ชอบอันไหนมากกว่า ซึ่งทักษานามสกุลผมมี 36 อยู่แล้ว
3. ที่อาจารย์บอกว่าเลขทักษา 99 เป็นเลขที่พลิกผันกว่าจะดีก็มีเสียว นั้นหมายความว่าอย่างไร (คำตอบที่ 3374 ในกระทู้นี้)
4. ชื่อทั้งสองนี้ ใหญ่กว่านามกุลหรือไม่
5. ปรางสุวรรณ แปลว่า แก้มทอง รึปล่าวครับ นามสกุล ทักษาดาว แน่นหรือหลวม อย่างไร
6. ถ้าเป็นอาจารย์ตัดสินใจ อาจารย์จะเลือกชื่อไหนครับ

ที่ผมดั้งด้นกับสองชื่อนี้ เพราะผมอยากเปลี่ยนชื่อมานานแล้ว แต่ก็อยากให้ม้คำว่า พิช ในชื่อ (ตรงไหนก็ได้) และได้ทักษาชื่อดี ทักษารวมดี มีความหมายจริงๆ และดูเป็นชื่อผู้ชายด้วย
กว่าจะเจอคำที่ได้มาผูกตามที่ต้องการได้ จึงทำให้อยากได้สองชื่อนี้จริงๆ (น่าจะมาเจอที่นี้ตั้งนานเสียก่อน)
ซึ่งถ้าอาจารย์จะแนะชื่อที่ดีอื่นๆ ตามที่ผมสรุปความต้องการให้ ก็ยินดีครับ

ผมก็เชื่อเช่นกันว่า ก่อนจะเปลี่ยนชื่อ เราต้องขออนุญาติพ่อแม่ก่อน และต้องขอบคุณผู้ที่ตั้งชื่อให้ด้วย ผมถือว่าการที่อาจารย์เป็นผู้ให้ภูมิความรู้ ก็เป็นดั่งผู้ที่ตั้งชื่อให้ผมเอง

สุดท้ายนี้ ผมขอบพระคุณอาจารย์มากครับ

ปล. วัดเกาะวาลุการาม ผมยังไม่เคยไป ผมจะหาโอกาสสักครั้ง ไปทำบุญ เคารพบูชาสถานที่ ที่นั้นครับ
สวัสดีครับ

1.ก่อนอื่นขออธิบายเสียก่อน คุณถามมาโดยกำหนดชื่อและทักษามาแล้ว ก็เลยต้องตอบตามที่คุณถาม และวิเคราะห์ตามเนื้อความที่ได้รับรู้ตามคำถาม รายละเอียดก็ได้ตามที่ถามมาครับ
2.ขออนุโมทนากับความตั้งใจอันดีงามของคุณด้วย ไม่มีเวลาภาวนา ก็สวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็นแทน มีโอกาสใส่บาตรวันพระ ก็ได้ครับ สวดมนต์เช้าไม่มีเวลาก็เอาแค่นะโม 3 จบ กับบูชาพระรัตนตรัยก็พอครับ ใจเมตตาศีลก่อเกิดเองครับ
3.เรื่องอารมย์ มีกันทุกคน เพียงแต่อยู่ที่ใครจะดับได้เร็ว อายุมากขึ้น ความรับผิดชอบมากขึ้น อารมย์ร้อนก็เบาลงเองครับ เพราะเรายังเป็นคนอยู่
4.พิชญ์วิบูลย์ และ พิชญ์วิบุลย์ มีความหมายเหมือนกันทั้งสองชื่อครับ ปรางสุวรรณ แปลว่า แก้มทอง ครับ
5.ทักษาเดิมตก 77 เลข 7 คือดาวเสาร์ ดาวร้าย ดาวโรคภัย ดาวอุบัติเหตุ ครับ รวมกันได้ 14 ตกธาตไฟ และน้ำไหลเชี่ยว ทำงานดี แต่อารมย์มักรวดเร็วไปทุกเรื่อง
6.ทักษา 99 เลข 9 หมายถึงชาย เมื่อหญิงสาวใช้เลข 9 และดาวเธอมีเลขที่เป็นศัตรู กับเลข 9 คือดาวเกตุ ซึ่งเป็นดาวแห่งความสำเร็จ ก็มักจะมีลุ้นมากกว่าผู้ชาย 99 เป็นเลขที่สำเร็จโดยไม่คาดหมาย หมายความว่า บางครั้งงานที่คุณไม่ได้หวัง อยู่ๆมันก็มีให้คุณ เห็นว่างานชิ้นนั้น จะเดินลำบาก แต่พอถึงเวลามันผ่านได้โดยไม่คาดหมายครับ อันนี้คือ มีลุ้นมีเสียวครับ โดยเฉพาะกระทู้ 3374 ชือ่ 45 รวมแล้วได้ 9 นามสกุล 54 รวมแล้วได้ 9 ผลรวมคือ 99 มี 9 อยู่ถึง 4 ตัวซึ่งใหญ่เกินตัวครับ
7.ทักษา 63 และ 64 เกื้อหนุนคุณได้เพียง 7-80 เปอร์เซ็นต์ ครับ ไม่เต็มร้อย เรื่องชื่อใหญ่กว่าตัวมีหลายอย่าง คือทักษาคุณมีเดชมีอำนาจ คุณยังเพิ่มเติมมันเข้าไปอีก หรือบางครั้งมีดาวร้ายอยู่คุณเพิ่มดาวร้ายเข้าไปอีก และเลขทักษาบางครั้งมากกว่านามสกุลมากๆ ก็ใหญ่กว่าตัวเช่นกัน ต้องมีวิธีแก้ไข ทักษาที่ดีที่สุดของนามสกุลทักษา 36 คือ 14,15,19,23,24 ที่สามารถมาหนุนเสริมให้ได้ดีเต็มร้อยครับ โดยเฉพาะผู้ชาย ให้ใช้ทักษา 19 และ 24 เป็นหลัก จะดียิ่ง ผลรวมได้ 55 และ 60 ตกเลขโชคลาภวาสนา และเลขมีทรัพย์ ครับ
8.การทำบุญอุทิศให้ผู้ตั้งชื่อ เนื่องจากว่า ผู้ให้ชื่อไม่ใช่บุพการี และช่วยชี้ทางให้ผู้อื่นผ่านเคราะห์ เสมือนไปแก้กรรม เป็นการฝืนลิขิต จึงต้องให้ผู้ได้รับ อุทิศกุศลให้ เพื่อจะได้ไม่มีคุณแก่กัน และบุญบารมีนั้นมาช่วยเหลือผู้ให้ชื่อให้กรรมไม่ย้อนครับ
9.นามสกุล ปรางสุวรรณ ทักษา 36 มีดาวทักษาครบทุกดวง ยกเว้นทักษาดาวอุตสาหะ ดังนั้นจึงค่อนข้างแน่น ขยับอะไรไม่สะดวก การตั้งชื่อของสกุลนี้จึงควรเหลือทักษา อุตสาหะไว้ครับ เพื่อจะได้มีช่องให้ดวงชะตาเคลื่อนตัวได้สะดวก เปรียบเสมือนคนมีบ้านแล้ววางข้าวของเต็มบ้าน จะเดินจะนั่งก็ลำบาก ครับ
10.เรื่องชื่อต้องการมีคำว่า "พิช" อยู่ ถ้าใช้ทักษา 19 หรือ 24 ยังสามารถตั้งชือได้ครับ แต่อยากให้เปลี่ยนเป็น พิธ เพราะ อยากให้เว้น พยัญชนะ จ ฉ ช ซ ฌ ญ ซึ่งเป็นดาวทักษา อุตสาหะ ไว้ให้ขยับตัวได้ครับ

ลองพิจารณาที่วิเคราะห์ก่อนน่ะครับ

หนึ่งพิช
12-08-2014, 11:32 PM
สวัสดีครับ

9.นามสกุล ปรางสุวรรณ ทักษา 36 มีดาวทักษาครบทุกดวง ยกเว้นทักษาดาวอุตสาหะ ดังนั้นจึงค่อนข้างแน่น ขยับอะไรไม่สะดวก การตั้งชื่อของสกุลนี้จึงควรเหลือทักษา อุตสาหะไว้ครับ เพื่อจะได้มีช่องให้ดวงชะตาเคลื่อนตัวได้สะดวก เปรียบเสมือนคนมีบ้านแล้ววางข้าวของเต็มบ้าน จะเดินจะนั่งก็ลำบาก ครับ
10.เรื่องชื่อต้องการมีคำว่า "พิช" อยู่ ถ้าใช้ทักษา 19 หรือ 24 ยังสามารถตั้งชือได้ครับ แต่อยากให้เปลี่ยนเป็น พิธ เพราะ อยากให้เว้น พยัญชนะ จ ฉ ช ซ ฌ ญ ซึ่งเป็นดาวทักษา อุตสาหะ ไว้ให้ขยับตัวได้ครับ

[/FONT]ลองพิจารณาที่วิเคราะห์ก่อนน่ะครับ

สวัสดีครับอาจารย์

ขออนุญาติถามต่อในสิ่งที่ยังสงสัยตามที่ QUOTE ไว้ครับ ถือว่าให้ผู้ไม่รู้ได้รู้ เมื่อแจ้งแล้วจะได้ไม่กลับไปไม่เข้าใจอีก
1. ผมเกิดวันพฤหัส นามสกุลผม (ปรางสุวรรณ) ไม่มีทักษาดาวอุตสาหะ
ที่อาจารย์บอกว่าการตั้งชื่อสำหรับนามสกุลนี้ ควรเหลือทักษาดาวนี้เอาไว้ คำว่าเหลือในที่นี้หมายถึงไม่ต้องมีทักษาดาวอุตสาหะในชื่อไช่ไหมครับ
ผมไม่ได้มีความรู้ในเรื่องนี้ แต่เข้าใจเอาเองว่าถ้านามสกุลขาดทักษาดาวตัวใด ชื่อก็ควรตั้งเสริมเข้าไปแทนที่ขาดนั้น
หรือแท้จริงแล้ว การไม่มี ก็ยิ่งต้องทำให้ไม่มีต่อไป เพื่อรับดวงชะตาเข้ามา ตามที่อาจารย์ยกตัวอย่างมา

2. ผมดีใจและซาบซึ้งใจที่อาจารย์จะตั้งชื่ออื่นๆ ให้อีกได้ตามที่ผมตั้งเงื่อนไข เพื่อให้ได้ทักษาชื่อที่เหมาะกับทักษา 36
โดยตามความต้องการคำว่า "พิช" ในชื่อนั้น ให้อ่านออกเสียงว่า "พิด" ก็ใช้ได้แล้วครับ ให้คุ้นเคยสำหรับผู้คนเก่าๆ ที่เรียกกันมานาน
- ซึ่งอาจารย์จะตั้งชื่ออื่นๆ ให้ออกเสียงตามนี้ก็ได้
- หรือ ตั้งชื่อที่มีรูปคำว่า "พิช" แต่อาจไม่ได้อ่านออกเสียง "พิด" ก็ได้ ถือว่าคล้ายกัน

(แต่ผมสับสนในตัวอย่างชื่อ "พิธ" ซึ่งตัว ธ เป็นพยัญชนะดาวกาลกินีของคนเกิดวันพฤหัสอยู่ สามารถนำมาปรับใช้ได้ไหมครับ)

ทักษาที่ชอบที่สุด คือ ทักษา 19 ครับ (และผมก็ชอบทักษา 55 มากด้วย) แต่เคยค้นเจอชื่อ "พิชญา" ซึ่งฟังดูเป็นผู้หญิงไป
ทักษา 24 ก็ชอบมากเช่นกัน แต่ผมคงมีความรู้น้อยเกี่ยวกับทักษา 60 ซึ่งผมหลงคิดว่าเป็นทักษาที่ไม่ดี คงต้องขอความรู้จากอาจารย์เพิ่ม
ที่ชอบรองลงมาคงเป็นทักษา 15 ครับ

ส่วนทักษาอื่นๆ ก็สุดแล้วแต่อาจารย์เห็นควรจะให้ชื่อไปเลือก หรือด้วยข้อจำกัดที่ผมตั้งไว้เอง (ช่างมากเสียเหลือเกิน)

สุดท้ายนี้ หากผมทำสิ่งใดให้อาจารย์รู้สึกเหนื่อยหรือไม่พอใจ ต้องขออภัยด้วยจริงๆ
และสำหรับคำแนะนำอื่นที่อาจารย์ให้ข้อคิดมา ผมจะพยายามไปทำให้บ่อยขึ้น (ทำสั้นดีกว่าไม่ทำเลยจริงด้วยครับ)

ด้วยความนับถือ และขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูง

วรรณพร เทศดรุณ
12-09-2014, 01:08 PM
ขอทราบความหมายของชื่อ ปุณญา และ ปารมี คะ ขอบคุณคะ

noppakorn
12-09-2014, 09:17 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ดิฉัน ชื่อ ภัคณภัทร ทนงตน เกิด 1กันยายน 2529 วันจันทร์ค่ะเวลาไม่ทราบแน่ชัดค่ะ คือตอนนี้ดิฉัน จะเปลี่ยนทั้งชื่อและนามสกุลใหม่ค่ะ จากที่ได้ดูความหมายของเลขศาสตร์ดิฉันคิดว่า อยากได้ชื่อ 45 นามสกุล 54 อยากขอความคิดเห็นจากอาจารย์ว่าเหมาะสมประการใดมั้ยค่ะ ถ้าเหมาะสมอยากรบกวนให้อาจารย์ ตั้งชื่อกับนามสกุลให้หน่อยค่ะ วัตถุประสงค์ในการเปลี่ยนชื่อ คือชีวิตค่อนข้างลำบากค่ะ อยากเปลี่ยนเพืีอช่วยในเรื่องของการเงิน ฐานะที่ดีขึ้นค่ะ ดิฉันเปลี่ยนชื่อ มาครั้งหนึ่งแล้วค่ะ (ชื่อเดิม วิจิตร ทนงตน) อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วยมูละค่ะ แต่ถ้าไม่ได้แล้วแต่อาจารย์เห็นสมควรค่ะ และรบกวน อีกชืีอหนึ่งค่ะ ลูกสาวเกิด 18 มีนาคม2553วันพฤหัสบดี เวลา 11.00น ปัจจุบันชื่อ เด็กหญิงเบญริสา ทนงตน(ชื่อเดิม ณัฏฐิกา ทนงตน)ต้องการชื่อเลขเดียวกันค่ะ เอาขึ้นต้นด้วยศรี หรือ มูละ ก็ได้ค่ะ ดิฉันทำงานด้านการขายและมีความตั้งใจอยากจะค้าขายเป็นของตัวเองค่ะ หวังว่าอาจารย์จะกรุณาน่ะค่ะ ด้วยความเคารพค่ะ
สวัสดีครับ

ก่อนอื่นอยากจะบอกว่า ชื่อสกุลเป็นมงคล เพียงช่วยให้ชีวิตดีขึ้นสักส่วนหนึ่ง ที่เหลือขึ้นกับการกระทำความดี และพื้นดวงชะตาเกิดเป็นหลักครับ ไม่ใช่ว่าเปลี่ยนชื่อแล้วจะดีเลิศตามทักษา ยังต้องมีสิ่งเบื้องต้นประกอบด้วยครับ

คุณต้องการชื่อทักษา 45 เป็นมงคลยิ่ง แต่ใช้นามสกุลทักษา 54 เป็นนามสกุลมงคล ถึงแม้จะเป็นทักษาดี แต่ดีเพียง 7-80 เปอร์เซนต์ครับผลรวมได้ทักษา 99 ค่อนข้างแข็งแรงไปหน่อยตกชีวิตเรียบง่าย มีสัมผัสที่ 6 สิ่งศักดิ์สิทธิ์ช่วยเหลือ ไม่หวือหวา วางตัวจะลำบากกว่า ควรใช้นามสกุลทักษา 59 ผลรวมได้ 104 จะได้ผลดีเต็ม 100 ครับ จึงดีที่สุด แต่ก็แล้วแต่คุณตัดสินใจครับ

สำหรับลูกสาวใช้นามสกุลเดิม ทนงตน หรือ นามสกุลใหม่ครับ

ลองพิจารณาใหม่ และยกอ้างอิงหมายเลขกระทู้ มุมขวาบน มาด้วยครับ

noppakorn
12-09-2014, 09:37 PM
สวัสดีครับอาจารย์

ขออนุญาติถามต่อในสิ่งที่ยังสงสัยตามที่ QUOTE ไว้ครับ ถือว่าให้ผู้ไม่รู้ได้รู้ เมื่อแจ้งแล้วจะได้ไม่กลับไปไม่เข้าใจอีก
1. ผมเกิดวันพฤหัส นามสกุลผม (ปรางสุวรรณ) ไม่มีทักษาดาวอุตสาหะ
ที่อาจารย์บอกว่าการตั้งชื่อสำหรับนามสกุลนี้ ควรเหลือทักษาดาวนี้เอาไว้ คำว่าเหลือในที่นี้หมายถึงไม่ต้องมีทักษาดาวอุตสาหะในชื่อไช่ไหมครับ
ผมไม่ได้มีความรู้ในเรื่องนี้ แต่เข้าใจเอาเองว่าถ้านามสกุลขาดทักษาดาวตัวใด ชื่อก็ควรตั้งเสริมเข้าไปแทนที่ขาดนั้น
หรือแท้จริงแล้ว การไม่มี ก็ยิ่งต้องทำให้ไม่มีต่อไป เพื่อรับดวงชะตาเข้ามา ตามที่อาจารย์ยกตัวอย่างมา

2. ผมดีใจและซาบซึ้งใจที่อาจารย์จะตั้งชื่ออื่นๆ ให้อีกได้ตามที่ผมตั้งเงื่อนไข เพื่อให้ได้ทักษาชื่อที่เหมาะกับทักษา 36
โดยตามความต้องการคำว่า "พิช" ในชื่อนั้น ให้อ่านออกเสียงว่า "พิด" ก็ใช้ได้แล้วครับ ให้คุ้นเคยสำหรับผู้คนเก่าๆ ที่เรียกกันมานาน
- ซึ่งอาจารย์จะตั้งชื่ออื่นๆ ให้ออกเสียงตามนี้ก็ได้
- หรือ ตั้งชื่อที่มีรูปคำว่า "พิช" แต่อาจไม่ได้อ่านออกเสียง "พิด" ก็ได้ ถือว่าคล้ายกัน

(แต่ผมสับสนในตัวอย่างชื่อ "พิธ" ซึ่งตัว ธ เป็นพยัญชนะดาวกาลกินีของคนเกิดวันพฤหัสอยู่ สามารถนำมาปรับใช้ได้ไหมครับ)

ทักษาที่ชอบที่สุด คือ ทักษา 19 ครับ (และผมก็ชอบทักษา 55 มากด้วย) แต่เคยค้นเจอชื่อ "พิชญา" ซึ่งฟังดูเป็นผู้หญิงไป
ทักษา 24 ก็ชอบมากเช่นกัน แต่ผมคงมีความรู้น้อยเกี่ยวกับทักษา 60 ซึ่งผมหลงคิดว่าเป็นทักษาที่ไม่ดี คงต้องขอความรู้จากอาจารย์เพิ่ม
ที่ชอบรองลงมาคงเป็นทักษา 15 ครับ

