PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร บ , ป , ผ , ฝ ,พ ,ฟ , ภ , ม

หน้า : 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16

noppakorn
01-27-2011, 12:56 PM
ภัทกชกร มีความหมายมั้ยคะ ช่วยแปลให้หน่อยค่ะ

สวัสดีครับ

ภัทกชกร คำว่าภัท ต้องเขียนเต็มว่า ภัททะ แปลว่า ผู้สร้างดอกบัวแห่งความเจริญ

noppakorn
01-27-2011, 01:36 PM
สวัสดีค่ะ

อยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ ชื่อเดิม รวิชา พนมธารีรักษ์ เกิดวันพฤหัสบดีค่ะ
อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ผ , ฝ ,พ ,ฟ , ภ ถ้าได้ความหมายที่เย็นๆ หรือเกี่ยวกับน้ำก็ดีค่ะ
ผลรวมเลขของนามสกุลไม่ค่อยดีนัก แต่ก็คงจะเปลี่ยนนามสกุลใหม่ค่อนข้างลำบากค่ะ
เลยอยากได้ชื่อที่รวมกับนามสกุลแล้วให้ดีขึ้น ขอกราบขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ

สวัสดีครับ

นามสกุล พนมธารีรักษ์ ทักษา 56 เป็นเลขมงคลครับ แต่จัดอยู่ในกลุ่มที่หาคู่สมพงศ์ไม่ได้ เช่น ทักษา 43 ,52 เป็นต้น เพราะฉะนั้นท่านที่ได้ชื่อและทักษาไปแล้ว หากเตือนให้ระวังอะไรแล้ว ขอให้ระวังเป็นพิเศษ และทำการใดต้องมีสติพิจารณาให้ดีน่ะครับ ชื่อที่เหมาะสม หากชื่อดี ผลรวมก็ไม่ดี หากชื่อปานกลางก็ตกทักษาดี หากไม่คิดเปลี่ยนนามสกุล ก็ควรใช้ทักษารวมดี เพราะเป็นผลต่อชีวิต หากมีการเปลี่ยนนามสกุลหรืออนาคตมีครอบครัวต้องเปลี่ยนนามสกุล ก็เลือกทักษา ชื่อดีที่สุดไว้ก่อนน่ะครับ ในที่นี้ชื่อดีผลรวมปานกลางคือชื่อทักษา 41 ผลรวมได้ 97 ผู้เลือกทักษานี้ ต้องทำตัวให้มีมนุษย์สัมพันธ์ดี รักและเอาใจใส่ผู้เป็นใหญ่กว่า และเมตตาต่อเพื่อนร่วมงาน บั้นปลายจะดียิ่ง อีกทักษา คือชื่อทักษา 44 เป็นทักษาดีปานกลาง ท่านที่ได้ชื่อนี้ ต้องหลีกห่างเรื่องอบายมุข อย่าเชื่ออะไรง่ายๆ ไม่ว่าคนหรือการโฆษณา ทำอะไรใช้สติคิดให้รอบคอบ ชีวิตจึงราบรื่น ผลรวมได้ 100 เป็นมงคลยิ่ง หากไม่เปลี่ยนนามสกุลให้เลือกชื่อทักษานี้น่ะครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันพฤหัส

ปารย์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเหมาะสม
พชรพิชญ์ แปลว่า ผู้มีความรอบรู้ที่มีคุณค่าดังเพชร
พรหมภาพรม แปลว่า ผู้ให้ความสุขด้วยรัศมีอันประเสริฐ
พบพิศพร แปลว่า ผู้พบเห็นความประเสริฐ
ปวีณรมัย แปลว่า ผู้ฉลาดและมีเสน่ห์
พลอยโสภา แปลว่า งามดังพลอย
พลอยภูริช แปลว่า พลอยของแผ่นดิน
พลอยรยา แปลว่า พลอยที่รวดเร็ว
พลอยวิภู แปลว่า ผู้เป็นเจ้าแห่งพลอย

ชื่อทักษา 44 สำหรับหญิงวันพฤหัส

เพ็ญพิชญา แปลว่า นักปราชญ์ผู้สมบูรณ์
ภัควลัญชญ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะมีโชค
ภวิลพิชญ์ แปลว่า ผู้ทรงความรู้ที่ดำรงไว้ตลอดกาล
ภัศร์ปวีณ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ฉลาดและรุ่งเรือง
ภัสร์ฌาณ์ แปลว่า ผู้มีรัศมีอันรู้แจ้งในสมาธิ
ภัสสรชญาณ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้มีรัศมี (พัด สะ ระ ชะ ยา)
พัชร์ภวิล แปลว่า ผุ้ดำรงอยู่อันมีคุณค่าดังเพชร
พัชรพิรัล แปลว่า ผู้งามดังเพชร
พรมพัชร์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าที่มีความสุข

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานปล่อยปลาอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ที่บ้าน และผู้ให้ชื่อสกุลเพื่อแก้กรรม และเสริมมงคล

noppakorn
01-27-2011, 01:59 PM
สวัสดีคร่ะ เปนสมาชิกใหม่ อยากให้ช่วยแนะนำค่ะ

เกิด 5 -12 -31 วันจันทร์ ปีมะโรง
ใช้ชื่อ ปัณณ์ฉัตร ดีไหมค่ะ แล้ว ปัณณ์ฉัตร แปลว่าอะไรค่ะ
มีชื่ออื่นแนะนำด้วยนะค่ะ ที่มี ป ฉ คร่ะ
ขอบคุณมากนะคร่ะ

สวัสดีครับ

ปัณณ์ฉัตร แปลว่า ร่มเงาแห่งหนังสือ, ร่มเงาแห่งความรู้ ทักษา 41 เป็นมงคลครับ

ไม่มีนามสกุลมา ไม่ทราบจะหาชื่อมงคลให้ได้อย่างไรครับ

นามสกุลปิ่นมณีค่ะ
แล้ว ปัณณฉัตร กับ ปัณณ์ฉัตร ความหมายต่างกันไหมค่ะ มีชื่ออื่นที่มีคำว่าปัณณ์ หรือ ฉัตร แนะนำไหมค่ะ

สวัสดีครับ

ปัณณฉัตร และปัณณ์ฉัตร ความหมายเดียวกันครับ ปัณณฉัตร ทักษา 32 ไม่เป็นมงคล ปัณณ์ฉัตร ทักษา 41 เป็นมงคลนาม แต่นามสกุล ปิ่นมณี ทักษา 29 หากใช้ชื่อปัณณ์ฉัตร ทักษา 41 มาร่วมทักษารวมได้ 70 ตกที่นั่งทุกข์สาหัส ชื่อนี้ควรเปลี่ยนครับ ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 36 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นดาวบุญคู่ ดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันจันทร์

ปัณณ์นฤภร แปลว่า ผู้แข็งแรงด้วยความรู้
ปัณณธวัล แปลว่า หนังสืออันบริสุทธิ์ ,ผู้มีความรู้อันบริสุทธิ์
ฉัตรนพัต แปลว่า ผู้อยู่ในร่มเงาที่มีความริเริ่ม
นลฉัตร์ แปลว่า ร่มเงาที่เปล่งแสง
ฉัตรธวัล แปลว่า ร่มเงาอันบริสุทธิ์

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ที่บ้าน และผู้ให้ชื่อสกุลเพื่อแก้กรรม และเสริมมงคล

noppakorn
01-27-2011, 02:02 PM
ภญณรา แปลว่าอะไรค่ะ
ขอบคุณค่ะ :)

สวัสดีครับ

ภญณรา ไม่มีคำศัพท์ครับ

true friends
01-27-2011, 02:34 PM
สวัสดีค่ะ
ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับเรื่องทักษาหน่ะค่ะ นามสกุล พันธ์ตรีวงษ์
ควรใช้ทักษาเท่าไหร่ดีค๊ะ ระหว่าง 14 24 40
หนูชอบชื่อ ที่อ่าน ว่า พัด หน่ะค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อสกุล พันธ์ตรีวงษ์ ทักษา 65 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 40 จะดีที่สุดครับ แต่เจ้าของทักษาต้องเป็นคนที่ไม่ได้ทำงานอยู่กับที่เช่นเป็นพ่อค้า เป็นพนักงานขาย ต้องเดินทางติดต่อกับผู้อื่น หรือย้ายบ้านบ่อยๆ ยิ่งย้ายยิ่งดีครับ ผลรวมได้ 105 เป็นมงคลยิ่งครับ

คุณไม่ได้บอกวันเกิดมา เลยไม่รู้จะหาชื่อวันไหนให้ครับ

หนูเกิดวันศุกร์ค่ะ ปีขาล
ขอรบกวนด้วยนะค๊ะ

babypie
01-27-2011, 06:05 PM
สวัสดีคะ

รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้ลูกชายหน่อยคะ นามสกุลได้ทักษา 46 คะ ตั้งชื่อที่ทักษาเลขอะไรดีคะ
ส่วนตัวชอบตัวอักษรที่ขึ้นต้นด้วย ภ คะ
ขอบพระคุณมากคะ

noppakorn
01-28-2011, 02:17 PM
[
สวัสดีค่ะ
ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับเรื่องทักษาหน่ะค่ะ นามสกุล พันธ์ตรีวงษ์
ควรใช้ทักษาเท่าไหร่ดีค๊ะ ระหว่าง 14 24 40
หนูชอบชื่อ ที่อ่าน ว่า พัด หน่ะค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อสกุล พันธ์ตรีวงษ์ ทักษา 65 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 40 จะดีที่สุดครับ แต่เจ้าของทักษาต้องเป็นคนที่ไม่ได้ทำงานอยู่กับที่เช่นเป็นพ่อค้า เป็นพนักงานขาย ต้องเดินทางติดต่อกับผู้อื่น หรือย้ายบ้านบ่อยๆ ยิ่งย้ายยิ่งดีครับ ผลรวมได้ 105 เป็นมงคลยิ่งครับ

คุณไม่ได้บอกวันเกิดมา เลยไม่รู้จะหาชื่อวันไหนให้ครับ
[/quote]

หนูเกิดวันศุกร์ค่ะ ปีขาล
ขอรบกวนด้วยนะค๊ะ
[/quote]
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 40 สำหรับคนเกิดวันศุกร์

พัชญนนต์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบยิ่ง
ณิชชพัชญ์ แปลว่า ผู้ให้ความรู้ที่อยู่ในกรอบ
พัทธิฏฐา แปลว่า ผู้น่ารักที่น่าผูกพัน
ทีปต์พัทธา แปลว่า ผู้ผูกพันควารุ่งเรือง
ณัชพัฒน์ แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันรุ่งเรือง

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ที่บ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรม และเสริมมงคล

noppakorn
01-28-2011, 02:18 PM
สวัสดีคะ

รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้ลูกชายหน่อยคะ นามสกุลได้ทักษา 46 คะ ตั้งชื่อที่ทักษาเลขอะไรดีคะ
ส่วนตัวชอบตัวอักษรที่ขึ้นต้นด้วย ภ คะ

สวัสดีครับ

ยินดีครับ แต่คุณไม่ได้บอกวันเกิดมาให้ครับ

remijang
01-28-2011, 08:07 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์
รบกวนสอบถามคำแปลของชื่อ "ภัสสร์นภันต์" ด้วยค่ะ

babypie
01-29-2011, 12:32 AM
สวัสดีคะ

สวัสดีครับ

ยินดีครับ แต่คุณไม่ได้บอกวันเกิดมาให้ครับ

สวัสดีคะ
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อ เด็กผู้ชายวันศุกร์คะ
ขอบคุณคะ

nooeve
01-29-2011, 02:41 PM
รบกวนอาจารย์หน่อยค่ะ เกิดวันอังคารปีขาล เกิดเวลา08.55รบกวนอาจารย์หาชื่อให้หน่อยนะคาะขอบคุณค่ะ

เด็กดี
01-30-2011, 02:59 PM
สวัสดีค่ะ

เกิดวันจันทร์ค่ะ อยากได้ชื่อทักษา 14 และ ภ นำหน้าค่ะ
รบกวนช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

omen
01-30-2011, 03:45 PM
สวัสดีคะ เพิ่งเข้ามาใหม่มีอะไรแนะนำด้วยนะคะ รบกวนหน่อยคะคืออยากเปลี่ยนชื่อใหม่คะ เกิดวันพุธ 2 พย. 26 เกิดช่วง 10.00-11.00 น นามสกุล มังคะลา = 26
หาชื่อได้ยากมากคิดมานานแล้วยังไม่ได้ที่ถูกใจเสียที ขอรบกวนและขอบคุณไว้เลยนะคะ
ขอความหมายดีๆและแปลกคะ เลข 14 24 คิดว่าดี ส่วนเลข 15 มีคนบอกว่าดีแต่มีส่วนเสียคือหูเบาเชื่อใจคนง่ายมาก

ส่วนของน้องส่าวอยากให้นำด้วยศรี ลองไปตั้งที่ตัวอักษรที่เป็นศรีแล้วตั้งไม่ได้คะ
เกิดวันพุธ 20 กพ.28 เกิดช่วง 15.00-16.00 น นามสกุล มังคะลา = 26

แล้วคนเกิดวันพุธพี่น้องกัน จะตั้งชื่อเป็นชื่อเลขเหมือนกันได้ไหมคะ

falinity
01-30-2011, 09:34 PM
อยากได้ชื่อที่เกี่ยวกับสายน้ำหรืออะไรที่เย็นๆ ของคนวันพฤหัสบดีค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

patlek
01-30-2011, 11:54 PM
สวัสดีครับ เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่นะครับ ขอรบกวนหน่อยนะครับ ชื่อเดิม ชื่อ ชีวภัทร เกิดวันอาทิตย์ 28 ม.ค. 2516
เวลาประมาณเที่ยงถึงบ่ายโมงครึ่ง เลขนามสกุลได้ทักษา 46 ถ้าจะเปลี่ยนชื่อเป็น ภัทรภพ จะเหมาะมั้ยครับ
ถ้าไม่เหมาะใช้ชื่อไหนดีครับ แล้วถ้าจะเปลี่ยนเดือนกุมภานี้ จะไปเปลี่ยนวันไหนถึงเหมาะครับ ขอบคุณมากครับ

noppakorn
01-31-2011, 01:21 PM
รบกวนสอบถามคำแปลของชื่อ "ภัสสร์นภันต์" ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ภัสสร์นภันต์ มาจาก ภัสสร+นภา+อันต์ แปลว่า ปลายขอบฟ้าที่มีรัศมีอันเรืองรอง

noppakorn
01-31-2011, 01:28 PM
สวัสดีคะ

สวัสดีคะ
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อ เด็กผู้ชายวันศุกร์คะ
ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 46 ชื่อที่เหมาะสมที่สุดคือชื่อทักษา 54 ครับ(ชื่อค่อนข้างยาว) ผลรวมคือทักษา 100 ดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับชาย วันศุกร์
นัทธ์นิพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันนิรันดร
คมน์พิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นที่ได้ดำเนินไป
ปัณณ์พัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองทางหนังสือ
ติณณ์อนนต์ แปลว่า ผู้ข้ามพ้นความทุกข์อันไม่สิ้นสุด
กานต์นิพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันอันเป็นที่รัก
พฤทธิ์อานนท์ แปลว่า ผู้เพลิดเพลินและเจริญ
ณัฏฐ์ธนิน แปลว่า ปราชญ์ผู้มีทรัพย์
ปัณณ์พัฒน์ แปลว่า ความรุ่งเรืองแห่งความรู้(หนังสือ)
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้
พงศ์อนนต์ แปลว่า ผู้มีเชื้อสายไม่สิ้นสุด
บุณญาณณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รอบรู้เรื่องบุญ
ปุณณ์ณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้เต็ม
บัณฑ์บุญญินท์ แปลว่า ผู้มีบุญอันยิ่งใหญ่และบริสุทธิ์
ภัสส์สกนธ์ แปลว่า ผู้มีร่างกายอันเรืองรอง

ชื่อกลุ่มภ ค่าตัวเลขน้อยครับ จึงไม่ได้คิดให้ครับ

เปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืมไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์เจ้าที่ๆบ้านและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรม และเสริมชะตาครับ

noppakorn
01-31-2011, 01:38 PM
รบกวนอาจารย์หน่อยค่ะ เกิดวันอังคารปีขาล เกิดเวลา08.55รบกวนอาจารย์หาชื่อให้หน่อยนะคาะขอบคุณค่ะ

คุณไม่ได้แจ้งนามสกุลมาครับ ไม่สามารถวิเคราะห์ชื่อมงคลให้ได้ครับ

noppakorn
01-31-2011, 01:51 PM
สวัสดีค่ะ

เกิดวันจันทร์ค่ะ อยากได้ชื่อทักษา 14 และ ภ นำหน้าค่ะ
รบกวนช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันจันทร์

ภคภธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งรัศมีอันมีโชค
ภณธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งคำพูด
ภวดล แปลว่า กำเนิดแผ่นดิน
ภทพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและเจริญ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ เจ้าที่ๆบ้านด้วยครับ

noppakorn
01-31-2011, 02:13 PM
สวัสดีคะ เพิ่งเข้ามาใหม่มีอะไรแนะนำด้วยนะคะ รบกวนหน่อยคะคืออยากเปลี่ยนชื่อใหม่คะ เกิดวันพุธ 2 พย. 26 เกิดช่วง 10.00-11.00 น นามสกุล มังคะลา = 26
หาชื่อได้ยากมากคิดมานานแล้วยังไม่ได้ที่ถูกใจเสียที ขอรบกวนและขอบคุณไว้เลยนะคะ
ขอความหมายดีๆและแปลกคะ เลข 14 24 คิดว่าดี ส่วนเลข 15 มีคนบอกว่าดีแต่มีส่วนเสียคือหูเบาเชื่อใจคนง่ายมาก

ส่วนของน้องส่าวอยากให้นำด้วยศรี ลองไปตั้งที่ตัวอักษรที่เป็นศรีแล้วตั้งไม่ได้คะ
เกิดวันพุธ 20 กพ.28 เกิดช่วง 15.00-16.00 น นามสกุล มังคะลา = 26

แล้วคนเกิดวันพุธพี่น้องกัน จะตั้งชื่อเป็นชื่อเลขเหมือนกันได้ไหมคะ

สวัสดีครับนามสกุลมังคะลา ทักษา 26 ต้องใช้ทักษา 24 จึงจะดียิ่ง ทักษา 14 ผลรวม 40 เป็นทักษาที่เรรวน เชื่อคนง่าย ก็เช่นเดียวกับทักษา 15 ที่คุณว่าและครับ เป็นทักษาดีปานกลางครับ ต้องได้ 50 จึงดียิ่ง แต่ต้องหมั่นทำบุญไหว้พระให้พลังศักดิ์สิทธิ์มาเกื้อหนุนครับ ทั้งสองคนเกิดวันพุธกลางวันครับ ใช้ชื่อทักษาเดียวกันได้ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางวันมีศรีนำ(ชื่อคิดให้ใหม่ทั้งหมด)

วรรมณ แปลว่า ผู้มีความสุขอันประเสริฐ
วรฤทัย แปลว่า เจ้าแห่งหัวใจอันประเสริฐ
ยลธิดา แปลว่า ลูกสาวผู้น่ามอง
ยลษมา แปลว่า ผู้น้อมไหว้ที่ชวนมอง
รตริยา แปลว่า ผู้ยินดีในความประเสริฐ
รตรัญญา แปลว่า ป่าที่ยินดี,ผู้รู้ที่เป็นสาวงามที่เพลิดเพลิน
ลัลนชา แปลว่า ผู้เกิดมางดงาม
ลัลนภดา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและงดงาม

เปลี่ยนชื่อแล้ว ต่างคนต่างไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรมต่อกันและเสริมชะตา

noppakorn
01-31-2011, 02:18 PM
อยากได้ชื่อที่เกี่ยวกับสายน้ำหรืออะไรที่เย็นๆ ของคนวันพฤหัสบดีค่ะ

สวัสดีครับ
ชื่อที่ให้เป็นมงคลสำหรับวันพฤหัส แต่จะสมพงษ์กับสกุลหรือไม่ ไม่ทราบน่ะครับ

วารี แปลว่า น้ำ
ชลระยา แปลว่า สายน้ำที่ไหลเร็ว
ศิวชลัย แปลว่า น้ำจากพระศิวะ
ศิราวรรณ แปลว่า เชื้อสายแห่งน้ำ
ศิราพร แปลว่า น้ำอันประเสริฐ
ศศิวารี แปลว่า น้ำคืนพระจันทร์เต็มดวง
สุศิรา แปลว่า น้ำอันบริสุทธิ์
สาวิณี แปลว่า แม่น้ำ
สรลิล แปลว่า น้ำทิพย์

noppakorn
01-31-2011, 02:23 PM
สวัสดีครับ เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่นะครับ ขอรบกวนหน่อยนะครับ ชื่อเดิม ชื่อ ชีวภัทร เกิดวันอาทิตย์ 28 ม.ค. 2516
เวลาประมาณเที่ยงถึงบ่ายโมงครึ่ง เลขนามสกุลได้ทักษา 46 ถ้าจะเปลี่ยนชื่อเป็น ภัทรภพ จะเหมาะมั้ยครับ
ถ้าไม่เหมาะใช้ชื่อไหนดีครับ แล้วถ้าจะเปลี่ยนเดือนกุมภานี้ จะไปเปลี่ยนวันไหนถึงเหมาะครับ ขอบคุณมากครับ

สวัสดีครับ

ภัทรภพ ทักษา 19 เหมาะสำหรับชาย ไม่มีกาลกิณีสำหรับวันอาทิตย์ นามสกุลทักษา 46 ผลรวมได้ 65 เป็นดาวบุญคู่ มีโชคด้านการเงิน เป็นมงคลยิ่งครับ

patlek
01-31-2011, 02:52 PM

สวัสดีครับ

ภัทรภพ ทักษา 19 เหมาะสำหรับชาย ไม่มีกาลกิณีสำหรับวันอาทิตย์ นามสกุลทักษา 46 ผลรวมได้ 65 เป็นดาวบุญคู่ มีโชคด้านการเงิน เป็นมงคลยิ่งครับ

ขอบคุณมากครับ แล้วถ้าไปเปลี่ยนชื่อวันพฤหัสบดีที่ 10 ก.พ. 54 นี้จะเหมาะมั้ยครับ

noppakorn
01-31-2011, 02:52 PM

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากครับ แล้วไปเปลี่ยนชื่อวันไหน จึงจะเหมาะครับ ในเดือนกุมภาพันธ์เอาทั่วไปก็ได้ครับ

สวัสดีครับ

เกิดวันอาทิตย์ ให้เปลี่ยนชื่อวันพุธครับ ถ้าไม่เอาก็เลือกวันธงไชย มีสองวันที่เปลี่ยนชื่อได้ดังนี้ครับ

ฤกษ์ดีเดือนกุมภาพันธ์ 2554 :- วันอังคาร (ม้า) 8 กพ. เวลา 01-4.59 น. เวลา 05-10.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 19-22.59 น.
วันจันทร์ (แพะ) 21 กพ. เวลา 03-4.59 น. เวลา 7-8.59 น. เวลา 09-14.59 น. เวลา 19-2059 น. เวลา 21-2259 น. เวลา 23-24.59 น.

noppakorn
01-31-2011, 02:56 PM

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากครับ แล้วถ้าไปเปลี่ยนชื่อวันพฤหัสบดีที่ 10 ก.พ. 54 นี้จะเหมาะมั้ยครับ

วันนี้ไม่ดีครับ เป็นวันที่ไม่ถูกกับปีครับ วันที่ 8 (ตามที่ให้กระทู้ก่อน)หรือ วันพุธที่ 9 เวลาหลัง 11.00 น.และก่อน 14.00 น.ครับ

patlek
01-31-2011, 03:15 PM

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากครับ แล้วไปเปลี่ยนชื่อวันไหน จึงจะเหมาะครับ ในเดือนกุมภาพันธ์เอาทั่วไปก็ได้ครับ

สวัสดีครับ

เกิดวันอาทิตย์ ให้เปลี่ยนชื่อวันพุธครับ ถ้าไม่เอาก็เลือกวันธงไชย มีสองวันที่เปลี่ยนชื่อได้ดังนี้ครับ

ฤกษ์ดีเดือนกุมภาพันธ์ 2554 :- วันอังคาร (ม้า) 8 กพ. เวลา 01-4.59 น. เวลา 05-10.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 19-22.59 น.
วันจันทร์ (แพะ) 21 กพ. เวลา 03-4.59 น. เวลา 7-8.59 น. เวลา 09-14.59 น. เวลา 19-2059 น. เวลา 21-2259 น. เวลา 23-24.59 น.

