PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร บ , ป , ผ , ฝ ,พ ,ฟ , ภ , ม

หน้า : 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16

plus
01-08-2010, 07:49 PM
ได้กระทู้ที่999เมื่อกี้ลืมพิมพ์เลย 999

ต้องขอบคุณอุบาสกนพกรณ์นะค่ะ ทีตอบคำถามทุกๆคำถาม

ขอบคุณค่ะ

oOMROo
01-08-2010, 08:54 PM
คุณนพ สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ และทึ่งในความสามารถของคุณนพ ในการหาชื่อ ได้เก่งจริง

จึงรบกวน คุณนพ ช่วยตั้งชื่อ เอาแปลกๆ กำลังพระเคราะห์ 45 ครับ

ผมเกิดวัน พฤหัสบดี ที่ 13-10-31 ปีมะโรง

ปัจจุบันผมชื่อ พรหมพิิริยะ แต่อยากเปลี่ยนรบกวนด้วยครับ

ขอบคุึณครับ

Gyp5y
01-08-2010, 09:27 PM
ขอบคุณมากเรยนะค่ะ พอดี นั่งอ่านไล่หน้าเก่า นามสกุลหนู 37 สามารถเลือกชื่อที่ได้ทักษา 63 ได้ รอบกวนแนะนำให้ทีน่ะค่ะ>< ได้ความหมายเชิงธรรมะยิ่งดีค่ะ รบกวนทีน่ะค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 63 สำหรับหญิงวันเสาร์

พิมพ์พิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้เป็นแบบอย่าง
พิมพ์พันธมน แปลว่า ผู้มีรูปแบบเป็นที่ผูกพันทางใจ
พิชญ์ภูมินันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในแผ่นดินที่ชาญฉลาด
ทัพพ์ธนวันต์ แปลว่า ผู้มีเงินทองทรัพย์สมบัติ
นัทธ์วีรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ทีผูกพันความกล้าหาญ
พิชยานิรินทธ์ แปลว่า ผู้ไม่มีกิเลสในชัยชนะ
ปารย์ปิยรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าเป็นที่รักอันเหมาะสม,ผู้เป็นทีรักดังแก้วมณีอันเหมาะสม

บันทึกสิ้นสุด 7 มค. 53
[/quote]

คุณนพ ค่ะขอบคุณมากๆเลยนะค่ะ

แล้วไม่ทราบพอจะมีชื่อที่สั้นประมาณ สอง สาม พยางค์อีกไหมค่ะ รบกวนอีกทีนะค่ะ
หนู เกิดวันเสาร์ เดือนมกราคม ปี 2525 หนูอยากเปลี่ยนเดือนนี้ไม่ทราบมีวันไหนเป็นฤกษ์ ได้บ้างค่ะ
ขอบคุณมากๆเลยนะค่ะ^^

Top2010
01-09-2010, 08:17 AM
สวัสดีคัฟ...

ผมอยากทราบความหมายของชื่อครับ คือ

พัณกรพรชพล กับ ภมูรพีพัชรากร คับ

รบกวนด้วยนะคับขอบคุณล่วงหน้าคับ

sanrIlIn
01-09-2010, 11:31 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนแปลความหมายชื่อให้หนอยน่ะค่ะ
ปรัชณีย์
ขอบคุณค่ะ

(อีกชื่อให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

ปรัช แปลว่า ประเสริฐ
ณีย์ ไม่มีคำแปลครับ

ขอบคุณค่ะ อุบาสกนพกรณ์

nupink
01-09-2010, 12:10 PM
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกไหม่น๊าค๊า

เกิด วันจันทร์ อ่ะค่ะ เเนะนำชื่อเพราะ ๆ ให้หน่อยน่ะค่ะ จะเปลี่ยนชื่อ อ่ะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าจ๊า :)

ppanrat
01-09-2010, 02:00 PM
ขอความหมายของชื่อ ด้วยค่า

พัทธวรรณ
พิมพ์ณฎา
ภัชพิชชา
ภัครศร

ทักษาของคนเกิดวันพฤหัส ค่ะ

noppakorn
01-09-2010, 03:48 PM
ถ้าอย่างนั้นดิฉันอยากรบกวนให้ตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ คุณนพ
แต่ขออนุญาตมีข้อแม้ในชื่อด้วยค่ะ
เกิดวันอังคาร
ไม่ต้องการอักษรหมวดมนตรี = สระทั้งหมด
ไม่ต้องการอักษรหมวดเดช = ด ต ถ ท ธ น
ทักษาขอให้ได้ 42
นอกนั้นตามสบายเลยค่ะ อาจจะยุ่งยาก คุณนพ
ที่ดิฉันมีข้อแม้เพิ่มเข้ามาอีก
แต่อย่างไร ก็ต้องขอขอบคุณล่วงหน้ามา ณ ที่นี้ ด้วยค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ

โจทย์ยากจังครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์และอังคาร

พัชรวลัย แปลว่า กำไลเพชร
จรัสพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันเรืองรอง
ปรรณพัชร์ แปลว่า คุณค่าของหนังสือ,ปีกเพชร,คุณค่าของความรู้
พัณณพรรษ แปลว่า ผู้ได้รับการสรรเสริญตลอดปี
พัชญ์ชัญญา แปลว่า ผู้ประเสริฐที่อยู่ในกรอบ

noppakorn
01-09-2010, 04:02 PM
อยากจะเปลี่ยนชื่อน่ะ ค่ะ ขอรบกวนด้วยนะคะ ชื่อเดิม พรรณี พันธ์รัตน์
พอดีมีชื่อในใจ อยู่ 3 ชื่อน่ะค่ะ เกิดวันพฤหัส 13 กันยา 2516 ค่ะ

พัทธวรรณ
พิมพ์ณฎา
ภัชพิชชา

ขอคำแปลด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล พันธ์รัตน์ ทักษา 55

พัทธวรรณ แปลว่า เชื้อสายที่ผูกพัน ทักษา 36
พิมพ์ณฎา แปลว่า ผู้มีความรู้ทีเป็นแบบอย่าง (ณฎา คำไม่สมบูรณ์ ก่อนตัวฐ ออก) ทักษา 45
ภัชพิชชา แปลว่า ผู้มีวิชาที่รู้จักจำแนก ทักษา 24

ชื่อทักษา 24 ไม่เหมาะสมกับนามสกุล ผลรวมได้ 78 ไม่ดียิ่งครับ สำหรับอีกสองชื่อ ทักษารวมได้
91และ100 ดียิ่ง เลือกชื่อใดชื่อหนึ่งได้ครับ แต่ ชือแรกดูจะมีดีกว่าครับ เพราะหมั่นออกกำลังกาย
ระวังเรื่องสุขภาพ ส่วนทักษา 100 ต้องคุมใจตนให้พอดีไม่ให้ทำอะไรเกินตัว ครับ

noppakorn
01-09-2010, 04:08 PM
ขอความหมาย ของชื่อ นี้ด้วยค่ะ ภัครศร

สวัสดีครับ

ภัครศร คำว่า ภัคร ไม่มีในคำศัพท์ ต้องเป็น ภัค แต่ก็สามาระอ้างอิงได้ว่ามาจาก
ภา + อัคร เป็น ภัคร ครับ ดั้งนั้น

ภัครศร แปลว่า ธนูอันเป็นเลิศในรัศมี

noppakorn
01-09-2010, 04:09 PM
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกไหม่น๊าค๊า

เกิด วันจันทร์ อ่ะค่ะ เเนะนำชื่อเพราะ ๆ ให้หน่อยน่ะค่ะ จะเปลี่ยนชื่อ อ่ะค่ะ

สวัสดีครับ

ขอนามสกุลเพื่อวิเคราะห์ทักษาด้วยครับ

ppanrat
01-09-2010, 04:41 PM
ขอบคุณนะคะ

พันธ์รัตน์ นี่ทักษา 54 รึ 55 คะ พอดีเข้าไปดูใน web เค้าบอก 55 ค่ะ
และถ้าเป็น ภัครศร พันธ์รัตน์ จะดีมั้ยคะ

noppakorn
01-09-2010, 05:24 PM
ขอบคุณนะคะ

พันธ์รัตน์ นี่ทักษา 54 รึ 55 คะ พอดีเข้าไปดูใน web เค้าบอก 55 ค่ะ
และถ้าเป็น ภัครศร พันธ์รัตน์ จะดีมั้ยคะ

สวัสดีครับ
ขออภัยด้วยครับ ได้แก้ไขให้แล้วครับ

nupink
01-09-2010, 06:16 PM

สวัสดีครับ

ขอนามสกุลเพื่อวิเคราะห์ทักษาด้วยครับ

นามสกุล สุวรรณา ค่ะ

ขอเพื่อเลือกหลาย ๆ ชื่อน่ะค่ะ

^^

ขอบคุณมากค่ะ

aomaam88
01-09-2010, 10:22 PM
ขอรบกวนช่วยแปลชื่อ ปทิตตา ค่ะอยากรู้จังว่าแปลว่าอะไร ขอบพระคุณอย่างสูงนะคะ

ใกล้วัด
01-10-2010, 01:05 AM
สวัสดีค่ะ

ขอทราบความหมายของชื่อค่ะ: ภรภัทร

ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
01-10-2010, 04:25 PM
[quote=อุบาสกนพกรณ์ ]
[quote=nupink ]

^^

สวัสดีครับ

นามสกุล สุวรรณา ทักษา 28 ทักษาชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 36 เป็นดาวอังคารและ
ดาวศุกร์ ดาวคู่มิตร บอกถึงความสำเร็จ มีมิตรมาก มีผู้ช่วยเหลือ จะสุขกับความรัก
สุขกับชีวิต ผลรวมทักษาได้ 64 เป็นดาวศุกร์และดาวพุธ บอกถึงความเป็นคนที่ชอบ
เด่น ไม่ชอบอยู่กับที่ชอบการเปลี่ยนแปลง ชีวิตประสบความสำเร็จ ปัญญาดีเรียนรู้เก่ง
ผู้มีเลขนี้ระวังอย่าหูเบา ต้องเชื่อมั่นตนเอง ชีวิตนี้เป็นเลิศ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันจันทร์

นภัสวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวผุดผ่องดั่งท้องฟ้า
นภัสนรมน แปลว่า ผู้เป็นดวงใจของชนบนท้องฟ้า(เทวดา)
นภัสภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับท้องฟ้า
ธัญวลัย แปลว่า กำไลแห่งโชคดี
นงลักษณ์ แลว่า ผู้มีลักษณะสมเป็นหญิงสาว
ณัทธมนต์ แปลว่า ผู้ไร้มลทินที่ให้ความรู้
นลรัตน์ แปลว่า แก้วที่เปล่งแสง
ธรณ์ฤทัย แปลว่า ดวงใจแห่งแผ่นดิน,หัวใจที่น่าจดจำ

noppakorn
01-10-2010, 04:30 PM
ขอรบกวนช่วยแปลชื่อ ปทิตตา ค่ะอยากรู้จังว่าแปลว่าอะไร ขอบพระคุณอย่างสูงนะคะ

สวัสดีครับ

จำได้ว่าเคยตอบชื่อนี้ไปแล้ว เมื่อเร็วๆนี้

ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว,ผู้ส่องสว่างแล้ว

noppakorn
01-10-2010, 04:31 PM
สวัสดีค่ะ

ขอทราบความหมายของชื่อค่ะ: ภรภัทร

สวัสดีครับ

ภรภัทร แปลว่า ความดีงามที่ทรงไว้

alisa
01-10-2010, 05:55 PM
ขอฝาก ดูให้อีก คนค่ะ ชื่อ มงคล ทองลาด เกิดจันทร์ที่ 11 มิ.ย. 2516 ว่าเป็นยังไง ขอบคุณค่ะ

plus
01-10-2010, 11:25 PM
สวัสดีค่ะ

ช่วยดูฤกษ์เปลี่ยชื่อให้ทีค่ะจะเปลี่ยนจากปิยะธิดา เป็นลภัสญดาค่ะ

เกิดวันพุธ กลางวันที่28 ตุลาคม 2535ค่ะเกิดเวลา10.45ค่ะ

จะเปลี่ยนวันไหนดีค่ะ

noppakorn
01-11-2010, 09:00 PM
ขอฝาก ดูให้อีก คนค่ะ ชื่อ มงคล ทองลาด เกิดจันทร์ที่ 11 มิ.ย. 2516 ว่าเป็นยังไง ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

มงคล ทักษา 17 เป็นอาทิตย์และดาวเสาร์ เป็นคนรักก้าวหน้า ทะเยอทะยาน ปัญญาดี
มักมีโอกาสเจริญก้าวหน้าสูง แต่มักถูกกลั่นแกล้ง ถูกมีตำแหน่งสูงกว่า เพ่งเล็ง ชีวิต
มักพบปัญหา ทางการเงินและการดำรงชีวิต เป็นนักอกหักชั้นดี เพราะมีสาวมาหักอก
เป็นประจำ พออะไรจะดีขึ้นมา ก็มักต้องมีอันเปลี่ยนแปลง เนื่องจากเป็นธาตุลมจึงทำ
ให้เป็นคนหูเบา เชื่อคนง่าย แต่ดื้อเงียบ เอาแต่ใจตนเอง ไม่สบายเล็กๆน้อยเสมอๆ
นามสกุล ทองลาด ทักษา 17 ทำนายเหมือนดังชื่อ ผลรวมกับชื่อได้ 34 ทักษานี้เป็น
เลขดีปานกลาง ทำให้ชีวิตดีขึ้น บอกถึงความมีปัญญาดี เป็นคนเปิดเผย แต่มักมีอุปสรรค
ในชีวิต ซึ่งมักแก้ปัญหาได้แต่ก็แทบแย่ เคยประสบอุบัติเหตุตอนอายุน้อย ระวังโรคเครียด
ระบบประสาท ครับ

goboy
01-11-2010, 10:32 PM
สวัสดีครับ

ใช้นามสกุลพ่อดีแล้วครับ ทักษาสกุล 40 เหมาะกับชื่อทักษา 24 หมายถึง
ดาวจันทร์และดาวพุธ บอกถึงความนอบน้อมรู้จักเอาใจใส่ต่อผู้อื่น กตัญญู
มีความฉลาด เรียนรู้อะไรเก่ง มีโชค ชีวิตจะประสบความสำเร็จทั้งด้านการ
งาน ความรัก และการเงิน ผลรวมชื่อสกุลได้ทักษารวม 64 บอกถึงโชคลาภ
ความรอบรู้ ความฉลาด ผลรวม บอกถึงความชอบในสิ่งทีแปลกใหม่ แต่จะ
ติดเรื่องฟุ้งเฟ้อ ลดเรื่องนี้ได้อะไรดีหมด ชึวิตนี้มีสุข มั่งมี

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันอังคาร

เหมภูมิ แปลว่า แผ่นดินทองคำ
พรปวร แปลว่า ผู้สุดประเสริฐ
รตนลภน (ระตะนะละพน) แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ
ภูมิมนู แปลว่า รักแผ่นดินดังดวงใจ
ธฤตอนณ แปลว่า ผู้ไม่มีหนี้ที่มั่นคง
หัสธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความร่าเริง,ผู้รักษาความสนุกสนาน

ใช้เฉพาะตั้งชื่อ

ขอบพระคุณมากครับ แต่ผมขอรบกวนอีกสักนิดได้ไหมครับ
ขอชื่อเพิ่มอีกสัก 3 -5 ชื่อนะครับ ขอแบบชื่อแปลกๆ ความหมายดีๆแบบข้างบนอะครับ
ทักษา 24 วันอังคารครับ จริงๆ ก็ถูกใจ รตนลภน กับ ธฤตอนณ อยู่นะครับ แต่โลภ ฮ่าๆ
ขอรบกวนหน่อยนะครับ อยากลองเลือกดูหลายๆชื่อ
ป.ล.ตอนแรกพยายามลองหาเองแล้ว แต่หาไม่เจอสักทีพวกชื่ออะครับ เลยต้องขอรบกวนพี่อีกที
ขอมีเดช มนตรี กับมูละ ด้วยนะครับ ^^ (ขอโทษนะครับที่เรื่องมากไปนิดนึง แหะๆ)

ขอบพระคุณมากครับ ;D

ppanrat
01-12-2010, 07:23 AM
สวัสดีค่า พอดีเกิด ตอนตี 5.30 น เช้าวันพฤหัส ไม่ทราบว่า
ตามหลักการของการตั้งชื่อ จะต้องเป็น พุธกลางคืน หรือ พฤหัส
คะ ถ้าเป็นวัน พฤหัส อยากได้ชื่อ ทักษา 24 ขึ้นต้นด้วย พ หรือ ภ
ค่ะ รบกวน ด้วยนะคะ ;D ;D ;D

noppakorn
01-12-2010, 12:58 PM
สวัสดีครับ

ใช้นามสกุลพ่อดีแล้วครับ ทักษาสกุล 40 เหมาะกับชื่อทักษา 24 หมายถึง
ดาวจันทร์และดาวพุธ บอกถึงความนอบน้อมรู้จักเอาใจใส่ต่อผู้อื่น กตัญญู
มีความฉลาด เรียนรู้อะไรเก่ง มีโชค ชีวิตจะประสบความสำเร็จทั้งด้านการ
งาน ความรัก และการเงิน ผลรวมชื่อสกุลได้ทักษารวม 64 บอกถึงโชคลาภ
ความรอบรู้ ความฉลาด ผลรวม บอกถึงความชอบในสิ่งทีแปลกใหม่ แต่จะ
ติดเรื่องฟุ้งเฟ้อ ลดเรื่องนี้ได้อะไรดีหมด ชึวิตนี้มีสุข มั่งมี

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันอังคาร

เหมภูมิ แปลว่า แผ่นดินทองคำ
พรปวร แปลว่า ผู้สุดประเสริฐ
รตนลภน (ระตะนะละพน) แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ
ภูมิมนู แปลว่า รักแผ่นดินดังดวงใจ
ธฤตอนณ แปลว่า ผู้ไม่มีหนี้ที่มั่นคง
หัสธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความร่าเริง,ผู้รักษาความสนุกสนาน

ใช้เฉพาะตั้งชื่อ

ขอบพระคุณมากครับ แต่ผมขอรบกวนอีกสักนิดได้ไหมครับ
ขอชื่อเพิ่มอีกสัก 3 -5 ชื่อนะครับ ขอแบบชื่อแปลกๆ ความหมายดีๆแบบข้างบนอะครับ
ทักษา 24 วันอังคารครับ จริงๆ ก็ถูกใจ รตนลภน กับ ธฤตอนณ อยู่นะครับ แต่โลภ ฮ่าๆ
ขอรบกวนหน่อยนะครับ อยากลองเลือกดูหลายๆชื่อ
ป.ล.ตอนแรกพยายามลองหาเองแล้ว แต่หาไม่เจอสักทีพวกชื่ออะครับ เลยต้องขอรบกวนพี่อีกที
ขอมีเดช มนตรี กับมูละ ด้วยนะครับ ^^ (ขอโทษนะครับที่เรื่องมากไปนิดนึง แหะๆ)

ขอบพระคุณมากครับ ;D

สวัสดีครับ

รตภวิล แปลว่า ผู้มีความเป็นอยู่ที่น่ายินดี (ระ ตะ พะ วิน)
ดังนิบุณ แปลว่า เสมือนผู้มีฝีมือ
ดลชวิน แปลว่า ผู้มีความปราดเปรื่องเป็นพื้นฐาน
อิงกรดล แปลว่า ผู้มีฝ่ามือให้อาศัย

หลังเปลี่ยนชื่อ อย่าลืมทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิตอื่นด้วยครับ หรือจะร่วมบุญที่วัดเจ้าของเวปนี้ก็ไม่ขัดศรัทธาครับ

ppanrat
01-12-2010, 01:15 PM
สวัสดีค่า พอดีเกิด ตอนตี 5.30 น เช้าวันพฤหัส ไม่ทราบว่า
ตามหลักการของการตั้งชื่อ จะต้องเป็น พุธกลางคืน หรือ พฤหัส
คะ ถ้าเป็นวัน พฤหัส อยากได้ชื่อ ทักษา 24 ขึ้นต้นด้วย พ หรือ ภ
ค่ะ รบกวน ด้วยนะคะ

noppakorn
01-12-2010, 02:14 PM
ค่ะ รบกวน ด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

เช้าพฤหัส ไม่เกิน 6.00 น. นับเป็นวันพุธกลางคืนครับ พ และ ภ คงใช้ไม่ได้ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิง วันพุธกลางคืน

ศริญญา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นมงคลประเสริฐ
อนัญญา แปลว่า ผู้เป็นหนึ่งไม่มีสอง
นวิยา แปลว่า ผู้สดชื่นเสมอ
ชโนทัย แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง
เตโชทัย แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยอำนาจ
กนกรวี แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดังทองคำ
ดลรวี แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองเป็นพี้นฐาน

justZdreaming
01-12-2010, 02:15 PM
เกิดวันอังคารค่ะ
กำลังจะเปลียนชื่อนามสกุล ไม่รุ้ว่าชื่อไหนจะดี
ชื่อ ณภัทร ภัทรบุญสุขศรี
หรือ ภรภัทร ภัทรบุญสุขศรี ดีคะ
หรือว่าคววรตั้งชื่ออื่นดีไหมคะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
01-12-2010, 02:20 PM
สวัสดีค่ะ