ส่วนทักษาอื่นๆ ก็สุดแล้วแต่อาจารย์เห็นควรจะให้ชื่อไปเลือก หรือด้วยข้อจำกัดที่ผมตั้งไว้เอง (ช่างมากเสียเหลือเกิน)

สุดท้ายนี้ หากผมทำสิ่งใดให้อาจารย์รู้สึกเหนื่อยหรือไม่พอใจ ต้องขออภัยด้วยจริงๆ
และสำหรับคำแนะนำอื่นที่อาจารย์ให้ข้อคิดมา ผมจะพยายามไปทำให้บ่อยขึ้น (ทำสั้นดีกว่าไม่ทำเลยจริงด้วยครับ)

ด้วยความนับถือ และขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูง
สวัสดีครับ

ช่วงนี้คำถามเข้ามาเยอะมาก ประกอบผมเองก็งานค่อนข้างยุ่ง แทบไม่มีเวลาตอบ ที่จริงตอบแค่วันละ 3 คำถาม แต่เห็นมีญาติธรรมถามเข้ามาเยอะ ก็เลยต้องอนุเคราะห์ให้ บางครั้งก็เลยมีผิดพลาดไปบ้าง แม้จะทบทวนแล้ว เช่นกรณีคุณเกิดวันพฤหัสฯ ยังชี้แนะชื่อพิธ ที่มี ธ ให้อีก ต้องขออภัยด้วยครับ เข้าเรื่องน่ะครับ
1. ชื่อสกุล ปกติการตั้งชื่อ เข้าห้ามมีครบทุกหมวดทักษา ในชื่อและสกุล เพราะในชื่อสกุลพยัญชนะแต่ละตัว คือดาวพระเคราะห์ หากคุณเอาดาวพระเคราะห์ทุกดวงมาตั้งชื่อสกุล รวมกันแล้ว มีดาวครบ การเคลื่อนตัวของดาวก็จะไมสะดวกครับ ควรเว้นไว้อย่างน้อย 1 ดวง แต่ทั่วไป 2-3 ดวง ดีที่สุด การตั้งให้มีดาวนั้น เน้นดูลักษณะบุคคล อาชีพ ความจำเป็นของแต่ละคนเป็นหลัก ในนามสกุลปรางสุวรรณ มีดาวอยู่ถึง 7 ดวงขาดดวงเดียวคือดาวอุตสาหะ ฉะนั้นคุณตั้งชื่อก็ไม่ควรเอาดาวอุตสาหะมาไว้ในชื่อ ควรเว้นไว้สักดาวหนึ่ง ให้ดวงดาวขยับได้บ้างครับ เหมือนคุณอยู่ในกล่องใบหนึ่ง กล่องใส่คนอัดเข้าไปได้ 8 คน แต่จะขยับไม่ได้ เอาออกเสียคนหนึ่ง ก็จะมีช่องว่างให้ยกแขนขาได้บ้าง จึงจะไม่อึดอัดครับ แต่ถ้าเว้นไว้เยอะหน่อย นั่งลุกได้ ก็ยิ่งสบายตัวครับ
2. สรุปชื่อพิธ คุณใช้ไม่ได้เพราะมี ธ เป็นกาลกิณี คงต้องหาคำให้ใหม่ อาจเหลือ พิ คำเดียวประกอบคำอื่นเข้าไป ทักษา 60 เป็นดาวศุกร์กับดาวมฤตยู เกื้อหนุนกัน ตกเลขเศรษฐีแต่คนทักษานี้มักขี้โอ่ขี้อวด ชอบแต่งกายแบบอวดว่าตัวรวยครับ ให้ระวังเพราะดาวสองดวงนี้เป็นธาตุเย็นคือน้ำกับลม ระวังอย่าสร้างวิมานมากนักครับ เลข 15 เหมาะกับหญิงมากกว่าในนามสกุลทักษา 36 ครับ ของคุณใช้ไ้ดคือ 19 และ 24 ครับ

ลองรีบสรุปน่ะครับ ผมจะปิดตอบกระทู้ตอนกลางเดือนนี้ เพราะมีภาระต้องไปงานบุญต่างจังหวัดและต่างประเทศ จนถึงหลังปีใหม่ครับ

noppakorn
12-09-2014, 09:41 PM
ขอทราบความหมายของชื่อ ปุณญา และ ปารมี คะ ขอบคุณคะ
สวัสดีครับ

ปุณญา แปลว่า มีความรู้เต็ม
ปารมี แปลว่า มีคุณความดีคุณสมบัติที่ยิ่งใหญ่ ,มีกำลังใจเต็ม (ปารมี ก็คือ บารมี)

kunlyanee
12-09-2014, 09:43 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์
ดิฉันเข้ามาอ่านที่อาจารย์ตั้งชื่อให้กับบุคคลทั่วไป ดิฉันสนใจเป็นอย่างมาก ดิฉันต้องการเปลี่ยน ชื่อและสกุล ด้วยค่ะ ที่ผ่านมาชีวิตเหนื่ยยากมากมาย มีปัญหาครอบครัวความรักมาโดยตลอด ถึงขั้นเลิกลาอย่าร้างกันไป ดิฉันเกิดวันจันทร์ที่ 24 มิถุนายน 2511 เวลา 12.00น. ค่ะ ปัจจุบันขายสินค้าออนไลน์ค่ะ
อยากได้ ชื่อ-สกุล ใหม่ที่เป็นมงคลกับชีวิตค่ะ จะได้โชคดี ร่ำรวย ทำกิจการใด ประสบความสำเร็จ ไม่มีอุปสรรค ชื่อทักษา 51 นามสกุลทักษา 54 ด้านส่งผลให้ประสบความสำเร็จในชีวิต และร่ำรวย รุ่งโรจน์ในชีวิต ค่าอายตนะ 9 ค่ะ โดยส่วนตัวแล้วชอบตัวอักษรที่ขึ้นต้นด้วย ป ,ภ ค่ะ ขอหมวด เดช มูลละ มนตรี นะคะ
หรือตามที่อาจารย์เห็นสมควรค่ะ

หนึ่งพิช
12-10-2014, 09:09 AM
2. สรุปชื่อพิธ คุณใช้ไม่ได้เพราะมี ธ เป็นกาลกิณี คงต้องหาคำให้ใหม่ อาจเหลือ พิ คำเดียวประกอบคำอื่นเข้าไป ทักษา 60 เป็นดาวศุกร์กับดาวมฤตยู เกื้อหนุนกัน ตกเลขเศรษฐีแต่คนทักษานี้มักขี้โอ่ขี้อวด ชอบแต่งกายแบบอวดว่าตัวรวยครับ ให้ระวังเพราะดาวสองดวงนี้เป็นธาตุเย็นคือน้ำกับลม ระวังอย่าสร้างวิมานมากนักครับ เลข 15 เหมาะกับหญิงมากกว่าในนามสกุลทักษา 36 ครับ ของคุณใช้ไ้ดคือ 19 และ 24 ครับ

ขอบคุณครับ ขอสรุปนะครับ
1 ชื่อ มีคำว่า "พิ" ตามที่อาจารย์บอก ผมขอทักษาชื่อ 19 และ 24 ให้เลือกครับ
2 ในกรณีชื่อ มีคำว่า "พิช" หรือ พิด ชื่ออื่นๆ (ออกเสียง) มีทักษา 19 หรือ 24
แต่มีทักษาดาวอุตสาหะซึ่งแน่นไป แต่ยังส่งผลดีต่อผม 80% ขึ้นไป ก็ขออาจารย์ตั้งให้หน่อยครับ

ขออนุโมทนาในผลบุญที่อาจารย์จะไปทำด้วย ขอให้อาจารย์มีความสุขยิ่งๆขึ้นไป

noppakorn
12-10-2014, 05:42 PM
สวัสดีครับ

ก่อนอื่นอยากจะบอกว่า ชื่อสกุลเป็นมงคล เพียงช่วยให้ชีวิตดีขึ้นสักส่วนหนึ่ง ที่เหลือขึ้นกับการกระทำความดี และพื้นดวงชะตาเกิดเป็นหลักครับ ไม่ใช่ว่าเปลี่ยนชื่อแล้วจะดีเลิศตามทักษา ยังต้องมีสิ่งเบื้องต้นประกอบด้วยครับ

คุณต้องการชื่อทักษา 45 เป็นมงคลยิ่ง แต่ใช้นามสกุลทักษา 54 เป็นนามสกุลมงคล ถึงแม้จะเป็นทักษาดี แต่ดีเพียง 7-80 เปอร์เซนต์ครับผลรวมได้ทักษา 99 ค่อนข้างแข็งแรงไปหน่อยตกชีวิตเรียบง่าย มีสัมผัสที่ 6 สิ่งศักดิ์สิทธิ์ช่วยเหลือ ไม่หวือหวา วางตัวจะลำบากกว่า ควรใช้นามสกุลทักษา 59 ผลรวมได้ 104 จะได้ผลดีเต็ม 100 ครับ จึงดีที่สุด แต่ก็แล้วแต่คุณตัดสินใจครับ

สำหรับลูกสาวใช้นามสกุลเดิม ทนงตน หรือ นามสกุลใหม่ครับ

ลองพิจารณาใหม่ และยกอ้างอิงหมายเลขกระทู้ มุมขวาบน มาด้วยครับ
สวัสดีครับ

ก่อนอื่นขอแจ้งให้ทราบว่า ลูกสาวคุณเปลี่ยนชื่อครั้งนี้เป็นหนที่ 3 ต่อไปเปลี่ยนชือไปก็ไม่เกิดผลแล้วครับ การเปลี่ยนชื่อไม่ควรเกิน 3 ครั้งครับ

นามสกุลทักษา 59 ทักษายอดปรารถนา

ทนงพงศ์วิชญ์ แปลว่า ผู้หยิ่งในเชื้อสายแห่งปราชญ์
ภคภัทรไพบูลย์ แปลว่า เต็มเปี่ยมไปด้วยความเจริญและโชคดี
ภัคภัทรวีรินทร์ แปลว่า ผู้กล้าที่ยิ่งใหญ่และเจริญด้วยเกียรติยศ
ปรินทร์ทิพย์ แปลว่า มีความวิเศษและยิ่งใหญ่กว่าผู้อื่น

ธวัลรัตน์ แปลว่า แก้วมีค่าที่บริสุทธิ์
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะหน้าตาดีมีราศรี
นันท์ชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้และยินดี
นพัตศรณ์ แปลว่า ผู้ให้พึ่งพิงที่มีความริเริ่ม
ณัฐพัชร์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าดังนักปราชญ์
ธัญญ์ธนัตถ์ แปลว่า ผู้มีกำไรทรัพย์และมีโชคดี
ปัณณ์ธนัตถ์แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพฤหัส ศรีนำ

เสาวลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดี
อัญญ์ยุพา แปลว่า หญิงสาวผู้มีความรู้ยิ่ง
เรืองปารย์ แปลว่า ผู้เหมาะสมที่แตกฉาน,ผู้เหมาะสมที่สุกสว่าง
แวววรัมพร แปลว่า ผู้มีเค้าเหมือนฟ้าอันประเสริฐ
โศภิพิณพร แปลว่า พิณที่ไพเราะและสวยงาม
โศภิพรพิณ แปลว่า พิณที่ประเสริฐและสวยงาม
แววพรรณวร แปลว่า ผู้มีแววเป็นหญิงผิวพรรณประเสริฐ
แววพรรณอร แปลว่า ผู้มีแววเป็นหญิงผิวพรรณงาม
อรัญวัยยา (อะรันวัยยา) แปลว่า เจ้าแห่งป่า
อัครพัชญ์ (อัคคะระพัด) แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบอันยิ่งใหญ่
อังศุ์ปุริม (อังปุริม) แปลว่า ผู้มีรัศมีอันยิ่งใหญ่
อัยยวรรณ (อัยยะวัน) แปลว่า ชนชั้นผู้ยิ่งใหญ่
ไอยพริมา (อัยพริมา) แปลว่า ผู้ประเสริฐและยิ่งใหญ่

เปลี่ยนชื่อแล้ว ใน 7 วันไปทำบุญปล่อยชีวิตอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกายและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
12-10-2014, 06:39 PM
ขอบคุณครับ ขอสรุปนะครับ
1 ชื่อ มีคำว่า "พิ" ตามที่อาจารย์บอก ผมขอทักษาชื่อ 19 และ 24 ให้เลือกครับ
2 ในกรณีชื่อ มีคำว่า "พิช" หรือ พิด ชื่ออื่นๆ (ออกเสียง) มีทักษา 19 หรือ 24
แต่มีทักษาดาวอุตสาหะซึ่งแน่นไป แต่ยังส่งผลดีต่อผม 80% ขึ้นไป ก็ขออาจารย์ตั้งให้หน่อยครับ

ขออนุโมทนาในผลบุญที่อาจารย์จะไปทำด้วย ขอให้อาจารย์มีความสุขยิ่งๆขึ้นไป
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

พิภัช แปลว่า ผู้ชอบแจกจ่าย
พิชญา แปลว่า ผู้รู้
อภิชล แปลว่า สายน้ำที่ยิ่งใหญ่
ภิสภากร แปลว่า รากเหง้าแห่งอาทิตย์
พิภว(พิพะวะ) แปลว่า ความเจริญ ความยิ่งใหญ่
ภิรมณ(พิระมน) แปลว่า ผู้รื่นรมย์ยิ่ง

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

ภิสภูมิ แปลว่า รากเหง้าของแผ่นดิน
พิรย (พิระยะ) แปลว่า ผู้มีความเพียร
ภิสปวร (พิดปะวอน) แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นรากฐาน
ภิอังกูร แปลว่า ผู้เกื้อหนุนตระกูลยิ่ง
ภิสิริ แปลว่า ผู้มีมงคลยิ่ง

คิดชื่อให้ได้เท่านี้ครับ มีชื่อเก่าๆชื่อสองชื่อ นอกนั้นคิดให้ใหม่ครับ

หนึ่งพิช
12-10-2014, 09:29 PM
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

อภิชล แปลว่า สายน้ำที่ยิ่งใหญ่
ภิสภากร แปลว่า รากเหง้าแห่งอาทิตย์
พิภว(พิพะวะ) แปลว่า ความเจริญ ความยิ่งใหญ่
ภิรมณ(พิระมน) แปลว่า ผู้รื่นรมย์ยิ่ง

ภิสภูมิ แปลว่า รากเหง้าของแผ่นดิน
พิรย (พิระยะ) แปลว่า ผู้มีความเพียร
ภิสปวร (พิดปะวอน) แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นรากฐาน
ภิอังกูร แปลว่า ผู้เกื้อหนุนตระกูลยิ่ง
ภิสิริ แปลว่า ผู้มีมงคลยิ่ง

คิดชื่อให้ได้เท่านี้ครับ มีชื่อเก่าๆชื่อสองชื่อ นอกนั้นคิดให้ใหม่ครับ

ขอบคุณครับ
ขออนุญาติถามคำอ่านนะครับ

ภิสภากร อ่านว่า พิ สะ พา กอน
หรือ พิด สะ พา กอน
หรือ พิด พา กอน หรืออ่านได้ทั้งสองหรือสามแบบ

ภิสภูมิ อ่านว่า พิ สะ พูม
หรือ พิด สะ พูม
หรือ พิด พูม หรือ อ่านได้ทั้งสองหรือสามแบบ

Junior
12-11-2014, 11:37 AM
สวัสดีค่ะ ดิฉันเคยสอบถามการเปลี่ยนชื่อมาแล้วครั้งนึงแต่ชื่อที่ให้มายังไม่ถูกใจก็เลยลองตั้งเองค่ะรบกวนช่วยแปลให้หน่อยนะคะ ชื่อเดิม กรรณิการ์(33) ตั้งรวมทรัพย์(60) เกิดวันจันทร์ ชื่อที่ให้แปล มีดังนี้
ภัทรวรัญชน์
ภัทรณลัลน์
ลภัสวรัญชน์
ลภัสศรัญย์
ลภัสศรัณย์
ไม่ทราบชื่อเหล่านี้มีความหมายและเขียนถูกหลักไหมคะแล้วทักษาไหนในชื่อเหล่านี้รวมกับ60ถึงจะดีที่สุดคะ . รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยนะคะ ตัวเองวันจันทร์ ลูกสาววันเสาร์ ขอบพระคุณมากๆค่ะ รบกวนด้วยนะคะถามหลายคำถามเลย. ขอบคุณอย่างสูงค่ะ

noppakorn
12-12-2014, 11:52 AM
ขอบคุณครับ
ขออนุญาติถามคำอ่านนะครับ

ภิสภากร อ่านว่า พิ สะ พา กอน
หรือ พิด สะ พา กอน
หรือ พิด พา กอน หรืออ่านได้ทั้งสองหรือสามแบบ

ภิสภูมิ อ่านว่า พิ สะ พูม
หรือ พิด สะ พูม
หรือ พิด พูม หรือ อ่านได้ทั้งสองหรือสามแบบ
สวัสดีครับ

ภิศภากร อ่านว่า พิด สะ พา กอน (เพื่อออกเสียงให้ทราบว่าเป็น ส)
ภิสภูมิ อ่านว่า พิด สะ พูม (เช่นกัน)

noppakorn
12-12-2014, 12:12 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉันเคยสอบถามการเปลี่ยนชื่อมาแล้วครั้งนึงแต่ชื่อที่ให้มายังไม่ถูกใจก็เลยลองตั้งเองค่ะรบกวนช่วยแปลให้หน่อยนะคะ ชื่อเดิม กรรณิการ์(33) ตั้งรวมทรัพย์(60) เกิดวันจันทร์ ชื่อที่ให้แปล มีดังนี้
ภัทรวรัญชน์
ภัทรณลัลน์
ลภัสวรัญชน์
ลภัสศรัญย์
ลภัสศรัณย์
ไม่ทราบชื่อเหล่านี้มีความหมายและเขียนถูกหลักไหมคะแล้วทักษาไหนในชื่อเหล่านี้รวมกับ60ถึงจะดีที่สุดคะ . รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยนะคะ ตัวเองวันจันทร์ ลูกสาววันเสาร์ ขอบพระคุณมากๆค่ะ รบกวนด้วยนะคะถามหลายคำถามเลย. ขอบคุณอย่างสูงค่ะ
สวัสดีครับ

ภัทรวรัญชน์ แปลว่า ยินดีในความดีงาม
ภัทรณลัลน์ แปลว่า ผู้มีความน่ารักที่ดีงาม
ลภัสวรัญชน์ แปลว่า ผู้ยินดีในลาภ
ลภัสศรัญย์ คำว่า ศรัญย์ ใช้ ญ ผิดคำศัพท์ แต่ถ้า ศรัญ ใช้ได้แต่ต้องใช้ ญ์ เป็น ศรัญญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้เรื่องธนู
ลภัสศรัณย์ แปลว่า ผู้มีลาภเป็นที่พึ่ง

ทักษา 60 ต้องใช้ทักษา 45 เพียงทักษาเดียว ผลรวมได้ทักษา 105 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ฤกษ์ดีสำหรับเปลี่ยนชื่อ เดือนธันวาคม (มกราคมยังไม่ได้คำนวณครับ)วันจันทร์ที่ 15 เวลา 07.00-10.59น. และ13.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 22 เวลา 13.00-14.59 น.