สวัสดีครับ

วันนี้ไม่ดีครับ เป็นวันที่ไม่ถูกกับปีครับ วันที่ 8 (ตามที่ให้กระทู้ก่อน)หรือ วันพุธที่ 9 เวลาหลัง 11.00 น.และก่อน 14.00 น.ครับ

ขอบคุณมากครับ

omen
01-31-2011, 03:43 PM

สวัสดีครับนามสกุลมังคะลา ทักษา 26 ต้องใช้ทักษา 24 จึงจะดียิ่ง ทักษา 14 ผลรวม 40 เป็นทักษาที่เรรวน เชื่อคนง่าย ก็เช่นเดียวกับทักษา 15 ที่คุณว่าและครับ เป็นทักษาดีปานกลางครับ ต้องได้ 50 จึงดียิ่ง แต่ต้องหมั่นทำบุญไหว้พระให้พลังศักดิ์สิทธิ์มาเกื้อหนุนครับ ทั้งสองคนเกิดวันพุธกลางวันครับ ใช้ชื่อทักษาเดียวกันได้ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางวันมีศรีนำ(ชื่อคิดให้ใหม่ทั้งหมด)

วรรมณ แปลว่า ผู้มีความสุขอันประเสริฐ
วรฤทัย แปลว่า เจ้าแห่งหัวใจอันประเสริฐ
ยลษมา แปลว่า ผู้น้อมไหว้ที่ชวนมอง
รตริยา แปลว่า ผู้ยินดีในความประเสริฐ
รตรัญญา แปลว่า ป่าที่ยินดี,ผู้รู้ที่เป็นสาวงามที่เพลิดเพลิน
ลัลนภดา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและงดงาม

เปลี่ยนชื่อแล้ว ต่างคนต่างไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรมต่อกันและเสริมชะตา

ขอบคุณมากคะ ขอให้คุณนพหายป่วยเร็วๆๆนะคะ สุขภาพร่างกายแข็งแรงในเร็ววัน
ขอบคุณที่สละเวลามาแนะนำและชี้แนะให้นะคะ ขอให้สิ่งดีๆ ตอบแทนกลับไปด้วยคะ

แล้ว* เปลี่ยนชื่อแล้ว ต่างคนต่างไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรมต่อกันและเสริมชะตา
คือการทำบุญตักบาตร ทำสังฆทาน หรือมีอะไรเพิ่มเติมอีกหรือเปล่าคะ แล้วจะได้ทำให้ถูกวิธีคะ

rose_ks
01-31-2011, 04:03 PM
เรียนคุณนพ
ขอถามความหมายค่ะคำว่า พัตร์ชวัลกรณ์ แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

VRZA
01-31-2011, 06:47 PM
รบกวนถามคุณนพคะ ชื่อ เมรชา มีความหมายว่าอย่างไรคะ

อยากได้ชื่อเลขศาสตร์ 14 สำหรับผู้หญิงวันพฤหัสและศุกร์คะ

ขอบคุณล่วงหน้าคะ

tamjai
01-31-2011, 10:38 PM
สวัสดีค่ะ

เกิดวันพฤหัสบดี ชื่อแพรรณัฏฐ มีความหมายว่าอย่างไรคะ นามสกุลรวมได้เลข52 ถ้านำไปรวมกับชื่อที่กล่าวมาจะดีไหมคะ ขอบพระคุณค่ะ

normalboy
02-01-2011, 02:13 AM
ถ้านามสกุลเลขศาสตร์ 68 ตั้งชื่อให้เป็น 51 ดีไหมครับ
แล้วถ้าเทียบกับชื่อ 41 อันไหนดีกว่าครับ ขอบคุณมาก

dew2511
02-01-2011, 05:15 AM
สวัสดีค่ะ.. มีเรื่องจะขอรบกวนอีกแล้ว
หลานชายชื่อ ปิยานุวัฒน์ ปรีเปรม เกิดวันพฤหัสที่ 9 กรกฎาคม 2552 ตี 3 (เวลาราชการ)
จะป่วยบ่อยมาก คุณแม่เค้าอยากจะเปลี่ยนชื่อ ควรจะดูเป็นวันอะไร ทักษาเท่าไหร่คะ
แล้วมีชื่ออะไรที่เหมาะบ้าง
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

noppakorn
02-01-2011, 01:58 PM

ขอบคุณมากคะ ขอให้คุณนพหายป่วยเร็วๆๆนะคะ สุขภาพร่างกายแข็งแรงในเร็ววัน
ขอบคุณที่สละเวลามาแนะนำและชี้แนะให้นะคะ ขอให้สิ่งดีๆ ตอบแทนกลับไปด้วยคะ

รอบกวนอีกอย่างคะ คือชื่อนี้จำเป็นต้องนำหน้าด้วยศรีอย่างเดียวหรือเปล่าคะ เพราะต้องใช้เวลาในการพิจารณานานนิดหนึ่งคะ ไม่อยากเปลี่ยนบ่อยๆ เพราะต้องถามพ่อด้วยคะเดียวพ่อโกรธ ชื่อปัจจุบันพ่อตั้งให้ ของตัวเอง ชื่อบุญยืน มังคะลา(เคยถามพ่อ พ่อบอกว่าให้ชื่อนี้ จะได้ไม่เจ็บไม่ป่วย) ส่วนน้อง ชื่อ วิภา มังคะลา เท่าจากที่อ่านวิเคาะห์มาแล้วไม่ค่อยดีนะคะ มีตัวกาลกิณีด้วย เลยอยากเปลี่ยนใหม่ ใช้เวลาเลือกนานหน่อยนะคะ วันพุธตัวกาลกิณีมี จ ฉ ช ซ ฌ ญ ใช่หรือเปล่าคะ แล้วถ้าเปลี่ยนชื่อไป ในอนาคตแต่งงานเปลี่ยนนามสกุล ถ้าเกิดไม่ดีเนี่ย จะมีผลอะไรหรือเปล่าคะ ของน้องที่ชอบตอนนี้คือ ลวิตรา ดีหรือเปล่าคะแปลว่าอะไร แล้วถ้าจะใช้ตัว ธ จะดีหรือเปล่าคะ ถามเยอะหน่อยนะคะต้องใช้เวลาคิดนาน แล้วจะให้ไปเปลี่ยนชื่อวันอะไรดีคะ น้องคงจะไปเดือน กพ. ใกล้หรือหลังวันเกิด ส่วนของตัวเองเนี่ย ต้องรอหาชื่อที่ถูกใจก่อน
ถ้าได้ถึงจะไปคะ สอบถามเรื่อง ค่าอายตนะด้วยคะจำเป็นต้องดูหรือเปล่าคะ

แล้ว* เปลี่ยนชื่อแล้ว ต่างคนต่างไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรมต่อกันและเสริมชะตา
คือการทำบุญตักบาตร ทำสังฆทาน หรือมีอะไรเพิ่มเติมอีกหรือเปล่าคะ แล้วจะได้ทำให้ถูกวิธีคะ
[/quote]
ถวายสังฆทาน หรือดีที่สุดคือปล่อยชีวิตครับ ใส่บาตรเฉพาะเด็กเล็กครับเพราะยังไม่มีกรรม แต่จะให้ดีเหมือนเกิดใหม่ ควรปล่อยชีวิตจะดีที่สุด ซึ่งก็แล้วแต่ความสะดวกครับ ตำราไม่ได้ระบุว่าอะไรได้หรือไม่ได้ครับ แต่ต้องอุทิศให้ตามที่บอกจะดีที่สุดน่ะครับ

noppakorn
02-01-2011, 02:02 PM
เรียนคุณนพ
ขอถามความหมายค่ะคำว่า พัตร์ชวัลกรณ์ แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ
:
สวัสดีครับ

พัตร์ชวัลกรณ์ มาจาก พัตร+ชวัล+กรณ์ แปลว่า ผู้ได้ทำเสื้อผ้าอันเรืองรอง

noppakorn
02-01-2011, 02:09 PM
รบกวนถามคุณนพคะ ชื่อ เมรชา มีความหมายว่าอย่างไรคะ

อยากได้ชื่อเลขศาสตร์ 14 สำหรับผู้หญิงวันพฤหัสและศุกร์คะ

ขอบคุณล่วงหน้าคะ

สวัสดีครับ

เมรชา แปลว่า เกิดจากเขาพระสุเมรุ (เมร มาจาก เมรุ แปลว่า ที่เผาศพ ,ชื่อเขาอันเป็นที่ตั้งสวรรค์)

ชื่อทักษาเลข 14 หญิงเกิดวันพฤหัส
อุรชา แปลว่า ลูกสาว
เรณุกา แปลว่า เป็นชื่อเฉพาะ มารดาของปรสุราม
ฤชาษมา แปลว่า ผุ้อ่อนน้อมอันเลื่องลือ
อรฤชา แปลว่า นางงามอันเลื่องลือ
วรปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประเสริฐ
สุรภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเป็นทิพย์
ษมภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนการอ่อนน้อม
ศุภกร แปลว่า ผู้ทำความดีงาม
ศภากร แปลว่า แสงอันสวยงาม (ศภา มาจาก โศภา กร่อนสระโอทิ้ง)
อุภากร ไม่มีคำแปลครับ เปลี่ยนเป็น อาภากร แปลว่า พระอาทิตย์ (ทักษาเลขได้เท่ากัน)
สกากร แปลว่า ผู้เล่นสกา (เกมส์ทอดลูกเต๋า)
ศกาภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนยุคสมัย
ปภากร แปลว่า ผู้สร้างรัศมี
ภูรี แปลว่า แผ่นดิน ผู้มีปัญญากว้างไกล
ภณสา แปลว่า ผู้พอใจในคำพูด (พะนะสา)
ภารุจา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองยิ่ง
ภาวิกา แปลว่า ผู้มีความเจริญ
ภูริชา แปลว่า แผ่นดิน
พรภา แปลว่า แสงอันประเสริฐ
ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันศุกร์
สุภาตา แปลว่า หญิงผู้งดงาม
จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและบริสุทธิ์
สุกฤตา แปลว่า ผู้สร้างความดี
เกตุญาดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นธงชัย
ณฤดี แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
กาณฑปภา แปลว่า ผู้เจริญตามขั้นตอนแห่งความรู้
กฤตัชญ์ แปลว่า ผู้มีความกตัญญู (กริ- ตัด) ( การันต์ หมายถึงไร้โรคภัย)
กฤตาณัฐ แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป้นปราชญ์
กนก ธนัญ แปลว่า ผุ้มีความรู้เรื่องทองคำและทรัพย์สิน

noppakorn
02-01-2011, 02:13 PM
สวัสดีค่ะ

เกิดวันพฤหัสบดี ชื่อแพรรณัฏฐ มีความหมายว่าอย่างไรคะ นามสกุลรวมได้เลข52 ถ้านำไปรวมกับชื่อที่กล่าวมาจะดีไหมคะ ขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับ

แพรรณัฏฐ์ มาจาก แพร(ผ้า) + รณ (เสียง,รบ) + อัฏฐ์ (แปด) แปลว่า ผ้าแพรที่มีแปดเสียง

noppakorn
02-01-2011, 02:17 PM
ถ้านามสกุลเลขศาสตร์ 68 ตั้งชื่อให้เป็น 51 ดีไหมครับ
แล้วถ้าเทียบกับชื่อ 41 อันไหนดีกว่าครับ ขอบคุณมาก

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 68 ชื่อทักษาที่ดีที่สุดคือ ทักษา 36 ผลรวมได้ 104 ครับ ทักษาที่รองมาคือทักษา 41 ผลรวมได้ 109 เป็นเลขทักษาของบุรุษ ไม่เหมาะกับสตรี แต่ผลเสียคือระวังเรื่องโรคเกี่ยวกับหัวใจครับ ส่วนทักษา 51 ผลรวม 119 ไม่ดีครับ อาทิตย์สองดวงมีแต่ธาตุไฟ แถมชื่อมีธาตุไฟอีกไม่เหมาะครับ

noppakorn
02-01-2011, 02:44 PM
สวัสดีค่ะ.. มีเรื่องจะขอรบกวนอีกแล้ว
หลานชายชื่อ ปิยานุวัฒน์ ปรีเปรม เกิดวันพฤหัสที่ 9 กรกฎาคม 2552 ตี 3 (เวลาราชการ)
จะป่วยบ่อยมาก คุณแม่เค้าอยากจะเปลี่ยนชื่อ ควรจะดูเป็นวันอะไร ทักษาเท่าไหร่คะ
แล้วมีชื่ออะไรที่เหมาะบ้าง
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

สวัสดีครับ

ปิยานุวัฒน์ ทักษา 48 มี น เป็นกาลกิณีอยู่กลาง และหลัง ทำให้เจ็บป่วยบ่อยครับ และราหูมาอยู่หลังดาวพุธ ระวังเรื่องประสาทและสมอง นามสกุลทักษา 26 ตกราหูอีก ผลรวม 74 ดาวบาปอยู่หน้าดาวปัญญา เจ็บป่วยบ่อยแน่นอน เกียวกับระบบประสาท สมอง ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 15 เป็นดาวอาทิตย์ และดาวพุฤหัส ดาวไฟพบดาวลม เป็นดาวคู่มิตร ส่งผลให้มีเพื่อนมาก งานเจริญ กตัญญู อ่อนน้อม ผลรวมได้ทักษา 41 เป็นดาวพุธและอาทิตย์ บอกถึงปัญญาและความรุ่งเรือง

ชื่อสำหรับชายเกิดวันพฤหัส ทักษาเลข 15 มีอายุในชื่อ

ภูกมล แปลว่า หัวใจของแผ่นดิน
กมลภู แปลว่า ผู้เป็นใหญ่,ชื่อของพระพรหม
ชวาล แปลว่า ผู้โชติช่วง,ผู้รุ่งเรือง
อรุษ แปลว่า ผู้ไม่โกรธ
วรกร แปลว่า ผู้ทำความประเสริฐ
ญาณกร แปลว่า ผู้สร้างความรอบรู้
กุลชภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่เกิดมาในตระกูล
สรกฤช แปลว่า กฤชที่แกล้วกล้า,แหลมคมและแกล้วกล้า

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปปล่อยเต่าให้เด็ก 1 ตัว และปลา 9 ตัว อธิษฐานว่า ข้าพเจ้าในนาม...(ชื่อใหม่เด็ก) ขอปล่อยชีวิตท่านทั้งหลายให้ไปตามกรรมของท่าน ขอให้ท่านได้โปรดนำโรคภัยและสิ่งที่ไม่ดีในกายของ..(ชื่อดช...)ไปกับสายน้ำด้วย นับแต่นี้ขอให้มีสุขภาพแข็งแรง และเจริญกายใจตลอดกาลเทอญ แล้วกรวดน้ำอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อด้วยครับ (เพื่อแก้กรรมต่อกัน และเสริมชะตาชีวิต)

babypie
02-01-2011, 11:10 PM
สวัสดีคะ

สวัสดีคะ
ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 46 ชื่อที่เหมาะสมที่สุดคือชื่อทักษา 54 ครับ(ชื่อค่อนข้างยาว) ผลรวมคือทักษา 100 ดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับชาย วันศุกร์
นัทธ์นิพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันนิรันดร
คมน์พิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นที่ได้ดำเนินไป
ปัณณ์พัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองทางหนังสือ
ติณณ์อนนต์ แปลว่า ผู้ข้ามพ้นความทุกข์อันไม่สิ้นสุด
กานต์นิพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันอันเป็นที่รัก
พฤทธิ์อานนท์ แปลว่า ผู้เพลิดเพลินและเจริญ
ณัฏฐ์ธนิน แปลว่า ปราชญ์ผู้มีทรัพย์
ปัณณ์พัฒน์ แปลว่า ความรุ่งเรืองแห่งความรู้(หนังสือ)
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้
พงศ์อนนต์ แปลว่า ผู้มีเชื้อสายไม่สิ้นสุด
บุณญาณณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รอบรู้เรื่องบุญ
ปุณณ์ณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้เต็ม
บัณฑ์บุญญินท์ แปลว่า ผู้มีบุญอันยิ่งใหญ่และบริสุทธิ์
ภัสส์สกนธ์ แปลว่า ผู้มีร่างกายอันเรืองรอง

ชื่อกลุ่มภ ค่าตัวเลขน้อยครับ จึงไม่ได้คิดให้ครับ

เปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืมไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์เจ้าที่ๆบ้านและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรม และเสริมชะตาครับ

ขอบคุณมาก ๆ คะ

omen
02-04-2011, 01:10 AM
สวัสดีคะ ขอรบกวนด้วยนะคะ ถ้ายังไม่สะดวกก็รอได้คะ ขอบคุณมากๆคะ
ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน (ค่าอายตนะ)
กาลกิณี คือ จ ฉ ช ซ ฌ ญ
ลวิตรา แปลว่า ค่าอายตนะ

พี่จะผ่าคลอดวันพฤหัสที่ 10 มีค 54 ประมาณไม่เกิน 10.00 น
เด็กผู้หญิงวันพฤหัส นามสกุล ปัทมาลัย (31) รบกวนขอชื่อด้วยคะ ขอบคุณมากๆคะ

sunidah
02-04-2011, 07:47 PM
รบกวนตั้งชื่อทักษา 20 เด็กชาย อักษรขึ้นต้น ภ หรือ ภู ให้ด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

dew2511
02-05-2011, 03:01 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนอีกนิด
หลานชาย ปิยานุวัฒน์ ที่เกิดตี 3 ของวันพฤหัส ให้ดูเป็นวันพฤหัสเลย
หรือเป็นวันพุธกลางคืนคะ ???

watnee
02-06-2011, 08:47 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ ดิฉันได้ชื่อมาใหม่ค่ะ จากปัญหาหลายๆอย่างที่เคยเรียนให้คุณนพทราบ รวมทั้งปัญหาในการเปลี่ยนชื่อด้วย ถ้าเป็นชื่อนี้ละคะ "พัชรพัชร์" ไม่ทราบว่าดีมั้ยคะ (รบกวนคุณนพดูกระทู้เก่า จะทราบถึงปัญหาค่ะ) ชื่อเดิม คือ วัฒณี พันธ์พิพัฒไพบูลย์ค่ะ เกิดวันจันทร์ค่ะ ถ้าเป็นชื่อใหม่ที่เสนอไป อยากทราบความหมาย ตัวเลขศาสตร์ เลขและดวงดาว(ที่เป็นปัญหาไม่สบายใจ) สรุปว่าชื่อนี้ดีมั้ย และใช้ได้มั้ย (ข้อความอาจจะสับสน ตอนนี้ไม่สบายค่ะ อย่างที่เรียนไปว่ามีปัญหาสุขภาพรุมเร้า ก็ต้องขอโทษด้วยค่ะ)

kemtaro
02-07-2011, 11:44 AM
อยากทราบว่า พัชมน (พัด-ชะ-มน) แปลว่าอะไรค่ะ

AmDad
02-07-2011, 03:25 PM
ภรรยาไม่มั่นใจว่าเกิดวันเสาร์หรือวันอาทิตย์
ผมเลยเปลี่ยนชื่อเธอเป็น ภัควรินทร์ แทน
ดีหรือไม่ ขอคำแปลด้วยครับ

oilseaza
02-08-2011, 01:26 PM
สวัสดีค่ะพอดีอยากขอรบกวนถามความหมายของชื่อ พนิตพินพ์ น่ะค่ะ ช่วยรบกวนบอกความหมายทีนะคะ

mwonglue
02-08-2011, 05:42 PM
อยากทราบความหมายชื่อของลูกสาวค่ะ ชื่อ ภัทรชยา ส่วนแม่ชื่อ มนัชยา มีความหมายว่าอะไรค่ะ

Kwanjit
02-09-2011, 09:58 AM
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร บ , ป , ผ , ฝ ,พ ,ฟ , ภ , ม

อยากให้แปลความหมายชื่อ ภูริทัศน์ ให้ด้วยนะคะจะไปแจ้งเกิดหลานชาย

paweena2527
02-09-2011, 12:04 PM
สวัสดีคะ อยากทราบความหมายของชื่อ พงษกร คะ

noppakorn
02-09-2011, 12:17 PM
สวัสดีคะ ขอรบกวนด้วยนะคะ ถ้ายังไม่สะดวกก็รอได้คะ ขอบคุณมากๆคะ
ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน (ค่าอายตนะ)
กาลกิณี คือ จ ฉ ช ซ ฌ ญ
ลวิตรา แปลว่า ค่าอายตนะ

พี่จะผ่าคลอดวันพฤหัสที่ 10 มีค 54 ประมาณไม่เกิน 10.00 น
เด็กผู้หญิงวันพฤหัส นามสกุล ปัทมาลัย (31) รบกวนขอชื่อด้วยคะ ขอบคุณมากๆคะ

สวัสดีครับ

ลวิตรา แปลว่า เครื่องตัด,เครื่องเกียว,เคียว (ลวิตร์)ชื่อนี้วันพฤหัส มีกาลกิณี คือ ต ครับ (หลัง 6.00 น.เป็นวันพฤหัสฯครับ)

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัส

รวิวร แปลว่า อาทิตย์อันประเสริฐ (อายตนะ 9)
รวีชญา แปลว่า ปราชญ์ผู้รุ่งเรือง (อายตนะ 7)
เขมปัณฑา แปลว่า ผู้มีความสุขด้วยปัญญา (อายตนะ 9)
เบญญพร แปลว่า ผู้มีปัญญาอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
โสภิลภา แปลว่า ผู้มีความงามเป็นลาภ,ผู้ได้รับความงาม (อายตนะ8)
ณกาณฑ์ แปลว่า ที่บทตอนหนึ่งของหนังสือ,ความรู้ตอนหนึ่งของหนังสือ (อายตนะ 9)

noppakorn
02-09-2011, 12:20 PM
รบกวนตั้งชื่อทักษา 20 เด็กชาย อักษรขึ้นต้น ภ หรือ ภู ให้ด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

คิดดีแล้วหรือครับที่จะใช้ทักษานี้ครับ หากมีทางเลือกควรใช้ทักษาอื่นครับ ชื่อยังคงไม่ให้ เพราะให้ไปไม่เป็นผลดีจะเป็นบาปกรรมกันครับ
ลองแจ้งนามสกุลหรือทักษาสกุลก็ยังดี จะได้ช่วยวิเคราะห์ให้ครับ

noppakorn
02-09-2011, 12:24 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนอีกนิด
หลานชาย ปิยานุวัฒน์ ที่เกิดตี 3 ของวันพฤหัส ให้ดูเป็นวันพฤหัสเลย
หรือเป็นวันพุธกลางคืนคะ ???