ช่วยดูฤกษ์เปลี่ยชื่อให้ทีค่ะจะเปลี่ยนจากปิยะธิดา เป็นลภัสญดาค่ะ

เกิดวันพุธ กลางวันที่28 ตุลาคม 2535ค่ะเกิดเวลา10.45ค่ะ

จะเปลี่ยนวันไหนดีค่ะ

สวัสดีครับ

ขอโทษที่ตอบช้าไปนิด ครับ

ฤกษ์ดีมีดังนี้ครับ

เดือนมกราคม วันที่ 20,23,27,30
เดือนกุมภาพันธ์ วันที่ 4,5,7,25 วันที่ 3 กุมภาฯห้ามทำการมงคล เพราะเป็นวันอุบาทว์

noppakorn
01-12-2010, 02:26 PM
กำลังจะเปลียนชื่อนามสกุล ไม่รุ้ว่าชื่อไหนจะดี
หรือ ภรภัทร ภัทรบุญสุขศรี ดีคะ
หรือว่าคววรตั้งชื่ออื่นดีไหมคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ภัทรบุญสุขศรี ทักษา 45 ชื่อ ณภัทร ทักษา 15 ผลรวมได้ 60 ชื่อภรภัทร ทักษา 15 ผลรวมได้ 60
เป็นทักษามงคลเช่นกันทั้งสองชื่อ แต่ให้พิจารณาแล้ว ชื่อ ภรภัทร ดียิ่งครับ (ณภัทร ใจโลเล ขาดความ
เชื่อมั่น)

justZdreaming
01-12-2010, 03:47 PM
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ภัทรบุญสุขศรี ทักษา 45 ชื่อ ณภัทร ทักษา 15 ผลรวมได้ 60 ชื่อภรภัทร ทักษา 15 ผลรวมได้ 60
เป็นทักษามงคลเช่นกันทั้งสองชื่อ แต่ให้พิจารณาแล้ว ชื่อ ภรภัทร ดียิ่งครับ (ณภัทร ใจโลเล ขาดความ
เชื่อมั่น)

ขอรบกวนถามเพิ่มเติมนิดนึงนะคะ
ระหว่างชื่อ .....
พัฒน์นรี
พนิตานันท์ หรือ นันท์พนิตา
ภรภัทร

ชื่อไหนดีที่สุดเหรอคะ หรือว่าตามใจของผู้ใช้ เพราะว่าดีทั้งนั้น
รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆๆ ค่ะ

Gyp5y
01-13-2010, 09:40 AM
ขอบคุณมากเรยนะค่ะ พอดี นั่งอ่านไล่หน้าเก่า นามสกุลหนู 37 สามารถเลือกชื่อที่ได้ทักษา 63 ได้ รอบกวนแนะนำให้ทีน่ะค่ะ>< ได้ความหมายเชิงธรรมะยิ่งดีค่ะ รบกวนทีน่ะค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 63 สำหรับหญิงวันเสาร์

พิมพ์พิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้เป็นแบบอย่าง
พิมพ์พันธมน แปลว่า ผู้มีรูปแบบเป็นที่ผูกพันทางใจ
พิชญ์ภูมินันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในแผ่นดินที่ชาญฉลาด
ทัพพ์ธนวันต์ แปลว่า ผู้มีเงินทองทรัพย์สมบัติ
นัทธ์วีรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ทีผูกพันความกล้าหาญ
พิชยานิรินทธ์ แปลว่า ผู้ไม่มีกิเลสในชัยชนะ
ปารย์ปิยรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าเป็นที่รักอันเหมาะสม,ผู้เป็นทีรักดังแก้วมณีอันเหมาะสม

บันทึกสิ้นสุด 7 มค. 53

คุณนพ ค่ะขอบคุณมากๆเลยนะค่ะ
พอดีเห็นว่าชื่อที่ให้มามี ชื่อเดียวที่ได้เลข 63 คือ ปาปิยรัตน์น่ะค่ะ

แล้วไม่ทราบพอจะมีชื่อที่สั้นประมาณ สอง สาม พยางค์อีกไหมค่ะ
ขอตัวอักษรใดก็ได้ที่ไม่เป็นกาลกิณีน่ะค่ะ รบกวนอีกทีนะค่ะ`><
หนู เกิดวันเสาร์ 9 เดือนมกราคม ปี 2525 หนูอยากเปลี่ยนเดือนนี้ไม่ทราบมีวันไหนเป็นฤกษ์ ได้บ้างค่ะ

sofanarok
01-13-2010, 09:47 AM
หวัดดีครับ

อยากทราบความหมายของ ชื่อ เมธิญา ครับผม

รบกวนด้วยนะครับ

Erdberry
01-13-2010, 01:07 PM
อยากทราบว่า ชื่อ พิรดาณัฐ แปลว่าอะไรคะ

คือหนูเกิดวันอาทิตย์ ชื่อนี้ดีหรือเปล่าคะ

พอดีนามสกุลหนูรวมกันได้ 25 น่ะคะ

noppakorn
01-13-2010, 08:37 PM
สวัสดีครับ

ขอหยุดแปลชื่อ 1 อาทิตย์ครับ ต้องเดินทางครับ

ขออภัยด้วยครับ

mamamix
01-14-2010, 12:52 PM
อยากทราบความหมายของชื่อนี้คะ พิฐศรุฒม์
อยากเปลี่ยนชื่อลูกเป็นชื่อนี้คะ พอดีชื่อเก่ามีตัวกาลกิณี ลูกชายเกิดวันพุธ กลางวันคะ บ่ายโมง 42 นาที ปีจอคะ นามสกุล วินิจฉัยกุล คะ ถ้าเปลี่ยนเป็นชื่อนี้จะดีไหมคะ ชื่อจะเข้ากับนามสกุลได้ไหมคะ

nupink
01-14-2010, 03:43 PM
[quote=อุบาสกนพกรณ์ ]
[quote=nupink ]

^^

สวัสดีครับ

นามสกุล สุวรรณา ทักษา 28 ทักษาชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 36 เป็นดาวอังคารและ
ดาวศุกร์ ดาวคู่มิตร บอกถึงความสำเร็จ มีมิตรมาก มีผู้ช่วยเหลือ จะสุขกับความรัก
สุขกับชีวิต ผลรวมทักษาได้ 64 เป็นดาวศุกร์และดาวพุธ บอกถึงความเป็นคนที่ชอบ
เด่น ไม่ชอบอยู่กับที่ชอบการเปลี่ยนแปลง ชีวิตประสบความสำเร็จ ปัญญาดีเรียนรู้เก่ง
ผู้มีเลขนี้ระวังอย่าหูเบา ต้องเชื่อมั่นตนเอง ชีวิตนี้เป็นเลิศ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันจันทร์

นภัสวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวผุดผ่องดั่งท้องฟ้า
นภัสนรมน แปลว่า ผู้เป็นดวงใจของชนบนท้องฟ้า(เทวดา)
นภัสภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับท้องฟ้า
ธัญวลัย แปลว่า กำไลแห่งโชคดี
นงลักษณ์ แลว่า ผู้มีลักษณะสมเป็นหญิงสาว
ณัทธมนต์ แปลว่า ผู้ไร้มลทินที่ให้ความรู้
นลรัตน์ แปลว่า แก้วที่เปล่งแสง
ธรณ์ฤทัย แปลว่า ดวงใจแห่งแผ่นดิน,หัวใจที่น่าจดจำ

ขอบคุณมากเลยน๊ะค๊ะ

เเต่ ถ้าหนู ชอบชื่อ นี้มากเลยค่ะ

นภัสชานันท์ หรือ นภัสชา ก็ได้ค่ะ

จะเหมาะสมกับวันเกิดหนูไหม๊ค่ะ

:D

Prapapai
01-14-2010, 05:50 PM
สวัสดีค่ะเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ อยากทราบว่าชื่อ ประภาภัย แปลว่าอะไรค่ะ

ono55
01-15-2010, 09:10 PM
สวัสดีค่ะ สมาชิกใหม่ค่ะ

รบกวนหน่อยค่ะ อยากทราบว่า ภีราภัท จะมีความหมายว่าอย่างไรค่ะ จะตั้งชื่อให้หลานชาย เกิดวันพุธกลางวันค่ะ
ขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะค่ะ ;D

zebra
01-17-2010, 03:43 PM
ปิยาภัส แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

(อีกชื่อให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

neung18
01-18-2010, 07:42 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ

มีเรื่องรบกวนอีกแล้วค่ะ อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย คำว่า " ภู " เป็นเพศหญิง และวันอังคารค่ะ และนามสกุล " รักอินทร์ " ค่ะ อยากชื่อที่มีดีและเลขศาสตร์ที่ดีและรวมกับนามสกุลแล้วเลขศาสตร์ที่ดี ขอบคุณมากค่ะ

piangfan
01-18-2010, 10:01 PM
สวัสดีทุกๆท่านค่ะ ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพอีกแป๊บค่ะ ขอบคุณค่ะ

syamm
01-19-2010, 01:38 PM
พนารินทร์
พฤกษ์ภิรมย์
บุราสิริ
บุศรินทร์
พงศ์ศิริชัย
ไพนุวัฒน์
ปาริชาติ
ปิยวรารมย์
พิมาน

รบกวนด้วยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

ton_noon
01-19-2010, 03:17 PM
:) สวัสดีค่ะ อยากรบกวนถามหน่อยค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อ ค่ะ มีชื่อค่ะ เกิดวันจันทร์ ที่ 15 ธ.ค 2523
นามสกุล ประทุมศิริ
อยากมี ตัวอักษร ภ กับ น หรือ ให้ออกเสียง เป็น พอ กับ นอ ก็ได้ค่ะ

รบกวนด้วยนะค่ะ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

(ชื่ออื่นๆ ให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

da-vangpa
01-20-2010, 04:40 PM
อยากทราบความหมายชื่อ

พิมพ์พิชชา
พิชชากานต์
พิชญ์กานต์ ชื่อนี้จะสามารถอ่านว่า พิด-ชะ-กาน ได้ไหมค่ะ
ภัทรธีรา

ขอบคุณค่ะ

mylove
01-27-2010, 09:11 AM
สวัสดีค่ะ สมาชิกทุกท่าน มารายงานตัวค่ะ สมาชิกใหม่

รบกวนคุณนพ ช่วยแปลความหมายชื่อ "ภาคย์พิชชากร" ให้หน่อย จะเอาชื่อนี้ไปจด ให้ลูกชายค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

Nitanina
01-27-2010, 06:34 PM
ขอความหมายชื่อ มณีรภัทร ด้วยค่ะ นามสกุลแซ่เจีย ขอบคุณค่ะ

Bom
01-28-2010, 03:06 PM
อยากถามว่าชื่อ "ภัทรชวินทร์" อ่านอย่างไรครับ

พัด-ทะ-ระ-ชะ-วิน หรือ พัด-ชะ-วิน

ขอบคุณครับ

noppakorn
01-28-2010, 10:22 PM
b]สวัสดีครับญาติธรรมทุกๆท่าน[/b]

เนื่องจากเวประบบเสียไปหลายวัน เมื่อกู้เสร็จแล้ว ปรากฏว่า มีกระทู้ที่ได้ตอบไปแล้ว และยังไม่ได้ตอบได้หายไป ซึ่งผมไม่ได้เก็บข้อมูลไว้ ว่าได้ตอบ
ผู้ใดไปแล้วบ้าง เนื่องจากมีกระทู้ถามเข้ามาใหม่และที่ตกค้างจากผมการที่ผมเดินทาง ไม่ได้มาตอบ อีกหลายๆคำถาม หากจะย้อนตอบอีกครั้ง ก็จะทำ
การตอบและแปลชื่อให้ ญาติธรรมไม่ทัน และเนื่องจากอีกสองสัปดาห์ ผมก็จะเดินทางอีกแล้ว และวันเสาร์อาทิตย์ผมก็ไม่ค่อยมีเวลาตอบ เนื่องจากต้อง
เดินสายไปวัดวา และทำบุญ เหตุนี้จึงเกรงว่าจะตอบปัญหาญาติธรรมทุกท่านไม่ครบถ้วน อาจมีการตกหล่น ซึ่งจะทำให้เสียความรู้สึกกัน ฉะนั้นจะต้องขอ
อภัยมายังญาติธรรมทุกๆท่าน และขอเรียนแจ้งว่า ผมจะตอบกระทู้ให้แต่จะขอยกยอดโดยเริ่มนับตั้งแต่วันพุธที่ 27 มกราคมเป็นต้นไป

ญาติธรรมที่ได้ถามมาก่อนหน้าและยังไม่ได้รับคำตอบ ต้องขออภัยเป็นอย่างยิ่ง และช่วยกรุณาตั้งกระทู้ถามเข้ามาใหม่น่ะครับ ผมจะทะยอยตอบให้ในช่วง
บ่ายวันศุกร์ที่ 29 มกราคมเป็นต้นไป (วันเสาร์ต้องไปหล่อพระที่จ.สุพรรณบุรี หากกลับมาทันก็จะตอบคำถามต่อครับ)

ต้องขออภัยในความขัดข้องมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
ขอให้ทุกท่านมีความสุขกายสุขใจและเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ

ปัญหาของทุกๆท่านผมจะพยายามไม่ให้ตกหล่นครับ
นพกรณ์

peemchat
01-29-2010, 01:38 PM
คำว่า ภัชช์ มีความหมายไหมครับ ขอบคุณครับ

pholphat
01-29-2010, 02:21 PM
ชื่อเดิม ละภาพร ทักษา 24 นามสกุล ทักษา 29 จะเปลี่ยนเป็น ปารณีย์ ทักษา 36 รวมแล้วได้ทักษา 65 ดีไหมครับ ถ้าดีช่วยดูฤกษ์การไปเปลี่ยนชื่อให้ด้วยครับ ถ้าไม่ดีช่วยแก้ไขให้ด้วยครับ จาก pholphat

Dong
01-29-2010, 08:59 PM
รบกวนขอความหมายชื่อ "ปัญรวิญญ์" ครับ พอดีกำลังจะตั้งชื่อให้ลูกสาวที่เพิ่งคลอดครับ....ขอบคุณมากครับ

wala
01-29-2010, 09:56 PM
ขออนุญาติถาม ความหมายของ 2 ชื่อนี้ค่ะ

มณัสพรรณ

พรรษมณฑ์

ขอบพระคุณล่วงหน้ามา ณ ที่นี้ค่ะ

Prapapai
01-30-2010, 08:14 PM
สวัสดีค่ะพี่
หนูขอรบกวนหน่อยค่ะเคยเข้ามาถามแล้วยังรอคำตอบอยู่ค่ะ ประภาภัย แปลว่าอะไรคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะพี่

Erdberry
01-30-2010, 11:20 PM
อยากทราบว่า ชื่อ พิรดาณัฐ แปลว่าอะไรคะ

คือหนูเกิดวันอาทิตย์ ชื่อนี้ดีหรือเปล่าคะ

พอดีนามสกุลหนูรวมกันได้ 25 น่ะคะ

noppakorn
02-01-2010, 02:43 PM
คำว่า ภัชช์ มีความหมายไหมครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ภัชช์ (ภัชช) แปลว่า จำแนก,แยกแยะ,ทีสุด

noppakorn
02-01-2010, 02:49 PM
ชื่อเดิม ละภาพร ทักษา 24 นามสกุล ทักษา 29 จะเปลี่ยนเป็น ปารณีย์ ทักษา 36 รวมแล้วได้ทักษา 65 ดีไหมครับ ถ้าดีช่วยดูฤกษ์การไปเปลี่ยนชื่อให้ด้วยครับ ถ้าไม่ดีช่วยแก้ไขให้ด้วยครับ จาก pholphat

สวัสดีครับ

ปารณีย์ ทักษา 36 เป็นดาวคู่มิตร ทักษา 65 เป็นดาวศุภเคราะห์คู่(ดาวดี) ถ้าไม่มีอักษร
เป็นกาลกิณีกับวันเกิด ก็ดีเยี่ยมครับ

วันดีเดือนกุมภาพันธ์ 2553

วันที่ 4 , 5 และวันที่ 25 กุมภาฯเวลา ก่อน บ่ายโมงครับ

noppakorn
02-01-2010, 03:01 PM
รบกวนขอความหมายชื่อ "ปัญรวิญญ์" ครับ พอดีกำลังจะตั้งชื่อให้ลูกสาวที่เพิ่งคลอดครับ....ขอบคุณมากครับ

สวัสดีครับ

ปัญรวิญญ์ คำว่า ปัญ มาจาก บัญ แปลว่า รายการ รายชื่อ บัญชี
วิญญ์ แปลว่า ผู้รู้แจ้ง, ผู้รู้
ร ไม่ทราบที่มาครับ

ปัญรวิญญ์ แปลว่า (ข้าม ร ไป) ผู้รู้เรื่องบัญชี

noppakorn
02-01-2010, 03:05 PM
ขออนุญาติถาม ความหมายของ 2 ชื่อนี้ค่ะ

มณัสพรรณ

พรรษมณฑ์

ขอบพระคุณล่วงหน้ามา ณ ที่นี้ค่ะ

[สวัสดีครับ

มณัสพรรณ์ ที่ถูกต้องเป็น มนัสพรรณ แปลว่า ผู้มีเชื้อสายดังใจ
พรรษมณฑ์ แปลว่า เครื่องประดับอายุ

noppakorn
02-01-2010, 03:09 PM
สวัสดีค่ะพี่
หนูขอรบกวนหน่อยค่ะเคยเข้ามาถามแล้วยังรอคำตอบอยู่ค่ะ ประภาภัย แปลว่าอะไรคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะพี่

สวัสดีครับ

ต้องขออภัยด้วยที่ตอบช้าครับ

ประภาภัย แปลว่า อันตรายจากแสงสว่าง

noppakorn
02-01-2010, 03:18 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ
ขอรบกวนสอบถามหน่อยนะคะ
คือหนูเกิด 20 มิถุนายน 2527 (เวลา ตี3.57นาที)
น่าจะเป็นวันอังคาร คาบพุธ อยากเปลี่ยนชือ-นามสกุลใหม่น่ะค่ะเป็น
พลอยนภัส ภัทรบุญสุขศรี

ไม่ทราบว่าจะดีหรือไม่คะ
ขอบพระคุณมากๆๆๆค่ะ

สวัสดีครับ

วันเกิดคุณตรงกับวันอังคารครับ

ชื่อ พลอยนภัส ทักษา 45 นามสกุล ภัทรบุญสุขศรี ทักษา 45 ผลรวมได้ 90
ทั้งชื่อ นามสกุลและผลรวมเป็นมงคลยิ่ง จะเปลี่ยนไปทำไม่ครับ
ชื่อ 45 เป็นดาวพุธกับดาวพฤหัส ผลรวมเป็น 9 ดาวเกตุ ทำการใดก็สำเร็จ สติปัญญาดี รอบคอบ
ชอบเรียนรู้ สุขุม มักมีโชคลาภ ลดความดื้อดึง หัดเชื่อฟังและรับฟังความเห็นของคนอื่นลงบ้าง
ชีวิตคุณจะเหมือนปูพรมเดิน ผลรวมได้ 90 หมายถึงความสำเร็จ มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง หมั่นทำ
บุญสร้างทานและกรวดน้ำให้เจ้ากรรมนายเวร เจ้าที่และเทวดา ชีวิตไปไหนมาไหนทำอะไรก็เจริญครับ

ไม่ต้องเปลี่ยนชื่อครับ

ono55
02-01-2010, 04:31 PM
รบกวนช่วยแปลให้หน่อยค่ะ
ภีราภัท
ภารวี
ภาณิธี
ภาณภัส
จะเปลี่ยนให้หลายชายค่ะ เกิดวันพุธกลางค่ะวัน

ungyi
02-02-2010, 08:52 AM
คุณณพคะรบกวนอีกชื่อนะคะ

ปภาภัฎ ค่ะ
ขอความหมายด้วยนะคะ

jeab
02-02-2010, 10:13 AM
อยากทราบความหมายชื่อภัทรปภาค่ะ

da-vangpa
02-02-2010, 10:45 AM

พิมพ์พิชชา
พิชชากานต์
ภัทรธีรา

ขอบคุณค่ะ

Dong
02-02-2010, 02:11 PM

สวัสดีครับ

ปัญรวิญญ์ คำว่า ปัญ มาจาก บัญ แปลว่า รายการ รายชื่อ บัญชี
วิญญ์ แปลว่า ผู้รู้แจ้ง, ผู้รู้