noppakorn
12-12-2014, 12:17 PM
กรุณางดตั้งคำถามชั่วคราวครับ

ติดภาระกิจครับ หลังปีใหม่ค่อยมาพบกันน่ะครับ

moothird
01-20-2015, 08:23 PM

จะต้องขอรบกวนเปลี่ยนชื่อให้ค่ะ
เกิดวันที่ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2533 เวลาประมาณ 5.50 น. ค่ะ กำลังจะทำการค้าขายค่ะ
ชื่อปัจจุบันที่ใช้อยู่คือ ปิยนัดดา นามสกุล จาละ ค่ะ

ชื่อใหม่ขอรบกวนนำด้วยอักษร ป เพราะทางบ้าน พี่ชายและพี่สาวนำด้วยอักษรนี้ค่ะ เลยไม่อยากใช้อักษรอื่น

และรบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยเช่นกันค่ะ

ปภาวรินทร์
01-21-2015, 10:25 AM
สวัสดีค่ะอ.นพ
หนูชื่อปภาวรินทร์ วีระสรณะกิจ เกิดวันจันทร์ที่1ธค.2530 เวลา04.28น.ค่ะ
ทักษาชื่อ 37 นามสกุล52
(แม่บอกว่าเกิดวันอังคารเลยชื่อนี้แต่จริงแล้วนับเป็นวันจันทร์ชื่อเลยเป็นกาลกินีมาโดยตลอดค่ะ)
อายุ27ปี อาชีพผู้แทนยาค่ะ
อยากเปลี่ยนชื่อให้มีอักษร ป หรือ ภ นำหน้าเป็นเลขทักษา40ค่ะ และไม่มีคำที่อ่านออกเสียงว่า"พร","พรรณ" เนื่องจากไม่ไพราะตามภาษาอังกฤษและไม่ชอบส่วนตัวค่ะ
แล้วฤกษ์เปลี่ยนเป็นจันทร์ที่26กพ.58ดีไหมคะ
รบกวนด้วยนะคะ

Anny miyake
01-21-2015, 09:16 PM
สวัสดีค่ะท่านอาจารย์.
อยากทราบความหมายของชื่อ พรชนิตนันทร์ ค่ะ ไม่ทราบแปลว่าอะไร รบกวนท่านอาจารย์ด้วยค่ะ

noppakorn
01-21-2015, 09:17 PM

จะต้องขอรบกวนเปลี่ยนชื่อให้ค่ะ
เกิดวันที่ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2533 เวลาประมาณ 5.50 น. ค่ะ กำลังจะทำการค้าขายค่ะ
ชื่อปัจจุบันที่ใช้อยู่คือ ปิยนัดดา นามสกุล จาละ ค่ะ

ชื่อใหม่ขอรบกวนนำด้วยอักษร ป เพราะทางบ้าน พี่ชายและพี่สาวนำด้วยอักษรนี้ค่ะ เลยไม่อยากใช้อักษรอื่น

และรบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยเช่นกันค่ะ
สวัสดีครับ

เกิด 30 ตค.2533 ตรงกับวันอังคาร เวลา05.50 น. แต่ตามโหราศาสตร์ยังเป็นคนวันจันทร์อยู่ครับ เวลาคาบเกียวมาก คุณอายุ 25 ปี จะต้องขออนุญาตคุณพ่อคุณแม่ในการเปลี่ยนชื่อเสียก่อนน่ะครับ เพื่อความเป็นมงคลชีวิต หากท่านไม่ยินยอมเปลี่ยนชื่อไปก็ไม่มีผลดีครับ
นามสกุล จาละ ทักษา 17 (นามสกุลทักษาไม่ดีนัก แก้ไขด้วยชื่อดี) ชื่อที่เป็นมงคลและผลรวมเหมาะกับคนค้าขายให้ใช้ชื่อทักษา 24 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 41 เป็นดาวคู่่ธาตุศัตรู ส่งเสริมการค้าขาย

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์ คาบเกียววันอังคาร

ปัทมพร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังดอกบัว
ปวรกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจอันล้ำเลิศ,ดอกบัวอันประเสริฐ
ปวรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภยิ่งใหญ่
ปณตยล แปลว่า ผู้อ่อนน้อมที่น่ามอง
ปภพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณสดใส
ปพนภัค แปลว่า ผู้มีโชคอันบริสุทธิ์

ขออนุญาตบิดามารดาเปลี่ยนชือแล้ว ให้ไปเปลี่ยนใน7 วันให้ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน เทวดาประจำกายและผู้ให้ชื่อ ครับ

วันฤกษ์ดียังไม่ได้คำนวณ ขอเวลาอาทิตย์หน้า เข้ามาถามน่ะครับ

noppakorn
01-21-2015, 09:40 PM
สวัสดีค่ะอ.นพ
หนูชื่อปภาวรินทร์ วีระสรณะกิจ เกิดวันจันทร์ที่1ธค.2530 เวลา04.28น.ค่ะ
ทักษาชื่อ 37 นามสกุล52
(แม่บอกว่าเกิดวันอังคารเลยชื่อนี้แต่จริงแล้วนับเป็นวันจันทร์ชื่อเลยเป็นกาลกินีมาโดยตลอดค่ะ)
อายุ27ปี อาชีพผู้แทนยาค่ะ
อยากเปลี่ยนชื่อให้มีอักษร ป หรือ ภ นำหน้าเป็นเลขทักษา40ค่ะ และไม่มีคำที่อ่านออกเสียงว่า"พร","พรรณ" เนื่องจากไม่ไพราะตามภาษาอังกฤษและไม่ชอบส่วนตัวค่ะ
แล้วฤกษ์เปลี่ยนเป็นจันทร์ที่26กพ.58ดีไหมคะ
รบกวนด้วยนะคะ
สวัสดีครับ

นามสกุลคุณทักษา 52 ใช้ชื่อทักษา 40 เป็นนามมงคล ผลรวมทักษา 92 ตกเดินทางคู่ ชีวิตคุณคงต้องเดินๆๆๆๆ ระวังอย่าทำชั่วผิดศีล ชีวิตจะรุ่งเรืองครับ

ชื่อทักษา 40 สำหรับหญิงวันจันทร์

ภัควลัญช์ แปลว่า ผู้เป็นทางแห่งโชคลาภ,ผู้เป็นเครื่องหมายแห่งโชค
ปรรณภัสร์ แปลว่า ผู้มีเรืองรองด้วยความรู้
ปัญญ์ปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ด้วยปัญญา
ปัณณ์ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามด้วยความรู้ยิ่ง
ภัสร์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์เรืองรอง
ภัทร์รมัย แปลว่า ผู้มีเสน่ห์ที่ดีงาม

noppakorn
01-21-2015, 09:44 PM
สวัสดีค่ะท่านอาจารย์.
อยากทราบความหมายของชื่อ พรชนิตนันทร์ ค่ะ ไม่ทราบแปลว่าอะไร รบกวนท่านอาจารย์ด้วยค่ะ
สวัสดีครับ

พร แปลว่า ประเสริฐ
ชนิต แปลว่า ผู้ให้เกิด แม่
นันทร์ เติม ร์ ทำให้รูปศัพท์ผิดครับ ต้องเป็น นันทน์ เท่านั้นครับ

aodsy
01-21-2015, 10:20 PM
สวัสดีค่ะ อ.นพ
ดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ อยากให้ อ.นพ ช่วยตั้งนามสกุลให้ใหม่ค่ะ
ดิฉันชื่อ ศิริวรรณ รักงาม เกิดวันพฤหัสบดีที่ 15 กุมภาพันธ์ 2522 ปีมะเมีย เวลา 09.45 น.
อาชีพ รับราชการ อบต. และค้าขายทางเว็บเป็นอาชีพเสริม
อยากเปลี่ยนทั้งชื่อและนามสกุลเพราะที่ผ่านมาทำอะไรก็ติดขัดตลอดในทุกๆ ด้าน
บังเอิญได้เข้ามาดูชื่อที่ อ.นพ เคยตั้งไว้ในกระทู้เมื่ออาทิตย์ก่อนและชอบชื่อ เปรมอัณณ์ มาก
เลยอยากจะเปลี่ยนเป็นชื่อนี้ค่ะ แต่ยังหานามสกุลไม่ได้เลยอยากให้
อ.นพ ตั้งนามสกุลให้ค่ะ ที่ให้ได้เลข 63 เพราะชื่อ เปรมอัณณ์ ได้เลข 42
รบกวนอาจารย์ด้วยนะค่ะ
* อาจารย์ค่ะ ต้องใช้กฤษ์ในการเปลี่ยนด้วยป่าวค่ะ ถ้าต้องใช้รบกวนอาจารย์ดูให้ด้วยนะค่ะ ขอบพระคุณมาล่วงหน้าเลยค่ะ:D

primy
01-21-2015, 11:43 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ ขอความกรุณาช่วยตั้งชื่อ ที่มีทักษา 14, 15 ให้เด็กผู้หญิง เกิดวันจันทร์ ค่ะ นามสกุลทักษา41 ค่ะ ฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ

moothird
01-22-2015, 08:22 AM
สวัสดีครับ

เกิด 30 ตค.2533 ตรงกับวันอังคาร เวลา05.50 น. แต่ตามโหราศาสตร์ยังเป็นคนวันจันทร์อยู่ครับ เวลาคาบเกียวมาก คุณอายุ 25 ปี จะต้องขออนุญาตคุณพ่อคุณแม่ในการเปลี่ยนชื่อเสียก่อนน่ะครับ เพื่อความเป็นมงคลชีวิต หากท่านไม่ยินยอมเปลี่ยนชื่อไปก็ไม่มีผลดีครับ
นามสกุล จาละ ทักษา 17 (นามสกุลทักษาไม่ดีนัก แก้ไขด้วยชื่อดี) ชื่อที่เป็นมงคลและผลรวมเหมาะกับคนค้าขายให้ใช้ชื่อทักษา 24 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 41 เป็นดาวคู่่ธาตุศัตรู ส่งเสริมการค้าขาย

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์ คาบเกียววันอังคาร

ปัทมพร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังดอกบัว
ปวรกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจอันล้ำเลิศ,ดอกบัวอันประเสริฐ
ปภพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณสดใส
ปพนภัค แปลว่า ผู้มีโชคอันบริสุทธิ์

ขออนุญาตบิดามารดาเปลี่ยนชือแล้ว ให้ไปเปลี่ยนใน7 วันให้ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน เทวดาประจำกายและผู้ให้ชื่อ ครับ

วันฤกษ์ดียังไม่ได้คำนวณ ขอเวลาอาทิตย์หน้า เข้ามาถามน่ะครับ

ขอบคุณมากค่ะอาจารย์นพ
สำหรับเรื่องเปลี่ยนชื่อ ทางคุณแม่อนุญาตเรียบร้อยค่ะ

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมทั้งสามชื่อด้านล่างนี้ อ่านว่าอย่างไรคะ

phimphisa
01-22-2015, 11:27 AM
สวัสดีค่ะคุณนพ
รบกวนสอบถาม
ตั้งชื่อให้ลูกสาวว่า "เพชรภัสรินทร์ แซ่เตียว"
อยากทราบว่า "เพชรภัสรินทร์" แปลว่าอย่างไรค่ะ
ลูกสาวเกิดวันเสาร์ที่ 7 มิถุนายน 2557 เวลา 21.01 น.
อยากทราบว่าเป็นชื่อที่เหมาะหรือไม่ค่ะ

ขอขอบคุณค่ะ

noppakorn
01-22-2015, 12:10 PM
ขอบคุณมากค่ะอาจารย์นพ
สำหรับเรื่องเปลี่ยนชื่อ ทางคุณแม่อนุญาตเรียบร้อยค่ะ

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมทั้งสามชื่อด้านล่างนี้ อ่านว่าอย่างไรคะ

สวัสดีครับ

ฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือนมกราคม 2558 :- วันพุธที่ 28 เวลา 07.00-08.59 น.วันพฤหัสที่ 29 เวลา 09.00-10.59 น.และ15.00-16.59 น. วันศุกร์ที่ 30 เวลา 09.00-12.59 น. และ15.00 นเป็นต้นไป
เดือนกุมภาพันธ์ :- วันจันทร์ที่ 2 เวลา07.00-12.59 น. เวลา15.00-16.59 น. วันพุธที่ 11 เวลา 09.00-10.59 น.เวลา13.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 23 เวลา11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 27 เวลา 09.00-10.59 น. เวลา 13.00-14.59 น.

ปวรกมล อ่านว่า ปะ วอน กะ มน
ปวรลภณ อ่านว่า ปะ วอน ละ พน
ปณตยล อ่านว่า ปะ นด ยน

ชื่อขึ้นด้วย ป และ ภ ตั้งชื่อยากมากครับ เนื้่องจากมีศัพท์น้อยครับ

noppakorn
01-22-2015, 12:43 PM
ดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ อยากให้ อ.นพ ช่วยตั้งนามสกุลให้ใหม่ค่ะ
ดิฉันชื่อ ศิริวรรณ รักงาม เกิดวันพฤหัสบดีที่ 15 กุมภาพันธ์ 2522 ปีมะเมีย เวลา 09.45 น.
อาชีพ รับราชการ อบต. และค้าขายทางเว็บเป็นอาชีพเสริม
อยากเปลี่ยนทั้งชื่อและนามสกุลเพราะที่ผ่านมาทำอะไรก็ติดขัดตลอดในทุกๆ ด้าน
บังเอิญได้เข้ามาดูชื่อที่ อ.นพ เคยตั้งไว้ในกระทู้เมื่ออาทิตย์ก่อนและชอบชื่อ เปรมอัณณ์ มาก
เลยอยากจะเปลี่ยนเป็นชื่อนี้ค่ะ แต่ยังหานามสกุลไม่ได้เลยอยากให้
อ.นพ ตั้งนามสกุลให้ค่ะ ที่ให้ได้เลข 63 เพราะชื่อ เปรมอัณณ์ ได้เลข 42
รบกวนอาจารย์ด้วยนะค่ะ
* อาจารย์ค่ะ ต้องใช้กฤษ์ในการเปลี่ยนด้วยป่าวค่ะ ถ้าต้องใช้รบกวนอาจารย์ดูให้ด้วยนะค่ะ ขอบพระคุณมาล่วงหน้าเลยค่ะ:D
สวัสดีครับ

เปลี่ยนชื่อ ให้ดูวันสมพงศ์ได้ เปลี่ยนนามสกุลควรดูฤกษ์ผานาที จะดียิ่งครับ

นามสกุลทักษา 63 นามมงคลเลิศ

รักเพียงอัมพร แปลว่า รักเสมอฟ้า (อายตนะ 6)
งามเกียรติศักดิ์ แปลว่า มีเกียรติที่งดงามเลื่องลือไกล (อายตนะ 6)
ทัพพ์ธนนันท์ แปลว่า มีความสุขในสมบัติที่เป็นขุมทรัพย์ (อายตนะ 8)
ทิพย์วรินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งความประเสริฐอันวิเศษ (อายตนะ 1)
ทิพย์วัชรมัย แปลว่า มีความแข็งแกร่งดุจเพชรอันวิเศษ (อายตนะ 2)
เธียรศิริวรรณ แปลว่า ชนชั้นอันประเสริฐดุจนักปราชญ์ (อายตนะ 9)

ฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือนมกราคม 2558 :-วันพุธที่ 28 เวลา 07.00-08.59 น.วันพฤหัสที่ 29 เวลา 09.00-10.59 น.และ15.00-16.59 น. วันศุกร์ที่ 30 เวลา 09.00-12.59 น. และ15.00 นเป็นต้นไป
เดือนกุมภาพันธ์ :-วันจันทร์ที่ 2 เวลา07.00-12.59 น. เวลา15.00-16.59 น. วันพุธที่ 11 เวลา 09.00-10.59 น.เวลา13.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 23 เวลา11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 27 เวลา 09.00-10.59 น. เวลา 13.00-14.59 น.

ปลี่ยนชือแล้ว ใน7 วันให้ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน เทวดาประจำกาย

noppakorn
01-22-2015, 12:52 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ ขอความกรุณาช่วยตั้งชื่อ ที่มีทักษา 14, 15 ให้เด็กผู้หญิง เกิดวันจันทร์ ค่ะ นามสกุลทักษา41 ค่ะ ฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 41 ให้ใช้ชื่อทักษา 15 ดีกว่าครับ ผลรวมได้ 56 เป็นดาวศุภโชคคู่ หากใช้ทักษา 14 เป็นดาวเดียวกัน ส่งผลน้อยกว่าครับ

ชื่อทักษา15 สำหรับหญิงวันจันทร์

วรภร (วอ ระ พอน) แปลว่า ผู้ทรงความประเสริฐ
ปภพร (ปะ พะ พอน) แปลว่า ผู้มีความประเสริบเป็นรัศมี
ณชคร (นะ ชะ คอน) แปลว่า ครูผู้เกิดมาให้ความรู้
ทชธัญ (ทะ ชะ ทัน) แปลว่า ผู้มีโชคมาเกิด
ณชชล (นะ ชะ ชน) แปลว่า ผู้เป็นสายธารที่ให้ความรู้
กชกมล แปลว่า ผู้มีใจบริสุทธิ์ดังดอกบัว
จงกล แปลว่า บัว,บัวสาย
ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามด้วยความรู้
ทัดทอง แปลว่า ผู้ประดับทอง
ภรภัทร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
ภัทรภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
กชกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจดังดอกบัว
ณมน แปลว่า ผู้อยู่ในใจ

ฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือนมกราคม 2558 :-วันพุธที่ 28 เวลา 07.00-08.59 น.วันพฤหัสที่ 29 เวลา 09.00-10.59 น.และ15.00-16.59 น. วันศุกร์ที่ 30 เวลา 09.00-12.59 น. และ15.00 นเป็นต้นไป
เดือนกุมภาพันธ์ :-วันจันทร์ที่ 2 เวลา07.00-12.59 น. เวลา15.00-16.59 น. วันพุธที่ 11 เวลา 09.00-10.59 น.เวลา13.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 23 เวลา11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 27 เวลา 09.00-10.59 น. เวลา 13.00-14.59 น.

noppakorn
01-22-2015, 12:57 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ
รบกวนสอบถาม
ตั้งชื่อให้ลูกสาวว่า "เพชรภัสรินทร์ แซ่เตียว"
อยากทราบว่า "เพชรภัสรินทร์" แปลว่าอย่างไรค่ะ
ลูกสาวเกิดวันเสาร์ที่ 7 มิถุนายน 2557 เวลา 21.01 น.
อยากทราบว่าเป็นชื่อที่เหมาะหรือไม่ค่ะ

ขอขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

เพชรภัสรินทร์ แปลว้า ผู้มีความเรืองรองอันยิ่งใหญ่ดุจเพชร ทักษา 55

นามสกุลแซ่เตียว ทักษา 36 เป็นสกุลมงคลนาม ผลรวมได้ทักษา 91 จิตใจเข้มแข็ง ทะเยอทยาน รักความก้าวหน้า ใจร้อน ทำการใดรวดเร็วแคล่วคล่อง เลขนี้เหมาะกับชายมากกว่าหญิง แต่เป็นเลขดี ชีวิตจะประสบความสำเร็จ ให้หมั่นดูแลสุขภาพให้ดีครับ

aodsy
01-22-2015, 01:12 PM
สวัสดีครับ

เปลี่ยนชื่อ ให้ดูวันสมพงศ์ได้ เปลี่ยนนามสกุลควรดูฤกษ์ผานาที จะดียิ่งครับ

นามสกุลทักษา 63 นามมงคลเลิศ

รักเพียงอัมพร แปลว่า รักเสมอฟ้า (อายตนะ 6)
งามเกียรติศักดิ์ แปลว่า มีเกียรติที่งดงามเลื่องลือไกล (อายตนะ 6)
ทัพพ์ธนนันท์ แปลว่า มีความสุขในสมบัติที่เป็นขุมทรัพย์ (อายตนะ 8)
ทิพย์วรินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งความประเสริฐอันวิเศษ (อายตนะ 1)
ทิพย์วัชรมัย แปลว่า มีความแข็งแกร่งดุจเพชรอันวิเศษ (อายตนะ 2)
เธียรศิริวรรณ แปลว่า ชนชั้นอันประเสริฐดุจนักปราชญ์ (อายตนะ 9)