สวัสดีครับ

ตอบให้แล้วครับ ย้อนไปดูสองกระทู้จากคำถามน่ะครับ

noppakorn
02-09-2011, 12:36 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ ดิฉันได้ชื่อมาใหม่ค่ะ จากปัญหาหลายๆอย่างที่เคยเรียนให้คุณนพทราบ รวมทั้งปัญหาในการเปลี่ยนชื่อด้วย ถ้าเป็นชื่อนี้ละคะ "พัชรพัชร์" ไม่ทราบว่าดีมั้ยคะ (รบกวนคุณนพดูกระทู้เก่า จะทราบถึงปัญหาค่ะ) ชื่อเดิม คือ วัฒณี พันธ์พิพัฒไพบูลย์ค่ะ เกิดวันจันทร์ค่ะ ถ้าเป็นชื่อใหม่ที่เสนอไป อยากทราบความหมาย ตัวเลขศาสตร์ เลขและดวงดาว(ที่เป็นปัญหาไม่สบายใจ) สรุปว่าชื่อนี้ดีมั้ย และใช้ได้มั้ย (ข้อความอาจจะสับสน ตอนนี้ไม่สบายค่ะ อย่างที่เรียนไปว่ามีปัญหาสุขภาพรุมเร้า ก็ต้องขอโทษด้วยค่ะ)

สวัสดีครับ

ระบบไม่สามารถย้อนไปดูได้รวดเร็วครับ ต้องคลิ๊กไปทีละอัน ซึ่งทำให้ต้องเสียเวลาที่จะตอบคำถามผู้อื่นครับ นามสกุลคุณตัวเลขเกินหลักร้อย จะตั้งชื่อยากมาก เพราะต้องใช้ดวงดาวสามดวง เช่นชื่อนี้ คือพัชรพัชร์ ทักษา 45 ผลรวมคือ 146 เป็นดาวอาทิตย์ ดาวพุธ และดาวศุกร์ เป็นธาตุไฟสองดวงเสริมด้วยธาตุลม ชื่อนี้ใช้ได้ครับ แต่ระวังเรื่องความทะเยอทะยาน ความมุ่งมั่นต้องระวังยับยั้งไตร่ตรองให้รอบคอบสักนิด เพราะธาตุไฟโหมด้วยธาตุลม มักจะด่วนจะเร็วสักนิด ชื่อนี้ใช้ได้ครับ
เรื่องเจ็บไข้ ชื่อนี้ มีอายุอยู่ทั้งชื่อหน้าและในชื่อหลัง สุขภาพคงดีขึ้นครับ หมั่นสร้างกุศลด้วยการปล่อยชีวิต ปล่อยเต่า (อายุ สุขภาพ) ปล่อยปลา (สุขภาพ เคราะห์)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกองค์เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน น่ะครับ (แล้วสร้างเสริมบุญเสมอๆ)

paweena2527
02-09-2011, 12:38 PM
รบกวนอีกนะคะ อยากเปลี่ยนชื่อใหม่คะ คือชื่อเดิมความหมายตามเลขทักษาไม่ดีเลยคะ
ชื่อเดิม ปวีณา จำปาสา เกิดวันพุธ กลางวันคะ

noppakorn
02-09-2011, 12:38 PM
อยากทราบว่า พัชมน (พัด-ชะ-มน) แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

พัชมน มาจาก พัช แปลว่า โทษ สิ่งที่ควรละทิ้ง / มน แปลว่า ใจ รวมกัน แปลว่า ใจที่ควรละทิ้ง

noppakorn
02-09-2011, 12:41 PM
ภรรยาไม่มั่นใจว่าเกิดวันเสาร์หรือวันอาทิตย์
ผมเลยเปลี่ยนชื่อเธอเป็น ภัควรินทร์ แทน
ดีหรือไม่ ขอคำแปลด้วยครับ

สวัสดีครับ

ภัควรินทร์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ที่ประเสริฐและมีโชค ทักษา 42 เป็นมงคลนามครับ

ชื่อไม่มีกาลกิณีกับวันเสาร์และอาทิตย์ แต่จะเหมาะสมหรือไม่ต้องดูว่ารวมกับนามสกุลแล้วตกทักษามงคลหรือเปล่าครับ

noppakorn
02-09-2011, 12:44 PM
สวัสดีค่ะพอดีอยากขอรบกวนถามความหมายของชื่อ พนิตพินพ์ น่ะค่ะ ช่วยรบกวนบอกความหมายทีนะคะ

สวัสดีครับ

พนิตพินพ์ ไม่มีคำศัพท์ คำว่า พินท์ ครับ
พนิตพิมพ์ แปลว่า แบบอย่างของผู้เป็นที่รัก,

noppakorn
02-09-2011, 12:47 PM
อยากทราบความหมายชื่อของลูกสาวค่ะ ชื่อ ภัทรชยา ส่วนแม่ชื่อ มนัชยา มีความหมายว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

ภัทรชยา แปลว่า ผู้มีชัยชนะและความเจริญ
มนัชยา แปลว่า ผู้ชนะใจ,ผู้ผูกพันใจ

noppakorn
02-09-2011, 12:48 PM
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร บ , ป , ผ , ฝ ,พ ,ฟ , ภ , ม

อยากให้แปลความหมายชื่อ ภูริทัศน์ ให้ด้วยนะคะจะไปแจ้งเกิดหลานชาย

สวัสดีครับ

ภูริทัศน์ แปลว่า ผู้มองแผ่นดิน,ผู้มีปัญญาและทัศนะกว้างไกล

noppakorn
02-09-2011, 12:49 PM
สวัสดีคะ อยากทราบความหมายของชื่อ พงษกร คะ

สวัสดีครับ

พงษกร แปลว่า ผู้สร้างตระกูล

noppakorn
02-09-2011, 12:54 PM
รบกวนอีกนะคะ อยากเปลี่ยนชื่อใหม่คะ คือชื่อเดิมความหมายตามเลขทักษาไม่ดีเลยคะ
ชื่อเดิม ปวีณา จำปาสา เกิดวันพุธ กลางวันคะ

สวัสดีครับ

นามสกุล จำปาสา ทักษา 18 ควรใช้ชื่อทักษา 41 เป็นดาวพุธและอาทิตย์ ผลรวมได้ 59 เป็นดาวพฤหัสและดาวเกตุ ครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันพุธกลาวัน

นีรศรณ์ (นีน ระ สอน) แปลว่า ที่พึ่งแห่งน้ำ (อายตนะได้ 6)
สรณ์นลัท (สอน นะ ลัด) แปลว่า ดอกไม้ที่เหนี่ยวรั้งใจ (อายตนะได้ 1)
ศนิศรณ์ (สะ นิ สอน) แปลว่า ดวงดาวอันเป็นที่พึ่ง (อายตนะได้ 6)
ศรณ์ศยา (สอน สะ ยา) แปลว่า ผู้มีความสุขตลอดเวลาที่เป็นที่พึ่ง (อายตนะได้แปด ๘)
อัฒฑ์ศยา (อัด สะ ยา) แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีความสุขตลอดเวลา (อายตนะ 7)
ยมลธรณ์ แปลว่า แผ่นดินคู่ดวงใจ (อายตนะ 1)
คนึงรัตน์ แปลว่า แก้ว 3 ประการที่ควรระลึก (อายตนะ ๘)
ณัฏฐิฏา แปลว่า ปราชญ์ผู้ให้ (อายตนะ ๘)
ปวีณรมัย แปลว่า ผู้ฉลาดและมีเสน่ห์ (อายตนะ 7)
กันตินันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความน่ารัก (อายตนะได้แปด ๘)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

Honey15
02-09-2011, 02:41 PM
สวัสดีค่ะ อยากรบกวนสอบถาม ความหมาย ของชื่อ มัญญราภา ค่ะ ว่าแปล ว่า อะไร คือ ตัวเลข บวกกันได้ 24 และ ค่า อายะตนะ ได้ 6 ก็เลยอยากเปลี่ยนเป็นชื่อนี้ค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ

Honey15 :)

sen007
02-09-2011, 07:59 PM
ภีมศรัณย์ อ่ะค่ะแปลว่าอะไรหรอคะ แล้วความหมายดีมั้ย??

เหมาะกับวันเกิดรึป่าว วันเสาร์ 30 มี.ค. 2539 เกิดประมาณ 14.00

พอดีว่าอยากเปลี่ยนชื่อ เป็น ภีมศรัณย์ สิริธนศักดิ์ อ่ะค่ะ ไม่ทราบว่าจะดีมั้ยค่ะ

omen
02-10-2011, 10:44 AM
ขอบคุณมากๆ คะคุณนพ ;D รบกวนอีกนิดหนึ่งคะ

แล้วไปเปลี่ยนชื่อช่วงไหนดีคะ ขอบคุณมากๆ คะ รบกวนด้วยนะคะ

noppakorn
02-10-2011, 12:26 PM
สวัสดีค่ะ อยากรบกวนสอบถาม ความหมาย ของชื่อ มัญญราภา ค่ะ ว่าแปล ว่า อะไร คือ ตัวเลข บวกกันได้ 24 และ ค่า อายะตนะ ได้ 6 ก็เลยอยากเปลี่ยนเป็นชื่อนี้ค่ะ

Honey15 :)

สวัสดีครับ

มัญญราภา คำว่า มัญญรา ไม่มีคำศัพท์ครับ

noppakorn
02-10-2011, 12:35 PM
รบกวนช่วยแปลความหมายของชื่อ ดังนี้ค่ะ
ปาลสิตา
บุญสิตา
ปัณสิตา
ปภาพิชญ์
ปภานัน
เด็กเกิดวันอังคาร ใช้ได้หรือเปล่าค่ะ อยากทราบความหมายค่ะ เลขศาสตร์ได้เลขอะไร ???

สวัสดีครับ

ปาลสิตา แปลว่า ผู้รักษารอยยิ้ม
บุญสิตา แปลว่า ผู้เต็มเปี่ยมไปด้วยความยิ้มแย้ม
ปัณสิตา แปลว่า หนังสือสีขาว,รอยยิ้มที่มากความรู้
ปภาพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีรัศมี
ปภานัน คำว่า นัน ไม่มีคำศัพท์ครับ

วันอังคาร ใช้ได้ไม่มีกาลกิณี ไม่มีนามสกุลมาไม่สามารถวิเคราะห์เลขศาสตร์ได้ครับ

noppakorn
02-10-2011, 12:40 PM
ภีมศรัณย์ อ่ะค่ะแปลว่าอะไรหรอคะ แล้วความหมายดีมั้ย??

เหมาะกับวันเกิดรึป่าว วันเสาร์ 30 มี.ค. 2539 เกิดประมาณ 14.00

พอดีว่าอยากเปลี่ยนชื่อ เป็น ภีมศรัณย์ สิริธนศักดิ์ อ่ะค่ะ ไม่ทราบว่าจะดีมั้ยค่ะ

สวัสดีครับ

ภีมศรัณย์ แปลว่า ที่พึ่งอันน่าเกรงขาม

ชื่อนี้คนเกิดวันเสาร์มี ณ เป็นกาลกิณีครับ ทักษา 50 นามสกุล 54 รวม 104 เป็นมงคลยิ่งครับ

noppakorn
02-10-2011, 12:47 PM
ขอบคุณมากๆ คะคุณนพ ;D รบกวนอีกนิดหนึ่งคะ

แล้วไปเปลี่ยนชื่อช่วงไหนดีคะ ขอบคุณมากๆ คะ รบกวนด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

เกิดวันพุธ ถ้าไม่ดูฤกษ์ ให้เปลี่ยนชื่อวันจันทร์หรือวันศุกร์ จะเป็นมงคลครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับวันพุธกลางวัน

ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค (อายตนะ 1)
ภครมตี แปลว่า กามเทพแห่งโชค (อายตนะ 9)
ธัญญรตา แปลว่า ผู้ยินดีในโชค (อายตนะ 9)
ภัคปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ทีมีโชค (อายตนะ 1)
แพรธารา แปลว่า หยาดน้ำที่งามระยิบระยับดังไหมแพร,ลำธารที่งามวาวราวผ้าแพร (อายตนะ ๘)
วรรมณ แปลว่า ผู้มีความสุขอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
วรฤทัย แปลว่า เจ้าแห่งหัวใจอันประเสริฐ (อายตนะ 1)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญเสริมบารมีด้วยครับ

noppakorn
02-10-2011, 03:20 PM
อยากทราบว่า
ถ้า ชื่อ ปัทมณิชา เป็น ปัทมนิชา ความหมายเหมือนกันหรือเปล่า
ชื่อ ภัชพิมพ์ เป็น ภัชพิม ความหมายเหมือนกันหรือเปล่า
ชื่อ ปุญญิสา เป็น ปุณญิสา ความหมายเหมือนกันหรือเปล่า

อยากเปลี่ยนเพื่อให้ได้ เลขศาสตร์ 24 ค่ะ
ขอบคุณค่ะ
??? ;D ;D

สวัสดีครับ

ปัทมนิชา แปลว่า เกิดเป็นดอกบัวนิรันดร์
ภัชพิมพ์ แปลว่า ผู้เป็นแบบอย่างที่เลือก
ปุณญิสา พ้องเสียง ไม่พ้องรูป ถือว่าเขียนผิดครับ แก้เป็น ปุญณิศา ถึงผิดก็ผิดน้อยกว่าครับ คำแปล คือ ผู้ยิ่งใหญ่ที่เต็มเปี่ยม

prapaiwadee
02-10-2011, 09:10 PM
ขอทราบ ความหมาย ของ ชื่อ ประไพวดี หน่อยคะ ขอบคุณนะคะ

noppakorn
02-11-2011, 11:30 AM
ขอทราบ ความหมาย ของ ชื่อ ประไพวดี หน่อยคะ ขอบคุณนะคะ

สวัสดีครับ

ประไพวดี แปลว่า ผู้ที่ทั้งสวยทั้งงาม

auau
02-11-2011, 01:12 PM
รบกวนขอฤกษ์ออกรถ (ทั้งวันและเวลา)สำหรับเดือนกุมภาพันธ์ 2554
หลังจากวันที่ 14 กพ.54 ในช่วงระยะเวลา 2-3 วันนี
เกิดวันพฤหัสที่ 23 พค. 2500 ปีระกา เวลาเกิด 23.58
ขอด่วนนิดนึงนะคะเพราะจำเป็นต้องใช้รถเร็วๆนี้
ขอขอบคุณล่วงหน้านะคะ

noppakorn
02-11-2011, 04:22 PM
รบกวนขอฤกษ์ออกรถ (ทั้งวันและเวลา)สำหรับเดือนกุมภาพันธ์ 2554
หลังจากวันที่ 14 กพ.54 ในช่วงระยะเวลา 2-3 วันนี
เกิดวันพฤหัสที่ 23 พค. 2500 ปีระกา เวลาเกิด 23.58
ขอด่วนนิดนึงนะคะเพราะจำเป็นต้องใช้รถเร็วๆนี้

สวัสดีครับ

วันอาทิตย์ 20 กพ.2554 เป็นวันธงไชย เลือกเวลา 09.00 - 10.59 น. เป็นเวลาออกรถ หรือ
วันที่จันทร์ 21 กพ.2554 เป็นวันธงไชย ครับ เลือกเวลา 7.00-10.59 น. เป็นเวลาออกรถ เป็นฤกษ์ออกจากบริษัทขายรถครับ

หากจำเป็นต้องก่อนนี้ก็ให้เลือกวัน ศุกร์ ที่ 18 กพ.2554 เวลา 7.00 - 08.59 น.

remijang
02-13-2011, 06:47 AM

สวัสดีครับ

ภัสสร์นภันต์ มาจาก ภัสสร+นภา+อันต์ แปลว่า ปลายขอบฟ้าที่มีรัศมีอันเรืองรอง

อาจารย์นพกรณ์ค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ รบกวนขอเรียนสอบถามเพิ่มเติมค่ะ....."ภัสสร์นภันต์ มาจาก ภัสสร+นภา+อันต์ แปลว่า ปลายขอบฟ้าที่มีรัศมีอันเรืองรอง"
[size=16pt][b]]ความหมายดีที่จะใช้เปลี่ยนชื่อไหมค่ะ[[/color]/b][/size1]]
ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

geniusgreen
02-13-2011, 03:13 PM
ขอรบกวนเรื่องฤฏษ์เปลี่ยนชื่อเดือนมีนาคมด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-14-2011, 11:38 AM

สวัสดีครับ

อาจารย์นพกรณ์ค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ รบกวนขอเรียนสอบถามเพิ่มเติมค่ะ....."ภัสสร์นภันต์ มาจาก ภัสสร+นภา+อันต์ แปลว่า ปลายขอบฟ้าที่มีรัศมีอันเรืองรอง"
[size=16pt]]ความหมายดีที่จะใช้เปลี่ยนชื่อไหมค่ะ[[/color]/b][/size1]]
ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

[b]สวัสดีครับ
ชื่อ ภัสสร์นภันต์ ทักษา 59 เป็นทักษามงคลยิ่ง ต้องดูว่ามีกาลกิณีกับวันเกิดหรือไม่ และสมพงศ์กับนามสกุลหรือเปล่าครับ หากทักษาสกุลได้ 36,41,45, ก็เป็นมงคลครับ สามารถเปลี่ยนชื่อได้ครับ

noppakorn
02-14-2011, 11:40 AM
ขอรบกวนเรื่องฤฏษ์เปลี่ยนชื่อเดือนมีนาคมด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีเดือนมีนาคม 2554 :- วันศุกร์ที่ 4 มีค. เวลา 9.00-14.59 น วันพุธที่ 9 มีค. เวลา 11.00-12.59 น. และ เวลา 15.00-16.59 น วันอังคารที่ 15 มีค. เวลา 11.00-16.59 น. วันศุกร์ที่ 18 มีค. เวลา 11.00-14.59น. วันจันทร์ที่ 21 มีค. เวลา 11.00-16.59 น. วันอังคารที่ 29 มีค. เวลา 9.99-12.59 และ เวลา 15.00-16.59 น. วันพุธที่ 30 มีค.เวลา 7.00-10.59 และ 13.00-16.59 น.

paweena2527
02-14-2011, 02:40 PM
ขอบคุณมากนะคะ

nuza
02-14-2011, 02:49 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉันอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ รบกวนแนะนำชื่อหน่อยนะคะ

เกิดวันจันทร์ค่ะ นามสกุล วิลัยเกษ ค่ะ

แล้วก็อยากทราบว่า ภวรัญชน์ แปลว่าอะไรค่ะ

คิมหันต์
02-14-2011, 09:56 PM
สวัสดีคับ

พลวัต แปลว่า อะไรคับ

omen
02-14-2011, 10:09 PM
รบกวนคุณนพด้วยคะ ขอชื่อวันพุธทักษา 24 (อายาตนะ)ห้ามใช้ จ ฉ ช ซ ฌ ญ
ส่วนใหญ่ที่แนะนำมาจะมีตัวห้ามใช้นะคะ ขอบคุณมากๆคะ

babypie
02-14-2011, 11:59 PM
สวัสดีคะ

รบกวนตั้งชื่อให้ลูกชายคะ วันเสาร์คะ นามสกุลได้ทักษา 46 ไม่ทราบว่าตั้งชื่อที่ทักษาไหนดีคะ

ขอบคุณคะ

noppakorn
02-15-2011, 01:49 PM
สวัสดีคับ

พลวัต แปลว่า อะไรคับ

สวัสดีครับ

พลวัต แปลว่า ผู้มีกำลัง

noppakorn
02-15-2011, 01:56 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉันอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ รบกวนแนะนำชื่อหน่อยนะคะ

เกิดวันจันทร์ค่ะ นามสกุล วิลัยเกษ ค่ะ

แล้วก็อยากทราบว่า ภวรัญชน์ แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

ภวรัญชน์ แปลว่า ยินดีในความเจริญ ทักษา 35 ไม่เป็นมงคล

นามสกุล วิลัยเกษ ทักษา 35 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 เป็นมงคลยิ่ง ผลรวมคือ 59 เป็นยอดมงคล

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

ปวรกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจอันล้ำเลิศ,ดอกบัวอันประเสริฐ (ค่าอายตนะ 8)
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (อายตนะ 7 )
ภณลภัส แปลว่า ผู้พูดแล้วมีลาภ (อายตนะ 7)
มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป (ค่าอายตนะ 6)
บงกชปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดุจดอกบัว (อายตนะ 8)
ภัคภัทรภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนลาภอันประเสริฐ (อายตนะ 7)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
02-15-2011, 02:00 PM
รบกวนคุณนพด้วยคะ ขอชื่อวันพุธทักษา 24 (อายาตนะ)ห้ามใช้ จ ฉ ช ซ ฌ ญ
ส่วนใหญ่ที่แนะนำมาจะมีตัวห้ามใช้นะคะ ขอบคุณมากๆคะ

สวัสดีครับ

แสดงว่าคุณเกิดวันพุธกลางวัน
ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

รตริยา แปลว่า ผู้ยินดีในความประเสริฐ(ระ ตริ ยา)
รตรัญญา แปลว่า ป่าที่ยินดี,ผู้รู้ที่เป็นสาวงามที่เพลิดเพลิน (ระ ตะ รัญ ญา
ลัลนภดา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและงดงาม (ลัน นะ ภะ ดา)

noppakorn
02-15-2011, 02:11 PM
สวัสดีคะ

รบกวนตั้งชื่อให้ลูกชายคะ วันเสาร์คะ นามสกุลได้ทักษา 46 ไม่ทราบว่าตั้งชื่อที่ทักษาไหนดีคะ

ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 46 ชื่อดีที่สุดต้องเป็นทักษา 54 ผลรวมได้ 100 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ หรือทักษา 14 ผลรวม 60 ก็เป็นมงคลยิ่งครับ ลองเลือกดูเองน่ะครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันเสาร์

สรัญญ์รักษ์ แปลว่า ผู้รักษาความรู้อันแกล้วกล้า
รมย์ปวีร์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่กล้าหาญยิ่ง

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันเสาร์

ธมธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นคุณความดี
ธนกร แปลว่า ผู้สร้างทรัพย์
ธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวย
ปยุต แปลว่า ผู้ขยันยิ่ง
ปภังกร แปลว่า ผู้สร้างรัศมี,ผู้รุ่งเรือง
พชร แปลว่า เพชร,ผู้มีคุณค่า
สบกฤต แปลว่า ผู้กระทำตามโอกาศที่ดี
สกล แปลว่า ทั่วทุกสิ่งทุกอย่าง
ปภูมิ แปลว่า แผ่นดินกว้าง
สบกฤต แปลว่า ผู้กระทำตามโอกาศที่ดี
ปภูธน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ในแผ่นดินมากยิ่ง,ยิ่งกว่าราชา