ปัญรวิญญ์ แปลว่า (ข้าม ร ไป) ผู้รู้เรื่องบัญชี

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบ
คือลูกสาวเกิดวันที่ 28 ม.ค. 53 เวลา 9.22 น.
ตอนนี้ดูไว้มีสองชื่อ ระหว่าง "ปํณณ์ธารี" และ "ปัญรวิญญ์" (ชื่อเล่นน้องชื่อ(อ่าน)ว่า "ปันปัน" ครับ)
ปัณณ์ธารี = ความหมายดี = ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้ความฉลาด
ปัญรวิญญ์ = ความหมายแปลกๆ แต่ชอบชื่อนี้ ...พอจะมีวิธีเขียนหรือชื่อที่ไกล้เคียงแล้วความหมายดูดีกว่านี้ใหมครับ?...และใช้กับนามสกุล "สิทธิโชติ" แล้วเป็นมงคลที่สุด
...........ตอนนี้กังวลมาก ยังไม่ทันแจ้งเกิดเจ้าตัวเล็กเลยครับ...ขอขอบคุณล่างหน้าครับ

Phraephailin
02-02-2010, 03:56 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่า แพรไพลิน มีความหมายว่ายังงัยอ่ะคะ

คัยรุ้ช่วยตอบทีค่ะ

ขอบคุณค่ะ
??? ???

nongpim
02-03-2010, 06:44 PM
อยากทราบชื่อเหล่านี้ค่ะ พอดีคุณตาจะตั้งชื่อให้หลานแฝดน่ะค่ะ คุณตาแกอยากใช้ชื่อนี้เพราะคล้องกับทั้งคุณพ่อ คุณแม่ และคุณตา ค่ะ

ภูมิวรินทร์
ภูมิวรัณ

jn04
02-03-2010, 11:53 PM
รบกวนอีกชื่อค่ะ
มีความหมายว่าอะไรค่ะ ภัสร์วรัญช์ (อ่านว่า=พัด-สะ-วะ-รัน)

mam7734
02-04-2010, 03:21 PM
สวัสดีค่ะ
แหม่มค่ะ รบกวนอีกทีนะค่ะอยากจะเปลี่ยนชื่อค่ะคือชื่อเดิม วาสนา แก้วกง วันอังคาร รบกวนหาชื่อที่ขึ้นต้นด้วย

บปผฝพฟภม ให้หน่อยค่ะ และคิดเป็นเลขศาสตร์ได้หมายเลข 36 และ45ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-04-2010, 05:21 PM
รบกวนช่วยแปลให้หน่อยค่ะ
ภีราภัท
ภารวี
ภาณิธี
ภาณภัส
จะเปลี่ยนให้หลายชายค่ะ เกิดวันพุธกลางค่ะวัน

สวัสดีครับ

ภีราภัท แปลว่า ผู้เจริญความกลัว
ภารวี แปลว่า พระอาทิตย์ผู้ให้แสงสว่าง
ภาณิธี แปลว่า รัศมีแห่งขุมทรัพย์
ภาณภัส แปลว่า ความงามแห่งวาจา

noppakorn
02-04-2010, 05:42 PM

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบ
คือลูกสาวเกิดวันที่ 28 ม.ค. 53 เวลา 9.22 น.
ตอนนี้ดูไว้มีสองชื่อ ระหว่าง "ปํณณ์ธารี" และ "ปัญรวิญญ์" (ชื่อเล่นน้องชื่อ(อ่าน)ว่า "ปันปัน" ครับ)
ปัณณ์ธารี = ความหมายดี = ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้ความฉลาด
ปัญรวิญญ์ = ความหมายแปลกๆ แต่ชอบชื่อนี้ ...พอจะมีวิธีเขียนหรือชื่อที่ไกล้เคียงแล้วความหมายดูดีกว่านี้ใหมครับ?...และใช้กับนามสกุล "สิทธิโชติ" แล้วเป็นมงคลที่สุด
...........ตอนนี้กังวลมาก ยังไม่ทันแจ้งเกิดเจ้าตัวเล็กเลยครับ...ขอขอบคุณล่างหน้าครับ

สวัสดีครับ

นามสกุล สิทธิโชติ ทักษา 33 มีเพียงทักษาเดียว ที่เป็นมงคลและสมพลที่สุด
คือชื่อทักษา 9 นอกนั้นชื่อทักษาดี แต่ผลรวมไม่ดีเลยครับ ชื่อที่ถามมาทั้ง 2 ชื่อ
นั้น ทักษา 41 รวมกับนามสกุลแล้ว ได้ 74 นั้นเป็นเลขแห่งความทุกข์ มักจะมี
ทุกข์ใจเสมอ ไม่เหมาะสมครับ ชื่อยาวๆสำหรับทักษานามสกุลนี้ คงหาไม่ได้ง่ายๆ
นอกจากทักษา 9 ครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับหญิง วันพฤหัส

กรปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีการสร้าง
กฤชปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีความเฉียบแหลม
กฤชกร แปลว่า ผู้สร้างความเฉียบแหลม
กรฤชา แปลว่า ผ้รักษาธรรมเนียม
กชการ แปลว่า งานบริสุทธิ์ดุจบัว
ชามา แปลว่า ลูกสาว
ณปภา แปลว่า เจริญรุ่งเรืองด้วยปัญญา,เจริญรุ่งเรืองด้วยความรู้
ฤชาภร แปลว่า ผู้เชิดชูผู้รักษาธรรมเนียม

อาจต้องผิดหวังสักนิดน่ะครับที่ไม่ได้ชื่อดังต้องการ

noppakorn
02-04-2010, 05:48 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่า แพรไพลิน มีความหมายว่ายังงัยอ่ะคะ

คัยรุ้ช่วยตอบทีค่ะ

ขอบคุณค่ะ
??? ???

สวัสดีครับ

แพรไพลิน เป็นคำศัพท์ที่ไม่ต้องแยกความหมายครับเพราะเป็นชื่อสิ่งของ
แต่ในสิ่งของทั้งสองมีความหมายที่ดีครับ

แพร เป็นความหมาย ของความงาม ความลื่นระยิบระยับ ความมันวาวงาม
ไพลิน เป็นชื่อรัตนชาติ หมายถึง ความเจริญ ความมั่นคง

ชื่อแพรไพลิน จึงไม่แปลตามศัพท์ แต่มีความหมายว่า ความเจริญอันงามดังผืนแพร

noppakorn
02-04-2010, 05:51 PM
อยากทราบชื่อเหล่านี้ค่ะ พอดีคุณตาจะตั้งชื่อให้หลานแฝดน่ะค่ะ คุณตาแกอยากใช้ชื่อนี้เพราะคล้องกับทั้งคุณพ่อ คุณแม่ และคุณตา ค่ะ

ภูมิวรินทร์
ภูมิวรัณ

สวัสดีครับ

ภูมิวรินทร์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่อันประเสริฐที่มีปัญญากว้างไกล,ผู้เป็นใหญ่อันประเสริฐในแผ่นดิน
ภูมิวรัณ แปลว่า ผู้ให้เกียรติต่อแผ่นดิน

noppakorn
02-04-2010, 05:55 PM
รบกวนอีกชื่อค่ะ
มีความหมายว่าอะไรค่ะ ภัสร์วรัญช์ (อ่านว่า=พัด-สะ-วะ-รัน)

สวัสดีครับ

ภัสร์วรัญช์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งประเสริฐอันสว่างไสว

noppakorn
02-04-2010, 06:04 PM
สวัสดีค่ะ
แหม่มค่ะ รบกวนอีกทีนะค่ะอยากจะเปลี่ยนชื่อค่ะคือชื่อเดิม วาสนา แก้วกง วันอังคาร รบกวนหาชื่อที่ขึ้นต้นด้วย

บปผฝพฟภม ให้หน่อยค่ะ และคิดเป็นเลขศาสตร์ได้หมายเลข 36 และ45ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอังคาร

พรหมฤทัย แปลว่า ผู้เป็นที่รักของพรหม,ผู้เป็นหัวใจอันประเสริฐ
ปณิธิ์รตา แปลว่า ผู้ยินดีในความตั้งใจ (ปะ นิด ระ ตา)
มนพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันทางใจ
ปานณัฐมน แปลว่า ผู้เปรียบดังดวงใจของนักปราชญ์
พริมปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และมีความประเสริฐ,บริสุทธิ์และสวย
พริมมธุรา แปลว่า ผู้อ่อนหวานและมีความสวยอันประเสริฐ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอังคาร

มนัสนันท์ แปลว่า ผู้สุขใจ
ภรลาวัลย์ แปลว่า มีความสวยงามค้ำจุน
ภณจรัสศรี แปลว่า มีความรุ่งเรืองและประเสริฐทางการพูด
ภาพจมาลย์ แปลว่า ผู้มีคำพูดอันดีงามเป็นรัศมี
ภูรีพิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นที่มีปัญญากว้างไกล
ภัสร์วลัญ แปลว่า รูปรอยแห่งความเรืองรอง
ภัสวรัญชญ์ แปลว่า ผู้รู้และยินดีในความเรืองรอง
ภัสสรมณฑ์ แปลว่า เครื่องประดับที่มีรัศมีความเรืองรอง
ภัสวริญชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งประเสริฐอันเรืองรองยิ่ง
พลอยนภัส แปลว่า ผู้ทำตามสวรรค์, ฟ้างามดังแก้วสี
พัฒธาวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับการทรงไว้ซึ่งความเจริญ

neung18
02-05-2010, 03:25 PM

มีเรื่องรบกวนอีกแล้วค่ะ อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย คำว่า " ภู " เป็นเพศหญิง และวันอังคารค่ะ และนามสกุล " รักอินทร์ " ค่ะ อยากชื่อที่มีดีและเลขศาสตร์ที่ดีและรวมกับนามสกุลแล้วเลขศาสตร์ที่ดี ขอบคุณมากค่ะ :D :D

noppakorn
02-05-2010, 05:42 PM

มีเรื่องรบกวนอีกแล้วค่ะ อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย คำว่า " ภู " เป็นเพศหญิง และวันอังคารค่ะ และนามสกุล " รักอินทร์ " ค่ะ อยากชื่อที่มีดีและเลขศาสตร์ที่ดีและรวมกับนามสกุลแล้วเลขศาสตร์ที่ดี ขอบคุณมากค่ะ :D :D

สวัสดีครับ

รักอินทร์ ทักษา 38 เป็นทักษาที่ไม่ดีเลยครับ จับคู่กับทักษาไหนก็ดีเพียง 6-70 เปอเซนต์ เท่านั้นครับ
ทักษาที่เหมาะสมคือ 41 เป็นดาวพุธและดาวอาทิตย์ ธาตุไฟทั้งคู่ ส่งเสริมให้เจริญก้าวหน้ารุ่งเรืองเป็น
อย่างดี มีปัญญาดี ฉลาด ใจนิ่ง มีผู้ช่วยเหลือ ผลรวมได้ 79 เป็นดาวเสาร์และดาวเกตุ มีญาติมิตรมาก
ได้รับมรดก แต่ต้องระวังสุขภาพ หากตนไม่มี ญาติก็จะเป็นแทน หมั่นเสริมด้วยการทำบุญสร้างทานให้
มากๆเข้าไว้ เพื่อช่วยเสริมฐานชะตา

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันอังคาร

ภูธนารีย์ แปลว่า ผู้มีทรัพย์อันประเสริฐแห่งแผ่นดิน
ภูรมณีย์ แปลว่า แผ่นดินอันงดงา
ภูพจนินท์ แปลว่า เจ้าแห่งคำพูดในโลก
ภูพวงเพ็ญ แปลว่า แผ่นดินที่กลมเต็ม
ภูปิยนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในสิ่งที่รักแห่งแผ่นดิน

mylove
02-06-2010, 09:29 AM
สวัสดีค่ะ สมาชิกทุกท่าน มารายงานตัวค่ะ สมาชิกใหม่

รบกวนคุณนพ ช่วยแปลความหมายชื่อ "ภาคย์พิชชากร" ให้หน่อย จะเอาชื่อนี้ไปจด ให้ลูกชายค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

รบกวนคุณ นพ ช่วยหาความหมายให้หน่อยค่ะ รบกวนด้วยค่ะ

noppakorn
02-06-2010, 03:16 PM

รบกวนคุณ นพ ช่วยหาความหมายให้หน่อยค่ะ รบกวนด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ภาคย์พิชชากร แปลว่า บ่อเกิดแห่งความรู้อันงดงาม,ผู้สร้างความรู้อันงาม

mylove
02-06-2010, 11:22 PM

สวัสดีครับ

ภาคย์พิชชากร แปลว่า บ่อเกิดแห่งความรู้อันงดงาม,ผู้สร้างความรู้อันงาม

ขอขอบคุณมากๆๆเลยค่ะ

toony
02-07-2010, 09:02 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพกรณ์ รบกวนสอบถามด้วยค่ะ ถ้าได้ลูกสาว นามสกุลมีเลขศาสตร์เป็น 42 ชื่อควรได้เลขศาสตร์อะไรดี นอกจาก 63 (ดูยาวจัง) ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
02-07-2010, 10:32 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพกรณ์ รบกวนสอบถามด้วยค่ะ ถ้าได้ลูกสาว นามสกุลมีเลขศาสตร์เป็น 42 ชื่อควรได้เลขศาสตร์อะไรดี นอกจาก 63 (ดูยาวจัง) ขอบพระคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ทักษา 14 เป็นทักษาที่ดีรองลงมาครับ ได้ผลรวมกับนามสกุลเป็นทักษา รวม 56
แต่ต้องระวังเรื่องเที่ยวเตร่ตามที่อโคจร และเรื่องทรงเจ้า ลงเลขยันต์ เพราะอาจทำให้
หลงจนหัวปักหัวปำครับ

แต่ผมจำกระทู้ไม่ได้ครับ เลยไม่ทราบวันเกิด เลยไม่ไห้ให้ชื่อไปน่ครับ

july25
02-08-2010, 01:03 PM
อยากรบกวนให้ช่วยดูความหมายของชื่อทีค่ะ
ตั้งแต่เกิดมา จะ 22 ปี ยังไม่ทราบเลยว่าแปลว่าอะไร

ชื่อ พรฑิตา
เกิดวันจันทร์ เวลา 10.45 น. ช่วงเช้า ปีมะโรง

ขอบคุนมากค่ะ

ehasbudget
02-08-2010, 02:20 PM
อยากทราบความหมาย ชื่อ ภัสรีย์ นะครับ

รบกวนหน่อยนะครับ

pingzaa
02-08-2010, 03:10 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ปรเมศ , เมศ

ขอบคุณครับ

neung18
02-08-2010, 04:07 PM

สวัสดีครับ

รักอินทร์ ทักษา 38 เป็นทักษาที่ไม่ดีเลยครับ จับคู่กับทักษาไหนก็ดีเพียง 6-70 เปอเซนต์ เท่านั้นครับ
ทักษาที่เหมาะสมคือ 41 เป็นดาวพุธและดาวอาทิตย์ ธาตุไฟทั้งคู่ ส่งเสริมให้เจริญก้าวหน้ารุ่งเรืองเป็น
อย่างดี มีปัญญาดี ฉลาด ใจนิ่ง มีผู้ช่วยเหลือ ผลรวมได้ 79 เป็นดาวเสาร์และดาวเกตุ มีญาติมิตรมาก
ได้รับมรดก แต่ต้องระวังสุขภาพ หากตนไม่มี ญาติก็จะเป็นแทน หมั่นเสริมด้วยการทำบุญสร้างทานให้
มากๆเข้าไว้ เพื่อช่วยเสริมฐานชะตา

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันอังคาร

ภูธนารีย์ แปลว่า ผู้มีทรัพย์อันประเสริฐแห่งแผ่นดิน
ภูรมณีย์ แปลว่า แผ่นดินอันงดงา
ภูพจนินท์ แปลว่า เจ้าแห่งคำพูดในโลก
ภูพวงเพ็ญ แปลว่า แผ่นดินที่กลมเต็ม
ภูปิยนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในสิ่งที่รักแห่งแผ่นดิน

ขอบคุณมากๆๆค่ะ

noppakorn
02-08-2010, 06:32 PM
อยากรบกวนให้ช่วยดูความหมายของชื่อทีค่ะ
ตั้งแต่เกิดมา จะ 22 ปี ยังไม่ทราบเลยว่าแปลว่าอะไร

ชื่อ พรฑิตา
เกิดวันจันทร์ เวลา 10.45 น. ช่วงเช้า ปีมะโรง

ขอบคุนมากค่ะ

สวัสดีครับ

พรฑิตา เป็นเขียนพ้องเสียง มาจากคำว่า พรทิตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองอันประเสริฐ

noppakorn
02-08-2010, 06:54 PM
อยากทราบความหมาย ชื่อ ภัสรีย์ นะครับ

รบกวนหน่อยนะครับ

สวัสดีครับ

ภัสรีย์ แปลว่า ผู้มีแสงสว่าง

noppakorn
02-08-2010, 07:05 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ปรเมศ , เมศ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ปรเมศ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ยิ่ง,พระอิศวร (มาจาก ปรม + อิศ)
เมศ ไม่มีคำศัพท์ แต่ใช้แทน เดือนเมษายนได้ครับ
รเมศ แปลว่า รื่นรมย์ ยินดี

da-vangpa
02-10-2010, 11:50 AM

ชื่อ พิมพ์พิชชา และ พิชชากานต์ ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-10-2010, 01:37 PM

ชื่อ พิมพ์พิชชา และ พิชชากานต์ ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

พิมพ์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นแบบอย่าง
พิชชากานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักที่มีความรู้

sofanarok
02-11-2010, 11:02 AM
ขอทราบความหมายของชื่อ เมธิญา ครับ รบกวนด้วยครับ

noppakorn
02-11-2010, 01:25 PM
ขอทราบความหมายของชื่อ เมธิญา ครับ รบกวนด้วยครับ

สวัสดีครับ

เมธิญา แปลว่า ผู้มีความรู้ดังนักปราชญ์

assana
02-13-2010, 10:03 AM
รบกวนหน่อยนะคะ
อยากได้ชื่อที่มี
ทักษา 41 ผู้ชาย วันพฤหัส
จะคลอดน้องแต่ยังหาชื่อ วันพฤหัสไม่ได้เลย ช่วยหน่อยนะคะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
02-13-2010, 11:50 AM
จะคลอดน้องแต่ยังหาชื่อ วันพฤหัสไม่ได้เลย ช่วยหน่อยนะคะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันพฤหัส

ฉัตรวรงค์ แปลว่า ความสูงสุดแห่งฉัตร,สูงสุดใต้ร่มเงา (ฉัด วะ รง)
ณัชวิมุทร์ แปลว่า ผู้บานแล้วด้วยความบริสุทธิ์ (นัด วิ มุด)
ณประวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่มีความรู้ (นะ ประ วี)
ฐิฏสิริ แปลว่า ผู้เจริญก้าวหน้าอันมั่นคง (ทิ ตะ สิ ริ)
ปารย์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเหมาะสม (ปาน พิด ชา)
พิชญ์พชร แปลว่า ผู้มีคุณค่าดังเพชรที่มีความรอบรู้ (พิมพัดชะระ)
ทัพพ์ปภพ แปลว่า ผู้นำทรัพย์ (ทับปะพบ)

(ชื่อคิดตั้งให้ใหม่)

noppakorn
02-13-2010, 11:55 AM
งดแปลและตั้งชื่อ 1 อาทิตย์ เนื่องจากไปต่างประเทศครับ

assana
02-13-2010, 01:23 PM

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันพฤหัส

ฉัตรวรงค์ แปลว่า ความสูงสุดแห่งฉัตร,สูงสุดใต้ร่มเงา (ฉัด วะ รง)
ณัชวิมุทร์ แปลว่า ผู้บานแล้วด้วยความบริสุทธิ์ (นัด วิ มุด)
ณประวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่มีความรู้ (นะ ประ วี)
ฐิฏสิริ แปลว่า ผู้เจริญก้าวหน้าอันมั่นคง (ทิ ตะ สิ ริ)
ปารย์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเหมาะสม (ปาน พิด ชา)
พิชญ์พชร แปลว่า ผู้มีคุณค่าดังเพชรที่มีความรอบรู้ (พิมพัดชะระ)
ทัพพ์ปภพ แปลว่า ผู้นำทรัพย์ (ทับปะพบ)

(ชื่อคิดตั้งให้ใหม่)