ปลี่ยนชือแล้ว ใน7 วันให้ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน เทวดาประจำกาย

ขอบคุณมากค่ะ อ.นพ นามสกุลเพราะและความหมายดีดี ทั้งนั้นเลยค่ะ ของคุณมากๆ เลยค่ะ ^___^

Cheryl
01-22-2015, 01:41 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ
หนูมีเรื่องรบกวนขอคำชี้แนะอาจารย์ค่ะ
หนู เกิดวันอังคาร ชื่อ 15 นามสกุล 31 ผลรวม 46 ค่ะ
อยากรบกวนอาจารย์นพ ช่วยแนะชื่อที่เกื้อกันกับนามสกุลค่ะ

atima
01-22-2015, 03:21 PM
สวัสดีค่ะ

ขอรบกวนให้ช่วยตั้งชื่อของผู้หญิง เกิดวันพฤหัส และขอผลรวมเลขศาสตร์ 14 ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

แอน

พิมณภัทร์
01-22-2015, 06:14 PM
สวัสดีค่ะ พอดีเพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่คะ
อยากทราบว่า ถ้าจะ้ปลี่ยนชื่อ จะสอบถามผ่านช่องทางนี้ได้มั้ยคะ หรือติดต่อทางใด

อยากจะเปลี่ยนชื่อให้ลูกสาวค่ะ เกืดวันจันทร์

พิมณภัทร์
01-22-2015, 06:16 PM
อ่อลืมค่ะ ลูกสาวเกิด 15 ตค2550 วันจันทร์ เวลา เช้า 8โมงกว่าๆ ค่ะ. ตอนนี้ชื่อ
ริญญรัตน์ คงปฏิธาฐิตานนท์
ขอบคุณค่ะ

ปภาวรินทร์
01-22-2015, 06:24 PM
ขอบพระคุณค่ะอ.นพ

พิมณภัทร์
01-22-2015, 06:26 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ รบกวนตรวจสอบชื่อ
พิมณภัทร์ คงปฏิธาฐิตานนท์
กเิดวันพุธ กลางวัน
อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ รบกวนขอชื่อมงคลที่เหมาะสมค่ะ
ขอบคุณค่ะ

kunlyanee
01-22-2015, 07:17 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ สอบถามมาเมื่อก่อนปีใหม่ค่ะ หมายเลขอ้างอิง 3417 ค่ะ
ต้องการให้อาจารย์เปลี่ยนชื่อ-นามสกุลให้ค่ะ
ดิฉันเข้ามาอ่านที่อาจารย์ตั้งชื่อให้กับบุคคลทั่วไป ดิฉันสนใจเป็นอย่างมาก ดิฉันต้องการเปลี่ยน ชื่อและสกุล ด้วยค่ะ ที่ผ่านมาชีวิตเหนื่ยยากมากมาย มีปัญหาครอบครัวความรักมาโดยตลอด ถึงขั้นเลิกลาอย่าร้างกันไป ดิฉันเกิดวันจันทร์ที่ 24 มิถุนายน 2511 เวลา 12.00น. ค่ะ ปัจจุบันขายสินค้าออนไลน์ค่ะ
อยากได้ ชื่อ-สกุล ใหม่ที่เป็นมงคลกับชีวิตค่ะ จะได้โชคดี ร่ำรวย ทำกิจการใด ประสบความสำเร็จ ไม่มีอุปสรรค ชื่อทักษา 51 นามสกุลทักษา 54 ด้านส่งผลให้ประสบความสำเร็จในชีวิต และร่ำรวย รุ่งโรจน์ในชีวิต ค่าอายตนะ 9 ค่ะ โดยส่วนตัวแล้วชอบตัวอักษรที่ขึ้นต้นด้วย ป ,ภ ค่ะ ขอหมวด เดช มูลละ มนตรี นะคะ

moothird
01-23-2015, 02:18 PM
สวัสดีครับ

ฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือนมกราคม 2558 :- วันพุธที่ 28 เวลา 07.00-08.59 น.วันพฤหัสที่ 29 เวลา 09.00-10.59 น.และ15.00-16.59 น. วันศุกร์ที่ 30 เวลา 09.00-12.59 น. และ15.00 นเป็นต้นไป
เดือนกุมภาพันธ์ :- วันจันทร์ที่ 2 เวลา07.00-12.59 น. เวลา15.00-16.59 น. วันพุธที่ 11 เวลา 09.00-10.59 น.เวลา13.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 23 เวลา11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 27 เวลา 09.00-10.59 น. เวลา 13.00-14.59 น.

ปวรกมล อ่านว่า ปะ วอน กะ มน
ปวรลภณ อ่านว่า ปะ วอน ละ พน
ปณตยล อ่านว่า ปะ นด ยน

ชื่อขึ้นด้วย ป และ ภ ตั้งชื่อยากมากครับ เนื้่องจากมีศัพท์น้อยครับ

สรุปคุณแม่ให้ใช้ชื่อ ปพนภัค ค่ะ อ่านว่า ปะ-พน-ภัค ถูกต้องใช่มั้ยคะ?
(คุณแม่ว่าถ้าอ่าน ปะ-พะ-นะ-ภัค ได้จะดีมากเลย ทีแรกคุณแม่คิดว่าอ่านว่า ปะ-พะ-นะ-ภัค ค่ะ)

ไม่ทราบว่าถ้าอ่าน ปะ-พะ-นะ-ภัค จะมีความหมายหรือไม่คะ?
อย่างไรก็ต้องขอบคุณอาจารย์มากนะคะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
01-23-2015, 04:56 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ
หนูมีเรื่องรบกวนขอคำชี้แนะอาจารย์ค่ะ
หนู เกิดวันอังคาร ชื่อ 15 นามสกุล ตรง เกษมสุข 31 ผลรวม 46 ค่ะ
นามสกุลมีอักษรเป็นกาลกิณี แต่ติดที่คุณพ่อไม่อนุญาตให้เปลี่ยนนามสกุลค่ะ TT_TT
อยากรบกวนอาจารย์นพ ช่วยแนะชื่อที่เกื้อกันกับนามสกุลค่ะ และเหมาะกับทำการค้าค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 15 เป็นนามมงคล นามสกุลทักษา 31 ผลรวมได้ทักษา 46 เป็นมงคลยิ่งแล้วครับ นามสกุลไม่เกี่ยวกับชื่อครับ ก็มีกาลกิณีกันเกือบทุกคนไม่ส่งผลอะไรครับ ไม่ต้องเปลี่ยน ชื่อนี้ดีเยี่ยมแล้วครับ

การเปลี่ยนชื่อบ่อยๆ ทำให้ชะตาชีวิตตกได้ครับ

noppakorn
01-23-2015, 05:02 PM
สวัสดีค่ะ

ขอรบกวนให้ช่วยตั้งชื่อของผู้หญิง เกิดวันพฤหัส และขอผลรวมเลขศาสตร์ 14 ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

แอน
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

อุรชา แปลว่า ลูกสาว
เรณุกา แปลว่า เป็นชื่อเฉพาะ มารดาของปรสุราม
ฤชาษมา แปลว่า ผุ้อ่อนน้อมอันเลื่องลือ
อรฤชา แปลว่า นางงามอันเลื่องลือ
วรปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประเสริฐ
สุรภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเป็นทิพย์
ษมภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนการอ่อนน้อม
ภูรี แปลว่า แผ่นดิน ผู้มีปัญญากว้างไกล
ภณสา แปลว่า ผู้พอใจในคำพูด (พะนะสา)
ภารุจา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองยิ่ง
ภาวิกา แปลว่า ผู้มีความเจริญ
ภูริชา แปลว่า แผ่นดิน
พรภา แปลว่า แสงอันประเสริฐ

noppakorn
01-23-2015, 05:17 PM
อ่อลืมค่ะ ลูกสาวเกิด 15 ตค2550 วันจันทร์ เวลา เช้า 8โมงกว่าๆ ค่ะ. ตอนนี้ชื่อ
ริญญรัตน์ คงปฏิธาฐิตานนท์
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

เปลี่ยนชื่อแปลชื่อถามห้องนี้ครับ พอดีช่วงที่ผมมีงานบุญหรือติดเดินทางไปต่างประเทศหรือต่างจังหวัดไม่สะดวกก็จะปิดห้องชั่วคราวงดตอบกระทู้ครับ ต้องขออภัยด้วย

ชื่อเดิม ริญญรัตน์ ทักษา 41 เป็นมงคลนาม นามสกุล คงปฏิธาฐิตานนท์ ทักษา 63 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ทักษา 104 ตกธาตุศัตรูหนุนเสริม ทำการใหญ่แต่ทำเรื่องเล็กๆไม่ค่อยเป็น เป็นทักษามงคลยิ่ง แต่ไม่เหมาะกับน้องผู้หญิงครับ ขอแนะนำทักษา 42 เป็นดาวคู่มิตร มีเสน่ห์ มีโชคลาภ ทำการใดสำเร็จมีผู้ช่วยเหลือเสมอ ผลรวมได้ทักษา 105 ทำการใดก็เรียบร้อย มีโชคทางการเงิน เรียกว่าทรัพย์ไหลมาตลอดเพราะดวงหาเงินได้ง่ายๆครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์ศรีนำ

ธรณพัฒน์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความเจริญและความรู้ (ทอน นะ พัด)
ธรณ์ธวัล แปลว่า ผู้บริสุทธิ์แห่งแผ่นดิน,ผู้ทรงไว้ซึ่งความบริสุทธิ์
ธรรม์นลัท แปลว่า ดอกไม้อันดีงาม
ธัญญพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความโชคดี
นภัสศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งแห่งฟ้า
นันทน์ธภัค แปลว่า ผู้มีโชคที่ทรงไว้ด้วยความน่ายินดี
นลัทธรรม์ แปลว่า ดอกไม้อันดีงาม
นลัทธมนต์ แปลว่า ดอกไม้ที่ไร้มลทิน
นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่
นภัสศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งแห่งฟ้า
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี
นันทนธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยินดี
นวพรรณภัทร แปลว่า ผุ้มีความดีงามด้วยผิวพรรณใหม่
นัทธ์วนัญ แปลว่า ผู้มีรู้เรื่องป่าและผูกพัน
ธันวนัทธ์ แปลว่า กาลเวลาแห่งป่าอันโชคดี

ชื่ออื่นๆทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์

กัลย์ฤทัย (กัน รึ ทัย) แปลว่า หญิงผู้เป็นเจ้าหัวใจ
กัลย์รมณ (กัน ระ มน) แปลว่า หญิงผู้มีความสุข
ศรณ์นภัส แปลว่า มีฟ้าเป็นที่พึ่ง
นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่
ปวันรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าอันบริสุทธิ์
พัชรวลัย แปลว่า กำไลเพชร
จรัสพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันเรืองรอง
จรรยพรรธ แปลว่า ผู้ประพฤติด้วยความเจริญ
ชัญณพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบแห่งความรู้
ชนัญญ์ยล แปลว่า ผู้มองความรู้ในหมู่คน
ชนัตถ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่มีประโยชน์แก่ผู้คน
ปรรณพัชร์ แปลว่า คุณค่าของหนังสือ,ปีกเพชร,คุณค่าของความรู้
ปัณณพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความรู้
พัณณพรรษ แปลว่า ผู้ได้รับการสรรเสริญตลอดปี

เปลี่ยนชื่อแล้ว ใส่บาตรพระให้ผม 1 รูปเพื่อแก้กรรมครับ

noppakorn
01-23-2015, 05:23 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ รบกวนตรวจสอบชื่อ
พิมณภัทร์ คงปฏิธาฐิตานนท์
กเิดวันพุธ กลางวัน
อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ รบกวนขอชื่อมงคลที่เหมาะสมค่ะ
ขอบคุณค่ะ
สวัสดึครับ

ที่จริงผมว่าไม่ต้องเปลี่ยน ชื่อเป็นมงคลนามอยู่แล้วครับ ดูเหมือนครอบครัวคุณจะมีความรู้เรื่องชื่อพอสมควร แต่หาคุณเป็นคนทำธุรกิจอยู่ และเกียวข้องกับต่างประเทศ ชื่อนี้ไม่ต้องเปลี่ยนครับ หากไม่มีปัญหาอุปสรรคใดๆ ก็อย่าเปลี่ยน การเปลี่ยนบ่อยทำให้ดวงชะตา ผันแปรบ่อยๆ ดวงกำลังจะดี พอคุณเปลี่ยน ดวงดีมันก็หาย หากชีวิตมีอุปสรรคใดๆ แล้ว แก้ไม่ตกค่อยเปลี่ยนน่ะครับ ทักษา 41 ถ้าเป็นเด็กเล็กควรเปลี่ยน ครับ ชื่อคุณทักษา 41 มีครบเกือบทุกกลุ่มดาว เข้ากันกับหลักการตั้งชื่ออยู่แล้ว เว้นช่องไว้ที่มูละหนึ่งช่องก็พอเคลื่อนตัวสะดวกอยู่ครับ เพียงแต่จะอึดอัดใจบ้าง แต่มันมีทางออกของมัน วางใจได้ครับ (ไม่ต้องเปลี่ยนชื่อครับ)

noppakorn
01-23-2015, 05:52 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ สอบถามมาเมื่อก่อนปีใหม่ค่ะ หมายเลขอ้างอิง 3417 ค่ะ
ต้องการให้อาจารย์เปลี่ยนชื่อ-นามสกุลให้ค่ะ

สวัสดีครับคุณกัลยาณี

ก่อนอื่นต้องขออภัยเป็นอย่างยิ่งที่ตกหล่นคำถามของคุณไป ต้องขออภัยจริงๆครับ คุณต้องการชื่อทักษา 51 นามสกุลทักษา 54 ผลรวมได้ 105 เป็นมงคลยิ่งครับ แต่เรื่องค่าอายตนะนั้น เป็นคนละตำรากับผมครับ ไม่อยากให้เน้น เพราะไม่มีประโยชน์เท่าใด ชีวิตคนอาจสัมผัสกับบุคคลและสิ่งแวดล้อมโดยรวมก็จริง นั่นเป็นเรื่องค่าอายตนะ 6 แต่ในทักษาดวงดาวนั้น กำหนดชื่อและสกุลให้เดินตามเส้นทางของดาวนพเคราะห์ ตามดวงชะตาเกิดคุณ จึงไม่อยากให้ไปสนใจเรื่องค่าอายตนะให้ว้าวุ่นครับ แต่หากเป็นไปได้ ก็จะพยายามหาให้น่ะครับ อายตนะ 9 ไม่เหมาะกับหญิงครับ ควรใช้อายตนะ 6 หรือเจ้าของการค้าควรใช้ อายตนะ 8 ครับ บริวารมากๆ ก็ 1 หรือ 2 ครับ โดยคร่าวๆน่ะครับ แต่ในทักษาดาวมีหมดอยู่แล้วกับวัตถุประสงค์นั้น โดยใช้ดวงดาวเป็นเส้นทางครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันจันทร์

ศรัณย์ญมน แปลว่า ผู้มีหัวใจแห่งความรอบรู้อันเป็นที่พึ่ง (อายตนะ 9)
ศรัณย์ธมน แปลว่า ผู้มีความสวยงามเป็นที่พึ่ง (อายตนะ 2)
สรัญญ์ยมล แปลว่า ผู้มีคู่ใจเป็นความรู้อันกล้าหาญ (อายตนะ 2)
รัตยภัสสร์ แปลว่า ผู้มีแสงสว่างยามราตรี (อายตนะ8)
วรรณ์ภัสสร แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น (อายตนะ 9)
วรรณภัสสร์ แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น (อายตนะ 9)

นามสกุลทักษา 54

ประพิณธยาน์ แปลว่า ผู้พิจารณาด้วยความฉลาด
พฤทธิ์ปิญชาน์ แปลว่า เจริญด้วยทองคำ
ปวินท์พัฒนี แปลว่า ได้รับความเจริญ
ธาริณีนันทน์ แปลว่า ทรงไว้ซึ่งความสุข
ทิพย์ชนันธร แปลว่า มีของวิเศษที่ค้ำจุนคน

เปลี่ยนชือแล้ว ใน7 วันให้ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน เทวดาประจำกาย ผู้ตั้งชื่อสกุล เพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตาครับ

ปภาวรินทร์
01-23-2015, 06:53 PM
ชื่อ ขวัญยืน ทักษาเลข36 เกิดเสาร์ 24ธันวาคม2498 ปัจจุบันอายุ59ปี สามีเสียชีวิต ลูก3คน(โตทำงานหมดแล้ว) ตอนนี้เป็นแม่บ้านไม่ได้ทำงานแล้ว
เป็นเสาหลักของบ้านให้กับลูกๆ ตอนนี้นามสกุลทักษา52ค่ะ ไม่ค่อยดีค่ะ
อยากจะรบกวนอ.นพช่วยตั้งนามสกุลใหม่ให้กับครอบครัวหน่อยค่ะ
จะให้ลูกทุกคนเปลี่ยนตามแม่เป็นมงคลให้หมด
ควรใช้นามสกุลทักษา64 มั้ยคะ ? รบกวนอ.ช่วยเมตตาตั้งนามสกุลมงคลให้ใหม่ด้วยค่ะ

kunlyanee
01-23-2015, 07:12 PM
สวัสดีครับคุณกัลยาณี

ก่อนอื่นต้องขออภัยเป็นอย่างยิ่งที่ตกหล่นคำถามของคุณไป ต้องขออภัยจริงๆครับ คุณต้องการชื่อทักษา 51 นามสกุลทักษา 54 ผลรวมได้ 105 เป็นมงคลยิ่งครับ แต่เรื่องค่าอายตนะนั้น เป็นคนละตำรากับผมครับ ไม่อยากให้เน้น เพราะไม่มีประโยชน์เท่าใด ชีวิตคนอาจสัมผัสกับบุคคลและสิ่งแวดล้อมโดยรวมก็จริง นั่นเป็นเรื่องค่าอายตนะ 6 แต่ในทักษาดวงดาวนั้น กำหนดชื่อและสกุลให้เดินตามเส้นทางของดาวนพเคราะห์ ตามดวงชะตาเกิดคุณ จึงไม่อยากให้ไปสนใจเรื่องค่าอายตนะให้ว้าวุ่นครับ แต่หากเป็นไปได้ ก็จะพยายามหาให้น่ะครับ อายตนะ 9 ไม่เหมาะกับหญิงครับ ควรใช้อายตนะ 6 หรือเจ้าของการค้าควรใช้ อายตนะ 8 ครับ บริวารมากๆ ก็ 1 หรือ 2 ครับ โดยคร่าวๆน่ะครับ แต่ในทักษาดาวมีหมดอยู่แล้วกับวัตถุประสงค์นั้น โดยใช้ดวงดาวเป็นเส้นทางครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันจันทร์

ศรัณย์ญมน แปลว่า ผู้มีหัวใจแห่งความรอบรู้อันเป็นที่พึ่ง (อายตนะ 9)
ศรัณย์ธมน แปลว่า ผู้มีความสวยงามเป็นที่พึ่ง (อายตนะ 2)
สรัญญ์ยมล แปลว่า ผู้มีคู่ใจเป็นความรู้อันกล้าหาญ (อายตนะ 2)
รัตยภัสสร์ แปลว่า ผู้มีแสงสว่างยามราตรี (อายตนะ8)
วรรณ์ภัสสร แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น (อายตนะ 9)
วรรณภัสสร์ แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น (อายตนะ 9)

นามสกุลทักษา 54

ประพิณธยาน์ แปลว่า ผู้พิจารณาด้วยความฉลาด
พฤทธิ์ปิญชาน์ แปลว่า เจริญด้วยทองคำ
ปวินท์พัฒนี แปลว่า ได้รับความเจริญ
ธาริณีนันทน์ แปลว่า ทรงไว้ซึ่งความสุข
ทิพย์ชนันธร แปลว่า มีของวิเศษที่ค้ำจุนคน

เปลี่ยนชือแล้ว ใน7 วันให้ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน เทวดาประจำกาย ผู้ตั้งชื่อสกุล เพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตาครับ

กราบขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงค่ะ คนเกิดวันจันทร์ชื่อค่อนข้างตั้งยาก
เห็นด้วยกับอาจารย์ที่ว่า หญิง ไม่เหมาะกับค่าอายตะนะ 9 ดิฉันขอเป็นค่าอายตนะ 6 ตามคำแนะนำค่ะ เคยมีบริวารแต่บริวารสร้างปัญหาค่ะ ดังนั้นจึงอยากรบกวนอาจารย์อีกสักครั้งค่ะ
ดิฉันทำงานเกี่ยวข้องกับต่างประเทศด้วย ถ้าเปลี่ยนเป็น ชื่อผลรวม 50 นามสกุลผลรวม 55 จะเหมาะสมมั้ยคะ โดยส่วนตัว ชอบตัวอักษรขึ้นต้นด้วย ป,ภ,ณ
ดิฉันเกิด จันทร์ที่ 24 มิถุนายน 2511 เวลา 12.00น.