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

jamp
02-15-2011, 07:27 PM
ขอทราบความหมายชื่อ "มาลิณีย์" ค่ะ

nuza
02-16-2011, 09:47 AM
ขอบคุณมากค่ะ :)

piaa
02-16-2011, 05:29 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่า ปณคุณ มีความหมายว่าอะไรคะ

lilac
02-16-2011, 10:34 PM

สวัสดีค่ะ ชื่อปัทมิณี นามสกุล กาดำ เกิดวันที่ 18 ธันวาคม 2524 เวลา 04.01 น. คืนวันพฤหัส เช้ามาเป็นวันศุกร์ค่ะ จะรบกวนขอคำแปลชื่อนะคะ และเป็นชื่อที่ดีสำหรับเราหรือไม่ค่ะ ถ้าไม่ดี ส่วนตัวแล้วชอบชื่อ "ปรียนลิน" มาก แต่ไม่ทราบว่าเหมาะสมที่จะใช้หรือเปล่า ถ้าจะรบกวนตั้งชื่อใหม่ให้ด้วย มีข้อจำกัดนิดหน่อยคือขอตัวนำเป็น "ป" ค่ะ ขอบพระคุณมาก ๆเลยค่ะ

sugarpink
02-17-2011, 02:25 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ไม่ทราบว่าดีมั้ยคะ ปารัชช์

เกิด วันพฤหัสบดี ที่25 กรกฎาคม 2528
แล้วไม่ทราบว่า ควรจะใช้นามสกุลไหนดี
กลิ่นนิรัญ (นามสกุลเดิม)
ฐิศุภกร (นามสกุลแฟน)

ขอคำแปลนามสกุลด้วยนะคะ

ขอบคุณมากคะ

patgreeze
02-21-2011, 02:47 AM
ภวรัญจน์ แปลว่าอะไรคะ เจอแต่ ภวรัญชน์ ที่สะกดแบบนี้ค่ะ

sen007
02-21-2011, 09:56 PM
ภีมวรินทร์ ค่ะ แปลว่าอะไร???

l3errypink
02-22-2011, 09:59 AM
สวัสดีคะ อยากทราบความหมายของชื่อ ภัทร์ธนัตถ์ภรณ์ คะ ขอบคุณคะ

noppakorn
02-22-2011, 03:33 PM
ขอทราบความหมายชื่อ "มาลิณีย์" ค่ะ

สวัสดีครับ

มาลิณีย์ มาจาก มาลี + ณีย์ คำว่าณีย์ ไม่มีคำศัพท์ครับ
มาลิณี แปลว่า ผู้ประดับด้วยดอกไม้

noppakorn
02-22-2011, 03:39 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่า ปณคุณ มีความหมายว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

ปณคุณ แปลว่า ผู้มีคุณความดีในชีวิต

noppakorn
02-22-2011, 03:56 PM

สวัสดีค่ะ ชื่อปัทมิณี นามสกุล กาดำ เกิดวันที่ 18 ธันวาคม 2524 เวลา 04.01 น. คืนวันพฤหัส เช้ามาเป็นวันศุกร์ค่ะ จะรบกวนขอคำแปลชื่อนะคะ และเป็นชื่อที่ดีสำหรับเราหรือไม่ค่ะ ถ้าไม่ดี ส่วนตัวแล้วชอบชื่อ "ปรียนลิน" มาก แต่ไม่ทราบว่าเหมาะสมที่จะใช้หรือเปล่า ถ้าจะรบกวนตั้งชื่อใหม่ให้ด้วย มีข้อจำกัดนิดหน่อยคือขอตัวนำเป็น "ป" ค่ะ ขอบพระคุณมาก ๆเลยค่ะ

สวัสดีครับ

ปัทมิณี แปลว่า หญิงที่มาจากดอกบัว ทักษา 28 ไม่เป็นมงคลครับ (รวมนามสกุลได้ 32 ไม่ดีเช่นกัน) และมี ท เป็นกาลกิณี

นามสกุล กาดำ ทักษา 4 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 42 ผลรวมได้ 46 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพฤหัสฯ

ปุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ประเสริฐ
ปุณณ์ปวีณ แปลว่า ปราชญ์อันประเสริฐ,ผู้เต็มไปด้วยความฉลาดรอบรู้
ปารย์ยุพา แปลว่า หญิงสาวผู้เหมาะสม
ปารย์ลภัส แปลว่า ผู้มีลาภอันเหมาะสม
ปรรณพัชร์ แปลว่า คุณค่าของหนังสือ,ปีกเพชร,คุณค่าของความรู้

noppakorn
02-22-2011, 04:05 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ไม่ทราบว่าดีมั้ยคะ ปารัชช์

เกิด วันพฤหัสบดี ที่25 กรกฎาคม 2528
แล้วไม่ทราบว่า ควรจะใช้นามสกุลไหนดี
กลิ่นนิรัญ (นามสกุลเดิม)
ฐิศุภกร (นามสกุลแฟน)

ขอคำแปลนามสกุลด้วยนะคะ

ขอบคุณมากคะ

สวัสดีครับ

ปารัชช์ แปลว่า สมบัติที่สำคัญ ทักษา 24 เป็นมงคลยิ่ง

กลิ่นนิรัญ (ผู้รู้กลิ่นตลอด) ทักษา 38 ผลรวม 62 ไม่ดีครับ
ฐิศุภกร (ผู้สร้างมงคลที่มั่นคง) ทักษา 27 ผลรวมกับชื่อได้ 51 เป็นมงคลยิ่งครับ

noppakorn
02-22-2011, 04:10 PM
ภวรัญจน์ แปลว่าอะไรคะ เจอแต่ ภวรัญชน์ ที่สะกดแบบนี้ค่ะ

สวัสดีครับ

ภวรัญจน์ คำว่า รัญจน์ ไม่มีคำศัพท์ครับ
รัญชน์ แปลว่า ความยินดี ครับ

noppakorn
02-22-2011, 04:11 PM
ภีมวรินทร์ ค่ะ แปลว่าอะไร???

สวัสดีครับ

ภีมวรินทร์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่อันประเสริฐที่น่าเกรงขาม

noppakorn
02-22-2011, 04:13 PM
สวัสดีคะ อยากทราบความหมายของชื่อ ภัทร์ธนัตถ์ภรณ์ คะ ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

ภัทร์ธนัตถ์ภรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความสำเร็จด้วยทรัพย์ที่เจริญ

mantanuch
02-23-2011, 08:18 AM
สวัสดีค่ะ

อยากทราบชื่อ มันทนุช แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ :-*

prastana
02-23-2011, 09:55 AM
สวัสดีค่ะ คือ อยากทราบความหมาย มาทิมทองดำรงกุล แปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

patchamon
02-23-2011, 09:55 AM
เรียนถามความหมายของชื่อ "พัชมณฑ์" ค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ :)

prariya
02-23-2011, 10:20 AM
ต้องการทราบความหมายชื่อว่า ปริยา ค่ะ ขอบคุณค่ะ

natandnat
02-23-2011, 03:14 PM
สวัสดีค่ะ

อยากขอความกรุณาช่วยตั้งชื่อ สำหรับ ผู้หญิง เกิดวันจันทร์ ที่ 10 มกราคม 2515 เวลาประมาณสี่ทุ่ม นามสกุล รักมารดา ( อยากจะให้มีคำว่า "ภร " อยู่ในชื่อด้วยค่ะ )

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-23-2011, 03:15 PM
สวัสดีค่ะ

อยากทราบชื่อ มันทนุช แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ :-*

สวัสดีครับ

มันทนุช มาจาก มันทนา + อุช แปลว่า ชัยชนะที่สดุดี

noppakorn
02-23-2011, 03:24 PM
สวัสดีค่ะ คือ อยากทราบความหมาย มาทิมทองดำรงกุล แปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

สวัสดีครับ

มาทิมทองดำรงกุล คงจะเป็นนามสกุลน่ะครับ คำว่า มา ทิม ทอง คงจะมาจากชื่อบุคคลครับ ดำรงกุล เป็นศัพท์
มาทิมทองดำรงกุล แปลว่า ตระกูลซึ่งคงอยู่ด้วย มา ทิม และทอง (3 ชื่อบุคคล) ครับ

noppakorn
02-23-2011, 03:27 PM
เรียนถามความหมายของชื่อ "พัชมณฑ์" ค่ะ

สวัสดีครับ

พัชมณฑ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยการปล่อยวาง (พัช แปลว่า โทษ การละทิ้ง)

noppakorn
02-23-2011, 03:28 PM
ต้องการทราบความหมายชื่อว่า ปริยา ค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ปริยา แปลว่า ผู้เป็นที่รัก

~OhhO~
02-23-2011, 03:30 PM
สวัสดีคะอาจารย์ หนูมีเรื่องร้อนใจอยากจะให้สามีและพี่น้องของสามีเปลี่ยนชื่อคะ
เดิม สามีชื่อ เมธี นามสกุล เมธีสวัสดิ์กุลคะ เกิดวันอังคารคะ หนูดูแล้วเลขไม่ดีเลย
น้องชายชื่อเมธา เมธีสวัสดิ์กุลคะ เกิดวันเสาร์คะ ตอนนี้น้องคนนี้กำลังเป็นโรคมะเร็งในสมอง
น้อสาวชื่อ ปิยวรรณ เมธีสวัสดิ์กุลคะ เกิดวันพุธกลางคืนคะ
แม่ชื่อปฐมา เมธีสวัสดิ์กุลคะ เกิดวันเสาร์คะ
พ่อชื่อวิชชุ เมธีสวัสดิ์กุลคะ เกิดวันพุธกลางวันคะ

ตอนนี้ครอบครัวกำลังเป็นทุกข์มากคะหนูดูแล้ว ชื่อแต่ละคนไม่ดีเลย
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ด้วยนะคะ อยากให้ลงเลข 41 คะ
และขอฤกษ์วันเวลาในการไปเปลี่ยนด้วยนะคะ
สุดท้ายนี้ หนูขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายคุ้มครองอาจารย์ด้วยนะคะ

noppakorn
02-23-2011, 03:47 PM
สวัสดีค่ะ

อยากขอความกรุณาช่วยตั้งชื่อ สำหรับ ผู้หญิง เกิดวันจันทร์ ที่ 10 มกราคม 2515 เวลาประมาณสี่ทุ่ม นามสกุล รักมารดา ( อยากจะให้มีคำว่า "ภร " อยู่ในชื่อด้วยค่ะ )

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล รักมารดา ทักษา 21 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ ทักษารวม 45 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

ธรรศภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่มีความเชื่อมั่นในตนเอง
ยมลภร แปลว่า ผู้มีคู่เลี้ยงดู,ผู้มีคู่ค้ำจุน
กัลยภร แปลว่า หญิงงามผู้ค้ำจุน
กฤตภรณ์ แปลว่า ผู้ได้ทำการค้ำจุนแล้ว
ภัสสภร แปลว่า ผู้เป็นแสงสว่างในการเลี้ยงดู
ณัชชวภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่มีไหวพริบและรอบรู้

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

Phanaphat
02-23-2011, 04:07 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่าชื่อ ภรรณภัทร แปลว่าอะไรค่ะ

noppakorn
02-23-2011, 04:12 PM
สวัสดีคะอาจารย์ หนูมีเรื่องร้อนใจอยากจะให้สามีและพี่น้องของสามีเปลี่ยนชื่อคะ
เดิม สามีชื่อ เมธี นามสกุล เมธีสวัสดิ์กุลคะ เกิดวันอังคารคะ หนูดูแล้วเลขไม่ดีเลย
น้องชายชื่อเมธา เมธีสวัสดิ์กุลคะ เกิดวันเสาร์คะ ตอนนี้น้องคนนี้กำลังเป็นโรคมะเร็งในสมอง
น้อสาวชื่อ ปิยวรรณ เมธีสวัสดิ์กุลคะ เกิดวันพุธกลางคืนคะ
แม่ชื่อปฐมา เมธีสวัสดิ์กุลคะ เกิดวันเสาร์คะ
พ่อชื่อวิชชุ เมธีสวัสดิ์กุลคะ เกิดวันพุธกลางวันคะ

ตอนนี้ครอบครัวกำลังเป็นทุกข์มากคะหนูดูแล้ว ชื่อแต่ละคนไม่ดีเลย
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ด้วยนะคะ อยากให้ลงเลข 41 คะ
และขอฤกษ์วันเวลาในการไปเปลี่ยนด้วยนะคะ
สุดท้ายนี้ หนูขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายคุ้มครองอาจารย์ด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

การเปลี่ยนชื่อไม่สามารถแก้โรคร้ายได้น่ะครับ สำหรับความทุกข์นั้น เป็นเรื่องการปล่อยวางจิตใจนะครับ อะไรที่มันหนักไปก็ปล่อยวางไปเสียบ้าง ทุกข์เพราะพี่น้องมีโรคภัย เป็นความห่วงหาอาทรกันและกัน บิดามารดาก็เช่นกัน ความรักลูกก็ทำให้เกิดทุกข์ได้ ไม่มีพ่อแม่คนไหนไม่รักและเป็นห่วงครับ แต่ทว่าหากการเปลี่ยนชื่อแล้วทำให้ทุกคนมีจิตใจดีขึ้น มีความสุขขึ้น ผมก็ยินดีครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายเกิดวันพุธกลางวัน

ภูรีวัฒน์ แปลว่า แผ่นดินอันรุ่งเรือง (อายตนะ 1)
ภคินวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองและมีโชค (อายตนะ 8)
รมณวัฒน์(ระมนวัด) แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองและมีความสุข (อายตนะ6)
พัฒน์ภูมิ แปลว่า แผ่นดินที่เจริญ (อายตนะ 6)
ภูมิพัฒน์ แปลว่า ความเจริญของแผ่นดิน (อายตนะ 6)
ธิติพงศ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีความเพียร (อายตนะ 6)

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันเสาร์

ชัญญาพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ (อายตนะ6)
ลัลนนลิน (ลัน นะ นะ ลิน) แปลว่า ผู้งามน่ารักดังดอกบัว (อายตนะ 9)
พรหมภาพรม แปลว่า ผู้ให้ความสุขด้วยรัศมีอันประเสริฐ (อายตนะ 2)
พบพิศพร แปลว่า ผู้พบเห็นความประเสริฐ (อายตนะ 7)
พลอยภูริช แปลว่า พลอยของแผ่นดิน (อายตนะ 1)
พลอยรยา แปลว่า พลอยที่รวดเร็ว (อายตนะ 7)
พลอยวิภู แปลว่า ผู้เป็นเจ้าแห่งพลอย (อายตนะ 2)

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

ลัลนนลิน (ลัน นะ นะ ลิน) แปลว่า ผู้งามน่ารักดังดอกบัว
ชยินธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งชัยชนะ
ญาณ์อรณี แปลว่า ผู้มีความรู้อันรุ่งเรืองดังอาทิตย์
สิริธนิยา แปลว่า ผู้ปรารถนาในทรัพย์อันเป็นมงคล
สินีธนัน แปลว่า หญิงงามผู้มีทรัพย์
ญาณ์อรณี แปลว่า ผู้มีความรู้อันรุ่งเรืองดังอาทิตย์
ณัฏฐิฏา แปลว่า ปราชญ์ผู้ให้ (นัดทิตา)

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันเสาร์

รัตนฉัตร์ แปลว่า ใต้ร่มเงาอันมีคุณค่า,ฉัตรแก้ว (รัด ตะ นะ ฉัด) (อายตนะ ๘)
รักษ์นรธิป แปลว่า ผู้เป็นใหญ่และคุ้มครองหมู่คน (รัก นอ ระ ทิบ) (อายตนะ ๖)
ยศพงศ์ แปลว่า ผู้มีเกียรติของตระกูล(อายตนะ 7 )
วัธน์อรุช แปลว่า ผู้ไม่โกรธที่เจริญ (อายตนะ 1)
ยชญ์สุทิน แปลว่า ผู้ชอบให้ที่น่าบูชา (อายตนะ 9 )
จรัญยชญ์ (จะรันยด) แปลว่า ผู้บูชาความรู้ที่มีหนทาง (อายตนะ 2)
ชยินทร์ธร แปลว่า ผู้ทรงความเป็นเจ้าแห่งชัยชนะ (อายตนะ ๘)
ชิตธารินทร์ แปลว่า ผู้เป็นเจ้าแห่งชัยชนะ (อายตนะ 9)
ญานชวินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งความว่องไวในความรู้ (อายตนะ 1)

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันอังคาร (สามารถใช้ของวันอื่นได้ แต่ต้องไม่ ก ข ค ฆ ง)

ศรณ์สธน แปลว่า ผู้มีความร่ำรวยเป็นที่พึ่ง (ค่าอายตนะ 1)
ณัฏฐพล แปลว่า ผู้มีกำลังแห่งปราชญ์ (ค่าอายตนะ 1)
สิษฐภวิล แปลว่า ผู้ดำรงความร่ำรวยตลอดกาล (ค่าอายตนะ 6)
เศรษฐยศ แปลว่า ผู้มีเกียรติและฐานาร่ำรวย (ค่าออายตนะ 2)
สุทธิปรานต์ แปลว่า ผู้หมดจดที่สุด (ค่าอายตนะ 2)
ทัพพ์ปภพ แปลว่า ผู้นำทรัพย์ (อายตนะ 6)
พงศ์ยศ แปลว่า ผู้มีเกียรติของตระกูล(อายตนะ 7 )
พงษ์อวัช แปลว่า ผู้ไม่มีที่ติของสกุล(อายตนะ9)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชตา (ทำบุญใครบุญเขา)

noppakorn
02-23-2011, 04:21 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่าชื่อ ภรรณภัทร แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

ภรรณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามด้วยคำพูด (ภรรณ คือภณ)

Phanaphat
02-23-2011, 04:57 PM

สวัสดีครับ

ภรรณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามด้วยคำพูด (ภรรณ คือภณ)

ขอบคุณมากค่ะ :)

~OhhO~
02-23-2011, 05:18 PM
ขอบพระคุณมากเลยคะ
เรื่องการเปลี่ยนชื่อก็คงได้ผลทางจิตใจคะ เพราะตอนนี้เค้ากำลังใจดี เลยยังไม่ทรุดมากคะ

ขอบพระคุณมากนะคะ ส่วนฤกษ์ยามเวลาที่ดีที่จะไปเปลี่ยนชื่อ ต้องไปหาดูที่ไหนคะ

natandnat
02-23-2011, 08:23 PM
สวัสดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล รักมารดา ทักษา 21 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ ทักษารวม 45 เป็นมงคลยิ่ง

ธรรศภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่มีความเชื่อมั่นในตนเอง
ยมลภร แปลว่า ผู้มีคู่เลี้ยงดู,ผู้มีคู่ค้ำจุน
กัลยภร แปลว่า หญิงงามผู้ค้ำจุน
กฤตภรณ์ แปลว่า ผู้ได้ทำการค้ำจุนแล้ว
ภัสสภร แปลว่า ผู้เป็นแสงสว่างในการเลี้ยงดู
ณัชชวภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่มีไหวพริบและรอบรู้

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ขอบคุณมากเลยค่ะ

patchamon
02-23-2011, 10:04 PM

สวัสดีครับ

พัชมณฑ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยการปล่อยวาง (พัช แปลว่า โทษ การละทิ้ง)

ขอบพระคุณมากค่ะ "มณฑ" หมายถึงอะไรคะ? ???

sukannika
02-24-2011, 12:44 PM
อยากทราบความหมายชื่อ พชรมณฑ์ ค่ะ

noppakorn
02-25-2011, 10:43 AM

สวัสดีครับ

ขอบพระคุณมากค่ะ "มณฑ" หมายถึงอะไรคะ? ???

สวัสดีครับ

มณฑ์ แปลว่า ประดับ,งาม

noppakorn
02-25-2011, 10:44 AM
อยากทราบความหมายชื่อ พชรมณฑ์ ค่ะ

สวัสดีครับ

พชรมณฑ์ แปลว่า ประดับด้วยเพชร,ความสุกใสของเพชร

sai
02-25-2011, 03:39 PM
เกิดวันอังคาร 6 กุมภาพันธ์ ปี 2522 อยากทราบมีชื่อสําหรับผู้หญิงเกิดวันอังคารทักษา 63 มั้ยคะเพราะนามสกุลตกเลข 32ค่ะ และ ความหมายของชื่อต่างๆข้างล่างค่ะ ใช้ชื่อไหนดีคะ ขอบคุณมากค่ะ
1.พิชญ์พัทธวรรณ
2.พิชญ์ธรรศปวัน
3พิชญ์ปณิธิ์รตา
4พิชญ์จิตรยมล
5พิชญ์ณาลัลน์
6 พิชญ์ธรินทร์ญา
7พิชญ์ธุวานันท์
8พิชญ์วรรณวรี
9พิชญ์สุภัทรธนัน
10พิชญ์วิตราลัย
11พิชญ์พัทธภรณ์

patgreeze
02-25-2011, 06:28 PM
ภวร แปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณค่ะ

patgreeze
02-25-2011, 08:12 PM
ขอทราบความหมายชื่อ พิทชฏาฉัตร(พิด ชะ ตา ฉัด)
พิธชดาฉัตร(พิด ชะ ดา ฉัด)
พิชฌนาฉัตร (พิด ชะ นา ฉัด) ค่ะ

เกิดวันอังคาร ปี 2531 นามสกุล เดชปรัตถกร ค่ะ(ขอทราบความหมายนามสกุลด้วยค่ะ) ใช้ชื่อไหนดีค่ะ ขอบคุณค่ะ

greenteasoda
02-25-2011, 08:46 PM
สวัสดีคะ หนูขอรบกวนช่วยตั้งชื่อสำหรับผู้หญิง เกิดวันอังคาร ตอน 2 ทุ่มกว่าๆ ถ้าเป็นไปได้อยากให้ขึ้นต้นด้วยวรรค ศรี คะ โดยเฉพาะ ภ เลขทักษา 54 เพราะนามสกุลหนูตกเลข 61 คะ รวมกันเป็น 115 ถือว่าดีมั้ยคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

patgreeze
02-28-2011, 03:33 AM
ขอทราบความหมายของ ปิ่นชฎาฉัตร กับ ปรัตถรินทร์ ค่ะ ขอบคุณค่ะ

pretty007
02-28-2011, 11:17 AM
เรียนถาม อาจารย์นพค่ะ
ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อให้ลูกชายด้วยค่ะ
จะเปลี่ยนชื่อให้ลูกชาย 2 คน คนโตเกิด 12 พย. 2547 เป็น ปุณณ์ธนิก วิมุตตานนท์
และ คนเล็ก เกิด 12 สค. 2549 เป็น ปุณณ์ธนัท วิมุตตานนท์ ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-28-2011, 01:17 PM
เกิดวันอังคาร 6 กุมภาพันธ์ ปี 2522 อยากทราบมีชื่อสําหรับผู้หญิงเกิดวันอังคารทักษา 63 มั้ยคะเพราะนามสกุลตกเลข 32ค่ะ และ ความหมายของชื่อต่างๆข้างล่างค่ะ ใช้ชื่อไหนดีคะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

คงเลือกให้ไม่ได้ครับ ผิดหลักการณ์ข้อห้ามครับ ต้องเลือกเองน่ะครับ ให้เลือกชื่อที่ได้ทักษา 63 แล้ววิเคราะห์ดูว่า อักษรมงคลหลายหมวดหรือตรงตามความต้องการ คล้องจองได้ไพเราะ ก็ใช้ได้ครับ

noppakorn
02-28-2011, 01:18 PM
ภวร แปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ภวร ในหลักการตั้งชื่อ มาจาก ภาวร แปลว่า รัศมีประเสริฐ

noppakorn
02-28-2011, 01:20 PM
สวัสดีคะ หนูขอรบกวนช่วยตั้งชื่อสำหรับผู้หญิง เกิดวันอังคาร ตอน 2 ทุ่มกว่าๆ ถ้าเป็นไปได้อยากให้ขึ้นต้นด้วยวรรค ศรี คะ โดยเฉพาะ ภ เลขทักษา 54 เพราะนามสกุลหนูตกเลข 61 คะ รวมกันเป็น 115 ถือว่าดีมั้ยคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