ขอบคุณมากนะคะ ช่วยได้เยอะเลยค่ะ

piangfan
02-13-2010, 06:27 PM
สวัสดีทุกๆท่านค่ะ ยินดีต้อนรับค่ะ
สวัสดีค่ะ คุณassanaขอแสดงความ ยินดีด้วยค่ะ
ขอบคุณคะ

nujanza
02-14-2010, 08:26 PM
พิชญ์นาฏแปลว่าอะไรค่ะ

ขอด่วยเลยนะค่ะ

จะเอาไปเปลี่ยนชื่อค่ะ

piangfan
02-14-2010, 08:56 PM
สวัสดีค่ะ คุณ nujanza ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพกลับมาก่อนนะคะ
ขอบคุณค่ะ

nongpim
02-14-2010, 09:43 PM
ป้องปริย (ป้อง-ปะ-ริ-ยะ)
ป้องเกล้า(ป้อง-เกล้า)
ป้องภัทร(ป้อง-พัด)
ภัทรภาคย์(พัด-ทะ-ระ-พาก)

piangfan
02-19-2010, 07:58 PM
รอพี่นพ อีกแป๊บนะคะ
ขอบคุณค่ะ

plaple
02-22-2010, 02:15 AM
อยากขอชื่อจริงลูกสาวที่จะเกิดน่ะค่ะ ขอล่วงหน้าเลย :p

อยากได้ชื่อขึ้นต้นด้วย ป.ปลา ความหมายดีดีค่ะ

คุณแม่ชื่อ ปานใจ วุฒิกมลชัย
คุณพ่อชื่อ เอกวัจน์ วงศ์อภัย

กำหนดคลอด 4 ก.ค.2553 ค่ะ

ถ้าได้ชื่อที่มีคำว่า ปาน, หรือความหมายเกี่ยวกับ ใจ เหมือนคุณแม่ ก็ดีค่ะ

Busara
09-05-2010, 11:59 AM
รบกวนช่วยหาความหมายชื่อหน่อยค่ะ
ชื่อ บุศรา เกิดวันพฤหัสฯ แต่ถ้าใส่เวลาเกิดจะเป็น พุธกลางคืนค่ะ
เวลาเกิดคือ 02.40 น. ;) :) ;D

rabbito
09-05-2010, 03:43 PM
อยากทราบความหมายของสองชื่อนี้คะ

1. พริมพ์นิตา
2. พริมพ์ริตา

รบกวนด้วยนะค๊า
ขอบคุณค่า :D

noppakorn
09-05-2010, 06:15 PM
รบกวนช่วยหาความหมายชื่อหน่อยค่ะ
ชื่อ บุศรา เกิดวันพฤหัสฯ แต่ถ้าใส่เวลาเกิดจะเป็น พุธกลางคืนค่ะ
เวลาเกิดคือ 02.40 น. ;) :) ;D

สวัสดีครับ

บุศรา เป็นชื่อที่คนนิยมนำมาตั้งชื่อ แต่ไม่มีคำแปลครับ สันนิษฐานว่า น่าจะตัดมาจากคำว่า บุษราคัม ซึ่งแปลว่า พลอยสีเหลือง

ตามหลักการตั้งชื่อๆคุณต้องเป็นวันพุธกลางคืน ซึ่งพยัญชนะกาลกิณีคือ บ ป ผ ฝ พ ฟ ภม ครับ ชื่อนี้มีกาลกิณีครับ (บ)

noppakorn
09-05-2010, 06:17 PM
อยากทราบความหมายของสองชื่อนี้คะ

1. พริมพ์นิตา
2. พริมพ์ริตา

รบกวนด้วยนะค๊า
ขอบคุณค่า :D

สวัสดีครับ

ชื่อทั้งสองใส่ การันต์ ที่ พ์ ผิดหลักภาษาไทย แปลไม่ได้ครับ

kitty28
09-07-2010, 11:13 AM
อยากทราบความหมายของชื่อ
ภีม ค่ะ
รบกวนด้วยคะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
09-07-2010, 01:45 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ
ภีม ค่ะ
รบกวนด้วยคะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ภีม แปลว่า น่าเกรงขาม

piangfan
09-07-2010, 06:27 PM

สวัสดีทุกท่านค่ะ ยินดีต้อนรับการกลับมาของทุกๆท่านค่ะ
;D ;D

noppakorn
09-08-2010, 10:58 AM
ว้าว ! น้องเพียงฝันมาทำหน้าทีแล้ว อิอิ

manutsporn
09-09-2010, 12:02 AM
รบกวนด้วยนะคะ อยากทราบว่า มณัฐฐภรณ์ และ มณัฏฐภรณ์ แปลและอ่านว่าอะไรคะ ศุกร์นี้(10 กันยายน 2553) จะไปเปลี่ยนชื่อคะ ใช้กับนามสกุล เล้าประกอบผล นะคะ ขอบคุณคะ

ป๊อปแป๊ป
09-09-2010, 01:30 PM
คนที่ 2 ผู้หญิงเกิดวัน เกิดวันเสาร์ ที่ 19 เดือนตุลาคม พ.ศ. 2523 เวลา 00.36
อยากได้ชื่อที่แปลความหมายว่านักปราชญ์หรือใกล้เคียง
ขึ้นต้นด้วยหมวดอักษรที่เป็นอายุ ตัว ภ.หรือ พ.ก็ได้ค่ะ แต่ชอบตัว ภ. ค่ะ
ในชื่อขอให้มีอักษรที่เป็น ศรี ด้วยนะคะ
ชื่อขอให้ตกเลข 41
เลขอายตนะขอให้เป็นเลข 2 หรือ 9 ก็ได้ค่ะ
ขอบพระคุณมากค่ะ หาเองจนเหนื่อยแล้ว

ขอให้คุณพระศรีรัตนตรัยจงปกป้องคุ้มครองอาจารย์นพ ให้หายจาก ทุกข์ โศก โรค ภัย ทั้งหลายทั้งปวงด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ :o ;) :D[/color][/b][/b][/b]

(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตามหมวดหมู่อักษร)

noppakorn
09-09-2010, 03:08 PM
รบกวนด้วยนะคะ อยากทราบว่า มณัฐฐภรณ์ และ มณัฏฐภรณ์ แปลและอ่านว่าอะไรคะ ศุกร์นี้(10 กันยายน 2553) จะไปเปลี่ยนชื่อคะ ใช้กับนามสกุล เล้าประกอบผล นะคะ ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

มณัฐฐภรณ์ ,มณัฏฐภรณ์ ไม่มีคำแปลครับ ให้เปลี่ยน ณ เป็น น ครับจะได้ดังนี้

มนัฏฐภรณ์ ,มนัฐฐภรณ์ แปลว่า เครื่องประดับหัวใจทั้งแปด

noppakorn
09-09-2010, 03:16 PM
คนที่ 2 ผู้หญิงเกิดวัน เกิดวันเสาร์ ที่ 19 เดือนตุลาคม พ.ศ. 2523 เวลา 00.36
อยากได้ชื่อที่แปลความหมายว่านักปราชญ์หรือใกล้เคียง
ขึ้นต้นด้วยหมวดอักษรที่เป็นอายุ ตัว ภ.หรือ พ.ก็ได้ค่ะ แต่ชอบตัว ภ. ค่ะ
ในชื่อขอให้มีอักษรที่เป็น ศรี ด้วยนะคะ
ชื่อขอให้ตกเลข 41
เลขอายตนะขอให้เป็นเลข 2 หรือ 9 ก็ได้ค่ะ
ขอบพระคุณมากค่ะ หาเองจนเหนื่อยแล้ว

ขอให้คุณพระศรีรัตนตรัยจงปกป้องคุ้มครองอาจารย์นพ ให้หายจาก ทุกข์ โศก โรค ภัย ทั้งหลายทั้งปวงด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ :o ;) :D[/color][/b][/b][/b]

(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

การตั้งชื่อถ้าใช้หลักอายตนะ 6 ก็ไม่ใช้หลักทักษาปกรณ์ครับ คนละตำรา เอามารวมกัน หายังไงก็ลงตัวตามต้องการยากครับ
สำหรับผมใช้หลักทักษาปกรณ์ ซึ่งเป็นหลักอ่านค่าตามดวงดาวครับ ค่าอายตนะ ผมไม่ค่อยนิยมครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันเสาร์ (ยังไงค่าอายตนะช่วยหาเทียบเองน่ะครับ ให้ได้อายตนะ 6 ดีก็พอแล้วครับ)

รสสุคนธ์ แปลว่า ชื่อไม้ดอกเป็นเถามีกลิ่นหอม
วรินรำไพ แปลว่า ผู้งามและประเสริฐ
คนึงรัตน์ แปลว่า แก้ว 3 ประการที่ควรระลึก
กันตินันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความน่ารัก
เพราพิลาส แปลว่า เยื้องกรายน่ามอง
จารุนันท์ แปลว่า ผู้งามดุจทองคำ
ปิยจิต แปลว่า ผู้มีใจอันเป็นที่รัก
พัชชานันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในการพูด
พิชชานันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้
ยชญ์หทัย แปลว่า หัวใจที่บูชา

ช่วยเทียบค่าอายตนะเองน่ะครับ เพราะตอบไม่ทันจริงๆครับ

manutsporn
09-09-2010, 03:18 PM

สวัสดีครับ

มณัฐฐภรณ์ ,มณัฏฐภรณ์ ไม่มีคำแปลครับ ให้เปลี่ยน ณ เป็น น ครับจะได้ดังนี้

มนัฏฐภรณ์ ,มนัฐฐภรณ์ แปลว่า เครื่องประดับหัวใจทั้งแปด

ขอบคุณคะ
รบกวนสอบถามหน่อยนะคะ ตามหลัก อายตนะ 6 มีผลกระทบมากไหมคะ เพราะถ้าเปลี่ยน ณ เป็น น แล้ว ตกเลขที่เป็นอายตนะ 6 ไม่ดีเลยคะ ขอบคุณมากนะคะ

ป๊อปแป๊ป
09-09-2010, 03:38 PM
ขอบคุณอาจารย์มากๆค่ะจะหาสักชื่อในนี้ค่ะ :o :o ;D

noppakorn
09-10-2010, 12:19 PM

สวัสดีครับ

ขอบคุณคะ
รบกวนสอบถามหน่อยนะคะ ตามหลัก อายตนะ 6 มีผลกระทบมากไหมคะ เพราะถ้าเปลี่ยน ณ เป็น น แล้ว ตกเลขที่เป็นอายตนะ 6 ไม่ดีเลยคะ ขอบคุณมากนะคะ

สวัสดีครับ

ถ้าดูตามหลักทักษาปกรณ์แล้ว ก็ไม่เกี่ยวกับตำราค่าอายตนะ 6 ครับ คนละตำรากันครับ ทักษา เป็นตามดวงดาวผมเชื่อว่าดีกว่าครับ

ป๊อปแป๊ป
09-10-2010, 01:43 PM
สวัสดีค่ะ
ขอถามอีกหน่อยนะคะอาจารย์นพ "ภัสรวิทย์" กับ " ปพิชญ์ศรา" หรือ " หรือ " ปพิชญ์สรา" แปลว่าอะไรคะ :D

noppakorn
09-10-2010, 05:11 PM
สวัสดีค่ะ
ขอถามอีกหน่อยนะคะอาจารย์นพ "ภัสรวิทย์" กับ " ปพิชญ์ศรา" หรือ " หรือ " ปพิชญ์สรา" แปลว่าอะไรคะ :D

สวัสดีครับ

ภัสรวิทย์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันรุ่งเรือง
ปพิชญ์ศรา แปลว่า แปลว่า ผู้มีธนูอันรู้แจ้ง,ความเฉียบแหลมของผู้รู้แจ้ง
ปพิชญ์สรา แปลว่า ผู้มีมงคลอันรู้แจ้ง,ผู้แกล้วกล้าในการรู้แจ้ง

hippyfear
09-10-2010, 10:37 PM
อยากสอบถามการตั้งชื่อให้น้องชายค่ะ พอดีว่าน้องชายไม่ค่อยสบาย เจ็บป่วยหนักๆ อยู่ตลอด ตั้งแต่เด็กจนถึงตอนนี้ จึงอยากเปลี่ยนชื่อเพื่อเป็น ศิริมงคลให้กับน้องชายค่ะ
แต่ที่บ้านเองไม่มีความรู้ด้านศาสตร์ชื่อมงคลค่ะ กลัวตั้งไปแล้วมันไม่ดี กลัวน้องจะทรุดหนักกว่าเดิม...จึงอยากขอความกรุณาช่วยตั้งชื่อให้น้องชายให้ด้วยค่ะ....น้องชาย
ชื่อ พรเทพ นามสกุล โล่สกุลพงษ์ เกิดวันที่ 4 พฤษภาคม 2536 เวลาเกิดประมาณ ตีห้ากว่าๆ ค่ะ

...ขอความกรุณา ด้วยนะค่ะ T_T

ขอประทานโทษนะค่ะที่โพสซ้ำ พอดี notebook มัน error นิดหน่อยค่ะ

ป๊อปแป๊ป
09-11-2010, 12:06 AM
ขอบคุณอาจารย์อีกครั้งนะคะ ขอให้เจริญ ๆนะคะสาธุๆๆ อาจารย์เป็นเหมือนผูชีทางสว่างให้คนที่ไม่มีที่พึ่งเลยค่ะ (ไม่รู้จะไปปรึกษาใคร)
ได้ชื่อแล้วค่ะได้แล้วไม่รบกวนแล้วนะคะ ;D

manutsporn
09-11-2010, 12:08 AM
ขอบคุณคะ
[/quote]
สวัสดีครับ

ถ้าดูตามหลักทักษาปกรณ์แล้ว ก็ไม่เกี่ยวกับตำราค่าอายตนะ 6 ครับ คนละตำรากันครับ ทักษา เป็นตามดวงดาวผมเชื่อว่าดีกว่าครับ
[/quote]

ขอบคุณมากนะคะ ขอให้webดีๆๆ กับอาจารย์นพที่แสนใจดี อยู่ให้คำแนะนำอย่างนี้ตลอดไปนะคะ เป็นกำลังใจให้นะคะ ขอบคุณคะ

rabbito
09-12-2010, 08:39 PM
รบกวนขอชื่อทักษา 51
ของหญิงวันอังคารได้ไหมคะ
ขอบคุณค่ะ

shadowio
09-12-2010, 11:51 PM
ผมอยากทราบความหมายชื่อ ปริณ น่ะครับ ว่ามีความหมายมั้ยครับ รบกวนตอบในเมลด้วยได้มั้ยครับขอบคุณมาก burinposp@gmail.com

Nu.breezy
09-13-2010, 12:12 AM
สวัสดดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ตอนนี้กำลังเครียดมากเลยค่ะเนื่องจาก ไปดูหมอดูมา เขาบอกว่าให้ไปเปลี่ยนชื่อค่ะ เพราะชื่อที่ใช้ทำให้อาภัพคู่ และมีแต่คนปองร้ายเรื่องงาน ต้องทำงานหนักโดยเขาเอาผลงานเราไป ฯลฯ แต่พ่อไม่ยอมให้เปลี่ยนเพราะคิดว่างมงายค่ะ (พ่อเขาตั้งเองไม่ได้ดูหลักอะไรเลยค่ะ) รบกวนใครที่มีความรู้ (มากกว่าหมอดู) ช่วยดูให้หน่อยค่ะว่าสมควรเปลี่ยนไหมค่ะ

ชื่อ ปณิตา นามสกุล ทนทาน เกิด 04.14 น. (ไม่รู้ว่าจะใช้วันอังคารหรือวันพุธดีค่ะ) วันที่ 26 กันยายน 2527 ปีชวด ค่ะ

ใกล้จะวันเกิดแล้ว เขา (หมอดู) ยิ่งบอกให้รีบเปลี่ยน แต่ยังหาชื่อไม่ได้เลยค่ะ อยากให้ชื่อคล้าย ๆ เดิม เช่น ปาณิตย์ตา เป็นต้นค่ะ (ไม่รู้ความหมายเลยค่ะคิดเอาเองเลยค่ะ) เพราะเกรงใจพ่อค่ะ ไม่อยากให้เขียนห่างกันกับอันเก่ามากนัก แต่ก็ไม่รู้ว่ามีผลต่อการพ้องเสียงอะไรไหม ขอคำแนะนำเกี่ยวกับฤกษ์ที่จะไปเปลี่ยนชื่อ ในเดือนกันยายน ปี 2010 นี้ด้วยได้ไหมค่ะว่าจะไปตอนไหน ใส่เสื้อสีอะไร ต้องทำยังไง ไม่รู้เรื่องนี้มาก่อนเลยค่ะ โอยเครียดนอนไม่ค่อยหลับเลยค่ะ ไม่รู้จะทำยังไงดี

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความกรุณาค่ะ

Nu.breezy
09-13-2010, 11:20 AM
จะมีใครรบกวนช่วยตอบได้ไหมค่ะ ร้อนใจมากเลยค่ะ หรือต้องติดต่อที่ไหนได้บ้างค่ะ ไม่ทราบเรื่องทำนองนี้จริงๆ ค่ะ

noppakorn
09-13-2010, 11:28 AM
รบกวนขอชื่อทักษา 51
ของหญิงวันอังคารได้ไหมคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษาเลข 51 สำหรับหญิง วันอังคาร

อภิณภัสฌาย์(อะ พิ นะ พัด ชา) แปลว่า ผู้เพ่งพิศท้องฟ้าอันยิ่งใหญ่ ทักษา51
จันทร์ทีปต์ แปลว่า ความรุ่งเรืองของดวงจันทร์ ทักษา 51
ฉัตรจารีย์ แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีในร่มเงา ทักษา 51
ณัฏฐอุรวี แปลว่า แผ่นดินนักปราชญ์ ทักษา 51
พิมพ์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นแบบอย่าง
ณัฐวรีย์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐ
พัฒน์พรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐและเจริญ
ยชญ์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญในการให้เกียรติ์
ปัณณ์ชนุตม์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่มีความรู้เต็มเปี่ยม
ชนิตร์นันท์ แปลว่า แหล่งกำเนิดความยินดี
ณัฏฐนันท์ แปลว่า ความยินดีของนักปราชญ์
พิมพ์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้ป็นแบบอย่าง
ณัฏฐ์ทยิดา แปลว่า ผู้เป็นที่รักของนักปราชญ์

Nu.breezy
09-13-2010, 11:45 AM
สวัสดดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ตอนนี้กำลังเครียดมากเลยค่ะเนื่องจาก ไปดูหมอดูมา เขาบอกว่าให้ไปเปลี่ยนชื่อค่ะ เพราะชื่อที่ใช้ทำให้อาภัพคู่ และมีแต่คนปองร้ายเรื่องงาน ต้องทำงานหนักโดยเขาเอาผลงานเราไป ฯลฯ แต่พ่อไม่ยอมให้เปลี่ยนเพราะคิดว่างมงายค่ะ (พ่อเขาตั้งเองไม่ได้ดูหลักอะไรเลยค่ะ) รบกวนใครที่มีความรู้ (มากกว่าหมอดู) ช่วยดูให้หน่อยค่ะว่าสมควรเปลี่ยนไหมค่ะ

ชื่อ ปณิตา นามสกุล ทนทาน เกิด 04.14 น. (ไม่รู้ว่าจะใช้วันอังคารหรือวันพุธดีค่ะ) วันที่ 26 กันยายน 2527 ปีชวด ค่ะ

ใกล้จะวันเกิดแล้ว เขา (หมอดู) ยิ่งบอกให้รีบเปลี่ยน แต่ยังหาชื่อไม่ได้เลยค่ะ อยากให้ชื่อคล้าย ๆ เดิม เช่น ปาณิตย์ตา เป็นต้นค่ะ (ไม่รู้ความหมายเลยค่ะคิดเอาเองเลยค่ะ) เพราะเกรงใจพ่อค่ะ ไม่อยากให้เขียนห่างกันกับอันเก่ามากนัก แต่ก็ไม่รู้ว่ามีผลต่อการพ้องเสียงอะไรไหม ขอคำแนะนำเกี่ยวกับฤกษ์ที่จะไปเปลี่ยนชื่อ ในเดือนกันยายน ปี 2010 นี้ด้วยได้ไหมค่ะว่าจะไปตอนไหน ใส่เสื้อสีอะไร ต้องทำยังไง ไม่รู้เรื่องนี้มาก่อนเลยค่ะ โอยเครียดนอนไม่ค่อยหลับเลยค่ะ ไม่รู้จะทำยังไงดี

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความกรุณาค่ะ

noppakorn
09-13-2010, 12:39 PM

สวัสดีครับ

คุณเกิดวันอังคาร แต่เป็นย่ำรุ่งของวันพุธ หากยังไม่เกินเวลา 6.00 น.ให้นับเป็นวันอังคารในหลักของการตั้งชื่อครับ ปณิตา ทักษาเลข 15 เป็นทักษามงคล แต่นามสกุล ทนทาน ทักษาเลข 13 ไม่ดี เมื่อรวมกับชื่อแล้ว ได้ทักษา 28 ทำให้ชะตาชีวิตมักแปลปรวน คนทักษานี้เป็นคนจับจด ไม่ค่อยยอมรับผิดชอบงาน ทำอะไรมักเบื่อง่าย และมักมีการเปลี่ยนแปลงโดยไม่คาดหมายเสมอครับ ชื่อนี้ หากช่วงนี้ยังไม่มีปัญหาอะไร ก็ยังไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ แต่คุณต้องหมั่นทำบุญสร้างทาน และกตัญญูต่อบุพการีมากๆ สองสิ่งนี้จะมาเกื้อหนุนดวงชะตาคุณเป็นอย่างดี และต้องทำตัวให้เป็นคนดีต่อผู้อื่นด้วย ชื่อคุณนั้นดีมากอยู่แล้ว มีเพื่อนมาก มนุษย์สัมพันธ์ดี เสียที่เรื่องส่วนรวมเท่านั้น
หากจะเปลี่ยนชื่อนั้น ขอแนะนำให้ใช้ชื่อที่มีทักษา 42 ผลรวมจะได้ทักษา 55 ครับ สำหรับชื่อ ปาณิตย์ตา ตกทักษา 36 รวมแล้วได้ทักษา 49 ไม่ดีแน่นอนครับ และไม่มีคำแปลด้วยสำหรับชือนี้ครับ ควรหาชื่อทักษา 42 จะดีกว่า หรือยังไม่เปลี่ยนก็ได้ หากชีวิตยังไม่มีปัญหา เพราะชื่อคุณและการกระทำความดียังหนุนชะตาอยู่ เพราะหากมีครอบครัวแล้ว เปลี่ยนนามสกุลตามคู่ครองอาจจะได้ทักษาที่ดี หมอดูนั้นก็ต้องพิจารณาให้ดีเช่นกัน ทุกสิ่งอย่างอย่าไปโทษชื่อ ควรปรับตัวเองก่อนแล้วค่อยปรับชื่อเมื่อมันไม่ไหวแล้วจริงๆ น่ะครับ