และต้องการให้อาจารย์ตั้งชื่อให้กับบุตรสาว 2 คนด้วยค่ะ

คนที่1 เกิดวันจันทร์ ที่ 1 สิงหาคม 2537 เวลา 10.24 น.
คนที่2 เกิดวันพุธ ที่ 22 พฤษภาคม 2539 เวลา 13.17 น.

รบกวนอีกครั้งนะคะอาจารย์
ขอเลขที่บัญชีเพื่อร่วมทำบุญด้วยค่ะ

ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยนะคะอาจารย์
กราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

lek0205
01-24-2015, 09:23 AM
บุศกร ปานโสภณ
เกิดวันอังคาร 2 พฤษภาคม 2538 เวลา 12:36
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
01-24-2015, 09:43 PM
ชื่อ ขวัญยืน ทักษาเลข36 เกิดเสาร์ 24ธันวาคม2498 ปัจจุบันอายุ59ปี สามีเสียชีวิต ลูก3คน(โตทำงานหมดแล้ว) ตอนนี้เป็นแม่บ้านไม่ได้ทำงานแล้ว
เป็นเสาหลักของบ้านให้กับลูกๆ ตอนนี้นามสกุลทักษา52ค่ะ ไม่ค่อยดีค่ะ
อยากจะรบกวนอ.นพช่วยตั้งนามสกุลใหม่ให้กับครอบครัวหน่อยค่ะ
จะให้ลูกทุกคนเปลี่ยนตามแม่เป็นมงคลให้หมด
ควรใช้นามสกุลทักษา64 มั้ยคะ ? รบกวนอ.ช่วยเมตตาตั้งนามสกุลมงคลให้ใหม่ด้วยค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 52 หากจะเปลี่ยนนามสกุลใหม่ ต้องดูทักษาชื่อของลูกด้วยครับ ว่าเหมาะกับนามสกุลใหม่หรือไม่ครับ อายุ 58 ปีแล้ว ที่จริงถ้าเป็นแม่บ้านไม่ต้องเปลี่ยนครับ เพราะไม่ได้ประกอบอาชีพอะไร จะเปลี่ยนคงต้องให้ลูกแล้วละครับ
ต้องดูลูกๆ น่ะครับ แล้วคุณแม่ค่อยเปลี่ยนตามครับ

noppakorn
01-24-2015, 09:46 PM
กราบขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงค่ะ คนเกิดวันจันทร์ชื่อค่อนข้างตั้งยาก
เห็นด้วยกับอาจารย์ที่ว่า หญิง ไม่เหมาะกับค่าอายตะนะ 9 ดิฉันขอเป็นค่าอายตนะ 6 ตามคำแนะนำค่ะ เคยมีบริวารแต่บริวารสร้างปัญหาค่ะ ดังนั้นจึงอยากรบกวนอาจารย์อีกสักครั้งค่ะ
ดิฉันทำงานเกี่ยวข้องกับต่างประเทศด้วย ถ้าเปลี่ยนเป็น ชื่อผลรวม 50 นามสกุลผลรวม 55 จะเหมาะสมมั้ยคะ โดยส่วนตัว ชอบตัวอักษรขึ้นต้นด้วย ป,ภ,ณ
ดิฉันเกิด จันทร์ที่ 24 มิถุนายน 2511 เวลา 12.00น.

และต้องการให้อาจารย์ตั้งชื่อให้กับบุตรสาว 2 คนด้วยค่ะ

คนที่1 เกิดวันจันทร์ ที่ 1 สิงหาคม 2537 เวลา 10.24 น.
คนที่2 เกิดวันพุธ ที่ 22 พฤษภาคม 2539 เวลา 13.17 น.

รบกวนอีกครั้งนะคะอาจารย์
ขอเลขที่บัญชีเพื่อร่วมทำบุญด้วยค่ะ

ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยนะคะอาจารย์
กราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 45 นามสกุลทักษา 59 ผลรวมได้ 104 ดีกว่ามั้ยครับ

noppakorn
01-24-2015, 09:55 PM
บุศกร ปานโสภณ
เกิดวันอังคาร 2 พฤษภาคม 2538 เวลา 12:36
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

อายุคุณเพิ่งย่าง 20 ปี ควรขอนุญาติบิดามารดาเสียก่อนครับ ท่านอนุญาตแล้วค่อยมาตั้งคำถาม หากไม่อนุญาต เปลี่ยนเองจะไม่เป็นมงคลครับ ชื่อคุณทักษา 15 เป็นมงคลนาม รวมกับนามสกุลได้ทักษา 40 เป็นทักษามงคลดีอยู่แล้ว เพียงแต่ในชื่อคุณนั้น มีพยัญชนะ ก เป็นกาลกิณี พยัญชนะตัวนี้ไม่ส่งผลกับพื้นชะตาเกิดคุณครับ เพียงแต่ทำให้คุณชอบคิดนั่นคิดนี่ หวาดระแวงใจ วิตกกังวล หากเข้าใจแล้วคอยปรับตัวปรับใจ มีสติมีเหตุผล ก็ไม่มีปัญหาอะไร และไม่มีโทษครับ หมั่นทำบุญเสมอๆ อุทิศให้เจ้ากรรมและพระเคราะห์บ่อยๆ ชีวิตไม่มีปัญหาครับ การงาน หากทำอาชีพเกียวกับการเดินทาง การไม่อยู่กับที ต่างประเทศจะดียิ่งครับ

kunlyanee
01-24-2015, 10:09 PM
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 45 นามสกุลทักษา 59 ผลรวมได้ 104 ดีกว่ามั้ยครับ

ได้ค่ะ อาจารย์ยินดีตามที่อาจารย์แนะนำค่ะ
ชื่อ ของลูกสาวทั้่ง2คนด้วยนะคะ เพราะตั้งใจจะเปลี่ยน นามสกุลให้ลูกมาใช้ของแม่ด้วยค่ะ นามสกุลลูกเดิมทักษา 27 ค่ะ

บุตรสาว 2 คน

กราบขอบพระคุณอาจารย์ที่กรุณามากค่ะ

ปภาวรินทร์
01-25-2015, 12:58 AM
I
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 52 หากจะเปลี่ยนนามสกุลใหม่ ต้องดูทักษาชื่อของลูกด้วยครับ ว่าเหมาะกับนามสกุลใหม่หรือไม่ครับ อายุ 58 ปีแล้ว ที่จริงถ้าเป็นแม่บ้านไม่ต้องเปลี่ยนครับ เพราะไม่ได้ประกอบอาชีพอะไร จะเปลี่ยนคงต้องให้ลูกแล้วละครับ
ต้องดูลูกๆ น่ะครับ แล้วคุณแม่ค่อยเปลี่ยนตามครับขอบคุณที่แนะนำค่ะ
คุณแม่ขวัญยืน วีระสรณะกิจ ทักษา36 นามสกุล52 อาชีพแม่บ้าน เป็นพนง.บำนาญอยู่บ้านเล่นหุ้นค่ะ
1ลูกชายคนโต นายชัชพิสิฐพงษ์ วีระสรณะกิจอายุ28ปี เกิดศุกร์ที่19ธันวาคม2529ชื่อทักษา63นามสกุล52 ค่ะ (เพิ่งเปลี่ยนชื่อมา) อาชีพพนง.บริษัทเอกชนธรรมดา เป็นคนไม่ค่อยเอาไหนเท่าไรค่ะแต่ก็ไม่สร้างปัญหาให้แก่ครอบครัวหรือคนอื่นๆค่ะ
2.ลูกสาวคนที่2เป็นเสาหลักของบ้านต่อจากแม่ค่ะ อายุ27ปี เกิดจันทร์ที่1ธันวาคม2530 ค่ะ ชื่อปภาวรินทร์ วีระสรณะกิจทักษา37 นามสกุล52 กำลังจะเปลี่ยนชื่อให้ค่ะรอให้ได้นามสกุลที่เหมาะสมก่อน(หากอ.นพจะเมตตาตั้งให้ทั้งชื่อและนามสกุลจักขอบพระคุณมากค่ะลูกเคยปรึกษาอ.แล้วแต่ตอนนั้นยังไม่คิดเปลี่ยนนามสกุลค่ะ) อาชีพผู้แทนยาค่ะ กำลังเรียนปริญญาโทไปด้วยทำงานไปด้วย
3.ลูกสาวคนสุดท้อง อายุ25ปี ชื่อศิลป์สุภา วีระสรณะกิจ เกิดช่วงสี่โมงเย็นวันเสาร์ที่3มิถุนายน2532ตกทักษา38 อาชีพพนง.ขายเคมีภัณฑ์ อยากจะให้เปลี่ยนเช่นกันค่ะ
รบกวนอ.นพขอนามกลุลที่เป็นมงคลให้กับครอบครัวด้วยนะคะ
หมายเหตุ:คุณแม่ใช้ล๊อคอินลูกสาวให้ลูกช่วยพิมพ์ให้นะคะ

noppakorn
01-25-2015, 03:54 PM
ได้ค่ะ อาจารย์ยินดีตามที่อาจารย์แนะนำค่ะ
ชื่อ ของลูกสาวทั้่ง2คนด้วยนะคะ เพราะตั้งใจจะเปลี่ยน นามสกุลให้ลูกมาใช้ของแม่ด้วยค่ะ นามสกุลลูกเดิมทักษา 27 ค่ะ

บุตรสาว 2 คน

กราบขอบพระคุณอาจารย์ที่กรุณามากค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 59 สมปรารถนา

กัลยาณ์รัตน์ แปลว่า แก้วที่มีคุณค่าดี
พัฒน์พิจิตรา แปลว่า งดงามและรุ่งเรือง
พิทักษ์พุฒิพร แปลว่า รักษาความมั่งคั่งและความประเสริฐ
ปวีร์ชวินทร์ แปลว่า ยิ่งใหญ๋ด้วยไหวพริบและความกล้าหาญ
นิวิฐกรวีร์ แปลว่า กล้าหาญในการทำงานที่ตั่งใจยิ่ง

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงเกิดวันจันทร์ (แม่และลูกสาว)

นัทธ์ชลันทร (นัดชะลันทอน) แปลว่า เจ้าแห่งน้ำที่ผูกพัน,ยอดแห่งสายน้ำที่ผูกพัน
ภัสวรัญชญ์ แปลว่า ผู้รู้และยินดีในความเรืองรอง ((พัด วะ รัน)
ภัสสรมณฑ์ แปลว่า เครื่องประดับที่มีรัศมีความเรืองรอง (พัด สอ ระ มน)
วลัญช์ยล แปลว่า ผู้มีรูปที่น่ามอง
ลัลน์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่น่ารัก
จันทรรัตน์ แปลว่า ไข่มุก (จัน ทระ รัด)
จันทรัสม์ แปลว่า เทียมเทียบดวงจันทร์ (จัน ทะ รัด)
ชวลัญชน์ธร (ชะวะลันทอน) แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งลักษณะอันฉลาดว่องไว
นทธ์ธมนต์ (นดทะมน) แปลว่า ผู้ไร้มลทินแน่นอน
ณัทณลัลน์ (นัดนะลัน) แปลว่า ผู้งดงามซึ่งเป็นผู้ให้ความรู้
ปัณณ์พลัช (ปันพะลัด) แปลว่า ผู้มีพลังศักดิ์สิทธิ์จากความรู้
ธวัลรัตน์ แปลว่า แก้วมีค่าที่บริสุทธิ์
มนัสนันท์ แปลว่า ผู้สุขใจ
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี
ณัฐพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบของนักปราชญ์
ณัฐพัชร์ แปลว่า ผู้มีความรู้เหมือนเพชร
ศรณ์นพัต แปลว่า ผู้ริเริ่มเป็นที่พึ่งพิง
สรัญพรน์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐในการพูด

กนิษฐ์นิตา แปลว่า น้องผู้ได้รับการอบรมอย่างดี
กันต์สินี แปลว่า หญิงงามผู้น่ารัก
ศรัณย์ธร แปลว่า ผู้ทรงความเป็นที่พึ่ง
สถิรนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีอันมั่นคง,ผู้มีความสุขอันมั่นคง
ธารณ์ธันยา แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งโชคดี,ผู้ทรงไว้ซึ่งบุญญา(มีบุญ,มีโชค)
สุทธิ์สิริ แปลว่า ผู้ประเสริฐและบริสุทธิ์
วรรณอมลิน แปลว่า ผู้มีผิวพรรณบริสุทธิ์
ปวีณวัสสา แปลว่า ผู้ฉลาดตลอดปี
กัลยาวัสสา แปลว่า หญิงงามตลอดปี

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานด้วยการปล่อยสิ่งมีชีวิต ไม่ทำด้วยกันต่างคนต่างทำ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกาย และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตา

noppakorn
01-25-2015, 04:13 PM
Iขอบคุณที่แนะนำค่ะ
คุณแม่ขวัญยืน วีระสรณะกิจ ทักษา36 นามสกุล52 อาชีพแม่บ้าน เป็นพนง.บำนาญอยู่บ้านเล่นหุ้นค่ะ
1ลูกชายคนโต นายชัชพิสิฐพงษ์ วีระสรณะกิจอายุ28ปี เกิดศุกร์ที่19ธันวาคม2529ชื่อทักษา63นามสกุล52 ค่ะ (เพิ่งเปลี่ยนชื่อมา) อาชีพพนง.บริษัทเอกชนธรรมดา เป็นคนไม่ค่อยเอาไหนเท่าไรค่ะแต่ก็ไม่สร้างปัญหาให้แก่ครอบครัวหรือคนอื่นๆค่ะ
2.ลูกสาวคนที่2เป็นเสาหลักของบ้านต่อจากแม่ค่ะ อายุ27ปี เกิดจันทร์ที่1ธันวาคม2530 ค่ะ ชื่อปภาวรินทร์ วีระสรณะกิจทักษา37 นามสกุล52 กำลังจะเปลี่ยนชื่อให้ค่ะรอให้ได้นามสกุลที่เหมาะสมก่อน(หากอ.นพจะเมตตาตั้งให้ทั้งชื่อและนามสกุลจักขอบพระคุณมากค่ะลูกเคยปรึกษาอ.แล้วแต่ตอนนั้นยังไม่คิดเปลี่ยนนามสกุลค่ะ) อาชีพผู้แทนยาค่ะ กำลังเรียนปริญญาโทไปด้วยทำงานไปด้วย
3.ลูกสาวคนสุดท้อง อายุ25ปี ชื่อศิลป์สุภา วีระสรณะกิจ เกิดช่วงสี่โมงเย็นวันเสาร์ที่3มิถุนายน2532ตกทักษา38 อาชีพพนง.ขายเคมีภัณฑ์ อยากจะให้เปลี่ยนเช่นกันค่ะ
รบกวนอ.นพขอนามกลุลที่เป็นมงคลให้กับครอบครัวด้วยนะคะ
หมายเหตุ:คุณแม่ใช้ล๊อคอินลูกสาวให้ลูกช่วยพิมพ์ให้นะคะ
สวัสดีครับ

เปลี่ยนนามสกุลไม่ยากครับ แต่ชือลูกๆ ทั้งหญิงชาย ไม่เป็นมงคลนามเลยครับ ลูกชายชัชพิสิฐพงษ์ ทักษา 63 เป็นมงคลก็จริงแต่ควรใช้ชื่อนี้เป็นนามสกุล นำมาเป็นนาม ทำให้ชื่อใหญ่เกินตัว ขาดความเพียร ความขยัน ไม่ชอบทำงาน นามสกุลทักษา 52 รวมแล้วได้ 115 ตกดาวเสาร์ดาวร้าย ไม่ดี ลูกสาวคนที่ 2 ชือปภาวรินทร์ ตกทักษา 37 เป็นดาวอังคาร ดาวร้ายและดาวเสาร์ดาวบาปเคราะห์ ชื่อนี้ไม่ควรใช้ คนสุดท้อง ศิลป์สุภา ตกดาวอังคารและราหู อารมย์เจ้าโทสะ ทักษานี้เป็นเลขอันธพาล ไม่น่าใช้เช่นกันครับ สำหรับคุณขวัญยืน ชื่อทักษา 36 เป็นนามมงคล นามสกุลทักษา 52 ผลรวมได้ 88 เป็นราหูคู่ราหู งมงาย ชีวิตเปลี่ยนแปลงบ่อย ไม่เชื่อใคร เลขนี้ต้องระวังอันตราย ก็ไม่ทราบว่าทำไมชื่อบ้านนี้จึงเป็นเช่นนี้ทั้งบ้าน คาดว่าเป็นดวงชะตา ทำให้มีการตั้งชื่อแล้วออกมาไม่ดีครับ

เปิดดวงให้คุณขวัญยืนแล้ว จะถูกผิดอย่างไรอ่านตามดวงดาวให้ครับ จะต้องการเปลี่ยนแปลงอย่างไร ลองไปคิดดูแล้วถามเข้ามาใหม่ (รบกวนช่วยใส่บาตรพระให้ผม 1 รูป น่ะครับ เพื่อแก้กรรมที่ไขดวงชะตา)

kunlyanee
01-25-2015, 06:39 PM
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 59 สมปรารถนา