สวัสดีครับ
นามสกุลรวมกันได้ 115 ตกเลขเจ็บป่วยครับ อยากได้ชื่อมงคลแจ้งนามสกุลมาด้วยครับ จะวิเคราะห์ให้ดี คิดเองระวังส่งผลเสียครับ

noppakorn
02-28-2011, 01:23 PM
ขอทราบความหมายของ ปิ่นชฎาฉัตร กับ ปรัตถรินทร์ ค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ปิ่นชฎาฉัตร แปลว่า ใต้ร่มเงาแห่งกษัตริย์ (ชฎา =สูงสุด / ปิ่น = กษัตริย์ หรือเจ้าชีวิต)
ปรัตถรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่ให้ประโยชน์แก่ส่วนรวม

sai
02-28-2011, 01:25 PM

สวัสดีครับ

คงเลือกให้ไม่ได้ครับ ผิดหลักการณ์ข้อห้ามครับ ต้องเลือกเองน่ะครับ ให้เลือกชื่อที่ได้ทักษา 63 แล้ววิเคราะห์ดูว่า อักษรมงคลหลายหมวดหรือตรงตามความต้องการ คล้องจองได้ไพเราะ ก็ใช้ได้ครับ

ขอบคุณมากค่ะ ถ้าอย่างนั้นขอทราบความหมายของชื่อข้างต้นได้มั้ยคะ จะได้ตัดสินใจถกพอดีจะเดินทางกลับต่างประเทศอาทิตย์หน้าน่ะค่ะ ขอรบกวนด้วยนะคะ อาจารย์

noppakorn
02-28-2011, 01:28 PM
เรียนถาม อาจารย์นพค่ะ
ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อให้ลูกชายด้วยค่ะ
จะเปลี่ยนชื่อให้ลูกชาย 2 คน คนโตเกิด 12 พย. 2547 เป็น ปุณณ์ธนิก วิมุตตานนท์
และ คนเล็ก เกิด 12 สค. 2549 เป็น ปุณณ์ธนัท วิมุตตานนท์ ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อดีทั้งสองชื่อครับ ไม่มีกาลกิณีกับวันเกิด

ฤกษ์ดีเดือนมีนาคม 2554 :- วันศุกร์ที่ 4 มีค. เวลา 9.00-14.59 น วันพุธที่ 9 มีค. เวลา 11.00-12.59 น. และ เวลา 15.00-16.59 น วันอังคารที่ 15 มีค. เวลา 11.00-16.59 น. วันศุกร์ที่ 18 มีค. เวลา 11.00-14.59น. วันจันทร์ที่ 21 มีค. เวลา 11.00-16.59 น. วันอังคารที่ 29 มีค. เวลา 9.99-12.59 และ เวลา 15.00-16.59 น. วันพุธที่ 30 มีค.เวลา 7.00-10.59 และ 13.00-16.59 น.

sai
02-28-2011, 01:40 PM
11พิชญ์พัทธภรณ์ ขอบคุณมากค่ะ ถ้าอย่างนั้นขอทราบความหมายของชื่อข้างต้นได้มั้ยคะ จะได้ตัดสินใจถกพอดีจะเดินทางกลับต่างประเทศอาทิตย์หน้าน่ะค่ะ ขอรบกวนด้วยนะคะ

noppakorn
02-28-2011, 01:41 PM

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากค่ะ ถ้าอย่างนั้นขอทราบความหมายของชื่อข้างต้นได้มั้ยคะ จะได้ตัดสินใจถก

สวัสดีครับ

1.พิชญ์พัทธวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณผูกพันนักปราชญ์
2.พิชญ์ธรรศปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่เชื่อมั่นในความรอบรู้
3พิชญ์ปณิธิ์รตา แปลว่า ความยินดีในความตั้งใจที่มั่นคงของนักปราชญ์
4พิชญ์จิตรยมล แปลว่า คู่ใจที่มีความงดงามดังนักปราชญ์
5พิชญ์ณาลัลน์ แปลว่า ผู้น่ารักในความเป็นปราชญ์
6 พิชญ์ธรินทร์ญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่ทรงความยิ่งใหญ่ในนักปราชญ์
7พิชญ์ธุวานันท์ แปลว่า ผู้มีความยินดีอันยั่งยืนในความรอบรู้
8พิชญ์วรรณวรี แปลว่า ผู้มีผิวพรรณงามดังแก้วที่เป็นนักปราชญ์
9พิชญ์สุภัทรธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์อันดีงามด้วยความรอบรู้
10พิชญ์วิตราลัย แปลว่า ผู้มีแหล่งสมบัตินักปราชญ์ (ความรอบรู้)
11พิชญ์พัทธภรณ์ แปลว่า ผู้เลี้ยงดูที่เกี่ยวพันนักปราชญ์

pretty007
02-28-2011, 02:32 PM
สวัสดีครับ

ชื่อดีทั้งสองชื่อครับ ไม่มีกาลกิณีกับวันเกิด

[/quote]

ขอบคุณค่ะ
จะไปเปลี่ยนชื่อให้ลูกวันที่ 15 มีนาคม ค่ะ เพราะเป็นวันเกิดของแม่เอง แล้วจะทำบุญ อุทิศส่วนบุญที่ได้รับ ให้ผู้ตั้งชื่อ และให้ฤกษ์ร่วมอนุโมทนาด้วยค่ะ

greenteasoda
02-28-2011, 11:17 PM

สวัสดีครับ
นามสกุลรวมกันได้ 115 ตกเลขเจ็บป่วยครับ อยากได้ชื่อมงคลแจ้งนามสกุลมาด้วยครับ จะวิเคราะห์ให้ดี คิดเองระวังส่งผลเสียครับ

นามสกุลหนูคือ เรียงสันเทียะ คะ

noppakorn
03-01-2011, 02:13 PM

สวัสดีครับ

นามสกุลหนูคือ เรียงสันเทียะ คะ

สวัสดีครับ

ชื่อสกุล เรียงสันเทียะ ตกทักษา 61 หาคู่ดีเลิศไม่ได้ มีเพียงทักษาเดียวที่เหมาะสม ส่งผลได้เต็มที่เพียง 80% คือชื่อทักษา 36 เป็นดาวอังคารกับดาวศุกร์ ผลรวมได้ ทักษา 97 เป็นดาวเกตุพบดาวเสาร์ (ดาวร้าย) แต่ยังส่องผลดีให้มีความสำเร็จในเบื้องปลาย เบื้องต้นการทำงานอาจมีปัญหาเพราะมีศัตรูลึกลับใกล้ตัวคอยจ้องทำลาย แต่สุดท้ายก็ผ่านพ้นได้ ผู้ได้เลขทักษานี้ต้องใช้ชื่อนำด้วยกลุ่มศรี หมั่นทำบุญสร้างทานกรวดน้ำให้เจ้ากรรมนายเวรทั้งชาตินี้และชาติหน้าเสมอๆ ครับ จะส่งผลให้ผลร้ายเบาบางลง

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอังคาร มีศรีนำ

ภัสสราพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐอันสุกสว่าง (อายตนะ 2)
ภรณ์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นเครื่องค้ำจุน (อายตนะ ๘)
ภัทรนันต์ (พัด ทระ นัน) แปลว่า ผู้ไม่สิ้นสุดความเจริญ (อายตนะ ๘)
ภูมินนทลี (พูม นน ทะ ลี) แปลว่า เหมือนแม่ของแผ่นดิน (อายตนะ ๘)
ภิญญ์ฤทัย แปลว่า เจ้าแห่งดวงใจที่มีปัญญารู้ (อายตนะ 9)
ภิญญารัทธ์ แปลว่า ผู้เริ่มต้นมีปัญญาหยั่งรู้ (อายตนะ 7)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา (ชื่อสกุลนี้ต้องหมั่นทำบุญไหว้พระเสมอ ความดี ความกตัญญูจะเสริมให้ชื่อที่ได้เพียง 80 %กลายเป็น 100 % ได้)

patgreeze
03-01-2011, 06:13 PM
ขอทราบความหมายชื่อ พิทชฏาฉัตร(พิด ชะ ตา ฉัด)
พิชฌนาฉัตร (พิด ชะ นา ฉัด) ค่ะ

เกิดวันอังคาร ปี 2531 นามสกุล เดชปรัตถกร ค่ะ(ขอทราบความหมายนามสกุลด้วยค่ะ) ใช้ชื่อไหนดีค่ะ ขอบคุณค่ะ

patgreeze
03-01-2011, 06:34 PM
ปภาภัทร แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
03-01-2011, 11:26 PM

สวัสดีครับ

พิทชฏาฉัตร(พิด ชะ ตา ฉัด) แปลว่า ใต้ร่มเงาอันสูงของความรู้ ทักษา 41
พิธชดาฉัตร(พิด ชะ ดา ฉัด) คำว่า ชดา แปลไม่ได้ครับ (พิธ =มาก)
พิชฌนาฉัตร (พิด ชะ นา ฉัด) แปลว่า ใต้ร่มเงาแห่งความรู้ ทักษา 41
เดชปรัตถกร แปลว่า สร้างประโยชน์ส่วนรวมด้วยอำนาจ ทักษา 24

ชื่อทักษา 41นามสกุล ทักษา 24 ผลรวม 63 เป็นมงคลยิ่งครับ ชื่อพิทชฏาฉัตร ขาดพยัญชนะกลุ่มอุตสาหะ ชื่อพิชฌนาฉัตร ขาดพยัญชนะ กลุ่มอายุและอุตสาหะครับ คงต้องเลือกเองสักชื่อในสองชื่อนี้ครับ ดีพอกัน

yeeyee
03-02-2011, 12:17 AM
พิณญาดา แปลว่าอะไรคะ

ขอบคุณค่ะ

clean
03-02-2011, 07:53 AM
สวัสดีค่ะ ขอความกรุณาท่านอุบาสกนพกรณ์ช่วยตั้งชื่อหลานชายให้ด้วยนะคะ คือวันอังคาร และวันพุธกลางวัน (พี่สาวจะผ่าคลอดวันที่9 มีนาคม 2554 ช่วงเวลา 05.05 น. เป็นต้นไป เลยต้องเผื่อชื่อทั้งวันอังคารและวันพุธกลางวัน นามสกุล(ปะละใจ)มีทักษา 28ขอชื่อที่มีทักษา 14 มีตัวอักขระที่ประกอบด้วย บริวาร อายุ เดช ศรี มูละ อุตสาหะ มนตรี (ขออักขระที่มีเดชนำหน้า) อายตนะเท่ากับ 9 อยากได้ความหมายชื่อที่เกี่ยวกับความเจริญรุ่งเรือง หรือนักปราชญ์ หรือความหมายดีๆอย่างอื่นก็ได้
ขอบพระคุณมากๆเลยนะคะ

noppakorn
03-02-2011, 11:30 AM
พิณญาดา แปลว่าอะไรคะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

พิณญาดา แปลว่า หญิงผู้รอบรู้เรื่องพิณ

noppakorn
03-02-2011, 11:32 AM
ปภาภัทร แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ปภาภัทร แปลว่า ผู้มีแสงสว่างแห่งความเจริญ(ดีงาม)

noppakorn
03-02-2011, 11:41 AM
สวัสดีค่ะ ขอความกรุณาท่านอุบาสกนพกรณ์ช่วยตั้งชื่อหลานชายให้ด้วยนะคะ คือวันอังคาร และวันพุธกลางวัน (พี่สาวจะผ่าคลอดวันที่9 มีนาคม 2554 ช่วงเวลา 05.05 น. เป็นต้นไป เลยต้องเผื่อชื่อทั้งวันอังคารและวันพุธกลางวัน นามสกุล(ปะละใจ)มีทักษา 28ขอชื่อที่มีทักษา 14 มีตัวอักขระที่ประกอบด้วย บริวาร อายุ เดช ศรี มูละ อุตสาหะ มนตรี (ขออักขระที่มีเดชนำหน้า) อายตนะเท่ากับ 9 อยากได้ความหมายชื่อที่เกี่ยวกับความเจริญรุ่งเรือง หรือนักปราชญ์ หรือความหมายดีๆอย่างอื่นก็ได้

สวัสดีครับ

ทักษา 14 มีพยัญชนะ ครบทุกหมู่ คงไม่มีใครตั้งให้ได้ครับ(พยัญชนะบางตัวทักษาเลข ก็ 6-9 แล้ว) ส่วนเรื่องทักษาปกรณ์ ได้บอกไว้หลายครั้งแล้วว่า คนละตำรากับค่าอายตนะ หากต้องการหลักทักษา ต้องไม่อิงอายตนะ ครับ เพราะคนละตำราคนละเรื่องราวกัน ชื่อมงคล นามสกุลทักษามงคล พยัญชนะเป็นมงคล ผลรวมเป็นมงคล เหลือมงคลเดียวคื่อคุณความดีมีกตัญญู ก็ 100 % แล้วครับ

ถามเข้ามาใหม่น่ะครับ เข้าใจครับว่าชื่ออยากได้ที่ดีที่สุด อะไรดีๆก็อยากได้ แต่ถ้าดีเกินไประวังเกินบุญวาสนา หวังดีกลับเป็นผลร้ายกับเจ้าของชื่อครับ เคยได้ยินมั้ยครับ ว่าชื่อใหญ่เกินวาสนา อันนี้สำคัญมากครับ บารมีไม่ถึงอย่างพึงตั้งครับ

พิจารณาแล้วถามมาใหม่น่ะครับ ยินดีตอบอย่างยิ่ง แต่ถ้าเป็นผลร้ายก็ต้องท้วงติงครับ

YooYo
03-02-2011, 02:33 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ วันนี้เข้ามาหาชื่อให้หลานอีกคนค่ะ หลานเกิดวันอังคารที่ 29 พฤษภาคม 2533 ปีมะเมีย เวลา 9.15 น.

ตอนนี้ใช้ชื่อ พิมพิศา ปทุมแก้ว เค้าอยากได้ชื่อใหม่ที่มีเลขมงคลดีๆ ใช้กับนามสกุลนี้ค่ะ อยากรบกวนขอชื่อจากคุณนพหน่อยค่ะ

แล้วเดือนนี้มีวันไหนเป็นวันดีเหมาะกับการเปลี่ยนชื่อไหมค๊ะ ?? จะได้ขอฤกษ์ดีเปลี่ยนด้วยเลยค่ะ ขอบพระคุณคุณนพมากค่ะ

clean
03-02-2011, 04:55 PM

สวัสดีครับ

ทักษา 14 มีพยัญชนะ ครบทุกหมู่ คงไม่มีใครตั้งให้ได้ครับ(พยัญชนะบางตัวทักษาเลข ก็ 6-9 แล้ว) ส่วนเรื่องทักษาปกรณ์ ได้บอกไว้หลายครั้งแล้วว่า คนละตำรากับค่าอายตนะ หากต้องการหลักทักษา ต้องไม่อิงอายตนะ ครับ เพราะคนละตำราคนละเรื่องราวกัน ชื่อมงคล นามสกุลทักษามงคล พยัญชนะเป็นมงคล ผลรวมเป็นมงคล เหลือมงคลเดียวคื่อคุณความดีมีกตัญญู ก็ 100 % แล้วครับ

ถามเข้ามาใหม่น่ะครับ เข้าใจครับว่าชื่ออยากได้ที่ดีที่สุด อะไรดีๆก็อยากได้ แต่ถ้าดีเกินไประวังเกินบุญวาสนา หวังดีกลับเป็นผลร้ายกับเจ้าของชื่อครับ เคยได้ยินมั้ยครับ ว่าชื่อใหญ่เกินวาสนา อันนี้สำคัญมากครับ บารมีไม่ถึงอย่างพึงตั้งครับ

พิจารณาแล้วถามมาใหม่น่ะครับ ยินดีตอบอย่างยิ่ง แต่ถ้าเป็นผลร้ายก็ต้องท้วงติงครับ

ขอโทษท่านจริงๆนะคะไม่ได้มีเจตนาที่จะตั้งชื่อสูงเกินวาสนาเลยค่ะ ไม่ทราบจริงๆค่ะว่ามีการแบ่งชื่อหลายลักษณะ
ขอบพระคุณค่ะท่านอุบาสกนพกรณ์มากนะคะที่ช่วยชี้แนะ คำติเตือนทุกอยากดิฉันรับฟังค่ะ
ขอชื่อทักษา 14 สำหรับเด็กผู้ชายที่เกิดวันอังคารและเกิดวันพุธกลางวัน ความหมายดีๆพอค่ะที่ท่านเห็นว่าสมควรค่ะ ถ้าเป็นไปได้กรุณาขอชื่อที่มีวรรค เดช นำหน้าได้มี๊ยคะ
ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรค่ะ

ขอบพระคุณมากๆนะคะ

noppakorn
03-02-2011, 09:29 PM

สวัสดีครับ

ขอโทษท่านจริงๆนะคะไม่ได้มีเจตนาที่จะตั้งชื่อสูงเกินวาสนาเลยค่ะ ไม่ทราบจริงๆค่ะว่ามีการแบ่งชื่อหลายลักษณะ
ขอบพระคุณค่ะท่านอุบาสกนพกรณ์มากนะคะที่ช่วยชี้แนะ คำติเตือนทุกอยากดิฉันรับฟังค่ะ
ขอชื่อทักษา 14 สำหรับเด็กผู้ชายที่เกิดวันอังคารและเกิดวันพุธกลางวัน ความหมายดีๆพอค่ะที่ท่านเห็นว่าสมควรค่ะ ถ้าเป็นไปได้กรุณาขอชื่อที่มีวรรค เดช นำหน้าได้มี๊ยคะ

สวัสดีครับ

ไม่ได้ติน่ะครับ แต่อยากแนะนำและให้ความรู้น่ะครับ เข้าใจครับเรื่องคนอยากได้ชื่อที่ดี จึงแนะนำไป เพราะหากผู้ให้ๆชื่อไปแล้ว เป็นผลไม่ดีกับผู้ได้รับชื่อใหม่ จะเป็นกรรมของผู้ให้น่ะครับ คนที่ตั้งชื่อให้ผู้อื่นก็เช่นกัน หากไม่ใช่บุตรของตน ไปตั้งให้เขา เกิดไม่ดีขึ้นมาก็จะเป็นบาปเป็นกรรมกับผู้นั้นครับ จึงพยายามจะแนะนำทุกๆท่านน่ะครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันอังคาร มีเดชนำ

ธนเดช แปลว่า ผู้มีทรัพย์เป็นอำนาจ (อายตนะ๘)
ธนญา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นทรัพย์ (อายตนะ 7)
นภธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งแผ่นฟ้า (อายตนะ 6)
ดนุภาม แปลว่า ผู้มีเดชคือตัวเรา (อายตนะ 7)
ธฤตภณ แปลว่า ผู้มีคำพูดที่มั่นคง (อายตนะ 2)

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันพุธกลางคืน มีเดชนำ

เดชรุษ(เด ชะ รุด) แปลว่า ผู้ไม่โกรธที่มีอำนาจ (อายตนะ 9)
เกตุธาดา (เกด ทา ดา) แปลว่า ผู้สร้างธง(หลักไชย) (อายตนะ 6)
สุขฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมทีมีความสุข (อายตนะ 2)
อทิชา แปลว่า ผู้ไม่ได้เกิดสองครั้ง (อายตนะ 9)

clean
03-03-2011, 12:40 AM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ไม่ได้ติน่ะครับ แต่อยากแนะนำและให้ความรู้น่ะครับ เข้าใจครับเรื่องคนอยากได้ชื่อที่ดี จึงแนะนำไป เพราะหากผู้ให้ๆชื่อไปแล้ว เป็นผลไม่ดีกับผู้ได้รับชื่อใหม่ จะเป็นกรรมของผู้ให้น่ะครับ คนที่ตั้งชื่อให้ผู้อื่นก็เช่นกัน หากไม่ใช่บุตรของตน ไปตั้งให้เขา เกิดไม่ดีขึ้นมาก็จะเป็นบาปเป็นกรรมกับผู้นั้นครับ จึงพยายามจะแนะนำทุกๆท่านน่ะครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันอังคาร มีเดชนำ

ธนเดช แปลว่า ผู้มีทรัพย์เป็นอำนาจ (อายตนะ๘)
ธนญา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นทรัพย์ (อายตนะ 7)
นภธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งแผ่นฟ้า (อายตนะ 6)
ดนุภาม แปลว่า ผู้มีเดชคือตัวเรา (อายตนะ 7)
ธฤตภณ แปลว่า ผู้มีคำพูดที่มั่นคง (อายตนะ 2)

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันพุธกลางคืน มีเดชนำ

เดชรุษ(เด ชะ รุด) แปลว่า ผู้ไม่โกรธที่มีอำนาจ (อายตนะ 9)
เกตุธาดา (เกด ทา ดา) แปลว่า ผู้สร้างธง(หลักไชย) (อายตนะ 6)
สุขฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมทีมีความสุข (อายตนะ 2)
อทิชา แปลว่า ผู้ไม่ได้เกิดสองครั้ง (อายตนะ 9)

ขอบพระคุณมากนะคะ ชอบชื่อที่ท่านให้มามากค่ะ ความหมายดีๆทั้งนั้นเลย
แต่ขอรบกวนท่านอีกทีนะคะ คืออยากได้ชื่อวันพุธกลางวันสำหรับเด็กผู้ชาย ทักษา 14 อักษรนำหน้าด้วยวรรคเดช ค่ะ
ถ้าทำให้ท่านรำคาญใจขออภัยด้วยนะคะ

noppakorn
03-03-2011, 02:30 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ขอบพระคุณมากนะคะ ชอบชื่อที่ท่านให้มามากค่ะ ความหมายดีๆทั้งนั้นเลย
แต่ขอรบกวนท่านอีกทีนะคะ คืออยากได้ชื่อวันพุธกลางวันสำหรับเด็กผู้ชาย ทักษา 14 อักษรนำหน้าด้วยวรรคเดช ค่ะ
ถ้าทำให้ท่านรำคาญใจขออภัยด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

ไม่รำคาญครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันพุธกลางวัน มีเดชนำ

ปภังกร แปลว่า ผู้สร้างรัศมี,ผู้รุ่งเรือง (ค่าอายตนะ ๘)
ปยุต แปลว่า ผู้ขยันยิ่ง (ค่าอายตนะ 2)
ภาสกร แปลว่า ดวงอาทิตย์ (อายตนะ 1)
ภวิต แปลว่า ผู้พัฒนาแล้ว (อายตนะ 2)
ปาลกฤต ผู้ทำการคุ้มครอง (อายตนะ 8)

clean
03-03-2011, 03:22 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ไม่รำคาญครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันพุธกลางวัน มีเดชนำ

ปภังกร แปลว่า ผู้สร้างรัศมี,ผู้รุ่งเรือง (ค่าอายตนะ ๘)
ปยุต แปลว่า ผู้ขยันยิ่ง (ค่าอายตนะ 2)
ภาสกร แปลว่า ดวงอาทิตย์ (อายตนะ 1)
ภวิต แปลว่า ผู้พัฒนาแล้ว (อายตนะ 2)
ปาลกฤต ผู้ทำการคุ้มครอง (อายตนะ 8)