Nu.breezy
09-13-2010, 12:44 PM
ขอบคุณมากเลยค่ะพี่
พี่บอกนิสัยหนูได้ยิ่งกว่าหมอดูอีกค่ะ เพราะเวลาทำบุญ หรือ ให้อะไรพ่อแม่ทีไรรู้สึกชีวิตเจอแต่เรื่องดีๆ

Nu.breezy
09-13-2010, 12:47 PM
แต่ ถ้าหนูไม่เปลี่ยนชื่อ แล้วจะมีทางได้เปลี่ยนนามสกุลหรือค่ะ เพราะเขา (หมอดู) บอกว่าชื่อหนูกันผู้ชาย (แอบขำ) แต่ไม่เป็นไรค่ะ ชื่อนี้ คงจะยังใช้อยู่ค่ะ ค่อยมั่นใจขึ้นมาหน่อย แต่ถ้ารู้สึกแย่มาก ๆ จริงๆ ก็คงเปลี่ยนตามหลักการที่พี่แนะนำค่ะ อยากรบกวน แนะนำชื่อ ที่มีทักษา 42 ให้ด้วยได้ไหมค่ะ

ขอบคุณพี่ และคนทำเว็บมากเลยค่ะ ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง ร่ำรวยกันทุกคนเลยนะค่ะ

noppakorn
09-13-2010, 01:03 PM
จะมีใครรบกวนช่วยตอบได้ไหมค่ะ ร้อนใจมากเลยค่ะ หรือต้องติดต่อที่ไหนได้บ้างค่ะ ไม่ทราบเรื่องทำนองนี้จริงๆ ค่ะ

สวัสดีอีกครั้งครับ

ชื่อทักษา 42 ที่ใกล้เคียงชื่อเดิมคุณ

ปารย์นิยา แปลว่า ผู้พึ่งตนเองด้วยความสามารถ

ชื่อทักษา 41 เป็นทักษาดีอีกทักษา หนึ่งรองลงมาคือ

ปาร์ณิต์ตา (อ่านว่า ปา นิ ตา) แปลว่า ผู้ทำการสำเร็จด้วยตนเอง

หากอยากเปลี่ยนก็มีสองชื่อนี้ครับ ที่คิดให้แล้วว่าใกล้เคียงที่สุด

วันดี เดือนกันยายนคือ วันพฤหัส ที่ 16 เวลา 11.00 - 14.59 น. วันศุกร์ที่ 23 เวลา 9.00-10.59 น. และวันอังคารที่ 28 เวลา 9.00-14.59 น.
แต่งกายสุภาพครับ เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญใส่บาตร อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร และพระเคราะห์ของตนด้วยครับ

noppakorn
09-13-2010, 01:07 PM
แต่ ถ้าหนูไม่เปลี่ยนชื่อ แล้วจะมีทางได้เปลี่ยนนามสกุลหรือค่ะ เพราะเขา (หมอดู) บอกว่าชื่อหนูกันผู้ชาย (แอบขำ) แต่ไม่เป็นไรค่ะ ชื่อนี้ คงจะยังใช้อยู่ค่ะ ค่อยมั่นใจขึ้นมาหน่อย แต่ถ้ารู้สึกแย่มาก ๆ จริงๆ ก็คงเปลี่ยนตามหลักการที่พี่แนะนำค่ะ อยากรบกวน แนะนำชื่อ ที่มีทักษา 42 ให้ด้วยได้ไหมค่ะ

ขอบคุณพี่ และคนทำเว็บมากเลยค่ะ ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง ร่ำรวยกันทุกคนเลยนะค่ะ

ขอบคุณครับ พรใดที่ให้มาขอพรนั้นย้อนให้ท่านทวีคูณครับ

ก็อ่านไปตามทักษาดวงดาวครับ ชื่อถ้าเปลี่ยนก็หาใกล้เคียงให้แล้วน่ะครับ เรื่องชื่อกันผู้ชายนี่ ผมว่าไม่ใช่ครับ เพียงแต่ปัจจุบันสภาวะแวดล้อมทำให้คนแต่งงานกันช้า เพราะมัวมุ่งแต่ทำงาน บางท่านก็ไม่มีเสียเลย เพราะขี้เกียจหาภาระมาใส่ตนและมีคนมาแบ่งเงินใช้น่ะครับ ลูกสาวผมเองยังไม่ยอมแต่งเลยครับ

Nu.breezy
09-13-2010, 01:51 PM
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

d"v"b

palm@pam2552
09-14-2010, 10:13 AM
ชื่อ ภาณัดดา แปลว่าอะไรค่ะ

noppakorn
09-14-2010, 12:52 PM
ชื่อ ภาณัดดา แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

ภาณัดดา มาจาก ภาณ + อัตตา (แผลง ต เป็น ด ได้ อัดดา) แปลว่า ผู้มีคำพูดเป็นของตนเอง,ผู้เตือนตน

09-14-2010, 01:50 PM
ขอบคุณมาก ๆ นะคะ หาคำแปลชื่อนี้มานานแล้วค่ะ เพราะจะนำไปเปลี่ยนชื่อลูกค่ะ

yingmon
09-14-2010, 01:55 PM
สวัสดีคะ...เป็นสมาชิกใหม่คะสนใจอยากจะรบกวนให้วิเคราะห์และหาชื่อใหม่ให้หน่อย มีคนทักว่าทั้งชื่อและนามสกุลส่งผลเสียต่อเจ้าตัว
ชื่อ มลฤดี แซ่ด่าน เกิดวันพุธที่ 17 กันยายน 2523 ปีวอก ส่วนจะเป็นวันพุธกลางวันหรือกลางคืนนั้นไม่ทราบเพราะคุณแม่บอกว่าใกล้รุ่งแต่ยังมืดอยู่ จะเป็นไปได้มั้ยถ้าเราเลี่ยงตัวกาลกิณีทั้งของกลางวันและกลางคืน รบกวนของนะคะ

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

noppakorn
09-14-2010, 02:38 PM
สวัสดีคะ...เป็นสมาชิกใหม่คะสนใจอยากจะรบกวนให้วิเคราะห์และหาชื่อใหม่ให้หน่อย มีคนทักว่าทั้งชื่อและนามสกุลส่งผลเสียต่อเจ้าตัว
ชื่อ มลฤดี แซ่ด่าน เกิดวันพุธที่ 17 กันยายน 2523 ปีวอก ส่วนจะเป็นวันพุธกลางวันหรือกลางคืนนั้นไม่ทราบเพราะคุณแม่บอกว่าใกล้รุ่งแต่ยังมืดอยู่ จะเป็นไปได้มั้ยถ้าเราเลี่ยงตัวกาลกิณีทั้งของกลางวันและกลางคืน รบกวนของนะคะ

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

คุณมลฤดี วันที่ 17 กันยา 2523 เป็นวันพุธ คุณเกิดตอนเช้ามืดก่อนฟ้าสว่าง แสดงว่าคุณ ถ้าเกิดก่อน 6.00 น. ก็จะเป็นคนวันอังคาร แต่ถ้าเกิดหลัง6.00 น.ลงมา ถือว่าเป็นวันพุธกลางวันครับ พุธกลางคืนไม่เกี่ยวกับคุณแน่นอนครับ เพราะฉะนั้นการตั้งชื่อก็หลีกเลี่ยงวันอังคาร และวันพุธกลางวันครับไม่เกียวกับพุธกลางคืนแต่อย่างไร เพราะพุธกลางคืนนั้นเริ่มตั้งแต่เวลาะ 18.00 น.ของวันที่ 17 กย.เป็นต้นไปถึงเช้ามืดวันพฤหัส เวลา 05.59 น.ครับ

มลฤดี ทักษา 20 นามสกุล แซ่ด่าน ทักษา 18 ผลรวมไม่ดีครับ ถ้าจะเปลี่ยนชื่อควรใช้ชื่อทักษา 24 รวมกับนามสกุลจะได้ทักษา 42 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อสำหรับคนเกิดวันอังคารและพุธกลางวัน ทักษา 24

พริมาภา(มาจาก พร +อิม+อาภา) แปลว่า แสงสว่างอันประเสริฐ,รัศมีความงามอันประเสริฐ (พริม บางท่านแปลว่า เรียบร้อย)
มนภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญาและจิตใจอันกว้างไกล (อายตนะ 9)

yingmon
09-14-2010, 04:29 PM
รบกวนเพิ่มนะคะ มีคนให้ชื่อ ธรรษณัญต์ มา อยากรู้ว่าจะดีกว่าชื่อที่ตกเลข24รึเปล่า...ขอบคุณคะ

noppakorn
09-15-2010, 10:32 AM
รบกวนเพิ่มนะคะ มีคนให้ชื่อ ธรรษณัญต์ มา อยากรู้ว่าจะดีกว่าชื่อที่ตกเลข24รึเปล่า...ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

ธรรษณัญต์ ทักษา 41ครับ เป็นชื่อมงคลครับ ผลรวมกับนามสกุล ได้ 59 เป็นทักษาดีมีมงคลเช่นกันครับ

09-15-2010, 10:58 AM
รบกวนอีกครั้งนะคะ คือที่ถามความหมายของชื่อ ภาณัดดา น่ะค่ะ ถ้าเปลี่ยน "ณ" มาเป็น "น" เป็น ภานัดดา ความหมายจะเหมือนเดิมไหมคะ
และอีกชื่อค่ะ ภณัชชา แปลว่าอะไรคะ และอ่านว่าอย่างไรคะ พา-นัด-ชาได้ไหมค่ะ หรือว่า พา-นัด-ชะ-ชา คะ หญิงที่เกิดวันศุกร์ ทักษาเลขอะไรคะ ขอบคุณนะคะ

noppakorn
09-15-2010, 11:44 AM
รบกวนอีกครั้งนะคะ คือที่ถามความหมายของชื่อ ภาณัดดา น่ะค่ะ ถ้าเปลี่ยน "ณ" มาเป็น "น" เป็น ภานัดดา ความหมายจะเหมือนเดิมไหมคะ
และอีกชื่อค่ะ ภณัชชา แปลว่าอะไรคะ และอ่านว่าอย่างไรคะ พา-นัด-ชาได้ไหมค่ะ หรือว่า พา-นัด-ชะ-ชา คะ หญิงที่เกิดวันศุกร์ ทักษาเลขอะไรคะ ขอบคุณนะคะ

สวัสดีครับ

ภานัดดา แปลว่า หลานผู้มีแสงสว่าง (คนละความหมายกับภาณัตตา ครับ)
ภณัชชา แปลว่า ผู้เกิดมามีรัศมีแห่งความรู้

matakob
09-15-2010, 03:37 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉันเพิ่งสมัครเป็นสมาชิกใหม่ อยากทราบความหมายของชื่อ ]"ปณัชติพงศ์"[/color] ค่ะ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
09-15-2010, 08:40 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉันเพิ่งสมัครเป็นสมาชิกใหม่ อยากทราบความหมายของชื่อ ]"ปณัชติพงศ์"[/color] ค่ะ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

ปณัชติพงศ์ แยกเป็นคำศัพท์ ป+ณัช+ติ+พงศ์
ป บาลีแปลว่า ก่อน ทั่ว ออก
ณัช แปลว่า ความรู้
ชาติ แปลว่า ชาติกำเนิด
พงศ์ แปลว่า เชื้อสาย ตระกูล

ปณัชติพงศ์ แปลว่า เชื้อสายผู้กำเนิดความรู้ทั่วไป

nannapat
09-15-2010, 08:42 PM
พัทรพงษ์ แปลว่าอะไรค่ะ

phacharawakorn
09-16-2010, 03:24 AM
สวัสดีคับ คือผมอยากทราบความหมายชื่อ ภชรวกรณ์ แปลว่าไงคับบ

noppakorn
09-16-2010, 11:18 AM
พัทรพงษ์ แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

พัทรพงษ์ แปลว่า เชื้อสายต้นพุทรา (พัทร แปลว่า ต้นพุทรา)

noppakorn
09-16-2010, 11:25 AM
สวัสดีคับ คือผมอยากทราบความหมายชื่อ ภชรวกรณ์ แปลว่าไงคับบ

สวัสดีครับ

ภชรวกรณ์ มาจาก ภัช+รว(ราว)+กรณ์
ภช แปลว่า จำแนก,แยกแยะ
รว แปลว่า ประมาณ,ใกล้เคียง
กรณ์ แปลว่า กระทำ,ชำนาญ,ฉลาด

ภชรวกรณ์ แปลว่า ผู้ชำนาญในการประมาณแยกแยะ,ผู้ฉลาดในการจำแนกอย่างใกล้เคียง

fasai2008
09-16-2010, 01:21 PM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบว่า เดิมชื่อ เนตรนภา เนียมขันธ์ เกิดวันอังคารที่ 17 ก.ค.2522 เวลา 10.00 น.โดยประมาณ
แล้วต้องการเปลี่ยนชื่อ เป็น
พลอยระรินทร์
พิรุณย์รัมภา
ณัฏฐวรัญชน์
ปพัสตร์ชนันท์
ไม่ทราบว่าชื่อไหนจะดีกับตัวเองบ้างค่ะ และขอคำแปลด้วยค่ะ
ขอเพิ่มเติมอึกนิดค่ะ ชื่อลูกชายชื่อ ณัฏฐกาญจน์ ปู่นุช เกิดวันศุกร์ที่ 3 ต.ค.2551 เวลา 15.14 น ค่ะ
ถ้าจะเปลี่ยนต้องเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

CherryBlossom
09-16-2010, 01:45 PM
สวัสดีค่ะ

อยากรบกวนให้ช่วยตั้งชื่อลูกแฝดหญิงให้หน่อยค่ะ จะคลอดเดือนนี้แล้ว (คลอดเองค่ะ เลยไม่มีวัน เวลาให้) แต่ยังหาไม่ได้เลย อยากได้ชื่อที่เป็นการผสมอักษรของชื่อพ่อ (มนตรี) และชื่อแม่(ศิรสา) น่ะค่ะ เพราะลูกชายคนโตชื่อศิมันตร์ ที่ลองตั้งเองชื่อ "มนนิศรา" และ "มนนริศา" ค่ะ แต่ไม่ทราบความหมายและได้เลขไม่ดีเลยค่ะ

รบกวนหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ปล. ตั้งชื่อได้เท่ห์มากและแปลชื่อได้เก่งมากเลยค่ะ นับถือๆ

noppakorn
09-16-2010, 03:59 PM
สวัสดีค่ะ

อยากรบกวนให้ช่วยตั้งชื่อลูกแฝดหญิงให้หน่อยค่ะ จะคลอดเดือนนี้แล้ว (คลอดเองค่ะ เลยไม่มีวัน เวลาให้) แต่ยังหาไม่ได้เลย อยากได้ชื่อที่เป็นการผสมอักษรของชื่อพ่อ (มนตรี) และชื่อแม่(ศิรสา) น่ะค่ะ เพราะลูกชายคนโตชื่อศิมันตร์ ที่ลองตั้งเองชื่อ "มนนิศรา" และ "มนนริศา" ค่ะ แต่ไม่ทราบความหมายและได้เลขไม่ดีเลยค่ะ

รบกวนหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ปล. ตั้งชื่อได้เท่ห์มากและแปลชื่อได้เก่งมากเลยค่ะ นับถือๆ

สวัสดีครับ

ขอบคุณสำหรับคำชมครับ พอดีไม่ทราบนามสกุลน่ะครับ ถ้าตั้งชื่อควรมีทักษานามสกุลด้วยจะดียิ่ง แต่ถ้าต้องการแค่ชื่อมงคล ก็ไม่มีปัญหาครับ
ที่คิดได้มี

มลรสา แปลว่า รสเสน่ห์ของหัวใจ (มลรสา) ทักษา 23 เหมาะสำหรับหญิง
มนตรส แปลว่า เสน่ห์แห่งมนตรา (มน ตะ รด) ทักษา 24
ติระสา แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ทั้งสาม (ติระสา) ทักษา 23
ศิระมนต์ แปลว่า มนตราอันสูงสุด ทักษา 41
มนต์ศีรา แปลว่า สุดยอดมนตรา ทักษา 41

CherryBlossom
09-16-2010, 04:08 PM
งั้นถามเพิ่มเติมอีกนิดค่ะ ว่า "มนนิศรา" และ "มนนริศา" มันมีความหมายมั้ยคะ แล้วจะมีวิธีปรับตัวอักษรเป็นแบบอื่นได้มั้ย เพื่อให้ได้เลขที่เป็นมงคลค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ สำหรับชื่อเพราะๆที่ช่วยตั้งให้ :D

KOY
09-16-2010, 04:56 PM
รบกวนด้วยนะคะอยากจะเปลี่ยนชื่อให้หลานใหม่ค่ะ
เกิดวันพุธ 5 โมงเย็น นามสกุล " ทองเอี่ยม "
อยากจะรบกวนช่วยตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ

noppakorn
09-17-2010, 10:56 AM
งั้นถามเพิ่มเติมอีกนิดค่ะ ว่า "มนนิศรา" และ "มนนริศา" มันมีความหมายมั้ยคะ แล้วจะมีวิธีปรับตัวอักษรเป็นแบบอื่นได้มั้ย เพื่อให้ได้เลขที่เป็นมงคลค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ สำหรับชื่อเพราะๆที่ช่วยตั้งให้ :D

สวัสดีครับ

มนนิศรา แปลว่า เจ้าแห่งน้ำที่อยู่นิ่ง,เจ้าแห่งน้ำใจ ทักษา 31
มนนริศา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ในดวงใจของคน ทักษา 31

แก้ไขได้ชื่อเดียวครับ
มนนาริศรา แปลว่า เจ้าแห่งรัศมีหัวใจ ทักษา 36

noppakorn
09-17-2010, 10:57 AM
รบกวนด้วยนะคะอยากจะเปลี่ยนชื่อให้หลานใหม่ค่ะ
เกิดวันพุธ 5 โมงเย็น นามสกุล " ทองเอี่ยม "
อยากจะรบกวนช่วยตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ

สวัสดีครับ
หลานชายหรือหลานสาวครับ

aui12345
09-17-2010, 11:39 AM
สวัสดีค่ะ

หลานสาวเกิดวันอังคาร ชื่อ พิชามณธุ์ สสกุล

พอเอาชื่อกับนามสกุลบวกกันแล้วมันไม่ค่อยดีเท่าไหร่

จึงอยากเปลี่ยนชื่อ แต่ให้คงชื่อเดิมไว้ เพียงแต่เขียนใหม่จะได้มั้ยค่ะ

เขียนคำว่า " มณธุ์ " ใหม่ เป็นแบบไหนได้บ้าง ที่มันมีความหมายดี

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-17-2010, 12:05 PM
สวัสดีค่ะ

หลานสาวเกิดวันอังคาร ชื่อ พิชามณธุ์ สสกุล

พอเอาชื่อกับนามสกุลบวกกันแล้วมันไม่ค่อยดีเท่าไหร่

จึงอยากเปลี่ยนชื่อ แต่ให้คงชื่อเดิมไว้ เพียงแต่เขียนใหม่จะได้มั้ยค่ะ

เขียนคำว่า " มณธุ์ " ใหม่ เป็นแบบไหนได้บ้าง ที่มันมีความหมายดี

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล สสกุล ทักษา 22 ควรใช้ทักษาชื่อ 41 ผลรวมจะได้ 63 ครับ

ชื่อแก้ไขให้ความหมายเดิมให้แก้เป็น "พิชชามณธุ์" (คำว่า มณธุ์ แปลว่าอะไรครับ)

aui12345
09-17-2010, 01:00 PM
พิชชามณธุ์ แล้วมีความหมายว่าอะไรเหรอค่ะ

aui12345
09-17-2010, 01:02 PM
ความหมายว่าอะไรไม่ทราบค่ะ
เพราะพ่อเค้าเป็นคนตั้งให้

แต่ชื่อ พิชชามณธุ์ มีความหมายใช่มั้ยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-17-2010, 03:07 PM
พิชชามณธุ์ แล้วมีความหมายว่าอะไรเหรอค่ะ