กัลยาณ์รัตน์ แปลว่า แก้วที่มีคุณค่าดี
พัฒน์พิจิตรา แปลว่า งดงามและรุ่งเรือง
พิทักษ์พุฒิพร แปลว่า รักษาความมั่งคั่งและความประเสริฐ
ปวีร์ชวินทร์ แปลว่า ยิ่งใหญ๋ด้วยไหวพริบและความกล้าหาญ
นิวิฐกรวีร์ แปลว่า กล้าหาญในการทำงานที่ตั่งใจยิ่ง

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงเกิดวันจันทร์ (แม่และลูกสาว)

นัทธ์ชลันทร (นัดชะลันทอน) แปลว่า เจ้าแห่งน้ำที่ผูกพัน,ยอดแห่งสายน้ำที่ผูกพัน
วลัญช์ยล แปลว่า ผู้มีรูปที่น่ามอง
จันทรรัตน์ แปลว่า ไข่มุก (จัน ทระ รัด)
จันทรัสม์ แปลว่า เทียมเทียบดวงจันทร์ (จัน ทะ รัด)
ชวลัญชน์ธร (ชะวะลันทอน) แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งลักษณะอันฉลาดว่องไว
นทธ์ธมนต์ (นดทะมน) แปลว่า ผู้ไร้มลทินแน่นอน
ปัณณ์พลัช (ปันพะลัด) แปลว่า ผู้มีพลังศักดิ์สิทธิ์จากความรู้
มนัสนันท์ แปลว่า ผู้สุขใจ
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี
ณัฐพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบของนักปราชญ์
ณัฐพัชร์ แปลว่า ผู้มีความรู้เหมือนเพชร
ศรณ์นพัต แปลว่า ผู้ริเริ่มเป็นที่พึ่งพิง

กนิษฐ์นิตา แปลว่า น้องผู้ได้รับการอบรมอย่างดี
วรรณอมลิน แปลว่า ผู้มีผิวพรรณบริสุทธิ์
ปวีณวัสสา แปลว่า ผู้ฉลาดตลอดปี
กัลยาวัสสา แปลว่า หญิงงามตลอดปี

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานด้วยการปล่อยสิ่งมีชีวิต ไม่ทำด้วยกันต่างคนต่างทำ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกาย และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตา

กราบขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงค่ะ

ปภาวรินทร์
01-25-2015, 07:47 PM
สวัสดีครับ

เปลี่ยนนามสกุลไม่ยากครับ แต่ชือลูกๆ ทั้งหญิงชาย ไม่เป็นมงคลนามเลยครับ ลูกชายชัชพิสิฐพงษ์ ทักษา 63 เป็นมงคลก็จริงแต่ควรใช้ชื่อนี้เป็นนามสกุล นำมาเป็นนาม ทำให้ชื่อใหญ่เกินตัว ขาดความเพียร ความขยัน ไม่ชอบทำงาน นามสกุลทักษา 52 รวมแล้วได้ 115 ตกดาวเสาร์ดาวร้าย ไม่ดี ลูกสาวคนที่ 2 ชือปภาวรินทร์ ตกทักษา 37 เป็นดาวอังคาร ดาวร้ายและดาวเสาร์ดาวบาปเคราะห์ ชื่อนี้ไม่ควรใช้ คนสุดท้อง ศิลป์สุภา ตกดาวอังคารและราหู อารมย์เจ้าโทสะ ทักษานี้เป็นเลขอันธพาล ไม่น่าใช้เช่นกันครับ สำหรับคุณขวัญยืน ชื่อทักษา 36 เป็นนามมงคล นามสกุลทักษา 52 ผลรวมได้ 88 เป็นราหูคู่ราหู งมงาย ชีวิตเปลี่ยนแปลงบ่อย ไม่เชื่อใคร เลขนี้ต้องระวังอันตราย ก็ไม่ทราบว่าทำไมชื่อบ้านนี้จึงเป็นเช่นนี้ทั้งบ้าน คาดว่าเป็นดวงชะตา ทำให้มีการตั้งชื่อแล้วออกมาไม่ดีครับ

เปิดดวงให้คุณขวัญยืนแล้ว จะถูกผิดอย่างไรอ่านตามดวงดาวให้ครับ จะต้องการเปลี่ยนแปลงอย่างไร ลองไปคิดดูแล้วถามเข้ามาใหม่ (รบกวนช่วยใส่บาตรพระให้ผม 1 รูป น่ะครับ เพื่อแก้กรรมที่ไขดวงชะตา)

1.จะรีบใส่บาตรให้นะคะ ไม่วันพรุ่งนี้ก็มะรืนค่ะ "ขอชื่อนามสกุลอ.นพด้วยค่ะ"
2.จะรบกวนอ.นพช่วยกรุณาตั้งชื่อของลูกสาวทั้ง2คนให้ค่ะ (ปภาวรินทร์,ศิลป์สุภา)ตอนตั้งชื่อลูกไม่มีความรู้เรื่องทักษามาก่อนเลยค่ะเลยไม่เป็นมงคลทั้งบ้านเลย
3.ส่วนลูกชายไม่ยอมเปลี่ยนแล้วค่ะ
4.นามสกุลใจจริงอยากเปลี่ยนให้ดีกว่านี้ทำอะไรไม่ติดขัดค่ะ ให้เข้ากับแม่และลูกๆ

yoochqr.
01-26-2015, 09:11 PM
สวัสดีคะ
ขอสอบถามชื่อของหนูกับคุณแม่หน่อยคะ
1.คุณแม่ ชื่อปัทมา อยู่เจริญคะ เกิดวันพฤหัสบดีที่ 26 ก.ย. 2506 เวลาเกิดจำไม่ได้คะ
เหมือนว่าชื่อของคุณแม่จะมีตัวกาลกิณีอยู่
2.หนูเป็นลูกสาวคะ ชื่อพรพิมล อยู่เจริญ เกิดวันอังคารที่ 21 ก.ค. 2535 เวลาเกิด 14.30 น.
อยากจะขอเปลี่ยนก่อนจะรับปริญญาคะ แล้วถ้าเป็นชื่อ รติชา จะดีมั้ยหรอคะ
รบกวนอ.นพช่วยดูชื่อที่เป็นมงคลให้กับคุณแม่กับหนูให้ด้วยนะคะ

alitipz
01-26-2015, 11:20 PM
รบกวนสอบถามอาจารย์นพคะ อยากเปลี่ยนชื่อให้ลูกสาวคะ
อยากให้ชื่อรวมกันกับนามสกุล อายตนะ และพลังเงา ออกมาดีด้วยคะ
ชื่อ พรหมลินทร์ ทรัพย์สถาพรณุภา (นำชื่อพ่อและแม่มารวมกันคะ พรหม = ชื่อพ่อ , ลินทร์ = ชื่อแม่)
เกิดวันอาทิตย์ที่ 17 สิงหาคม 2557 เวลา 08.27น.
เหตุผลที่อยากเปลี่ยนเพราะว่า มีคนทักให้เปลี่ยนเพราะพลังเงาไม่ค่อยดีคะ อยากให้ลูกมีชื่อที่เป็นมงคล มีแต่สิ่งดีๆคะ

อยากทราบว่าชื่อของสามีทิพย์ดีมั๊ยคะ พรหมพัฒน ทรัพย์สถาพรณุภา อาชีพ ค้าขายเกี่ยวกับตัวเลข
เกิดวันพฤหัสบดี 15 มีนาคม 2533 เวลา 15.15

และควรถือฤกษ์สำหรับการเปลี่ยนชื่อด้วยรึป่าวคะ??

รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำชื่อที่เป็นมงคลให้ทิพย์ด้วยนะคะ ขอบคุณอาจารย์นะคะที่ให้ความรู้และคำปรึกษากับทิพย์และคนอื่นๆ ขอบคุณคะ

noppakorn
01-27-2015, 01:01 PM
1.จะรีบใส่บาตรให้นะคะ ไม่วันพรุ่งนี้ก็มะรืนค่ะ "ขอชื่อนามสกุลอ.นพด้วยค่ะ"
2.จะรบกวนอ.นพช่วยกรุณาตั้งชื่อของลูกสาวทั้ง2คนให้ค่ะ (ปภาวรินทร์,ศิลป์สุภา)ตอนตั้งชื่อลูกไม่มีความรู้เรื่องทักษามาก่อนเลยค่ะเลยไม่เป็นมงคลทั้งบ้านเลย
3.ส่วนลูกชายไม่ยอมเปลี่ยนแล้วค่ะ
4.นามสกุลใจจริงอยากเปลี่ยนให้ดีกว่านี้ทำอะไรไม่ติดขัดค่ะ ให้เข้ากับแม่และลูกๆ
สวัสดีครับ

หลังเปลี่ยนชื่อค่อยใส่บาตรนะครับ ใช้ชื่อ อุบาสกนพกรณ์ ก็ได้แล้วครับ อนุโมทนาสาธุครับ

ลูกชายไม่เปลี่ยนชื่อ แล้วเปลี่ยนนามสกุลให้แกก็ได้ครับ โดยเปลี่ยนทั้งบ้าน ส่วนคุณและลูกสาวต้องเปลี่ยนทั้งชื่อและสกุลครับ ให้เปลี่ยนนามสกุลเป็นทักษา 41 ส่วนชื่อใช้ทักษา 24 เป็นมงคลนามครับ

ถ้าต้องการเปลี่ยนช่วยแจ้งวันเกิดคุณมาด้วยว่าเกิดวันจันทร์-อาทิตย์ วันใดครับ จะได้ตั้งให้เรียบร้อยครับ

noppakorn
01-27-2015, 01:18 PM
สวัสดีคะ
ขอสอบถามชื่อของหนูกับคุณแม่หน่อยคะ
1.คุณแม่ ชื่อปัทมา อยู่เจริญคะ เกิดวันพฤหัสบดีที่ 26 ก.ย. 2506 เวลาเกิดจำไม่ได้คะ
เหมือนว่าชื่อของคุณแม่จะมีตัวกาลกิณีอยู่
2.หนูเป็นลูกสาวคะ ชื่อพรพิมล อยู่เจริญ เกิดวันอังคารที่ 21 ก.ค. 2535 เวลาเกิด 14.30 น.
อยากจะขอเปลี่ยนก่อนจะรับปริญญาคะ แล้วถ้าเป็นชื่อ รติชา จะดีมั้ยหรอคะ
รบกวนอ.นพช่วยดูชื่อที่เป็นมงคลให้กับคุณแม่กับหนูให้ด้วยนะคะ
สวัสดีครับ

คุณแม่คุณทักษา 13 ตกที่นั่งสร้างวิมานในอากาศ ทำการใดมักไม่ได้ดังหวัง นามสกุลทักษา 37 ผลรวมได้ 50 นับเป็นโชคดีที่ผลรวมดี จึงทำให้ชีวิตมีความสำเร็จบ้าง แต่ต้องเหน็ดเหนื่อยจึงจะได้มา แต่ชีวิตมักจะได้รับแต่ความเป็นเบี้ยล่างคือเสียเปรียบเขามาเสมอๆครับ ให้เปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 14 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 51 ตกโชคลาภรุ่งเรือง
ชื่อรติชา ทักษา 14 เป็นนามมงคล ชื่อนี้ใช้ได้ครับ ดียิ่ง ตกที่นั่งความสุขครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

อุรชา แปลว่า ลูกสาว
เรณุกา แปลว่า เป็นชื่อเฉพาะ มารดาของปรสุราม
ฤชาษมา แปลว่า ผุ้อ่อนน้อมอันเลื่องลือ
อรฤชา แปลว่า นางงามอันเลื่องลือ
ภูรี แปลว่า แผ่นดิน ผู้มีปัญญากว้างไกล
ภณสา แปลว่า ผู้พอใจในคำพูด (พะนะสา)
ภารุจา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองยิ่ง
ภาวิกา แปลว่า ผู้มีความเจริญ
ภูริชา แปลว่า แผ่นดิน
พรภา แปลว่า แสงอันประเสริฐ

ปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานด้วยการปล่อยสิ่งมีชีวิต อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกาย และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตา

noppakorn
01-27-2015, 01:38 PM
รบกวนสอบถามอาจารย์นพคะ อยากเปลี่ยนชื่อให้ลูกสาวคะ
อยากให้ชื่อรวมกันกับนามสกุล อายตนะ และพลังเงา ออกมาดีด้วยคะ
ชื่อ พรหมลินทร์ ทรัพย์สถาพรณุภา (นำชื่อพ่อและแม่มารวมกันคะ พรหม = ชื่อพ่อ , ลินทร์ = ชื่อแม่)
เกิดวันอาทิตย์ที่ 17 สิงหาคม 2557 เวลา 08.27น.
เหตุผลที่อยากเปลี่ยนเพราะว่า มีคนทักให้เปลี่ยนเพราะพลังเงาไม่ค่อยดีคะ อยากให้ลูกมีชื่อที่เป็นมงคล มีแต่สิ่งดีๆคะ

อยากทราบว่าชื่อของสามีทิพย์ดีมั๊ยคะ พรหมพัฒน ทรัพย์สถาพรณุภา อาชีพ ค้าขายเกี่ยวกับตัวเลข
เกิดวันพฤหัสบดี 15 มีนาคม 2533 เวลา 15.15

และควรถือฤกษ์สำหรับการเปลี่ยนชื่อด้วยรึป่าวคะ??

รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำชื่อที่เป็นมงคลให้ทิพย์ด้วยนะคะ ขอบคุณอาจารย์นะคะที่ให้ความรู้และคำปรึกษากับทิพย์และคนอื่นๆ ขอบคุณคะ
สวัสดีครับ

ต้องขออภัยน่ะครับ ตำราผมเป็นทักษาโบราณ ใช้วิถีดวงดาวเป็นตัวเดิน ไม่ได้ใช้เรื่องพลังเงาและค่าอายตนะมาเกี่ยวข้องครับ ไม่สามารถให้คลายความข้องใจของคุณได้ แต่จะดูตามวิถีแห่งดวงดาวให้น่ะครับ

พรหมลินทร์ ทักษา 51 เป็นดาวมงคล นามสกุล ทรัพย์สถาพรณุภา ทักษา 63 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ทักษา 114 เป็นอาทิตย์ 2 ดวงธาตุๆไฟ กับดาวพุธ ธาตุน้ำเชี่ยว หากอาทิตย์ดวงเดียวคู่กับดาวพุธ จะส่งเสริมให้เจริญรุ่งเรือง เพราะเป็นคู่ธาตศัตรูที่หนุนเสริมกัน แต่ธาตุไฟมากกว่า ทำให้เป็นคนดื้อรั้น เอาแต่ใจตัว ผลรวมได้ 6 ตกดาวบันเทิง ไม่ดียิ่งครับ

พรหมพัฒน ทักษา 42 เป็นมงคลยิ่ง แต่เจ้าของนามเกิดวันพฤหัสฯ มี น เป็นกาลกิณีอยู่ ทำให้ใจว้าวุ่น ไม่หนักแน่น ขุ่นใจ ไม่เชื่อมั่นครับ ผลรวมกับนามสกุลทักษา 63 ได้ทักษา 105 เป็นมงคลนามยิ่งครับ

ชื่อพรหมพัฒน แก้ไขได้ เป็น "พรหมพรรษ"แปลว่า ผู้มีแต่ปีอันเจริญ ทักษา 42 เช่นกันครับ

ชื่อลูกสาวควรแก้ไขใหม่ครับ แก้ไขเป็น "พรมลินท์ " อ่านว่า พอน มะ ลิน แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ที่มีความสุขเป็นหนึ่ง ทักษา 42 ครับ

armpvp
01-27-2015, 01:45 PM
รบกวนสอบถามอาจารย์นพครับ
อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ครับ
ชื่อภาณุพงศ์ แพศักดิ์ เกิดพฤหัสบดีที่ 19 ธันวาคม 2534 เวลาเกิด 17.56 ชาย
ผมเป็นนักศึกษาอยู่ครับ มีปัญหาเรื่องปวดหัว ไปหาหมอก็บ่อย แต่ก็ไม่หายครับ เรียนใกล้จะจบแล้วครับ คืออยากจะเปลี่ยนให้เสร็จก่อนเดือน กุมภาพันธ์คับ เปลี่ยนและจะได้แจ้งชื่อให้กับทางมหาลัยก่อนเรียนจบครับ ปรึกษากับพ่อแม่เรื่องเปลี่ยนชื่อแล้วครับ ขอรบกวนอาจารย์นพตั้งชื่อที่เป็นมงคล เข้ากับนามสกุลให้ครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
01-27-2015, 01:45 PM
นอกจากรติชา หรือชื่อเดิมดีกว่า ไม่ทราบว่าอ.นพมีชื่อมงคลอื่นแนะนำมั้ยหรอคะ
ควรเปลี่ยนชื่อในช่วงไหนดีคะ
รบกวนด้วยคะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันอังคาร

ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด
ณฤดี แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้
นภาดล แปลว่า ชั้นฟ้า
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองนาน
รุจาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองยิ่ง
อชิดา แปลว่า ผู้ไม่มีใครชนะได้ (จาก อชิตะ)
อทิชา แปลว่า ผู้ไม่ได้เกิดสองครั้ง
สุภญา แปลว่า ผู้รู้มงคล,ผู้รู้ความดีงาม
รมณ แปลว่า ผู้มีความสุข (ระมน)
ฤทัย แปลว่า ดวงใจ
ธมน แปลว่า ผู้มีความสวย (ทะมน)

noppakorn
01-27-2015, 02:16 PM
ขอบคุณค่ะอ.นพ
ฤกษ์ที่ควรเปลี่ยนชื่อทั้งของคุณแม่และของหนูควรเมื่อไรหรอคะ
สวัสดีครับ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ใน 7 วันไปทำบุญปล่อยชีวิตผู้อื่น อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกพระองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน ผู้วิเคราะห์ชื่อ เทวดาประจำกาย เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

yoochqr.
01-27-2015, 02:37 PM
สวัสดีครับ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ใน 7 วันไปทำบุญปล่อยชีวิตผู้อื่น อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกพระองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน ผู้วิเคราะห์ชื่อ เทวดาประจำกาย เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

นอกจากทักษา 14 ที่รวมกับนามสกุลได้ทักษา 51แล้ว มีชื่อในทักษาอื่นแนะนำมั้ยหรอคะ

ปภาวรินทร์
01-27-2015, 11:13 PM
สวัสดีครับ

หลังเปลี่ยนชื่อค่อยใส่บาตรนะครับ ใช้ชื่อ อุบาสกนพกรณ์ ก็ได้แล้วครับ อนุโมทนาสาธุครับ

ลูกชายไม่เปลี่ยนชื่อ แล้วเปลี่ยนนามสกุลให้แกก็ได้ครับ โดยเปลี่ยนทั้งบ้าน ส่วนคุณและลูกสาวต้องเปลี่ยนทั้งชื่อและสกุลครับ ให้เปลี่ยนนามสกุลเป็นทักษา 41 ส่วนชื่อใช้ทักษา 24 เป็นมงคลนามครับ

ถ้าต้องการเปลี่ยนช่วยแจ้งวันเกิดคุณมาด้วยว่าเกิดวันจันทร์-อาทิตย์ วันใดครับ จะได้ตั้งให้เรียบร้อยครับ