ขอบคุณมากค่ะ ท่านช่างมีเมตตากับเพื่อนมนุษย์จริงๆ ขอให้ท่านและครอบครัวประสบแต่สิ่งดีๆมีแต่ความสุขความเจริญนะคะ

aurapim
03-04-2011, 11:36 AM
พชรมนต์ ความหมายแปลว่าอะไรคะ ขอบพระคุณคะ

noppakorn
03-04-2011, 12:27 PM
พชรมนต์ ความหมายแปลว่าอะไรคะ ขอบพระคุณคะ

สวัสดีครับ

พชรมนต์ แปลว่า มีความศักดิ์สิทธิ์ดังเพชร

kopy
03-05-2011, 11:57 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์...ขอรบกวนถามความความหมายชื่อหน่อยค่ะ

เบญจมินทร์ แปลว่าอะไรค่ะ

njth
03-06-2011, 09:53 AM
สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามเรื่องความหมายชื่อนะค่ะ

พีริญาณัฏฐ์ กับ พีรญาณัฏฐิ์ ต่างกันมั้ยค่ะ แล้วแปลว่าอะไร

เกิดวันพฤหัสบดี ค่ะ กำลังนามสกุล 35 ค่ะ

freedomtalent
03-06-2011, 02:15 PM
อยากทราบความหมายของ พิชคุณ ครับ
กรุณาตอบด้วยนะครับ
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง

i7023u
03-06-2011, 08:56 PM
รบกวนด้วยนะคะ ถ้าจะเปลี่ยนชื่อเป็น ปรียาดา
เกิดวันเสาร์ นามสกุล อุปพงษ์ มันจะดีและความหมายดีหรือป่าวค่ะ

noppakorn
03-07-2011, 02:10 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์...ขอรบกวนถามความความหมายชื่อหน่อยค่ะ

เบญจมินทร์ แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

เบญจมินทร์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่คนที่ห้า

noppakorn
03-07-2011, 02:17 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามเรื่องความหมายชื่อนะค่ะ

พีริญาณัฏฐ์ กับ พีรญาณัฏฐิ์ ต่างกันมั้ยค่ะ แล้วแปลว่าอะไร

เกิดวันพฤหัสบดี ค่ะ กำลังนามสกุล 35 ค่ะ

สวัสดีครับ

พีริญาณัฏฐ์ ,พีรญาณัฏฐิ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รู้ความเพียร, นักปราชญ์ผู้รู้จักความกล้าหาญ ทักษา 64

รวมกับนามสกุล 35 ได้ผลรวม 99 เป็นมงคลยิ่งครับ ส่วนชื่อนั้น รูปคำของ พีริญาณัฏฐ์ ไม่ค่อยมีคนใช้ เนื่องจากดูผิดรูปไปนิด ควรใช้คำว่า พีรญาณัฏฐิ์ จะดีกว่า เพราะการเติมสระอิไว้ร่วมกับการันต์ ไม่มีผลกับรูปศัพท์ครับ

noppakorn
03-07-2011, 02:20 PM
อยากทราบความหมายของ พิชคุณ ครับ
กรุณาตอบด้วยนะครับ
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง

สวัสดีครับ

พิชคุณ แปลว่า ผู้เกื้อกูลความรู้

noppakorn
03-07-2011, 02:24 PM
รบกวนด้วยนะคะ ถ้าจะเปลี่ยนชื่อเป็น ปรียาดา
เกิดวันเสาร์ นามสกุล อุปพงษ์ มันจะดีและความหมายดีหรือป่าวค่ะ

สวัสดีครับ

ปรียาดา แปลว่า ความเป็นที่รัก ทักษา 24 เป็นมงคลนามครับ นามสกุล อุปพงษ์ ทักษา 32 รวมกันได้ทักษา 56 ตกที่นั่งโชคดีด้านความรักและการเงิน ดียิ่งครับ

ชื่อนี้เป็นมงคลกับคนวันเสาร์ครับ

njth
03-07-2011, 04:55 PM

สวัสดีครับ

พีริญาณัฏฐ์ ,พีรญาณัฏฐิ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รู้ความเพียร, นักปราชญ์ผู้รู้จักความกล้าหาญ ทักษา 64

รวมกับนามสกุล 35 ได้ผลรวม 99 เป็นมงคลยิ่งครับ ส่วนชื่อนั้น รูปคำของ พีริญาณัฏฐ์ ไม่ค่อยมีคนใช้ เนื่องจากดูผิดรูปไปนิด ควรใช้คำว่า พีรญาณัฏฐิ์ จะดีกว่า เพราะการเติมสระอิไว้ร่วมกับการันต์ ไม่มีผลกับรูปศัพท์ครับ

aorsuay
03-07-2011, 10:17 PM
อยากรบกวนแนะนำชื่อสำหรับเด็กผู้หญิง (ยังไม่คลอด)
นามสกุลพ่อ ได้เลข 25
พ่อชื่อ พสุธา แม่ชื่อ ปฏิมาวรรณ

อยากได้ชื่อ ขึ้นต้นด้วย ป.ปลา ลงท้าย ด้วย สระ อีั .. หามาหลายชื่อ ก็ รวมกัน ตกเลขไม่ดีทุกที

kuro
03-07-2011, 11:41 PM
ขออนุญาตนำชื่อบางส่วนที่ท่านได้แปลความหมายไว้ ไปเผยแพร่กับเพื่อนที่กำลังตั้งชื่อให้ลูก นะคะ
ขอขอบพระคุณคะ

apiradee
03-08-2011, 12:21 AM
สวัสดีค่ะ รู้สึกเป็นบุญมากที่เจอเว็บนี้ ขอให้คุณนพ กรุณาช่วยตั้งชื่อลูกสาวให้ด้วยค่ะ ขอชื่อที่มีความหมาย แบบอารมณ์ดีๆ และไม่ดื้อรั้นนะคะ เพราะปัจจุบันแกออกจะเป็นคนใจร้อนมากค่ะ ชื่อคือ ภรณ์รวี นะคะ(แม่คิดเองค่ะชื่อแรกเดิมชื่อ พรรวี แล้วคนมักออกเสียงเป็น พัน-วี จึงเปลี่ยนค่ะ) เกิด วันพฤหัสบดี ที่ 27 พฤษภาคม 2536 ปีระกา ค่ะ นามสกุล อนันตกุล ค่ะ ตามความรู้สึกของตัวเอง รู้สึกว่า ตั้งแต่ใช้ชื่อภรณ์รวี จะดีเฉพาะ ปีแรกค่ะ หลังจากนั้นรู้สึกว่าเหตุการณ์เหมือนจะดี แต่ก้อไม่ดีค่ะ เลยต้องการเปลี่ยนค่ะ ขอขอบพระคุณคุณนพล่วงหน้าด้วยนะคะ ขอให้คุณพระและสิ่งศักดิ์สิทธ์คุ้มครอง มีสุขภาพที่ดี และมีความสุขนะคะ

Stereotype
03-08-2011, 09:45 AM
สวัีสดีครับ
รบกวนสอบถามเกี่ยวกับชื่อลูกสาวที่เพิ่งตั้งไปครับ
"พลอยปภัสสร์ รัตนธำรง"
เกิดวันจันทร์ที่ 14 กุมภาพันธ์ 2554, 10.58 น.
ไม่ทราบว่ามีความถูกต้อง เหมาะสมหรือไม่ อย่างไร
เคยเห็นสะกดกันว่า พลอยปภัส บ้าง ประภัสสร บ้าง ปภัสร์ ก็มี
และหมายถึง พลอยที่เปล่งประกายเจิดจรัส ถูกต้องหรือไม่ครับ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

noppakorn
03-08-2011, 02:21 PM
อยากรบกวนแนะนำชื่อสำหรับเด็กผู้หญิง (ยังไม่คลอด)
นามสกุลพ่อ ได้เลข 25
พ่อชื่อ พสุธา แม่ชื่อ ปฏิมาวรรณ

อยากได้ชื่อ ขึ้นต้นด้วย ป.ปลา ลงท้าย ด้วย สระ อีั .. หามาหลายชื่อ ก็ รวมกัน ตกเลขไม่ดีทุกที

สวัสดีครับ

ขอทราบวันคลอดที่แน่นอนก่อนน่ะครับ เพราะให้ทุกวันจะเยอะมากครับ ต้องประหยัดเนื้อที่เวปน่ะครับ หรือขอให้คุณดูที่รายการกระทู้แรก "วิธีตั้งชื่อที่เป็นมงคล ตามหลักโหราศาสตร์ " ให้ดูตามทักษา ที่แนะนำน่ะครับ แล้วเก็บชื่อไว้ ทราบวันคลอดให้มาสอบถามอีกครั้งว่าชื่อที่เลือกเป็นอย่างไรน่ะครับ

นามสกุลทักษา 25 ชื่อที่เป็นมงคลต้องมีทักษา 15 หรือ 40 เพราะนามสกุลทักษา 25 หาคู่ดีที่ดีเลิศยากมากครับ คงได้เพียงสัก 80 % เท่านั้นครับ

เลือกชื่อดูแล้วถามมาใหม่น่ะครับ (ให้บวกลบทักษา อีกครั้ง เพราะว่าที่ลงไปยังไม่ได้ตรวจเช็คว่ามีผิดพลาดหรือไม่)

noppakorn
03-08-2011, 02:22 PM
ขออนุญาตนำชื่อบางส่วนที่ท่านได้แปลความหมายไว้ ไปเผยแพร่กับเพื่อนที่กำลังตั้งชื่อให้ลูก นะคะ
ขอขอบพระคุณคะ

โมทนาสาธุครับ

noppakorn
03-08-2011, 02:41 PM
สวัสดีค่ะ รู้สึกเป็นบุญมากที่เจอเว็บนี้ ขอให้คุณนพ กรุณาช่วยตั้งชื่อลูกสาวให้ด้วยค่ะ ขอชื่อที่มีความหมาย แบบอารมณ์ดีๆ และไม่ดื้อรั้นนะคะ เพราะปัจจุบันแกออกจะเป็นคนใจร้อนมากค่ะ ชื่อคือ ภรณ์รวี นะคะ(แม่คิดเองค่ะชื่อแรกเดิมชื่อ พรรวี แล้วคนมักออกเสียงเป็น พัน-วี จึงเปลี่ยนค่ะ) เกิด วันพฤหัสบดี ที่ 27 พฤษภาคม 2536 ปีระกา ค่ะ นามสกุล อนันตกุล ค่ะ ตามความรู้สึกของตัวเอง รู้สึกว่า ตั้งแต่ใช้ชื่อภรณ์รวี จะดีเฉพาะ ปีแรกค่ะ หลังจากนั้นรู้สึกว่าเหตุการณ์เหมือนจะดี แต่ก้อไม่ดีค่ะ เลยต้องการเปลี่ยนค่ะ ขอขอบพระคุณคุณนพล่วงหน้าด้วยนะคะ ขอให้คุณพระและสิ่งศักดิ์สิทธ์คุ้มครอง มีสุขภาพที่ดี และมีความสุขนะคะ

สวัสดีครับ

วิเคราะห์ชื่อเดิมก่อนน่ะครับ ภรณ์รวี ทักษา 36 เป็นทักษา มงคล ชื่อนี้ดีครับ แต่ไม่เหมาะกับ นามสกุล อนันตกุล ทักษา 31 ทักษานี้ตกเลขไม่ดีเลยครับ เป็นน้ำกับไฟ มักมีอุปสรรค์ ผลรวมได้ 67 เป็นทักษาไม่เป็นมงคล ตกที่นั่งทุกข์ซ้ำ ในใจรุ่มร้อน เพราะมีดาวเสาร์อยู่หลังดาวศุกร์ เป็นดาวศัตรูกัน ทำให้เจ้าของชื่อมักมีความคิดหักล้างกันเอง มีดาวร้ายอยู่ในกาย ภายนอกดูเผินๆ นุ่มลึกแต่จิตใจวุ่นวาย ชื่อนี้ควรเปลี่ยนเป็นทักษา 24 เพื่อให้ลงตัวกับนามสกุลทักษา 31 ผลรวมได้ 55 เป็นดาวพฤหัสสองดวงคู่กัน (ศุภโชคคู่) บอกถึง อนาคตอันเจริญก้าวหน้าสุขสบาย ชอบทำบุญสร้างทาน (ชื่อนี้เป็นชื่อที่ 3 ในชีวิต จะเปลี่ยนชื่อได้อีกเพียงครั้งเดียวน่ะครับ ต้องระมัดระวังให้มาก ครับ)

ชื่อทักษา 24 สำหรับ หญิงเกิดวันพฤหัส

ภามรวี (พาม ระ วี) แปลว่า อาทิตย์ผู้มีเดช,ผู้รุ่งเรืองและมีอำนาจ (อายตนะ 2)
เขมปัณฑา แปลว่า ผู้มีความสุขด้วยปัญญา (อายตนะ 9)
เบญญพร แปลว่า ผู้มีปัญญาอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
โสภิลภา แปลว่า ผู้มีความงามเป็นลาภ,ผู้ได้รับความงาม (อายตนะ8)
กมลณิชา แปลว่า ดอกบัวบริสุทธิ์ ,ผู้มีใจบริสุทธิ์ (อายตนะ 2)
กรพิชญา แปลว่า ผู้สร้างความรู้,ผู้เป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 2)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญปล่อยปลาสัก 9 ตัว แล้วให้อาหารปลาด้วยครับ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและหนุนชะตามงคล

noppakorn
03-08-2011, 02:51 PM
สวัีสดีครับ
รบกวนสอบถามเกี่ยวกับชื่อลูกสาวที่เพิ่งตั้งไปครับ
"พลอยปภัสสร์ รัตนธำรง"
เกิดวันจันทร์ที่ 14 กุมภาพันธ์ 2554, 10.58 น.
ไม่ทราบว่ามีความถูกต้อง เหมาะสมหรือไม่ อย่างไร
เคยเห็นสะกดกันว่า พลอยปภัส บ้าง ประภัสสร บ้าง ปภัสร์ ก็มี
และหมายถึง พลอยที่เปล่งประกายเจิดจรัส ถูกต้องหรือไม่ครับ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

สวัสดีครับ

ชื่อพลอยปภัสสร์ แปลว่า พลอยที่เจิดจรัส ,พลอยบริสุทธิ์สดใส ทักษา 62 เป็นทักษาไม่ดีครับ นามสกุลทักษา 27 เป็นทักษาไม่ดีเช่นกัน ผลรวมได้ 89 เป็นทักษาดีปานกลาง นามสกุลทักษา 27 นี้ ควรใช้ชื่อทักษา 36 มาเป็นชื่อ ผลรวมจะได้ ทักษา 63 เป็นมงคลยิ่งครับ ชื่อที่ตั้งไป ทักษา 62 นั้น เนื่องจากยังเป็นเด็กยังไม่ต้องวิตกอะไรไปนัก เพราะจะมีผลเมื่อโต คือระวังอย่าคบคนพาล และมีปัญหาเรื่องความรักครับ ผลรวมนั้นดีปานกลาง ประสบความสำเร็จพอสมควร มาเสียที่ชื่อเท่านั้นครับ ไว้โตหรือก่อนเข้าเรียนค่อยมาเปลี่ยนชื่อก็ได้ครับ

พลอยปภัสสร์ เป็นคำเต็มที่เขียนถูกต้องครับ ส่วนปภัส เป็นคำที่แปลความหมายเดียวกัน แต่เขียนในรูปบาลี ปภัสร์ ก็เช่นกัน แต่เป็นการกร่อน ส ทิ้งไปตัวหนึ่งครับ

apiradee
03-08-2011, 03:26 PM
เรียน คุณนพ กราบขอบพระคุณสำหรับชื่อภามรวี อนันตกุลที่ให้มาค่ะ แต่มีเรื่องที่ทำให้มีความกังวล เนื่องจาก ชื่อนี้จะเป็นชื่อที่ 4 แล้วค่ะขออภัยที่เรียนให้ทราบไม่ละเอียดค่ะ
เมื่อตอนคลอดเจ้าหน้าที่ของโรงพยาบาลไปแจ้งให้ค่ะ แต่แจ้งผิด เป็น -1- พรฤดี ค่ะ แจ้ง 27 พฤษภาคม 2536 ค่ะ
ต่อมาเปลี่ยนเป็น-2- พรรวี เมื่อ 17 สิงหาคม 2536 ค่ะ
และมาใช้ -3- ภรณ์รวี เมื่อ 28 พฤษภาคม 2551 โดยไม่ได้มีความรู้เรื่องเรื่องชื่อเลยค่ะ ต้องขอความกรุณาจากคุณนพ ให้ช่วยพิจารณาและให้คำแนะนำอีกสักครั้งค่ะ และอยากทราบว่า จะใช้อักษรตัวหน้าเป็น อ ได้ไหมคะ เพราะตัวคุณแม่เป็น อ ค่ะ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงค่ะ อ้อ ...เวลาเกิดของลูกสาว คือ 17.35 ค่ะ (27 พค 36 )วันพฤหัส ค่ะ เป็นลูกคนเดียวค่ะ

Can
03-09-2011, 07:35 AM
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามความหมายของชื่อ "เปรมปวริศ" ด้วยครับ ขอบคุณครับ

noppakorn
03-09-2011, 12:03 PM
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามความหมายของชื่อ "เปรมปวริศ" ด้วยครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

เปรมปวริศ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐที่มีความสุข,ผู้ยิ่งใหญ่ที่เต็มไปด้วยความประเสริฐ

noppakorn
03-09-2011, 12:40 PM
เรียน คุณนพ กราบขอบพระคุณสำหรับชื่อภามรวี อนันตกุลที่ให้มาค่ะ แต่มีเรื่องที่ทำให้มีความกังวล เนื่องจาก ชื่อนี้จะเป็นชื่อที่ 4 แล้วค่ะขออภัยที่เรียนให้ทราบไม่ละเอียดค่ะ
เมื่อตอนคลอดเจ้าหน้าที่ของโรงพยาบาลไปแจ้งให้ค่ะ แต่แจ้งผิด เป็น -1- พรฤดี ค่ะ แจ้ง 27 พฤษภาคม 2536 ค่ะ
ต่อมาเปลี่ยนเป็น-2- พรรวี เมื่อ 17 สิงหาคม 2536 ค่ะ
และมาใช้ -3- ภรณ์รวี เมื่อ 28 พฤษภาคม 2551 โดยไม่ได้มีความรู้เรื่องเรื่องชื่อเลยค่ะ ต้องขอความกรุณาจากคุณนพ ให้ช่วยพิจารณาและให้คำแนะนำอีกสักครั้งค่ะ และอยากทราบว่า จะใช้อักษรตัวหน้าเป็น อ ได้ไหมคะ เพราะตัวคุณแม่เป็น อ ค่ะ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงค่ะ อ้อ ...เวลาเกิดของลูกสาว คือ 17.35 ค่ะ (27 พค 36 )วันพฤหัส ค่ะ เป็นลูกคนเดียวค่ะ

สวัสดีครับ

ไม่เป็นไรครับ จะแนะนำให้น่ะครับ ก่อนเปลี่ยนชื่อให้ไปไหว้หลักเมือง เอาทองไปปิดเสาหลักเมืองที่ด้านนอก ต้นใดต้นหนึ่ง ก่อนปิดให้เข้าไปในศาลด้านทิศเหนือ ถวายพวงมาลัยหนึ่งพวง อธิษฐานกับเจ้าพ่อหลักเมืองว่า ขออนุญาตเปลี่ยนชื่อลูกสาวใหม่ เป็นชื่อ...ขอให้เปลี่ยนชื่อแล้ว มีแต่ความมั่นคง มีความสุขความเจริญ ทำการใดก็ให้สำเร็จ เสร็จแล้วออกมาปิดทองเสาจำลองที่ด้านนอกต้นใดต้นหนึ่ง เป็นอันเสร็จพิธี หลังจากนั้นหาวันไปเปลี่ยนชื่อใหม่ เลือกวันธงไชยก็ได้หรือเอาสะดวก เกิดวันพฤหัส ให้เปลี่ยนชื่อวันพุธ หรือวันศุกร์ แล้วค่อยไปทำบุญสร้างทาน ตามที่แนะนำไปแล้วครับ

ชื่อทักษา 24 ขึ้นด้วย อ

อรภูรี แปลว่า นางงามผู้มีปัญญากว้างไกล (อายตนะ 7)
อุรวี แปลว่า แผ่นดิน (อายตนะ 6)
อลีน แปลว่า ผู้ว่องไว (อายตนะ 7)
อรารยา แปลว่า นางงามผู้ประเสริฐ (อายตนะ 9)
อภิรยา แปลว่า ผู้มีความเร็วอันยิ่งใหญ่ (อายตนะ 7)

patgreeze
03-10-2011, 02:54 AM
ชื่อ พิชญ์ปภาภัทร เดชปรัตถกร จะดีหรือไม่คะ เกิดวันอังคารที่ 2 กพ. 31 ขึ้น 15 ค่ำ เดือน 3 ค่ะ ศึกษาเกี่ยวกับทางการแพทย์ชื่อนึ้เหมาะสมหรือไม่คะ เกิดเวลา 11.41 น.ค่ะ ขอบคุณค่ะ

twin
03-10-2011, 11:47 AM
รบกวนสอบถามค่ะ
นามสกุล ทักษา32
ถ้าชื่อ นอกจากทักษา 24 แล้ว ยังมีทักษาอื่นที่ดีอีกรึเปล่าคะ

รบกวนสอบถามความหมายและคำอ่านด้วยนะคะ
ภรภัสส จะอ่านว่า พะระพัด / พอนระพัด / พอนพัด
ภัสสภร

teen6pattarin
03-10-2011, 12:48 PM
เอ่อ อยากทราบว่าภัทริน แปลว่าอะไรคะ
แล้วก็ ภัทรางกูร ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ...ภัทริน :D

joooook
03-10-2011, 01:11 PM
เรียนคุณนพ ครับ
อยากเปลี่ยนชื่อ ชื่อเดิมมีสระเป็นอุตสาหะ ตั้งชื่อไม่มีสระที่เป็นอุตสาหะ เกิดวันที่ 20 พ.ค. 2524 เวลา 06.45 วันพุธกลางวัน นามสกุลเลขศาสตร์ 36

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

c.pimjai
03-10-2011, 02:03 PM
อยากทราบความหมายชื่อ "มลวิรินทร์", "รักศิริ" และ "เพียงนภา" ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

apiradee
03-10-2011, 02:13 PM
กราบขอบพระคุณ คุณนพ ที่กรุณาแนะนำค่ะ (เรื่องการเปลี่ยนชื่อของลูกสาวหลายครั้ง) แล้วดิฉันจะรีบไปดำเนินการค่ะ :)

Pream
03-10-2011, 03:08 PM
ขอทราบความหมายชื่อ ภสิน ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