สวัสดีครับ

คำว่า มณธุ์ ไม่มีคำแปลครับ เพราะเห็นคุณบอกว่าชื่อเดิมชื่อ พิชามณธุ์ ผมก็เลยแก้ไขชื่อให้ได้ทักษาดีมีมงคล
สำหรับความหมายผมไม่ทราบ แต่คำว่า พิชา และ พิชชา แปลว่า ความรู้ ครับ เพราะคำว่า มณ ถ้า ณ สะกด
ควรจะเป็นคำว่า มณฑ์ หรือ มณฑน์ ซึ่งคำว่า มณฑ์ นั้นตามพจนานุกรมแปลว่า น้ำเมา,สุรา แต่ในการแปลชื่อเขามา
แปลกันว่า งาม ผ่อง ส่วนคำว่า มณฑน แปลว่า ประดับ ตกแต่ง ครับ
ผมเข้าใจว่าคุณมีคำแปลอยู่แล้ว เลยวงเล็บถามว่า(มนธุ์ แปลว่าอะไร เพื่อเป็นความรู้เพิ่มเติมน่ะครับ)

KOY
09-17-2010, 03:12 PM

สวัสดีครับ
หลานชายหรือหลานสาวครับ

ขอโทษด้วยค่ะลืมแจ้ง หลานชายค่ะ

NooSing
09-17-2010, 07:37 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ รบกวนด้วยนะคะ ตอนนี้กำลังจะเปลี่ยนชื่อค่ะเกิดวันอังคาร อยากได้ชื่อทักษา41 ชอบชื่อ มิญช์ณิชา แต่ทักษาไม่ถึง พอจะแก้ไขได้ไหมคะขอคำแปลด้วยนะคะ หรือเป็นชื่อที่ไกล้เคียงหรือประมาณนี้ก็ได้ค่ะ ขอบคุณค่ะ

fasai2008
09-18-2010, 09:55 AM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบว่า เดิมชื่อ เนตรนภา เนียมขันธ์ เกิดวันอังคารที่ 17 ก.ค.2522 เวลา 10.00 น.โดยประมาณ
พลอยระรินทร์
พิรุณย์รัมภา
ณัฏฐวรัญชน์
ปพัสตร์ชนันท์
ไม่ทราบว่าชื่อไหนจะดีกับตัวเองบ้างค่ะ และขอคำแปลด้วยค่ะ
ขอเพิ่มเติมอึกนิดค่ะ ชื่อลูกชายชื่อ ณัฏฐกาญจน์ ปู่นุช เกิดวันศุกร์ที่ 3 ต.ค.2551 เวลา 15.14 น ค่ะ
ถ้าจะเปลี่ยนต้องเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

เรียนคุณนพค่ะ ช่วยหน่อยได้มั้ยค่ะ แบบว่าต้องการจะเปลี่ยนชื่อวันอังคารนี้แล้วค่ะ กลัวไม่ทันค่ะ ขอบคุณมาก ๆนะค่ะ

peacha
09-18-2010, 03:23 PM
ขอทราบคสามหมายชื่อ
พิชญ์ธญา
พิณธุ์สุดา
พิชากาญจน์
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-18-2010, 09:48 PM
[quote=KOY ]

ขอโทษด้วยค่ะลืมแจ้ง หลานชายค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทองเอี่ยม ทักษา 38 เป็นทักษาที่ไม่ดีครับ หาทักษาชื่อที่เป็นมงคลมารวมแล้ว จะมีตำหนิครับไม่ดีร้อยเปอร์เซนตดีได้แค่ 7-80เปอร์เซนต์
เท่านั้นครับ ทักษาชื่อที่เหมาะสมคือ ชื่อทักษา 51เป็นทักษา มงคล ผลรวมได้ทักษา 89 เป็นทักษาดีปานกลาง คือจะดีหมดยกเว้นต้องละวังหลงมัวเมา
หรืองมงายในสิ่งที่ไม่น่าเชื่อถือเช่นทรงเจ้าครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

พงศ์ศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งของตระกูล
พงศ์สรณ์ แปลว่า ที่พึ่งของตระกูล
พงศ์วรงค์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดของตระกูล
อัณณ์ธรณ์ แปลว่า แผ่นดินแห่งแม่น้ำ
พรหมพัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและประเสริฐ
นนท์ธวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยทรัพย์สมบัติและเป็นที่ชื่นชอบของคนทั่วไป
หัสต์ยุทธ์ แปลว่า มือดีในการรบ

noppakorn
09-18-2010, 10:09 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ รบกวนด้วยนะคะ ตอนนี้กำลังจะเปลี่ยนชื่อค่ะเกิดวันอังคาร อยากได้ชื่อทักษา41 ชอบชื่อ มิญช์ณิชา แต่ทักษาไม่ถึง พอจะแก้ไขได้ไหมคะขอคำแปลด้วยนะคะ หรือเป็นชื่อที่ไกล้เคียงหรือประมาณนี้ก็ได้ค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

มิญช์ณิชา แปลว่า ผู้เป็นเมล็ดพันธ์อันบริสุทธิ์,ผู้บริสุทธิ์ถึงแก่น ทักษา 36
แก้ไขเป็น
มิญช์ณณิชา(มิน นะ นิ ชา) แปลว่า ผู้เป็นเมล็ดพันธ์ความรู้อันบริสุทธิ์ ทักษา 41
มิญชณ์ณิชา(มิน ชะ นิชา) แปลว่า ผู้เป็นเมล็ดพันธ์ความรู้อันบริสุทธิ์ ทักษา 41

noppakorn
09-18-2010, 10:24 PM
สวัสดีค่ะ
พลอยระรินทร์ พิรุณย์รัมภา ณัฏฐวรัญชน์ ปพัสตร์ชนันท์
ขอบคุณค่ะ
[/quote]เรียนคุณนพค่ะ ช่วยหน่อยได้มั้ยค่ะ แบบว่าต้องการจะเปลี่ยนชื่อวันอังคารนี้แล้วค่ะ กลัวไม่ทันค่ะ ขอบคุณมาก ๆนะค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ
นามสกุลคุณ เนียมขันธ์ ทักษา 51 เหมาะกับชื่อ พิรุณย์รัมภา ทักษา 54 ผลรวมได้ทักษา 105 ดีเลิศมากครับ

ชื่ออื่นคือ พลอยระรินทร์ และ ปพัสตร์ชนันท์ ทักษา 63 ผลรวม 114 เป็นเลขที่ดีสัก 60 เปอร์เซนต์ ทุกข์ต้นมีสุขตอนปลาย
ณัฏฐวรัญชน์ ทักษา 61 เป็นเลขแห่งความแพ้ตนเอง หลงระเริง ทำอะไรไม่สำเร็จ ไม่ดีครับ

fasai2008
09-18-2010, 10:37 PM
สวัสดีค่ะ
พลอยระรินทร์ พิรุณย์รัมภา ณัฏฐวรัญชน์ ปพัสตร์ชนันท์
ขอบคุณค่ะ
เรียนคุณนพค่ะ ช่วยหน่อยได้มั้ยค่ะ แบบว่าต้องการจะเปลี่ยนชื่อวันอังคารนี้แล้วค่ะ กลัวไม่ทันค่ะ ขอบคุณมาก ๆนะค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ
นามสกุลคุณ เนียมขันธ์ ทักษา 51 เหมาะกับชื่อ พิรุณย์รัมภา ทักษา 54 ผลรวมได้ทักษา 105 ดีเลิศมากครับ

ชื่ออื่นคือ พลอยระรินทร์ และ ปพัสตร์ชนันท์ ทักษา 63 ผลรวม 114 เป็นเลขที่ดีสัก 60 เปอร์เซนต์ ทุกข์ต้นมีสุขตอนปลาย
ณัฏฐวรัญชน์ ทักษา 61 เป็นเลขแห่งความแพ้ตนเอง หลงระเริง ทำอะไรไม่สำเร็จ ไม่ดีครับ
[/quote]

ขอบคุณค่ะคุณนพ ขอถามอีกนิดค่ะ
แล้วถ้าเปลี่ยนจาก ณัฏฐวรัญชน์ เป็น ณัฏฐวลัญชน์ จะได้มั้ยค่ะ มีความหมายมั้ยค่ะ

ตั้งใจจะเปลี่ยนให้เป็น กฤษณะพงศ์ จะดีมั้ยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

NooSing
09-18-2010, 10:45 PM

สวัสดีครับ

มิญช์ณิชา แปลว่า ผู้เป็นเมล็ดพันธ์อันบริสุทธิ์,ผู้บริสุทธิ์ถึงแก่น ทักษา 36
แก้ไขเป็น
มิญช์ณณิชา(มิน นะ นิ ชา) แปลว่า ผู้เป็นเมล็ดพันธ์ความรู้อันบริสุทธิ์ ทักษา 41
มิญชณ์ณิชา(มิน ชะ นิชา) แปลว่า ผู้เป็นเมล็ดพันธ์ความรู้อันบริสุทธิ์ ทักษา 41

ขอบคุณมากค่ะคุณนพ รบกวนอีกนิดนะคะพอดีน้องสาวก็จะเปลี่ยนด้วยน่ะค่ะ เกิดวันอังคารเหมือนกัน อยากได้ชื่อที่ใกล้เคียงกันค่ะ ทักษา41 เหมือนกันนะคะ

noppakorn
09-18-2010, 10:51 PM
ขอทราบคสามหมายชื่อ
พิชญ์ธญา
พิณธุ์สุดา
พิชากาญจน์
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

พิชญ์ธญา แปลว่า ผู้มีโชคทางความรู้,ผู้ทรงญานที่มีความรู้
พิณธุ์สุดา คำว่าพิณธุ์ ไม่มีคำศัพท์ครับ พินธุ์สุดา แปลว่า นางแก้ว
พิชากาญจน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าดังทองทางความรู้

totetote
09-19-2010, 12:36 AM
สวัสดีครับผมเพิ่งไปให้พระท่านดูชื่อมาให้ครับ และที่บ้านผมก็จะเปลี่ยนสกุลกันทั้งบ้านเลย ลองไปแก้เลขดูตามเว็บแล้วเลขค่อนข้างดี แต่ว่า นามสกุลมีกาลกิณี และ เลขอายตนะ 6 ได้ 5 ครับ เลยไม่ค่อยสบายใจนิดหน่อยครับ ถ้าท่านใดรู้หรือชำนาญเกี่ยวกับเรื่อง นามมงคล สกุลมงคล รบกวนขอความช่วยเหลือด้วยนะครับ

รายละเอียดก็คือ ผมเกิดวันพฤหัสบดีที่ 22 เมษายน 2525 เวลา 20.00
ชื่อที่พระท่านตั้งให้ พงศพัศ
ชื่อสกุลที่พระท่านตั้งให้ พิสิษฐ์ธนกูล

ขอความช่วยเหลือด่วนจริง ๆ นะครับที่บ้านผมเค้าอยากไปเปลี่ยนกันอังคารนี้แล้ว แต่ผมกะว่าถ้ายังตกอายตนะยักษ์อยู่แบบนี้มันไม่ค่อยสบายใจเลยกะว่า จะลองหาข้อมูลเพิ่มเติมและลองโทรศัพท์ไปถามพระท่านใหม่อีกครั้งนะครับ แต่ก่อนหน้าจะโทรอยากหาข้อมูลเพิ่มเติมก่อนครับ ช่วยด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับผม

peacha
09-19-2010, 01:30 PM
รบกวนอีกนินึงนะคะ พอดีน้องสาวชื่อ พรพิมล เกิดวันเสาร์ เวลา 6 นาฬกาตรง วันที่ 20 ธันวาคม 2529
นามสกุล เกียรติเมธาพงศา รบกวนช่วยดูชื่อที่เหมาะสมให้ด้วยนะคะ
ขอบพระคุณมากค่ะ

aui12345
09-20-2010, 07:33 AM
คำว่า มณธุ์ ไม่มีคำแปลครับ เพราะเห็นคุณบอกว่าชื่อเดิมชื่อ พิชามณธุ์ ผมก็เลยแก้ไขชื่อให้ได้ทักษาดีมีมงคล
สำหรับความหมายผมไม่ทราบ แต่คำว่า พิชา และ พิชชา แปลว่า ความรู้ ครับ เพราะคำว่า มณ ถ้า ณ สะกด
ควรจะเป็นคำว่า มณฑ์ หรือ มณฑน์ ซึ่งคำว่า มณฑ์ นั้นตามพจนานุกรมแปลว่า น้ำเมา,สุรา แต่ในการแปลชื่อเขามา
แปลกันว่า งาม ผ่อง ส่วนคำว่า มณฑน แปลว่า ประดับ ตกแต่ง ครับ
ผมเข้าใจว่าคุณมีคำแปลอยู่แล้ว เลยวงเล็บถามว่า(มนธุ์ แปลว่าอะไร เพื่อเป็นความรู้เพิ่มเติมน่ะครับ)

รบกวนถามอีกนิดค่ะ

แล้วถ้าอย่างนั้นต้องเปลี่ยนเป็น พิชชา+มน แบบไหนถึงจะดี แล้วมีความหมายค่ะ

ช่วยตั้งให้ด้วยน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

KOY
09-20-2010, 10:29 AM
:Dขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-20-2010, 11:32 AM

สวัสดีครับ

แก้ไขเป็น

ขอบคุณมากค่ะคุณนพ รบกวนอีกนิดนะคะพอดีน้องสาวก็จะเปลี่ยนด้วยน่ะค่ะ เกิดวันอังคารเหมือนกัน อยากได้ชื่อที่ใกล้เคียงกันค่ะ ทักษา41 เหมือนกันนะคะ

สวัสดีครับ

ให้เปลี่ยนเป็น "มัญช์ณณิชา แปลว่า ผู้มีความรู้อันบริสุทธิ์งดงาม" ทักษา 41 เท่ากันครับ เปลี่ยนสระอิ เป็นไม้หันอากาศ ความหมายก็เปลี่ยนแล้วครับ
มณฑน์ณิชชา แปลว่า ผู้เกิดมามีความบริสุทธิ์เป็นเครื่องประดับ ทักษา 41

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร เพื่อหนุนฐานชตาด้วยครับ

noppakorn
09-20-2010, 11:46 AM
สวัสดีครับผมเพิ่งไปให้พระท่านดูชื่อมาให้ครับ และที่บ้านผมก็จะเปลี่ยนสกุลกันทั้งบ้านเลย ลองไปแก้เลขดูตามเว็บแล้วเลขค่อนข้างดี แต่ว่า นามสกุลมีกาลกิณี และ เลขอายตนะ 6 ได้ 5 ครับ เลยไม่ค่อยสบายใจนิดหน่อยครับ ถ้าท่านใดรู้หรือชำนาญเกี่ยวกับเรื่อง นามมงคล สกุลมงคล รบกวนขอความช่วยเหลือด้วยนะครับ

รายละเอียดก็คือ ผมเกิดวันพฤหัสบดีที่ 22 เมษายน 2525 เวลา 20.00
ชื่อที่พระท่านตั้งให้ พงศพัศ
ชื่อสกุลที่พระท่านตั้งให้ พิสิษฐ์ธนกูล

ขอความช่วยเหลือด่วนจริง ๆ นะครับที่บ้านผมเค้าอยากไปเปลี่ยนกันอังคารนี้แล้ว แต่ผมกะว่าถ้ายังตกอายตนะยักษ์อยู่แบบนี้มันไม่ค่อยสบายใจเลยกะว่า จะลองหาข้อมูลเพิ่มเติมและลองโทรศัพท์ไปถามพระท่านใหม่อีกครั้งนะครับ แต่ก่อนหน้าจะโทรอยากหาข้อมูลเพิ่มเติมก่อนครับ ช่วยด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับผม

สวัสดีครับ
นามสกุลที่แก้ไขลองไปพิจารณาดูน่ะครับ

พิสิษฐ์ญานกุล แปลว่า ผู้มีเชื้อสายอันรอบรู้และมั่งมีที่สุด
พิสิษฐ์ศุภกุล แปลว่า ผู้มีเชื้อสายอันเป็นมงคลและดีเลิศ
พิสิษฐ์เขมกูล แปลว่า ผู้มีเชื้อสายอันมีความสุขอย่างดีเลิศ
พิสิษฐ์ปาลกูล แปลว่า ผู้มีเชื้อสายที่รักษาความมั่งมีที่สุด
พิสิษฐ์โภคกูล แปลว่า ผู้มีเชื้อสายที่มีสมบัติและมั่งมีที่สุด

noppakorn
09-20-2010, 12:02 PM
รบกวนอีกนินึงนะคะ พอดีน้องสาวชื่อ พรพิมล เกิดวันเสาร์ เวลา 6 นาฬกาตรง วันที่ 20 ธันวาคม 2529
นามสกุล เกียรติเมธาพงศา รบกวนช่วยดูชื่อที่เหมาะสมให้ด้วยนะคะ
ขอบพระคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อพรพิมล ทักษา 35 นามสกุล เกียรติเมธาพงศา ทักษา 59 ผลรวมทักษา 94 เป็นผลรวมที่ไม่ดีเลย ทำให้มักอับโชค ทำการใดมักติดขัด มักมีอุปสรรคในชีวิต ทำให้ชีวิตหักเห ชื่อที่เหมาะกับทักษานามสกุลนี้คือชื่อทักษา 41 ผลรวมได้ 100 เจ้าของทักษานี้หมั่นสวดมนต์ไหวพระ เพราะมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุนอยู่ ทำการใดๆก็สำเร็จครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันเสาร์

รสสุคนธ์ แปลว่า ชื่อไม้ดอกเป็นเถามีกลิ่นหอม
รัฐนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในประเทศ
วรินรำไพ แปลว่า ผู้งามและประเสริฐ
คนึงรัตน์ แปลว่า แก้ว 3 ประการที่ควรระลึก
ปิยะพิมล แปลว่า ผู้ปราศจากมลทินอันเป็นที่รัก

noppakorn
09-20-2010, 12:17 PM

แล้วถ้าอย่างนั้นต้องเปลี่ยนเป็น พิชชา+มน แบบไหนถึงจะดี แล้วมีความหมายค่ะ

ช่วยตั้งให้ด้วยน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

เพื่อให้ได้ทักษาชื่อ 41 รวมกับนามสกุล 22 ได้ทักษารวม 63 ให้แก้ชื่อเป็น

พิชชญามญช์ แปลว่า ผู้งดงามและรอบรู้ในความรู้ยิ่ง ทักษา 41 ครับ

noppakorn
09-20-2010, 12:21 PM
[/quote]
สวัสดีครับ

[/quote]

ขอบคุณค่ะคุณนพ ขอถามอีกนิดค่ะ
แล้วถ้าเปลี่ยนจาก ณัฏฐวรัญชน์ เป็น ณัฏฐวลัญชน์ จะได้มั้ยค่ะ มีความหมายมั้ยค่ะ

ตั้งใจจะเปลี่ยนให้เป็น กฤษณะพงศ์ จะดีมั้ยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ

นามสกุลปู่นุช ทักษา 13 ชื่อ กฤษณะพงศ์ ทักษา 41 เป็นมงคล รวมกันได้ทักษา 54 เป็นมงคลแห่งโชคครับ

Juberry
09-20-2010, 07:59 PM

สวัสดีครับ

เพื่อให้ได้ทักษาชื่อ 41 รวมกับนามสกุล 22 ได้ทักษารวม 63 ให้แก้ชื่อเป็น

พิชชญามญช์ แปลว่า ผู้งดงามและรอบรู้ในความรู้ยิ่ง ทักษา 41 ครับ

มณฑน์ณิชชา แปลว่า ผู้เกิดมามีความบริสุทธิ์เป็นเครื่องประดับ ทักษา 41
มณฑ์ หรือ มณฑน์ ซึ่งคำว่า มณฑ์ นั้นตามพจนานุกรมแปลว่า น้ำเมา,สุรา แต่ในการแปลชื่อเขามา
มณฑน แปลว่า ประดับ ตกแต่ง
แล้ว มณฑน์ แปลว่าอะไร
รบกวนอีกอย่าง พชรมณฑน์ แปลว่าอะไร

NooSing
09-20-2010, 09:44 PM

สวัสดีครับ

แก้ไขเป็น

สวัสดีครับ

ให้เปลี่ยนเป็น "มัญช์ณณิชา แปลว่า ผู้มีความรู้อันบริสุทธิ์งดงาม" ทักษา 41 เท่ากันครับ เปลี่ยนสระอิ เป็นไม้หันอากาศ ความหมายก็เปลี่ยนแล้วครับ

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร เพื่อหนุนฐานชตาด้วยครับ

ขอบพระคุณมากค่ะ คุณนพ

Chobitpair
09-21-2010, 04:09 AM
สวัสดีค่ะ

หนูอยากทราบความหมายของชื่อ แพรพัฐณ์ฌา เกิดวันพฤหัสบดี ขอบคุนล่วงหน้าค่ะ

palm2504
09-21-2010, 10:24 AM
อยากทราบความหมายชื่อ พิมภินันท์

devil_lop
09-21-2010, 11:09 AM
รบกวนเป็นอย่างสูงครับต้องการทราบความหมายของชื่อนี้ครับ

ปณิสนันทร์

noppakorn
09-21-2010, 01:35 PM
สวัสดีค่ะ

หนูอยากทราบความหมายของชื่อ แพรพัฐณ์ฌา เกิดวันพฤหัสบดี ขอบคุนล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