ลูกสาวคนโตเกิดวันจันทร์ที่1ธันวาคม2530ค่ะ ขอชื่อเป็นป,ภนำหน้า
ลูกสาวคนเล็กเกิดเสาร์ที่3มิถุนายน เวลาเที่ยงค่ะ
ส่วนตัวเองเกิดเสาร์24ธันวาคมค่ะ
ขอบคุณค่ะ

tarn213
01-28-2015, 10:19 AM

รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำชื่อใหม่ให้พี่สาวกับลูกเค้าหน่อยค่ะ ชื่อเดิมมีแต่ปัญหาติดขัดตลอดเลยค่ะ อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วยมูละ ตามด้วยศรีค่ะ รวมกับนามสกุลแล้วให้ได้เป็นมงคลค่ะ รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยนะคะ

1. นาง บัวไข ชาวนา เกิดวันศุกร์ 13 กย. ขาล
2. นางสาว อมรรัตน์ ชินรัมย์ จันทร์ 7 ธค. 30
3. นาย วันชัย เกิดอยู่ จันทร์ 13 เม.ย. ฉลู

ขอบพระคุณอ. นพ มากๆ ค่ะ

polarbear
01-28-2015, 10:58 AM

ลูกชายจะคลอดวันพฤหัสนี้ค่ะ นามสกุลคิดเป็นเลขศาสตร์ได้ค่า 37 ค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำชื่อให้กับลูกชายหน่อยได้มั้ยคะ

noppakorn
01-28-2015, 01:30 PM
นอกจากทักษา 14 ที่รวมกับนามสกุลได้ทักษา 51แล้ว มีชื่อในทักษาอื่นแนะนำมั้ยหรอคะ
ทักษานี้ดีที่สุดแล้วครับ ยกเว้นชาย ใช้ทักษา 19 ได้อีกอัน ทักษา 23 ไม่ค่อยอยากให้ใช้ครับ ติดเรื่องชู้สาว

yoochqr.
01-28-2015, 04:52 PM
ทักษานี้ดีที่สุดแล้วครับ ยกเว้นชาย ใช้ทักษา 19 ได้อีกอัน ทักษา 23 ไม่ค่อยอยากให้ใช้ครับ ติดเรื่องชู้สาว

ขอบคุณอ.นพมากๆเลยนะคะ

noppakorn
01-28-2015, 09:19 PM
ลูกสาวคนโตเกิดวันจันทร์ที่1ธันวาคม2530ค่ะ ขอชื่อเป็นป,ภนำหน้า
ลูกสาวคนเล็กเกิดเสาร์ที่3มิถุนายน เวลาเที่ยงค่ะ
ส่วนตัวเองเกิดเสาร์24ธันวาคมค่ะ
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ตกลงเปลี่ยนนามสกุลและชื่อน่ะครับ เปลี่ยนเสร็จใส่บาตรให้ผม 1 รูปครับ

นามสกุลทักษา 41

ขวัญชโวทัย แปลว่า รุ่งเรืองด้วยปัญญาอันเป็นมงคล (อายตนะ 2)
ขวัญนลินญา แปลว่า งามดุจดอกบัวมงคล (อายตนะ 6)
วีรนนทลี แปลว่า เหมือนแม่ที่กล้าหาญ (อายตนะ 6)
ภูวิศชยังกร แปลว่า ได้ชัยชนะและเป็นใหญ่ในแผ่นดิน (อายตนะ 9)

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันเสาร์ (ทั้งคุณแม่และลูกสาวคนเล็ก)

รักษวรา แปลว่า ผู้รักษาความประเสริฐ
ยลนรา แปลว่า คนที่น่ามอง
ลัลนชา แปลว่า เกิดมาน่ารัก
นงชวิน แปลว่า นางผู้ปราดเปรื่อง
นงอนล แปลว่า อัคนีเทพหญิง
รักชัญญา แปลว่า รักผู้รู้
ขวัญชนก แปลว่า เป็นมิ่งขวัญของพ่อ
กานต์ญา (กานยา) แปลว่า ผู้มีความรู้ที่น่ารัก
ธรรศญา (ทัดสะยา) แปลว่า ผู้มีความรู้และเชื่อมั่นในตนเอง
พชิราญา (พะชิรายา) แปลว่า ผู้มีความรู้ดุจเพชร(มีคุณค่า)
ลลิตญา (ละลิดตะยา) แปลว่า ผู้มีความรู้อันน่ารัก

บงกชปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดุจดอกบัว
ยลภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่สวยงามน่าดูน่ามอง
พชรภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังเพชร
ธมนภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐและสวยงาม
ภัทรฤทัย แปลว่า เจ้าหัวใจอันประเสริฐ
รมณภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความสุข
วรรมณ (วอระระมน) แปลว่า ผู้มีความยินดีอันประเสริฐ
กชพรรณ แปลว่า ผิวพรรณงามดังดอกบัว
นพศร แปลว่า ผู้มีอาวุธใหม่

ปลี่ยนชื่อแล้ว ใน 7 วันไปร่วมกันทำบุญปล่อยชีวิตผู้อื่น อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกพระองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน ผู้วิเคราะห์ชื่อ เทวดาประจำกาย เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
01-28-2015, 09:29 PM

รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำชื่อใหม่ให้พี่สาวกับลูกเค้าหน่อยค่ะ ชื่อเดิมมีแต่ปัญหาติดขัดตลอดเลยค่ะ อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วยมูละ ตามด้วยศรีค่ะ รวมกับนามสกุลแล้วให้ได้เป็นมงคลค่ะ รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยนะคะ

1. นาง บัวไข ชาวนา เกิดวันศุกร์ 13 กย. ขาล
2. นางสาว อมรรัตน์ ชินรัมย์ จันทร์ 7 ธค. 30
3. นาย วันชัย เกิดอยู่ จันทร์ 13 เม.ย. ฉลู

ขอบพระคุณอ. นพ มากๆ ค่ะ
สวัสดีครับ

อยากจะบอกว่า การถามและขอแก้ไขแทนคนอื่น ระวังตนไว้ว่า กรรมของเขาแก้แล้วดี กรรมไม่ดีจะย้อนสู่ตนน่ะครับ ต้องระวังให้มากๆครับ ถามแทนบุคคลที่ไม่ใช่คนในครอบครัวไม่ดีครับ ยกเว้นลูกหลานนะครับ

บัวไข ชาวนา และวันชัย เกิดอยู่ คุณไม่ได้แจ้งปีพศ.เกิดมา ของดตอบ เพราะข้อมูลไม่ครบครับ ทำให้วิเคราะห์ไม่ได้ ช่วยแจ้งพศ.เกิดมาด้วย

อมรรัตน์ ชื่อ ทักษา 40 นามสกุล ทักษา 41 ชินรัมย์ เป็นมงคลนาม แต่ผลรวมได้ 82 ตกจันทร์คู่ราหู ชีวิตมีแต่การเปลี่ยนแปลง ดีไม่ได้ดี ให้เปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 24 ผลรวมได้ทักษา 65 ตกดาวศุภโชคคู่ หมั่นสวดมนต์เช้าเย็น ทำบุญสม่ำเสมอ ใส่บาตรทุกวันพระ ชีวิตจะราบรื่นสมหวัง

กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณงดงาม (อายตนะ 8)
กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างสิริมงคล
ธัญพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและมีโชค
วรฤทัย แปลว่า ผู้มีใจอันประเสริฐ
วรณัน แปลว่า ผู้ได้รับการสรรเสริญ
พัชญภณ แปลว่า ผู้มีวาจาในกรอบ
ลลนดล แปลว่า ผู้บันดาลความงาม
ลภณพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นลาภ
กัญญณัช แปลว่า หญิงสาวผู้ให้ความรู้
นลชณัช แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้อันเจิดจ้า

noppakorn
01-28-2015, 09:33 PM

ลูกชายจะคลอดวันพฤหัสนี้ค่ะ นามสกุลคิดเป็นเลขศาสตร์ได้ค่า 37 ค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำชื่อให้กับลูกชายหน่อยได้มั้ยคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 37 ชื่อมงคลสำหรับชายให้ใช้ทักษา 19 เป็นนามมงคล หมายถึงความรุ่งเรือง และความสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 56 เป็นดาวศุภโชคคู่ เจริฐด้วยลาภยศเงินทองครับ

ภิสภากร แปลว่า รากเหง้าแห่งอาทิตย์ (เชื้่อสายพระอาทิตย์)
วรภพ แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ
วิภพ แปลว่า ผู้เก่งกล้าและวิเศษ

aodsy
01-29-2015, 09:49 AM
อ.นพ ค่ะหนูมีเรื่องอยากรบกวนค่ะ ตามที่หนูได้ชื่อ เปรมอัณณ์ จากอาจารย์มาตั้งชื่อ หนูได้มาเปลี่ยนที่อำเภอแล้ว ปรากฎว่าอำเภอไม่ให้เปลี่ยนค่ะ เนื่องจากอำเภอบอกว่าคำว่า อัณณ์ ไม่มีความหมายจะทำการเปลี่ยนได้ต้องหาความหมายจากหนังสือ และถ่ายสำเนามาให้อำเภอค่ะ เค้าบอกว่าหนังสือจากกรมการปกครองมาใหม่อ่ะค่ะ

อาจารย์มีหนังสือที่แปลความหมายจากชื่อนี้ มั๊ยค่ะ ช่วยถ่ายรูป ส่งมาให้หนูทางอีเมลได้มั๊ยค่ะ หนูอยากตั้งชื่อนี้อ่ะค่ะ จะรบกวนอาจารย์มากเกินไปหรือป่าวค่ะแต่หนูไม่รู้จะหาความหมายจากที่ไหนอ่ะค่ะ แต่ในพจนานุกรมราชบัณตยสถานมันไม่มีอ่ะค่ะ เผื่ออาจารย์จะมีพจนานุกรมเล่มอื่นที่แปลความหมายไว้

อีเมลหนูนะค่ะ
locket_organ @hotmail.com

tarn213
01-29-2015, 11:00 AM
สวัสดีครับ

อยากจะบอกว่า การถามและขอแก้ไขแทนคนอื่น ระวังตนไว้ว่า กรรมของเขาแก้แล้วดี กรรมไม่ดีจะย้อนสู่ตนน่ะครับ ต้องระวังให้มากๆครับ ถามแทนบุคคลที่ไม่ใช่คนในครอบครัวไม่ดีครับ ยกเว้นลูกหลานนะครับ

บัวไข ชาวนา และวันชัย เกิดอยู่ คุณไม่ได้แจ้งปีพศ.เกิดมา ของดตอบ เพราะข้อมูลไม่ครบครับ ทำให้วิเคราะห์ไม่ได้ ช่วยแจ้งพศ.เกิดมาด้วย

อมรรัตน์ ชื่อ ทักษา 40 นามสกุล ทักษา 41 ชินรัมย์ เป็นมงคลนาม แต่ผลรวมได้ 82 ตกจันทร์คู่ราหู ชีวิตมีแต่การเปลี่ยนแปลง ดีไม่ได้ดี ให้เปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 24 ผลรวมได้ทักษา 65 ตกดาวศุภโชคคู่ หมั่นสวดมนต์เช้าเย็น ทำบุญสม่ำเสมอ ใส่บาตรทุกวันพระ ชีวิตจะราบรื่นสมหวัง

กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณงดงาม (อายตนะ 8)
กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างสิริมงคล
ธัญพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและมีโชค
วรฤทัย แปลว่า ผู้มีใจอันประเสริฐ
วรณัน แปลว่า ผู้ได้รับการสรรเสริญ
พัชญภณ แปลว่า ผู้มีวาจาในกรอบ
ลภณพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นลาภ
กัญญณัช แปลว่า หญิงสาวผู้ให้ความรู้
นลชณัช แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้อันเจิดจ้า

สวัสดีค่ะอ. นพ

ขอบพระคุณมากค่ะ สำหรับคำแนะนำและชื่อที่ตั้งให้ของน้องอมรรัตน์ และขอบคุณสำหรับคำแนะนำเรือ่งถามชื่อแทนคนอื่นด้วยค่ะ ต่อไปจะระวังให้มากค่ะ

หนูรบกวนอ. ช่วยตั้งชื่อให้อีกสองคนนะคะ ใส่ปีพ.ศ. มาให้แล้วค่ะ

1. ด.ช วันชัย เกิดอยู่ วันจันทร์ที่ 13 เมษายน 2552
2. นางบัวไข ชาวนา วันพฤหัสที่ 13 กันยายน 2505

noppakorn
01-29-2015, 01:27 PM
สวัสดีค่ะอ. นพ

ขอบพระคุณมากค่ะ สำหรับคำแนะนำและชื่อที่ตั้งให้ของน้องอมรรัตน์ และขอบคุณสำหรับคำแนะนำเรือ่งถามชื่อแทนคนอื่นด้วยค่ะ ต่อไปจะระวังให้มากค่ะ

หนูรบกวนอ. ช่วยตั้งชื่อให้อีกสองคนนะคะ ใส่ปีพ.ศ. มาให้แล้วค่ะ

1. ด.ช วันชัย เกิดอยู่ วันจันทร์ที่ 13 เมษายน 2552
2. นางบัวไข ชาวนา วันพฤหัสที่ 13 กันยายน 2505

สวัสดีครับ

1. ดช.วันชัย เกิดอยู่ ชื่อทักษา 29 นามสกุลทักษา 25 ผลรวม 54 เป็นมงคลนาม ชื่อทักษาใหม่ความใช้ทักษา 40 เป็นดาวพุธและดาวมฤตยู ดาวพุธเป็นน้ำ มฤตยูเป็นลม ชีวิตไม่อยู่นิ่ง ชอบเดินทางหรืออาชีพที่ต้องติดต่อผู้อื่น ฐานะร่ำรวย ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นดาวศุภโชคคู่ มีโชคด้านการเงินครับ

ชื่อทักษา 40 สำหรับชายวันจันทร์

นัทธ์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เกี่ยวพัน
พรหมธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์อันประเสริฐ
ศยศรณ์ แปลว่า ผู้มีที่พึ่งเป็นความสุขตลอดเวลา
พรมพงษ์ แปลว่า ผู้ให้ความสุขแก่ตระกูล
รักษ์ธนัน แปลว่า ผู้รักษาทรัพย์ให้มีอยู่

2. ชื่อนางบัวไข ชื่อทักษา 23 นามสกุล ชาวนา ทักษา 15 ผลรวมได้ทักษา 38 ควรเปลี่ยน ให้ใช้ชื่อทักษา 36 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 51 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันพฤหัส

จีรวรรณ แปลวว่า ผู้มีผิวพรรณสวยงาม
จิรารมัย แปลว่า ผู้ยินดีตลอดกาล
จีรายุพา แปลว่า หญิงสาวตลอดกาล
อมลญาณ์ แปลว่า ผู้มีความรู้บริสุทธิ์
เหมไปรยา (เหมมะ ปรัย ยา) แปลว่า ผู้เป็นที่รักที่ร่ำรวยยิ่ง
ไปรยาพร (ปรัย ยา พอน) แปลว่า ผู้ประเสริฐอันเป็นที่รัก
พาพิชญ์ แปลว่า ผู้นำมาซึ่งความรู้
อิงปารย์ แผลว่า ผุ้เหมาะสมในการพึ่งพิง
อมรัยยา แปลว่า ผุ้เป็นใหญ่ทียั่งยืน
รัญช์รยา แปลว่า แปลว่า ผู้มีความเร็วที่น่ายินดี
ปารย์กมล แปลว่า ดวงใจอันเหมาะสม,เหมาะสมเป็นดวงใจ

primy
01-29-2015, 09:05 PM
เรียนปรึกษาค่ะอาจารย์ มีบางคนทักท้วงมาว่า ผลรวม ทักษา 56 และ 65 มีส่วนไม่ดี คือ
" เลข ๕๖ เป็นเลขดี แต่เสียที่จิตใจอ่อนไหวง่าย แต่ชีวิตจะประสบความสำเร็จเป็นอย่างดี แต่ต้องระวังจิตใจ อย่าไปลุ่มหลงอะไรง่ายๆ เพราะชีวิตถ้าลุ่มหลงอะไรมักจะลุ่มหลงอย่างงมงายจนโงหัวไม่ขึ้น เลข ๕๖ เป็นการผสมผสานระหว่างดาวแห่งโลกีย์และดาวแห่งธรรม จึงทำให้บางครั้งอาจทำให้หลงผิดกลายเป็นคนทรงเจ้าเข้าผี "

หมายเลขนี้ดีเฉพาะตัวเท่านั้นถ้ามาจากชื่อเลขที่เสียก็จะส่งอิทธิพลด้านลบทำให้ยิ่งเสียกันไปใหญ่(ถ้าชื่อเลขคู่หน้าดีก็ไม่เป็นไร) กลายเป็นคนดื้อรั้นดันทุรังหลงตัวเองชอบลองดียอมหักไม่ยอมงอ สาเหตุที่เป็นเช่นนี้เพราะดาวพฤหัสบดีซึ่งเป็นดาวแห่งธรรมะถูกอิทธิพลของดาวศุกร์ซึ่งเป็นดาวแห่งโลกีย์มาร่วมด้วย ทำให้บางครั้งกลายเป็นคนหลงผิดได้ง่าย หน้าที่การงานจะมีอุปสรรคมาขวางกั้น

มันจะไม่เป็นอะไร ไม่ส่งผลเสียใช่มั้ยคะ ถ้าตั้งให้ลูกสาว

รบกวนอาจารย์ตรวจชื่อและนามสกุลให้ด้วยนะคะ ว่าดีและเหมาะสมกับเรามั้ย หนูเป็นแม่บ้านค่ะ มีปัญหากับทางสามี เลยเปลี่ยนทั้งชื่อและนามสกุล กำลังจะเริ่มสร้างธุรกิจด้วยตัวเองค่ะ แต่มีปัญหาคอยขัดขวางและติดขัดตลอด ตอนนี้ทำงาน ตกแต่งบ้านคอนโด, ค้าขายสินค้าทางอินเตอร์เนต , ขายอาหารในฟู๊ดคอร์ส , และ กำลังจะผลิตครีมขาย เป็นแบรนด์ของตัวเองค่ะ

ชื่อ สิริน มิตินันทท์ พุธกลางวัน 1 พย. 21

ลูกสาว ชื่อ ภัทรภร (พัด-ทระ-พร) ตามที่อาจารย์ตั้งให้ค่ะ นามสกุลมิตินันทท์ เกิด จันทร์ 2 ธค. 56

เดือนหน้าคงพร้อมไปแจ้งเปลี่ยนค่ะ

kunlyanee
01-30-2015, 10:29 AM

รบกวนปรึกษาค่ะ

1.ชื่อ ภัสสรมณฑ์ คำอ่าน มี 4 พยางค์ ถ้าเรา กลับคำอ่านใหม่เป็น
มณฑ์ภัสสร คำอ่านมี 3 พยางค์ จะเป็นไรมั้ยคะ คำแปลจะเหมือนกันมั้ยคะ การเดินของดวงดาวเปลี่ยนมั้ยคะ