Preseed
03-10-2011, 03:18 PM
รบกวน อยากทราบความหมายของชื่อ พีชญา อ่าครับ ขอบคุณมากครับ

noppakorn
03-10-2011, 04:03 PM
ชื่อ พิชญ์ปภาภัทร เดชปรัตถกร จะดีหรือไม่คะ เกิดวันอังคารที่ 2 กพ. 31 ขึ้น 15 ค่ำ เดือน 3 ค่ะ ศึกษาเกี่ยวกับทางการแพทย์ชื่อนึ้เหมาะสมหรือไม่คะ เกิดเวลา 11.41 น.ค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อได้ทักษา 41 นามสกุลทักษา 24 ผลรวม 65 เป็นมงคลยิ่งครับ ตกที่นั่งโภคทรัพย์ หมั่นทำบุญสร้างทาน กตัญญู มีเมตตา ให้ผลบุญและความดีมาหนุนเสริมจะได้ดีเต็มร้อยครับ

noppakorn
03-10-2011, 04:08 PM
รบกวนสอบถามค่ะ
นามสกุล ทักษา32
ถ้าชื่อ นอกจากทักษา 24 แล้ว ยังมีทักษาอื่นที่ดีอีกรึเปล่าคะ

รบกวนสอบถามความหมายและคำอ่านด้วยนะคะ
ภรภัสส จะอ่านว่า พะระพัด / พอนระพัด / พอนพัด
ภัสสภร

สวัสดีครับ

ทักษาสกุล 32 สำหรับหญิง ใช้ทักษาชื่อ 24 ดีที่สุดแล้วครับ ทักษาอื่นก็มี แต่ไม่ค่อยเหมาะครับ เช่นทักษา 19 มีปัญหาครองรัก สามีเสียงาน ทักษา 23 ตกหญิงเจ้าชู้ (เฉพาะบางท่าน ที่เหมาะสมต้องดูแต่ละกรณี)

ภรภัสส อ่านว่า พอน พัด สะ
ใช้ ภัสสภร อ่านว่า พัด สะ พอน ไพเราะกว่าครับ

noppakorn
03-10-2011, 04:11 PM
เอ่อ อยากทราบว่าภัทริน แปลว่าอะไรคะ
แล้วก็ ภัทรางกูร ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ภัทริน แปลว่า ผู้มีความดีงาม,ผู้มีความเจริญ
ภัทรางกูร แปลว่า ผู้มีเชื้อสายอันดีงาม

noppakorn
03-10-2011, 04:25 PM
อยากเปลี่ยนชื่อ ชื่อเดิมมีสระเป็นอุตสาหะ ตั้งชื่อไม่มีสระที่เป็นอุตสาหะ เกิดวันที่ 20 พ.ค. 2524 เวลา 06.45 วันพุธกลางวัน นามสกุลเลขศาสตร์ 36

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 36 ชื่อมงคลที่สมพงศ์ที่สุดคือทักษา 24 ผลรวมได้ 60 เป็นมงคลยิ่ง (ชื่อรองทักษา 14)

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพุธกลางวัน ไม่เอากลุ่มอุตสาหะ (การันต์ได้ยกเว้นไม่อยู่ในกลุ่มสระ)

ณัฐภณ แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์
ณัฐภกร แปลว่า ปราชญ์ผู้สร้างแสงสว่าง
ณกรณ์ แปลว่า ผู้อยู่ในการริเริ่ม
รตนกมล (ระตะนะกะมน) แปลว่า หัวใจที่มีคุณค่า,หัวใจดุจดวงแก้ว
ศตพล แปลว่า ผู้มีกำลังเป็นร้อย,ผู้มีกำลังมาก
ยลปณต แปลว่า ผู้นอบน้อมน่ามอง

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
03-10-2011, 04:29 PM
อยากทราบความหมายชื่อ "มลวิรินทร์", "รักศิริ" และ "เพียงนภา" ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

มลวิรินทร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ยิ่งใหญ่ที่หมองมัว (มล แปลว่า หมองมัว,สนิม /ควรใช้คำว่า มน แปลว่า ใจ)
รักศิริ แปลว่า ชื่นชอบสิ่งที่เป็นมงคล
เพียงนภา แปลว่า เสมอฟ้า,แค่ท้องฟ้า

noppakorn
03-10-2011, 04:32 PM
ขอทราบความหมายชื่อ ภสิน ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ภสิน มาจากคำว่า ภาสิน แปลว่า ทรัพย์ที่มีรัศมี

noppakorn
03-10-2011, 04:40 PM
รบกวน อยากทราบความหมายของชื่อ พีชญา อ่าครับ ขอบคุณมากครับ

สวัสดีครับ

พีชญา ในที่นี้น่าจะมาจาก พิชญา แปลว่า นักปราชญ์ แต่ที่จริงคำนี้เปลี่ยนสระไม่ได้ เพราะมีคำจำเพาะอยู่ครับ

เพราะ คำว่า พีชญา มาจาก พีช แปลว่า เชื้อพันธ์ ,เมล็ดพันธ์ + ญา (ญาณ) แปลว่า รู้ หยั่งรู้ ดังนั้น พีชญา แปลว่า ผู้รู้เรื่องเมล็ดพันธ์

apiradee
03-10-2011, 09:28 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ มีเรื่องขอเรียนถามเพิ่มค่ะ ว่า ชื่อ ภรณ์รวี มีความหมายหรือคำแปลไหมคะ และ สำหรับคนเกิดวันพฤหัสบดีที่27 เดือนพฤษภาคม ปีระกา พศ 2536 นั้นควรจะใช้ตัวอักษรอะไรขึ้นต้นคะ และการเปลี่ยนนามสกุลนั้นมีผลกระทบต่อดวงชะตาไหมคะ เนื่องจากคิดว่าจะเปลี่ยนนามสกุลจาก อนันตกุล -เป็น - จุลเสวก ที่เป็นนามสกุลของแม่ค่ะ ระหว่าง ชื่อและนามสกุลต่อไปนี้ อันไหนเหมาะสมดีที่สุดคะ
1. ภรณ์รวี จุลเสวก
2. อลิน อนันตกุล (มีตัว น จะใช้ได้กับคนวันพฤหัส ไหมคะ)
3. อรภูรี อนันตกุล
กราบขอบพระคุณมากๆค่ะ

noppakorn
03-10-2011, 09:58 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ มีเรื่องขอเรียนถามเพิ่มค่ะ ว่า ชื่อ ภรณ์รวี มีความหมายหรือคำแปลไหมคะ และ สำหรับคนเกิดวันพฤหัสบดีที่27 เดือนพฤษภาคม ปีระกา พศ 2536 นั้นควรจะใช้ตัวอักษรอะไรขึ้นต้นคะ และการเปลี่ยนนามสกุลนั้นมีผลกระทบต่อดวงชะตาไหมคะ เนื่องจากคิดว่าจะเปลี่ยนนามสกุลจาก อนันตกุล -เป็น - จุลเสวก ที่เป็นนามสกุลของแม่ค่ะ ระหว่าง ชื่อและนามสกุลต่อไปนี้ อันไหนเหมาะสมดีที่สุดคะ
1. ภรณ์รวี จุลเสวก
2. อลิน อนันตกุล (มีตัว น จะใช้ได้กับคนวันพฤหัส ไหมคะ)
3. อรภูรี อนันตกุล
กราบขอบพระคุณมากๆค่ะ

สวัสดีครับ

ภรณ์รวี แปลว่า ผู้มีพระอาทิตย์ค้ำจุน ทักษา 36 ดียิ่ง นามสกุลจุลเสวก ทักษา 29 ผลรวมได้ 65 เป็นโชควาสนาทางการเงิน ชื่อสกุลนี้เป็นมงคลนามครับ
คนเกิดวันพฤหัส มีสระเป็นศรี มี ดตถทธน เป็นกาลกิณี ชื่อ ภรณ์รวี มีบริวารนำ ตามด้วยอายุและมนตรี มีสระเป็นศรี ชื่อนี้ดียิ่งครับ (อายตนะ6)
อลิน มี น เป็นกาลกิณีไม่ควรใช้ครับ
อรภูรี ทักษา 24 อนันตกุล ทักษา 31 ผลรวมได้ 55 ตกที่นั่งความสุข ชื่อนี้เป็นมงคลนาม ถ้าไม่เปลี่ยนนามสกุลก็ใช้ชื่อนี้ครับ ถ้าเปลี่ยนก็ใช้ ภรณ์รวี ได้ครับ

apiradee
03-10-2011, 10:27 PM
กราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ ขออำนาจคุณพระศรีนัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธ์ทั้งหลายคุ้มครองรักษาคุณนพ นะคะ

apiradee
03-10-2011, 10:33 PM
ขอรบกวนอีกนิด ค่ะ คุณนพ เดือนมีนาคม นี้ มีวันไหนที่ไปทำการเปลี่ยนนามสกุล เพื่อเป็นสิริมงคลได้บ้างคะ (สำหรับคนเกิดวันพฤหัสค่ะ)

joooook
03-10-2011, 11:05 PM

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 36 ชื่อมงคลที่สมพงศ์ที่สุดคือทักษา 24 ผลรวมได้ 60 เป็นมงคลยิ่ง (ชื่อรองทักษา 14)

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพุธกลางวัน ไม่เอากลุ่มอุตสาหะ (การันต์ได้ยกเว้นไม่อยู่ในกลุ่มสระ)

ณัฐภณ แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์
ณัฐภกร แปลว่า ปราชญ์ผู้สร้างแสงสว่าง
ณกรณ์ แปลว่า ผู้อยู่ในการริเริ่ม
รตนกมล (ระตะนะกะมน) แปลว่า หัวใจที่มีคุณค่า,หัวใจดุจดวงแก้ว
ศตพล แปลว่า ผู้มีกำลังเป็นร้อย,ผู้มีกำลังมาก
ยลปณต แปลว่า ผู้นอบน้อมน่ามอง

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

[

รบกวนอีกนิดนะครับ ถ้าเอาอักษรที่เป็นเดชนำ ขึ้นต้นด้วย บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม ขอบพระคุณครับ

noppakorn
03-11-2011, 02:42 PM
ขอรบกวนอีกนิด ค่ะ คุณนพ เดือนมีนาคม นี้ มีวันไหนที่ไปทำการเปลี่ยนนามสกุล เพื่อเป็นสิริมงคลได้บ้างคะ (สำหรับคนเกิดวันพฤหัสค่ะ)

สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีเดือนมีค.2554 :- วันอังคารที่ 15 มีค. เวลา 11.00-16.59 น. วันศุกร์ที่ 18 มีค. เวลา 11.00-14.59น. วันจันทร์ที่ 21 มีค. เวลา 11.00-16.59 น. วันอังคารที่ 29 มีค. เวลา 9.99-12.59 และ เวลา 15.00-16.59 น. วันพุธที่ 30 มีค.เวลา 7.00-10.59 และ 13.00-16.59 น.

หากไม่สะดวกตามวันดังกล่าว คนเกิดวันพฤหัส ให้เปลี่ยนชื่อในวันพุธ หรือวันศุกร์ จะเป็นมงคลครับ

noppakorn
03-11-2011, 02:57 PM
[quote=joooook ]

[เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

รบกวนอีกนิดนะครับ ถ้าเอาอักษรที่เป็นเดชนำ ขึ้นต้นด้วย บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม ขอบพระคุณครับ
[quote]

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 ชายวันพุธกลางวัน มีเดชนำ

พนมภณ แปลว่า มีคำพูดดังภูเขา
ปวรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐยิ่ง
ภัทรพล แปลว่า ผู้มีกำลังอันประเสริฐ
ปณตพล แปลว่า ผู้มีกำลังอันอ่อนน้อม

zigo
03-11-2011, 04:08 PM
สวัสดีค่ะ
เดิมชื่อ มณฑิรา เกิดวัน พฤหัสบดี ตอนนี้อยากเปลี่ยนชื่อ เป็น ภวชญา ช่วยตรวจสอบให้หน่อยได้ไหมค่ะว่าชื่อใหม่คือ ภวชญา ดีหรือไม่ และมี ความหมายว่าอะไรค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
03-12-2011, 04:50 PM
สวัสดีค่ะ
เดิมชื่อ มณฑิรา เกิดวัน พฤหัสบดี ตอนนี้อยากเปลี่ยนชื่อ เป็น ภวชญา ช่วยตรวจสอบให้หน่อยได้ไหมค่ะว่าชื่อใหม่คือ ภวชญา ดีหรือไม่ และมี ความหมายว่าอะไรค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ภวชญา แปลว่า ปราชญ์ของโลก ทักษา 14 เป็นมงคลนาม

แต่จะเหมาะกับคุณหรือไม่ ต้องดูที่ทักษานามสกุลประกอบครับ ถ้าได้ทักษาสกุล 36 หรือ 45 ก็เป็นมงคลยิ่งครับ

03-14-2011, 12:12 PM
ขอบคุณคุณนพมากค่ะ

ภัทริน ภัทรางกูรเป็นชื่อที่ดีมั้ยคะ
อยากทราบความหมาย
ชื่อวีรยา
ธาราดา
พรรณรัตน์

noppakorn
03-14-2011, 12:40 PM
ขอบคุณคุณนพมากค่ะ

ภัทริน ภัทรางกูรเป็นชื่อที่ดีมั้ยคะ
อยากทราบความหมาย
ชื่อวีรยา
ธาราดา
พรรณรัตน์

สวัสดีครับ

ภัทริน แปลว่า ผู้มีสิริมงคล ทักษา 19 เป็นมงคลนาม
ภัทรางกูร แปลว่า เชื้อสายอันประเสริฐ ทักษา 20 รวมกับชื่อแล้ว ตกที่นั่งไม่ค่อยดีครับ ควรใช้ชื่อทักษา 45 จึงเป็นมงคลยิ่ง

วีรยา แปลว่า ผู้มีความเพียร
ธาราดา แปลว่า หญิงแห่งสายน้ำ
พรรณรัตน์ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันประเสริฐ

ทั้ง 3 ชื่อทักษาไม่สมพงศ์กับนามสกุลครับ

Prince48
03-14-2011, 10:49 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ปิณณพัฒน์ ครับ
ผมเกิดวันที่ ศุกร์ ที่ 4 มิถุนายน ใช้ชื่อ ว่า ปิณณพัฒน์ ลีละถาวรปัญญา ดีไหมครับ
ขอบพระคุณครับ ถ้าไม่ดีควรชื่ออะไรดีครับ

noppakorn
03-15-2011, 12:24 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ปิณณพัฒน์ ครับ
ผมเกิดวันที่ ศุกร์ ที่ 4 มิถุนายน ใช้ชื่อ ว่า ปิณณพัฒน์ ลีละถาวรปัญญา ดีไหมครับ
ขอบพระคุณครับ ถ้าไม่ดีควรชื่ออะไรดีครับ

สวัสดีครับ

ปิณณพัฒน์ คำว่า ปิณณ ไม่มีคำศัพท์ครับ ควรเปลี่ยนเป็น (ทักษา 45)
ปัณณพัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองทางหนังสือ,ผู้เจริญด้วยความรู้ (ทักษา 45)

นามสกุลลีละถาวรปัญญา ทักษา 50 เป็นมงคล สมพงษ์กับชื่อทักษา 45 ผลรวมได้ 95 เป็นมงคลยิ่งครับ

แก้ไขตัวสระอิ เป็นไม้หันอากาศ ก็ดีเยี่ยมแล้วครับ

pattarawarin
03-15-2011, 03:51 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ภัทรวรินทร์ ค่ะ

Prince48
03-15-2011, 07:35 PM
ขอบคุณมากครับ

noppakorn
03-16-2011, 02:13 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ภัทรวรินทร์ ค่ะ

สวัสดีครับ

ภัทรวรินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งความประเสริฐและเจริญ

noppakorn
03-16-2011, 02:37 PM
ขอรบกวนด้วยสักนิดครับ..

เกิดวันอาทิตย์ เวลาตีหนึ่ง (เช้าขึ้นมาเป็นวันจันทร์)
ชื่อปัจจุบันคือ พงศธร ครับ
นามสกุล จันทร์สว่าง ได้ทักษาเท่ากับ 46

ชื่อมีกาลกิณี แล้วพอรวมกับนามสกุลแล้ว ไม่เป็นมงคลใช่ไหมครับ
จึงอยากเรียนขอชื่อที่เป็นสิริมงคลสำหรับชีวิตจากอุบาสกนพกรณ์ ตามที่ท่านเห็นสมควรครับ

อีกคำถามคือ หากจะเปลี่ยนชื่อ ควรเปลี่ยนในวันใด หรือควรกระทำสิ่งใดก่อนหรือหลังเปลี่ยนชื่อไหมครับ
จะได้นำมาปฏิบัติได้ถูกต้องตามหลักการที่ควรถือปฏิบัติ

ขอขอบพระคุณอย่างสูงครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 25 นามสกุลทักษา 46 ผลรวม 71 ตกทักษาเหน็ดเหนื่อย เจ็บไข้ และแล้งคู่ ควรเปลี่ยนชื่อใหม่ให้ได้ทักษา 54 ผลรวม 100 เป็นมงคลยิ่ง แต่ต้องระมัดระวังเรื่องความรอบคอบ และทำการใดๆอย่าเกินตัว ทำได้ชีวิตเป็นเลิศครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายคืนวันอาทิตย์

ณัฏฐ์ธนิน แปลว่า ปราชญ์ผู้มีทรัพย์(อายตนะ6)
ปัณณ์พัฒน์ แปลว่า ความรุ่งเรืองแห่งความรู้(หนังสือ) (อายตนะ9)
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้ (อายตนะ9)
พงศ์อนนต์ แปลว่า ผู้มีเชื้อสายไม่สิ้นสุด (อายตนะ1)
บุณญาณณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รอบรู้เรื่องบุญ (อายตนะ9)
ปุณณ์ณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้เต็ม (อายตนะ 9)
วนันต์ธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งแนวป่า,แผ่นดินซึ่งเป็นชายป่า (อายตนะ 9)

เกิดวันอาทิตย์ หากไม่ดูฤกษ์ให้เปลี่ยนชื่อวันอังคารครับ
ฤกษ์ดีเดือนมีนาคม 2554 :- วันอังคารที่ 15 มีค. เวลา 11.00-16.59 น. วันศุกร์ที่ 18 มีค. เวลา 11.00-14.59น. วันจันทร์ที่ 21 มีค. เวลา 11.00-16.59 น. วันอังคารที่ 29 มีค. เวลา 9.99-12.59 และ เวลา 15.00-16.59 น. วันพุธที่ 30 มีค.เวลา 7.00-10.59 และ 13.00-16.59 น.

AmDad
03-17-2011, 12:14 PM
ขอคำแปลด้วยครับ เรียงคำในแต่ละชื่อถูกต้องหรือไม่

พิพัฒจิรบรูณ์
พิพัฒชัยบรูณ์
เฟื่องฟ้าโภไคย
เฟื่องฟ้าปฐพี

YooYo
03-17-2011, 12:34 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ รบกวนขอชื่อตั้งให้หลานหน่อยนะค๊ะ นามสกุล ปทุมแก้ว เลขศาสตร์ 20
ควรใช้ชื่อที่มีเลขศาสตร์เท่าไหร่ดีค๊ะ เพศหญิง เกิดวันอังคาร ขอขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ

noppakorn
03-17-2011, 02:40 PM
ขอคำแปลด้วยครับ เรียงคำในแต่ละชื่อถูกต้องหรือไม่

พิพัฒจิรบรูณ์
พิพัฒชัยบรูณ์
เฟื่องฟ้าโภไคย
เฟื่องฟ้าปฐพี

สวัสดีครับ

พิพัฒจิรบูรณ์ (บรูณ์ เขียนผิดครับ) แปลว่า ความมากมายยาวนานในความเจริญ
พิพัฒชัยบูรณ์ (บรูณ์ เขียนผิดครับ) แปลว่า มากมายในชัยชนะอันเจริญ
เฟื่องฟ้าโภไคย แปลว่า ทรัพย์สมบัติทีเจริญรุ่งเรืองบนฟ้า
เฟื่องฟ้าปฐพี แปลว่า แผ่นดินและท้องฟ้าอันเจริญ

noppakorn
03-17-2011, 02:49 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ รบกวนขอชื่อตั้งให้หลานหน่อยนะค๊ะ นามสกุล ปทุมแก้ว เลขศาสตร์ 20
ควรใช้ชื่อที่มีเลขศาสตร์เท่าไหร่ดีค๊ะ เพศหญิง เกิดวันอังคาร ขอขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ

สวัสดีครับ

นามสกุล ปทุมแก้ว ทักษา 20 ชื่อที่สมพงษ์มีสองทักษา คือทักษา 36 และ 45 ผลรวมได้ 56 และ 65 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ จะให้ทั้งสองทักษาไปพิจารณา เลือกเองครับ เพราะดีพอๆกัน

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอังคาร มีศรีนำ

ผ่องพัชญา แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบที่ปราศจากมลทิน (อายตนะ 9)
พรรณณภัทร แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดีงามพร้อมด้วยความรู้ (อายตนะ 1)
ปพนพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันบริสุทธิ์ (อายตนะ 9)
พรหมภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญากว้างไกลอันประเสริฐ (อายตนะ 6)
พริมารตี แปลว่า ผู้มีความยินดียิ่งในความประเสริฐ (อายตนะ 9)
ภัสสราพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐอันสุกสว่าง (อายตนะ 2)
ภรณ์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นเครื่องค้ำจุน (อายตนะ ๘)
ภัทรนันต์ (พัด ทระ นัน) แปลว่า ผู้ไม่สิ้นสุดความเจริญ (อายตนะ ๘)
ภูมินนทลี (พูม นน ทะ ลี) แปลว่า เหมือนแม่ของแผ่นดิน (อายตนะ ๘)
ภิญญ์ฤทัย แปลว่า เจ้าแห่งดวงใจที่มีปัญญารู้ (อายตนะ 9)

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอังคาร

พลอยนภัส แปลว่า ผู้ทำตามสวรรค์, ฟ้างามดังแก้วสี (อายตนะ 9)
พัฒธาวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับการทรงไว้ซึ่งความเจริญ (อายตนะ 9)1)
พิชญ์วรัญ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รู้สิ่งประเสริฐ (อายตนะ 1)
พิชยพัชยา แปลว่า ผู้กล่าวคำพูดแล้วมีชัยชนะ (อายตนะ 9)
ธีร์ชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดเป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 6)
กันต์สินี แปลว่า หญิงงามผู้น่ารัก (อายตนะ 6)
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี (อายตนะ 1)
ณัฐชโพยม แปลว่า ท้องฟ้าที่กำเนิดนักปราชญ์ (อายตนะ 8)
ฉัตรนันทน์ แปลว่า ผู้มีความสุขใต้ร่มเงา (อายตน 7)

ตั้งชื่อเด็กเกิดใหม่ไม่ต้องทำบุญ หากเปลี่ยนชื่อใหม่ให้ใส่บาตรพระอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ เจ้าที่ๆบ้านและผู้ให้ชื่อสัก 1 รูปครับ เพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล

kanthida
03-17-2011, 09:40 PM
อยากทราบว่า ชื่อ ภีระนัฐ แปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

mangoteen
03-18-2011, 10:12 AM
รบกวนสอบถามความหมายชื่อ "ปริยาภรณ์" แปลว่าอะไรคะ
และคำว่า "ลัลน์" หรือ "ลัลล์" (ไม่แน่ใจว่าเขียนอย่างไร แต่อ่านว่า "ลัน") มีความหมายว่าอะไรคะ

ขอให้คุณนพกรณ์มีสุขภาพกายแข็งแรง สุขภาพใจดีเยี่ยมตลอดไปนะคะ :D

joyab
03-18-2011, 01:22 PM
ชื่อ ปพิชยา แปลว่าอะไรค่ะ

03-18-2011, 01:37 PM
:( :oชื่อภัทริน ภัทรางกูรไม่ดี แย่จังเลย
แต่ว่าแย่มากป่ะคะ
แบบว่า...
พรรณรัตน์ เหล่าเวชประสิทธิ์ อ่ะค่ะดีมั้ยคะ
(คนละนามสกุลกันทุกคนเลย เป็นรุ่นน้องอ่ะค่ะ) น้องฝากมาถามค่ะ