แพรพัฐณ์ฌา ไม่มีคำศัพท์ ครับ

noppakorn
09-21-2010, 01:45 PM
อยากทราบความหมายชื่อ พิมภินันท์

สวัสดีครับ

พิมภินันท์ แปลว่า แบบอย่างความยินดี

noppakorn
09-21-2010, 01:52 PM
รบกวนเป็นอย่างสูงครับต้องการทราบความหมายของชื่อนี้ครับ

ปณิสนันทร์

สวัสดีครับ

ปณิสนันทร์ ไม่มีคำแปลครับ (นันทร์ ไม่มีคำศัพท์ นันท์ นันทน์)

ann2524
09-21-2010, 02:37 PM
เกิดวันศุกร์ ชื่อ ภัชชานันท์ แปลว่าอะไรค่ะ ใช้ชื่อนี้จะดีไหมค่ะ

Chobitpair
09-21-2010, 03:54 PM
สวัสดีค่ะ หนูอยากทราบเพิ่มเติมว่า

ถ้าชื่อที่เราจะเปลี่ยนไม่มีความหมาย

แต่เมื่อไปตรวจดูเลขทั้งชื่อ นามสกุลอย่างเดียว และ ทั้งสองอย่างออกมาดี

ควรจะเปลี่ยนชื่อไหมคะ หรือว่าควรจะหาชื่อใหม่ที่มีความหมายดีคะ รบกวนตอบทีค่ะ

Juberry
09-21-2010, 08:52 PM
เรียนถามอาจารย์ค่ะ
มณฑ์ หรือ มณฑน์ ซึ่งคำว่า มณฑ์ นั้นตามพจนานุกรมแปลว่า น้ำเมา,สุรา
รบกวนอีกอย่าง พชรมณฑน์ แปลว่าอะไร

ขอบคุณค่ะ

i7023u
09-21-2010, 11:35 PM
รบกวนด้วยนะค่ะ

ปรักษมน ปอ - รัก - สะ - มน

หมายความว่าอะไรหรอค่ะ

totetote
09-22-2010, 09:44 AM
ท่านครับชื่อผม พงศพัศ ตก อายตนะ6 เลข 5 เปลี่ยนเป็นอะไรได้บ้างอะครับ อยากให้อายตนะ 6 เลข 9 แล้วเลขชื่อรวมกันได้ 36
โดยผมเกิด วันพฤหัส 22 เมษายน 2525 เวลา 20.44 น. นามสกุลผมได้ 63 อยู่แล้วอ่ะครับท่าน

ไออายตนะ 6 ตกเลข 5 นี่มีผลต่อการดำเนินชีวิตมากน้อยไหมครับ

noppakorn
09-22-2010, 12:37 PM
เกิดวันศุกร์ ชื่อ ภัชชานันท์ แปลว่าอะไรค่ะ ใช้ชื่อนี้จะดีไหมค่ะ

สวัสดีครับ

ภัชชานันท์ (พัด ชา นัน) แปลว่า ผู้มีความยินดีในการแยกแยะ ทักษา 34 ไม่ดีครับ

mesaya
09-22-2010, 02:25 PM
เกิดวันพุธ ที่4 กุมภาพันธ์ เวลา 16:50
ชื่อ พลอยปภัส ลอองศรี เหมาะสมไหมค่ะ แล้วก็มีคนทักว่านามสกุลไม่ดี
อาจาร์ย พอจะมีคำแนะนำบ้างไหมค่ะ

passarakorn
09-22-2010, 02:47 PM
ขอบพระคุณอาจารย์มากๆนะคะที่กรุณาแปลให้ขอรบกวนถามชื่อตัวเองหน่อยค่ะ ภัสรากรณ์ แปลว่าอะไรคะ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

noppakorn
09-22-2010, 03:37 PM
สวัสดีค่ะ หนูอยากทราบเพิ่มเติมว่า

ถ้าชื่อที่เราจะเปลี่ยนไม่มีความหมาย

แต่เมื่อไปตรวจดูเลขทั้งชื่อ นามสกุลอย่างเดียว และ ทั้งสองอย่างออกมาดี

ควรจะเปลี่ยนชื่อไหมคะ หรือว่าควรจะหาชื่อใหม่ที่มีความหมายดีคะ รบกวนตอบทีค่ะ

สวัสดีครับ

หากทางทะเบียนราษฏร์เขายอมจดให้ก็ไม่มีปัญหาครับ แต่ปัญหาคือใครถามความหมายแล้วตอบไม่ได้นี่สิครับ ถ้ายังไงหาชื่อที่ดีมีความหมายดีกว่าน่ะครับ

noppakorn
09-22-2010, 03:41 PM
เรียนถามอาจารย์ค่ะ
มณฑ์ หรือ มณฑน์ ซึ่งคำว่า มณฑ์ นั้นตามพจนานุกรมแปลว่า น้ำเมา,สุรา

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

พชรมณฑน์ แปลว่า เครื่องประดับเพชร,ผู้ประดับอันมีคุณค่าดังเพชร

noppakorn
09-22-2010, 03:43 PM
รบกวนด้วยนะค่ะ

ปรักษมน ปอ - รัก - สะ - มน

หมายความว่าอะไรหรอค่ะ

สวัสดีครับ

ปรักษมน มาจากคำ ปร +อักษะ + มน แปลว่า ผู้มีหัวใจเป็นแกนอันยิ่งใหญ่

noppakorn
09-22-2010, 03:48 PM
ท่านครับชื่อผม พงศพัศ ตก อายตนะ6 เลข 5 เปลี่ยนเป็นอะไรได้บ้างอะครับ อยากให้อายตนะ 6 เลข 9 แล้วเลขชื่อรวมกันได้ 36
โดยผมเกิด วันพฤหัส 22 เมษายน 2525 เวลา 20.44 น. นามสกุลผมได้ 63 อยู่แล้วอ่ะครับท่าน

ไออายตนะ 6 ตกเลข 5 นี่มีผลต่อการดำเนินชีวิตมากน้อยไหมครับ

สวัสดีครับ

ค่าอายตนะ 6 เป็นคนละตำรากับทักษปกรณ์ ครับ หากจะเปลี่ยนชื่อให้ได้ ค่าอายตนะ ก็อย่าสนใจค่าทักษา หากเปลี่ยนตากหลักทักษาก็ไม่ต้องไปสนใจค่าอายตนะ 6 เพราะคนละตำรากัน ค่าทักษา เป็นตำราเทียบค่าจากดวงดาวที่มีมานาน ส่วนค่าอายตนะ 6 นั้นเกิดภายหลังครับ ถ้าชื่อคุณได้ทักษา 36 รวมกับนามสกุลทักษา 63 ได้ทักษารวม 99 ถือเป็นทักษาที่ดีแล้วครับ แต่หากให้ดีพร้อมทั้งสองตำรารวมกันนั้น หาค่อนข้างยากครับ

ann2524
09-22-2010, 04:02 PM
ผู้หญิงเกิดวันศุกร์ จะต้องได้เลขทักษาเท่าไหร่ถึงจะดีค่ะ ในเมื่อท่านบอกว่าชื่อ ภัชชานันทร์ เลขทักษา 34 ไม่ดีน่ะค่ะ ขอความช่วยเหลือหน่อยค่ะ

priim
09-22-2010, 04:03 PM
สวัสดีค่ะ
จะรบกวนถามว่า
ชื่อภัสสร์พร หมายความว่าอะไรคะ
เกิดวันศุกร์ใช้ชื่อนี้ได้ไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-22-2010, 04:05 PM
ผู้หญิงเกิดวันศุกร์ จะต้องได้เลขทักษาเท่าไหร่ถึงจะดีค่ะ ในเมื่อท่านบอกว่าชื่อ ภัชชานันทร์ เลขทักษา 34 ไม่ดีน่ะค่ะ ขอความช่วยเหลือหน่อยค่ะ

สวัสดีครับ
คุณต้องแจ้งนามสกุลมาด้วย หรือรวมทักษาสกุลมาให้ครับ ภัชชานันทร์ มี ร เป็นกาลกิณีของคนวันศุกร์ครับ ยังไงแจ้งมาแล้วพรุ่งนี้จะตอบให้น่ะครับ

noppakorn
09-22-2010, 04:06 PM
สวัสดีค่ะ
จะรบกวนถามว่า
ชื่อภัสสร์พร หมายความว่าอะไรคะ
เกิดวันศุกร์ใช้ชื่อนี้ได้ไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ภัสสร์พร แปลว่า ผู้มีแสงสว่างอันประเสริฐ

fasai2008
09-22-2010, 09:10 PM
เรียนคุณนพค่ะ

ช่วยตั้งชื่อที่มีทักษา 54 ของคนที่เกิดวันอังคาร ขึ้นต้นอักษร พ, น, ณ ให้หน่อยค่ะ มีเพื่อนฝากมาค่ะ ขอบคุณค่ะ

totetote
09-23-2010, 12:16 AM

สวัสดีครับ

ค่าอายตนะ 6 เป็นคนละตำรากับทักษปกรณ์ ครับ หากจะเปลี่ยนชื่อให้ได้ ค่าอายตนะ ก็อย่าสนใจค่าทักษา หากเปลี่ยนตากหลักทักษาก็ไม่ต้องไปสนใจค่าอายตนะ 6 เพราะคนละตำรากัน ค่าทักษา เป็นตำราเทียบค่าจากดวงดาวที่มีมานาน ส่วนค่าอายตนะ 6 นั้นเกิดภายหลังครับ ถ้าชื่อคุณได้ทักษา 36 รวมกับนามสกุลทักษา 63 ได้ทักษารวม 99 ถือเป็นทักษาที่ดีแล้วครับ แต่หากให้ดีพร้อมทั้งสองตำรารวมกันนั้น หาค่อนข้างยากครับ

ขอบคุณมาก ๆ เลยครับท่าน ผมจะได้ไปเปลี่ยนอย่างสบายใจนะครับ ^^

NooSing
09-23-2010, 12:49 AM
สวัสดีค่ะ คุณนพ
รบกวนสอบถามความหมายชื่อค่ะ
ภาลัลล์ลดา ,พาวลัลน์ ,พารัญจน์
ขอบคุณค่ะ

passarakorn
09-23-2010, 11:17 AM
ภัสรากรณ์ แปลว่าออะไรคะรบกวนอาจารย์ด้วยค่ะขอบคุณค่ะ

ann2524
09-23-2010, 02:27 PM
ดีค่ะท่าน เกิดวันศุกร์ผู้หญิง นามสกุลรวมทักษาได้ 26 เดิมจะใช้ชื่อภัชชานันทร์ท่านบอกว่าไม่ดีหนัก ควรจะเปลี่ยนเป็ฯเช่นไหร่ดีค่ะ

nonglaksana
09-23-2010, 02:58 PM
ลูกชายกำลังจะผ่าตัดคลอดวันที่ 27 กันยา 2553 เวลาประมาณ11.00น. อยากได้ชื่อดีๆคะ ตั้งชื่อไว้ว่า ปภัชกร ไม่ทราบว่าแปลว่าอะไรคะ นามสกุล สมุทรคีรี ค่ะ

warsaw
09-24-2010, 07:35 AM
สวัสดีค่ะ ชื่อ ปรัชญาพร นามสกุล เวียงทอง เกิดวันพฤหัส ปีมะโรง อยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ที่บวกกันแล้วทั้งชื่อและนามสกุลออกมาได้เลขที่ดีๆน่ะคะ รบกวนด้วยนะคะ

noppakorn
09-24-2010, 12:52 PM
เรียนคุณนพค่ะ

ช่วยตั้งชื่อที่มีทักษา 54 ของคนที่เกิดวันอังคาร ขึ้นต้นอักษร พ, น, ณ ให้หน่อยค่ะ มีเพื่อนฝากมาค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับคนเกิดวันอังคาร มี พ น ณ ขึ้นต้น

พันธ์อัมพา แปลว่า ผู้มีสกุลดี
เพียงอัมพร แปลว่า เสมอฟ้า
พนิตพิมพ์ แปลว่า ผู้เป็นแบบอย่างที่น่ารัก
พรรณวรินทร์ แปลว่า ประเสริฐและยิ่งใหญ๋ด้วยผิวพรรณ
พัทธ์พีรยา แปลว่า ความพากเพียรที่ผูกพัน(เกียวเนื่อง)
ณัฏฐธยาน์(นัด ทะ ทะ ยา) แปลว่า ผู้มีปัญญาเพ่งพิจดังนักปราชญ์
ณัฏฐ์ปุลิน แปลว่า ผู้มากมายความรู้
ณัฏฐ์ฑาห์ แปลว่า ผู้มุ่งมันในความดีของนักปราชญ์
นันทน์นรียา แปลว่า หญิงสาวผู้มีความสุข
นัทธ์นันทินี แปลว่า ผู้ผูกพันความสุข

noppakorn
09-24-2010, 01:07 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ
รบกวนสอบถามความหมายชื่อค่ะ
ภาลัลล์ลดา ,พาวลัลน์ ,พารัญจน์
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ภาลัลล์ลดา แปลว่า ผู้ผูกพันรัศมีแห่งความสวย
พาวลัลน์ คำว่า พาว หรือ ว แปลไม่ได้ครับ
พารัญจน์ คำว่า รัญจน์ ไม่มีความหมายครับ

noppakorn
09-24-2010, 01:08 PM
ภัสรากรณ์ แปลว่าออะไรคะรบกวนอาจารย์ด้วยค่ะขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ภัสรากรณ์ แปลว่า ผู้สร้างแสงสว่าง (ภัสร+กรณ์)

noppakorn
09-24-2010, 01:12 PM
ดีค่ะท่าน เกิดวันศุกร์ผู้หญิง นามสกุลรวมทักษาได้ 26 เดิมจะใช้ชื่อภัชชานันทร์ท่านบอกว่าไม่ดีหนัก ควรจะเปลี่ยนเป็ฯเช่นไหร่ดีค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 26 ชื่อทักษาที่สมพงศ์คือทักษา 24 ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์

มธุภาณี แปลว่า ผู้พูดจาไพเราะอ่อนหวาน
ณิชธฤดี แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในความบริสุทธิ์
ณิชนิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีและบริสุทธิ์
เกษมณี แปลว่า ดวงแก้วที่มีคุณค่าอันสวยงาม
ธัญธิตา แปลว่า ลูกสาวผู้โชคดี
มนสิชา แปลว่า ผู้เกิดมาดีงามด้วยดวงใจ,ความรัก
เจนนิชา แปลว่า ความชำนาญที่เป็นของต้นเอง
จินตญดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความไตร่ตรอง
จิณณปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประพฤติดีแล้ว

noppakorn
09-24-2010, 01:24 PM
ลูกชายกำลังจะผ่าตัดคลอดวันที่ 27 กันยา 2553 เวลาประมาณ11.00น. อยากได้ชื่อดีๆคะ ตั้งชื่อไว้ว่า ปภัชกร ไม่ทราบว่าแปลว่าอะไรคะ นามสกุล สมุทรคีรี ค่ะ

สวัสดีครับ

ปภัชกร แปลว่า ผู้จำแนกแสงสว่าง,ผู้สร้างแสงสว่าง

ชื่อนี้ดีมากแล้วครับ ทักษา 14 นามสกุล สมุทรคีรี ทักษา 40 ผลรวมได้ทักษา 54 ดีเยี่ยมครับ (ชื่อค่าอายตนะ6 ก็ดีครับ)

ann2524
09-24-2010, 01:28 PM
ขอประทานโทษน่ะค่ะ ชื่อของคนเกิดวันศุกร์ที่ปรึกษาไปก่อนหน้านี้ซึ่งมีทักษานามสกุล 26 ถ้าต้องการชื่อให้ลงท้ายด้วยพยัญชนะไม่ใช่สระได้ไหมค่ะ ช่วยแนะนำหน่อย

noppakorn
09-24-2010, 02:04 PM
ขอประทานโทษน่ะค่ะ ชื่อของคนเกิดวันศุกร์ที่ปรึกษาไปก่อนหน้านี้ซึ่งมีทักษานามสกุล 26 ถ้าต้องการชื่อให้ลงท้ายด้วยพยัญชนะไม่ใช่สระได้ไหมค่ะ ช่วยแนะนำหน่อย

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์

ภัคปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่มีโชค
นัทธมน แปลว่า ผู้มีใจผูกพัน
นงนภัส แปลว่า หญิงผู้งามดุจนางฟ้า
ธัญญชนก แปลว่า ผู้กำเนิดโชค,ผู้กำเนิดสิ่งอันประเสริฐ
ธนัญกนก แปลว่า ผุ้มีความรู้เรื่องทองคำและทรัพย์สิน
ชนนภัส แปลว่า ผู้งามจากเชื้อสาย

Chobitpair
09-25-2010, 01:05 AM
สวัสดีค่ะ ...

นามสกุลที่ใช้อยู่พระเป็นผุ้ตั้งให้ แต่เป็นเลข 37 ซึ่งเห็นว่าเป็นเลขไม่ดี

แบบนี้ควรจะเปลี่ยนไหมคะคือว่า...ไม่รุ้ว่าคนอื่นๆในบ้านจะอยากเปลี่ยนกันใหม่ด้วยค่ะ

และถ้าเราหาชื่อที่เป้นเลขมงคล ที่มีค่าเลขรวมของชื่อและนามสกุล เป้นมงคล จะช่วยได้ไหมคะ..... ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

HAPPYnan
09-25-2010, 04:01 AM
สวัสดีค่ะ

ฝนณฤน
ภฐรมน
พมนฤณ
ภฒฤมน
มนฐภร

แปลว่าอะไรค่ะ

แล้วเลขศาสตร์ เลข 63 ดีหรือเปล่าค่ะ จะมีผลให้มีปัญหาในครอบครัว หรือความรักไม่ราบรื่น อารมณ์ร้อนอะไร อย่างนี้ รึเปล่าคะ......ถ้า อย่างนั้น เลข 63 กับ 54 เลขไหน จะดีกว่ากันคะ

พอดี นามสกุล ค่าเลข 39 ค่ะ ชื่อ จะเป็นเลขเท่าไหร่ จึงได้ผลดีมากที่สุดคะ

ช่วยแปลให้หน่อยนะคะ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงเลยคะ

noppakorn
09-25-2010, 09:59 PM

นามสกุลที่ใช้อยู่พระเป็นผุ้ตั้งให้ แต่เป็นเลข 37 ซึ่งเห็นว่าเป็นเลขไม่ดี

แบบนี้ควรจะเปลี่ยนไหมคะคือว่า...ไม่รุ้ว่าคนอื่นๆในบ้านจะอยากเปลี่ยนกันใหม่ด้วยค่ะ

และถ้าเราหาชื่อที่เป้นเลขมงคล ที่มีค่าเลขรวมของชื่อและนามสกุล เป้นมงคล จะช่วยได้ไหมคะ..... ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อมงคลนั้นตามหลักทักษาปกรณ์นั้น ให้มี พยัญชนะดี ชือทักษาดี นามสกุลทักษาดี ผลรวมทักษาดี และเจ้าของเป็นคนดี ก็ถือว่าสมบูรณ์เยี่ยม แต่แม้นว่าขาดดีใดดีหนึ่งไปก็ไม่ใช่ปัญหาครับ อย่างน้อยมีตั้งแต่ 3 ดีขึ้นไป ก็ถือว่าดีแล้วครับ นามสกุลไม่ดีไม่ใช่ปัญหาครับ ขอให้หมั่นทำดีสร้างบุญสร้างทานสม่ำเสมอเท่านั้นครับ นามสกุลไม่ดีไม่ต้องเปลียนครับ ยกเว้นตกทักษาบอด คือจับคู่กับชื่อใดๆก็ไม่ได้ผลรวมดีค่อยเปลี่ยนครับ นามสกุลทักษา 37 ให้หาชื่อ ทักษา 14 และ 23 (เฉพาะหญิง) มาจับคู่ก็ดียิ่งแล้วครับ

noppakorn
09-25-2010, 10:18 PM
สวัสดีค่ะ

ฝนณฤน
ภฐรมน
พมนฤณ
ภฒฤมน
มนฐภร

แล้วเลขศาสตร์ เลข 63 ดีหรือเปล่าค่ะ จะมีผลให้มีปัญหาในครอบครัว หรือความรักไม่ราบรื่น อารมณ์ร้อนอะไร อย่างนี้ รึเปล่าคะ......ถ้า อย่างนั้น เลข 63 กับ 54 เลขไหน จะดีกว่ากันคะ

พอดี นามสกุล ค่าเลข 39 ค่ะ ชื่อ จะเป็นเลขเท่าไหร่ จึงได้ผลดีมากที่สุดคะ

ช่วยแปลให้หน่อยนะคะ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงเลยคะ

สวัสดีครับ
ฝนณฤน แปลว่า ฝนคน
ภฐรมน แปลไม่ได้ครับ (ภฐร ไม่เป็นคำครับ)
พมนฤณ แปลไม่ได้ครับ (พม,พมน ไม่เป็นคำครับ)
ภฒฤมน แปลไม่ได้ครับ (ภฒ,ภฒฤ ไม่เป็นคำครับ)
มนฐภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนใจที่มั่นคง (ฐภร มาจาก ฐาภร)