2.ชื่อ ภัสสร์ณรัณ ความหมายคืออะไรคะ

noppakorn
01-30-2015, 01:28 PM
เรียนปรึกษาค่ะอาจารย์ มีบางคนทักท้วงมาว่า ผลรวม ทักษา 56 และ 65 มีส่วนไม่ดี คือ
" เลข ๕๖ เป็นเลขดี แต่เสียที่จิตใจอ่อนไหวง่าย แต่ชีวิตจะประสบความสำเร็จเป็นอย่างดี แต่ต้องระวังจิตใจ อย่าไปลุ่มหลงอะไรง่ายๆ เพราะชีวิตถ้าลุ่มหลงอะไรมักจะลุ่มหลงอย่างงมงายจนโงหัวไม่ขึ้น เลข ๕๖ เป็นการผสมผสานระหว่างดาวแห่งโลกีย์และดาวแห่งธรรม จึงทำให้บางครั้งอาจทำให้หลงผิดกลายเป็นคนทรงเจ้าเข้าผี "

หมายเลขนี้ดีเฉพาะตัวเท่านั้นถ้ามาจากชื่อเลขที่เสียก็จะส่งอิทธิพลด้านลบทำให้ยิ่งเสียกันไปใหญ่(ถ้าชื่อเลขคู่หน้าดีก็ไม่เป็นไร) กลายเป็นคนดื้อรั้นดันทุรังหลงตัวเองชอบลองดียอมหักไม่ยอมงอ สาเหตุที่เป็นเช่นนี้เพราะดาวพฤหัสบดีซึ่งเป็นดาวแห่งธรรมะถูกอิทธิพลของดาวศุกร์ซึ่งเป็นดาวแห่งโลกีย์มาร่วมด้วย ทำให้บางครั้งกลายเป็นคนหลงผิดได้ง่าย หน้าที่การงานจะมีอุปสรรคมาขวางกั้น

มันจะไม่เป็นอะไร ไม่ส่งผลเสียใช่มั้ยคะ ถ้าตั้งให้ลูกสาว

รบกวนอาจารย์ตรวจชื่อและนามสกุลให้ด้วยนะคะ ว่าดีและเหมาะสมกับเรามั้ย หนูเป็นแม่บ้านค่ะ มีปัญหากับทางสามี เลยเปลี่ยนทั้งชื่อและนามสกุล กำลังจะเริ่มสร้างธุรกิจด้วยตัวเองค่ะ แต่มีปัญหาคอยขัดขวางและติดขัดตลอด ตอนนี้ทำงาน ตกแต่งบ้านคอนโด, ค้าขายสินค้าทางอินเตอร์เนต , ขายอาหารในฟู๊ดคอร์ส , และ กำลังจะผลิตครีมขาย เป็นแบรนด์ของตัวเองค่ะ

ชื่อ สิริน มิตินันทท์ พุธกลางวัน 1 พย. 21

ลูกสาว ชื่อ ภัทรภร (พัด-ทระ-พร) ตามที่อาจารย์ตั้งให้ค่ะ นามสกุลมิตินันทท์ เกิด จันทร์ 2 ธค. 56

เดือนหน้าคงพร้อมไปแจ้งเปลี่ยนค่ะ
สวัสดีครับ

ทักษา 56 และ 65 เป็นดาวดีทั้งคู่ครับ เพียงแต่เลข 6 ถ้าอยู่โดดๆนั้นเกียวข้องกับการบันเทิง การเริงรมย์ เป็นดาวโลกิยะ แต่เมื่อทั้งสองร่วมกัน ก็เกื้อหนุนกันและกัน ความหมายที่ตำราบางฉบับบอกว่า ระวังลุ่มหลง งมงายนั้น ก็มีส่วน แต่เกิดจากผลรวมของ 5+6 = 11 เป็นอาทิตย์สองดวง ทำให้มีความลุ่มหลงงมงาย แต่ไม่มีผลกระทบมากนัก เพราะใช่แต่จะงมงายมัวเมาในเรื่องโลกีย์ แต่ความงมงายในการงาน หลงงานทำงานเก่ง เป็นนักคิดนักฝันครับ อย่าคิดไปทางร้าย ตำราเขาเขียนให้อ่าน แต่ไม่ได้แจงรายละเอียด ครับ ส่วนเรื่องจิตใจอ่อนไหว แสดงว่าเป็นคนมีเมตตาจิต ไม่ใช่เรื่องร้ายแรง การทรงเจ้าเข้าผี หากเราไม่ได้ศรัทธาแล้วเราจะเป็นคนทรงได้อย่างไร ยึดพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่ง ทำบุญสวดมนต์ทักวัน อย่าไปเดินสายนั้นก็ไม่มีปัญหาอะไร แล้วจะไปเชื่อทำไม รู้ไว้ก็ระวังไว้ครับ คุณทักษา 65 ไม่มีผล เพราะ ดาวศุกร์อยู่ภายนอก ดาวพฤหัศบดีอยู่ภายในครับ หมายถึง ความประพฤติชอบบันเทิง สนุกสนาน แต่ในใจนั้นมีโชคมีมงคลคุ้มกลาย ทักษานี้ไม่เหมือนกับทักษา 56 ครับ

ไม่เป็นผลเสีย รู้อะไรก็หลีกเลี่ยง ครับ ชื่อนี้ดียิ่งครับ

ชื่อสิริน ทักษา 24 เป็นทักษามงคล มีดาวประกอบด้วย อายุ ศรี มูละและอุตสาหะ เหมาะสำหรับคนประกอบการค้า ทำธุรกิจ มีหลักทรัพย์ดี มีผู้เกื้อหนุน มีเสน่ห์ในตนเอง นามสกุล ทักษา 41 เป็นดาวพุธและอาทิตย์ เป็นปัญญาและความรุ่งเรือง ส่งเสริมให้มีโชคลาภ ผลรวมได้ทักษา 65 ดียิ่งครับ ไม่ต้องกลัวตามที่คุณอ่านตำรามาครับ หมั่นทำบุญสวดมนต์เช้าเย็นทุกวัน บุญก็ใส่บาตรทุกวันพระ หรือทุกวันถ้าทำได้ เป้นมงคลยิ่งครับ

ลูกสาว ภัทรภร ชื่อเป็นมงคลยิ่งแล้วครับ

ขอให้มีแต่ความสุขความเจริญแต่นี้ไปครับ

noppakorn
01-30-2015, 01:32 PM

1.ชื่อ ภัสสรมณฑ์ คำอ่าน มี 4 พยางค์ ถ้าเรา กลับคำอ่านใหม่เป็น
มณฑ์ภัสสร คำอ่านมี 3 พยางค์ จะเป็นไรมั้ยคะ คำแปลจะเหมือนกันมั้ยคะ การเดินของดวงดาวเปลี่ยนมั้ยคะ

2.ชื่อ ภัสสร์ณรัณ ความหมายคืออะไรคะ

สวัสดีครับ

ภัสสรมณฑ์ (พัด สอน ระ มน) แปลว่า มีความงามอันเรืองรอง มณฑ์ภัสสร แปลว่า มีความเรืองรองเป็นความงาม ดาวเหมือนเดิมครับ
ภัสสร์ณรัณ มาจาก ภัสสร+ณ+รัณ(รณ) แปลว่า การต่อสู้อันเรืองรอง

kunlyanee
01-30-2015, 04:47 PM

ขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงค่ะ
ดูแลสุขภาพด้วยนะคะ

lek0205
01-30-2015, 07:38 PM
สวัสดีครับ

อายุคุณเพิ่งย่าง 20 ปี ควรขนุอญาติบิดามารดาเสียก่อนครับ ท่านอนุญาตแล้วค่อยมาตั้งคำถาม หากไม่อนุญาต เปลี่ยนเองจะไม่เป็นมงคลครับ ชื่อคุณทักษา 15 เป็นมงคลนาม รวมกับนามสกุลได้ทักษา 40 เป็นทักษามงคลดีอยู่แล้ว เพียงแต่ในชื่อคุณนั้น มีพยัญชนะ ก เป็นกาลกิณี พยัญชนะตัวนี้ไม่ส่งผลกับพื้นชะตาเกิดคุณครับ เพียงแต่ทำให้คุณชอบคิดนั่นคิดนี่ หวาดระแวงใจ วิตกกังวล หากเข้าใจแล้วคอยปรับตัวปรับใจ มีสติมีเหตุผล ก็ไม่มีปัญหาอะไร และไม่มีโทษครับ หมั่นทำบุญเสมอๆ อุทิศให้เจ้ากรรมและพระเคราะห์บ่อยๆ ชีวิตไม่มีปัญหาครับ การงาน หากทำอาชีพเกียวกับการเดินทาง การไม่อยู่กับที ต่างประเทศจะดียิ่งครับ

แม่อนุญาติค่ะ แม่บอกไม่ได้เป็นคนตั้งชื่อนี้ให้

วริศรา
01-31-2015, 08:20 AM
สวัสดีคะ พอดีแฟนอยากได้ชื่อใหม่ ยามสกุลทักษาเลข 46 อยากได้ชื่อเป็นทักษาเลข 54 คะ พ นำหน้า รบกวนด้วยนะคะ ผู้ชาย เกิดวันพฤหัสคะ

noppakorn
01-31-2015, 10:53 PM
แม่อนุญาติค่ะ แม่บอกไม่ได้เป็นคนตั้งชื่อนี้ให้
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 40 ให้ใช้ชื่อทักษา 24 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 64 เป็นทักษาที่หวังสิ่งใดก็ได้สมหวัง แต่ระวังอย่าเชื่อคนง่ายให้มีสติ เพราะทักษานี้เป็นคนหูเบา ใครพูดอะไรให้คิดก่อนหาเหตุผลก่อน ทำได้ชีวิตเจริญยิ่ง

ปัณณรตา แปลว่า ผู้มียินดีในหนังสือ,ผู้ยินดีในความรู้ (อายตนะ 9)
รัชญาธาร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้ของแผ่นดิน (อายตนะ 8)
ณชารีญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เอื้อเฟื้อด้วยการเกิดมาให้ความรู้ (อายตนะ 9)
ภาพริมา แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นรัศมี (อายตนะ 6)
ภารำไพ แปลว่า ผู้มีรัศมีงามผุดผ่อง (อายตนะ ๘)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปขอพรคุณพ่อคุณแม่ แล้วทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกาย และผู้วิเคราะห์ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมดวงฯ

noppakorn
01-31-2015, 11:10 PM
สวัสดีคะ พอดีแฟนอยากได้ชื่อใหม่ ยามสกุลทักษาเลข 46 อยากได้ชื่อเป็นทักษาเลข 54 คะ พ นำหน้า รบกวนด้วยนะคะ ผู้ชาย เกิดวันพฤหัสคะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

พัฏฏ์ยศ (พัด ยด) แปลว่า ผู้มีเกียรติ์มาตลอด
พัฏฏ์ชวาล (พัด ชะ วาน) แปลว่า ผู้รุ่งเรืองไม่หมดสิ้น
พัชร์ไกรวี แปลว่า ดอกบัวเพชร
พัชญ์ชรัมพร แปลว่า ผู้อยู่ในขอบน้ำและฟ้า
พงศ์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งของตระกูล
พงศ์สรรค์ แปลว่า ผู้ได้รับการเลือกของตระกูล

lek0205
02-01-2015, 08:05 AM
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 40 ให้ใช้ชื่อทักษา 24 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 64 เป็นทักษาที่หวังสิ่งใดก็ได้สมหวัง แต่ระวังอย่าเชื่อคนง่ายให้มีสติ เพราะทักษานี้เป็นคนหูเบา ใครพูดอะไรให้คิดก่อนหาเหตุผลก่อน ทำได้ชีวิตเจริญยิ่ง

ปัณณรตา แปลว่า ผู้มียินดีในหนังสือ,ผู้ยินดีในความรู้ (อายตนะ 9)
รัชญาธาร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้ของแผ่นดิน (อายตนะ 8)
ณชารีญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เอื้อเฟื้อด้วยการเกิดมาให้ความรู้ (อายตนะ 9)
ภาพริมา แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นรัศมี (อายตนะ 6)
ภารำไพ แปลว่า ผู้มีรัศมีงามผุดผ่อง (อายตนะ ๘)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปขอพรคุณพ่อคุณแม่ แล้วทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกาย และผู้วิเคราะห์ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมดวงฯ

อาจานย์ แม่บอกว่านามสกุล ปานโสภณ ทักษา 25 ค่ะ แม่ให้เปลี่ยนชื่อเป็น ณัฏฐ์ฐาภรณ์ ได้มั้ยค่ะ

noppakorn
02-01-2015, 11:06 PM
อาจานย์ แม่บอกว่านามสกุล ปานโสภณ ทักษา 25 ค่ะ แม่ให้เปลี่ยนชื่อเป็น ณัฏฐ์ฐาภรณ์ ได้มั้ยค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 25 ใช้ชื่อ ณัฏฐ์ฐาภรณ์ ทักษา 65 เป็นเทพแห่งโชค ดียิ่งครับ ผลรวมได้ทักษา 90 ตกเทพคุ้มครอง ทำการใดสำเร็จ มีผู้ช่วยเหลือ มีเทวดาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ดูแลปกป้อง ผู้มีทักษานี้ หมั่นสวดมนต์เช้าเย็น (เช้าท่องนะโมฯ 3 จบ หน้าพระก็ได้ถ้าไม่มีเวลาพอ) ทำบุญบ่อยๆ ไปวัดทำบุญไหว้พระเสมอๆ จะเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อนี้ดีครับ

NUSz
02-02-2015, 01:05 AM
สวัสดี​ค้ะ​ อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ​ ชื่อที่ใช้อยู่ตอนนี้คือ​ น.ส​ นวกชมล​ บุญกล้า​ แต่อยากได้ชื่อใหม่พร้อม​ นามสกุลใหม่​ นามสกุลเดิมเป่นของพ่อจะเปลี่ยนมาใช้ของแม่ค่ะ​ นามสกุลคือ​ เอี่ยมสอาด​ จะถามว่าใช้นามสกุล​เดิมหรือเปลี่ยนดีค่ะ​ เกิด​ วันจันทร์​ 22 ก.พ​ 2536 ค่ะ​ อาชีพตอนนี้เรียนมหาลัยยุค่ะ​และก้ทำงานพาทไทม์​เป็น​ พนง.นวด​แผนไทย ไปด้วย​ แต่กำลังคิดจะเปลี่ยนงานค่ะ​ เหตุผลที่อยากเปลี่ยนชื่อคือไปดูมาว่าชื่อนี้ทำให้ไม่ยุกับที่ลังเล​ คือเยอะมากกว่าเดิมทั้งที่ปกติเยอะยุแล้ว​ และอยากเปลี่ยนชื่อที่สามารถไปต่างประเทศได้หรือชื่อที่จะได้ทำงานต่างประเทศค่ะ​ ชื่อที่ช่วยเสริมการงานค่ะ​ อักษรนำขอ​' บ-ม​ ' ค่ะ​ อักษรนำรองลงมาอะไรนำก้ได้ค่ะ​ ขอบคุณค่ะ​ รบกวนด้วยค่ะ

yoochqr.
02-02-2015, 10:19 AM
อ.นพคะ
ชื่อ รติชากับชืื่อ พรพิมล นามสกุล อยู่เจริญ เกิดวันอังคารที่ 21 กค. 35
ชื่อไหนส่งผลดีต่อการเรียนต่อ การงาน การเงิน มากกว่ากันหรอคะ

noppakorn
02-02-2015, 11:51 AM
สวัสดี​ค้ะ​ อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ​ ชื่อที่ใช้อยู่ตอนนี้คือ​ น.ส​ นวกชมล​ บุญกล้า​ แต่อยากได้ชื่อใหม่พร้อม​ นามสกุลใหม่​ นามสกุลเดิมเป่นของพ่อจะเปลี่ยนมาใช้ของแม่ค่ะ​ นามสกุลคือ​ เอี่ยมสอาด​ จะถามว่าใช้นามสกุล​เดิมหรือเปลี่ยนดีค่ะ​ เกิด​ วันจันทร์​ 22 ก.พ​ 2536 ค่ะ​ อาชีพตอนนี้เรียนมหาลัยยุค่ะ​และก้ทำงานพาทไทม์​เป็น​ พนง.นวด​แผนไทย ไปด้วย​ แต่กำลังคิดจะเปลี่ยนงานค่ะ​ เหตุผลที่อยากเปลี่ยนชื่อคือไปดูมาว่าชื่อนี้ทำให้ไม่ยุกับที่ลังเล​ คือเยอะมากกว่าเดิมทั้งที่ปกติเยอะยุแล้ว​ และอยากเปลี่ยนชื่อที่สามารถไปต่างประเทศได้หรือชื่อที่จะได้ทำงานต่างประเทศค่ะ​ ชื่อที่ช่วยเสริมการงานค่ะ​ อักษรนำขอ​' บ-ม​ ' ค่ะ​ อักษรนำรองลงมาอะไรนำก้ได้ค่ะ​ ขอบคุณค่ะ​ รบกวนด้วยค่ะ
สวัสดีครับ

คุณอายุเพิ่ง 21 อยากเปลี่ยนชื่อต้องขออนุญาตพ่อแม่เสียก่อน ท่านอนุญาตแล้ว ถึงจะเป็นมงคลน่ะครับ ชื่อนวกชมล ทักษา 25 อับโชคไม่ควรใช้ นามสกุล บุญกล้า ทักษา 17 ส่วนเอี่ยมสะอาดทักษา 44 แต่หากเปรียบแล้ว ใช้นามสกุลเดิมคือทักษา 17 จะดีกว่าครับ แล้วใช้ชื่อทักษา 24 เป็นนามมงคล ส่งผลให้เจริญทั้งความรักและการงาน มีผู้ช่วยเหลือ มีเสน่ห์ ผลรวมได้ทักษา 41 เลขนี้ผูกพันกับต่างประเทศ ชีวิตจะประสบความสำเร็จสูงครับ

กชพรรณ แปลว่า ผิวพรรณงามดังดอกบัว
กมลพร แปลว่า ผู้มีจิตใจประเสริฐ
กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณงดงาม

ก่อนเปลี่ยนชื่อให้ไปขออนุญาตบิดามารดาได้ชื่อแล้วไปขอพรท่าน จากนั้นทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิต อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้วิเคราะห์ชือเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
02-02-2015, 11:54 AM
อ.นพคะ
ชื่อ รติชากับชืื่อ พรพิมล นามสกุล อยู่เจริญ เกิดวันอังคารที่ 21 กค. 35
ชื่อไหนส่งผลดีต่อการเรียนต่อ การงาน การเงิน มากกว่ากันหรอคะ
สวัสดีครับ

รติชา ทักษา 14 นามสกุลคุณ ทักษา 37 ผลรวมได้ทักษา 51 เป็นมงคลยิ่งครับ ทักษา 14 เป็นดาวอาทิตย์ หมายถึงรุงเรือง และดาวพุธ ดาวแห่งปัญญา ชื่อนี้ดียิ่งครับ
พรพิมล ทักษา 35 ตกดาวร้ายคู่ดาวศุภโชค กลายเป็นอับโชค ผลรวมได้ 8 เป็นราหู หมายถึงเปลี่ยนแปลงและอยู่ในเงามืดตลอด ไม่เป็นมงคลครับ

NUSz
02-02-2015, 12:26 PM
อาจารย์ค่ะ รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ เอาไม่เกินเดือนมีนาคมค่ะ จากโพสต์ #3501 ค่ะ