ขอบคุณนะคะ...ภัทริน :D

(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

noppakorn
03-19-2011, 01:18 PM
อยากทราบว่า ชื่อ ภีระนัฐ แปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

สวัสดีครับ

ภีระนัฐ แปลว่า ฉิบหายแล้วด้วยความกลัว (ภีระ มาจาก ภีร์ แปลว่า ความกลัว/ นัฐ,นัฏฐ์ แปลว่า ฉิบหายแล้ว)

noppakorn
03-19-2011, 01:23 PM
รบกวนสอบถามความหมายชื่อ "ปริยาภรณ์" แปลว่าอะไรคะ
และคำว่า "ลัลน์" หรือ "ลัลล์" (ไม่แน่ใจว่าเขียนอย่างไร แต่อ่านว่า "ลัน") มีความหมายว่าอะไรคะ

ขอให้คุณนพกรณ์มีสุขภาพกายแข็งแรง สุขภาพใจดีเยี่ยมตลอดไปนะคะ :D

สวัสดีครับ

ลัลน์ ,ลัล แปลว่า งาม น่ารัก (ลัล ไม่ต้องเติม ล์ ก็ได้ครับ)

noppakorn
03-19-2011, 01:25 PM
ชื่อ ปพิชยา แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

ปพิชยา แปลว่า ผู้มีความรู้ยิ่ง ( ป อยู่หน้าเน้นความหมายว่า มาก ยิ่งขึ้น)

noppakorn
03-19-2011, 01:32 PM
:( :oชื่อภัทริน ภัทรางกูรไม่ดี แย่จังเลย
แต่ว่าแย่มากป่ะคะ
แบบว่า...
พรรณรัตน์ เหล่าเวชประสิทธิ์ อ่ะค่ะดีมั้ยคะ
(คนละนามสกุลกันทุกคนเลย เป็นรุ่นน้องอ่ะค่ะ) น้องฝากมาถามค่ะ

ขอบคุณนะคะ...ภัทริน :D
(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

คราวหน้าจะให้วิเคราะห์ชื่อต้องแจ้งวันเกิดมาด้วยน่ะครับ จะได้ดูรายละเอียดอื่นได้อีก

ภัทริน ภัทรางกูร ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 36 จึงจะดียิ่ง
พรรณรัตน์ เหล่าเวชประสิทธิ์ ชื่อทักษา 46 เป็นมงคลนาม นามสกุลทักษา 64 เป็นมงคลนาม ผลรวมทักษา 110 ตกต้นดีปลายร้าย ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 41 ผลรวม 105 จึงเป็นมงคลยิ่ง

patgreeze
03-19-2011, 08:08 PM
ภามิลินท์ แปลว่าอะไรเหรอค่ะ ขอบคุณค่ะ

sunanthip
03-20-2011, 05:21 PM
รบกวนดูชื่อคุณแม่ได้ด้วยค่ะ ชื่อ นาง ปรานอม ทองเต็ม (นานสกุลเดิม ลาภภิญโญ) เกิดวัน เสาร์ที่ 10/10/2507 รบกวนด้วยค่ะ

sunanthip
03-20-2011, 09:47 PM
ลืมไปค่ะถ้าชื่อคุณแม่ไม่ดีควรเปลี่ยนเป็นชื่อไหนดีค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
03-21-2011, 12:34 PM
ภามิลินท์ แปลว่าอะไรเหรอค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ภามิลินท์ แปลว่า รัศมีแห่งกษัตริย์มิลินท์ (ชื่อกษัตริย์พระองค์หนึ่งในยุคพุทธกาล)

noppakorn
03-21-2011, 12:45 PM
รบกวนดูชื่อคุณแม่ได้ด้วยค่ะ ชื่อ นาง ปรานอม ทองเต็ม (นานสกุลเดิม ลาภภิญโญ) เกิดวัน เสาร์ที่ 10/10/2507 รบกวนด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อ ปรานอม ทักษา 23 เป็นทักษาเฉพาะสตรี นามสกุล ทองเต็ม ทักษา 27 ผลรวมได้ทักษา 50 เป็นมงคลยิ่ง แต่ผู้มีชื่อนี้มีข้อเสียคือ เป็นคนเสน่ห์แรง มักมีเพศตรงข้ามมาผูกพันมากหน้า หากไม่ชอบควรเปลี่ยนแปลงเป็นชื่อทักษา 24 ผลรวมได้ 51 จึงเป็นมงคลชีวิตยิ่งครับ ถ้าชีวิตไม่ยากยุ่งยากเรื่องชีวิตรักควรเปลี่ยนแปลง

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันเสาร์

ธรรมนาถ แปลว่า ที่พึ่งแห่งคุณความดี
ธัญพร แปลว่า ผู้มีโชคอันประเสริฐ
นัทธมน แปลว่า ผู้มีใจผูกพัน
กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างสิริมงคล
นันทิญา แปลว่า ผู้มีความรู้และมีความสุข
ภัคปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่มีโชค
จินตนา แปลว่า ผู้มีความคิด
ปิยมน แปลว่า ผู้มีหัวใจเป็นที่รัก
ผกาวดี แปลว่า ผู้มีดอกไม้

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล

noppakorn
03-21-2011, 01:39 PM
ขอเชิญสมาชิกและญาติธรรมผู้มีจิตศรัทธาร่วมบุญในการบรรพชาสามเณรภาคฤดูร้อน

ในวันที่ 2-20 เมษายน พศ. 2554 ทางวัดเกาะวาลุการาม (เจ้าของเวปนี้) จะทำการบรรพชา สามเณรจำนวน 50 รูป

ญาติธรรมท่านใดศรัทธาประสงค์จะร่วมบุญขอเชิญเข้าไปดูที่ http://www.watkoh.com/too/novice/index.htm

menamean
03-21-2011, 10:36 PM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบความหมาย ของ "ภสรัญชน์" และ "ปวรัญชน์" ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

WeCare
03-22-2011, 11:41 AM
ขอทราบความหมาย คำแปล ของชื่อ
- พรรณปวีณ์

ขอบคุณค่ะ

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

noppakorn
03-22-2011, 01:53 PM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบความหมาย ของ "ภสรัญชน์" และ "ปวรัญชน์" ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ภสรัญชน์ แปลว่า ยินดีในแสงสว่าง
ปวรัญชน์ แปลว่า ยินดีในความเป็นใหญ่

noppakorn
03-22-2011, 01:55 PM
ขอทราบความหมาย คำแปล ของชื่อ
- พรรณปวีณ์

ขอบคุณค่ะ

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

พรรณปวีณ์ แปลว่า ผู้ฉลาดด้วยผิวพรรณ,ผู้มีผิวพรรณอันฉลาด

menamean
03-22-2011, 02:30 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ
ปณัชต์ศร และ ปัณชณัชต์ ค่ะ

noppakorn
03-22-2011, 02:58 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ
ปณัชต์ศร และ ปัณชณัชต์ ค่ะ

สวัสดีครับ

ปณัชต์ศร และ ปัณชณัชต์ คำว่า ณัชต์ ไม่มีคำศัพท์ครับ ยกเว้นเป็น ณัช ณัชช์

num11
03-22-2011, 04:48 PM
สวัสดีครับ
อยากทราบความหมายของชื่อ ภูศิษฎ์

ขอบคุณครับ

appl
03-22-2011, 09:51 PM
สวัสดีค่ะ อยากรู้ความหมาย พร้อมคำอ่านค่ะ ปภัสสร์รันย์ แปลว่าอะไรค่ะ ไม่ทราบอ่านว่า ปะ- พัส- สะ- รัน ได้ไหมค่ะ แล้วเป็นเลขดีไหมค่ะ นามสกุลได้เลข 31 ค่ะ รู้ว่านามสกุลไม่ดีแต่ไม่อยากเปลี่ยนนามสกุลค่ะ แล้วชื่อนี้ใช้ได้ไหมค่ะ เกิดวันจันทร์ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ladda
03-23-2011, 12:39 AM
เกิดวันเสาร์ เพศชาย ชื่อพนพัชร์ ใช้ได้มั๊ยค่ะ และแปลว่าอะไร

ืnatthapoaradi
03-23-2011, 10:18 AM
สวัสดีค่ะ ณัฐปรดี มีเรื่องรบกวนพี่อีกแล้วค่ะ ต้องการให้พี่ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้หลานชายค่ะเดิมชื่อ ปุณวัฒน์ นกเอี้ยง เกิดวันอังคารที่ 15 เมษายน 2552 ตอนนี้เปลี่ยนนามสกุลเป็น จันทร์คล้าย
ขอให้พี่ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ค่ะ พร้อมทั้งฤกษ์ดีที่จะปลี่ยน เดือนเมษายนค่ะ ตัวเองก็ตั้งใจจะเปลี่ยนชื่อเดือนหน้า เหมือนกัน และขอถามอีกนิด ภัทราเรืองริน กับ เรืองรินภัทรา ความหมายเดียวกันไหมค่ะ และถ้าเกิด คืนวันเสาร์ เลย เที่ยงคืน แต่ไม่ถึงตีสาม ถือว่าเป็นวันไหนแน่ค่ะ แต่ตามใบเกิดแจ้งเป็นวันอาทิตย์ ลังเลจะใช้วันไหนดี

choojai
03-23-2011, 10:55 AM
รบกวนอีกครั้งค่ะ จะตั้งชื่อลูกชาย วันศุกร์ นามสกุล โตวรรธกวณิชย์ โดยมีคำว่าพงศ์นำหน้า ขอชื่อแนะนำด้วยค่ะ จะคลอดวันศุกร์ที่ 25/3/2554 ค่ะ ขอบคุณค่ะ

omen
03-23-2011, 03:46 PM
สวัสดีคะ น้องสาวเปลี่ยนชื่อแล้วคะเกิดวันพุธกลางวัน
ชื่อ ปราณิสา มังคะลา 24+26

ปราณิสา แปลว่า
ต้องไปทำบุญด้วยใช่หรือเปล่าคะถึงจะดี

จะรบกวนสอบถามเพิ่มเติมคะ พี่สาวอยากเปลี่ยนชื่อ
เกิดวันอังคาร นามสกุล จิระวัฒนผลิน 59
จะเปลี่ยนชื่อเลือกทักษาเลขอะไรดีคะ
6
36
40
41
45
55
56
65

รบกวนขอชื่ความหมายและเลขอาตยนะด้วยคะขอบคุณมากๆคะ

salapaogift
03-24-2011, 03:07 AM
คือนามสกุลได้เลข 47
อยากให้ช่วยหาชื่อ ที่ได้เลข บวกนามสกุลแล้วดีอ่ะค่ะ
อยากได้ศรีกับเดช นำค่ะ

อยากทราบอีกเรื่อง ชื่อว่า ภัทรนรินทร์
มีความหมายว่าอะไร ?

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ :)

noppakorn
03-24-2011, 11:53 AM
สวัสดีครับ
อยากทราบความหมายของชื่อ ภูศิษฎ์

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ภูศิษฐ์ แปลว่า ผู้เลิศล้ำในแผ่นดิน,ผู้มั่งมีของแผ่นดิน (ทักษา 36 อายตนะ 9)

noppakorn
03-24-2011, 11:59 AM
สวัสดีค่ะ อยากรู้ความหมาย พร้อมคำอ่านค่ะ ปภัสสร์รันย์ แปลว่าอะไรค่ะ ไม่ทราบอ่านว่า ปะ- พัส- สะ- รัน ได้ไหมค่ะ แล้วเป็นเลขดีไหมค่ะ นามสกุลได้เลข 31 ค่ะ รู้ว่านามสกุลไม่ดีแต่ไม่อยากเปลี่ยนนามสกุลค่ะ แล้วชื่อนี้ใช้ได้ไหมค่ะ เกิดวันจันทร์ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัดีครับ

ปภัสสร์รันย์ มาจาก ปภัสสร+อรันย์ แปลวว่า ป่าที่เจิดจรัส (ทักษา 64) เป็นมงคลยิ่ง

รวมกับนามสกุลแล้ว 31+64 ได้ทักษารวม 95 เป็นมงคลยิ่งครับ (นามสกุลไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน เพียงแต่ปรับเปลี่ยนกรรม หมั่นทำความดีมีกตัญญูก็มาเสริมได้)

noppakorn
03-24-2011, 12:03 PM
เกิดวันเสาร์ เพศชาย ชื่อพนพัชร์ ใช้ได้มั๊ยค่ะ และแปลว่าอะไร

สวัสดีครับ

พนพัชร์ แปลว่า เพชรแห่งป่า ทักษา 40 ดีปานกลาง

คนเกิดวันเสาร์ใช้ได้ แต่ต้องประกอบนามสกุลแล้วมีทักษารวมเป็นมงคลน่ะครับ

noppakorn
03-24-2011, 12:20 PM
สวัสดีค่ะ ณัฐปรดี มีเรื่องรบกวนพี่อีกแล้วค่ะ ต้องการให้พี่ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้หลานชายค่ะเดิมชื่อ ปุณวัฒน์ นกเอี้ยง เกิดวันอังคารที่ 15 เมษายน 2552 ตอนนี้เปลี่ยนนามสกุลเป็น จันทร์คล้าย
ขอให้พี่ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ค่ะ พร้อมทั้งฤกษ์ดีที่จะปลี่ยน เดือนเมษายนค่ะ ตัวเองก็ตั้งใจจะเปลี่ยนชื่อเดือนหน้า เหมือนกัน และขอถามอีกนิด ภัทราเรืองริน กับ เรืองรินภัทรา ความหมายเดียวกันไหมค่ะ และถ้าเกิด คืนวันเสาร์ เลย เที่ยงคืน แต่ไม่ถึงตีสาม ถือว่าเป็นวันไหนแน่ค่ะ แต่ตามใบเกิดแจ้งเป็นวันอาทิตย์ ลังเลจะใช้วันไหนดี

สวัสดีครับ

เกิดวันเสาร์ เลยเที่ยงคืน ถ้าไม่ถึง 6 โมงเช้า ให้นับเป็นคืนวันเสาร์ ตามหลักโหราศาสตร์ครับ ต้องใช้ชื่อวันเสาร์ครับ

นามสกุล จันทร์คล้าย ทักษา 50 ดีทั้งทักษา 14 และ 45 ขอแนะนำทักษา 45 เพราะผลรวมได้ 95 ดีกว่า 64 ครับและผลรวมไม่เป็นศัตรูกับนามสกุลครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันอังคาร

ปุณณ์ลวิตร แปลว่า ผู้เกี่ยวบุญ
วัฒน์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่รุ่งเรือง
ณัฐวัฒน์ แปลว่า ความเจริญของนักปราชญ์
พลัฏฐ์ แปลว่า ผู้ตั้งอยู่ในกำลัง
ธรรศพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความเชื่อมั่นในตนเอง
อนุศิษฎ์ แปลว่า ผู้ได้รับการสั่งสอน
นิธิพัฒน์ แปลว่า เจริญด้วยขุมทรัพย์

เปลี่ยนชื่อแล้วให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล

ฤกษ์ดีเดือนเมษายน 2554 :- วันอังคารที่ 5 เมย. เวลา 01.00 – 08.59 น. เวลา 11.00 -12.59 น. วันจันทร์ที่ 11 เมย. เวลา 09.00 -16.59 น. วันพฤหัสฯที่ 21 เมย. เวลา 09.00 -16.59 น. วันอังคารที่ 26 เมย. เวลา 11.00 – 14.59 น. วันพุธที่ 27 เมย. เวลา 7.00 – 10.59 และเวลา 13.00 -14.59 น. วันศุกร์ที่ 29 เมย. เวลา 7.00 – 10.59 น และเวลา 13.00 – 14.59 น.

noppakorn
03-24-2011, 12:51 PM
รบกวนอีกครั้งค่ะ จะตั้งชื่อลูกชาย วันศุกร์ นามสกุล โตวรรธกวณิชย์ โดยมีคำว่าพงศ์นำหน้า ขอชื่อแนะนำด้วยค่ะ จะคลอดวันศุกร์ที่ 25/3/2554 ค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล โตวรรธกวณิชย์ ทักษา 60 ชื่อที่เป็นมงคลนามคือทักษา 45 ผลรวมได้ 105 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันศุกร์

พงศ์สุธี แปลว่า ผู้มีปัญญาดีของตระกูล (อายตนะ ๘)
พงศ์ธนฤทธิ แปลว่า ผู้มีวาสนาบารมีและทรัพย์ของตระกูล (อายตนะ 2)
พงศ์กานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักของตระกูล (อายตนะ 6)
พงศ์พิชน แปลว่า คนพิเศษของตระกูล (อายตนะ ๘)
พงศ์นิธาม แปลว่า ผู้มียศศักดิ์ที่ไม่มีในตระกูล (อายตนะ 7)

ขอให้เด็กมีปัญญาดี ว่านอนสอนง่าย และสุขภาพแข็งแรงครับ

noppakorn
03-24-2011, 12:57 PM
สวัสดีคะ น้องสาวเปลี่ยนชื่อแล้วคะเกิดวันพุธกลางวัน
ชื่อ ปราณิสา มังคะลา 24+26

ปราณิสา แปลว่า
ต้องไปทำบุญด้วยใช่หรือเปล่าคะถึงจะดี

จะรบกวนสอบถามเพิ่มเติมคะ พี่สาวอยากเปลี่ยนชื่อ
เกิดวันอังคาร นามสกุล จิระวัฒนผลิน 59
จะเปลี่ยนชื่อเลือกทักษาเลขอะไรดีคะ
6 36 40 4145 55 56 65

รบกวนขอชื่ความหมายและเลขอาตยนะด้วยคะขอบคุณมากๆคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 59 (ไม่ได้แจ้งสกุล) ทักษาสมพงศ์ คือทักษา 45 ผลรวมได้ 104 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอังคาร

พลอยนภัส แปลว่า ผู้ทำตามสวรรค์, ฟ้างามดังแก้วสี (อายตนะ 9)
พัฒธาวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับการทรงไว้ซึ่งความเจริญ (อายตนะ 9)
ภูรีพิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นที่มีปัญญากว้างไกล (อายตนะ 1)
พิชญ์วรัญ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รู้สิ่งประเสริฐ (อายตนะ 1)
พิชยพัชยา แปลว่า ผู้กล่าวคำพูดแล้วมีชัยชนะ (อายตนะ 9)
ธีร์ชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดเป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 6)
กันต์สินี แปลว่า หญิงงามผู้น่ารัก (อายตนะ 6)
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี (อายตนะ 1)
ฉัตรนันทน์ แปลว่า ผู้มีความสุขใต้ร่มเงา (อายตน 7)

เปลี่ยนชื่อแล้วให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล

noppakorn
03-24-2011, 01:07 PM
อยากให้ช่วยหาชื่อ ที่ได้เลข บวกนามสกุลแล้วดีอ่ะค่ะ อยากได้ศรีกับเดช นำค่ะ
อยากทราบอีกเรื่อง ชื่อว่า ภัทรนรินทร์ มีความหมายว่าอะไร ?

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 47 เป็นทักษาบอด หาคู่ดีเลิศไม่ได้ครับ ชื่อทักษาที่ดีที่สุดคือ ทักษา 42 เพียงทักษาเดียวสำหรับสกุลนี้ ทักษา รวมได้ 89 เป็นทักษาดีปานกลาง ผู้ได้ทักษานี้ ต้องปรับเปลี่ยนกรรมของตนเอง ด้วยการ เป็นคนเชื่อมั่นตนเอง อย่าเชื่อใครง่าย อย่าหลงอบายมุข และอย่าทำตนเป็นนักเที่ยว หมั่นทำบุญสร้างกุศลเสมอ กตัญญูพ่อแม่ให้มาก กรรมดีจะมาหนุนเสริมให้ดีได้ครับ ชื่อภัทรนรินทร์ ทักษา 42 เป็นมงคลแล้วครับ หากต้องการใช้ก็ใช้ได้ครับ

ภัทรนรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่เหนือคนอันประเสริฐ

คุณไม่ได้แจ้งวันเกิดมาเลยไม่สามารถหาชื่อมาให้เลือกได้ครับ

dos2
03-24-2011, 05:29 PM
ขอเมตตาแปลความหมายซื่อ พิณรัตน์ ให้หน่อยครับ ขอขอบคุณยิ่งนะครับ

salapaogift
03-24-2011, 08:47 PM
อยากให้ช่วยหาชื่อ ที่ได้เลข บวกนามสกุลแล้วดีอ่ะค่ะ อยากได้ศรีกับเดช นำค่ะ
อยากทราบอีกเรื่อง ชื่อว่า ภัทรนรินทร์ มีความหมายว่าอะไร ?

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 47 เป็นทักษาบอด หาคู่ดีเลิศไม่ได้ครับ ชื่อทักษาที่ดีที่สุดคือ ทักษา 42 เพียงทักษาเดียวสำหรับสกุลนี้ ทักษา รวมได้ 89 เป็นทักษาดีปานกลาง ผู้ได้ทักษานี้ ต้องปรับเปลี่ยนกรรมของตนเอง ด้วยการ เป็นคนเชื่อมั่นตนเอง อย่าเชื่อใครง่าย อย่าหลงอบายมุข และอย่าทำตนเป็นนักเที่ยว หมั่นทำบุญสร้างกุศลเสมอ กตัญญูพ่อแม่ให้มาก กรรมดีจะมาหนุนเสริมให้ดีได้ครับ ชื่อภัทรนรินทร์ ทักษา 42 เป็นมงคลแล้วครับ หากต้องการใช้ก็ใช้ได้ครับ

ภัทรนรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่เหนือคนอันประเสริฐ

คุณไม่ได้แจ้งวันเกิดมาเลยไม่สามารถหาชื่อมาให้เลือกได้ครับ

เกิดวันอังคาร 24 ตุลาคม ค่ะ

nyyeem
03-25-2011, 04:00 AM
อยากทราบความหมายชื่อหนะคะ :)
" ภรัชร" แปลว่าอะไรหรอคะ
ขอบคุณมากคะ

noppakorn
03-25-2011, 11:22 AM
สวัสดีค่ะ.. :D
1.ช่วยหาชื่อให้หน่อยค่ะเกิดวันอังคาร นามสกุลได้เลข 38 ชื่อบวกกับนามสกุลแล้วดี
2.ให้ศรี นำ และมีดาวอัฎฐเคราะห์วันเกิดที้ง 8ดวงค่ะ
3.ความหมาย มีคำว่านักปราชญ์อยู่ด้วย
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ ... :-*

สวัสดีครับ

การตั้งชื่อคนจะให้มีดาวอัฏฐเคราะห์ทั้ง 8 ดวง คงเป็นไม่ได้ครับ ผมว่าคุณเข้าใจอะไรผิดแล้วล่ะครับ อัฏฐเคราะห์ทั้ง 8 คือดาวอาทิตย์ ถึง ดาวเสาร์ เกิดวันอังคาร อย่างน้อย ชื่อกลุ่มดาวจันทร์ ก็เป็นกาลกิณีวันเกิดแล้วครับ ลองไปทบทวนความเข้าใจใหม่น่ะครับ เรื่องตั้งชื่อไม่ใช่ปัญหา ยินดีดำเนินการให้ครับ

แจ้งมาอีกครั้งน่ะครับ