นามสกุล 39 ใช้ทักษา 24 ดีกว่าครับผลรวมได้ 63

Chobitpair
09-25-2010, 11:50 PM

สวัสดีครับ

ชื่อมงคลนั้นตามหลักทักษาปกรณ์นั้น ให้มี พยัญชนะดี ชือทักษาดี นามสกุลทักษาดี ผลรวมทักษาดี และเจ้าของเป็นคนดี ก็ถือว่าสมบูรณ์เยี่ยม แต่แม้นว่าขาดดีใดดีหนึ่งไปก็ไม่ใช่ปัญหาครับ อย่างน้อยมีตั้งแต่ 3 ดีขึ้นไป ก็ถือว่าดีแล้วครับ นามสกุลไม่ดีไม่ใช่ปัญหาครับ ขอให้หมั่นทำดีสร้างบุญสร้างทานสม่ำเสมอเท่านั้นครับ นามสกุลไม่ดีไม่ต้องเปลียนครับ ยกเว้นตกทักษาบอด คือจับคู่กับชื่อใดๆก็ไม่ได้ผลรวมดีค่อยเปลี่ยนครับ นามสกุลทักษา 37 ให้หาชื่อ ทักษา 14 และ 23 (เฉพาะหญิง) มาจับคู่ก็ดียิ่งแล้วครับ

ถ้าไม่รบกวนอาจารย์มากเกินไป

หนูขอรบกวนให้ช่วยตั้งชื่อ ที่มีทักษา 14 และ 23 ของเพศหญิงเกิดวันพฤหัสบดี 28 พฤศจิกายน 2528 ให้ทีนะคะ

ขอบคุณอาจารย์มากค่ะๆ

pak_pla
09-26-2010, 02:26 PM
อยากทราบว่าชื่อ "ภัคภิณญา" มีความหมายว่าอะไรค่ะ

ขอบคุณค่ะ

phen
09-26-2010, 08:34 PM
ขอรบกวนคำแปลด้วยค่ะ

เพ็ญภินันท์

HAPPYnan
09-26-2010, 08:52 PM
สวัสดีค่ะ

ฝนณฤน
ภฐรมน
พมนฤณ
ภฒฤมน
มนฐภร

สวัสดีครับ
ฝนณฤน แปลว่า ฝนคน
ภฐรมน แปลไม่ได้ครับ (ภฐร ไม่เป็นคำครับ)
พมนฤณ แปลไม่ได้ครับ (พม,พมน ไม่เป็นคำครับ)
ภฒฤมน แปลไม่ได้ครับ (ภฒ,ภฒฤ ไม่เป็นคำครับ)
มนฐภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนใจที่มั่นคง (ฐภร มาจาก ฐาภร)

นามสกุล 39 ใช้ทักษา 24 ดีกว่าครับผลรวมได้ 63

รบกวนอีกสักเรื่องได้ไหมคะ

คือพอดีคิดว่าอยากจะเปลี่ยนชื่อ ให้ทันก่อนวันเกิด ที่จะถึงนี้ ในวันที่ 4 ตุลา คะ

เพิ่งรู้ว่าตัวเอง เกิดวัน จันทร์ พอดีเกิดเวลา 00.34 น. วันที่ 4 ตุลาคม 2531
หาชื่อ ยากกกกมากกกกกกกกกกกกกกก พอพยายามคิดด้วยตัวเอง แล้วก็ไม่มีความหมายมั้ง บ้างชื่อก็แปลกๆมั้ง
คิดมาหลายอาทิตย์ จนเก็บไปคิดในฝัน ไม่รู้ความหมายของคำเลยคิดลำบากมาก

ท่านผู้รู้คะ ช่วยคิดชื่อให้หน่อยเถอะคะ

1. อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม
แล้วตามด้วย อักษร 2. 3. 4. อย่างละตัว หรือหลายตัวก็ได้ แต่ต้องมีตัวอักษรให้ครบ ทุกข้อ (1. 2. 3. 4.) ในหนึ่งชื่อ
2. ด ต ถ ท ธ น
3. ฎ ฏ ฐ ฑ ฒ ณ
4. ย ร ล ว ฤ

แล้วให้รวมกันได้ 24

* เป็นไปได้ ไม่อยาก ใช้ -ั -์ เลยคะ ถึงแม้จะใช้ได้ก็จริง แต่พอเปลี่ยนชื่อใหม่แล้ว ไม่อยากรู้สึกไม่สบายใจกังวลว่าจะส่งผลกับชื่อตัวเองอีก

ช่วยหน่อยเถอะค่ะ ถือว่าช่วยชีวิตคนๆหนึ่ง ชื่อที่ใช้อยู่ตอนนี้กาลกิณีเพียบ
อยากได้ชื่อความหมายดีดี อย่าง เป็นคนเข้มแข็ง เก่ง แกร่ง ผู้คนรักใคร่เมตตา ชีวิตความรักมั่นคง ร่ำรวยเป็นเศรษฐี ชีวิตมั่นคง รายล้อมด้วยคนที่รักและหวังดี ชิวิตอบอุ่น มีที่อยู่ที่กินดี มีพรอันประเสริฐ เป็นที่รักของเทวดา ไร้ศัตรู ผู้ค้าขายเก่ง ผู้เกี่ยวข้องกับต่างประเทศ ประมาณนี้หน่ะคะ หรืออะไรก็ได้ที่ความหมายดี ขอให้ได้ความหมายดีเถอะคะเอาหมด

ช่อยหน่อยนะคะ ใกล้จะถึงวันเกิดแล้ว(อยากจะให้วันเกิดปีนี้เป็นจุดเริ่มต้นของชีวิตที่ดี มั่งมีความสุขตลอดไป)
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงคะ

malin
09-27-2010, 11:47 AM
อย่างทราบความหมายชื่อ มาลิน และ ปราณี

noppakorn
09-27-2010, 02:58 PM
สวัสดีครับ

[/quote]

ถ้าไม่รบกวนอาจารย์มากเกินไป

หนูขอรบกวนให้ช่วยตั้งชื่อ ที่มีทักษา 14 และ 23 ของเพศหญิงเกิดวันพฤหัสบดี 28 พฤศจิกายน 2528 ให้ทีนะคะ

ขอบคุณอาจารย์มากค่ะๆ
[/quote]
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันพฤหัส

อุรชา แปลว่า ลูกสาว
เรณุกา แปลว่า เป็นชื่อเฉพาะ มารดาของปรสุราม
อรฤชา แปลว่า นางงามอันเลื่องลือ
วรปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประเสริฐ
สุรภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเป็นทิพย์
ษมภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนการอ่อนน้อม
สุภาตา แปลว่า หญิงผู้งดงาม
ศภากร แปลว่า แสงอันสวยงาม (ศภา มาจาก โศภา)

ชื่อทักษา 23 สำหรับหญิงวันพฤหัส

ปภพพร แปลว่า ผู้นำความประเสริฐ (ปะ พบ พอน)
ปรณพร แปลว่า ผู้ยินดีในความประเสริฐ (ปะ รน พอน)
ลภณพร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยลาภ (ละ พน พอน)
อรภพร แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประเสริฐ (อะ ระ พะ พอน)
เขมณิษา แปลว่า ผู้ประพรมความสุข
เขมณัชชา แปลว่า ผู้เกิดมามีความรู้อันเป็นสุข
พชิรญา แปลว่า ผู้มีความรู้กล้าดังเพชร

noppakorn
09-27-2010, 03:02 PM
อยากทราบว่าชื่อ "ภัคภิณญา" มีความหมายว่าอะไรค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ภัคภิณญา ต้องอ่านว่า พัก พิ นะ ยา จึงมีความหมาย ถ้าอ่านว่า พัก พิน ยา จะแปลไม่ได้ครับ
มาจาก ภัค +อภิ +ณ +อัญ
ภัคภิณญา (พัก พิ นะ ยา ) แปลว่า ผู้มีความรู้อันยิ่งใหญ่ที่เป็นโชค

noppakorn
09-27-2010, 03:19 PM

คือพอดีคิดว่าอยากจะเปลี่ยนชื่อ ให้ทันก่อนวันเกิด ที่จะถึงนี้ ในวันที่ 4 ตุลา คะ

เพิ่งรู้ว่าตัวเอง เกิดวัน จันทร์ พอดีเกิดเวลา 00.34 น. วันที่ 4 ตุลาคม 2531
หาชื่อ ยากกกกมากกกกกกกกกกกกกกก พอพยายามคิดด้วยตัวเอง แล้วก็ไม่มีความหมายมั้ง บ้างชื่อก็แปลกๆมั้ง
คิดมาหลายอาทิตย์ จนเก็บไปคิดในฝัน ไม่รู้ความหมายของคำเลยคิดลำบากมาก

ท่านผู้รู้คะ ช่วยคิดชื่อให้หน่อยเถอะคะ

1. อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม
แล้วตามด้วย อักษร 2. 3. 4. อย่างละตัว หรือหลายตัวก็ได้ แต่ต้องมีตัวอักษรให้ครบ ทุกข้อ (1. 2. 3. 4.) ในหนึ่งชื่อ

* เป็นไปได้ ไม่อยาก ใช้ -ั -์ เลยคะ ถึงแม้จะใช้ได้ก็จริง แต่พอเปลี่ยนชื่อใหม่แล้ว ไม่อยากรู้สึกไม่สบายใจกังวลว่าจะส่งผลกับชื่อตัวเองอีก

ช่วยหน่อยเถอะค่ะ ถือว่าช่วยชีวิตคนๆหนึ่ง ชื่อที่ใช้อยู่ตอนนี้กาลกิณีเพียบ
อยากได้ชื่อความหมายดีดี อย่าง เป็นคนเข้มแข็ง เก่ง แกร่ง ผู้คนรักใคร่เมตตา ชีวิตความรักมั่นคง ร่ำรวยเป็นเศรษฐี ชีวิตมั่นคง รายล้อมด้วยคนที่รักและหวังดี ชิวิตอบอุ่น มีที่อยู่ที่กินดี มีพรอันประเสริฐ เป็นที่รักของเทวดา ไร้ศัตรู ผู้ค้าขายเก่ง ผู้เกี่ยวข้องกับต่างประเทศ ประมาณนี้หน่ะคะ หรืออะไรก็ได้ที่ความหมายดี ขอให้ได้ความหมายดีเถอะคะเอาหมด

ช่อยหน่อยนะคะ ใกล้จะถึงวันเกิดแล้ว(อยากจะให้วันเกิดปีนี้เป็นจุดเริ่มต้นของชีวิตที่ดี มั่งมีความสุขตลอดไป)
[/quote]
สวัสดีครับ

ตามที่คุณกำหนด อ่านดูในหัวข้อแล้วเป็นไปไม่ได้ครับ ที่จะตั้งให้ได้ตามเรียงที่คุณต้องการ หรือจะตั้งครบยังลำบากเลยครับ เพราะการตั้งชื่อนั้น ต้องมีหลักของการตั้งเช่น
1. ไม่ให้ผิดหลักภาษา 2. ต้องมีที่มาที่ไป 3. ไม่ให้มีคำที่ไม่สมบูรณ์ 4 . ต้องมีที่มาที่ไป 5. ไม่ทำให้ภาษาวิบัติ ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์ ที่พอคล้ายกับคุณต้องการ

พรวฤณ แปลว่า พรจากเทวดา
ปวรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภยิ่งใหญ่
พชรมน แปลว่า ใจเพชร
ปณตยล แปลว่า ผู้อ่อนน้อมที่น่ามอง
ฝนปรณ แปลว่า ฝนที่น่ายินดี

noppakorn
09-27-2010, 03:22 PM
ขอรบกวนคำแปลด้วยค่ะ

เพ็ญภินันท์

สวัสดีครับ

เพ็ญภินันท์ แปลว่า ผู้มีความยินดีเต็มเปี่ยม

Chobitpair
09-27-2010, 07:23 PM
สวัสดีค่ะ ...รบกวนอีกครั้งนะคะ

อยากได้ชื่อของหญิงที่เกิดวันพฤหัสบดี ที่มีทักษา 14 ที่ขึ้นต้นด้วย พ ภ กะ ป อ่ะค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนําด้วยนะคะ

HAPPYnan
09-27-2010, 08:39 PM

สวัสดีครับ

ตามที่คุณกำหนด อ่านดูในหัวข้อแล้วเป็นไปไม่ได้ครับ ที่จะตั้งให้ได้ตามเรียงที่คุณต้องการ หรือจะตั้งครบยังลำบากเลยครับ เพราะการตั้งชื่อนั้น ต้องมีหลักของการตั้งเช่น
1. ไม่ให้ผิดหลักภาษา 2. ต้องมีที่มาที่ไป 3. ไม่ให้มีคำที่ไม่สมบูรณ์ 4 . ต้องมีที่มาที่ไป 5. ไม่ทำให้ภาษาวิบัติ ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์ ที่พอคล้ายกับคุณต้องการ

พรวฤณ แปลว่า พรจากเทวดา
ปวรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภยิ่งใหญ่
พชรมน แปลว่า ใจเพชร
ปณตยล แปลว่า ผู้อ่อนน้อมที่น่ามอง
ฝนปรณ แปลว่า ฝนที่น่ายินดี
[/quote]

ปณตยล อ่าน อย่างไรคะ ประณต - ยล , ประณต - ตะ - ยล หรือ ปะ - ณะ - ตะ - ยล

ฝนปรณ อ่าน อย่างไรคะ ฝน - ปรน หรือ ฝน - ปะ - รณ

ขอบพระคุณมากคะ พอดีเค้า กำหนดตามดวง กับโหงวเฮ้ง ของหนูหน่ะคะ เลยออกมาเป็นอย่างนี้

NooSing
09-27-2010, 10:52 PM
[color=red] :D
สวัสดีค่ะ ขอสอบถามความหมายชื่อเพิ่มเติมค่ะ
พัณณ์ภาวี, พัฒน์วิภา, พีรภาว์, ภาจารินทร์, ปารย์วิภา

HAPPYnan
09-28-2010, 02:51 AM
1. มณฑนฤณ

2. มณฑนล

3. ปมนวฤณ

4. ภัทรธมน

5. พฤณมน

6. พทณมน

7. มนณรม

8. ภวณพร

9. ปรตนมณ

10. ผมณภทร

11. ปวฒนรร

12. ภรรณมน

13. มนภรรณ

14. พฒนรร

15. ภทรฤณพร

แปลว่าอะไรค่ะ ขอบพระคุณอย่างล้นพ้นเป็นอย่างสูงค่ะ

noppakorn
09-28-2010, 01:14 PM
สวัสดีค่ะ ...รบกวนอีกครั้งนะคะ

อยากได้ชื่อของหญิงที่เกิดวันพฤหัสบดี ที่มีทักษา 14 ที่ขึ้นต้นด้วย พ ภ กะ ป อ่ะค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนําด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

จะลองหาดูน่ะครับ

ปภากร แปลว่า ผู้สร้างรัศมี
ภูรี แปลว่า แผ่นดิน ผู้มีปัญญากว้างไกล
ภณสา แปลว่า ผู้พอใจในคำพูด (พะนะสา)
ภารุจา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองยิ่ง
ภาวิกา แปลว่า ผู้มีความเจริญ
ภูริชา แปลว่า แผ่นดิน
พรภา แปลว่า แสงอันประเสริฐ

noppakorn
09-28-2010, 01:17 PM
ปณตยล อ่าน อย่างไรคะ ประณต - ยล , ประณต - ตะ - ยล หรือ ปะ - ณะ - ตะ - ยล

ฝนปรณ อ่าน อย่างไรคะ ฝน - ปรน หรือ ฝน - ปะ - รณ

ขอบพระคุณมากคะ พอดีเค้า กำหนดตามดวง กับโหงวเฮ้ง ของหนูหน่ะคะ เลยออกมาเป็นอย่างนี้
[/quote]
สวัสดีครับ

ปณตยล อ่านว่า ปะ นด ยน
ฝนปรณ อ่านว่า ฝน ปะ รน (มาจาก ฝน+ปารณ)

noppakorn
09-28-2010, 01:36 PM
:D
สวัสดีค่ะ ขอสอบถามความหมายชื่อเพิ่มเติมค่ะ
พัณณ์ภาวี, พัฒน์วิภา, พีรภาว์, ภาจารินทร์, ปารย์วิภา

[color=red]สวัสดีครับ
พัณณภาวี แปลว่า ผู้มีคำพูดอันรุ่งเรือง
พัฒน์วิภา แปลว่า ผู้มีความงามและเจริญ
พีรภาว์ แปลว่า ผู้ดำรงอยู่ในความกล้าหาญ
ภาจารินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งการเดินทางที่มีแสงสว่าง
ปารย์วิภา แปลว่า ผู้มีความงามและสามารถ

noppakorn
09-28-2010, 01:55 PM
1. มณฑนฤณ แปลว่า ผู้ตกแต่งคน
2. มณฑนล แปลว่า ผู้ประดับที่เปล่งแสง
3. ปมนวฤณ แปลว่า (ปมน แปลไม่ได้ครับ)
4. ภัทรธมน แปลว่า ผู้มีใจที่ดีงาม
5. พฤณมน แปลว่า ผู้มีใจเป็นกอง
6. พทณมน แปลว่า (พท แปลไม่ได้ครับ)
7. มนณรม แปลว่า (ณรม แปลไม่ได้ครับ)
8. ภวณพร แปลว่า ความเป็นไปอันประเสริฐ
9. ปรตนมณ แปลว่า (ป และ มณ แปลไม่ได้ครับ)
10. ผมณภทร แปลว่า (ผมณ แปลไม่ได้ครับ)
11. ปวฒนรร แปลว่า (รร แปลไม่ได้ครับ)
12. ภรรณมน แปลว่า ผู้มีใจต่อสู้ที่ค้ำจุน
13. มนภรรณ แปลว่า ผู้ต่อสู้ที่ค้ำจุนใจ
14. พฒนรร แปลว่า (รร แปลไม่ได้ครับ)
15. ภทรฤณพร แปลว่า (ฤณ แปลไม่ได้ครับ)

แปลว่าอะไรค่ะ ขอบพระคุณอย่างล้นพ้นเป็นอย่างสูงค่ะ

อัย
09-28-2010, 04:25 PM
ลูกชายเกิดวันจันทร์
จะตั้งชื่อว่า พัชรวัฒน์
ใช้ได้หรือไม่ครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

noppakorn
09-29-2010, 01:24 PM
ลูกชายเกิดวันจันทร์
จะตั้งชื่อว่า พัชรวัฒน์
ใช้ได้หรือไม่ครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

สวัสดีครับ

พัชรวัฒน์ ทักษา 45 เป็นทักษามงคลครับ ตกที่นั่งแห่งโชคและความสำเร็จ หากได้นามสกุลทักษา 14,15,19,45,54 จะดีเยี่ยมครับ

snowy
09-30-2010, 10:07 AM
สวัสดีค่ะ

อยากขอรบกวนหาความหมายชื่อ

ภัทธนิญา
ปภัสณญา

เป็นชื่อตั้งขึ้นมาเองค่ะ

noppakorn
09-30-2010, 02:10 PM
สวัสดีค่ะ

อยากขอรบกวนหาความหมายชื่อ

ภัทธนิญา
ปภัสณญา

เป็นชื่อตั้งขึ้นมาเองค่ะ

สวัสดีครับ

ภัทธนิญา มาจาก ภัทร+ธน+อิญา แปลว่า ผู้รู้เรื่องทรัพย์อันดีงาม
ปภัสณญา มาจาก ปภัส+ณ+ญาน แปลว่า ผู้รอบรู้ในแสงสว่างแห่งความรู้

Joy3450
09-30-2010, 09:08 PM
ขอทราบความหมายของชื่อ
1. ปวีเดช
2. ปัฏ

ขอบคุณค่ะ

Big
09-30-2010, 10:23 PM
สวัสดีค่ะ

ดิฉัยอยากทราบความหมายของชื่อ "พรธิมารถ"
ค่ะแปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

the mammysim
09-30-2010, 10:43 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนขอทราบความหมายของคำนี้ค่ะ

พัทน์[/color]

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-01-2010, 12:45 PM
ขอทราบความหมายของชื่อ
1. ปวีเดช
2. ปัฏ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ปวีเดช คำว่า ปวี ไม่ครบคำครับ ควรเป็น ปวีณ์
ปัฏ แปลว่า ปัจจัย,สิ่งต่างๆ

noppakorn
10-01-2010, 12:53 PM
สวัสดีค่ะ

ดิฉัยอยากทราบความหมายของชื่อ "พรธิมารถ"
ค่ะแปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

พรธิมารถ (พอน ทิ มาด) มาจากคำว่า พร+ธิมา+อารถ คำว่าอารถไม่มีคำศัพท์ครับ น่าจะเป็น อรรถ จึงถูกต้องครับ
พรธิมรรถ แปลว่า ความฉลาดอันประเสริฐ,รางวัลอันฉลาดและประเสริฐ
พรธิมารถ (ถ้าอ่านว่า พอน ทิ มา รถ) แปลว่า รถที่ฉลาดและประเสริฐ